Sadakallahu al-alim. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa, ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina, na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo heri kwenu, na kama mkengeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamuwezi kumshinda Mwenyezi Mungu na wapashi walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa, na matangazo yetu asubuhi hii yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa uh, wenye kichwa cha habari kinachosema Grossi asisitiza tena kutokuwepo shughuli za kijeshi za nyuklia nchini Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya hapo, tutakuletea uh, kipindi uh, cha haki za watoto katika mtazamo wa Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile uh, kipindi maalum uh, cha mitazamo ya wasikilizaji wetu kuhusu shambulizi la drone na makombora ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel kulipiza kisasi cha Uh, hujuma ya Israel kwenye ubalozi wa Iran mjini Damascus. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya leo katika historia, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na sasa karibuni kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesisitiza kwamba mgogoro wa sasa katika eneo la magharibi mwa Asia umesababishwa na mashambulizi ya Israeli. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba Israeli imeua wanawake elfu kumi katika eneo la ukanda wa Gaza. Nchi za Afrika zinaendelea kupiga marufuku dawa ya kikohozi kutoka Marekani iliyozalishwa na kampuni ya Johnson Johnson. Na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya amejiuzulu kutokana na kukosa matumaini ya kurejeshwa amani nchini humo. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Japan na kusisitiza kwamba mgogoro uliopo katika eneo la magharibi mwa Asia umesababishwa na mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Akizungumzia akizungumza hayo, Amir Abdullahian amemweleza waziri wa mambo ya nje wa Japan Biyoko Kamikawa kwamba mashambulizi ya kulipiza kisasi yaliyofanywa na jeshi la Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel yamefanyika kwa mujibu wa sheria za kimataifa baada ya utawala huo haramu kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus na kuua kigaidi maafisa kadhaa wa Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ametilia mkazo wajibu wa kufanyika juhudi kubwa zaidi za kuulazimisha utawala wa kizayuni wa Israel usitishe uhalifu na jinai zake huko Gaza, kwani mgogoro wote uliopo eneo la magharibi mwa Asia umesababishwa na mashambulizi katili na mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala huo katika ukanda wa Gaza. Katika mazungumzo hayo ya simu, waziri wa mambo ya nje wa Japan ameeleza kusikitishwa mno na hali mbaya ya binadamu inayosababishwa na mashambulizi ya Israel dhidi ya wanawake, watoto, wazee na watu wa kawaida katika eneo la ukanda wa Gaza, na amesisitiza kwamba kuna wajibu wa kufikishwa haraka misaada ya kibinadamu, kurejeshwa amani na utulivu na kuruhusiwa wakimbizi kurejea kwenye maeneo yao. Takriban wanawake elfu kumi wameuawa katika ukanda wa Gaza tangu utawala haramu wa Israeli uanzishe vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa eneo hilo Oktoba mwaka jana. Hayo yamedokezwa na shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya wanawake, UN Women, katika ripoti yake mpya ambayo imeeleza kwamba katika miezi sita ya vita Wanawake elfu kumi wa kipalestina huko Gaza wameuawa. Kati yao akina mama wanakadiriwa kuwa elfu sita wakiwacha nyuma watoto elfu kumi na tisa mayatima. Ripoti hiyo imesema hivi sasa mtoto mmoja anajeruhiwa au kuuawa kila siku, kila baada ya dakika kumi katika eneo la ukanda wa Gaza. Nalo shirika la umoja wa Mataifa linalohusika na masuala ya afya