Al-alim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua, na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini. Wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua wa vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kuwa hakika Mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Upenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran, ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam -Jam. hapa jijini Teheran katika siku hii ya leo tarehe tisa Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijeria kamaria, inasadifiana na kumi na nane Aprili elfu mbili ishirini na nne miladi. Wapenzi wasikilizaji, tuliowandalieni wakati huu ni taarifa ya habari za dunia na itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, tutawaleteni kipindi cha baraza la wasikilizaji baada ya kipindi hicho tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Baada ya udondozi huo wa magazeti, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteeni kipindi cha hekima katika Nahjul Balagha na kisha makala ya bustani ya uongofu, itafuatiwa na makala ya leo katika historia na kisha tutawaleteeni makala kuhusiana na watoto wa Palestina. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na sasa baada ya mda usu mrefu eh, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, na tunawakumbusha kuwa anoni yetu ya inteneti ni par sw. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yapinga hukumu ya mahakama ya Argentina kuhusu mashambulizi ya mabomu, utawala wa kizaini wa Israeli wazidi kutengwa kimataifa na wabunge Uingereza waitaka serikali ya nchi yao isitishe kuiuzia silaha Israeli. Karibuni na sasa, ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Nasir Kanani, ametupilia mbali uamuzi wa, wa mahakama ya Argentina unaoilaumu Iran eh, eti kwa mashambulizi mawili ya mabomu nchini humo katika mwongo wa tisini, na kuyataja madai katika hukumu hiyo kuwa yasiyo na ushahidi na yenye msukumo eh, au msu wa kisiasa msu. Katika taarifa ya Jumatano, Kanani alikuwa akiashiria uamuzi wa hivi majuzi wa mahakama ya Cassation ya Argentina ambayo ilihusisha Iran na harakati ya Hizbullah ya Lebanon na mashambulizi mawili dhidi ya ubalozi wa Israel na kituo cha Kiyahudi cha Argentina AMIA huko Buenos Aires. Uamuzi huo, kama ilivyoripotiwa na vyombo vya habari ulidai kwamba eti Iran ilipanga shambulio la mwaka 1992 kwenye ubalozi wa Israel na shambulio la mwaka 1994 katika kituo cha AMIA. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kesi hiyo inadhihirisha utekelezaji wa mradi mpya wa kisiasa unaofanywa na mahasimu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hususan utawala wa Kizayuni. Amesitiza kuwa katika kipindi cha miaka 30 iliyopita Iran imekuwa ikiunga mkono jitihada sahihi za kubaini ukweli wa tukio hilo ikiwa ni pamoja na kutia saini mkataba wa maelewano na serikali Argentina, ya Argentina ili kuunda tume ya pamoja ya uchunguzi. Amesema kwa bahati mbaya, jitihada za utatuzi hazijazaa matunda kutokana na hitilafu za kisiasa ndani ya Argentina yenyewe. Ametahadharisha kuwa utawala wa Israeli unajaribu mara kwa mara kubadili mwelekeo kutoka kwenye mauaji yake ya kimbari kwa Gaza, akisisitiza kwamba huenda njama hizo za Israeli zimeathiri uamuzi wa hivi karibuni wa mahakama hiyo ya Argentina. Gazeti la kizayuni la Haaretz limeandika katika ripoti yake kuwa Israeli linaendelea kutengwa pakubwa duniani. Haaretz limesisitiza namna utawala wa kizayuni wa Israeli unavyozidi kutengwa na kuandika kuwa Israel inazidi kutengwa kimataifa na iwapo utawala huo hautabadili kikamilifu siasa zake na kuleta mabadiliko katika sera zake, kutengwa huko kutaendelea kushuhudiwa. Uzi Baram, waziri wa mambo ya ndani na mjumbe wa zamani katika bunge la kizayuni Kneset, pia ameandika katika makala moja kwenye gazeti la Harets kwamba Israel, Marekani na baadhi ya wa waitifaki wao zinashirikiana wakati tu wa migogoro ya kimataifa na ushirikiano huo si wa kudumu. Kuhusiana na suala hilo, gazeti hilo la kizayuni limeandika kuwa Israeli haiwezi kujidanganya kwamba inaweza kutegemea ushirikiano huo siku zote. Hayo najiri wakati ambapo wizara ya afya ya Palestina imetangaza kuwa tokea Oktoba 7 mwaka jana hadi sasa, Wapalestina karibu elfu 34 wameuwa washahidi wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto, tangu utawala wa kizayuni wa Israeli uanzishe vita uh, vya mauaji ya kimbari dhidi ya wapalestina katika ukanda wa Gaza. Kwingineko, ofisi ya waziri mkuu wa Uingereza imepokea waraka wa maombi wenye jumla ya saini elfu sabini zikiwemo saini za baadhi ya wawakilishi wa bunge la nchi hiyo uh, wanaotaka kusitishwa kutumwa mabomu na makombora ya nchi hiyo kwa utawala katili wa Israeli. Tovuti yani ya muungano kwa jina la Palestine Solidarity Campaign, kampeni kwa ajili ya ya mshikamano na Palestina ya nchini Uingereza, imetangaza katika taarifa yake na kuchapisha picha za baadhi ya wabunge wa nchi hiyo hiyo waliohudhuria hafla hiyo iliyofanyika jana huko London kwamba zaidi ya mawakili elfu moja, maprofesa wa kitivu cha sheria wa vyuo vikuu na majaji wastaafu nchini Uingereza wameandika katika waraka wao kwamba hatua ya serikali ya London ya kuitumia Israeli mabomu na makombora ni ukiukwaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Kwingineko, taarifa zinasema watoto kumi na tisa elfu wa Kipalestina wamekuwa mayatima kufuatia jinai za kinyama za utawala wa kizaini wa Israeli katika ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la habari la Mehr, Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa wanawake wa Kipalestina zaidi ya elfu kumi wameuawa washahidi katika vita na mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imeeleza kuwa makumi ya maelfu ya wanawake pia wamelazimika kuhama makazi yao na sasa wamekuwa wakimbizi kutokana na mashambulizi ya mabomu ya jeshi la kizayuni tangu kuanza vita na mauaji ya kimbari utawala ya utawala wa kizayuni dhidi ya raia wa Palestina ripoti ya Umoja wa Mataifa imeongeza kuwa zaidi ya wanawake na wasichana milioni moja ukanda wa Gaza hawana chakula na maji salama na wanaishi katika hali mbaya sana ya kibinadamu. Na kwa kumalizia, tuelekeni barani Afrika ambapo rais wa Zambia anasema kuwa nchi yake inahitaji haraka kwacha bilioni ishirini na tatu nukta tano sawa na dola milioni 937 ili kukidhi mahitaji ya haraka ya kuokoa maisha na kudhamini misaada ya kibinadamu kufuatia ukame mkubwa unaoikumba nchi hiyo ya kusini mwa Afrika. Rais Chelema amesema kuwa kwa moyo mkunjufu na kwa niaba ya serikali na wananchi wa Zambia anatoa wito kwa jamii ya kimataifa, washirika wa nchi hiyo, na sekta binafsi kuiunga mkono kifedha nchi hiyo ili kupunguza madhara makubwa ya ukame. Ameeleza pia kuwa nchi hiyo imepata mvua za kiwango cha chini na hivyo kusababisha ukame katika nchi hiyo. Takribani watu milioni 9.8 wameathiriwa vibaya na ukame nchini Zambia, huku milioni 6.6 wakihitaji msaada wa haraka wa kibinadamu. Na, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri yetu ya leo. Itahusu vikwazo vipya vya Marekani, ni mwendelezo wa sera iliyofeli dhidi ya Iran. Kufuatia kushindwa utawala wa kizaini wa Israeli na Marekani katika kukabiliana na mashambulizi ya kulipiza kisasi ya ndege zisizo na rubani na makombora ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na Iran katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yani Israeli, Washington kwa mara nyingine inajaribu kuiwekea Iran vikwazo vipya vya silaha. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani Jack Sullivan anasema Washington itaweka vikwazo vipya dhidi ya Iran katika siku zijazo. vikwazo hivyo Oh, vinalenga mpango wa makombora na ndege zisizo na rubani pamoja na mashirika na taasisi zinazounga mkono jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na wizara ya ulinzi ya Iran. Marekani natarajia kuwa washirika wake wataiunga mkono katika vikwazo vyake dhidi ya Iran. Hatua hiya Marekani nafanyika baada ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kutekeleza operesheni kubwa ya kulipiza kisasi mapema Jumapili, ambapo ilivurumisha ndege zisizo na rubani, makombora ya balistiki na ya cruise kwa mafanikio kuelekea ngome za jeshi la utawala wa Kizayuni. Katika operesheni hiyo makombora ya IRGC yalilenga kwa mafanikio kituo cha ndege za kivita cha Navatim ambacho kinahifadhi ndege za kivita za kisasa za F35 za kikosi cha anga cha jeshi la Israel. Operesheni hiyo iliyopewa jina la Ahadi ya Ukweli na ambayo ilifanyika kwa msingi wa ibara ya 51 ya hati ya Umoja Mataifa ilikuwa ni jibu la shambulio la anga la utawala wa Israel dhidi ya jengo la ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran huko Damascus, ambapo washauri wa sa, saba wa kijeshi wa IRGC waliuawa licha ya msaada mkubwa wa kiufundi zana za kivita na kijasusi uliotolewa na Marekani kwa utawala wa kizaini, mfumo wa ulinzi wa utawala huo ujulikanao kama kuba la chuma ulishindwa kuzuia mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Iran. Na hivi sasa wa magharibi wakiongozwa na Marekani wameamua kuwa njia bora zaidi ya kujibu mapigo ni kuiwekea Iran vikwazo vipya ambavyo vinalenga mpango wa Iran wa kujihami na makombora na ndege zisizo na rubani, na ni dhahiri kwamba vikwazo hivyo pia Uh, vina maana ya kukiri kushindwa jeshi la Marekani na utawala wa kizayuni mkabala wa Iran. Hali kadhalika, vikwazo hivyo pia ni dalili ya kushindwa vikwazo vya zamani ambavyo vilikuwa na lengo la kuizuia Iran istawishe viwanda vyake vya silaha, uh, vikiwemo vile vya kuunda makombora na ndege zisizo na rubani. Maendeleo ya Iran katika uga wa makombora na ndege zisizo na rubani yamepatikana katika kipindi hiki cha vikwazo, uh, hivyo. Kwa hivyo jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama nchi nyingine yoyote ina haki ya kuchukua uh, njia za kujihami kwa mujibu wa sheria za uh, kimataifa. Na vikwazo ambavyo wa magharibi wanajaribu kuviweka havitakuwa na taathira yote katika azma ya Iran ya kuimarisha sekta yake ya kiulinzi. Nam, barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu, na kwanza kabisa tunaanza na kipindi cha Baraza la Wasikilizaji. Rahim, Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Jumamosi usiku yaani usiku wa kuamkia jumapili ya tarehe 14 Aprili sawa na tarehe tano mfungo wa mosi Shawwal 1445 Hijiria Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanya shambulio la kihistoria la kutia adabu utawala wa kizayuni baada ya Israel kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Tumepokea maoni mengi sana na tunaendelea kupokea maoni ya sauti na maandishi kuhusu suala hilo, hivyo baraza la wasikilizaji litakuwa leo ni maalum kwa ajili ya maoni yanayohusiana na tukio hilo la kihistoria. Muda wetu ni mchache mno, hatutarefusha maneno, tupate kiburudisho kifupi. Mwana baraza Bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa nchini Kenya ameandika: nimekuwa nikifuatilia kwa makini na kulinganisha ripoti zilizosomwa na wawakilishi wa Israel na Iran katika Umoja wa Mataifa. Mara tu wazayuni walipochochwa kidogo na makombora na droni kutoka Iran, mwakilishi wa Israel alikuwa akizungumza kwa ufidhuli na ghadhabu, hata kuwanyoshea vidole wakuu wa Umoja wa Mataifa. kwa kweli sikumwona akizungumza kwa ufasaha bali ni kudhihirisha ghadhabu na kiburi chake na cha dola lake fakili. Vilevile, vile ameandika, niliona tofauti kubwa wakati nilipolinganisha hotuba ya mwakilishi huyo wa Israel na ile ya mwakilishi wa dola la Iran, ambaye alizungumza kwa makini, heshima na ufasaha. Tena alichambua nukta moja baada ya nyingine, hata mazungumzo ya simu alizopigiwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa ili kulalamikia kushambuliwa ubalozi wa Iran nchini Siria, pia aliusema kichekesho. Anasema ni mwakilishi wa Israel eti anakwenda kutaja mambo ya hijabu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mada ya hijabu na makombora zinaingiliana wapi kwa wapi? Wazayuni wamepata funzo kuwa jipu likitunza usaha halifungwi bali hudungwa sindano na kutifua usaha. Kwa hivyo makombora waliorushiwa ni ya kutumbua usaha wa majipu yaliyowajaa. Yahya Hassan Muhammad Shebe, Mombasa, Kenya. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake bwana Ismaili Isaki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Kukamatwa mbolea ya kemikali iliyotengenezwa na utawala wa Kizayuni ni ishara tosha kuwa mzayuni bado ana mpango wa kumaliza watu wasio na hatia kwenye lishe haswa baada ya kupokea kichapo kutoka Iran. Ni maoni yake hayo, anaendelea kusema mimi naona Marekani na Uingereza ndizo zinazoisapoti Israel ili ifanye mauaji huko Gaza. Sasa imefika wakati mataifa haya makubwa ya Magharibi yaambiwe kabisa kwamba kumsaidia Israel katika vita vya Gaza, wanafaidika na nini? Na kwa nini mataifa haya yafurahie watoto wadogo wa Palestina wakiuawa? Mataifa haya yamwogope Mungu, hasa viongozi wao, kwani duniani hawatadumu milele. Maoni mengine kwa leo yanasema tunaunga mkono mashambulizi ya jeshi la Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel. Yote hayo ni zao ovu la Marekani kuleta machafuko duniani. Wito kwa viongozi wa Afrika ni kwamba akili zifanye kazi mara mbili zaidi ya hivi sasa. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka hapa jijini Tehran na leo ni maalumu kwa maoni yanayohusiana na majibu makali yaliyotolewa na Iran ya kujibu jinai za Israel za kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus, Syria. Njia mbalimbali za kuwasiliana nasi mnazo ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio at mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www youtube com at iran radio sw. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t me radio tehran sw alama ya kuuliza Live stream. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Idrisa Ali Maliamungu wa Mombasa nchini Kenya ambaye ameandika shukran kwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa kuitia adabu Israel. Sisi wapenda amani wote duniani tunaunga mkono hatua ya Iran ya kulipiza kisasi jinai iliyofanywa na utawala pandikizi wa Israel. Maoni mengine yanasema hata na mimi naiunga mkono Iran kwa asilimia mia moja. Naitwa Ali Shamisi nikiwa visiwani Zanzibar. Ama maoni kwa njia ya sauti, nayo ni mengi. Tuanze na haya maoni ya wanabaraza wawili. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, poleni kwa majukumu ya kazi zenu za kila siku. Ndiyo, mimi ni miongoni mwa wanachama wenu walio hai, na ninayo furaha kubwa sana kusikia wazayuni wameshambuliwa kwa kiasi ambacho hawakukitegemea. Hivyo basi mimi nilikuwa ninaombi kama kuna uwezekano, angalau mngenitumia taarifa hizo kwa kina na ikiwezekana hata picha zake. Haya, kila la kheri, insha Allah. Mungu atuweke hai na tunawatakia wanajeshi pamoja na viongozi wote wa Irani waliolipiza kisasi. Mungu awaweke wa katika ulinzi madhubuti. Mimi ni Mkamena Salehe nikiwa Kigoma Tanzania, kila la kheri. Assalamu alaykum warahmatullahi wa barakatu. Ama baada ya salamu, kila la khairi, tunashukuru sana Waislamu wote dunia mzima, tujiunge na yoyote ambaye anapaswa kwa kudharau na kutaka kuona uh, kwa kuonea mwenzie kwa ajili ya twabei ambazo kila mtu anapaswa kwa kujikuta yuko salama. Lakini tunashukuru sana jesi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuweza kujibia kwa nguvu sana na kuonesha uwezo wa kuweza kujibia Israeli Ubeberu, mnaokuwa mnatufanyia wananchi na munafanyia mainzi zinginezo, ni lazima tuwarudishie. Wewe John Biden pamoja na Ulaya yote mmekuwa mabeberu, hamujafahamu kwamba nyinyi ndio mnadhoofisha hali ya usalama duniani. Tunashukuru sana kwa, tunatakia kila laheri jeshi la Iran. Tunaendelea mbele na kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho leo ni maalumu maalumu kwa ajili ya kurusha hewani maoni kuhusu hatua ya Iran ya kutia adabu utawala wa Kizayuni baada ya utawala huo upandikizi kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria. Bwana Idi Ibrahim Saidi Istanbuli, ambaye hivi sasa yuko kwenye tablighi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, ameandika <laughs> Hongereni, hongereni jeshi adhimu na lenye ushujaa wa hali ya juu la Iran. Maana mnapoahidi lazima mtimize ahadi zenu, na panya yoyote atakayechomoza, komoweni maana dawa ya ngumi ni ngumi. Tupo pamoja nanyi kiroho, japo kimwili tupo mbali. Allah hakubarikini na akuzidishieni ujasiri maana hamwogopi lawama za wenye kulaumu. Mola ibariki Iran na viongozi wake. Kwa baraka za Swahibu Zaman, Allah aharakishe kudhihiri kwake, na kwa baraka za Bibi Fatima Zahra alaihi ssalam, naitwa Idi Ibrahim Said Sambuli nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kuwa mtumwa wa nyumba ya Wahii. Ama mwana baraza mwingine bwana Rashid Omar Muhamed wa Shangani, Zanzibar, ameandika Mungu awazidishie nguvu jeshi la Irani liwe madhubuti, liwakomboe wote wanaodhulumiwa duniani. Nam wasikilizaji wapenzi, muda umeisha kabisa, tunakutakieni kila la kheri maishani. Nam apenza msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa, wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki baada ya mdoso mrefu nanalikunjua na, jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na naanza na gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa kikuu cha habari kisemacho Kinana awapa ushauri mzito, viongozi nchini ni wale wanaotoa ahadi zisizotekelezeka. Habari hiyo imepewa umuhimu pia na gazeti la Uhuru chini ya kichwa cha habari kisemacho Kinana kemea hali hewa. Abdurrahman Kinana ni makamu mwenyekiti wa chama tawala CCM nchini Tanzania bara. Gazeti la Wamachinga nalo limeipa umuhimu habari sema ya