Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana Wala hahitaji rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawa sawa, na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiyama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu Jumatano njema tuliojaliwa na Mwenyezimungu ya Aprili 17, 2024 ambayo ni sawa na tarehe 8 Shawwal 1445 hijiria. Tunamshukuru kwanza kabisa Mwenyezi Mungu, mola karima kwa kutujalia uhai na afya njema. Tunasema amin ya rabil alamin. Hatujasau wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua mawiki, miezi, miaka kadhaa sasa. Tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida Studioni usiku huu wapendwa wasikilizaji, tutaanza kwa habari za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa utahusu kujitetea kwerevu kwa Irani kwa ajili ya ukanda wa Gaza. Vipindi tumeandalia tutaanza na kipindi chetu cha baraza la wasikilizaji, tutakuwa na makala yetu fupi lakini iliyojaa hekima na maarifa tele, si nyingine, ni hekima za Nahjul Balagha. Tutakuwa na haki za watoto katika Uislam wa tutawaletea bustani ya uongofu na tutakamilisha matangazo kwa mtasari wa habari za dunia mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo telegram na whatsapp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 989035065487 email e ya radio tehran ni swahili radio at irib ir na chaneli yetu ya telegram ni at radio tehran sw tm slash radio tehran sw Imetimia saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran, Iran. Na wakaribisha kwanza kabisa kujiunga nami kutegea sikio, vichwa vya habari. Raisi raisi asema operesheni ya Ahadi ya Kweli ilikuwa hatua ya kiwango maalumu na ya kuwatia adabu tu wazayuni maghasibu. Rais wa Uturuki asema Israeli imempiku Hitler kwa kuwa watoto elfu 14 wa wasio na hatia ukanda wa Gaza. Na Iran iliwasiliana na nchi za eneo katika kutekeleza operesheni ya ahadi ya kweli dhidi ya Israel. pamoja na habari nyingine, wa Palestina 16 ukanda wa Gaza wameuawa shahidi kwenye jela za utawala wa Kizayuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na hapa Tehran, Iran. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema operesheni ya ahadi ya kweli ilikuwa hatua ya kiwango maalumu na ya kutia adabu tu utawala wa kizayuni, na akasisitiza kwamba endapo utawala huo utafanya uchokozi mdogo kabisa dhidi ya ardhi ya Iran utakabiliwa na jibu kali zaidi na la nguvu kubwa zaidi. Rais rais amesema hayo leo asubuhi katika hafla ya gwaride la jeshi la jamhuri ya kiislamu Irani ambapo sambamba na kutoa pongezi kwa mnasaba wa maadhimisho ya siku ya jeshi la Iran amesema jeshi liko pamoja na taifa la Irani na limejiweka tayari kikamilifu kwa ajili ya kulinda nchi ardhi yote na tunu za mapinduzi ya Kiislamu. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Irani amesema baada ya kimbunga cha Laksa cha Wapalestina dhidi ya utawala wa Kizayuni, operesheni ya ahadi ya kweli imeporomosha haiba ya utawala huo na kuthibitisha kuwa nguvu zao ni za utando wa buibui tu na nguvu na uwezo ambao jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC na jeshi zimeonyesha kulingana na amri iliyotolewa na amiri jeshi mkuu, ulikuwa ni wa kutia adabu utawala wa kizeyuni. Sayid Ibrahim Raisi amesema operesheni ya ahadi ya kweli ilikuwa ya kiwango maalum na si ya pande zote. Kama ingepangwa kuchukuliwa hatua wa kubwa, wangeona utawala wa kizeyuni usingesalia usinge salia chochote, lakini ilipangwa iwe ni hatua ya kiwango maalumu ya kutia adabu utawala wa Kizayuni na kuvilenga vituo vilivyochukua hatua dhidi ya Iran. Naibu waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislamu Irani anayehusika na masuala ya kisiasa amesema Irani ilikuwa ikiwasiliana na nchi za eneo katika mchakato wa kutoa jibu kwa utawala wa Kizayuni na utekelezaji wa operesheni ya ahadi ya kweli. Jumatatu ya Aprili mosi utawala wa Kizayuni ulifanya shambulio la kigaidi dhidi ya sehemu ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus, Syria, lililopelekea kuwa washahidi washauri saba waandamizi wa kijeshi wa nchi hii. Kufuatia jinai hiyo, Ayatollah Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na Amir jeshi mkuu wa vikosi vya ulinzi wa Iran alitangaza kuwa hatua ya Tel Aviv ni sawa na kushambulia ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na akasisitiza kuwa Utawala Kizayuni utatiwa adabu. Mnamo usiku wa kuamkia Jumapili ya tarehe 14 mwezi huu wa Aprili, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC lilichukua hatua ya kuutia adabu utawala huo mchokozi katika operesheni ya ahadi ya kweli iliyohusisha ndege zisizo na rubani na makombora yaliyoshambulia vituo vya kijeshi vya utawala huo haramu. Kuhusiana na hilo Bakhiri, na hilo Ali Bahiri, naibu waziri wa mambo ya nje wa Iran anayehusika na masuala ya kisiasa amesema katika mahojiano maalumu ya habari na chaneli ya pili ya televisheni ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani kwamba e, swala kuu lililosisitizwa kwa muda wote huu ni kwamba Iran haitaki kuzusha mivutano, na kwa muda wote wa miezi saba iliyopita tumetumia uwezo wetu wote, kuanzia kitaifa, kikanda na kimataifa, ili mvutano uliopo usisambae katika eneo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Rais Rajabu Taib Erdogan wa Uturuki amesema Israeli tayari imempiku kiongozi wa wanazi Adolfu Hitler kwa kuua zaidi ya watoto elfu kumi na nne wasio na hatia katika ukanda wa Gaza. Erdogani amesema hayo alipohutubia mkutano wa wabunge wa chama chake cha uadilifu na maendeleo AK. Na akasema kwa uungwaji mkono usio na masharti kutoka magharibi, Israel inafanya mauaji halaiki ukanda wa Gaza na ukingo wa magharibi, yanayoacha alama za kutia aibu katika historia ya wanadamu. Rais wa Uturuki ameendelea kueleza kwamba hakuna anayeweza kuhoji jinsi Uturuki inavyoguswa na suala la Palestina na akasema kwa kudai kuwa kadhia ya Palestina imeapa maisha yake yeye maana mpya. Mungu akinijalia uhai, nitaendelea kutetea mapambano ya Palestina na nitakuwa sauti ya watu wanaodhulumiwa wa Palestina, amesema Erdogani akilinganisha mapambano ya harakati ya, ya mkama wa Kiislamu ya Palestina Hamas na vita vya kupigania uhuru vya Uturuki vya zaidi ya miaka mia moja iliyopita. Erdogani ameongezea kwa kusema tunafahamu vyema kwamba kuna gharama ya kulipa kwa kutamka haya. Kamati inayoshughulikia masuala ya wapalestina wanaoshikiliwa na walioachiwa huru kutoka kwenye magereza ya utawala wa kizeyuni wa Israel imetangaza kuwa mateka 16 wakazi wa ukanda wa Gaza wameuawa wa shahidi wakiwa wanashikiliwa kwenye magereza ya utawala huo. Kamati hiyo imetangaza leo kuwa tangu vilipoanza vita vya kinyama na mauaji ya kimbari ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka uliopita hadi sasa, wafungwa 16 wakazi wa ukanda huo wameuawa washahidi katika jela za utawala huo kutokana na mateso. Kamati inayoshughulikia masuala ya wapalestina wanaoshikiliwa na, wa na walioachiwa huru kutoka kwenye magereza ya Wazayuni imeongeza kusema licha ya wafungwa wa, wa Kipalestina kuendelea kuteswa katika jela za utawala wa kizayuni, dunia imeendelea kukaa kimya na kuwa kitu kimoja na utawala huo wa ghasibu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wananchi wa Palestina wanakabiliwa na mashambulizi na jinai za walowezi wa maghasibu wa kizayuni waliojizatiti kwa silaha wanaotekeleza moja kwa moja amri za utawala wa kizayuni. Na taasisi ya uchunguzi wa taarifa za mitandaoni nchini Marekani ya Intercept imefichua kuwa gazeti la New York Times limewaagiza waandishi na maripota wake wa habari wanaoripoti vita vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Kizaini wa Israel dhidi ya Wapalestina wa ukanda Gaza, wajizuie kutumia misamiati ya mauaji ya kimbari na uangamizaji wa kizazi na kuepuka kutumia neno eneo linalokaliwa kwa mabavu kumaanisha ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel. Intercept imenasa nakala ya memo ya ndani iliyotolewa na New York Times ambayo imewaagiza pia wanahabari na maripota wake kutotumia neno Palestina isipokuwa kwa nadra katika matukio machache sana. Memo hiyo iliyoandikwa na mhariri wa viwango wa gazeti la New York Times Susan Westling, mhariri wa kimataifa Philip Pan na manaibu wao, imewataka pia waandishi wa habari kuachana na neno kambi za wakimbizi kuelezea maeneo ya Gaza ambayo kihistoria yalikaliwa na Wapalestina waliofukuzwa kutoka maeneo mengine ya Palestina wakati wa vita vilivyopita baina ya utawala wa kizaini wa Israel na Waarabu. Mmoja wa Mataifa unayatambua maeneo hayo kama kambi za wakimbizi zinazohifadhi mamia ya maelfu ya wakimbizi waliosajiliwa. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya kiswahili radio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ni parstoday.sw. Na sasa, wapendwa wasikilizaji, nakaribisha uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema kujitetea kwerevu kwa Iran kwa ajili ya Gaza. Hatua ya Irani kujitetea kihalali dhidi ya shambulio la kichochezi la utawala wa Kizayuni katika ubalozi mdogo wake nchini Syria, ambayo ilifanyika kwa utaratibu wa hali ya juu na kupitia silaha tofauti za mashambulio, imekuwa na athari na matokeo ya kieneo na kimataifa, angalau imepelekea wakazi wa Gaza kupata usiku mmoja wa amani na utulivu. Kwa muda wa miezi sita mfululizo eneo la Gaza limekabiliwa na mashambulizi ya makombora na mabomu ya jeshi la utawala wa Kizayuni na silaha nyingine ambazo unapewa na nchi za Magharibi, hususan Marekani. Kwa kuzingatia kiwango cha mashambulio hayo ambayo hadi sasa yamepelekea kuwa washahidi na kujeruhiwa zaidi wa Palestina laki moja na wengine milioni moja na nusu kuhama makazi yao, pamoja na uharibifu wa maelfu ya majengo ya raia matibabu, miundombinu wa eneo hilo kushuhudia usiku mmoja wa amani, wakazi wa Gaza pia kumavutia hisia za waandishi wa vyombo vya habari, na katika siku chache zilizopita swala hilo limepewa umuhimu maalum na vyombo vya habari. Licha ya kuwa viongozi wa nchi nyingi wameikumbusha Israel na waitifaki wake kwamba lau utawala wa kizayuni haungetekeleza mauaji ya umwagaji damu huko Gaza au kushambulia ubalozi mdogo wa Iran ambao unahesabiwa kuwa sehemu ya ardhi yake kwa mujibu wa mkataba wa kimataifa, Iran haingelazimika kuacha subira yake ya kimkakati na kuchukua hatua ya moja kwa moja na ya pande zote kwa ajili ya kujitetea. Hata hivyo, utawala wa kizayuni pamoja na kupuuza matakwa hayo umeanzisha tena mashambulizi yake dhidi ya Gaza na kuitishia Irani kwa mashambulizi mapya na njia hiyo kuvuruga fursa mpya zilizokuwa zimeandaliwa. Ina maana kwamba dhima ya matokeo ya kuanza tena uvamizi huko Gaza au mashambulizi mapya dhidi ya Irani utaibeba utawala kizayuni, kwa sababu Maafisa wakuu wa kijeshi wa Irani wametangaza wazi kwamba swala hilo limemalizika kwa mtazamo wa Irani, isipokuwa pale Israeli itakapoanzisha tena uchokozi mwingine, ambapo jibu la Irani mara hii litakuwa kali zaidi kuliko la hapo awali. Mm. Wakumbusha wapendwa wasikilizaji, tovuti ya Redio Teherani ni parstoday.ir/sw, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Baraza la wasikilizaji itakayofuatiwa na makala yetu ya hekima za Najuli Balagha. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni katika kipindi hiki kingine cha baraza la wasikilizaji Jumamosi usiku, yaani usiku wa kuamkia Jumapili ya tarehe 14 Aprili, sawa na tarehe tano mfungo wa Mosi Shawwal 1445 Hijiria, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanya shambulio la kihistoria la kutia adabu utawala wa Kizayuni baada ya Israel kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Tumepokea maoni mengi sana na tunaendelea kupokea maoni ya sauti na maandishi kuhusu suala hilo, hivyo baraza la wasikilizaji litakuwa leo ni maalum kwa ajili ya maoni yanayohusiana na tukio hilo la kihistoria. Muda wetu ni mchache mno, hatutarefusha maneno, tupate kiburudisho kifupi. Wana baraza Bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa, nchini Kenya ameandika: nimekuwa nikifuatilia kwa makini na kulinganisha ripoti zilizosomwa na wawakilishi wa Israel na Iran katika Umoja wa Mataifa. Mara tu wazayuni walipochochwa kidogo na makombora na droni kutoka Iran, mwakilishi wa Israel alikuwa akizungumza kwa ufidhuli na ghadhabu, hata kuwanyoshea vidole wakuu wa Umoja wa Mataifa. kwa kweli sikumwona akizungumza kwa ufasaha, bali ni kudhihirisha ghadhabu na kiburi chake na cha dola lake fakili. Vilevile ameandika vile, niliona