Hakim. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe, na akunusuruni juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara kupitia redio Maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 98 na email yetu ya swahili radio irib ir. Email yetu ni swahili radio irib ir kama tulivyosema, na mimi ni Ahmed Rashid, na mchana huu tutakuwa na taarifa habari, tutakuwa pia na kipindi cha darsa ya Quran, macho yetu magazetini maoni ya wasikilizaji kuhusiana na mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel. Tutakuwa pia na bustani ya uongofu na makala yetu ya leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi asema wazayuni wataelewa maana halisi ya majibu ya Iran. Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran asema operesheni ya ahadi ya ukweli ya Iran imesambaratisha dhana potofu ya kutoshindwa Israel. zaidi ya asilimia tisini ya watoto hawaendi skuli kutokana na mgogoro wa vita nchini Sudan. na Umoja wa Mataifa wasaidia kuwaokoa raia watano waliotekwa nyara mashariki mwa DRC. habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa iwapo Israel itafanya kosa jingine lolote dhidi ya Iran, basi wazayuni na waungaji mkono wao wataelewa maana halisi ya majibu ya Jamhuri ya Kiislamu. Sayidi Ibrahim Raisi alisema hayo jana Jumanne hapa Teheran, wakati alipoonana na Shekh Ali Khatib, mkuu wa baraza kuu la Kiislamu la Waislamu wa kishia wa Lebanon, na kuongeza kuwa shambulio la Israel kwenye ubalozi wa Iran mjini Damascus, Siria ulikuwa ni ushahidi wa kufeli kikamilifu utawala wa kizayuni katika vita vya Gaza na kwamba mashambulizi ya kijeshi yaliyofanywa na Iran dhidi ya utawala wa kizayuni kujibu jinai yake hiyo ilikuwa ni kuitia adabu kidogo tu Israeli. Amesema kama utawala huo wa upandikizi utafanya kosa jingine lolote, hapo wazayuni na waungaji mkono wao ndipo watakapoona majibu halisi ya jamhuri ya Kiislamu. Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Brigedia Jenerali Kumats eh, eh, Haidari amesema operesheni ya kulipiza kisasi ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israeli imeondoa zaidi dhana potofu kwamba utawala huu wa khabithi eh, na muungaji mkono na muuaji wa watoto hauwezi kushindwa. Jenerali Haidari amesema hayo jana na kuongeza kwamba mafanikio ya kurushwa kwa mamia ya makombora na ndege zisizo na rubani kuupiga Israeli ili kulipiza kisasi shambulio la kigaidi la utawala wa kizayuni la tarehe mosi Aprili katika ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Siria ni jibu kali kwa utawala katili wa Israeli. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran. Mgogoro wa mwaka mzima sasa baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongoza jeshi la Sudan SAF na kikosi cha msaada wa haraka RSF umepelekea kuvurugika mfumo wa elimu na kufutika nafasi za masomo za zaidi ya asilimia 90 ya watoto milioni 19 wenye umri wa kwenda skuli nchini Sudan. Taarifa hiyo imetolewa na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF ambalo limeongeza kuwa Sudan sasa ina mgogoro mbaya zaidi wa elimu duniani, mgogoro ambao utasababisha matatizo makubwa kwa vizazi vijavyo vya Sudan. Mgogoro wa vita unaoendelea nchini Sudan umesababisha uharibifu mkubwa katika mfumo wa elimu wa Sudan. Maafisa wa kulinda amani wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha jamuhu, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC yani MONUSCO wamesaidia kuokoa raia watano waliokuwa wametekwa nyara. Msemaji mkuu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Stephan Dujarik ametangaza habari hiyo na kuongeza kuwa Kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa kiliingilia kati kusaidia kukombolewa raia watano akiwemo mwanamke mmoja na watoto wawili wa changa