Nazim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naacheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi, watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata, basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran, tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves, na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga, lakini inasikika pia katika mikoa mingi ya nchi hiyo. Kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari za ulimwengu kwa ufupi, tumekuandalieni kipindi cha Iran juma hili na makala ya sayansi na teknolojia mpya. Mbali na makala hiyo, tutakuwa na kipindi cha bustani ya uongofu pamoja na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sheikh Sayyid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya lakini pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na kama ilivyo kawaida yetu, kipindi chetu cha mwisho kitakuwa ni makala ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. vyombo vya habari vya ripoti kuwa Iran imetungua ndege tatu zisizo na rubani katika mji wa Esfahan. <muchilis> Marekani yalipigia kura ya veto azimio la kuipatia Palestina wanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. <muchilis> watalii wanne wa Israeli watimuliwa hotelini visiwani Zanzibar baada ya kulalamikia picha ya bendera ya Palestina. Na utawala wa kizayuni una hofu ya kutolewa waranti wa kimataifa wa kumkamata Netanyahu. Habari kamili. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa mfumo wa ulinzi wa anga wa Iran umetungua ndege tatu ndogo zisizo na rubani katika mkoa wa Esfahan ulioko katikati mwa nchi, saa kadhaa baada ya vyombo vya habari vya Marekani kuwanukuu maafisa waandamizi wa nchi hiyo wakidai kwamba makombora ya utawala wa kizayuni wa Israel yamepiga eneo la Iran. Hata hivyo, vyombo hivyo vya habari vimemnukuu Brigedia Jeneral wa pili Siavash Meihandost, afisa mkuu wa kijeshi mkoani Isfahan akiviambia vyombo vya habari vya hapa nchini kwamba betri za ulinzi wa anga ziligonga kitu kinachotiliwa shaka, lakini hakukuwa na uharibifu uliotokea. Isfahan inachukuliwa kuwa mji muhimu kimkakati, ukiwa na vituo muhimu kadhaa ikiwa ni pamoja na vya utafiti wa kijeshi na vya maendeleo pamoja na vituo vya kijeshi. Shirika la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, IRIB, imetangaza kuwa mitambo ya ulinzi wa anga ya miji ya Isfahan na Tabriz iliwashwa kufuatia kuonekana vyombo vidogo kadhaa vya angani na vitu vya kutiliwa shaka, licha baadhi ya ripoti zilizodai kutokea milipuko katika mji huo, katika miji hiyo vyanzo vya kuaminika vimesema hakuna ripoti kwamba umetokea mlipuko au kupigwa kombora lolote. Taarifa zaidi zimeeleza kuwa hali katika miji hiyo miwili wakati huu ni shwari kabisa. Marekani ambayo ni muungaji mkono mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli imeendeleza sera yake ya kudhoofisha kupatikana haki za Wapalestina kwa kutumia vibaya haki yake ya kura turufu na kukwamisha azimio la kuipatia Palestina uanachama kamili katika Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa IRNA, Algeria iliwasilisha kwa Baraza la Usalama rasimu ya azimio la uanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa, na kikao cha baraza hilo cha kupigia kura azimio hilo kilifanyika Alhamisi jioni kwa saa za New York. Katika upigaji kura huo nchi 12 wanachama wa Baraza la Usalama zilipiga kura za kuunga mkono Uswisi na Uingereza zilipiga kura ya kutounga mkono upande wowote, yaani kutounga mkono au kupinga, na Marekani ikazuia kupitishwa azimio hilo kwa kulipigia kura turufu. Kwa hatua yake ya sasa ya kulipigia turufu azimio la kuipatia Palestina wanachama kamili katika Umoja wa Mataifa, kwa mara nyingine tena, Marekani imeonyesha kwamba madai yake kuwa inaunga mkono Palestina na watu wake wanaodhulumiwa si chochote zaidi ya maneno matupu, na haiko tayari hata kupiga kura kuunga mkono wanachama kamili wa Palestina katika Umoja wa Mataifa. Raia wanne wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel wamefukuzwa na kutolewa hotelini visiwani Zanzibar, huko nchini Tanzania baada ya kulalamikia beji ya bendera Palestina iliyoandikwa juu yake maandishi ya kutetea uhuru wa Palestina, wazayuni hawa wanne wametimuliwa katika hoteli ya kitalii ya Canary Nungwi Hotel huko Nguja kwenye visiwa vya Zanzibar, baada ya kuanza kumsakama kwa maswali ya afisa mapokezi wa hoteli hiyo juu ya gari iliyokuwa