Sama kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima? Ni nini usiku wa heshima? Ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya mola wao, kwa kila jambo ni amani, mpaka alfajiri itokee. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninaekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu wa leo tumekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na vipindi na makala kadhaa kwa mchana huu. Miongoni mwao ni kipindi cha baraza la wasikilizaji pamoja na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo hapa nchini Iran, lakini pia tutakuwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidarus Alawi wa Lamu, Kenya pamoja na kipindi cha Bustani ya Uongofu na makala za hikma za Nahjul Balagha na makala kila siku ya Leo katika Historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema Marekani ilikuwa na taarifa kuhusu operesheni ya Ahadi ya Kweli ya kutia adabu utawala wa Israel. Shambulio la makombora la Hizbullah la jeruhi askari 14 wa Israel, 6 wako mahututi. Mkuu wa ANRUA alaumu vikali hila ya Israeli ya kutaka shirika hilo la kusaidia Wapalestina livunjwe, na imefichuliwa kuwa Marekani inazishinikiza kwa siri nchi wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zipinge Palestina kuwa mwanachama kamili wa umoja huo. Habari kamili waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu ilikuwa imeshaitaarifu serikali ya Marekani kabla ya kutekeleza operesheni ya Ahadi ya Kweli ya kutia adabu utawala wa Israel mfanya mauaji ya kimbari. Kwa mujibu wa IRNA, Hussein Amir Abdullahyan ameasema hayo mara baada ya kuwasili mjini New York alipozungumzia operesheni ya Ahadi ya Kweli ya kutia adabu utawala wa kizayuni kwa sababu ya jinai uliofanya ya kushambulia sehemu ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus. Amir Abdullah Yan amekosoa upouzaji uliofanywa na Umoja wa Mataifa na Baraza la Usalama wa kutolaani jinai hiyo, na akasema tangu Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ilipoamua kujibu mapigo yanayohitajika ya kutia adabu utawala wa Israel kulingana na sheria za kimataifa na haki ya uhalali wa kujihami, serikali ya Marekani ilifahamishwa juu ya suala hilo. Harakati ya Hezbollah ya Lebanon imetangaza kuwa imehusika na shambulio lililolenga kituo cha kijeshi kaskazini mwa itwayo Israel na kuwajeruhi wanajeshi wasiopungua kumi na nne, na kusema shambulio hilo limefanywa kulipiza kisasi cha mashambulizi ya utawala wa kizayuni yaliyoua wanachama wa harakati hiyo wa Mukawama wa Kiislamu. Hizbullah imeeleza katika taarifa kwamba imefanya mashambulizi ya mchanganyiko ya makombora ya kuongozwa kwa mitambo na ndege zisizo za rubani zisizo na rubani kulenga kituo kipya cha upelelezi wa kijeshi huko Arab al Aramshe, kijiji kilichoko kaskazini mwa ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na kupachikwa jina bandia la Israel, karibu na mpaka wa Lebanon. Jeshi la utawala haramu wa Israel limesema wanajeshi wake 14 walijeruhiwa katika shambulio hilo la jana Jumatano, na sita miongoni mwao wako mahututi. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na kuwasaidia wa Palestina, Anrua Filipe Lazarini amelaumu vikali kampeni ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kulisambaratisha shirika hilo. Lazarini ametoa tamko hilo mbele ya wajumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, akisisitiza kwa kusema leo hii kampeni ya hila ya kuzima operesheni ya Anrua inaendelea ikiwa ni athari ikiwa na athari kubwa kwa amani na usalama wa kimataifa. Lazarin ameendelea kubainisha kuwa ingawa hali ya kibinadamu katika ukanda wa Ghaza ingali ni mbaya sana, lakini Anrua inajiona inabanwa kutekeleza majukumu yake kutokana na mamlaka za Israel kuinyima nafasi ya kutoa msaada kaskazini mwa Ghaza, licha ya amri ya mahakama ya kimataifa ya haki ICJ ya kutaka kuongezwa mtiririko wa misaada katika eneo hilo lililowekewa mzingiro. Marekani inazishinikiza kwa siri nchi wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kukataa ombi la Palestina kuwa mwanachama kamili wa taasisi hiyo kuu ya kimataifa. Ufichuzi huo umeripotiwa na The Intercept, shirika la habari la Marekani la mtandaoni ambalo limenukuu taarifa ambazo hazijawekwa hadharani za wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Taarifa hizo za siri zinaonyesha kuwa kupinga nchi zingine wanachama wa baraza la usalama ombi la Palestina kunaweza kuifanya Marekani isiwe na haja ya kutumia kura yake ya turufu kupinga suala hilo. Sehemu moja ya ujumbe wa kebo ya taarifa hizo za siri unaeleza kama ninavyonukuu, tuna kuna sihini Msiunge mkono azimio lolote la baraza la usalama linalopendekeza kukubaliwa Palestina kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa, ikiwa azimio hilo litawasilishwa kwa baraza la usalama kwa ajili ya uamuzi katika siku na wiki zijazo, mwisho wa kunukuu. Na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell amesema Ukraine haipaswi kuomba msaada wa aina ile ile ambayo nchi za magharibi zilitoa kwa Israel Wakati wa shambulio la kijeshi la Iran kwa sababu hali hizo mbili haziwezi kulinganishwa. Itakumbukwa kuwa tawala za magharibi za Marekani, Uingereza na no Ufaransa zilitangaza kwamba zilishirikiana na jeshi la ulinzi la utawala wa Kizayuni wa Israel IDF, siku ya Jumamosi iliyopita kuangusha baadhi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Iran zilizokuwa zikielekea kwenye vituo vya kijeshi vya utawala wa Tel Aviv. Tokea lilipotolewa tangazo hilo, rais wa Ukraine Vladimir Zelensky amekuwa akitoa wito kwa Washington na washirika wake zifanye vivyo hivyo kwa nchi yake. Katika kulipinga ombi hilo, Borrell ameeleza kwamba mashambulizi ya Iran yalifanywa kupitia juu ya vituo vya anga vya majeshi ya Ufaransa, Marekani, Uingereza na Jordan, na kwamba kuhusiana na kadhia ya Kiev hakuna vituo vya anga vya Uingereza au Marekani na zaidi vya Jordan, bila shaka, kwenye ardhi ya Ukraine au katika eneo yanakopita juu yake makombora ya Rusia, na kwa hivyo haliwezi kutolewa jibu, kwa sababu hali zenyewe ziko tofauti. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Hapa ni mjini Tehran, wapenzi wa wasikilizaji, na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Jumamosi usiku, yaani usiku wa kuamkia Jumapili ya tarehe 14 Aprili, sawa na tarehe tano mfungo wa Mosi Shawwal 1445 Hijiria, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanya shambulio la kihistoria la kutia adabu utawala wa Kizayuni baada ya Israel kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Tumepokea maoni mengi sana na tunaendelea kupokea maoni ya sauti na maandishi kuhusu suala hilo. Hivyo baraza la wasikilizaji litakuwa leo ni maalum kwa ajili ya maoni yanayohusiana na tukio hilo la kihistoria. Muda wetu ni mchache mno, hatutarefusha maneno, tupate kiburudisho kifupi. Barasa, bwana Yahya Hasan Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya ameandika: nimekuwa nikifuatilia kwa makini na kulinganisha ripoti zilizosomwa na wawakilishi wa Israel na Iran katika Umoja Mataifa, maratu, wazayuni, walipo, wa mataifa mara tu wazayuni walipochochwa kidogo na makombora na droni kutoka Iran, mwakilishi wa Israel alikuwa akizungumza kwa ufidhuli na ghadhabu, hata kuwanyoshea vidole wakuu wa Umoja wa Mataifa. Kwa kweli sikumwona akizungumza kwa ufasaha, bali ni kudhihirisha ghadhabu na kiburi chake na cha dola lake fakili. Vilevile ameandika vile niliona tofauti kubwa wakati nilipolinganisha hotuba ya mwakilishi huyo wa Israel na ile ya mwakilishi wa dola la Iran, ambaye alizungumza kwa makini, heshima na ufasaha. Tena alichambua nukta moja baada baada ya nyingine, hata mazungumzo ya simu alizopigiwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ili kulalamikia kushambuliwa ubalozi wa Iran nchini Syria. Pia aliusema kichekesho, anasema ni mwakilishi wa Israel eti anakwenda kutaja mambo ya hijabu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mada ya hijabu na makombora zinaingiliana wapi kwa wapi? Wazayuni wamepata funzo kuwa jipu likitunza usaha halifungwi bali hudungwa sindano na kutifua usaha. Kwa hivyo makombora waliorushiwa ni ya kutumbua usaha wa majipu yaliyowajaa. Yahya Hasan Muhamad Shebe, Mombasa, Kenya. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Ismaili Isaki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Kukamatwa mbolea ya kemikali iliyotengenezwa na utawala wa kizayuni ni ishara tosha kuwa mzayuni bado ana mpango wa kumaliza watu wasio na hatia kwenye lishe haswa baada ya kupokea kichapo kutoka Iran. Ni maoni yake hayo. Anaendelea kusema mimi naona Marekani na Uingereza ndizo zinazoisapoti Israel ili ifanye mauaji huko Gaza. Sasa imefika wakati mataifa haya makubwa ya magharibi yaambiwe kabisa kwamba kumsaidia Israel katika vita vya Gaza, wanafaidika ni na nini? Na kwa nini mataifa haya yafurahie watoto wadogo wa Palestina wakiuawa? Mataifa haya yamwogope Mungu, hasa viongozi wao, kwani duniani hawatadumu milele. Maoni mengine kwa leo yanasema tunaunga mkono mashambulizi ya jeshi la Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel. Yote hayo ni zao ovu la Marekani kuleta machafuko duniani. Wito kwa viongozi wa Afrika ni kwamba akili zifanye kazi mara mbili zaidi ya hivi sasa. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka hapa jijini Teheran, na leo ni maalumu kwa maoni yanayohusiana na majibu makali yaliyotolewa na Iran ya kujibu jinai za Israeli za kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus, Siria. Njia mbalimbali za kuwasiliana nasi mnazo, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plasi 989035065487 na email yetu ya swahili radio@irib.ir Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www youtube com at iran radio sw. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t me radio Tehran sw alama ya kuuliza. Live stream. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Idrisa Ali Malia Mungu wa Mombasa nchini Kenya ambaye ameandika shukran kwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa kuitia adabu Israel. Sisi wapenda amani wote duniani tunaunga mkono hatua ya Iran ya kulipiza kisasi jinai iliyofanywa na utawala pandikizi wa Israel. Maoni mengine yanasema hata na mimi naiunga mkono Iran kwa asilimia mia moja. Naitwa Ali Shamisi nikiwa visiwani Zanzibar. Ama maoni kwa njia ya sauti, nayo ni mengi. Tuanze na haya maoni ya wanabaraza wawili. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Poleni kwa majukumu ya kazi zenu za kila siku. Ndiyo, mimi ni miongoni mwa wanachama wenu walio hai, na ninayo furaha kubwa sana kusikia wazayuni wameshambuliwa kwa kiasi ambacho hawakukitegemea Hivyo basi mimi nilikuwa ninaombi kama kuna uwezekano angalau mngenitumia taarifa hizo kwa kina, na ikiwezekana hata picha zake. Haya, kila la kheri, insha Allah. Mungu atuweke hai na tunawatakia wanajeshi pamoja na viongozi wote wa Irani waliolipiza kisasi. Mungu awaweke wa katika ulinzi madhubuti. Mimi ni Mkamena Salehe nikiwa Kigoma, Tanzania. Kila la kheri. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ama baada ya salamu, kila la khairi, tunashukuru sana Waislamu wote dunia mzima, tujiunge na yoyote ambaye anapaswa kwa kudharau na kutaka kuona uh, kwa kuonea mwenzie kwa ajili ya twabei ambazo kila mtu anapaswa kwa kujikuta yuko salama. Lakini tunashukuru sana jesi na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuweza kujibia kwa nguvu sana na kuonesha uwezo wa kuweza kujibia Israeli. Ubeberu mnaokuwa mnatufanyia wananchi na mnafanyia mainchi zinginezo ni lazima tuwarudishie. We John Biden, pamoja na Ulaya yote, mmekuwa mabeberu, hamjafahamu kwamba nyinyi ndio mnadhoofisha hali ya usalama duniani. Tunashukuru sana kwa, tunatakia kila laheri jeshi la Iran. di tunaendelea mbele na kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho leo ni maalumu maalumu kwa ajili ya kurusha hewani maoni kuhusu hatua ya Iran ya kutia adabu utawala wa Kizayuni baada ya utawala huo upandikizi kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Bwana Idi Ibrahim Said Istanbuli ambaye hivi sasa yuko kwenye tablighi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ameandika: Hongereni, hongereni jeshi adhimu na lenye ushujaa wa hali ya juu la Iran. Maana mnapoahidi lazima mtimize ahadi zenu na panya yoyote atakayechomoza komoweni maana dawa ya ngumi ni ngumi. Tupo pamoja nanyi kiroho, japo kimwili tupo mbali. Allah hakubarikini na hakuzidishieni ujasiri. Maana hamwogopi lawama za wenye kulaumu. Mola ibariki Iran na viongozi wake kwa baraka za swahibu Zaman, Allah aharakishe kudhihiri kwake, na kwa baraka za Bibi Fatima Zahra alaihi salam. Naitwa Idi Ibrahim Said Sambuli, nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kuwa mtumwa wa nyumba ya wahii ama mwana baraza mwingine, bwana Rashid Omar Muhamed wa Shangani, Zanzibar, ameandika Mungu awazidishie nguvu jeshi la Irani, liwe madhubuti, liwakomboe wote wanaodhulumiwa duniani. Nam wasikilizaji wapenzi, muda umeisha kabisa. Tunakutakieni kila la kheri maishani. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti <mulia> Tunalikunjua jamvi la udondozi wa magazeti ya Iran kwa kuangazia gazeti la Quds ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho dunia ya kiri kuhusu uwezo wa Iran. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na picha ya kombora ambalo lilikuwa katika gwarede la siku ya kitaifa ya jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Gazeti la Shahrvand limeangazia hotuba ya rais Ibrahim Raisi katika siku hiyo ya jeshi aliposema iwapo operesheni ya ahadi ya kweli ya jeshi la Iran ingekuwa kali zaidi ya ilivyokuwa, basi utawala wa Israel ungeangamia. Gazeti la Jumhuria Islami katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo nchi za kiarabu katika eneo la Asia Magharibi zilishirikiana na Marekani katika kujaribu kuzuia mashambulizi ya Iran dhidi ya Israel. Tehran Times nalo katika ukurasa wake wa mbele lina habari semayo baada ya Iran kupenya kwa mafanikio kwenye mfumo wa ulinzi wa Israel uliokuzwa kupita kiasi, kwa kutumia idadi ndogo ya makombora yake ya zamani, sasa mustakabali wa mchakato wa kurejeshwa uhusiano wa kawaida kati ya baadhi ya tawala za Kiarabu na Israel uko matatani. Nalo gazeti la Iran Daily katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayoonyesha rais Ibrahim Raisi akiwa katika gwaride la siku ya jeshi la Iran. Picha hiyo imeandamana na kichwa kikuu cha habari kisemacho rais asema Iran itatoa jibu kali iwapo Israel itathubutu kushambulia. Katika ukurasa wake wa mbele, Teheran Times lina habari pia isemayo zaidi ya raia wa kigeni elfu mbili wanatazamiwa kushiriki maonyesho ya kibiashara ya Iran Expo Ishirini, ishirini na nne. Gazeti la Kaihan International lina ripoti semayo Iran imesherehekea mafanikio ya mashambulizi ya ndege zisizo na rubani na makombora dhidi ya utawala ghasibu wa Israel. Sherehe hizo zimefanyika sambamba na gwaridi la kijeshi la kila mwaka siku ya Jumatano. Kaihan International pia lina habari semayo mkuu wa jeshi la majini la Iran Admiral Shahram amesema Jumatano kwamba Irani itasindikiza meli zake za kibiashara hadi Bahari Nyekundu na kuongeza kuwa Iran pia iko tayari kusindikiza meli kutoka mataifa mengine. Mpenzi wa sikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo yetu ya mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na sasa tunakuleteni makala ya hikma za Nahjul Balagha, yatafuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Sayid Aidarusa Alawi wa Lamu, Kenya. Baada ya mawaidha hayo, mtasikiliza kipindi cha Bustani ya Uongofu na makala ya Leo katika Historia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 63 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin abi Talib alayhi salam, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 55 Sabru sabrani sabrun ala ma takrahu wa sabrun amma tuhibbu, subira ziko za aina mbili: subira kwa unachokichukia na subira kwa unachokipenda. Katika hikma hii ya 55 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alayhi ssalam anagusia pande mbili muhimu sana za subira kwa kusema, subira ziko za aina mbili kusubiri mbele ya kufanya jambo zuri lakini lenye dhiki kulitenda, na subira katika kuacha jambo baya ambalo nafsi yako inalipenda. Kwa hakika aina ya kwanza ya subira inayoashiriwa hapa na Imamu Ali alaihi ssalam ni kusubiri mbele ya mashaka na tabu za kufanya ibada, na aina ya pili ya subira ni kuvumilia uzito wa kuacha maasi na vile vitu ambavyo kawaida nafsi ya mwanadamu inavipenda sana. Hatuwezi kusema aina uh, ipi ni ya subira kati ya hizo mbili, ni nzito zaidi ikilinganishwa na aina ya pili, au ipi ni nyepesi zaidi ikilinganishwa na nyingine. Kila kitu kinategemea aina ya ibada na uzito wake, na aina ya maasi na ukubwa wa vishawishi vyake. Lakini lisilo na shaka ni kwamba subira inatakiwa katika pande zote mbili, upande wa kufanya ibada na upande wa kuacha kufanya madhambi. Tunapozingatia yote hayo tutaona kuwa kufuata njia ya haki na kuwa imara kwenye njia hiyo hadi kufikia daraja ya juu ya kuwa karibu na Allah bali hata kwa ajili ya kufikia kwenye nafasi nzuri katika maisha duniani, kote huko kunahitajika subira kubwa. Safari ya kufikia huko si nyepesi hata kidogo. Lazima mtu avuke milima na mabonde, misitu na nyika, na kupambana na wanyama wakali na hata maharamia ndiyo aweze kufika huko. Sasa kama mtu atakuwa na subira ndogo, hawezi kudumu kwenye njia hiyo. Bila shaka ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana subira na istiqama inahesabiwa na Qurani tukufu kuwa ndiyo njia bora ya kufanikiwa mwanadamu duniani na akhera. huwateremkia malaika wakawaambia, huwa msiogope wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa. Naam, sharti la kwanza kabisa la kushuka msaada wa malaika kwa watu waumini ni subira na istikama, na ndiyo maana pia katika sura ya kumi na tatu ya Ar-Ra'd mwenyezi Mungu anasema, na malaika wataingia kuwasalimia watu wa peponi katika kila mlango, wakiwaambia, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu, kwa sababu ya mlivyosubiri. Basi ni mema mno malipo ya nyumba ya akhera. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunataka tusikilize mtazamo wa saikolojia wasemaje kuhusu personality ya Wayahudi na Bani Israili, kisha baada yake tuje kwenye Qur'an. Wataalamu wengi nimezikusanya sifa kama nane. Sifa ya kwanza wao katika psikoloji huziita suma, hawasemi sifa sini sikwa swadi sini mimu te marubutwa, suma au sumatu shakhsia. Suma ni zile zitu zinazoidhihirisha shakhsia ya mtu. Mfano, ukimwona mtu katiti hukasirika, sisi unena una bardi ya bisi ule. Sio ule una bardi ya bisi ile, ni suma katika saikolojia, ile ni sifa fulani Ukichunguza nyuma yake kuna tatizo la kisaikolojia ndani ya nafsi yake. Tatizo lile halionekani, hudhihiri katika matendo fulani. Utamwona ile katiti yeye ashakasirika, katiti yeye ashakuataka kuwana, katiti yeye atakwa kadhaa. Hii wanasaikolojia wakenda misi hodari mambo haya. Ukenda kwa mwanasaikolojia akimchunguza ule mtu atakwambia, hii alama inadhihiri kudhihirisha maradhi fulani ya kisaikolojia huyo ako nayo. Na vilevile ukimwona mtu huteka bila ya mipango, poleni Ustadhi, umekuwa mwanasaikolojia. Mi si mwanasaikolojia <laughs> ule ana tatizo, yuwa sita hisia fulani, na kile kiteko ni cha bandia. Ndani kuna mroromo wa waka kisaikolojia, ile ni suma, na ile inaweza ikichunguzwa tukagundua kuna maradhi ya kisaikolojia ndani ya nafsi nyuma ya kile kiteko kisichokuwa na mpango. Wapa mifano midogo sawa sawasiowahakadha mambo mingi sana lakini tatizo ndo utakuta leo wale madaktari saikolojia wakitaka kudili na yule mgonjwa ni sharti waketi naye kwenye zikao kadhaa za kumuhuji. Lengo lao ni nini? Katika kumuhuji watampeka huku wamregeshe huku, lengo lao wataka kupenyeza kupitia zile sumati walizoziona wangie ndani ya nafsi wagundue ni lipi lili oko ndani ya nafsi ni ugonjwa gani, ndio tuweze kumtibu huyu. Na mara nyingi wanakunenesha ujieleze, kwa sababu si rahisi kuingia ndani ya nafsi ya mtu kuyayua yaliyomo. Lakini mtu akijadiliwa, akijadiliwa, akijadiliwa. Mwisho Awa, mimi akijadiliwa mwisho enda likamshopoka awayua mimi bana, utasikia mtu amefanya hili amefanya hili hufanya zisanga kule, mwana saikolojia ameketi amezungumza naye, na ndo utakuta kriminal wengi wataka wana saikolojia. Mwisho imefika wakati nimemtoka Awa, mimi bana, mmekuwa kwa shida katika hii jamii. Hakuna mtu solo, nitia akili. Oh, huyu ana ukda ya kutukia jamii yake. Maradhi na criminal wengi watokamana kwenye maradhi haya. Kwa nini ametukia jamii yake? Kwa sababu shida aliozipata kwenye maisha hakuona kuna mchango wowote wa jamii kufanya nini kumsaidia. Kwa hivyo yeye aipanish jamii sasa hivi. Kuipanish ataipanishi vipi? Ndio ile atavunda, atajepa, ataua, atapiga watu, ile zile ni sumat. Sasa sasa zile ajieleza nii ni, mtamshika mtampeka polisi, tafungwa miezi sita, akitoka tarudi tafanya yale yale. Mtamshika tapeka polisi, tafungwa miezi sita, akitoka tafanya yale yale. Ni lazima apate mwanasaikolojia amsumue ile hisia, kwamba tatizo si jamii yako, tatizo mve mwenyewe, au kwa ndia nyingine amkinaishe kwa nini fulani. Sasa kuna watu hu react kuhusu jamii yao, kuna watu hu react kuhusu familia yao au ukoo wao au nasaba yao, kwa sababu ya baadhi ya matatizo yaliyomkumba katika maisha yake, huyo akaona sababu ni zile. Hizi huitwa maradhi. Sasa wanazuoni katika kuzisoma hizi suluki za, za Mayahudi, haya mambo wao wayafanyayo, kupiga mabomu, kuua, mambo tungu mzima, wasema wamekwenda kuigundua shakhsia ya Kiyahudi ina maradhi karibu aina nane, maradhi ya kisaikolojia. Maradhi ya kwanza wameyaita ni maradhu tanaqudh au ni shakhsia mutanaqidha. Shakhsia ya Kiyahudi ni shakhsia ya ishi katika hali ya mgongano ndani ya nafsi baina ya ubwana na udhalilifu. Sikilizani vizuri sana na mimi nanukuu maneno hapa, si yangu haya. Sasa baina ya nini, yangalia hii ibara, asema asumal asasiya alama, sifa ya kimsingi lishakhsia lyahudia ya shakhsia ya kiyahudi, tatamathalu fi ltanaqudh, katika mgongano, beina shuuri bilistilaa, beina ya kuhisi bwana wa shuuri bidunia walitihad, na unyonge na kunyanyaswa. Kivipi asema myahudi katika kuundika jana? Nimewambia katika zitu zinazounda personality ya mwanadamu nini, moja ni education, sio moja ni malezi wiratha, kule nyumbani, akiinukia yeye kusikia ziswa za mayahudi tu zile, wao ndio walioshinda, wao ndio sijui walotawali, wao ndio kila kitu, wao ndio kadhaa. Zile asatiri zilizoko kwenye Taurati na kwenye Matalmudi zao ndizo wanazowalelea watoto wao, karama za Kiyahudi, sijui nini za Kiyahudi, kwanza pili, saa zote wao wasikia kwamba wao ndio shabullahi al-mukhtar, wao ndio taifa bora, wao ndio mabana katika maumbile, wao ndio Mwenyezi Mungu fadhalahum ala alamin. Ile katika kukua yanenepa yanenepa yanenepa, mpaka akija akikamilika yule yuwatoka katika ulimwengu, yeye ndiyo bwana, yeye ndiyo bora kila kitu, yeye ndiye kadhaa. Akija kwenye alihalisia akutana wa watu wote hawa wapendi Mayahudi, kinyume alivyofahamishwa nyumbani. Mupo vizuri sana jamanini, oh, manielewa ule mgongano yani, hawapendi hata wawasaidi yao hawawapendi, na sababu moya ya kuwetwa pale si kupendwa nkutolewa Europe. Kama hawa tuloetewa sisi si kwa sababu wapendwa nno. Hata mkiwasikia wakubwa zao huwatetea, si kwa sababu hawawapenda. Hawataki warudi, kwa sababu wakirudi kule maradhi marenchi yao yote yatakwenda ya kule. Sasa dawa ni kuziwia wabaki hoko, hoko, wasirudi huku. Sasa na Ulaya iliwatoa Mayahudi ikawaleta huku Middle East, sababu kubwa ni kwamba hawa wangeketi kule wangelivuruga. Lakini yeye ya, ya Kia, yeye ni bwana, yeye ndio Shaabullahi al-Mukhtar, yeye alikitaka akipita akibusiwa mikono akipita akiinamiwa ak. Sasa hizi hisia mbili huja zikafanya nini zikakolap. Mimi nyumbani nimeambiwa ni, ni bwana, lakini huku mde mimi ni mtwana. Sasa hata bihevu vipi mbeya watu kwa kwa hisia ipi katika hizi mbili? Haya huitwa maradhu tana au kwa lugha nyingine inaitwa isdiwajiyat shakhsia, ndo ile inaitwa double face. Anakuwa na shakhsia mbili ili aweze sasa kuthibitisha kwamba yeye ni bwana huku nde, ndio yuwafanya yale anayoyafanya. Sijui tumeelewa vizuri sana yuwatumia, na kwamba yeye wakati kukiwa na matatizo engezani, sasa hiyo suluhisho lake ni uktulu, sio au itrahu yale yote unay ona usimwangalie nyatani yaho, wewe mwangalie ule pilot wa kawaida alotiliwa tani za mabomu kwenye ndege yake, ajua hakika mimi nenda hukupiga hospitali, mahala kuna zijana, mahala kuna wanawake. Kama mwanadamu hisia yake yataka iwe vipi? Lakini yule kumshinda Netanyahu, ule paloti mwenyewe ule pale, ndo yuwaona yeye, yuwathibitisha katika ulimwengu kwamba yeye ni bwana. Bali na hii tabia sasa imemuundia kitu kinachoitwa wivu na uhasidi. Haya maradhi ya kivipi? Kwa sababu mimi nimefundishwa kama kuna mwanachuoni mkiyahudi tu kama kuna mwanasayansi mva kiyahudi tu, kama kuna daktari mva kiyahudi tu, kama kuna kadhaa tajiri mva kiyahudi akija nde hudirika. Kuna Wahindi humshinda yeye, kuna Waarabu humshinda yeye, haiwezekani uwa wao na ndio utakuta. Nikawaambia waliouawa wa wengi katika wataalamu na wanasayansa, Mosadi ina mkono mkubwa ya kiyahudi katika kuhakikisha kuua kila mtaalamu ambao sio wa kiyahudi hata kama si Muislamu, kwa sababu kila akiona lile yeye humtonesha jaraha. Lakini mimi niambiwa mimi ndio bwana, mbona sasa amekuwa yeye ule, na ndio mutaiona sasa. Leo siwezi kusherehe sana zaidi hapa. Leo mukiangalia suluki za Kiyahudi mutayaona haya maradhi yanavyofanya, na katika tarikhi mutayaona hivyo hivyo istiala. Katika nataka nisimame hapa leo, ya pili maradhi ya pili. Kwa hivyo maradhi ya kwanza nimeambia shakhsia mutanakidha au maradhu atanaqud na tanaqud ni zitu kufanya nini? Kugongana baina hiki na hiki, haziumani, ya yazalisha matatizo mengi. Na hapa pia nataka kuwapa wasia wazee wasi wangu Ta, hii tabia ya kumsifu sana kijana si mzuri ha? Katika malezi kumsifu sana na kumuonesha tu kwamba sisi ni kadhaa, sisi mababu zetu ni kadhaa, sisi na ni kadhaa, ile akitoka nde akiona tofauti Hako smart aweza kuingia kwenye maradhi tanako hey. Kwa sababu atakuwa huishi kwa, kwa ziswa lakini reality sio, mwena hadhari sana. Bustani ya Uongofu. Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha bustani ya uongofu. Kipindi chetu kilichopita kilikamilisha maudhui ya muujiza, umuhimu na udharura wake kwa ajili ya kuthibitisha risala na utume wa mitume wa Mwenyezi Mungu, na tulibainisha mitazamo ya maimamu watoharifu kuhusiana na suala hilo. Sehemu hii ya 14 ya kipindi chetu itajadili kuhusu kuja na kubaathiwa mtume wa mwisho, yaani bwana wetu Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam wasallam. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi mwisho wa sehemu hii. Katika vipindi na zama mbalimbali za historia, Mwenyezi Mungu aliwatuma mitume tofauti, na kila mmoja miongoni mwa mitume hao alikuwa na nafasi isiyo na kifani katika kuwaongoza na kuwalea wanadamu. Kwa hakika mitume na waja hawa wateule wa Allah waliweka jiwe la msingi na kuacha taathira zenye kuainisha mambo katika jamii ya mwanadamu. Miongoni mwa mitume wa Mwenyezi Mungu wapo Nabii Nuh, Nabii Ibrahim, Nabii Musa na Nabii Isa alaihimssalam, ambao walikuja na sheria kutoka kwa Mwenyezi Mungu Mtukufu, na walikuja na vitabu ambavyo vilijumuisha hukumu, sheria na kanuni za mtu binafsi, jamii, pamoja na majukumu ya kiakhlaki na kimaadili sambamba na sheria ambazo zinalingana na mazingira ya zama za mwanadamu. Lakini sheria na vitabu vyao vilifutwa kwa kupita zama na kutokomea au vilitiwa mkono na kupotoshwa kilafudhi na kimaana. Katika karne ya sita miladia, huku ulimwengu ukiwa umetawaliwa na kuzingirwa na ujahili na dhuluma, kulichomoza nuru ya uongofu wa Mwenyezi Mungu katika ardhi yote na kutokomeza giza totoro baada ya Mwenyezi Mungu kumtuma mtume bora kabisa na wa mwisho yaani Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake, kutoka katika eneo lililokuwa na kiza zaidi na katika jamii iliyokuwa imezama na kughiriki zaidi katika ujahili katika zama hizo ili aje kuiongoza na kuiokoa jamii hiyo ya mwanadamu. Mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu ni nuru ya daima ya hidaya na yenye kumulikia watu wote njia, na wakati huo huo kitabu kitukufu cha Qur'an alichokuja nacho, ambacho ni muujizo wa milele, kimekingwa na kulindwa na upotofu wa aina yote ile. Moja ya nukta muhimu kuhusiana na Uislamu ni hakika hii kwamba dini hii ya Mwenyezi Mungu ni dini ya mwisho ya mbinguni, na baada ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam hakuja na hatokuja mtume mwingine, yaani yeye ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam walikuwa wakilibainisha hili daima, ya kwamba Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Hata manabii waliotangulia, yaani waliokuja kabla yake, walitaja na kudhukuru baadhi ya sifa za Mtume wa Uislamu kuja kwake na waliwabashiria wafuasi wao juu ya ujio wa mtume wa Uislamu, yani Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwenyezi Mungu anasema katika aya ya 146 ya ya Suratul Bakara, wale tuliowapa kitabu wanayajua haya kama wanavyowajua watoto wao na kuna kikundi katika wao Huificha haki na hali wanajua. Imamu Jafara Sadiq alaihi ssalam, anasema kuhusiana na aya hii kwamba aya hii ilishuka kuwazungumzia mayahudi na manaswara. Mwenyezi Mungu mtukufu anasema wale tuliowapa kitabu wanamtambua na kufahamu kama wanavyowajua watoto wao, kwani Allah amewabainishia wasifu wa Muhammad katika Taurati, Injili na Zaburi na vilevile amewatajia mahala atakapobathiwa pamoja na hijra na kuhama kwake. Imamu Muhammad Baqir alaihi salam anasema kuhusiana na suala hili kwamba daima mitume walikuwa wakitoa bishara njema kuhusiana na ujio wa mtume Muhammad mpaka Mwenyezi Mungu alipomtuma na kumteua Isa bin Mariam na kumfanya kuwa mtume, ambapo alipokuja yeye pia alitoa bishara ya ujio wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kusema, baada yangu watakuja mtume jina lake ni Ahmad. Kwa hakika maneno haya ya Imamu bakra alaihi ssalam yanaungwa mkono na aya ya sita ya suratu Saf inayosema: na Isa bin Mariam aliposema, enyi wana wa Israel, hakika mimi ni mtume wa Mwenyezi Mungu kwenu, ninayethibitisha yaliyokuwa kabla yangu katika Taurati na mwenye kubashiria kuja mtume atakayekuja baada yangu, jina lake ni Ahmad. Lakini alipowaletea hoja zilizo wazi, walisema huu ni uchawi uliodhahiri. Kwa msingi huo basi, ahlulkitabu walikuwa wakisubiri mapinduzi makubwa na ya kimsingi ili mtume huyo mteule aje na kuanzisha harakati na abebe mzigo mzito katika mabega yake ya kuwaongoza wanadamu katika njia nyofu, na awaondoe wanadamu hao katika mfumo ghalati na ulioporomoka kimaadili, na kuwakweza kwa maktaba ya juu na iliyojaa nuru ya hidaya na uongofu Yani, Uislamu Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam mbali na kubainisha risala ya mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu kwa upande mmoja, walibainisha pia sifa za mazingira sambamba na kutoa sherhi na maelezo ya shakhsia yake pamoja na adhama ya muujiza wa Mtume wa Uislamu kwa upande wa pili. Kwa njia hiyo, Ahlulbeiti alaihimussalam walitaka kubainisha na kuweka wazi zaidi umuhimu wa kubaathiwa mtume huyo wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam anazungumzia zama na mazingira yalivyokuwa wakati Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anabaathiwa na kupewa utume kwa kusema: Mwenyezi Mungu alimtuma mtume Muhammad katika kipindi ambacho kulikuwa kumepita muda mrefu tangu kubathi wa manabii waliotangulia. Watu walikuwa katika usingizi mzito na wa muda mrefu. Mioto ya fitina na machafuko ilikuwa inawaka katika kila kona ya dunia. Moto wa vita ulikuwa umetanda, huku giza la ujahili madhambi likiwa limekolea na huku hila na kughushi kukiwa kumedhihiri bayana. Mwanga wa hidaya ulikuwa umezimika, ilhali bendera ya upotofu ilikuwa imetundikwa juu. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wasikilizaji, kwa leo tunakomea hapa kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki. Tukutane tena wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 9 Shawal mwaka 1445 Hijria, sawa na Aprili 18 mwaka 2024. Siku kama ya leo, miaka 1335 iliyopita Ibni Sirin, mpokezi wa hadithi na fakihi mashuhuri wa karne ya pili Hijiria, aliaga dunia. Ibni Sirin alizaliwa Basra, kusini mwa Iraki. Msomi huyu wa Kiislamu alitoa umuhimu mkubwa kwa hadithi za Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na alikuwa mahiri katika kuhifadhi na kunukuu hadithi. Alikutana na maswahaba thelathini wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miaka sabini iliyopita katika siku kama ya leo Gamal Abdu Nasir alifanya mapinduzi dhidi ya Muhammad Nagib na kuwa rais wa Misri. Gamal ndiye aliyetaifisha na kutangaza kuwa mali ya taifa mfereji wa Suez, na alikuwa na nafasi muhimu katika juhudi za kukabiliana na ubeberu katika ulimwengu wa kiarabu na barani Afrika. Katika siku kama ya leo miaka sitini na tisa iliyopita mkutano wa kwanza wa wawakilishi wa nchi za Asia na Afrika uliojulikana kwa jina la mkutano wa Bandung ulifanyika katika mji wenye jina hilo nchini Indonesia. Mkutano huo uliwashirikisha wajumbe kutoka zaidi ya nchi 29 za Asia na Afrika na ulikuwa na lengo la kujenga umoja wa nchi hizo za ulimwengu wa tatu katika kukabiliana na kambi kubwa mbili duniani, kambi ya Mashariki na ile ya magharibi. Mkutano wa Bandung ndio ulioandaa mazingira ya kuundwa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, NAM kwa kifupi. Na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita Zimbabwe ambayo wakati ule ilijulikana kwa jina la Rhodesia ilipata uhuru. Zimbabwe ilikoloniwa na Uingereza mwishoni mwa karne ya 19. Mara baada ya vita vya pili vya dunia na kufuatia kudhoofika Uingereza, zilianza harakati za kupigania uhuru na hatimaye harakati hizo zilipelekea kuundwa makundi ya mapambano ya silaha. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Hussein Amir Abdullahian, amesema Jamhuri ya Kiislamu ilikuwa imesha itaarifu serikali ya Marekani kabla ya kutekeleza operesheni ya Ahadi ya Kweli ya kutia adabu utawala wa Israel mfanya mauaji ya kimbari. Harakati ya Hizbullah Lebanon imetangaza kuwa imehusika na shambulio lililolenga kituo cha kijeshi kaskazini mwa itwayo Israel na kuwajeruhi wanajeshi wasiopungua 14 na kusema shambulio hilo limefanywa kulipiza kisasi cha mashambulizi ya utawala wa kizayuni yaliyoua wanachama harakati hiyo ya mukawama wa Kiislamu. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na kuwasaidia wa Palestina, Anrua Filipi Lazarini amelaumu vikali kampeni ya utawala wa kizayuni wa Israel ya kulisambaratisha shirika hilo na Marekani inazishinikiza kwa siri nchi wanachama baraza la usalama la umoja wa mataifa kukataa ombi la Palestina kuwa mwanachama kamili wa taasisi hiyo kuu ya kimataifa. Na kwa mutasari huo, habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Unaitwa Abdul Fatah Musa. La ziada sina na ghairi ya kukwageni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.