Sadakallahu al-Aliyyil Adhim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na Mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia Mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja yu Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji popote pale mlipo, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka hapa jijini Tehran katika studio zetu za Jame Jama. asubuhi kukuleteni matangazo haya ni mimi Salum Bendera ama leo ni Jumatano, tarehe ya 15 mfungo mosi Shawal mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 24 Aprili mwaka 2024 miladi ya asubuhi. Mpenzi msikilizaji, katika meza matangazo redio Teherani, ya matangazo ya redio Teherani nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa na vipindi vya darsa ya Quran, bustani ya uongofu, haki za watoto kwa mtazamo wa Kiislamu na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, ambapo kwa asubuhi ya leo tutatupia jicho kurasa za baadhi matoleo, ya matoleo ya leo magazeti ya Tanzania na Kenya. Tutahitimisha matangazo yetu asubuhi ya leo kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni na wingi matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na katika satelaiti na intaneti, tunasikika pia kupitia redio wa shirika Maarifa FM sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga ambapo tunasikika katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Singida, Lindi, Mtwara na baadhi ya maeneo ya Shinyanga na Tabora. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <mulikana> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari Ibrahim Raisi asema Israeli ikifanya kosa jingine dogo haitabakia tena. Mili 22 yaopolewa katika ajali ya boti huko nchini Jibuti na waziri wa ulinzi wa Rasia asema Ukraine imeshapoteza karibu askari nusu milioni. Miongoni mwa habari nyinginezo Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini au habari zinazohusiana na masuala ya hapa ndani. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema katika kikao na wasomi wa jimbo la Panjab huko nchini Pakistani kwamba iwapo utawala wa kizaini wa Israel utafanya kosa jingine dogo na kuivamia ardhi takatifu ya Iran hali itakuwa tofauti kabisa na hakuna juai kama utawala huo utabakia tena, kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran a IRIB. Akiwa katika siku ya pili ya ziara yake nchini Pakistan, Ibrahim Raisi jana alitembelea chuo kikuu cha GCU cha Lahor na kukutana na wasomi wa kielimu na kitamaduni wa jimbo la Panjaba. Rais wa Iran alieleza hadhara ya wasomi hao kwamba taifa kubwa la Iran liliutia adabu utawala wa kizaini kwa jinai ya kushambulia sehemu ya ubalozi wake nchini Siria, kitendo ambacho ni kinyume cha sheria zote za kimataifa, mikataba na hata hati ya Umoja wa Mataifa, na akaongeza kuwa iwapo utawala wa kizaini utafanya kosa jingine dogo tu basi hautabakia tena. Kwa akali miili 21 imeopolewa kufuatia ajali ya boti katika pwani ya Jibuti. Watu kadhaa, kwa mujibu wa duru za habari, wameaga dunia katika maafa mapya ya boti ya wahamiaji kwenye pwani ya Jibuti limesema shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa hapo jana. Taarifa zaidi zinasema kuwa hii ilikuwa ajali ya pili mbaya baharini ndani ya wiki mbili kutoka kwenye taifa hilo la pembe Afrika ambalo liko kwenye ile inayoitwa njia ya uhamiaji mashariki kutoka Afrika hadi mashariki ya kati. Meli nyingine iliyokuwa imebeba wahamiaji wengi Ethiopia ilizama katika eneo hilo Aprili 8 mwezi huu na kupoteza maisha watu kadhaa. Mkuu wa ujumbe wa shirika la kimataifa la uhamiaji nchini Jibuti, Tanja Pasifiko, ameziambia duru za habari mjini Nairobi kwamba miili 21 imepatikana huku watu 23 wakiwa bado hawajulikani walipo. Aidha, ameziambia duru za habari kwamba watu wengine 33 walinusurika kifo kwenye ajali hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hizbullahi ya Lebanon imetangaza kuwa imefanya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani dhidi ya vituo viwili vya kijeshi vya utawala wa kizayuni wa Israel kulipiza kisasi cha mauaji ya wapiganaji wake wawili. Taarifa iliyotolewa na