Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo, ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo. Mimi ni Amir Ibrahim Rotajengwa niliyeko studioni mchana huu kukusomeni taarifa ya habari za ulimwengu na uchambuzi wa magazeti ya leo nchini Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari itakayofuatiwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi kinachozungumzia uh, mwanamke katika mtazamo wa Uislamu. Kipindi hicho kitaendelea hadi tutakapokuletea kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha kinachoeleza jinsi na namna Muislamu au mwanadamu kwa ujumla anavyopaswa kuishi. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia. Uh, ba mwishoni mwa matangazo yetu mchana huu tutakusomeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa Kiswahili yanayokujieni moja kwa moja, uh, kutoka jijini Teheran na kutangazwa katika eneo la mashariki mwa Afrika, hususan huku Tanzania, kupitia Redio Maarifa inayokujieni kutoka Tanga nchini Tanzania. Ni matarajio yangu wapenzi wa sikilizaji, kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. moja wa mataifa umetoa wito wa kufanyika uchunguzi huru na wa kina kuhusu makaburi ya halaiki yaliyoshuhudiwa katika mahospitali ya ukanda wa Gaza baada ya jeshi la Israel kuondoka kwenye maeneo hayo. Msemaji wa serikali ya Iran amesema kunashuhudiwa pengo kubwa kati ya viongozi wa Marekani na maoni ya umma. Ripoti za mashirika ya kimataifa zinasema nusu ya watu duniani wanazama katika mzigo wa madeni, na watu wasiopungua watano wameripotiwa kufa maji katika English Channel. Ni baada ya bunge la Uingereza kupasisha mpango wa kuwafukuza nchini humo wahamiaji na kuwapeleka Rwanda. Na sasa ni habari kamili. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusu makaburi ya umati yaliyogunduliwa katika hospitali kuu mbili za ukanda wa Gaza. Wito huo wa kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa unafuatia ule uliotolewa na Stefan Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambaye ametaka kufanyika uchunguzi wa kuaminika, kamili na huru kuhusu makaburi ya halaiki yaliyogunduliwa katika hospitali ya Nasir huko Khan Yunis kusini mwa ukanda wa Gaza baada ya wanajeshi wa Israel kuondoka katika eneo hilo. Wafanyakazi wa utumishi wa umma huko Gaza wameopoa miili ya wa Palestina 283 katika makaburi kadhaa ya umati katika hospitali ya Nasir, wengi wao wakiwa wanawake, watoto na wazee kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, Volker Turk, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, ametoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusu makaburi hayo ya umati yaliyogunduliwa kwenye hospitali mbili kuu za Gaza na kusema kwamba ameshtushwa sana na uharibifu uliofanyika katika hospitali ya Ashifa na kituo cha matibabu cha Nasser. Msemaji wa serikali ya Iran amesema akizungumzia msaada mpya wa kifedha wa Marekani kwa utawala w haramu wa Israel kwamba pengo kubwa lililopo kati ya watawala walioathiriwa na uzayuni na maoni ya umma katika nchi za magharibi haliwezi kukanushwa, baada ya mabishano mengi kati ya wademokrati na warepublican na hitilafu kubwa zilizotawala baina ya vyama hivyo viwili kuhusu msaada wa kigeni. Baraza la wawakilishi wa Marekani majuzi liliidhinisha kifurushi cha msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni 26 kwa ajili ya utawala wa kizayuni wa Israel uh, suala ambalo limepingwa na jumuiya za kutetea haki za binadamu. Akizungumzia suala hilo, Ali Bahadori Jahromi, msemaji wa serikali ya Iran ameandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba bunge la Marekani limeidhinisha kifurushi kipya cha dola bilioni 26 kwa ajili ya utawala haramu wa Israel na kuongeza kwamba wakati huo huo vyombo vya habari vya Marekani vimeripoti habari ya kukamatwa mamia ya wanafunzi nchini humo kwa sababu tu ya kuiunga mkono Palestina. Katika ujumbe huo wa mtandao wa kijamii msemaji wa serikali ya Iran amesisitiza kwamba pengo kubwa kati ya watawala walioathiriwa na uzayuni na maoni ya umma katika nchi za magharibi haliwezi kukanushwa tena. Sami Ben Myahudi raia wa Marekani amekiri kwamba ameshiriki katika vita vya Israel kwenye ukanda wa Gaza kwa muda wa miezi miwili na kuua Wapalestina bega kwa bega na jeshi la Israeli. Sami Ben amesema katika mahojiano na vyombo vya habari baada ya kurejea Marekani