Tangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomuona mwanawe anaangamia akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezimungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema ewe Mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fattah Musa ni nayekukaribisheni katika matangazo haya Yamchana, ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Yanausikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu wa leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na vipindi kadhaa ikiwemo sayansi na teknolojia mpya, aya na hikaya, bustani ya uongofu na uislamu na mtindo wa maisha. Lakini kumbuka pia, mpenzi msikilizaji, kama kawaida, tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran na vile vile makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huku Afrika ya Kati, hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais wa Iran awasili Pakistan katika ziara ya kuimarisha uhusiano wa kibiashara na usalama. Kamanda mwandamizi wa Kizayuni akiri kwamba Israel imeshindwa na Mukawama Gaza awataka viongozi wake watamatishe vita. Kataibu Hizbullah ya Iraq yaanzisha tena mashambulio dhidi ya askari wa Marekani na maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu yafanyika katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris. Habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasili katika mji mkuu wa Pakistan, Islamabad, katika ziara rasmi ya kikazi yenye lengo la kuimarisha usalama na uhusiano wa kibiashara kati ya nchi mbili. Akiongoza ujumbe wa ngazi ya juu wa kisiasa na kiuchumi, rais Raisi amewasili Islamabad mapema leo katika kituo cha kwanza cha ziara yake ya kuzitembelea nchi mbili itakayomfikisha pia Shri Lanka. Katika uwanja wa ndege, rais wa Iran amelakiwa na waziri wa nyumba na ujenzi wa Pakistan Mian Riaz Hussein Pirzada na maafisa kadhaa wa nchi hiyo. Waziri Mkuu wa Pakistan Shahbaz Sharif atamkaribisha rasmi baadaye rais Raisi. Kisha pande hizo mbili zitafanya mkutano wa faragha kabla ya kuondoka Tehran kuelekea Islamabad. Leo asubuhi, Sayid Ibrahim Raisi alisema Iran inauchukulia usalama wa Pakistan kuwa ni usalama wake. Kwa hivyo kuimarishwa usalama kwenye mpaka wa pamoja na Pakistan kutanufaisha mataifa yote mawili. Izhak Barik, jenerali mstaafu wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli, amekiri kuwa jeshi la utawala huo haramu limeshindwa na mukawama wa Palestina katika vita vya ukanda wa Gaza, na kutaka viongozi wa utawala huo watangaze utamatishaji wa vita hivyo. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Palestina Sama, jenerali Barik amebainisha kuwa malengo ya utawala haramu wa Israel yaliyopelekea kuanzisha mashambulio dhidi ya Ghaza bado hayajafikiwa na akasema, Israel inapaswa kutangaza uhitimishaji wa vita huko Ghaza. Bariki ameongeza kuwa kuivamia kijeshi Rafa, mji wa kusini mwa ukanda wa Ghaza, hakutausaidia vyovyote utawala huo kwa sababu Israel imeshindwa katika vita na mukawama. Jenerali huyo mstaafu wa jeshi la utawala haramu wa Israel unaofanya mauaji ya kimbari ametamka bayana kuwa hakuna nguvu inayoweza kuuangamiza moja kwa moja Mukawama ili usiwepo tena. Baada ya kupita zaidi ya miezi sita tangu utawala wa kizayuni wa Israel uivamie Ghaza bila kupata matunda wala mafanikio yote, utawala huo unazidi kuzama kwenye kinamasi cha migogoro yake ya ndani na nje siku baada ya siku. Vikosi vya mukawama wa Iraq vimetangaza kuwa vimeanza tena kutekeleza operesheni za mashambulio dhidi ya vikosi vya majeshi ya Marekani. Kwa mujibu wa kanali ya habari Al Jazira, Brigedi za Hizbullah ya Iraq, Kataibu Hizbullah, vimetangaza katika taarifa kwamba kuanzishwa tena kwa operesheni za mashambulio dhidi ya Marekani ni matokeo ya kutopigwa hatua yoyote katika mazungumzo kuhusiana na kuondolewa majeshi ya Marekani nchini Iraq yaliyofanyika katika ziara ya waziri mkuu wa nchi hiyo Shia Asudan as Muhammad Ashia Sudan mjini Washington. Kataibu Hizbullah ni sehemu ya mtandao wa mukawama wa Kiislamu wa Iraq ambao mwezi Oktoba mwaka jana ulianzisha mashambulio dhidi ya vikosi vya Marekani vilivyoko Iraqi na Siria, ukisisitiza kuwa unafanya hivyo kujibu mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina wa, wa Ghaza na kupinga uwepo wa majeshi ya Marekani nchini Iraq na katika eneo. Kilichofanyika muda mchache nyuma ni mwanzo tu, imeeleza taarifa ya Kataibu Hizbullah ikimaanisha shambulio la roketi la siku ya Jumapili lililolenga kituo cha jeshi la Marekani nchini Siria. Baada ya mabishano mengi na ruhusa iliyotolewa na mahakama ya kiidara ya Ufaransa, maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu yamefanyika huko Paris, mji mkuu wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa gazeti la kifaransa la Le Figaro, maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu yalifanyika mjini Paris jana Jumapili, kuitikia wito wa jumuiya 51 kikiwemo chama cha France Unbowed. Kabla ya hapo, polisi wa Ufaransa ilikuwa imepiga marufuku kufanyika maandamano yoyote ya kupinga ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu. Alhamisi iliyopita polisi ya Paris ilipiga marufuku maandamano ya aina hiyo kwa kisingizio cha kile ilichokiita hatari kubwa ya kuvurugika utulivu katika jamii, lakini siku ya Ijumaa mahakama ya kiidara ya mji mkuu Paris ilibatilisha marufuku hiyo na kupingana kwa hoja kwamba inapingana vikali na kwa uwazi na uhuru wa watu binafsi na uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa na chaneli ya NBC News umeonyesha kuwa Wamarekani wanapoteza hamu ya kupiga kura katika uchaguzi wa rais wa mwaka huu kwa sababu mgombea wa chama cha Demokrat Joe Biden na mpinzani wake wa chama cha Republican Donald Trump wote wawili hawana mvuto kwa wapiga kura. Matokeo ya uchunguzi huo maoni yanaonyesha kuwa ni asilimia 38 tu ya wapiga kura wa Marekani wana mtazamo chanya kuhusu Biden. Aidha, asilimia sawa na hiyo ya wapiga kura, kwa tofauti ndogo tu, wana mtazamo chanya kuhusu Trump. Jeff Harwit, msimamizi wa uchunguzi wa maoni wa chama cha Democratic aliyesaidia kufanikisha zoezi hilo lililoendeshwa na NBC News amesema, Wamarekani hawakubaliani sana siku hizi, lakini hakuna kitu kinachounganisha nchi zaidi sasa hivi kama hamu ya wapiga kura kupuuza uchaguzi huu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Hali kadhalika huangazia matukio mbalimbali mbali katika nyuga hizo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Treni ya kwanza iliyotengenezwa nchini Iran ilianza kufanya kazi kwa kuunganishwa na mfumo wa treni ya chini ya ardhi ya Teheran au metro katikati ya mwezi Aprili. Treni hii ya kwanza ya metro iliyotengenezwa kikamilifu nchini Iran imeundwa na wataalamu wa teknolojia katika tawi la jihadi ya chuo kikuu e, tawi la chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Iran chenye e, makao yake Tehran, ambapo wataalamu walifuatilia na kusimamia uendeshaji wake. Treni hiyo ilifaulu majaribio ya kiufundi na kujiunga na mtandao wa metro wa Teheran baada ya kupokea vibali muhimu. Treni hiyo ilisafiri kati ya kituo cha metro cha uh, Shahid kusini mwa Teheran na kituo cha metro cha Paran katika kitongoji cha kusini magharibi mwa mji mkuu. Metro ya Teheran ni mfumo wa usafiri wa haraka ambao ghalabu huko chini ya ardhi unaohudumia Teheran, mji mkuu wa jamhuri ya Kiislamu Iran, na ni mfumo mkubwa zaidi wa metro katika eneo la Asia Magharibi. Metro hiyo ya Teheran hubeba zaidi ya abiria milioni tatu kwa siku. Nchi kadhaa za bara Afrika zimepiga marufuku dawa ya kikohozi ya watoto iliyotengenezwa na kampuni ya kimarekani ya Johnson and Johnson baada ya kubainika kuwa ina sumu inayoua watoto. Katika hatua ya hivi karibuni, mamlaka husika za dawa Tanzania, Rwanda na Zimbabwe zimeamuru kusitishwa matumizi ya dawa ya kikohozi kwa watoto inayojulikana kama Benylin Pediatric Syrup iliyotengenezwa na kampuni hiyo ya Johnson and Johnson kama hatua ya tahadhari. Hii ni baada ya mamlaka za Nigeria kusema kuwa vipimo vya maabara vilikuta viwango vikubwa vya, vya sumu nchi hizo zinaungana na Nigeria, Kenya na Afrika Kusini katika kusitisha matumizi na kuamuru kurejeshwa dawa hiyo ambayo inatumika kutibu kikohozi na homa kwa watoto. Bodi ya afya Nigeria imesema vipimo vya maabara kwenye dawa hiyo ya kikohozi vilionyesha kiwango kikubwa cha diethylene glycol ambacho kimehusishwa na vifo vya makumi ya watoto nchini Gambia, Uzbekistan na Kamerun tangu elfu mbili ishirini na mbili, katika moja ya mawimbi mabaya zaidi ya sumu duniani iliyotokana na dawa za kumeza. Msemaji wa mamlaka ya dawa na vifaa uh, tiba nchini Tanzania TMDA Gaudensia Simwanza amenukuliwa na vyombo vya habari vya kimataifa akisema kuwa mamlaka hiyo imeanza kuondoa dawa hizo kuanzia tarehe kumi na mbili ya pili kufuatia taarifa za vipimo kutoka Nigeria. Hili ni zoezi ambalo halihusishi uchunguzi bali ufuatiliaji, ili kuhakikisha kuwa dawa zenye athari kwa matumizi ya binadamu zimeondolewa sokoni, amesema mdhibiti wa afya wa Nigeria naye alisema kuwa vipimo vya maabara vilivyofanyika, uh, kwenye dawa hiyo vilionyesha uwepo wa kiwango cha juu, uh, cha kemikali ya ethylene glycol ambacho kimehusishwa na vifo huko, uh, uh, Gambia, Uzbekistan na Cameroon. Kama tulivyotangulia kusema, dawa zilizorejeshwa zilitengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson nchini Afrika Kusini mwezi Mei mwaka 2021 