Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyo kuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka hapa Tehran na tulioandalieni Jumamosi hii, wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya tahariri, wapenzi wasikilizaji, tuingia katika sehemu ya pili ya matangazo haya, ambapo tuletaeni vipindi vya tujue Uislamu. Baada ya hapo, ni kipindi cha haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, kisha utakuwa na makala ya Afrika wiki hii, itafuatiwa na makala ya bustani ya uongofu na kisha makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na halikadhalika, pia unaweza kuyapata matangazo haya mubashara kupitia redio ya mshirika ambao nchini Tanzania ni Maarifa FM. Hivyo basi tunawakaribisha kusikiliza matangazo haya na pia kutumia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp, na baada ya muda usio mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kabla ya taarifa kamili, wapendwa wasikilizaji, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Wapalestina wengine 37 washahidi wa kutokana na Israeli kuendeleza hujuma Gaza. Harakati ya Hizbullah ya Lebnan yafanya mashambulio sita dhidi ya ngome na vituo vya kijeshi vya utawala wa Israel. Na Umoja wa Mataifa wasema moto wa vita vya Sudan unachochewa na silaha zitokazo nje za wakiukaji wa vikwazo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa Wapalestina wengine 37 wamewa washahidi na 68 wamejeruhiwa katika muda wa saa 24 zilizopita, wakati jeshi la utawala wa kizaini wa Israeli lilipoendeleza mashambulizi yake kwenye ukanda wa Gaza uliozingirwa. Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imesema Majeshi ya Israeli yamefanya mauaji manne ya familia kadhaa katika ukanda wa Gaza na kuwa washahidi watu 37 na kuwa jeruhi 68 katika muda wa saa 24 zilizopita. Taarifa hiyo imeongeza kuwa watu wengi bado wamenasa chini ya vifusi na barabarani, kwa sababu waokoaji hawawezi kuwafikia, huku ukipuuza uh, uamuzi wa muda uh, wa mahakama ya kimataifa ya haki ya ICJ. Utawala wa kizaini unaendeleza mashambulizi yake kwenye ukanda wa Ghaza ambapo Wapalestina wasopungua 34,049 wameshaua washahidi hadi sasa wengi wao wakiwa wanawake na watoto na 76,900 kujeruhiwa tangu Oktoba 7 kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa. Vita vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Ghaza vimesababisha asilimia 85 ya wakazi wa eneo hilo kuwa wakimbizi wa ndani huku kukiwa na uhaba mkubwa wa chakula, maji safi na dawa, mbali na asilimia sitini ya miundombinu ya eneo hilo kuharibiwa kabisa. Harakati ya mapambano ya Kiislamu au mukawama ya Lebanon imefanya mashambulio sita dhidi ya ngome na vituo vya kijeshi vya utawala wa kizayuni wa Israel, kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Iran Irna. Harakati hiyo ya Hezbollah ya Lebanon imetangaza katika taarifa iliyotolewa leo kwamba katika kuwaunga mkono wananchi wa Palestina katika ukanda wa Gaza wapiganaji wa mukawama wa Kiislamu wamezipiga na kuziharibu kwa kutumia silaha mwafaka zana za kijasusi za kambi ya reda ya utawala wa Kizayuni katika mashamba ya Shabaa ya ardhi ya Lebanoni yanayokaliwa kwa mabavu na utawala huo wa Kizayuni. Kabla ya hapo Hizbullah ya Lebanon ilitangaza kupitia taarifa nne tofauti kwamba imefanya shambulio la makombora na mizinga dhidi ya ngome wanajeshi, na zana za kijasusi za utawala wa Kizayuni katika kambi ya Bayad Belida, Roisat Alalam na Arrahib. Mukawama wa Kiislamu wa Lebanon umelishambulia pia kwa kombora gari utawala, wakizayu, nikarika, yanao, la kijeshi la utawala wa Kizayuni katika eneo la Almutla na mkusanyiko wa askari wa Kizayuni katika eneo hilo na kuangamiza na kuwajeruhi wanajeshi kadhaa. Kuhusiana na suala hilo Sheikh Naim Qasim naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbullah ameeleza kuwa harakati hiyo ya mapambano ya kiislamu itakabiliana na hatua yote ya kushadidisha mivutano itakayochukuliwa na utawala wa kizaini wa Israeli, na akasisitiza kwa kusema, hatutaacha kukabiliana na utawala wa ghasibu wa Israel na kuunga mkono wananchi wa, wa Ghaza hali mapigano yatakaposimamishwa katika kipindi