harakati hiyo mwakama wa kiislamu ya Lebanon imesema yalifanywa mashambulizi ya anga ya mchanganyiko jana Jumanne kwa kutumia ndege zisizo na rubani na za miripuko ambazo zililenga vituo viwili vya Israel kaskazini mwa mji wa Akra. Taarifa hiyo imeongeza kuwa shambulizi hilo ni jibu kwa shambulio la ndege zisizo na rubani za Israel lililofanywa mapema jana na kumuua shahidi Husein Azkul, mwanamukawama wa kitengo cha ulinzi wa anga cha Hizbullah kusini mwa Lebanon. Waziri wa ulinzi wa Rusia Sergey Shougo amesema hasara za kijeshi zilizopata Ukraine a kuuawa askari kuwa wake tangu Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili hadi sasa zimefikia karibu wanajeshi laki tano. Akihutubia mkutano wa mawaziri, Shoigo amefafanua kuwa vikosi vya Rasia vina mkakati vinaotekeleza kwenye mstari wa mbele wa mapigano na vinawarudisha nyuma wapinzani wao, na akaongeza kuwa shinikizo hilo la vikosi hivyo linawazuia wanajeshi wa Kiev na kuwafanya wabaki kwenye hali ya kujihami. Waziri wa ulinzi wa Russia amezungumzia pia msaada wa kijeshi wa zaidi ya dola bilioni 60 unaotarajiwa kutolewa na Marekani kwa Kiev, na akabainisha kuwa hatua hiyo inalenga kuzuia kusambaratika kwa vikosi vya Ukraine, lakini akatabiri kwamba fedha hizo hazitaathiri kwa kiasi kikubwa hali katika medani ya vita kwa kuwa nyingi zake zitaenda kwenye sekta ya uundaji silaha ya Marekani. Shoigu kadhalika ameongeza kwa kusema mamlaka za Marekani zinasema kwa kejeli kwamba waukraini watakufa katika vita vya kupigana na Rasia kwa ajili ya maslahi yao. Hii ni katika hali ambayo maafisa wa Washington na Kiev wametamka kuwa kuilipa Ukraini ipigane na Rasia ni afadhali kuliko Marekani kupigana ana kwa ana na Rasia na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amekemea vikali mashambulio ya kinyama na ya mfululizo yaliyofanywa hivi karibuni na jeshi la utawala wa kizaini wa Israel katika ukanda wa Gaza na kuua zaidi, zaidi wanawake na watoto. Volker Turk ametoa wa kemeo hilo baada ya watoto wasiopungua wa tisa kati ya wa wapalestina kumi na sita huwa washahidi siku ya wa jumapili katika shambulio la makombora ndege za kivita za jeshi la Israel lililolenga makusudi nyumba kadhaa mashariki mwa Rafaa kusini mwa ukanda wa Gaza. Taarifa ya Turki iliyosomwa na msemaji wa ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Ravina Shamdasani mjini Jeneva imesema picha za hivi punde za mtoto aliyezaliwa kabla wakati wake aliyechukuliwa kutoka tumboni mwa mama yake anayekufa, za nyumba mbili zilizo karibu, ambapo watoto 15 na wanawake watano waliouawa na zaidi ya tukio la kivita. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wosasasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho kushindwa njama za Marekani za kutaka kuendelea kuwepo kijeshi nchini Niger, Baada ya kugonga mwamba mazungumzo ya kisiasa Marekani ya kudumisha uwepo wake wa kijeshi nchini Niger, kwa mara nyingine tena, raia katika nchi hiyo ya wa kiafrika wametoa mwito wa kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani katika nchi yao kwa kufanya maandamano mbele ya kambi ya kijeshi Marekani kaskazini mwa Niger. Ali Lamin Zein, waziri mkuu wa Niger, na na Kurt Campbell, naibu waziri wa mashauri ya kigeni Marekani, walikubaliana juu ya kuandaa jedwali la kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani kutoka Naija, kwa mujibu wa maafisa husika. Katika majuma ya hivi karibuni, wanadiplomasia wa Marekani walikuwa wakifuatilia kwa hali na mali ili kuhakikisha kuwa makubaliano ya ushirikiano wa kijeshi na serikali ya Naija yanahifadhiwa na kubakia. Hata hivyo hawakufanikiwa kufikia malengo yao. Mwezi uliopita serikali ya Niger ilitangaza kuwa imebatilisha ghafla makubaliano ya kijeshi ambayo yaliruhusu wanajeshi na wafanyakazi wa kiraia wa idara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon, kuwepo kwenye ardhi ya nchi hiyo. Wanajeshi wa Marekani walioko Naija walizuiwa, utendaji wao ulizimwa msimu uliopita wa kiangazi, baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Muhamad Bazoum na kuingia madarakani utawala