kabla ya kuuzwa kwa kampuni ya Kenview ambayo sasa inamiliki chapa ya Benlin Pediatric Syrup. Idadi ya watu wanaokufa kutokana na ugonjwa wa homa ya ini imeongezeka, ambapo kwa sasa watu elfu tatu mia tano wanakufa kila siku kutokana na ugonjwa huo duniani, imesema ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa, uh, la WHO, wa mataifa la ulimwenguni WHO iliyochapishwa hivi karibuni huko Geneva Uswisi. Ripoti hiyo ya kimataifa kuhusu ugonjwa wa homa ya ini inasema ugonjwa huo unaripotiwa kuwa ni wa pili duniani kwa kusababisha vifo vitokanavyo na maambukizi, kwani kila mwaka watu milioni moja nukta tatu wanakufa ikiwa ni sawa na kifua kikuu, ugonjwa mwingine unaoongoza kwa maambukizi. Daktari Tedros Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa WHO anasema, ripoti hii inatupatia taswira ya kuchukiza. Nasema licha ya maendeleo yaliyopatikana duniani kudhibiti maambukizi ya homa ya ini, idadi ya vifo inaongezeka, kwa sababu ni watu wachache wenye ugonjwa huo ndio wanachunguzwa na kupatiwa matibabu, japokuwa mbinu bora za kuchunguza na kutibu zinapatikana na bei ya bidhaa zihusianazo na ugonjwa huo zinapungua, kasi ya kupima na kutibu imepungua, imesema WHO kwenye ripoti hiyo iliyotolewa kwenye mkutano wa viongozi wa dunia kuhusu homa ya ini. Hata hivyo, shirika hilo linasema kufikia lengo la WHO la kutokomeza homa ya ini ifikapo mwaka elfu mbili thelathini bado linaweza kufikiwa iwapo hatua za haraka zitachukuliwa. WHO imejizatiti kusaidia nchi kutumia mbinu zote walizonazo na zilizoko tena kwa bei nafuu, ili kuokoa maisha na kubadili mwelekeo wa sasa wa ugonjwa huu. Takwimu mpya kutoka nchi 187 zinaonyesha makadirio ya vifo kutokana na ugonjwa huo unaoambukizwa kuongezeka kutoka milioni 1.1 mwaka 2019 hadi milioni moja nukta tatu mwaka 2022. Katika vifo hivyo, asilimia 83 ni homa ya ini aina ya B, ilhali asilimia 17 ni homa ya ini aina ya C. Makadirio mapya kutoka WHO yanadokeza kuwa watu milioni 254 waliishi na homa ya ini aina ya B na milioni 50 aina ya C mwaka 2022. Nusu ya mzigo wa homa ya ini sugu aina ya B na C ni miongoni mwa watu wenye umri wa kati ya miaka 30 hadi 54, ambapo asilimia 12 ni watoto. Wanaume ni asilimia 58 ya wagonjwa wote. Ripoti ya WHO inaainisha mlolongo wa hatua za kuchukuliwa ili kusongesha mbele mwelekeo wa umma kuondokana na homa hii ifikapo mwaka 2030. Na hatua hizo ni pamoja na kupanua wigo wa kufikia huduma za kupima na uchunguzi, kuimarisha huduma za msingi wa kinga na kuondokana na utumiaji tu wa sera bali kutekeleza hatimaye, e, kuwa na tiba ya e, kikamilifu. Ingawa hivyo pengo la fedha linasalia kuwa changamoto, imesema WHO, ambapo kwa sasa mahitaji ni mengi lakini fedha ni kidogo. Namapo msikilizaji, kwa ripoti hiyo kuhusu homa ya ini ndio tunafika mwisho wa makala yetu, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, na sasa tunakuleteni udondozi wa magazeti. Aghlabu ya magazeti ya Iran hii leo yameipa umuhimu habari ya mkutano wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Hamenei na makamanda wakuu wa majeshi ya Iran ambapo ametoa pongezi kwa mnasaba wa siku ya jeshi na pia kumbukumbu kumbu ya kuasisiwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC na kusema mafanikio ya hivi karibuni ya jeshi yameibua hisia ya utukufu kuhusu Irani ya Kiislamu mbele ya walimwengu na weledi wa mambo duniani. Gazeti la Jumhuria ya Islami limeipa umuhimu habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho: Amiri jeshi mkuu apongeza utendaji kazi na busara ya majeshi katika matukio ya hivi karibuni. Dunia ya Iktisadi katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya kiongozi mwadhamu akiwa katika kikao na makamanda wa jeshi, na picha hiyo imenukuliwa akisema majeshi yameonyesha taswira nzuri ya nguvu na uwezo. Kwa upande wake gazeti la Quds limemnukuu kiongozi mwadhamu akisema vikosi vya ulinzi vimeonyesha taswira nzuri ya uwezo na mamlaka yao, na pia taswira yenye kupongezwa ya taifa la Iran, sambamba na kuthibitisha kuibuka kwa uwezo wa irada wa taifa la Iran katika uga wa kimataifa. Tehran Times katika ukurasa wake wa mbele mbali na kuakisi habari za mkutano wa kiongozi mwadhamu na makamanda wa jeshi lina habari semayo, Iran imeonyesha ndege isiyo na rubani aina ya Mohajer 6 katika maonyesho ya ulinzi yaliyofanyika kwenye mji mkuu wa Iraq, Baghdad. Bidhaa za ulinzi na kijeshi za Iran ziliangaziwa katika maonyesho hayo, hasa kwa mara ya kwanza kwa ndege isiyo na rubani ya Mohajer 6. Iran Daily nalo lina habari semayo Iran itakuwa mwenyeji wa mawaziri wa uchumi kutoka nchi zaidi ya 40 za Afrika katika mkutano wa pili wa kimataifa wa Iran na Afrika utakaofanyika baadaye mwezi