kwamba alihudumu katika jeshi la Israel baada ya kupata viza ya kitalii na kwenda katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, na kwamba alikuwa huko tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Marekani huyo ameongeza kwamba mafunzo alipewa mafunzo na jeshi la Israel na kwamba mafunzo hayo yalimpa fursa ya kujiunga na jeshi la utawala huo. Kushiriki raia huyo wa Marekani katika operesheni za mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Gaza kumezusha hasira na mjadala mkubwa kwenye majukwaa ya mitandao ya kijamii, ambapo baadhi ya watu wanahoji ni watoto wangapi ameua na nyumba ngapi amelipua? Je, ameshiriki katika kuhamasisha na kuharibu maisha ya familia ngapi za Kipalestina? Baadhi ya wengine wameshangazwa na msimamo wa Marekani wa kufumbia macho ushiriki wa baadhi ya raia wake katika mauaji ya kimbari kimbari ya Israel huko ukanda wa Gaza na kutowachukulia hatua za kisheria wahalifu hao kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Na ripoti mpya ya shirika la fedha na maendeleo ya kimataifa imefichua kwamba karibu nusu ya watu duniani wanaishi katika nchi ambako fedha zina zinazotolewa kulipa madeni zinazidi fedha za matumizi ya huduma za msingi za kijamii kama elimu na afya. Shirika la Red Flag ambalo limetoa maoni kuhusu ripoti hiyo linasema hali hii mbaya inawakilisha sura mbaya zaidi ya madeni tangu mwanzo, mwanzo wa kusajiliwa rekodi za kimataifa katika uwanja huo. Ripoti hiyo inatoa taswira mbaya ya matatizo ya kifedha yanayokumba maeneo mengi ya dunia ya leo. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uh, kipindi cha darsa ya Quran. kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya sabini na moja ya Nuh. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya ya ya sura ya sabini na mbili Aljin. Suratu Ljin iliteremshwa Maka na ina aya ishirini na nane. Aya nyingi za sura hii zinamzungumzia kiumbe asiyeonekana aitwaye jini. Jini kama alivyo mwanaadamu ni kiumbe aliyeumbwa akiwa na wajibu maalum aliowekewa na muumba wake, Allah subhanahu wa taala, na yeye pia amejaaliwa kuwa na hisi na akili na irada na khiari ya kuamua kufanya au kutofanya aliyowajibishiwa. Kuna wanaume na wanawake miongoni mwao na wanazaliana na kuongeza vizazi vyao. Baadhi ya majini ni waumini na baadhi yao ni makafiri, na kwa hivyo kama itakavyokuwa kwa wanadamu baadhi yao wataenda peponi na baadhi yao watapelekwa motoni. Maudhui ya majini imeashiriwa pia katika baadhi ya aya za sura zingine za Quran, lakini katika sura hii iliyopewa jina la Aljin yamezungumziwa mambo mengi zaidi kuhusu viumbe hao. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura hii ya aljin kwa aya yake ya kwanza hadi ya tatu, ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitani rrajim, bismillahir rahmanir rahim, kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. kul uhiya ilayya annahu istama'a nafarun min al-jinn Faqalu inna sami'na quranan ajaba sema Nimepewa wahi ya kuwa kundi moja la majini lilisikiliza na likasema hakika sisi tumeisikia Qur'ani ya ajabu Na kwa hakika utukufu wa mola wetu mlezi umetukuka kabisa, hakujifanyia mke wala mwana. Kwa mujibu wa aya hizi, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam hakuwaona majini, bali Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala alimpa habari kwa njia ya wahi ya kwamba Kundi moja la majini walizisikia aya za Qur'an ulizokuwa ukisoma na wakaziamini kwa sababu ni maneno ya kipekee na yenye utukufu wa juu zaidi kuliko maneno mengine yote, na kuzisikia aya hizo kuliwashangaza na kuwastaajabisha mno. Kwa hivyo walirejea kwa kaumu yao kuwalingania na kuwataka waikubali Qur'an na kumwamini Mtume wa Allah, na wakawaambia hiki ni kitabu kinachotoa mwongozo kwa wote wa kuifuata njia sahihi inayolea na kujenga, na kwa hivyo sisi tumekiamini na tunamwabudu Mungu mmoja ambaye hana mshirika na wala hana mke wala mwana. Mola tuliyemjua sisi, ambaye ametukuka na ana adhama ya juu zaidi kuliko chochote kile, ametakasika na kila wanachomnasibisha nacho cha kuwa na mke na mwana. Na ndivyo zilivyokuwa baadhi ya itikadi batili na za uzushi za watu za kumfanya jini kuwa mke wa Mwenyezi Mungu na kumchukulia malaika kuwa binti yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kulingana na mtazamo wa dini juu ya ulimwengu, ulimwengu wa viumbe haukomei kwenye vile tuvionavyo sisi tu kwa macho yetu, bali kuna mengi sana yanayohusu ulimwengu huu ambayo yamefichika mbele ya macho ya mwanadamu, yanayojulikana kama mambo ya ghaibu. Kuamini ghaibu na visivyoonekana ambavyo kuwepo kwao tumejuzwa kwa njia ya wahyi ni moja ya masharti ya kumwamini Mwenyezi Mungu. Jini naye pia ni katika viumbe visivyoonekana na amezungumziwa mara kadhaa ndani ya Quran. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kipimo cha kutumia ili kuyakubali maneno ya watu wengine ni maneno hayo kumjenga mtu na kumfikisha kwenye ukamilifu na kumweka mbali na khurafa na fikra batili na potofu. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa imani yenye faida na thamani ni ile iliyotakasika na kusafika na kila aina ya shirki ya dhahiri na ya batini. <coughs> Naiendeleza darsa yetu kwa aya ya nne na ya tano ya sura yetu ya Aljin ambazo zinasema wa annahu kana yaqulu safihuna ala Allahi shatata, na kwa hakika wapumbavu miongoni mwetu walikuwa wakisema maneno yasiyo ya haki juu ya Mwenyezi Mungu. Wa anna dhanna an lan taqula al-insu wal jinnu ala Allahi kadhiba, Nasi tulidhani kuwa watu na majini hawamzulii uongo Mwenyezi Mungu. Aya hizi zinazungumzia fikra potofu na za khurafa na uzushi zilizoenea miongoni mwa majini. Kwa hivyo kundi hili la majini waumini linawapa ukumbusho majini wenzao kwa kuwaambia, sisi tulikuwa tukidhani hakuna yeyote miongoni mwa majini na watu mwenye kumnasibishia Allah mambo yasiyofaa, lakini tunaona baadhi ya masafihi na wajinga wamesema maneno yasiyofaa kwa kumfanyia mshabaha na mshirika yeye mola na kumzushia kuwa na mke na mwana au wako baadhi yao kama Ibilisi ambaye ni miongoni mwa majini aliyekuwa amewekwa pamoja na malaika kutokana na kumwabudu sana Mwenyezi Mungu, ambaye alifika hadi ya kujikweza na kujiona bora kuliko mwanadamu, akakaidi waziwazi wazi kutekeleza amri ya Mola. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na ya hizi ni kwamba tusiwe wepesi wa kuamini hurafa na upotofu wa kifikra. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kusema neno lisilo la haki ni katika ishara za usafihi na upumbavu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba watu wanaweza wakawa wamejaaliwa neema ya akili, lakini wakaingia kwenye kundi la masafihi na wapumbavu kwa kukubali kufuata fikra potofu na za uzushi. Kaseti leo inahitimishwa na aya ya sita na ya saba ya sura yetu ya Aljin ambazo zinasema wa annahu kana rijalun minal insi yaudhuna birijalin minal jinni fazaduhum rahaqa, na hakika walikuwako wanaume katika watu waliokuwa wakitafuta kujikinga kwa wanaume wa kijini, kwa hivyo wakawazidishia mzigo wa annahum dhannu kama dhannantum an lan yab'atha Allahu ahada, na kwa hakika wao walidhani kama mlivyodhani nyinyi, ya kuwa Mwenyezi Mungu hata mleta mtume. Sababu nyingine inayopelekea kufuata mkondo wa hurafa na upotofu ni baadhi ya watu kuwatumia majini ambao huwa sababu ya wao kutumbukia kwenye lindi la dhalala na upotofu. Ni sawa na yale ambayo makuhani na wachawi walikuwa wakiyafanya katika zama zote za historia kutokana na kuwahodhi majini watu hao waliweza kupitia kwao kupata habari za yatakayojiri katika siku za usoni, na kwa njia hiyo wakaweza kuwavuta watu wawasikilize na kuwafuata wao na kuwazuilia njia ya uongofu ya Allah Subhanahu wa ta'ala. Kwa mujibu wa aya hizi, baadhi ya majini ambao baada ya kusikia aya za Qur'an walimwamini mtume wa Mwenyezi Mungu waliowahutubu majini wenzao ya kwamba kama mlivyo nyinyi, baadhi ya watu pia walikuwa wakidhani Mwenyezi Mungu hatomleta mtu yeyote kuwa mtume na au kiama pia hakitasimama. Kwa hivyo, wameukanusha utume wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kukadhibisha kiama pia. Lakini kama na nyinyi pia Mtazisikiliza aya za Qur'an kama tulivyosikiliza sisi, mtabaini ukweli wa utume wake na mtamwamini na mtaamini pia kwamba kiama kitakuwepo tu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba msingi wa kukanusha utume na kiama hautokani na ujuzi na uelewa wala hoja za mantiki. Chimbuko la ukafiri na ukanushaji huo ni dhana na ukisiaji tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu wanaowaendea majini kikawaida hufanya hivyo kwa ajili ya makusudio yasiyo sahihi, na bila shaka hilo ni jambo baya na la kipumbavu linalowafanya wazidi kupotea. Alkadhalika aya hizi zinatuelimisha kwamba kuwaendea watabiri waelezao yatakayojiri kwa kutumia mawasiliano yao na majini ni jambo lisilokubaliwa na Quran. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1036 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo, ionekanayo na iliyofichika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo nchini Iran. Tunaanza dira ya macho yetu magazetini katika kurasa za baadhi ya matoleo ya magazeti ya leo nchini Iran kwa kuangazia ukurasa wa mbele wa gazeti la Keihan linalochapishwa kwa lugha ya Kiarabu ambalo kama yalivyo matoleo ya magazeti mengine ya leo limeipa kipaumbele ya habari ya safari ya rais Ibrahim Raisi wa Iran nchini Pakistan. Kwa mujibu wa gazeti la Keihan, Ibrahim Raisi ameionya Israeli kwamba isije ikathubutu kufanya kosa jingine dhidi ya Iran limeandika kwamba rais Ibrahim Raisi amesema katika kikao na wasomi wa jimbo la Punjabu nchini Pakistan kwamba iwapo utawala haramu wa Israel utafanya kosa jingine dogo na kuishambulia ardhi ya Iran, hali itakuwa tofauti kabisa na hakuna ajuaye kama utawala huo utabakia tena. Kwa upande wake gazeti dada la Kaihani International linalochapishwa li kwa lugha ya Kiingereza limeandika kwamba mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Volker Turk amesema ametishwa na ripoti za makaburi ya umati yenye mamia ya miili ya Wapalestina katika hospitali mbili kubwa za ukanda wa Gaza. Na alishika gazeti la Jumhuria Islami na moja ya habari zilizopewa nafasi katika ukurasa wa mbele gazeti hili ni kuhusu kumbukumbu ya kushindwa shambulio la Marekani dhidi ya Iran katika eneo la Tabas. Miaka 44 iliyopita Marekani ilishambulia ardhi ya Iran kwa kutumia helikopta na ndege kadhaa za kivita Mashambulizi hayo yalikatishwa na tufani kubwa ya mchanga iliyotokea eneo la Tabas na kupelekea kuanguka baadhi ya ndege, kushika moto helikopta za Marekani na kufa baadhi ya askari wa nchi hiyo huku waliobakia hai wakikimbia ardhi ya Iran. Limeandika pia kwamba Waislamu nchini India pamoja na mrengo wa upinzani wamekasirishwa mno na matamshi ya chuki dhidi ya Uislamu yaliyotolewa na waziri mkuu wa nchi hiyo Narendra Modi. Habari inayodondoa katika gazeti la Shaharvanda inahusiana na kuongezeka wimbi la malalamiko ya wanachuo wanaounga mkono Palestina huko Marekani, hasa baada ya baadhi yao kutiwa mbaroni katika maandamano ya kuwatetea watu wanaodhulumiwa wa Palestina. Gazeti la Alwifaq linamnukuu rais Ibrahim Raisi akisema kwamba uh, endapo Israeli itafanya kosa jingine dhidi ya Iran haitabakia, hakitabakia kitu chochote kinachoitwa Israel. Gazeti hili linazungumzia pia unyama na ukatili wa Israel kwa kichwa cha habari kinachohoji, ukatili mpaka wapi? Wa siku mia mbili za vita Gaza, imebomolewa lakini imeshinda. Bado mko nasi katika matangazo haya yanayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi kinachozungumzia uh, wanawake uh, katika Uislamu, na baada ya hapo tutakuleteni kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha, kabla ya kukamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari. Tutakuwa na makala ya leo katika historia Mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia hali ya wanawake katika Roma ya kale. Katika kipindi chetu cha leo, wa wapendwa wasikilizaji, tutazungumzia hali ya wanawake katika bara Arabu. Kuweni nami hadi tamati. Kabla ya Uislamu, tabia ya Waarabu kuhusu wanawake na wasichana ilikuwa mbaya na ya dharau kiasi kwamba hata walikuwa wakibadilisha wanawake kwa wanyama na wala hawakuona haya kuhusu tabia hiyo ya kuchukiza. Kabla ya Uislamu, mwanamke alinunuliwa na kuuzwa kama bidhaa ya kawaida sokoni na alinyimwa haki zote za kijamii na za mtu binafsi. Kwa hakika, mfumo dume ulitawala sana bara Arabu kadiri kwamba wanaume walikuwa na mamlaka isiyo na mipaka kwa wanawake, ambapo hata mauti na maisha ya watoto yalikuwa mikononi mwa baba. Waarabu waliishi bara Arabu ambalo ni eneo lenye joto jingi na kavu. Ni makabila yaliyoishi kwenye mahema na ambayo yalikuwa mbali na ustaarabu, ambayo yaliishi kwa kupora mali za watu. Kabla ya Uislamu waliitwa Waarabu wa zama za hujahili, kutokana na kuwa walikuwa na tabia potofu na imani za kishirikina na za kipuuzi ambazo walishikamana nazo kwa dhati. Walifuata mila za mababu zao katika ushirikina bila kuwaza, na hawakuchambua matukio kwa msingi wa mantiki na akili. Moja ya madhihirisho ya