wa kijeshi Naia imekuwa makao ya kambi kubwa ya anga Marekani katika mji wa Agadez ulioko kilomita zipatazo 920 kutoka mji mkuu Niami, ambayo Washington imekuwa ikiitumia kwa safari za upelelezi za ndege zake zinazobeba rubani na zisizo na rubani na kwa ajili ya shughuli nyinginezo. Marekani imewekeza pia mamia mamilioni ya dola kwa ajili ya utoaji mafunzo kwa jeshi la Naija tangu ilipoanza operesheni zake za kijeshi nchini humo mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Hatua ya kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini Naija, ambayo ilikuwa ikitarajiwa na kungojewa kwa muda mrefu, inaashiria mafanikio mapya ya kikanda kwa Rasia ambayo imeongeza harakati zake za kujizatiti barani Afrika na kuunga mkono watawala wa kijeshi katika nchi jirani za Mali na burkina Faso. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya sura ya sabini na moja, ya Nuh. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 72 ya Aljin, Suratul Jin iliteremshwa Maka na ina aya 28. Aya nyingi za sura hii zinamzungumzia kiumbe asiyeonekana aitwaye jini Jini, kama alivyo mwanadamu, ni kiumbe aliyeumbwa akiwa na wajibu maalum aliyowekewa na muumba wake Allah subhanahu wa ta'ala. Na yeye pia amejaliwa kuwa na hisi na akili na irada na khiari ya kuamua kufanya au kutofanya aliyowajibishiwa. Kuna wanaume na wanawake miongoni mwao. Na wanazaliana na kuongeza vizazi vyao. Baadhi ya majini ni waumini na baadhi yao ni makafiri, na kwa hivyo, kama itakavyokuwa kwa wanadamu, baadhi yao wataenda peponi na baadhi yao watapelekwa motoni. Maudhui ya majini imeashiriwa pia katika baadhi ya aya za sura zingine za Qur'an lakini katika sura hii iliyopewa jina la Aljin yamezungumziwa mambo mengi zaidi kuhusu viumbe hao. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura hii ya Aljin kwa aya yake ya kwanza hadi ya tatu ambazo zinasema, audhu zinasemaaudhu billahi minash shaitani rrajim bismillahi rrahmani rrahim kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. qul uhiya ilayya annahu istama'a nafarun min aljinn faqalu inna sami'na qur'anan 'ajaba. Sema, nimepewa wahi ya kuwa kundi moja la majini lilisikiliza na likasema Hakika sisi tumeisikia Qur'ani ya ajabu. yahdi ila rrushd famnna bihi wa lan nushrika bi rabbina ahada, inaongoza kwenye uongofu, kwa hivyo tumeiamini, wala hatutamshirikisha yeyote na Mola wetu mlezi wa annahu ta'ala jadd rabbina matakadha sahibatan wala walada, na kwa hakika utukufu wa Mola wetu mlezi umetukuka kabisa, hakujifanyia mke wala mwana. Kwa mujibu wa aya hizi, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakuwaona majini Bali Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, alimpa habari kwa njia ya wahi ya kwamba kundi moja la majini walizisikia aya za Qur'an ulizokuwa ukisoma, na wakaziamini kwa sababu ni maneno ya kipekee na yenye utukufu wa juu zaidi kuliko maneno mengine yote, na kuzisikia aya hizo kuliwashangaza na kuwastaajabisha mno. Kwa hivyo walirejea kwa kaumu yao kuwalingania na kuwataka waikubali Qur'an na kumwamini Mtume wa Allah, na wakawaambia, hiki ni kitabu kinachotoa mwongozo kwa wote wa kuifuata njia sahihi inayolea na kujenga, na kwa hivyo sisi tumekiamini na tunamwabudu Mungu mmoja ambaye hana mshirika na wala hana mke wala mwana. Mola tuliyemjua sisi ambaye ametukuka na ana adhama ya juu zaidi kuliko chochote kile, ametakasika na kila wanachomnasibisha nacho cha kuwa na mke na mwana. Na ndivyo zilivyokuwa baadhi ya itikadi batili na za uzushi za watu za kumfanya jini kuwa mke wa Mwenyezi Mungu na kumchukulia malaika kuwa binti yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kulingana na mtazamo wa dini juu ya ulimwengu, ulimwengu wa viumbe haukomei kwenye vile tuvionavyo sisi tu kwa macho yetu, bali kuna mengi sana yanayohusu ulimwengu huu ambayo yamefichika mbele ya macho ya mwanadamu, yanayojulikana kama mambo ya ghaibu. Kuamini ghaibu na visivyoonekana ambavyo kuwepo kwao tumejuzwa kwa njia ya wahi ni moja ya masharti ya kumwamini Mwenyezi Mungu. Jini naye pia ni katika viumbe visivyoonekana na amezungumziwa mara kadhaa ndani ya Qur'an. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kipimo cha kutumia ili kuyakubali maneno ya watu wengine ni maneno hayo kumjenga mtu na kumfikisha kwenye ukamilifu na kumweka mbali na khurafa na fikra batili na potofu. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa imani yenye faida na thamani ni ile iliyotakasika na kusafika na kila aina ya shirki ya dhahiri na ya batini. <coughs> Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya nne na ya tano ya sura yetu ya Aljin ambazo zinasema wa annahu kana yaqulu safihuna ala Allahi shatata, na kwa hakika wapumbavu miongoni mwetu walikuwa wakisema maneno yasiyo ya haki juu ya Mwenyezi Mungu. wa anna dhanna an lan taqula al insu wal jinnu ala Allah kadhiba, nasi tulidhani kuwa watu na majini hawamzulii uongo Mwenyezi Mungu. Aya hizi zinazungumzia fikra potofu na za khurafa na uzushi zilizoenea miongoni mwa majini kwa hivyo kundi hili la majini waumini linawapa ukumbusho majini wenzao, kwa kuwaambia: sisi tulikuwa tukidhani hakuna yeyote miongoni mwa majini na watu mwenye kumnasibishia Allah mambo yasiyofaa, lakini tunaona baadhi ya masafihi na wajinga wamesema maneno yasiyofaa kwa kumfanyia mshabaha na mshirika yeye Mola na kumzushia kuwa na mke na mwana, au wako baadhi yao kama Ibilisi, ambaye ni miongoni mwa majini aliyekuwa amewekwa pamoja na malaika kutokana na kumwabudu sana Mwenyezi Mungu, ambaye alifika hadi ya kujikweza na kujiona bora kuliko mwanadamu, akakaidi waziwazi wazi kutekeleza amri ya Mola. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na ya hizi ni kwamba tusiwe wepesi wa kuamini khurafa na upotofu wa kifikra. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kusema neno lisilo la haki ni katika ishara za usafihi na upumbavu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba watu wanaweza wakawa wamejaaliwa neema ya akili, lakini wakaingia kwenye kundi la masafihi na wapumbavu. Kwa kukubali kufuata fikra potofu na za uzushi. seto leo inahitimishwa na aya ya sita na ya saba ya sura yetu ya Al-Jinn, ambazo zinasema: Wa annahu kana rijalun minal insi yaudhuna birijalin minal jinni fazaduhum rahaqa, na hakika walikuwako wanaume katika watu waliokuwa wakitafuta kujikinga kwa wanaume wa kijini, kwa hivyo wakawazidishia mzigo wa annahum dhannu kama dhanantum an lan yab'ath Allahu ahada, na kwa hakika wao walidhani kama mlivyodhani nyinyi, ya kuwa Mwenyezi Mungu hata mleta mtume. Sababu nyingine inayopelekea kufuata mkondo wa hurafa na upotofu ni baadhi ya watu kuwatumia majini, ambao huwa sababu ya wao kutumbukia kwenye lindi la dhalala na upotofu. Ni sawa na yale ambayo makuhani na wachawi walikuwa wakiyafanya katika zama zote za historia, kutokana na kuwahodhi majini. Watu hao waliweza kupitia kwao kupata habari za yatakayojiri katika siku za usoni na kwa njia hiyo wakaweza kuwavuta watu wawasikilize na kuwafuata wao na kuwazuilia njia ya uongofu ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa mujibu wa aya hizi, baadhi ya majini ambao baada ya kusikia aya za Qur'an walimwamini mtume wa Mwenyezi Mungu waliowahutubu majini wenzao ya kwamba kama mlivyo nyinyi, baadhi ya watu pia walikuwa wakidhani Mwenyezi Mungu hatomleta mtu yeyote kuwa mtume na au kiama pia hakitasimama. Kwa hivyo wameukanusha utume wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kukadhibisha kiama pia. Lakini kama na nyinyi pia mtazisikiliza aya za Qur'an kama tulivyosikiliza sisi, mtabaini ukweli wa utume wake na mtamwamini na mtaamini pia kwamba kiama kitakuwepo tu. Msingi wa kukanusha utume na kiama hautokani na ujuzi na uelewa wala hoja za mantiki. Chimbuko la ukafiri na ukanushaji huo ni dhana na ukisiaji tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu wanaowaendea majini kikawaida hufanya hivyo kwa ajili kusudio, ya makusudio yasiyo sahihi, na bila shaka hilo ni jambo baya na la kipumbavu linalowafanya wazidi kupotea. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba kuwaendea watabiri waelezao yatakayojiri kwa kutumia mawasiliano yao na majini ni jambo lisilokubaliwa na Quran. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1136 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo, ionekanayo na iliyofichika. Wassalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Tunasonga mbele wapenzi wasikilizaji na matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya afrika Mashariki <muchas> yetu magazetini asubuhi ya, ya leo Jumatano tarehe 24 Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne ambapo tutatupia jicho kurasa za baadhi ya matoleo ya leo magazeti ya Kenya na Tanzania. Inaanzia huko nchini Kenya, na habari inayoonekana kugonga vichwa vya habari vya karibu matoleo yote magazeti ya leo ya nchi hiyo ni atakwa la mrengo wa upinzani nchini humo la kufanyika uchunguzi kuhusiana na ajali ya helikopta iliyopelekea kifo cha mkuu wa majeshi ya nchi hiyo KDF, Jenerali Francis Omondi Ogola. Daily Nation limeandika kuhusiana na habari hiyo kwamba azimio yataka uchunguzi kuhusu kifo cha Ogola. Katika habari nyingine, Daily Nation limeandika kuhusiana na masaibu ya mafuriko yaliyokumba baadhi yaliyoyakumba baadhi ya maeneo ya Kenya yaliyosababishwa na mvua kubwa. Kwa upande wake gazeti la Taifa Leo limeandika Ogola Azimio ya Kabako serikali upinzani wataka vikao vya hadhara badala ya uchunguzi wa siri kuhusu ajali ya ndege. Raila na wenzake wataka kamati ya pamoja wa bunge yundwe kuchunguza ajali ya ndege ya wiki iliyopita, pia wapinga jopo la kijeshi lililobuniwa na rais Ruto. Mitimishia nchini Tanzania. Ninaanza gazeti la serikali la habari leo ambalo limeandika: barabara ya Sombwa nyumba za bomoka, ni balaa la mvua daa, vifo vya ripotiwa, TMA yatahadharisha mvua kubwa mikoa mitano leo na kesho, watuhumiwa 12 wa kilo 726 za madawa kulevya kortini, Samia kuzindua kitabu cha muungano leo, na Tanzania yaongoza kwa simba na nyati barani Afrika. Nalishika Nipashe, na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: mvua yazidi kuleta maafa, barabara zafungwa, wanafunzi elfu themanini wakosa masomo, serikali yafikiria samia awa mbogo, uvujaji wa mapato mamlaka za mitaa, sisitiza ubunifu, bunge la taka mchakato mashirika mzigo, na takukuru ya kamata uruaama kala mbinu chafu mitandao ya kibenki Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya mfululizo wa kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia ufufuo, ambayo ni moja ya misingi mitano ya dini ya Kiislamu. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki, karibuni. Kuamini ufufuo na kufufuliwa katika ulimwengu wa akhera ni moja ya mijadala muhimu zaidi katika dini zote za mbinguni na mitume wa Allah walitilia mkazo mno juu ya suala hili. Bila shaka uhai na kuishi ni miongoni mwa adia na hiba zenye thamani kubwa za Mwenyezi Mungu, na kuondoka kwake hupelekea kujitokeza ghamu na huzuni. Hata hivyo hapana shaka kuwa kadiri mwanadamu atakavyoishi hapa duniani, hatimaye iko siku kifo na mauti yatamfika. Pamoja na hayo swali la kimsingi la kujiuliza hapa ni je, anapokufa mwanadamu huo huwa ndio mwisho wa kila kitu na hakuna kesho inayomsubiri mwanadamu huyu? Kutokuweko na kumalizika ni hisia mbaya kwa mwanadamu, kwani kiumbe huyu ni mwenye hamu ya kubakia. Matarajio ya kuwa na maisha ya milele ni takwa ambalo limechanganyika na ujudi na uwepo wa mwanadamu huyu na tumaini na tarajio hili ni la kifitra na kimaumbile. Tunapoangalia mitazamo ya Ahlulbeiti alayhimus salaam kuhusiana na suala la ufufuo, tunafikia uhakika huu kwamba waja hao wema walikihesabu na kukiona kifo kuwa ni mapito kwa ajili ya kuelekea katika hatua nyingine. Kwa maneno mengine ni kuwa wao wanakitambua kifo kuwa ni daraja na kivuko baina ya maisha haya ya hapa duniani na ulimwengu wa akhira. Kuwepo ulimwengu wa akhira na kuhuishwa mwanadamu baada ya kuwa amekufa ni jibu la shauku ya mwanadamu ya kubakia. Hii ni kutokana na kuwa hakuna hitajio ndani ya ujudi wa mwanadamu ambalo Mwenyezi Mungu ameliacha bila jibu na ufafanuzi. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anasema: enyi watu, sisi na nyinyi tumeumbwa ili tubakie na kudumu na sio kwa ajili ya kutokomea. Kifo humhamisha mtu kutoka nyumba hadi nyumba nyingine. Katika maneno haya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anatambua kwamba mwendelezo wa maisha katika ulimwengu wa akhera ni jibu la shauku na hali ya kumili ya kifitra yaani kimaumbili ya mwanadamu ambayo imesimama juu ya kumili katika kubakia na kudumu. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, mwanga wa matumaini na matukufu ya mwanadamu ni mpana na ambao hauna kikomo. Ni kwa msingi huo, hata kama itatokea siku mwanadamu akamiliki ulimwengu mzima bado roho yake yenye wasiwasi wasi haiwezi kutulia. Mwanadamu huyu, kinyume na wanyama, hata kama atashiba kwa aina kwa aina ya vitu vitamu vya kimaada, bado ndani huhisi kutokuwa na hali ya utulivu, na roho yake hutaabishwa na hali hiyo. Kila hatua anayopiga mwanadamu kwa ajili ya kuongeza elimu na maarifa, ndivyo udadisi, shauku na hamu yake ya kugundua vitu vingine visivyojulikana inavyozidi kuongezeka. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuna wakati walikuwa wakijishughulisha na kuwabainishia wafuasi wao uhakika wa kifo na mauti, kwani kutokuwa na uelewa na kuwa na ufahamu ghalati na usio sahihi kuhusiana na uhakika wa kifo na ufu pamoja na maisha ya ulimwengu wa akhera ni moja ya mambo ya mambo yanayomfanya mtu kuogopa kifo. Ujahili huu ndio unaomfanya mtu akione kifo na mauti kuwa ni jinamizi linalotisha. Siku moja Imamu Hadi alayhisalam alimtembelea mmoja wa wafuasi wake aliyekuwa mgonjwa kitandani. Imamu alipomtazama aliona woga wa kifo na mauti ukiwa umetanda katika uso wake na kumfanya aweweseke kwa kukosa raha na utulivu. Imamu Hadi alayhi salam alimtazama, kisha akamwambia: ewe mja wa Mwenyezi Mungu, unaogopa kifo kwa sababu huna ufahamu sahihi. Hebu niambie, kama mwili wako utakuwa umeganda mafuta na uchafu, na ukawa unataabika kutokana na uchafu huo, kisha ukafahamu kwamba unaweza kuosha mwili wako na kuepukana na uchafu huo, utachukia kufanya hivyo? Mgonjwa yule aliyekuwa mfuasi wa Imamu hadi alaihi alayhi salam akajibu kwa kusema, ewe mwana wa mtume wa Mwenyezi Mungu, bila shaka nitafadhilisha kusafisha mwili wangu ili niepukane na uchafu huo. Baada ya mgonjwa yule kusema maneno hayo, Imamu akamwambia, basi tambua kwamba kifo ndio ile hali ya kujiosha na kujisafisha ambayo inakuondolea ile hali ya kuchukia na inakuondolea huzuni na ghamu na kukufikisha katika buraha na furaha ya milele ya gayram. Imamu alimbainishia bwana yule maisha ya ulimwengu wa akhera baada ya kifo kwa namna ambayo utulivu na matumaini ulitawala katika sura yake na na kuleta amani na burudiko katika roho yake. Kwa msingi huo akasalimu amri mbele ya mauti na kifo kwa moyo mkunjufu na sura iliyojaa bashasha huku akiwa na matumaini tele kwa rehma za Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Taban, hapa kuna nukta muhimu sana ya kuzingatia, nayo na ni kwamba watu wasioogopa kifo ni wale ambao wakiwa hapa duniani ni wenye kujishughulisha na kufanya mambo mema na daima wapo katika mstari sahihi wa uja kwa Mwenyezi Mungu. Kinyume na hivyo, ni jambo la kawaida kwa watu wanaotenda dhambi kuogopa kifo. Nukta nyingine katika mtazamo wa Ahlulbeiti alayhim assalam kuhusiana na ufufuo ni uadilifu wa Mwenyezi Mungu katika suala zima la adhabu na malipo. Kwa maneno mengine ni kuwa uadilifu wa Mwenyezi Mungu unahukumu kwamba neema au adhabu za akhera zinapaswa kwenda sambamba na miamala stahiki na isiyo stahiki ya ulimwengu huu. Ni kwa kuzingatia uhakika huu ndiyo maana miongozo ya Ahlulbeiti alaihimussalaam ilikuwa ikiwahimiza mno wafuasi wao juu ya kujipinda kwa ajili ya kufanya ibada na mambo ya kheri, na hivyo kujiandalia mazingira mazuri hapo kesho akhera. Uh, hii inatokana na kuwa dunia ni shamba la akhera na watu wanapaswa kutambua kwamba ulimwengu wa akhera sio mahala pa kuchagua njia na kufanya mali, bali huko ni sehemu ya kupata malipo ambayo ima ni ujira au adhabu. Imenukuliwa kutoka kwa Imam Jafar Asadiq alaihi salam ya kwamba amesema itakapofika siku ya kiama Mja atapewa kitabu cha amali na matendo yake, kisha ataambiwa soma. Imamu