WHO limetoa wito mpya wa kusitishwa mapigano, ili misaada ya kibinadamu iweze kupelekwa kwa watu wa Gaza na kusaidia kujengwa upya hospitali ikiwemo ile ya Shifa ambayo kimsingi imeharibiwa baada ya uvamizi wa jeshi la Israeli Israeli. Israeli ilianzisha vita dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Nchi kadhaa za bara la Afrika zimepiga marufuku dawa ya kikohozi ya watoto inayotengenezwa na kampuni ya Kimarekani ya Johnson & Johnson baada ya kubainika kwamba dawa hiyo ina sumu inayoua watoto. Katika hatua ya hivi karibuni, mamlaka husika za dawa katika nchi za Tanzania, Rwanda na Zimbabwe zimeamuru kusitishwa matumizi ya dawa ya kikohozi kwa watoto inayojulikana kama Benylin Pediatric Syrup inayotengenezwa na kampuni ya Johnson and Johnson ya Marekani kama hatua ya tahadhari. Hii ni baada ya mamlaka za Nigeria kusema kwamba vipimo vya maabara vilikuta viwango vikubwa vya sumu katika dawa hiyo. Nchi hizo zinaungana na Nigeria, Kenya na Afrika ya Kusini katika kusitisha matumizi na kuamuru kurejeshwa dawa hiyo ya kampuni ya Johnson and Johnson ya Marekani, ambayo inatumika kutibu kikohozi na homa kwa watoto wadogo. Bodi ya afya nchini Nigeria inasema vipimo vya maabara kwenye dawa hiyo ya kikohozi vilionyesha kiwango kikubwa cha sumu ambacho kimehusishwa na vifo vya makumi ya watoto nchini Gambia, Uzbekistan na Kamerun tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, katika moja ya mawimbi mabaya zaidi ya sumu duniani yaliyotokana na dawa za kumeza za watoto. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya, Abdullae Bathili, alitangaza jana Jumanne kujiuzulu wadhifa huo ambao ameushikilia tangu Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, akimrithi Mslovakia Jan Kubis ambaye pia alijiuzulu mwaka 2021 baada ya diplomasia kudorora katika kutatua mzozo wa muda mrefu wa nchi ya Libya. Bathili amehusisha kujiuzulu kwake kama mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya na kukatishwa tamaa kutokana na kugonga mwamba juhudi za ujumbe wa Umoja wa Mataifa za kurejesha amani nchini humo. Abdullahi Bathili ambaye katika mkutano wa waandishi wa habari mjini New York amesema katika mkutano huo kwamba amewasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, akisisitiza kwamba Umoja wa Mataifa hauwezi kusonga mbele kwa mafanikio katika kuunga mkono mchakato wa kisiasa wa Libya mkabala wa viongozi wanaoweka maslahi yao ya kibinafsi juu ya mahitaji ya nchi. Bathili amewatuhumu viongozi wa Libya aa, kwa kukaidi juhudi za kimataifa za kurejesha amani nchini humo, na kuchelewesha uchaguzi na ameonya kwamba Libya imekuwa uwanja wa ushindani mkali kati ya wachezaji wa kikanda na kimataifa. Na jeshi la anga la Nigeria lilitangaza jana Jumanne kwamba mashambulizi ya anga yameua vinara watatu wa magaidi na magaidi wengine 30 katika jimbo la Borno, kaskazini mwa nchi hiyo. Msemaji wa jeshi la Nigeria Edward Gabkwet amesema kwamba Ali Daud Malamu Ali na Bakura Faluja waliuawa pamoja na magaidi wengine waliokuwa nao tarehe 13 Aprili katika machafuko ya kundi la kigaidi la ISWAP kwenye kijiji cha Koleram kando ya ziwa Chada. Amesema magari kadhaa ya magaidi, pikipiki piki na mali walizokuwa nazo zimetwaliwa na jeshi la Nigeria na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Sikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wa thibitisho la Grossi kwamba hakuna tena shughuli za kijeshi za nyuklia nchini Iran. Rafael Grossi, mkurugenzi mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, IAEA kwa kifupi, amesisitiza kwamba hakuna nyaraka zozote zinazothibitisha utengenezaji wa silaha za nyuklia nchini Iran na kwamba mivutano ya sasa haijavuruga mchakato wa ufuatiliaji wa wakala huo kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran. Katika