cha miezi sita iliyopita. Harakati ya Hizbullah imezishambulia ngome za kijeshi za utawala wa kizayuni kaskazini mwa ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israeli kufuatia jinai za kinyama na za kutisha za umwagaji mkubwa wa damu za Wapalestina unaofanywa na utawala huo katika ukanda wa Ghaza. Tuelekee sasa barani Afrika. Na mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia iwajini moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kisiasa na ujenzi wa amani, Rosemary Andi Carlo, ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwamba vita nchini Sudan vimesababisha hali mbaya ya kiwango cha kipekee inayochochewa na silaha kutoka kwa uungaji mkono wa kigeni ambao wanaendelea kukiuka vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Bidi Kalo amesema kama pande zote zimeweza kuendeleza makabiliano yao kwa sehemu kubwa ni kutokana na usaidizi wa nyenzo wanazopata kutoka nje ya Sudan. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amefafanua kwa kusema, wahusika hawa wa nje wanaendelea kukiuka sheria ya vikwazo iliyowekwa na Baraza la Usalama ili kuunga mkono suluhisho la kisiasa na hivyo kuchochea mzozo. Hii ni kinyume cha sheria na ni kinyume cha maadili na lazima ikomeshwe. Sheria ya vikwazo iliyowekewa Sudan kulingana na azimio nambari 1591 inazitaja pande zote zinazohusika katika mzozo Darfura, wa Darfur ambao ulizuka mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na inajumuisha marufuku ya silaha na risasi pamoja na kuzuia mali za wahusika. Muhammad bin Chambas mwenyekiti wa jopo la Umoja wa Afrika linalohusika na Sudan na mwakilishi mkuu wa mpango Umoja huo uitwao Silence the Guns in Africa ameutaja uingiliaji kutoka nje kuwa sababu kubwa inayovuruga juhudi zote za mazungumzo ya kusitisha mapigano na kukomesha vita Sudan. Marekani imekubali matakwa ya serikali ya Niger ya kuondoa wanajeshi wake zaidi ya elfu moja ili kuhitimisha uwepo wa kituo chake cha muda mrefu cha ndege zisizo na rubani barani Afrika. Afisa wa Marekani ambaye amezungumza kwa sharti la kutotajwa jina lake amesema naibu waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Kurt Campbell alikubali mwito huo wa kuondoa wanajeshi wa Marekani walioko Niger katika mkutano alofanya jana Ijumaa mjini Washington na wa waziri mkuu wa serikali ya kijeshi ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa afisa huyo, mazungumzo yatafanyika mnamo siku za jazo kujali jinsi uondoaji wa askari hao utakavyofanyika. Afisa huyo ameendelea kueleza kwamba licha ya kuchukuliwa kwa hatua hiyo uhusiano wa kidiplomasia na kiuchumi kati ya Marekani na Niger utaendelea kuwepo. Mwezi uliopita serikali ya Niger ilitangaza kuwa imebatilisha ghafla moja ya makubaliano ya kijeshi ambayo yaliruhusu wanajeshi na, na wafanyakazi wa kiraia wa idara wa ya ulinzi wa Marekani, Pentagon, kuwepo katika nchi hiyo. Niger imekuwa makao ya kambi kubwa ya anga ya Marekani katika mji wa Agadez ulioko kilomita zipatazo 920 kutoka mji mkuu Niamey ambapo Washington imekuwa ikitumia eneo hilo kwa safari za upelelezi za ndege zake zinazobeba rubani na zisizo na rubani, na kwa ajili ya shughuli nyinginezo zisizojulikana. Na kwa kumalizia, tuelekee eneo la Pakistan na Afghanistan ambapo watu wasiopungua 168 wamepoteza maisha katika matukio yaliyosababishwa na mvua baada ya mvua kali na mafuriko kuikumba Pakistan na nchi jirani ya Afghanistan. Watu wapatao mia moja wamefariki na makumi ya wengine wamejeruhiwa katika matukio yaliyosababishwa na mvua baada ya mvua kali na mafuriko kuyakumba maeneo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi mwa Pakistan, kulingana na mamlaka ya taifa ya kudhibiti majanga. Uh, mvua kubwa uh, imesababisha mafuriko katika mikoa ya Khaibar Pashtunhwa, Baluchistan na Punjab na Jamu na Kashmir zinazosimamiwa na Pakistan zinazojulikana pia kama Azad Jamu na Kashmir, kulingana na ripoti hiyo ya Pakistan, hadi sasa watu 98 wameripotiwa kupoteza maisha na wengine 89 wamejeruhiwa katika maeneo hayo katika kipindi cha juma lililopita kutokana na miundo mbinu kuporomoka. Uh, wakati huo huo, wizara ya kudhibiti majanga Afghanistan imesema watu wasiopungua sabini wamefariki na wengine hamsini na sita kujeruhiwa kutokana na mvua kubwa na mafuriko yaliyotokea eh, katika maeneo kadhaa ya nchi hiyo uh, wiki iliyopita na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran wakati huu. Baraa bara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa na wakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa au tahariri, itahusu Marekani ni kizuizi kikuu kwa Palestina kuwa mwanachama kamili katika Umoja wa Mataifa. Marekani ambayo ni muungaji mkono mkuu wa utawala haramu wa Israel kwa mara nyingine tena imetumia kura yake ya turufu au vito na kuzuia kupasishwa wanachama kamili wa Palestina ndani ya umoja wa Mataifa. Katika kikao kilichofanyika kuhusu swala hilo, kati ya wajumbe kumi na watano wa baraza la usalama, wajumbe kumi na wawili walipiga kura kuunga mkono azimio hilo kuhusu Palestina, huku Uingereza na Uswisi zikijizuia na Marekani ikalipiga uh, kura ya turufu azimio hilo kwa kura ya hapana. Swala la kuipa wanachama Palestina katika Umoja wa Mataifa ni jinamizi kwa utawala haramu wa Israeli, na kwa msingi huo utawala huo wa kizayuni na muungaji mkono wake mkuu, yaani Marekani, zimekuwa zikipinga vikali Palestina kupewa wanachama kamili katika Umoja wa Mataifa. Ni wazi kuwa kutekeleza swala hilo inaweza kuwa hatua kubwa kwa ajili ya kufanikisha uundaji wa nchi huru ya Palestina, swala ambalo linahesabiwa kuwa sawa na kipigo kikali kwa utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuzingatia kuingia madarakani mmoja ya serikali yenye misimamo mikali zaidi ya utawala huo haramu. Gilad Erdan, mwakilishi wa utawala wa kizaini wa Israeli katika Umoja wa Mataifa, kwa kuhofia kufikiwa swala hilo, amedai kuwa juhudi za Palestina kuwa mwanachama wa kudumu wa Umoja wa Mataifa zitafeli na Israeli itatumia mbinu yoyote ile kusambaratisha jambo hilo, na kwamba Marekani na wanachama wengine wa wa Baraza la Usalama pia wanapinga Palestina kuwa mwanachama kamili wa umoja wa mataifa. Palestina hivi sasa ni mwangamilizi wa kudumu katika umoja wa mataifa, na mwaka elfu mbili kumi na moja iliomba wanachama kamili katika umoja wa mataifa. Kwa hiyo mwezi Aprili, palestina pia iliomba kupitia barua iliyotuma e, kwa baraza la usalama la umoja wa mataifa kwamba swala la kujiunga kwake na umoja wa mataifa kama mwanachama kamili wa kudumu linapaswa kuchunguzwa kwa mara nyingine tena kwa mujibu wa sheria za sasa, iwapo nchi tisa kati ya wanachama kumi na tano wa umoja wa mataifa watapiga kura ya ndio kuunga mkono ombi la nchi moja kuwa mwanachama wa umoja wa mataifa, baraza kuu la umoja wa mataifa litapasa kuchunguza suala hilo. Lakini iwapo e, tu hakutakuwa na nchi yote mwanachama wa kudumu wa baraza la usalama yaani Uingereza, China na Rusia, Marekani au Faransa itakaolipinga ombi hilo kutambuliwa taifa la Palestina kwa kutilia maanani vita vya Gaza na jinai kubwa za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya Wapalestina na halkadhalika fikra za walo wengi na nchi mbalimbali duniani kulaani vikali jinai hizo ni pigo kwa utawala haramu wa Israeli. Kwa msingi huo, Marekani ambayo ni muungaji mkono mkubwa wa utawala huo katili, kwa mara nyingine tena imefunga njia ya kufikiwa jambo hilo kwa kulipiga kura ya turufu ombi la Palestina. Washington imetekeleza hatua wa hiyo katika hali ambayo Marekani siku zote imekuwa ikizungumzia kuundwa nchi mbili ili kupatia ufumbuzi mzozo kati ya Palestina na utawala wa kikoloni wa Israel. Hata hivyo kitendo oh, oh, cha Marekani eh, kinaonyesha kuwa kivitendo Marekani ndio inayokwamisha kutambuliwa rasmi haki za wapalestina, eh, zinazotambulika oh, eh, zinazo kimataifa Marekani inaashiria mazungumzo hayo huku ikiunga mkono kwa hali na mali utawala wa kizayuni na kupatia silaha na kudhaminia bajeti ya kijeshi, huku ikizuia kupasishwa sheria yote dhidi ya utawala wa kizayuni katika taasisi za kimataifa, na hivyo kuwa mshirika wa utawala wa kikoloni wa Israel katika jinai zake dhidi ya wapalestina na nchi inayohami maslahi haramu ya Tel Aviv. Kwa hakika, hatua ya Marekani ya kulipigia kura ya turufu ombi lolote kuhusu haki ya Palestina ina uandalia uwanja utawala wa kizayuni kuendeleza mashambulizi yake ya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina e, huko Gaza na kuharibu kikamilifu miundombinu ya eneo hilo. Nam upeo msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Naona muda wetu unazidi kumalizika, hivyo basi, karibuni katika sehemu ya pili ya matangazo yetu. Kwanza kabisa tawaleteni kipindi cha tujue Uislamu, kisha tawaleteni makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, na baada ya hapo ni makala ya Afrika wiki hii na itafuatiwa na makala ya bustani ya uongofu, na kisha makala ya leo katika historia na wakituruhusu kasida ya leo. Karibuni kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Tujue Uislamu ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wasikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha tujue Uislamu. Wiki hii pia tutaendelea na maudhui na maajabu ya kuumbwa mwanadamu. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki, hii ikiwa ni sehemu ya 16 ya mfululizo huu. Mwenyezi Mungu ameumba ulimwengu kwa nidhamu na mfumo ambao hauwezi kufikiriwa kuwa mkamilifu zaidi kuliko huo. Mwenyezi Mungu anaashiria hili katika aya 7 ya suratu Sajida, kwamba ambaye ametengeneza vizuri umbo la kila kitu na akaanzisha kumuumba mtu kwa udongo. Bila shaka mnafahamu kwamba moyo ni chombo na kiungo muhimu sana katika mwili wa mwanadamu na katika mzunguko wa damu ndiyo. Moyo wa mwanadamu ni kiungo chenye misuli ambacho hupeleka damu kwenye sehemu zote za mwili kama pampu ya ajabu. Shughuli ya moyo ni ya masaa 24 bila kupumzika, yaani usiku na mchana. Hata wakati mtu amelala, moyo unaendelea kusafirisha damu na kupeleka katika viungo mbalimbali. Moyo hufunguka na kufunga zaidi ya mara laki moja kwa muda wa saa ishirini na nne yaani siku moja inayoundwa na mchana na usiku. Moyo hupiga kwa mapigo yanayofuatana na yenye uwiano yakiambatana na sauti ya mdundo. Kwa njia hii, wakati wa maisha ya umri wa miaka sabini, hatua hii inarudiwa zaidi ya mara bilioni mbili na nusu. Sasa tunapaswa kufikiria jinsi moyo unavyofanya kazi kwa usahihi na kwa muda mrefu, ambao una nguvu ya ajabu. Na kwa kazi hii yote na shughuli, hakuna usumbufu katika muundo na kazi yake. Je, utendaji huu unajiendesha wenyewe bila ya kuweko muumba na msimamizi wake? Ikiwa tutatafakari kwa usahihi tutapata kwamba maendeleo ya mwanadamu katika nyanja yoyote ya kisayansi ni matokeo ya kazi ya maelfu ya wanasayansi katika uwanja huo. Ayatullahi Makarim Shirazi, mwanazuoni mwanafikra na mfasiri wa Qurani Tukufu, anaandika katika somo la teolojia na kumtambua Mwenyezi Mungu kwamba tunawezaje kuamini kwamba tunakuwa wasomi na wana sayansi kwa kuwa na ufahamu wa sayansi na maarifa tofauti ambayo si chochote isipokuwa kujua sehemu tu ya sheria na mifumo ya ulimwengu lakini kanuni ya kwanza ambayo ni muumbaji wa mifumo yote ulimwengu hana elimu na maarifa? Madaktari wa upasuaji wanaweza kupandikiza moyo wa mwanadamu kwa mwanadamu mwingine. Je, unaweza kuamini kuwa wote walikuwa wanasayansi na wasomi, lakini yule ambaye alimuumba mwanadamu katika dunia hii, aliweka moyo wake kifuani mwake na kuupandikiza kwenye mwili wake na juu ya hapo akaufanya moyo kwa ajili yake. Je, anakosa elimu nakili na akili pamoja na maarifa? Mwisho wa kunukuu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi, katika sehemu hii ya 23 ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu, tunaendelea kuzungumzia historia ya haki za watoto duniani kwa mujibu wa hati za kimataifa na tunaendelea kukunukulieni yaliyoandikwa katika kitabu cha historia ya utotoni, the history of childhood, kilichochapishwa mwaka wa elfu tisa mia sabini na nne na mwandishi wa kimarekani Lloyd Demose, ambaye ametaja aina sita ya vipindi vya utotoni alivyopitia hadi hivi sasa mwanadamu katika historia yake, tabaan, katika ulimwengu wa magharibi na nchi zisizo za Waislamu. Kipindi cha kwanza tulisema ni cha mauaji ya watoto wadogo, na hicho kilikuwa kipindi kiovu mno. Cha pili ni kipindi cha kudhalilishwa watoto wadogo ambacho