Islam ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi nakuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya uh, Jamhuri ya Kiislamu Iran katika siku hii ya leo Jumatatu tarehe kumi na tatu Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano Hijiria Kamaria, inasadifiana na ishirini na mbili Aprili elfu mbili ishirini na nne Miladia. Wapenzi sikilizaji, tuliowaandaliani wakati huu kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi sikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri hiyo, wapenzi sikilizaji, tutawaleteni kipindi chetu cha kwanza. Kitahusu matukio ya sayansi, tiba na teknolojia. Baada ya hapo, tutawaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya dunduzi huu wa magazeti ya Afrika Mashariki, tutakuwa na kipindi cha hekaya za aya, kitafuatiwa na haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha tutawaleteni makala ya bustani ya uongofu na tutahitimisha matangazo haya kwa makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na nakumshukuru tovuti yetu ambayo inarusha matangazo yetu mubashara ni parstoday.ir/sw na pia unaweza kutupata kupitia redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM. Baada ya mdundo mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Kiongozi mwadhamu wa Iran anastahiki kupongezwa. Hayo yamesemwa na mufti wa Russia. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas yasema msaada mpya wa Marekani kwa utawala wa Israeli ni kwa ajili ya kuendeleza mauaji ya kimbari. Na Hezbollah yatungua ndege ya kivita isiyo na rubani ya Israeli ya Hams 450 kusini mwa Lebanon. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa idara ya masuala ya kidini ya waislamu wa, wa rasia amesema kuwa mwito unaotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei wa kuwataka watu wote duniani kuthamini masuala ya kidini na kimaadili unastahiki kupongezwa. Kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran IRNA, mufti mkuu wa rasia Sheikh Rawil uh, Ainuddin ambaye pia ni mkuu wa idara ya masuala ya waislamu nchini humo amesema kuwa juhudi zote za kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran zimeelekezwa kwenye kuleta umoja na mshikamano katika umma wa kiislamu na kwa wanadamu wengine duniani, na huko ni katika kutekeleza kivitendo amri ya Mwenyezi Mungu. Shekh Ainuddin pia amesema kuwa msimamo wake huo unawakilisha waislamu milioni 25 wa, wa rasia, na baraza la ulama la nchi hiyo kumpongeza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, akimhutubu kwa kumwambia hakika yako wewe ni shakhsia mkubwa wa Kiislamu unayeheshimika na ni mashuhuri kote duniani. Wewe ni kiongozi wa kidini na kimaanawi wa wananchi wa Iran ambao wamerithi historia iliyojaa fahari na ambao ni sehemu muhimu sana katika ulimwengu wa Kiislamu. Mkuu wa idara ya masuala ya kidini wa Russia pia ameelezea matumaini yake kwamba jitihada kubwa na zinazokubaliwa na Allah Subhanahu wa Ta'ala zinazofanywa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kupigania dini tukufu ya Kiislamu wa na manufaa ya Uislamu wote duniani zitaandaa mazingira ya kupatikana amani ya kudumu duniani na kulindwa haki za mataifa ya wanyonge ikiwemo ya, ya Waislamu popote pale walipo. Harakati ya uh, mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas imeilaani Marekani kwa kupasisha msaada mwingine kwa utawala wa kizawini wa Israel na kusema kuwa msaada huo ni kwa ajili ya kuendeleza mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina. Hamas, uh, katika taarifa iliyotolewa jana Jumapili imelaani vikali msaada huo wa Washington kwa Tel Aviv na kusisitiza kuwa hatua ya bunge la Marekani ya kupasisha msaada huo inazidi kuonyesha jinsi dola hilo la kibeberu linavyoshiriki moja kwa moja kwenye mauaji ya kimbari ya umati yanayofanywa na utawala wa kifashisti wa Israel dhidi ya Palestina wasio na hatia. Harakati ya Hamas imeongeza kuwa serikali ya Joe Biden huko Marekani inahusika moja kwa moja, kisiasa, kisheria na kimaadili katika jinai za utawala wa kizayuni wa Israel ambao hadi sasa umeua zaidi ya wa Palestina eh, elfu thalathini na nne katika kipindi cha miezi sita eh, tokea uanzishe vita vyake dhidi ya ukanda wa Gaza, na wengi ya waliouawa katika mauaji hayo ya kimbari ya Israeli dhidi ya wa Palestina ni wanawake na watoto. Kwingineko, jumuiya ya Waislamu wa, wa Marekani imetangaza kuwa rais wa nchi hiyo Joe Biden amekuwa msaliti, eh, ama atakuwa msaliti kama atasaini eh, msaada mpya wa kijeshi kwa utawala wa kizaini wa Israeli ambao unaua kwa umati wa watoto wadogo huko Gaza na atakuwa amevuruga kabisa uhusiano wake na Waislamu. Hisia kali zilionyeshwa na jumuiya ya Waislamu wa Marekani kuhusu msaada mpya wa nchi hiyo kwa utawala wa kizaini wa Israeli na zimetokana na kwamba kila mtu duniani anaona jinsi utawala wa kizaini wa Israeli unavouua uh, kwa umati wa Palestina huko Gaza. Waislamu wa Marekani wamekasirishwa na serikali ya nchi hiyo kutokana na uungaji mkono wake uh, wa pande zote kwa utawala wa kizaini wa Israeli. Waislamu wa Marekani wamemwambia Biden, Biden msaada, uh, na serikali yake kwamba kama Biden ataidhinisha msaada uliopitishwa na bunge la nchi hiyo uh, wa kupelekewa utawala wa kizayuni hakutabakia nukta yote ya kurudi nyuma na kubakisha uhusiano baina ya serikali hiyo na Waislamu wa, wa Marekani. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hizbullah Uh, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Lebanon Hezbollah imesema wapiganaji wake wameiangusha ndege ya kisasa isiyo na rubani ya kivita ya, na kijasusi ya utawala haramu wa Israeli kusini mwa Lebanon baada ya kukiuka anga ya nchi hiyo. Katika taarifa Jumapili, Hezbollah imesema imetungua ndege hiyo ya kivita ya Israeli aina ya Hams 450 katika eneo la ala, uh, Shia kusini mwa Lebanon. Hezbollah imeongeza kuwa ndege hiyo isiyo na rubani ya Israeli iliangushwa wakati ilipokuwa ikiwashambulia wananchi waheshimiwa na wenye kusimama kidete. Ndege hiyo isiyo na rubani imetengenezwa na kampuni ya Elbit ya Israeli na hutumika kwa ajili ya ujasusi na inaweza pia kubeba hadi makombora manne. Na mtoto mmoja ameripotiwa kufariki dunia na karibu watu uh, elfu mbili mia tano wamepoteza makazi yao baada ya maporomoko ya udongo yaliyosababishwa na mvua kubwa kuharibu takribani nyumba mia tano na kuharibu kabisa bwawa la kuzalisha umeme huko Gitaza, wilaya ya Muhuta, mkoa wa Rumonge, kusini magharibi mwa Burundi. Gavana wa mkoa huo, Abdul Ntiranya Bagira, amethibitisha habari hiyo na kufanua kwamba kijiji kilichoathirika zaidi ni Gabaniro. Mtoto wa miaka minne amefariki dunia kwenye kijiji hicho na hakuna nyumba iliyobaki imesimama wima kijijini hapo. Jumla ya nyumba mia nne tisini na saba zimeharibiwa, amesema. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa na wakaribisha uh, kusikiliza tahariri yetu ya leo ambayo inahusu msaada wa kijeshi wenye thamani ya dola bilioni 26 wa Marekani kwa utawala wa Israeli sambamba na mauaji ya kimbari huko Gaza. Baada ya mabishano na mvutano kati ya Wademokrat na Warepublican na hitilafu za pande hizo mbili juu ya msaada wa kigeni, baraza la wawakilishi la Marekani limeidhinisha kifurushi cha msaada wa dola bilioni 60 kwa Ukrain na kifurushi kingine cha dola bilioni 26 kama msaada wa kijeshi kwa utawala haramu wa Israel. Mswada huu lazima uidhinishwe na Seneti na kisha utiwe saini na rais wa Marekani ili kuwa sheria, kulingana na jarida la Wall Street Journal. Huu ndio msaada mkubwa zaidi wa kijeshi kuwahi kutolewa kwa Amerika, na Marekani kwa Israel tangu kuanza mashambulizi ya utawala huu haramu dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza mnamo Oktoba saba mwaka jana. E, tangu baada ya kuanza mashambulio ya kijeshi ya Israel huko Gaza, serikali ya Biden imetangaza hadharani msaada wake wa kijeshi. Kwa utawala haramu wa Israeli mara mbili eh, eh, kwa uchache. Desemba mwaka jana, utawala wa Biden ulikubali kupeleka risasi 14000 na vifaru na zana nyingine za kivita eh, zote zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 253 kwa utawala haramu wa Israeli unaoendelea une, kuwa uh, Palestina huko Gaza. Misaada mingi ya ya ya kijeshi kijeshi ya Marekani kwa kwa Israeli inafafanuliwa kupitia programu ya eti ufadhili wa kijeshi wa kigeni kwa Israeli na hutumiwa kununua zana na huduma za kijeshi za Marekani. Marekani pia huchangia takribani dola milioni mia tano kila mwaka kwa mifumo ya pamoja ulinzi wa makombora. Misaada ya kijeshi ya Marekani kwa utawala haramu wa Israeli, pamoja na misaada yake ya kisiasa na kiuchumi, daima imekuwa moja ya sababu kuu za kuchochea vita na kujitanua zaidi utawala huo katili, na pia kuchangia sehemu kubwa katika kushindwa mazungumzo ya amani ya kuunda kileo kinachotajwa kuwa serikali mbili na ku, hivyo kuzidisha mgogoro wa mashariki ya kati sasa. Na katika vita vya mauaji ya kimbari vya Israel dhidi ya Gaza, Marekani imekuwa mshirika mkuu wa jinai za serikali ya mrengo wa kulia wa Netanyahu, ambapo mikono ya nchi hiyo imejaa damu za watu wa Palestina. Ala kuli hal, misaada ya kijeshi na kiusalama ya dola bilioni ishirini na sita uh, ya Marekani kwa Israel, katika tia vita vya Gaza inazidisha ushiriki wa Marekani katika uhalifu na jinai za utawala wa kizaini wa Israel huko wa Palestina. Hii ni kwa sababu kwa kutoa misaada hii Serikali ya kivita na kifashisti ya Netanyahu itaendelea kukwepa mazungumzo ya kusitisha mapigano katika ukanda wa Gaza. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran na sasa na wakaribisha kusikiliza kipindi cha matukio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia. Karibuni kusikiliza sayansi na teknolojia mpya. Mjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Hali kadhalika huangazia matukio mbalimbali mbali katika nyuga hizo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Treni ya kwanza iliyotengenezwa nchini Iran ilianza kufanya kazi kwa kuunganishwa na mfumo wa treni ya chini ya ardhi ya Teheran au metro katikati ya mwezi Aprili. Treni hii ya kwanza ya metro iliyotengenezwa kikamilifu nchini Iran imeundwa na wataalamu wa teknolojia katika tawi la jihadi ya chuo kikuu e, tawi la chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Iran chenye e, makao yake Tehran ambapo wataalamu walifuatilia na kusimamia uendeshaji wake. Treni hiyo ilifaulu majaribio ya kiufundi na kujiunga na mtandao wa metro wa Teheran baada ya kupokea vibali muhimu. Treni hiyo ilisafiri kati ya kituo cha metro cha uh, Shahid kusini mwa Teheran na kituo cha metro cha Parand katika kitongoji cha kusini magharibi mwa mji mkuu. Metro ya Teheran ni mfumo wa usafiri wa haraka ambao ghalabu huko chini ya ardhi unaohudumia Teheran, mji mkuu wa jamhuri ya Kiislamu Iran, na ni mfumo mkubwa zaidi wa metro katika eneo la Asia Magharibi. Metro hiyo ya Teheran hubeba zaidi ya abiria milioni tatu kwa siku. Nchi kadhaa za bara Afrika zimepiga marufuku dawa ya kikohozi ya watoto iliyotengenezwa na kampuni ya kimarekani ya Johnson and Johnson baada ya kubainika kuwa ina sumu inayouwa watoto. Katika hatua ya hivi karibuni, mamlaka husika za dawa Tanzania, Rwanda na Zimbabwe zimeamuru kusitishwa matumizi ya dawa ya kikohozi kwa watoto inayojulikana kama Benylin Pediatric Syrup iliyotengenezwa na kampuni hiyo ya Johnson and Johnson kama hatua ya tahadhari. Hii ni baada ya mamlaka za Nigeria kusema kuwa vipimo vya maabara vilikuta viwango vikubwa vya, vya sumu. Nchi hizo zinaungana na Nigeria, Kenya na Afrika Kusini katika kusitisha matumizi na kuamuru kurejeshwa dawa hiyo ambayo inatumika kutibu kikohozi na homa kwa watoto. Bodi ya afya ya Nigeria imesema vipimo vya maabara kwenye dawa hiyo ya kikohozi vilionyesha kiwango kikubwa cha diethylene glycol ambacho kimehusishwa na vifo vya makumi ya watoto nchini Gambia, Uzbekistan na Kamerun tangu 2022 katika moja ya mawimbi mabaya zaidi ya sumu duniani iliyotokana na dawa za kumeza. Msemaji wa mamlaka ya dawa na vifaa uh, tiba nchini Tanzania TMDA, Gaudensia Simwanza amenukuliwa na vyombo vya habari vya kimataifa akisema kuwa mamlaka hiyo imeanza kuondoa dawa hizo kuanzia tarehe 12 Aprili, kufuatia taarifa za vipimo kutoka Nigeria. Hili ni zoezi ambalo halihusishi uchunguzi bali ufuatiliaji, ili kuhakikisha kuwa dawa zenye athari kwa matumizi ya binadamu zimeondolewa sokoni, amesema mdhibiti wa afya wa Nigeria, naye alisema kuwa vipimo vya maabara vilivyofanyika uh, kwenye dawa hiyo vilionyesha uwepo wa kiwango cha juu uh, cha kemikali ya ethylene glycol ambacho kimehusishwa na vifo huko uh, uh, Gambia, Uzbekistan na Cameroon. Kama tulivyotangulia kusema, dawa zilizorejeshwa zilitengenezwa na kampuni ya Johnson Johnson nchini Afrika Kusini mwezi Mei mwaka 2021 kabla ya kuuzwa kwa kampuni ya Kenview ambayo sasa inamiliki chapa ya pediatric syrup. Idadi ya watu wanaokufa kutokana na ugonjwa wa homa ya ini imeongezeka, ambapo kwa sasa watu elfu tatu mia tano wanakufa kila siku kutokana na ugonjwa huo duniani, imesema ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa Uh, la ulimwenguni WHO iliyochapishwa hivi karibuni huko Geneva Uswisi. Ripoti hiyo ya kimataifa kuhusu ugonjwa wa homa ya ini inasema ugonjwa huo unaripotiwa kuwa ni wa pili duniani kwa kusababisha vifo vitokanavyo na maambukizi uh, kwani kila mwaka watu milioni 1.3 wanakufa ikiwa ni sawa na kifua kikuu, ugonjwa mwingine unaoongoza kwa maambukizi. Daktari Tedros Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa WHO anasema ripoti hii inatupatia taswira ya kuchukiza. Nasema licha ya maendeleo yaliyopatikana duniani kudhibiti maambukizi ya homa ya ini, idadi ya vifo inaongezeka kwa sababu ni watu wachache wenye ugonjwa huo ndio wanachunguzwa na kupatiwa matibabu. Japokuwa mbinu bora za kuchunguza na kutibu zinapatikana na bei ya bidhaa zihusia nazo na ugonjwa huo zinapungua, kasi ya kupima na kutibu imepungua, imesema WHO kwenye ripoti hiyo iliyotolewa kwenye mkutano wa viongozi wa dunia kuhusu homa ya ini. Hata hivyo, shirika hilo linasema kufikia lengo la WHO la