waliokuwa wametekwa nyara na kundi la watu wenye silaha karibu na eneo la Jugu kwenye jimbo la Ituri la mashariki mwa nchi hiyo. Na shirika la kimataifa la uhamiaji IOM limesema katika ripoti yake ya jana Jumanne kwamba wahamiaji mia tano themanini na nne waliokolewa nchi ya pwani ya Libya wiki iliyopita. Sehemu moja ya taarifa ya shirika hilo la kimataifa imesema kuwa kuanzia tarehe 7 hadi 13 mwezi huu wa Aprili, wahamiaji 584 waliokolewa na kurudishwa nchini Libya, na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thelathini na nne na sura tunayoizungumzia hivi sasa Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na tano na kumi na sita ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim alam tarau kaifa khalaqa llahu sab'a samawati tibaqa, kwani hamuoni jinsi Mwenyezi Mungu alivyoziumba mbingu saba kwa matabaka nuran wajaala shamsa siraja, na akaufanya mwezi ndani yake uwe nuru na akalifanya jua kuwa taa. Katika kipindi cha ulinganiaji wake, Nabi Nuh alayhi salam aliwataka watu wake wazitafakari ishara za kuwepo kwa Allah subhanahu wa taala katika mbingu. Na akawauliza kwa hoja ni nani aliyeziumba mbingu zenye matabaka saba zilizoko juu yenu? Haya masanamu yenu mnayo yaabudu yanao uwezo wa kufanya jambo lenye adhama kama hili, au mbingu hizi zimejitokeza zenyewe tu na wala hazihitajii muumbaji? Kwa mujibu wa baadhi ya hadithi na vile vile kulingana na mtazamo wa wafasiri wakubwa wa Qur'an, nyota zozote tuzionazo angani zote hizo ni sehemu ya mbingu ya kwanza, na kuna mbingu nyingine sita, na kila moja iko juu ya nyingine, na mambo yote yanayohusu mbingu hizo yako nje ya elimu na ujuzi wa mwanadamu. Bila shaka haitakuwa ajabu pia katika mustakabali, elimu ya mwanadamu ikapiga hatua na akaweza kugundua mambo mengi ya ulimwengu ambayo hakuwa na ujuzi nayo hapo kabla. Kati ya nyota na sayari zote zilizopo, zenye nafasi na mchango muhimu zaidi kwa uhai na maisha ya mwanadamu hapa ardhini, ni jua na mwezi. Na sababu ni kuwa mwanga na joto la jua vinavyoangaza mchana ndivyo vinavyoipa uhai mimea, wanyama na watu pia. Na nuru ya mwezi iangazayo usiku hasa katika mawanda na majangwa yenye giza totoro imekuwa ikiwaongoza na kuwaonyesha njia wasafiri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ulimwengu wa maumbile ni mpana mno na una adhama kubwa mno kuliko yale yote ambayo mwanadamu ameweza kuyagundua na kuyajua hadi sasa kuhusu ulimwengu huo. Kwa hivyo elimu na ujuzi wowote wa, wa mambo tulio nao usitutie ghururi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mojawapo ya njia za kumjua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni kuizingatia na kuitafakari adhama ya mbingu na mabilioni ya nyota na sayari ambazo kila moja kati yao inapita kwenye obiti na mzingo wake pasina kukengeuka na kutoka nje ya mzingo huo. Waidha ya hizi zinatuonyesha kuwa maisha ya wakazi wa ardhini na mambo mengi sana yanayohusu maisha na uhai wao yanategemea jua na mwezi, na vyote hivyo viwili vimeumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hivyo kutafakari mchango na nafasi yao katika maisha ya mwanadamu ni mojawapo ya njia za kumfanya mtu amjue Mwenyezi Mungu Allah. Allah. Endeleza darsa yetu kwa aya 17 na 18 ya sura yetu ya Nuh ambazo zinasema: Wallahu anbatakum minal ardi nabata, na Mwenyezi Mungu amekuotesheni katika ardhi kama mimea. thumma yu'idukum fiha wa yukhrijukum ikhraja kisha atakurudisheni humo na atakutoeni tena. Aya hizi zinazungumzia kuumbwa kwa mwanadamu na nafasi ya ardhi katika maisha yake, na kueleza kwamba japokuwa kidhahiri nyinyi mnakuja duniani mkitokea matumboni mwa mama zenu, lakini kiasili nyinyi nyote pamoja na mimea mumemea na kutokea ardhini. Mbegu yenu ya uzazi imetokana na chakula walichokula wazazi wawili, na chakula chao hicho, iwe ni kwa njia ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja, kinatoka kwenye udongo. Ukweli ni kwamba vyakula mbalimbali vinavyotumiwa na kuliwa na mwanadamu, na kwa msaada wa vyakula hivyo mwanadamu akajengeka na kukuwa kimwili vinatoka ardhini, iwe ni moja kwa moja kama mboga mboga, nafaka na matunda, au moja kwa njia isiyo ya moja kwa moja kama nyama za wanyama. Na baada ya kifo pia, nyinyi wanadamu mnarudi ardhini kwenye udongo na kubaki humo hadi siku atakayoamua Allah, kisha mtatoka tena ardhini. Bila shaka katika awamu hiyo mtatoka moja kwa moja kwenye udongo kama itokavyo mimea, na wala hamtahitaji kupita tena katika kipindi cha kiinitete ndani ya tumbo la mama. Kwa hakika ya yakini, yule aliyekuumbeni mara ya kwanza kutokana na udongo ni muweza wa kukuvisheni tena vazi la uhai baada ya kugeuka udongo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ardhi ni dhihirisho la kudra na uwezo wa Allahu jala jalalu katika kuumbwa viumbe hai vyote kutokana na udongo usio na uhai. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa yule aliyetuumba sisi sote kutokana na udongo ni muweza wa kutufufua na kutupa uhai tena baada ya kufa na kuozea kwenye udongo huo Allah. yetu ya leo inahitimishwa na aya kumi na tisa na ishirini ya sura yetu ya Nuh ambazo zinasema: Wallahu jaala lakumul ardha bisata, na Mwenyezi Mungu amekufanyieni ardhi kama busati. Litasluku minha subulan fijaja, ili mtembee humo katika njia zilizopana. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizopita kwa kuashiria neema ya ardhi na kueleza kwamba ardhi siyo tu ni chanzo cha riziki ya chakula kwa ajili yenu nyinyi na viumbe vingine, lakini pia imetulia na kutandawaa kwa namna inayokuwezesheni kuishi juu yake na kwenda na kurudi huku na kule kwa utulivu si ngumu wala si tepetepe kiasi cha kukufanyeni msiweze kufaidika nayo. Joto la ardhi pia ni la kiwango cha kuweza kukidhi mahitaji ya joto wanalohitajia viumbe, lakini joto hilo si kali na la kuunguza mpaka likakutaabisheni, wala si hafifu likawa na baridi ya mzizimo mpaka nyinyi mkashindwa kuishi juu ya ardhi hiyo. Milima na mabonde ya ardhi pia yamefanywa kwa namna inayowezesha kupita baina ya viwili hivyo, kwa maana kwamba inayumkinika kwenda na kurudi mtakako kwa kutumia njia na mabonde yaliyoko baina ya milima. Tokea zamani hadi sasa, uchukuzi na usafirishaji wa bidhaa na wasafiri umekuwa ukifanywa kwa kutumia njia hizo hizo za ardhini. Kwa ufupi ni kwamba juu ya ardhi hii yameandaliwa mazingira na suhula zinazohitajika kwa ajili ya maisha ya mwanadamu na mahitaji yake yote yanadhaminiwa kupitia ardhi anayoishi juu yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu tabaraka wataala ameiandaa ardhi kwa ajili ya maisha ya mwanadamu kiasi kwamba mahitaji yote ya kiumbe huyo yanaweza kukidhiwa na kudhaminiwa kutokana na mali asili na madini yaliyoko ardhini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kunufaika kwa wingi na kwa namna bora zaidi na neema za kimaumbile kunahitaji kuwepo njia nyingi na pana na kufanya safari za kibiashara mambo ambayo Allah subhanahu wa ta'ala amemwandalia mwanadamu mazingira yake hapa ardhini. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na thalathini na nne ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuwezeshe kuzijua neema zake zisizohisabika na atujalie kuwa washukurivu wa, wa neema hizo. wassalamu alaykum Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini kwa mchana huu. Jamvi la macho yetu magazetini kwa upande wa magazeti hapa nchini Iran linakuchuliwa na gazeti la Aya Armanemruz ambalo limeipa umuhimu habari yenye kichwa cha maneno shambulizi dogo dhidi ya Iran ni povu au hakika. Habari hii inajadili madai yaliyotolewa na baadhi ya vyombo vya habari vya magharibi na vya kisayuni vinavyodai huenda utawala wa kisayuni wa Israel ukafanya shambulizi dogo katika ardhi ya Iran. Armanemruz pia limenukuu matamshi ya rais Vladimir Putin wa Russia akizishauri pande zote kuwa na uvumilivu katika hali tete ya hivi sasa Mashariki ya Kati. Vilevile limeandika kuwa mikoa saba ya Iran imeathiriwa na mafuriko kutokana na mvua zilizoonyesha maeneo mbalimbali mbali hivi karibuni. Gazeti la Abrari limeangazia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichoitishwa na washirika wa magharibi wa Israel kwa ajili ya kulaani mashambulizi makubwa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya maeneo na kambi za kijeshi za Israel, kulipiza kisasi hujuma ya kigaidi ya utawala huo katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria. Habari hiyo ina kichwa cha maneno baraza la usalama lagoma kutoa taarifa yoyote dhidi ya Iran. Gazeti la Jamhuri ya Islami limenukuu makala ya Washington Post inayofichua ushirikiano uliofanyika kati ya baadhi ya nchi za kiarabu na Marekani kujaribu kuzuia makombora ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israeli unaoua watoto wa Palestina. Gazeti la Iran limeangazia mazungumzo ya marais wa Iran na Rasia kwa habari iliyopewa kichwa cha maneno Putin, jibu la Iran lilikuwa njia bora ya kumwadhibu mvamizi. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran Daily ina kichwa cha maneno ngano ya kuwa na kinga imevunjiliwa mbali. Na hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. na bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tupo nanyi tena katika kipindi hiki ambacho sasa hivi ni maalumu kwa ajili ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wetu kuhusiana na majibu yaliyotolewa na Iran ya kuiadhibu Israeli baada ya utawala wa kizayuni kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Maoni ni mengi sana ya maandishi na ya sauti, lakini tutajikita zaidi leo katika maoni ya sauti na tunaanza na hawa wasikilizaji. asalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu, ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji, popote pale mlipo, mesikiliza vizuri redio hii. Haya ndio mambo sisi tunataka kusikia, kuona Irani si kutoa ku ku ku ku, maneno kama rais wa Uturuki amechelewa. Huyu rais wa Uturuki huyo anawaambia na kumwandikia barua Papa Paul amechelewa. Hivi sasa ndio unaamka usingizini? Ina maana kuwa Irani hiyo ndio sawasawa, sio kuleta leta mambo ya, ya nani ya ya machezo machezo kiwa. Hongera sana Irani, hongera sana jamhuri ya Kiislamu, nyinyi mko sawasawa barabara. hapa Ahmed inashika maoni yake bwana Abdallah Bocha Guracho kutoka Tana River nchini Kenya. Yeye hapa anaulizwa swali kwa rais, ameandika swali hili linaendea kwa rais wangu, anamuuliza if, if, kama e, Mheshimiwa rais Uganda ingeushambulia ubalozi wa Kenya nchini Tanzania, je ungechukua hatua ya kulipiza kisasi? Bwana Abdallah Bocha anauliza anasema, kweli jamani, mbona rais hujaikosoa Israeli kushambulia ubalozi wa Irani huko Siria, na wakati katika shambulio hilo makamanda saba wa Irani wameuawa, anasema haki iko wapi? Ni maoni yake Abdullah Bocha Guracho kutoka Tanariva nchini Kenya. Na, Bwana Ali Hamad wa Kilimani Unguja Zanzibar, yeye anasema swali langu mimi, impacts ni zipi au hasara ipo kwa Israel kwa sasa? Iko hasara ya kiasi gani ni Israel. Anasema imepata hasara baada ya majibu ya mashambulizi kutoka Iran bila shaka yoyote, na kama utakuwa unafuatilia matangazo mbalimbali yakiwemo matangazo ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunakushauri bwana Ali Hamad wa Kilimani Unguja, tembelea pia mtandao wetu wa internet wa parstoday.ir/sw. Tembelea mtandao