Ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Tutauba aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi. Kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda. Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Mpiganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia Mchana huu katika meza ya matangazo ni mimi Asmahani Ghanima Muhamed nikiwakaribisha wapendwa wasikilizaji kwa nami hadi tamati katika matangazo haya ya Redio Tehran. Tunawatangazia moja kwa moja kutoka katika studio zetu za Jame e Jam hapa jijini Tehran, na matangazo haya yanarushwa kwa kupitia redio washirika Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu na email yetu ya swahili radio at irib.ir Chaneli yetu ya kwenye Telegram inapatikana katika Radio Tehran sw ya yani t.me slash radio tehran sw. Lakini kabla ya kuendelea mbele, tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari, tutafatiwa na kipindi chetu cha ujio wa Islam. Tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya hapa Iran. Leo Jumapili tutawaletea Afrika wiki hii tutakuwa na podcast yetu inayozungumzia ukandamizaji unaofanywa na utawala haramu wa Kizayuni kwa watoto wa Kipalestina wanaofungwa katika magereza na jela za utawala huo, na makala yetu ya leo katika historia. Usitoke kando ya redio yako, kando ya simu ya mkononi, utegee sikio yote tulioweza kukuandalia mchana huu, wapendwa wasikilizaji. Na tuma ujumba wako mfupi, tumia nambari yetu ya WhatsApp alama kujumlisha 989035065487 na saa yetu inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran. na kukaribisha kutegea sikio. Vichwa vya habari: mawaziri wa mambo ya nje wa Irani na Omani wasema vita ukanda wa Gaza visitishwe haraka iwezekanavyo. zaidi ya watu 50 wamepoteza maisha baada ya boti kupinduka, Jamhuri ya Afrika ya Kati. Hania asema Marekani inailinda kisiasa Israel mkabala wa mauaji ya kimbari ya utawala huo. Na pamoja na habari nyingine, Abdul Malik Al-Houthi asema Saudia imeondoa aya za Qur'ani katika vitabu vya kiada ili kuaridhisha kwa zaini. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran na mwenzake wa Umani wamesisitiza juu ya haja ya kutekelezwa juhudi za kimataifa ili kukomesha jinai za utawala wa Kizayuni, kufikiwa mapatano ya usitishaji vita na kutumwa haraka misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa Gaza. Husein Amir Abdullayana, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amezungumza kwa simu na Saidi Badru bin Hamad Al Busaidi na akapongeza msimamo madhubuti wa serikali ya Umani kuhusu matukio ya karibuni katika eneo hili. Waziri wa mambo ya nje wa Omani pia katika mazungumzo hayo ya simu, amelaani hatua za kuyumbisha usalama za utawala wa kizayuni katika eneo, na akasisitiza kuwa njia pekee ya kurejesha amani katika mashariki ya kati ni kukomesha jinai za kivita za utawala wa kizayuni huko ukanda wa Gaza. Mkuu wa, kumradhi, takribani watu 58 waliokuwa wakienda mazishini wameaga dunia baada ya boti yao kupinduka majini katika mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika Kati, Bangii. Haya yalielezwa na jana na mkuu wa ulinzi wa raia: Tuliweza kutoa miili 58 kutoka mtoni. Hata hivyo hatujui idadi ya watu ambao wako chini ya maji, amesema Thomas Jimase, mkuu wa ulinzi wa raia. Watu walioshuhudia boti hiyo ikizama huko Bangii, mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika Kati, pamoja na picha za video zilizosambazwa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha kuwa boti hiyo iliyozama ilikuwa imepakia watu zaidi ya mia tatu wengine wakiwa wamesimama na wengine wamesongamana ndani ya boti hiyo. Walikuwa wakielekea katika mazishi ya mkuu wa kijiji wakati ilipopinduka katika mto Mpoko. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas ameikosoa Marekani kwa kuzuia kutambuliwa taifa la Palestina katika Umoja wa Mataifa, akishutumu Washington kuwa inayepatia Israel ulinzi wa kisiasa kwa mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa ukanda wa Gaza. Ismaili Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema makumi ya maelfu ya watu katika ukanda wa Gaza wameuliwa shahidi kwa kutumia silaha za Marekani na kwamba hatua ya Washington ya kulipigia kura ya veto ombi kwa ajili ya kuasisi nchi ya Palestina katika baraza la usalama la Umoja Mataifa, ni wazi kuwa inatoa ulinzi wa kisiasa kwa jinai za ukatili wa Israel dhidi ya wa wakazi wa ukanda wa Gaza. Mkuu wa harakati Ansarullah ya Yemen amewatuhumu viongozi wa Saudi Arabia kuwa wameondoa baadhi ya mafundisho ya Quran katika programu za kufundishia mashuleni ili kuwaridhisha Wazayuni. Abdulmalik Al Huthi amesema utawala wa Saudi Arabia umeondoa aya za Quran tukufu katika vitabu vya mtaala mashuleni silabas, ili kuepuka kuwakasirisha wazayuni. Amesema aya hizo zinazochujwa na Saudi Arabia mashuleni ni zile zinazozungumzia jinai zilizotendwa na Wayahudi. Na mamlaka husika nchini Malawi zinawataka wakulima wa ndani kuingia katika soko la tumbaku na soya nchini China ili kukuza akiba ya fedha za kigeni nchini humo na kuimarisha uchumi. Alfredi Menifumbo, mdhibiti wa kilimo ugani na huduma za kiufundi, ametoa wito huo huko Lilongwe wakati wa kongamano la uwekezaji wa kilimo. Kongamano hilo ni sehemu ya maadhimisho ya wiki ya kilimo, utalii na uchimbaji madini, iliyotangazwa na rais Lazarus Chakwera wa nchi hiyo kwa lengo la kuonyesha fursa za uwekezaji katika sekta hizo. Mwenifumba amesema sekta ya tumbaku ya Malawi, inayoendeshwa kwa kiasi kikubwa na wakulima wadogo, inaweza kufaidika pakubwa na soko la China, na akawahimiza kujiunga na sekta hiyo ili kuboresha ubora wa tumbaku ya Malawi na kushindana na nchi nyingine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Bado mko nasi katika matangazo ya moja kwa moja, idhaa ya kiswahili radio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, tovuti na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.ir/sw. Mpendwa msikilizaji, tuma ujumbe, tuma maoni yako, nitayarusha mubashara humu studioni, na nakaribisha kipindi kinachofuatia. Ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Wiki hii pia tutaendelea na maudhui na maajabu ya kuumbwa mwanadamu Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki, hii ikiwa ni sehemu ya 16 ya mfululizo huu. Mwenyezi Mungu ameumba ulimwengu kwa nidhamu na mfumo ambao hauwezi kufikiriwa kuwa mkamilifu zaidi kuliko huo. Mwenyezi Mungu anaashiria hili katika aya saba ya Suratu Sajida kwamba ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo. Bila shaka mnafahamu kwamba moyo ni chombo na kiungo muhimu sana katika mwili wa mwanadamu na katika mzunguko wa damu ndiyo. Moyo wa mwanadamu ni kiungo chenye misuli ambacho hupeleka damu kwenye sehemu zote za mwili kama pampu ya ajabu. Shughuli ya moyo ni ya masaa 24 bila kupumzika, yaani usiku na mchana. Hata wakati mtu amelala, wa moyo unaendelea kusafirisha damu na kupeleka katika viungo mbalimbali moyo hufunguka na kufunga zaidi ya mara laki moja kwa muda wa saa ishirini na nne yaani siku moja inayoundwa na mchana na usiku moyo hupiga kwa mapigo yanayofuatana na yenye uwiano yakiambatana na sauti ya mdundo kwa njia hii wakati wa maisha ya umri wa miaka sabini hatua hii inarudiwa zaidi ya mara bilioni mbili na nusu sasa tunapaswa kufikiria jinsi moyo unavyofanya kazi kwa usahihi na kwa muda mrefu, ambao una nguvu ya ajabu. Na kwa kazi hii yote na shughuli, hakuna usumbufu katika muundo na kazi yake. Je, utendaji huu unajiendesha wenyewe bila ya kuwekwa muumba na msimamizi wake? Ikiwa tutatafakari kwa usahihi, tutapata kwamba maendeleo ya mwanadamu katika nyanja yoyote ya kisayansi ni matokeo ya kazi ya maelfu ya wanasayansi katika uwanja huo. Ayatullahi Makarim Shirazi, mwanazuoni, mwanafikra na mfasiri wa Qurani Tukufu, anaandika katika somo la teolojia na kumtambua Mwenyezi Mungu kwamba tunawezaje kuamini kwamba tunakuwa wasomi na wana sayansi kwa kuwa na ufahamu wa sayansi na maarifa tofauti, ambayo si chochote isipokuwa kujua sehemu tu ya sheria na mifumo ulimwengu lakini kanuni ya kwanza ambayo ni muumbaji wa mifumo yote ya ulimwengu hana elimu na maarifa? Madaktari wa upasuaji wanaweza kupandikiza moyo wa mwanadamu kwa mwanadamu mwingine. Je, unaweza kuamini kuwa wote walikuwa wanasayansi na wasomi, lakini yule ambaye alimuumba mwanadamu katika dunia hii, aliuweka moyo wake kifuani mwake na kuupandikiza kwenye mwili wake na juu ya hapo akaufanya moyo kwa ajili yake. Je, anakosa elimu na akili pamoja na maarifa? Mwisho wa kunukuu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salum Bendera kwa kipindi chako cha Ujue Uislamu. Na sasa nawakaribisha wapendo wasikilizaji, popote pale matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio Teherani yanapowafikia kujiunga nami katika udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo ya hapa nchini. Pazia la udondozi wa magazeti ya leo Jumapili, Aprili 21 yaliyochapishwa nchini Irani linakunjuliwa na gazeti la Kaihani ambalo lina habari ya uchambuzi yenye anwani, siku ishirini za uongozaji imara katika medani ya diplomasia, kuanzia waliposhambuliwa ubalozi wa Irani hadi ilipodhalilishwa Israel. Kichwa hicho cha habari kimebebwa na picha kadhaa zinazomwonyesha waziri wa mambo ya nje Hussein Amir Abdullah Yani akikutana na viongozi na shaksia tofauti wa kidiplomasia, akiwemo katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres, rais Bashar al Assadi wa Siria, hadi alipohutubia juzi kikao cha baraza la usalama la Umoja Mataifa mjini New York. Gazeti la Vatani Mruzi limechangamkia habari ya kimataifa iliyobeba kichwa cha maneno, ukandamizaji wa askari dhidi ya uungaji mkono wa Palestina nchini Marekani, kuanzia kwenye Kongres hadi vyuo vikuu. Picha inayohusiana na anwani ya habari hiyo inamwonyesha mwanachuo mmoja wa kike aliyekamatwa na kubebwa juu kwa juu na askari wa polisi wa Marekani. Gazeti la lugha ya Kiingereza la Iran Daily nalo na pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha hiyo hiyo na kichwa cha maneno, shambulio kwenye eneo la chuo kikuu, zaidi ya wanachuo mia moja waungaji mkono wa Palestina watiwa nguvuni katika chuo kikuu cha New York gazeti hilo limetoa kipaumbele maalumu kwa habari yenye anwani, waziri wa mambo ya nje wa Iran, operesheni ya ahadi ya kweli ni onyo kwa Israel. Hezbollah, wapiganaji wa Iraki wavitwanga vituo muhimu sana vya Israel, ndicho kichwa kikuu cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa Kaihana International. Gazeti hilo la lugha ya Kiingereza lina habari nyingine isemayo kiwanda kikubwa zaidi cha utengenezaji dawa Gaza cha shambuliwa. Habari kuu iliyopamba ukurasa wa mbele wa Tehran Times ina anwani kuhitimishwa uwepo wa Marekani Iraki kunaweza kukomesha uovu wa Washington na Tel Aviv. Nalo gazeti la Armane Meli ndilo linalotufungia pazia la udondozi wa magazeti kwa habari inayonukuu kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdullayani akisema kama tungetaka tungeliweza kuzipiga Tel Aviv na Haifa na bandari muhimu za kiuchumi za Israeli. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja wapendwa wasikilizaji, kutoka hapa mjini Tehran, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha Afrika wiki hii ambacho hukuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha Jumazima, kuweni nami hadi tamati. Watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Sudan wameadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza tangu kuibuka vita vandani nchini mwao kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF, wakitoa wito wa kusitishwa mapigano, kuokoa kile kilichosalia na kuijenga upya nchi hiyo. Wasudani hao pia wametoa wito wa kuongezwa juhudi za ndani na kimataifa za kukomesha vita nchini Sudani na kusitishwa mateso na janga la binadamu kabla halijawa baya zaidi. Wiki hii nchi kadhaa za bara la Afrika zilipiga marufuku dawa ya kikohozi ya watoto iliyotengenezwa na kampuni ya Kimarekani ya Johnson and Johnson baada ya kubainika kuwa ina sumu inaoua watoto katika hatua. Hivi karibuni mamlaka husika za dawa Tanzania, Rwanda na Zimbabwe zimeamuru kusitishwa matumizi ya dawa ya kikohozi kwa watoto ijulikanayo kama Benadryl Pediatric Syrup iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson & Johnson kama hatua ya tahadhari. Hii ni baada ya mamlaka za Nigeria kusema kuwa vipimo vya mahabara vilikuta viwango vikubwa vya sumu katika dawa hiyo. Nchi hizo zinaungana na Nigeria, Kenya na Afrika Kusini katika kusitisha matumizi ya dawa ambayo inatumika kutibu kikohozi na homa kwa watoto. Wiki iliyopita, watu karibu elfu moja wameachwa bila makazi kutokana na mafuriko nchini Tanzania yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyonyesha katika mkoa wa Arusha kaskazini mwa nchi hiyo. Mkuu wa mkoa wa Arusha, Po Makonda, amesema watu hao wameachwa bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji au kuharibiwa na mafuriko katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Amesema maelezo ya wa mzee wangu hapa ni kwamba kuna mtu aliweka na akaziba akachepusha na amepiga kelele, hakuna mtu alifanya nini aliyemsikia. Leo hii watu wote kwenye madhara ya nyumba ambazo haziwezi kukalika. Huko Nigeria jeshi la anga la nchi hiyo lilitangaza Jumanne kwamba mashambulio ya anga yamewaua vinara watatu wa magaidi na magaidi wengine thelathini katika jimbo la Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa jeshi la Nigeria amesema taarifa za kijasusi zilikusanywa baada ya shambulio hilo la anga na zilionyesha zaidi kwamba shambulio hilo liliharibu kabisa kituo muhimu cha magaidi ndani ya eneo la Koleram ambacho kilikuwa kitovu cha shughuli za usindikaji wa chakula za magaidi ikiwa ni pamoja na mashine za kusaga. Kwingineko, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa nchini Libya Abdullahi Bafil Wiki hii alitangaza kujiuzulu wadhifa huo ambao ameshikilia tangu Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, akimrithi mslovakia John Kobes ambaye pia alijiuzulu mwaka elfu mbili na ishirini na moja baada ya diplomasia kudorora katika kutatua mzozo wa muda mrefu nchini Libya. Basil amehusisha kujiuzulu kwake kama mkuu wa ujumbe wa Umoja Mataifa Libya na kukatishwa tamaa kunakotokana na kugonga mwamba juhudi za Umoja wa Mataifa nchini humo. Wiki hii Kenya iliomboleza kifo cha mkuu wa majeshi ya nchi hiyo KDF, Jenerali Francis Omondi Ogola ambaye aliaga dunia katika ajali ya helikopta iliyotokea siku ya Alhamisi katika eneo la Sindar kwenye mpaka wa kaunti ya Pokot Magharibi na Elgeyo Marakwet. Marakweta. Jenerali Ogola alifariki dunia pamoja na maafisa wengine tisa waandamizi wa jeshi la Kenya waliokuwemo ndani ya helikopta ya KDF iliyokuwa na maafisa wengine 11 wa jeshi hilo wakati ajali hiyo ilipotokea dakika chache baada ya saa tisa alasiri. Rais wa Kenya William Ruto alitangaza siku tatu za kumomboleza Jenerali Ogola na maafisa wengine waliofariki wakiwa kazini. Ruto ametuma salamu za rambirambi rambi kwa Wakenya na familia za waliofariki dunia, na kusema, nasikitika kutangaza kifo cha Jenerali Francis Omonde Ogola, mkuu wa majeshi ya nchi. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Hujambo msikilizaji mpenzi. Podikasti hii ni podikasti inazungumzia hali ya watoto na wanasheria wa Kipalestina katika magereza na mahakama za Israel na kuchunguza mateso yanayopata watoto wa Kipalestina katika mazingira ya ukatili wanaofanyiwa kwa mujibu wa simulizi za kweli za kitabu Kijana Aliyeibwa, Siasa za Israel za kuwaweka kizuizini watoto wa Kipalestina, Stolen Youth, The Politics of Israel's Detention of Palestinian Children kilichohaririwa na Catherine Cook. Karibuni kwa nami. Kitabu Stolen Youth, The Politics of Israel Detention of Palestinian Children, vijana walioibwa. E, Siasa za Israel za kuwaweka kizuizini watoto wa Kipalestina kinasimulia sera za utawala wa kizayuni wa Israel za kuwafunga jela watoto wa Kipalestina na kimeandikwa na Bi Catherine Cook. Kitabu hiki si hadithi au ngano, bali kinazungumzia hali halisi ya mahakama za Israel, magereza na mawakili wa watoto wa Kipalestina waliofungwa jela na kuchunguza mateso yanayopata watoto wa Kipalestina katika mazingira hayo. Stolen Youth ni kitabu cha kwanza kinachochunguza hatua ya utawala wa Israel ya kuwafunga jela watoto wa Kipalestina, kilichoandikwa na waandishi watatu wa Kiarabu, Kiyahudi na kutoka bara Ulaya na tunaweza kusema kuwa ni miongoni mwa kazi za kiadilifu na zisizopendelea upande wowote wa kinachoweka wazi mazingira ya ukiukaji wa mikataba ya haki za binadamu unaofanywa na Israel. Waandishi wa kitabu hiki ni maprofesa wa vyuo vikuu na wanaharakati katika uwanja wa kutetea haki za Wapalestina. Waandishi hao wameshuhudia kwa karibu jinai na ukiukaji wa sheria unaofanywa na utawala wa Kizayuni. Hii ndiyo tofauti kuu kati ya kitabu hiki na kazi nyingine zinazofanana nacho. Katika kitabu hiki, waandishi wanaelezea changamoto ngumu ambazo watoto wa Kipalestina wanakabiliana nazo katika mfumo uliobuniwa na Israel. Katika kila sehemu ya kitabu hiki, waandishi wanaelezwa kwa undani ukandamizaji na vitendo vya ukatili mkubwa wanavyofanyiwa watoto wa Kipalestina. Jambo la kusikitisha na kufikirisha sana ni kimya cha madola ya Ulaya ya Marekani na mashirika ya kimataifa eti ya kutetea haki za binadamu kuhusiana na jinai za utawala wa Israel. Kimya hiki kinaonyesha kwamba taasisi zilizotajwa ni nyenzo tu zinazotumiwa kwa ajili ya kutimiza malengo na matakwa ya madola makubwa. Katika podkasti ya Mtoto Aliyeibwa tunajaribu kueleza kwa kifupi mateso na masaibu yanayowakumba watoto wa Kipalestina kulingana na yaliyomo katika kitabu hiki, mateso ambayo, sambamba na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala unaoua watoto huko Gaza, yameifanya dunia kuwa macho zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Je, unajua kwamba kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa na kitengo cha Palestina cha taasisi ya kimataifa ya kuwahami watoto, kila mwaka takribani watoto 500 hadi 700 wa Kipalestina, baadhi yao wakiwa na umri wa miaka 12, wanashikiliwa chini ya mfumo wa mahakama za kijeshi za Israel na kufunguliwa mashtaka? Ni vigumu kuamini kwa kwamba watoto wa Kipalestina wanahukumiwa kifungo cha muda mrefu na kutozwa faini kubwa kwa kuwa tu wamewarushia mawe askari wa Israel waliojizatiti kwa silaha nzito, kwani kuwiana kwa adhabu na uhalifu uliotendwa ni mojawapo ya kanuni zinazokubalika katika sheria na kanuni za kimila za ndani na kimataifa. Dhuluma na ukatili unaofanywa na mahakama za utawala wa kizayuni wa Israel na anga inayotawala katika mahakama hizo ni ya kusikitisha sana. Katika upande mwingine, kuwashikilia watoto wa Kipalestina katika jela za Israel ni kitendo cha kikatili mno, kwa sababu nafsi na mwili wa watoto hukumbana na mateso makubwa katika jela hizo, kiasi kwamba taathira haribifu huwaandama watoto hao hata baada ya kuachiwa huru. Katika upande mwingine, uwiano wa jinai na adhabu zinazotolewa hauzingatiwi katika mahakama za utawala wa kizayuni, hususan kuhusu raia wa Kipalestina. Swala la Palestina na kimya cha kufedheesha cha jamii ya kimataifa mbele ya jinai za kila siku katika ardhi ya Palestina, hususan matukio ya hivi karibuni katika ukanda wa Gaza na baada ya operesheni ya kimbunga cha Laksa, vimebainika wazi kwa kila mtu. Nchi nyingi zinazodai kuwa na demokrasia na upashaji huru wa habari zinafanya kila ziwezalo kuwafanya raia wao wasijue kinachojiri katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wakati huo huo, vimeandikwa na kutafsiriwa vitabu vingi kuhusu Palestina inayokaliwa kwa mabavu, lakini suala la watoto wa Kipalestina halikupewa uzito na kipaumbele inavyostahiki kitabu cha Stolen Youth kinaonyesha kuwa utawala ghasibu wa Israel unawalenga watoto wasio na ulinzi wa Kipalestina kwa sababu maalum. Lengo ni kukandamiza na kuzima miali midogo kabisa ya mapambano ya ukombozi katika mioyo ya watoto wa taifa hilo. Israel inalenga kuwazuia watoto hao kujiunga na harakati za Mukawa na mapambano katika siku na miaka ijayo, kwa maana kwamba zinafanyika jitihada za kuwafanya watoto hao wanaoshikiliwa korokoroni kuwa raia watiifu na waliosalimia amri. Kitabu cha Stolen Youth kilichoandikwa kwa msaada wa shirika la kimataifa la kutetea watoto, kitengo cha Palestina lililoanzishwa mwaka 1992 ni ufuatiliaji wa kampeni ya kimataifa ya uhuru sasa, freedom now. Mwezi Septemba mwaka 2021 Shirika hilo lilitoa wito wa kuachiwa huru watoto wote wa Kipalestina waliofungwa jela huko Israel kwa sababu za kisiasa. Ni dhahiri shahiri kwamba kitabu hiki kinafuatilia malengo kama vile kukuza ufahamu na uelewa wa kimataifa kuhusu swala la wa watoto wafungwa wa kisiasa wa Palestina na kuzidisha mashinikizo kwa ajili ya kuachiwa huru watoto hao. Kitengo cha Palestina cha shirika la kimataifa la kuwatetea watoto ni taasisi pekee ya Palestina inayofuatilia haki za watoto na ni shirika pekee linaloshughulikia masuala ya haki za binadamu linalofanya kazi maalumu ya utoaji msaada wa kisheria na kuwahami watoto wa kipalestina wanaoshikiliwa katika magereza za Israeli. Maelezo ya kitabu hiki yamepatikana kwa kutegemea nyaraka na ushahidi wa kitengo cha Palestina cha shirika la kimataifa la kuwatetea watoto maelezo mengi ndani ya kitabu hiki yanahusiana na tajiriba za mawakili wanaofanya kazi katika kalibu ya mfumo wa mahakama za kijeshi za Israel. Maelezo na taarifa za kitabu hiki zimepatikana kutokana na mahojiano yaliyofanywa na mawakili na wa kipalestina na Waisrael. Mawakili hao wanafanya kazi katika mazingira magumu sana, na kitabu hiki ni ushuhuda kwa jitina Ismaili Sabatini mwenye umri wa miaka 17 anaanza kuzungumza kwa hasira. watu watatu waliingia chumbani, walinifunga macho, walinifunika kitambaa kichwani, kisha wakanipiga mateke. Walinipiga kwa bomba la plastiki au chochote walichopata karibu yao. Nilikuwa siwezi kuona chochote mbele yangu kwa sababu nilifunikwa macho. Nilikuwa nikihisi maumivu ya kupigwa mwili mzima. Baada ya hapo waliniamuru nisimame juu ya kiti halafu nishike kwa mikono chuma kilichokuwa kimeunganishwa ukutani. Mikono yangu ilifungwa kwa chuma hicho kwa pingu. Ghafla, watu hao watatu walivuta kiti nilichokuwa nimesimama juu yake na kuniacha nikining'inia. Nilihisi mikono kulemewa na uzito wa mwili, kwa sababu pingu za mikono yangu zilifungwa kwenye chuma ukutani. Shinikizo la uzito wa mwili wangu kwenye pingu kwa upande mmoja na kuning'inia hewani kwa upande mwingine vilivuta mkono wangu upande wa chini. Waliniacha katika hali hiyo na kuondoka chumbani. Ismaili anaangua kilio, anamzungumzia Rami mwenye umri wa miaka kumi na sita huku akibubujikwa na machozi. Huyu ni mfungwa mwingine wa Kipalestina katika korokoro za Israel. Ismaili anasema wanajeshi wa Israel walimchukua kwa nguvu Rami kwa ajili ya kumhoji. Walimpiga kwa ngumi na mateke wakati wanamhoji. Hakuruhusiwa hata kulala, walimfunga kwa muda mrefu kitini bila ya kutikisika. Walimwagia maji ya moto na baridi kwa nyakati tofauti walipokuwa wakimhoji. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni walimtaka Rami asimame kwa mguu mmoja na akiri makosa yake. Rami alisema, sina jambo la kukiri. Askari alikuwa akimhoji Rami aliupiga teke mguu aliokuwa ametumia kwa ajili ya kusimama. Katika kisa kingine, rami alitakiwa kutoka chumba kimoja hadi kingine akiwa amefungwa macho. Hali hii iliendelea mpaka rami akajigonga kwenye kiti na kuanguka chini. Nam, hii ndiyo sura halisi ya Israeli. Vikao vya kusailiwa Ismail sabatini aliyekuwa na umri wa miaka 17 na rami zauli mwenye umri wa miaka 16 ni mifano miwili tu ya mateso na masaibu wanayopitia maelfu ya watoto wa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Ismaili alifungwa katika jela ya kijeshi ya utawala wa Israel kwa muda miezi saba, hatimaye alilazimika kukiri kuwa aliwarushia mawe wanajeshi vamizi wa Israel baada ya kuzidiwa na mateso. kulikuwapo watoto wengine ambao walifungwa katika jela za kijeshi za utawala wa Israel kwa miaka mingi. Kuanzia Septemba mwaka 2000, mwanzoni mwa intifadha ya pili au intifadha ya Laksa huko Palestina, hadi Juni mwaka 2003, wanajeshi wa Israel waliwatia nguvuni zaidi ya watoto 2000 wa Kipalestina. Takwimu hii ni ya wakati wa kitabu hiki cha Stolen Youth kilipoandikwa. Hatua ya Israel ya kuwatia nguvuni watoto wa Kipalestina si jambo jipya. Kwa mujibu wa makadirio yaliyofanywa tangu kuanza intifadha mwaka 1987 wanajeshi wa Israeli waliatia nguvuni zaidi ya asilimia 10 ya watoto wote wa Kipalestina waliokuwa na umri kuanzia miaka 9 hadi 17, na, na kuwashikilia korokoroni. Katika miaka iliyofuata, tulishuhudia kamata kamata kubwa ya watoto wa Kipalestina. Kamata kamata hiyo ya kiholela ili kwenda sambamba na ongezeko la ukiukwaji wa haki za watoto wa kipalestina hii ni kwa sababu kwa mujibu wa kanuni za kimataifa zilizoainishwa katika mkataba wa umoja wa mataifa kuhusu haki za watoto mtoto ni mtu yoyote aliye na umri wa chini ya miaka 18 ambapo umoja wa mataifa umezingatia haki maalumu kwa kundi hili la umri kwa kuzingatia mazingira magumu na utegemezi wao kwa wazazi na walezi jambo la kuashiria ni kwamba israel ilitia saini na kupasisha mkataba wa umoja wa mataifa wa haki za mtoto crc mnamo novemba mwaka 1991 hata hivyo ufafanuzi wa israel kuhusu mtoto unahusu raia wa israel chini ya umri wa miaka 18 tu na haitambui haki yoyote kwa watoto wa kipalestina Ndiyo maana mwaka elfu mbili na mbili karibu moja ya tano ya kesi zilizosimamiwa na kitengo cha Palestina cha shirika la kimataifa la kuwalinda watoto zilihusiana na watoto wa kipalestina wenye umri wa miaka 13 na 14 na wengine waliokuwa na umri wa miaka 15 hadi 17 katika jela za Israel. Katika kesi nyingine wanaonekana hata watoto wenye umri wa miaka 9 waliotiwa mbaroni na jeshi la Israel. Mnamo mwaka elfu mbili na mbili, kifo cha mtoto wa kipalestina katika korokoro za Israel hatimaye kilifichua jinai za utawala huo. Muradi Awaisa alikufa kutokana na majeraha yaliyosababishwa na risasi za vita. Muradi alishikiliwa na wanajeshi wa Israel tangu Machi 31 mwaka elfu mbili na mbili. Wanajeshi wa Israel walivamia nyumba ya akina Muradi na kumkamata yeye, baba na ndugu zake. Muradi alikuwa mgonjwa sana na alifanyiwa upasuaji mara kadhaa ili kutibu tatizo la kujaa maji kwenye ubongo. Mwili wake ulitupwa mbele ya nyumba ya baba yake ukiwa uchi, bila ya nguo, siku moja tu baada ya kifo chake. Wafanyakazi wa hospitali walishindwa kumzika makaburini kwa sababu ya sheria ya kijeshi iliyowekwa na utawala wa Israeli. Mwili wa Muradi pamoja na mashahidi wengine wa Kipalestina ilizikwa katika eneo la maegesho ya magari katika hospitali ya Ramallah. Wakati wa mazishi ya Murad, baba na kaka zake walizuiliwa katika kambi ya jeshi la Israeli. Matukio mengi ya kukamatwa watoto wa Kipalestina yanafanyika katika vizuizi vya upekuzi au nyakati za usiku katika uvamizi wa wanajeshi wa Israel wanaokuwa wamejizatiti kwa silaha dhidi ya nyumba za Wapalestina. Wanajeshi wa Israel wanawahamisha watoto waliotua mbaroni na kuwapeleka katika vizuizi katika miji mbalimbali mbali ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yani Israel, au katika kambi za kijeshi. Mara nyingi watoto na familia zao kuwa hawajui mahali wanaposhikiliwa. E pia wafungwa hao wa Kipalestina hunyimwa haki za kisheria kama vile kuwa na wakili na kutembelewa na ndugu wa familia. Watoto wanahojiwa katika korokoro za Israel kwa kawaida hukumbana na mateso na mienendo ya kikatili. Mateso hayo ni pamoja na kuzuiwa kulala, kutumiwa lugha za vitisho dhidi yao, kupigwa kwa marungu Ufungiwa katika mazingira magumu na kuteswa kwa muda mrefu. Mateso yote haya yanajulikana kama position abuse. Kuhojiwa na kuhukumiwa watoto wa Kipalestina katika mahakama hizo kunafanyika kinyume na kanuni za kimataifa. Yaani, vikao vya kesi za mahakama za Israel hufanyika na kutolewa hukumu bila ya kuwepo hakimu, bila ya maafisa wa malezi na urekebishaji na polisi ambao wamepitia mafunzo maalumu ya kuwahoji na kuwaweka watoto kizuizini. Mahakama hiyo inaongozwa na askari wa Israel, yaani wale ambao hawajapata mafunzo yoyote ya kufanya kazi za mahakama. Ni vyema pia kufahamu namna utawala wa Israel unavyotumia sheria mbili tofauti kuhusu kutiwa nguvu ni watoto. Sheria moja inatumika kwa ajili ya watoto wafungwa wa kipalestina wa ukanda wa Gaza na ukingo wa Magharibi. Sheria nyingine inatumika kwa ajili ya watoto wafungwa wa Israeli. Watoto wa Israeli wanashughulikiwa kwa mujibu wa makubaliano ya kimataifa, kwa sababu kama tulivyosema, utawala huo licha ya kutia saini mkataba umoja wa Umoja wa Mataifa wa haki za mtoto, lakini unatekeleza haki hizi kwa watoto wa Israeli tu, na watoto wa kipalestina hawapewi haki hizo. Watoto wa kipalestina hupelekwa katika jela za aina mbili baada ya kuhukumiwa wavulana walio na umri ya chini ya miaka 16 na mabinti wote huwekwa katika jela ambazo zinasimamiwa na wizara ya usalama wa umma na kuendeshwa na idara ya magereza ya utawala wa Israel. Aidha, wavulana wenye umri wa miaka 16 na 17 hupelekwa katika jela za wizara ya ulinzi ya utawala huo. Tofauti hii inatumika kwa kuzingatia amri ya kijeshi nambari 132 ya utawala ghasibu wa Israel, ambayo kinyume na sheria za kimataifa inawatambua watoto wa umri wa miaka 16 na 17 kuwa watu wazima licha ya kutokuwa na umri wa miaka 18. Ni wazi kuwa sheria hii ya kijeshi, kama amri zingine zilivyo, inatumika tu kwa watoto wa kipalestina na si kwa walowezi wa Israeli. Kwa hivyo, umri wa watoto wakati wa kutiwa nguvuni ndio unaoamua gereza ambalo watoto hupelekwa. Mwaka elfu mbili idara ya magereza ya Israel ilitekeleza sheria iliyoruhusu watoto wa Kipalestina na wa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu, yaani Israel, kufungwa katika jela moja. Hatua hiyo iliwaweka wafungwa watoto wa Kipalestina katika hatari kubwa kutoka kwa wafungwa wa Kiisrael, kutokana na makabiliano yanayoweza kujitokeza baina yao. Askari magereza huwa hawaingilii mapigano yanayojiri katika jela hizo tokea mwaka huo na kuendelea. Watoto wa Kipalestina wanashikiliwa katika jela za Israel wanakabiliana na ukatili mkubwa na wa kutisha. Walivumilia mateso kama ya kubakwa, kudhalilisha kimwili na kuibiwa vifaa vyao na wafungwa wa Kiisraeli. Si hayo tu, bali watoto wa Kipalestina wananyimwa haki ya kukutana na mawakili na familia zao. Vitendo vyote hivi vinazidisha mbinyo, unyanyasaji na mateso kwa watoto wafungwa wa Kipalestina. Ni wazi kabisa kwamba mtoto wa Kipalestina anapofungwa, maisha ya familia yake yote na ya wale walio karibu naye huathirika. Msingi wa familia pia husambaratika. Mbali na matatizo ya kiakili, familia huathirika pia na mashinikizo makubwa ya kimwili na kifedha. Maisha ya aghalabu ya familia hizi hukumbwa na msukosuko kila wakati, huangaika mahakamani na kujaribu kuwatembelea watoto wao waliofungwa magerezani bila mafanikio. Familia hutumia wakati mwingi katika kuomba vibali vya kuonana na watoto wao, na iwapo watafanikiwa, hulazimika kutumia muda mwingi zaidi kufuatilia masuala ya kiidara ili kuonana na watoto wao kwa dakika 30 tu nam Jela inachukua sehemu kubwa ya maisha ya Wapalestina. Tangu mwaka 1967 hadi leo, maelfu ya Wapalestina wameonja machungu ya mateso ya jela na korokoro za utawala ghasibu wa Israel, kwa kadiri kwamba idadi ya wa Wapalestina waliowahi kufungwa katika jela za Israel ni kubwa zaidi kuliko idadi ya watu wa ardhi hiyo. Hii ina maana kwamba kwa uchache mwanaume mmoja wa kipalestina au mvulana kutoka kila familia amefungwa katika jela ya Israel. Kitabu cha Stolen Youth kinachozungumzia sera za utawala wa ghasibu wa Israel za kuwafunga jela watoto wa Palestina kinafichua pia swala jingine muhimu, ambalo ni uvamizi na kukaliwa kwa mabavu ardhi ya Palestina, ambako kumetajwa kuwa ni mfumo wa udhibiti unaotumiwa na utawala wa Israel unaogusa nyanja zote za maisha ya Wapalestina. Mfumo huu unasaidiwa na mifumo ya kisheria, kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni na kisaikolojia ya utawala wa kizayuni na umeundwa kwa ajili ya kuwadhibiti zaidi ya Wapalestina milioni tatu katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Kuds mashariki inayokaliwa kwa mabavu. Ni kweli kwamba jeshi la Israel lina jukumu muhimu katika utekelezaji wa mpango huu, lakini mfumo huu ni wa ndani na tata zaidi kuliko kijana kutoka Tel Aviv ambaye anashikilia bunduki anayeonyeshwa kama taswira ya uvamizi. Miundo mingi kama vile mfumo wa mahakama za kibaguzi na mikakati ya kisaikolojia inaimarishwa kwa ajili ya kuzidisha hofu na uoga miongoni mwa Wapalestina. Utawala kizayuni, wa kizayuni haukusudii kuadhibu wapalestina tu bali pia kuanzisha anga ya hofu na wahaka miongoni mwao. Utawala huo unataka kutuma ujumbe kwa wapalestina kwamba Kutokana na muundo wake wa udhibiti, mapambano yao hayatafua dafu na ni bure bilashi. Wanataka kusema kwamba polisi na jeshi la Israel linawakamata walengwa wote na kuwatia nguvuni kwa urahisi, hata watoto wadogo. Naam, wazayuni wanatumia mateso kama nyenzo ya kuharibu utambulisho na kuvunja hali ya kujiamini kwa mtu binafsi na jamii ya wa Wapalestina. Wafungwa wa Kipalestina wakiwemo watoto Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 12 Shawal mwaka 1445 Hijiria sawa na Aprili 21 mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 415 iliyopita aliaga dunia alimu na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Sheikh Bahauddin Muhammad Amili maarufu kwa jina la Sheikh bahai Sheikh Bahai, ambaye alikuwa mtaalamu wa fiqhi, nujumu na hisabati, alifariki dunia katika mji wa Isfahan nchini Iran. Alizaliwa mwaka 952 hijiria katika mji wa Baalabaka kusini mwa Lebanon katika familia ya Kirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa zama hizo. Sheikh Bahai ameandika vitabu vingi ikiwa ni pamoja na Tashrihul Aflak, uh, Kashkul, na Hablulmatina. Katika siku kama ya leo, miaka 86 iliyopita, Allama Muhammad Iqbal Lahori, mwanafikra, mwana falsafa na malengo wa Kiislamu Aliaga dunia huko bara Hindi. Alizaliwa mwaka 1873 katika mji wa Sialkot kwenye jimbo la Punjab. Baada ya kumaliza masomo ya awali na ya juu na kupata shahada ya uzamili, Alama Muhammad Iqbal Lahori alielekea nchini Ujerumani na baadaye Uingereza kwa lengo la kujiendeleza kielimu. Malenga huyo alianza kutunga mashairi akiwa katika masomo yake ya sekondari. Baada ya kurejea India, Iqbal Lahori alianza kuwaamsha Waislamu wa, wa nchi hiyo na kufanya jitihada za kuwaunganisha pamoja huku akibainisha fikra na mitazamo yake kupitia beti za mashairi. Na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita hayati Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, alitoa amri ya kuundwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Sepah. Kwa mujibu wa amri hiyo, jukumu kuu la jeshi hilo ni kulinda mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui wa nje na ndani ya nchi. Baada ya kuundwa jeshi la Sepah, lilikabiliana na makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanzisha vita na mapigano ya silaha katika pembe mbalimbali za Iran, na jeshi hilo lilizima njama hizo. shukran amir ibrahim rutajengo kwa makala ya leo katika historia na kabla ya kuwaletia mutasari wa habari za ulimwengu na wasomea baadhi ya maoni ya wasikilizaji wetu naanza na, maoni, na ali profesa ali magema kutoka tanga tanzania mtawa madina zaharau ameandika iran imefanya vizuri kulipiza kisasi kwa zayuni imenifurahisha sana shukran sana profesa ali magema kutoka tanga tanzania ismaili hamisi ramadhani wa runzewe geita anasema Lukmani aliyejeruhiwa na mbwa kaka wa Haidar anasema naomba dua zenu, inshaallah kwa hali na mali. Wiki sasa imekamilika, swala lako utafikisha kwa wanaohusika. Shukran sana Ismaili Hamisi Ramadhani wa kutoka Geita. E, msikilizaji wetu Sherali Fadhli wa Daressalam, Tanzania ameandika imethibitika bila mashaka yote, viongozi wa magharibi na wazayuni wachache sana ndio magaidi wa kimataifa na wauaji wanaotekeleza mauaji ya kimbari kisheria anasema kwa mujibu wa sheria ya kimataifa anatumai ni sahihi, viongozi hao wa magharibi na wazayuni kukamatwa na kushtakiwa. Ikiwa kweli Umoja wa Mataifa unasimamia haki za binadamu katika dunia hii, basi washtaki viongozi hao wa magharibi na wazayuni washiriki katika mauaji ya kimbari ya Wapalestina. Shukran sana Sherali Fadhil kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Hamza Gomba anasemaje? Hamza Gomba Gomba kutoka Mwanza, Tanzania, anasema shukran sana kwa kujali, shukran kwa kutegea sikio nayo pia Ismaili Saki wa Mandewa Singida Tanzania, yeye yeah, ameandika Ismaili Saki wa Mandewa Singida, kugunduliwa kwa kaburi lililozikwa watu wengi, kaburi la halaiki huko Gaza, anasema ni vyema uchunguzi ufanyike ili dunia ijue nani aliyehusika. E, shukran sana Abu Fahmi wa Tanga Tanzania, ametumia hapa video na tutazifungua. Shukran sana na Hamisi wa Korogwe Tanga Tanzania Shukran sana kwa kutufuatilia. Tunashukuru wasikilizaji wetu wote hapa. Na Abdullah Ali Makajura anasema shukran nayo, pia tunakushukuru kwa kuwa nasi ah, maoni ni mengi na muda unatuacha mkono. Othman Abdullah wa Kigoma Tanzania anasema shukrani sana pia, hatuwezi acha kusambaza maana ni muhimu sana, shukran sana. Nhamadi Daudi anatuambia amin ya rabila alamin. Shukran sana wote mliotuma maoni na na ambao mjamsikia, mtasikia maoni yenu yakisomwa katika matangazo yetu ya leo siku na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran na mwenzake wa Omani wamesisitiza juu ya haja ya kutekelezwa juhudi za kimataifa ili kukomesha jinai za utawala wa Kizayuni, kufikiwa mapatano ya usitadi vita na kutumwa haraka misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watu wa ukanda wa Gaza. Takribani watu 58 waliokuwa wakienda mazishini wameaga dunia baada ya boti yao kupinduka majini katika mji mkuu wa jamhuri ya Afrika Kati, Bangui. Haya yameelezwa na mkuu wa ulinzi wa raia. Na mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ameikosoa Marekani kwa kuzuia kutambuliwa taifa la Palestina katika Umoja Mataifa, akiishutumu Washington kuwa inaipatia Israel ulinzi wa kisiasa kwa mauaji ya kimbari dhidi ya wakazi wa ukanda Gaza. Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, amesema makumi ya maelfu ya watu katika ukanda wa Gaza wameuliwa shahidi kwa kutumia silaha za Marekani na kwamba hatua ya Washington ya kulipigia kura ya veto ombi kwa ajili ya kuasisi nchi ya Palestina katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ni wazi kuwa inatoa ulinzi wa kisiasa kwa jinai za kikatili za Israel dhidi ya wakazi wa Gaza. Kwaherini.