Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu, na hao ndio watakao tengenekewa watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitirafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo, na hao ndio watakao watakaokuwa na adhabu kubwa. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum wapendo wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Leo Jumanne ni matangazo haya asubuhi, nikiwatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za jame ejam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni tarehe ishirini na tatu mwezi Aprili elfu mbili na ishirini na nne ambayo ni sawa na Shawal kumi na nne elfu moja mianne arobaini na tano hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu, tunamrejeshea shukran Mwenyezi Mungu mwola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin na studioni kuna mengi mazuri tumeandalia, tukianza na habari zetu za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na vipindi mbalimbali mbali, miongoni mwake tukiwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo, haki za watoto katika Waislam, bustani ya uongofu na kadhalika. Kaa kando ya redio yako satelaiti, tegea sikio yote tuliokuandalia, kwa nami hadi tamati. Uchambuzi wetu wa kisiasa matangazoni asubuhi hii utahusu onyo jipya kuhusu kuingia neto katika vita vya Ukrain. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali kama tunavyotangazia kila siku, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu. Unaweza vilevile kutuma ujumbe wako mfupi SMS. Mpendwa msikilizaji, tuma ujumbe wako kutumia nambari hii ifuatayo: alama kujumlisha 989035065487 email ya Radio Tehran au barua pepe inakwenda kwa nani ifuatayo: Swahili radio At irib.ir. Na saa yetu inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Na kukaribisha mpendwa msikilizaji, popote pale matangazo ya redio Teheran yanapokufikia, kutegea sikio. Vichwa vya habari: Rais wa Iran asisitiza kukuza ushirikiano wa pande mbili na Pakistan. Viongozi wa Afrika watilia mkazo kuzidisha ushirikiano katika vita dhidi ya ugaidi katika mkutano wao mjini Abuja. Ndege za kivita za jeshi la Israeli zashambulia makazi ya raia ukanda wa Gaza. na pamoja na habari nyingine waziri Sunak asema safari za kwanza za ndege kuelekea Rwanda za wanaotafuta hifadhi zitaanza baada ya wiki kumi hadi kumi na mbili. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza udharura wa kukuza ushirikiano kati ya Tehran na Islamabad katika nyanja mbalimbali rais sayad ibrahim raisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran alisema jana jumatatu katika mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na muhammad shahbazi sharif waziri mkuu wa pakistan huko islamabadi mji mkuu wa nchi hiyo kwamba uhusiano kati ya iran na pakistan hauwezi kuvunjika raisi ameashiria pia kwamba nchi mbili za iran na pakistan zinapaswa kupandisha juu uhusiano wao katika nyanja mbalimbali mbali za kisiasa, kiuchumi, kibiashara na kiutamaduni. Rais Sayed Ibrahim Raisia amesema pande mbili za Iran na Pakistan zina uwezo na suhula nyingi, ambapo nchi mbili zinaweza kubadilishana na kutumia suhula hizo kwa maslahi ya nchi mbili na watu wake. Katika upande mwingine, rais wa Iran ameitaja misimamo ya pamoja ya Irani na Pakistani katika vita dhidi ya ugaidi, na akasema nchi mbili zimedhamiria pakubwa kupambana na machafuko na jinai iliyoratibiwa ya madawa ya kulevya. Na huu ni mtazamo wa pamoja wa nchi mbili za Iran na Pakistan. Katika mazungumzo hayo, naye Muhamad Shahbaz Sharifu, waziri mkuu wa Pakistan, amesema Irani na Pakistani zina wasiwasi na mauaji ya kimbari ya watu wa Gaza na kuilani Israel. Amesema Teheran na Islamabad zinazitolea wito nchi mbalimbali duniani kukomesha haraka mauaji ya kimbari ya utawala wa Israel dhidi ya wakazi wa Gaza. Waziri mkuu wa Pakistan aidha amesisitiza kuwa nchi yake itaendelea kushirikiana na Iran hadi kuundwa nchi ya Palestina, mji wake mkuu ukiwa ni Quds. Viongozi wa Afrika wametoa wito wa ushirikiano zaidi wa kikanda katika kupambana na ugaidi ikiwa ni pamoja na kuunda jeshi la kikanda. Wito huo umetolewa jana katika mkutano wa kilele wa kutafuta suluhu kwa changamoto za kiusalama zinazolikabili bara la Afrika huko Abuja, Nigeria. Kuanzia nchini Mali, wanamgambo wenye msimamo ya kufurutu ada wamejiimarisha katika eneo la Sahel wakienea kusini zaidi na kutishia mataifa ya pwani ya magharibi mwa Afrika, huku makundi mengine yanayobeba silaha yakiibua machafuko katika pembe Afrika, ziwa Chad na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Bi Amina Mohamed, naibu katibu mkuu wa Umoja Mataifa, aliwaambia mkutano wa kilele wa kukabiliana na ugaidi huko Abuja kwamba kitovu cha ugaidi kimehama kutoka mashariki ya kati na Afrika kaskazini na kuingia katika nchi za kiafrika kusini mwa jangwa la Sahara. Hali ya mambo hivi sasa katika eneo la Sahel ni mbaya. Eneo hilo linachangia karibu nusu ya vifo vyote vinavyosababishwa na hujuma za ugaidi duniani, amesema naibu katibu mkuu wa Umoja Mataifa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka redio Tehran. Ndege za kivita za utawala haramu wa kizayuni jana zilishambulia kusini mwa ukanda Gaza na kubomoa nyumba kadhaa za raia katikati kati mwa eneo hilo na shule moja katika kambi wa ya wakimbizi ya Alborage. Ndege hizo pia zilishambulia vikali kitongoji cha Alzaiton kusini mashariki mwa mji wa Gaza. Wakati huo huo, utawala wa kizayuni umeshambulia kwa mizinga kambi ya wakimbizi ya Al Nusairat katikati mwa Gaza, mashariki mwa kambi ya Al Maghaz na maeneo mawili ya Al Makraka na Azzahra. Nazo boti za kivita za utawala wa kizayuni zilishambulia kwa makombora pwani ya kati na kusini mwa ukanda Gaza. Ndege za kivita za Israeli pia zimewaua shahidi wa Palestina wasiopungua 26 wakiwemo watoto 16 na wanawake 6 katika hujuma iliyolenga nyumba mbili za raia huko Rafah. Waziri Mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ameahidi kwamba safari za kwanza za ndege za nchi hiyo za raia wa nchi mbalimbali wanaotafuta hifadhi zitaanza kuondoka Uingereza kuelekea Rwanda baada ya wiki kumi hadi kumi na mbili. Waziri Mkuu wa Uingereza ameahidi kumaliza mkwamo uliojitokeza katika bunge la nchi hiyo kuhusu sera ya kuwapatia hifadhi huko Rwanda raia wanaotafuta hifadhi nchini humo. E, Sunak amebainisha haya katika mkutano na waandishi wa habari jana, baada ya kuahidi wiki iliyopita kwamba bunge la Uingereza litaendelea na vikao vyake hadi kupasishwa mswada katika uwanja huo. E, Sunak amesema tayari wamekodi ndege kwa ajili ya kuwasafirisha raia watakaopewa makazi Rwanda. Mahakama ya juu ya Uingereza ilisema mwaka uliopita kwamba mpango wa serikali ya London wa kuwapeleka Rwanda wakimbizi na raia wanaohitafuta hifadhi walioko nchini humo unakiuka sheria. Mahakama hiyo ilisema mpango huo unawaweka katika hali hatarishi wakimbizi hao, hasa kwa kuzingatia kuwa baadhi yao waliikimbia nchi yao ya Rwanda na kuwarejesha huko ni kuwaweka hatarini. Na Alhamisi wiki hii, Zambia itaungana na nchi nyingine kuadhimisha siku ya malaria duniani chini ya kauli mbiu ya kimataifa inayokwenda kwa anwani jinsi ya afya, usawa na haki za binadamu. Zambia ilishuhudia ongezeko la mwaka hadi mwaka la wagonjwa wa malaria kutoka milioni 8 nukta moja mwaka 2022 na na hadi milioni 11.1 mwaka 2023. Takwimu hizi ni kwa mujibu wa waziri wa afya wa nchi hiyo Silivia Masebo. Masebo amesema Zambia pia imekuwa na ongezeko la asilimia 19 la vifo vilivyosababishwa na ugonjwa wa malaria kutoka vifo 1343 mwaka 2022 hadi 1602 mwaka jana. Akizungumza na waandishi wa habari wiki hii huko Lusaka, waziri wa afya wa Zambia amesema inasikitisha zaidi kwamba asilimia kumi na nane walio waliopatwa na malaria walikuwa ni watoto wenye umri wa chini ya miaka mitano na asilimia moja walikuwa wajawazito. Amesema Zambia kupitia kituo cha taifa cha kupambana na malaria imekamilisha kugawa vyandarua vyenye dawa ya kuli ya mbu zaidi ya milioni kumi na moja na laki sita kote nchini humo. Amesema, hata hivyo, lazima nisisitize kwamba kuwa na chandalua ni jambo moja, lakini muhimu zaidi ni utumiaji wake. Ili vyandarua hivi viwe na ufanisi, lazima vitumike kwa usahihi na mara zote, kila usiku na mwaka mzima, amesema waziri wa afya wa Zambia. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Endelea kutegea sikio matangazo a moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Tembelea tovuti yetu mpendo wa msikilizaji katika pastoday.ir/sw, na kukaribisha kujiunga nami katika uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno onyo jipya kuhusu kuingia NATO katika vita nchini Ukraine. <muchimu> Viktor Orban, waziri mkuu wa Hungary, amesema katika taarifa kwamba viongozi wa Umoja wa Ulaya na jumuiya ya kujihami ya kijeshi ya nchi za magharibi NATO wanaochukulia mzozo wa Mosco na Kiev kuwa ni wao na wala hawazingatii hatari ya kujihusisha na mzozo huo, ameonya kuwa NATO inakaribia kutuma askari wake nchini Ukraine. Katika mkesha wa uchaguzi wa bunge la Ulaya, Orban amesema katika mkutano wa chama cha Fides cha Hungary kwamba wanachama wengi huko Brussels wanaunga mkono vita na siasa za umoja wa Ulaya zimeratibiwa kwa mantiki hiyo. Orban pia amesisitiza kwamba Budapest haitaingia katika vita ikipendelea upande wowote, na akaonya kwamba Brussels inachezea moto, kwa sababu vita kati ya Russia na Ukraine ni kinamasi ambacho kinaweza kuivuta Ulaya katika kina chake kirefu. Onyo la waziri mkuu wa Hungary kuhusiana na uwezekano wa NATO kuingia katika vita vya Ukraine limetolewa kwa kuzingatia misimamo ya baadhi ya viongozi wa Ulaya, hasa wa Ufaransa, ya kuhimiza nchi wanachama wa NATO ziingie katika vita vya Ukraine. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, baada ya kuwa mwenyeji wa mkutano uliohudhuriwa na viongozi na maafisa wa ngazi za juu wa nchi ishirini mjini Paris ameashiria kwamba hivi sasa hakuna mafikiano yaliyofikiwa kuhusu kutuma vikosi vya neto kwenye uwanja wa vita. Pamoja na hayo, ameweka wazi kwamba hakuna kitu kinachoweza kuzuia hilo kufanyika. Rais Volodomiri Zelenski wa Ukraini alisema katika kujibu matamshi ya Macron kwamba hakuna haja ya jeshi la Ufaransa kutumwa nchini humo maadamu jeshi la nchi hiyo bado linapambana. Bila shaka kutumwa vikosi vya NATO nchini Ukraine kutachukuliwa na Moscow kama hatua ya kijeshi dhidi ya Russia na inaweza kukabiliwa na redema likali kwa muktadha huo kwa hatua hatari ya rais wa Ufaransa inaweza kuchochea chachu ya vita kati ya Rusia na NATO na hatimaye vita vya tatu vya dunia. Kwa kuzingatia swala hilo, msimamo wa Macron umekabiliwa na upinzani na ukosoaji wa wanachama wengi wa Umoja wa Ulaya, haswa Ujerumani, ambapo nchi hizo zimepinga kutumwa wanajeshi wa umoja huo huko Ukraina. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Na upendo wasikilizaji, tunapatikana katika chaneli yetu ya kwenye Telegram. Unaweza kututembelea at Radio Tehran sw ya yani t.me slash Radio Tehran sw. Mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi kilichopita, tulizungumzia hali ya wanawake katika Roma ya kale. Katika kipindi chetu cha leo, wapendwa wasikilizaji, tutazungumzia hali ya wanawake katika bara Arabu. Kuweni nami hadi tamati. Kabla ya Uislamu, tabia ya Waarabu kuhusu wanawake na wasichana ilikuwa mbaya na ya dharau, kiasi kwamba hata walikuwa wakibadilisha wanawake kwa wanyama na wala hawakuona haya kuhusu tabia hiyo ya kuchukiza. Kabla ya Uislamu mwanamke alinunuliwa na kuuzwa kama bidhaa ya kawaida sokoni, na alinyimwa haki zote za kijamii na za mtu binafsi. Kwa hakika, mfumo dume ulitawala sana bara Arabu kadiri kwamba wanaume walikuwa na mamlaka isiyo na mipaka kwa wanawake, ambapo hata mauti na maisha ya watoto yalikuwa mikononi mwa baba. Waarabu waliishi bara Arabu ambalo ni eneo lenye joto jingi na kavu. Ni makabila yaliyoishi kwenye mahema na ambayo yalikuwa mbali na ustaarabu ambayo yaliishi kwa kupora mali za watu. Kabla ya Uislamu, waliitwa Waarabu wa zama za hujahili kutokana na kuwa walikuwa na tabia potofu na imani za kishirikina na za kipuuzi ambazo walishikamana nazo kwa dhati. Walifuata mila za mababu zao katika ushirikina bila kuwaza na hawakuchambua matukio kwa msingi wa mantiki na akili. Moja ya madhihirisho ya wazi kabisa ya ujinga na ujahilia wa Waarabu ni mtazamo wao kuhusu wanawake e, kabla ya Uislamu Waarabu waliwadharau sana wanawake na kuwachukulia kama chombo tu cha kuwazalia watoto, kama chombo cha kuhudumia wanaume na kuwakidhia matamanio na mahitaji yao ya kimwili. Hawakuheshimu wala kuwathamini wanawake kwa njia yoyote ile. Wasichana walichukuliwa kuwa dhaifu na wasio na thamani yoyote machoni pa baba zao, nao wanawake kutazamwa na wanaume zao kwa jicho hilo hilo na kunyimwa haki ya kurithi. Baba wa familia angeweza kuchukua uamuzi wa kuua binti au mwanawe wa kiume, na wala mama hakuwa na haki ya kuingilia swala hilo. Kama tulivyosema, Waarabu walikuwa na tabia nyingi sana za ushirikina. Kwa mfano mwanamume alipoazimia kusafiri, alikuwa akifunga kamba kwenye tawi au shina la mti, na baada ya kurudi, alipoona kuwa kamba ilikuwa kama alivyoiacha na bila ya mabadiliko yoyote, aliichukulia hiyo kuwa ishara ya usafi na uaminifu wa mke wake. La sivyo, kama ingekuwa na mabadiliko au kupotea kwa sababu yoyote ile, aliichukulia kama ishara ya khiana na usaliti wa mke wake, na hivyo kuruhusiwa kumkandamiza na kumfanyia unyama wowote aliotaka. Mfano mwingine wa ushirikina wa Waarabu ulikuwa ni kuchukulia kuzaliwa mtoto wa kike kuwa alama ya nuksi na bahati mbaya. Kwa hiyo mke alipomzaa binti alipaswa kuliweka suala hilo kuwa siri mbele ya marafiki zake. Mwanaume aliposikia habari za kuzaliwa binti yake alijificha na kuamua kutoonekana hadharani mbele ya watu kutokana na aibu, au aliamua kumlea binti huyo kwa dharau, kutomjali wala kumhudumia ipasavyo. Kuzaa mtoto wa kike kulichukuliwa na Waarabu wa kabla ya Uislamu kuwa jambo baya na la aibu kubwa kadiri kwamba walikuwa wakiwazika mabinti zao wakiwa hai. Quran tukufu inaashiria swala hilo katika aya ya 58 na 59 ya sura Nahli kwa kusema na mmoja wao akibashiriwa msichana uso wake unasawijika, naye kujaa chuki, anajificha asionekane