tofauti kubwa wakati nilipolinganisha hotuba ya mwakilishi huyo wa Israel na ile ya mwakilishi wa dola la Iran ambaye alizungumza kwa makini, heshima na ufasaha. Tena alichambua nukta moja baada ya nyingine, hata mazungumzo ya simu alizopigiwa Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ili kulalamikia kushambuliwa ubalozi wa Iran nchini Siria pia aliusema. Kichekesho anasema ni mwakilishi wa Israel eti anakwenda kutaja mambo ya hijabu kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Mada ya hijabu na makombora zinaingiliana wapi kwa wapi? Wazayuni wamepata funzo kuwa jipu likitunza usaha halifungwi, bali hudungwa sindano na Kutifua usaha. Kwa hivyo makombora waliorushiwa ni ya kutumbua usaha wa majipu yaliyowajaa. Yahya Hassan Muhammad Shebe, Mombasa, Kenya. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Ismaili Isaki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Kukamatwa mbolea ya kemikali iliyotengenezwa na utawala wa Kizayuni ni ishara tosha kuwa mzayuni bado ana mpango wa kumaliza watu wasio na hatia kwenye lishe haswa baada ya kupokea kichapo kutoka Iran. Ni maoni yake hayo. Anaendelea kusema mimi naona Marekani na Uingereza ndizo zinazoisapoti Israeli ili ifanye mauaji huko Gaza. Sasa imefika wakati mataifa haya makubwa ya Magharibi yaambiwe kabisa kwamba kumsaidia Israeli katika vita vya Gaza, wanafaidika na nini, na kwa nini mataifa haya yafurahie watoto wadogo wa Palestina wakiuawa? Mataifa haya yamwogope Mungu, hasa viongozi wao, kwani duniani hawatadumu milele. Maoni mengine kwa leo yanasema tunaunga mkono mashambulizi ya jeshi la Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel. Yote hayo ni zao ovu la Marekani kuleta machafuko duniani. Wito kwa viongozi wa Afrika ni kwamba akili zifanye kazi mara mbili zaidi ya hivi sasa. Ni mimi Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka hapa jijini Teheran, na leo ni maalumu kwa maoni yanayohusiana na majibu makali yaliyotolewa na Iran ya kujibu jinai za Israel za kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus Syria. Njia mbalimbali za kuwasiliana nasi mnazo, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 903, 506, 5487, na email yetu ya Swahili radio at irib.ir Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www youtube com at Iran radio sw. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t me radio Tehran sw alama ya kuuliza Live stream. Maoni mengine kwa leo yanatoka kwake Bwana Idrisa Ali Maliamungu wa Mombasa nchini Kenya ambaye ameandika shukran kwa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kwa kuitia adabu Israeli. Sisi wapenda amani wote duniani tunaunga mkono hatua ya Iran ya kulipiza kisasi jinai iliyofanyiwa na utawala pandikizi wa Israeli. Maoni mengine yanasema, hata na mimi naiunga mkono Iran kwa asilimia mia moja. Naitwa Ali Shamisi nikiwa visiwani Zanzibar. Ama maoni kwa njia ya sauti nayo ni mengi. Tuanze na haya maoni ya wanabaraza wawili. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Poleni kwa majukumu ya kazi zenu za kila siku. Ndiyo, mimi ni miongoni mwa wanachama wenu walio hai na ninayo furaha kubwa sana kusikia wazayuni wameshambuliwa kwa kiasi ambacho hawakukitegemea. Hivyo basi mimi nilikuwa ninaombi kama kuna uwezekano angalau mngenitumia taarifa hizo kwa kwa kina na ikiwezekana hata picha zake. Haya, kila la kheri, insha allah. Mungu atuweke hai na tunawatakia wanajeshi pamoja na viongozi wote wa Irani waliolipiza kisasi. Mungu awaweke wa katika ulinzi madhubuti. Mimi ni mkamena salehe nikiwa Kigoma, Tanzania. Kila la kheri. Asalamu as alaykum warahmatullahi wa barakatuh. Ama baada ya salamu, kila la khairi. Tunashukuru sana Waislamu wote dunia mzima tujiunge na yoyote ambaye anapaswa kwa kudharau na kutaka kuona uh, kwa kuonea mwenzie kwa ajili ya twabei ambazo kila mtu anapaswa kwa kujikuta yuko salama, lakini tunashukuru sana jesi na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kuweza kujibia kwa nguvu sana na kuonesha uwezo Kuweza kujibia Israeli. Ubeberu mnaokuwa mnatufanyia wananchi na munafanyia mainchi zinginezo ni lazima tuwarudishie. We John Biden, pamoja na Ulaya yote, mmekuwa mabeberu. Hamujafahamu kwamba nyinyi ndio mnadhoofisha hali ya usalama duniani. Tunashukuru sana kwa tunatakia kila laheri jeshi la Iran. di tunaendelea mbele na kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho leo ni maalumu maalumu kwa ajili ya kurusha hewani maoni kuhusu hatua ya Iran ya kutia adabu utawala wa kizayuni baada ya utawala huo pandikizi kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria. Bwana Idi Ibrahim Said Istanbuli ambaye hivi sasa yuko kwenye tablighi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ameandika: Hongereni hongereni, jeshi ya adhimu na lenye ushujaa wa hali ya juu la Iran, maana mnapoahidi lazima mtimize ahadi zenu, na panya yoyote atakayechomoza komoweni, maana dawa ya ngumi ni ngumi. Tupo pamoja nanyi kiroho, japo kimwili tupo mbali. Allah hakubarikini na akuzidishieni ujasiri, maana hamwogopi lawama za wenye kulaumu. Mola, ibariki Iran na viongozi wake kwa baraka za swahibu Zaman, Allah aharakishe kudhihiri kwake na kwa baraka za Bibi Fatima Zahra alaiha ssalam, naitwa Idi Ibrahim Said Sambuli nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuwa mtumwa wa nyumba ya wahii. Ama mwana baraza mwingine, bwana Rashid Omar Muhamed wa Shangani, Zanzibar, ameandika Mungu awazidishie nguvu jeshi la Irani liwe madhubuti, liwakomboe wote wanaodhulumiwa duniani. Nam wasikilizaji wapenzi, muda umeisha kabisa, tunakutakieni kila la kheri maishani. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikizaji wapenzi na karibuni katika sehemu hii ya 63 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 63 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 55, sabrani sabru, sabrun alma takrahu wa sabrun amma tuhibbu, subira ziko za aina mbili, subira kwa unachokichukia na subira kwa unachokipenda. Katika hikma hii ya 55 ya Nahjul Balagha Imamu Ali alayhi salam anagusia pande mbili muhimu sana za subira kwa kusema, subira ziko za aina mbili: kusubiri mbele ya kufanya jambo zuri lakini lenye dhiki kulitenda na subira katika kuacha jambo baya ambalo nafsi yako inalipenda. Kwa hakika aina ya kwanza ya subira inayoashiriwa hapa na Imamu Ali alaihi ssalam ni kusubiri mbele ya mashaka na tabu za kufanya ibada, na aina ya pili ya subira ni kuvumilia uzito wa kuacha maasi na vile vitu ambavyo kawaida nafsi ya mwanadamu inavipenda sana. Hatuwezi kusema aina a, ipi ni ya subira kati ya hizo mbili ni nzito zaidi ikilinganishwa na aina ya pili, au ipi ni nyepesi zaidi ikilinganishwa na nyingine? Kila kitu kinategemea aina ya ibada na uzito wake na aina ya maasi na ukubwa wa vishawishi vyake. Lakini lisilo na shaka ni kwamba subira inatakiwa katika pande zote mbili, upande wa kufanya ibada na upande wa kuacha kufanya madhambi. Tunapozingatia yote hayo, tutaona kuwa kufuata njia ya haki na kuwa imara kwenye njia hiyo hadi kufikia daraja ya juu ya kuwa karibu na Allah, bali hata kwa ajili ya kufikia kwenye nafasi nzuri katika maisha duniani kote, huko kunahitajika subira kubwa. Safari ya kufikia huko si nyepesi hata kidogo. Lazima mtu avuke milima na mabonde, misitu na nyika, na kupambana na wanyama wakali na hata maharamia ndiyo aweze kufika huko. Sasa kama mtu atakuwa na subira ndogo, hawezi kudumu kwenye njia hiyo. Bila shaka ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana subira na istiqama inahesabiwa na Qurani tukufu kuwa ndiyo njia bora ya kufanikiwa mwanadamu duniani na akhera. Huwateremkia malaika wakawaambia, msiogope wala msihuzunike, nanyi furahini kwa pepo mliokuwa mkiahidiwa. Naam, sharti la kwanza kabisa la kushuka msaada wa malaika kwa watu waumini ni subira na istikama, na ndio maana pia katika sura ya kumi na tatu ya Arrad Mwenyezi Mungu anasema na malaika wataingia kuwasalimia watu wa peponi katika kila mlango wakiwaambia, assalamu alaikum, amani iwe juu yenu, kwa sababu ya mlivyosubiri. Basi ni mema mno malipo ya nyumba ya akhera. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Tunashukuru sana Ahmed Rashid kwa makala yako hiyo ya hekima za Najul Balagha. Na kabla ya kukaribisha makala yanayofuatia, nawasomea maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu hawa. Wametutumia kwa njia ya WhatsApp. Msikilizaji wetu huyu wa Tanzania anaitwa Othman Abdullah, anasema yuko Kigoma, Tanzania. Anasema, nawashukuruni sana kwa ushirikiano wenu wengi mfano wangu, tunayo nia ya ukombozi. Ni maoni yake Othman Abdullah, msikilizaji wetu kutoka Kigoma. Na hapa msikilizaji wetu mwingine huyu anaitwa kutoka pande za Tanzania ameandika, hakika operesheni ya ahadi ya kweli imewatia adabu bila ya shaka, ila mimi naiita operesheni ya futa jeuri ya madhalimu na vibaraka wao. Shukran sana, Abdallah Alimakajura kutoka Tabora anasema. Shukran nawe pia tuna kushukuru. Abdullah Bocha Guracho kutoka nchini Kenya anaandika anasema and the platform. Alhamdulillah, nashukuru anasema waungaji mkono wa Iran. Anasema and for the sake of muslim and god we are fighting just like palestine and iran in another level. Shukran sana Abdullah Bocha Guracho kutoka Tana River nchini Kenya. Na sasa nakaribisha kipindi chetu makala yetu ya haki za watoto katika Uislamu wa atakaofuatiwa na bustani ya uongofu. Haki za watoto. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya kumi na tisa ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia leo tutaanza kuzungumzia historia ya haki za watoto duniani kwa mujibu wa hati za kimataifa. Ni matumaini yangu mtaendelea ya kufuatilia makala hii, ili tuweze kujadili mengi kuhusu haki za watoto na hasa katika dini tukufu ya Kiislamu. Mpenzi msikilizaji, kama tunavyojua, mtoto ni sehemu ya jamii ya mwanadamu na kipindi cha utotoni ni moja ya vipindi nyeti na muhimu zaidi katika maisha yake mtu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana haki za kipindi hicho cha utotoni zimeamuliwa kujadiliwa mbali na haki nyinginezo za mwanadamu, na mijadala mingi imefanyika na inaendelea kufanyika kwa jina la haki za watoto. Naam, kama tulivyosema wakati tunatoa maana ya istilahi ya haki za watoto ni kwamba mtoto ana haki zake kamili kwa kuwa kwake ni mwanadamu, na ni kwa sababu hiyo ndio maana leo hii kukawa kuna mijadala mikubwa na mipana kuhusu hududi na mipaka ya haki za mtoto duniani. Hivyo kama tulivyotangulia kusema, kuanzia leo tumekusudia kujadili historia ya haki za mtoto duniani na kutupia jicho japo kwa muhtasari zinavyosema nyaraka za kimataifa kuhusu swala hilo. Tunapochunguza historia ya haki za watoto duniani, tutaona kwamba katika karne za kabla ya ustaarabu watoto wadogo, kama ilivyokuwa kwa baadhi ya matabaka ya jamii kama vile wanawake, walikuwa katika wakati mgumu sana, na walikuwa wakiteswa na kunyanyaswa mno. Watoto na wanawake walidhalilishwa mno na watu wazima na waliowazidi wengine umri na nguvu ikiwa hata ni pamoja na kuwatesa kimwili bali hata kuwaua na vitendo vingine vingi vya unyanyasaji na hakukuwa na mtu au chombo chochote cha kuwatetea. Kwa kweli mchakato wa kutambua na kutambulisha haki za watoto duniani umepitia vipindi vigumu sana. Kuanzia mwishoni mwa karne ya kumi na tisa kilianza kipindi cha mabadiliko ya kihistoria na hata tunaweza kusema kwamba kipindi hicho ndicho cha kuanza kutambuliwa haki za watoto na kuheshimiwa kimataifa. toban itambulike kwamba Uislamu ulikuwa tayari umeshaainisha na kutambua haki hizo karne nyingi nyuma, kabla ya karne hiyo ya 19 na hayo tumeyaeleza kwa upana katika vipindi kadhaa vilivyopita vilivyojadili muda wa kuanza kuheshimiwa haki za watoto, na tulisema kwamba kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu aliyokuja nayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, haki za watoto zinapaswa kuzingatiwa hata kabla ya kuoana wazazi wake wawili. Kwa ajili ya kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu suala hilo la kudhulumiwa na kunyanyaswa watoto wadogo hadi kuanza kutambuliwa haki za watoto katika karne ya 19 miladia, hapa tutaanza kujadili vipindi sita tofauti vya miamala waliofanyiwa watoto kwa mujibu wa kitabu cha Lloyd de Mause kinachojulikana kwa jina la historia ya utotoni, yani the history of childhood. Hata hivyo muda wa kujadili suala hilo umeisha, kwani dakika za sehemu hii ya kumi na tisa ya mfululizo huu wa makala za haki za watoto katika Uislamu umeisha kabisa. Tutaendelea na maudhui hii katika mfululizo wa vipindi vijavyo tukijaliwa. wassalamu alaykum Assalamu alaikum, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu ambacho hujadili na kuzungumzia mitazamo ya Ahlulbeiti alaihimassalam kuhusiana na masuala mbalimbali. Kipindi chetu kilichopita kilianza kujadili suala la muujiza na umuhimu wake katika kuthibitisha ukweli wa risala ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kuweni nami basi hadi mwisho wa dakika hizi chache ili kutegea sikio yale niliyokuandalieni. Tulisema katika kipindi chetu kilichotangulia kwamba Historia inaonyesha kuwa miujiza ya mitume alaihi mussalam, wakati mwingine ilikuwa ni kwa ajili ya kujibu matakwa ya watu. Kwa mfano tunasoma katika aya ya kumi ya Surat Ibrahimu kwamba mitume wao wakasema, ati pana shaka na Mwenyezi Mungu muumba mbingu na ardhi yeye anakuiteni apate kukufutieni madhambi yenu na anakupeni muhula mpaka muda uliowekwa. Wakasema, nyinyi si chochote ila ni wanadamu kama sisi, mnataka kutuzuilia na waliokuwa wakiabudu baba zetu, basi tuleteni hoja iliyo wazi toban. kama tulivyosema katika kila zama za kila mtume kulikuweko na watu wasioambilika na wasiotumia mantiki ambao hawakuwa tayari kuikubali haki. Watu wa aina hiyo, wakati mwingine, waliwataka mitume wa zama zao walete na kufanya muujiza ambao akili haikuwa ikikubali. Kwa msingi huo basi, mitume walikuwa wakiyapuuza na kuyatupilia mbali matakwa yao hayo ya kitoto na ya visingizio, kwani hakukuwa na ulazima kwa watukufu hao kumfanyia muujiza kila mtu, tena kulingana na utashi, matakwa na dhuku yake. Kwa hakika mitume walikuwa wakiwatangazia watu kwamba wao ni wajumbe wa Mwenyezi Mungu ambao wametumwa ili kuja kuwaongoza viumbe. Miujiza yao pia nayo walikuwa wakiifanya kwa irada na matakwa ya Mwenyezi Mungu, na kwa mujibu wa haja na ulazima uliokuwako kulingana na mazingira yaliyokuwa kitawala, na sio kwa ajili ya kiburudisho cha watu wabishi na wasioambilika. Kwa msingi huo basi, mitume wa Allah walikuwa wakitoa jibu chanya kwa ombi la kiakili na la kimantiki lililokuwa likitolewa na watu la kufanyiwa muujiza kwa lengo la kutafuta haki na ukweli. Lakini inapotokea kwamba ombi la kufanya muujiza limetolewa kwa ajili ya malengo mengine, kwa mfano kwa ajili ya mwamala, yaani mathalan kama utafanya kitu fulani basi tutakubali wito, dawa na ulinganiaji wako, basi mitume walikuwa wakijizuia kufanya muujiza katika mazingira kama haya. Moja ya nukta muhimu katika miujiza ya mitume alayhimussalamu ilikuwa hii kwamba muujiza wa kila mtume miongoni mwa mitume wa Allah ulikuwa unalingana na matakwa na mazingira ya zama husika. Wakati Firaun alipokuwa akikabiliwa na miujiza ya mtukufu Nabi Musa alaihi ssalam, alikuwa akiwahutubu watu na kuwaambia bila shaka huyu ni mchawi mwenye ujuzi mno, anataka kutumia miujiza yake hii inayoogopesha kukutoeni katika mila yenu na badala yake kuwaleta Bani Israel. Inanukuliwa katika historia kwamba baada ya Firaun kufanya mashauriano na baraza lake la mawaziri, alitoa amri ya kuletwa wachawi wote mahiri na waliokuwa wamebobea katika taaluma hiyo ili waje kukabiliana na Nabii Musa alaihi salam. Hata hivyo fimbo ya Nabii Musa ilibadilika na kuwa nyoka ambaye alimeza vyote vilivyoundwa na wachawi wa Firaun. Baada ya wachawi kuona kwamba kilichofanywa na Nabii Musa alayhi salam ni juu na fauka ya uchawi, wakasujudu na kusema, tumemwamini mola mlezi wa Haruna na Musa. Hata hivyo, Firaun ambaye alikuwa mnyambi mwenye inda na asiyeambilika alikuja juu na kusema akiwaambia wachawi wale, oh, mnamwamini kabla sijakupeni ruhusa? Hakika yeye ndiye mkubwa wenu aliyekufundisheni uchawi. Basi kwa yakini nitakukateni mikono yenu na miguu yenu kwa kutofautisha na nitakutundikeni misalabani katika vigogo vya mitende na hapo kwa yakini mtajua ni nani katika sisi aliye mkali wa kuadhibu na kuiendeleza adhabu yake. Siku moja bwana mmoja aliyejulikana kwa jina la Ibn Sukeit alimuuliza Imam Hadi alayhi salam kuhusiana na kunasibiana muujiza na mazingira ya zama kwa kusema kwa nini Mwenyezi Mungu alimtuma Musa alaihi salam, na muujiza wa fimbo na mkono mweupe, Nabi Isa alaihi salam, na muujiza wa kuwaponya na kuwafufua wafu, na Mtume Muhammad sallallahu aleyhi wa alihi wasallam, na muujiza wa Qurani tukufu? Katika kujibu swali hilo, Imam Ahadi alaihi salam alisema: Nabi Musa alayhi salamu alitumwa na muujiza wa fimbo na mkono mweupe kwa sababu katika zama zake watu walikuwa wakiathirika sana na masuala ya uchawi. Aliwadhihirishia muujiza huo ili kuvunja uchawi wao na kuwakamilishia hoja. Ama Nabi Isa alayhi salamu alitumwa na muujiza wa kuponya wagonjwa waliokuwa na magonjwa sugu na kuwafufua wa wafu kwa sababu katika zama zake watu walishangazwa na kuvutiwa sana na maendeleo makubwa ya elimu ya tiba na udaktari. Kwa amri na uwezo wa Mwenyezi Mungu, Nabi Isa alaihi salamu alikuwa akiwafufua wa wafu na kuwaponya wagonjwa waliokuwa na maradhi sugu na yasiyo na tiba. Ama Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alitumwa na Qurani katika kipindi ambacho watu walikuwa wakiathiriwa sana na mashairi na fasihi. Kwa kutumia Qurani tukufu yenye nuru, mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam aliweza kuzishinda na kuziathiri fikra zao, kuwafikishia ujumbe wa Mwenyezi Mungu na kuwakamilishia hoja. Wapenzi wasikilizaji, ukweli wa mambo ni kuwa muujiza wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, yaani kitabu kitukufu cha Quran, umewaacha vinywa wazi wasomi na watafiti wengi, hasa wa masuala ya sayansi, kutokana na kuwa umezungumzia siku nyingi mambo ambayo yamekuja kugunduliwa katika karne au miaka hivi karibuni na wataalamu mbalimbali. Kwa hakika Qurani ni muujiza wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam ulio hai na wa milele, kwani Qurani ndio kitabu pekee kutoka mbinguni ambacho utashi wa Mwenyezi Mungu ulitaka kibakie kuwa ni chenye kuhifadhiwa kutokana na mabadiliko, nyongeza, pia upungufu na kugeuzwa, licha ya kukithiri kwa watu wenye nia na malengo ya kukibadilisha na wafanyao mipango ya kukizua na kukigeuza. Mwenyezi Mungu alifanya hivyo ili kitabu hiki kitukufu kiwe cha daima dawamu na iwe ni katiba milele ya maisha hadi siku ya Kiyama, maadamu kuna mwanadamu anayeishi juu ya mgongo wa ardhi. Hakika Qurani tukufu pamoja na kuwa ni kitabu cha kielimu, utamaduni, hukumu, haki, sheria, maadili, adabu, siasa na uchumi ni muujiza wa mbinguni na wa milele wenye athari kubwa ya kiroho na kimaanawi ya hali ya juu. Kwa hakika kitabu hiki kiliwapituka na kuwashinda wanafalsafa wakubwa wa Kiarabu waliokuwa na nyaraka au waandishi wa nyaraka saba zilizokuwa zimetundikwa na kuwekwa kwenye Kaaba tukufu, na hawakuweza kuleta mfano wa sura moja tu ya Qur'ani tukufu, bali kutokana na kushikwa na aibu Walikuwa wakizitoa nyaraka walizozitundika juu ya Kaaba kati ya zile nyaraka zao, na walifanya hivyo kutokana na kushindwa kwao na kudhalilika kwao, pia kutokana na aibu iliyowashika mbele ya Qurani tukufu, ambayo ni muujiza katika fasaha na balagha yake na katika mfumo wake na utaratibu wake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema operesheni ya Ahadi ya Kweli ilikuwa hatua ya kiwango maalum na kutia adabu tu utawala wa Kizayuni, na akasisitiza kwamba endapo utawala huo utafanya uchokozi mdogo kabisa dhidi ya ardhi ya Iran utakabiliwa na jibu kali zaidi na la nguvu kubwa zaidi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Irani anayehusika na masuala ya kisiasa amesema Iran ilikuwa ikiwasiliana na nchi za eneo katika mchakato wa kutoa jibu kwa utawala wa kizayuni na utekelezaji wa operesheni ya ahadi ya kweli. Na rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki amesema Israel tayari imempiku kiongozi wa wanazi Adolf wa Hitler kwa kuua zaidi ya wa watoto elfu 14 wasio na hatia katika ukanda wa Gaza. Erdogan amesema hayo alipohutubia mkutano wa wabunge wa chama chake cha Uadilifu na Maendeleo, na akasema kwa ungaji mkono usio na masharti kutoka magharibi, Israel inafanya mauaji ya halaiki huko Gaza na Ukingo wa Magharibi, yanayoacha alama za kutia aibu katika historia ya wanadamu. Nawashukuru kwa kuwa nami, jina langu ni Asmahani Ghanima Mohamed, nawatakia usiku mwema.