Islam ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezimungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahir Rahmani Rrahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapende msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran katika siku hii ya leo ambayo ni siku ya Jumanne tarehe kumi na nne Shawal mwaka elfu moja mia nne 45 Hijiri ya kamaria inasadifiana na tarehe 23 Aprili 2024 miladia. Wapenza wasikilizaji, tuliowaandalieni katika siku hii ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na makala ya nafasi ya mwanamke na familia katika Uislamu. Baada ya hapo, wapenza wasikilizaji, tawaleteni udondozi wa magazeti ya hapa Iran na ununuzi huo utafuatiwa na makala ya ulimwengu wa michezo. Baada ya hapo, utakuwa na makala yetu ya Uislamu na mtindo wa maisha. Makala hiyo itafuatiwa na makala nyingine ya bustani ya uongofu na kisha makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Wapenzi na wasikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw hali, halikadhalika unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara popote pale ulipo kupitia redio mshirika, ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM inayopatikana huko Tanga na pia Mwanza, Mtwara, Kigoma na maeneo mengine ya Tanzania. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa uh, tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, ya Ulubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais wa Iran asema Iran itaendelea kuunga mkono uhuru wa Siria. Mbunge mwandamizi nchini Kenya asema ulimwengu umefurahishwa sana na operesheni ya Iran dhidi ya Israeli. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa isi yataka ya uchunguzi ufanyike kuhusu uhalifu wa kivita wa Israeli huko Khan Yunis. Karibuni, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu itasimama kidete pamoja na Siria na itaendelea kuunga mkono uhuru wake na uadilifu au mamlaka yake ya kujitawala. Katika ujumbe uh, kwa rais wa Siria bashar al Assad siku ya Jumatatu, rais eh, amempongeza ah, yeye na watu wa Siria kwa mnasaba wa siku ya kitaifa ya nchi hiyo ya wa Kiarabu. Amesema Iran kwa mara nyingine tena inasisitiza umuhimu wa kuwafukuza wavamizi kutoka Siria. Rais wa Iran ameeleza imani yake kuwa Teheran na Damascus zitaweza kuchukua hatua muhimu uh, kuelekea kusawisha uhusiano mpana kwa kutumia uwezo uh, wao mkubwa. Amesitiza kuwa pande zote mbili zinaweza pia kukuza ushirikiano wa kikanda na kwa madhumuni ya kupanua amani, utulivu na maendeleo katika eneo hilo katika nyanja zote. Marekani ilivamia Siria kijeshi mwaka elfu mbili kumi na nne kwa kisingizio cha eti kupambana na kundi la kigaidi la Daesh. Vikosi vya Marekani vinaendelea kubakia katika ardhi ya Siria kinyume cha sheria, ambapo vinapora utajiri wa mafuta wa nchi hiyo, hasa mafuta ya petroli na kuunga mkono magaidi wa Daesh. Mbunge mmoja wa bunge la Kenya amesema dunia nzima imefurahishwa sana na mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel, kwani katika operesheni hiyo iliyopewa jina la Ahadi ya Kweli, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikabiliana na sato ya kibeberu ya kizayuni ya uh, madola ya Magharibi. Fara Maali Muhammad mbunge katika bunge la kitaifa la Kenya amesema katika mahojiano maalum na Press TV siku ya Jumatatu kwamba Iran ilithibitishia ulimwengu kwamba utawala koloni, wa kikoloni wa Marekani kizayuni magharibi hauwezi tu kufanya wanavyotaka bila kuadhibiwa. Maalim Muhammad amesema Iran ina uwezo wa kujilinda yenyewe na washirika wake na kusimama mbele ya adui wa kizayuni na nchi za magharibi ambazo zimezoea kuwaonea watu wengine duniani. Mbunge huyo wa Kenya amesema wanafikiri kwamba wanaweza kuua yeyote wanayetaka kumuua na kumpiga bomu mtu yeyote ambaye wanataka kumpiga bomu hatu na hatuna haki ya kuandamana au kupinga, uh, uh, hatua hizo. Amesema ana furaha sana kwa uh, kutokana na hatua ambayo Iran ilichukua dhidi ya utawala haramu wa Israeli na kusema furaha hiyo pia imeenea kote duniani. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu wa IC imetoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu uhalifu wa kivita wa utawala haramu wa Israel katika hospitali ya Nasir huko Ghaza, ambapo mamia ya miili ya raia imeopolewa kutoka kwenye makaburi ya umati. Taarifa iliyotolewa Jumatatu na jumuiya hiyo yenye wanachama 57 ililaani mauaji ya, ya kuzikwa kwa umati maiti za mamia ya wakazi wa Ghaza katika uwanja wa hospitali ya Nasir na kutaja hatua hiyo kuwa ni uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na ugaidi wa serikali. OIC imebainisha waliouawa wa kuwa ni timu za matibabu, wagonjwa na wakimbizi waliokuwa katika hospitali ya Nasser. Shirika hilo limesema kwamba mamia waliokimbia makazi yao, waliojeruhiwa, wagonjwa na timu za matibabu wameteswa na kunyanyaswa kabla ya kunyongwa na kuzikwa kwa umati na askari hao o katili wa Israeli. OIC imezitaka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC na mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutekeleza majukumu yao kuhusu jinai hiyo. Umoja wa Mataifa umetahadharisha na kutoa onyo kali kuhusu madhara ya vita kwa afya na akili ya wakazi wa ukanda wa Gaza huko Palestina. Kwa mujibu wa kanali ya habari ya televisheni ya Aljazira, Tlaleng Mofokeng, ripota maalum wa Umoja wa Mataifa, akizungumzia mauaji ya kimbari ya muda mrefu yanayofanywa na utawala haramu wa Kizaini wa Israeli, amesema watu wa Gaza sasa wanakabiliwa na matatizo mengi ya kifikra, kwani hadi sasa Wapalestina wasiopungua 34,000 wameuawa katika kipindi cha miezi sita katika mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israel. E, e, wa Israeli. Na makumi ya walowezi wa Kizayuni walivamia msikiti wa Al-Aqsa katika mji wa Quds siku ya Jumatatu chini ya ulinzi mkali wa wanajeshi wanaokalia kwa mabavu mji huo. Walowezi 172 walivamia msikiti mtakatifu wa Al-Aqsa kwa kupitia lango la Angola, Maghariba na kufanya ziara za kichochezi katika ua la msikiti huo, pia walifanya matambiko ya Kiyahudi wakiwa wanapewa himaya na askari wa utawala haramu wa Israeli. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami a Irani. Na sasa uh, umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi cha nafasi ya mwanamke na familia katika Uislamu. Karibuni kusikiliza mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia hali ya wanawake katika Roma ya kale. Katika kipindi chetu cha leo, wapendwa wasikilizaji, tutazungumzia hali ya wanawake katika bara Arabu. Kuweni nami hadi tamati. Kabla ya Uislamu, tabia ya Waarabu kuhusu wanawake na wasichana ilikuwa mbaya na ya dharau, kiasi kwamba hata walikuwa wakibadilisha wanawake kwa wanyama na wala hawakuona haya kuhusu tabia hiyo ya kuchukiza. Kabla ya Uislamu, mwanamke alinunuliwa na kuuzwa kama bidhaa ya kawaida sokoni na alinyimwa haki zote za kijamii na za mtu binafsi. Kwa hakika mfumo dume ulitawala sana bara Arabu, kadiri kwamba wanaume walikuwa na mamlaka isiyo na mipaka kwa wanawake, ambapo hata mauti na maisha ya watoto yalikuwa mikononi mwa baba. Waarabu waliishi bara Arabu ambalo ni eneo lenye joto jingi na kavu. Ni makabila yaliyoishi kwenye mahema na ambayo yalikuwa mbali na ustaarabu ambayo yaliishi kwa kupora mali za watu. Kabla ya Uislamu, waliitwa Waarabu wa zama za hujahili kutokana na kuwa walikuwa na tabia potofu na imani za kishirikina na za kipuuzi ambazo walishikamana nazo kwa dhati. Walifuata mila za mababu zao katika ushirikina bila kuwaza na hawakuchambua matukio kwa msingi wa mantiki na akili. Moja ya madhihirisho ya wazi kabisa ya ujinga na ujahilia wa Waarabu ni mtazamo wao kuhusu wanawake e. Kabla ya Uislamu, Waarabu waliwadharau sana wanawake na kuwachukulia kama chombo tu cha kuwazalia watoto, kama chombo cha kuhudumia wanaume na kuwakidhia matamanio na mahitaji yao ya kimwili. Hawakuheshimu wala kuwathamini wanawake kwa njia yoyote ile wasichana walichukuliwa kuwa dhaifu na wasio na thamani yoyote machoni pa baba zao, nao wanawake kutazamwa na wanaume zao kwa jicho hilo hilo na kunyimwa haki ya kurithi. Baba wa familia angeweza kuchukua uamuzi wa kuua binti au mwanawe wa kiume na wala mama hakuwa na haki ya kuingilia swala hilo. Kama tulivyosema, Waarabu walikuwa na tabia nyingi sana za ushirikina. Kwa mfano mwanaume alipoazimia kusafiri alikuwa akifunga kamba kwenye tawi au shina la mti, na baada ya kurudi alipoona kuwa kamba ilikuwa kama alivyoiacha na bila ya mabadiliko yoyote, aliichukulia hiyo kuwa ishara ya usafi na uaminifu wa mke wake. La sivyo, kama ingekuwa na mabadiliko au kupotea kwa sababu yoyote ile, aliichukulia kama ishara ya hiana na usaliti wa mke wake na hivyo kuruhusiwa kumkandamiza na kumfanyia unyama wowote aliotaka. Mfano mwingine wa ushirikina wa Warabu ulikuwa ni kuchukulia kuzaliwa mtoto wa kike kuwa alama ya nuksi na bahati mbaya. Kwa hiyo mke alipomzaa binti alipaswa kuliweka suala hilo kuwa siri mbele ya marafiki zake. Mwanaume aliposikia habari za kuzaliwa binti yake alijificha na kuamua kutoonekana hadharani mbele ya watu kutokana na aibu, au aliamua kumlea binti huyo kwa dharau, kutomjali wala kumhudumia ipasavyo. Kuzaa mtoto wa kike kulichukuliwa na Waarabu wa kabla ya Uislamu kuwa jambo baya na la aibu kubwa kadiri kwamba walikuwa wakiwazika