kutokomeza homa ya ini ifikapo mwaka elfu mbili thelathini bado linaweza kufikiwa iwapo hatua za haraka zitachukuliwa. WHO imejizatiti kusaidia nchi kutumia mbinu zote walizonazo na zilizoko tena kwa bei nafuu ili kuokoa maisha na kubadili mwelekeo wa sasa wa ugonjwa huu. Takwimu mpya kutoka nchi 187 zinaonyesha makadirio ya vifo kutokana na ugonjwa huo unaoambukizwa kuongezeka kutoka milioni 1.1 mwaka mwak 2019 hadi milioni 1.3 mwaka 2022. Katika vifo hivyo, asilimia 83 ni homa ya ini aina ya B, ilhali asilimia 17 ni homa ya ini aina ya C. Makadirio mapya kutoka WHO yanadokeza kuwa watu milioni 254 waliishi na homa ya ini aina ya B na milioni 50 aina ya C mwaka 2022. Nusu ya mzigo wa homa ya ini sugu aina ya B na C ni miongoni mwa watu wenye umri wa kati ya miaka 30 hadi 54, ambapo asilimia 12 ni watoto. Wanaume ni asilimia 58 ya wagonjwa wote. Ripoti ya WHO inaainisha mlolongo wa hatua za kuchukuliwa ili kusongesha mbele mwelekeo wa umma kuondokana na homa hii ifika hapo mwaka 2030. Na hatua hizo ni pamoja na panua wigo wa kufikia huduma za kupima na uchunguzi, kuimarisha huduma za msingi wa kinga na kuondokana na utumiaji tu wa sera, bali kutekeleza hatimaye, e, kuwa na tiba e, kikamilifu. Ingawa hivyo, pengo la fedha linasalia kuwa changamoto, imesema WHO, ambapo kwa sasa mahitaji ni mengi lakini fedha ni kidogo. Namwapenza sikilizaji kwa ripoti hiyo kuhusu homa ya ini, ndio tunafika mwisho wa makala yetu, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya muda usio mrefu. Barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu liondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, hii kwa kuyangazia magazeti ya Tanzania, na tunaanza na gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho kishindo cha SGR. Chini ya kichwa hicho cha habari, kuna picha inayomwonyesha waziri mkuu Kassim Majaliwa akiwaaga viongozi wa dini waliosafiri jana kwa treni ya mwendo kasi SGR ya shirika la Rali Tanzania kutoka stesheni ya Dar es Salaam hadi Dodoma ambako watashiriki ibada maalum ya kuliombea taifa. Gazeti la Wamachinga lina kichwa kikuu cha habari kisemacho TPA yaleta mageuzi bandari ya Tanga. Kwa upande wake gazeti la Majira linatupasha kuwa naibu waziri wa nishati dr Doto Bitengo ameshiriki ibada ya mazishi aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Kenya Jenerali Francis Ogola kwa niaba ya rais Samia Suluhu Hassan. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udunduzi wa magazeti ya afrika Mashariki, nchini Kenya. Na kama ilivyotarajiwa, magazeti ya nchi hiyo yameangazia mazishi ya marehemu Jenerali Francis Ogola, mkuu wa majeshi ya Kenya, CDF, huko Siaya. Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Buriani Jenerali. Kichwa hicho cha habari kimepambwa kwa picha ya maafisa wa jeshi wakisindikiza mwili wa mwenda zake katika kijiji cha Ng'iya, Alego Usonga, kaunti ya Siaya, magharibi mwa Kenya. Gazeti la Daily Nation lina picha inayomwonyesha Rais William Ruto na mke wake Rachel wakiweka shada la maua katika kaburi la mwenda zake. Kwa upande wake, Gazeti la Standard linatupasha kuwa Rais William Ruto ameahidi kuwa kutafanyika uchunguzi kuhusu ajali ya helikopta iliyopelekea kupoteza maisha Jenerali Ya Ogola. Amesema matokeo ya uchunguzi huo yatatangazwa hadharani. Na mwisho, naliangazia gazeti la Daily Monitor la Uganda, ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa kumeibuka mgogoro mpya kuhusu hisa za shirika la Uganda Telecom. Wakurugenzi wa shirika moja la kigeni wenye hisa Uganda Telecom wanatazamiwa uh, kufika Uganda wiki hii kutatua mgogoro uliopo, limeandika Daily Monitor. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya. Kipindi hicho, wapenzi usikilizaji, kitafuatiwa na kipindi kingine cha haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha tauleteni makala ya bustani ya uongofu, na baada ya hapo makala ya leo katika historia. Hekaya za aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na karibuni kwa nami katika sehemu ya 50 ya kipindi chetu ambacho leo kitaangazia aya za 82 hadi 84 za suratu Lmaida. Katika miaka ya kwanza ya wito wa mtume wa Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Waislamu walikuwa wachache na hawakuwa na makazi na makimbilio, walikuwa wakiteswa na makafiri wa Kiquraishi na ilihofiwa kwamba iwapo hali hii itaendelea, mtume angekumbana na matatizo makubwa zaidi katika kulingania ujumbe wake. Ili kudumisha ari na kulinda usalama wao, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru waislamu wahamie katika ardhi ya Abisinia au Uhabeshi barani Afrika. Alisema nchi hiyo inaongozwa na mtawala mwadilifu, na hadhulumiwi mtu katika utawala wake. Hameni