akaulizwa, kumeandikwa nini katika kitabu hicho? Imamu akasema, kitabu hicho kimeandikwa kila kitu. Hakuna amali au tendo ambalo kalifanya mtu na kutoandikwa katika kitabu hicho, kitabu ambacho kinabainisha matendo ya mtu aliyoyafanya, na hata saa aliyoifanya amali hiyo. Na hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia tamati ya kipindi chetu. Tukutane tena wiki ijayo, panapo majaliwa yake Mola Mlezi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Yeah, yeah. ya mfululizo huu wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo tutamalizia kuzungumzia maudhui ya haki za watoto kwa mujibu wa nyaraka na hati za kimataifa. Katika sehemu iliyopita, tuliishia kwenye kuzungumzia hati ya kwanza ya kimataifa kuhusu watoto wadogo yaani hati ya mwaka elfu moja mia tisa hamsini na tisa iliyopasishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa tarehe ishirini Novemba mwaka huo. Katika utangulizi wa azimio hilo kuna maneno yasemayo: kutokana na kwamba mtoto mdogo huwa hajafikia ukamilifu wa kimwili na kifikira, anahitajia mazingatio na ulinzi maalum wa kisheria, kwa mujibu wa mahitaji yake kabla na baada ya kuzaliwa. Azimio hilo wapenzi wa wasikilizaji, lilipelekea nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa kuzipa umuhimu na mazingatio maalumu haki za watoto, toa taathira kubwa katika sheria na kanuni za ndani ya nchi za dunia ambazo zilichukua hatua muhimu za kutambua haki za watoto. Vile vile hatua ya nchi za dunia kuzipa umuhimu mkubwa haki za watoto baada ya kutolewa azimio hilo la baraza kuu la Umoja wa Mataifa la mwaka 1959 ilipelekea kupata nguvu fikra ya kuunda mkataba maalum wa kimataifa wa kulinda haki za watoto wadogo duniani. Toban tarehe 14 Disemba 1974, pia Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio la kuwalinda wanawake na watoto wadogo katika mazingira magumu kama ya vita vya kutumia silaha. Hatimaye baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha mkataba wa haki za watoto wadogo baada ya miaka kumi ya mazungumzo baina ya nchi wanachama wa umoja huo. Mkataba huo ulipasishwa tarehe 20 Novemba 1989 na ukaanza kutekelezwa tarehe pili Septemba 1990. Hadi hivi sasa nchi 189 kati ya nchi 193 duniani zimejiunga na mkataba huo na kula kiapo cha kutekeleza vipengele vyake Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran nayo ilijiunga na mkataba huo mwaka 1993 Mkataba wa haki za watoto unatilia mkazo na kuzipa nguvu hati nyingine za kimataifa za haki za watoto ikiwa ni pamoja na kutilia mkazo maalumu masuala kama kupiga vita ubaguzi kulindwa maslahi makuu ya watoto haki ya kuishi na kukua pamoja na haki ya kuheshimiwa na kukirimiwa watoto wadogo Mambo ambayo kwa hakika ni katika masuala muhimu zaidi yanayohusiana na haki za watoto. Mkataba wa haki za watoto una protokali nyingine mbili ambazo wanaojiunga na mkataba huo wanahiari ya kuzitekeleza au kutozitekeleza. Protokali hizo zilipasishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa tarehe 25 Mei mwaka elfu mbili. Protokali ya kwanza ya ziada ya mkataba wa haki za watoto inahusiana na kutumiwa watoto katika mapigano ya kijeshi, na ya pili ni kuhusu kuwauza na kuwashirikisha watoto katika vitendo vya uasherati. Kiukweli, ni kwamba mkataba wa haki za watoto wa Umoja wa Mataifa umewabebesha wazazi wawili sehemu kubwa ya malezi na kulinda haki za watoto. Katika kifungu cha kumi na nane cha mkataba huo, nchi wanachama zimeahidi kwamba zitafanya juhudi zao zote kuhakikisha zinadhamini kutambuliwa rasmi msingi unaosema kwamba Baba na mama wana majukumu ya pamoja ya ukuaji na maendeleo ya mtoto. Wazazi wawili ndio wenye jukumu kuu la malezi na maendeleo ya mtoto. Na suala jingine kubwa zaidi na la kimsingi zaidi la kulinda manufaa makuu ya mtoto. Tukija katika mafundisho matakatifu ya dini tukufu ya Kiislamu, pia tutaona kuwa jukumu kubwa la malezi ya mtoto wanalo wazazi wawili na haki hiyo katika Uislamu inaitwa kwa jina la haki ya mtoto kwa mzazi. Uislamu unasema kwamba mtoto ni baraka katika nyumba na ni neema ambayo Mwenyezi Mungu amewatunuku wazazi wawili, baba