Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchai Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu basi Jina langu ni Abdul Fatah Musa ni nayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, short waves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa usiku huu wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni darsa ya Quran pamoja na kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Tutakuwa pia na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingo matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo, baada ya muda mfupi, tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili jioni, huku Afrika ya Kati na hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran akosoa ufuasi kipofu wa Ulaya kwa Marekani. Waandishi wakosoaji wa Israel wasusia tamasha la jumuiya ya PEN America. Chama cha Congress cha India chataka Modi achukuliwe hatua kwa matamshi yake dhidi ya Waislamu. na Umoja wa Mataifa umesema mapigano yamewalazimisha watu elfu hamsini kukimbia makazi yao kaskazini mwa Ethiopia. Habari kamili: waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa uamuzi wa Umoja wa Ulaya wa kuiwekea Iran vikwazo vilivyo kinyume cha sheria, akisema watu wa Ulaya hawapaswi kufuata ushauri wa Marekani wa kuuridhisha utawala mtenda jinai wa Israel. Hussein Amir Abdullahian ameandika kwenye akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa X kwamba Umoja wa Ulaya unaharakia kuweka vikwazo zaidi kinyume cha sheria dhidi ya Iran kwa sababu tu jamhuri ya Kiislamu imetumia haki yake ya kujilinda dhidi ya uchokozi wa utawala wa kizaioni wa Israel, akielezea masikitiko yake juu ya uamuzi wa Umoja wa Ulaya wa kuiwekea Iran vikwazo vipya. Amir Abdullahyan ameongeza kuwa wakati utawala ghasibu wa Israeli ukiendelea kufanya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina kwa kufanya jinai za pamoja za kivita na mashambulizi ya makombora na kuwatesa watu kwa njaa, Umoja wa Ulaya umetosheka kutoa jibu la maneno matupu, wakati ulitakiwa kuwajibika na kuchukua hatua za kivitendo dhidi ya utawala wa Israel. Josep Borrell, mkuu wa sera za kigeni za Ulaya, jana Jumatatu, alitangaza uamuzi wa Umoja wa Ulaya wa kupanua vikwazo dhidi ya miradi ya kutengeneza ndege si zisizo na rubani ya Iran na kusema kuwa mawaziri wa mambo ya nje wa umoja huo wamekubali kupanua zaidi vikwazo dhidi ya Iran katika uwanja wa ulinzi. Israel Katz, waziri wa mashauri ya kigeni wa utawala wa kizayuni wa Israel, amekaribisha hatua hiyo ya Umoja wa Ulaya na kudai kuwa huo ni uamuzi muhimu wa kutuma ujumbe kwa Iran kwamba hauwezi kudhoofisha utulivu wa eneo la magharibi mwa Asia. Makubaliano ya nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ya kuiwekea vikwazo Iran yanakuja wakati utawala wa kizayuni ukiendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina katika eneo la ukanda wa Ghaza. Tamasha la jumuiya ya kalamu ya marekani PEN America imefutwa limefutwa kutokana na ukosoaji mkubwa wa waandishi walioalikwa katika sherehe hiyo dhidi ya jinai na uhalifu unaofanywa na Israel huko Ghaza. Katika barua ya wazi kwa kundi la fasihi na kutetea haki za binadamu la PEN America, waandishi kadhaa mashuhuri wametangaza uamuzi wao wakususia tamasha la mwaka huu la PEN World Voices, wakitaja kushindwa kwa kundi hilo kushughulikia ipasavyo vita vya Israel huko Ghaza. Sehemu moja barua hiyo inasema, katika muktadha wa vita vya Israel dhidi ya Ghaza, tunaamini kwamba PEN America imesaliti dhamira ya shirika hili ya kuleta amani na usawa kwa wote na uhuru na usalama kwa waandishi kila mahali. Barua hiyo pia inakosoa PEN America kwa kusita sita kuungana na mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu katika wito wa kusitishwa mapigano mara moja huko Gaza. Katika barua ya wazi iliyochapishwa mwezi uliopita, pia waliotia saini waliikosoa PEN America kwa kutohamasisha uungaji mkono wowote mkubwa kwa watu wa Palestina na kwa kutosisitiza dhamira ya taasisi hiyo ya kupinga chuki za aina zote na kuunga mkono matarajio ya binadamu ya kuishi kwa amani na usawa. Hadi sasa jeshi la utawala haramu wa Israel limeua zaidi ya wa wapalestina elfu 34 na kujeruhi wengine zaidi ya elfu 76. Chama cha Indian National Congress ambacho ndicho kikubwa zaidi cha upinzani nchini India kimewasilisha ombi kwa tume ya uchaguzi kikitaka kuchukuliwa hatua dhidi ya waziri mkuu Narendra Modi kwa kutoa matamshi ambayo Kongres inasema hayakubaliki kabisa dhidi ya Waislamu nchini humo na anakeuka sheria za uchaguzi ni baada ya Narendra Modi ambaye anapigania kushinda muhula wa tatu mfululizo kuwataja Waislamu kuwa ni wapenyezaji tu katika nchi ya India wakati wa hotuba yake aliyotoa katika mojawapo ya kampeni zake za uchaguzi Jumapili iliyopita, ambayo imekosolewa na makundi ya upinzani. Chama cha Wahindu cha Bharatiya Janata cha Modi kinawashambulia Waislamu kwa viwango vyao vya juu vya uzazi na kuelezea hofu kwamba idadi ya Waislamu nchini India itazidi ya Wahindu walio wengi. Kwa sasa idadi ya Waislamu nchini India inakadiriwa kuwa takriban watu milioni mia mbili jambo ambalo linaifanya kuwa nchi ya tatu yenye Waislamu wengi duniani. Kiongozi wa chama cha Indian National Congress Abhishek Manu Singhvi amesema kauli ya Modi haikubaliki kabisa na inakiuka vifungu vya sheria ambavyo vinawakataza wagombea kuwahamasisha raia kupiga kura au kutopiga kura kwa mtu yeyote kwa msingi wa dini, kundi la jamii, au ishara za kidini. Serikali ya India inayoongozwa na Modi imekuwa ikilaumiwa mara kwa mara kwa kutekeleza sera ya kibaguzi dhidi ya Waislamu, na mashirika ya kiraia, makundi ya upinzani na baadhi ya nchi za kigeni zimeelezea wasiwasi wao kuhusu maamuzi ambayo wanasema yanalenga kuchochea ubaguzi na kukibakisha chama cha Barati ya Janata madarakani. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Tume ya kutetea haki za binadamu ya Ulaya imetoa wito kwa Uingereza kutupilia mbali mpango wake wenye utata wa kuwatuma waomba hifadhi nchini Rwanda. Wito huo umetolewa baada ya bunge la Uingereza kupitisha mswada wenye utata unaoruhusu serikali kuwapeleka Rwanda waomba hifadhi waliofika nchini Uingereza kinyume na utaratibu. Kwa mujibu wa kamishna wa haki za binadamu wa baraza la Ulaya Michael Oflaheti, mpango huo wa serikali ya Kigali na Uingereza unaibua maswali mengi kuhusu haki za waomba hifadhi na sheria kwa ujumla. Oflaheti ameelezea wasiwasi wake kwamba mswada huo unawezesha utekelezaji wa sera ya kuwaondoa watu kwenda Rwanda bila tathmini ya awali ya madai yao ya kuomba hifadhi kwa mamlaka ya Uingereza. Oflaheti pia ameonya kuwa mswada huo uliopasishwa na bunge la Uingereza unazuia kwa kiasi kikubwa mahakama za Uingereza kuangazia kikamilifu na kwa uhuru masuala yanayowasilishwa mahakamani. Mahakama ya juu ya Uingereza ilisema mwaka uliopita kwamba mpango wa serikali ya London wa kuwapeleka nchini Rwanda wakimbizi na waomba hifadhi walioko nchini humo unakiuka sheria. Ilisema mpango huo unawaweka katika hali hatarishi wakimbizi hao, hasa kwa kuzingatia kuwa baadhi yao walikimbia nchi yao ya Rwanda, na kuwarejesha huko ni kuwaweka hatarini. Umoja wa Mataifa umefichua kuwa zaidi ya watu elfu hamsini wamekimbia makazi yao kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mapigano yanayojiri katika eneo linalozozaniwa kati ya majimbo ya Tigrei na Amhara. Mapigano ya pande hizo mbili yamezua wasiwasi kimataifa. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema katika ripoti iliyochapishwa jana usiku kwamba idadi ya watu waliokimbia makazi yao kutokana na mapigano ya silaha katika mji wa Araya Alamata tangu Aprili 13 imepita watu 50,000. OCHA imeripoti kwamba takriban watu 42,000 waliokimbia makazi yao wamekimbia kuelekea kusini, hasa karibu na mji wa Kobo, na 8,300 wameelekea mji wa Sekota kaskazini. Taarifa hiyo imesisitiza kuwa wengi kati waliokimbia makazi yao ni wanawake, watoto, vijana na wazee. Alamata na viunga vyake viko katika eneo linalozozaniwa la Raya kati ya Tigrei na Amhara ambapo mapigano yalizuka kati ya wapiganaji wa makabila hayo mawili takriban siku kumi zilizopita. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia safari ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Pakistan. Ziara ya siku mbili ya rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Pakistan inatathminiwa kuwa ni safari ya kihistoria ambayo inatarajiwa kufungua ukurasa na anga mpya ya uhusiano kati ya Tehran na Islamabad. Kupokewa kwa wigo mpana safari hii na duru mbalimbali za umma kisiasa, na hata kiuchumi za Pakistan, kunachukuliwa kuwa kielelezo tosha cha kupokewa pakubwa safari hii nchini Pakistan na kuhesabiwa kuwa itapelekea kufunguliwa ukurasa mpya wa mahusiano kati ya pande hizo mbili wanasiasa na wakuu wa vyama vya siasa nchini Pakistan sambamba na kukaribisha kwa mikono miwili safari ya Ibrahim Raisi nchini Pakistan wametangaza azma yao ya kuunga mkono kustawishwa uhusiano kati ya nchi hizi mbili kwa muda wa takriban wiki mbili zilizopita duru za kisiasa na vyombo vya habari vya Pakistan sanjari na kuzungumzia safari ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Islamabad, zilitathmini safari hiyo kuwa ni hatua ya kuleta mageuzi katika uhusiano kati ya pande mbili, hasa kwa kutilia maanani kwamba lengo la safari hii ni kupanua na kuimarisha mahusiano ya kiuchumi na kibiashara, mazungumzo ya pande mbili na mashauriano ya kikanda, kwa kuzingatia kuwa siasa za kimsingi za serikali ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kustawisha uhusiano na nchi jirani. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, kiwango cha uhusiano kati ya Tehran na Islamabad kimestawi kwa kiasi kikubwa, na kiasi cha mabadilishano ya kibiashara kimepanda na kuwa maradufu na kufikia dola bilioni mbili na nusu katika mwaka uliopita. Abbas Fayaz, mweledi wa masuala ya kisiasa, anasema kuhusiana na suala hili kama ifuatavyo: Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Pakistan, mbali na kuwa nchi mbili jirani za Kiislamu, zina mambo zinayoyashabihiana kiutamaduni, kidini na hata kilugha. Na lugha ya Kifarsi ni miongoni mwa lugha pendwa, maarufu na yenye wafuasi wengi nchini Pakistan, na huko nyuma ilikuwa ikihesabiwa kuwa moja ya lugha rasmi katika nchi hiyo. Fauka ya hayo, wananchi wa Pakistan wanatilia maanani sana suala la kushirikiana na Iran ambapo kilele cha hilo tulikishuhudia katika mapokezi ya kihistoria ya ziara ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Pakistan Ayatullah Ali Khamenei katika kipindi ambacho alikuwa rais wa Iran. Kustawishwa uhusiano wa Iran na Pakistan kunaweza kufanywa katika nyuga pana za kiuchumi, kibiashara, uwekezaji ambapo kwa kutambua fursa na majukwaa mengi kadiri iwezekanavyo tunaweza kushuhudia kuongezeka ustawi unaoongezeka wa ushirikiano, na hasa kwa kutilia maanani kwamba kiwango cha mabadilishano ya kibiashara si cha kuridhisha ikilinganishwa na nyanja na fursa zilizopo baina ya mataifa haya mawili ya Kiislamu kuhusu upanuzi wa biashara ya kikanda na uwekezaji huko Makran, Gwadar na Chabahar, licha ya kauli za uchochezi na zenye malengo maalumu za duru za kigeni. Maeneo hayo siyo tu hayakabiliani, lakini yanakamilishana kwa minajili ya maendeleo ya kikanda. Mbali na kupanua ushirikiano katika sekta za kiuchumi na kibiashara, Iran na Pakistan zina misimamo mingi ya pamoja kuhusu masuala ya kikanda na kimataifa ambayo inaweza kuwa sababu athirifu ya kubadilisha milingano mingi ya kupandikiza iliyowekwa na nchi za Magharibi. Miongoni mwa mambo ambayo Iran na Pakistan zinashirikiana ni suala la kulihami na kuliunga mkono taifa madhulumu la Palestina dhidi ya jinai za kila uchao na zinazoongezeka za utawala wa Kizayuni, ambapo serikali na wananchi wa Pakistan daima wamekuwa mstari wa mbele katika uwanja huu. Hapana shaka kuwa kujiamini kwa nchi za Kiislamu katika kukabiliana na utawala ghasibu wa Israel kunaweza kusaidia kutatua matatizo ya ulimwengu wa Kiislamu hususan kadhia Palestina. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Radio Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran leo. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu, na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na sita baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya ya ya sura ya sabini na moja, ya Nuh. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 72 ya Aljin, Suratul Jin iliteremshwa Maka na ina aya ishirini na nane. Aya nyingi za sura hii zinamzungumzia kiumbe asiyeonekana aitwaye jini. Jini kama alivyo mwanadamu ni kiumbe aliyeumbwa akiwa na wajibu maalum aliyowekewa na muumba wake Allah subhanahu wa taala. Na yeye pia amejaaliwa kuwa na hisi na akili na irada na khiari ya kuamua kufanya au kutofanya aliyowajibishiwa. Kuna wanaume na wanawake miongoni mwao. Na wanazaliana na kuongeza vizazi vyao. Baadhi ya majini ni waumini na baadhi yao ni makafiri, na kwa hivyo, kama itakavyokuwa kwa wanadamu, baadhi yao wataenda peponi na baadhi yao watapelekwa motoni. Maudhui ya majini imeashiriwa pia katika baadhi ya aya za sura zingine za Qur'an, lakini katika sura hii iliyopewa jina la Aljin yamezungumziwa mambo mengi zaidi kuhusu viumbe hao. Baada ya utangulizi huu mfupi, tunaanza sasa kutoa tarjumi na maelezo ya sura hii ya Aljin kwa aya yake ya kwanza hadi ya tatu ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rrajim Hakika sisi tumeisikia Qurani ya ajabu. yahdi ila rushd fa amanna bihi wa lan nushrika bi rabbina ahada, inaongoza kwenye uongofu, kwa hivyo tumeiamini, wala hatutamshirikisha yeyote na Mola wetu mlezi wa annahu taala jaddu rabbina matakadha sahibatan wala walada, na kwa hakika utukufu wa mola wetu mlezi umetukuka kabisa, hakujifanyia mke wala mwana. Kwa mujibu wa aya hizi, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakuwaona majini, bali Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alimpa habari kwa njia ya wahi ya kwamba kundi moja la majini walizisikia aya za Qur'an ulizokuwa ukisoma, na wakaziamini kwa sababu ni maneno ya kipekee na yenye utukufu wa juu zaidi kuliko maneno mengine yote, na kuzisikia aya hizo kuliwashangaza na kuwastajabisha mno. Kwa hivyo walirejea kwa kaumu yao kuwalingania na kuwataka waikubali Quran na kumwamini mtume wa Allah, na wakawaambia hiki ni kitabu kinachotoa mwongozo kwa wote wa kuifuata njia sahihi inayolea na kujenga, na kwa hivyo sisi tumekiamini na tunamwabudu Mungu mmoja ambaye hana mshirika na wala hana mke wala mwana. Mola tuliyemjua sisi, ambaye ametukuka na ana adhama ya juu zaidi kuliko chochote kile, ametakasika na kila wanachomnasibisha nacho cha kuwa na mke na mwana. Na ndivyo zilivyokuwa baadhi ya itikadi batili na za uzushi za watu za kumfanya jini kuwa mke wa Mwenyezi Mungu na kumchukulia malaika kuwa binti yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kulingana na mtazamo wa dini juu ya ulimwengu, ulimwengu wa viumbe haukomei kwenye vile tuvionavyo sisi tu kwa macho yetu, bali kuna mengi sana yanayohusu ulimwengu huu ambayo yamefichika mbele ya macho ya mwanadamu, yanayojulikana kama mambo ya ghaibu. Kuamini ghaibu na visivyoonekana ambavyo kuwepo kwao tumejuzwa kwa njia ya wahi ni moja ya masharti ya kumwamini Mwenyezi Mungu. Jini naye pia ni katika viumbe visivyoonekana na amezungumziwa mara kadhaa ndani ya Quran. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kipimo cha kutumia ili kuyakubali maneno ya watu wengine ni maneno hayo kumjenga mtu na kumfikisha kwenye ukamilifu na kumweka mbali na khurafa na fikra batili na potofu. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa imani yenye faida na thamani ni ile iliyotakasika na kusafika na kila aina ya shirki ya dhahiri na ya batini. <coughs> naiendeleza darsa yetu kwa aya ya nne na ya tano ya sura yetu ya Aljin, ambazo zinasema wa annahu kana yaqulu safihuna ala allahi shatata, na kwa hakika wapumbavu miongoni mwetu walikuwa wakisema maneno yasiyo ya haki juu ya Mwenyezi Mungu. Wa anna dhanna allam taqula al-insu wal jinnu ala allahi kadhiba, nasi tulidhani kuwa watu na majini hawamzulii uongo Mwenyezi Mungu. Aya hizi zinazungumzia fikra potofu na za khurafa na uzushi zilizoenea miongoni mwa majini. Kwa hivyo kundi hili la majini waumini linawapa ukumbusho majini wenzao kwa kuwaambia, sisi tulikuwa tukidhani hakuna yeyote miongoni mwa majini na watu mwenye kumnasibishia Allah mambo yasiyofaa, lakini tunaona baadhi ya masafihi na wajinga wamesema maneno yasiyofaa kwa kumfanyia mshabaha na mshirika yeye Mola na kumzushia kuwa na mke na mwana. Awako baadhi yao kama Ibilisi, ambaye ni miongoni mwa majini aliyekuwa amewekwa pamoja na malaika kutokana na kumwabudu sana Mwenyezi Mungu, ambaye alifika hadi ya kujikweza na kujiona bora kuliko mwanadamu, akakaidi waziwazi wazi kutekeleza amri ya Mola. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba tusiwe wepesi wa kuamini khurafa na upotofu wa kifikra. Funzo jingine tunalopata katika aya hizi ni kuwa kusema neno lisilo la haki ni katika ishara za usafihi na upumbavu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba watu wanaweza wakawa wamejaaliwa neema ya akili, lakini wakaingia kwenye kundi la masafihi na wapumbavu. Kwa kukubali kufuata fikra potofu na za uzushi. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya sita na ya saba ya sura yetu ya Aljin ambazo zinasema, wa annahu kana rijalun minal insi yaudhuna birijalin minal jinni fazaduhum rahaqa, na hakika walikuwako wanaume katika watu waliokuwa wakitafuta kujikinga kwa wanaume wa kijini, kwa hivyo wakawazidishia mzigo. wa annahum dhannu kama dhanantum an lan yab'ath Allahu ahada, na kwa hakika wao walidhani kama mlivyodhani nyinyi, ya kuwa Mwenyezi Mungu hata mleta mtume. Sababu nyingine inayopelekea kufuata mkondo wa hurafa na upotofu ni baadhi ya watu kuwatumia majini, ambao huwa sababu ya wao kutumbukia kwenye lindi la dhalala na upotofu. Ni sawa na yale ambayo makuhani na wachawi walikuwa wakiyafanya katika zama zote za historia, kutokana na kuwahodhi majini Watu hao waliweza kupitia kwao kupata habari za yatakayojiri katika siku za usoni, na kwa njia hiyo wakaweza kuwavuta watu wawasikilize na kuwafuata wao na kuwazuilia njia ya uongofu ya Allah subhanahu wa taala. Kwa mujibu wa aya hizi, baadhi ya majini ambao baada ya kusikia aya za Quran walimwamini mtume wa Mwenyezi Mungu waliowahutubu majini wenzao, ya kwamba kama mlivyo nyinyi, baadhi ya watu pia walikuwa wakidhani Mwenyezi Mungu hatomleta mtu yeyote kuwa Mtume, na au kiama pia hakitasimama. Kwa hivyo, wameukanusha utume wa Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kukadhibisha kiama pia. Lakini kama na nyinyi pia Mtazisikiliza aya za Qur'an kama tulivyosikiliza sisi mtabaini ukweli wa utume wake na mtamwamini na mtaamini pia kwamba kiama kitakuwepo tu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba msingi wa kukanusha utume na kiama hautokani na ujuzi na uelewa, wala hoja za mantiki. Chimbuko la ukafiri na ukanushaji huo ni dhana na ukisiaji tu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa watu wanaowaendea majini kikawaida hufanya hivyo kwa ajili kusudio, ya makusudio yasiyo sahihi, na bila shaka hilo ni jambo baya na la kipumbavu linalowafanya wazidi kupotea. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba Kuwaendea watabiri waelezao yatakayojiri kwa kutumia mawasiliano yao na majini ni jambo lisilokubaliwa na Qur'an. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1036 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah atuepushe na kila aina ya shirki kubwa na ndogo ionekanayo na iliyofichika. Uislamu na mtindo wa maisha. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami tena katika makala hii ya Uislamu na mtindo wa maisha. Katika kipindi pita tulisisitiza umuhimu wa kuwa na lengo au malengo maishani na kusema kwamba sharti la kuwa na maisha ya kimantiki na yanayofaa ni kuchagua njia sahihi, lengo sahihi na kujiepusha na mambo ya kipuuzi ambayo matokeo yake ni kupoteza mtaji mkubwa wa umri na kubakia nyuma katika kila kitu. Kipindi chetu cha leo kitatazama maana ya kuwa na lengo maishani. Karibuni. Kwa kawaida lengo la mwanadamu huwa ni hali bora ambayo anataka kuwa nayo katika siku za usoni. Kwani iwapo mwanadamu hawezi kuainisha lengo lake mwenyewe maishani, basi hutwishwa malengo mengine ya jamii inayomzunguka ambayo huenda hayaowani na kuwiana na matakwa na masilahi yake. Hivyo basi, ni vyema mtu mwenyewe ajiainishie lengo au malengo yake maishani na kufanya jitihada za kutimiza malengo hayo. Malengo ya maisha ya kila mtu huwa na uhusiano wa moja kwa moja na wa karibu sana na itikadi na mitazamo yake. Hivyo basi badala ya kuwa na mlolongo wa ndoto na matarajio yasiyoweza kutimia, ni vyema mwanadamu akaelekeza fikra na akili zake kwenye lengo au malengo maalumu. Malengo hayo kwa hakika ndiyo yanayoongoza njia na mwelekeo wake na kumpa mwanadamu hali ya kujiamini, ari na hamasa ya kufanya kazi. Kuwa na malengo humfanya mtu ajue na kutambua vipawa na uwezo wake uliojificha ndani ya nafsi. Mtu mwenye malengo hutumia vipawa na uwezo wake wote kwa ajili ya kufikia malengo hayo na hakuna kizuizi chochote kinachoweza kukwamisha harakati zake. Hata hivyo lengo la mwanadamu linapaswa kuwa la kimantiki na linalowezekana. Malengo hayo yanaweza kuwa ya muda mfupi na ya muda mrefu. Mkabala wa malengo hayo kuna malengo yanayotambuliwa kuwa na ndoto. Kuweka malengo ya muda mfupi na mengine ya muda mrefu humsaidia mwanadamu kutekeleza majukumu na wajibu wake katika wakati ulioainishwa. Malengo hayo pia yanaweza kugawanyika katika sehemu kadhaa kama vile kuboresha uhusiano na wafanyakazi wenzako, kuzidisha kipato chako, kupandishwa daraja au cheo kazini na kadhalika. Katika masuala ya familia, masuala kama ya kuchagua mke au mume, au kuboresha uhusiano wako na mke au mume wako na watoto na kadhalika. Masuala ya kiroho, mambo kama kujishughulisha zaidi na masuala ya ibada kama kuhudhuria swala za jamaa na Ijumaa au kuzidisha hali ya kujiamini vinaweza kuwa malengo ya mwanadamu. Vilevile unaweza kupanga malengo yako na kujiendeleza kielimu katika taaluma mbalimbali mbali na mengine mengi. Baada ya kuainisha malengo, hatua inayofuata ni kupanga vipaumbele vyako maishani na katika malengo yako. Unapaswa kutenga malengo unayoyatambua kuwa ni ya dharura na muhimu zaidi ya mengine na kuyapa kipaumbele cha kwanza. Kuhusu suala la kupanga vipaumbele katika malengo ya mwanadamu, Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam anawahusia wafuasi wake akisema, mtu anayejishughulisha na jambo lisilo muhimu hupoteza lililo muhimu zaidi kwake. Vilevile ni vyema kwa mwanadamu kutaka ushauri kwa wenzake kuhusu malengo yake. Uislamu umehimiza sana juu ya suala la kushauriana na watu wengine kabla ya kufanya jambo lolote muhimu. Hata hivyo, tunapaswa kuelewa kwamba mwanadamu anapaswa kufanya mashauriano na watu wema, wenye busara, wazoefu na waaminifu wanaoweza kumwelekeza na kumwonyesha njia ya ufanisi. Kwa mfano, Uislamu umesisitiza kwamba usishauriane na watu wenye mitazamo hasi kuhusu kila kitu na wanaoharakia kukatisha mtu tamaa, kwani watu kama hawa humzuia mtu kutimiza malengo yake kwa kumkatisha tamaa na kumvunja nguvu. Watu hao wenye mtazamo mbaya kuhusu kila kitu hupunguza ari na moyo wa kuchapa kazi kutokana na uchambuzi wao usiokuwa sahihi. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya kuainisha lengo na kuweka vipaumbele vya kazi au jambo lipi linapaswa kupewa kipaumbele zaidi, inafika zamu ya suala muhimu zaidi, nalo ni kufanya harakati ya kutimiza malengo yako, kwani wakati wote ambapo mwanadamu hajachukua maamuzi ya kuanza na kutekeleza malengo yake, daima huwa katika ndoto na matarajio matupu. Kwa msingi huo, tunapaswa kuchukua maamuzi kwa kutumia akili na mantiki na kupiga hatua ya kwanza ya kufanya kazi na shughuli zetu kuelekea kwenye lengo kwa ratiba maalumu na kwa kutumia nyenzo na uwezo tulio nao. Kwa hakika hakuna kitu chenye taathira kubwa katika mafanikio ya kazi za mwanadamu kama kuwa na ratiba nzuri maishani. Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalamu anasema mtu kuwa makini katika kupanga ratiba za kutekeleza kazi ni muhimu zaidi kuliko wenzo na zana za kutendea kazi. Neno ratiba au mipango limefafanuliwa kwa maana mbalimbali mbali. Moja ya maana inayotolewa ni kwamba mpango ni makadirio ya kimantiki na kupanga shughuli kwa mujibu wa lengo, sambamba na kuainisha wakati na kuchagua kipaumbele zaidi kwa kutilia maanani uwezo wa mtu. Kwa maana nyingine ni kuwa mpango au ratiba ni kuwa na tadibiri na kugawa mambo vizuri na kuchukua uamuzi wa kufanya jambo mahsusi katika awamu zake zote. Kuwa na ratiba na mpango kuna athari nyingi katika maisha ya mtu. Katika zama hizi za mapinduzi ya mawasiliano na maendeleo makubwa ya sayansi na teknolojia, mwanadamu analazimika kuwa na mpango na ratiba nzuri katika nyanja zote za kutafuta elimu, masuala ya kiuchumi, jamii na kadhalika. Uislamu ambao ndiyo dini kamili na ya mwisho wa Mwenyezi Mungu umesisitiza sana juu ya umuhimu wa kuwa na mpango na ratiba maishani. Mafundisho ya Uislamu yamezungumzia sana udharura wa kuwa na mpango na ratiba na kusisitiza kwamba umri na wakati unapita haraka bila ya mtu kuhisi. Mafundisho hayo yanasema kwamba umri na wakati uliopita hauwezi kurudi nyuma wala kufidiwa. Mafundisho ya dini yanasema kwamba rasilimali yoyote ile inaweza kufidiwa inapotoweka na kuharibika, isipokuwa rasilimali ya umri na wakati. Hivyo basi kuna udharura wa kufanya kazi kwa wakati wake, na suala hilo haliwezi kutimia bila ya kuwa na mpango na ratiba nzuri maishani. Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam anasema kuhusu suala hilo kwamba kila kazi ni rehani ya wakati wake. Hii ina maana kwamba ili kazi na jambo maalumu liweze kuwa na mafanikio na kuzaa matunda yanayotarajiwa linapaswa kufanyika katika wakati zama na mahala pake. Miongoni mwa faida za kuwa na mpango na ratiba sahihi katika mambo yote ni kuwa na ada nzuri maishani, suala ambalo pia hufanya kazi na shughuli mbalimbali kuwa rahisi na nyepesi. Ni kwa sababu hii ndiyo maana inasemekana kwamba kuwa na mpango na ratiba sahihi na nzuri katika shughuli zote humsaidia mwanadamu kuwa na mwenendo na mtindo mzuri wa maisha. Kutokuwa na ratiba na mpango katika shughuli za kila siku husababisha matatizo na majuto kwa mwanadamu. Imam Muhammad Al Jawad alaihi ssalam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, anasema tadibiri, na kuwa na ratiba na mpango kabla ya kufanya kazi yoyote humwepusha mwanadamu na majuto. Kufanya kazi kwa mujibu wa mpango na ratiba sahihi kuna hitaji kuwa na nidhamu. Kwa msingi huo, baada ya kupanga ratiba na mpango, mwanadamu anapaswa kuwa na nidhamu katika kutekeleza kazi zake. Umuhimu wa suala hili la kuwa na nidhamu unaonekana zaidi tunapoona Imamu Ali bin Abi Talib alayhissalam akisisitiza suala hili katika dakika za mwisho za uhai wake, pale alipowahusia wanaye Imamu Hasan na Husein na watu wote watakaosoma wasia wake, akisema: ninakuhusieni kumcha Mungu na kuwa na nidhamu katika kazi zenu. Matatizo mengi ya kuvurugika kwa mambo yanatokana na kutokuwa na nidhamu. Kuwa na nidhamu huwa fimbo ya muujiza katika ufanisi wa mtindo wa maisha wa mwanadamu. Nidhamu na taratibu nzuri zina faida na taathira kubwa katika maisha ya mtu binafsi na jamii kwa ujumla. Vilevile tunapaswa kuelewa kwamba kuwa na nidhamu katika mwenendo wa kila siku wa maisha kuna msaidia mtu kuwa na nidhamu katika fikira zake. Tunakamilisha kwa kusema kwamba ili kuweza kufanya mabadiliko katika mtindo wetu wa maisha na kuwa na ufanisi katika kazi zetu, tunapaswa kwanza kuainisha lengo au malengo, kuwa na mpango na ratiba sahihi, kupanga vipaumbele vya kazi na shughuli zetu, na kuwa na nidhamu katika utekelezaji wake. Wasikilizaji wapenzi, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umekwisha, na ni matarajio yetu kwamba mutakuwa nasi tena katika kipindi kijacho. Asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 14 Shawala 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Aprili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo, miaka 408 na iliyopita, aliaga dunia William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza wa Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza, alipata mashuhuri mkubwa katika taaluma hiyo. Kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko wa sanaa, iliyoakisi majonzi na vichekesho. Miongoni mwa kazi maarufu zaidi za Shakespeare ni Romeo and Juliet, Hamlet, King Lear and The Merchant of Venice. Miaka 166 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mwanafizikia Max Planck wa Ujerumani ambaye pia alikuwa mtaalamu wa hisabati aliyebuni nadharia ya kwanta katika elimu ya fizikia. Mwaka 1918 Max Planck alitunukiwa tuzo ya fizikia ya Nobel kwa kugundua nadharia ya kwanta Planck. Ambaye alikuwa mpinzani mkubwa wa dikteta wa zamani wa Jerumani, Adolf Hitler, alifanya utafiti mkubwa katika nyanja za mwendo joto, yaani sayansi ya uhusiano wa joto na kazi za mitambo fizikia ya na nadharia ya joto mnurisho na nuru, na kuandika vitabu kadhaa katika medani hiyo. Katika siku kama leo miaka 84 iliyopita kwa mara ya kwanza kulianzishwa idara ya redio nchini Iran na kurushwa matangazo ya moja kwa moja. Awali kituo cha redio kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya posta, simu na telegrafu. Miaka mitano baada ya kuanzishwa kituo cha redio mjini Tehran, hatua kwa hatua huduma hiyo ilipanuliwa katika miji mbali mbali hapa nchini. na tarehe 23 Aprili miaka 29 iliyopita shirika la sayansi, elimu na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO lilitangaza siku hii kuwa ni siku ya kimataifa ya kitabu na haki za mwandishi. Lengo la kutangazwa siku hiyo ni kuonesha umuhimu wa kitabu na haki za waandishi wa vitabu, kuhamasisha watu kusoma vitabu, kuwapongeza watu wanaoandika vitabu kwa ajili ya kukuza na kustawisha utamaduni wa jamii ya mwanadamu, na vile vile kuunga mkono na kusaidia usawi wa sekta Waskilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahyan amekosoa uamuzi wa Umoja wa Ulaya wa kuiwekea Iran vikwazo vilivyo kinyume cha sheria akisema kuwa watu wa Ulaya hawapaswi kufuata ushauri wa Marekani wa kuridhisha utawala mtenda jinai wa Israel. Katika ujumbe alioweka kwenye akaunti yake rasmi ya mtandao wa kijamii wa X, Amir Abdullahian amesema Umoja wa Ulaya unaharakia kuweka vikwazo zaidi kinyume cha sheria dhidi ya Iran kwa sababu tu Jamhuri ya Kiislamu imetumia haki yake ya kujilinda dhidi ya uchokozi wa utawala wa kizaioni wa Israel. Tamasha la jumuiya ya kalamu ya Marekani, PEN America, limefutwa kutokana na ukosoaji mkubwa wa waandishi walioalikwa katika sherehe hiyo dhidi ya jinai na uhalifu unaofanywa na Israel huko Gaza. Chama cha Indian National Congress ambacho ndicho chama kikubwa zaidi cha upinzani nchini India kimewasilisha ombi kwa tume ya uchaguzi kikitaka kuchukuliwa hatua dhidi ya waziri mkuu Narendra Modi kwa kutoa matamshi ambayo Congress inasema hayakubaliki kabisa dhidi ya Waislamu wa nchini humo na anakiuka sheria za uchaguzi. Tume ya kutetea haki za binadamu ya Ulaya imetoa wito kwa Uingereza kutupilia mbali mpango wake wenye utata wa kuwatuma waomba hifadhi nchini Rwanda. Na Umoja wa Mataifa umefichua kuwa zaidi ya watu elfu hamsini wamekimbia makazi yao kaskazini mwa Ethiopia kutokana na mapigano yanayojiri katika eneo linalozozaniwa kati ya majimbo ya Tigrei na Amhara. Na kwa muhtasari huwa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na alamsiki. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu