Mjini Tehran Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na hapa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya adi, yani Iram, waliokuwa wenye majumba marefu marefu ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine, na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji, kisha walizidisha humo fisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika pars today ir sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487. Email yetu ni swahili radio tirib. Usiku huu humu studioni ni mimi Ahmed Rashid, tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuleteni kipindi cha sayansi na teknolojia mpya. Kipindi hicho kitafuatiwa na hikaya za aya, haki za watoto katika Uislamu pamoja na Uislamu na mtindo wa maisha. Tutakuwa pia na kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran avishukuru vikosi vya ulinzi humu nchini kwa utendaji mzuri katika matukio ya hivi karibuni. Namibia ya kosoa kura ya turufu ya Marekani ya kupinga uwanachama wa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Mwanamke mjamzito na watoto kumi ni miongoni mwa Wapalestina waliouliwa hivi karibuni na Israeli. Na mauzo ya bidhaa za Urusi barani Afrika ni zaidi ya mauzo ya Marekani. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa vikosi vya kijeshi vimeonyesha taswira nzuri ya uwezo na mamlaka yao na pia taswira yenye kupongezwa ya taifa la Iran sambamba na kuthibitisha kuibuka kwa uwezo wa irada wa taifa la Iran katika uga wa kimataifa. Kwa mujibu wa kituo cha habari cha ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Said Ali Khamenei katika kikao na makamanda wakuu wa jeshi la Iran ametoa pongezi kwa mnasaba wa siku ya jeshi na pia kumbukumbu kumbu ya kuasisiwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah, na kusema mafanikio ya hivi karibuni ya jeshi yameibua hisia ya utukufu kuhusu Iran ya Kiislamu mbele ya walimwengu na weledi wa mambo duniani. Ayatullah Said Ali Khamenei amepongeza kuwepo utaratibu wa mipango sahihi katika harakati za jeshi, na kusema matukio mbalimbali yana gharama na faida, na ni muhimu kupunguza gharama na kuongeza faida kwa kuwepo mipango sahihi, na hivi ndivyo vikosi vya kijeshi vimefanya katika matukio ya hivi karibuni, akishukuru juhudi na shughuli za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah na jeshi la Iran yani, linalojulikana kwa jina la Artesh na jeshi la polisi, ameshauri na kukumbusha vikosi vya kijeshi kuhusu kuendelea kufanya bidii na kusonga mbele kukabiliana na uadui wa maadui kwa kutegemea uvumbuzi na mipango madhubuti na kusisitiza kuwa hakupaswi kuwepo hata lahdha moja ya kusitisha jitihada, kwani kusitishwa huko kuna maana ya kurudi nyuma. Namibia imeelezea kusikitishwa kwake kufuatia uamuzi wa hivi karibuni wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kutopitisha azimio la kuipa Palestina uanachama kamili katika Umoja wa Mataifa. Kwenye taarifa yake, Pea Mushelenga, waziri wa mambo ya nje wa Namibia ameelezea kusikitishwa kwake na kura ya turufu iliyotumiwa na Marekani ambayo ilizuia kupitishwa azimio la kupendekeza uwanachama kamili wa Palestina katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Marekani siku ya Alhamisi ilipiga kura kupinga ombi la Wapalestina la kutaka uwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa katika kikao cha baraza la usalama. Baraza hilo lenye wanachama 15 Lilipiga kura rasimu ya azimio lililopendekezwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lenye wanachama 193 kwamba nchi ya Palestina ikubaliwe uanachama wa Umoja wa Mataifa. Rasimu ya azimio hilo ilipata kura 12 za ndiyo, nchi mbili hazikushiriki, na Marekani ilipiga kura ya turufu na kukwamisha azimio hilo. Mshelenga amekosoa kura hiyo ya turufu akitaja kwamba ni kurudisha nyuma juhudi za kimataifa zinazolenga kutatua mzozo wa muda mrefu baina ya utawala wa kizayuni wa Israeli na Palestina. Mwanamke jeshi katili la Israeli limefanya mashambulizi mapya ya anga dhidi ya Rafa na kuwaua takriban watu kumi na sita, akiwemo mama mja mzito katika mji huo wenye msongamano mkubwa wa watu wa kusini mwa Gaza. Vyombo vya habari vya Palestina vimeripoti leo Jumapili kwamba baba, binti na mama mja mzito wameuawa wa shahidi baada ya jeshi vamizi la Israel kulenga nyumba ya familia yao katika kambi ya Ashabura katikati mwa Rafa. Mwanamke huyo mjamzito aliyefikishwa katika hospitali ya Kuwait alikuwa tayari amekufa, lakini madaktari waliweza kumwokoa mtoto wake ambaye alikuwemo tumboni. Rafaa ni eneo lililoko katika mpaka wa kusini mwa ukanda wa Gaza uliofungwa na Misri, na hivi sasa eneo hilo ni makao ya Wapalestina wapatao milioni moja na laki tano ambao wamelazimika kuyahama makazi yao kutokana na vita vya mauaji ya halaiki vinavyoungwa mkono kwa hali na mali na Marekani. Katika eneo hilo, Israeli ilikuwa imedai kuwa Rafaa ni eneo salama kwa wakimbizi, lakini sasa inatishia kufanya mashambulizi ya kijeshi na kueneza hofu miongoni mwa wakimbizi shambulio hilo la leo jumaapili limeongeza hofu juu ya mauaji mapya dhidi ya wa wapalestina na kulaaniwa kote ulimwenguni utawala katili wa israeli ulianzisha hujuma yake ya kikatili dhidi ya ghaza tarehe 7 oktoba na hadi sasa umeshaua shahidi wa palestina wasiopungua 34,049 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto wadogo, na wengine 76901 wamejeruhiwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bara la Afrika limeongeza kwa kasi na kwa kiasi kikubwa ununuaji wa bidhaa kutoka Rasia na kuwashinda washirika wa kibiashara wa, wa, wa Moscow kutoka Marekani ya kaskazini na kusini. Hayo ni kwa mujibu wa data za kiuchumi zilizochapishwa na gazeti la kila siku la biashara la RBK la nchini Rasia. Gazeti hilo limenukuu ripoti ya huduma ya forodha ya shirikisho la Rasia, FCS, ikionyesha kuwa mwaka uliopita elfu mbili ishirini na tatu, mchango wa bidhaa za Afrika katika mauzo ya nje ya Rasia uliongezeka kwa asilimia Mia moja. Wakati huo huo mchango, wa eneo kubwa la bara Amerika, ambayo ni pamoja na Karibiani, Amerika ya kati, Amerika kusini na Amerika kaskazini, umeripotiwa kupungua kwa asilimia 2.9 mwaka 2023. Mauzo ya nje ya Rasia kwa mataifa ya Afrika yaliongezeka na kufikia dola bilioni 21.2 wakati mauzo kwa nchi za Amerika kaskazini na kusini yalipungua kwa asilimia 40 na kufikia bilioni 12.2. Gazeti la RBK pia limeandika kwamba mwaka elfu mbili ishirini na tatu mauzo ya bidhaa za petroli za Rasia kwenda Afrika yaliongezeka karibu mara dufu, huku mauzo ya ngano pia yakiongezeka kwa kiasi kikubwa. Katika miaka ya hivi karibuni, nchi nyingi za Afrika zimekuwa zikijikurubisha zaidi kwa Rasia katika sekta za kiuchumi na kisiasa baada ya kuchoshwa na sera za kibeberu za nchi za Magharibi. Na harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Iraq imetangaza kulenga ngome muhimu ya utawala haramu wa Israel katika milima ya Golani ya Siria inayokaliwa kwa mabavu na utawala huo ghasibu. Harakati hiyo inayo yaleta pamoja makundi yote ya Kiislamu yanayopambana na ugaidi nchini Iraq imetoa taarifa ikisema imelenga ngome hiyo ya Israel kwa kutumia ndege za kivita zisizo na rubani, yani droni. Wakati hiyo imesema operesheni hiyo ni katika kuendeleza vita dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na kuunga mkono watu wetu huko Ghaza wanaokabiliwa na mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel. Hivi karibuni pia harakati ya kiislamu ya Iraq ilitangaza kuwa imeshambulia maeneo muhimu katika mji wa Elat ulioko kusini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Aidha, wapiganaji hao wa mukawama wa kiislamu wa Iraqi wamelenga kambi ya anga ya Ofda ya wasayuni katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina kwa kutumia ndege zisizo na rubani au droni. Muungano wa makundi ya mukawama nchini Iraq umekuwa ukifanya mashambulizi mengi kama hayo dhidi ya maeneo ya utawala wa kizayuni wa Israel tangu utawala huo pandikizi unaokalia kwa mabavu Palestina ulipoanzisha vita na mauaji ya halaiki kwenye ukanda wa Gaza, tarehe 7 Oktoba 2023. Sambamba na kuendelea mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Gaza na kukataa kukubali usisishaji vita. Vikosi vya mukawama yaani mapambano ya, ya Kiislamu ndani na nchi ya Palestina pia vimeongeza nguvu na wigo wa mashambulizi ya kujihami dhidi ya utawala huo katili. Vikosi hivyo vya mukawama ni pamoja na vile vya Iraq, Lebanon na Yemen. Na huu ndiyo mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam naendelea kutusikiliza kutoka Teherani, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na ufuata usasani ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema kukandamizwa nchini Marekani, wanafunzi wanaounga mkono Palestina. Polisi ya New York imewakamata zaidi ya wanafunzi mia moja wanaounga mkono Palestina katika chuo kikuu cha Columbia ikiwa ni hatua ya wazi ya kuunga mkono jinai za utawala wa kizayuni wa Israele. Jumatano asubuhi mamia ya wanafunzi waliweka mahema katika chuo kikuu cha Columbia ikiwa ni hatua ya kupinga kuendelea jinai za kivita za utawala wa kizayuni huko Gaza na ushirikiano wa chuo hicho na makampuni yanayonufaika na ubaguzi wa rangi wa kizayuni, hatua ambayo ilipelekea polisi wa New York kuyaondoa mahema hayo kwenye chuo hicho Alhamisi asubuhi na kukamata idadi kubwa ya wanachuo hao akiwemo binti wa mbunge mashuhuri wa Kongres ya nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo wanafunzi kadhaa walioshiriki maandamano hayo, akiwemo Esra Hirsi bintie Ilhan Omar, mwakilishi wa chama cha Democratic wa jimbo la Minnesota, walisema kwamba masomo yao yalisimamishwa kutokana na tuhuma mbalimbali zinazohusiana na uungaji mkono wao kwa Wapalestina. Siku chache zilizopita Ilhan Omar alimuuliza rais wa chuo kikuu cha Columbia Nemat Shafik katika kikao cha bunge kuhusu kukamatwa wanafunzi wanaounga mkono wa Palestina katika chuo kikuu hicho, ambapo Shafik alitoa ushahidi kwamba harakati za wanafunzi hao zilikuwa ni dhidi ya Wazayuni. Mwezi Novemba mwaka jana chuo kikuu cha Colombia kilisimamisha masomo ya makundi mawili ya wanafunzi ambayo yaliongoza maandamano ya kuunga mkono Palestina na kusitishwa vita kwenye ukanda wa Gaza. Tangu kuanza mashambulizi ya kijeshi ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza, waungaji mkono wa wananchi wa Palestina wamekuwa wakifanya maandamano katika miji mikubwa ya Marekani na vile vile katika vyuo vikuu hatua ambayo katika baadhi ya matukio imesababisha kunyimwa nafasi za kazi baadhi ya wanafunzi waliounga mkono taarifa au Wapalestina wanaonyanyaswa na Wazayuni. Hata hivyo, mchakato wa kukandamiza maandamano ya wanafunzi dhidi ya uzayuni nchini Marekani umeshika kasi, huku harakati za wanafunzi pia zikikandamizwa kwa njia tofauti katika nchi za Ulaya. Kwenye tukio la hivi karibuni mamlaka ya mji wa Lille nchini Ufaransa ilifuta kibali cha mkutano uliokuwa umepangwa kwa ajili ya kuwaunga mkono wananchi madhulumu wa Palestina sambamba na kuongezeka uungaji mkono kwa haki za Wapalestina na vilevile maandamano ya kupinga jinai za mara kwa mara za utawala wa Kizayuni, hususan katika ukanda wa Ghaza, viongozi wa Marekani wameshadidisha ukandamizaji na kuwatia mbaroni wafuasi wa Palestina, na wamepasisha sheria mpya zitakazo bana na kuzuia zaidi mkusanyiko wowote wa, wa kuunga mkono Palestina au kupinga jinai za Israeli. Kuhusiana na suala hilo, baraza la wawakilishi la Marekani Jumanne lilipitisha sheria ya kulaani kauli ya kutoka mtoni hadi baharini iliyokuwa ikitolewa na uungaji mkono wa haki za Palestina. Na hapa ni Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu yetu ya pili na ya mwisho ya matangazo haya ambayo ni ya vipindi na tutakuwa na kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, kitafuatiwa na hikaya za aya. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi kifupi cha haki za watoto katika Uislamu na vile vile Uislamu na mtindo wa maisha. Itategemea kama muda wetu utaturuhusu, tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na pia maeneo mengine duniani. Halikadhalika huangazia matukio mbalimbali mbali katika nyuga hizo. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika Treni ya kwanza iliyotengenezwa nchini Iran ilianza kufanya kazi kwa kuunganishwa na mfumo wa treni ya chini ya ardhi ya Teheran au metro katikati ya mwezi Aprili. Treni hii ya kwanza ya metro iliyotengenezwa kikamilifu nchini Iran imeundwa na wataalamu wa teknolojia katika tawi la Jihadi ya Chuo Kikuu, eh, tawi la chuo kikuu cha sayansi na teknolojia cha Iran chenye eh, makao yake Teheran ambapo, oh, wataalamu walifuatilia na kusimamia uendeshaji wake. Treni hiyo ilifaulu majaribio ya kiufundi na kujiunga na mtandao wa metro wa Teheran baada ya kupokea vibali muhimu. Treni hiyo ilisafiri kati ya kituo cha metro cha uh, shahid kusini mwa Teheran na kituo cha metro cha Paran katika kitongoji cha kusini magharibi mwa mji mkuu. Metro ya Teheran ni mfumo wa usafiri wa haraka ambao ghalabu huko chini ya ardhi unaohudumia Teheran, mji mkuu wa jamhuri ya Kiislamu Iran, na ni mfumo mkubwa zaidi wa metro katika eneo la Asia Magharibi. Metro hiyo ya Tehran hubeba zaidi ya abiria milioni tatu kwa siku. Nchi kadhaa za bara Afrika zimepiga marufuku dawa ya kikohozi ya watoto iliyotengenezwa na kampuni ya kimarekani ya Johnson & Johnson baada ya kubainika kuwa ina sumu nayoua watoto katika hatua ya hivi karibuni mamlaka husika za dawa tanzania rwanda na zimbabwe zimeamuru kusitishwa matumizi ya dawa ya kikohozi kwa watoto inayojulikana kama benylin pediatric syrup iliyotengenezwa na kampuni hiyo ya johnson and johnson. kama hatua ya tahadhari hii ni baada ya mamlaka za nigeria kusema kuwa vipimo vya maabara vilikuta viwango vikubwa vya, vya sumu nchi hizo zinaungana na Nigeria, Kenya na Afrika Kusini katika kusitisha matumizi na kuamuru kurejeshwa dawa hiyo ambayo inatumika kutibu kikohozi na homa kwa watoto. Bodi ya afya ya Nigeria imesema vipimo vya maabara kwenye dawa hiyo ya kikohozi vilionyesha kiwango kikubwa cha dethelin glycol ambacho kimehusishwa na vifo vya makumi ya watoto nchini Gambia, Uzbekistan na Kamerun tangu elfu mbili ishirini na mbili, katika moja ya mawimbi mabaya zaidi ya sumu duniani tokana na dawa za kumeza. Msemaji wa mamlaka ya dawa na vifaa uh, tiba nchini Tanzania TMDA Gaudensia Simwanza amenukuliwa na vyombo vya habari vya kimataifa akisema kuwa mamlaka hiyo imeanza kuondoa dawa hizo kuanzia tarehe 12 Aprili kufuatia taarifa za vipimo kutoka Nigeria. Hili ni zoezi ambalo halihusishi uchunguzi bali ufuatiliaji, ili kuhakikisha kuwa dawa zenye athari kwa matumizi ya binadamu zimeondolewa sokoni, amesema mdhibiti wa afya wa Nigeria naye alisema kuwa vipimo vya maabara vilivyofanyika, uh, kwenye dawa hiyo vilionyesha uwepo wa kiwango cha juu, uh, cha kemikali ya ethylene glycol ambacho kimehusishwa na vifo huko, uh, uh, Gambia, Uzbekistan na Cameroon. Kama tulivyotangulia kusema, dawa zilizorejeshwa zilitengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson nchini Afrika Kusini mwezi Mei mwaka 2021 kabla ya kuuzwa kwa kampuni ya Kenview ambayo sasa inamiliki chapa ya Benlin Pediatric Syrup. Idadi ya watu wanaokufa kutokana na ugonjwa wa homa ya ini imeongezeka, ambapo kwa sasa watu 3500 wanakufa kila siku kutokana na ugonjwa huo duniani, imesema ripoti mpya ya shirika la Umoja Mataifa, uh, la WHO, wa mataifa la ulimwenguni WHO iliyochapishwa hivi karibuni huko Jenniva, Uswisi. Ripoti hiyo ya kimataifa kuhusu ugonjwa wa homa ya ini inasema ugonjwa huo unaripotiwa kuwa ni wa pili duniani kwa kusababisha vifo vitokanavyo na maambukizi, kwani kila mwaka watu milioni 1.3 wanakufa, ikiwa ni sawa na kifua kikuu, ugonjwa mwingine unaoongoza kwa maambukizi. Daktari Tedros Ghebreyesus mkurugenzi mkuu wa WHO anasema ripoti hii inatupatia taswira ya kuchukiza. Nasema licha ya maendeleo yaliyopatikana duniani kudhibiti maambukizi ya homa ya ini, idadi ya vifo inaongezeka, kwa sababu ni watu wachache wenye ugonjwa huo ndio wanachunguzwa na kupatiwa matibabu, japokuwa mbinu bora za kuchunguza na kutibu zinapatikana, na bei ya bidhaa zihusianazo na ugonjwa huo zinapungua, kasi ya kupima na kutibu imepungua, imesema WHO kwenye ripoti hiyo iliyotolewa kwenye mkutano wa viongozi wa dunia kuhusu homa ya ini. Hata hivyo, shirika hilo linasema kufikia lengo la WHO la kutokomeza homa ya ini ifikapo mwaka elfu mbili thelathini bado linaweza kufikiwa iwapo hatua za haraka zitachukuliwa. WHO imejizatiti kusaidia nchi kutumia mbinu zote walizo nazo na zilizoko, tena kwa bei nafuu, ili kuokoa maisha na kubadili mwelekeo wa sasa wa ugonjwa huu. Takwimu mpya kutoka nchi mia themanini na saba zinaonyesha makadirio ya vifo kutokana na ugonjwa huo unaoambukizwa kuongezeka kutoka milioni 1.1 mwaka 2019 hadi milioni 1.3 mwaka 2022. Katika vifo hivyo, asilimia 83 ni homa ya ini aina ya B, ilhali asilimia 17 ni homa ya ini aina ya C. Makadirio mapya kutoka WHO yanadokeza kuwa watu milioni 254 waliishi na homa ya ini aina ya B na milioni 50 aina ya C mwaka 2022, nusu ya mzigo wa homa ya ini sugu aina ya B na C ni miongoni mwa watu wenye umri wa kati ya miaka 30 hadi 54, ambapo asilimia 12 ni watoto. Wanaume ni asilimia 58 ya wagonjwa wote. Ripoti ya WHO inaainisha mlolongo wa hatua za kuchukuliwa ili kusongesha mbele mwelekeo wa umma kuondokana na homa ini ifika hapo mwaka 2030. Na hatua hizo ni pamoja na kupanua wigo wa kufikia huduma za kupima na uchunguzi, kuimarisha huduma za msingi wa kinga, na kuondokana na utumiaji tu wa sera, bali kutekeleza, hatimaye kuwa na tiba kikamilifu. Ingawa hivyo, pengo la fedha linasalia kuwa changamoto, imesema WHO, ambapo kwa sasa mahitaji ni mengi, lakini fedha ni kidogo. Namapumsikilizaji, kwa ripoti hiyo kuhusu homa ya ini, ndio tunafika mwisho wa makala yetu, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, na karibuni kuwa nami katika sehemu ya 50 ya kipindi chetu ambacho leo kitaangazia aya za 82 hadi 84 za Surat Lmaida. Katika miaka ya kwanza ya wito wa mtume wa Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, Waislamu walikuwa wachache na hawakuwa na makazi na makimbilio, walikuwa wakiteswa na makafiri wa Kiquraishi na ilihofiwa kwamba iwapo hali hii itaendelea, mtume angekumbana na matatizo makubwa zaidi katika kulingania ujumbe wake. Ili kudumisha ari na kulinda usalama wao, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru waislamu wahamie katika ardhi ya Abisinia au Uhabeshi barani Afrika. Alisema nchi hiyo inaongozwa na mtawala mwadilifu na hadhulumiwi mtu katika utawala wake. Hameni mwende huko hadi Mwenyezi Mungu atakapoleta faraja. Muda mfupi baada ya amri hiyo ya Mtume, Waislamu waliokuwa tayari walishika njia ya kuelekea Jida. Kwa bahati nzuri, majahazi mawili ya kibiashara yalikuwa tayari kuondoka kuelekea Uhabeshi. Habari ya safari hiyo ya baadhi ya Waislamu kuelekea Uhabeshi iliwafikia wakuu wa Makka na mara moja walituma kundi la kuwarudisha. Hata hivyo walikuta majahazi yameondoka kwenye fukwe za Jida. Hijira hiyo ya kundi la kwanza ilifuatiwa na hijira nyingine ya kundi la waislamu lililoongozwa na Jafar bin Abitalib. Katika hijira hiyo waislamu waliongozana na wanawake na watoto wao, kwa kadiri kwamba idadi ya waislamu huko Uhabeshi ilifikia watu themanini na tatu. Wahajiri hao waislamu walikuta hali ya Uhabeshi kama ilivyoelezwa na mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Wa habari za kuishi kwa amani na utulivu wa Islamu huko Uhabeshi iliwakasirisha sana vinara wa Maka. Hivyo waliamua kutuma ujumbe kwa mfalme wa eneo hilo ukiwa na zawadi nono kwa shabaha ya kumshawishi Mfalme Najashi na mawaziri wake. Walichagua watu wawili waliokuwa hodari wa kuzungumza ambao walikuwa Amri bin Alas na Abdullah bin Rabia. Baada ya kufika Uhabeshi, walikwenda kwa Najashi na kumpa zawadi kutoka Maka. Kisha Amr bin Alas alimwambia, ewe mfalme, baadhi ya wajinga wa kaumu yetu wameacha dini yetu na kutukana miungu yetu tunakuomba utukabidhi watu hao. Najashi alikuwa mtawala mwerevu na mwadilifu. Kabla ya kuchukua hatua yoyote, alimwita kiongozi wa Waislamu Jafar bin abi Talib na kumwambia, sikiliza wanayosema, kisha twambie, mmefanya nini kiasi kwamba wanataka ni kukabidhi kwao wewe na wenzako? Jafari alisema, ewe mfalme, hebu waulize kama sisi ni watumwa wao Najashi alimuuliza swali hilo. Amr bin Alas alisema hapana, bali ni watu huru. Jafar alisema Ewe mfalme, waulize kama wanatudai chochote. Amr alisema hapana. Kisha Jafar alimwambia mfalme, sasa kwa nini wanataka utukabidhi kwao? Je, si kwa sababu wametunyanyasa na kututesa katika mji wetu na tumelazimika kuomba hifadhi katika nchi hii ili kuondokana na manyanyaso yao? Amri bin Alasi alisema ewe mfalme, watu hawa wamepinga dini yetu, wakatukana miungu yetu na kusababisha mgawanyiko katika umma wetu. Tunakuomba uwakabidhi kwetu ili kukomesha tofauti na mifarakano baina yetu. Sahaba mwema Jafar bin Abitalib, radhi za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake, alisema: ewe mfalme, upinzani wetu dhidi yao ni kwamba Mwenyezi Mungu amemtuma mtume miongoni mwetu ambaye ametulingania kumwabudu Mungu mmoja, na akatukataza kumshirikisha Mungu na chochote na kuabudu masanamu. Ametuamrisha kuswali na kutoa zaka. Mtume wetu ametukataza kumwaga damu za watu, uvamizi na uporaji. Amekataza zinaa, riba na kula mizoga, damu na nyama ya nguruwe. Mtume wetu anatulingania kufanya uadilifu na haki kutendeana wema na kheri na kuwasaidia wasiojiweza. Baada ya kusikia maneno hayo ya Jafar, mfalme na Jashi wa Uhabeshi alisema, Mwenyezi Mungu alimtuma Isa Masih kwa ajili ya mambo kama haya. Kisha alimtazama Jafar bin Abitalibi na kusema, Je, umekariri chochote kutoka kwenye kitabu kitakatifu kilichoteremshwa kwa mtume wenu? Jafar ilisema ndiyo. Kisha akasoma aya za Suratu Mariam zinazozungumzia kisa cha Bibi Mariam na mwanaye Isa Masih alaihimassalama. Aya hizi za Quran zinamtakasa Bibi Mariam kutokana na tuhuma alizobambikiwa na Bani Israel. Kisomo cha aya hizo za Quran kilimfanya mfalme na jashi wa Uhabeshi na wasomi wa Kikristo waliokuwa katika hadhara hiyo watokwe na machozi. Wakati huu Najashi alisema, maneno haya ya mtume wao na yale aliyoyaleta Isa yanatoka kwenye chanzo kimoja cha nuru. Ondokeni, kamwe sitawakabidhi watu hawa. Kisha aliwarudishia Makuraishi zawadi zao na kusema, Mwenyezi Mungu hakuchukua rushwa kutoka kwangu wakati aliponipa mamlaka ya ufalme, hivyo si sahihi kupata riziki kwa njia hii. Wahajiri wa Uhabeshi walirejea baada ya mtume kuhamia Madina, na siku ya kutekwa ngome kubwa zaidi na hatari ya mayahudi ya Khaibar, alipomwona Jafar na wahajiri kutoka Uhabeshi, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alisema sentensi yake mashuhuri: sijui ni furahie lipi zaidi, ushindi wa Khaibar au kurejea kwa Jafar. Kwa upande mwingine, Najashi aliwatuma wanachuoni 30 wa kikristo kwa mtume huko Madina na kuwaamuru wafuatilie kwa makini tabia na mienendo yake maisha yake na habari za utume na ujumbe wake, na pia wachunguze kitabu kitakatifu cha Quran na wampe matokeo ya uchunguzi huo. Kundi hili la makasisi wa Kikristo liliathirika sana baada ya kusikia Qurani ikisomwa ndani ya msikiti wa mtume mjini Madina na likasilimo. Hapa ndipo zilipoteremshwa aya za 82 hadi 84 za Suratul Maida, zikiwapongeza waumini hawa: Hakika utawakuta walio maadui zaidi katika watu wote kwa walioamini ni Mayahudi na washirikina, na utawakuta walio karibu mno kwa mapenzi kwa walioamini ni wale wanaosema sisi ni Manasara. Hayo ni kwa sababu wapo miongoni mwao makasisi na watawa na kwa sababu wao hawafanyi kiburi, na wanaposikia yaliyoteremshwa kwa Mtume utaona macho yao yanachuruzika machozi kwa sababu ya haki walioitambua, wanasema: mola wetu, tumeamini, tuandike pamoja na wanaoshuhudia. Na kwa nini tusimwamini Mwenyezi Mungu na haki iliyotujia na hali tunatumai mola wetu atuingize katika waliowema. wassalamu alaikum Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 25 ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni kujadili haki za watoto kwa mujibu wa nyaraka na hati za kimataifa, pamoja na mambo mengine, hadi sasa tumetaja awamu sita alizopitia mtoto katika historia ya mwanadamu kwa mujibu wa kitabu cha The History of Childhood cha mwandishi wa Kimarekani anayejulikana kwa jina la Lloyd De Mose kilichochapishwa mwaka 1974. Hatuna haja ya kukumbusha hatua hizo sita, kwani muda wenyewe ni mdogo. Hivyo tutaendelea moja kwa moja na tulipoishia katika sehemu ya 24 ya mfululizo huu. Kama tulivyoashiria huko nyuma, haki za watoto zimekumbwa na misukosuko na panda shuka nyingi katika historia hadi zilipokuja kutungwa hati za kimataifa za kulindwa haki hizo. Tunaendelea mbele na kuchunguza haki za watoto katika hati za kimataifa. Tunaweza kusema kwamba kuna aina mbili ya hati za kimataifa za kulinda haki za watoto. Kundi la kwanza ni la hati jumla ambazo ndani yake mtoto anahesabiwa kuwa ni mwanadamu kama wanadamu wengine na haki zake zinalindwa kwa kuwa, kuwa kwake mwanadamu. Kundi la pili ni la hati ambazo ni maalumu kwa ajili ya kuzungumzia haki za watoto. Azimio la kimataifa la haki za watoto lililopasishwa tarehe 10 Disemba 1948 katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa ni mfano wa wazi wa kundi la kwanza la hati hizo ambalo ndani yake kumeashiriwa haki mbalimbali za wanadamu huku watoto wadogo wakiwa ni sehemu ya binadamu. Azimio hilo linaweka bayana katika kifungu chake cha kwanza kwamba kila mtu ana haki ya kuishi, kuwa huru na kuwa na usalama. Kwa maneno mengine, ni kwamba kila mtu ana haki zake za kibinadamu zinazotambuliwa kisheria na zinapaswa kuheshimiwa. katika nyaraka na hati zinazozungumzia haki za binadamu pia kuna vifungu ambavyo vinazungumzia moja kwa moja haki za watoto wadogo. Kipengee cha pili cha kifungu cha 25 cha azimio la kimataifa la haki za binadamu lililopasishwa mwaka 1948 kumezungumziwa haki ya kuzingatiwa na kupewa ulinzi maalumu akina mama na watoto wadogo. Kipengee hicho kinasema, mama na watoto wadogo wana haki ya kusaidiwa na kupewa ulinzi maalumu. Watoto wote ni sawa tu wawe wamezaliwa katika ndoa au nje ya ndoa, wote wana haki sawa ya kufaidika na ulinzi wa jamii. Mwaka elfu moja mia tisa sitini na sita baraza kuu la Umoja wa Mataifa lilipasisha hati maalumu ya kimataifa ya haki za kiuchumi, kijamii na kiutamaduni pamoja na hati ya kimataifa ya haki za kiraia na kisiasa, na ndani ya hati hizo kuna nukta nyingi zinazozungumzia haki za watoto wadogo wa ikiwa ni pamoja na kupigwa marufuku kutolewa hukumu ya kifo kwa watoto wenye umri wa chini ya miaka 18, kutowaweka pamoja na watu wazima, watoto watuhumiwa kuwekwa mbali mbali, watoto wahalifu na watu wazima katika kipindi cha kusikilizwa kesi zao, kwa faragha vikao vya kusikiliza kesi na kutolewa hukumu za rufaa au za kijamii kwa watoto inapobidi kufanya hivyo kuzingatiwa umri na maslahi ya kumrekebisha mtoto na vijana wadogo wa, wa halifu wakati wa kusikilizwa kesi zao na kutolewa hukumu, na vile vile wajibu wa serikali za nchi za dunia kuchukua hatua na tadibiri maalumu za kudhamini ulinzi unaotakiwa kwa ajili ya watoto wadogo wa. Yote hayo ni sehemu tu ya vipengee vilivyotilia mkazo kulindwa haki za watoto katika hati hizo. Tuonane tena katika makala nyingine ya mfululizo huu, insha allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia udharura wa kubadilisha mtindo wa maisha na kutazama kwa ufupi ada mila na desturi za mtu binafsi na za jamii na ulazima wa kushikamana nazo. Ni matarajio yetu kwamba utaendelea kuwa kando ya redio yako mpenzi msikilizaji, kusikiliza tuliyokuandalia kwa leo. Kipindi chetu leo kinaanza kwa swali kwamba, je, unahisi kuna ulazima wa kufanya mabadiliko katika mtindo wako wa maisha? Je, hadi sasa umeshawahi kufikiria kwamba ni kwa kiwango gani mtindo wako wa maisha unaoana na kuwiana na itikadi na imani zako? Hapana shaka kwamba mwenendo na mtindo wa maisha yetu ya sasa si mtindo pekee na bora zaidi wa maisha. Vilevile vile hapana shaka kwamba kuna matatizo katika mtindo wa maisha yetu ya sasa ambayo iwapo yatatatuliwa ya jambo hilo linaweza kuboresha zaidi maisha yetu. Huenda kuna upungufu wa baadhi ya ada na desturi katika mtindo wetu wa maisha ambazo kuwapo kwao kunaweza kuboresha na kurekebisha maisha. Kuwapo au kutokuwapo baadhi ya ada na desturi katika mtindo wetu wa maisha kunarejea katika ulimwengu wa fikra na kutafakari, kwani majibu ya maswali yetu ya kimsingi kuhusu mwanadamu na saada na ufanisi wake ufahamu wetu kuhusu mwanzo na mwisho wa dunia, vilevile vile hali ya kijamii, kiuchumi na kiutamaduni katika kipindi hiki cha uhai wetu, vyote vina taathira katika maamuzi tunayochukua katika kuchagua mtindo wa maisha. Katika kipindi chote cha usiku na mchana, tunakabiliana na mambo mengi na kutafakari baadhi yao na kutupilia mbali mengine. Hapa linakuja swali kwamba ni masuala yepi yanapaswa kuwa miongoni mwa maudhui zetu za kila siku? Ni masuala yepi ambayo hatupasi kujishughulisha nayo? Kimsingi, hii inapaswa na haipaswi inatoka wapi? Kama tutapanga maisha yetu kwa mujibu wa lengo la kuumbwa mwanadamu katika fikra za kidini, kununua chakula na kula kwetu chakula kutafanyika kwa sura ipi? Je, tunaweza kubadili wakati wetu wa kulala Je, yeah, tunaweza kujizuia kufikiria maudhui makhsusi? Je, yeah, tunaweza kufanya sherehe na tafrija zetu kwa njia na namna nyingine tofauti na hii ya sasa? Huenda baadhi ya watu wanasema, suala la kuchagua mtindo makhsusi wa maisha lina umuhimu gani katika kudhamini mahitaji yetu? Si wanadamu wamekuwa wakikidhi mahitaji yao katika kila zama kwa kutumia nyenzo, elimu na suhula za zama hizo? Hapa inatupasa kusema kwamba maisha ya kidhahiri ya mwanadamu hayaachani na maisha yake ya batini. Mbinu na mtindo wa maisha ya mwanadamu unaweza kutayarisha uwanja mzuri kwa ajili ya ustawi wa roho na nafsi ya kiumbe huyo. Maagizo na mafundisho mengi yanayowahimiza wanadamu kutenda mema, ambako ndiyo sura ya dhahiri ya maisha ya muumini, huwa na taathira kubwa katika kusafisha na kutakasa roho imani na batini yake. Dhahiri na batini ya mwanadamu huathiriana, na kwa msingi huo, mabadiliko yanayotokea katika moja ya pande hizo mbili huathiri na kusababisha mabadiliko katika upande mwingine. Hivyo basi, kuwa na matarajio ya kupatikana mabadiliko na mageuzi ya kiroho ndani ya nafsi ya mtu ambaye maisha yake ya kila siku yameghiriki katika matamanio ya kinafsi na kishetani ni kuwa na matarajio yasiyo ya kimantiki. Kwa msingi huo, mabadiliko katika mtindo wa maisha wa mwanadamu huwa na taathira katika roho na nafsi yake, na hilo ndilo jibu la swali kwamba kimsingi suala la kuchagua mtindo mahsusi wa maisha lina umuhimu gani katika kudhamini mahitaji yetu. Hivyo hivyo mabadiliko yoyote katika roho na fikra za mtu huwa na taathira katika maisha yake ya kimaada. Ili kuweza kufanya mabadiliko na mageuzi katika mtindo wa maisha yetu, tunapaswa kwanza kufanya mageuzi katika mtazamo wetu kuhusu maisha na kisha kufanya mageuzi na mabadiliko katika mbinu na mtindo wa maisha yetu. Hapa, inatupasa kukumbusha kwamba kufanya mageuzi na mabadiliko katika mtindo wa maisha ni jambo gumu na zito, kwani hata mabadiliko madogo kabisa katika uwanja huo huwa hayawezekani kirahisi. Hata hivyo, tunapaswa pia kusisitiza kwamba si muhali na inawezekana kabisa kufanya mabadiliko na mageuzi hayo. Kufanya mabadiliko katika mtindo wa maisha kuna maana ya harakati ya kuelekea kwenye upande wa kuratibu upya maisha ya kidhahiri na dhahiri ya maisha yetu ambako awali kunafanyika kwa kuhuisha baadhi ya vipengee vya maisha ya kidhahiri na kisha kuzima na kufubaza vingine. Kwa mfano, katika maisha yake mwanadamu mwenye imani ya kweli huhuisha na kuimarisha baadhi ya ratiba zake za kiibada kama kusoma Qur'ani kila siku na kuzima na kufubaza ratiba nyingine kama baadhi ya burudani za kipuuzi. Au mathalan, katika mtindo wa maisha ya mtu muumini kulala mapema usiku na kutumia vyema fursa ya kipindi cha kabla ya alfajiri kwa ajili ya ibada huchukua nafasi ya kubakia macho muda mrefu usiku kwa burudani za aina mbalimbali kama kutazama runinga, michezo ya kompyuta na kadhalika. Kusoma na kutafuta elimu na maarifa, hususan ya kidini, huwa na nafasi kubwa katika ratiba ya maisha ya muumini na hutangulizwa na kupewa kipaumbele zaidi kuliko masuala ya kidunia. Vilevile, vipaumbele vya maisha ya mtu mwenye imani ya dini hubadilika katika vipindi mahsusi. Kwa mfano, ibada katika mwezi wa Ramadhani au kujishughulisha na masuala ya familia wakati muumini anapokuwa nyumbani hupewa kipaumbele maalumu zaidi. Kama tulivyotangulia kusema, katika hatua ya kwanza, dini inatayarisha msingi imara na bora wa mtindo wa maisha kwa kuonyesha idiolojia yake kuhusu ulimwengu na vilivyomo, na baada ya hapo inaainisha desturi mahsusi kwa ajili ya maisha yote ya mwanadamu. Hivyo basi, hapa tutatazama desturi za kijamii na za mtu binafsi na udharura wa watu wa jamii kushikamana na kufuata desturi hizo. Wataalamu wanasema mila na desturi ina maana ya umaridadi na uzuri wa mwenendo wa kidhahiri wa mtu. Wanasema desturi ni sura ya dhahiri nzuri na inayofaa kama desturi za kula chakula na kulala, mila na desturi za kuomba dua na kuswali, mila na desturi za kuamiliana na watu, kuvaa nguo, namna ya kuzungumza na watu na mila na desturi za kuoa na kadhalika. Mila na desturi zinatofautiana kutoka jamii moja hadi nyingine, kwa kadiri kwamba jambo la kawaida katika jamii moja yumkini lisikubalike katika jamii nyingine. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba maadili ni umaridadi na uzuri wa roho na mila na desturi ni umaridadi na uzuri wa mwenendo wa kidhahiri wa mtu kwa maana kwamba maadili yanahusu sifa za ndani ya nafsi na mila na desturi zinahusu mwenendo wa kidhahiri wa mwanadamu. Kwa kawaida mila na desturi huwa chombo cha kudhihirisha maadili. Tunaweza pia kusema kwamba kuacha mila na desturi mahususi huonekana mbele ya watu kuwa jambo dogo kuliko kuacha au kukiuka maadili. Mila na desturi zinagawanywa katika sehemu mbili kulingana na chanzo na asili ya mila na desturi hizo, nazo ni mila na desturi za kidini na zisizo za kidini. Desturi za kidini ni zile zinazotegemea moja kwa moja mafundisho ya kidini au zile zilizobuniwa na kutekelezwa na waumini wa dini kwa mujibu wa ufahamu wao wa mafundisho ya dini yao. Mila na desturi zisizo za kidini ni zile zinazojitokeza na kuenea kutokana na sifa za eneo, mbari, historia na kadhalika. Mila na desturi za Kiislamu ni dhihirisho na sura ya dhahiri ya Uislamu. Kwa msingi huo, kuwa Mwislamu hakumruhusu mwenye sifa hiyo kuwa na mwenendo wa aina yoyote anayotaka yeye, kwa maana kwamba wakati mtu anaposalimu amri na kukubali itikadi za Kiislamu hawezi kuchagua mwenendo wowote anaotaka yeye. Mila na desturi za Kiislamu ni matendo na dhahiri inayooana na kuwiana na itikadi na thamani za dini hiyo, na hapana shaka kwamba mwenendo wa mtu ni kielelezo kinachoakisi aina ya itikadi na imani yake. Vilevile mwenendo wa kila mtu humuarifisha na kumtambulisha mtu huyo mbele ya wenzake na hata mbele ya nafsi yake mwenyewe mwenendo huo hudhihirisha fikra na hali ya ndani ya nafsi yake na kufichua itikadi na imani yake. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki unaelekea ukingoni. Msikose kuwa nasi kukamilisha sehemu ya kipindi chetu cha leo. Asanteni kwa kuwa nasi na kwaherini. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.