wazi kabisa ya ujinga na ujahilia wa Waarabu ni mtazamo wao kuhusu wanawake. E, kabla ya Uislamu Waarabu waliwadharau sana wanawake na kuwachukulia kama chombo tu cha kuwazalia watoto, kama chombo cha kuhudumia wanaume na kuwakidhia matamanio na mahitaji yao ya kimwili. Hawakuheshimu wala kuwathamini wanawake kwa njia yoyote ile. Wasichana walichukuliwa kuwa dhaifu na wasio na thamani yoyote machoni pa baba zao, nao wanawake kutazamwa na wanaume zao kwa jicho hilo hilo na kunyimwa haki ya kurithi. Baba wa familia angeweza kuchukua uamuzi wa kuua binti au mwanawe wa kiume, na wala mama hakuwa na haki ya kuingilia swala hilo. Kama tulivyosema, Waarabu walikuwa na tabia nyingi sana za ushirikina. Kwa mfano, mwanamume alipoazimia kusafiri, alikuwa akifunga kamba kwenye tawi au shina la mti, na baada ya kurudi, alipoona kuwa kamba ilikuwa kama alivyoiacha na bila ya mabadiliko yoyote, aliichukulia hiyo kuwa ishara ya usafi na uaminifu wa mke wake. La sivyo, kama ingekuwa na mabadiliko au kupotea kwa sababu yoyote ile aliichukulia kama ishara ya khiana na usaliti wa mke wake, na hivyo kuruhusiwa kumkandamiza na kumfanyia unyama wowote aliotaka. Mfano mwingine wa ushirikina wa Waarabu ulikuwa ni kuchukulia kuzaliwa mtoto wa kike kuwa alama ya nuksi na bahati mbaya. Kwa hiyo mke alipomzaa binti alipaswa kuliweka suala hilo kuwa siri mbele ya marafiki zake. Mwanaume aliposikia habari za kuzaliwa binti yake alijificha na kuamua kutoonekana hadharani mbele ya watu kutokana na aibu, au aliamua kumlea binti huyo kwa dharau, kutomjali wala kumhudumia ipasavyo. Kuzaa mtoto wa kike kulichukuliwa na Waarabu wa kabla ya Uislamu kuwa jambo baya na la aibu kubwa, kadiri kwamba walikuwa wakiwazika mabinti zao wakiwa hai. Quran tukufu inaashiria swala hilo katika aya ya 58 na 59 ya sura Nahli kwa kusema: na mmoja wao akibashiriwa msichana uso wake unasawijika naye kujaa chuki, anajificha asionekane na watu kwa ubaya wa alivyobashiriwa. Je, akaye naye juu ya fedhea hiyo au amfukie udongoni? Tazama uovu wa wanavyohukumu. E, kama tulivyosema, imani potofu na ushirikina ulikuwa na nafasi muhimu katika tabia mbovu ya Waarabu ya kuwazika mabinti zao wakiwa hai. Kwa mtazamo wa Waarabu wa zama za ujahili, kulea msichana mdogo na kisha kumwozesha kwa mwanaume ambaye alitaka kumwoa kulienda kinyume na heshima na ushujaa wa mwanaume. Katika zama za ujahili, kwa kawaida, kulikuwa na vita na migogoro kati ya makabila ya Waarabu ambapo hatima na kuendelea kuishi kabila fulani kulitegemea ushindi wake katika vita hivyo. Walitaka wawe na watoto wenye ushujaa na ujasiri vitani, jambo ambalo wanawake na wasichana hawakuwa na uwezo mkubwa wa kulifikia. Katika vita, wasichana walikuwa wakichukuliwa mateka, na hiyo kuwa aibu kubwa kwa wanaume, hivyo waliamua kuwazika wakiwa hai ili wasipate aibu na fedheha kama hiyo. Kanuni jumla ya urithi miongoni mwa majahili hao ilikuwa kwamba ni wanaume wapiganaji vita wa kabila tu ndio walirithi mali na wanawake na watoto walinyimwa urithi huo. Alipoaga dunia mume wake, mwanamke hakupokea urithi wote bali yeye mwenyewe alihesabiwa kuwa sehemu ya mali na urithi wa mumewe ambao ulirithiwa na mwanawe wa kiume baada ya kifo cha mumewe. Mwanawe huyo alikuwa na haki ya kumuuza au kumbadilisha na kitu kingine kama bidhaa ya biashara. Desturi ya Waarabu wa hujahilia ilikuwa kwamba mtu alipokufa, mrithi wake alimtupia nguo mwanamke huyo na kusema, nina mrithi mwanamke huyu. Kwa utaratibu huo, mwanamke aliwekwa katika milki ya mrithi wa mumewe. Kama angetaka, angeweza kumchukua mwanamke huyo kuwa mke wake na kumwoa bila kutoa mahari au kumwozesha mtu mwingine na kuchukua mahari yake mwenyewe, au hata alikuwa na haki ya kumzuia asiolewe na mtu mwingine. E, katika jamii ya kijahili ya uharabuni mwanaume alikuwa na haki ya kuchagua mke aliyemtaka, na wala maoni ya mwanamke hayakupewa umuhimu wowote katika uwanja huo. Kwa msingi huo, chaguo la kwanza alilokuwa nalo msichana ni kuolewa na binamu yake, na ikiwa binamu yake huyo hakumpenda basi, watu wengine walipewa fursa ya kumwoa. Baada ya muda ndoa hizo za kiukoo zilipungua na kuchukua mkondo wa ndoa za kikabila, ambapo zilimwezesha mtu kupata heshima na hadhi ya juu katika kabila alilooa ndani yake. Waarabu wa kijahili waliruhusiwa kuoa wanawake wengi bila mipaka wala idadi maalumu. Wanaume wa kiarabu walioa wanawake kwa sababu ya kujistarehesha na kukidhi matamanio na anasa zao za kimwili. Baadhi yao walikuwa wakiwakodisha watumwa wao wa kike kwa wanaume wenzao, ili muradi wapate pesa. Katika jamii ya Waarabu kabla ya Uislamu, mwanaume alipewa uwezo wa kumtaliki mwanamke kirahisi kabisa. Kwa hiyo mwanaume kupewa uwezo usio na mipaka kuhusu swala la talaka kilikuwa chombo cha kumwezesha amuudhi mwanamke au kabila lake. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu kinaishia hapa. Uislamu na mtindo wa maisha. Asalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika makala hii ya Uislamu na mtindo wa maisha. Katika kipindi pita, tulisisitiza umuhimu wa kuwa na lengo au malengo maishani na kusema kwamba sharti la kuwa na maisha ya kimantiki na yanayofaa ni kuchagua njia sahihi, lengo sahihi na kujiepusha na mambo ya kipuuzi ambayo matokeo yake ni kupoteza mtaji mkubwa wa umri na kubakia nyuma katika kila kitu. Kipindi chetu cha leo kitatazama maana ya kuwa na lengo maishani. Karibuni. Kwa kawaida lengo la mwanadamu huwa ni hali bora ambayo anataka kuwa nayo katika siku za usoni. Kwani iwapo mwanadamu hawezi kuainisha lengo lake mwenyewe maishani basi hutwishwa malengo mengine ya jamii inayomzunguka ambayo huenda hayaowani na kuwiana na matakwa na masilahi yake. Hivyo basi, ni vyema mtu mwenyewe ajiainishie lengo au malengo yake maishani na kufanya jitihada za kutimiza malengo hayo. Malengo ya maisha ya kila mtu huwa na uhusiano wa moja kwa moja na wa karibu sana na itikadi na mitazamo yake. Hivyo basi, badala ya kuwa na mlolongo wa ndoto na matarajio yasiyoweza kutimia, ni vyema mwanadamu akaelekeza fikra na akili zake kwenye lengo au malengo maalumu. Malengo hayo kwa hakika ndiyo yanayoongoza njia na mwelekeo wake na kumpa mwanadamu hali ya kujiamini, ari na hamasa ya kufanya kazi. Kuwa na malengo humfanya mtu ajue na kutambua vipawa na uwezo wake uliojificha ndani ya nafsi. Mtu mwenye malengo hutumia vipawa na uwezo wake wote kwa ajili ya kufikia malengo hayo, na hakuna kizuizi chochote kinachoweza kukwamisha harakati zake. Hata hivyo, lengo la mwanadamu linapaswa kuwa la kimantiki na linalowezekana. Malengo hayo yanaweza kuwa ya muda mfupi na ya muda mrefu. Mkabala wa malengo hayo, kuna malengo yanayotambuliwa kuwa na ndoto. Kuweka malengo ya muda mfupi na mengine ya muda mrefu humsaidia mwanadamu kutekeleza majukumu na wajibu wake katika wakati ulioainishwa. Malengo hayo pia yanaweza kugawanyika katika sehemu kadhaa, kama vile kuboresha uhusiano na wafanyakazi wenzako, kuzidisha kipato chako, kupandishwa daraja au cheo kazini na kadhalika; katika masuala ya familia, masuala kama ya kuchagua mke au mume au kuboresha uhusiano wako na mke au mume wako na watoto na kadhalika. Masuala ya kiroho, mambo kama kujishughulisha zaidi na masuala ya ibada kama kuhudhuria swala za jamaa na Ijumaa au kuzidisha hali ya kujiamini vinaweza kuwa malengo ya mwanadamu. Vile vile unaweza kupanga malengo yako na kujiendeleza kielimu katika taaluma mbalimbali na mengine mengi. Baada ya kuainisha malengo, hatua inayofuata ni kupanga vipaumbele vyako maishani. Na katika malengo yako, unapaswa kutenga malengo unayoyatambua kuwa ni ya dharura na muhimu zaidi ya mengine na kuyapa kipaumbele cha kwanza. Kuhusu suala la kupanga vipaumbele katika malengo ya mwanadamu, Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam anawausia wafuasi wake akisema: Mtu anayejishughulisha na jambo lisilo muhimu muhimu hupoteza lililo muhimu zaidi kwake. Vilevile ni vyema kwa mwanadamu kutaka ushauri kwa wenzake kuhusu malengo yake. Uislamu umehimiza sana juu ya suala la kushauriana na watu wengine kabla ya kufanya jambo lolote muhimu. Hata hivyo, tunapaswa kuelewa kwamba mwanadamu anapaswa kufanya mashauriano na watu wema, wenye busara, wazoefu na waaminifu wanaoweza kumwelekeza na kumwonyesha njia ya ufanisi. Kwa mfano, Uislamu umesisitiza kwamba usishauriane na watu wenye mitazamo hasi kuhusu kila kitu na wanaoharakia kukatisha mtu tamaa, kwani watu kama hawa humzuia mtu kutimiza malengo yake kwa kumkatisha tamaa na kumvunja nguvu. Watu hao wenye mtazamo mbaya kuhusu kila kitu hupunguza ari na moyo wa kuchapa kazi kutokana na uchambuzi wao usiokuwa sahihi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baada ya kuainisha lengo na kuweka