imeegeshwa kwenye eneo la hoteli ikiwa imebandikwa vipeperushi vinavyosomeka free Palestina, yaani Palestina huru. Kwa mujibu wa mtandao wa habari wa Mint Press, Waisraeli hao walifahamishwa kwamba gari lenye vipeperushi hivyo ni la meneja hoteli. Pamoja na hayo, wazayuni hao waliendelea kulalamikia suala hilo wakidai kwamba gari hilo linawafanya wawe na wasiwasi, na ndipo uongozi wa hoteli ya Kenary Nungwi ukachukua uamuzi wa kuwataka wafunge virago na kuhama hotelini humo. Na baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni limefanya kikao cha dharura kuchunguza uwezekano wa mahakama kimataifa ya haki ICJ kutoa waranti wa kukamatwa Benjamin Netanyahu na maafisa wengine wa utawala huo dhalimu wa Israel kwa kuhusika na mauaji ya kimbari ya Wapalestina huko Ghaza, kwa mujibu wa shirika la habari la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRIB. Chaneli ya 12 ya televisheni ya utawala wa kizayuni imeripoti kuwa kuna wasiwasi ndani ya Israel wa mahakama kimataifa ya haki yenye makao yake Dhihegi kutoa waranti wa kimataifa wa kukamatwa maafisa wakuu wa Israel akiwemo waziri wake mkuu Benjamin Netanyahu. Netanyahu ameitisha kikao cha dharura kuchunguza uwezekano huo wa mahakama kimataifa ya ICJ kutoa hati ya kumkamata yeye na maafisa wengine wa Israel kutokana na vita vya Gaza. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na makala yetu ya wiki hii itaangazia jibu kali la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa utawala wa kizaini wa Israel ambao ulitekeleza hujuma ya kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, karibuni Aprili Mosi. Utawala wa kizayuni ulifanya shambulizi la kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Damascus, mji mkuu wa Siria, na kupelekea kuwa washahidi wa shauri saba wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC au Sepa, ambao walikuwa nchini Siria kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Katika kujibu jinai hiyo, mapema Jumapili tarehe 14 Aprili 2024 Iran ilifanya mashambulizi ya moja kwa moja ya ndege zisizo na rubani na makombora dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Operesheni hiyo ya kijeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyopewa jina la Ahadi ya Kweli ilikuwa haki yake ya kimsingi ya kujilinda ambayo imeelezwa wazi chini ya ibara ya 15 ya hati ya Umoja wa Mataifa, na katika kukabiliana na uchokozi wa kijeshi wa mara kwa mara wa utawala haramu wa Israeli, hasa mashambulizi ya kijeshi ya utawala huo dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mashambulio ambayo ni kinyume kabisa cha kifungu cha pili ibara ya nne ya hati ya Umoja wa Mataifa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC, meja jenerali Hussein Salami ameuonya utawala wa Israel kwamba jibu la Iran litakuwa kali zaidi ikiwa utawala huo utatoa jibu kwa operesheni hiyo ya kulipiza kisasi ya Iran. Meja Jenerali Salami alisisitiza kwamba Iran ingeweza kufanya operesheni ya kiwango kikubwa zaidi, lakini shambulio hilo lilikuwa na mipaka kwa kambi za kijeshi za utawala wa Kizayuni, kutoka miinuko ya Golan hadi jango la Negev ambazo ah, uh, zilitumiwa katika shambulio la kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran jijini Damascus. Duru zinadokeza kuwa makombora yote ya hypersonic yaliyotumiwa katika mashambulizi ya Iran ya kuyadhibu Israeli yalipiga shabaha zilizokusudiwa baada ya kukwepa mifumo ya ulinzi ya anga ya utawala wa haramu na washirika wake. Mkuu wa majeshi ya Iran meja jenerali Mohammad Bagheri alithibitisha kwamba Iran imepiga kambi kubwa ya kijasusi ya Israeli na kituo cha anga cha Nevatim ambako Ndege za kivita aina ya F35 za Kimarekani Marekani zilitokea na kulenga majengo ya kidiplomasia ya Iran huko Damascus. Wakati huo huo, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema oparesheni ya ahadi ya kweli ilikuwa hatua ya kiwango maalum na ya kuutia adabu tu utawala wa kizaini wa Israeli na akasisitiza kwamba endapo utawala huo utafanya uchokozi mwingine mdogo kabisa dhidi ya ardhi ya Iran utakabiliwa na jibu kali na la nguvu kubwa zaidi. Rais Raisi aliyesema hayo Jumatano asubuhi hapa Teheran, katika hafla ya gwaride la jeshi la jamhuri ya kiislamu Iran, ambapo sambamba na kutoa pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jeshi la Iran alisema jeshi liko pamoja na taifa la Iran na limejiweka tayari kikamilifu kwa ajili ya kulinda nchi, ardhi yote na thamani za mapinduzi ya Kiislamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alieleza kuwa utawala wa Kizaini umeshindwa kuweza kuzuia uh, mashambulizi ya Iran kiintelijensia, kiusalama na kijeshi na kimkakati, na akabainisha kwamba katika fasihi ya Wamarekani hakujazungumziwa kuwepo mezani chaguo la kijeshi, na hilo limetokana na nguvu na uwezo wa vikosi vya ulinzi wa Iran, sambamba na kutangaza uungaji mkono kwa taifa la Palestina. Rais wa Iran amezihutubu nchi za eneo akisema yenye uhusiano na utawala wa kizaini wa Israeli karibu na mlango bahari wa Hormuz katika ghuba ya Uajemi. Nam wapo msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokuja ni moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia huko Kenya, ambako kama ilivyotarajiwa tukio la kifo cha mkuu wa majeshi ya nchi hiyo na vya makamanda wengine tisa waandamizi vilivyotokea katika ajali ya helikopta ndilo li lililogonga vichwa vya habari vya magazeti yote ya leo ya nchi hiyo. Daily Nation na The Star yana picha ya Jenerali Francis Omondi Ogola akipiga saluti, nayo yameandika saluti ya mwisho. Taifa Leo nalo pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha yake likiandika, mkuu wa majeshi ya fariki ajalini ya, na kufafanua kuwa Jenerali Ogola alikuwa na umri wa miaka sitini na mbili na maafisa wengine tisa, wameaga dunia kwenye ajali ya helikopta iliyotokea eneo la Sindar, Elgeyo Marakwet hapo jana. Gazeti la The Standard kwa upande wake limeandika lahadha za mwisho za maafa yaliyomfika Jenerali kikiambatana na picha ya kamanda huyo wa majeshi ya Kenya. Lakini magazeti ya Kenya yanatupasha pia kuwa wagonjwa wanaendelea kutabika baada ya madaktari kushikilia msimamo wao wa kuendelea na mgomo. Kwa upande wa Tanzania, magazeti mengi ya leo yameakisi ziara ya rais Samia Suluhu Hassan nchini Uturuki, ikiambatana na hafla maalumu ya kiongozi huyo kutunukiwa shahada ya heshima ya udaktari na chuo kikuu cha Ankara, ikiwa ni shahada ya nne ya heshima kutunukiwa kimataifa tangu alipoingia madarakani miaka mitatu iliyopita. Habari Leo limeandika biashara Tanzania Uturuki ya paa. Uhuru kwa upande wake linasema mikataba sita ya kimkakati yasainiwa. Lakini mbali na habari hiyo, Ni Pashe linatupasha kemikali za kilimo za changia ongezeko saratani. Gazeti la Mwananchi limeakisi habari yenye anwani kauli, tutawapoteza ya vigogo au ya kigogo wa UVCCM ni moto yaamsha machungu ya watu waliotoweka kutekwa na wasiojulikana. Nalo gazeti la Demokrasia limeandika kero za muungano zaibuliwa upya, wapinzani watema cheche, wasema suluhu ni katiba mpya na kwa upande wa Uganda, ukurasa wa mbele wa New Vision umepambwa na kichwa kikuu cha habari, serikali kuyawekea kanuni makanisa na misikiti. Viongozi wa dini walalamikia sera hiyo iliyopendekezwa. Aidha limeandika Jenerali Muhozi ampokea mkuu wa majeshi ya Rwanda. Na kwa upande wa Daily Monitor, limechangamkia habari ya mkasa yenye anwani, mlinzi wa Nabanja atoweka Marekani. Ni wa waziri mkuu wa Uganda, Bi Robina Robin Nabanja, aliyekuwa ameelekea New York kumwakilisha rais Oweri Kaguta Museveni katika mkutano wa Umoja wa Mataifa. Wapenzi wasikilizaji, na kukaribisheni sasa kusikiliza makala ya sayansi na teknolojia mpya itakayofuatiwa na kipindi cha Bustani ya Uongofu, na baada ya hapo tumekuandalieni mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Sayid Aidarusa Alawi wa Lamu huko nchini Kenya, pamoja na makala ya leo katika historia. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, usikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa tutaweza kunufaika Kongamano la kwanza la kitaifa kuhusu tiba asili limepangwa kufanyika hapa Teheran kuanzia Mei 29 hadi 31. Rushanak Muhabiri Nejad, katibu wa kongamano hilo, amesema matumizi ya dawa za jadi pamoja na dawa za kawaida za kisasa ni jambo ambalo linaweza kuimarisha afya ya jamii. Akizungumzia ukweli kwamba watu wengi wana nia ya kunufaika na dawa za asili au za jadi, amesema kuwa lengo kuu la kongamano hilo ni kukuza uelewa mzuri wa tiba asilia na kuongeza ushirikiano kati ya wataalamu wa hapa Iran na wa kigeni katika nyanja tofauti za dawa mada kuu katika kongamano hilo ni pamoja na dawa za mtindo wa maisha, dawa za kuzuia magonjwa, chakula lishe na dawa za upishi, bidhaa za asili, akili mnemba na maendeleo ya dawa ya Kiajemi. Kongamano hilo pia linalenga kuarifisha dawa za Iran kimataifa kwa kuonyesha mafanikio na matokeo hivi punde kwa jumuiya za kisayansi duniani kote. Mnamo Januari 7 Nafise Huseini Yekta Mkurugenzi eh, wa ofisi ya eh, wizara ya afya ya dawa ya kiajemi alisema tafiti zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 80 ya watu nchini Iran wanakusudia kufaidika na dawa za jadi eh, za kiirani. Halikadhalika, kamusi ya kitiba ya Medical Subject Headings, MeSH, imeongeza tiba ya kiajemi kama moja ya misamiati yake. Ya wale wanaotafuta makala vitabu au taarifa zingine zote za kitiba, kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran. Wizara ya afya Iran inasema kuwa kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran. Idara ya tiba ya kisasa na tiba ya jadi ya kiajemi katika wizara ya afya imetekeleza kwa mafanikio jitihada za kuhakikisha kuwa tiba ya kiajemi imewekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Hatua hiyo ni muhimu kwa kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya Iran inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba kimataifa. Aidha, tiba ya jadi ya kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule uliowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu ambao ni Muhammad bin Zakaria Razi ambaye wa magharibi anamuita Razes na Abu Ali Sina ambaye katika ulimwengu wa magharibi naye anajulikana kama Avisina. Tiba ya jadi ya Kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya njema na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa duniani kote kuna mimea karibu thelathini elfu ya tiba za jadi, ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko hata bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya. Olimpiadi au mashindano ya kimataifa ya fizikia 2024 yatafanyika Isfahan, Iran hivi karibuni. Washiriki kutoka karibu nchi 80 wanatarajiwa kuhudhuria hafla hiyo. Mashindano haya yatafanyika Julai 21 hadi 29 baadaye mwaka huu. Wanafunzi wa Iran mara kwa mara hupata nafasi za juu katika mashindano au olimpiadi za fizikia kila mwaka. Mafanikio bora ya wanafunzi wa Iran katika olimpiadi za kimataifa yameiweka nchi hii miongoni mwa mataifa matano bora duniani katika olimpiadi za kisayansi. Ilham Yavari, mkuu wa shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora linalojulikana kama uh, Sampad hapa Iran hivi karibuni alisema Iran ni kati ya nchi tano bora ulimwenguni katika olimpiadi za kimataifa za kisayansi. Yavari aliashiria mpango wa mageuzi ulioidhinishwa na wizara ya elimu ya Iran mwaka 2011 ambao ulifafanua matarajio ya miaka 20 ya kuinua viwango vya elimu na uboreshaji wa mfumo wa elimu nchini kote. Shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora nchini Iran linasema mpango huo uliopewa jina la Hati ya Marekebisho ya Msingi unaelimisha wanafunzi katika nyanja sita za michezo, sayansi, ujasiriamali na uchumi, jamii, dini na utamaduni. Na kwa kumalizia, ni kuwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekemea hatua ya utawala haramu wa Israeli ya kutumia akili mnemba au artificial intelligence AI, kwenye vita dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Akizungumza na waandishi wa habari hivi karibuni huko New York, huku vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza vikiwa vimemaliza miezi sita, Guterres alirejelea wito wake wa kusitishwa mapigano kwa misingi ya kiutu, kuachiwa kwa, kwa mateka wote bila masharti, ulinzi wa raia na misaada ya kiutu ifikie walenga bila vikwazo vyovyote, akiashiria ya ziara yake ya hivi karibuni huko Rafa ambako anasema alikutana na wafanyakazi wa kutoa misaada waliomweleza kuwa janga la Gaza si la kawaida na kuwa hawajawahi kushuhudia janga kama hilo kote duniani. Alisema amechukizwa na kitendo cha Israeli kutumia akili mnemba vitani, hasa kwenye maeneo yenye watu wengi. Amesisitiza kuwa akili mnemba, artificial intelligence, yani akili ya mashini, inapaswa kutumika kwa manufaa na sio kuchangia kwenye kuendeleza vita. Wataalamu wa teknolojia wanasema hatua ya utawala haramu wa Israel kutumia teknolojia ya akili mnemba vitani Gaza ni chanzo cha kuuawa kiholela idadi kubwa ya raia, hasa wanawake na watoto, na pia kuharibiwa na kubomolewa maeneo ya raia. Utumizi wa akili mnemba vitani Gaza maana yake nikua, ni kuwa ni mashine ambayo huamua eneo la kudondoshwa mabomu bila kujali ni nani yuko hapo. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo, tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi. Tumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu kinachokujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi chetu kilichopita kilianza kujadili maudhui ya kubaathiwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, yani Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na mazingira na kipindi alichotumwa, sambamba na bishara zilizotolewa na mitume waliotangulia kuhusiana na ujio wake. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi chache ili kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo hii, ikiwa ni sehemu ya 15 ya mfululizo huu. Karibuni. Alipobaathiwa na kupewa utume, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifanya mabadiliko makubwa katika jamii ya Waarabu katika kivuli cha mafundisho ya mtume wa Uislamu na katika jamii ya Kiislamu, tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu kukachukua nafasi ya kuabudu masanamu. Akabadilisha ujahili na ujinga na kuwa elimu na ujuzi. Aidha, mafundisho ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam yalibadilisha hali iliyokuwa ikitawala katika jamii hiyo ambapo udugu utu na utukufu wa kibinadamu ulikuja na kuchukua nafasi ya chuki, adawa na hitilafu. Kwa hakika masuala haya ni miongoni mwa mambo na kazi muhimu zilizofanywa na mtume wa uislamu Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Katika hotuba ya 97 katika Nahjulbalagha, Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam anabainisha taathira chanya za kutumwa na kubathiwa bwana mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam kwa kusema, kwa baraka za ujudi na uwepo wake Mwenyezi Mungu amezizika chuki, na kupitia yeye Allah amezima mashambulizi ya kulipiza kisasi kupitia yeye Mwenyezi Mungu ameunganisha udugu na kupitia yeye amewatukuza waliokuwa dhalili. Katika sehemu nyingine, imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam anamtaja bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuwa ni tabibu wa roho ambaye alitoa matibabu katika zama ambazo fikra zilikuwa zimechanganyika na ujahili na nyoyo zilikuwa zimetanda kutu na uchafu wa dhambi. Katika hotuba ya mia moja na nane ya Nahjul Balagha Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema kumhusu bwana mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam kwamba yeye, yani Nabii Muhammad, alikuwa mfano wa tabibu anayezunguka na tiba yake, aliyeimarisha ya malhamu yake azungukaye na aliye tayari na dawa zake, anazitumia mahali ambapo ipo haja, ili kuziponya nyoyo za vipofu na masikio ya viziwi na ndimi za mabubu kwa dawa zake. Hufuatilia mahala ulipotawala mghafala na mahala penye mashaka na matata. Kwa hakika Mwenyezi Mungu alimfanya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mbora wa, wa mitume na akamtuma kwa ajili ya kuja kuwaongoza wanadamu wote. Hii ni katika hali ambayo mitume waliotangulia walitumwa kwa ajili ya kaumu fulani. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 28 ya suratu 7 kwamba, na hatukukutuma ila kwa watu wote uwe mbashiri na mwonyaji, lakini watu wengi hawajui. Vilevile vile kuhusiana na kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Allah anasema katika aya ya arobaini ya Suratul Ahzab kwamba Muhammad si baba wa yeyote katika wanaume wenu, bali ni mtume wa Mwenyezi Mungu na mwisho wa manabii, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Hivyo basi kwa kuzingatia kwamba mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye mtume na mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na hakutumwa na kubaathiwa kwa ajili ya umma fulani, bali kwa ajili ya wanadamu wote na katika zama zote, anapaswa kuwa na muujiza wa kudumu na ambao utabakia milele. Kama tulivyosema hapo kabla, hekima ya Mwenyezi Mungu ni kuwa muujiza wa mtume unapaswa kwenda sambamba na mambo ambayo yameenea baina ya watu katika zama zake. Muujiza wa milele wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam ni Qurani Tukufu. Bwana Mtume alitumwa katika zama na katika jamii ambayo fikra za walio wengi katika kipindi hicho zilikuwa zimetekwa na masuala ya balagha, fasaha, mashairi na ubunifu wa masuala ya fasihi. Katika mazingira kama haya, mwenyezi Mungu alimpatia na kumzatiti na silaha mtume wake huyo, ambayo kidhahiri ilikuwa ikioana na athari za wanafasihi wa zama hizo. Ukaya hayo muujiza na silaha hiyo ya Bwana Mtume ilikuwa na sifa na mambo mengine ambayo yalimuacha kinywa wazi mwanadamu, na, na kumfanya asiwe na uwezo wa kukabiliana nayo. Ufasaha utamu na wa lugha mvuto, balagha na ubainishaji mambo wa aya za Qurani tukufu uliofanya Waarabu waliokuwa wakisifika kwa kubobea katika fasihi, maani, balagha na umahiri katika lugha ya Kiarabu katika zama hizo, washindwe kukabiliana na kitabu hicho na silaha hiyo ya mtume wa mwisho Mwenyezi Mungu. Wale ambao walikuwa wametopea na kutabahari katika taaluma ya balagha pamoja na siri na maarifa ya fani hiyo, walidiriki kwamba balagha ya Qur'ani siyo ya kawaida, iko nje ya uwezo wa mwanadamu na kwamba haiwezekani kwa mtu kuisikia na kufahamu maana yake kisha asiathirike na mvuto wa nguvu yake. Ni kwa kuzingatia uhakika huo, ndio maana tangu mwanzoni mwa kushuka wahai, aya zenye mvuto za Qur'ani tukufu zilikuwa sababu ya watu kufuata mafundisho haya ya Mwenyezi Mungu. Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, anasema kuhusiana na miujiza Qurani kwamba Qurani iko hai, haiangamii kwa kifo, kama ambavyo Qurani ni haki, batili haiisogelei, kwani Qurani ni dhihirisho kamili la Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na Allah hakuiteremsha Qurani kwa ajili ya zama maalumu. Hivyo basi, Qurani ni mpya kwa kila zama na ni jadidi kwa kila kaumu mpaka siku ya Kiyama. Inanukuliwa kwamba katika zama za Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalam, bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Bin Abi al-Auja akiwa na watu wengine watatu wanaokana uwepo wa Mwenyezi Mungu waliungana ili kila mmoja alete robo ya mfano wa Quran wakiwa mjini Makka, walifunga mkataba na kuahidiana kwamba waifanyie kazi kivitendo maamuzi hayo hadi kufikia mwaka unaofuata. Baada ya kupita mwaka mmoja, wote kwa pamoja walikusanyika kando ya makamu Ibrahim, huku kila mmoja wao akionyesha kushindwa kufanya kazi yaliyopatiwa, na wakabainisha kwamba baada ya kuona aya za Qurani tukufu wamediriki kwamba ni muhali kukabiliana na Quran. Hata hivyo, mabwana hao hawakuwa tayari kulisema bayana hilo, kwani hawakuwaeleza watu. Imamu wa Sadik alayhi salamu akafahamu hakika hiyo na akawahutubu kwa kuwasomea aya ya 88 ya suratu Lisra isemayo Sema, Wangelikusanyika watu na majini ili walete mfano wa hii Quran, basi hawaleti mfano wake hata wakisaidiana wao kwa wao. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia tamati kwa leo. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa Bustani ya Uongofu. Ninakuwageni nikikutakieni kila la heri. Hii ya kwanza ambayo ni asifatul fikriya wal aqadiyya. Mahala pa kwanza pa mtu utu wake na shakhsia yake paanza penye fikra zake na imani zake, na tofauti ya shakhsia ya mwenye dini na asiyekuwa na imani. Yako ya dini ikipata kasoro aina yoyote katika ufahamu wa kuyafahamu mambo, yatasababisha matatizo katika utekelezaji wako. Twawaona Yahudi ni katika watu wa dini ulimwenguni, bila ya kujadili usawa wa mambo yao mengine ya kidini, lakini hata Mwenyezi Mungu katika Qurani amewaita ahlulkitab, ni katika ahlulkitab. Na moya katika matatizo ya shakhsia ya kiyahudi ni wana itikadi fulani za kidini wamezipenyeza katika kutengeneza utu wao na shakhsia yao, itikadi zile zimekwenda kusababisha baadhi. Ya matatizo walionayo na utaona Qurani upande huu imeushambua sana katika masala ya kiitikadi, hata katika kumwamini kwao Mungu wao, kipimo chao ni hawa yao na maslaha yao. Siku ambapo kitu chochote kitakwenda kinyume na kipimo wanachokitaka wao, basi hata kama ni Mungu watamtukana. Ndipo wakafika wakati wakamwambia Mungu ni bakhili, kwa sababu wao walikitaka kila wakimtuma nabii Musa sijui nini na, na wakifanya stihizai ya mufasiri na anena sababu ya hii aya ya kunena Mwenyezi Mungu ni, ni fakiri ama ni bakhili. Kuna aya moja inasema Mwenyezi Mungu ni fakiri, wao ndio matajiri. Sasa mimi ninachotaka mukitukua kwa ufupi, aya ni nyingi, siwezi kuzisoma zote. Angalia vile wanavyoamiliana na Mungu, itakupa picha fupi binadamu wataamiliana na vipi. Yani watu wamesikilia kuamiliana na Mungu muamala huu, tena hawa si watu wanenao hakuna Mungu, ni watu ndani ya, ya nyumba zao kumetoka manabii elfu nne. Tatizo la kwanza la kifikira katika shakhsia ya bani Israila twaweza kulipa unwani Murtabika. Kwa lugha za kisasa irtibat, ni mtu kutokuwa na kukita kwenye jambo kwa, au kwa lugha ya Qurani ni istiqama, ni mtu wakati wowote kwa sababu yoyote aweza kubadilisha fikira zake. Narudia, shakhsia murtabika ni aina ya watu, hawana principle katika maisha yao, yeye tembea kwa namna anavyoyaona mambo. Sasa sasa asubuhi aweza kuwa na saa nane akawa na msimamo mwingine na usiku akawa na msimamo mwingine. Hawa watu wako katika maisha. Na hii ndio Mwenyezi Mungu akawaambia, innal ladhina qalu rabbuna Allah thumma istaqamu. Waangalieni katika tarehe zao wabadilisha aqida na dini mara tatu kwa siku waweza kubadilisha. Hili ni tatizo. Na hili ni tatizo la mtu kukosa mabda, kukosa msimamo, na kutukulia kila kitu ni maslaha na hili ni iko leo sasa, shida ya kubwa walionayo Mayahudi ya kwanza na rakiz kwenye fikra ni dhihnia au aklia murtabika, akili imezotingisika, na ni kwa sababu haikukita imani yao Banu Israil. Kuna dalili yoyote mtu aweza kunipa mimi ya kidini nikinaishe kama simbo kupasua bahari? Iko dalili zaidi hapo jamanii? Tuzungumze kwa mantiki, iko dalili. Nimesimama bahari hii, adui wao kuniua huyo, ametoa simbo am Meipija, bahari imepasuka pa, ime imesimama mawili kama majabali katikati ntikavu, tumevuka mpaka tumetoka upande wa pili, adui yetu akiingia bahari imerudi nini, imemwangamiza Firauni. Hamukufikiria hata siku moja kama kuna siku Firauni huyo aweza kuangamizwa kama Amerika leo? Una dalili kama hiyo e? Umefika upande wa pili, umeonyeshwa kigombe, umeweza kutingishika? Angalia Bani Israeli walivyomurtabikin atoka kwenye dalili practice dalili wanaosema nini? Ile malmusa si dalili za kutungwa kitheori. Dalili ameona kwa mato yake, nimevuka kwa maguu yangu, si masala ya rawahu bwana, iko kwenye Bukhari na Muslim. Haa, nimeona mimi, ndio mmefanya nini, mimi ndio mmevuka, mimi nimeona firauni anavyoangamizwa hapo kwa hapo. Mtu amekuetea kitu kidogo, amekutingisha imani yako, amekupa kigombe uabudu. Bani Israeli akili ya murtabika, akili yatingisika haina misimamo, haina misingi, leo itapekwa kwenye Uyahudi, leo itapekwa kwenye Ukristo, leo tani na ngu hakuna, leo ngu huko, leo sijua hakuna kuswali leo kuswali iko huyu ni maradhi, ana maradhi ya kisaikolojia, ana mushki. Kwa sababu wewe huwezi kunipotezea mimi wakati saa zote nikuthibitishie moya na moya ni mwena mwena mwena mbili. Tatizo ni akili yako, imeingia maradhi, haifahamu tena moya na moya ni ngapi, ni mbili. Hapa sasa sasa sasa, wewe watarajia watu namna nini, watakuaje? Tatizo mengi wewe wajua, wanaoongoza ulahidi ulimwenguni, mayahudi wasomi, wakubwa wakubwa, wanaozungumza kusambaza fikra za hakuna Mungu, kina sijui Hegel, sijui kina nani, naenda kamsome Freud. Freud, Muyahudi, mwanasaikolojia, fikira za kishenzi nyingi za kisaikolojia zimetengenezwa na Freud. Msimamo wao katika Qurani, walivyokuwa na Mungu, hawakusaza la kumwambia Mungu ni bakhili, Mungu ni fakiri, uzeri Mana wa Mungu ha? Handokwa mitumi. Sasa sio katika mfumo wa kifikra wa Kiislamu, tuka upande wa kifikra itikadi, ni alimanu billahitubihi so, wa rusuli. Sasa twende anubua, nguzo ya pili ya dini, baada ya kuamini Mngu ni kuamini nini? Mitumi. Haangalia muamala wao wa kifikra na mitumi, utawaona ni watu gani. Subhanallah, wamewatesa mitumi na mpaka kuwaua, na kipimo kile kila likiwajiawao Ma la tahwa anfusuhum jambo ambalo halendi sambamba na hawaza nafsi zao, bali kilikataa, fa fariqan kadhabu wa fariqan yaktulun, walikiwaua mitumi. kwa sababu gani? Kwa nini mumetuletea sharia sizo tunazozitaka sisi? sisi tuwataka hivi. Kwani Yahya aliuawa vipi? Ni kwa hivyo wale walikwenda kumuua nabii Isa na wao, mpaka wamemsulubu, wamesha mpigilia misumari, wamemuua. Huyu ni nani? Ni Isa. Ndio Mwenyezimungu anatuambia katika Suratul Maida, kullama jaahum rasulun bima la tahwa anfusuhum fariqan kadhabu wa fariqan yaktulun, kila akija mtumi ambaye haendi sambamba na hawa za nafsi yao walikuwa wakiwakanusha ama wakiwaua. Na Mwenyezimungu ametumia neno fariqan, yani si mtumi mmoja, walimuua mmoja, wakamkanusha kuna mitume kadhaa waliwakanusha, kuna na mitume kadhaa walifanya nini? Waliwaua. Ndio Mwenyezi Mungu katika aya nyingine akatwambia, fabima naqdihim mithaqahum, ile tabia yao ya kuvunja ahadi zao, wakufrihim biayati llah, na tabia yao ya kukanusha miujiza, hakuna watu wamepewa miujiza kama hawa, wakatlihim lambia, na tabia yao ya kuua nani? mitume bighairi haqi, pasina haqi, hawa kwa sababu haya yote akaja kwenye ingie kanena dhuribat alaihimudhila, Mwenyezi Mungu amewapiga muhuri wa udhalilifu, watadhalilishwa katika hii ardhi ila yaumi lqiyama, aina ma thukifu, popote walipo wako kwenye udhalilifu, tanaambia thadhi, lakini udhalilifu walonao kama ni ule ulesi udhalilifu sasa yao wano watu wao wa Falastini wameuawa, udhalilisha kila asubuhi aliyemdhalilifu nani? Ah, Qur'ani kinena neno hunena kwa zipimo isome haya yoendelee, anena dhuribat alaihim dhilla, wamepijwa muhuri wa udhalilifu, aina ma thuqifu popote walipo. Naam, kisha Mwenyezi Mungu amefanya Mwenyezi Mungu amefanya istithna illa bihablin min Allah wa hablin minan nas, ila kukiwa kuna usaidizi wa Mungu, ama kuna usaidizi wa watu wawabakisha wawepo. Nataka hicho kipande cha pili, dola ya kibandia ya kiskensa imezozikwa katika eneo la Sharqi Lausat inaoitwa Israel, dola ya uvamizi. Wakakusanywa na wao walioko ulimwenguni wote, wakaetwa waka pale Manga. Wako pale kwa hablu min anas, moya ya Waarabu uzembe wao, na moya ya magharibi, si kwa kuwapenda sana, wabaki hokohoko hoko huko, sirudi na polisi wao ule na ni mbwa wao wa kulinda maslaha yao midlist. Hawa ndio Mayahudi leo katika historia. Leo ni Ijumaa, tarehe 10 Shawal mwaka 1445 Hijria, sawa na tarehe 19 Aprili mwaka 2024. Miaka 2057 iliyopita, kwa mujibu wa baadhi ya nadharia za wanahistoria, yani tarehe 19 Aprili mwaka 33 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihi salam Kulianzishwa maktaba ya kwanza ya umma duniani huko Roma, ambayo kila mwenye elimu alikuwa na haki ya kuingia humo na kusoma vitabu alivyotaka. Kabla ya Waroma, Wasumeri, Waashuri, Wababeli na Wairani walikuwa na maktaba zao, ingawa maktaba hizo hazikuwa zikitumiwa na watu wote. Miaka mia moja thelathini na mbili iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza Charles Darwin. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna ya kudhihiri viumbe mbalimbali mbali na alifanya safari ya muda mrefu duniani. Fikra za Darwin zinapingana na mafundisho ya dini za mbinguni kuhusu namna ya kuumbwa wanadamu, lakini zimetumiwa kama msingi wa mafunzo ya kilahidi, yaani ya wale wasiomwamini Mwenyezimungu kama vile umaksi. Katika siku kama ya leo miaka 29 iliyopita kulitokea mlipuko mkubwa uliosababisha mauaji katika mji wa Oklahoma City nchini Marekani. Siku hiyo Timothy McVeigh alilipua bomu mbele ya jengo la federali la mji wa Oklahoma, ambalo liliua watu 168. Mauaji hayo yalitambuliwa kuwa tukio kubwa zaidi la kigaidi katika historia ya Marekani kabla ya mashambulizi ya Septemba 11 mwaka 2001. McVeigh alisema kwamba sababu ya kuchukua hatua hiyo ni upinzani wake dhidi ya serikali ya federali ya Marekani na kulipiza kisasi tukio la kuchomwa moto makao ya kundi la Davidian uh, katika mji wa Waco mwaka 1993, lililopelekea kuuawa wafuasi 76 wa kundi hilo. na siku kama ya leo miaka 19 iliyopita Kardinali Joseph Ratzinger alikabidhiwa uongozi wa Kanisa Katoliki duniani baada ya kufariki dunia Papa John Paul wa pili na kuchagua jina la Papa Benedikti wa 16. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo haya na kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa mfumo wa ulinzi wa anga wa Iran umetungua ndege tatu ndogo zisizo na rubani katika mkoa wa Esfahan ulioko katikati mwa nchi, Saa kadhaa baada ya vyombo vya habari vya Marekani kuwanukuu maafisa waandamizi wa, wa nchi hiyo wakidai kwamba makombora ya utawala wa kizayuni wa Israel yamepiga eneo la Iran. Marekani, ambayo ni muungaji mkono mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israel, imeendeleza sera yake ya kudhoofisha kupatikana haki, kupatika haki za Wapalestina kwa kutumia vibaya haki yake ya kura ya turufu na kukwamisha azimio la kuipatia Palestina uanachama kamili katika Umoja wa Mataifa. Raia wanne wa utawala haramu wa Israel wamefukuzwa na kutolewa hotelini visiwani Zanzibar, Tanzania, baada ya kulalamikia beji ya bendera ya Palestina iliyoandikwa juu yake maandishi ya kutetea uhuru wa Palestina. Na baraza la mawaziri la utawala wa kizayuni limefanya kikao cha dharura kuchunguza uwezekano wa mahakama ya kimataifa ya haki ICJ kutoa waranti wa kimataifa wa kukamatwa Benjamin Netanyahu na maafisa wengine wa utawala huo dhalimu wa Israel kwa kuhusika na mauaji ya kimbari ya Wapalestina huko ukanda wa Ghaza. Netanyahu ametisha kikao cha dharura kuchunguza uwezekano wa mahakama ya ICJ kutoa hati ya kumkamata yeye na maafisa wengine wa Israel kutokana na vita vya Ghaza. Na kwa mutasari huo wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa la Ziada, sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikikutakieni Jumaa njema. Asanteni na kwa herini.