na mama. Hivyo wazazi wawili wanapaswa kujua thamani na hivyo wazazi wawili wa wanapaswa kujua thamani ya atia na neema hiyo ya Allah na ni wajibu wao kuilinda, vinginevyo watakuwa wamekwenda kinyume na amri ya Mwenyezi Mungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. usikilizaji tukiwa tunaelekea elekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio makala ya leo katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe kumi na tano Shawal elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria sawa na Aprili ishirini na nne mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Siku kama leo miaka elfu moja mia moja tisini na tatu iliyopita inayosadifiana na tarehe kumi na tano Mfunguo Mosi, Shawal, mwaka mia mbili hamsini na mbili hijiria, alifariki dunia Abduladhim al Hasani. Mtukufu huyo ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah hiyo juu yake na kizazi chake, kupitia shajara ya Imam Hasan al Mujtaba alaihi salam. Abduladhim al Hasani alikuwa mashuhuri sana kwa karama zake nyingi. Maimamo wa watukufu katika kizazi cha mtume walithibitisha ukweli na uchamungu wake na walikuwa wakinukuu hadithi kutoka kwake. Baada ya kushadidi dhuluma na ukandamizaji wa utawala wa Bani Abbas, Abduladhim Al Hasani alilazimika kuhajiri na kuhamia Rei, kusini mwa Teherani ya leo. Mtukufu huyo anajulikana pia kama shahidi ambaye aliuwawa kwa kupewa sumu. Haram tukufu ya Abduladhim Hasani ipo katika eneo la Rei. Katika siku kama leo miaka 753 iliyopita inaosadifiana na, na tarehe 24 Aprili 1271 mtalii Marco Polo wa Venisi alianza safari ya kihistoria ya kutembelea bara Asia. Kabla yake baba na ami yake walitembelea China kupitia njia ya Asia ndogo na Iran. Baada ya kurejea ndugu wa Pole kutoka Ulaya, Marco Polo akifuatana na baba yake kwa mara nyingine walielekea China na kutembelea ardhi ya nchi hiyo na visiwa vya kusini mashariki mwa bara Asia. Siku kama eleo miaka 97 iliyopita inayosadifiana na tarehe 24 Aprili mwaka foje, 1927 chanjo ya BCG iligunduliwa. Chanjo hiyo iligunduliwa na madaktari wa Kifaransa Albert Calmette na Guerin, baada ya kufanya uchunguzi wa miaka mingi. Chanjo ya BCG hutumika kukinga maambukizi ya ugonjwa wa kifua kikuu tuberculosis. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita inayosadifiana na tarehe 5 Ordibehesht mwaka 1359 hijiria shamsia, Marekani ilishambulia kijeshi ardhi ya Iran kwa kutumia helikopta na ndege kadhaa za kivita. Serikali ya Marekani ilifanya mashambulio hayo baada ya kushindwa njama zake mbalimbali mbali za kutaka kuangusha mfumo wa jamhuri ya Kiislamu wa Iran. Lengo la mashambulio hayo lilikuwa ni kutaka kuwakomboa majasusi wake waliotiwa mbaroni wakati wa kutekwa ubalozi Marekani hapa nchini uliokuwa pango la kijasusi. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka homo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran amesema katika kikao na wasomi wa jimbo la Punjab nchini Pakistani kwamba iwapo utawala wa kizayuni wa Israel utafanya kosa jengine dogo na kuivamia ardhi takatifu ya Iran, hali itakuwa tofauti kabisa na hakuna juae kama utawala huo utabakia tena. Kwa akali miili 21 imeopolewa kufuatia ajali ya boti katika pwani ya Jibuti. Hizbullahi ya Libanon imetangaza kuwa imefanya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani dhidi ya vituo viwili vya kijeshi vya utawala wa kizeoni wa Israel kulipiza kisasi cha mauaji ya wapiganaji wake wawili. Waziri wa ulinzi wa Rusia, Sergei Shougo, amesema hasara za kijeshi ilizopata Ukraini za kuua askari wake tangu Februari mwaka elfu mbili na ishirini na nne na ishirini na mbili, kumradhi, hadi sasa zimefikia karibu wanajeshi jeshi laki tano na kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amekemea vikali mashambulio ya kinyama na mtawalia yaliyofanywa hivi karibuni na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza na kuua zaidi wanawake na watoto. Mpenzi msikilizaji, muktasari wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera na kutoka hapa Teheran la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.