wetu huo kwa ajili ya kupata maelezo mbalimbali kuhusiana na uh, suala hili kiujumla, kwa sura ya video, sauti, maandishi na kadhalika. E, tunaendelea na maoni mbalimbali, maoni ni mengi. Abu Fahmi wa nchini Tanzania yeye ameandika e, shukran sana. Allah awahifadhi Waislamu wote duniani dhidi ya maadui na madhalimu wanaotaka kwa makusudi kupora heshima, mali na ardhi za Waislamu na kumwaga damu zao, amin amin. Tunatoa tena nafasi kwa mmoja wa wasikilizaji wetu aweze kurusha maoni yake kwa njia ya, ya sauti Salamu wa rahmatullahi wabarakatuhu, watangazaji wa redio wa ya idhaa ya Kiswahili ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, Allah awapekea la kheri kwa taarifa hizi za masiku yote na masaa yote kika ulimwengu na walimwengu, wale wote ambao ni wapenda amani na waungaji mkono wa amani na wapingaji wa unyama na ugaidi na ubeberu katika ardhi ya Mwenyezi mungu wafurahika sana kwa ya Irani dhidi ya hawa makaidi ambao ni wauaji wa wanadamu huru na waliopewa ardhi yao na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala toka enzi na enzi, kuweza kuwa wanaua watu ovyo, kunyonga watu ovyo, kuwa wagonjwa kwenye mahospitali yao na kudhalilisha eh, haki za kina mama. Hakika jibu linastahiki kwa sababu Akuanzaye mmalize, billahi aleikum. Kazi hii mnaifanya ni kuzidi kutinguzo imara kabisa, Imamu Sahibu Lamru Sahibu Zamani Ajjalallahu Taala farajahu Sharif, na tunamuomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala liyuajila umurana wa Mwenyezi Mungu atupe faraja na atufanyie mambo yetu yaende kasi, yawe yenye maana na yenye kuonekana katika jamii, na kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala Kweli halisi ni kwamba hawa mabeberu hawa wanyonyaji hawa ambao ni magaidi katika ya Mwenyezi Mungu, hakika hawawezi kaidi mbele ya kombora za Iran, kutokamana na majibu yaliyopewa. Hakika majibu yanajulikana hata wakikaa kimya, lakini halisia ni kwamba ulimwengu ujue ya kwamba e, Israeli ni ardhi ambayo imevamiwa, imevamia na imepewa ardhi hiyo na Amerika, yani Amerika ndiyo maeneo ya kuishi. Huyu ni mwana haramu, ni kizazi kilicholaniwa, ni kizazi kilichokuwa na makazi katika ardhi ya Mwenyezi Mungu, ni kizazi kisichokubalika kwa jamii ya aina yoyote ili kuishi nacho kwa sababu ya tabia zao za kiunyama. Shukrani sana, binafsi naunga mkono na natoa salamu kwa hususan wale wote ambao wa walikuwa wana njozi na wana maneno yasiyokuwa yanafaa kwamba Irani yenyewe inawatukuza sana Wayahudi. Sasa leo kila mmoja ageuze karata kila upande mara mbili mbili, atazame kati ya Saudia na Irani, nani anayeunga mkono eh? shughuli hara. Shukran sana. Naam, kilichoko hewani wapenzi wa wasikilizaji, ni kipindi maalumu cha kurusha hewani maoni ya wasikilizaji kuhusiana na majibu yaliyotolewa na Irani kwa utawala wa kizayuni wa Israel baada ya utawala huo pandikizi kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya swahili radio irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa link ifuatayo: www youtube com at iran radio SW. Vile vile mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t.me slash Radio Teheran SW alama ya kuuliza live ni msikilizaji wetu Sherali Ifadhili wa Dar es Salaam Tanzania hakukubali kuachwa nyuma na wenzake. Ameandika, jamii ya kimataifa, tunamwambia katibu mkuu wa Umoja Mataifa kuwa ajielewe kuwa taifa na wananchi wa Irani ni wanaadamu walio na maadili mema ya kibinadamu, waadilifu na waaminifu. Msingi wao wa kibinadamu ndio watendaji kwa vitendo adhma ya kuumbwa wanadamu kuwa viumbe bora Akaandika, wa magharibi Wazayuni ni viumbe kwa vitendo vyao kuwafanya wanadamu kuwa na maisha ya msituni, anasema maisha yasiyo na maadili nam Sherari Fazali huyo wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye tuna maoni yake mengi sana yamebakia hapa, lakini tutoe tena nafasi kwa mwanabaraza huyo atoe maoni yake kwa njia ya sauti. Asalamu as alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Ama baada ya salamu, kila la heri. Tunashukuru sana Waislamu wote dunia mzima, tujiunge na yoyote ambaye anapaswa kwa kudharau na kutaka kuona uh, kwa kuonea mwenzie kwa ajili ya twabei ambazo kila mtu anapaswa kwa kujikuta. Tunashukuru sana kwa, tunatakia kila la heri jeshi la Iran kwa kuweza kujibia kwa ajili ya mauaji yale amawezkakua ya Generali, ma generali wetu ambao waliokuwa wa Kiislamu katika ubalozi mdogo huko sehemu za Syria, na tunaona ya kwamba lazima hii jibu lifali kwa hata alikuwa kali zaidi, sababu ya kuweza kwa kumlia na uh, Jemadari Suleimani Kasimu ambaye aliweza kwa kuoa na majangili hao kwa ajili ya hao ni huu muungano tu wa Amerika na hiyo basi, tunashukuru sana. Mwamuke inji za Kiislamu, mwamuke kwa ajili ya ubeberu ba Gaza. Waislamu wanakufia nini Jamhuri ya Kongo? Hapa hivo hivyo tu, wale wale wa mabeberu tu ndio wakuna nasimama zidi ya M25 ya M23 na tatu kwa mradi wao tu ndio mabeberu wanaendelea sana kudhoofisha usalama hapa kwetu wakegetoa kwa ajili ya wizi ya madini na vitu vinginevyo. Tunawapongeza sana jeshi la Iran na kuonesha uwezo huu, kuona ya kwamba Iran imewaonesha uwezo ambao ilio naye, na mkisubutu ayatulai amesema ya nchi zote za Kiislamu, tuamke na kuangalia, kama lazima tujibie vitendo vya Israeli kwa ajili ya ubeberu ambao wanaokuwa wakiwa wamesimama nyuma yake, mabeberu ndio amekuwa na kiburi moja cha hali ya juu. Kila la kheri Iran. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh na maoni mengine hapa, Asma, yanatoka kwake bwana Butele Bran wa Arua, Uganda. Yeye maoni yake ni mafupi sana tu, anasema majibu ya Iran ni habari njema, tumefurahi sote. Naam wapenzi wasikilizaji skilizaji, muda huu umeisha kabisa. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu mu studioni alikuwa ni yule ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed na mimi ni Ahmed Rashid, na kutakieni kila la kheri maishani. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu kuhusiana na masuala mbalimbali kama ya kiitikadi, kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kadhalika. <muchilio> Baadhi ya wataalamu wa masuala ya kisaikolojia akiwemo William James wanaamini kwamba chimbuko la kumwabudu Mwenyezi Mungu linatokana na hisia kidini. Taban hisia hii daima haibaki na kuwa hai, na yamkini ikaathirika na mambo mbalimbali mbali ya kimazingira au malezi yasiyo sahihi. Ni kwa kuzingatia uhakika huo, ndio maana Ahlul Beiti wa Mtume alaihimussalam walifanya hima na idili kubwa katika sira yao ya uongofu kwa ajili ya kuwafanya watu wamzingatie Mwenyezi Mungu, na walijitahidi kuamsha hisia hiyo au kuiongoza katika njia sahihi. Moja ya mbinu na njia zilizokuwa zikitumiwa na Ahlulbeiti alaihimussalam katika kueneza fikra za tauhidi na mahusiano ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu ni kubainisha dua za kiherefani zilizokuwa na muhtawa na maana kubwa. Kwa hakika, dua katika maktaba ya kifikra ya Ahlul Bait inabeba mafuhumu na maana kubwa mno, kiasi kwamba masuala ya kimsingi ya kiitikadi ikiwemo tauhidi imebainishwa kwa mapana na marefu katika fremu ya dua. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam walitumia ndimi za dua kubainisha itikadi na njia ya kukuya kimaanawi na hata kuishi kwa njia bora hapa duniani, na walitumia njia hiyo kuwafundisha mambo mbalimbali watu kupitia dua. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam walitumia dua kubainisha maarifa Mwenyezi Mungu kwa namna ambayo dua hizo zinaweza kuhesabiwa kuwa ni masomo na darsa za kumtambua Mwenyezi Mungu. Kile ambacho ni kitu cha kipekee na cha kuvutia katika mbinu ya Ahlulbeiti alaihimu ssalam ni kuingia katika bahari adhimu iliyojaa maarifa ya Mwenyezi Mungu na kumtambua Allah kupitia dua na kumwomba Mola Mumba. Kwa hakika, Ahlulbeiti walifanya hima kubwa kuwafundisha watu maarifa juu ya Mwenyezi Mungu kupitia dua. Kutokana na kuwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wa sallam walikuwa wamebobea na kuwa na maarifa ali kuhusiana na uhakika wa tauhidi, walikuwa wakibainisha kwa njia bora, nzuri ya kuvutia na ya kutua moyoni kabisa, katika kumsifu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Kwa hakika dua hizi humwongoza mtu kutoka katika kiza na shaka kuelekea katika nuru ya imani na yaqini. Sifa maalum ya maombi na dua za Ahlul Beiti alaihimussalam ni kuwa zinabainisha maana hali zaidi za kiirifani kwa kutumia ibara na lugha nyepesi kabisa. Watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam walibainisha mafuhumu na maana hizi katika dua zao zenye thamani ali na kubainisha wazi kwamba Mwenyezi Mungu ni mkwasi si mhitaji, na ibada ni kwa ajili yake tu. Na vilevile vile, baadhi ya dua zao zimebeba sifa na majina matakatifu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Tunasoma katika dua na munajati ya Imamu Ali bin Husein Zeinulabidin alaihi ssalam, ambaye anasema: Ewe Mwenyezi Mungu, umesifika kwa kuwa mkwasi kutokana na na waja wako, nawe ni mwenye kustahiki mno kuwa mkwasi kutokana nao, na umewanasibisha ufakiri na kwa hakika wao ni wenye kukuhitajia wewe Yeyote mwenye kutimiza haja yake ndani ya miliki yako na akakusudia kuondoa ufakiri kupitia kwako, basi hapana shaka kwamba atakuwa amewasilisha haja yake mahala pake panapostahiki. Katika maombi na munajati hii ya Imam Sajjada alaihi salam, tunaona ni jinsi gani ilivyobeba maana pana inayobainisha ukwasi wa Mwenyezi Mungu na kwamba yeye hawahitajii wanadamu, bali wao ndio wenye kumuhitajia. Aidha, katika dua hii Imamu anabainisha kwamba mwanadamu anapaswa kumrejea Mwenyezi Mungu na kumtegemea yeye tu. Imam Ali bin Abitalibi alaihi salam, ambaye alisifika kwa ibada na kumcha Mwenyezi Mungu ukweli wa kumcha, tunasoma moja ya dua zake ambayo inabainisha tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Anasema katika dua hiyo, hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Allah ambaye ni mwenye kumjibu yoyote amwombaye kwa sauti ya chini mno. Wewe ni mwenye kumsikia yoyote anayekusemeza kwa siri ya ndani mno, Mola mwenye huruma kwa yoyote anayemtarajia ili amfariji katika matatizo yake, Mola ambaye yuko karibu mno kwa yule anayemwomba ili ampumzishe kutokana na shida na matatizo yake. Waidha, miongoni mwa mambo yaliyobainishwa na Ahlul Baiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika dua ni kuzingatia sifa na majina ya Mwenyezi Mungu pamoja na hamdu na kumshukuru Mola muumba kwa kuzingatia kwamba uhakika na roho ya dua ni kuufanya moyo wa mja umzingatie Mwenyezi Mungu, na kiwango cha uzingatiaji huu kinafungamana na kiwango cha utambuzi na maarifa ya mwanadamu. Miongoni mwa dua hizo ni dua mashuhuri ya Jaushan Kabir. Imenukuliwa kwamba Jibril alimletea mtume sallallahu alihi waalihi wasalam dua hii. Katika dua hii Mwenyezi Mungu anasifiwa kwa sifa bora kabisa na kuelezewa kwa majina mazuri na bora kabisa. Wapenzi wasikilizaji, katika dua hii ya Joshan Kabir, kitafakari na kutazama maneno yake kwa umakini mkubwa, tutaona kuwa dua hii imebeba maana na madhumuni ali na ya juu mno kuhusiana na majina na sifa ali za Mwenyezi Mungu ambazo ni zake peke yake na hashirikiani na mtu katika sifa hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe nane Shawal mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe 17 Aprili mwaka 2024 siku kama ya leo, miaka 109 iliyopita, kwa mara ya kwanza kabisa duniani ilitumiwa gesi ya kubana pumzi ya mwanadamu vitani. Hatua hiyo ya kinyama ilichukuliwa katika vita vya kwanza vya dunia. Ujerumani ilitumia gesi hiyo ya kubana pumzi dhidi ya askari wa Uingereza na Ufaransa na kuwa askari wengi wa vikosi vya Waitifaki Siku kama ya leo miaka 78 na iliyopita Siria ilipata uhuru kutoka kwa askari wa kigeni waliokuwa wakiitawala nchi hiyo. Ardhi hiyo ilikuwa makao ya utawala wa Ugiriki na baada ya kukaliwa kwa mabavu na Misri, baadaye ilichukuliwa na utawala wa Othmania. Katika siku kama hii ya leo miaka themanini na tano iliyopita alizaliwa Ayatullah Sayid Ali Al Huseini Al Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika mji wa Mashhad huko kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatullah Khamenei alikuwa mwana wa marehemu Hujatul Islamu Walmuslimin Haji Said Javad Huseini Khamenei. Maisha ya Said Ali Khamenei sawa na wanazuoni wengine yalikuwa sahali na ya kawaida. Ayatola Khamenei alisoma kwa wanazuoni wakubwa akiwemo Imamu Ruhullah Khomeini na Ayatollah Hiludhma Borujerdi na vilevile vile, alama Muhammad Hussein Tabatabai. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alikamatwa na kutiwa gerezani mara kadhaa katika harakati za kupigania mapinduzi ya kiislamu nchini iran aliwahi kuwa rais wa iran katika duru mbili mfululizo na mwaka 1989 baada ya kuaga dunia imamu ruhullah khomeini mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya iran alichaguliwa na baraza la wataalamu kuwa kiongozi wa mapinduzi ya kiislamu nchini iran na siku kama ya leo miaka 20 iliyopita vifaru vya utawala wa kizayuni wa Israel vilishambulia gari lililokuwa limembeba Daktari Abdulaziz Rantisi, mwanaharakati wa Palestina na kiongozi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na kumuua shahidi. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na tumeendelea kupokea maoni yenu mengi tu, hususan kuhusiana na majibu ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran e, ya kuushambulia utawala wa kizayuni wa Israel baada ya e, utawala huo kushambulia ubalozi wa Iran huko mjini Damascus, Syria. Kwa sababu maoni ni mengi sana tu, kwa hiyo tunashindwa hata kusoma tutayarusha hewani katika vipindi vyetu vya Baraza la Wasikilizaji tukijaliwa, lakini tunakushukuruni sana Bwana Kipala, MC Bulemele Juma Jafar Sagai, Bulemela Juma Jafar Sagai, Bwana Amer Awadhi Ali Tanga, Allah Abdallah Ali Makajura, Ismail Hamis Ramadhan Warumsewe, Ali Magema Watanga, Muhamed Yahya Wairinga na nyote tunakushukuruni sana. Muda ulobakia ni wa muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa iwapo Israel itafanya kosa jingine lolote dhidi ya Iran, basi Wazayuni na waungaji mkono wao wataelewa maana halisi ya majibu ya Jamhuri ya Kiislamu. Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran, brigedia jenerali uh, Kiumars Haidari amesema operesheni ya kulipiza kisasi ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel imeondoa zaidi dhana potofu kwamba utawala huu khabithi na muuaji wa watoto hauwezi kushindwa. Mgogoro wa mwaka mzima sasa baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongoza jeshi la Sudan SAF na kikosi cha msaada wa haraka RSF umepelekea kuvurugika mfumo wa elimu na kufutika nafasi za masomo za zaidi ya asilimia 90 ya watoto milioni 19 wenye umri wa kwenda skuli nchini Sudan. Maafisa wa kulinda amani wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha MONUSCO huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesaidia kuokolewa raia watano waliokuwa wametekwa nyara. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika 10 hadi 1 na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh.