Kwa hapa mjini Tehran. surat saba aya ya arobaini na sita hadi ya arobaini na tisa. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehema, Mwenye kurehemu. Sema mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad, kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu, kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa Neneko katika matangazo haya asubuhi ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya pars today.ir/sw nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM Redio Maarifa ya makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumapili tarehe 12 Mfunguo Mosi Shawal mwaka 1445 Hijiria inayosadifiana na Aprili 21, 2024 Miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu Uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha tujue Uislamu. Baada ya hapo, tutakuleteeni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na vipindi vya Afrika wiki hii, bustani ya uongofu, Uislamu na mtindo wa maisha, na makala ya kila siku ya leo katika historia. Na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa moja kamili huko Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Kaburi la halaiki lenye miili 50 la gunduliwa katika eneo la hospitali ya Nasir ukanda wa Gaza. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Afrika Kusini wafanya mazungumzo kwa njia ya simu. Watu 1000 kushiriki katika ufikishaji misaada ya kibinadamu wa Gaza. Na Chad yataka Marekani isitishe shughuli za kijeshi nchini humo. Habari kamili. Kitengo cha huduma za dharura katika ukanda wa Gaza kimefukua miili ya Palestina 50 kutoka kwenye kaburi la halaiki lililogunduliwa katika eneo la hospitali ya Nasser iliyoko mjini Khan Yunis wiki mbili baada ya jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuondoka katika eneo hilo. Wakati huo huo, ripoti kutoka ukanda wa Ghaza zinaeleza kuwa mwanamke mjamzito na watoto sita ni miongoni mwa Wapalestina wanane waliouawa katika wimbi jipya na mashambulizi yanayofanywa na jeshi katili la kizayuni huko Rafaha, mji wa kusini mwa Ghaza. Duru za Palestina zimeripoti kuwa madaktari wamefanikiwa kumwokoa mtoto mchanga wa mama huyo mja mzito aliyekuwa bado hajazaliwa. Katika upande mwingine, wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa Wapalestina kumi na nne wameuliwa shahidi na wanajeshi wa Kizayuni katika uvamizi uliofanywa na wanajeshi hao kwenye kambi ya wakimbizi ya Nuru Shams, ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaokaliwa kwa mabavu. Hayo yanaripotiwa katika hali ambayo baraza la wakilishi la Marekani limepitisha ufadhili wa dola bilioni 26 kwa utawala haramu wa Israel, wakati utawala huo wa Kizayuni unaendeleza vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Mawaziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Afrika Kusini wamezungumza kwa njia ya simu na kujadili matukio ya hivi punde zaidi katika uhusiano wa pande mbili na hali ya eneo la Asia Magharibi, hususan baada ya jibu halali la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mashambulizi ya hivi karibuni ya kijeshi ya utawala wa kizayuni kwenye ubalozi wa Iran huko Damaskas, Siria. Katika mazungumzo hayo waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran Hussein Amir Abdullahian amemfahamisha waziri wa mambo ya nje wa Afrika ya kusini Bi Naledi Pandor kwamba kutokana na ukweli kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa halikutoa jibu linalofaa kulaani hujuma ya utawala wa Israel dhidi ya ubalozi wa Iran huko Damascus, na kutokana na kuwa Marekani, Uingereza na Ufaransa ambazo ni wanachama wa kudumu wa baraza hilo nazo na pia hazikulaani jinai hiyo ya Israel katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Iran iliamua kulenga vituo viwili vya kijeshi na kijasusi vya utawala wa Israel vilivyohusika katika hujuma hiyo, amesema jibu la kijeshi la Iran dhidi ya Israel lilifanyika kwa kuzingalilifanyika kwa kuzingatia kuzinga sheria na kanuni za kimataifa za kujihami. Maandalizi yanaendelea na muungano wa kimataifa wa msafara wa meli ya uhuru unaundwa na mashirika ya sio ya kiserikali kutoka nchi kadhaa ili kupeleka misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza unaokabiliwa na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel. Maandalizi hayo yanaendelea kwenye meli iitwayo Mediterranean, meli ya kubeba misaada ya kibinadamu inayohitajika sana Ghaza. Wahusika wa msafara huo wamehutubia waandishi wa habari