kujibu swali kuhusu matukio mapya katika mpango wa nyuklia wa Iran Grosi amekariri baadhi ya madai ya kisiasa akisema Iran inahifadhi kiwango kikubwa cha urani iliyorutubishwa, lakini hii haina maana kwamba ina silaha za nyuklia. Ameongeza kwamba bila shaka, kwa upande wa shirika la atomiki la kimataifa, lazima tuwe uangalifu tunapotoa habari kwa jumla, na hatuna taarifa yoyote au ushahidi wowote unaothibitisha kwamba Iran ina mpango wa kuzalisha silaha za nyuklia. Grossi ameongeza kwamba tumeutaarifu upande wa Iran kwamba kiwango hiki cha akiba ya urani iliyorutubishwa ambacho kitaalamu kinakaribia kiwango kinachohitajika kwa ajili ya kutengeneza silaha za nyuklia kinatia shaka na wasiwasi katika ngazi za kimataifa na kwa sababu hiyo tumewataka wairani washirikiane nasi kikamilifu. Grossi ameeleza matumaini kwamba ataweza kusafiri kuja Tehran katika kipindi cha wiki chache zijazo na kutoa taarifa kuhusu jambo hilo, kuthibitisha tena kwa Grosi kwamba Iran haijishughulishi na mpango wa kutengeneza silaha za nyuklia. Kwa mara nyingine tena kumethibitisha kutokuwa na msingi madai yanayotolewa mara kwa mara na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel pamoja na baadhi ya washirika wao wa kimagharibi kuhusu miradi ya nyuklia ya Iran e, inayotekelezwa kwa malengo ya amani. Naendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji kusikiliza kipindi cha darsa ya Qur'an Law. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya 1034 na sura tunayoizungumzia hivi sasa Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 15 na 16 ya sura hiyo, ambazo zinasema: audhu billahi min ashaitani rrajim alam tarau kaifa khalaqa llahu sabaa samawati tibaqa, kwani hamuoni jinsi Mwenyezi Mungu alivyoziumba mbingu saba kwa matabaka katika mbingu. Na akawauliza kwa hoja ni nani aliyeziumba mbingu zenye matabaka saba zilizoko juu yenu? Haya masanamu yenu mnayo yaabudu yanao uwezo wa kufanya jambo lenye adhama kama hili, au mbingu hizi zimejitokeza zenyewe tu na wala hazihitajii mumbaji? Kwa mujibu wa baadhi wa hadithi na vile vile kulingana na mtazamo wa wafasiri wakubwa wa Qur'an, nyota zozote tuzionazo angani zote hizo ni sehemu ya mbingu ya kwanza, na kuna mbingu nyingine sita, na kila moja iko juu ya nyingine, na mambo yote yanayohusu mbingu hizo yako nje ya elimu na ujuzi wa mwanadamu. Bila shaka haitakuwa ajabu pia katika mustakbali, elimu ya mwanadamu ikapiga hatua na akaweza kugundua mambo mengi ya ulimwengu ambayo hakuwa na ujuzi nayo hapo kabla. Kati ya nyota na sayari zote zilizopo, zenye nafasi na mchango muhimu zaidi kwa uhai na maisha ya mwanadamu hapa ardhini ni jua na mwezi na sababu ni kuwa mwanga na joto la jua vinavyoangaza mchana ndivyo vinavyoipa uhai mimea, wanyama na watu pia. Na nuru ya mwezi iangazayo usiku, hasa katika mawanda na majangwa yenye giza totoro, imekuwa ikiwaongoza na kuwaonyesha njia wasafiri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ulimwengu wa maumbile ni mpana mno na una adhama kubwa mno kuliko yale yote ambayo mwanadamu ameweza kuyagundua na kuyajua hadi sasa kuhusu ulimwengu huo. Kwa hivyo elimu na ujuzi wowote wa, wa mambo tulio nao usitutie ghururi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mojawapo ya njia za kumjua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni kuizingatia na kuitafakari adhama ya mbingu na mabilioni ya nyota na sayari ambazo kila moja kati yao inapita kwenye obiti na mzingo wake pasina kukengeuka na kutoka nje ya mzingo huo wa aidha, ya hizi zinatuonyesha kuwa maisha ya wakazi wa ardhini na mambo mengi sana yanayohusu maisha na uhai wao yanategemea ya jua na mwezi, na vyote hivyo viwili vimeumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hivyo