na watu kwa ubaya wa alivyobashiriwa. Je, akaye naye juu ya fedheha hiyo, au amfukie udongoni? Tazama uovu wa wanavyohukumu. E, kama tulivyosema, imani potofu na ushirikina ulikuwa na nafasi muhimu katika tabia mbovu ya waarabu ya kuwazika mabinti zao wakiwa hai. Kwa mtazamo wa Waarabu wa zama za ujahili, kulea msichana mdogo na kisha kumwozesha kwa mwanaume ambaye alitaka kumwoa kulienda kinyume na heshima na ushujaa wa mwanaume. Katika zama za ujahili, kwa kawaida, kulikuwa na vita na migogoro kati ya makabila ya Waarabu, ambapo hatima na kuendelea kuishi kabila fulani kulitegemea ushindi wake katika vita. Hivyo walitaka wawe na watoto wenye ushujaa na ujasiri vitani. Jambo ambalo wanawake na wasichana hawakuwa na uwezo mkubwa wa kulifikia. Katika vita wasichana walikuwa wakichukuliwa mateka na hiyo kuwa aibu kubwa kwa wanaume. Hivyo waliamua kuwazika wakiwa hai ili wasipate aibu na fedheha kama hiyo. Kanuni jumla ya urithi miongoni mwa majahili hao ilikuwa kwamba ni wanaume wapiganaji vita wa kabila tu ndio walirithi mali na wanawake na watoto walinyimwa urithi huo. Alipoaga dunia mume wake, mwanamke hakupokea urithi wowote bali yeye mwenyewe alihesabiwa kuwa sehemu ya mali na urithi wa mumewe ambao ulirithiwa na mwanawe wa kiume. Baada ya kifo cha mumewe, mwanawe huyo alikuwa na haki ya kumuuza au kumbadilisha na kitu kingine kama bidhaa ya biashara. Desturi ya Waarabu wa hujahilia ilikuwa kwamba mtu alipokufa, mrithi wake alimtupia nguo mwanamke huyo na kusema, nina mrithi mwanamke huyu. Kwa utaratibu huo, mwanamke aliwekwa katika milki ya mrithi wa mumewe. Kama angetaka, angeweza kumchukua mwanamke huyo kuwa mke wake na kumwoa bila kutoa mahari au kumwozesha mtu mwingine na kuchukua mahari yake mwenyewe au hata alikuwa na haki ya kumzuia asiolewe na mtu mwingine. E, katika jamii ya kijahili ya Waarabuni mwanaume alikuwa na haki ya kuchagua mke aliyemtaka na wala maoni ya mwanamke hayakupewa umuhimu wowote katika uwanja huo. Kwa msingi huo, chaguo la kwanza alilokuwa nalo msichana ni kuolewa na binamu yake, na ikiwa binamu yake huyo hakumpenda basi watu wengine walipewa fursa ya kumuoa. Baada ya muda ndoa hizo za kiukoo zilipungua na kuchukua mkondo wa ndoa za kikabila, ambapo zilimwezesha mtu kupata heshima na hadhi ya juu katika kabila alilooa ndani yake. Waarabu wa Arabu ya kijahili waliruhusiwa kuoa wanawake wengi bila mipaka wala idadi maalumu. Wanaume wa kiarabu walioa wanawake kwa sababu ya kujistarehesha na kukidhi matamanio na anasa zao za kimwili. Baadhi yao walikuwa wakiwakodisha watumwa wao wa kike kwa wanaume wenzao, ili muradi wapate pesa. Katika jamii ya Waarabu kabla ya Uislamu, mwanaume alipewa uwezo wa kumtaliki mwanamke kirahisi kabisa. Kwa hiyo mwanaume kupewa uwezo usio na mipaka kuhusu swala la talaka kilikuwa chombo cha kumwezesha amuudhi mwanamke au kabila lake. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu kinaishia hapa. Shukrani sana fundi mitambo. Mnaendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nawakaribisha sasa kujiunga nami katika udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa, wapendwa wasikilizaji, karibuni kujiunga nami katika jamvi la macho yetu magazetini, tukianza kuchambua baadhi ya magazeti ya leo nchini Tanzania. Gazeti ya Nipashe lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo chini anwani vikwazo mia tatu sabini uwekezaji na biashara vyafutwa, ni pamoja na tozo za TBS, OSHA, TMA, zima moto na kadhalika. Nikiachana na habari hii kuu, vichwa vingine vya habari kutoka gazeti ya nipashe vinasomeka kama ifuatavyo: mpango ataka haki itendeke ili kuondoa malalamiko; saa mbili kibano Makonda, kamati ya maadili CCM na samia kusaidia upasuaji watoto vichwa vikubwa. Gazeti la uhuru leo Jumanne lina habari kuu chini anwani nchimbi apigilia msumari asisitiza mitano tena kwa Rais Samia, wana CCM mikoani wataka iwe hivyo kwa kazi nzuri anayofanya, ahimiza umoja na mshikamano kwa sababu CCM ina wajibu wa kuwatumikia Watanzania wote. Habari nyingine ninazodondoa kutoka ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Nipashe zinasema: Rais Samia awapa kongole mabalozi, Majaliwa aonya viongozi wanaogawa maeneo kitega uchumi kipya Dkt Mpango ataka ulinzi wa tunu za Muungano, na chanzo ajali iliyoua kumi na tatu kilwa cha bainika nchini Kenya. Mpenda msikilizaji, naanza na Taifa Leo ambalo limetoa uzito maalumu kwa habari chini ya anwani, nchi ya vitu feki, wahuni wameigeuza nchi ya Kenya kuwa jaa la kutupa kila aina ya bidhaa gushi na habari nyingine ninazoadondolea kutoka gazeti ya Taifa Leo ni hizi zinazosema: NAT yakataa umri wa kustaafu kupunguzwa. Lipo pendekezo bungeni umri wa watumishi wa umma upunguzwe kutoka miaka sitini hadi hamsini na tano. Na tunasoma hofu kuhusu Leader Day kotu ikichunguzwa. Eh, Khalwale amshinikiza Rais Ruto amfute kazi Waziri Linturi. Na wapwani waliopitia utumwa wataka walipwe fidia. Eh, gazeti la The Star la Kenya pia likaandika haypabalo ashtakiwa kwa mauaji ya afisa wa DCI Kabete. Hata hivyo, amekanusha tuhuma zote dhidi yake. Eh, picha za grafia za kusudiwa kupunguza vifo elfu tisa kila mwaka vinavyosababishwa na matumizi ya tumbaku kuna hii inayosema miradi ya shilingi bilioni kumi na mbili ya kwama katika kaunti kumi za Kenya. Na vyuo vikuu vitajika nchini Marekani vinakabiliwa na mashinikizo kufuatia kuongezeka maandamano ya wanafunzi wanaopinga mauaji ya kimbari ya Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. mnaweza no, kuwasiliana nasi kwa na njia mbalimbali, wapendwa mba wa usikilizaji, tembelea Telegram na nombari yetu ya WhatsApp ni alama ya kujumlisha 989035065487. Tuma ujumba wako mfupi SMS, nami nitaurusha mubashara humo studioni. Ulimwengu wa michezo. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika meza ya ulimwengu wa michezo, ambapo leo tutaangazia ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa wanamieleka wa Iran waliopata ushindi Asia, na pia wito wa kutaka utawala haramu wa Israeli upigwa marufuku kushiriki mashindano ya Olimpiki huko Ufaransa. Pia tutaangazia ligi ya Tanzania. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Said Ali Khamenei, amewapongeza wanamieleka wa Iran kwa kushinda mataji ya Asia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatollah Said Ali Khamenei, hivi karibuni ametoa salamu za pongezi kwa timu ya taifa ya Iran ya mieleka ya Greco-Roman na freestyle au mtindo huru kwa kutoa ubingwa wa Asia katika mashindano ya hivi karibuni nchini Kyrgyzstan, katika ujumbe wake Jumatano iliyopita. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema hivi: Natoa shukrani zangu za dhati kwa mabingwa wa mieleka wa Greco Roman na washindi wa medali za mitindo huru ambao walifurahisha taifa kwa umahiri wao na azma yao. Huku ikiwa imesalia zaidi ya miezi mitatu uh, kabla ya michezo ya olimpiki ya Paris 2024 huko Ufaransa, wito umeongezeka na wazidi kuongezeka wa kupiga marufuku na kuhususia utawala haramu wa Israel katika mashindano hayo kutokana na vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Wanaharakati wa haki za binadamu wamekuwa wakiendesha kampeni inayotaka kupigwa marufuku kwa timu za utawala haramu wa Israel kushiriki katika michezo ya olimpiki ya Paris na mashindano mengine ya kimataifa ya michezo. Mwezi uliopita chama cha soka cha Palestina PFA kiliitaka shirikisho la soka duniani FIFA kupiga marufuku timu ya soka ya utawala wa haramu wa Israeli kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala huo huko Gaza. Taarifa hiyo ilisema: Miundombinu yote ya soka huko Gaza ima imeharibiwa au kubomolewa kikamilifu katika vita vya Israel dhidi ya Gaza. Chama cha soka cha Palestina kimesema kupoteza maisha watu wasio na hatia ikiwa ni pamoja na wanasoka wasiopungua 99, uharibifu wa nyumba na kadhalika ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Barua hii imekuja siku chache baada ya mwanasoka mashuhuri wa Palestina Mohammad Barakat, ambaye alichezea Ahli Gaza na timu ya taifa ya Palestina kuwa washahidi wakati nyumba yake iliyoko katika jiji la Khan Yunus ilipolipuliwa na jeshi katili la Israel. Kampeni ya kutaka Israel pigwa marufuku kushiriki michezo ya olimpiki ya Paris imekuwa ikiendelea tangu Januari. Kampeni hiyo imeshika kasi uh, taratibu, lakini mashirika ya kimataifa yanayosimamia michezo bado hayajachukua hatua ya kuhususia utawala haramu wa Israel, jambo ambalo linaonyesha misimamo ya kinduma kuwili na mapendeleo ya utawala huo ambao unatekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Miongoni mwa waliopoteza maisha katika mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya Gaza ni wanaspoti wasiopungua 97 maafisa 32 wa michezo na pia vijana wengine chipukizi ambao walikuwa wanataka kujihusisha katika michezo. Jumapili wiki hii, klabu ya Simba nchini Tanzania imeshindwa kunguruma baada ya kutandikwa mabao mawili kwa moja na watani wao wa, wa jadi Yanga katika uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. Kwa ushindi huo ubingwa wa Yanga unakaribia, uh, kwani timu hiyo sasa katika ligi kuu ya Tanzania bara imefikisha pointi 58 ikiwa kileleni, e, mwa msimamo wa ligi hiyo. Iwapo Yanga itapata ushindi katika mechi zake sita kati ya tano zilizobaki, itafikisha pointi 76 ambazo haitoweza kufikiwa na timu nyingine kwenye ligi hiyo. Hivi ndivyo mashabiki wa Simba walivyopokea kichapo. Chayanga. Kwa staili hii tutapigwa, tutaendelea kupigwa. Ah, Yanga wameendelea kutunyanyasa. Mechi ya leo mimi siwezi kumlaumu mtu yoyote. Kwanza nawapongeza wachezaji wa Simba, wamecheza mechi nzuri sana. Quality pekee ndio imeamua matokeo ya leo. Mimi kwa upande wangu ni matokeo ya kuumiza na ya kukatisha tamaa. Na tunamaliza kwa mbio za marathon huko London, na Jumapili, mwanariadha Alexander Munyao ameipa ushindi Kenya mwingine katika mashindano ya mbio za marathon za London katika mashindano hayo pia washiriki walimkumbuka bingwa wa mwaka jana Kelvin Kiptum wa Kenya, aliyeaga dunia. Katika upande wa wanawake pia, Peres Jepchirchir wa Kenya alimaliza wa kwanza katika mbio za wanawake na kujiwekea nafasi nzuri ya kutetea dhahabu yake katika michezo ya Olimpiki ya Paris mwaka huu nam. Na kwa matokeo hayo ya mbio za marathon huko London, utafika mwisho wa makala yetu ya Ulimwengu wa Michezo. Haki za watoto katika Uislamu Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 26 ya mfululizo huu wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui yetu hivi sasa inahusiana na haki za watoto kwa mujibu wa nyaraka na hati za kimataifa. Katika sehemu iliyopita, tulisema kwamba kuna aina mbili ya hati za kimataifa za kulinda haki za watoto. Kundi la kwanza ni la hati jumla ambazo ndani yake mtoto anahesabiwa kuwa ni mwanadamu kama wanadamu wengine na haki zake zinalindwa kwa kuwa, kuwa kwake mwanadamu. Kundi la pili ni la hati ambazo ni maalumu kwa ajili ya kuzungumzia haki za watoto. Tulitoa mfano wa azimio la kimataifa la haki za watoto lililopasishwa tarehe kumi Disemba 1948 katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa, kwamba ni sehemu ya kundi la kwanza la hati hizo ambalo ndani yake kumeashiriwa haki mbalimbali mbali za wanadamu, na watoto nao wakaingizwa kwenye haki hizo wakiwa ni sehemu ya binadamu. Vilevile vile tulisema kwamba ziko nyaraka na hati zinazozungumzia haki za binadamu ambazo zina vifungu vinavyozungumzia moja kwa moja haki za watoto wadogo. Kipengee cha pili cha kifungu cha 25 cha azimio la kimataifa la haki za binadamu lililopasishwa mwaka 1948 kimezungumzia haki ya kuzingatiwa watoto na kupewa ulinzi maalum: akina mama na watoto wadogo. Kipengee hicho kinasema, mama na watoto wadogo wana haki ya kusaidiwa na kupewa ulinzi maalumu. Watoto wote ni sawa tu, wawe wamezaliwa katika ndoa au nje ya ndoa, wote wana haki sawa ya kufaidika na ulinzi katika jamii. Ukiendelea mbele ni kwamba ziko hati nyingine za kimataifa nazo zimetenga vipengee maalumu vya kulinda haki za watoto. Hati ya kupiga marufuku ubaguzi dhidi ya wanawake iliyopasishwa mwaka 1979 na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, azimio la Kiislamu la haki za binadamu lililopasishwa mwaka 1411 hijiria katika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kilichofanyika Cairo Misri na azimio la mkutano wa kimataifa wa haki za binadamu lililotolewa mjini Vienna Austria mwaka 1993 ni mfano wa wazi wa hati hizo. Kati ya hati jumla za haki za binadamu kuna nyaraka na hati zinazohusiana pia na watoto wadogo. Hati ya kwanza ya kimataifa kuhusu watoto wadogo ni ile ya mwaka 1959 iliyopasishwa na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kupitia azimio lake la kimataifa la haki za watoto la tarehe 20 Novemba 1959. Katika utangulizi wa azimio hilo kuna maneno yasemayo: kutokana na kwamba mtoto mdogo huwa hajafikia ukamilifu wa kimwili na kifikra, anahitajia mazingatio na ulinzi maalum wa kisheria, kwa mujibu wa mahitaji yake, kabla na baada ya kuzaliwa. Katika azimio lake hilo kuhusu haki za watoto wadogo, baraza kuu la Umoja wa Mataifa linalenga kuhakikisha kwamba mtoto mdogo anaishi maisha ya furaha na kufaidika na haki zote za kuwa huru. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ya uongofu ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wa wasikilizaji, wa kujiunga nami katika mfululizo wa kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Kipindi chetu kilichotangulia kilianza kuzungumzia suala la uadilifu wa Mwenyezi Mungu na jinsi alivyowapa hiari ya kufanya mambo na kwamba hawalazimishi bali wana khiari ya kufanya watakayo. Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 20 mfulu ya mfululizo huu kitaendelea na maudhui hii ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu. Tafadhalini kweni nami, ahadi mwisho wa dakika hizi chache kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa juma hili, karibuni. Tunakianza kipindi chetu cha leo kwa kuelezea maana ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu kama ilivyoelezwa na maulama. Maulama wanasema Mwenyezi Mungu ni mwadilifu, hamdhulumu yoyote na afanye mambo yaliyo kinyume na hekima. Kwa hivyo, uumbaji wote na utoaji wa rizki, utoaji na uzuiaji, vyote hivyo vimefanyika kutokana na masilahi au hufanyika kwa maslahi, hata kama hatuyajui maslahi hayo. Kwa hakika, tunaposema uadilifu tunamaanisha kwamba kila kitu kinapewa kile kinachostahiki kulingana na maumbile na uwezo wake. Si kila mara uadilifu huwa na maana usawa. Na katika zama zetu, jamii nyingi zimeangukia kwenye imani hii, ambayo kwa kweli ni mtego kwa wasiofahamu. Kwa mfano, uadilifu unataka kwamba mtoto mchanga anyonyeshwe maziwa ya mama yake, ambapo mtu mzima anaweza kula mkate na nyama, lakini usawa ungeamuru kwamba wote wawili, yaani mtoto mchanga na mtu mzima, walishwe chakula cha aina moja, ama wote wawili wapewe maziwa au wale mkate na nyama lakini mtu mzima hawezi kuendelea kuishi kwa kunywa maziwa peke yake, ambapo mtoto mchanga hawezi kumeng'enya mkate na nyama. Kwa msingi huo basi, mkate na nyama ungedhuru vikali sana afya ya mtoto mchanga. Usawa katika mfano huu haulingani na uadilifu, kwani haingekuwa uadilifu kwa binadamu na tembo kuwa na moyo wa saizi moja. Moyo wa binadamu ni mdogo sana kuweza kuhimili mahitaji ya mwili mkubwa wa tembo ambapo moyo wa tembo haungeenea kwenye kifua cha binadamu. Usawa katika mfano huu ungesababisha kifo cha viumbe vyote viwili, binadamu na tembo. Wapenzi wasikilizaji, tukirejea katika maisha yetu ya kila siku na kutafakari kwa makini kuhusiana na mambo yanayotuzunguka, tutadiriki uhakika huu kwamba uadilifu wa Mwenyezi Mungu umeenea na unashuhudiwa kila mahala. Kwa hakika uadilifu wa Mwenyezi Mungu unashuhudiwa hata katika sheria na hukumu za kisheria ambazo ameziweka yeye subhanahu wataala <mulia> Imam Ali bin abi Talib alayhi salam anasema Mwenyezi Mungu hawadhulumu waja wake na anafanya mambo kwa usawa baina ya watu na anahukumu baina yao kwa uadilifu. Tulisema katika kipindi chetu kilichopita kwamba katika upande mmoja Mwenyezi Mungu ameweka taklifu na sheria kwa ajili ya saada mwanadamu na kwa upande wa pili hajamkalifisha mwanadamu yoyote yule Ufanya mambo nje ya uwezo wake. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 286 ya suratul Baqara kwamba Mwenyezi Mungu haikalifishi nafsi yoyote ila kwa kadiri ya iwezavyo. Hata hivyo, kwa kuzingatia kwamba kuchagua mambo kwa ufahamu na uelewa kamili ni jambo ambalo linahitajia kufahamu kwa sura sahihi njia ya kheri na shari, Uadilifu wa Mwenyezi Mungu unalazimu Mola muumba kuwaonyesha wanadamu njia ya kheri na shari, kumwamrisha afanye kile ambacho kina masilahi na yeye na kukataza kufanya mambo ambayo humpelekea katika ufisadi na kuanguka, ili kuandaa uwanja wa harakati ya ukamilifu wa mtu kwa msingi huo kama mtu kwa irada na hiari yake mwenyewe atachagua njia ya upotofu ataadhibiwa na kama atachagua njia ya saada atamfurahisha mwenyezi mungu na hivyo atapata ujira na kwa hakika huu ndio uadilifu imam sajada alaihi salam anasema alipokuwa akinong'ona na mola wake kwamba ewe mwenyezi mungu kwa hakika afu na msamaha wako ni fadhila na adhabu yako ni uadilifu kabisa. Moja ya masuala mengine yanayozungumziwa kuhusiana na uadilifu wa Mwenyezi Mungu ni kuweko hali ngumu na mabalaa katika maisha ya wanadamu. Kuna wakati ili wanadamu waweze kufikia katika manufaa na masilahi au jambo fulani lenye faida hukabiliwa na tabu na masaibu makubwa kama vile himana juhudi za mwanadamu za kugundua siri za asili au neha pamoja na masuala ya siri za kielimu. Kwa hakika huu ugumu na taabu hili ni jambo la lazima kwa ajili ya kufikia nafasi matulubu na nzuri, seuze kama jambo hili litakuwa ni kwa ajili ya kukua na kuchanua kwa vipaji na ukamilifu wa wanadamu. Hivyo basi jambo hili ni la dharura na linalofaa. Wakati mwingine baadhi ya mabalaa na ugumu katika maisha ni natija na matunda ya amali na matendo ya mwanadamu mwenyewe. Na kwa kuzingatia kwamba katika ulimwengu mfumo wa illa na maalul, yaani kisababishi na kisababishwa, ndio unaotawala, kila kitendo huwa na natija maalum, na hili ni jambo ambalo kwa hakika linakwenda sambamba kabisa na misingi ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu. Wakati mwingine baadhi ya mabala ya mabalaa yanayotokea hapa duniani huwakumba watu wote, yaani waja wema na wabaya. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalaam anazungumzia tadibiri ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu katika uwanja huu kwa kusema, mabalaa haya licha ya kuyakumba makundi yote mawili, yaani waja watendao mema na watu watendao maovu lakini Mwenyezi Mungu ameyafanya hayo kuwa chimbuko la kujitengeneza makundi yote mawili. Kile kinachowakumba waja wema huwa sababu na chimbuko la kukumbushwa ujazi na neema za Mwenyezi Mungu walizoruzukiwa, na jambo hilo huwafanya wamshukuru Allah na kushikamana na subira. Ama kile kinachowakumba watu watendao mabaya mabala huwazindua na kuwafanya waache kufanya maasi na vitendo vibaya. Wapenzi wasikilizaji, tunakamilisha sehemu hii ya ishirini ya kipindi hiki cha bustani ya uongofu kwa kusema kuwa uadilifu usio na kikomo katika mpangilio maalum wa taswira pana ya ulimwengu wote unaweza tu kujulikana kwa hekima ya Mwenyezi Mungu iliyokamili. Kwa hiyo sheria zilizotungwa na Mwenyezi Mungu ni za kufuatwa bila hoja, kwani zenyewe ni tiba kamilifu ya dhuluma yote. Tumwa mitume na maandiko matakatifu, na ushawishi usio na mwisho wa kutenda mema, pamoja na ukumbusho kuhusu maisha ya akhira, ni dalili kwamba mwanadamu anayo sehemu katika kutengeneza hatima yake. Kwa hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wataala hafanyi lolote bila sababu. Kwa hiyo kuwaambia wanadamu kuamini ukweli na si udanganyifu, moto wa Jahannam, inawezekana tu kuwa ni uadilifu kama binadamu analo chaguo katika jambo hili. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia tamati. Hivyo sina budi kukomea hapa kwa leo. Hata hivyo, msisite kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu, na kwa wageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Oh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 14 Shawala 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 23 Aprili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 408 iliyopita, aliaga dunia William Shakespeare, mshairi na mwandishi mashuhuri wa michezo ya kuigiza wa Uingereza. Shakespeare alianza kazi zake za usanii sambamba na kushiriki katika michezo ya kuigiza. Alipata mashuhuri mkubwa katika taaluma hiyo kazi zake za kisanii zilikuwa mchanganyiko wa sanaa iliyoakisi majonzi na vichekesho. Miongoni mwa kazi maarufu zaidi za Shakespeare ni Romeo and Juliet, Hamlet, King Lear and the Merchant of Venice. Miaka 166 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mwanafizikia Max Planck wa Ujerumani ambaye pia alikuwa mtaalamu wa hisabati aliyebuni nadharia ya kwanta katika elimu ya fizikia. Mwaka elfu moja mia tisa kumi na nane Max Planck alitunukiwa tuzo ya fizikia ya Nobel kwa kugundua nadharia ya kwanta. Plank, ambaye alikuwa mpinzani mkubwa wa dikteta wa zamani wa Ujerumani Adolf Hitler, alifanya utafiti mkubwa katika nyanja za mwendo joto, yaani sayansi ya uhusiano wa joto na kazi za mitambo fizikia ya na nadharia ya joto mnunurisho na nuru, na kuandika vitabu kadhaa katika medani hiyo. Katika siku kama leo miaka 84 iliyopita, kwa mara ya kwanza kulianzishwa idara ya redio nchini Iran na kurushwa matangazo ya moja kwa moja. Awali kituo cha redio kilikuwa chini ya usimamizi wa wizara ya posta, simu na telegrafu. Miaka mitano baada ya kuanzishwa kituo cha redio mjini Tehran, hatua kwa hatua, huduma hiyo ilipanuliwa katika miji mbalimbali hapa nchini. na tarehe 23 Aprili miaka 29 iliyopita shirika la sayansi elimu na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO lilitangaza siku hii kuwa ni siku ya kimataifa ya kitabu na haki za mwandishi. Lengo la kutangazwa siku hiyo ni kuonyesha umuhimu wa kitabu na haki za waandishi wa vitabu, kuhamasisha watu kusoma vitabu, kuwapongeza watu wanaoandika vitabu kwa ajili ya kukuza na kustawisha utamaduni wa jamii ya mwanadamu, na vile vile kuunga mkono na kusaidia ustawi wa sekta ya kusambaza vitabu. na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesisitiza udharura wa kukuza ushirikiano kati ya Tehran na Islamabad katika nyanja mbalimbali. Viongozi wa Afrika wametoa wito wa ushirikiano zaidi wa kikanda katika kupambana na ugaidi, ikiwa ni pamoja na kuunda jeshi la kieneo. Wito huo ulitolewa jana katika mkutano wa kilele wa kutafuta suluhu kwa changamoto za kiusalama zinazolikabili bara la Afrika. Mkutano huo ulifanyika Abuja, Nigeria. Ndege za kivita za utawala haramu wa kizayuni jana zilishambulia kusini mwa ukanda Gaza na kubomoa nyumba kadhaa za raia katikati mwa eneo hilo na shule moja katika kambi ya wakimbizi al Burej. Ndege hizo pia zilishambulia vikali kitongoji cha hali Zaitun kusini mashariki mwa mji wa Gaza na waziri mkuu wa Uingereza Rishi Sunak ameahidi kwamba safari za kwanza za ndege za nchi hiyo za raia wa nchi mbalimbali wanaotafuta hifadhi zitaanza kuondoka Uingereza kuelekea Rwanda baada ya wiki kumi na kumi na mbili. Itakumbuka kuwa mahakama ya juu ya Uingereza ilisema mwaka uliopita kwamba mpango wa serikali ya London wa kuwapeleka nchini Rwanda wakimbizi na raia wanaotafuta hifadhi walioko nchini humo Unakiuka sheria. Sheria hiyo, mahakama ilisema mpango huo unawaweka katika hali hatarishi wakimbizi hao, hasa kwa kuzingatia kuwa baadhi yao walikimbia nchi yao ya Rwanda na kitendo cha kuwarejesha huko ni kuwaweka hatarini. Kwaherini.