Islam ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran i kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania a kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu na hao ndio watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitirafiana baada ya kuwafikia dalili zilizo wazi za kukataza hayo, na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya yani, nikiwakaribisha katika matangazo haya ya uh, usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara, uh, kutoka studio zetu za hapa uh, Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni Jumatano hii wakati huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya uh, kutegea sikio tahariri hiyo, wapenzi wasikilizaji, utakuwa wakati wa kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo oh, hii leo tumeandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hicho kitafuatiwa na uh, kipindi cha hekima katika Nahjul Balagha. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha Uislamu na na mtindo wa maisha. Kipindi hicho, wasikilizaji, kitafuatiwa na makala yetu kila siku ya leo katika historia, na baada ya hapo tutakuwa na kasida ya leo usiku. Hio basi, ni matumaini kuwa mtaweza kunufaika na tuliokuandalieni na nawakumbusha kuwa mnaweza kutupata mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema taifa la Iran halitosalimu amri mbele ya sera za mabavu. Msemaji wa serikali wizara ya mambo ya nje ya Iran anasema ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Marekani umeitia wasiwasi dunia. na mwakilishi anayeunga mkono Palestina ashinda katika mchujo wa wagombea viti vya kongresi ya Marekani. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema taifa kubwa na lenye historia ya miaka mingi la Iran halitosalimu amri mbele ya sera za kidhalimu na za kupenda kujitanua na litafika kwenye upeo mzuri wa mustakabali kwa kugeuza vikwazo kuwa fursa. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ameyasema hayo leo Jumatano hapa Tehran, mbele ya hadhara ya maelfu ya wafanyakazi na kuongeza kuwa lengo halisi la Marekani na nchi za Magharibi katika kuiwekea Iran vikwazo na mashinikizo ni kutaka kuilazimisha au kulilazimisha taifa na mfumo wa utawala wa Kiislamu hapa nchini kusalim amri na kutia kikamilifu matakwa yao. Amesisitiza kuwa taifa kubwa na lenye historia ndefu la Iran na jamhuri ya Kiislamu hazitosalim amri kwa uonevu na sera za kupenda kujitanua na litapata mustakabali mzuri kwa kugeuza vikwazo kuwa fursa za maendeleo na ustawi. Ayatola Hamenei ametaja kazi na mjasirimali kuwa ni wenza wawili katika mstari wa mbele wa vita vya kiuchumi vya maadui dhidi ya taifa la Iran na kuongeza kuwa kadiri wenza hao wawili katika mapambano dhidi ya Marekani wanavyofanya kazi vizuri zaidi na kutayarishwa mazingira mazuri ya kazi, ndivyo nchi na taifa litakavyokuwa na mafanikio zaidi. Ameelezea nafasi muhimu ya jamii ya wafanyakazi katika kasi ya uzalishaji na uboreshaji wa hali ya uchumi na kusema hali nzuri ya jamii ya wafanyakazi itaboresha pia hali ya taifa katika sehemu nyingine hotu byake ya hotuba yake kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ni jambo lisilowezekana kuzungumzia masuala ya kiuchumi bila kutilia maanani vikwazo vilivyotajwa uh, na Marekani na Ulaya kwa kuwa havina kifani dhidi ya Iran. Na amesema kuhusu lengo la kuweka vikwazo dhidi ya Iran, wa magharibi wanasema uongo na wanazusha maswala kama vile silaha za nyuklia, haki za binadamu na madai kuwa eti Iran inaunga mkono ugaidi. Akielezea migongano na visingizio vya uongo vya magharibi aswala Said Ali Khamenei ameashiria Gaza kama mfano na kusema, kwa maoni yao watu wanaoshambuliwa kwa mabomu Gaza ni magaidi, lakini serikali habithi, bandia na katili ya kizayuni iliwaua kwa umati karibu o watu 40,000 wakiwemo watoto elfu kadhaa ndani ya miezi sita, siyo ugaidi? Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kuwa ukiukaji wa kutisha wa haki ya kupiga kura, uhuru wa kusema na haki za binadamu huko Marekani unawatia wasiwasi mkubwa watu kote duniani baada ya kupita siku mia mbili tangu kuanza vita dhidi ya Gaza na kuendelea jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya raia wasio na hatia wa Palestina bila ya kuhukumiwa utawala huo, huku serikali ya Biden ikiuhami kiuhami kifedha, kijeshi na kisiasa Vyuo vikuu vya Marekani sasa vimekuwa uwanja wa ukandamizaji na vitendo vya mabavu dhidi ya wanafunzi wanaoandamana kupinga mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa Kipalestina wa ukanda wa Ghaza. Maandamano na mikusanyiko mikubwa wanafunzi, ya wanafunzi katika vyuo vikuu vya Marekani yamejiri katika kipindi cha miezi saba iliyopita kupinga jinai za Israeli kwa ukanda wa Ghaza, hususan mauaji ya kimbari na hatua utawala wa kizayuni ya kutumia silaha ya njaa katika eneo hili dhidi ya Wapalestina. Maandamano ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Marekani yanafanyika ili kutaka kusitishwa haraka mauaji ya kimbari na kuzidishwa misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa Gaza. Kwa msingi huo Naser Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa X kwamba ripoti za habari kuhusu hatua polisi wa Marekani ya kuamiliana kwa mabavu na kuwatia mbaroni wanafunzi wengi wa vyuo vikuu nchini humo kwa sababu tu ya kuiunga mkono Palestina ni ukiukwaji wa wazi wa haki ya kupiga kura, uhuru wa kujieleza na ni uvunjaji wa haki za binadamu, na masuala hayo yanawatia wasiwasi walimwengu. Ameongeza kuwa ni muhimu kwa serikali ya Marekani kuheshimu wajibu wake wa kulinda haki za binadamu kudhamini uhuru wa kujieleza na kuwaruhusu wanafunzi wa vyuo vikuu na wahadhiri wa vyuo vikuu kufanya maandamano na inapasa kuheshimu matakwa na haki zao za kisheria. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amesema kuwa vita vya Israel dhidi ya Ghaza vimesababisha uharibifu mkubwa kwenye miji ya eneo hilo kuliko ule uliosababishwa na vita vikuu vya pili vya dunia kwenye miji ya Ujerumani. Joseph Borrell ambaye alikuwa akihutubia bunge la Ulaya katika mji wa Strasbourg nchini Ufaransa amesema, na hapa namnukulu, tunaweza kusema kwamba zaidi ya asilimia 60 ya miundo mbinu ya Gaza imeharibiwa na 35 asilimia imeangamizwa kikamilifu. Borrell amedokeza kwamba wafanyakazi 249 wa masuala ya kibinadamu na waandishi habari e, wapatao 1100 wameuawa katika mashambulizi ya Israel huko Gaza. Amesema Israeli inapaswa kuheshimu sheria za kimataifa kutekeleza hatua za muda za mahakama ya kimataifa ICJ na kuhakikisha ulinzi wa raia wote. Halikadhalika amekariri maonyo yake kwa utawala wa Israel dhidi ya matokeo mabaya ya kulivamia eneo la Rafaa kusini mwa Gaza ambapo Wapalestina wapatao milioni 1.4 wamekimbilia hifadhi akisema kwamba hilo litasababisha maafa makubwa. Tangu Oktoba mwaka jana utawala haramu wa Israeli umekuwa ukifanya Uh, mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa, wa Gaza na hadi sasa imeua zaidi ya wa Wapalestina thelathini na nne elfu wengi wao wakiwa wanawake na watoto wadogo. Samali kutoka jimbo la Pennsylvania huko Marekani amefanikiwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi wa wagombea wa baraza la wakilishi la Marekani kwa kuungwa mkono kwa kura za wananchi wa Marekani wanaowatetea wananchi madhulumu wa Palestina, licha ya ukwamishaji wa vizuizi e, vya lobi ya kizayuni ya AIPAC. Kanali ya habari ya Sahab imearifu kuwa Sama linlee li mwakilishi wa baraza la wawakilishi la Marekani ameibuka na ushindi katika kinyang'anyiro cha mchujo kilichogharimu pakubwa cha wagombea wa chama cha Demokrat katika wilaya ya kumi na mbili ya Pennsylvania katika uchaguzi wa Kongresi ya Marekani mwaka 2024. Msimamo wa Sama wa kuwatetea wananchi wa, wa Palestina na kupinga uzayuni umemfanya ungwe mkono wa wananchi katika kinyang'anyiro hicho cha uchaguzi. Sama limewakilishi wa chama cha Democrat katika baraza la wakilishi la Marekani, katika moja ya jumbe zake katika mtandao wa X alisema kitendo cha kushambulia watu wa Gaza kwa mabomu kinapaswa kukosolewa, ni jinai ya kivita. Na kwa kumalizia, tuelekeni barani Afrika ambapo waangalizi wa mambo wanahofia kuwa eneo la Darfur magharibi mwa Sudan litaingia kwenye machafuko na vita vya wenyewe kwa wenyewe baada ya gavana wa eneo hilo na mkuu wa harakati wa ukombozi wa Sudan Mini Arkominawi kuwatuhumu uh, wapiganaji wa vikosi vya msaada wa haraka RSF kuwa wanapanga kuunda serikali katika eneo hilo badala Uh, baada ya kabila la Zagawa kutangaza kujiunga na jeshi la Sudan dhidi ya RSF, Minawi ameituhumu RSF kuwa inapanga kuunda serikali mpya magharibi mwa Sudan, ambao amesema itatambuliwa kimya kimya. Katika muktadha huo, mtafiti aliyebobea katika masuala ya Darfur Ali Mansur Hasballa anasema kwamba taarifa zinazosambazwa katika duru zilizo karibu na RSF zinaonyesha kwamba kundi hilo linaelekea kuitenga Darfur ili kutangaza serikali katika eneo hilo baada ya kushindwa kunyakuwa madaraka huko Khartoum na kudhibiti nchi nzima ya Sudan. Siku chache zilizopita Minawi, mkuu wa harakati ya ukombozi wa Sudan SLM, ambaye pia ni gavana wa jimbo la Darfur, anatangaza kuwa vikosi vya harakati hiyo vinaelekea katika mji mkuu Khartoum, kushirikiana na jeshi la taifa katika mapambano dhidi ya wanamgambo wa RSF wanaoongozwa na Muhammad Hamdan Dagalo. Na ha, huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa hapa ni Tehran, wapenzi msikilizaji, na sasa ni wakati wa kutegea sikio. Tahariri yetu ya leo itahusu sisitizo la rais wa Iran kwamba Palestina ni swala kuu la ulimwengu wa wanadamu. Rais uh, Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kwa mara nyingine kwamba kadhia ya Palestina ndilo suala kuu la ulimwengu wa wanadamu. Rais Raisi amesema hayo katika moja ya hotuba alizotoa alipokuwa kwenye ziara ya siku mbili kuitembelea Pakistan. Hapo kabla Ilikuwa ikisisitizwa kwamba Palestina ni kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu, na sababu yake ilikuwa ni jukumu kuu lilopaswa kubebwa kwanza na Waislamu wote na kisha nchi za Kiislamu, kwa mtazamo wa kidini na kiitikadi. Jukumu japokuwa jukumu na maswala hayo ya ngali yapo palepale pale. Lakini baada ya kuanza vita vya mauaji ya kimbari huko Gaza, Palestina imevuka mpaka na kuwa swala, uh, uh, mpaka wa kuwa swala la Kiislamu tu na na la kitaifa, na kugeuka kuwa uh, swala la utu, kwa sababu katika vita hivyo si Wapalestina wala Uh, Gaza bali tu bali pia utu na ubinadamu ndio ulioandamwa na kuhujumiwa, jambo linalowafanya wanadamu wote wawe na jukumu na masuulia ya kukabiliana na jinai na uhalifu uliofanywa bila kujali tofauti zao za kidini na kiimani. Kwa muktadha huo ilitarajiwa kuwa malalamiko na maandamano yanaendelea kufanyika duniani dhidi ya hatua za kinyama za jeshi katili la Israeli na serikali ya kifashisti ya Netanyahu yawe mengi na makubwa zaidi kuliko tunavyoshuhudia. Lakini inavyoonekana, moja mambo yaliyochangia hali hiyo ni habari za uongo na chambuzi za upotoshaji vilizotoa vyombo vya habari vya Magharibi na vya kizayuni Uh, kwa maoni ya umma kimataifa kuhusiana na dhati halisi ya operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa na kujaribu kuionyesha Israel kama muonewa na mwathirika, wakati ukweli halisi ni kuwa operesheni hiyo ilikuwa ni ya kujihami iliyotekelezwa na wapigania ukombozi wa Palestina. Ile operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa mwezi Oktoba mwaka jana ni nembo uh, ya vuguvugu iliyochemka lenyewe na la kimaumbile la wananchi wa Palestina la kupigania haki zao za asili na heshima ya utu wao, na pia ni maji mjibizo ambao haukuwa na budi kuonyeshwa dhidi ya dhulma na ukatili usio na mwisho wa vamizi maghasibu dhidi ya watu wasio na hatia wa Palestina. Haki ya uhalali wa kujihami ni haki ya asili ilionayo taifa la Palestina, likiwa ni taifa ambalo limenyimwa isivyostahiki haki ya kimsingi ya kujiamulia majaliwa yake, sambamba na kuandamwa kila mara na uchokozi na ukiukaji wa haki za binadamu, mbali na kuvunjwa heshima ya utu na ubinadamu wake. Kwa muktadha huo, kadhia ya Palestina sasa hivi si kadhia uh, ya ulimwengu wa Kiislamu pekee, bali sasa ni kadhia kuu ya ulimwengu wa wanadamu. Na hilo ndilo jambo ambalo rais wa Iran amesisitiza uh, katika safari yake huko Pakistan. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha baraza la wasikilizaji. Wapenzi wasikilizaji, kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya hekima katika Nahjul Balaga. Baada ya hapo, tutawaleteni kipindi cha uh, uis, uh, Uislamu na mtindo wa maisha, na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, kabla ya kuwaleteni kasida yetu ya leo. Hivyo basi, nawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu yaliyosalia. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika kipindi kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Kama mnavyokumbuka, wasikilizaji wapenzi, Jumamosi usiku, yani usiku wa kuamkia Jumapili ya tarehe 14 Aprili, sawa na tarehe tano mfunguo mosi Shawal 1445 hijiria, Jamhuri ya Kiislamu Iran ilifanya shambulio la kihistoria la kuutia adabu utawala wa Kizayuni baada ya Israel kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Mwangwi wa shambulio hilo ni mkubwa sana duniani kote tangu wakati huo hadi hivi sasa, tunaendelea kupokea maoni mengi kuhusu suala hilo, hivyo baraza la wasikilizaji leo pia litakuwa na maoni yanayohusiana na shambulio hilo la kulipiza kisasi la Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni na matokeo yake. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ambaye baada ya kutusalimu ameandika: mimi napata mshangao kwa madola ya magharibi kwa kulaani shambulio la kulipiza kisasi la Mwirani. Hivi Israel kushambulia ubalozi wa Irani nchini Siria yenyewe ilifanya sawa? Mbona hatukuona hayo madola ya magharibi kukemea na kulaani tukio walilofanya Wazayuni? lakini wakati Irani ilipolipa kisasi ndo imekuwa tatizo. Kunya anyekuku akinyabata kaharisha. Kwa mawazo yangu, kama inawezekana, nchi zote zilizojiunga na kundi la BRICS zijitoe umoja wa mataifa, zianzishe umoja wao wa mataifa, yaani zijitenge, ili sisi wenye nchi za dunia ya tatu tutajua wapi wana sera nzuri, tutajiunga nao kuliko hawa wa magharibi wanaojifanya kutetea haki za binadamu wakati wao ni wavunjaji wakuu wa haki hizo. Ni mimi Hamza Gomba kutoka mkoani Mwanza, Tanzania. Bwana Mfrije Muhozi Johnson wa Chinoi nchini Zimbabwe, yeye ameandika, ni kweli kabisa, Iran ni nchi ya kumtia adabu adui mzayuni. Hongera sana. Hapo hapo, bwana Othman Abdallah wa Kigoma, Tanzania, yeye ameandika shukran sana kwa kunijali. Baadaye anasema sera za nchi za magharibi za ubaguzi haziwezi kwisha kwa sababu wao si waadilifu na ni watu waliojaa wingi wa tamaa. Anafafanua zaidi kwa kuandika, hiyo ni sifa mojawapo ya washirikina wote. Ama tukigusia swala la Israel kututarajia kilichotokea, huo ni ulimbukeni wao wazayuni, wanajifanya nchi zote wamezihodhi wao, kama ilivyo kwa vibaraka wao, lakini mbele ya Iran wamedunda. Ama Ustadh Jafar Musa wa Kilimanjaro, Tanzania, yeye ameandika shukran Redio Teheran kwa taarifa zenu za uhakika na za kweli, maana uvumi wa Israel kushambulia Iran ulisambaa. Sisi wasikilizaji wenu tulikuwa twawasubiri mutuhabarishe kama hivi mlivyofanya na kututoa wasiwasi. Mwanabaraza mwingine Bwana Ali Magema kutoka Tanga Tanzania, mtaa wa Madina Zahara, anasema Iran imefanya vizuri kulipiza kisasi kwa wazayuni. Imenifurahisha sana sana. kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini Tehran. Na leo tunaendelea kurusha hewani maoni yenu yanayohusiana na majibu makali yaliyotolewa na Iran ya kujibu jinai za Israeli za kushambulia ubalozi wa Irani mjini Damascus, Syria. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp ya yetu ya plus 98 903 506 5487 na email yetu ya Swahili radio, mtandao wetu wa interneti ni parstoday.ir/sw tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www.youtube.com at Iran radio sw. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t.me radio Tehran sw alama ya kuuliza livestream naweza pia kujiunga na chaneli yetu ya WhatsApp kwa kupata habari na video na vitu vingine vingi. vingi. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya, ya Telegramu yetu hiyo ya plus 989035065487 na ni kutoka kwa mwanabaraza hai bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye ameandika Inasikitisha na kufedhehesha sana tunaposikia masaibu na mateso yanayopata ndugu zetu wa Palestina. Naona haya kwa kutowasaidia japo natamani kufanya hivyo. Sina namna zaidi ya kuombea dua tu. Halafu kuna watu na mataifa yanajiita ya, ya Kiislamu lakini ndio ya kwanza yanawasaidia madhalimu wanaowatesa wa Palestina na kuwadhulumu haki zao ndugu zetu hao. Tena mataifa hayo yanajiona yameamini, hali ya kuwa dini tukufu ya Kiislamu, Qurani, imeshatufundisha tangu zamani kwamba hamuwezi kuamini mpaka mpendane, na hamuwezi kupendana mpeane mnavyo vipenda. Naamini ipo siku Allah subhanahu wataala atawapa haki yao ndugu zetu wa Palestina, na atawafedhehesha wanaowatesa na kuwanyanyasa wote na vibaraka wao. Amin, amin, amin. Juma Jafar Sagai, Musoma, Mara. Naam, hayo ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya Telegram ama tukirudi kwenye maoni yaliyotufikia kwa njia ya, ya WhatsApp. Hapa nina maoni mengine mazuri kutoka kwa mwana baraza mwingine hai Bwana Abdul Basit Aryami wa Visiwani Zanzibar ambaye ameandika, hongera sana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa hatua yako ya kuatia adabu wa zayuni, tunaomba raha ya juzi irudi tena, na mara hii walau kwa siku tatu wazayuni wanataka kuchezea kila mtu kama wanavyowachezea Waarabu. Nusra ya Waislamu ipo Teherani, ameandika. Kama unavyoona, Ahmedi, maoni ya wasikilizaji wetu ni mengi na ni mazuri sana. Mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ana maoni mengi sana hapa. Kwa kuanzia, anasema kutengwa wazayuni ndio ubinadamu uliokamilika. Kuwa na mahusiano na wazayuni ndiko kuvunja haki za binadamu kwa vitendo. Wanaoweka uhusiano na wazayuni wanawatangazia walimwengu tabia yao ya kinyama na kiyahayawani kia katika maumbile ya kibinadamu. Viongozi wote wa nchi za Waislamu wenye mashirikiano ya kiuchumi na wazayuni wanachangia dhulma kwa Wapalestina. Anasema hawawezi kuaminiwa hata chembe na umma wetu huu wa Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Okay. Nam, kama walivyosema, maoni ni mengi sana, hata kutoka kwa Bwana Sherari Fazur wa Dar es Salaam, Tanzania, lakini mimi hapa naashika maoni yake Bwana Musa Salim Mbinga wa Tabora, Tanzania, ambaye anasema kiukweli, sisi Waislamu wengi tunalitegemea taifa la Iran katika kuushambulia utawala haramu wa Israel, lakini tunaona Iran inakawia sana. Hivi ni kwa nini wazayuni wamekuwa wakilenga sana maafisa wa Iran na kwa nini Iran haijalenga maafisa wa kizayuni? na je, mbona Iran ndiyo taifa pekee la kiislamu linalotetea wananchi madhulumu wa Palestina? Je, mataifa mengine yanaiogopa Israel au vipi? Tunaitakia Iran mafanikio makubwa katika kujibu mashambulizi ya magaidi hao wa kizayuni. Maswali yako bwana Ambinga tutakuja kuyajibu katika vipindi vijavyo, baraza la wasikilizaji, tukijaaliwa, kwani muda wetu leo umeisha kabisa. Ishini salama. Wasikilizaji wa penzi karibuni, katika sehemu hii ya 64 tu ya mfululizo wa makala hizi fupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 64 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 56. Al-ghina fi al-ghurbati watanun wal-faqru fi al-watani ghurba, kuwa na utajiri ni kuwa mwenyeji hata nje ya mji wako na kuwa na umaskini ni kuwa mgeni hata ndani ya mji wako. Katika hikma hii ya 56 ya Nahjul Balagha, Imam Ali alayhi salam anagusia athari za amali na umaskini na kusema: alghina fil ghurbati watanun wal faqru fil watani ghurba, yani mtu anapokuwa tajiri huwa ni mwenyeji hata anapokwenda nje ya mji wake au nchi yake, lakini mtu anapokuwa maskini huwa ni mgeni hata ndani ya mji wake. Neno watan maana yake ni eneo ambalo mtu amezaliwa na kufumbua macho kwenye eneo. Eneo au nchi hiyo na kuona ndugu na jamaa zake wakiwa wamemzunguka. Ni eneo ambalo mtu ana marafiki katika kila kona, kwa lugha nyepesi, ni mwenyeji wa eneo hilo. Katika upande wa pili, mtu huambiwa yuko ugenini anapokosa mambo yaliyofafanuliwa kuhusu, ikiwa ni pamoja na kutokuwa na jamaa na marafiki katika eneo hilo. Imamu Ali alaihissalam katika hikma hii ya 56 anasema tajiri ana uwezo wa kupata marafiki popote aendapo kutokana na mali yake, na watu wengi wanavutika kwake kwa sababu ya utajiri wake. Hivyo tajiri huwa hajihisi mpweke wala mtu aliyetengwa popote aendapo, kwani dhati ya wanadamu ni kuvutiwa na mali na utajiri. Lakini maskini huwa haheshimiwi hata katika nchi yake, na hiyo ndiyo kawaida ya wanadamu walio wengi, hata watu maarufu na wenye ushawishi. Kwa bahati mbaya, baadhi ya wakati utaona mtu anakataliwa na hata familia yake na kutupwa na hata marafiki zake wa karibu kwa sababu ya umaskini na ufukara wake, na mwishowe atakuwa kiumbe aliyesahaulika. Tunapozingatia uhakika huo, tutaona hikma iliyojificha ndani ya maneno hayo yenye thamani kubwa ya Imamu Ali alaihissalam, kwamba kama unataka kupata heshima katika ulimwengu huu basi jipinde kwa kazi na juhudi kwa ajili ya kupiga vita umaskini, na pia tusijiweke katika mazingira ya kuwategemea watu wengine katika kila kitu, bali wenyewe tujifanyie mambo yetu hadi pale itakaposhindikana kabisa. Taban, ni vyema kuongeza kusema hapa kwamba dunia ni mahali pa kupimwa, viumbe ni sehemu ya kutahiniwa wanadamu, kuona wameweza vipi kutumia vipao walivyopewa na Allah Hivyo ni wajibu wa watu matajiri kutambua kwamba utajiri walio nao ni amana waliokabidhiwa na Mwenyezi Mungu. Wawape maskini haki zao ili asibakie maskini hata mmoja katika jamii ya Waislamu. Watambue kuwa furaha ya kweli hailetwi na kujilimbikizia mali nyingi, lakini maskini nao wanapaswa kutambua kuwa wanaweza kufikia furaha ya kweli kwa kuwa na subira mbele ya matatizo na kufanya jitihada kubwa za kutafuta riziki za halali. Ndiyo maana pia katika sehemu nyingine tunamwona Imamu Ali alaihi salaam anaomba dua ya kuondolewa matatizo ya kimaisha na kiuchumi na mola wake mlezi, anasema: ewe mola wangu, nihifadhia heshima yangu kwa kunifanya ni kutegemee wewe tu, nisiwategemee viumbe, na usinitie kwenye umaskini ikawa sababu ya kudhalilika utu wangu. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu cha leo kitatupia jicho suala la umuhimu wa wakati na jinsi ya kutumia vyema ambako kuna nafasi muhimu katika mtindo wa maisha wa mwanadamu. Tafadhalini endeleeni kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika kipindi kilichopita tulisema kwamba baada ya kuainisha lengo, suala la kupanga ratiba kuweka vipaumbele na kuchukua hatua za kuelekea kwenye malengo lina umuhimu mkubwa. Hata hivyo, suala jingine lenye umuhimu mkubwa ni jinsi ya kutumia wakati wenyewe. Japokuwa suala la kuainisha lengo na kupanga vipaumbele na kuwa na mipango na ratiba nzuri linamsaidia mwanadamu katika kutumia vyema wakati wake, lakini hapana shaka kwamba utumiaji mzuri wa wakati unahitaji ujuzi na tadbiri. Tadbiri na mipango mizuri ya kutumia wakati vinaweza kubadilisha mtindo wetu wa maisha kwa kiwango kikubwa. Hapa tunapaswa kujiuliza kwamba hivi kweli tuna uthamini pasavyo wakati wetu? Wakati ni miongoni mwa neema kubwa ambazo zina sura ya mtu binafsi, kwa maana kwamba mtu binafsi ndiye anayetumia wakati wake na kwa msingi huo hakuna mtu mwingine anayeweza kutumia wakati wako badala yako wewe. Katika upande mwingine, wakati hauwezi kukopeshwa au kuwekwa akiba, na watu wote wanatumia wakati kwa kiwango sawa. Hivyo basi utumiaji mzuri tu wa wakati ndio unaoweza kumfanya mwanadamu anufaike zaidi na wakati wake. Tunasisitiza kwamba wakati uliopita hauwezi kurejea na kurudi nyuma na hauwezi kuwa mfupi au kuwa mrefu. Kwa kutilia maanani hayo yote, mwanadamu anapaswa kufanya kila awezalo kuhakikisha kwamba anatumia vyema neema hiyo na kuutumia wakati kwa ajili ya kufanikisha malengo yake. Imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, na vilevile vile kwa wasii wake Imamu Ali bin Abitalib alihi ssalam, kwamba wamesema fursa zinapita kwa kasi kama mawingu hivyo basi tumia vyema fursa za kheri mnapozipata. Fursa zinapita kwa kasi kama mawingu, hivyo basi tumieni vyema fursa za kheri mnazozipata. Wakati mpenzi msikilizaji, ni kito cha thamani ambacho hakiwezi kulinganishwa na jambo lolote jingine, na kwa kuwa utumiaji mzuri wa wakati una umuhimu mkubwa sana kwa ajili ya mtaji wenye thamani wa umri, mafundisho ya dini ya Uislamu, hadithi na sira za viongozi wa dini hiyo wamesisitiza mno wa juu ya umuhimu na thamani kubwa ya wakati na jinsi ya kutumia vyema siku na miaka ya maisha yetu. Uislamu unawahusia wafuasi wake kujiepusha na uzembe kubweteka na kutofanya kazi kwa ajili ya kuweza kupata saada na ufanisi wa milele vilevile. Vile dini hiyo inawataka wafuasi wake kujiepusha na tabia ya kuahirisha kazi zinazopaswa kutekelezwa kwa wakati wake, kuihesabu nafsi na matendo yake na kupanga ratiba nzuri na jinsi ya kutumia umri. Qur'ani tukufu imeuthamini sana wakati kwa kadiri kwamba Mwenyezi Mungu muumba ametumia wakati kula kiapo katika aya ya kwanza ya Suratul Asr. Anasema katika aya ya mwanzoni mwa sura hiyo kwamba na apa kwa wakati. Katika aya nyingine nyingi za kitabu hicho kitakatifu, Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anamtahadharisha mwanadamu kwamba umri unapita kwa kasi na kwamba analazimika kutumia vyema fursa hiyo ya umri, lasivyo atabakia katika huzuni na majuto. Ni kwa sababu hiyo pia ndiyo maana siku ya Kiama ikajulikana kwa jina la siku ya majuto, kwa sababu katika siku hiyo ya mwisho mwanadamu atajuta sana kutokana na kutotumia vyema fursa na wakati wa maisha yake ya duniani kwa ajili ya kutengeneza akhera yake. Aya ya 31 ya Suratul An'am inasema, hakika wamekwisha hasirika wale waliokadhibisha kukutana na mola wao mpaka itakapowajia ghafla siku ya kiama, watasema oh, majuto yetu juu ya yale tuliyoyapuuza. Maisha ya mtu binafsi na jamii hayawezi kuwa na ufanisi bila ya kuthamini na kutumia vyema wakati, kuwa na ratiba na nidhamu katika kugawa wakati kwa njia sahihi. Tunapotazama ulimwengu na dunia tunaona kwamba kila kitu duniani kinafanyika na kwenda kwa mujibu wa mahesabu na nidhamu ya hali ya juu. Kwa msingi huo, kupoteza wakati na kutokuwa na nidhamu ni kwenda kinyume na maumbile ya dunia. Hii ni pamoja na kuwa mwanadamu ambaye ni sehemu ya dunia hii anapaswa kwenda sambamba na mfumo wa maumbile yake na kupanga maisha yake ya kimada na kiroho kwa mujibu wa harakati ya mfumo wenye nidhamu na mpangilio madhubuti wa ulimwengu. Kwenda sambamba na maumbile ya dunia kuna maana ya kutumia vyema wakati na fursa zake. Kuwa na mtazamo sahihi kuhusu wakati na kujua jinsi ya kuutumia ndiyo hatua ya kwanza ya kutumia vyema tunu hiyo kubwa ya Mungu. Kwa hakika, kila saa na kila siku ni wasila wanaopaswa kupangwa na kutumiwa ipasavyo. Kwa mantiki hiyo, hakuna kitu kinachoitwa wakati usiokuwa wakazi, bali sekunde na kila dakika ya umri wa mtu inapaswa kupangiwa ratiba na utaratibu maalumu wa jinsi ya kuutumia. Suala hilo limepewa umuhimu mkubwa katika mafundisho ya Uislamu kwa kadiri kwamba imepokewa katika hadithi kwamba siku ya Kiama mwanadamu hataruhusiwa kusonga mbele, ila baada ya kuulizwa maswali kadhaa, ikiwa ni pamoja na jinsi alivyotumia umri wake duniani. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlu Baiti zake watuharifu wamewahusia sana watu kutumia vyema na kwa njia sahihi wakati na umri wao, na wao wenyewe walikuwa mstari wa mbele na vinara katika swala hilo. Siku moja Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimwambia sahaba wake mkubwa Abu Dhar Alghifari kwamba tumia vitu vitano kabla ya kufikwa na vitano: tumia maisha yako kabla ya kufikwa na mauti, uzima na afya yako kabla ya kupatwa na maradhi, wakati wako kabla ya kubanwa na kazi, ujana wako kabla ya kupatwa na uzee, na utajiri kabla ya kufikwa na umaskini. Vilevile wasii na khalifa wake Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam amesema wakati wa maisha yako ni sehemu ya umri wako, hivyo fanya hima sehemu yoyote ile ya umri wako isitumike bure, isipokuwa katika mambo yatakayokuokoa kwa mujibu wa mafundisho ya Uislamu. Ratiba na tadibiri nzuri ya wakati ya kila mtu inapaswa kupangika kwa njia ambayo kila siku yake itakuwa bora kuliko siku ya kabla yake kwa maneno mengine ni kuwa katika maisha yake ya kila siku, mwanadamu anapaswa kuwa katika njia ya kukoya juu na kuelekea kwenye ukamilifu wa kimada na kiroho. Kupanga vyema wakati, kama ilivyo katika taaluma nyingine, kuna misingi kadhaa ambayo kuchungwa kwake kunaweza kutusaidia katika kufikia malengo yetu. Moja kati ya misingi hiyo, baada ya kuweka ratiba na mipango na kuitekeleza vyema ni kutambua udhaifu na makosa ya sasa na kujua vizuizi na vikwazo vinavyotatiza utumiaji mzuri wa wakati. Kwa utaratibu huo, mwanadamu anapaswa kuchunguza na kufanya tathmini ya mipango na kazi zake mara kwa mara, ili aweze kujiepusha na kazi na mambo yanayoharibu wakati wake na kumzuia kufanya kazi zake muhimu. Kutambua vitu vinavyomfanya mwanadamu apoteze wakati wake ni awamu muhimu sana katika njia ya maendeleo na mafanikio yake, na suala hilo haliwezi kutimia bila ya kufanya mahesabu ya kina na tathmini ya mara kwa mara. Moja kati ya nyenzo za kutumia wakati wa kufanya mahesabu na tathmini kuhusu wakati na kazi hizo ni kutayarisha ripoti ya kazi zako za kila siku. Uchunguzi na unyambuzi wa ripoti hiyo ya kazi za kila siku unatusaidia kutambua jinsi ya kuokoa wakati, jinsi ya kuutumia vyema zaidi, jambo lipi la kutangulizwa na kupewa kipaumbele zaidi na mambo yanayotufanya tuharibu wakati wetu. Mpenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo cha Uislamu na mtindo wa maisha unaelekea ukingoni. Hadi tutakapokutana tena katika kipindi kingine, na kutakieni kila la heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 15 Shawwal 1445 Hijiria sawa na Aprili 24 mwaka 2024. Nice. Siku kama leo miaka 1193 iliyopita inayosadifiana na tarehe 15 Mfunguo Mosi Shawwal mwaka 252 Hijiria, alifariki dunia Abdulazim Al-Hasani. Mtukufu huyo ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah hiyo juu yake na kizazi chake, kupitia shaji kwa karama zake nyingi. Maimamo watukufu katika kizazi cha Mtume walithibitisha ukweli na uchamungu wake na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake. Baada ya kushadidi dhulma na ukandamizaji wa utawala wa Bani Abbas, Abduladhim Alhasani alilazimika kuhajiri na kuhamia Rei, kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anajulikana pia kama Shahidi, ambaye aliuawa kwa kupewa sumu. Haram tukufu ya Abduladhim Hasani ipo katika eneo la Rei. Katika siku kama leo miaka 753 iliyopita, na usadifiana na tarehe 24 Aprili mwaka 1271, mtalii Marco Polo wa Venice alianza safari ya kihistoria ya kutembelea bara Asia. Kabla yake, baba na ami yake walitembelea China kupitia njia ya Asia ndogo na Iran. Baada ya kurejea ndugu wa Polo kutoka Ulaya, Marco Polo akifuatana na baba yake, kwa mara nyingine walielekea China na kutembelea ardhi ya nchi hiyo na visiwa vya kusini mashariki mwa bara Asia. Siku kama leo miaka 97 iliyopita inaosadifiana na tarehe 24 Aprili mwaka 1927, chanjo ya BCG iligunduliwa. Chanjo hiyo iligunduliwa na madaktari wa Kifaransa Albert Kalmet na Guerin baada ya kufanya uchunguzi wa miaka mingi. Chanjo ya BCG hutumika kukinga maambukizi ya ugonjwa wa kifua kikuu tuberculosis. Siku kama eleo, pita, Beheshti, mwakaf, tatu, ya leo miaka 44 iliyopita inayosadifiana na tarehe tano Ordibehesht mwaka 1359 hijiria shamsia, Marekani ilishambulia kijeshi ardhi ya Iran kwa kutumia helikopta na ndege kadhaa za kivita. Serikali ya Marekani ilifanya mashambulio hayo baada ya kushindwa njama zake mbalimbali za kutaka kuangusha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu wa Iran. Lengo la mashambulio hayo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa majasusi wake waliotiwa mbaroni wakati wa kutekwa ubalozi wa Marekani hapa nchini uliokuwa pango la kijasusi. Nushu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib dot ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.