kutafakari mchango na nafasi yao katika maisha ya mwanadamu ni mojawapo ya njia za kumfanya mtu amjue Mwenyezi Mungu Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya kumi na saba na kumi na nane ya sura yetu ya Nuh ambazo zinasema Wallahu anbatakum minal ardi nabata, na Mwenyezi Mungu amekuotesheni katika ardhi kama mimea. Thumma yu'idukum fiha wa yukhrijukum ikhraja kisha atakurudisheni humo na atakutoeni tena. Aya hizi zinazungumzia kuumbwa kwa mwanadamu na nafasi ya ardhi katika maisha yake, na kueleza kwamba japokuwa kidhahiri nyinyi mnakuja duniani mkitokea matumboni mwa mama zenu, lakini kiasili nyinyi nyote pamoja na mimea mumemea na kutokea ardhini. Mbegu yenu ya uzazi imetokana na chakula walichokula wazazi wawili, na chakula chao hicho, iwe ni kwa njia ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja, kinatoka kwenye udongo. Ukweli ni kwamba vyakula mbalimbali vinavyotumiwa na kuliwa na mwanadamu, na kwa msaada wa vyakula hivyo mwanadamu akajengeka na kukuwa kimwili vinatoka ardhini, iwe ni moja kwa moja kama mboga mboga, nafaka na matunda, au kwa njia isiyo ya moja kwa moja kama nyama za wanyama. Na baada ya kifo pia, nyinyi wanadamu mnarudi ardhini, kwenye udongo na kubaki humo hadi siku atakayoamua Allah, kisha mtatoka tena ardhini. Bila shaka katika awamu hiyo mtatoka moja kwa moja kwenye udongo kama itokavyo mimea, na wala hamtahitaji kupita tena katika kipindi cha kiinitete ndani ya tumbo la mama. Kwa hakika ya yakini, yule aliyekuumbeni mara ya kwanza kutokana na udongo ni muweza wa kukuvisheni tena vazi la uhai baada ya kugeuka udongo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ardhi ni dhihirisho la kudra na uwezo wa Allahu jala jalalu katika kuumbwa viumbe hai vyote kutokana na udongo usio na uhai. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa yule aliyetuumba sisi sote kutokana na udongo ni muweza wa kutufufua na kutupa uhai tena baada ya kufa na kuozea kwenye udongo huo. Allah, Allah, Allah, Setu ya leo inahitimishwa na aya 19 na 20 ya sura yetu ya Nuh ambazo zinasema Wallahu ja'ala lakumul arda bisata, na Mwenyezi Mungu amekufanyeni ardhi kama busati. Litasluku minha subulan fijaja, ili mtembee humo katika njia zilizopana. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizopita kwa kuashiria neema ya ardhi na kueleza kwamba ardhi siyo tu ni chanzo cha riziki ya chakula kwa ajili yenu nyinyi na viumbe vingine, lakini pia imetulia na kutandawaa kwa namna inayokuwezesheni kuishi juu yake na kwenda na kurudi huku na kule kwa utulivu si ngumu wala si tepetepe kiasi cha kukufanyeni msiweze kufaidika nayo. Joto la ardhi pia ni la kiwango cha kuweza kukidhi mahitaji ya joto wanalohitajia viumbe, lakini joto hilo si kali na la kuunguza mpaka likakutaabisheni, wala si hafifu likawa na baridi ya mzizimo mpaka nyinyi mkashindwa kuishi juu ya ardhi hiyo milima na mabonde ya ardhi pia yamefanywa kwa namna inayowezesha kupita baina ya viwili hivyo, kwa maana kwamba inayumkinika kwenda na kurudi mtakako kwa kutumia njia na mabonde yaliyoko baina ya milima. Tokea zamani hadi sasa, uchukuzi na usafirishaji wa bidhaa na wasafiri umekuwa ukifanywa kwa kutumia njia hizo hizo za ardhini. Kwa ufupi ni kwamba juu ya ardhi hii yameandaliwa mazingira na suhula zinazohitajika kwa ajili ya maisha ya mwanadamu na mahitaji yake yote yanadhaminiwa kupitia ardhi anayoishi juu yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala ameiandaa ardhi kwa ajili ya maisha ya mwanadamu kiasi kwamba mahitaji yote ya kiumbe huyo yanaweza kukidhiwa na kudhaminiwa kutokana na mali asili na madini yaliyoko ardhini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kunufaika kwa wingi na kwa namna bora zaidi na neema za kimaumbile, kuna hitaji kuwepo njia nyingi na pana, na kufanya safari za kibiashara mambo ambayo Allah subhanahu wataala amemwandalia mwanadamu mazingira yake hapa ardhini. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na thalathini na nne ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuwezeshe kuzijua neema zake zisizohisabika na atujalie kuwa washukurivu wa, wa neema hizo. wassalamu alaykum Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, Kwa kutupia jicho habari muhimu za gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania. Habari ya ripoti ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG imemulikwa na kupewa mazingatio katika toleo la leo la gazeti hilo la Mwananchi. Habari hiyo ina kichwa cha maneno mambo aliyobaini CAG sekta ya afya Bodi ya mikopo hatarini. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti hili ni ile inayohusiana na uchaguzi wa kanda wa chama kikuu cha upinzani CHADEMA, Msigwa na Sugu mnyu, manyukani uh, kinasema kichwa cha habari hiyo uh, ambacho kimeandikwa kwa wino wa kukolezwa ukurasa wa mbele gazeti la Mwananchi. Gazeti la Majira linamulika zaidi safari ya Rais Samia suluhu Hassan nchini Uturuki, linasema safari hiyo inafanyika kwa mwaliko wa rais wa Uturuki na ni ya kwanza kufanywa na rais wa Tanzania nchini humo katika kipindi cha miaka kumi na nne iliyopita. Baadhi ya vichwa vya habari nyingine za Majira vinasomeka mbwa wa bandarini da waibua jambo bungeni, mufti ampongeza rais Samia na Mwinyi ulinzi tunu za taifa, na adakwa na polisi akituhumiwa kumuingilia kuku hadi kumuua na gazeti la Raia Mwema limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Kardinali Pengo na Makonda siri nzito, mjadala waibuka mitandaoni, Dkta Kitima atoa neno, bandari sasa yapata mafanikio makubwa, Lisu na Zito wacharuka na kamera zafungwa magerezani, ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu katika gazeti la leo la Raia Mwema. Nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba upanuzi ujao wa huduma za kemotherapi ya mdomo kwa hospitali tano za ziada unahesabiwa kuwa msaada kwa wagonjwa ambao utaimarisha huduma za saratani nchini kote. Hospitali mpya tano zinazotarajiwa kutoa huduma za matibabu ya kemikali ya mdomo ni Rwinkwavu, hospitali ya kufundisha ya chuo kikuu cha Butare, hospitali ya chuo kikuu cha Kigali, Karongi na hospitali za Ruhengeri. New Times pia limeandika kwamba ofisi ya upelelezi ya Rwanda, RIB, imepokea jumla kesi ya kesi hamsini na mbili za itikadi ya mauaji ya halaiki na uhalifu unaohusishwa na mauaji ya kimbari katika wiki ya kwanza ya maadhimisho au kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Rwanda dhidi ya watuti mwaka 1994. Nchini Kenya magazeti ya leo yameangazia zaidi y ya athari mbaya za mgomo wa madaktari na wahudumu wa afya, hasa ongezeko la wagonjwa mahospitalini na ongezeko la idadi ya watu waliofurika katika vyumba vya kuhifadhi maiti ya umochwari eh, wa vilivyo kutokana na vifo vilivyotokana na mgomo wa wahudumu wa afya. Kichwa cha habari hiyo katika gazeti la Taifa Leo kinasema mgomo, mochwari zimefurika nchi, yapoteza maelfu ya raia ambao wangepona iwapo mgomo wa madaktari ulioingia wiki ya nne ungezuiwa. Limedokeza kwamba uchunguzi umebaini idadi ya miili katika mochwari imeongezeka maradufu. Familia pia zinasimulia jinsi wapendwa wao walivyokufa kutokana na mgomo wa madaktari. Gazeti la Daily Nation na kama yalivyo magazeti karibu yote ya leo ya Kenya limeipa kipaumbele habari ya athari mbaya za mgomo wa madaktari, likiripoti kwamba idadi ya maiti katika mochwari na vyumba vya kuhifadhia maiti inaendelea kuwa kubwa kutokana na, na mgomo huo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha haki za watoto katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha maoni ya wasikilizaji wetu kuhusu mashambulizi yaliyotekelezwa hivi karibuni na jeshi la Iran dhidi ya maeneo ya kijeshi ya utawala haramu wa Israel. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 17 ya mfululizo huu wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Bado tunaendelea kutolea ufafanuzi aina tatu za baleghe zilizotajwa ndani ya Quran tukufu katika makuzi ya mwanadamu kutokea kipindi chake cha utotoni na kabla ya hata hajazaliwa hadi kipindi cha uzeeni na kuwa kikongwe. Leo tutaendelea tulipofikia. Karibu. Naam, kama tulivyosema, baleria ya hulm si baleria ya nikah, yaani baleria ya kuoa. Wafasiri na wanavioni wakubwa wa Qur'ani tukufu wanasema kwamba maana ya baleghe ya nikah, yaani baleghe ya kuoa, ni mtu kufikia umri wa baleghe ya kijinsia, yani kuwa na uwezo wa maingiliano ya mume na mke, na wakati huo huo kuwa na baleghe ya kijamii na kupevuka kiasi cha kuweza kuendesha familia. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba mtu hufikia wakati zikawa zinajionyesha waziwazi alama za kwamba yuko tayari kwa ajili ya kuoa na kuwa na familia yani, anakuwa na uwezo wa kifikra na uwezo wa kijamii wa kujitegemea na kuhudumia mke au mume na watoto wake. Inaonekana ni kwa sababu hii ndiyo maana Mwenyezi Mungu akatumia istilahi tofauti kuhusu baleghe, yaani hapa ametumia Bulughun nikah, yani balere ya kufunga ndoa, na lengo lake halikuwa kabisa kutumia visawe na maneno yanayofanana tu, yani bulughu hulm na bulughun nikah. Nam, inaonekana wazi kwamba Mwenyezi Mungu alikuwa na malengo na makusudio maalumu ya kutumia maneno matatu tofauti katika Qurani Tukufu kuzungumzia balere, yani balere hulm, balere ya nikah na balere ya ashud. Naam, istilahi nyingine iliyotumiwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani Tukufu kama tulivyosema hivi punde ni baleghi ya ashud katika kufafanua kufikia ukomo kipindi cha utotoni cha mwanadamu. Kuna aya tatu tofauti za Quran Tukufu zimetumia istilahi hiyo ya baleghi ya ashudi. Katika aya mbili, yani aya ya tano ya Surat Haji na aya ya sitini na saba ya Surat Lghafir imekuja kwa maneno litablughu ashuddakum. Yani kisha mpate kufikilia utu uzima, na katika Suratul Kahf aya 82, yametumika maneno ya blugha ashuddahuma, yaani wafikie utu uzima. Alama Tabatabai, mfasiri mkubwa wa Qurani Tukufu, anasema kwamba tofauti ya baleghe ya hulm na baleghe ya nikah na baleghe ya, ya ashud ni kwamba hii baleghe ya ashud ni baleghe ambayo imekusanya baleghe zote pamoja. Mwanachuoni huyo anaamini kwamba mtu huwa mbiwa ameshaingia katika baleghi ya ashud wakati ile hali yake ya utoto inapokuwa imemwondokea kabisa, hata katika upande wa nguvu za kimwili. Katika tafsiri yake adhim na maarufu ya Almizan, alama Tobatabai anasema baleghi ya ashud ni wakati mtoto anapotimia miaka kumi na nane, kwani mtu anapofikia umri wa miaka kumi na nane huwa zile alama zote za utoto zimeshamwondokea. Taban, makusudio ya alama Tobatabai ni ujumla wa wanadamu Si baadhi ya kesi ambazo zinaweza kutokezea kwa mtoto akafikia balehe ya ashud kabla ya miaka 18 au mtu ikawa ameshatimiza miaka 18, lakini bado alama za utoto zikawa zinaonekana ndani yake. Alichokikusudia ni ujumla wa wanadamu na, na hali yao ya kimaumbile, si kesi chache zinazotoka kwenye asili ya kimaumbile. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran. Tupo nanyi tena katika kipindi hiki ambacho sasa hivi ni maalumu kwa ajili ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wetu kuhusiana na majibu yaliyotolewa na Iran ya kuiadhibu Israeli baada ya utawala wa kizayuni kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Maoni ni mengi sana ya maandishi na ya sauti, lakini tutajikita zaidi leo katika maoni ya sauti na tunaanza na hawa wasikilizaji. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji popote pale mlipo, mesikiliza vizuri redio hii. Haya ndiyo mambo sisi tunataka kusikia, kuona Irani si kusikia ku, ku, ku, ku, kutoa maneno kama Rais wa Uturuki amechelewa. Huyu rais wa Uturuki huyo anawaambia na kumwandikia barua papa Paul amechelewa. Hivi sasa ndo unaamka usingizini, ina maana kuwa Irani hiyo ndio sawasawa, sio kuleta leta mambo ya, ya nani ya ya machezo machezo kiwa. Hongera sana Irani, ongera sana jamhuri ya Kiislamu, nyinyi mko sawasawa barabara. Mimi hapa Ahmed inashika maoni yake, Bwana Abdallah Bocha Guracho kutoka Tana River nchini Kenya. Yeye hapa anaulizwa swali kwa rais, ameandika swali hili linaendea kwa rais wangu, anamuuliza if, if, if, kama eh, mheshimiwa rais, Uganda ingeushambulia ubalozi wa Kenya nchini Tanzania, je ungechukua hatua ya kulipiza kisasi? Bwana Abdallah Bocha anauliza anasema, kweli jamani, mbona rais ujaikosoa Israeli kushambulia ubalozi wa Irani huko Siria na wakati katika shambulio hilo makamanda saba wa Irani wameuawa? Anasema haki iko wapi? Ni maoni yake Abdullah Bocha Guracho kutoka Tanariva nchini Kenya. Na Bwana Ali Hamad wa Kilimani, Unguja, Zanzibar, yeye anasema, swali langu mimi, impacts ni zipi, au hasara ipo kwa Israel kwa sasa, iko hasara ya kiasi gani ni Israel, anasema imepata hasara baada ya majibu ya mashambulizi kutoka Iran, bila shaka yoyote, na kama utakuwa unafuatilia matangazo mbalimbali yakiwemo matangazo ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunakushauri bwana Ali Hamad wa Kilimani Unguja, tembelea pia mtandao wetu wa internet wa pastoday.ir/sw. Tembelea mtandao wetu huo kwa ajili ya kupata maelezo mbalimbali kuhusiana na uh, suala hili kiujumla, kwa sura ya video, sauti, maandishi na kadhalika. E, tunaendelea na maoni mbalimbali. Maoni ni mengi. Abu Fahmi wa nchini Tanzania yeye ameandika e, shukran sana. Allah awahifadhi Waislamu wote duniani dhidi ya maadui na madhalimu wanaotaka kwa makusudi kupora heshima, mali na ardhi za Waislamu na kumwaga damu zao, amin amin. Tunatoa tena nafasi kwa mmoja wa wasikilizaji wetu aweze wa kurusha maoni yake kwa njia ya sauti. Salamu warahmatullahi wabarakatuhu, watangazaji wa redio wa wa ya idhaa ya Kiswahili ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Allah awapekea la kheri kwa taarifa hizi za masiku yote na masaa yote kika ulimwengu na walimwengu wale wote ambao ni wapenda amani na waungaji mkono wa amani na wapingaji wa unyama na ugaidi na ubeberu katika ardhi ya Mwenyezi Mungu, wafurahika sana kwa ma ya Irani dhidi ya hawa makaidi ambao ni wauaji wa wanadamu huru na waliopewa ardhi yao na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala toka enzi na enzi, kuweza kuwa wanaua watu ovyo, kunyonga watu ovyo kuwa wagonjwa kwenye mahospitali yao na kudhalilisha eh, haki za kina mama. Hakika jibu linastahiki kwa sababu akuanzaye mmalize, billahi alaykum. Kazi hii mnaifanya ni kuzidi kutinguzo imara kabisa, Imamu Sahibu al-amr sahibu sahibu zamani ajalallahu taala farajahu sharif, na tunamuomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala liuajila umurana wa Mwenyezi Mungu atupe faraja na atufanyie mambo yetu yaende kasi, yawe yenye maana na yenye kuonekana katika jamii na kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kweli halisi ni kwamba hawa mabeberu, hawa wanyonyaji, hawa ambao ni magaidi katika ya Mwenyezi Mungu hakika hawawezi kukaidi mbele ya kombola za Iran kutokamana na majibu yaliyopewa hakika majibu yanajulikana hata wakikaa kimya, lakini uhalisia ni kwamba ulimwengu ujue ya kwamba eh, Israeli ni ardhi ambayo imevamia, imevamiwa na imepewa ardhi hiyo na Amerika. Yani, Amerika ndiye maeneo ya kuishi. Huyu ni mwana haramu, ni kizazi kilicholaniwa, ni kizazi