uti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema: safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema: ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme: ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahirahmanirahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na nakukaribisheni tena katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Asubuhi ya leo Alhamisi, tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia, itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho kuwekewa vikwazo sekta ya ulinzi ya Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Kipindi cha hekima za Nahjul Balagha kitakujieni Punde tu baada ya kukusomeni dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki. Baadaye tutakuwa na kipindi cha bustani ya uongofu na makala ya leo katika historia na vilevile vile kipindi kifupi cha haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu. Mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Iran imeutaka umoja wa Mataifa ukomeshe mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na Israeli ukanda wa Gaza. Nchi ya Jamaika imetambua rasmi taifa la Palestina. Jamhuri ya, ya Watu wa Kongo imetangaza mlipuko wa ugonjwa wa mpox. Na uh, ushawishi wa Marekani unaripotiwa kuporomoka katika nchi za bara la Afrika huku China na Russia zikipata umashuhuri zaidi baina ya Waafrika. Na sasa ni habari kamili. Mwakilishi wa Iran katika ofisi ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva amemwandikia barua mkuu wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa akiwaomba wachukue hatua za haraka za kukomesha mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa Gaza. Katika barua tofauti alizowaandikia mkuu wa Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Ali Bahraini, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Jiniva, ameorodhesha jinai za kivita, jinai dhidi ya binadamu na mauaji ya halaiki yanayofanywa na Israel katika ukanda wa Gaza na kuandika kwamba ukatili unaofanywa na Israel katika eneo hilo haumshangazi mtu yoyote tena. Mauaji haya kimbari yanapaswa kukomeshwa haraka iwezekanavyo, akiashiria ripoti ya taasisi ya ulinzi wa raia huko Gaza kuhusu kugunduliwa kaburi la umati la mamia ya mashahidi wa Kipalestina waliouawa na kuzikwa na wanajeshi wa Israel katika eneo la Nasser Medical Complex huko Khan Younis. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Irani mjini Geneva amesema ukweli huu unaonyesha kwamba iwapo uhalifu huu wa kutisha hautakomeshwa mara moja, bila shaka tutashuhudia kurudiwa kwa majanga kama haya. Katika barua hiyo, Bahreini amenukuu vipengee vya sheria za kimataifa kama vile mikataba ya Geneva na kusema kushambulia hospitali na vituo vya matibabu, kutumia njaa kama silaha ya vita, kuzuia misaada ya kibinadamu na kadhalika, ni mifano ya uhalifu dhidi ya ubinadamu na uhalifu wa kivita. Jamaika imesema kwamba imeamua kuitambua rasmi Palestina kama taifa, huku kukiwa na wasiwasi wa muda mrefu juu ya vita vya Israel vinavyoendelea katika ukanda wa Gaza na mzozo mbaya wa binadamu katika eneo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Jamaika Kamina Johnson Smith amethibitisha uamuzi huo katika taarifa yake kwa vyombo vya habari akisisitiza kwamba hatua hiyo inaambatana na dhamira imara ya nchi yake kwa kanuni za mkataba wa Umoja wa Mataifa ambao unalenga kukuza kuheshimiana, kuishi pamoja kwa amani na haki ya kujitawala. Amesema kwa kutambua taifa la Palestina, Jamaika inaimarisha utetezi wake kuelekea suluhisho la amani. Waziri wa mambo ya ya nje wa Jamaika amesisitiza zaidi uungaji mkono wa nchi yake kwa usitishaji mapigano mara moja huko Gaza, na kuongeza kwamba upatikanaji wa misaada ya kibinadamu pamoja na amani ya kudumu unapaswa kudhaminiwa katika eneo hilo. Jamhuri ya Kongo imetangaza janga la homa ya mpox, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya monkeypox baada ya kesi kumi na tisa kudhibitiwa katika mikoa mitano ikiwa ni pamoja na mji mkuu Brazzaville. Ripoti iliyotolewa na Reuters jana Jumatano ilimnukuu Waziri wa Afya wa Jamhuri ya Kongo Gilbert Mokoki akisema hakuna kifo au vifo vilivyoripotiwa, lakini