huu, na katika ukurasa wake wa habari za uchumi gazeti la Kayhan International limeandika, Benki ya Dunia imeripoti kwamba asilimia ya watu wa Iran wanaoishi chini ya mstari wa masikini imepungua kwa asilimia 37 katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. <muchos> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni kwa nami katika sehemu ya 50 ya kipindi chetu ambacho leo kitaangazia aya za 82 hadi 84 za Suratul Maida. Katika miaka ya kwanza ya wito wa Mtume wa Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Waislamu walikuwa wachache na hawakuwa na makazi na makimbilio, walikuwa wakiteswa na makafiri wa Kiquraishi na ilihofiwa kwamba iwapo hali hii itaendelea, mtume angekumbana na matatizo makubwa zaidi katika kulingania ujumbe wake. Ili kudumisha ari na kulinda usalama wao, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru waislamu wahamie katika ardhi ya Abisinia au Uhabeshi barani Afrika. Alisema nchi hiyo inaongozwa na mtawala mwadilifu na hadhulumiwi mtu katika utawala wake, hameni mwende huko hadi Mwenyezi Mungu atakapoleta faraja. Muda mfupi baada ya amri hiyo ya Mtume, waislamu waliokuwa tayari walishika njia ya kuelekea Jida. Kwa bahati nzuri, majahazi mawili ya kibiashara yalikuwa tayari kuondoka kuelekea Uhabeshi. Habari ya safari hiyo ya baadhi ya waislamu kuelekea Uhabeshi iliwafikia wakuu wa Maka na mara moja walituma kundi la kuwarudisha hata hivyo walikuta majahazi yameondoka kwenye fukwe za jida hijira hiyo ya kundi la kwanza ilifuatiwa na hijira nyingine ya kundi la waislamu lililoongozwa na jafar bin abitalib katika hijira hiyo waislamu waliongozana na wanawake na watoto wao kwa kadiri kwamba idadi ya waislamu huko uhabeshi ilifikia watu themanini na tatu wahajiri hao waislamu walikuta hali ya uhabeshi kama ilivyoelezwa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Habari za kuishi kwa amani na utulivu wa Islamu huko Uhabeshi iliwakasirisha sana vinara wa Maka. Hivyo waliamua kutuma ujumbe kwa mfalme wa eneo hilo ukiwa na zawadi nono kwa shabaha ya kumshawishi Mfalme Najashi na mawaziri wake. Walichagua watu wawili waliokuwa hodari wa kuzungumza ambao walikuwa Amri bin Alas na Abdullah bin Rabia. Baada ya kufika Uhabeshi, walikwenda kwa Najashi na kumpa zawadi kutoka Maka. Kisha Amr bin Alas alimwambia, ewe mfalme, baadhi ya wajinga wa kaumu yetu wameacha dini yetu na kutukana miungu yetu. Tunakuomba utukabidhi watu hao. Najashi alikuwa mtawala mwerevu na mwadilifu. Kabla ya kuchukua hatua yoyote, alimwita kiongozi wa Waislamu Jafar bin Abitalib na kumwambia, sikiliza wanayosema kisha twambie mmefanya nini kiasi kwamba wanataka ni kukabidhi kwao, wewe na wenzako. Jafari alisema, ewe mfalme, hebu waulize kama sisi ni watumwa wao. Na Najashi alimuuliza swali hilo. Amr bin Alas alisema, hapana, bali ni watu huru. Jafari alisema, ewe mfalme, waulize kama wanatudai chochote. Amri alisema, hapana. Kisha Jafari alimwambia mfalme, sasa kwa nini wanataka utukabidhi kwao? Je, si kwa sababu wametunyanyasa na kututesa katika mji wetu, na tumelazimika kuomba hifadhi katika nchi hii ili kuondokana na manyanyaso yao? Amri bin Alas alisema, ewe mfalme, watu hawa wamepinga dini yetu, wakatukana miungu yetu na kusababisha mgawanyiko katika umma wetu. Tunakuomba uwakabidhi kwetu ili kukomesha tofauti na mifarakano baina yetu. Sahaba mwema Jafar bin Abitalib, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alisema: ewe mfalme, upinzani wetu dhidi yao ni kwamba Mwenyezi Mungu amemtuma mtume miongoni mwetu ambaye ametulingania kumwabudu Mungu mmoja na akatukataza kumshirikisha Mungu na chochote na kuabudu masanamu. Ametuamrisha kuswali na kutoa zaka. Mtume wetu ametukataza kumwaga damu za watu, uvamizi na uporaji, amekataza zinaa, riba na kula mizoga damu na nyama ya nguruwe. Mtume wetu anatulingania kufanya uadilifu na haki, kutendeana wema na kheri na kuwasaidia wasiojiweza. Baada ya kusikia maneno hayo ya Jafar, mfalme na Jashi wa Uhabeshi alisema Mwenyezi Mungu alimtuma Isa Masih kwa ajili ya mambo kama haya. Kisha alimtazama Jafar bin Abitalibi na kusema, Je, umekariri chochote kutoka kwenye kitabu kitakatifu kilichoteremshwa kwa mtume wenu? Jafar ilisema ndiyo. Kisha akasoma aya za Suratu Maryam zinazozungumzia kisa cha Bibi Maryam na mwanaye Isa Masih alayhim assalama. Aya hizi za Quran zinamtakasa Bibi Maryam kutokana na tuhuma alizobambikiwa na Bani Israel. Kisomo cha aya hizo za Quran kilimfanya mfalme Na Jashi wa Uhabeshi na wasomi wa Kikristo waliokuwa katika hadhara hiyo watokwe na machozi. Wakati huu Najashi alisema maneno haya: ya mtume wao na yale aliyoyaleta Isa yanatoka kwenye chanzo kimoja cha nuru. Ondokeni, kamwe sitawakabidhi watu hawa. Kisha aliwarudishia Makuraishi zawadi zao na kusema, Mwenyezi Mungu hakuchukua rushwa kutoka kwangu wakati aliponipa mamlaka ya ufalme, hivyo si sahihi kupata riziki kwa njia hii. Wahajiri wa Uhabeshi walirejea baada ya mtume kuhamia Madina na siku ya kutekwa ngome kubwa zaidi na hatari ya mayahudi ya Khaibar alipomwona Jafar na wahajiri kutoka Uhabeshi mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalama alisema sentensi yake mashuhuri: sijui ni furahie lipi zaidi ushindi wa Khaibar au kurejea kwa Jafar. Kwa upande mwingine, Najashi aliwatuma wanachuoni 30 wa kikristo kwa mtume huko Madina na kuamuru wafuatilie kwa makini tabia na mienendo yake maisha yake na habari za utume na ujumbe wake, na pia wachunguze kitabu kitakatifu cha Quran na wampe matokeo ya uchunguzi huo. Kundi hili la makasisi wa Kikristo liliathirika sana baada ya kusikia Qurani ikisomwa ndani ya msikiti wa mtume mjini Madina na likasilimo. Hapa ndipo zilipoteremshwa aya za 82 hadi 84 za Suratulmaida zikiwapongeza waumini hawa, hakika utawakuta walio maadui zaidi katika watu wote kwa walioamini ni Mayahudi na washirikina, na utawakuta walio karibu mno kwa mapenzi kwa walioamini ni wale wanaosema sisi ni Manasara. Hayo ni kwa sababu wapo miongoni mwao makasisi na watawa na kwa sababu wao hawafanyi kiburi, na wanaposikia yaliyoteremshwa kwa Mtume utaona macho yao yanachuruzika machozi kwa sababu ya haki walioitambua, wanasema: mola wetu tumeamini, tuandike pamoja na wanaoshuhudia. Na kwa nini tusimwamini Mwenyezi Mungu na haki iliyotujia, na hali tunatumai mola wetu atuingize katika waliowema. Wasalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bustani ya Uongofu. Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji, na ni wasaa na wakati mwingine wa kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Katika kipindi chetu cha leo, tutafungua na kutupia jicho kurasa nyingine miongoni mwa kurasa za maktaba ya kifikra na maarifa ya Ahlulbeiti alaihimussalam. Kuweni nami basi hadi mwisho wa dakika hizi chache Tunakianza kipindi chetu cha leo kwa kisa kifuatacho. Siku moja bwana mmoja alimuuliza Imamu Ali bin abi Talib alayhi salam, je, umewahi kumwona mungu wako? Imamu Ali alaihi salam akamjibu kwa kusema, kwa hakika mimi siwezi kumwabudu katu mungu ambaye sijawahi kumwona. Bwana yule akauliza kwa mshangao, Vipi, umemwona? Hebu nipe wasifu wake. Imamu akasema hakuna mtu ambaye amemwona kwa macho haya dhahiri, lakini nyoyo zenye ukweli wa imani zimemwona. Mwisho wa kisa. Katika kisa hiki tunajifunza nukta moja muhimu sana, nayo ni njia ya akili aliyoitumia Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam kwa ajili ya kumwongoza bwana yule na hivyo kutoa wito wa kumtambua Mwenyezi Mungu. Nukta nyingine ni hii kwamba Mwenyezi Mungu haonekani kwa macho, bali kwa nyoyo zenye imani thabiti. Kwa hakika Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ambaye aliwatuma mitume ili waje kuwalingania watu wa mwabudu yeye, haonekani kwa macho, lakini irada, elimu na nguvu zake zinadhihirika na kuonekana katika kila nukta ya ulimwengu, na hata majanga ya kimaumbile na mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi ni mambo ambayo kwa hakika yanabainisha dhati hiyo yenye utambuzi, uwezo na nguvu. Tukitupia jicho na kutafakari kwa makini na kwa mazingatio makubwa juu ya matukio ya kimaumbile ulimwenguni kama mvua, mafuriko, tetemeko la ardhi, tsunami na mengineyo, tutadiriki juu ya uwepo na irada yenye hekima ya nguvu hiyo azali, na hapo inathibitika kwamba nguvu yake azali na isiyo na kikomo ambayo inawapatia uhai viumbe wote wanachukua ujudi na uwepo wao kutoka kwa mola mlezi. Imamu Ali alaihi salamu anasema ijapokuwa macho hayana uwezo wa kumwona yeye, yaani Mwenyezi Mungu, lakini yeye ni hakika ambayo ipo. Kuna wakati uwepo ambao hauna ishara za kimada au ambao hauna tajiriba na hali ya kawaida ya kushuhudia na kuona kwa macho hukanwa na watu. Hata hivyo, swali la kimsingi hapa ni hili: je, endapo tajiriba ya elimu yetu haijaweza kutambua sababu ya kitu, ndio tuje na kukikana kitu hicho, au tuje na kusema sababu yake kwetu haijulikani? Kwa hakika hakuna mtu yoyote mwenye akili timamu ambaye anajaalia kuona na kuhisi kuwa ndiyo msingi wa kukana kitu, na wala hawezi kukana uwepo wa kitu eti kutokana tu na kwamba hajauhisi au hajauona. Endapo tutajaalia kuwa kuona na kuhisi ndiyo msingi wa uwepo wa kitu, basi kuna mambo mengi mno ambayo kwa mujibu wa uhakika wa elimu hayapatikani kwa kuhisi na kuona itabidi tuyaondoe katika medani na tusihesabu kwamba yapo. Kwa mfano uwepo na utambulisho wa umeme au mawimbi, au kwa