vipaumbele vya kazi au jambo lipi linapaswa kupewa kipaumbele zaidi, Inafika zamu ya suala muhimu zaidi, nalo ni kufanya harakati ya kutimiza malengo yako. Kwani wakati wote ambapo mwanadamu hajachukua maamuzi ya kuanza na kutekeleza malengo yake, daima huwa katika ndoto na matarajio matupu. Kwa msingi huo tunapaswa kuchukua maamuzi kwa kutumia akili na mantiki na kupiga hatua ya kwanza ya kufanya kazi na shughuli zetu kuelekea kwenye lengo kwa ratiba maalumu na kwa kutumia nyenzo na uwezo tulio nao. Kwa hakika hakuna kitu chenye taathira kubwa katika mafanikio ya kazi za mwanadamu kama kuwa na ratiba nzuri maishani. Imamu Ali bin Abitalibi alaihi salamu anasema Mtu kuwa makini katika kupanga ratiba za kutekeleza kazi ni muhimu zaidi kuliko wenzo na zana za kutendea kazi. Neno ratiba au mipango limefafanuliwa kwa maana mbalimbali. Moja mbali ya maana inayotolewa ni kwamba mpango ni makadirio ya kimantiki na kupanga shughuli kwa mujibu wa lengo sambamba na kuainisha wakati na kuchagua kipaumbele zaidi kwa kutilia maanani uwezo wa mtu. Kwa maana nyingine ni kuwa mpango au ratiba ni kuwa na tadibiri na kugawa mambo vizuri na kuchukua uamuzi wa kufanya jambo mahsusi katika awamu zake zote. Kuwa na ratiba na mpango kuna athari nyingi katika maisha ya mtu. Katika zama hizi za mapinduzi ya mawasiliano na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia mwanadamu analazimika kuwa na mpango na ratiba nzuri katika nyanja zote za kutafuta elimu, masuala ya kiuchumi, jamii na kadhalika. Uislamu ambao ndio dini kamili na ya mwisho wa Mwenyezi Mungu umesisitiza sana juu ya umuhimu wa kuwa na mpango na ratiba maishani. Mafundisho ya Uislamu yamezungumzia sana udharura wa kuwa na mpango na ratiba na kusisitiza kwamba umri na wakati unapita haraka bila ya mtu kuhisi. Mafundisho hayo yanasema kwamba umri na wakati uliopita hauwezi kurudi nyuma wala kufidiwa. Mafundisho ya dini yanasema kwamba rasilimali yoyote ile inaweza kufidiwa inapotoweka na kuharibika, isipokuwa rasilimali ya umri na wakati. Hivyo basi, kuna udharura wa kufanya kazi kwa wakati wake. Na suala hilo haliwezi kutimia bila ya kuwa na mpango na mpango ratiba nzuri maishani. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam anasema kuhusu suala hilo kwamba kila kazi ni rehani ya wakati wake. Hii ina maana kwamba ili kazi na jambo maalumu liweze kuwa na mafanikio na kuzaa matunda yanayotarajiwa linapaswa kufanyika katika wakati zama na mahala pake. Miongoni mwa faida za kuwa na mpango na ratiba sahihi katika mambo yote ni kuwa na ada nzuri maishani, suala ambalo pia hufanya kazi na shughuli mbalimbali kuwa rahisi na nyepesi. Ni kwa sababu hii ndiyo maana inasemekana kwamba kuwa na mpango na ratiba sahihi na nzuri katika shughuli zote humsaidia mwanadamu kuwa na mwenendo na mtindo mzuri wa maisha. Kutokuwa na ratiba na mpango katika shughuli za kila siku husababisha matatizo na majuto kwa mwanadamu. Imam Muhammad al Jawad alayhi ssalam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasema, tadibiri na kuwa na ratiba na mpango kabla ya kufanya kazi yoyote humwepusha mwanadamu na majuto. Kufanya kazi kwa mujibu wa mpango na ratiba sahihi kuna hitaji kuwa na nidhamu. Kwa msingi huo, baada ya kupanga ratiba na mpango, mwanadamu anapaswa kuwa na nidhamu katika kutekeleza kazi zake. Umuhimu wa suala hili la kuwa na nidhamu unaonekana zaidi tunapoona Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salaam akisisitiza suala hili katika dakika za mwisho za uhai wake, pale alipowausia wanaye Imamu Hasan na Husein na watu wote watakaosoma wasia wake, akisema ninakuhusieni kumcha Mungu na kuwa na nidhamu katika kazi zenu. Matatizo mengi ya kuvurugika kwa mambo yanatokana na kutokuwa na nidhamu. Kuwa na nidhamu huwa fimbo ya muujiza katika ufanisi wa mtindo wa maisha wa mwanadamu. Nidhamu na taratibu nzuri zina faida na taathira kubwa katika maisha ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Vilevile vile tunapaswa kuelewa kwamba kuwa na nidhamu katika mwenendo wa kila siku wa maisha kunamsaidia mtu kuwa na nidhamu katika fikira zake. Tunakamilisha kwa kusema kwamba ili kuweza kufanya mabadiliko katika mtindo wetu wa maisha na kuwa na ufanisi katika kazi zetu, tunapaswa kwanza kuainisha lengo au malengo, kuwa na mpango na ratiba sahihi, kupanga vipaumbele vya kazi na shughuli zetu, na kuwa na nidhamu katika utekelezaji wake. Wasikilizaji wapenzi, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umekwisha na ni matarajio yetu kwamba mutakuwa nasi tena katika kipindi kijacho. Asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi na tano Shawal elfu moja mia nne arobaini na tano Hijiria, sawa na Aprili 24 mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Siku kama leo miaka elfu moja mia moja tisini na tatu iliyopita inayosadifiana na tarehe kumi na tano Mfunguo Mosi Shawal mwaka mia mbili hamsini na mbili hijiria alifariki dunia Abduladhim Al Hasani. Mtukufu huyo ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah hiwe juu yake na kizazi chake, kupitia shajara ya Imam Hasan Al Mujtaba alaihi ssalam. Abduladhim Al Hasani alikuwa mashuhuri sana kwa karama zake nyingi. Maimamu wa watukufu katika kizazi cha Mtume walithibitisha ukweli na uchamungu wake na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake. Baada ya kushadidi dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa Banabasi, Abduladhim Al Hasani alilazimika kuhajiri na kuhamia Rei kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anajulikana pia kama shahidi ambaye aliuawa kwa kupewa sumu. Haram mtukufu ya Abduladhim Hasani ipo katika eneo la Rei. Katika siku kama leo miaka mia saba hamsini na tatu iliyopita inaosadifiana na, na tarehe 24 Aprili 1271 mtalii Marco Polo wa Venisi alianza safari ya kihistoria ya kutembelea bara Asia. Kabla yake baba na ami yake walitembelea China kupitia njia ya Asia ndogo na Iran. Baada ya kurejea ndugu wa Polo kutoka Ulaya, Marco Polo akifuatana na baba yake kwa mara nyingine walielekea China na kutembelea ardhi ya nchi hiyo na visiwa vya kusini mashariki mwa bara Asia. Siku kama leo miaka 97 iliyopita inayosadifiana na tarehe 24 Aprili mwaka elfu moja mia tisa ishirini na saba chanjo ya BCG iligunduliwa. Chanjo hiyo iligunduliwa na madaktari wa Kifaransa Albert Kalmet na Guerin baada ya kufanya uchunguzi wa miaka mingi. Chanjo ya BCG hutumika kukinga maambukizi ya ugonjwa wa kifua kikuu tuberculosis. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita inaosadifiana na tarehe tano ordibehesht mwaka 1359 hijiria shamsia, Marekani ilishambulia kijeshi ardhi ya Iran kwa kutumia helikopta na ndege kadhaa za kivita. Serikali ya Marekani ilifanya mashambulio hayo baada ya kushindwa njama zake mbalimbali za kutaka kuangusha mfumo wa jamhuri ya Kiislamu wa Iran. Lengo la mashambulio hayo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa majasusi wake waliotiwa mbaroni wakati wa kutekwa ubalozi wa Marekani hapa nchini uliokuwa pango la kijasusi. Hii ni redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusu makaburi ya umati yaliyogunduliwa katika hospitali kuu mbili za ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, Volker Turk ametoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusu makaburi hayo kwenye ukanda wa Gaza na kusema ameshtushwa sana na uharibifu mkubwa uliofanyika kwenye hospitali ya Ashifa na kituo cha matibabu cha Nasir. Msemaji wa serikali ya Iran amezungumzia msaada mpya wa kifedha wa Marekani kwa ajili ya utawala haramu wa Israel na kusema kwamba pengo kubwa lililopo kati ya utawala ulioathiriwa na uzayuni na maoni ya umma katika nchi za magharibi haliwezi kukanushika tena. Raia wa Marekani, uh, amekiri kwamba ameshiriki katika vita vya Israel kwenye ukanda wa Gaza kwa muda wa miezi miwili na kuwa Wapalestina bega kwa bega na jeshi la Israel. Sami Ben amesema hayo katika mahojiano na vyombo vya habari vya Marekani na kwamba alipewa mafunzo ya kijeshi na Israel na baada ya hapo akashiriki kuua raia wa Palestina wa ukanda wa Gaza. Ripoti mpya ya shirika la fedha na maendeleo ya kimataifa imefichua kwamba karibu nusu ya watu duniani wanaishi katika nchi ambako fedha zinazotolewa kulipa madeni zinazidi fedha za matumizi ya huduma za msingi kije, za kijamii kama elimu na afya na watu wasiopungua wa tano wamekufa maji walipokuwa wakivuka njia ya majini ya English Channel saa chache baada ya Uingereza kuidhinisha muswada wa kuwafukuza wahamiaji nchini humo na kuwapeleka nchini Rwanda. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo ya redio Teheran, mimi ni Amir Ibrahimu Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri, kwaherini.