ametoa wito kwa umma kuchukua tahadhari ikiwa ni pamoja na kuepuka kuwasiliana kwa karibu watu wanaoshukiwa kuwa na ugonjwa huo kuepuka kukaribia wanyama na kuepuka kushika nyama ya wanyama bila ya glovu za mikono. Ikumbukwe kwamba mwaka 2023 baada ya mfululizo wa mashauriano na wataalamu wa kimataifa hatimaye, shirika la afya duniani WHO lilianza kutumia jina la mpox badala ya monkeypox au homa ya ndui na homa ya nyani kwa maelezo kwamba lilikuwa linasababisha mambo kadhaa ikiwa ni pamoja na unyanyapaa. Mpox iligunduliwa kwa mara ya kwanza kwa binadamu katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka 1970 kulingana na shirika la afya duniani. Tangu mwanzoni mwa Mei mwaka 2022 visa vya ugonjwa wa mpox vimeripotiwa katika nchi ambazo ugonjwa huo si wa kawaida na unaendelea kuenea katika nchi kadhaa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Jeshi la utawala haramu wa Israel limeua raia zaidi wa Palestina, huku likiendeleza vita vya mauaji ya kimbari katika eneo la Gaza. Watu watatu wameuawa baada ya ndege ya kivita ya Israel kushambulia jengo la makazi ya raia katika kitongoji cha Assalam mjini Rafah, kusini mwa ukanda wa Gaza. Ndege za Israel pia zimeua watu watano kutoka kwa kwenye familia moja iliyokuwa imekimbilia hifadhi ndani ya nyumba katika kambi ya wa wakimbizi ya Nuseirat katikati mwa ukanda wa Gaza. na utafiti wa hivi karibuni katika zaidi ya nchi 130 uliofanywa na shirika la uchunguzi wa maoni la Marekani Gallup umebaini kwamba umashuhuri wa Marekani umeshuka katika nchi nyingi za bara la Afrika. Utafiti huo uliofanywa katika nchi 36 za Afrika, yaani karibu asilimia 66 ya nchi za bara hilo, ambapo waliohojiwa waliulizwa swali moja: Je, unaidhinisha au unakataa utendaji kazi wa uongozi wa China, Rasia au Marekani? Ushawishi na umaarufu wa Marekani ulipungua kwa kiasi kikubwa katika mataifa matatu ambayo ni Uganda, Gambia na Kenya. Umaarufu wa Marekani pia ulikuwa mdogo zaidi nchini Libya na Somalia. Kwa ujumla umaarufu na ushawishi wa China barani Afrika uko katika asilimia 58 na Rasia asilimia 42. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, ndi wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaohusu kuwekiwa vikwazo sekta ya ulinzi ya Iran katika hatua uliochukua ili kufurahisha utawala wa kizayuni wa Israel. Umoja wa Ulaya umetangaza kwamba utapanua wigo wa vikwazo ulivyoiwekea sekta ya ulinzi ya Iran siku chache baada ya hatua ya utiaji adabu ambayo haijawahi kushuhudiwa iliyochukuliwa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kushambulia kwa makombora na ndege zisizo na rubani vituo na maeneo ya kijeshi ya Israel katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu ikiwa ni jibu kwa shambulio la kijinai lililofanywa na utawala huo dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria. Umoja wa Ulaya umetangaza kwamba unapanua wigu wa vikwazo dhidi ya sekta ya ulinzi ya Iran. Siku ya Jumatatu iliyopita, Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, alithibitisha kupitishwa uamuzi huo wa kupanua vikwazo vya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya Iran na kusisitiza kutofurahishwa Ulaya na shambulio la hivi karibuni la makombora na ndege zisizo na rubani lililofanywa na Iran dhidi ya Israel. Borel amedai kwamba lengo la vikwazo hivyo ni kuzuia kustawi na kupiga hatua zaidi sekta ya makombora na ndege zisizo na rubani za nchi kama Iran na Russia. Siku chache zilizopita serikali ya Marekani na Uingereza ziliwawekea vikwazo watu 16 na taasisi 13 za Iran kwa visingizio hewa vilivyotolewa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Wiki iliyopita pia, Jake Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani, alizungumzia hatua za nchi yake zenye lengo la kuziwekea vikwazo vipya sekta za makombora na ndege zisizo na rubani za Iran, akisema Washington inatarajia washirika wake pia watafuata hatua hiyo. Kwa msingi huo na kama ilivyotarajiwa, muda mfupi baada ya wito huo wa Marekani, umoja wa Ulaya ulitangaza utaiwekea vikwazo sekta ya ulinzi ya Iran hususan sekta ya makombora na ndege zisizo na rubani. Kwa hakika inashangaza kwamba badala ya umoja wa Ulaya kujaribu kukomesha jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na vitendo vyake vya kichokozi katika eneo la magharibi mwa Asia, umeamua kuiwekea vikwazo sekta ya ulinzi ya Iran ili kuonyesha uungaji mkono wa kila hali kwa utawala huo unaofanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Hatua mpya ya nchi za magharibi ya kuiwekea vikwazo sekta ya ulinzi ya Iran imekuja baada ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu IRGC kufyatua makumi ya makombora na ndege zisizo na rubani na kulenga miundombinu ya kijeshi na kiusalama ya Israel alfajiri ya kuamkia eh, tarehe 14 Aprili mwaka huu. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji kama mnavyokumbuka wasikilizaji wapenzi, Jumamosi usiku, yaani usiku wa kuamkea Jumapili ya tarehe 14 Aprili, sawa na tarehe tano mfunguo mosi Shawal 1445 Hijiria, jamhuri ya Kiislamu Iran ilifanya shambulio la kihistoria la kuutia adabu utawala wa kizayuni baada ya Israeli kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Mwangwi wa shambulio hilo ni mkubwa sana duniani kote. Tangu wakati huo hadi hivi sasa tunaendelea kupokea maoni mengi kuhusu suala hilo, hivyo baraza la wasikilizaji leo pia litakuwa na maoni yanayohusiana na shambulio hilo la kulipiza kisasi la Iran dhidi ya utawala wa kizayuni na matokeo yake. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu ameandika: mimi napata mshangao kwa madola ya magharibi kwa kulaani shambulio la kulipiza kisasi la Muirani. Hivi Israeli kushambulia ubalozi wa Irani nchini Siria yenyewe ilifanya sawa? Mbona hatukuona hayo madola ya magharibi kukemea na kulaani tukio walilofanya wazayuni, lakini wakati Irani ilipolipa kisasi ndo imekuwa tatizo. kunya anyekuku akinyabata kaharisha. Kwa mawazo yangu, kama inawezekana nchi zote zilizojiunga na kundi la BRICS zijitoe Umoja wa Mataifa, zianzishe umoja wao wa mataifa, yaani zijitenge, ili sisi wenye nchi za dunia ya tatu tutajua wapi wana sera nzuri, tutajiunga nao kuliko hawa wa magharibi wanaojifanya kutetea haki za binadamu, wakati wao ni wavunjaji wakuu wa haki hizo. Ni mimi Hamza Gomba kutoka mkoani Mwanza, Tanzania. Bwana Mfije Muhozi Johnson wa Chinoyi nchini Zimbabwe, yeye ameandika, ni kweli kabisa, Iran ni nchi ya kumtia adabu adui Mzayuni. Hongera sana hapo hapo Bwana Othman Abdallah wa Kigoma, Tanzania, yeye ameandika, shukran sana kwa kunijali. Baadaye anasema sera za nchi za magharibi za ubaguzi haziwezi kwisha kwa sababu wao si waadilifu na ni watu waliojaa wingi wa tamaa. Anafafanua zaidi kwa kuandika, hiyo ni sifa mojawapo ya washirikina wote. Ama tukigusia swala la Israel kututarajia, kilichotokea huo ni ulimbukeni wao wa Zayuni wanajifanya nchi zote wamezihodhi wao, kama ilivyo kwa vibaraka wao, lakini mbele ya Iran wamedunda. Ama Ustadhe Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye yeah, ameandika shukran Redio Teheran kwa taarifa zenu za uhakika na za kweli, maana uvumi wa Israeli kushambulia Iran ulisambaa. Sisi wasikilizaji wenu tulikuwa twawasubiri mtuhabarishe kama hivi mlivyofanya na kututoa wasiwasi. Mwana baraza mwingine bwana Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zaharau, anasema Iran imefanya vizuri kulipiza kisasi kwa Wazayuni, imenifurahisha sana. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka hapa jijini Teheran, na leo tunaendelea kurusha hewani maoni yenu yanayohusiana na majibu makali yaliyotolewa na Iran ya kujibu jinai za Israel za kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus Syria. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya +989035065487 na email yetu ya Swahili Radio r mtandao wetu wa interneti ni parstoday.ir/sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo Wwwyoutubecom anradi sw. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika Radio Tehran sw alama ya kuuliza livestream mnaweza pia kujiunga na chaneli yetu ya WhatsApp kwa kupata habari na video na vitu vingine vingi. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya, ya telegramu yetu hiyo ya plus 989035065487 na ni kutoka kwa mwanabaraza hai bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye ameandika: Inasikitisha na kufedhehesha sana tunaposikia masaibu na mateso yanayopata ndugu zetu wa Palestina. Naona haya kwa kutowasaidia, japo natamani kufanya hivyo, sina namna zaidi ya kuombea dua tu. Halafu kuna watu na mataifa yanajiita ya ya Kiislamu, lakini ndio ya kwanza yanawasaidia madhalimu wanaowatesa Wapalestina na kuwadhulumu haki zao ndugu zetu hao. Tena mataifa hayo yanajiona yameamini, hali ya kuwa dini tukufu ya Kiislamu Quran imeshatufundisha tangu zamani kwamba hamuwezi kuamini mpaka mpendane, na hamuwezi kupendana mpaka mpeane mnavyovipenda. Naamini ipo siku Allah subhanahu wataala atawapa haki yao ndugu zetu wa Palestina na atawafedhehesha wanaowatesa na kuwanyanyasa wote na vibaraka wao. Amin, amin, amin. Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Nam, hayo ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya Telegram. Ama tukirudi kwenye maoni yaliyotufikia kwa njia ya WhatsApp, hapa nina maoni mengine mazuri kutoka kwa mwana baraza mwingine hai bwana Abdul Basit Aryami wa visiwani Zanzibar, ambaye ameandika hongera sana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa hatua yako ya kuwatia adabu Wazayuni. Tunaomba raha ya juzi irudi tena na mara hii walau kwa siku tatu. Wazayuni wanataka kuchezea kila mtu kama wanavyowachezea Waarabu. Nusra ya Waislamu ipo Teherani. Unavyoona Ahmedi, maoni ya wasikilizaji wetu ni mengi na ni mazuri sana. Mwanabaraza mwingine Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ana maoni mengi sana hapa. Kwa kuanzia, anasema kutengwa wazayuni ndio ubinadamu uliokamilika. Kuwa na uli mahusiano na wazayuni ndiko kuvunja haki za binadamu kwa vitendo. Wanaoweka uhusiano na wazayuni wanaotangazia walimwengu tabia yao ya kinyama na kiyahayawani ha, kia katika maumbile ya kibinadamu. Viongozi wote wa nchi za Waislamu wenye mashirikiano ya kiuchumi na Wazayuni wanachangia dhuluma kwa Wapalestina. Anasema hawawezi kuaminiwa hata chembe na umma wetu huu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Naam, kama ulivyosema, maoni ni mengi sana, hata kutoka kwa bwana Sherali Fazur wa Daressalam, Tanzania, lakini mimi hapa nashika maoni yake bwana Musa Salim Mbinga wa Tabora, Tanzania, ambaye anasema kiukweli, sisi Waislamu wengi tunalitegemea taifa la Iran katika kuushambulia utawala haramu wa Israel, lakini tunaona Iran inakawia sana. Hivi ni kwa nini wazayuni wamekuwa wakilenga sana maafisa wa Iran na kwa nini Iran haijalenga maafisa wa kizayuni? na je, mbona Iran ndiyo taifa pekee la kiislamu linalotetea wananchi madhulumu wa Palestina? Je, mataifa mengine yanaiogopa Israel au vipi? Tunaitakia Iran mafanikio makubwa katika kujibu mashambulizi ya magaidi hao wa kizayuni. Maswali yako bwana Ambinga tutakuja kuyajibu katika vipindi vijavyo, baraza la wasikilizaji, tukijaaliwa, kwani muda wetu leo umeisha kabisa. Ishini salama naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele ripoti iliyotolewa na kituo cha Sheria na Haki za Binadamu Tanzania LHRC kuhusu haki za binadamu zilizovunjwa zaidi nchini humo mwaka uliopita. Habari hiyo ina kichwa cha maneno Haki za binadamu zilizovunjwa zaidi ambazo ni pamoja na haki ya kuishi, utoaji wa rushwa na ukatili dhidi ya wanawake na wanaume, wazee, watoto na walemavu. Vichwa vya habari nyingine muhimu za Mwananchi vinasomeka uzalishaji umeme wa paa, wabunge walia uuzaji dizeli, mfumo wa kuwapa madereva chanzo cha ajali, kuwapata madereva chanzo cha ajali nchini, uh, na sababu biashara nyingi za familia kukwama kukua makukua. Gazeti la Habari Leo limeangazia habari ya kuzinduliwa vitabu vya miaka sitini ya historia ya ofisi ya makamu wa rais. Kichwa cha habari hii kinasema Rais Samia tutumie historia kukuza utalii. Gazeti hili pia lina habari ya kufamaji watoto kadhaa kutokana na mafuriko yaliyokumba maeneo kadhaa ya Tanzania na vilevile vile kufungwa shule kutokana na janga hilo la kimaumbile na baadhi ya habari za gazeti la Majira zina vichwa vya habari: madiwani wa washukia wabunge, mkutano wa ALAT, mvua za vuruga ratiba za masomo mashuleni, na rais Samia awahimiza watanzania kudumisha amani nchini Kenya. Habari kuu katika magazeti mengi ya leo ni ya mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyonyesha nchini humo. Picha kuu katika kurasa za mbele za magazeti mengi ya leo ikiwa ni pamoja na Daily Nation na Taifa Leo zinaonyesha watu na magari yaliyokwama katika mafuriko hususan kwenye miji mikubwa ya Kenya. Jinamizi la mafuriko ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo, ukurasa wa mbele gazeti la Daily Nation, ambalo limesema kwamba mafuriko hayo yamevuruga shughuli za kibiashara na usafirishaji. Gazeti la Taifa Leo limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno ni kubaya, mvua kubwa yaua zaidi ya watu kumi na kuzua mateso tele katika maeneo mengi hasa Nairobi. Limedokeza kwamba miili kumi ya watu wanaokisiwa kufa maji ya mafuriko imeopolewa baada ya mvua kubwa kunyesha Jumanne jioni hadi Jumatano ya jana. Vichwa vya habari nyingine za Taifa Leo vinasema Ruto anyima maafisa wa UDA mnofu Wakulima wa kahawa wapata faida mnadani, utamaduni dei kuwa mazingira dei, na Man City wafukuzia Arsenal juu. Na huko Rwanda, gazeti la New Times limemnukuu mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali AG Alex Kamuhire akisema matumizi yasiyo halali yamepungua kwa zaidi ya mara mbili, huku mashirika ya umma yaliyopata ukaguzi safi uh, yakiongezeka. Uh, ni machache tu uh, kutoka kwenye magazeti ya leo ya Afrika Mashariki uh, isipokuwa tumalizie tu na hii inayosema Rais Paul Kagame ambaye ni shabiki mkubwa wa timu ya Arsenal ya Uingereza, ameipongeza timu hiyo kwa kiwango kizuri baada ya kuipa kichapo cha mabao matano kwa sifuri timu ya Chelsea ya jijini London. Bado muko nasi na sasa, karibuni kusikiliza kipindi cha Hekima za Nahjul Balagha. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha uh, haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu, makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo haya Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum u wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 64 tu ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 64 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 56. Alghina fi lghurbati watanun walfakru fi lwatani ghurba, kuwa na utajiri ni kuwa mwenyeji hata nje ya mji wako na kuwa na umaskini ni kuwa mgeni hata ndani ya mji wako. Katika hikma hii ya 56 ya Nahjul Balagha, Imam Ali alaihi ssalam, anagusia athari za amali na umaskini na kusema: alghina fi lghurbati watanun walfaqru fi lwatani ghurba, yani mtu anapokuwa tajiri huwa ni mwenyeji hata anapokwenda nje ya mji wake au nchi yake, lakini mtu anapokuwa maskini huwa ni mgeni hata ndani ya mji wake. Na watan maana yake ni eneo ambalo mtu amezaliwa na kufumbua macho kwenye ene eneo au nchi hiyo, na kuona ndugu na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Ni eneo ambalo mtu ana marafiki katika kila kona, kwa lugha nyepesi, ni mwenyeji wa eneo hilo. Katika upande wa pili, mtu huambiwa yuko ugenini anapokosa mambo yaliyofafanuliwa kuhusu wapani, ikiwa ni pamoja na kutokuwa na jamaa na marafiki katika eneo hilo. Imam Ali alayhi salam katika hikma hii ya 56 anasema, tajiri ana uwezo wa kupata marafiki popote aendapo kutokana na mali yake, na watu wengi wanavutika kwake kwa sababu ya utajiri wake. Hivyo tajiri huwa hajihisi mpweke wala mtu aliyetengwa popote aendapo, kwani dhati ya wanadamu ni kuvutiwa na mali na utajiri. Lakini maskini huwa haheshimiwi hata katika nchi yake, na hiyo ndiyo kawaida ya wanadamu walio wengi, hata watu maarufu na wenye ushawishi. Kwa bahati mbaya, baadhi ya wakati utaona mtu anakataliwa na hata familia yake na kutupwa na hata marafiki zake wa karibu kwa sababu ya umaskini na ufukara wake, na mwishowe atakuwa kiumbe aliyesahaulika. Tunapozingatia uhakika huo tutaona hikma iliyojificha ndani ya maneno hayo yenye thamani kubwa ya Imamu Ali alaihissalam, kwamba kama unataka kupata heshima katika ulimwengu huu basi jipinde kwa kazi na juhudi kwa ajili ya kupiga vita umaskini, na pia tusijiweke katika mazingira ya kuwategemea watu wengine katika kila kitu, bali wenyewe tujifanyie mambo yetu hadi pale itakaposhindikana kabisa. Taban, ni vyema kuongeza kusema hapa kwamba dunia ni mahali pa kupimwa, viumbe ni sehemu ya kutahiniwa wanadamu, kuona wameweza vipi kutumia vipao walivyopewa na Allah. Hivyo ni wajibu wa watu matajiri kutambua kwamba utajiri walio nao ni amana waliokabidhiwa na Mwenyezi Mungu, wawape maskini haki zao ili asibakie maskini hata mmoja katika jamii ya Waislamu. Watambue kuwa furaha ya kweli hailetwi na kujilipikizia mali nyingi. Lakini maskini nao wanapaswa kutambua kuwa wanaweza kufikia furaha ya kweli kwa kuwa na subira mbele ya matatizo na kufanya jitihada kubwa za kutafuta riziki za halali. Ndiyo maana pia katika sehemu nyingine tunamwona Imamu Ali alaihi ssalam anaomba dua ya kuondolewa matatizo ya kimaisha na kiuchumi na Mola wake Mlezi, anasema: ewe Mola wangu, nihifadhie heshima yangu kwa kunifanya ni kutegemee wewe tu, nisiwategemee viumbe, na usinitie kwenye umaskini ikawa sababu ya kudhalilika utu wangu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bustani ya uongofu. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo wa kipindi hiki cha bustani ya Uongofu. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 22 ya mfululizo huu kitaendelea kuzungumzia ufufuo ambayo ni moja ya misingi mitano ya dini tukufu ya Kiislamu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki oh. kamilisha kipindi chetu kwa kusema kwamba dunia ni shamba la akhera, na watu wanapaswa kutambua kwamba ulimwengu wa akhera sio mahala pa kuchagua njia na kufanya mali, bali huko ni sehemu ya kupata malipo ambayo ima ni ujira mzuri au adhabu. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alayhi ssalam, ya kwamba amesema Itakapofika siku ya Kiama, mja atapewa kitabu cha amali na matendo yake, kisha ataambiwa soma. Imamu akaulizwa, kumeandikwa nini katika kitabu hicho? Imamu akasema, kitabu hicho kimeandika kila kitu. Hakuna amali au tendo ambalo kalifanya mtu na kutoandikwa katika kitabu hicho, kitabu ambacho kinabainisha matendo ya mtu aliyoyafanya na hata saa aliyofanya amali au matendo hayo. Aidha, tulisema katika kipindi chetu kilichopita kwamba Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam kuna wakati walikuwa wakijishughulisha na kuwabainishia wafuasi wao uhakika wa kifo na mauti, na kwa mbinu na miongozo mbalimbali mbali. Kwa hakika kutokuwa na uelewa na kuwa na ufahamu ghalati na usio sahihi kuhusiana na uhakika wa kifo na ufu pamoja na maisha ya ulimwengu wa akhera ni moja ya mambo yanayomfanya mtu kuogopa kifo. Ujahili huo ndio unaomfanya mtu akione kifo na mauti kuwa ni jinamizi linalotisha tunakiendeleza kipindi chetu cha leo kwa kusema kuwa nukta nyingine muhimu katika mtazamo wa ahlul beiti alayhimussalam kuhusiana na ufufuo ni uadilifu wa mwenyezi mungu katika suala zima la adhabu na malipo kwa maneno mengine ni kuwa uadilifu wa mwenyezi mungu unahukumu kwamba neema au adhabu za akhera zinapaswa kwenda sambamba na miamala stahiki na isiyo stahiki ya ulimwengu huu ni kwa kuzingatia uhakika huu, ndio maana Ahlulbeiti alaihimussalaam al walikuwa wakiwahimiza mno wafuasi wao juu ya kujipinda kwa ajili ya kufanya ibada na mambo ya kheri, na hivyo kujiandalia mazingira mazuri huko kesho akhera. Kuamini ufufuo na kuwa na itikadi na uhakika huu kwamba kuna siku mwanadamu atasimamishwa katika mahakama ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu ili kuhojiwa na kulipwa kutokana na amali alizozifanya hapa duniani ni jambo ambalo huwa na taathira katika mwenendo na namna ya kuishi mwanadamu. Hapana shaka kuwa kadiri imani kuhusiana na jambo hili itakavyokuwa imara na madhubuti zaidi ha huwa na taathira katika kiwango cha mali njema na matendo mazuri ya mwanadamu. <tune> Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam waliitumia itikadi juu ya ufufuo na malipo ya siku ya kiama kama wenzo wa malezi, na walikuwa wakiwahusia na kuwakokotezea wafuasi wao kuwa makini katika fikra na miamala yao, yaani kuhakikisha kuwa wanakuwa na mitazamo mizuri na kutenda mali njema hapa duniani, jambo ambalo bila shaka litawarahisishia hesabu zao siku ya kiama. Ni kwa kuzingatia uhakika huo ndio maana mtazamo wa ahlulbeit alaihimsalam kuhusiana na dunia ni kwamba maisha ya hapa duniani ni utangulizi wa akhira na ni wenzo wa mwanadamu kujipatia saada ya kudumu endapo ataitumia vizuri fursa hii ya kuwepo hapa duniani na kufanya mali njema. Tukirejea katika vitabu vya hadithi, tunapata kuwa kuna hadithi nyingi ambazo ahlulbeit alaihimsalam wamenukuliwa wakiitaja dunia kwamba ni wenzo mzuri kwa ajili ya kupata saada ya akhira. Endapo mtu ataamini kwamba ulimwengu wa akhira ni ulimwengu unaojitegemea na ambao hauna mfungamano wowote na dunia na aone kwamba amali njema na matendo mabaya anayofanya hapa duniani hayana taathira yoyote katika neema na adhabu za akhira, kiuhakika atakuwa hana imani na ufufuo. Hii ni kutokana na kuwa ufufuo na namna ya maisha ya kudumu katika ulimwengu wa akhira ni jambo linalofungamana na amali za wanadamu hapa duniani. Ni kutokana na sababu hiyo, ndiyo maana Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amenukuliwa katika riwaya mashuhuri akiitaja dunia kama ni shamba la akhira, yaani kile ambacho mwanadamu anakilima hapa duniani atakwenda kukivuna hiyo kesho akhira. Hivyo basi, kama atalima kwa uvivu na kutojibidisha katika shamba lake hilo hataweza kuvuna na kupata mavuno mazuri siku ya Kiama, siku ambayo mali wala watoto havitomfaa mtu. Kwa hakika maisha ya humu duniani ni kati ya ujazi na neema za Mwenyezi Mungu ambazo amezijalia waja wake ili wapate kunufaika nazo katika maisha yao ya humu duniani. Bila shaka kunufaika vema na maisha hayo kunawapa fursa ya kuweza kufikia ufanisi mkubwa zaidi katika maisha yao ya baadaye, yaani maisha ya akhira. Maisha hayo ni mfano wa maji ya mvua inayoonyesha kutoka mbinguni ambapo kila kitu kilicho hai hunufaika na maji hayo. Kwa msingi huo, hiyo ni neema kubwa ambayo Mwenyezi Mungu anastahiki kushukuriwa kwa kuwapa waja wake. Licha ya neema na baraka zote hizi zinazopatikana duniani kwa masilahi ya mwanadamu, lakini dunia si ya kudumu milele bali itafika siku ambapo itafikia kikomo na kutoweka. Kwa hivyo, mwanadamu anapaswa kufanya kila juhudi ili anufaike na kila neema aliyopewa na Mwenyezi Mungu humu duniani kwa ajili ya maisha yake ya kudumu na ya milele huku akhira. Anapokuwa hai humo duniani anapaswa kujiweka mbali na ufisadi pamoja na kujiepusha na maovu yanayomsababishia ya madhambi ili aweze kufikia wema wa nyumba ya wachamungu. Kwa hakika mwanadamu anapaswa kutambua kwamba dunia hii ni mapito na badala yake kuna ulimwengu mwingine unaotusubiri baada ya maisha haya ya hapa duniani. Aidha, humfanya mtu kuitumia vema dunia kuwa konde na shamba kwa ajili ya akhira. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa, jiungeni nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu Ushralikum. haki za watoto katika Uislamu Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, ni wakati mwingine wa kuwa nanyi katika mfululizo wa makala hizi fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Hii ni sehemu ya 29 ya makala hii. Kuanzia sehemu iliyopita ya 28 ya mfululizo huu, tulianza kuzungumzia historia ya haki za watoto katika dini tukufu ya Kiislamu na hilo tumeona nalo tulijadili baada ya kukuleteeni sehemu kadhaa za mfululizo huu zilizochunguza historia na matukio ya zama zilizopita kuhusu haki za watoto na jinsi haki hizo zilivyozungumziwa katika hati za kimataifa na zisizokuwa za Kiislamu, leo tutaendelea na tulipofikia. Wasikilizaji wapenzi penzi, kabla ya kuja dini tukufu ya Kiislamu, watoto walikuwa wakidhulumiwa sana katika jamii za Waarabu na jamii nyinginezo, na walikuwa wakinyimwa hata haki zao za chini kabisa. Walikuwa wakiangamizwa na kuuliwa kikatili kwa kutumia visingizio vidogo vidogo na vya kipuuzi kabisa, kama vile kuhofia umaskini au mzigo wa gharama kubwa za maisha. Watoto wa kike ndio waliokuwa wakifanyiwa ukatili mkubwa zaidi kuliko wanadamu wengine wote. Watu wazima katika jamii za Waarabu walikuwa wakihisi ni aibu kubwa sana kwao kupata mtoto wa kike, na walikuwa wakiwazika hai watoto hao, kama ukatili na unyama huo unavyothibitishwa na Kurani tukufu katika aya za 58 na 59 za Suratu Nahle zinazosema na mmoja wao akibashiriwa kwamba amezaa mtoto msichana, uso wake unasawijika naye kajaa chuki, anajificha asionekane na watu kwa ubaya wa aliyobashiriwa. Je, akae naye juu ya fedheha hiyo au