mwende huko hadi Mwenyezi Mungu atakapoleta faraja. Muda mfupi baada ya amri hiyo ya Mtume, waislamu waliokuwa tayari walishika njia y kuelekea Jida. Kwa bahati nzuri, majahazi mawili ya kibiashara yalikuwa tayari kuondoka kuelekea Uhabeshi. Habari ya safari hiyo ya baadhi ya waislamu kuelekea Uhabeshi iliwafikia wakuu wa Maka, na mara moja walituma kundi la kuwarudisha hata hivyo walikuta majahazi yameondoka kwenye fukwe za Jida. Hijira hiyo ya kundi la kwanza ilifuatiwa na hijira nyingine ya kundi la Waislamu lililoongozwa na Jafar bin Abitalib. Katika hijira hiyo, Waislamu waliongozana na wanawake na watoto wao kwa kadiri kwamba idadi ya Waislamu huko Uhabeshi ilifikia watu themanini na tatu. Wahajiri hao Waislamu walikuta hali ya Uhabeshi kama ilivyoelezwa na Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Habari za kuishi kwa amani na utulivu wa Islamu huko Uhabeshi iliwakasirisha sana vinara wa Maka. Hivyo waliamua kutuma ujumbe kwa mfalme wa eneo hilo ukiwa na zawadi nono, kwa shabaha ya kumshawishi Mfalme Najashi na mawaziri wake. Walichagua watu wawili waliokuwa hodari wa kuzungumza, ambao walikuwa Amri bin Alas na Abdullah bin Rabia. Baada ya kufika Uhabeshi, walikwenda kwa Najashi na kumpa zawadi kutoka Maka. Kisha Amr bin Alas alimwambia, ewe mfalme, baadhi ya wajinga wa kaumu yetu wameacha dini yetu na kutukana miungu yetu. Tunakuomba utukabidhi watu hao. Najashi alikuwa mtawala mwerevu na mwadilifu. Kabla ya kuchukua hatua yoyote, alimwita kiongozi wa Waislamu, Jafar bin Abitalib, na kumwambia, sikiliza wanayosema kisha twambie mmefanya nini kiasi kwamba wanataka ni kukabidhi kwao wewe na wenzako. Jafari alisema, ewe mfalme, hebu waulize kama sisi ni watumwa wao. Najashi alimuuliza swali hilo, Amr bin Alas alisema, hapana, bali ni watu huru. Jafari alisema, ewe mfalme, waulize kama wanatudai chochote. Amri alisema, hapana. Kisha Jafari alimwambia mfalme, sasa kwa nini wanataka utukabidhi kwao? Je, si kwa sababu wametunyanyasa na kututesa katika mji wetu na tumelazimika kuomba hifadhi katika nchi hii ili kuondokana na manyanyaso yao? Amri bin Alas alisema, ewe mfalme, watu hawa wamepinga dini yetu, wakatukana miungu yetu na kusababisha mgawanyiko katika umma wetu. Tunakuomba uwakabidhi kwetu ili kukomesha tofauti na mifarakano baina yetu. Sahaba mwema Jafar bin Abi Talib radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alisema: ewe mfalme, upinzani wetu dhidi yao ni kwamba Mwenyezi Mungu amemtuma mtume miongoni mwetu ambaye ametulingania kumwabudu Mungu mmoja na akatukataza kumshirikisha Mungu na chochote na kuabudu masanamu. Ametuamrisha kuswali na kutoa zaka. Mtume wetu ametukataza kumwaga damu za watu, uvamizi na uporaji, amekataza zinaa, riba na kula mizoga damu na nyama ya nguruwe. Mtume wetu anatulingania kufanya uadilifu na haki, kutendeana wema na kheri na kuwasaidia wasiojiweza. Baada ya kusikia maneno hayo ya Jafar, mfalme na Jashi wa Uhabeshi alisema Mwenyezi Mungu alimtuma Isa Masih kwa ajili ya mambo kama haya. Kisha alimtazama Jafar bin Abitalibi na kusema, je, umekariri chochote kutoka kwenye kitabu kitakatifu kilichoteremshwa kwa mtume wenu? Jafar alisema ndiyo. Kisha akasoma aya za Suratu Maryam zinazozungumzia kisa cha Bibi Maryam na mwanaye Isa Masih alayhim assalama. Aya hizi za Quran zinamtakasa Bibi Maryam kutokana na tuhuma alizobambikiwa na Bani Israel. Kisomo cha aya hizo za Quran kilimfanya mfalme Na Jashi wa Uhabeshi na wasomi wa Kikristo waliokuwa katika hadhara hiyo watokwe na machozi. Wakati huu Najashi alisema maneno haya, ya mtume wao na yale aliyoyaleta Isa yanatoka kwenye chanzo kimoja cha nuru. Ondokeni, kamwe sitawakabidhi watu hawa. Kisha aliwarudishia Makureishi zawadi zao na kusema, Mwenyezi Mungu hakuchukua rushwa kutoka kwangu wakati aliponipa mamlaka ya ufalme, hivyo si sahihi kupata riziki kwa njia hii. Wahajiri wa Uhabeshi walirejea baada ya Mtume kuhamia Madina, na siku ya kutekwa ngome kubwa zaidi na hatari ya mayahudi ya Khaibar, alipomwona Jafar na wahajiri kutoka Uhabeshi, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alisema sentensi yake mashuhuri: sijui ni furahie lipi zaidi, ushindi wa Khaibar au kurejea kwa Jafar. Kwa upande mwingine, Najashi aliwatuma wanachuoni 30 wa Kikristo kwa mtume huko Madina na kuamuru wafuatilie kwa makini tabia na mienendo yake, maisha yake na habari za utume na ujumbe wake, na pia wachunguze kitabu kitakatifu cha Qurani na wampe matokeo ya uchunguzi huo. Kundi hili la makasisi wa Kikristo liliathirika sana baada ya kusikia Qurani ikisomwa ndani ya msikiti wa Mtume mjini Madina na likasilimo. Hapa ndipo zilipoteremshwa aya za 82 hadi 84 za Suratulmaida, zikiwapongeza waumini hawa: hakika utawakuta walio maadui zaidi katika watu wote kwa walioamini ni Mayahudi na washirikina, na utawakuta walio karibu mno kwa mapenzi kwa walioamini ni wale wanaosema sisi ni Manasara. Hayo ni kwa sababu wapo miongoni mwao makasisi na watawa na kwa sababu wao hawafanyi kiburi na wanaposikia yaliyoteremshwa kwa Mtume utaona macho yao yanachuruzika machozi kwa sababu ya haki walioitambua, wanasema: mola wetu tumeamini, tuandike pamoja na wanaoshuhudia. Na kwa nini tusimwamini Mwenyezi Mungu na haki iliyotujia, na hali tunatumai mola wetu atuingize katika waliowema. Wasalamu alaikum Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 25 ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni kujadili haki za watoto kwa mujibu wa nyaraka na hati za kimataifa pamoja na mambo mengine, hadi sasa tumetaja awamu sita alizopitia mtoto katika historia ya mwanadamu kwa mujibu wa kitabu cha The History of Childhood cha mwandishi wa Kimarekani anayejulikana kwa jina la Lloyd de Mose kilichochapishwa mwaka 1974. Hatuna haja ya kukumbusha hatua hizo sita, kwani muda wenyewe ni mdogo. Hivyo tutaendelea moja kwa moja na tulipoishia katika sehemu ya 24 ya mfululizo huu. Kama tulivyoashiria huko nyuma, haki za watoto zimekumbwa na misukosuko na panda shuka nyingi katika historia hadi zilipokuja kutungwa hati za kimataifa za kulindwa haki hizo. Tunaendelea mbele na kuchunguza haki za watoto katika hati za kimataifa. Tunaweza kusema kwamba kuna aina mbili ya hati za kimataifa za kulinda haki za watoto. Kundi la kwanza ni la hati jumla ambazo ndani yake mtoto anahesabiwa kuwa ni mwanadamu kama wanadamu wengine na haki zake zinalindwa kwa kuwa, kuwa kwake mwanadamu. Kundi la pili ni la hati ambazo ni maalumu kwa ajili ya kuzungumzia haki za watoto. Azimio la kimataifa la haki za watoto lililopasishwa tarehe 10 Disemba 1948 katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ni mfano wa wazi wa kundi la kwanza la hati hizo ambalo ndani yake kumeashiriwa haki mbalimbali za wanadamu huku watoto wadogo wakiwa ni sehemu ya binadamu. Azimio hilo linaweka bayana katika kifungu chake cha kwanza kwamba kila mtu ana haki ya kuishi, kuwa huru na kuwa na usalama. Kwa maneno mengine, ni kwamba kila mtu ana haki zake za kibinadamu zinazotambuliwa kisheria na zinapaswa kuheshimiwa. Katika nyaraka na hati zinazozungumzia haki za binadamu pia kuna vifungu ambavyo vinazungumzia moja kwa moja haki za watoto wadogo. Kipengee cha pili cha kifungu cha 25 cha Azimio la Kimataifa la Haki za Binadamu lililopasishwa mwaka 1948, kumezungumziwa haki ya kuzingatiwa na kupewa ulinzi maalumu akina mama na watoto wadogo. Kipengee hicho kinasema, mama na watoto wadogo wana haki ya kusaidiwa na kupewa ulinzi maalumu. Watoto wote ni sawa tu wawe wamezaliwa katika ndoa au nje ya ndoa, wote wana haki sawa ya kufaidika na ulinzi wa jamii. Mwaka elfu moja mia tisa sitini na sita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha hati maalum ya kimataifa ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni pamoja na hati ya kimataifa ya haki za kiraia na kisiasa, na ndani ya hati hizo kuna nukta nyingi zinazozungumzia haki za watoto wadogo wa ikiwa ni pamoja na kupigwa marufuku kutolewa hukumu ya kifo kwa watoto wenye umri wa chini ya miaka 18, kutowaweka pamoja na watu wazima, watoto watuhumiwa kuwekwa mbali mbali watoto wahalifu na watu wazima katika kipindi cha kusikilizwa kesi zao, kwa faragha vikao vya kusikiliza kesi na kutolewa hukumu za rufaa au za kijamii kwa watoto, inapobidi kufanya hivyo kuzingatiwa umri na maslahi ya kumrekebisha mtoto na vijana wadogo wahalifu wakati wa kusikilizwa kesi zao na kutolewa hukumu, na vile vile wajibu wa serikali za nchi za dunia kuchukua hatua na tadibiri maalumu za kudhamini ulinzi unaotakiwa kwa ajili ya watoto wadogo. Yote hayo ni sehemu tu ya vipengee vilivyotilia mkazo kulindwa haki za watoto katika hati hizo. Tuonane tena katika makala nyingine ya mfululizo huu, insha allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ya uongofu ni wakati na wasaa mwingine, mpenzi msikilizaji, wa kuwa nawe katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha bustani ya uongofu. Kipindi chetu kitaendelea kuzungumzia suala la uimamu na uongozi katika Uislamu ambalo linapewa umuhimu wa aina yake na wafuasi wa madhehebu ya Ahlulbeiti alaihim ssalam. Nina matarajio kwamba mtanufaika vya kutosha na yale niliyokuandalieni kwa leo. Kwa hakika imamu ni kiongozi anayepaswa kufuatwa na ambaye anawaongoza watu katika masuala ya kimaanawi na ambaye anasimamia masuala ya kisiasa na kijamii ya umma wa Kiislamu ili aweze kuongoza umma huo kuelekea katika njia saada na ukamilifu wa kweli kwa maneno mengine ni kuwa imamu ni kiongozi na mtu anayefuatwa na wafuasi ambao wanastafidi na nguvu zake za kifikra na wanamfanya yeye kuwa kigezo cha ubora na kioo cha mambo yao maishani. Imamu Ridha alaihi salam anasema kuhusiana na imamu na kiongozi kwamba kama Mwenyezi Mungu asinge asingewawekea watu imamu msimamizi mtunza amana na mlinzi, basi umma ungesambaratika, dini ingeangamizwa na Suna pamoja na sharia zingebadilishwa. Bila shaka walihitaji bidaa na uzushi wangeongeza vitu katika dini, walahidi wangepunguza kitu katika dini na hivyo waislamu wangepata mkanganyo katika dini imamu ridha alaihi salamu anaendelea kusema lau kama allah asingemleta mtu wa kusimamia na kulinda kile kilicholetwa na mtume basi sharia suna na hukumu zingebadilishwa na natija ya kazi hiyo ingekuwa ni kufanywa ufisadi na uharibifu katika masuala ya muumba mwisho wako nukuu Imamu ni mtu anayeandaa mazingira kwa ajili ya wanadamu kupita katika njia ya kuelekea katika ukamilifu. Kwa hakika mrithi na kiongozi huyo baada ya Mtume anapaswa kuwa na elimu ambayo ni hiba na adia kutoka kwa Allah subhanahu wataala, ili aweze kubainisha hakika na mambo katika engo zake zote, tena kwa umakini wa hali ya juu na hivyo kuweza kuwa na nafasi endelevu na athirifu ya kulea umma kama aliyokuwa nayo Mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Kiongozi ambaye ni ruwaza na kigezo bora kwa watu wengine na ambaye yuko tayari kutoa msaada kwa ajili ya kufikia katika daraja ali na za juu za saada na ukamilifu. Kwa maneno mengine ni kuwa imamu anawaonyesha watu njia ya ukamilifu na njia nyofu ya hidaya. Kupanga mambo na kuandaa mikakati kwa mujibu wa misingi ya masilahi ya jamii na umma ni miongoni mwa majukumu muhimu ya imamu. Kwa kuzingatia uzito wa majukumu hayo, akili salama inahukumu kwamba katika kivuli cha mafundisho yake imamu huweza kuipeleka jamii upande wa malengo ya dini na hivyo kuvifanya vipaji vya wanadamu kujitokeza na kuchanua. Siku moja Imam Jafar Sadiq alaihi salam alimhutubu Zurara kwa kumwambia, Uislamu umesimama juu ya misingi mitano: sala, zaka, hija, swaumu na wilaya. Zurara akamuuliza Imamu Sadiq alaihi salam, ni msingi gani kati ya misingi hii mitano ambao uko juu zaidi? Imamu akamjibu kwa kusema ni wilaya kwa sababu wilaya ni ufunguo wa hayo mengine, na wali ni yule ambaye anatoa mwongozo wa haya. Tukiyatazama kwa umakini maneno ya Imamu Sadiq alayhi salam, tunatambua kwamba nafasi ya uimamu na wilaya ni muhimu kiasi gani. kiasi gani, kiasi kwamba kwa, kwa mtazamo wa Imamu Sadiq alayhi salam, wilaya inahesabiwa kuwa msingi na nguzo ya faradhi za dini. Kuna wakati mwingine mafuhumu na maana ya uongozi hutolewa fasili na maana katika wigo mdogo, na hivyo kuufanya uishie katika masuala ya kijamii na kisiasa. Lakini ukweli wa mambo ni kuwa daraja na cheo cha uimamu kimechanganyika na uongozi na hatamu za kisiasa, pamoja na marejeo ya kifikra na kimaanawi. Kwa msingi huo basi imamu ana uwezo wa kutekeleza sheria na mipango ya Mwenyezi Mungu katika nyuga zote na kulinda pamoja na kuhifadhi shakhsia, hadhi na utukufu wa wanadamu katika jamii. Imamu Sadik alaihi ssalamu anasema Mwenyezi Mungu ameifanya dini kuwa na mwanga kutokana na kung'ara Ahlulbeiti alaihimu ssalam, na hudhihirisha na kuonyesha chemchemi za elimu na maarifa kupitia wao Mtu ambaye atadiriki haki yetu, basi ataonja ladha ya imani na Uislamu kuwa ni dini ya juu, na atafanikiwa kuifikia sura na haiba kamili na isiyo na nakisi ya dini hiyo, kwani Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amemfanya imamu kuwa ni taa ya uongofu na huja kwa viumbe. Imamu ni mtu ambaye uwepo wake upo chini ya vazi la nuru na elimu yake haina mwisho. Wapenzi wasikilizaji, kama tulivyotangulia kusema huko nyuma ni kuwa, baada ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, kwa amri ya Mwenyezi Mungu maimamu watoharifu kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam wamechukua jukumu la uimamu na uongozi wa umma wa Kiislamu. Mlolongo huu wenye nuru uliendelea hadi imamu wa kumi na moja, yani Imamu Hasan Askari alaihi salam, na kwa mujibu wa maslahi aliyoyaona Mwenyezi Mungu, Imam wa kumi na mbili yani Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif yuko ghaiba, yaani haonekani katika upeo wa macho ya watu kipindi fulani. Yaani katika kipindi cha ghaibatu sughra, yani ghaiba ndogo, Imam Mahdi alikuwa na mawasiliano na wawakilishi wake baada ya kumalizika kipindi hicho alighibu hadi leo, na kipindi hiki kinajulikana kwa jina la Ghaibatul Kubra, yani kughibu kukubwa au ghaiba kubwa. Na atakuja kudhihiri kwa amri ya Mwenyezi Mungu ili aje aijaze dunia hii uadilifu na usawa baada ya kuwa imejaa dhulma na uonevu, kutokana na kuwa Imam Mahdi alayhi ssalam ni mrithi wa mitume wote wa Mwenyezi Mungu Amekusanya majumui ya sifa za ukamilifu na ujamali. Kwa hakika Imam Mahdi alaihi ssalam ni dhihirisho la tabia njema na adhimu za Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ushujaa wa Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam, wanasema yeye ni mjuzi zaidi yenu Miongoni mwa kazi muhimu za Imam Mahdi alayhi ssalam atakapokuja kudhihiri ni kupambana na madhalimu na kueneza uadilifu na usawa. Hii leo licha ya kuwa Imam Mahdi haonekani katika upeo wa macho ya watu, lakini uwepo wake mtukufu ni chimbuko la hidaya, kheri na baraka kama zinavyosema hadithi ni kuwa yeye ni kama jua ambalo limekingwa na mawingu, kwani licha ya kuwa halionekani lakini linawaangazia nuru walimwengu. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa maneno ya Ayatullah Ludhma Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ambaye amesema Kipindi cha kudhihiri Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, ni duru ya jamii ya tauhidi, zama za utawala wa tauhidi, kipindi cha utawala wa kweli wa umanawi na dini katika nyanja zote za maisha ya wanadamu, na ni duru ya kuweko uadilifu kwa maana kamili na halisi ya neno. Mwisho wa kunukuu. wassalamu alaikum Katika historia leo ni Jumatatu, tarehe 13 mfunguo mosi Shawal mwaka 1445 hijria inayosadifiana na tarehe 22 ya aprili mwaka 2024 katika siku kama ya leo miaka mia tatu iliyopita alizaliwa emmanuel kant mwana falsafa mkubwa wa ujerumani katika eneo la kongsberg baada ya kuhitimu masomo katika taaluma za hisabati teolojia na falsafa kant alijishughulisha na kazi ya kufundisha maeneo ya vijijini Baadaye msomi huyo alifanikiwa kuwa mhadhiri wa falsafa katika chuo kikuu cha mji alikozaliwa wa Kongsberg. Katika miaka yote ya utafiti wake e, na kufundisha falsafa alipata kuandika vitabu tofauti ambavyo baadhi vipo katika maktaba kubwa duniani. Kadhalika, mwanafalsafa huyo alifanikiwa kuasisi mfumo wa kifikra maalumu katika uga huo. Miaka 120 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa mwanafizikia na mtengenezaji wa bomu la atomiki wa Marekani Robert Oppenheimer. Kabla ya vita vya pili vya dunia, mtaalamu huyo alifanya utafiti kuhusiana na jinsi ya kupasua atomu na kupata nishati ya nyuklia. Wakati wa vita hivyo, alipewa wadhifa wa kusimamia kitengo cha utafiti katika wizara ya vita ya Marekani, na chini ya usimamizi wake yakatengenezwa mabomu matatu ya kwanza ya nyuklia. Hata hivyo, wakati Marekani ilipoishambulia Japan kwa mabomu ya nyuklia mwaka 1945 makumi ya maelfu ya watu wasio na hatia waliouawa katika kipindi kifupi, hali iliyomfanya Oppenheimer kujutia kitendo chake na akatoa wito wa kutumiwa nishati atomiki katika masuala ya amani. Na miaka 76 iliyopita, yaani tarehe 22 Aprili 1948 Wazayuni waliushambulia mji wa bandari wa Haifa huko kaskazini magharibi mwa Palestina wakati wa kukaribia kuanzishwa utawala haramu wa Israel. Wazayuni waliwaua shahidi wa Palestina 500 katika mashambulizi hayo makubwa na kuwajeruhi wengine zaidi ya 200. Na tarehe tatu Ordi Behesht miaka 40 iliyopita utawala wa kibaathi wa Iraki ulianzisha vita na mashambulizi dhidi ya meli za kubeba mafuta za Jamhuri ya Kiislamu Iran katika maji ya ghuba ya Uajemi. Na hadi hapa, na nam, msikilizaji, hapa na msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, Kislamiran. Na kabla ya kuondoka studioni ni muhtasari wa habari za dunia. Mkuu wa idara ya masuala ya kidini ya Waislamu wa Rasia amesema kuwa mwito unaotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kwa kutaka watu wote duniani kuthamini masuala ya kidini na kimaadili unastahiki kupongezwa. Hayo amesemwa na Sheikh Rawal e, e, Ainuddin. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina imelaani Marekani kwa kupasisha msaada mwingine wa wa kijeshi kwa utawala haramu wa Israeli na kusema msaada huo ni kwa ajili ya kuendeleza mauaji ya kimbari yanayofanywa na, na Israeli dhidi wa ya Wapalestina. Harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon imesema wapiganaji wake shupavu wameiangusha ndege ya kivita isiyo na rubani utawala haramu wa Israeli kusini mwa Lebanon baada ya kukiuka anga ya nchi hiyo. Na hadi hapo, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefika mwisho wa matangazo haya. Nawashukuru kwa kuwa nasi asubuhi hii. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp na ujumbe mfupi sms kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio ya matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.