Istanbul, Uturuki, na kusema Takriban watu elfu moja wanatarajiwa kushiriki katika juhudi hiyo kubwa ya kutuma misaada. Akizungumza katika mkutano uliohudhuriwa na wana harakati kutoka nchi kadhaa zikiwemo Ujerumani, Malaysia, Palestina, Norway, Argentina, Uhispania, Canada na Afrika Kusini, mwanajeshi mstaafu wa Marekani na mwanadiplomasia wa zamani Ann Wright alisema walianza juhudi za Gaza mwaka elfu mbili na kumi katika msafari uliojumuisha meli ya Marmara na meli nyingine saba pamoja na washiriki kutoka mataifa kadhaa. Amesema wameanza tena mkakati wa kutuma misaada ya kibinadamu huko Gaza. Idara ya mahkama ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeitoza Marekani faini ya dola bilioni moja kwa kuunga mkono jinai za utawala wa kipahlavi uliokuwa madarakani iran kabla ya mapinduzi ya kiislamu ya mwaka 1979 kwa mujibu wa ripoti ya shirika rasmi la habari la iran irna hukumu hiyo imetolewa katika kesi iliyowasilishwa mbele ya tawi la 55 la mahakama ya umma tehran inayoshughulikia kesi za kimataifa kesi hiyo ilifikishwa mbele ya mahakama na watu 15 ambao walikuwa wafungwa wa kisiasa Iran kabla ya mapinduzi ya kiislamu serikali ya Marekani imehukumiwa faini ya dola bilioni moja kutokana na kushiriki katika kuundwa SAVAK, idara ya kijasusi na usalama wa taifa Iran, wakati wa utawala wa kifalme wa Pahlavi, na halikadhalika kutokana na uungaji mkono wake kwa utawala wa kidikteta wa Kipahlavi. Fedha hizo zinalenga kuwalipa fidia walioteswa na shirika hilo la SAVAK. Na Chad imeitaka Marekani isitishe mara moja shughuli za kijeshi katika kambi ya nchi hiyo iliyoko kati ya kaskazini na kati mwa Afrika. Mkuu wa kamandi ya jeshi la anga la Chad amesema hajapokea nyaraka zozote kutoka kwa Marekani zinazoonyesha sababu ya wao kuhitajia kuwepo kwao katika uwanja wa ndege za kijeshi wa Aji Kosei katika mji mkuu wa Chad Njamena. Kulingana na Jenerali Idris Amin Ahmed, hakuna mfumo wa kisheria wa kuhalalisha uwepo wa jeshi la Marekani katika uwanja huo wa ndege za kijeshi. Hapo awali vyombo vya habari vya Marekani viliripoti kuwa Chad ilitishia Marekani kwamba itavunja makubaliano yao ya ulinzi sambamba na kuwataka wanajeshi wa Marekani kuondoka katika kambi ya Ufaransa katika mji mkuu huo. Uamuzi huo ulikuja baada ya nchi jirani ya Niger kusitisha makubaliano ya kijeshi na Marekani. Mwisho wa taarifa, habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno mauaji ya kimbari, ukanda wa Ghaza na uwezekano wa Qatar kuangalia upya sera zake za kigeni za usuluhishi. Muhammad bin Abdurrahman Athani, waziri mkuu wa Qatar, amesema nchi hiyo ina tathmini upya nafasi yake kama msuluhishi kati ya Israel na harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas. Qatar ni mojawapo ya nchi ndogo katika eneo la Asia Magharibi, kwa sababu eneo lake ni takriban kilomita elfu kumi na moja na mia tano tu. Nchi hiyo ni ndogo lakini imekuwa ikitekeleza siasa za usuluhishi katika migogoro mbalimbali ya eneo hili na katika kalibu ya sera zake za nje. Sera hizo kwa upande mmoja zimedhihirisha taswira na sura chanya ya Qatar na kuiharifisha kama upande unaojaribu kurejesha amani, na kwa upande mwingine imefanya Qatar kuwa na nafasi athirifu katika eneo linalokabiliwa na mizozo la Asia Magharibi. Usuluhishi wa Qatar hadi sasa umekuwa na matokeo chanya katika migogoro mbalimbali mbali ya kikanda, ikiwa ni pamoja na Lebanon, Sudan, Palestina na Afghanistan. Mbali na hilo, Qatar imekuwa msuluhishi mara kadhaa kati ya Iran na Marekani na kubadilishana jumbe za kidiplomasia kati ya Tehran na Washington. Kwa kuzingatia utendaji huo, kimsingi Qatar ni nchi ya kwanza ambayo mataifa makubwa duniani yanaitegemea katika kadhia na masuala mbalimbali ya eneo hili kwa ajili ya upatanishi na hata kwa ajili ya kuendesha mikutano mbalimbali mbali ya kidiplomasia. Kuwa na uwezo wa kiuchumi pia kunaifanya Qatar iwe nchi iliyo na uwezo wa kuchukua nafasi na jukumu la usuluhishi. Pamoja na hayo, Waziri Mkuu wa Qatar hivi karibuni ameeleza kwamba nchi hiyo itaangalia upya nafasi yake ya upatanishi. Amebainisha hayo kuhusiana na vita vya Ghaza mwezi wa saba wa mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni huko wa Ghaza, pia unaelekea kumalizika utawala huo. Hata hivyo hadi sasa haujafikia hata moja ya malengo yake makuu ya kijeshi katika vita hivyo, yaani kuachiwa huru mateka wa upande wa utawala huo si kwa njia za kijeshi au njia za kidiplomasia. Qatar pamoja na Misri na Marekani zinafanya juhudi ili kufikiwa usitishaji vita kati ya Israel na Hamas na kuachiwa huru mateka wa Israel. Kushindwa kufikia lengo hilo kwalipelekea hivi karibuni wawakilishi kadhaa wa, wa Kongresi ya Marekani watangaze kuwa Marekani inapasa kutazama upya uhusiano wake na Qatar kufuatia kufeli juhudi za upatanishi za Doha. Wawakilishi wa Kongres ya Marekani wamekosoa suala hilo ambapo kimsingi hatua ya Marekani ya kuunga mkono mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wakazi wa kipalestina katika ukanda wa Ghaza ni sababu kuu ya kugonga mwamba juhudi hizo za kisiasa kuhusu vita vya Ghaza. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na haya ni matangazo ya asubuhi ya idhaa Kiswahili, ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. tujue Uislamu ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wa wasikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Wiki hii pia tutaendelea na maudhui na maajabu ya kuumbwa mwanadamu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki, hii ikiwa ni sehemu ya 16 ya mfululizo huu. Mwenyezi Mungu ameumba ulimwengu kwa nidhamu na mfumo ambao hauwezi kufikiriwa kuwa mkamilifu zaidi kuliko huo. Mwenyezi Mungu anaashiria hili katika aya saba 7 ya Suratu Sajida kwamba ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo. Bila shaka mnafahamu kwamba moyo ni chombo na kiungo muhimu sana katika mwili wa mwanadamu na katika mzunguko wa damu ndiyo. Moyo wa mwanadamu ni kiungo chenye misuli ambacho hupeleka damu kwenye sehemu zote za mwili kama pampu ya ajabu. Shughuli ya moyo ni ya masaa 24 bila kupumzika, yani usiku na mchana. Hata wakati mtu amelala, moyo unaendelea kusafirisha damu na kupeleka katika viungo mbalimbali. Moyo hufunguka na kufunga zaidi ya mara laki moja kwa muda wa saa 24, yaani siku moja inayoundwa na mchana na usiku. Moyo hupiga kwa mapigo yanayofuatana na yenye uwiano yakiambatana na sauti ya mdundo. Kwa njia hii, wakati wa maisha ya umri wa miaka sabini, hatua hii inarudiwa zaidi ya mara bilioni mbili na nusu. Sasa tunapaswa kufikiria jinsi moyo unavyofanya kazi kwa usahihi na kwa muda mrefu ambao una nguvu ya ajabu. Na kwa kazi hii yote na shughuli, hakuna usumbufu katika muundo na kazi yake. Je, utendaji huu unajiendesha wenyewe bila ya kuweko muumba na msimamizi wake? Ikiwa tutatafakari kwa usahihi, tutapata kwamba maendeleo ya mwanadamu katika nyanja yoyote ya kisayansi ni matokeo ya kazi ya maelfu ya wanasayansi katika uwanja huo. Ayatullahi Makarim Shirazi, mwanazuoni mwanafikra na mfasiri wa Qurani Tukufu, anaandika katika somo la teolojia na kumtambua Mwenyezi Mungu kwamba tunawezaje kuamini kwamba tunakuwa wasomi na wana sayansi kwa kuwa na ufahamu wa sayansi na maarifa tofauti, ambayo si chochote isipokuwa kujua sehemu tu ya sheria na mifumo ya ulimwengu lakini kanuni ya kwanza ambayo ni muumbaji wa mifumo yote ulimwengu hana elimu na maarifa? Madaktari wa upasuaji wanaweza kupandikiza moyo wa mwanadamu kwa mwanadamu mwingine. Je, unaweza kuamini kuwa wote walikuwa wanasayansi na wasomi, lakini yule ambaye alimuumba mwanadamu katika dunia hii, aliweka moyo wake kifuani mwake na kuupandikiza kwenye mwili wake na juu ya hapo akaufanya moyo kwa ajili yake. Je, anakosa elimu nakili, na akili pamoja na maarifa? Mwisho wa kunukuu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <mulia> Mpenzi wa sikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za afrika mashariki, leo Jumapili ya tarehe 21 Aprili Linakujuliwa na magazeti ya Kenya ambayo akthari yao yamezungumzia hafla ya mazishi ya mkuu wa majeshi ya nchi hiyo Jenerali Francis Omonde Ogola aliyefariki dunia siku ya Alhamisi katika ajali ya helikopta. Taifa Jumapili limeandika "Mazishi bila jeneza, Jenerali Ogola aliagiza azikwe kama Yesu Kristo kwa kufungwa tu kwenye sanda na kufukiwa katika udongo. Gazeti hilo linafafanua kuwa hiyo ni kinyume na desturi ya Wakristo wengi nchini Kenya, ambapo mwili waliyekufa hutiwa ndani ya sanduku, mbali na kuombolezwa kwa siku nyingi kabla ya kuzikwa. Gazeti hilo lina habari nyingine semayo, uchaguzi wa vyama tishio, UDA na ODM, jenerali wa watu, ndivyo lilivyoandika Sunday Nation likiwa na picha inayoakisi shughuli ya mazishi ya Jenerali Ogola aliyeaga dunia pamoja na makamanda wengine tisa wa jeshi la Kenya katika ajali ya siku ya Alhamisi. Nalo Sunday Standard limeandika saluti ya mwisho. Kwa upande wa Tanzania, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi na anwani mkuu wa magereza awashukia askari vipigo, vifo vya wafungwa. Aidha limeandika waliokufa kwa mafuriko Mlimba wafikia 49 na Makonda asimulia magumu vita vya dawa za kulevya, SGR mambo safi. Ndiyo habari kuu katika Habari Leo. Nipashe limechangamkia habari hiyo hiyo kwa anwani hatima kikokotoo kujulikana Mei Mosi. Aidha, linamnukuu msemaji wa serikali akisema ya mafuriko yameathiri zaidi ya wananchi laki mbili. Na walo wa machinga limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, nafasi ya urais ni ya Rais Samia. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa Weekend Vision umepambwa na kichwa cha habari, serikali hupoteza mabilioni kwa magendo ya mafuta. Nalo Sunday Monitor katika ukurasa wake wa mbele limepambwa na kichwa kikuu cha habari, namna Museveni alivyozungumza na wafanya biashara bila ya kuwepo maandamano ya malalamiko. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha Afrika wiki hii ambacho hukuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha juma zima. Kuweni nami hadi tamati. Watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Sudan wameadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza tangu kuibuka vita vya ndani nchini mwao kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF hara wakitoa wito wa kusitishwa mapigano kuokoa kile kilichosalia na kuijenga upya nchi hiyo. Wasudani hao pia wametoa wito wa kuongezwa juhudi za ndani na kimataifa za kukomesha vita nchini Sudani na kusitishwa mateso na janga la binadamu kabla halijawa baya zaidi. Wiki hii nchi kadhaa za bara la Afrika zilipiga marufuku dawa ya kikohozi ya watoto iliyotengenezwa na kampuni ya Kimarekani ya Johnson and Johnson baada ya kubainika kuwa ina sumu inayoua watoto. Katika hatua hivi karibuni, mamlaka husika za dawa Tanzania, Rwanda na Zimbabwe zimeamuru kusitishwa matumizi ya dawa ya kikohozi kwa watoto ijulikanayo kama Benlin Pediatric Syrup iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson kama hatua ya tahadhari. Hii ni baada ya mamlaka za Nigeria kusema kuwa vipimo vya mahabara vilikuta viwango vikubwa vya sumu katika dawa hiyo nchi hizo zinaungana na Nigeria, Kenya na Afrika Kusini katika kusitisha matumizi ya dawa ambayo inatumika kutibu kikohozi na homa kwa watoto. Wiki iliyopita, watu karibu alfu moja wameachwa bila makazi kutokana na mafuriko nchini Tanzania yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha katika mkoa wa Arusha kaskazini mwa nchi hiyo. Mkuu wa mkoa wa Arusha Pa Makonda amesema watu hao wameachwa bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji au kuharibiwa na mafuriko katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Amesema maelezo ya wa mzee wangu hapa ni kwamba kuna mtu aliweka na akaziba akachepusha na amepiga kelele, hakuna mtu alifanya nini. Leo hii watu wote kwa mazala ya nyumba ambazo haziwezi kukalika. Huko Nigeria, jeshi la anga la nchi hiyo lilitangaza Jumanne kwamba mashambulio ya anga yamewaua vinara watatu wa magaidi na magaidi wengine thelathini katika jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa jeshi ya Nigeria amesema taarifa za kijasusi zilikusanywa baada ya shambulio hilo la anga na zilionyesha zaidi kwamba shambulio hilo liliharibu kabisa kituo muhimu cha magaidi ndani ya eneo la Koleram ambacho kilikuwa kitovu cha shughuli za usindikaji wa chakula za magaidi ikiwa ni pamoja na mashine za kusaga. Kwingineko, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa nchini Libya Abdulahi Bathily wiki hii alitangaza kujiuzulu wadhifa huo ambao ameshikilia tangu Septemba mwaka 2022 akimrithi Msovakia John Kobes ambaye pia alijiuzulu mwaka 2021 baada ya diplomasia kudorora katika kutatua mzozo wa muda mrefu nchini Libya. Basel amehusisha kujiuzulu kwake kama mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa Libya na kukatishwa tamaa kunakotokana na kugonga mwamba juhudi za Umoja wa Mataifa nchini humo. Wiki hii Kenya iliomboleza kifo cha mkuu wa majeshi ya nchi hiyo KDF Jenerali Francis Omondi Ogola ambaye aliaga dunia katika ajali ya helikopta iliyotokea siku ya Alhamisi katika eneo la Sindar kwenye mpaka wa kaunti ya Pokot Magharibi na Elgeyo Marakwet. Jenerali Ogola alifariki dunia pamoja na maafisa wengine tisa waandamizi wa jeshi la Kenya waliokuwemo ndani ya helikopta ya KDF iliyokuwa na maafisa wengine 11 wa jeshi hilo wakati ajali hiyo ilipotokea dakika chache baada ya saa tisa alasiri. Rais wa Kenya William Ruto alitangaza siku tatu za kumwomboleza Jenerali Ogola na maafisa wengine waliofariki wakiwa kazini. Ruto ametuma salamu za rambirambi rambi kwa Wakenya na familia za waliofariki dunia, na kusema nasikitika kutangaza kifo cha Jenerali Francis Omondi Ogola, mkuu wa majeshi ya nchi. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Bustani ya uongofu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu, ambacho hutupia jicho na kuzungumzia mitazamo ya maimamu wa toharifu alaihimussalam kuhusiana na masuala mbalimbali Kipindi chetu kilichopita kilianza kujadili na kuzungumzia suala la ulazima na udharura wa kuweko imamu na kiongozi katika jamii ya Kiislamu ambaye ataendeleza kazi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sehemu hii ya 17 ya mfululizo huu itaendelea kubainisha mitazamo ya Ahlulbeiti alaihimu ssalam kuhusiana na kadhia hii. Msisite kujiunga nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Imamu Muhammad Baqir alaihi ssalam anasema kuhusiana na suala la uimamu, kiongozi, mrithi na wasii alihi wa bwana alihi Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu alikuwa akitambua vyema kwamba umati wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam utatengana haraka mno baada ya kufariki dunia mbora huyo viumbe na kutazuka hitilafu baina yao. Ni kwa muktadha huo ndio maana akawakataza kutengana na kufarikiana kama zilivyokatazwa kaumu na umma zilizotangulia, na akaamrisha na kuwataka watu wakusanyike katika wilaya ya Ali Muhammad, na katu wasitengane. Aidha, Imam Bakira alaihi salam wanasema katika hadithi iliyonukuliwa katika kitabu cha Nuru Thakalain juzu ya kwanza ukurasa wa 377 kwamba watu wa nyumba ya Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam wa ni kamba ya Mwenyezi Mungu na Allah amewataka Waislamu katika Qurani Tukufu washikamane na kamba yake. Wapenzi wasikilizaji, uimamu ni usimamizi wa masuala ya dini na dunia kwa niaba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa maelezo bainifu zaidi, ni kuwa uimamu ni mtu kuwa mrithi wa Mtume katika kutekeleza sheria na hukumu, na ni mlinzi wa dini kwa namna ambayo kumtii na kumfuata ni wajibu kwa watu wote. Imekuja katika hadithi ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam kwamba imam ni kiongozi wa umma. Kwa hakika masulia na majukumu kwa umma yana wigo mpana sana, ambapo kutoa hidaya ya kimaanawi na kusimamia masuala ya kisiasa ni sehemu tu ya wigo huo. Hadithi ifuatayo imenukuliwa katika kitabu cha Usulul Kafi juzuu ya kwanza ukurasa wa mia mbili ambapo Imam Ali bin Musa Ridha alaihi salam amenukuliwa akisema kuhusiana na athari za uimamu kwamba, kwa hakika uimamu ni hatamu za dini, chimbuko la mfumo wa Waislamu, ustahiki wa dini na iza ya waumini, mwisho wa kunukuu. Imamu ni kiongozi na mtu anayefuatwa na wafuasi ambao wanastafidi na nguvu zake za kifikra na wanamfanya yeye kuwa kigezo cha ubora na kioo cha mambo yao maishani. Endapo risala haitadumu katika kalibu na fremu ya wilaya na uimamu, basi muhtawa wa dini utabadilika, na hivyo kutokuwa na taathira za lazima zinazotakiwa. Historia inaonyesha kuwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifanya hima na idili kubwa ya kulifanyia tablighi hili na kubainisha uhakika huu kuliko mtu mwingine yote yule. Katika aya ya 107 ya Suratul Anbiya, Qurani tukufu inatambulisha nafasi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika risala kwamba ni rehma kwa watu wote. Aya hiyo inasema, nasi hatukukutuma ila uwe ni rehma kwa walimwengu wote. Wafasiri wa Qurani tukufu wanasema kuhusiana na tafsiri ya aya hii kwamba Mtume Muhammad alikuja na dini ambayo ni uokovu wa watu na akawaonyesha wanadamu njia ya namna ya kuishi na akawaondolea vizingiti vilivyoko katika njia ya kukua juu mwanadamu na kupata saada ya dunia na akhira. Kwa msingi huo basi, Imamu ambaye ni mwendelezaji wa njia ya mtume na risala ya Mwenyezi Mungu, naye ni rehma kwa watu kama alivyokuwa mtume wa Allah. Maimamu ni rehma Mwenyezi Mungu, na wakiwa katika kuendeleza njia ya mitume wanawaongoza watu kuelekea katika malengo ali na matukufu. Kwa hakika, maimamu ni walinzi wa mafundisho ya haki na wahuishaji wake. Imekuja katika riwaya kwamba mzizi wa mazuri ustahiki fadhila na kheri ni imamu wa haki. Imamu Jafar Sadiq alaihi salam anasema Wanapotawala watawala madhalimu na majabari, kila ambacho ni haki hukanyagwa na kusahaulika na kila ambacho ni batili huhuishwa, na dhuluma na ufisadi hudhihiri na kujitokeza. Lakini imamu wa haki ni mtokomezaji wa batili. Aidha, Imamu wa Sadika alaihi salam, ambaye ni imamu wa sita katika mlolongo wa maimamu kumi na mbili kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, anasema: katu ardhi haiwezi kubakia bila huja mjuzi, ili ahuishe haki ambayo imekanyagwa na kuangamizwa kwa hakika uimamu ukiwa ni mwendelezo wa risala na imamu akiwa katika nafasi ya mtume ni mwendelezaji wa njia na matukufu ya mtume huyo ana majukumu na masulia qurani tukufu imetaja uongozi wa kifikra kuwa ni moja majukumu hayo ya imamu mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, ni marejeo ya dini na elimu na yeye anashikilia jukumu la mletaji wa maktaba hii. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratul Hashri aya ya saba, kwamba na anachokupeni mtume chukueni, na anachokukatazeni jiepusheni nacho, na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu. Kwa hakika haya hii inaonyesha chimbuko na kitovu cha kutoa sheria katika mfumo wa Kiislamu, na inabainisha marejeo ya kifikra, kisiasa na kijamii ni Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kwamba kila kile ambacho kinapingana au kinahitilifiana na kile alicholeta Mtume hakina itibari yoyote na ni wajibu kwa Waislamu kukiacha. Hivyo basi, baada ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, marejeo haya yako mikononi mwa daraja na cheo cha uimamu, uongozi wa Mwenyezi Mungu, kutokana na kuwa una nembo na muonekano wa haki, unaiongoza jamii kuelekea usafi na utakasifu. Uongozi na usimamizi una nafasi muhimu na yenye thamani kubwa katika kuifanya jamii iwe na ukamilifu na kulea watu sambamba na kueneza mema au ufisadi. Kwa maana kwamba endapo kiongozi atakuwa mwema na mstahiki, jamii itakuwea kimaadili, kiustawi na kufikia saada ya kweli hapa duniani na kujiandalia mazingira mazuri kwa ajili ya kesho akhira. Lakini kama kiongozi na msimamizi wa mambo atakuwa fisadi, mwovu, dhalimu na bazazi basi ataiharibu jamii, kwani kiongozi kama huyo huifanya haki kuwa batili na huigeuza batili na kuionyesha kuwa ndio haki. Mtukufu Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu anasema, uimamu ni mfumo wa umma wa Kiislamu. Inawezekana kufahamu kupitia maneno haya ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu kwamba umma wa Kiislamu hupata mfumo kupitia mhimili wa uimamu na uongozi. Kwa nini? Kwa hekima tadibiri na ubunifu wa imamu na kiongozi huyo mteule na mrithi wa Mtume, ndipo jamii huweza kuyafikia mambo matulubu na stahiki katika masuala ya kimaanawi au mambo yanayohusiana na dunia yao. Wapenzi wasikilizaji, kila lenye mwanzo halikosi kuwa na mwisho na kufikia hapa, ndiyo tunafikia tamati ya kipindi chetu. Msikose kujiunga nami tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Uislamu na mtindo wa maisha. Ni wakati mwingine umewadia, wasikilizaji wapenzi, wa kuwa nanyi katika kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Katika kipindi cha wiki iliyopita tuliendelea kuzungumzia misingi muhimu ya ideolojia ya Kiislamu ambayo ina taathira kubwa katika mtindo wa maisha wa mwanadamu. Katika fikra za kisekulari, lengo la mwanadamu ni kupata ladha na anasa zaidi maishani. Shabaha kubwa na ya mwisho ya mwanadamu mwenye fikra za kisekulari ni maisha yake ya kiuchumi. Kwa msingi huo, tulisema kwamba malengo ya kiuchumi ndiyo yanayoelekeza na kuongoza maisha yake. Wanasema mwanadamu ana akili, na akili hiyo inaweza kumfikisha kwenye ladha na anasa zake kwa njia bora hata hivyo tulisema wa Magharibi wamefanikiwa katika masuala mengi katika kutumia akili na tajiriba, lakini wakati huo huo hatupaswi kusahau kwamba wanakabiliwa na matatizo chungu nzima katika masuala mengine mengi kutokana na kuweka kando ufunuo na wahi na mafundisho ya mbinguni katika kipindi cha pia tulisema mtindo wa maisha wa Kiislamu, tofauti na ule wa Magharibi, unapinga hatua yoyote ya kuweka kando na kutupilia mbali wahyi na mafundisho ya dini sawa kabisa na unavyopinga hatua yoyote ya kupuuza akili na tajiriba ya mwanadamu. Matunda ya maisha kama hayo yaliyojitenga na Mwenyezi Mungu na masuala ya kiroho ya mtindo wa maisha wa magharibi ni kuporomoka utu, upendo, ubinadamu na kadhalika katika maisha ya mtu binafsi na ya jamii. Yaani, badala ya Mungu, dini na masuala ya kiroho kutoa mwongozo wa nini la kufanyika katika taasisi za kijamii, imepewa nafasi finyu na ndogo sana. Tulizungumzia imani ya ulimwengu wa ghaibu na kughusia kwa ufupi jinsi imani ya tauhidi na Mwenyezi Mungu, mitume wake na siku ya mwisho inavyopaswa kuwa msingi wa harakati zote za mwanadamu muislamu na taathira zake katika mtindo wa maisha ya wafuasi wa dini hiyo. Nguzo hizi kwa hakika zinatoa majibu ya maswali ya kimsingi na muhimu yanayoulizwa na kila mwanadamu mwerevu. Tulisema wanadamu wa aina hii daima hujiuliza kwamba ni nini chanzo na muumba wa ulimwengu na vilivyomo, na je, mwisho wa maisha haya ya dunia utakuwaje? Je, yeah, mwanadamu anawezaje kuelewa njia bora zaidi na taratibu nzuri za maisha? Tulisema wasifu unaotolewa na, na idiolojia ya dini ya kiislamu kuhusu maisha ya dunia ndiyo kamili zaidi na imesimama juu ya misingi kadhaa. Kipindi chetu cha leo kitaendelea kuangalia misingi muhimu katika idiolojia ya kiislamu yenye taathira katika mtindo wa maisha ya wafuasi wa dini hiyo. Karibuni. Miongoni mwa misingi muhimu ya ideolojia ya Kiislamu yenye taathira katika mtindo wa maisha ni mfungamano uliopo baina ya dunia na akhera, suala ambalo tuliligusia katika vipindi vilivyopita. Katika mtazamo wa itikadi za Kiislamu, maisha ya dunia ni mithili ya shamba ambalo mwanadamu anapaswa kulilima na kupanda humo mbegu na mimea kadiri anavyoweza ili aweze kuvuna na kuchuma matunda yake kesho katika ulimwengu wa akhera. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam amesema: enyi waja wa Mwenyezi Mungu, fanyeni jitihada za kukusanya masurufu katika siku hizi chache za dunia kwa ajili ya kipindi cha akhera ambacho ni kirefu sana. Dunia ni nyumba ya amali na kazi, na akhera ni nyumba ya kubakia na malipo. Vilevile anasema katika hotuba ya 133 ya ya Nahjul Balagha kwamba dunia ni mwisho wa macho ya kipofu, kwani hawezi kuona chochote kati ya vilivyo nyuma yake. Mwenye macho yanayoona huvuka upeo wa dunia na kuelewa kwamba nyumba halisi iko nyuma ya dunia. Mwenye macho huangalia yaliyo nyuma ya dunia na kipofu huangalia dunia yenyewe. Mwisho wa hadithi. Katika hadithi hizi Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam, anaashiria tofauti za mitazamo za mitindo miwili ya maisha inayotokana na aina mbili tofauti ya mitazamo. Mtazamo wa kwanza ni wa mtu anayeiona dunia kuwa ndiyo lengo lake kuu na hufanya jitihada zake zote kwa ajili ya siku kadhaa za dunia hii ya kupita. Mtazamo wa pili ni ule unaoitambua akhera kuwa ndiyo nyumba ya asili ya mwanadamu na huyafanya maisha ya dunia kuwa daraja na ngazi la kutumia kwa ajili ya kuelekea akhera. Hapa mpenzi msikilizaji, ndipo tunapoelewa ni kwa kiwango gani itikadi na aidiolojia zinavyokuwa na taathira kubwa katika mtindo wa maisha wa mwanadamu. Katika itikadi na aidiolojia ya Kiislamu, kutumia neema za kimaada kadiri ya haja si tu kwamba hakuna tatizo lolote bali kunatambuliwa kuwa ni jambo la dharura kwa ajili ya kudumisha uhai wa kimada. Hata hivyo, dini hiyo imekemea na kukataza kuzama katika neema za kimada na kuchupa mipaka katika kuipenda dunia. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, waachieni dunia watu wake, kwani anayechukua katika dunia zaidi ya haja yake huchukua pia kifo chake bila ya kujua. Hapa tunapenda kutoa maelezo kwamba kwa mujibu wa itikadi ya Kiislamu, mwanadamu katika maisha ya dunia ni mithili ya msafiri ambaye anaelekea katika maisha ya akhera. Maisha ya dunia kwake ni sawa na nyumba ya wageni, na hapana shaka kwamba raha ya mtu anayekuwa safarini ni kutokuwa na mzigo mkubwa unaomlemea njiani na kumchelewesha, na huenda ukamkwamisha njiani. Vilevile imepokewa vile kutoka kwa wasii na khalifa wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Imamu Ali bin Abi Talib akisema kwamba nakutahadharisheni na dunia, kwani ni laghai mkubwa, na pale inapotimiza matarajio ya watu wake, basi kama sema Mwenyezi Mungu, huwa kama alivyosema Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala katika Quran, kwamba wapigie mfano wa maisha ya dunia kuwa ni kama maji tuliyoteremsha kutoka mbinguni yakachanganyika na mimea ya ardhi ikastawi na baadaye ikawa majani makavu yaliyokatikakatika yanayopeperushwa na upepo, na Mwenyezi Mungu ana uwezo juu ya kila kitu. Hapa inatulazimu kutaja nukta hii kwamba mtindo wa maisha wa Kiislamu haumzuii mtu kuwa na maisha bora na ya ukwasi, bali Uislamu unawataka wafuasi wake kuwa na maisha bora na salama zaidi na kuwatahadharisha na raha za kupindukia zinazomsahaulisha mtu na lengo lake la asili na maisha yake ya milele. Nukta nyingine muhimu katika mtindo wa maisha wa Kiislamu ni kuwa na matumaini katika maisha. Maisha na uhai ni neema tuliyopewa na Mwenyezi Mungu. Hivyo basi tunapaswa kuithamini na kuwa na matumaini na mustakabali mwema. Vilevile, kwa kutilia maanani mtazamo wa Uislamu kuhusu dunia, matatizo ya kimaada ya kidunia hayapaswi kumfanya mwislamu awe mtu aliyekata tamaa na kukosa matumaini. Katika mtindo wa maisha wa Kiislamu, muumini anakatazwa kukata matumaini na kuzidiwa nguvu na matatizo ya kimaada. Muumini daima anapaswa kukumbuka ujira na thawabu za kustahamili mashaka na kuwa na matumaini na rehma za Mola Karima. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia ukingoni. Tukutane tena panapo majaliwa ya Mola Mumba, asanteni na kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 12 Shawal mwaka 4 Hijria, sawa na Aprili mwaka 22. Siku kama ya leo miaka 415 iliyopita aliaga dunia alimu na mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu, Sheikh Bahauddin Muhammad Amili, maarufu kwa jina la Sheikh Bahai. Sheikh Bahai ambaye alikuwa mtaalamu wa fikhi, nujumu na hisabati Alifariki dunia katika mji wa Isfahan nchini Iran. Alizaliwa mwaka 952 hijiria, katika mji wa Baalabaka kusini mwa Lebanon, katika familia ya Kiirani. Baba yake alikuwa miongoni mwa mashekhe wakubwa wa zama hizo. Sheikh Bahai ameandika vitabu vingi, ikiwa ni pamoja na Tashrihul Aflak, uh, Kashkul na Hablul Matin. Katika siku kama ya leo miaka 86 iliyopita, Alama Muhammad Iqbal Lahori, mwanafikra mwanafalsafa na malengo wa Kiislamu aliaga dunia huko bara Hindi. Alizaliwa mwaka 1873 katika mji wa Sialkot kwenye jimbo la Punjab. Baada ya kumaliza masomo ya awali na ya juu na kupata shahada ya uzamili Alama Muhammad Iqbal Lahori alielekea nchini Ujerumani na baadaye Uingereza kwa lengo la kujiendeleza kielimu. Malenga huyo alianza kutunga mashairi akiwa katika masomo yake ya sekondari. Baada ya kurejea India, Iqbal Lahori alianza kuwaamsha Waislamu wa, wa nchi hiyo na kufanya jitihada za kuwaunganisha pamoja, huku akibainisha fikra na mitazamo yake kupitia beti za mashairi na siku kama ya leo miaka 45 iliyopita, hayati Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu Iran, alitoa amri ya kuundwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah. Kwa mujibu wa amri hiyo, jukumu kuu la jeshi hilo ni kulinda mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya maadui wa nje na ndani ya nchi. Baada ya kuundwa jeshi la Sepah, lilikabiliana na makundi yaliyokuwa yakipinga mapinduzi ya Kiislamu yaliyoanzisha vita na mapigano ya silaha katika pembe mbalimbali za Iran, na jeshi hilo lilizima njama hizo. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni Teheran, na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Kitengo cha huduma za dharura katika ukanda wa Gaza kimefukua miili ya Wapalestina 50 kutoka kwenye kaburi la halaiki lililogunduliwa katika eneo la hospitali ya Nasir iliyoko mjini Khan Yunis, wiki mbili baada ya jeshi la utawala haramu wa kizayuni wa Israel kuondoka katika eneo hilo. Mawaziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na Afrika Kusini wamezungumza kwa njia ya simu na kujadili matukio ya hivi punde zaidi katika uhusiano wa pande mbili na hali ya eneo la Asia Magharibi, hususan baada ya jibu halali la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni ya jeshi la utawala wa kizayuni kwenye ubalozi wa Iran mjini Damascus, Syria. Maandalizi yanaendelea ya, ya muungano wa kimataifa wa msafara wa meli wa uhuru unaoundwa na mashirika yasiyo ya kiserikali kutoka nchi kadhaa ili kupeleka misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza unaokabiliwa na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala haramu wa Israel. Idara ya mahakama ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imetoza Marekani faini ya dola bilioni moja kwa kuunga mkono jinai za utawala wa Kipahlavi uliokuwekwa madarakani Iran kabla ya mapinduzi ya kiislamu ya mwaka 1979 na Chadi imeitaka Marekani isitishe mara moja shughuli za kijeshi katika kambi ya nchi hiyo iliyoko kati ya kaskazini na kati mwa Afrika. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Naitwa Abdul Fatah Musa na geni, nikisema, na kwa geni nikisema, asanteni na kwaherini.