mauaji dhidi yao yalipungua ikilinganishwa na kipindi cha kabla yake. Na kipindi cha tatu ni cha mpito, kwa mujibu wa mwandishi huyo, ambacho kilikuwa ni cha kuanza kutoka jamii katika fikra za ukandamizaji wa kuchupa mipaka dhidi ya watoto wadogo na kuanza kipindi cha kuangaliwa kwa jicho zuri, malaika hawa Mwenyezi Mungu. Leo tutaendelea na tulipofikia Kipindi cha nne alichopitia mtoto katika historia ya mwanadamu kwa mujibu wa kitabu cha The History of Childhood cha mwandishi kimarekani wa kimarekani Lloyd deMause katika nchi zisizo za Uislamu ni kipindi cha kurahisishiwa mambo watoto. Karne za 17 na 18 zinatajwa kuwa kipindi cha kumalizika fikra na mitazamo ya kuwakandamiza watoto wadogo na kuwatweza nguvu na kutenda mambo wasio na uwezo nayo. Katika karne hizo mbili, akina baba walikubali kwamba watoto wadogo si viumbe wa shari, si nohsi, si maafriti, si habithi na si viumbe viovu, bali ni binadamu kama binadamu wengine, ambapo iwapo watazingatiwa na kupewa nafasi, wanaweza kuwa na faida kubwa kwa jamii. Tangu ilipoanza kuenea fikra na mtazamo huo kuhusu watoto wadogo, huruma ushajiishaji uhamasishaji na kuwaweka karibu watoto ndiyo mambo ambayo yalichukua nafasi ya ukandamizaji, udhalilishaji na pengo kubwa lililokuwepo baina ya mtoto na wazazi wake wawili. Kwa mujibu wa mwandishi huyo, si jambo lililo mbali kusema kwamba zile ripoti zilizoenea katika karne hizo mbili kuhusu kupungua vifo vya watoto wadogo katika karne hizo zilitokana na jambo hilo la kubadilika mitazamo ya watu kuhusiana na, na haki za watoto. Moja ya matunda muhimu ya kipindi hicho tunaweza kusema kwamba ni kubadilika mtazamo wa jamii na mazingira ya familia kuhusu haki za watoto Toban, kubadilika mtazamo wa jamii ni jambo zuri na lenye athari, lakini hiyo haina maana kwamba ukandamizaji wa watoto wadogo ulimalizika kikamilifu. Hii ni kwa sababu si katika karne za kumi na saba na kumi na nane tu bali hadi leo hii ambapo haki za watoto zinaangaliwa kwa mtazamo wa kisasa zaidi, bado kuna kesi nyingi za kudhalilishwa na kukandamizwa watoto wadogo. Hata katika ulimwengu huu wa leo uliopiga hatua kubwa za kiviwanda, kuna kesi nyingi za kudhalilishwa, kunyanyaswa na kunajisiwa, bali hata kukandamizwa watoto wadogo, kutokana na kuporomoka msingi wa familia, kuzuka mfumo tata wa uhusiano wa kijamii mwanya na hitilafu kubwa za kimatabaka na kuenea fikra ya kujinufaisha zaidi binafsi na kutojali madhara ya wengine. Yote hayo ni katika madhara ya ustaarabu mpya usiozingatia dini ulioko ulimwenguni leo hii. Namna na jinsi ya kuamiliana na watoto pia imebadilika. Katika dunia ya leo, watoto wanatumiwa vibaya kijinsia na kiuchumi, unyanyasaji dhidi yao umeongezeka, kubaguliwa na kufanywa wakimbizi kutokana na vita na mabalaa mengine mengi ni sehemu ndogo tu ya jinsi haki za watoto zinavyokanyagwa duniani leo hii. Balaa jingine lililowakumba watoto wa zama hizi ni mitandao ya intaneti inayotumiwa vibaya na wahalifu kwa ajili ya kuwatumbukiza watoto wadogo katika mitego na matendo maovu kama vile kuwafanya wenzo wa kusambaza na kutumia vitu vichafu mitandaoni pamoja na kuwatumia vibaya kijinsia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika wiki hii. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha Afrika wiki hii ambacho hukuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha Jumazima kueni nami hadi tamati. Watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Sudan wameadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza tangu kuibuka vita vya ndani nchini mwao kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF hara wakitoa wito wa kusitishwa mapigano, kuokoa kile kilichosalia na kuijenga upya nchi hiyo. Wasudani hao pia wametoa wito wa kuongezwa juhudi za ndani na kimataifa za kukomesha vita nchini Sudani na kusitishwa mateso na janga la binadamu kabla halijawa baya zaidi. Wiki hii nchi kadhaa za bara la Afrika zilipiga marufuku dawa ya kikohozi ya watoto iliyotengenezwa na kampuni ya Kimarekani ya Johnson and Johnson baada ya kubainika kuwa ina sumu inayoua watoto. Katika hatua hivi karibuni, mamlaka husika za dawa Tanzania, Rwanda na Zimbabwe zimeamuru kusitishwa matumizi ya dawa ya kikohozi kwa watoto ijulikanayo kama Benlin Pediatric Syrup iliyotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson kama hatua ya tahadhari. Hii ni baada ya mamlaka za Nigeria kusema kuwa vipimo vya mahabara vilikuta viwango vikubwa vya sumu katika dawa hiyo. Nchi hizo zinaungana na Nigeria, Kenya na Afrika Kusini katika kusitisha matumizi ya dawa ambayo inatumika kutibu kikohozi na homa kwa watoto. Wiki iliyopita, watu karibu elfu moja wameachwa bila makazi kutokana na mafuriko nchini Tanzania yaliyosababishwa na mvua kubwa iliyoonyesha katika mkoa wa Arusha kaskazini mwa nchi hiyo. Mkuu wa mkoa wa Arusha Po Makonda amesema watu hao wameachwa bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji au kuharibiwa na mafuriko katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Amesema maelezo ya wa mzee wangu hapa ni kwamba kuna mtu aliweka na akaziba akachepusha na amepiga kelele, hakuna mtu alifa nini? Leo hii watu wote kwa mazara ya nyumba ambazo haziwezi kukalika Huko Nigeria, jeshi la anga la nchi hiyo lilitangaza Jumanne kwamba mashambulio ya anga yamewaua vinara watatu wa magaidi na magaidi wengine 30 katika jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa Nigeria. Msemaji wa jeshi ya Nigeria amesema taarifa za kijasusi zilikusanywa baada ya shambulio hilo la anga na zilionyesha zaidi kwamba shambulio hilo liliharibu kabisa kituo muhimu cha magaidi ndani ya eneo la Koleram ambacho kilikuwa kitovu cha shughuli za usindikaji wa chakula za magaidi ikiwa ni pamoja na mashine za kusaga. Kwingineko, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa nchini Libya, Abdulahi Bafil, wiki hii alitangaza kujiuzulu wadhifa huo ambao ameshikilia tangu Septemba mwaka 2022 akimrithi Msovakia John Kobes ambaye pia alijiuzulu mwaka 2021 baada ya diplomasia kudorora katika kutatua mzozo wa muda mrefu nchini Libya. Basil amehusisha kujiuzulu kwake kama mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa Libya na kukatishwa tamaa kunakotokana na kugonga mwamba juhudi za Umoja wa Mataifa nchini humo. Wiki hii Kenya iliomboleza kifo cha mkuu wa majeshi ya nchi hiyo KDF, Jenerali Francis Omonde Ogola ambaye aliaga dunia katika ajali ya helikopta iliyotokea siku ya Alhamisi katika eneo la Sindar kwenye mpaka wa kaunti ya Pokot Magharibi na Elgeyo Marakwet. maraquet Jenerali Ogola alifariki dunia pamoja na maafisa wengine 9 waandamizi wa, wa jeshi la Kenya waliokwemo ndani ya helikopta ya KDF iliyokuwa na maafisa wengine 11 wa jeshi hilo wakati ajali hiyo ilipotokea dakika chache baada ya saa 9 alasiri. Rais wa Kenya William Ruto alitangaza siku tatu za kumwomboleza jenerali Ogola na maafisa wengine waliofariki wakiwa kazini. Ruto ametuma salamu za rambirambi rambi kwa Wakenya na familia za waliofariki dunia na kusema I am deeply saddened, nasikitika now, kutangaza kifo cha jenerali Francis, Francis Omonde Ogola, mkuu wa majeshi ya nchi, The chief of the Kenya forces. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. Bustani ya Uongofu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu ambacho hutupia jicho na kuzungumzia mitazamo ya maimamu wa toharifu alaihimussalaam kuhusiana na masuala mbalimbali. Kipindi chetu kilichopita kilianza kujadili na kuzungumzia suala la ulazima na udharura wa kuwekwa imamu na kiongozi katika jamii ya Kiislamu ambaye ataendeleza kazi ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sehemu hii ya 17 ya mfululizo huu itaendelea kubainisha mitazamo ya Ahlulbeiti alaihimu ssalam kuhusiana na kadhia hii. Msisite kujiunga nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Imamu Muhammad Bakir alaihi alaihisalam anasema kuhusiana na suala la uimamu, kiongozi, mrithi na wasii alihi wa bwana alihi mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kwamba Mwenyezi Mungu mtukufu alikuwa akitambua vyema kwamba umati wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam utatengana haraka mno baada ya kufariki dunia mbora huyo vyumbe na kutazuka hitilafu baina yao. Ni kwa muktadha huo ndio maana akawakataza kutengana na kufarikiana kama zilivyokatazwa kaumu na umma zilizotangulia, na akaamrisha na kuwataka watu wakusanyike katika wilaya ya Ali Muhammad, na katu wasitengane. Aidha, Imam Imama Bakir alaihi ssalam wanasema katika hadithi iliyonukuliwa katika kitabu cha Nuru Thakalain juzu ya kwanza ukurasa wa 377 kwamba watu wa nyumba ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni kamba ya Mwenyezi Mungu na Allah amewataka Waislamu katika Qurani tukufu washikamane na kamba yake. Wapenzi wasikilizaji, uimamu ni usimamizi wa masuala ya dini na dunia kwa niaba ya Bwana Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam. Kwa maelezo bainifu zaidi, ni kuwa uimamu ni mtu kuwa mrithi wa Mtume katika kutekeleza sheria na hukumu, na ni mlinzi wa dini kwa namna ambayo kumtii na kumfuata ni wajibu kwa watu wote. Imekuja katika hadithi ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam kwamba imam ni kiongozi wa umma. Kwa hakika, masulia na majukumu kwa umma yana wigo mpana sana, ambapo kutoa hidaya ya kimaanawi na kusimamia masuala ya kisiasa ni sehemu tu ya wigo huo. Hadithi ifuatayo imenukuliwa katika kitabu cha Usulul Kafi, juzu ya kwanza, ukurasa wa mia mbili ambapo Imam Ali bin Musa Ridha rida alaihi ssalam amenukuliwa akisema kuhusiana na athari za uimamu kwamba kwa hakika uimamu ni hatamu za dini, chimbuko la mfumo wa Waislamu, ustahiki wa dini na iza ya waumini. Mwisho wa kunukuu. Imamu ni kiongozi na mtu anayefuatwa na wafuasi ambao wanastafidi na nguvu zake za kifikra na wanamfanya yeye kuwa kigezo cha ubora na kioo cha mambo yao maishani. Endapo risala haitadumu katika kalibu na fremu ya wilaya na uimamu, basi muhtawa wa dini utabadilika na hivyo kutokuwa na taathira za lazima zinazotakiwa. Historia inaonyesha kuwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa alifanya hima na idili kubwa ya kulifanyia tablighi hili na kubainisha uhakika huu kuliko mtu mwingine yote yule. Katika aya ya 107 ya Suratul Anbiya, Qurani tukufu inatambulisha nafasi ya Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam katika risala kwamba ni rehma kwa watu wote. Aya hiyo inasema, nasi hatukukutuma ila uwe ni rehma kwa walimwengu wote. Wafasiri wa Qurani tukufu wanasema kuhusiana na tafsiri ya aya hii kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuja na dini ambayo ni uokovu wa watu, na akawaonyesha wanadamu njia ya namna ya kuishi, na akawaondolea vizingiti vilivyoko katika njia ya kukuya juu mwanadamu, na, na kupata saada ya dunia na akhira. Kwa msingi huo basi, Imamu ambaye ni mwendelezaji wa njia ya mtume na risala ya Mwenyezi Mungu, naye ni rehma kwa watu kama alivyokuwa mtume wa Allah. Maimamu ni rehma Mwenyezi Mungu, na wakiwa katika kuendeleza njia ya mitume, wanawaongoza watu kuelekea katika malengo ali na matukufu. Kwa hakika, maimamu ni walinzi wa mafundisho ya haki na wahuishaji wake. Imekuja katika riwaya kwamba mzizi wa mazuri ustahiki fadhila na kheri ni imamu wa haki. Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam anasema: wanapotawala watawala madhalimu na majabari, kila ambacho ni haki hukanyagwa na kusahaulika, na kila ambacho ni batili huhuishwa, na dhuluma na ufisadi hudhihiri na kujitokeza lakini imamu wa haki ni mtokomezaji wa batili. Aidha, imamu wa Sadiq alaihi salam ambaye ni imamu wa sita katika mlolongo wa maimamu kumi na mbili kutoka katika kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, katu ardhi haiwezi kubakia bila huja mjuzi, ili ahuishe haki ambayo imekanyagwa na kuangamizwa kwa hakika uimamu ukiwa ni mwendelezo wa risala na imamu akiwa katika nafasi ya mtume ni mwendelezaji wa njia na matukufu ya mtume huyo ana majukumu na masulia qurani tukufu imetaja uongozi wa kifikra kuwa ni moja majukumu hayo ya imamu mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, ni marejeo ya dini na elimu na yeye anashikilia jukumu la mletaji wa maktaba hii. Mwenyezi Mungu anasema katika Suratul Hashr aya ya saba, kwamba na anachokupeni Mtume chukueni na anachokukatazeni jiepusheni nacho, na mcheni Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mkali wa kuadhibu. Kwa hakika haya hii inaonyesha chimbuko na kitovu cha kutoa sheria katika mfumo wa Kiislamu, na inabainisha marejeo ya kifikra kisiasa na kijamii ni Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kwamba kila kile ambacho kinapingana au kinahitilifiana na kile alicholeta Mtume hakina itibari yoyote na ni wajibu kwa Waislamu kukiacha. Hivyo basi, baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, marejeo haya yako mikononi mwa daraja na cheo cha uimamu, uongozi wa Mwenyezi Mungu, kutokana na kuwa una nembo na muonekano wa haki, unaiongoza jamii kuelekea usafi na utakasifu. Uongozi na usimamizi una nafasi muhimu na yenye thamani kubwa katika kuifanya jamii iwe na ukamilifu na kulea watu sambamba na kueneza mema au ufisadi. Kwa maana kwamba endapo kiongozi atakuwa mwema na mstahiki, jamii itakuwea kimaadili, kiustawi na kufikia saada ya kweli hapa duniani na kujiandalia mazingira mazuri kwa ajili ya kesho akhira. Lakini kama kiongozi na msimamizi wa mambo atakuwa fisadi, mwovu, dhalimu na bazazi, basi ataiharibu jamii, kwani kiongozi kama huyo huifanya haki kuwa batili na huigeuza batili na kuionyesha kuwa ndio haki. Mtukufu Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam anasema, uimamu ni mfumo wa umma wa Kiislamu. Inawezekana kufahamu kupitia maneno haya ya Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu, kwamba umma wa Kiislamu hupata mfumo kupitia mhimili wa uimamu na uongozi. Kwa nini? Kwa hekima, tadibiri na ubunifu wa imamu na kiongozi huyo mteule na mrithi wa Mtume, ndipo jamii huweza kuyafikia mambo matulubu na stahiki katika masuala ya kimaanawi au mambo yanayohusiana na dunia yao. Wapenzi wasikilizaji, kila lenye mwanzo halikosi kuwa na mwisho, na kufikia hapa ndiyo tunafikia tamati ya kipindi chetu. Msikose kujiunga nami tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 11 Shawal mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 20 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1448 iliyopita Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alikwenda eneo la Taif kwa ajili ya kueneza dini ya Uislamu. Safari hiyo ya kulingania dini katika eneo la Taif karibu na Maka ilifanyika muda mfupi baada ya kuaga dunia Abu Talib, aliyekuwa msaidizi mkuu na mlinzi wa Mtume, na kwa sababu hiyo waabudu masanamu wa Kikureshi walikuwa wamezidisha mateso dhidi ya mtukufu huyo na masahaba zake. Kwa msingi huo, kama watu wa Taif wangesilimu, mji huo ungekuwa kituo na mahala salama kwa Waislamu waliokuwa wakikandamizwa na kudhulumiwa huko Maka. Hata hivyo, viongozi wa kabila la Thakifu huko Taif sio tu kwamba hawakumwamini Mungu mmoja na Mtume wake bali pia waliwachochea baadhi ya wajinga waliomuudhi na kumjeruhi Mtume. Siku kama ya leo tarehe 20 Aprili, miaka 222 iliyopita Mawahabi wa Hijazi huko Saudi Arabia ya sasa walishambulia mji mtakatifu wa Karbala nchini Iraki na kuua mamia ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Baada ya Mawahabi kushika hatamu za uongozi huko Hijazi mwanzoni mwa karne ya 19, walianzisha mashambulizi ya mara kwa mara ya kundi hilo lenye misimamo na fikra za kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wengine hususan wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Na miongoni mwa mashambulizi ya mawahabi hao ni yale ya kushambulia maeneo matakatifu ya Karbala na Najafu nchini Iraki tarehe 20 Aprili mwaka 1802 katika mashambulizi hayo mawahabi hao waliharibu haram ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Imam Husein bin Ali alayhi ssalam. na katika siku kama ya leo tarehe ishirini Aprili miaka kumi na nne iliyopita, mlipuko uliotokea kwenye mtambo wa kuchimba mafuta wa Deepwater Horizon na kuzamisha mtambo huo mali ya shirika la mafuta la Uingereza, British Petroleum, ulisababisha kuvuja mafuta katika ghuba ya Mexico. Wafanyakazi kumi na mmoja wa mtambo huo waliuawa, na mafuta mengi yaliyokuwa yakivuja kutoka katika kisima hicho ilisababisha uchafuzi mkubwa wa mazingira kuwahi kutokea katika karne moja ya hivi karibuni huko Marekani. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh