Tin, aya kwanza hadi ya mwisho. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika matangazo haya ya usiku a Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na ninaukaribisheni mimi ni Ahmed Rashid, kwa niaba ya mhandisi sauti wetu usiku huu, bwana Ahmad Kaki. Tunasikika katika satelit, na pia kwenye intanet katika Pars Today r sw, na aidha katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania, kama vile Tanga, Mwanza na Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara, kupitia Redio Maarifa FM kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 ama email yetu ni Swahili radio at ir. Kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na Uislamu mtindo wa maisha. Baadaye tutakuwa na makala maalumu ya kuzungumzia viwanda vya silaha vya Israel. Tutakuwa pia na haki za watoto katika Uislamu na leo katika e historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Jeshi la Sepa lasema vitisho vya Israeli dhidi ya Iran si vipya na Teheran muda wote iko tayari kujibu mashambulizi ya adui. Bukinafaso yawatimua wanadiplomasia watatu wa Ufaransa. Galloway akosoa sera za kinafiki za Uingereza kuhusu Iran na Umoja wa Mataifa wasema Israeli inaendeleza vikwazo haramu vya misaada kwa watu wa Ghaza. Habari kamili. Kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Sepa, amesema kuwa vitisho vya utawala wa Kizayuni dhidi ya Iran haviwezi kuifanya Jamhuri ya Kiislamu kubadilisha sera na siasa zake kuhusu kustafidi kwa njia ya amani na teknolojia ya nyuklia. Brigedia Jenerali Ahmad Haq Talab, kamanda wa jeshi la Sepa, katika suala la kulinda usalama wa vituo vya nyuklia vya Iran, amesema kuwa vitisho vilivyotolewa na utawala wa Kizayuni baada ya shambulizi la kulipiza kisasi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya Israel si vya leo wala jana, bali vimekuwepo kwa miaka mingi, na utawala huo umeshafanya mara kadhaa mashambulizi ya kigaidi ya kujaribu kukwamisha shughuli za nyuklia za Iran, lakini Jamhuri ya Kiislamu iko imara katika kustafidi na teknolojia hiyo muhimu. Amesema kwa mujibu wa sheria zote za kimataifa ni marufuku kushambulia taasisi ya nyuklia ya eneo lolote lile lakini pamoja na hayo, utawala wa kizayuni haujali sheria za kimataifa na ndio maana muda wote jamhuri ya kiislamu imejiandaa kikamilifu kukabiliana na vitisho vya utawala huo pandikizi. Ameongeza kuwa vikosi vya ulinzi vya Iran vina taarifa za kutosha kuhusu vituo vya nyuklia vya adui mzayuni, na iwapo Israel itafanya upuuzi wowote dhidi ya vituo vya nyuklia vya Iran, hapo hapo Teheran itashambulia vituo vya nyuklia vya utawala wa kizayuni, na kwamba makombora ya Irani yako tayari tayari, yanasubiri kufyatuliwa tu. Kwa mara nyingine, amesisitiza kuwa kama utawala wa kizayuni wa Israel utafanya shambulio lolote lile dhidi ya vituo na taasisi za nyuklia za Iran, bila shaka yoyote itapata majibu makali zaidi kutoka kwa Iran, tena kwa kutumia silaha kali zaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso imewataka wanadiplomasia watatu wa Ufaransa, wakiwemo washauri wawili wa, wa, wa kisiasa katika ubalozi wa Ufaransa mjini wa Gadugu kuondoka nchini humo baada ya kuwatangaza kuwa ni watu wasiotakikana kutokana na shughuli zao za uharibifu. Wizara ya mambo ya nje ya Burkina Faso imeandika katika waraka uliotumwa kwenye ubalozi wa Ufaransa kwamba wanadiplomasia hao watatu wamewekwa kwenye orodha ya watu wasiotakikana katika ardhi ya Burkina Faso kutokana na shughuli zao za uharibifu na wametakiwa kuondoka nchini humo ndani ya yes, saa 48. Vyanzo vya usalama vya Burkina Faso vimesema tarehe mosi Disemba mwaka jana, wafanyakazi wanne wa serikali ya Ufaransa ambao mamlaka ya Burkina Faso ilisema walikuwa maajenti wa ujasusi walikamatwa nchini humo na sasa wako chini ya kizuizi cha nyumbani. Mwanasiasa maarufu wa Uingereza amejibu mashambulizi ya waziri mkuu wa nchi hiyo dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, akihoji kwa nini hukulaani vikali shambulio la Israel kwenye sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria. Jumatatu Aprili mosi 2024 utawala wa kizayuni wa Israel ulishambulia sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria katika shambulio la kigaidi lililoua shahidi washauri saba waandamizi wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu Jumatatu hiyo. Utawala wa kizayuni wa Israel baada ya kushambulia na kufanya shambulizi hilo, kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa jeshi la Iran Ayatullah Said Ali Khamenei, alisema baada ya hujuma hiyo ya kigaidi kuwa hatua hiyo ya Tel Aviv ni shambulio dhidi ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kuwa utawala wa kizayuni utaadhibiwa kwa shambulio hilo. Jumapili asubuhi tarehe 14 Aprili 2024, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepa liliuadhibu utawala wa kizayuni wa Israel kwa makombora na ndege zisizo na rubani, yani droni, na kushambulia maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, katika sehemu mbalimbali. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka Tehran za Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Msemaji wa kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ametangaza kuwa utawala haramu wa Israel unaendeleza vikwazo visivyo halali vya katika uwanja wa kupeleka misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa Ravina Shamdasani, msemaji wa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, amesema mbele ya waandishi wa habari mjini Jeneva kwamba Israeli inaendelea kuweka vikwazo visivyo halali vya kuingia na kusambaza misaada ya kibinadamu katika ukanda wa Gaza na inaendelea kufanya uharibifu mkubwa wa miundo mbinu huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Shamdasani ameongeza kuwa mchakato wa kupeleka misaada ya kibinadamu huko Ghaza umevurugika, na licha ya madai ya utawala wa kizayuni na Washington kuhusu mtiririko wa misaada hiyo katika siku za hivi karibuni, mashirika yenye uhusiano na umoja wa Mataifa anasema kiwango cha misaada hiyo kimefikia cha chini kabisa na hakihitaji hata mahitaji ya na hakikidhi hata mahitaji ya kimsingi. Msemaji huyo wa kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amefafanua kuwa licha ya ukosoaji mkubwa dhidi ya hatua za Wazayuni, lakini Israel inadai kuwa misaada ya kibinadamu inaendelea kupelekwa Gaza. Shamdasani amesisitiza kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umekuwa ukikabiliwa na mashinikizo yanayoongezeka duniani ya kutakiwa kuruhusu shehena za misaada kuingia Gaza baada ya shambulio lake la Aprili mosi lililoua wafanyakazi wa, wa kimataifa na ku, wa kutoa misaada ya kibinadamu kwenye ukanda wa Gaza. Na kundi la wawakilishi wa chama cha Democratic katika Kongresi ya Marekani limesisitiza kuwa utawala wa Israel unakiuka sheria kwa kutumia silaha za Marekani kufanya mauaji na mashambulizi makali huko Palestina. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran IRNA, barua iliyoandikwa na wabunge 26 wa Kongresi ya Marekani kwa waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin, waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Antony Blinken na mkurugenzi wa ujasusi wa taifa Avril Haines inasema Kinyume na madai ya rais wa Marekani Joe Biden ne, jeshi la utawala wa Kizayuni linatumia silaha za Marekani uh, kushambulia uh, raia na hiyo ni kinyume na sheria za kimataifa, barua ya wabunge hao wa Marekani imesema. Wawakilishi wa kongresi, taasisi za kiserikali, mahakama za kimataifa na waangalizi wa haki za binadamu wa utawala wa Kizayuni pamoja na maafisa wa serikali ya Marekani wamekuwa wakielezea wa wasiwasi wao mkubwa kuhusu hatua ya Benjamin Netanyahu tangu miezi michache iliyopita. Kabla hapo pia wabunge 40 wa chama cha Democratic katika bunge la Marekani walimtaka rais wa nchi hiyo Jo Biden ne kuasha kuupa silaha utawala haramu wa Israeli. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa Teheran. Chehel nam hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa. Kichwa cha maneno kinasema kukiri Pentagon uwezo wa kijeshi wa Iran katika kuujibu utawala wa kizayuni. Patrick Raida, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, amekiri juu ya nguvu za kijeshi za Iran katika kutoa jibu la kijeshi kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Msemaji wa Pentagon amekiri kuwa Iran ilifanya mashambulizi ya aina yake na makubwa kutokea ndani ya ardhi yake. Raida ameelezea hayo akibainisha kwamba ukubwa wa operesheni ya kijeshi iliyofanywa na Iran kulipiza kisasi shambulio la Israel katika ubalozi wake mdogo huko Damascus, Syria, lilikuwa la mara ya kwanza. Katika sehemu nyingine ya matamshi yake, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani ameashiria mashauriano makubwa kati ya waziri wa ulinzi wa Marekani na mwenzake na wenzake kadhaa kuhusu eneo la Asia magharibi na kudai kuwa Marekani inataka kupunguza mivutano ya kikanda na kuzuia pakubwa kutokea mapigano. Siku ya Jumamosi jioni na mapema Jumapili asubuhi, kikosi cha jeshi la anga la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran sepa, lilifanywa operesheni ya ahadi ya kweli ya kuadhibu utawala wa kizayuni na kufanikiwa kulenga shabaha ndani ya ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina na kuvurumisha makumi ya makombora na ndege zisizo na rubani, yani droni. Iran ilitangaza kuwa imefanya operesheni hiyo ili kulipiza kisasi shambulio la makombora la Tel Aviv kwenye ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria lililopelekea kuuliwa shahidi wa shauri saba na maafisa wa kijeshi wa Teherani huko Damascus Syria. Mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa pia ametangaza kuwa hatua ya kijeshi ya Irani ilifanywa kwa mujibu wa kipengee cha 51 cha hati ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki halali ya kujitetea katika kujibu uvamizi wa utawala wa kizayuni dhidi ya maeneo ya kidiplomasia ya Iran. Nukta muhimu katika muktadha wa operesheni hiyo ya ahadi ya kweli ni kuiadhibu Israeli na ni msaada na ni msaada na uungaji mkono mkubwa wa Marekani, Uingereza na Ufaransa, lakini wote walishindwa kuzuia shambulio hilo la kulipiza kisasi la Iran. <mucho> Iran idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na muda wetu unaona kwenda kwa kasi, vipindi vilivyobakia ni vingi. Sasa tunakuleteni kipindi cha Iran juma hili, kitafuatiwa na Uislamu mtindo wa maisha. Baada ya hapo, tutakuwa na makala inayohusiana na viwanda vya silaha vya Israel. Tutakuwa pia na haki za watoto katika Uislamu pamoja na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na makala yetu ya wiki hii itaangazia jibu kali la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa utawala wa kizaini wa Israel ambao ulitekeleza hujuma ya kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. Karibuni. Aprili Mosi utawala wa kizayuni ulifanya shambulizi la kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Damascus, mji mkuu wa Siria, na kupelekea kuwa washahidi wa shauri saba wa kijeshi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, IRGC au Sepa, ambao walikuwa nchini Siria kwa mwaliko rasmi wa serikali ya nchi hiyo. Katika kujibu jinai hiyo, mapema Jumaa Pili tarehe 14 Aprili 2024 Iran ilifanya mashambulizi ya moja kwa moja ya ndege zisizo na rubani na makombora dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Operesheni hiyo ya kijeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliyopewa jina la Ahadi ya Kweli ilikuwa haki yake ya kimsingi ya kujilinda ambayo imeelezwa wazi chini ya ibara ya 15 ya hati ya Umoja wa Mataifa, na katika kukabiliana na uchokozi wa kijeshi wa mara kwa mara wa utawala haramu wa Israeli, hasa mashambulizi ya kijeshi ya utawala huo dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mashambulio ambayo ni kinyume kabisa cha kifungu cha pili ibara ya nne ya hati ya Umoja wa Mataifa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC Meja Jenerali Hussein Salami ameuonya utawala wa Israel kwamba jibu la Iran litakuwa kali zaidi ikiwa utawala huo utatoa jibu kwa operesheni hiyo ya kulipiza kisasi ya Iran. Meja Jenerali Salami alisisitiza kwamba Iran ingeweza kufanya operesheni ya kiwango kikubwa zaidi, lakini shambulio hilo lilikuwa na