Al-alimu al-alimu. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake. Kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. Ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Today ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Jumaa tarehe kumi mfungo mosi Shawal mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano hijria inayosadifiana na tarehe 19 Aprili ishirini ishirini na nne miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha Iran juma hili na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo tutakuleteni makala maalum itakayofuatiwa na kipindi cha bustani ya uongofu, haki za watoto katika Uislamu, na makala nyingine ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa moja kamili huku Afrika Kati, na hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yalaani madai ya viongozi wa Ulaya na mawaziri wa fedha wa G7 dhidi yake. Mkuu wa majeshi na makamanda tisa waandamizi wa, wa Kenya wafariki katika ajali ya helikopta. Katibu wa Baraza Kuu la Haki za Binadamu la Irani asema nchi za Magharibi ziache sera za kinafiki na ubaguzi kuhusiana na ugaidi. Na Umoja wa Mataifa watahadharisha kuhusu hali mbaya ya kibinadamu mashariki mwa DRC. Habari kamili Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekanusha madai ya viongozi wa nchi za Ulaya na mawaziri wa fedha wa kundi la G7 pamoja na matamshi ya baadhi ya wakuu wa Marekani na kusema kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haitosita hata mara moja kujihami na kulinda maslahi yake ya kitaifa. Shirika la habari la Fars limemnukuu Naser Kanaani akisema hayo jana Alhamisi kujibu madai yaliyomo kwenye tamko la hivi karibuni la viongozi wa Ulaya na mawaziri wa fedha wa kundi la G7 pamoja na viongozi wa Marekani na kusema kuwa misimamo kama hiyo ya kinafiki ilitarajiwa tangu zamani kuchukuliwa na pande hizo na haikubaliki kabisa. Wakuu wa kundi la G7 linaloundwa na Ufaransa, Marekani, Uingereza, Ujerumani, Japan, Italia na Canada wametoa taarifa pamoja ya kulaani shambulio la kulipiza kisasi na la kumtia adabu adui mzayuni lililofanywa na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran baada ya utawala pandikizi wa Israel kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus, Siria. Kanaani amesema inasikitisha kuona kuwa madola yanayojifanya viranja wa kupigania haki za binadamu na kuheshimu sheria za kimataifa yalichukua msimamo wa kindumi la kwili baada ya utawala wa kizayuni kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. Na sasa hivi madola hayo hayo yamejitokeza kifua mbele kulaani majibu yaliyotolewa na Jamhuri ya Kiislamu licha ya kwamba majibu hayo yametolewa kwa kuchunga kikamilifu sheria zote za kimataifa na hakuna nchi yoyote inayoweza kuvumilia kushambuliwa ubalozi wake. Vilevile ameelezea vile wasiwasi wake juu ya jinsi nchi kama Marekani na za Ulaya zinavyohatarisha amani utulivu na usalama wa eneo la Asia Magharibi katika kipindi cha nusu nzima karne iliyopita na kulaani jinsi madola hayo ya kibeberu yalivyoupandisha kiburi utawala ya wa kizayuni na kujiona uko juu ya sheria zote za kimataifa. Kenya inaomboleza kifo cha mkuu wa majeshi KDF Jenerali Francis Omondi Ogola ambaye ameaga dunia katika ajali ya helikopta iliyotokea jana Alhamisi katika eneo la Sindar kwenye mpaka wa kaunti ya Pokot Magharibi na Elgeyo Marakwet. Jenerali Ogola alifariki dunia pamoja na maafisa wengine tisa waandamizi wa jeshi la Kenya waliokuwemo ndani ya helikopta ya KDF iliyokuwa na maafisa wengine kumi na moja wa jeshi hilo wakati ajali hiyo ilipotokea dakika chache baada ya saa tisa la asiri. Rais William Ruto ametangaza siku tatu za kumwomboleza Jenerali Ogola na maafisa wengine waliofariki wakiwa kazini. Rais Ruto aliliambia taifa akiandamana na makamanda wakuu wa KDF na waziri wa ulinzi Aden Duale katika ikulu ya Nairobi, kama ninavyomnukuu: ni siku ya huzuni leo. Nchi yetu imekumbwa na ajali mbaya iliyomuua mkuu wa majeshi ya ulinzi ya Kenya, Jenerali Francis Omondi Ogola. maafisa hao walikuwa wakitoka katika ziara ya kikazi katika shule ya sekondari ya wavulana ya Cheptulel, Pokot Magharibi, ambako walihudhuria mkutano kwa saa moja. Rais Ruto amesema Jenerali Ogola na maafisa wenzake walikuwa wametembelea wanajeshi wanaosaidia katika vita dhidi ya ujangili katika eneo la kaskazini mwa bonde la Ufaa. Katibu wa Baraza Kuu la Haki za Binadamu la Iran amesema Marekani na nchi za Magharibi kwa ujumla zinapaswa kuachana na siasa zao za kindumakuwili na ubaguzi kuhusiana na ugaidi. Kazem Gharibabadi amesema hayo akiwa nchini Siria alikokwenda kushiriki katika kikao cha kwanza cha kamati ya pande tatu cha mahakama ya Iran, Iraq na Siria ili kukabiliana na ugaidi. Gharibu Abadi amesema Iran, Iraq na Siria ni wahanga wa ugaidi na hujuma za kigaidi, na kaeleza kuwa maadui na kambi ya ubeberu wameshindwa kusogeza mbele njama na mipango yao licha ya kuunganishwa pamoja uwezo na nguvu zao, akiashiria operesheni ya ahadi ya kweli ya kuadhibu utawala unaofanya mauaji ya kimbari wa Israel baada ya kushambulia ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria, aribu Abadi ameongeza kuwa jibu la Iran kwa utawala wa kizayuni limetolewa kwa mujibu wa kanuni za hati ya Umoja wa Mataifa na ndani ya fremu ya haki halali ya kujilinda. Katibu wa Baraza Kuu la Haki za Binadamu la Iran amesema inasikitisha kuona kuwa badala ya kulaani mashambulizi ya Israeli dhidi ya sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, nchi za Magharibi na Marekani zinaendelea kuunga mkono utawala huo unaofanya mauaji ya kimbari. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Tehran. Gazeti la New York Times la nchini Marekani limefichua kuwa ushahidi uliopatikana kutoka kwenye duru za ndani za Israel unathibitisha kuwa Tel Aviv haikutarajia kabisa kupata majibu makali kiasi chote kile kutoka kwa Iran baada ya kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus, Syria. Shirika la habari la Fars limelinukua gazeti hilo maarufu la nchini Marekani likiandika, Waisraeli walikosea mno katika mahesabu yao na kamwe hawakufikiria kuwa Iran itatoa majibu makali. Gazeti hilo limeandika ripoti yake hiyo kwa kunukuu maneno ya maafisa kadhaa wa Marekani ambao walishiriki kwenye vikao vya ngazi za juu vya kujadili hali iliyojitokeza baada ya Iran kutia adabu utawala wa Kizayuni. Vikao hivyo vilihusisha pia maafisa na viongozi wa ngazi za juu wa utawala wa Kizayuni. Katika toleo lake la jana Alhamisi, gazeti la New York Times limesema viongozi wa Marekani walikasirika baada ya kudharauliwa na viongozi wa Israel ambao hawakuwapa taarifa kuhusu nia yao ya kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus, isipokuwa katika dakika za mwisho za kabla ya kufanyika shambulio hilo. Katika ripoti yake hiyo New York Times limefichua kwamba katika nyaraka za siri za ndani ya Israel zilizozungumzia uwezekano wa Teheran kujibu mashambulio hayo hakuna hata sehemu moja iliyoweka uwezekano wa Iran kujibu shambulizi hilo kwa kutumia ndege mia tatu na makombora ndege mia tatu zisizo na rubani na makombora. Gazeti hilo la Marekani pia limeandika, tangu mwanzo Israel ilikuwa inatarajia kwamba kama Iran ingejibu mashambulizi basi ingetumia makombora kama kumi ya ardhi kwa ardhi na katika kipindi cha wiki moja kabla ya shambulio la Iran, Israel ilikuwa imetabiri kuwa huenda jamhuri ya Kiislamu ingelitumia makombora sitini hadi sabini ya ardhi kwa ardhi, lakini hali ilikuwa kinyume kabisa na matarajio ya Israel. Na mkuu wa kitengo cha haki za binadamu cha Umoja wa Mataifa ametoa mwito kwa mataifa ya dunia kuzingatia vita vinavyoendelea katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, na hali mbaya ya kibinadamu inayoshuhudiwa kwenye eneo hilo. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa wa haki za binadamu Volka Tuk alitembelea kambi ya wakimbizi wa ndani nje kidogo ya mji wa Goma, ambayo ndiyo makao makuu ya mkoa wa Kivu Kaskazini, na kukutana kwa karibu na wananchi waliokimbia makazi yao kutokana na mashambulizi yaliyofanywa na waasi wa Machi 23 au kwa kifupi M23, amesisitiza haja ya kufanyiwa kazi mambo yanayosababisha mgogoro huo, akisema lazima tufanye kazi kwa bidii ili amani ipatikane. Turki yuko katika ziara rasmi huko DRC kwa mwaliko wa serikali ya Kongo. Anatarajiwa kukutana na Rais Felix Tshisekedi na maafisa wakuu wa Umoja wa Mataifa katika mji mkuu Kinshasa. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaohusu ustawi wa biashara ya nje yenye mlingano chini ya uongozi wa serikali ya 13 ya Iran. Kituo cha takwimu cha kamisheni ya Ulaya kimetangaza kuwa katika mwezi wa kwanza wa mwaka huu wa 2024 Uagizaji wa bidhaa wa Uturuki kutoka Iran uliongezeka mara tatu na Uholanzi mara mbili, nayo mauzo ya Uhispania kwa Iran yakaongezeka kwa asilimia sitini na mbili na Italia kwa asilimia kumi na tatu. Wakati huo huo, uagizaji bidhaa wa Romania kutoka Iran uliongezeka kwa asilimia arobaini na saba na kufikia thamani ya yuro milioni tatu nukta nne huku uagizaji wa bidhaa wa Italia kutoka Iran ukiongezeka kwa asilimia mbili na kufikia thamani ya euro milioni 12.2. Uagizaji wa Romania kutoka Iran pia uliongezeka kwa asilimia 47 hadi euro milioni 3.4, na uagizaji wa Italia kwa asilimia mbili hadi euro milioni 12.2. Kampuni ya Eurostat ilitangaza kuwa biashara kati ya Iran na nchi 27 wanachama wa Umoja wa Ulaya katika mwezi wa kwanza mwaka huu ilifikia thamani ya yuro milioni 380 katika mwezi wa kwanza wa mwaka uliopita wa 2023 20, nchi za Ulaya zilisafirisha bidhaa zenye thamani ya yuro milioni 344 kwa Iran. Aidha, Ujerumani ilikuwa mshirika mkubwa wa kibiashara wa Iran kati ya nchi za Ulaya mwezi Januari mwaka huu huku ikichangia asilimia 38 ya biashara yote kati ya Iran na Umoja wa Ulaya. Katika kipindi hicho hicho Ujerumani iliuzia Iran bidhaa za euro milioni 100 na yenyewe ikaagiza bidhaa za euro milioni 19.7 kutoka Iran. Hii ni kusema kuwa mauzo ya Ujerumani kwa Iran hayajabadilika ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka uliopita, ingawa kiwango cha biashara kati ya Iran na nchi za Ulaya na magharibi hakiwiani na uwezo na vipawa vya pande zote mbili, jambo ambalo kimsingi linatokana na nchi za magharibi kufungamanisha pakubwa masuala ya uchumi na biashara na mielekeo ya kisiasa. Hata hivyo, kulinda uhusiano wa kibiashara na kiuchumi na nchi za magharibi kunaonyesha kuwa serikali ya 13 ya Iran imejaribu sana kudumisha uwiano katika siasa zake za nje katika nyanja zote za kiuchumi, kibiashara na kisiasa. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita na makala yetu ya wiki hii itaangazia jibu kali la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa utawala wa kizaini wa Israel ambao ulitekeleza hujuma ya kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus karibuni. Aprili mosi utawala wa kizayuni ulifanya shambulizi la kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran huko Damascus, mji mkuu wa Siria na kupelekea kuwa washahidi wa shauri saba wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC au Sepa, ambao walikuwa nchini Siria kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Katika kujibu jinai hiyo, mapema Jumaapili tarehe 14 Aprili 2024 Iran ilifanya mashambulizi ya moja kwa moja ya ndege zisizo na rubani na makombora dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Operesheni hiyo ya kijeshi ya jamhuri ya kiislami ya Iran iliyopewa jina la Ahadi ya Kweli ilikuwa haki yake ya kimsingi ya kujilinda, ambayo imeelezwa wazi chini ya ibara ya 15 ya hati ya Umoja wa Mataifa, na katika kukabiliana na uchokozi wa kijeshi wa mara kwa mara wa utawala haramu wa Israel, hasa mashambulizi ya kijeshi ya utawala huo dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran, mashambulizi ambayo ni kinyume kabisa cha kifungu chapili ibara ya nne ya hati ya Umoja wa Mataifa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC, Meja Jenerali Hussein Salami ameuonya utawala wa Israeli kwamba jibu la Iran litakuwa kali zaidi ikiwa utawala huo utatoa jibu kwa operesheni hiyo ya kulipiza kisasi ya Iran. Meja Jenerali Salami alisisitiza kwamba Iran ingeweza kufanya operesheni ya kiwango kikubwa zaidi, lakini shambulio hilo lilikuwa na mipaka kwa kambi za kijeshi za utawala wa kizayuni kutoka miinuko ya Jolan hadi jangwa la Negev ambazo ah, uh, zilitumiwa katika shambulio la kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran jijini Damascus. Duru zinadokeza kuwa makombora yote ya hypersonic yaliyotumiwa katika mashambulizi ya Iran ya kuiadhibu Israel yalipiga shabaha zilizokusudiwa baada ya kukwepa mifumo ya ulinzi ya anga ya utawala huo haramu na washirika wake. Mkuu wa majeshi ya Iran, meja jenerali Mohammad Bagheri, alithibitisha kwamba Iran imepiga kambi kubwa ya kijasusi ya Israel na kituo cha anga cha Nevatim ambako ndege za kivita aina ya F35 za Kimarekani zilitokea na kulenga majengo ya kidiplomasia ya Iran huko Damascus. Wakati huo huo, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema operesheni ya Ahadi ya Kweli ilikuwa hatua ya kiwango maalum na ya kuutia adabu tu utawala wa Kizaini wa Israel, na akasisitiza kwamba endapo utawala huo utafanya uchokozi mwingine mdogo kabisa dhidi ya ardhi ya Iran utakabiliwa na jibu kali na la nguvu kubwa zaidi. Rais Raisi aliyesema hayo Jumaatano asubuhi hapa Teheran katika hafla ya gwaride la jeshi la Jamhuri ya Kiislami ya Iran ambapo sambamba na kutoa pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jeshi la Iran alisema jeshi liko pamoja na taifa la Iran na limejiweka tayari kikamilifu kwa ajili ya kulinda nchi ardhi yote na thamani za mapinduzi ya Kiislamu Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alieleza kuwa utawala wa Kizaini umeshindwa kuweza kuzuia uh, mashambulizi ya Iran kiintelijensia kiusalama na kijeshi na kimkakati na akabainisha kwamba katika fasihi ya wamarekani hakujazungumziwa kuwepo mezani chaguo la kijeshi na hilo limetokana na nguvu na uwezo wa vikosi vya ulinzi wa Iran. Sambamba na kutangaza uungaji mkono kwa taifa la Palestina, Rais wa Iran amezihutubu nchi za eneo akisema: ittaka konid be dashtahay khudetun ittaka konid be niruhay musalman w ittaka konid be artesh w sepah qudratmand ma ma bedanid in ittaka amniyat saz baraye mantaqe ast na Jumamosi wiki hii kikosi maalum cha wanamaji cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya RDC kilikamata meli ya makontena ya MCS Aris yenye uhusiano na utawala wa kizaini wa Israeli karibu na mlango bahari wa Hormos katika ghuba ya Uajemi. Naam wapo msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kuwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majali yake Mola, kwaherini. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki leo i jumaa Aprili 19 linakunjuliwa na magazeti ya Kenya, na kama ambavyo ingetarajiwa tukio la kifo cha mkuu wa majeshi ya nchi hiyo pamoja na vya makamanda wengine tisa waandamizi vilivyotokea katika ajali ya helikopta ndilo lililogonga vichwa vya habari vya magazeti yote ya leo ya nchi hiyo. Daily Nation na uh, The Star kwa pamoja yana picha Jenerali Francis Omondi Ogola akipiga saluti, nayo yameandika saluti ya mwisho. Taifa Leo nalo pia limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha yake, likiandika mkuu wa majeshi afariki ajalini, na kufafanua kuwa Jenerali Ogola aliyekuwa na umri wa miaka sitini na mbili na maafisa wengine tisa wameaga dunia kwenye ajali ya helikopta iliyotokea eneo la Sindar Elgeo Marakwet hapo jana, kwa mujibu wa gazeti hilo. Kinyume na watangulizi wake waliostaafu baada ya kukamilisha mihula yao au kwa kufikisha umri wa kustaafu, Jenerali Ogola ni mkuu wa majeshi wa kwanza wa Kenya kufariki dunia akihudumu na wa kwanza kufariki kupitia ajali ya ndege, Thista limeandika. Mashuhuda wa ajali hiyo wamesema wali, oh, waliona helikopta iliyombeba Ogola na wenzake ikiruka na kupaa angani, lakini ikadondoka dakika kadhaa baadaye na kulipuka. Kwa upande wa Tanzania, matoleo mengi ya leo ya magazeti ya nchi hiyo yameakisi ziara ya Rais Samia Suluhu Hassan nchini Uturuki ikiambatana na hafla maalum ya kiongozi huyo kutunukiwa shahada ya heshima ya udaktari na chuo kikuu cha Ankara, ikiwa ni shahada ya nne ya heshima kutunukiwa kimataifa tangu alipoingia madarakani miaka mitatu iliyopita. Habari Leo limeandika biashara Tanzania Uturuki yapaa. Uhuru kwa upande wake linasema mikataba sita ya kimkakati yasainiwa, lakini mbali na habari hiyo, ni Pashe linatupasha kemikali za kilimo zachangia ongezeko saratani. Mwananchi limeakisi habari yenye anwani kauli tutawapoteza ya kigogo wa UVCCM ni moto ya amsha machungu ya watu waliotoweka kutekwa na wasiojulikana. Nalo Demokrasia limeandika kero za muungano zaibuliwa upya, wapinzani watema cheche, wasema suluhu ni katiba mpya. Na kwa upande wa Uganda, ukurasa wa mbele wa New Vision umepambwa na kichwa kikuu cha habari, serikali kuyawekea kanuni makanisa na misikiti, viongozi wa dini walalamikia sera iliyopendekezwa. Aidha limeandika Jenerali Muhozi ampokea mkuu wa majeshi ya Rwanda. Na kwa upande wa Daily Monitor limechangamkia habari ya mkasa yenye anwani mlinzi wa Nabanja atoweka Marekani ni wa waziri mkuu wa Uganda Birobina na Banja aliyekuwa ameelekea New York kumwakilisha Rais Yoweri Museveni katika mkutano wa Umoja wa Mataifa. Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. viwanda vya kutengeneza mabomu na silaha kwa ajili ya Israeli. Bila shaka kuna maeneo mengi zaidi ya kutengeneza silaha hizi, kama vile idara, mashirika na maeneo ya utafiti na maendeleo R&D, lakini maeneo haya ambayo tumeorodhesha ndiyo kwa hakika hutengeneza silaha moja kwa moja kwa ajili ya kutumiwa na Israeli. Ramani ya maeneo hayo imechorwa kwa uangalifu mkubwa na Christian Sorensen. Sorensen ni askari mstaafu wa jeshi la anga la Marekani na mtafiti katika mtandao wa vyombo vya habari wa Ethan Hawa. Kwa hivyo ikiwa huwezi kupata eneo lililoko karibu nawe, unaweza kutembelea tovuti na kutafuta ofisi ya kampuni hiyo katika eneo lako. Silaha nyingi zinazotumiwa na Israeli zinatengenezwa Marekani na si Israeli. Bila kukabidhiwa silaha hizi, mauaji ya kimbari ya Israeli hayawezi kudumu. Ripoti ya karibuni inaeleza kuwa katika kipindi cha miezi mitano iliyopita Marekani imetuma kwa siri mamia ya shehena za silaha huko Israeli na kwamba bila ya silaha hizo wazayuni hawawezi kuendeleza operesheni zao za kijeshi. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, alikiri ukweli huo katika kikao cha faragha cha baraza la mawaziri mwezi Disemba uliopita na kusema, tunahitajia vitu vitatu kutoka Marekani. Silaha, silaha na silaha. Aliendelea kusema kuna maandamano makubwa yanayofanyika katika miji mikuu ya nchi mbalimbali. Netanyahu ana wasiwasi kwamba mashinikizo ya kisiasa nje ya nchi huenda yakaathiri utumaji silaha za Marekani. Tunapaswa kupambana na mashinikizo hayo. Mwaka 1977 baraza la usalama la Marekani lilipiga kura kwa kauli moja huwekea vikwazo vya silaha utawala wa ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini kwa msingi kwamba silaha hizo zilikuwa zikitumika kufanya jinai dhidi ya binadamu. Leo Marekani inatuma silaha Israeli ikijua fika kwamba silaha hizo zinatumiwa na Israeli kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina. Marekani imetia saini mkataba wa biashara ya silaha ambao unapiga marufuku wazi wazi suala hilo. Pamoja na hayo lakini, Marekani inaendelea kuipa Israel silaha. Watu wanaoandamana katika pembe zote za nchi wakilalamikia watengenezaji silaha, kwa hakika wanaashiria ahadi ya Marekani ya kufungamana na mkataba huo ambao serikali yao imeupuuza kabisa. Tuseme hapa kwamba watu wanaoandamana kupinga viwanda vya kutengeneza silaha hawa wapingi watu wanaofanya kazi kwenye viwanda hivyo kwa lengo la kukidhi mahitaji ya familia zao. Wanaandamana dhidi ya mfumo unaolazimisha watu kutengeneza silaha ili kukidhi mahitaji ya familia zao. Watu wanaofanya kazi katika viwanda hivyo, wahandisi, wafanyakazi wa chuma na wanasayansi wa roketi, wana vipaji vya hali ya juu, wana ujuzi ambao ungefaa sana kama ungetumika kuzalisha vitu vingine, kwa mfano katika sekta ya usafiri wa umma, hospitali, shule au mitandao ya usambazaji nishati. Kwa kweli, hatuhitaji hata kufikiria sana kuhusu bidhaa mbadala ambazo viwanda hivi vinaweza kutengeneza. Jambo ambalo wengi hawalijui ni kwamba mashirika haya ya kutengeneza silaha yameanzisha ofisi zao kwa makusudi katika kila jimbo nchini ili kuwafanya wanasiasa na wapiga kura wahisi kuwa watapoteza nafasi za kazi iwapo sekta ya utengenezaji silaha itaondolewa. Lakini ukweli wa mambo ni kuwa matumizi ya viwanda hivi yanaweza kubadilishwa kirahisi ili kunufaisha wanadamu badala ya kutumika kuangamiza. Ukweli ni kwamba baadhi ya wanasayansi wetu wakuu na wahandisi wenye vipawa vikubwa wanatumiwa kutengeneza silaha kwa ajili ya walanguzi mashuhuri wa silaha, na hilo linapaswa kuchukuliwa kuwa ni shtaka kubwa linalopasa kuwasilishwa mahakamani dhidi ya mfumo huu na vipaumbele vyake. Katika mwito uliowasilishwa Oktoba 24 na wawekezaji kuhusu ruwaza ya uuzaji silaha za Marekani kwa Israeli, mkurugenzi mtendaji wa zamani wa shirika la Raytheon linalojulikana hivi sasa kwa jina la RTX alisema kwa mtazamo wangu, kwa kweli utaona manufaa ya mrundiko huu wa silaha katika utendaji jumla wa Raytheon. Mauaji haya halaiki bila shaka ni unyakuzi wa ardhi na ukoloni. Wakati huo huo, ni biashara kubwa, na wanaolazimisha serikali yetu kuendeleza mauaji haya ya kimbari ni wafanya biashara hao hao wa mauti, watu ambao walidhihiri tangu mwanzoni mwa vita na mauaji ya kimbari. Maadamu viwanda na faida inayotokana na vita vitaendelea kuwepo, hiyo itakuwa motisha tosha ya kuendesha vita kwa ajili ya kujipatia faida. Sekta ya magendo ya silaha ya Marekani hutumia mamia mamilioni ya dola kila mwaka kwa ajili ya kuwashawishi wanasiasa wetu wadumishe sera ya kigeni ya kuchochea vita visivyo na mwisho, na wanafaidika na kila risasi na kifaru kinachotumiwa nje. Mara nyingi wao hufanya kazi kama serikali kivuli, ambayo hudhibiti siasa za Marekani nyuma ya pazia. Kwa hivyo, wakati mwingine utakapomsikia mwanasiasa akisema tunahitaji kuitokomeza nchi hii au ile kwa ajili ya usalama wa taifa letu, kumbuka ni nani aliyempa pesa, kumbuka ni nani aliyempa pesa kutamka maneno hayo. Bustani ya uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu, kinachokujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kipindi chetu kilichopita kilianza kujadili maudhui ya kubaathiwa mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu, yani Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na mazingira na kipindi alichotumwa, sambamba na bishara zilizotolewa na mitume waliotangulia kuhusiana na ujio wake. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi chache ili kutegea sikio yale niliyokuandalieni kwa leo hii, ikiwa ni sehemu ya 15 ya mfululizo huu. Karibuni. <mulia> Alipobaathiwa na kupewa utume, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alifanya mabadiliko makubwa katika jamii ya Waarabu katika kivuli cha mafundisho ya mtume wa Uislamu na katika jamii ya Kiislamu, tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu kukachukua nafasi ya kuabudu masanamu. Akabadilisha ujahili na ujinga na kuwa elimu na ujuzi. Aidha, mafundisho ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam yalibadilisha hali iliyokuwa ikitawala katika jamii hiyo, ambapo udugu utu na utukufu wa kibinadamu ulikuja na kuchukua nafasi ya chuki, adawa na hitilafu. Kwa hakika masuala haya ni miongoni mwa mambo na kazi muhimu zilizofanywa na mtume wa Uislamu, Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake. Katika hutuba ya 97 katika Nahju lbalagha, Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam anabainisha taathira chanya za kutumwa na kubathiwa bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwa kusema: kwa baraka za ujudi na uwepo wake Mwenyezi Mungu amezizika chuki, na kupitia yeye Allah amezima mashambulizi ya kulipiza kisasi kupitia yeye Mwenyezi Mungu ameunganisha udugu na kupitia yeye amewatukuza waliokuwa dhalili. Katika sehemu nyingine, Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam anamtaja bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuwa ni tabibu wa roho ambaye alitoa matibabu katika zama ambazo fikra zilikuwa zimechanganyika na ujahili na nyoyo zilikuwa zimetanda kutu na uchafu wa dhambi. Katika hotuba ya 108 ya Nahjul Balagha, Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam anasema kumhusu bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, wa kwamba yeye, yani nabi Muhammad, alikuwa mfano wa tabibu anayezunguka na tiba yake, aliyeimarisha malhamu yake azungukaye na aliye tayari na dawa zake, anazitumia mahali ambapo ipo haja, ili kuziponya nyoyo za vipofu na masikio ya viziwi na ndimi za mabubu. Kwa dawa zake hufuatilia mahala ulipotawala mghafala na mahala penye mashaka na matata. Kwa hakika, Mwenyezi Mungu alimfanya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mbora wa mitume na akamtuma kwa ajili ya kuja kuwaongoza wanadamu wote. Hii ni katika hali ambayo mitume waliotangulia walitumwa kwa ajili ya kaumu fulani. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 28 ya suratu 7 kwamba na hatukukutuma ila kwa watu wote, uwe mbashiri na mwonyaji, lakini watu wengi hawajui. Vilevile vile kuhusiana na kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Allah anasema katika aya ya 40 ya suratu Lahzab kwamba Muhammad si baba wa yeyote katika wanaume wenu, bali ni mtume wa Mwenyezi Mungu na mwisho wa manabii, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Hivyo basi, kwa kuzingatia kwamba mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye mtume na mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na hakutumwa na kubaathiwa kwa ajili ya umma fulani, bali kwa ajili ya wanadamu wote na katika zama zote, anapaswa kuwa na muujiza wa kudumu na ambao utabakia milele. Kama tulivyosema hapo kabla, hekima ya Mwenyezi Mungu ni kuwa muujiza wa mtume unapaswa kwenda sambamba na mambo ambayo yameenea baina ya watu katika zama zake. Muujiza wa milele wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam ni Qurani tukufu. Bwana Mtume alitumwa katika zama na katika jamii ambayo fikra za walio wengi katika kipindi hicho zilikuwa zimetekwa na masuala ya balagha, fasaha, mashairi na ubunifu wa masuala ya fasihi. Katika mazingira kama haya, Mwenyezi Mungu alimpatia na kumzatiti na silaha mtume wake huyo, ambayo kidhahiri ilikuwa ikioana na athari za wanafasihi wa zama hizo. Ukaya hayo muujiza, na silaha hiyo ya Bwana Mtume ilikuwa na sifa na mambo mengine ambayo yalimwacha kinywa wazi mwanadamu na, na kumfanya asiwe na uwezo wa kukabiliana nayo. Ufasaha utamu na wa lugha mvuto, balagha na ubainishaji mambo wa aya za Qur'ani tukufu uliwafanya Waarabu waliokuwa wakisifika kwa kubobea katika fasihi maani balagha na umahiri katika lugha ya Kiarabu katika zama hizo washindwe kukabiliana na kitabu hicho na silaha hiyo ya mtume wa mwisho, Mwenyezi Mungu. Wale ambao walikuwa wametopea na kutabahari katika taaluma ya balagha pamoja na siri na maarifa ya fani hiyo, walidiriki kwamba balagha ya Qurani siyo ya kawaida, iko nje ya uwezo wa mwanadamu na kwamba haiwezekani kwa mtu kuisikia na kufahamu maana yake kisha asiathirike na mvuto wa nguvu yake. Ni kwa kuzingatia uhakika huo, ndio maana tangu mwanzoni mwa kushuka wahai, aya zenye mvuto za Qur'ani tukufu zilikuwa sababu ya watu kufuata mafundisho haya ya Mwenyezi Mungu. Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam anasema kuhusiana na miujiza Qurani kwamba Qurani iko hai, haiangamii kwa kifo, kama ambavyo Qurani ni haki, batili haiisogelei, kwani Qurani ni dhihirisho kamili la Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Na Allah hakuiteremsha Qurani kwa ajili ya zama maalumu. Hivyo basi, Qurani ni mpya kwa kila zama na ni jadidi kwa kila kaumu mpaka siku ya kiyama. Inanukuliwa kwamba katika zama za Imamu Jafar Sadiq Alayhi Ssalam, bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Bin Abi Al-Auja, akiwa na watu wengine watatu wanaokana uwepo wa Mwenyezi Mungu, waliungana ili kila mmoja alete robo ya mfano wa Quran wakiwa mjini Maka walifunga mkataba na kuahidiana kwamba waifanyie kazi kivitendo maamuzi hayo hadi kufikia mwaka unaofuata. Baada ya kupita mwaka mmoja, wote kwa pamoja walikusanyika kando ya makamu Ibrahim, huku kila mmoja wao akionyesha kushindwa kufanya kazi yaliyopatiwa na wakabainisha kwamba baada ya kuona aya za Qurani tukufu wamediriki kwamba ni muhali kukabiliana na Quran. Hata hivyo, mabwana hao hawakuwa tayari kulisema bayana hilo, kwani hawakuwaeleza watu. Imamu Asadiq wa alayhi salamu akafahamu hakika hiyo na akawahutubu kwa kuwasomea aya ya 88 ya Suratu Lisra li isemayo: Sema, wangelikusanyika watu na majini ili walete mfano wa hii Quran, basi hawaleti mfano wake hata wakisaidiana wao kwa wao. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia tamati kwa leo. Jiungeni nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa Bustani ya Uongofu. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Bismillahi rahmanirahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 20 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu ya 19 ya mfululizo huu, tumeanza kuzungumzia historia ya haki za watoto duniani kwa mujibu wa hati za kimataifa. Tulisema kwamba licha ya kwamba Uislamu na kupitia mafundisho matukufu aliyokuja nayo mtukufu wa daraja Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa salam ulianza zamani sana kuzingatia haki za watoto, lakini jamii za watu wasio Waislamu zilikuwa zimo kwenye kipindi cha kiza cha kuwafanya watoto ni miliki binafsi ya baba katika familia, kiasi kwamba baba aliweza hata kuwapiga mnada na kuwauza kama watumwa watoto wake, kama alivyokuwa akifanya kwa bidhaa na mali zake nyingine. Si watoto tu, bali hata wake zake alikuwa na uhuru wa kuwafanya anavyotaka bila kizuizi chochote cha kisheria wala hata cha kiutu kibinadamu na kimaadili. Tulisema pia kwamba mchakato wa kutambua na kutambulisha haki za watoto duniani umepitia vipindi vigumu sana, kuanzia mwishoni mwa karne ya 19 kilianza kipindi cha mabadiliko ya kihistoria, na hata tunaweza kusema kwamba kipindi hicho ndicho cha kuanza kutambuliwa haki za watoto na kuheshimiwa kimataifa. Kwa ajili ya kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu suala hilo la kudhulumiwa na kunyanyaswa watoto wadogo, hadi kuanza kutambuliwa haki za watoto katika karne ya 19 miladia, tulianza kujadili vipindi sita tofauti vya miamala walivyofanyiwa watoto, kwa mujibu wa kitabu cha Lloyd de Mose kinachojulikana kwa jina la Historia ya Utotoni, yani the history of childhood. Leo tutaendelea na tulipoishia. Nam, katika kitabu chake hicho cha historia ya utotoni kilichochapishwa mwaka 1974, mwandishi Lloyd de Mous anataja aina sita za vipindi vya utotoni alivyopitia hadi sasa mwanadamu katika historia yake. Kipindi cha kwanza ni cha mauaji ya watoto wadogo. Ukandamizaji na ukatili dhidi ya watoto ulikuwa mkubwa katika karne za zamani, kiasi kwamba ilikuwa ni jambo la kawaida sana kwa watu wazima kuua watoto bila kisisi. Mwandishi huyo anasema anaamini kuwa tabia ya watu wa zama hizo iliangalia uwezo na faida za kijamii za watu wazima na faida ambazo zilikuwa zinapatikana kutoka kwao. Sasa, kwa vile kikawaida watoto wadogo huwa ni tegemezi kikamilifu kwa watu waliowazidi umri, tabaka hilo lilikuwa linadhulumiwa mno kushinda vile fikra ya mtu inavyoweza kutasawari. Mtaalamu mmoja wa saikolojia anaunga mkono mtazamo huo wa Demose akiandika, kwa hakika kuavya na kutoa mimba pamoja na kuwaua watoto wadogo ilikuwa ni moja ya njia za kulinda uwepo wa jamii za wanadamu wa wakati huo. Pabani, kulikuwa na baadhi ya kesi zilizotoka katika mkondo huo, nazo ni zile zilizohusiana na kipindi cha kutoweka watoto wengi kwa mpigo kutokana na maafa kimaumbile katika magonjwa ya kuambukiza au vita vya mipakani ambavyo jamii ya watu fulani ilihisi wajibu wa kuwalinda watoto ili waje wawe wanajeshi na walinzi wa eneo husika wakishakuwa wakubwa. Inaonekana jambo hilo lilitokana na kuenea fikra wakati huo kwamba watoto ni sawa sawa na mali nyingine tu alizokuwa anamiliki baba na hivyo baba mtu alikuwa na uwezo wa kuwafanya anavyotaka. Katika Roma ya kale kulikuwa na fikra iliyojulikana kwa jina la patria potestas, ambayo ilimpa nguvu na uwezo mkubwa wa kupindukia baba, kiasi kwamba baba katika familia alikuwa na haki ya kuwafanya anavyotaka watoto wake, hata kuwapiga bei na kuwauza kama bidhaa. Ilikuwa ni kama vile baba wa familia ndiye aliyewapa uhai na roho wanawe na aliweza kuwapokonya wakati wowote wa uhai na roho hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 10 Shawal mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 19 Aprili mwaka 2024. Miaka 2057 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya nadharia za wanahistoria, yani tarehe 19 Aprili mwaka 33 kabla ya kuzaliwa Nabi Isa Masih alaihissalam kulianzishwa maktaba ya kwanza ya umma duniani huko Roma ambayo kila mwenye elimu alikuwa na haki ya kuingia humo na kusoma vitabu alivyotaka. Kabla ya Waroma, Wasumeri, Waashuri, Wababeli na Wairani walikuwa na maktaba zao, ingawa maktaba hizo hazikuwa zikitumiwa na watu wote. Miaka 132 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa elimu viumbe wa Uingereza, Charles Darwin. Msomi huyo alifanya utafiti kuhusu namna ya kudhihiri viumbe mbalimbali mbali, na alifanya safari ya muda mrefu duniani. Fikra za Darwin zinapingana na mafundisho ya dini za mbinguni kuhusu namna ya kuumbwa wanadamu, lakini zimetumiwa kama msingi wa mafunzo ya kilahidi, yani ya wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu kama vile Katika siku kama ya leo miaka 29 iliyopita kulitokea mlipuko mkubwa uliosababisha mauaji katika mji wa Oklahoma City nchini Marekani. Siku hiyo Timothy McVeigh alilipua bomu mbele ya jengo la federali la mji wa Oklahoma ambalo liliua watu 168. Mauaji hayo yalitambuliwa kuwa tukio kubwa zaidi la kigaidi katika historia ya Marekani kabla ya mashambulizi ya Septemba 11 Mwaka elfu mbili na moja McVeigh alisema kwamba sababu ya kuchukua hatua hiyo ni upinzani wake dhidi ya serikali ya federali ya Marekani na kulipiza kisasi tukio la kuchomwa moto makao ya kundi la Davidian katika mji wa Wako 1993, mwaka lililopelekea mwaka mwaka kuuawa wafuasi 76 wa kundi hilo. na siku kama ya leo miaka 19 iliyopita kardinali Joseph Ratzinger alikabidhiwa uongozi wa kanisa Katoliki duniani baada ya kufariki dunia Papa John Paul wa pili na kuchagua jina la Papa Benedikti wa 16. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Naser Kanaani amekanusha madai ya viongozi wa nchi za Ulaya na mawaziri wa fedha wa kundi la J saba pamoja na matamshi ya baadhi ya wakuu wa Marekani na kusema kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haito sita hata mara moja kujihami na kulinda maslahi yake ya kitaifa. Kenya inaomboleza kifo cha mkuu wa majeshi KDF Jenerali Francis Omonde Ogola ambaye ameaga dunia katika ajali ya helikopta iliyotokea jana Alhamisi katika eneo la Sindar kwenye mpaka wa kaunti ya Pokot Magharibi na Elgeyo Marakwet na mkuu wa kitengo cha haki za binadamu cha Umoja wa Mataifa ametoa mwito kwa mataifa ya dunia kuzingatia vita vinavyoendelea katika jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Naitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema kwa herini.