Sura aya ya kwanza hadi ya mwisho. Auzubillahi minashaitwanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Sadaqallahu al-Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho jinsi Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilivyomtupia madongo waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kuhusu kadhia ya kufungwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, UNRWA. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Uislamu na mtindo wa maisha. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu. Tutakuwa na kipande kifupi cha kasida kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Katibu wa swala ya Jumaa ya leo mjini Teheran amesema operesheni ya Ahadi ya Kweli ni kimbunga cha laksa cha Iran dhidi ya Israel. Waziri wa usalama wa ndani wa Israel amesema mashambulizi ya Irani yameharibu kambi mbili kubwa za jeshi la utawala huo haramu. Rais wa Afrika Kusini Ramafosa amesisitiza kwamba atajitolea kuunga mkono Sudani Kusini kumaliza kipindi cha mpito. Na wizara ya ulinzi ya Somalia imetangaza kwamba magaidi kadhaa wa kundi la Shabab wameangamizwa katika operesheni ya jeshi la nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa swala ya Jumaa ya leo mjini Teheran amesema kwamba operesheni iliyofanywa na jeshi la jamhuri ya Kiislamu kulipiza kisasi jinai za Israel ilikuwa kimbunga cha Alaksa cha Iran dhidi ya utawala wa kizayuni na ni operesheni ya kujivunia na ya kujifaharisha. Shirika la habari la Mehr limemnukuu Hujatul Islam Walmuslimin Haji Ali Akbar akisema hayo kwenye hotuba za swala ya Jumaa ya leo mjini Teheran. Ameongeza kwamba msingi mkuu katika majukumu ya kijamii ni msingi wa usalama na utulivu wa kijamii. Amesema dini tukufu ya Uislamu imetenga misingi minne ya kuhakikisha usalama na amani inapatikana katika jamii. Ametoa mfano kwa kutaja misingi miwili akisema kwamba msingi wa kwanza ni dhamana ya kiimani na kiitikadi, kiasi kwamba Mwenyezi Mungu ametanguliza haki ya watu mbele ya haki yake. Jambo la pili ni kudhamini usalama na amani katika jamii, na ni dhamira ya ndani ya nafsi ya kila mtu ambayo ni hazina kubwa inayomfanya kila mtu apende mambo mazuri na achukie mambo mabaya. Ama kuhusu majibu makali yaliyotolewa na Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel, khatibu wa swala ya ijumaa yaliyo mjini Teheran amesema operesheni hiyo imeonyesha nguvu kubwa za jamhuri ya kiislamu ya Iran na udhaifu wa kuchupa mipaka wa utawala haramu wa Israel ambao licha ya kuwa na taarifa mapema ya kufanyika shambulio la Iran, lakini Israel na washirika wake walishindwa kuzuia makombora ya Iran. Amesema operesheni ya ahadi ya kweli ilikuwa operesheni na jihadi ya taifa zima la Iran, lakini kwa msaada wa Mwenyezi Mungu. Na amesisitiza kwamba jeshi la Iran ndilo jeshi la wananchi zaidi duniani. Waziri wa usalama wa ndani wa Israel uh, amekiri kwamba shambulio la kulipiza kisasi la Iran dhidi ya utawala huo limesababisha hasara kubwa za kijeshi kwa utawala haramu wa Israel. Na wakati huo huo ameziita taarifa zilizodai kwamba utawala wa kizayuni umefanya mashambulizi ndani ya Irani hii leo Ijumaa kuwa ni istihzai. Mkanda wa video ulioenea ulioenea kwenye mitandao ya kijamii unamwonyesha waziri wa usalama wa ndani wa Israel Itamar Ben Gvir akikiri kwamba tangu tarehe 7 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu hadi sasa shambulio la kulipiza kisasi la Iran ndilo shambulio kubwa zaidi kufanyika dhidi ya utawala wa Israel. Anasikika akisema Israel imekumbwa na shambulio kubwa, ambapo kambi zake mbili kuu za jeshi la anga zimepigwa na kuteketezwa. Mkanda huu wa video hauoneshi umerekodiwa lini lakini, umesambazwa na vyombo mbalimbali vya lugha ya Kiarabu ikiwemo televisheni ya Russia Today. Ndani ya video hiyo waziri huyo wa usalama wa Israel hakuzitaja kwa majina kambi hizo za jeshi la Israel zilizoangamizwa kwa mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran, lakini kamanda wa komandi kuu ya majeshi ya Iran Major General Bakri alisema mara baada ya jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kuitia