Al, kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi, kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi, basi wamwabudu Mola wa nyumba hii ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchana huu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na kipindi cha Darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia ambayo huzungumzia matukio muhimu yaliyojiri katika siku kama ya leo uh, katika maeneo mbalimbali ya dunia. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha bustani ya uongofu na matangazo yetu mchana wa leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. asikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia <muchiliki> na huu hapa ni muhtasari wake. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema kwamba vyombo vya habari vya nchi za magharibi vinajaribu kupatia utawala wa kizayuni ushindi bandia. Iran imeselani veto ya Marekani ya kuzuia uanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa. UNICEF imetangaza kwamba Israel imeua zaidi ya watoto elfu 14 wa ukanda wa Gaza, na makundi mukawa ya mukawama nchini Iraki yametangaza kwamba yameshambulia maeneo ya Palestina yanayokaliwa kwa mabavu na Israel. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Amir Abdulahian, amesema kwadekopta tatu za kigeni, yani videge vidogo visivyo na rubani vilivyotunguliwa na walinzi wa anga wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji wakati wa Isfahan hazikusababisha uharibifu wala majeruhi yoyote ndani ya nchi. Amir Abdulahian amesema hayo katika mkutano wake na mabalozi wa nchi za jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC na kuongeza kwamba katika jaribio la kutaka au la kukata tamaa, vyombo vya habari vinavyounga mkono utawala wa kizayuni wa Israel vinajaribu kutengenezea ushindi bandia utawala huo kutokana na kushindwa kwao mara kwa mara. Sauti za milio zilisikika usiku wa kuamkia Ijumaa ya jana karibu na mji wa Isfahan na vilevile mji wa kaskazini magharibi mwa Irani wa Tabriz baada ya mifumo ya ulinzi wa anga ya Iran kutungua vyombo vidogo vilivyotiliwa shaka. Maafisa wa Iran wamesema vituo muhimu katika mkoa wa Isfahan hususan vituo vya nishati ya nyuklia viko salama kabisa na hakuna matukio yoyote yaliyoripotiwa. Wakati huo huo katika matamshi yake, Amir Abdullahian amesema mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel hapo tarehe 13 Aprili, yaliyopewa jina la operesheni True Promise, yalifanyika katika fremu ya haki halali ya kujilinda na kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwamba ijapokuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa na uwezo wa kutekeleza operesheni hiyo kwa kiwango kikubwa zaidi lakini ililenga tu vituo vya kijeshi vya utawala haramu wa Israel ambavyo vilitumiwa kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus. Amesema Iran ilifanikiwa kutimiza malengo yake ndani ya mfumo wa jibu la chini kabisa na kufikisha ujumbe kwa utawala haramu wa Israel. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya jamhuri ya kiislamu ya Iran amelaani kura ya turufu iliyotumiwa na Marekani dhidi ya rasimu ya azimio iliyotaka Palestina ipewe uwanachama kamili katika Umoja wa Mataifa. Katika upigaji kura huo, nchi 12 wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zilipiga kura za kuunga mkono rasimu ya uwanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Uswisi na Uingereza zilipiga kura ya kutopinga au kuunga mkono upande wowote na Marekani ilikuwa nchi pekee iliyozuia kupasishwa azimio hilo kwa kulipigia kura ya veto. Kuidhinishwa azimio lolote katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuna hitaji angalau kura tisa chanya bila ya kupingwa au kupigiwa kura ya turufu na mmoja wa wanachama watano wa kudumu wa Baraza la Usalama, yani Marekani, Uingereza, Rasia, Ufaransa na China. Naser Kanaani, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran, amesema kwamba hatua hiyo ya Washington imefichua sura ya kinafiki ya siasa za nje za Marekani na jinsi ikulu ya White House ilivyotengwa katika jamii ya kimataifa na katika maoni ya umma ya walimwengu. Kanaani ameongeza kwamba uungaji mkono mis, na misaada ya, pande, ya upande mmoja na isiyo na kikomo ya Marekani kwa wazayuni wa Israel katika nyuga za kisiasa uchumi, jeshi, masuala ya kisheria na kimataifa, kwa kutumia fedha za raia wa Marekani na kwa gharama ya kutoa mhanga amani na usalama wa kikanda na kimataifa, katika kipindi chote cha miongo saba iliyopita, sio tu kwamba havikufua dafu, lakini pia vimewafedhehesha zaidi watawala wa Marekani mbele ya maoni ya umma ya walimwengu kuliko hapo awali na kuthibitisha kwamba Marekani inaegemea na kupendelea upande mmoja. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF amesema kwamba zaidi ya watoto elfu kumi na nne wa Kipalestina wameuawa hadi sasa katika mashambulizi ya Israel ukanda wa Gaza huko Palestina. James Eldal amesema katika mtandao wa kijamii wa X kwamba zaidi ya wasichana na wavulana elfu kumi na nne wa kipalestina wameuawa katika mashambulizi ya Israeli huko Gaza. Ametoa wito wa kusitishwa mara moja mapigano huko Gaza na kutoa onyo kali dhidi ya utawala vamizi wa Israel unaofanya mashambulizi katika mji wa kusini wa Rafa, ambapo karibu zaidi ya nusu ya wakazi milioni mbili na laki nne wa Gaza wamekimbilia kutafuta hifadhi kutokana na mashambulizi ya Israel. Mjumbe huyo, ujumbe huo wa msemaji wa UNICEF James Elder kwenye mtandao wa kijamii wa X umekuja kufuatia chapisho la mwandishi habari wa Marekani anayefanya kazi na gazeti la New York Times, ambapo aliashiria ripoti ya CNN kuhusu shambulizi la Israel lililoua watoto wanane waliokuwa wakicheza mpira. Kila dakika kumi mtoto mmoja huuawa au kujeruhiwa huko Gaza, imesema ripoti ya Jeremy Diamond uh, na ane uh, katika ripoti iliyochapishwa na vyombo vya habari na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa, wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 1135 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 71 ya Nuh tunaianza darsa yetu hii kwa aya namoja natatu, ya ishirini na moja hadi ishirini na tatu ya sura hiyo ambazo zinasema: a'udhu billahi minash shaitanir rajim Qala nuhu rabbi innahum asawni wattaba'u man man lam yazidhu maluhu wa waladuhu wa illa khasara Nuhu akasema, mola wangu mlezi hakika <tikata> hao wameniasi, na wamemfuata yule ambaye mali yake na wanawe hawakumzidishia ila hasara. wamakaru makran kubara Kwa mujibu wa aya ya 14 ya Suratul Ankabut, Nabi Nuh alayhi ssalam aliishi na watu wa kaumu yake kwa muda wa miaka 950 akiwalingania wito wa tauhidi wa kumwabudu Mungu mmoja pekee wa haki, lakini katika kipindi chote cha miaka yote hiyo ni wachache mno miongoni mwa watu hao waliomwamini mtume huyo. Katika aya hizi tulizosoma, Nuhu alayhi salam anamshtakia Mwenyezi Mungu akisema, ee mola wangu, watu hawa wamenipinga kwa muda wote huu, na badala ya kunifuata mimi wamewaendea wenye mamlaka, mali na utajiri na kusikiliza maneno yao ya kung'ang'ania kuabudu masanamu. Vinara wa kaumu ya nabii Nuh walipanga mipango yao kwa namna ya kuwafanya watu wadhani na kuamini kwamba masanamu ya mawe na miti ndiyo miungu yao na kwamba majaaliwa yao yanategemea jinsi watakavyoiridhisha miungu hiyo, hali ya kuwa mamlaka na utajiri na kuabudu masanamu havikuwa na tija yoyote kwao isipokuwa kuwaletea madhara na hasara, japokuwa hawakuwa na uwezo wa kulifahamu hilo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba badala ya kutafuta ukweli na haki na kuifuata, watu wengi katika jamii hutekwa na wenye mali na madaraka, wakidhani kwamba njia ya watu hao ndiyo sahihi na kwa kuwafuata wao wataipata saada na fanaka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kila zama za historia, akthari ya watu siku zote wamekuwa wakisimama kuupinga na kuupiga vita wito wa mitume. Kwa hivyo, katika masuala ya kiitikadi inatupasa tuwe makini ili kuubaini ukweli na haki kwa sababu katika masuala hayo wingi au uchache wa watu wanaofuata upande mmojawapo si kipimo cha kubaini haki na batili. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa kuabudu masanamu ni mwenendo wenye historia ndefu katika maisha ya wanadamu na ulikuwa umeenea tangu zama za Nabii Nuhu alayhi ssalam Mtume wa mwanzo miongoni mwa manabii ulul azm. La hawla wala quwwata illa billah. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 24 na, na 25 ya sura yetu ya Nuh ambazo zinasema: Duni basi kwa ajili ya makosa yao waligharikishwa, wakaingizwa motoni, wala hawakupata wakuwanusuru badala ya Mwenyezi Mungu. Katika zama zilizopita na hata katika dunia ya leo pia, siku zote wamekuwepo shakhsia maarufu na watajika waliofisidika kimaadili na wenye imani na itikadi chafu na potofu, na watu wa kawaida, kwa uelewa au bila kujielewa, hufuata tabia na mwenendo wa watu hao na kufanya kigezo na mfano wa kuiga katika maisha yao. Kutokana na kuwapoteza watu, tapo la shahsia hao huwa kwa hakika wamefanya dhuluma kubwa ya kimaadili na kiutamaduni, na kwa sababu hiyo wanazidishiwa upotofu juu ya upotofu wao. Kurani tukufu inaashiria mwisho mbaya wa watu wa jamii hizo na kueleza kwamba iwe ni viongozi na shakhsia hao maarufu au akthari ya watu wa kawaida wanaowafuata wote hao watafikwa na adhabu kali kwa madhambi yao na wala hawatapata njia ya kuokoka na adhabu ya Allah. Makafiri wa kaumu ya Nabii Nuh nao pia waliangamizwa kwenye gharika na mafuriko makubwa, na miili yao ikaelea majini, lakini roho zao zikaingizwa kwenye moto wa jahannam na kubakia humo mpaka siku ya Kiyama. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba watu maarufu na watajika katika jamii katika masuala ya utamaduni, michezo, sanaa na kadhalika, inapasa wajichunge katika mwenendo na tabia zao, kwa sababu wanapokuwa na mwenendo muovu na mchafu, wanaliathiri tabaka kubwa la jamii, na si hasha wakawa sababu ya kupotoka watu hao. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dhulma si kumdhulumu mtu mali au kumdhuru kimwili tu. Wakati mwingine dhulma ya kimaadili na kiutamaduni hatari yake huwa kubwa na haribifu zaidi wa. Aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba adhabu ya Mwenyezi Mungu haihusiani na akhera pekee. Wakati mwingine Allah subhanahu wataala wateremshia adhabu watu papa hapa duniani kutokana na matendo yao, na ili iwape wengine ibra na mazingatio. Vile vile aya hizi zinatuonyesha kuwa unemevu wa kuwa na utajiri mkubwa au wafuasi na wapenzi wengi hapa duniani hautamfalia mtu kitu katika ulimwengu wa akhera. na Nuhu akasema, Mola wangu mlezi, usimwache juu ya ardhi mkaazi wake yote katika makafiri. innaka in tadharhum yudillu ibadaka wala yalidu illa fajiran kaffara, hakika ukiwaacha watawapoteza waja wako wala wao hawatazaa ila watoto wa ovu makafiri. Rabbi ighfirli wa liwalidayya wa liman dakhala baytiy mu'minan wa lilmu'minina wal mu'minati wa la tazid adh-dhalimin illa tabara, Mola wangu mlezi nighufirie mimi na wazazi wangu na kila anayeingia nyumbani mwangu akiwa mwenye kuamini na waumini wote wanaume na wanawake na wala usiwazidishie madhalimu ila maangamizo. Aya zilizotangulia zilizungumzia kugharikishwa kaumu ya nabii Nuh alayhi salam. Aya hizi za mwisho za sura hii zinasema adhabu iliyowafika makafiri hao ilitokana na ombi la mtume wao Nabii Nuhu. Aliyapiza kaumu yake na kumwomba Allah asimbakishe kafiri hata mmoja ardhini, kwa sababu alishakata tamaa kikamilifu na hakuwa na matumaini yoyote ya kuongoka kizazi hicho. Watu wake wote walikuwa wameathiriwa na vinara na wakubwa wa kaumu yao waliokuwa wakiwashawishi wa mpinge Nabi Nuh na kutowaruhusu kusikiliza wito wa haki. Baada ya miaka 950 ya kuishi na kuwalingania watu tauhidi, na baada ya kufikia yakini kwamba hakuna mtu mwingine yeyote atakaye ukubali uongofu na kwamba kuendelea kubaki kizazi cha kaumu yake hakutakuwa na tija isipokuwa kueneza shirki na ukafiri duniani. Nabii Nuhu alayhi ssalam alimuomba Allah aisafishe ardhi kwa kuuondoa uchafu wa shirki na dhuluma na kuwabakisha waliomwamini tu, ili waendeleze dini ya tauhidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Jamii ambayo ufisadi na upotofu umezagaa kwenye sehemu zake zote na haina hata mwelekeo mdogo kabisa wa kufuata uongofu huwa hatarini kufikwa na maangamizi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wazazi wana mchango muhimu katika kuongoka au kupotoka watoto wao na kimsingi vizazi vijavyo ni matunda ya malezi ya vizazi vya sasa. Na pia ya hizi zinatuonyesha kwamba katika kuomba dua tuwaombee rehma na msamaha wa umini na hilaki na maangamizi madhalimu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1135 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya sabini na moja ya Nuh. Insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo yaliyochapishwa hapa nchini Jambo la udondozi wa magazeti ya Iran mchana huu Jumamosi Aprili 20 linakunjuliwa na gazeti la lugha ya Kiingereza la Tehran Times ambalo limesheheni habari za kila namna, na baadhi yake ni kama ile yenye kichwa cha maneno, kukejeliwa amani. Limeandika hasira za kimataifa zinaendelea kuongezeka baada ya Marekani kuzuia azimio la Baraza la Usalama lililoungwa mkono na watu wengi ambalo lingeruhusu Palestina kuwa mwanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Habari yake nyingine inasema: Israel yapuuzwa huku ikiharibu tulivu wa kikanda. Mapema jana asubuhi kulienezwa kwa wingi habari na ripoti za vyombo vya habari vya Marekani ambavyo vilinukuu maafisa wa nchi hiyo wasiojulikana wakidai kwamba Israel imefanya mashambulizi katika ardhi ya Iran. Hata hivyo, picha zilizopigwa na raia mjini Isfahan katikati mwa Iran zilionyesha vitu vilivyotunguliwa angani bila ya kusababisha mlipuko wala uharibifu wowote. Vyombo vya habari vya Iran vilithibitisha taarifa za kutunguliwa vitu hivyo kadhaa na kuonyesha kwa sura ya video jinsi hali ilivyokuwa ya kawaida kabisa katika mji wa Isfahan, huku raia wakiendelea na shughuli zao za kila siku. Pia limeandika cha kushangaza ni misimamo ya kindumakuwili na kinafiki ya nchi za magharibi ambazo zilifanya haraka kulaani shambulio la kulipiza kisasi lililofanywa na Iran dhidi ya maeneo muhimu ya Israel, wakati hivi sasa zimeishia tu kutamka au kumtaka Netanyahu asihatarishe usalama wa eneo la magharibi mwa Asia bila ya kulaani chochote. Kwa upande wake gazeti la lugha ya Kifarsi la Hamshahri limemnukuu waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdollahian akisema vidroni vidogo vilivyotunguliwa kwenye anga ya Isfahan havikusababisha hasara yoyote. Utawala wa kizayuni wa Israel ulitaka kujijengea ushindi bandia baada ya kipigo ulichopata kutoka kwa Iran majuma kadhaa yaliyopita. Pia lina habari inayosema chokochoko za jana za Israel hazikuwa kwa kiwango cha kutolewa majibu ya haraka, lakini Israel itapata pigo sehemu nyingine. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika Historia, na baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha Bustani ya Uongofu. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu kitakamilisha sehemu iliyopita na kutazama itikadi zenye taathira katika mtindo wa maisha katika ideolojia ya Kiislamu ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliyokuandalieni. Miongoni mwa sababu za kuenea mtindo wa maisha wa kimagharibi katika jamii za Kiislamu ni maendeleo ya kisayansi na kiviwanda huko Ulaya na Marekani. Magharibi inawaonyesha walimwengu maisha ya kisasa na imeweza kuteka macho na roho za watu wengi katika jamii mbalimbali, kutokana na maendeleo makubwa ya kiuchumi na kielimu. Mafanikio haya yanawafanya watu wengi waamini kwamba mtindo wa maisha wa magharibi ndio bora na unaofaa zaidi kuliko mtindo wao wenyewe wa maisha. Katika fikra za kisekulari, lengo la mwanadamu ni kupata ladha na anasa zaidi maishani. Shabaha kubwa na ya mwisho ya mwanadamu mwenye fikra za kisekulari ni maisha yake ya kiuchumi. Kwa msingi huo, malengo ya kiuchumi ndiyo yanayoelekeza na kuongoza maisha yake. Katika mtazamo wa kimagharibi, mwanadamu hufuatilia maslahi na faida binafsi, na kama hakufanya hivyo, basi kwa hakika atakuwa hajafuatilia lengo lake kuu, na katika njia hiyo anapaswa kuangamiza na kuondoa kizuizi chochote kinachosimama kati yake na lengo lake kuu. Kama wanavyosema wao wenyewe, mwanadamu ana akili na akili hiyo inaweza kumfikisha kwenye ladha na anasa zake kwa njia bora zaidi. Ni kweli kwamba wa Magharibi wamefanikiwa katika masuala mengi katika kutumia akili na tajiriba, lakini pia wakati huo huo hatupaswi kusahau kwamba wanakabiliwa na matatizo chungu nzima katika masuala mengine mengi kutokana na kuweka kando ufunuo na mafundisho ya mbinguni. Mtindo wa maisha wa Kiislamu, tofauti na ule wa kimagharibi, unapinga hatua yoyote ya kuweka kando na kutupilia mbali wahi na mafundisho ya dini, sawa kabisa na unavyopinga hatua yoyote ya kupuuza akili na tajiriba ya mwanadamu. Akili na tajiriba pamoja na wahi na mafundisho ya dini ndivyo vinavyoweza kumfikisha salama mwanadamu katika pwani ya saada na ufanisi. Maisha ya kimagharibi yamejitenga na kuwa mbali na masuala ya kimaanawi na kiroho, na matunda ya maisha kama hayo yaliyojitenga na Mwenyezi Mungu na masuala ya kiroho ni kuporomoka utu, upendo na ubinadamu katika maisha ya mtu binafsi na ya kijamii yaani badala ya Mungu, dini na masuala ya kiroho kutoa mwongozo wa nini la kufanya katika taasisi za kijamii na kuwa msingi na lengo lake katika uchumi, bunge, siasa, vyombo vya habari, familia, vio vikuu na kadhalika, masuala hayo ya kiroho yamekuwa na nafasi finyu na ndogo sana katika maisha ya mwanadamu wa Magharibi. Kwa maneno mengine ni kwamba dini kwa wamagharibi si jambo linaloyapa maana maisha ya mwanadamu. Hivyo, kujitenga na Mwenyezi Mungu na mafundisho ya dini kumekuwa sababu ya matatizo mengi katika nchi za Magharibi na zile zinazofuata mtindo wa maisha wa Kimagharibi. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, anasema kuhusiana na hilo kwamba Kumpenda Mwenyezi Mungu kuna yapa maana maisha ya mwanadamu na kujaza pengo la kiroho la maisha ya kiumbe huyo. Mwenyezi Mungu na dini humpa mwanadamu mafanikio katika medani na nyanja zote za maisha na hapana shaka kwamba sababu ya kuona mambo kama fedha, nguvu za kijeshi na maendeleo ya kisayansi yameshindwa kumdhaminia ya mwanadamu ufanisi na utulivu wa kiroho na kinafsi katika nchi kama Marekani ni huko kujitenga na kujiweka mbali na Mwenyezi Mungu na masuala ya kiroho. Mwisho wa kunukuu. Aidiolojia ya Kiislamu ambayo ndiyo msingi wa mtindo wa maisha ya Waislamu imejengeka juu ya nguzo kadhaa, ikiwemo itikadi ya tauhidi na Mungu mmoja imani ya siku ya mwisho na malipo na imani ya mitume wa Mwenyezi Mungu waliotumwa kuwaongoza wanadamu na kuwaelekeza katika saada na ufanisi wote katika dunia na akhera. Nguzo hizi kwa hakika zinatoa majibu ya maswali ya kimsingi na muhimu yanayoulizwa na kila mwanadamu mwerevu. Wanadamu wa aina hii daima hujiuliza kwamba ni nini chanzo na muumbo wa ulimwengu na vilivyomo na je, mwisho wa maisha haya ya dunia utakuwaje? Je, mwanadamu anawezaje kuelewa njia bora zaidi na taratibu nzuri za maisha yake? Wasifu unaotolewa na aidiolojia ya dini ya Uislamu kuhusu maisha ya dunia ndiyo kamili zaidi na imesimama juu ya misingi kadhaa. Hapa tutataja misingi muhimu zaidi kati yao, ambayo ni imani ya ghaibu Kuamini ghaibu, mpenzi msikilizaji, kunajumuisha mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kumwamini Mwenyezi Mungu, kuwa na imani ya kuwepo malaika wake, majini, shetani, roho, barzakhi, siku ya Kiama, pepo na moto wa Jahannam. Sehemu moja ya ulimwengu ni dunia hii inayotuzunguka, ambayo ni dunia ya kimaada na inayoonekana, kama ardhi, mbingu nyota bahari na kadhalika. Hata hivyo, sehemu nyingine na kubwa zaidi ya ulimwengu ni ule wa ghaibu na usioonekana, ambao hauwezi kulinganishwa na ule wa maada kwa ukubwa, na una taathira kubwa zaidi, japokuwa sisi wanadamu wa kawaida, yumkini tukashindwa kuuelewa na kuudiriki vyema ulimwengu huo mkubwa zaidi wa ghaibu, kutokana na mahusiano yetu ya kila siku na ulimwengu wa maada lakini hapana shaka kwamba ulimwengu huo upo, na matatizo mengi ya mtindo wa maisha wa mwanadamu yanatokana na kutota amali na kuamini mambo ya ulimwengu huo wa ghaibu na usiohisika kwa hisi za kimada vilevile. Vile iwapo mtu yeyote atashindwa kutatua suala hili la imani ya ulimwengu wa ghaibu, basi hawezi kuwa na itikadi halisi kuhusu Uislamu wala kutekeleza mafundisho ya dini hiyo kwani mambo kama Mwenyezi Mungu, siku ya Kiama, pepo na moto wa Jahanam, malaika, shetani, roho na kadhalika ni vitu ambavyo havina eneo au zama makhususi na havibanwi na zama wala eneo maalumu. Kwa maneno mengine, ni kwamba ni vitu visivyohisika kwa hisi za kimaada. Vyote hivyo pia ni vielelezo vya ulimwengu wa ghaibu. Katika maisha yake ya duniani mwanadamu anaweza tu kuelewa baadhi ya vielelezo vya ulimwengu wa ghaibu na vielelezo vingine vitadhihirika kwake katika ulimwengu wa Barzakhi na katika ulimwengu wa akhera. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala pia ni ghaibu na haonekani kwa macho, lakini wanadamu anapaswa kumwamini na kujua kwamba yupo kupitia ishara na aya zake. Aya na ishara hizo ziko nyingi sana katika Qurani na zimetajwa katika kitabu hicho, kwani kiumbe kidogo zaidi kuliko vyote hadi kikubwa kuliko vyote ni alama na aya za kuwepo Mwenyezi Mungu Muumba. Katika ideolojia na itikadi za kiislamu imani ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu inapaswa kuwa msingi na nguzo na kutawala pande zote za maisha ya muumini kuufanya mtindo wa maisha kuwa wa kitauhidi kuna maana kwamba mtindo huo utayarishe uwanja wa kuwa mja wa kweli wa Mwenyezi Mungu. Kwa utaratibu huo, ada na desturi za Kiislamu zinamtayarisha mtu kuwa mja wa Mwenyezi Mungu katika kila kitu maishani mwake. Kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anasema, itikadi ya tauhidi si nadharia ya kifalsafa na kifikra tu, bali ni mbinu ya maisha kwa ajili ya mwanadamu. Maana ya kalima ya tauhidi ni kumfanya Mwenyezi Mungu mtawala wa kila kitu katika maisha yako na kutupilia mbali nguvu nyingine yoyote. Anaendelea kusema kwamba kalima ya la ilaha illallah, ambayo ndiyo ujumbe mkuu wa mitume wote wa Mwenyezi Mungu, ina maana kwamba katika maisha na katika njia na katika kuchagua mtindo wa maisha mwanadamu anapaswa kutupilia mbali kabisa nguvu zote za kitoruti na kujiepusha na kila kitu kisichofungamana na Mola Muumba. Kama tauhidi itatawala maisha ya jamii, basi bila shaka dunia ya mwanadamu pia itapata ustawi na itahudumia malengo aali na ya ukamilifu ya mwanadamu. Ayatola Khamenei anamalizia kwa kusema Iwapo tutakuwa na itikadi ya tauhidi, lakini hatukutekeleza tauhidi katika matendo yetu na katika mwenendo wa maisha yetu, na hatutakuwa waja wa kweli wa Mola, basi amali zetu hazitakuwa za kitauhidi au za mtu anayeamini ghaibu, na wakati huo kutakuwepo pengo kubwa baina ya itikadi na amali na matendo yetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni. Msikose kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe 11 Shawal mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 20 Aprili mwaka 2025. Siku kama ya leo miaka 1448 iliyopita, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake alikwenda eneo la Taif kwa ajili ya kueneza dini ya Uislamu. Safari hiyo ya kulingania dini katika eneo la Taif karibu na Maka ilifanyika muda mfupi baada ya kuaga dunia Abu Talib aliyekuwa msaidizi mkuu na mlinzi wa Mtume, na kwa sababu hiyo waabudu masanamu wa Kikureshi walikuwa wamezidisha mateso dhidi ya mtukufu huyo na masahaba zake. Kwa msingi huo, kama watu wa Taif wangesilimu, mji huo ungekuwa kituo na mahala salama kwa Waislamu waliokuwa wakikandamizwa na kudhulumiwa huko Maka. Hata hivyo, viongozi wa kabila la Thakifu huko Taif sio tu kwamba hawakumwamini Mungu mmoja na mtume wake, bali pia waliwachochea baadhi ya wajinga waliomuudhi na kumjeruhi Mtume. Siku kama ya leo tarehe 20 Aprili miaka 222 iliyopita mawahabi wa Hijazi huko Saudi Arabia ya sasa walishambulia mji mtakatifu wa Karbala nchini Iraki na kuua mamia ya Waislamu wa, wa madhehebu ya Shia. Baada ya mawahabi kushika hatamu za uongozi huko Hijazi mwanzoni mwa karne ya 19, walianzisha mashambulizi ya mara kwa mara ya kundi hilo lenye misimamo na fikra za kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu wengine hususan wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Na miongoni mwa mashambulizi ya mawahabi hao ni yale ya kushambulia maeneo matakatifu ya karbala na najafu nchini iraki tarehe 20 aprili mwaka 1802 katika mashambulizi hayo mawahabi hao waliharibu haram ya mjukuu wa mtume wetu muhammad imam husein bin ali alaihi ssalam na katika siku kama ya leo tarehe ishirini Aprili miaka kumi na nne iliyopita mlipuko uliotokea kwenye mtambo wa kuchimba mafuta wa Deepwater Horizon na kuzamisha mtambo huo, mali ya shirika la mafuta la Uingereza, British Petroleum, ulisababisha kuvuja mafuta katika ghuba ya Meksiko. Wafanyakazi kumi na mmoja wa mtambo huo waliuawa, na mafuta mengi yaliyokuwa yakivuja kutoka katika kisima hicho yalisababisha uchafuzi mkubwa wa mazingira kuwahi kutokea katika karne moja ya hivi karibuni huko Marekani. Bustani ya Uongofu. Ahlan wa sahlan wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Katika kipindi chetu ambacho ni sehemu ya kumi na sita, tutajadili na kuzungumzia suala la ulazima wa kuweko imamu na kiongozi katika jamii ya Kiislamu, na tutabainisha mitazamo ya Ahlulbeiti alaihimu wassalam kuhusiana na kadhia hii. Kama tulivyotangulia kusema, kutimia malengo ya kuumbwa mwanadamu ni jambo linalowezekana kwa kupitia wahai na kutumwa mitume. Hekima ya Mwenyezi Mungu inalazimu kutumwa mitume ambao watakuja kuwafundisha na kuongoza watu njia ya saada na no ufanisi duniani na akhera. Kwa msingi huo, basi mwanadamu wa kila zama na dahari anahitajia ruwaza na kigezo chema kwa ajili ya kufikia ukamilifu wa kweli. Kuhitajia vigezo vya kifikira na kimwamala kwa ajili ya ukamilifu ni jambo ambalo limekitwa katika fitra na maumbile ya wanadamu. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlulbeiti wake alaihimus salam walikuwa wakibainisha hili kwamba hakuna wakati ambao mwanadamu hahitaji hidaya na no uongofu wa Mwenyezi Mungu. Kwa hakika waja hao wema wenyewe walikuwa na bado angali ni ruwaza njema na vigezo bora vya kifikra na kivitendo katika Uislamu. Siri ya wao kubakia milele na kuwa ni ruwaza njema na vigezo bora ni kuwa hai fikra na mitazamo yao waliotoa, ambayo licha ya kwenda sambamba na sira na mienendo yao ilikuwa ikioana na fitra na maumbile ya mwanadamu. Kadiri ufahamu na weledi wa mtu kuhusiana na vigezo na ruwaza hizi njema utakavyokuwa mpana na wakina zaidi, ndivyo ambavyo huweza kupata na kudiriki zaidi muhtawa na maana ya ujumbe pamoja na maneno na miamala yao na hivyo kustafidi na hayo kwa ajili ya kufikia saada na ufanisi na kutimia thamani za kifitra, yani kimaumbile na za kimwenyezi Mungu kutoka kwao. Tulisema na kubainisha katika vipindi vyetu vilivyopita kwamba baada ya Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yake. Kwa kuzingatia uhakika huo kuweko viongozi kama hawa wa kifikra na kivitendo, yaani maimamu watoharifu wa alayhimussalaam, daima limekuwa ni jambo la lazima na la dharura. Kwa hakika kutotumwa tena mitume katika zama za baada ya mtume wa mwisho kunahitajia kiongozi ambaye atakuwa ni mwenye kuwaongoza watu na kuwabainishia sheria. Kwa maneno mengine ni kuwa dini tukufu ya Kiislamu huweza kuwa dini kamili na kujibu mahitaji yote ya mwanadamu ulimwenguni hadi mwisho wa dunia pale kutakapokuweko kiongozi baada ya mtume ambaye atachukua jukumu la kuwaongoza watu na kuendeleza njia ya mtume wa mwisho. Kulikuwa na haja ya kuteuliwa kiongozi baada ya mtume ambaye atachukua jukumu hilo mrithi na kiongozi huyo baada ya mtume anapaswa kuwa na elimu ambayo ni hiba na adia kutoka kwa Allah ili aweze kubainisha hakika na mambo katika engo zake zote, tena kwa umakini wa hali ya juu, na hivyo kuweza kuwa na nafasi endelevu na athirifu katika kulea umma kama aliyokuwa nayo mtume mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam kiongozi ambaye ni ruwaza na kigezo bora kwa watu wengine na ambaye yuko tayari kutoa msaada kwa ajili ya kufikia katika daraja ali na za juu za saada na ukamilifu. Ayatullahi Jafar Subhani, mmoja wa maulama na wanafikra mahiri wa zama hizi, anasema katika Uislamu, baada ya daraja ya utume na risala, kuna daraja na cheo kingine ambacho ni uimamu. Hapana shaka kuwa cheo cha uimamu sio daraja ya utume. Mtume ni mtu ambaye anapokea wahai na ambaye ni mwekaji wa jiwe la msingi la dini na mafundisho yake, katika hali ambayo imamu si mtu mwenye kupokea wahai na wala sio mwasisi na mwekaji wa jiwe la msingi la dini, lakini ukiondoa suala la kwamba hapokei wahai ana majukumu yote ya mtume. Kwa maneno mengine ni kuwa uimamu ni mwendelezo wa jukumu la unabii. Mtume wa mwisho sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kama walivyokuwa mitume wengine na manabii wa Mwenyezi Mungu, alibainisha misingi na mambo jumla kwa mtazamo wa itikadi na sheria za kivitendo, lakini jukumu la kutafsiri na kubainisha misingi hii liliwekwa katika mabega ya watu ambao ni warithi na viongozi baada yake. Mintarafu hii, mfumo wa uimamu utakuwa mlinzi wa dini na sheria baada ya kuwaga dunia mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika kipindi cha uhai wake bwana mtume, bwanamtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alibainisha na kuelezea nafasi ya mfumo wa uimamu na uongozi, na hata alimwainisha na kumteua kwa idhini ya Mwenyezi Mungu kiongozi na mrithi wa baada yake, licha ya kuashiria katika minasaba tofauti tofauti kwamba Imamu Ali alaihi salam ndiye kiongozi wa Waislamu baada yake. Katika tarehe ya 18 Dhul Hija mwaka wa 10 Hijiria, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliitumia fursa ya hijjatu lwida, yaani hija ya mwisho, baada ya kufika katika eneo la Ghadiri Khum na kumtangaza rasmi Ali bin Abitalib alaihi salam kuwa ndiye kiongozi wa Waislamu baada yake, pale aliposema yule ambaye mimi ninayatawala mambo yake huyu Ali ni mwenye kumtawalia mambo yake. Ewe Mola, mfanye kipenzi mwenye kumfanya Ali kipenzi, mfanye adui mwenye kumfanyia uadui, na mnusuru mwenye kumnusuru. Baada ya uteuzi huo rasmi kukamilika, na Mtume kusisitiza juu ya Waislamu kumfuata Imamu Ali alaihi ssalam na kumfanya kuwa kiongozi wao, aliwataka waliokuweko wawafikishie ujumbe huo wasiokuweko, na kisha watu wakampongeza na kumbai Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam. Historia inaonyesha kuwa kabla ya tukio hilo, Mtume Muhammad ww pia alikuwa ametaja sifa za kipekee za Ali bin Abitalib alaihi salam katika sehemu na minasaba mbalimbali mbali. Wapenzi wasikilizaji, nalazimika kukomea hapa kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki. Ninakuwa geni nikikutakieni kila la heri. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian amesema kuadkopta tatu za kigeni zilizotunguliwa na walinzi wa anga wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mji wa Isfahan hazikusababisha uharibifu wala majeruhi yoyote. Ndani ya nchi, bunge la Togo jana Ijumaa liliidhinisha mageuzi ya katiba ambayo yanabadili mfumo wa utawala wa nchi hiyo kuelekea kwenye utawala wa bunge. Mabadiliko hayo yamekosolewa na vyombo na vyama vya upinzani vinavyosema kwamba yatamruhusu rais Faure Gnassingbe kuendelea kung'ang'ania madaraka ya nchi. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amelaani kura ya turufu ya Marekani dhidi ya rasimu ya azimio lililokusudia kupewa na chama kamili Palestina katika Umoja wa Mataifa. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa huwa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa kwa niaba ya wenzangu wote na kutakieni kila la kheri, kwaherini.