mipaka kwa kambi za kijeshi za utawala wa kizayuni kutoka miinuko ya Jolan hadi jangwa la Negev ambazo zilitumiwa katika shambulio la kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran jijini Damascus. Duru zinadokeza kuwa makombora yote ya hypersonic yaliyotumiwa katika mashambulizi ya Iran ya kuiadhibu Israel yalipiga shabaha zilizokusudiwa baada ya kukwepa mifumo ya ulinzi ya anga ya utawala huo haramu na washirika wake. Mkuu wa majeshi ya Iran Meja Jenerali Mohammad Bagheri alithibitisha kwamba Iran imepiga kambi kubwa ya kijasusi ya Israel na kituo cha anga cha Nevatim ambako ndege za kivita aina ya F35 za kimarekani zilitokea na kulenga majengo ya kidiplomasia ya Iran huko Damascus. Wakati huo huo, rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema operesheni ya Ahadi ya Kweli ilikuwa hatua ya kiwango maalum na ya kutia adabu tu utawala wa Kizaini wa Israel, na akasisitiza kwamba endapo utawala huo utafanya uchokozi mwingine mdogo kabisa dhidi ya ardhi ya Iran, utakabiliwa na jibu kali na la nguvu kubwa zaidi. Rais Raisi aliyesema hayo Jumaatano asubuhi hapa Teheran katika hafla ya guaridi la jeshi la Jamhuri ya Kiislami ya Iran ambapo sambamba na kutoa pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jeshi la Iran, alisema jeshi liko pamoja na taifa la Iran na limejiweka tayari kikamilifu kwa ajili ya kulinda nchi, ardhi yote na thamani za mapinduzi ya Kiislamu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alieleza kuwa utawala wa Kizaini umeshindwa kuweza kuzuia uh, mashambulizi ya Iran kiintelijensia, kiusalama, na kijeshi na kimkakati, na akabainisha kwamba katika fasihi ya wamarekani hakujazungumziwa kuwepo mezani chaguo la kijeshi na hilo limetokana na nguvu na uwezo wa vikosi vya ulinzi wa Iran. Sambamba na kutangaza uungaji mkono kwa taifa la Palestina, Rais wa Iran amezihutubu nchi za eneo akisema, ittaka konid be dashtahay khudetun ittaka konid be niruhay musalman va ittaka konid be artesh va sepah qudratmand ma bedanid in ittaka amniyat saz baraye mantaqa ast na Jumamosi wiki hii kikosi maalum cha wanamaji cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RDC kilikamata meli ya makontena ya MCS Aris yenye uhusiano na utawala wa kizaini wa Israeli karibu na mlango bahari wa Hormuz katika ghuba ya Uajemi. Naope msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Wa hamjambo, wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya tatu ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu cha leo kitaendelea wa maisha katika mafundisho ya Uislamu. Karibuni. Kama tulivyosema katika kipindi cha wiki iliyopita, mtindo wa maisha wa mtu au jamii fulani huathiriwa na aina ya itikadi, imani na thamani zinazotawala fikra za mtu au jamii hiyo. Itikadi na ideolojia za kimaada na thamani zilizojengeka kwa mujibu wa fikra za kupenda anasa na kudhamini masilahi ya kimaada huwa na mtindo mahsusi wa maisha. Vivyo hivyo, itikadi na ideolojia za mbinguni na thamani zinazotokana na ideolojia hiyo na zinazotaka kudhamini saada na ufanisi wa dunia na akhera huwa na muundo wake makhususi wa maisha. Hii leo, na licha ya kufanyika juhudi kubwa na za muda mrefu za kielimu na kisayansi za kutaka kumjua mwanadamu na maana ya maisha ya kiumbe huyo lakini wasomi wa anthropolojia wameshindwa kutoa jibu sahihi na kamili kuhusu maswali mengi muhimu yanayomhusu mwanadamu na mambo mbalimbali ya maisha yake. Ukweli wa mambo ni kwamba itikadi na ideolojia ya wa wanadamu katika jamii na tamaduni mbalimbali inampa kiumbe huyo taswira tofauti kuhusu maana ya maisha, ambayo kwa mujibu wake maisha ya mwanadamu hupata au kukosa maana kwa mfano, iwapo katika taswira inayotolewa kuhusu maisha ya mwanadamu kiumbe huyo hatakuwa na lengo linalokubalika kiakili ambalo katika kipindi chote cha maisha yake hufanya harakati za kulifikia, au kama taswira hiyo itamwarifisha mwanadamu kuwa ni kiumbe anayetezwa nguvu katika amali na matendo yake na asiye na hiari ya kujiamulia na kuchagua hatima yake, basi maisha ya kiumbe huyo hayatakuwa na maana na yatakuwa upuuzi mtupu. Wakati huo huo, pale tutakapotoa taswira inayomdhihirisha mwanadamu kuwa ni kiumbe mwenye malengo yanayokubalika kiakili, mwenye uwezo wa kuchagua hatima yake, na anayeweza kufikia malengo yake kwa juhudi zake mwenyewe, basi maisha ya kiumbe huyo yatakuwa na maana. Katika mtazamo wa dini za mbinguni, maisha ya kiumbe mwanadamu katika dunia hii hayaishii katika uhai wa kimaada tu, na mwanadamu anapaswa kuepuka mambo ya kipuuzi ili aweze kufaidika kikamilifu na uhai wake, na suala hili haliwezi kutimia isipokuwa kwa kujibu maswali muhimu kuhusu falsafa ya kuishi, yaani ajibu ametoka wapi yuko wapi na anaelekea wapi? Dini inatoa majibu ya wazi kwa maswali hayo muhimu na kuondoa shaka na dukuduku zinazojitokeza kuhusu maisha ya mwanadamu. Akili ya mwanadamu pia inaweza kujibu maswali hayo kwa kiasi fulani, lakini ufinyu wake unamfanya mwanadamu asiweze kufikia ufumbuzi wa mwisho na kamili wa maswali hayo. Mafundisho ya dini katika uwanja huo yametoa taswira kamili na ya wazi kuhusu malengo na kiwango cha uwezo wa mwanadamu wa kuchagua na uhuru wake, na kila mtu anaweza kuharifisha kirahisi maana ya maisha yake chini ya kivuli cha uhuru na uwezo aliopewa wa kujiamulia mambo na mustakbali wake. Taswira hiyo inaweza kupatikana katika mafundisho ya dini yanayohusiana na tauhidi, utume na siku ya mwisho. Katika itikadi na idiolojia ya kiislamu, mwanzo wa mwanadamu na siku ya mwisho vimetambuliwa kuwa sehemu mbili kuu katika ujudi na uwepo wa kiumbe huyo, na kumebainishwa na kuwekwa wazi masuala yote yanayohusiana na maisha ya mwanadamu katika dunia hii na mwanzo na mwisho wake. Katika mtazamo wa itikadi na idiolojia ya kiislamu kumewekwa wazi uhusiano uliopo baina ya sehemu zote za maisha ya mwanadamu na kubainishwa pande zote za uhai wake wa kimaada na kiroho, ikiwa ni pamoja na siku zake za huko nyuma, za sasa na mustakabali wake. Ni kwa sababu hiyo ndio maana wana falsafa wa kiislamu wamehitaja hoja madhubuti zaidi ya udharura wa kutumwa mitume kuwa ni udharura wa kutaka kujua uhusiano uliopo baina ya dunia na akhera na yanayopaswa na yasiyopaswa kufanywa ambayo yana taathira kubwa katika saada na ufanisi wa mwanadamu na vilevile vile katika mtindo wa maisha yake. Moja ya matunda muhimu ya kubaathiwa na kutumwa Nabii Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam ni mafundisho ya kiroho aliyokuja nayo ambayo yalibadili mtazamo na ideolojia ya wafuasi wa dini ya Uislamu na kutayarisha uwanja mzuri wa kujitokeza mtindo mahsusi wa maisha wenye uwiano na mlingano. Ili kuweka wazi zaidi suala hili, tunalazimika kusema kwamba katika maisha yake ya kila siku mwanadamu daima anafanya jitihada za kuharifisha uhusiano wake na viumbe wengine. Mfano wa jitihada hizo za mwanadamu ni mbinu zake za kutaka kudhibiti maumbili ya dunia kwa kutumia sayansi na teknolojia. Katika hali kama hii, iwapo utamaduni wa jamii ya mwanadamu huyo hautakuwa na mfungamano wowote na mafundisho ya dini au utakuwa unapingana na kukabiliana nayo, hapana shaka kwamba suala hili litazidisha mtindo wa maisha na mwenendo ambao hatua kwa hatua utaimarisha udhibiti na nguvu ya teknolojia juu ya irada ya mwanadamu, kwani wakati huo mwanadamu atakiona kila kitu kuwa ni tegemezi na chenye kufungamana na teknolojia. Kwa maneno mengine, ni kwamba udhaifu wa mwanadamu mbele ya maumbile ya dunia uliokuwepo katika miaka mingi ya huku nyuma utabadilika na kuwa udhaifu na kusalimu amri mbele ya sayansi na teknolojia, suala ambalo kwa upande mwingine ni dhihirisho la udhaifu wa irada ya mwanadamu mbele ya nafsi na matamanio yake. Mkabala wa hali hiyo, mtazamo anaoupata mfuasi wa dini kutokana na mafundisho yake humpa uwezo na nguvu ya kukabiliana na ladha za kupita za dunia na matamanio ya nafsi. Kwa hakika, ladha na anasa zisizo na lengo za ustaarabu wa kimaada, ambazo ni matunda ya udhibiti wa dunia ya kimaada hudhibitiwa na kuwa na mlingano katika mtindo wa maisha uliojengeka kwa mujibu wa mafundisho ya dini. Kwa msingi huo, ustawi wa kimaada unaokubalika katika mtazamo wa itikadi na idiolojia ya Kiislamu ni ule unaokuwa sababu ya kumuimarisha mwanadamu kiroho na kimaanawi. Kwa maneno mengine, ni ustawi unaomsaidia zaidi mwanadamu katika njia yake ya kuelekea kwenye lengo la mwisho la kuumbwa kwake. Moja ya sifa mahususi za idiolojia ya Kiislamu ni kuwa, kwa kutegemea itikadi ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu, dini hiyo inamtambua Mungu mmoja kuwa ndiye ni mwenye athari halisi na asili katika dunia hii. Vilevile Qurani tukufu katika uchambuzi wake wa matukio ya kijamii na maisha ya jamii ya mwanadamu daima inasisitiza kwamba vitu vyote hivyo Vina uhusiano na Mwenyezi Mungu na mwanzo wa kila kitu. Ukamilifu na lengo la mwisho la mwanadamu katika mtazamo wa Qur'ani ni saada na ufanisi wa mwisho wa kiumbe huyo. Katika itikadi na mafundisho yake, Uislamu unamfundisha mwanadamu kwamba dunia yake inafungamana kikamilifu na wakati huo huo inamwambia kwamba maisha yake hayaishii hapa duniani. Kwa utaratibu huo Uislamu unaweka wazi uhusiano wa mwanadamu na mwisho na hatima yake. Hivyo basi mwanadamu anapaswa kulinda uhusiano huo wa dunia na maisha yake ya milele huko akhera. Katika mtazamo wa Uislamu, dunia ni utangulizi na wenzo anaopaswa kutumia mwanadamu kwa ajili ya kufikia kwenye saada na ufanisi wa kweli huko akhera. Katika fremu hiyo pana inayoainisha uhusiano wa mwanadamu na mwenyezi Mungu, kumebainishwa pia uhusiano wa mwanadamu na nafsi yake, wanadamu wengine na maumbile ya dunia. Katika mtazamo wa Qurani, dunia na akhera ni awamu mbili za maisha ya mwanadamu. Awamu ya kwanza ni ya maisha ya sasa na ya karibu zaidi ya kiumbe huyo na ya pili ni ya mbali na kamili zaidi. Awamu ya kwanza ya maisha ya mwanadamu ambayo ni dunia inatambuliwa kuwa ni utangulizi na daraja la kuelekea kwenye awamu ya pili ambayo ni kamili, naye asili ya mwanadamu hivyo. Hapana shaka kwamba mtindo wa maisha wa mwanadamu muislamu utaathiriwa na itikadi na mafundisho hayo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni. Tutakutana tu tena panapo majali wa Mwenyezi Mungu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. viwanda vya kutengeneza mabomu na silaha kwa ajili ya Israel. Bila shaka kuna maeneo mengi zaidi ya kutengeneza silaha hizi, kama vile idara, mashirika na maeneo ya utafiti na maendeleo R&D, lakini maeneo haya ambayo tumeorodhesha ndiyo kwa hakika hutengeneza silaha moja kwa moja kwa ajili ya kutumiwa na Israeli. Ramani ya maeneo hayo Imechorwa kwa uangalifu mkubwa na Christian Sorensen. Sorensen ni askari mstaafu wa jeshi la anga la Marekani na mtafiti katika mtandao wa vyombo vya habari wa Eisenhower. Kwa hivyo, ikiwa huwezi kupata eneo lililoko karibu nawe, unaweza kutembelea tovuti na kutafuta ofisi ya kampuni hiyo katika eneo lako. Silaha nyingi zinazotumiwa na Israeli zinatengenezwa Marekani na si Israel. Bila kukabidhiwa silaha hizi, mauaji ya kimbari ya Israel hayawezi kudumu. Ripoti ya karibuni inaeleza kuwa katika kipindi cha miezi mitano iliyopita Marekani imetuma kwa siri mamia ya shehena za silaha huko Israele, na kwamba bila ya silaha hizo wazayuni hawawezi kuendeleza operesheni zao za kijeshi. Benjamin Netanyahu waziri mkuu wa Israel alikiri ukweli huo katika kikao cha faragha cha baraza la mawaziri mwezi Disemba uliopita, na kusema, tunahitajia vitu vitatu kutoka Marekani: silaha, silaha na silaha. Aliendelea kusema, kuna maandamano makubwa yanayofanyika katika miji mikuu ya nchi mbalimbali. Netanyahu ana wasiwasi kwamba mashinikizo ya kisiasa nje ya nchi huenda yakaathiri utumaji silaha za Marekani. Tunapaswa kupambana na mashinikizo hayo. Mwaka 1977, baraza la usalama la Marekani lilipiga kura kwa kauli moja kuwekea vikwazo vya silaha utawala wa ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini kwa msingi kwamba silaha hizo zilikuwa zikitumika kufanya jinai dhidi ya binadamu. Leo Marekani inatuma silaha Israeli ikijua fika kwamba silaha hizo zinatumiwa na Israeli kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina. Marekani imetia saini mkataba wa biashara ya silaha ambao unapiga marufuku waziwazi suala hilo. Pamoja na hayo, lakini Marekani inaendelea kuipa Israel silaha. Watu wanaoandamana katika pembe zote za nchi wakilalamikia watengenezaji silaha, kwa hakika wanaashiria ahadi ya Marekani ya kufungamana na mkataba huo ambao serikali yao imeupuuza kabisa. Tuseme hapa kwamba watu wanaoandamana kupinga viwanda vya kutengeneza silaha hawapingi wapingi, watu wanaofanya kazi kwenye viwanda hivyo kwa lengo la kukidhi mahitaji ya familia zao. Wanaandamana dhidi ya mfumo unaolazimisha watu kutengeneza silaha ili kukidhi mahitaji ya familia zao. Watu wanaofanya kazi katika viwanda hivyo, wahandisi, wafanyakazi wa chuma na wanasayansi wa roketi, wana vipaji vya hali ya juu, wana ujuzi ambao ungefaa sana kama ungetumika kuzalisha vitu vingine, kwa mfano katika sekta ya usafiri wa umma. Hospitali, shule, au mitandao ya usambazaji nishati. Kwa kweli hatuhitaji hata kufikiria sana kuhusu bidhaa mbadala ambazo viwanda hivi vinaweza kutengeneza. Jambo ambalo wengi hawalijui ni kwamba mashirika haya ya kutengeneza silaha yameanzisha ofisi zao kwa makusudi katika kila jimbo nchini, ili kuwafanya wanasiasa na wapiga kura wahisi kuwa watapoteza nafasi za kazi iwapo sekta ya utengenezaji silaha itaondolewa. Lakini ukweli wa mambo ni kuwa matumizi ya viwanda hivi yanaweza kubadilishwa kirahisi ili kunufaisha wanadamu badala ya kutumika kuangamiza. Ukweli ni kwamba baadhi ya wanasayansi wetu wakuu na wahandisi wenye vipawa vikubwa wanatumiwa kutengeneza silaha kwa ajili ya walanguzi mashuhuri wa silaha, na hilo linapaswa kuchukuliwa kuwa ni shtaka kubwa linalopasa kuwasilishwa mahakamani dhidi ya mfumo huu na vipaumbele vyake. Katika mwito uliowasilishwa Oktoba 24 na wawekezaji kuhusu ruwaza ya uuzaji silaha za Marekani kwa Israeli, mkurugenzi mtendaji wa zamani wa shirika la Raytheon linalojulikana hivi sasa kwa jina la RTX alisema, kwa mtazamo wangu, kwa kweli utaona manufaa ya mrundiko huu wa silaha katika utendaji jumla wa Raytheon. Mauaji haya halaiki, bila shaka ni unyakuzi wa ardhi na ukoloni. Wakati huo huo, ni biashara kubwa, na wanaolazimisha serikali yetu kuendeleza mauaji haya ya kimbari ni wafanya biashara hao hao wa mauti, watu ambao walidhihiri tangu mwanzoni mwa vita na mauaji ya kimbari. Maadamu viwanda na faida inayotokana na vita vitaendelea kuwepo, hiyo itakuwa motisha tosha ya kuendesha vita kwa ajili ya kujipatia faida. Sekta ya magendo ya silaha ya Marekani hutumia mamia mamilioni ya dola kila mwaka kwa ajili ya kuwashawishi wanasiasa wetu wadumishe sera ya kigeni ya kuchochea vita visivyo na mwisho, na wanafaidika na kila risasi na kifaru kinachotumiwa nje. Mara nyingi wao hufanya kazi kama serikali kivuli ambayo hudhibiti siasa za Marekani nyuma ya pazia. Kwa hivyo, wakati mwingine utakapomsikia mwanasiasa akisema tunahitaji kuitokomeza nchi hii au ile kwa ajili ya usalama wa taifa letu, kumbuka ni nani aliyempa pesa. Kumbuka ni nani aliyempa pesa kutamka maneno hayo. Haki za watoto. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 19 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo, tutaanza kuzungumzia historia ya haki za watoto duniani kwa mujibu wa hati za kimataifa. Ni matumaini yangu mtaendelea ya kufuatilia makala hii ili tuweze kujadili mengi kuhusu haki za watoto na hasa katika dini tukufu ya Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, kama tunavyojua, mtoto ni sehemu ya jamii ya mwanadamu na kipindi cha utotoni ni moja ya vipindi nyeti na muhimu zaidi katika maisha yake mtu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana haki za kipindi hicho cha utotoni zimeamuliwa kujadiliwa mbali na haki nyinginezo za mwanadamu, na mijadala mingi imefanyika na inaendelea kufanyika kwa jina la haki za watoto. Nam, kama tulivyosema wakati tunatoa maana ya istilahi ya haki za watoto, ni kwamba mtoto ana haki zake kamili kwa kuwa kwake ni mwanadamu, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana leo hii kukawa kuna mijadala mikubwa na mipana kuhusu hududi na mipaka ya haki za mtoto duniani. Hivyo kama tulivyotangulia kusema, kuanzia leo tumekusudia kujadili historia ya haki za mtoto duniani na kutupia jicho japo kwa muhtasari zinavyosema nyaraka za kimataifa kuhusu suala hilo. Tunapochunguza historia ya haki za watoto duniani, tutaona kwamba katika karne za kabla ya ustaarabu, watoto wadogo, kama ilivyokuwa kwa baadhi ya matabaka ya jamii kama vile wanawake, walikuwa katika wakati mgumu sana, na walikuwa wakiteswa na kunyanyaswa mno. Watoto na wanawake walidhalilishwa mno na watu wazima na waliowazidi wengine umri na nguvu ikiwa hata ni pamoja na kuwatesa kimwili bali hata kuwaua na vitendo vingine vingi vya unyanyasaji na hakukuwa na mtu au chombo chochote cha kuwatetea. Kwa kweli, mchakato wa kutambua na kutambulisha haki za watoto duniani umepitia vipindi vigumu sana. Kuanzia mwishoni mwa karne ya kumi na tisa, kilianza kipindi cha mabadiliko ya kihistoria na hata tunaweza kusema kwamba kipindi hicho ndicho cha kuanza kutambuliwa haki za watoto na kuheshimiwa kimataifa. toban itambulike kwamba Uislamu ulikuwa tayari umeshaainisha na kutambua haki hizo karne nyingi nyuma, kabla ya karne hiyo ya kumi na tisa na hayo tumeyaeleza kwa upana katika vipindi kadhaa vilivyopita vilivyojadili muda wa kuanza kuheshimiwa haki za watoto, na tulisema kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu aliyokuja nayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, haki za watoto zinapaswa kuzingatiwa hata kabla ya kuoana wazazi wake wawili. Kwa ajili ya kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu suala hilo la kudhulumiwa na kunyanyaswa watoto wadogo hadi kuanza kutambuliwa haki za watoto katika karne ya 19 miladia, hapa tutaanza kujadili vipindi sita tofauti vya miamala waliofanyiwa watoto kwa mujibu wa kitabu cha Lloyd deMause kinachojulikana kwa jina la historia ya utotoni, yani the history of childhood. Hata hivyo muda wa kujadili suala hilo umeisha, kwani dakika za sehemu hii ya kumi na tisa ya mfululizo huu wa makala za haki za watoto katika Uislamu umeisha kabisa. Tutaendelea na maudhui hii katika mfululizo wa vipindi vijavyo, tukijaliwa. wassalamu alaikum Katika historia, leo ni Alhamisi tarehe tisa Shawal mwaka 1445 Hijiria, sawa na Aprili 18 mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1335 iliyopita Ibni Sirin mpokezi wa hadithi na fakihi mashuhuri wa karne ya pili hijiria aliaga dunia. Ibni Sirin alizaliwa Basra, kusini mwa Iraki. Msomi huyo wa Kiislamu alitoa umuhimu mkubwa kwa hadithi za Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na alikuwa mahiri katika kuhifadhi na kunukuu hadithi. Alikutana na masahaba 30 wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miaka sabini iliyopita katika siku kama ya leo, Gamal Abdu Nasir alifanya mapinduzi dhidi ya Muhammad Nagib na kuwa rais wa Misri. Gamal ndiye aliyetaifisha na kutangaza kuwa mali ya taifa mfereji wa Suez na alikuwa na nafasi muhimu katika juhudi za kukabiliana na ubeberu katika ulimwengu wa kiarabu na barani Afrika. Katika siku kama ya leo miaka sitini na tisa iliyopita mkutano wa kwanza wa wawakilishi wa nchi za Asia na Afrika uliojulikana kwa jina la mkutano wa Bandung ulifanyika katika mji wenye jina hilo nchini Indonesia. Mkutano huo uliwashirikisha wajumbe kutoka zaidi ya nchi 29 za Asia na Afrika na ulikuwa na lengo la kujenga umoja wa nchi hizo za ulimwengu wa tatu katika kukabiliana na kambi kubwa mbili duniani, kambi ya mashariki na ile ya magharibi. Mkutano wa Bandung ndio ulioandaa mazingira ya kuundwa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, NAM kwa kifupi. Na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita Zimbabwe, ambayo wakati ule ilijulikana kwa jina la Rhodesia, ilipata uhuru. Zimbabwe ilikoloniwa na Uingereza mwishoni mwa karne ya 19. Mara baada ya vita vya pili vya dunia na kufuatia kudhoofika Uingereza, zilianza harakati za kupigania uhuru, na hatimaye harakati hizo zilipelekea kuundwa makundi ya mapambano ya silaha. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989356 tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.