mfano, watu hawana habari juu ya utambulisho wa elektroni na nyutroni, na hawana wanachojua zaidi ya athari zake katika ulimwengu huu. Kuna viumbe wengi ambao hawaonekani Ustawi na maendeleo makubwa yaliyopatikana katika uga wa elimu na teknolojia katika zama hizi umegundua uhakika mwingi kuhusiana na viumbe kama hawa. Kwa mfano, nishati nyanzo ina nguvu, lakini utambulisho wake ni siri ambayo bado haijagunduliwa. Si hayo tu, bali hata baadhi ya sifa ambazo kupitia kwazo wasomi wamekuwa wakifanyia majaribio au kujengea hoja za kiakili kwa ajili ya matukio ya tabia nchi ni mambo ambayo haiwezekani kuyadiriki moja kwa moja. Macho yetu ambayo ndio wenzo na wasila wa uhakika zaidi kwa ajili ya kuona na kudiriki vitu vinavyohisika, wakati mwingine huwa hayana uwezo wa kuona baadhi ya uhakika ambao uko wazi kabisa. Kuna wakati macho haya huona mambo kinyume kinyume kwa mfano sarabi au mazigazi ambayo ni madanganyo ya macho wakati wa jua, ambayo hufanya macho kuona maji na ilhali hayapo, au fimbo unapoiweka katika maji na kuishikilia nusu au robo iliyobakia, basi sehemu ya ndani ya maji ya kipande cha fimbo hiyo huonekana imepinda, hali ya kuwa siyo kweli. Nakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kisa kifuatacho kinachohusu mazungumzo na mdahalo baina ya bwana mmoja ambaye alikuwa mfuasi wa umada na Imam Sadiq alayhi ssalam. Bwana yule kutoka Masri aliuliza maswali yake na kujibiwa, kisha ikawa ni zamu ya Imamu Jafar Sadiq alayhi salam kuuliza. Imamu akamuuliza Je, yeah, Umewahi kwenda chini ya ardhi? Bwana yule mfuasi wa umada akajibu, hapana. Imamu akamuuliza je, yeah, unajua chini ya ardhi kuna nini? Bwana yule akajibu, mimi sifahamu, lakini nadhani kwamba hakuna kitu chini ya ardhi. Imam Jafar Sadiq alayhi salam akasema, kudhani ni matokeo ya kushindwa kuwa na yakini na kitu. Sasa hebu niambie Umewahi kwenda mbinguni bwana? Yule akasema hapana. Imamu akamuuliza unajua katika mbingu kuna nini? Bwana yule misri akasema sijui, lakini kwa uoni wangu nadhani hakuna kitu. Kisha Imamu Swadiq alaihi salam akatoa natija katika majibu ya bwana yule kwa mshangao akidadisi, hujakwenda mashariki wala magharibi hujakwenda chini ya ardhi wala mbinguni. Sasa vipi unakanusha kitu ambacho kiko huko? Je, mtu ambaye ana hekima na busara anakanusha uwepo wa kitu ambacho hakijui? Kisha Imam Sadiq alaihi ssalam anasema, tambueni kwamba sisi Ahlulbeit katu hatuna shaka hata chembe kuhusiana na Mwenyezi Mungu. Kwani hamuoni mwezi na jua usiku na mchana, pamoja na dunia inavyozunguka katika mhimili wake, na kila jambo linakwenda kwa mpangilio maalum. Mpenzi msikilizaji, ukweli wa mambo ni kuwa haya yote yanathibitisha uwepo na adhama ya Mwenyezi Mungu, muumba wa ulimwengu huu na vyote vilivyomo. Wapenzi wasikilizaji, naona muda wa kipindi hiki umefikia tamati. Hata hivyo kuvunjika kwako leo sio mwisho wa uhunzi, na kumalizika kwa muda wa kipindi hiki ndio mwanzo wa harakati na pirika pirika za kukuandalieni kipindi kingine. Wahadha, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia udharura wa kubadilisha mtindo wa maisha na kutazama kwa ufupi ada mila na desturi za mtu binafsi na za jamii na ulazima wa kushikamana nazo. Ni matarajio yetu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako mpenzi msikilizaji, kusikiliza tuliokuandalia kwa leo. Kipindi chetu leo kinaanza kwa swali kwamba je, unahisi kuna ulazima wa kufanya mabadiliko katika mtindo wako wa maisha? Je, hadi sasa umeshawahi kufikiria kwamba ni kwa kiwango gani mtindo wako wa maisha unaoana na kuwiana na itikadi na imani zako? Hapana shaka kwamba mwenendo na mtindo wa maisha yetu ya sasa si mtindo pekee na bora zaidi wa maisha. Vile vile, hapana shaka kwamba kuna matatizo katika mtindo wa maisha yetu ya sasa ambayo iwapo yatatatuliwa, jambo hilo linaweza kuboresha zaidi maisha yetu. Huenda kuna upungufu wa baadhi ya ada na desturi katika mtindo wetu wa maisha ambazo kuwapo kwao kunaweza kuboresha na kurekebisha maisha. Kuwapo au kutokuwapo baadhi ya ada na desturi katika mtindo wetu wa maisha kunarejea katika ulimwengu wa fikra na kutafakari, kwani majibu ya maswali yetu ya kimsingi kuhusu mwanadamu na saada na ufanisi wake ufahamu wetu kuhusu mwanzo na mwisho wa dunia vilevile, vile hali ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni katika kipindi hiki cha uhai wetu, vyote vinataathira katika maamuzi tunayochukua katika kuchagua mtindo wa maisha. Katika kipindi chote cha usiku na mchana, tunakabiliana na mambo mengi na kutafakari baadhi yao na kutupilia mbali mengine. Hapa linakuja li swali kwamba ni masuala yepi yanapaswa kuwa miongoni mwa maudhui zetu za kila siku? Ni masuala