kuwa baraza la chuo kikuu cha Ankara Uturuki ambacho ni cha pili kwa ukubwa nchini humo limeamua kwa pamoja kumtunuku rais wa jamhuri ya muungano wa mungano Tanzania, Dr. Samia Suluhu Hasan shahada ya udaktari wa hishma katika uchumi kwa kutambua uongozi wake wa kipekee ambao umeleta mageuzi makubwa ya kijamii, kisiasa na kiuchumi nchini Tanzania. Rais Samia yuko safarini nchini Uturuki hivi sasa. Nalo gazeti la habari leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho 46,000 kuajiriwa kupitia mikoa, wamo waalimu 12,000 na wafanyakazi elfu kumi wa sekta ya afya. Sasa tuyaangazia magazeti nchini Kenya, na anaanza na Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho Gashagwa Ajipanga UDA, likifafanua limeandika kuwa naibu rais wa Kenya Rigathi Gachagua amechukua majukumu ya kuendesha shughuli kuu za chama cha UDA. E, gazeti la Standard nalo lina habari isemayo kuwa mgomo wa madaktari ukiwa katika mwezi wake wa pili, rais William Ruto amepuzilia mbali matakwa ya madaktari hao, akikariri serikali haina pesa za kuwalipa. Na nchini Uganda gazeti la Daily Monitor limeipa muhimu habari ya ajali mbaya katika barabara ya Entebbe Kampala, ambapo lori la kubeba seruji limeangukia gari ndogo na kumua dereva wa gari hilo papo hapo na mlazi sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti. Wakati huu barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni eh, kipindi cha hekima katika Nahjul Balagha. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya bustani ya uongofu <tinyo> ridu ul Wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu hii ya 63 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 55. As-sabru sabran sabrun ala ma takrahu wa sabrun amma tuhibbu, subira ziko za aina mbili: subira kwa unachokichukia na subira kwa unachokipenda. Katika hikma hii ya 55 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alayhi ssalam anagusia pande mbili muhimu sana za subira kwa kusema, subira ziko za aina mbili kusubiri mbele ya kufanya jambo zuri lakini lenye dhiki kulitenda, na subira katika kuacha jambo baya ambalo nafsi yako inalipenda. Kwa hakika aina ya kwanza ya subira inayoashiriwa hapa na Imamu Ali alaihi ssalam ni kusubiri mbele ya mashaka na tabu za kufanya ibada, na aina ya pili ya subira ni kuvumilia uzito wa kuacha maasi na vile vitu ambavyo kawaida nafsi ya mwanadamu inavipenda sana. Hatuwezi kusema aina uh, ipi ni ya subira kati ya hizo mbili, ni nzito zaidi ikilinganishwa na aina ya pili, au ipi ni nyepesi zaidi ikilinganishwa na nyingine. Kila kitu kinategemea aina ya ibada na uzito wake, na aina ya maasi na ukubwa wa vishawishi vyake. Lakini lisilo na shaka ni kwamba subira inatakiwa katika pande zote mbili, upande wa kufanya ibada na upande wa kuacha kufanya madhambi. Tunapozingatia yote hayo, tutaona kuwa kufuata njia ya haki na kuwa imara kwenye njia hiyo hadi kufikia daraja ya juu ya kuwa karibu na Allah, bali hata kwa ajili ya kufikia kwenye nafasi nzuri katika maisha duniani kote, huko kunahitajika subira kubwa. Safari ya kufikia huko si nyepesi hata kidogo. Lazima mtu avuke milima na mabonde, misitu na nyika, na kupambana na wanyama wakali na hata maharamia ndiyo aweze kufika huko. Sasa kama mtu atakuwa na subira ndogo, hawezi kudumu kwenye njia hiyo. Bila shaka, ni kwa sababu hiyo ndiyo maana subira na istiqama inahesabiwa na Kurani tukufu kuwa ndiyo njia bora ya kufanikiwa mwanadamu duniani na akhera. Aya 30 ya sura ya 41 ya Fusilat inasema Inna lladhina qalu rabbuna llah thumma staqamuu tatanazalu alyhim lmalaikatu anla tahafu wala tahzanuu waabshiruu biljannati lati kuntum tuaduna, Hakika wale waliosema mola wetu mlezi ni Allah kisha wakawa na istiqama, hao huwateremkia malaika wakawaambia, msiogope wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa. Naam, sharti la kwanza kabisa la kushuka msaada wa malaika kwa watu wa umini ni subira na istikama, na ndiyo maana pia katika sura ya 13 ya Arrad Mwenyezi Mungu anasema, na malaika wataingia kuwasalimia watu wa peponi katika kila mlango wakiwaambia, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu kwa sababu ya mlivyosubiri, basi ni mema mno malipo ya nyumba ya akhera. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bustani ya Uongofu ni wasaa na wakati mwingine, mpenzi msikilizaji, wa kuwa nanyi katika mfululizo wa kipindi hiki cha bustani ya Uongofu ambacho kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vyetu vilivyopita kipindi hiki hujadili na kutupia jicho mitazamo ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na maimamu watoharifu alaihimussalam kuhusiana na masuala mbalimbali yawe ya kijamii, kisiasa, kidini na kadhalika. Kipindi chetu kilichopita kilianza kujadili na kuzungumzia suala la maasumu na kutotenda dhambi manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu. Usisite kujiunga nami mpenzi msikilizaji. Ahadi tamati ya dakika hizi chache hii ikiwa ni sehemu ya 11 ya mfululizo huu. Katika kipindi chetu kilichotangulia tuliashiria nukta kadhaa muhimu kuhusiana na suala la umaasumu na kutotenda dhambi manabii na mitume wa Mwenyezimungu. Tulisema kuwa watu wanaofikisha ujumbe na risala ya Mwenyezimungu kwa wanadamu, yaani mitume na manabii, wanapaswa kuwa ni waja na watu wakamilifu kabisa kiroho na kitabia, na wakati huohuo wanapaswa kuwa maasumu yaani watu wasiotenda dhambi. Nukta muhimu kuhusiana na umaasumu na kutofanya dhambi manabii ni kwamba kinga ya taufiki na kinga ya kutofanya dhambi au kukosea ni jambo la kisaikolojia, na jambo hilo lina taathira ya irada ya mwanadamu katika kudhihiri na kujitokeza kwake, kwa, kwa maana kwamba suala la umaasumu na kutofanya dhambi manabii siyo jambo la kulazimishwa, bali kutofanya kwa udhambi ni kwa khiari yao. Sifa ya takwa na uchaji Mungu iliyoko katika ujudi wa mitume wa Mwenyezi Mungu huwa kwa namna ambayo inawalinda na kuhifadhi wao na suala la kutenda dhambi. Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam anasema Mwenyezi Mungu hakuwateua watu kwa ajili ya kubeba risala yake ambao wanakufuru na ambao badala ya kumwabudu yeye wanamwabudu Shetani. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mukhtasari huo wa kipindi kilichopita, tunaendelea na mfululizo huo ambapo Imam Muhammad Baqir alaihi salam anasema alipokuwa akitetea daraja ya umaasumu wa mitume na kwamba hawafanyi dhambi kwa kusema mtukufu Nabii Ayub alaihi salaam alitiwa majaribuni na kupatiwa mitihani na Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka saba kwa majaribu na maradhi na hakufanya dhambi. Manabii wote hawakufanya dhambi ndogo wala kubwa kwa sababu wao ni maasumu wasafi na hivyo hawafanyi dhambi. Kwa hakika manabii hawakukengeuka hata kidogo njia ya haki. Kwa hakika maneno haya ya Imamu Muhammad Baqir alayhi ssalam yanatubainishia nukta kadhaa. Mosi, mitihani na kutiwa majaribuni manabii siyo mambo ambayo yanaweza kuwafanya waja hao wateule wakengeuke njia ya haki. Pili, hakuna nabii au mtume yoyote kati ya mitume wa Allah waliotumwa kufikisha ujumbe na risala ya Mwenyezi Mungu ambaye alifanya dhambi kubwa au ndogo. Tatu, manabii katu si wenye kukengeuka njia ya haki hata kidogo, licha ya kukabiliwa na mitihani, majaribu na hata misukosuko. Mtukufu Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, Imamu wa mashariki na magharibi, amenukuliwa akisema, mtu ambaye ni maasumu amesalimika na hali ya kuteleza na kukosea. Hadithi hii ya Imamu Ali alaihi ssalamu inabainisha na kuweka wazi suala hili kwamba maasumina, yani mitume na maimamu, si wenye kutenda dhambi, kwa sababu mtu ambaye ni maasumu hatendi dhambi, hatelezi Tukirejea historia tunakuta kwamba mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa wameshikamana kikamilifu katika kumtii na kumwabudu Mwenyezi Mungu na daima walikuwa mstari wa mbele na wa kwanza kuliko watu wengine katika kufanya amali njema. Kwa hakika kili timamu inahukumu kwamba lau kama mitume wa Mwenyezi Mungu wasingeli kuwa na ukamilifu katika kila kitu, basi bila shaka umuhimu na thamani yao baina ya watu ingedogoshwa na kutokuwa na thamani katika mazingira kama haya. Hakuna mtu ambaye angeukubali na kuitikia wito wao, na lau kama wangesema uongo, wakafanya khiana na usaliti, au kufanya mambo ambayo hayastahiki, basi watu wasingewaamini na kuwakubali hata kidogo. Hivyo basi tunafikia natija hii kwamba kama mitume wangelikuwa namna hiyo, badala ya kuongoza watu wangewapotosha. Na kwa msingi huo hekima Mwenyezi Mungu ya kuwatuma mitume ingehesabiwa kuwa haina maana. Ukweli wa mambo ni kuwa nafasi ya mwamala wa mlezi na mwalimu katika kuwalea na kuwafundisha watu wengine ni muhimu zaidi kuliko maneno yake. Mtu ambaye katika mwamala wake ana nakisi na mapungufu au anasema mambo ambayo yeye mwenyewe hayafanyi, bila shaka maneno yake pia hayawezi kuwa na taathira nzuri na inayotakiwa. Ni kwa kuzingatia uhakika huo ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wataala katika Qurani tukufu anawaeleza mitume wake kuwa wako mbali na sifa mbaya na zisizostahiki. Wakati tunapoirejea Qurani tukufu na kufanya utafiti wa kina katika aya za kitabu hiki kitakatifu kisicho na nakisi, tutaona kuwa kuna sifa bora na kamili kabisa ambazo amesifiwa nazo kila mtume miongoni mwa mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kutokana na kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu wamefikia daraja ya juu kabisa ya uja na utiifu kwa Allah na wako mbali kabisa na matakwa ya kinafsi na kutenda dhambi, Mwenyezi Mungu ametutaka na kutuamrisha tuwafuate waja wake hawa wateule na kufanyia kazi sheria walizokuja nazo. Kwa msingi huo basi, waumini wanapaswa kuwafanya mitume kuwa chimbuko la maneno na matendo yao kwani ni kwa njia hiyo ndipo watakapoweza kupata hidaya na uongofu wa kweli. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, sina budi kukomea hapa kwa leo, basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu, ninakuwageni huku nikikutakieni usikilizaji mzuri wa vipindi vyetu vingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi Barabara bara, bara, kabisa. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, wapenzi wasikilizaji, sasa tunaendeleza matangazo yetu kwa kuwaleteni makala ya leo katika historia, na baada ya makala hiyo, tutakuwa na makala nyingine. Eh, kuhusu watoto wa Palestina na jinai za utawala haramu wa Israeli dhidi ya watoto hao, karibuni kusikiliza. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 9 Shawwal mwaka 1445 hijria, sawa na Aprili 18 mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1335 iliyopita Ibni Sirin, mpokezi wa hadithi na fakihi mashuhuri wa karne ya pili hijiria, aliaga dunia. Ibni Sirin alizaliwa Basra, kusini mwa Iraki. Msomi huyo wa Kiislamu alitoa umuhimu mkubwa kwa hadithi za mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na alikuwa mahiri katika kuhifadhi na kunukuu hadithi. Alikutana na maswahaba 30 wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miaka sabini iliyopita katika siku kama ya leo, Gamal Abdu Nasir alifanya mapinduzi dhidi ya Muhammad Nagib na kuwa rais wa Misri. Gamal ndiye aliyetaifisha na kutangaza kuwa mali ya taifa mfereji wa Suez na alikuwa na nafasi muhimu katika juhudi za kukabiliana na ubeberu katika ulimwengu wa kiarabu na barani Afrika. Katika siku kama ya leo miaka sitini na tisa iliyopita mkutano wa kwanza wa wawakilishi wa nchi za Asia na Afrika uliojulikana kwa jina la mkutano wa Bandung ulifanyika katika mji wenye jina hilo nchini Indonesia. Mkutano huo uliwashirikisha wajumbe kutoka zaidi ya nchi 29 za Asia na Afrika, na ulikuwa na lengo la kujenga umoja wa nchi hizo za ulimwengu wa tatu katika kukabiliana na kambi kubwa mbili duniani kambi ya mashariki na ile ya magharibi. Mkutano wa Bandung ndio ulioandaa mazingira ya kuundwa jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, NAM kwa kifupi. Na katika siku kama ya leo miaka 44 iliyopita zimbabwe ambayo wakati ule ilijulikana kwa jina la rodesia ilipata uhuru zimbabwe ilikoloniwa na uingereza mwishoni mwa karne ya 19 mara baada ya vita vya pili vya dunia na kufuatia kudhoofika uingereza zilianza harakati za kupigania uhuru na hatimaye harakati hizo zilipelekea kuundwa makundi ya mapambano ya silaha Vyombo vya habari vya Magharibi havikuambii chochote kuhusu kwa nini wapiganaji wa Palestina wanashikiliwa mateka katika jela za kuogofya za utawala haramu wa Israel. Hii ni kwa sababu hilo likitimia, vitakuwa vimeharibu kabisa hadithi na madai yao ya awali. Ukweli ni kwamba wazayuni huwakamata watoto wadogo wa Palestina bila sababu yoyote ya msingi ili kuwatumia kama chombo cha kubadilishana mateka. Katika siku za nyuma, utawala wa Israel ulikuwa unashikilia wafungwa wa Palestina wapatao elfu tano, wakiwemo watoto wadogo zaidi ya elfu moja. Kati yao walikamatwa bila kufunguliwa mashtaka wala kufikishwa mahakamani, na walioshtakiwa walikabidhiwa kwa mahakama za kijeshi. Majaji na waendesha mashtaka wa mahakama hizo wote ni wanajeshi rasmi wa Israeli wanaovalia sare. Kwa mujibu wa takwimu, asilimia 99 ya washtakiwa hupachikwa makosa bandia na kukatiwa vifungo vya muda mrefu. Tangu mwaka 1967 zaidi ya Wapalestina laki nane wamekamatwa, ambapo asilimia 40 kati yao ni wanaume. Askari vamizi wa Israeli hutumia kila aina ya mateso ya kimwili kiakili na kingono dhidi ya wafungwa ambayo huanza tangu wanapowakamata kwa mabavu na kuongezwa makali wanapokuwa wanasaidiwa. Kwa mujibu wa wafungwa wa Palestina, asilimia 95 ya wapalestina wanaokamatwa kupitia mateso makali. Watoto pia hawahurumiwi. Kati ya watoto 500 hadi 700 wa Palestina wanaotekwa nyara kila mwaka kwa mujibu wa shirika la Save the Children. Asilimia 86 hupigwa, asilimia 69 huvuliwa nguo kwa madai ya kupekuliwa na karibu nusu yao hujeruhiwa wakiwa vizuizini. Kesi nyingi kama vile za majeraha ya risasi na kuvunjwa mifupa zimeripotiwa. Vile vile imeripotiwa kuwa baadhi ya watoto husafirishwa kutoka sehemu moja hadi nyingine wakiwa kwenye vizimba vidogo vya chuma. Inaonekana Wazayuni wamechukua hatua hiyo ili kuimarisha propaganda zao ambazo hazijathibitishwa kuhusiana na madai ya uongo kwamba Hamas ndio waliowafunga kwenye vizimba hivyo. Hali imekuwa mbaya zaidi katika wiki za hivi karibuni idadi ya wafungwa wa Palestina katika jela za Israel imeongezeka karibu mara mbili. Ripoti za unyanyasaji zimeongezeka, na wafungwa wa Palestina wanakufa wakiwa gerezani. Kwa mujibu wa familia zao, vifo vyao vimetokana na kupigwa na kuteswa. Huenda maombi ya kutaka mamia mateka wa Kizayuni waachiliwe huru yakachukuliwa kuwa yanatokana na sababu za kimaadili, lakini la kusikitisha ni kuwa maombi kama hayo hayajatolewa kuhusiana na kurejeshwa nyumbani mateka zaidi ya elfu kumi wa Kipalestina wanaoshikiliwa na Israeli. Tukio hili bila shaka lina ujumbe wa wazi unaobainisha ni roho za watu gani zinazotambuliwa kuwa na umuhimu na ni za watu gani zinapuuzwa? Suala hili limefanya utekaji nyara na kuteswa wa Palestina kuwa jambo la kawaida kabisa, ingawa tunajua kwamba jinai hizi si chochote, si lolote zikilinganishwa na mauaji ya kutisha ya umati yanayofanywa na Wazayuni dhidi ya wanawake, watoto na wanaume wa Palestina, lakini bado ni muhimu kusimulia na kuziakisi somo kutoka kwa Wapalestina. Je, mnataka kujua Wapalestina wametufundisha nini? Wametufundisha somo muhimu sana la kuwa na imani. Tafadhali, hebu waza kidogo kuhusu suala hilo. Faradhisha kuwa umewapoteza watoto wako wote, baba na mama yako mzazi, ndugu zako wa kuzaliwa, binamu na, kwa ufupi, maisha na mali zako zote. Faradhisha kwamba umeambiwa kuwa unapaswa kuacha nyumba yako na kila kitu unachokijua na usichokijua, na kwamba huwezi kurudi kwenye makazi yako kwa sababu kila kitu kimeharibiwa kabisa. Hebu waza akilini kwamba umekwama kwenye kambi ya wakimbizi kati ya maelfu ya watu kama wewe, bila ya kuwa na maji wala chakula cha kutosha wala zana zozote za afya na vifaa vya matibabu. La muhimu zaidi ni kuwa ulimwengu wote unatazama picha hii bila kuchukua hatua yoyote. Huenda wanaipa umuhimu picha hii, au pengine hawaizingatii hata kidogo na wala hawajali huenda pia hawawezi kufanya lolote kuhusiana na suala hili. Pamoja na hayo yote lakini, watu hao hao wa Palestina wamesimama kidete na imara wakiinua vichwa vyao juu na kusema, alhamdulillah, tunamhimidi na kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa yote yaliyotufika. Wamesimama imara na kumwambia Mwenyezi Mungu, sote tumetoka kwako na kwako tutarejea. Nama msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia. Msemaji Iran, Kanania, wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Naser Kanani, ametupilia mbali uamuzi wa mahakama moja ya Argentina unaoilaumu Iran kwa mashambulizi mawili ya mabomu nchini humo katika mwongo wa 90, na kuyataja madai katika hukumu hiyo kuwa yasiyo na ushahidi na yenye msukumo wa kisiasa. Gazeti la kizayuni la Harets limeandika katika ripoti yake kuwa utawala haramu wa Israeli unaendelea kutengwa pakubwa duniani kote. Ofisi ya waziri mkuu wa Uingereza imepokea waraka wa maombi yenye jumla ya saini elfu sabini zikiwemo saini za baadhi ya wawakilishi wa bunge la nchi hiyo wanaotaka kusitishwa kutumwa mabomu na makombora ya nchi hiyo kwa utawala haramu wa Israeli na uh, rais wa Zambia amesema kuwa nchi yake inahitaji haraka kwacha bilioni 23.5 sawa na dola milioni 937 ili kukidhi mahitaji haraka ya kuokoa maisha na kudhamini misaada ya binadamu kufuatia ukame mkubwa unaoikumba nchi hiyo. Lazima ninakutoa hapa tena wapenzi wasikilizaji ili kuwashukuru kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.