adabu Israeli kwamba kambi ya Nevatimu ya jeshi la anga la Israel ilikuwa moja ya shabaha kuu za mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran. Ama kuhusiana na habari zilizoenea leo kuhusu utawala wa kizayuni kufanya shambulizi nchini Iran, waziri wa usalama wa ndani wa Israeli amekejeli taarifa hizo na kusema ni istihizai tupu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, Itamar Ben Gvir ameonyesha hisia zake kuhusu habari hiyo kwa kuandika neno moja tu kwenye mtandao wa kijamii wa X linalosema nist hizai. Vyombo vya habari vya magharibi mapema leo Ijumaa vimeeneza kwa wingi madai kwamba utawala wa Israel umeshambulia ardhi ya Iran baada ya kusikia sauti kali katika mkoa wa Isfahan wa katikati mwa Iran. Lakini imebainika kwamba sauti hizo zimetokana na kutunguliwa videge vitatu vidogo visivyo na rubani vilivyoonekana kwenye anga ya mji wa Isfahan kabla ya kufika popote. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesisitiza dhamira ya nchi yake ya kuiunga mkono Sudani Kusini ili kuhakikisha kipindi cha mpito kinamalizika kwa amani na kwa njia za kidemokrasia. Msimamo huo wa Ramaphosa umebainishwa na waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Bi Naledi Pandor, ambaye amemnukuu rais huyo akisema, tutatoa kila msaada unaowezekana ndani ya uwezo wetu ili kuhakikisha kipindi cha mpito kinamalizika salama nchini Sudani Kusini. Rais Ramaphosa alitembelea Sudani Kusini Jumanne wiki hii na kupokea maelezo mafupi kutoka kwa rais Salva Kiir na wadau wengine kuhusu hali ya utekelezaji mkataba wa utatuzi wa mzozo ndani ya jamhuri ya Sudani kusini ambao ulitiwa saini tarehe 12 Septemba mwaka 2018. Mkataba huo utakamilika tarehe 22 Februari mwaka kesho na lazima utanguliwe na uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka 2024. Akiwa mjini Juba, rais Ramafosa alikutana na pande zinazohusika na makubaliano ya amani na kujadiliana nao maendeleo na utekelezaji wake. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka redio Teheran. Wizara ya ulinzi ya Somalia imetangaza habari ya kuangamizwa magaidi tisa wa kundi la Shabab katika eneo la Bay la kusini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Sehemu moja ya taarifa hiyo inasema jeshi la taifa la Somalia limefanikiwa kuvamia kambi ya Al-Shabab katika kijiji cha Taflow. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo inasema operesheni ya jeshi la taifa la Somalia imesambaratisha kambi hiyo, kuangamiza magaidi tisa na kukamata akiba ya silaha na masanduku ya risasi. Tangu mwaka elfu mbili na saba magaidi wa Shabab wamekuwa wakipigana na serikali kuu ya Somalia na kikosi cha Umoja wa Afrika nchini humo ATMIS, lakini mashambulizi yake yamekuwa yakifeli hasa baada ya genge hilo kufurushwa kwenye miji mikubwa ya Somalia na kubakia katika baadhi ya vijiji ambako inavitumia kuendesha mashambulizi ya kuvizia katika maeneo ya Somalia na jumla ya watu 391 wameripotiwa kufariki dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu na homa ya dengu katika kipindi cha mwaka mmoja wa vita nchini sudan wizara ya afya ya sudan imetangaza habari hiyo na kuongeza kwamba takriban kesi elfu 11 za kipindupindu zimesajiliwa vikiwemo vifo vya 325 katika majimbo 12 huku kesi za homa ya dengu zikifikia elfu 9 vikiwemo vifo sitini na sita. Haitham Muhamad Ibrahim, waziri wa afya wa Sudan, ndiye aliyotoa taarifa hiyo kwa vyombo vya habari na kuongeza kwamba licha ya kuweko vita, lakini wizara hiyo imefanikiwa kutibu watu wengi katika majimbo yaliyoathiriwa na kipindupindu na kudhibiti ugonjwa huo. Amegusia kwamba juhudi za wizara yake za kutoa huduma za kimsingi za afya na kutoa huduma za afya katika majimbo na mikoa yote ya Sudan zinapewa kipaumbele zaidi. Na huwa wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaohusu kupigwa madongo Netanyahu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limefanya kikao kujadili shughuli za shirika la umoja huo la misaada kwa wakimbizi wa Palestina, UNRWA, kufuatia maombi ya Algeria na Jordan. Ziad Abu Amr, mwakilishi wa Palestina katika Umoja wa Mataifa, alisema katika kikao hicho cha baraza la usalama kilichojadili matukio ya Asia Magharibi na Palestina kwamba Israel inapaswa kushinikizwa ili iache kuwasababishia njaa watu wa Palestina na iheshimu kanuni na sheria za Umoja wa Mataifa. Tangu siku ya kwanza ya kuasisiwa shirika la Umoja wa Mataifa la UNRWA la kuhudumia wakimbizi wa Palestina, utawala wa Israel ulijaribu kwa nyakati tofauti kukatisha uhai wa shirika hilo ili kufikia lengo lake la muda mrefu, na hivyo kulifanya suala la wakimbizi wa Palestina lisipewe umuhimu na mazingatio. Mwaka 1982, Alier Sharon, waziri wa vita wa wakati huo wa Israel, alipanga njama ya kuteka kambi ya wa wakimbizi zilizokuwa zikisimamiwa na shirika la Umoja wa Mataifa la UNRWA ili kuhalalisha uharibifu na jinai dhidi ya raia wa Palestina katika kambi hiyo. Mauaji ya Sabra na Shatila huko Beirut yalitokea wakati washirika wa Israel walipoingia katika kambili, kambi mbili za wakimbizi wa Palestina na kuwaua kwa umati raia elfu tatu na mia tano wa Kipalestina. Hicho kilikuwa kipindi kigumu zaidi kwa shirika la Umoja wa Mataifa la UNRWA wakati wa mashambulizi ya kijeshi ya mwaka 2008-2009 dhidi ya wa Wapalestina huko Gaza yanayojulikana kwa jina la Operesheni Cast Lead, shule na maghala ya UNRWA yalilipuliwa na utawala wa Israel, jambo ambalo lilizusha wasiwasi mkubwa wa kimataifa. Shirika la UNRWA lilishambuliwa tena na Israel wakati utawala huo uliposhambulia Gaza mwaka 2014 ambapo shule na maeneo yaliyokuwa yakihifadhi wakimbizi wa Palestina yalilengwa kwa mashambulizi ya Israel ambayo yalisababisha hasara na uharibifu mkubwa. Katika jitihada zake za karibuni, Israel ilikijidhihirisha na kujionyesha kwamba ni mhanga wa operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa, na mara nyingi imekuwa ikitekeleza njama zake dhidi ya UNRWA. Kwa kuwatuhumu wafanyakazi wa shirika hilo la Umoja wa Mataifa kwamba walishiriki katika operesheni ya Wapalestina ya kimbunga cha Al-Aqsa. Israel ilitumia suala hilo kama kisingizio cha kuzuia misaada ya kibinadamu ya nchi mbalimbali kwa UNRWA na kuzuia shughuli za taasisi hiyo ya misaada ya kibinadamu kwa wakimbizi wa Palestina. Gazeti la Haaretz hivi karibuni lilifichua kwamba serikali ya mrengo wa kulia ya Netanyahu imeanzisha kampeni na propaganda kubwa kwa kufungua mamia ya akaunti ghushi na bandia kwenye mitandao ya kijamii ili kuchafua taswira ya shirika hilo la Umoja wa Mataifa. Gazeti hilo limewanukuu watafiti kadhaa na kueleza kwamba Israeli imetengeneza akaunti mia sita za uongo kwenye mitandao ya X, Instagram na Facebook ili kulichafulia jina shirika la UNRWA. Mwanzoni baadhi ya nchi hususan Marekani ziliathiriwa na propaganda za uongo za Wazayuni na bila ya kufanya uchunguzi unaohitajika ziliamini madai ya utawala huo na ghafla zikachukua msimamo wa kusimamisha misaada yao kwa UNRWA. Lakini katika mkutano wa wiki hii wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hakuna nchi hata moja iliyounga mkono kusimamishwa shughuli za UNRWA, bali hata serikali za Uingereza na Marekani hazikufanya hivyo, na mwakilishi wa Marekani alitupia uh, mpira um, kongresi ya nchi hiyo akisema uh, kwamba imepiga marufuku kupelekwa misaada kwa UNRWA kwa uchache hadi mwaka 2025. Kwa hivyo msimamo wa sasa wa nchi za dunia wa kuidhinisha tena shughuli za UNRWA ni pigo kubwa kwa serikali ya Israeli na Netanyahu, uh, zaidi ya vipigo vingine inavyoendelea kupata kutoka kwa wana mapambano katika eneo la magharibi mwa Asia. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Tehran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha darsa ya Qoran. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha mtindo Uislamu na mtindo wa maisha, na baadaye tutakuleteni kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. Matangazo yetu usiku wa leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na tano na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sabini na moja ya Nuh. Hakika hao wameniasi na no, wamemfuata yule ambaye mali yake na wanawe hawakumzidishia ila hasara wamakaru makran kubara Kwa mujibu wa aya ya 14 ya Suratul Ankabut, Nabi Nuh alayhi ssalam aliishi na watu wa kaumu yake kwa muda wa miaka 950 akiwalingania wito wa tauhidi wa kumwabudu Mungu mmoja pekee wa haki, lakini katika kipindi chote cha miaka yote hiyo ni wachache mno miongoni mwa watu hao waliomwamini mtume huyo. Katika aya hizi tulizosoma, Nuhu alayhi salam anamshtakia Mwenyezi Mungu akisema, Ee Mola wangu, watu hawa wamenipinga kwa muda wote huu, na badala ya kunifuata mimi wamewaendea wenye mamlaka, mali na utajiri na kusikiliza maneno yao ya kung'ang'ania kuabudu masanamu. Vinara wa kaumu ya Nabii Nuh walipanga mipango yao kwa namna ya kuwafanya watu wadhani na kuamini kwamba masanamu ya mawe na miti ndiyo miungu yao na kwamba majaaliwa yao yanategemea jinsi watakavyoiridhisha miungu hiyo, hali ya kuwa mamlaka na utajiri na kuabudu masanamu havikuwa na tija yoyote kwao isipokuwa kuwaletea madhara na hasara, japokuwa hawakuwa na uwezo wa kulifahamu hilo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba badala ya kutafuta ukweli na haki na kuifuata, watu wengi katika jamii hutekwa na wenye mali na madaraka, wakidhani kwamba njia ya watu hao ndiyo sahihi na kwa kuwafuata wao wataipata saada na fanaka. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa katika kila zama za historia, akthari ya watu siku zote wamekuwa wakisimama kuupinga na kuupiga vita wito wa mitume. Kwa hivyo, katika masuala ya kiitikadi inatupasa tuwe makini ili kuubaini ukweli na haki kwa sababu katika masuala hayo wingi au uchache wa watu wanaofuata upande mmojawapo si kipimo cha kubaini haki na batili. Alkadhalika, aya hizi zinatuonyesha kuwa kuabudu masanamu ni mwenendo wenye historia ndefu katika maisha ya wanadamu, na ulikuwa umeenea tangu zama za Nabii Nuhu alayhi ssalam Mtume wa mwanzo miongoni mwa manabii ulul azm. La hawla wala quwwata illa billah al ali al azim. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 24 na na 25 ya sura yetu ya Nuh ambazo zinasema Basi kwa ajili ya makosa yao waligharikishwa, wakaingizwa motoni, wala hawakupata wakuwanusuru badala ya mwenyezi Mungu. Katika zama zilizopita na hata katika dunia ya leo pia, siku zote wamekuwepo shahsia maarufu na watajika waliofisidika kimaadili na wenye imani na itikadi chafu na potofu. Na watu wa kawaida, kwa uelewa au bila kujielewa, hufuata tabia na mwenendo wa watu hao na kufanya kigezo na mfano wa kuiga katika maisha yao. Kutokana na kuwapoteza watu, tapo la shahsia hao huwa kwa hakika wamefanya dhuluma kubwa ya kimaadili na kiutamaduni na kwa sababu hiyo wanazidishiwa upotofu juu ya upotofu wao. Kurani tukufu inaashiria mwisho mbaya wa watu wa jamii hizo na kueleza kwamba iwe ni viongozi na shahsia hao maarufu au akthari ya watu wa kawaida wanaowafuata, wote hao watafikwa na adhabu kali kwa madhambi yao, na wala hawatapata njia ya kuokoka na adhabu ya Allah. Makafiri wa kaumu ya Nabii Nuh nao pia waliangamizwa kwenye gharika na mafuriko makubwa, na miili yao ikaelea majini, lakini roho zao zikaingizwa kwenye moto wa Jahannam na kubakia humo mpaka siku ya Kiyama. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba watu maarufu na watajika katika jamii, katika masuala ya utamaduni, michezo, sanaa na kadhalika, inapasa wajichunge katika mwenendo na tabia zao, kwa sababu wanapokuwa na mwenendo muovu na mchafu, wanaliathiri tabaka kubwa la jamii, na si hasha wakawa sababu ya kupotoka watu hao. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa dhulma si kumdhulumu mtu mali au kumdhuru kimwili tu. Wakati mwingine dhulma ya kimaadili na kiutamaduni hatari yake huwa kubwa na haribifu zaidi wa aidha, aya hizi zinatutaka tujue kwamba adhabu ya Mwenyezi Mungu haihusiani na akhera pekee. Wakati mwingine Allah subhanahu wataala wateremshia adhabu watu papa hapa duniani, kutokana na matendo yao na ili iwape wengine ibra na mazingatio. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kuwa unemevu wa kuwa na utajiri mkubwa au wafuasi na wapenzi wengi hapa duniani hautamfalia mtu kitu katika ulimwengu wa akhera. Na Nuhu akasema Mola wangu Mlezi, usimwache juu ya ardhi mkaazi wake yeyote katika makafiri. innaka in tadharhum yudillu ibadak wa la yalidu illa fajiran kaffara, hakika ukiwaacha watawapoteza waja wako na kila anayeingia nyumbani mwangu akiwa mwenye kuamini na waumini wote wanaume na wanawake na wala usiwazidishie madhalimu ila maangamizo. Aya zilizotangulia zilizungumzia kugharikishwa kaumu ya Nabii Nuhu alayhi salam. Aya hizi za mwisho za sura hii zinasema Adhabu iliyowafika makafiri hao ilitokana na ombi la mtume wao Nabii Nuhu. Aliyapiza kaumu yake na kumwomba Allah asimbakishe kafiri hata mmoja ardhini, kwa sababu alishakata tamaa kikamilifu na hakuwa na matumaini yoyote ya kuongoka kizazi hicho. Watu wake wote walikuwa wameathiriwa na vinara na wakubwa wa kaumu yao waliokuwa wakiwashawishi wa mpinge Nabi Nuh na kutowaruhusu kusikiliza wito wa haki. Baada ya miaka 950 ya kuishi na kuwalingania watu tauhidi na baada ya kufikia yakini kwamba hakuna mtu mwingine yeyote atakayeukubali uongofu na kwamba kuendelea kubaki kizazi cha kaumu yake hakutakuwa na tija isipokuwa kueneza shirki na ukafiri duniani, Nabi Nuhu alayhi ssalam alimuomba Allah aisafishe ardhi kwa kuuondoa uchafu wa shirki na dhulma na kuwabakisha waliomwamini tu ili waendeleze dini ya tauhidi. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Jamii ambayo ufisadi na upotofu umezagaa kwenye sehemu zake zote na haina hata mwelekeo mdogo kabisa wa kufuata uongofu, huwa hatarini kufikwa na maangamizi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa wazazi wana mchango muhimu katika kuongoka au kupotoka watoto wao na kimsingi vizazi vijavyo ni matunda ya malezi ya vizazi vya sasa. Na pia ya hizi zinatuonyesha kwamba katika kuomba dua tuwaombee rehma na msamaha wa waumini na hilaki na maangamizi madhalimu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 135 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya sabini na moja ya Nuh. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamuomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka. wassalamu alaikum Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu kitakamilisha sehemu iliyopita na kutazama itikadi zenye taathira katika mtindo wa maisha katika ideolojia ya Kiislamu ni matumaini yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliyo kuandalieni. Miongoni mwa sababu za kuenea mtindo wa maisha wa kimagharibi katika jamii za Kiislamu ni maendeleo ya kisayansi na kiviwanda huko Ulaya na Marekani. Magharibi inawaonyesha walimwengu maisha ya kisasa na imeweza kuteka macho na roho za watu wengi katika jamii mbalimbali, kutokana na maendeleo makubwa ya kiuchumi na kielimu. Mafanikio haya yanawafanya watu wengi waamini kwamba mtindo wa maisha wa magharibi ndio bora na unaofaa zaidi kuliko mtindo wao wenyewe wa maisha. Katika fikra za kisekulari, lengo la mwanadamu ni kupata ladha na anasa zaidi maishani. Shabaha kubwa na ya mwisho ya mwanadamu mwenye fikra za kisekulari ni maisha yake ya kiuchumi. Kwa msingi huo, malengo ya kiuchumi ndiyo yanayoelekeza na kuongoza maisha yake. Katika mtazamo wa kimagharibi, mwanadamu hufuatilia masilahi na faida binafsi na kama hakufanya hivyo basi, kwa hakika atakuwa hajafuatilia lengo lake kuu. Na katika njia hiyo, anapaswa kuangamiza na kuondoa kizuizi chochote kinachosimama kati yake na lengo lake kuu. Kama wanavyosema wao wenyewe, mwanadamu ana akili na akili hiyo inaweza kumfikisha kwenye ladha na anasa zake kwa njia bora zaidi. Ni kweli kwamba wa magharibi wamefanikiwa katika masuala mengi katika kutumia akili na tajiriba, lakini pia wakati huo huo hatupaswi kusahau kwamba wanakabiliwa na matatizo chungu nzima katika masuala mengine mengi kutokana na kuweka kando ufunuo na mafundisho ya mbinguni. Mtindo wa maisha wa Kiislamu, tofauti na ule wa kimagharibi unapinga hatua yoyote ya kuweka kando na kutupilia mbali wahi na mafundisho ya dini, sawa kabisa na unavyopinga hatua yoyote ya kupuuza akili na tajiriba ya mwanadamu. Akili na tajiriba pamoja na wahi na mafundisho ya dini ndivyo vinavyoweza kumfikisha salama mwanadamu katika pwani ya saada na ufanisi. Maisha ya kimagharibi yamejitenga na kuwa mbali na masuala ya kimaanawi na kiroho, na matunda ya maisha kama hayo yaliyojitenga na Mwenyezi Mungu na masuala ya kiroho ni kuporomoka utu, upendo na ubinadamu katika maisha ya mtu binafsi na ya kijamii yaani badala ya Mungu, dini na masuala ya kiroho kutoa mwongozo wa nini la kufanya katika taasisi za kijamii na kuwa msingi na lengo lake katika uchumi, bunge, siasa, vyombo vya habari, familia, vio vikuu na kadhalika, masuala hayo ya kiroho yamekuwa na nafasi finyu na ndogo sana katika maisha ya mwanadamu wa Magharibi. Kwa maneno mengine ni kwamba dini kwa wa Magharibi si jambo linaloyapa maana maisha ya mwanadamu. Hivyo kujitenga na Mwenyezi Mungu na mafundisho ya dini kumekuwa sababu ya matatizo mengi katika nchi za Magharibi na zile zinazofuata mtindo wa maisha wa Kimagharibi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Ayatollah Ali Khamenei, anasema kuhusiana na hilo kwamba Kumpenda Mwenyezi Mungu kuna yapa maana maisha ya mwanadamu na kujaza pengo la kiroho la maisha ya kiumbe huyo. Mwenyezi Mungu na dini humpa mwanadamu mafanikio katika medani na nyanja zote za maisha, na hapana shaka kwamba sababu ya kuona mambo kama fedha, nguvu za kijeshi na maendeleo ya kisayansi yameshindwa kumdhaminia mwanadamu ufanisi na utulivu wa kiroho na kinafsi katika nchi kama Marekani ni huko kujitenga na kujiweka mbali na Mwenyezi Mungu na masuala ya kiroho, mwisho wa kunukuu. Idiolojia ya Kiislamu ambayo ndiyo msingi wa mtindo wa maisha ya Waislamu imejengeka juu ya nguzo kadhaa, ikiwemo itikadi ya tauhidi na Mungu mmoja, imani ya siku ya mwisho na malipo na imani ya mitume wa Mwenyezi Mungu waliotumwa kuwaongoza wanadamu na kuwaelekeza katika saada na ufanisi wote katika dunia na akhera. Nguzo hizi kwa hakika zinatoa majibu ya maswali ya kimsingi na muhimu yanayoulizwa na kila mwanadamu mwerevu. Wanadamu wa aina hii daima hujiuliza kwamba ni nini chanzo na muumbo wa ulimwengu na vilivyomo na je, mwisho wa maisha haya ya dunia utakuwaje? Je, mwanadamu anawezaje kuelewa njia bora zaidi na taratibu nzuri za maisha yake? Wasifu unaotolewa na ideolojia ya dini ya Uislamu kuhusu maisha ya dunia ndiyo kamili zaidi na imesimama juu ya misingi kadhaa. Hapa tutataja misingi muhimu zaidi kati yao ambayo ni imani ya ghaibu. Kuamini ghaibu, mpenzi msikilizaji, kunajumuisha mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kumwamini Mwenyezi Mungu, kuwa na imani ya kuwepo malaika wake, majini, shetani, roho, barzakhi, siku ya Kiama, pepo na moto wa Jahannam. Sehemu moja ya ulimwengu ni dunia hii inayotuzunguka, ambayo ni dunia ya kimaada na inayoonekana, kama ardhi, mbingu nyota bahari na kadhalika. Hata hivyo, sehemu nyingine na kubwa zaidi ya ulimwengu ni ule wa ghaibu na usioonekana, ambao hauwezi kulinganishwa na ule wa maada kwa ukubwa, na una taathira kubwa zaidi. Japokuwa sisi wanadamu wa kawaida yumkini tukashindwa kuuelewa na kuudiriki vyema ulimwengu huo mkubwa zaidi wa ghaibu kutokana na mahusiano yetu ya kila siku na ulimwengu wa maada lakini hapana shaka kwamba ulimwengu huo upo, na matatizo mengi ya mtindo wa maisha wa mwanadamu yanatokana na kutota amali na kuamini mambo ya ulimwengu huo wa ghaibu na usiohisika kwa hisi za kimada. Vilevile vile, iwapo mtu yeyote atashindwa kutatua suala hili la imani ya ulimwengu wa ghaibu, basi hawezi kuwa na itikadi halisi kuhusu Uislamu wala kutekeleza mafundisho ya dini hiyo Kwani mambo kama Mwenyezi Mungu, siku ya Kiama, pepo na moto wa jahanam, malaika, shetani, roho na kadhalika ni vitu ambavyo havina eneo au zama makhususi na havibanwi na zama wala eneo maalumu. Kwa maneno mengine, ni kwamba ni vitu visivyohisika kwa hisi za kimaada; vyote hivyo pia ni vielelezo vya ulimwengu wa ghaibu. Katika maisha yake ya duniani mwanadamu anaweza tu kuelewa baadhi ya vielelezo vya ulimwengu wa ghaibu, na vielelezo vingine vitadhihirika kwake katika ulimwengu wa barzakhi na katika ulimwengu wa akhera. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala pia ni ghaibu na haonekani kwa macho, lakini wanadamu wanapaswa kumwamini na kujua kwamba yupo kupitia ishara na aya zake. Aya na ishara hizo ziko nyingi sana katika Qurani na zimetajwa katika kitabu hicho, kwani kiumbe kidogo zaidi kuliko vyote ahadi kikubwa kuliko vyote ni alama na aya za kuwepo Mwenyezi Mungu Muumba. Katika idiolojia na itikadi za Kiislamu, imani ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu inapaswa kuwa msingi na nguzo na kutawala pande zote za maisha ya muumini Kuufanya mtindo wa maisha kuwa wa kitauhidi kuna maana kwamba mtindo huo utayarishe uwanja wa kuwa mja wa kweli wa Mwenyezi Mungu. Kwa utaratibu huo, ada na desturi za Kiislamu zinamtayarisha mtu kuwa mja wa Mwenyezi Mungu katika kila kitu maishani mwake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei anasema, itikadi ya tauhidi si nadharia ya kifalsafa na kifikra tu, bali ni mbinu ya maisha kwa ajili ya mwanadamu maana ya kalima ya tauhidi ni kumfanya Mwenyezi Mungu mtawala wa kila kitu katika maisha yako na kutupilia mbali nguvu nyingine yoyote. Anaendelea kusema kwamba kalima ya la ilaha illallah, ambayo ndiyo ujumbe mkuu wa mitume wote wa Mwenyezi Mungu, ina maana kwamba katika maisha na katika njia na katika kuchagua mtindo wa maisha mwanadamu anapaswa kutupilia mbali kabisa nguvu zote za kitoruti na kujiepusha na kila kitu kisichofungamana na mola muumba. Kama tauhidi itatawala maisha ya jamii, basi bila shaka dunia ya mwanadamu pia itapata ustawi na itahudumia malengo aali na ya ukamilifu ya mwanadamu. Ayatola Khamenei anamalizia kwa kusema iwapo tutakuwa na itikadi ya tauhidi lakini hatukutekeleza tauhidi katika matendo yetu na katika mwenendo wa maisha yetu, na hatutakuwa waja wa kweli wa, wa Mola, basi amali zetu hazitakuwa za kitauhidi au za mtu anayeamini ghaibu, na wakati huo kutakuwepo pengo kubwa baina ya itikadi na amali na matendo yetu. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni. Msikose kuwa nasi katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Haki za watoto katika Uislamu Bismillahirrahmanirrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 20 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu ya 19 ya mfululizo huu, tumeanza kuzungumzia historia ya haki za watoto duniani kwa mujibu wa hati za kimataifa. Tulisema kwamba licha ya kwamba Uislamu na kupitia mafundisho matukufu aliyokuja nayo mtukufu wa daraja Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ulianza zamani sana kuzingatia haki za watoto, lakini jamii za watu wasio waislamu zilikuwa zimo kwenye kipindi cha kiza cha kuwafanya watoto ni miliki binafsi ya baba katika familia kiasi kwamba baba aliweza hata kuwapiga mnada na kuwauza kama watumwa watoto wake, kama alivyokuwa akifanya kwa bidhaa na mali zake nyingine. Si watoto tu, bali hata wake zake alikuwa na uhuru wa kuwafanya anavyotaka bila kizuizi chochote cha kisheria wala hata cha kiutu kibinadamu na kimaadili. Tulisema pia kwamba mchakato wa kutambua na kutambulisha haki za watoto duniani umepitia vipindi vigumu sana. Kuanzia mwishoni mwa karne ya 19, kilianza kipindi cha mabadiliko ya kihistoria, na hata tunaweza kusema kwamba kipindi hicho ndicho cha kuanza kutambuliwa haki za watoto na kuheshimiwa kimataifa. Kwa ajili ya kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu suala hilo la kudhulumiwa na kunyanyaswa watoto wadogo, hadi kuanza kutambuliwa haki za watoto katika karne ya 19 miladia, tulianza kujadili vipindi sita tofauti vya miamala walivyofanyiwa watoto kwa mujibu wa kitabu cha Lloyd de Mose kinachojulikana kwa jina la historia ya utotoni, yani the history of childhood. Leo tutaendelea na tulipoishia. Naam, katika kitabu chake hicho cha historia ya utotoni kilichochapishwa mwaka 1974, mwandishi Lloyd de Mous anataja aina sita za vipindi vya utotoni alivyopitia hadi sasa mwanadamu katika historia yake. Kipindi cha kwanza ni cha mauaji ya watoto wadogo. Ukandamizaji na ukatili dhidi ya watoto ulikuwa mkubwa katika karne za zamani, kiasi kwamba ilikuwa ni jambo la kawaida sana kwa watu wazima kuua watoto bila kisisi. Mwandishi huyo anasema anaamini kuwa tabia ya watu wa zama hizo iliangalia uwezo na faida za kijamii za watu wazima na faida ambazo zilikuwa zinapatikana kutoka kwao. Sasa, kwa vile kikawaida watoto wadogo huwa ni tegemezi kikamilifu kwa watu waliowazidi umri, tabaka hilo lilikuwa linadhulumiwa mno kushinda vile fikra ya mtu inavyoweza kutasawari. Mtaalamu mmoja wa saikolojia anaunga mkono mtazamo huo wa Demos akiandika, kwa hakika kuavya na kutoa mimba pamoja na kuwaua watoto wadogo ilikuwa ni moja ya njia za kulinda uwepo wa jamii za wanadamu wa wakati huo. Taban, kulikuwa na baadhi ya kesi zilizotoka katika mkondo huo, nazo ni zile zilizohusiana na kipindi cha kutoweka watoto wengi kwa mpigo kutokana na maafa kimaumbile katika magonjwa ya kuambukiza au vita vya mipakani ambavyo jamii ya watu fulani ilihisi wajibu wa kuwalinda watoto ili waje wawe wanajeshi na walinzi wa eneo husika wakishakuwa wakubwa. Inaonekana jambo hilo lilitokana na kuenea fikra wakati huo kwamba watoto ni sawa sawa na mali nyingine tu alizokuwa anamiliki baba, na hivyo baba mtu alikuwa na uwezo wa kuwafanya anavyotaka. katika Roma ya kale kulikuwa na fikra iliyojulikana kwa jina la patria potestas, ambayo ilimpa nguvu na uwezo mkubwa wa kupindukia baba, kiasi kwamba baba katika familia alikuwa na haki ya kuwafanya anavyotaka watoto wake, hata kuwapiga bei na kuwauza kama bidhaa. Ilikuwa ni kama vile baba wa familia ndiye aliyewapa uhai na roho wanawe, na aliweza kuwapokonya wakati wowote wa uhai na roho hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Khatibu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amesema operesheni iliyofanywa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kulipiza kisasi cha jinai ya Israel ya kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus ilikuwa kimbunga cha lakswa cha Iran dhidi ya utawala huo haramu na ni operesheni ya kujivunia na kujifaharisha. Hujatulislam walmuslimin Haji Ali Akbar aliyasema hayo leo katika hotuba za swala ya Ijumaa ya Teheran na kuongeza kwamba msingi mkuu katika majukumu ya kijamii ni msingi wa usalama na utulivu wa jamii. Waziri wa usalama wa ndani wa serikali ya Israel amekiri kwamba shambulio la kulipiza kisasi la Iran dhidi ya Israel limesababisha hasara kubwa kwa jeshi la utawala huo haramu, na wakati huo huo ameziita taarifa zinazodai kwamba Israel imefanya shambulizi ndani ya ardhi ya Irani Ijumaa ya leo kuwa ni istihizai. Mkando wa video unaoonekana kwenye mitandao ya kijamii unamwonyesha waziri wa usalama wa ndani wa Israeli Itamar Ben Gvir akikiri kwamba tangu tarehe 7 Oktoba mwaka 2023 hadi sasa shambulio la kulipiza kisasi la Iran ndiyo shambulio kubwa zaidi kufanyika dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Anasikika akisema Israeli imekumbwa na mashambulio makubwa, ambapo kambi zake mbili kuu za jeshi la anga zimepigwa na kuteketezwa. Wizara ya ulinzi ya Somalia imetangaza habari ya kuangamizwa magaidi tisa wa kundi la Al-Shabab katika eneo la Bay kusini mwa nchi hiyo ya pembe ya Afrika. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema jeshi la taifa la Somalia limefanikiwa kuvamia kambi ya Al-Shabab katika kijiji cha Taflow. E, taarifa hiyo imeongeza kwamba operesheni ya jeshi la taifa imesambaratisha kambi hiyo, kuangamiza magaidi tisa na kukamata akiba ya silaha na masanduku ya risasi. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini amesisitiza dhamira ya nchi yake ya kuiunga mkono Sudani Kusini ili kuhakikisha kipindi cha mpito kinamalizika kwa amani na kwa njia za kidemokrasia nchini humo na Uh, jumla ya watu 391 wameripotiwa kufariki dunia kutokana na kipindupindu na homa ya dengue katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita nchini Sudan. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo haya, mimi ni Amiri Ibrahim Rutajengwa ninaikuwageni nikikutakieni usiku mwema. Kwaherini.