yepi ambayo hatupasi kujishughulisha nayo? Kimsingi, hii inapaswa na haipaswi inatoka wapi? Kama tutapanga maisha yetu kwa mujibu wa lengo la kuumbwa mwanadamu katika fikra za kidini, kununua chakula na kula kwetu chakula kutafanyika kwa sura ipi? Je, tunaweza kubadili wakati wetu wa kulala Je, yeah, tunaweza kujizuia kufikiria maudhui makhsusi? Je, yeah, tunaweza kufanya sherehe na tafrija zetu kwa njia na namna nyingine tofauti na hii ya sasa? Huenda baadhi ya watu wanasema, suala la kuchagua mtindo makhsusi wa maisha lina umuhimu gani katika kudhamini mahitaji yetu? Si wanadamu wamekuwa wakikidhi mahitaji yao katika kila zama kwa kutumia nyenzo, elimu na suhula za zama hizo? Hapa inatupasa kusema kwamba maisha ya kidhahiri ya mwanadamu hayaachani na maisha yake ya batini. Mbinu na mtindo wa maisha ya mwanadamu unaweza kutayarisha uwanja mzuri kwa ajili ya ustawi wa roho na nafsi ya kiumbe huyo. Maagizo na mafundisho mengi yanayowahimiza wanadamu kutenda mema, ambako ndiyo sura ya dhahiri ya maisha ya muumini, huwa na taathira kubwa katika kusafisha na kutakasa roho imani na batini yake. Dhahiri na batini ya mwanadamu huathiriana, na kwa msingi huo mabadiliko yanayotokea katika moja ya pande hizo mbili huathiri na kusababisha mabadiliko katika upande mwingine. Hivyo basi kuwa na matarajio ya kupatikana mabadiliko na mageuzi ya kiroho ndani ya nafsi ya mtu ambaye maisha yake ya kila siku yameghiriki katika matamanio ya kinafsi na kishetani ni kuwa na matarajio yasiyo ya kimantiki. Kwa msingi huo, mabadiliko katika mtindo wa maisha wa mwanadamu huwa na taathira katika roho na nafsi yake, na hilo ndilo jibu la swali kwamba kimsingi suala la kuchagua mtindo mahususi wa maisha lina umuhimu gani katika kudhamini mahitaji yetu. Hivyo hivyo mabadiliko yoyote katika roho na fikra za mtu huwa na taathira katika maisha yake ya kimaada. Ili kuweza kufanya mabadiliko na mageuzi katika mtindo wa maisha yetu, tunapaswa kwanza kufanya mageuzi katika mtazamo wetu kuhusu maisha na kisha kufanya mageuzi na mabadiliko katika mbinu na mtindo wa maisha yetu. Hapa inatupasa kukumbusha kwamba kufanya mageuzi na mabadiliko katika mtindo wa maisha ni jambo gumu na zito, kwani hata mabadiliko madogo kabisa katika uwanja huo huwa hayawezekani kirahisi. Hata hivyo tunapaswa pia kusisitiza kwamba si muhali na inawezekana kabisa kufanya mabadiliko na mageuzi hayo. Kufanya mabadiliko katika mtindo wa maisha kuna maana ya harakati ya kuelekea kwenye upande wa kuratibu upya maisha ya kidhahiri na dhahiri ya maisha yetu, ambako awali kunafanyika kwa kuhuisha baadhi ya vipengee vya maisha ya kidhahiri na kisha kuzima na kufubaza vingine. Kwa mfano, katika maisha yake mwanadamu mwenye imani ya kweli huhuisha na kuimarisha baadhi ya ratiba zake za kiibada kama kusoma Qur'ani kila siku, na kuzima na kufubaza ratiba nyingine kama baadhi ya burudani za kipuuzi. Au mathalan katika mtindo wa maisha ya mtu muumini, kulala mapema usiku na kutumia vyema fursa ya kipindi cha kabla ya alfajiri kwa ajili ya ibada huchukua nafasi ya kubakia macho muda mrefu usiku kwa burudani za aina mbalimbali kama kutazama runinga, michezo ya kompyuta na kadhalika. Kusoma na kutafuta elimu na maarifa, hususan ya kidini, huwa na nafasi kubwa katika ratiba ya maisha ya muumini na hutangulizwa na kupewa kipaumbele zaidi kuliko masuala ya kidunia. Vile vile vipaumbele vya maisha ya mtu mwenye imani ya dini hubadilika katika vipindi mahsusi. Kwa mfano, ibada katika mwezi wa Ramadhani au kujishughulisha na masuala ya familia wakati muumini anapokuwa nyumbani hupewa kipaumbele maalumu zaidi. Kama tulivyotangulia kusema, katika hatua ya kwanza, dini inatayarisha msingi imara na bora wa mtindo wa maisha kwa kuonyesha idiolojia yake kuhusu ulimwengu na vilivyomo, na baada ya hapo inaainisha desturi makhususi kwa ajili ya maisha yote ya mwanadamu. Hivyo basi, hapa tutatazama desturi za kijamii na za mtu binafsi na udharura wa watu wa jamii kushikamana na kufuata desturi hizo. Wataalamu wanasema mila na desturi ina maana ya umaridadi na uzuri wa mwenendo wa kidhahiri wa mtu. Wanasema desturi ni sura ya dhahiri nzuri na inayofaa kama desturi za kula chakula na kulala, mila na desturi za kuomba dua na kuswali, mila na desturi za kuamiliana na watu, kuvaa nguo, namna ya kuzungumza na watu na mila na desturi za kuoa na kadhalika. Mila na desturi zinatofautiana kutoka jamii moja hadi nyingine, kwa kadiri kwamba jambo la kawaida katika jamii moja yumkini lisikubalike katika jamii nyingine. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba maadili ni umaridadi na uzuri wa roho na mila na desturi ni umaridadi na uzuri wa mwenendo wa kidhahiri wa mtu, kwa maana kwamba maadili yanahusu sifa za ndani ya nafsi na mila na desturi zinahusu mwenendo wa kidhahiri wa mwanadamu. Kwa kawaida, mila na desturi huwa chombo cha kudhihirisha maadili. Tunaweza pia kusema kwamba kuacha mila na desturi mahsusi huonekana mbele ya watu kuwa jambo dogo kuliko kuacha au kukiuka maadili. Mila na desturi zinagawanywa katika sehemu mbili kulingana na chanzo na asili ya mila na desturi hizo. Nazo ni mila na desturi za kidini na zisizo za kidini. Desturi za kidini ni zile zinazotegemea moja kwa moja mafundisho ya kidini au zile zilizobuniwa na kutekelezwa na waumini wa dini kwa mujibu wa ufahamu wao wa mafundisho ya dini yao. Mila na desturi zisizo za kidini ni zile zinazojitokeza na kuenea kutokana na sifa za eneo, mbari, historia na kadhalika. Mila na desturi za Kiislamu ni dhihirisho na sura ya dhahiri ya Uislamu. Kwa msingi huo, kuwa Mwislamu hakumruhusu mwenye sifa hiyo kuwa na mwenendo wa aina yoyote anayotaka yeye. Kwa maana kwamba wakati mtu anaposalimu amri na kukubali itikadi za Kiislamu, hawezi kuchagua mwenendo wowote anaotaka yeye. Mila na desturi za Kiislamu ni matendo na dhahiri inayooana na kuwiana na itikadi na thamani za dini hiyo, na hapana shaka kwamba mwenendo wa mtu ni kielelezo kinachoakisi aina ya itikadi na imani yake. Vilevile, mwenendo wa kila mtu humwarifisha na kumtambulisha mtu huyo mbele ya wenzake na hata mbele ya nafsi yake mwenyewe mwenendo huo hudhihirisha fikra na hali ya ndani ya nafsi yake na kufichua itikadi na imani yake. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki unaelekea ukingoni. Msikose kuwa nasi, hukamilisha sehemu ya kipindi chetu cha leo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 13 Mfunguo Mosi Shawwal mwaka 1445 Hijria inayosadifiana na tarehe 22 ya Aprili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka mia tatu iliyopita alizaliwa Emmanuel Kant, mwana falsafa mkubwa wa Ujerumani, katika eneo la Kongsburg. Baada ya kuhitimu masomo katika taaluma za hisabati, teolojia na falsafa, Kant alijishughulisha na kazi ya kufundisha maeneo ya vijijini Baadaye msomi huyo alifanikiwa kuwa mhadhiri wa falsafa katika chuo kikuu cha mji alikozaliwa wa Kongsberg. Katika miaka yote ya utafiti wake e, na kufundisha falsafa alipata kuandika vitabu tofauti ambavyo baadhi vipo katika maktaba kubwa duniani. Kadhalika, mwanafalsafa huyo alifanikiwa kuasisi mfumo wa kifikra maalumu katika uga huo. Miaka 120 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa Marekani Robert Oppenheimer. Kabla ya vita vya pili vya dunia, mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia. Wakati wa vita hivyo, alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya Marekani, na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia. Hata hivyo, wakati Marekani ilipoishambulia Japan kwa mabomu ya nyuklia mwaka 1945 makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliouawa katika kipindi kifupi, hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake na akatoa wito wa kutumiwa nishati ya atomiki katika masuala ya amani. Na miaka 76 iliyopita, yaani tarehe 22 Aprili 1948 wazayuni waliushambulia mji wa bandari wa Haifa huko kaskazini magharibi mwa Palestina wakati wa kukaribia kuanzishwa utawala haramu wa Israel. Wazayuni waliwaua shahidi wa Palestina 500 katika mashambulizi hayo makubwa na kuwajeruhi wengine zaidi ya 200. Na tarehe tatu Ordi behesht miaka 40 iliyopita, utawala wa kibaathi wa Iraki ulianzisha vita na mashambulizi dhidi ya meli za kubeba mafuta za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika maji ya Ghuba ya Uajemi. Mpenzi wa sikilizaji, kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewasili katika mji mkuu wa Pakistan, Islamabad, katika ziara rasmi ya kikazi yenye lengo la kuimarisha usalama na uhusiano wa kibiashara kati ya nchi mbili. Isak Barik, jenerali mstaafu wa jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel, amekiri kuwa jeshi la utawala huu haramu limeshindwa na mukawama wa Palestina katika vita vya ukanda wa Gaza na kutaka viongozi wa utawala huo watangaze utamatishaji wa vita hivyo. Vikosi vya mukawama wa kiislamu wa Iraq vimetangaza kuwa vimeanza tena kutekeleza operesheni za mashambulio dhidi ya vikosi vya majeshi ya Marekani. Na baada ya mbishano mengi na ruhusa iliyotolewa na mahakama ya kiidara ya Ufaransa, maandamano ya kupinga ubaguzi wa rangi na chuki dhidi ya Uislamu yamefanyika huko Paris, mji mkuu wa nchi hiyo. Na kwa mutasari huo habari za dunia. Ndio, tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya, ya kukwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.