Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Hakim. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana na watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza. Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuru juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi. Na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu wa leo. Ni Jumatatu ya Aprili 22, 2024 sawa na Shawwal 13 wa 1445 Hijria. Shukrani zote tunamrejeshea Mwenyezimungu mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amina ya rabil alamina. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa na afya na warejeshi katika hali zao za kawaida, wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua kwa muda sasa na usiku huu kuna mengi mazuri tumeandalia studioni, tukianza na taarifa ya habari. Tutagusia pia safari ya rais wa jamhuri ya kisama Iran nchini Pakistan. Uchambuzi wa kisiasa utahusu juhudi kubwa za Irani za kupunguza umasikini na kuongeza ustawi. Na vipindi, tuna vipindi mbalimbali kadhaa vifupi na virefu, na miongoni mwake ni hivi ambavyo utazungumzia nafasi ya mwanamke katika familia na jamii. Tutakuwa na makala yetu fupi ya haki za watoto katika Uislamu, ulimwengu wa michezo na kadhalika. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati. Tembelea kwenye telegramu yetu na tovuti ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran ni pastoday.ir /sw. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili yanasikika kupitia washirika, redio washirika Maarifa FM ya Tanga, Tanzania tunasikika pia kupitia satelaiti. Tumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service. kutopata imetimia moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Nawakaribisha kujiunga nami katika vichwa vya habari. Rais Ibrahim Raisi aendelea na ziara ya siku mbili nchini Pakistan kuboresha usalama na mahusiano ya kibiashara na nchi hiyo. Irani yasema operesheni ya, ya hadi ya kweli imeonyesha uratibu bora wa kidiplomasia na kijeshi nchini <muchilis> EU yatuma salamu za rambirambi kwa wahanga wa ajali mbaya ya boti Jamhuri ya Afrika ya Kati na pamoja na habari nyingine, Umoja wa Mataifa waonya kuwa mvua kubwa itawaathiri takribani watu laki saba na elfu sabini Somalia. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani anaendelea na ziara yake ya siku mbili nchini Pakistani kwa lengo la kuimarisha usalama na uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizi jirani. Rais Raisi amewasili mjini Islamabad leo Jumatatu kwa ziara rasmi akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa kisiasa na kiuchumi. Akitoka Pakistan ataelekea nchini Sri Lanka kwa ziara hiyo hiyo ya kikazi. Waziri Mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif amempokea rasmi rais wa Iran katika sherehe ambayo imeambatana na kulikagua jeshi la Pakistan kwa heshima yake. Mara baada ya sherehe hizo Raisi na Sharif wamefanya mazungumzo ya faragha. Ratiba nyingine kwa leo ilikuwa ni rais wa Irani na waziri mkuu wa Pakistani kuongoza kikao cha wajumbe wa ngazi za juu wa nchi mbili. Kabla ya kuondoka Tehrani kuelekea Islamabad leo asubuhi, Sayed Ibrahim Raisi alisema Iran ina uchukulia usalama wa Pakistani kwani usalama wake, kwa hivyo kuimarishwa usalama kwenye mpaka wa pamoja na Pakistan kutanufaisha mataifa yote mawili, akiashiria mtazamo wa pamoja wa Jamhuri ya Kiislamu Irani na Pakistan katika uga wa haki za binadamu, utetezi wa watu wanaodhulumiwa wa Palestina na mapambano dhidi ya ugaidi. Raisi alisema katika mwendelezo wa sera ya ujirani mwema na kustawisha uhusiano na nchi za Kiislamu, jamhuri ya, ya Kiislamu Irani ina hamu ina hamu ya kukuza uhusiano na Pakistan, na katika safari hiyo maswala mbalimbali yakiwemo ya kiuchumi na kibiashara, maswala ya nishati na mipaka yatajadiliwa na pande mbili. Kwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani ya Iran amesema uratibu baina ya chombo cha demokrasia na komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya Iran katika kutekeleza operesheni ya kuitia aibu Israel iliyopewa jina la operesheni ya ahadi ya kweli umekuwa na matunda mazuri sana kwa Iran kimataifa. Tarehe mosi Aprili mwaka huu utawala wa kizayuni ulifanya jinai ya kushambulia kigaidi ubalozi mdogo wa Iran mjini Damaskus, Siria na kuua shahidi washauri saba wa, wa ngazi ya juu wa kijeshi wa Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatobwa Said Ali Khamenei, ambaye pia ndiye amirijeshi mkuu wa majeshi yote ya Irani, alitangaza wazi kuwa hatua ya Tel Aviv ya kushambulia ubalozi wa Irani huko Damascus ni sawa na kushambulia ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu, na hivyo lazima Israel itashikishwa adabu ndio maana usiku wa kuamkia Jumapili ya tarehe 14 mwezi huu wa Aprili, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran Sepah liliendesha operesheni ya Ahadi ya Kweli kwa kuyatwanga kwa makombora na droni maeneo mbalimbali ya utawala wa kizayuni na kumtia adabu adui mzayuni. Leo Jumatatu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Nasri Kanani Chafi, amesema uratibu mzuri ulioonyeshwa baina ya chombo cha demokrasia na komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya Iran katika kutekeleza operesheni hiyo ya ahadi ya kweli umekuwa na matunda mazuri sana kwa Iran kimataifa. Aidha amesema Marekani ni sehemu ya mgogoro wa Gaza tangu utawala wa kizayuni ulipoanzisha mashambulizi ya kikatili kwenye ukanda huo, na akasema misaada ya kifedha ya Marekani kwa utawala wa kizayuni ni sehemu ya kuutunza na kuupongeza utawala huo kwa jinai zake dhidi ya Palestina. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika AU, Musa Faki Mahamat, ametuma salamu za rambirambi kwa wananchi na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia ajali mbaya ya boti iliyotokea nchini humo. Afaki ametuma rambi rambi hizo kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema, tuko pamoja kikamilifu na serikali na watu wa jamhuri ya Afrika ya kati kufuatia kuzama mashua kwenye mto Mpoko na kusababisha vifo vya watu na majeruhi. Mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika EU pia ametoa rambirambi zake kwa familia zilizoathiriwa na maafa ya ajali hiyo ya boti. Taarifa za karibuni kabisa zinasema idadi ya waliofariki dunia kutokana na ajali ya boti hiyo iliyotokea Ijumaa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati imeongezeka na kufikia watu sitini na mbili. Ajali hiyo ya siku ya Ijumaa ilihusisha mashua iliyokuwa ikisafirisha zaidi ya watu mia tatu kwenye mto Mpoko katika mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Bangi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imetahadharisha kuwa mvua kubwa na zisizo za kawaida zilizopewa jina la mvua za Jiu, pamoja na mafuriko yanayotarajiwa kutokea katika wilaya ishirini na mbili za Somalia yanatabiriwa kuwa yatawaathiri takriban watu laki saba na elfu sabini nchini humo. OCHA imesema mvua za Gu zinazoanzia mwezi Aprili hadi Juni zimeanza kunyesha katika mikoa mingi ya Somalia, ambayo tayari mvua kubwa zinanyesha katika baadhi ya maeneo, lakini hakuna mafuriko ya ghafla au mito iliyoripotiwa kufurika hadi hivi sasa. Katika taarifa yake kabisa na ambayo imetolewa mjini Mogadishu, OCHA imesema wanaharakati wa masuala ya kibinadamu wameandaa mpango wa kupunguza athari zinazotarajiwa. Amesema uh, wana wameandaa mpango wa kupunguza athari zinazotarajiwa kusababishwa na mvua za jiu, lakini wanahitaji msaada wa haraka kuhakikisha wanaokoa watu kwa wakati mwafaka. Kwa mujibu wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa, boti takriban 51 zimepatikana kwa ajili ya kusaidia kuhamisha watu na kutoa msaada katika maeneo yaliyo katika hatari zaidi, yani yale ya kando ya kando mito Shabele na na na Juba. Ocha imesema kuna hatari mawasiliano yakakatika kutokana na mvua hizo, na ikawa ni vigumu sana kuyafikisha kufikisha misaada katika maeneo ambayo yatakuwa hayafikiki kutokana na njia kukatwa na mafuriko. Katika upande mwingine lakini, shirika la Ocha limesema mvua hizo zimeleta ahueni kwa wafugaji na wakulima nchini Somalia, kwani zitawasaidia kwa malisho ya wanyama wao na kuwa na akiba nzuri ya maji kwa ajili ya kilimo na Meja Jenerali Aaron Haliva, mkuu wa kitengo cha ujasusi cha kijeshi wa Israel, ametangaza kujiuzulu kwa sababu ya kushindwa kuzuia shambulio la kihistoria la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas la tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Meja Jenerali Aaron Haliva amesema katika barua yake ya kujiuzulu, nafasi ya mkuu wa kitengo cha ujasusi katika jeshi la Israel kwamba kitengo hicho hakikutekeleza jukumu kilichokabidhiwa. Amesema ninakiri, kwamba tulifeli mno katika upande wa kijasusi, na ndio maana Hamas ilifanya shambulio kubwa dhidi yetu bila ya sisi kuonyesha majibu ya haraka kuizuia Hamas. Amedai kuwa waliona ishara za kufanyika shambulio la Oktoba 7 lakini ripoti zote zilipuuzwa zilipuuzwa na ngazi za juu zaidi za kijeshi na serikali kwa sababu kulikuwa na imani kwamba harakati ya Hamas hawakuwa na nia ya kuanzisha mashambulio dhidi ya Israel na kwamba Hamas ilikuwa na nia zaidi ya kusimamia Gaza. Shambulio la kihistoria na la kushtukiza la Hamas lililofanyika Oktoba 7 mwaka jana limeifedhehesha Israel, hasa mashirika yake ya kijasusi ambayo huko nyuma yalikuwa yakijigamba kwamba hayashindiki na heti yana mkono mrefu Mkuu wa vikosi vya jeshi la Israel luteni jenerali Hezi Halevi na mkuu wa shirika la ujasusi wa ndani Shenbeit Ronen Bar wote walikubali kuwajibika baada ya shambulio hilo, lakini wote wanashiriki kwenye vita vya kikatili dhidi ya watu wa Gaza. Anayeonekana ni kiinganizi mkubwa wa madaraka ni waziri mkuu wa Israel Benjamini Netanyahu, ambaye hadi sasa hajakubali kuwajibika ingawa tafiti zinaonyesha Waisraeli wengi wanamlaumu kwa kushindwa kuzuia au kuulinda utawala wa kizayuni mbele ya shambulio la harakati ya Hamas. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. naendelea Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nami kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa usiku huu ambao una kichwa cha maneno kinachosema juhudi kubwa za Iran za kupunguza umasikini na kuongeza ustawi katika jamii. mm. Takwimu mpya zilizochapishwa na Benki ya Dunia zinaonyesha kuwa umasikini mutilaki umepungua kwa kiasi kikubwa nchini Iran katika miaka ya hivi karibuni. Shirika hilo la kimataifa limearifisha umasikini mutilaki kulingana na mapato ya kila siku ya dola 2.15 kwa kila mtu, na hiki ni kiasi cha chini ambacho mtu anahitaji ili kukidhi mahitaji yake ya msingi umasikini mutilaki una maana ya mtu mwenye kipato cha chini ya dola moja kwa siku kwa msingi huo mnamo mwaka elfu mbili na ishirini uwiano wa idadi ya watu masikini mutilaki ikilinganishwa na idadi ya watu nchini irani ulikuwa wa asilimia sifuri nukta nane lakini takwimu hii ilipungua hadi ya asilimia sifuri nukta saba mwaka elfu mbili na ishirini na moja na kufikia asilimia sifuri nukta tano mwaka juzi wa elfu mbili na ishirini na mbili kwa utaratibu huo umasikini mutilaki nchini Iran umepungua kwa asilimia 37 kwa miaka miwili mfululizo ikilinganishwa na mwaka 2020. Asilimia 0.5 ya kiwango cha umasikini mutilaki nchini Iran ndicho kiwango cha chini zaidi kilichorekodiwa katika miaka mitano iliyopita. Katika miongo ya hivi karibuni, kutokomeza umasikini uliokithiri nchini daima kumetangazwa kuwa mojawapo ya programu kuu za serikali. Ingawa kwa mujibu wa viashiria vya kimataifa hali ya Irani katika swala la umasikini ni bora zaidi ikilinganishwa na baadhi ya nchi za eneo la magharibi mwa Asia, lakini kwa sababu mbalimbali swala la kupambana na umasikini linahitaji mpango mpana na wa pande zote. Katika serikali hii ya awamu ya kumi na tatu ya Iran swala la kufanyika mageuzi limepewa kipaumbele cha kwanza, ikiwa ni pamoja na mageuzi katika muundo wa bajeti ya serikali, mageuzi katika muundo wa biashara na usafirishaji, mageuzi katika nyanja za uzalishaji, uwekezaji na ajira, na hatimaye swala la kupunguza umasikini na kusaidia makundi yaliyo katika mazingira magumu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Wapendo wa wasikilizaji, unaweza kutufuatilia katika tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Unakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, mwanamke katika familia na jamii. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia hali ya wanawake katika Roma ya kale. Katika kipindi chetu cha leo, wapendwa wasikilizaji, tutazungumzia hali ya wanawake katika bara Arabu. Kuweni nami hadi tamati. Kabla ya Uislamu, tabia ya Waarabu kuhusu wanawake na wasichana ilikuwa mbaya na ya dharau, kiasi kwamba hata walikuwa wakibadilisha wanawake kwa wanyama na wala hawakuona haya kuhusu tabia hiyo ya kuchukiza. Kabla ya Uislamu mwanamke alinunuliwa na kuuzwa kama bidhaa ya kawaida sokoni, na alinyimwa haki zote za kijamii na za mtu binafsi. Kwa hakika mfumo dume ulitawala sana bara Arabu, kadiri kwamba wanaume walikuwa na mamlaka isiyo na mipaka kwa wanawake, ambapo hata mauti na maisha ya watoto yalikuwa mikononi mwa baba. Waarabu waliishi bara Arabu ambalo ni eneo lenye joto jingi na kavu. Ni makabila yaliyoishi kwenye mahema na ambayo yalikuwa mbali na ustaarabu ambayo yaliishi kwa kupora mali za watu. Kabla ya Uislamu, waliitwa Waarabu wa zama za hujahili kutokana na kuwa walikuwa na tabia potofu na imani za kishirikina na za kipuuzi ambazo walishikamana nazo kwa dhati. Walifuata mila za mababu zao katika ushirikina bila kuwaza na hawakuchambua matukio kwa msingi wa mantiki na akili. Moja ya madhihirisho ya wazi kabisa ya ujinga na ujahilia wa Waarabu ni mtazamo wao kuhusu wanawake e. Kabla ya Uislamu Waarabu waliwadharau sana wanawake na kuwachukulia kama chombo tu cha kuwazalia watoto, kama chombo cha kuhudumia wanaume na kuwakidhia matamanio na mahitaji yao ya kimwili. Hawakuheshimu wala kuwathamini wanawake kwa njia yoyote ile. Wasichana walichukuliwa kuwa dhaifu na wasio na thamani yoyote machoni pa baba zao, nao wanawake kutazamwa na wanaume zao kwa jicho hilo hilo na kunyimwa haki ya kurithi. Baba wa familia angeweza kuchukua uamuzi wa kuua binti au mwanawe wa kiume na wala mama hakuwa na haki ya kuingilia swala hilo. Kama tulivyosema, Waarabu walikuwa na tabia nyingi sana za ushirikina. Kwa mfano mwanamume alipoazimia kusafiri alikuwa akifunga kamba kwenye tawi au shina la mti, na baada ya kurudi, alipoona kuwa kamba ilikuwa kama alivyoiacha na bila ya mabadiliko yoyote, aliichukulia hiyo kuwa ishara ya usafi na uaminifu wa mke wake. La sivyo, kama ingekuwa na mabadiliko au kupotea kwa sababu yoyote ile, aliichukulia kama ishara ya khiana na usaliti wa mke wake na hivyo kuruhusiwa kumkandamiza na kumfanyia unyama wowote aliotaka. Mfano mwingine wa ushirikina wa Waarabu ulikuwa ni kuchukulia kuzaliwa mtoto wa kike kuwa alama ya nuksi na bahati mbaya. Kwa hiyo mke alipomzaa binti alipaswa kuliweka suala hilo kuwa siri mbele ya marafiki zake. Mwanaume aliposikia habari za kuzaliwa binti yake alijificha na kuamua kutoonekana hadharani mbele ya watu kutokana na aibu, au aliamua kumlea binti huyo kwa dharau, kutomjali wala kumhudumia ipasavyo. Kuzaa mtoto wa kike kulichukuliwa na Waarabu wa kabla ya Uislamu kuwa jambo baya na la aibu kubwa, kadiri kwamba walikuwa wakiwazika mabinti zao wakiwa hai. Quran tukufu inaashiria swala hilo katika aya ya 58 na 59 ya sura Nahli kwa kusema, na mmoja wao akibashiriwa msichana uso wake unasawijika naye kujaa chuki, anajificha asionekane na watu kwa ubaya wa alivyobashiriwa. Je, akae naye juu ya fedhea hiyo au amfukie udongoni? Tazama uovu wa wanavyohukumu. E, kama tulivyosema, imani potofu na ushirikina ulikuwa na nafasi muhimu katika tabia mbovu ya Waarabu ya kuwazika mabinti zao wakiwa hai. Kwa mtazamo wa Waarabu wa zama za ujahili kulea msichana mdogo na kisha kumwozesha kwa mwanaume ambaye alitaka kumwoa kulienda kinyume na heshima na ushujaa wa mwanaume katika zama za ujahili. Kwa kawaida kulikuwa na vita na migogoro kati ya makabila ya Waarabu ambapo hatima na kuendelea kuishi kabila fulani kulitegemea ushindi wake katika vita. Hivyo walitaka wawe na watoto wenye ushujaa na ujasiri vitani, jambo ambalo wanawake na wasichana hawakuwa na uwezo mkubwa wa kulifikia. Katika vita wasichana walikuwa wakichukuliwa mateka, na hiyo kuwa aibu kubwa kwa wanaume, hivyo waliamua kuwazika wakiwa hai ili wasipate aibu na fedheha kama hiyo. Kanuni jumla ya urithi miongoni mwa majahili hao ilikuwa kwamba ni wanaume wapiganaji vita wa kabila tu ndio walirithi mali na wanawake na watoto walinyimwa urithi huo. Alipoaga dunia mume wake, mwanamke hakupokea urithi wowote, bali yeye mwenyewe alihesabiwa kuwa sehemu ya mali na urithi wa mumewe, ambao ulirithiwa na mwanawe wa kiume. Baada ya kifo cha mumewe, mwanawe huyo alikuwa na haki ya kumuuza au kumbadilisha na kitu kingine kama bidhaa ya biashara. Desturi ya Waarabu wa hujahilia ilikuwa kwamba mtu alipokufa Mrithi wake alimtupia nguo mwanamke huyo na kusema, nina mrithi mwanamke huyu. Kwa utaratibu huo, mwanamke aliwekwa katika milki ya mrithi wa mumewe. Kama angetaka, angeweza kumchukua mwanamke huyo kuwa mke wake na kumwoa bila kutoa mahari au kumwozesha mtu mwingine na kuchukua mahari yake mwenyewe, au hata alikuwa na haki ya kumzuia asiolewe na mtu mwingine. Katika jamii ya kijahili ya Uarabuni, mwanaume alikuwa na haki ya kuchagua mke aliyemtaka, na wala maoni ya mwanamke hayakupewa umuhimu wowote katika uwanja huo. Kwa msingi huo, chaguo la kwanza alilokuwa nalo msichana ni kuolewa na binamu yake, na ikiwa binamu yake huyo hakumpenda, basi watu wengine walipewa fursa ya kumwoa. Baada ya muda, ndoa hizo za kiukoo zilipungua na kuchukua mkondo wa ndoa za kikabila ambapo zilimwezesha mtu kupata heshima na hadhi ya juu katika kabila alilooa ndani yake. Waarabu wa kijahili waliruhusiwa kuoa wanawake wengi bila mipaka wala idadi maalumu. Wanaume wa kiarabu walioa wanawake kwa sababu ya kujistarehesha na kukidhi matamanio na anasa zao zao za kimwili. Baadhi yao walikuwa wakiwakodisha watumwa wao wa kike kwa wanaume wenzao, ili muradi wapate pesa. Katika jamii ya Waarabu kabla ya Uislamu, mwanaume alipewa uwezo wa kumtaliki mwanamke kirahisi kabisa. Kwa hiyo mwanaume kupewa uwezo usio na mipaka kuhusu swala la talaka kilikuwa chombo cha kumwezesha amuudhi mwanamke au kabila lake. Wapendwa wasikilizaji, kipindi chetu kinaishia hapa. Ana uko nasi katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili redio Teherani, na tunasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio washirika yenye makao yake Tanga nchini Tanzania. Na sasa tunakaribisha utegea sikio makala yetu fupi ya haki za watoto katika Uislamu. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 26 ya mfululizo huu wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui yetu hivi sasa inahusiana na haki za watoto kwa mujibu wa nyaraka na hati za kimataifa. Katika sehemu iliyopita, tulisema kwamba kuna aina mbili ya hati za kimataifa za kulinda haki za watoto. Kundi la kwanza ni la hati jumla ambazo ndani yake mtoto anahesabiwa kuwa ni mwanadamu kama wanadamu wengine na haki zake zinalindwa kwa kuwa, kuwa kwake mwanadamu. Kundi la pili ni la hati ambazo ni maalumu kwa ajili ya kuzungumzia haki za watoto. Tulitoa mfano wa azimio la kimataifa la haki za watoto lililopasishwa tarehe kumi Disemba 1948 katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa kwamba ni sehemu ya kundi la kwanza la hati hizo ambalo ndani yake kumeashiriwa haki mbalimbali mbali za wanadamu na watoto nao wakaingizwa kwenye haki hizo wakiwa ni sehemu ya binadamu. Vilevile vile tulisema kwamba ziko nyaraka na hati zinazozungumzia haki za binadamu ambazo zina vifungu vinavyozungumzia moja kwa moja haki za watoto wadogo. Kipengee cha pili cha kifungu cha 25 cha azimio la kimataifa la haki za binadamu lililopasishwa mwaka 1948 kimezungumzia haki ya kuzingatiwa watoto na kupewa ulinzi maalum, akina mama na watoto wadogo Kipengee hicho kinasema: mama na watoto wadogo wana haki ya kusaidiwa na kupewa ulinzi maalumu. Watoto wote ni sawa tu, wawe wamezaliwa katika ndoa au nje ya ndoa, wote wana haki sawa ya kufaidika na ulinzi katika jamii. Tukiendelea mbele ni kwamba ziko hati nyingine za kimataifa nazo zimetenga vipengee maalumu vya kulinda haki za watoto. Hati ya kupiga marufuku ubaguzi dhidi ya wanawake iliyopasishwa mwaka 1979 na baraza kuu la Umoja wa Mataifa, azimio la Kiislamu la haki za binadamu lililopasishwa mwaka 1411 Hijiria katika kikao cha mawaziri wa mambo ya nje wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu OIC kilichofanyika Cairo, Misri, na azimio la mkutano wa kimataifa wa haki za binadamu lililotolewa mjini Vienna, Austria, mwaka 1993 ni mfano wa wazi wa hati hizo. Kati ya hati jumla za haki za binadamu, kuna nyaraka na hati zinazohusiana pia na watoto wadogo. Hati ya kwanza ya kimataifa kuhusu watoto wadogo ni ile ya mwaka 1959 iliyopasishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kupitia azimio lake la kimataifa la haki za watoto la tarehe 20 Novemba 1959. Katika utangulizi wa azimio hilo kuna maneno yasemayo, kutokana na kwamba mtoto mdogo huwa hajafikia ukamilifu wa kimwili na kifikra, anahitajia mazingatio na ulinzi maalum wa kisheria kwa mujibu wa mahitaji yake kabla na baada ya kuzaliwa. Katika azimio lake hilo kuhusu haki za watoto wadogo, baraza kuu la Umoja wa Mataifa linalenga kuhakikisha kwamba mtoto mdogo anaishi maisha ya furaha na kufaidika na haki zote za kuwa huru. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asante sana Ahmed Rashid kwa makala yako hiyo ya haki za watoto katika Uislamu. Na kabla sijakaribisha kipindi kingine, hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu huyu mtajika, Profesa Ali Magema ni kutoka pande za Tanga, Tanzania. Anasema Iran imefanya vizuri kulipiza kisasi kwa Wazayuni, imenifurahisha sana menifurahisha sana shukran sana Profesa Magema kutoka Tanga. Abdullah Ali Makajura kutoka Tabora anaandika sante, nawe pia tuna kushukuru na wa msikilizaji wetu mtajika pia huyu ni Sherari Fadhili kutoka Dar es Salam, Tanzania, ameandika: jamii ya kimataifa imeshuhudia ustaarabu na maadili ya Uislamu katika vita, akaandika kuitia adabu wa Zayuni ilikuwa ni kuitia adabu kulitia ajabu jeshi la wahuni na magaidi wa Kizayuni na si iya wa Israel. Ni maoni yake Shirali Fadhili kutoka Dar es Slam, Tanzania na Abu Fahmi wa Tanga yeye ameandikaje? Yeye anasema ziara ya rais wa Iran nchini Pakistan itakuwa na matokeo mazuri na kuzidi kuwaogopesha maadui wa Iran na Waislamu. Nawashukuru nyote mliotuma maoni yenu. Ulimwengu wa michezo. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika meza ya ulimwengu wa michezo ambapo leo tutaangazia ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa wanamieleka wa Iran waliopata ushindi Asia, na pia wito wa kutaka utawala haramu wa Israeli upigwe marufuku kushiriki mashindano ya olimpiki huko Ufaransa. Pia tutaangazia ligi ya Tanzania. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei amewapongeza wana mieleka wa Iran kwa kushinda mataji ya Asia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei hivi karibuni ametoa salamu za pongezi kwa timu ya taifa ya Iran ya mieleka ya Greco Roman na frisail au mtindo huru kwa kutoa ubingwa wa Asia katika mashindano ya hivi karibuni nchini Kirgizistan. Katika ujumbe wake Jumatano iliyopita kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu alisema hivi, natoa shukrani zangu za dhati kwa mabingwa wa mieleka wa Greco Roman na washindi wa medali za mitindo huru ambao walifurahisha taifa kwa umahiri wao na azma yao. Huku ikiwa imesalia zaidi ya miezi mitatu uh, kabla ya michezo ya olimpiki ya Paris 2024 huko Ufaransa, wito umeongezeka na wazidi kuongezeka wa kupiga marufuku na kuhususia utawala haramu wa Israel katika mashindano hayo kutokana na vita vyake vya mauaji ya kimbari dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza. Wanaharakati wa haki za binadamu wamekuwa wakiendesha kampeni inayotaka kupigwa marufuku kwa timu za utawala haramu wa Israel kushiriki katika michezo ya olimpiki ya Paris na mashindano mengine ya kimataifa ya michezo. Mwezi uliopita chama cha soka cha Palestina PFA kililitaka shirikisho la soka duniani FIFA kupiga marufuku timu ya soka ya utawala wa haramu wa Israeli kutokana na vita vya mauaji ya kimbari vinavyoendelezwa na utawala huo huko Gaza. Taarifa hiyo ilisema miundombinu yote ya soka huko Gaza ima imeharibiwa au kubomolewa kikamilifu. Katika vita vya Israel dhidi ya Gaza, chama cha soka cha Palestina kimesema kupoteza maisha watu wasio na hatia, ikiwa ni pamoja na wanasoka wasiopungua 99, uharibifu wa nyumba na kadhalika ni ukiukoaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Barua hii imekuja siku chache baada ya mwanasoka mashuhuri wa Palestina Muhammad Barakat, ambaye alichezea Ahli Gaza na timu ya taifa ya Palestina, kuwa washahidi wakati nyumba yake iliyoko katika jiji la Khan Yunus ilipolipuliwa na jeshi katili la Israeli. Kampeni ya kutaka Israeli pigwa marufuku kushiriki michezo ya olimpiki ya Paris imekuwa ikiendelea tangu Januari. Kampeni hiyo imeshika kasi uh, taratibu, lakini mashirika ya kimataifa yanayosimamia michezo bado hayajachukua hatua ya kuhususia utawala haramu wa Israeli, jambo ambalo linaonyesha misimamo ya kinduma kuwili na mapendeleo ya utawala huo ambao unatekeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina. Miongoni mwa waliopoteza maisha katika mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya Gaza ni wanaspoti wasiopungua 97, maafisa 32 wa michezo na pia vijana wengine chipukizi ambao walikuwa wanataka kujihusisha katika michezo. Jumapili wiki hii klabu ya Simba nchini Tanzania imeshindwa kunguruma baada ya kutandikwa mabao mawili kwa moja na watani wao wa jadi Yanga katika uwanja wa Benjamin Mkapa Dar es Salaam. Kwa ushindi huo ubingwa wa Yanga unakaribia uh, kwani timu hiyo sasa katika ligi kuu ya Tanzania bara imefikisha pointi 58 ikiwa kileleni, e, mwa msimamo wa ligi hiyo. Iwapo Yanga itapata ushindi katika mechi zake sita kati ya tano zilizobaki, itafikisha pointi 76 ambazo haitoweza kufikiwa na timu nyingine kwenye ligi hiyo. Hivi ndivyo mashabiki wa Simba walivyopokea kichapo chayanga. Kwa staili hii tutapigwa, tutaendelea kupigwa. Yanga wameendelea kutunyanyasa mechi ya leo. Mimi siwezi kumlaumu mtu yoyote. Kwanza nawapongeza wachezaji wa Simba, wamecheza mechi nzuri sana. Quality pekee ndio imeamua matokeo ya leo. Mimi kwa upande wangu, ni matokeo ya kuumiza na ya kukatisha tamaa. na tunamaliza kwa mbio za marathon huko London, na Jumapili mwanariadha Alexander Munyao ameipa ushindi Kenya, mwingine katika mashindano ya mbio za marathon za London. Katika mashindano hayo pia washiriki walimkumbuka bingwa wa mwaka jana Kelvin Kiptum wa Kenya aliyeaga dunia. Katika upande wa wanawake pia, Peres Jepchirchir wa Kenya alimaliza wa kwanza katika mbio za wanawake na kujiwekea nafasi nzuri ya kutetea dhahabu yake katika michezo ya olimpiki ya Paris mwaka huu. Nam, na kwa matokeo hayo ya mbio za marathon huko London utafika mwisho wa makala yetu ya ulimwengu wa michezo. Bustani ya Uongofu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu, hii ikiwa ni sehemu ya kumi na tisa. Kwa wale wafuatiliaji wa kipindi hiki, bila shaka wanakumbuka vema kwamba lengo la kipindi hiki ni kubainisha na kuelezea mitazamo ya Ahlulbeiti alaihim wassalam kuhusiana na masuala mbalimbali. Kipindi chetu kitazungumzia uadilifu wa Mwenyezi Mungu na kubainisha mitazamo ya Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusiana na swala hili. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Karibuni. Mm. Tunakianza kipindi chetu cha leo kwa maneno ya Imam Jafar Sadiq alayhisalam, ambaye anasema Mwenyezi Mungu ni nuru ambayo katugiza hali na nafasi na ni uadilifu ambao dhuluma haipatikani humo, na yeye ni haki ambayo batili haipo katika haki hiyo. Uadilifu wa Mwenyezi Mungu una maana hii kwamba dhati yake ni kuwa hafanyi jambo lolote ambalo ni kinyume na hekima, busara pamoja na maslahi. Kwa kutwalii mfumo wa ulimwengu, inawezekana kudiriki kwamba kuna uwiano na mlingano katika matukio yote ya ulimwengu na kuna msimamizi na mwendeshaji wake. Mwenyezi Mungu ni mwadilifu na amekiweka kila kitu mahala pake. Kudhihirika uadilifu kila mahala katika mfumo wa ulimwengu kuanzia mzunguko wa sayari mpaka katika mawasiliano yenye umakini wa hali ya juu baina ya kiungo na kiungo fulani ndani ya kiumbe hai ni jambo ambalo linashuhudiwa wazi. Nidhamu na mlingano usiotetereka ulimwenguni huko, kwa namna ambayo sheria zote na mahesabu ya kielimu yameasisiwa na kuundwa kwa mujibu wa nidhamu na mpangilio huo usio na kasoro ndani yake. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 50 ya Surat Taha, wakati Musa alipokuwa akijibu swali la Firaun kuhusiana na mungu wake, kwamba mola wetu mlezi ni yule aliyekipa kila kitu umbo lake kisha akakiongoa katika ulimwengu wa uwepo na ujudi. Suala la uadilifu ni suna na mipango ambayo inatawala katika masuala ya kimaumbile, na kwa mujibu wa sheria na mipango ya Allah kila kitu kipo katika mwenendo wa kukamilika katika njia yake makhususi na maalumu. Mlingano na nidhamu hii iko kwa namna ambayo aina yoyote ile ya kukengeuka mfumo huu jumla na mahusiano yanayotawala katika nidhamu hiyo hupelekea kutokea mparaganyiko na kasoro kubwa. Taban katika kukabiliana na hali hii ya ukosefu wa nidhamu na mpangilio katika asili au necha kwa kimombo hupelekea matukio kuonyesha radi ya mali na hivyo kujitokeza sababu za ndani na za nje na kuondoa vikwazo katika njia ya ukamilifu. Kwa mfano, wakati mwili wa mwanadamu unaposhambuliwa na vijidudu maradhi seli nyeupe huingia kazini kwa shabaha ya kupambana na ufisadi na uharibifu huo wa mwilini, na wakati huo huo dawa anazopatiwa mgonjwa na daktari husaidia katika kazi ya kubatilisha kazi ya vijidudu maradhi hivyo katika mwili wa mwanadamu na kuufanya mwili huo urejea katika hali ya awali ya uwiano na mlingano, yaani kabla ya kushambuliwa na maradhi. Fasili na maana ya uadilifu inaelezwa na wajuzi wa mambo katika uwanja huu kwamba ni kukipa haki kila kitu katika daraja yake kinachostahiki. Uadilifu wa Mwenyezi Mungu una maana kwamba sifa za dhati za Mwenyezi Mungu hupelekea kuweko mwamala wa kihekima na kiadilifu, na hakuna sifa yoyote ambayo inapelekea dhuluma na uonevu ambayo iko katika ujudi wake. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema katika kueleza maana ya uadilifu kwamba uadilifu huziweka kazi katika mahala pake. Kwa hakika, fasili na utoaji maana huu umejengeka juu ya mtazamo huu kwamba kila kitu kina nafasi yake maalumu na inayoeleweka katika dunia na kina wadhifa na jukumu maalumu. Kwa hakika katika mfumo wa ulimwengu Watu wanatofautiana katika upande wa nguvu, ustadi, umahiri na uwezo wa kustafidi na mambo. Na kwa hakika hili ni jambo ambalo lilikuwako tangu enzi na dahari na tangu kuumbwa ulimwengu huu. Ukweli wa mambo ni kuwa Mwenyezi Mungu amempatia kila mwanadamu wa kila daraja vitu ambavyo ni vya lazima katika kumsaidia kwenye njia ya ukamilifu Taban kulingana na mahitaji na ustahiki alio nao. Endapo tutautazama mfumo wa uumbaji kwa umakini, tutaona kuwa hata hii hali ya kuweko anuwai na tofauti katika mfumo wa ulimwengu nako pia ni uadilifu na ni jambo la dharura kwa ajili ya kuendeleza maisha. Kama itakuwa kwamba ulimwengu uwe sawa katika kila kitu na usiwe na tofauti baina ya mtu na mtu, basi kusingekuweko na anuwai kwa anuwai na wingi wa viumbe. Hata hivyo, tunapaswa kuzingatia kwamba kufanya uadilifu hakuna maana kuwaweka wanadamu wote na vitu vyote katika hali ya usawa, uwiano na katika daraja moja. Kwa mfano, mwalimu wa shule mwadilifu hawapongezi na kuwalaumu wanafunzi wake kwa usawa, yaani hawezi kuwapongeza wanafunzi mahodari na wavivu kwa pamoja au kuwalaumu wanafunzi wa vivu na mahodari kwa kiwango kimoja, bali anawapongeza wanafunzi wa darasa lake kwa kiwango cha ustahiki wao, bidii na uhodari wa mwanafunzi. Na vivyo hivyo anawakemea na kuwalaumu wanafunzi wa vivu, kila mmoja kwa kiwango na ustahiki wake, kisha baada ya hapo huwapa zawadi na adia au adhabu, kila mmoja kulingana na kiwango na ustahiki wake. Wapenzi wasikilizaji, ukweli wa mambo ni kuwa ulimwengu ni majumui na mkusanyiko wa mwenendo ukamilifu wenye malengo maalum ambao unafuata kiwango maalum. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anasema Mwenyezi Mungu anafanya mambo kulingana na masilahi na sio kwa mujibu wa shauku na ridhaa yenu. Kwa hakika uadilifu wa Mwenyezi Mungu unashuhudiwa hata katika sheria na hukumu za kisheria ambazo ameziweka yeye subhanahu wa taala. Imamu Ali alaihi ssalam anasema: Mwenyezi Mungu hawadhulumu waja wake na anafanya mambo kwa usawa baina ya watu na anahukumu baina yao kwa uadilifu. Kwa upande mmoja Mwenyezi Mungu ameweka takilifu na sheria kwa ajili ya saada mwanadamu na kwa upande wa pili hajamkalifisha mwanadamu yoyote yule kufanya mambo nje ya uwezo wake. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 286 ya Suratul Baqara kwamba Mwenyezi Mungu haikalifishi nafsi yoyote ila kwa kadiri ya iwezavyo. Siku moja bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Muhammad bin Ajlan alimuuliza Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam: Je, Mwenyezi Mungu amewalazimisha waja kufanya mambo? Imamu Sadiq alaihi ssalam akamjibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu ni mwadilifu, hivyo hawezi kumlazimisha mtu kufanya jambo kisha mwadhibu. Tunaweza kufahamu kupitia maneno haya ya Imamu Sadiq alaihi ssalamu kwamba moja ya madhihirisho ya uadilifu wa Mwenyezi Mungu ni hatua yake ya kuwapa hiari ya kufanya mambo wanadamu. Hiari ya kufanya mambo ni kwamba mtu anaweza kufanya mambo mema mazuri na stahiki, na hivyo kupiga hatua kuelekea katika ukamilifu wa mwisho, au akafanya mambo mabaya na machafu, na hivyo kuelekea upande wa kuporomoka. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo nakomea hapa, kwa ni muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umenipa mkono. Tukutane tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kosida. Wapenzi wasikilizaji, na wakumbusha matangazo haya yanasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania. Tovuti ya redio ni pastoday.ir/sw. Unaweza kutumia aplikesheni yetu ya IRIB World Service kutupata. Tunasikia pia katika satelaiti na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kisamirani anaendelea na ziara yake ya siku mbili nchini Pakistan kwa lengo la kuimarisha usalama na uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizi jirani. Raisi, Raisi amewasili mjini Islamabad leo Jumatatu kwa ziara rasmi akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa kisiasa na kiuchumi. Akitoka Pakistani ataelekea nchini Sri Lanka kwa ziara hiyo hiyo ya kikazi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani amesema uratibu baina ya chombo cha, dem cha demokrasia na komandi kuu ya vikosi vya ulinzi vya Iran katika kutekeleza operesheni ya kuitia aibu Israel iliyopewa jina la operesheni ya ahadi ya kweli umekuwa na matunda mazuri sana kwa Iran kimataifa. Mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika u Musa Faki Mahamat ametuma salamu za rambirambi kwa wananchi na serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kufuatia ajali mbaya ya boti iliyotokea nchini humo. Faki Mahamat ametuma rambirambi hizo kwenye mtandao wa kijamii wa X akisema, tuko pamoja kikamilifu na serikali na watu wa jamhuri ya Afrika kati kufuatia kuzama mashua kwenye mto Mpoko na kusababisha vifo na majeruhi. Ofisi ya Umoja Mataifa kuratibu ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imetahadharisha kuwa mvua kubwa na zisizo za kawaida zilizopewa jina la mvua za Gu pamoja na mafuriko yanayotarajiwa kutokea katika wilaya 22 za Somalia yanatabiriwa yana kuwa yatawaathiri takriban watu laki saba alfu sabini nchini humo. Na Meja Jenerali Aaroni Haliva, mkuu wa kitengo cha ujasusi cha kijeshi wa Israel, ametangaza kujiuzulu kwa sababu ya kushindwa kuzuia shambulio la kihistoria la harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, la tarehe 7 Oktoba mwaka uliopita. Nawashukuru wasikilizaji wetu wote waliotuma maoni yao na waliokuwa nasi hadi tamati ya matangazo, ikiwemo wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya. Jina langu ni Asmahane Ghanima Muhamed na wageni nikiwatakia usiku mwema, kwa herini.