amfukie udongoni? Tazama uovu wa wanavyohukumu. Na kwa kuja dini tukufu ya Kiislamu, dini hii takatifu ya Mwenyezi Mungu si tu imeweza kuwakomboa wanadamu kutokana na mila na desturi hizo ovu na za kihayawani, lakini pia imeweza kupandisha juu thamani za watoto wadogo katika jamii, na kutoa amri kwa baba na mama wasiwaue watoto wao kwa hali yoyote ile, sembuse tena kwa kutumia visingizio vya kipuuzi, bali wawapende na wawaonee huruma sana. Katika aya ya 31, ya Wala msiwaue wana wenu kwa kuogopa maskini, sisi tuna waruzuku wao na nyinyi, hakika kuwaua hao ni khatia kubwa. Vilevile imenukuliwa vile hadithi kutoka kwa bwana Mtume Muhammad Sallallahu alaihi wa alihi wasalamu akisema, si katika sisi mtu asiyewahurumia watoto wadogo. Qurani tukufu ina aya nyingi muhimu sana na zenye mazingatio kuhusu haki za watoto wadogo. Moja ya masuala ambayo linaweza kuwa ni msingi wa mjadala wa haki za watoto na ambalo limepewa kipaumbele na umuhimu mkubwa miaka mingi sana nyuma hata kabla ya kutolewa azimio la kimataifa la haki za watoto na mkataba wa kulinda haki za watoto ni aya ya tisa ya Suratu Nisa inayozungumza moja kwa moja na mama na baba. Mwenyezi Mungu anawahimiza mama na baba wasifanye jambo lolote ambalo litapelekea watoto wao kupata magonjwa, matatizo, mashaka na mikosi. Aya hiyo tukufu inasema, na wachelee wale ambao laukuwa na wao wangeliacha nyuma yao watoto wanyonge wangeli wahofia basi nao wamche Mwenyezi Mungu na waseme maneno yaliyo sawa. Tutaendelea na mada hii katika sehemu zijazo za mfululizo huu, insha allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 16 Shawal 1445 hijiria sawa na Aprili 25 mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 532 iliyopita, serikali ya mwisho ya kiislamu barani Ulaya ilisambaratika huko Grenada baada ya kudhihiri dini ya Uislamu na kupanua mamlaka yake katika maeneo ya Asia na kaskazini mwa Afrika. Jeshi la Waislamu liliingia kusini magharibi mwa Ulaya kupitia lango bahari la Jabal Tariq yani Gibraltar, na kulitawala eneo hilo kwa kipindi cha karne nane. Eneo hilo ambalo kwa sasa linaitwa uko Hispania, wakati huo lilijulikana kwa jina la Andalusia. Katika kipindi cha ustawi wa ustaarabu wa Kiislamu, eneo la Grenada lilikuwa kituo kikuu cha ustaarabu huo na makao makuu ya kueneza Uislamu hususan barani Ulaya. Miaka mia ishirini na sita iliyopita katika siku kama leo, serikali ya Marekani ilitangaza vita dhidi ya Uhispania. Kabla ya hapo, Marekani ilikuwa imetaka Uhispania ilipatia ufumbuzi swala la Cuba kupitia njia za amani. Baadhi ya wa Wacuba kwa miaka mingi walikuwa wakipigania mamlaka ya kujitawala na mara kadhaa walifanya majaribio ya mapinduzi na kuendesha mapigano ya silaha. Siku kama leo miaka 99 iliyopita inayosadifiana na tarehe 6 Ordibehesht mwaka 1315 Hijiria Shamsia, kituo cha kwanza cha matangazo ya redio na telegrafu kilianza kazi nchini Iran. Mwanzoni mwa kuanzishwa kwake, kituo hicho kilikuwa chini ya usimamizi wa Wizara ya Vita. Miaka iliyofuata, vituo vya kurusha matangazo ya redio na telegrafu vilianzishwa katika miji mbalimbali ya Iran na idara hiyo ikakabidhiwa kwa Wizara ya Posta na telegrafu na miaka 53 iliyopita katika siku kama ya leo, Marekani laki mbili walifanya maandamano mjini Washington wakiendeleza upinzani wao dhidi ya mashambulio ya nchi hiyo huko Vietnam. Maandamano hayo yalikuwa miongoni mwa vielelezo vikubwa vya upinzani wa wananchi wa Marekani dhidi ya siasa za kichokozi za serikali ya nchi hiyo huko Vietnam. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mwakilishi wa Iran katika ofisi za Umoja wa Mataifa mjini Geneva ametoa wito wa kukomeshwa haraka na mara moja mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Jamaika imesema imeamua kuitambua rasmi Palestina kama taifa, huku Israel ikiendelea kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza na jamhuri ya watu wa Kongo imetangaza janga la homa ya mpox, ugonjwa unaosababishwa na virusi vya monkeypox, baada ya kesi kumi na tisa kuthibitishwa katika mikoa mitano ikiwa ni pamoja na mji mkuu wa nchi hiyo Brazzaville. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwa herini, na hadi hapa ndio