mabinti zao wakiwa hai. Quran tukufu inaashiria swala hilo katika aya ya 58 na 59 ya sura Nahli kwa kusema: na mmoja wao akibashiriwa msichana uso wake unasawijika naye kujaa chuki, anajificha asionekane na watu kwa ubaya wa alivyobashiriwa. Je, akaye naye juu ya fedhea hiyo au amfukie udongoni? Tazama uovu wa wanavyohukumu. E, kama tulivyosema, imani potofu na ushirikina ulikuwa na nafasi muhimu katika tabia mbovu ya Waarabu ya kuwazika mabinti zao wakiwa hai. Kwa mtazamo wa Waarabu wa zama za ujahili Kulea msichana mdogo na kisha kumwozesha kwa mwanaume ambaye alitaka kumwoa kulienda kinyume na heshima na ushujaa wa mwanaume katika zama za ujahili. Kwa kawaida, kulikuwa na vita na migogoro kati ya makabila ya Waarabu, ambapo hatima na kuendelea kuishi kabila fulani kulitegemea ushindi wake katika vita. Hivyo walitaka wawe na watoto wenye ushujaa na ujasiri vitani, jambo ambalo wanawake na wasichana hawakuwa na uwezo mkubwa wa kulifikia. Katika vita wasichana walikuwa wakichukuliwa mateka, na hiyo kuwa aibu kubwa kwa wanaume, hivyo waliamua kuwazika wakiwa hai ili wasipate aibu na fedheha kama hiyo. Kanuni jumla ya urithi miongoni mwa majahili hao ilikuwa kwamba ni wanaume wapiganaji vita wa kabila tu ndiyo walirithi mali na wanawake na watoto walinyimwa urithi huo. Alipoaga dunia mume wake, mwanamke hakupokea urithi wowote, bali yeye mwenyewe alihesabiwa kuwa sehemu ya mali na urithi wa mumewe, ambao ulirithiwa na mwanawe wa kiume. Baada ya kifo cha mumewe, mwanawe huyo alikuwa na haki ya kumuuza au kumbadilisha na kitu kingine kama bidhaa ya biashara. Desturi ya Waarabu wa Hujahilia ilikuwa kwamba mtu alipokufa mrithi wake alimtupia nguo mwanamke huyo na kusema, nina mrithi mwanamke huyu. Kwa utaratibu huo, mwanamke aliwekwa katika milki ya mrithi wa mumewe. Kama angetaka, angeweza kumchukua mwanamke huyo kuwa mke wake na kumwoa bila kutoa mahari, au kumwozesha mtu mwingine na kuchukua mahari yake mwenyewe, au hata alikuwa na haki ya kumzuia asiolewe na mtu mwingine. Katika jamii ya kijahili ya Uarabuni mwanaume alikuwa na haki ya kuchagua mke aliyemtaka na wala maoni ya mwanamke hayakupewa umuhimu wowote katika uwanja huo. Kwa msingi huo, chaguo la kwanza alilokuwa nalo msichana ni kuolewa na binamu yake, na ikiwa binamu yake huyo hakumpenda basi watu wengine walipewa fursa ya kumoa. Baada ya muda, ndoa hizo za kiukoo zilipungua na kuchukua mkondo wa ndoa za kikabila ambapo zilimwezesha mtu kupata heshima na hadhi ya juu katika kabila alilooa ndani yake. Waarabu wa kijahili waliruhusiwa kuoa wanawake wengi bila mipaka wala idadi maalumu. Wanaume wa kiarabu walioa wanawake kwa sababu ya kujistarehesha na kukidhi matamanio na anasa zao za kimwili. Baadhi yao walikuwa wakiwakodisha watumwa wao wa kike kwa wanaume wenzao, ili muradi wapate pesa. Katika jamii ya Waarabu kabla ya Uislamu, mwanaume alipewa uwezo wa kumtaliki mwanamke kirahisi kabisa. Kwa hiyo mwanaume kupewa uwezo usio na mipaka kuhusu swala la talaka kilikuwa chombo cha kumwezesha amuudhi mwanamke au kabila lake. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu kinaishia hapa. Nam, barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Barabara kabisa, na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya nchini Iran kwa kuangazia gazeti la Teheran Times ambalo limetoa uzito kwa habari e, chini ya anwani semayo mahusiano ya soweza kutenganishwa, Rais ahimiza uhusiano wa karibu kati ya Iran na Pakistan. Kichwa hiki cha habari kimeambatanishwa na picha inayomwonyesha Rais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran akiwa na mwenyeji wake Waziri Mkuu wa Pakistan Muhammad Shahbaz Sharif. Rais wa Iran jana alielekea Pakistan kwa ziara ya kikazi ya siku mbili kutoka Times pia tunasoma, siku mia mbili za kushindwa Israeli ukanda wa Gaza. Mwandishi wa makala anafafanua kwa kuandika, Wapalestina wadhihirisha usahamilivu wa kipekee licha ya kukabiliwa na shida na matatizo makubwa, ikiwa zimepita siku mia mbili sasa tangu harakati ya Hamas itekeleza operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa ambayo ilipelekea jeshi la Israeli kuanzisha mashambulizi na mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Sasa kunajitokeza maswali makubwa kuhusu kile ambacho Tel Aviv imekipata katika jinai zake hizo dhidi ya Wapalestina wa, wa Gaza. Hata hivyo, maafisa wa zamani na wa sasa wa jeshi e, la utawala haramu wa Israel pamoja na wachambuzi wa vyombo vya habari wamekiri kuwa jeshi la Israel limekwama katika kinamasi huko Gaza. Gazeti la Iran Daily nalo limeashiria ziara ya Rais Ibrahim Raisi huko Pakistan na kuandika mfungamano usioweza kutenganishika kati ya Iran na Pakistan. Pande mbili za Iran na Pakistan zatiliana saini mapatano na kutilia mkazo kuhitimishwa mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza na vilevile vile, tunasoma habari katika Iran Daily isemayo jumuiya ya ushirikiano wa kiislamu wa OIC imetaka kufanyika uchunguzi kuhusu jinai za kivita baada ya kungululiwa makaburi ya umati huko Khan Yunis, na mwisho nalitupia jicho gazeti la Kayhan International ambalo limetoa kipaumbele kwa habari ya e, e, ziara ya Rais Ibrahim Raisi nchini Pakistan chini ya anwani ya kuimarisha uhusiano kati ya Iran na Pakistan katika ngazi zote. barabara kabisa wapenzi msikilizaji, sasa uh, tunaingia katika sehemu nyingine ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tutawaleteni kipindi cha ulimwengu wa michezo, kitafuatiwa na makala ya Uislamu na mtindo wa maisha. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya bustani ya uongofu na itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Amjambo wa wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika meza ya ulimwengu wa michezo, ambapo leo tutaangazia ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa wanamieleka wa Iran waliopata ushindi Asia, na pia wito wa kutaka utawala haramu wa Israeli upigwe marufuku kushiriki mashindano ya olimpiki huko Ufaransa. Pia tutaangazia ligi ya Tanzania. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amewapongeza wana mieleka wa Iran kwa kushinda mataji ya Asia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei hivi karibuni ametoa salamu za pongezi kwa timu ya taifa ya Iran ya mieleka ya Greco Roman na freestyle au mtindo huru kwa kutoa ubingwa wa Asia katika mashindano ya hivi karibuni nchini Kirgizistan. Katika ujumbe wake Jumatano iliyopita Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema hivi: natoa shukrani zangu za dhati kwa mabingwa wa mieleka wa Greco-Roman na washindi wa medali za mitindo huru ambao walifurahisha taifa kwa umahiri wao na azma yao huku ikiwa imesalia zaidi ya miezi mitatu uh, kabla ya michezo ya olimpiki ya Paris 2024 huko Ufaransa, wito umeongezeka na wazidi kuongezeka wa kupiga marufuku na kuhususia utawala haramu wa Israeli katika mashindano hayo kutokana na vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Wanaharakati wa haki za binadamu wamekuwa wakiendesha kampeni inayotaka kupigwa marufuku kwa timu za utawala haramu wa Israeli kushiriki katika michezo ya olimpiki ya Paris na mashindano mengine ya kimataifa ya michezo. Mwezi uliopita chama cha soka cha Palestina PFA kililitaka shirikisho la soka duniani FIFA kupiga marufuku timu ya soka ya utawala wa haramu wa Israeli kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala huo huko Ghaza. Taarifa hiyo ilisema Miundombinu yote ya soka huko Gaza ima imeharibiwa au kubomolewa kikamilifu katika vita vya Israel dhidi ya Gaza. Chama cha soka cha Palestina kimesema kupoteza maisha watu wasio na hatia ikiwa ni pamoja na wanasoka wasiopungua 99, uharibifu wa nyumba na kadhalika ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Barua hii imekuja siku chache baada ya mwanasoka mashuhuri wa Palestina Muhammad Barakat, ambaye alichezea Ahli Ghaza na timu ya taifa ya Palestina kuwa washahidi, wakati nyumba yake iliyoko katika jiji la Khan Yunus ilipolipuliwa na jeshi katili la Israeli. Kampeni ya kutaka Israeli ipigwe marufuku kushiriki michezo ya Olimpiki ya Paris imekuwa ikiendelea tangu Januari. Kampeni hiyo imeshika kasi uh, taratibu, lakini mashirika ya kimataifa yanayosimamia michezo bado hayajachukua hatua ya kuhususia utawala haramu wa Israeli, jambo ambalo linaonyesha misimamo ya kinduma kuwili na mapendeleo ya utawala huo ambao unatekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Miongoni mwa waliopoteza maisha katika mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya Gaza ni wanaspoti wasiopungua 97 maafisa 32 wa michezo na pia vijana wengine chipukizi ambao walikuwa wanataka kujihusisha katika michezo. Jumapili wiki hii klabu ya Simba nchini Tanzania imeshindwa kunguruma baada ya kutandikwa mabao mawili kwa moja na watani wao wa jadi Yanga katika uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. Kwa ushindi huo ubingwa wa Yanga unakaribia. Uh, kwani timu hiyo sasa katika ligi kuu ya Tanzania bara imefikisha pointi 58 ikiwa kileleni, e, mwa msimamo wa ligi hiyo. Iwapo Yanga itapata ushindi katika mechi zake sita kati ya tano zilizobaki, itafikisha pointi 76 ambazo haitoweza kufikiwa na timu nyingine kwenye ligi hiyo. Hivi ndivyo mashabiki wa Simba walivyopokea kichapo cha Yanga. Kwa staili hii tutapigwa, tutaendelea kupigwa. Ah, Yanga wameendelea kutunyanyasa mechi ya leo. Mimi siwezi kumlaumu mtu yoyote, kwanza nawapongeza wachezaji wa Simba, wamecheza mechi nzuri sana. Quality pekee ndio imeamua matokeo ya leo. Mimi kwa upande wangu ni matokeo ya kuumiza na ya kukatisha tamaa. Na tunamaliza kwa mbio za marathon huko London, na Jumapili, mwanariadha Alexander Munyao ameipa ushindi Kenya mwingine katika mashindano ya mbio za marathon za London. katika mashindano hayo pia washiriki walimkumbuka bingwa wa mwaka jana Kelvin Kiptum wa Kenya aliyeaga dunia. Katika upande wa wanawake pia, Peres Jepchirchir wa Kenya alimaliza wa kwanza katika mbio za wanawake na kujiwekea nafasi nzuri ya kutetea dhahabu yake katika michezo ya Olimpiki ya Paris mwaka huu nam. Na kwa matokeo hayo ya mbio za marathon huko London, utafika mwisho wa makala yetu ya ulimwengu wa michezo. Uislamu na mtindo wa maisha. Assalamu alaykum rahmatullahi wa barakatuh. Ni wakati mwingine umewadia wa kuwa nanyi katika mfululizo wa vipindi hivi vya Uislamu na mtindo wa maisha. Katika kipindi tulizungumzia tofauti iliyopo baina ya maadili na mila na desturi na kubainisha kwamba maadili ni umaridadi na uzuri wa roho na mila na desturi ni umaridadi na uzuri wa mwenendo wa kidhahiri wa mtu, kwa maana kwamba maadili yanahusu sifa za ndani ya nafsi na mila na desturi zinahusu mwenendo wa kidhahiri wa mwanadamu. Tulisema mila na desturi za Kiislamu ni dhihirisho na sura ya dhahiri ya Uislamu. Kwa msingi huo kuwa muislamu hakumruhusu mwenye sifa hiyo kuwa na mwenendo wa aina yoyote anayotaka yeye. Endeleeni kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki kusikiliza niliyokuandalieni kwa leo. Wapenzi wasikilizaji, mwenendo wa kidhahiri wa mtu humwarifisha yeye na fikra za ndani ya nafsi yake. Kushikamana kwa Waislamu na ada, sheria na desturi za Kiislamu ni tangazo la kuwepo Uislamu katika jamii husika na kueneza fikra na utamaduni wa Kiislamu hususan kwa vizazi vijavyo. Kwa mfano, swala na desturi nyingine za Muislamu huwa kielelezo cha utamaduni wa dini hiyo na ni kulingania kwa njia isiyo ya moja kwa moja itikadi ya tauhidi na Mungu mmoja. Kwa msingi huo, sheria na desturi hizo za Kiislamu hazipaswi kuangaliwa kijuujuu na kidhahiri tu, bali tunapaswa kushikamana nazo kwa kutilia maanani athari zake za kimalezi na kiutamaduni. Kwa kutilia maanani umuhimu mkubwa wa mila na desturi, na kwa shabaha ya kueneza utamaduni, desturi na mtindo wao wa maisha, Wamagharibi pia wamefanywa jitihada katika nyanja kadhaa ili kuonyesha kwamba utamaduni na maisha ya kisasa ya kimagharibi ni wa kipekee wenye mvuto na wa aina yake licha ya kasoro na nakisi zake nyingi. Wakati huo huo wa Magharibi wanadhihirisha utamaduni, mila na desturi za kienyeji katika maeneo mengine ya dunia, hususan mila na desturi za Kiislamu kuwa hazifai, na wanafanya kile wawezalo kudunisha maisha ya kijadi na tamaduni asili na vilevile vile kuharibu nembo za tamaduni hizo. Wa Magharibi pia wamekuwa wakipigia debe suala la kubadili utamaduni, desturi na mtindo wa maisha wa Kiislamu na kueneza maisha ya kisasa ya utamaduni wa Magharibi. Ni kwa kutilia maanani haya ndipo unapoonekana umuhimu na udharura wa kulindwa mila, desturi na nembo za kaumu mbalimbali, hususan ada na desturi zinazohusiana na mtindo wa maisha katika kueneza itikadi na thamani za kaumu husika. Mtindo wa maisha wa mwanadamu umesimama juu ya nguzo nne muhimu ambazo ni kujua uhusiano wa mwanadamu na nafsi yake, uhusiano wake na Mungu Muumba, uhusiano wake na wanadamu wenzake na uhusiano wake na dunia na vinavyomzunguka. Katika kipindi hiki tunajaribu kuzungumzia kwa ufupi uhusiano wa mwanadamu na nafsi yake. Suala hili la uhusiano wa mwanadamu na nafsi yake lina umuhimu mkubwa katika mtindo wa maisha wa mwanadamu, kwani ili kuweza kuwa na uhusiano bora zaidi na nafsi yake mwanadamu analazimika kwanza kuijua vyema nafsi hiyo. Anapaswa kwanza kujiuliza na kujibu maswali kwamba mimi ni nani, nina vipawa na uwezo wa kiasi gani? Je, ni lipi lengo langu maishani naje ninaridhika na maisha haya niliyo nayo kwa sasa? Kadiri mwanadamu anavyokuwa na maarifa kuhusu nafsi yake, ndivyo kadiri anavyoweza kuwa na utendaji bora zaidi maishani mwake. Uwezo wa mwanadamu wa kuijua nafsi yake, kutambua sifa na vipawa vyake, na kujua nakisi na nguvu na zake ni sehemu ya kujua na kuitambua nafsi. Mafundisho ya Uislamu yamesisitiza sana juu ya udharura wa mtu kuijua na kuitambua nafsi yake, kwa sababu suala hilo hutayarisha uwanja wa ustawi na ufanisi alihi wa mwanadamu. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, mtu anayeijua nafsi yake humjua vyema Mwenyezi Mungu. Vilevile aya ya ishirini na moja ya Suratu Dhariyati inasema na katika nafsi zenu zipo ishara, hivi hamuoni? Kwa kawaida mwanadamu hufanya juhudi na harakati kubwa kwa ajili ya kuridhisha nafsi yake maishani na hapana shaka kwamba kuijua nafsi na kujijua yeye mwenyewe kunatayarisha uwanja mzuri wa kuweza kufikia lengo hilo. Kuijua nafsi huwa sababu ya mwanadamu kuweza kutumia vipawa vyake kwa ajili ya ustawi na maendeleo. Ni wazi pia kwamba mtu anayejua vyema nafsi yake na kujua nguvu na kasoro zake huwa na uhusiano mkubwa zaidi na Mola Muumba, viumbe wenzake na dunia inayomzunguka. Baada ya kujua nafsi na nafasi yake duniani kama kiumbe bora zaidi, mwanadamu hulipa kipaumbele suala la kuainisha lengo lake maishani. Kuainisha na kuchagua lengo humzuia mwanadamu kutumbukia katika upotofu. Wakati mwingine, zinapita siku na mchana bila ya kushuhudiwa mabadiliko yoyote katika maisha yetu. Hapa mwanadamu hujisemeza mwenyewe, nimefanya nini leo na je, kesho itakuwaje? Kesho nayo hufika bila ya kuwapo mabadiliko ya aina yoyote katika maisha yake. Siku hupita hivi hivi na fursa ya dhahabu ya umri huyoyoma bure bilashi, tukighafilika kwamba leo ndiyo hiyo kesho tuliyokuwa tukiisubiri hiyo jana. Mwanadamu ni kiumbe mwenye malengo, kwani ni sehemu ya ulimwengu ambao pia umeumbwa kwa lengo maalumu. Mwenyezi Mungu muumba wa dunia na mwanadamu alikuwa na lengo tukufu na wala hakuna kiumbe kilichoumbwa bila ya maana wala lengo. Hii ni pamoja na kuwa kadiri akili ya mwanadamu inavyokomaa ndivyo anavyojiepusha na mambo ya kipuuzi na yasiyo na malengo. Qur'ani tukufu pia inataja suala la kujiepusha na upuuzi kuwa ni miongoni mwa sifa za waumini wa kweli. Inasema katika aya ya tatu ya Suratulmuminuna kwamba hakika wamefuzu waumini ambao hujiepusha na mambo ya upuuzi. Vilevile Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam anasema haifai kwa mtu mwenye akili timamu kupiga hatua isipokuwa katika mambo matatu, katika kuboresha akhira yake, kwa ajili ya kutafuta mahitaji yake ya maisha, au katika ladha na burudani halali. Kwa msingi huo, sharti la kuwa na maisha ya kimantiki na yanayofaa ni kuchagua njia sahihi, lengo sahihi, na kujiepusha na mambo ya kipuuzi ambayo matokeo yake ni kupoteza mtaji mkubwa wa kiroho na kimaada na kubakia nyuma katika kila kitu. Wapenzi wasikilizaji, majibu ya maswali yafuatayo yanaweza kumsaidia mwanadamu katika jitihada za kuchagua lengo la maisha yake au kutazama upya malengo yake maishani. Mwanadamu mwerevu anapaswa kujiuliza kwamba mimi ni nani? Je, mimi mwenyewe ninajitambua kuwa ni kiumbe bora zaidi ya vyote? Je, ninajali afya na uzima wangu na nina mikakati gani ya kuboresha masuala hayo? Je, ninaipenda kazi yangu? Je, nina uhusiano mzuri na mke na familia yangu? Haya mpenzi msikilizaji, ni baadhi ya maswali ambayo majibu yake yanaweza kumsaidia mwanadamu katika kuainisha malengo yake maishani. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni, ninaishia hapa kwa leo, nikiwa na matumaini ya kukutana tena nanyi katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Asanteni kwa kuwa nami hadi wakati huu na kwaherini. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha bustani ya uongofu, hii ikiwa ni sehemu ya kumi na tisa. Kwa wale wafuatiliaji wa kipindi hiki, bila shaka wanakumbuka vema kwamba lengo la kipindi hiki ni kubainisha na kuelezea mitazamo ya Ahlulbeiti alaihim wassalam, kuhusiana na masuala mbalimbali. Kipindi chetu kitazungumzia uadilifu wa Mwenyezi Mungu na kubainisha mitazamo ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na swala hili. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Karibuni. Mm. Mm. Tunakianza kipindi chetu cha leo kwa maneno ya Imam Jafar Sadiq alaihi salam, ambaye anasema, Mwenyezi Mungu ni nuru ambayo katu giza halina nafasi na ni uadilifu ambao dhuluma haipatikani humo, na yeye ni haki ambayo batili haipo katika haki hiyo. Uadilifu wa Mwenyezi Mungu una maana hii kwamba dhati yake ni kuwa hafanyi jambo lolote ambalo ni kinyume na hekima, busara pamoja na maslahi. Kwa kutwalii mfumo wa ulimwengu, inawezekana kudiriki kwamba kuna uwiano na mlingano katika matukio yote ya ulimwengu na kuna msimamizi na mwendeshaji wake. Mwenyezi Mungu ni mwadilifu na amekiweka kila kitu mahala pake. Kudhihirika uadilifu kila mahala katika mfumo ulimwengu kuanzia mzunguko wa sayari mpaka katika mawasiliano yenye umakini wa hali ya juu baina ya kiungo na kiungo fulani ndani ya kiumbe hai ni jambo ambalo linashuhudiwa wazi. Nidhamu na mlingano usiotetereka ulimwenguni huko kwa namna ambayo sheria zote na mahesabu ya kielimu yameasisiwa na kuundwa kwa mujibu wa nidhamu na mpangilio huo usio na kasoro ndani yake. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 50 ya Surat Taha, wakati Musa alipokuwa akijibu swali la Firaun kuhusiana na Mungu wake, kwamba Mola wetu mlezi ni yule aliyekipa kila kitu umbo lake kisha akakiongoa katika ulimwengu wa uwepo na ujudi. Suala la uadilifu ni suna na mipango ambayo inatawala katika masuala ya kimaumbile, na kwa mujibu wa sheria na mipango ya Allah, kila kitu kipo katika mwenendo wa kukamilika katika njia yake makhususi na maalumu. Mlingano na nidhamu hii iko kwa namna ambayo aina yoyote ile ya kukengeuka mfumo huu jumla na mahusiano yanayotawala katika nidhamu hiyo hupelekea kutokea mparaganyiko na kasoro kubwa. Katika kukabiliana na hali hii ya ukosefu wa nidhamu na mpangilio katika asili au nature kwa kimombo, hupelekea matukio kuonyesha radiamali na hivyo kujitokeza sababu za ndani na za nje na kuondoa vikwazo katika njia ya ukamilifu. Kwa mfano, wakati mwili wa mwanadamu unaposhambuliwa na vijidudu maradhi seli nyeupe huingia kazini kwa shabaha ya kupambana na ufisadi na uharibifu huo wa mwilini, na wakati huo huo dawa anazopatiwa mgonjwa na daktari husaidia katika kazi ya kubatilisha kazi ya vijidudu maradhi hivyo katika mwili wa mwanadamu na kuufanya mwili huo urejea katika hali ya awali ya uwiano na mlingano, yaani kabla ya kushambuliwa na maradhi. Fasili na maana ya uadilifu inaelezwa na wajuzi wa mambo katika uwanja huu kwamba ni kukipa haki kila kitu katika daraja yake kinachostahiki. Uadilifu wa Mwenyezi Mungu una maana kwamba sifa za dhati za Mwenyezi Mungu hupelekea kuweko mwamala wa kihekima na kiadilifu, na hakuna sifa yoyote ambayo inapelekea dhuluma na uonevu ambayo iko katika ujudi wake. Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anasema katika kueleza maana ya uadilifu kwamba uadilifu huziweka kazi katika mahala pake. Kwa hakika fasili na utoaji maana huu umejengeka juu ya mtazamo huu kwamba kila kitu kina nafasi yake maalumu na inayoeleweka katika dunia na kina wadhifa na jukumu maalumu. Kwa hakika katika mfumo wa ulimwengu Watu wanatofautiana katika upande wa nguvu, ustadi, umahiri na uwezo wa kustafidi na mambo, na kwa hakika hili ni jambo ambalo lilikuwako tangu enzi na dahari na tangu kuumbwa ulimwengu huu. Ukweli wa mambo ni kuwa Mwenyezi Mungu amempatia kila mwanadamu wa kila daraja vitu ambavyo ni vya lazima katika kumsaidia kwenye njia ya ukamilifu Tabani, kulingana na mahitaji na ustahiki alio nao. Endapo tutautazama mfumo wa uumbaji kwa umakini tutaona kuwa hata hii hali ya kuweko anuai na tofauti katika mfumo wa ulimwengu nako pia ni uadilifu na ni jambo la dharura kwa ajili ya kuendeleza maisha. Kama itakuwa kwamba ulimwengu wa sawa katika kila kitu na usiwe na tofauti baina ya mtu na mtu, basi kusinge kuweko na anuwai kwa anuwai na wingi wa viumbe. Hata hivyo, tunapaswa kuzingatia kwamba kufanya uadilifu hakuna maana kuwaweka wanadamu wote na vitu vyote katika hali ya usawa, uwiano na katika daraja moja. Kwa mfano, mwalimu wa shule mwadilifu hawapongezi na kuwalaumu wanafunzi wake kwa usawa, yaani hawezi kuwapongeza wanafunzi mahodari na wavivu kwa pamoja au kuwalaumu wanafunzi wa vivu na mahodari kwa kiwango kimoja, bali anawapongeza wanafunzi wa darasa lake kwa kiwango cha ustahiki wao, bidii na uhodari wa mwanafunzi. Na vivyo hivyo anawakemea na kuwalaumu wanafunzi wa vivu kila mmoja kwa kiwango na ustahiki wake, kisha baada ya hapo huwapa zawadi na adia au adhabu, kila mmoja kulingana na kiwango na ustahiki wake. Wapenzi wasikilizaji, ukweli wa mambo ni kuwa ulimwengu ni majumui na mkusanyiko wa mwenendo wa ukamilifu wenye malengo maalum ambao unafuata kiwango maalum. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam, anasema Mwenyezi Mungu anafanya mambo kulingana na masilahi na sio kwa mujibu wa shauku na ridhaa yenu. Kwa hakika uadilifu wa Mwenyezi Mungu unashuhudiwa hata katika sheria na hukumu za kisheria ambazo ameziweka yeye subhanahu wataala. Imamu Ali alaihi ssalam anasema Mwenyezi Mungu hawadhulumu waja wake na anafanya mambo kwa usawa baina ya watu na anahukumu baina yao kwa uadilifu. Kwa upande mmoja Mwenyezi Mungu ameweka takilifu na sheria kwa ajili ya saada mwanadamu, na kwa upande wa pili hajamkalifisha mwanadamu yoyote yule kufanya mambo nje ya uwezo wake. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 286 ya Suratul Baqara kwamba Mwenyezi Mungu haikalifishi nafsi yoyote ila kwa kadiri ya iwezavyo. Siku moja bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad bin Ajlan alimuuliza Imam Jafar Sadiq alaihi salam, je, Mwenyezi Mungu amewalazimisha waja kufanya mambo? Imamu Sadiq alaihi salam akamjibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu ni mwadilifu, hivyo hawezi kumlazimisha mtu kufanya jambo kisha mwadhibu. Tunaweza kufahamu kupitia maneno haya ya Imamu Sadiq alaihi alayhissalamu kwamba moja ya madhihirisho uadilifu wa Mwenyezi Mungu ni hatua yake ya kuwapa hiari ya kufanya mambo wanadamu. Hiari ya kufanya mambo ni kwamba mtu anaweza kufanya mambo mema mazuri na stahiki, na hivyo kupiga hatua kuelekea katika ukamilifu wa mwisho, au akafanya mambo mabaya na machafu, na hivyo kuelekea upande wa kuporomoka. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa, kwa ni muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umenipa mkono. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Ninakuwa geni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 14 Shawal 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Aprili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo, miaka 408 iliyopita aliaga dunia William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza wa Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza. Alipata mashuhuri mkubwa katika taaluma hiyo. Kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko wa sanaa iliyoakisi majonzi na vichekesho. Miongoni mwa kazi maarufu zaidi za Shakespeare ni Romeo and Juliet Hamlet, King Lear and the Merchant of Venice. Miaka 166 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mwanafizikia Max Planck wa Ujerumani ambaye pia alikuwa mtaalamu wa hisabati aliyebuni nadharia ya kwanta katika elimu ya fizikia. Mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane Max Planck alitunukiwa tuzo ya fizikia ya Nobel kwa kugundua nadharia ya kwanta. Planck ambaye alikuwa mpinzani mkubwa wa dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler alifanya utafiti mkubwa katika nyanja za mwendo joto, yaani sayansi ya uhusiano wa joto na kazi za mitambo, fizikia ya na nadharia ya joto, mnunurisho na nuru, na kuandika vitabu kadhaa katika medani hiyo. Katika siku kama leo miaka 84 iliyopita, kwa mara ya kwanza kulianzishwa idara ya redio nchini Iran na kurushwa matangazo ya moja kwa moja. Awali kituo cha redio kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya posta, simu na telegrafu. Miaka mitano baada ya kuanzishwa kituo cha redio mjini Tehran, hatua kwa hatua huduma hiyo ilipanuliwa katika miji mbalimbali hapa nchini. na tarehe 23 Aprili, miaka 29 iliyopita shirika la sayansi ya elimu na utamaduni la Umoja wa Mataifa, UNESCO lilitangaza siku hii kuwa ni siku ya kimataifa ya kitabu na haki za mwandishi. Lengo la kutangazwa siku hiyo ni kuonyesha umuhimu wa kitabu na haki za waandishi wa vitabu, kuhamasisha watu kusoma vitabu, kuwapongeza watu wanaoandika vitabu kwa ajili ya kukuza na kustawisha utamaduni wa jamii ya mwanaadamu, na vilevile kuunga mkono na kusaidia ustawi wa sekta ya kusambaza vitabu. Namo msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na kabla ya kuondoka studioni ni muktasari wa habari za dunia. Makumi ya walowezi wa kizayuni wamevamia msikiti wa Alaksa um, e, katika mji wa Kuds au Jerusalem siku ya Jumatatu chini ya ulinzi mkali wa wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel ambao unakalia eneo hilo kwa mabavu. Walowezi hao mia sabini na wawili walikuwa wakitekeleza ibada zao za Kizayuni za Talmudi. Mbunge mmoja wa bunge la Kenya anasema dunia nzima imefurahishwa sana na mashambulizi ya kulipiza kisasi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel, kwani katika operesheni hiyo iliyopewa jina la ahadi ya kweli hivi karibuni, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilikabiliana na sato ya kibeberu ya kizayuni na magharibi. Fara Maalim Muhammad, mbunge katika bunge la kitaifa la Kenya, amesema hayo katika mahojiano na kenali ya Press TV ya hapa Iran. Rais Ibrahim Raisi wa jamhuri ya kiislami ya Iran amesema kuwa Iran itasimama kidete pamoja na Siria na itaendelea kuunga mkono uhuru na mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Amesema hayo katika ujumbe eh, kwa Rais Bashar al Asad wa Siria kwa mnasaba wa siku ya kitaifa nchi hiyo ya Kiarabu. Na Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu wa isi imetoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu uhalifu wa kivita wa Israel katika hospitali ya Naser huko Ghaza, ambapo mamia ya miili ya raia imeopolewa kutoka kwenye makaburi ya umati. Azira Sina kutoka hapa Teherani, nina kuwashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.