kilichokuwa na makazi katika ardhi ya Mwenyezi Mungu, ni kizazi kisichokubalika kwa jamii aina yoyote ili kuishi nacho kwa sababu ya tabia zao za kiunyama. Shukrani sana. Binafsi naunga mkono na natoa salamu kwa hususan wale wote ambao walikuwa wana njozi na wana maneno yasiyokuwa yanafaa ya kwamba Irani yenyewe inawatukuza sana Mayahudi. Sasa leo kila moja ageuze karata kila upande mara mbili mbili, atizame kati ya Saudia na Irani, nani anayeunga mkono eh, shughuli haramu? Shukran sana. Naam, kilichoko hewani wapenzi wa wasikilizaji ni kipindi maalumu cha kurusha hewani maoni ya wasikilizaji kuhusiana na majibu yaliyotolewa na Iran kwa utawala wa kizayuni wa Israel baada ya utawala huo pandikizi kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356487 na email yetu ya Swahili radio at IRIB ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa link ifuatayo www youtube com at Iran radio SW. Vile vile mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t.me slash Radio Teheran SW alama ya kuuliza line Ahmedi msikilizaji wetu Sherali Ifadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, hakukubali kuachwa nyuma na wenzake. Ameandika, jamii ya kimataifa, tunamwambia katibu mkuu wa Umoja Mataifa kuwa ajielewe kuwa taifa na wananchi wa Irani ni wanaadamu walio na maadili mema ya kibinadamu, waadilifu na waaminifu. Msingi wao wa kibinadamu ndio watendaji kwa vitendo, adhma ya kuumbwa wanadamu kuwa viumbe bora. Akaandika, wa magharibi wa Zayuni ni viumbe kwa vitendo vyao kuwafanya wanadamu kuwa na maisha ya msituni, anasema, maisha yasiyo na maadili nam. Sherari fadhili huyo wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye tuna maoni yake mengi sana, amebakia hapa, lakini tutoe tena nafasi kwa mwanabaraza huyo atoe maoni yake kwa njia ya sauti. Asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Ama baada ya as salamu, kila la khairi tunashukuru sana Waislamu wote dunia du mzima, tujiunge na yoyote ambaye anapaswa kwa kudharau na kutaka kuona uh, kwa kuonea mwenzie kwa ajili ya twabee ambazo kila mtu anapaswa kwa kujikuta. Tunashukuru sana kwa tunatakia kila la khairi jeshi la Iran kwa kuweza kujibia kwa ajili ya mauaji yale yamaweze kakua Jenerali majenerali ma wetu ambao waliokuwa wa Kiislamu katika ubalozi mdogo huko sehemu za Syria, na tunaona ya kwamba lazima hii uh, jibu lifaa likuwa hata likuwa kali zaidi sababu ya kuweza kwa kumulia na uh, Jemadari Sulaimani Kasim ambaye aliweza kwa kuoa na majangili hao kwa ajili ya hao ni huu muungano tu wa Amerika na hiyo basi, tunashukuru sana. Mwamuke inji za Kiislamu, mwamuke kwa ajili ya ubeberu pgaza. Waislamu wanakufia nini jamhuri ya Kongo? Hapa hivo hivo tu, wale wale wa mabeberu tu ndio wangu. Nasimama zidi ya mishirini na tano ye yeah, ishirini na tatu kwa mradi wao tu ndio mabeberu wanaendelea sana kudhoofisha usalama hapa kwetu, wakijitoa kwa ajili ya wizi ya madini na vitu vinginevyo. Tunawapongeza sana jeshi la Iran na kuonesha uwezo huu kuona ya kwamba Iran imeonyesha uwezo ambao ilio naye, na mkisubutu Ayatulahi amesema ya nchi zote za Kiislamu tuamuke na kuangalia kama lazima tujibie vitendo vya Israeli kwa ajili ya ubeberu ambao wanaokuwa wakiwa wamesimama nyuma yake, mabeberu ndio amekuwa na kiburi moja cha hali ya juu. Kila la kheri Iran. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. na maoni mengine hapa Asma yanatoka kwake bwana Butele bran wa arua Uganda. Yeye maoni yake ni mafupi sana tu, anasema: majibu ya Iran ni habari njema, tumefurahi sote. Naam, wapenzi wasikilizaji, muda huu umeisha kabisa. Fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu mu studioni alikuwa ni yule ule wa kawaida Asmahani Ghanima Muhammed, na mimi ni Ahmed Rashid. Nakutakieni kila la kheri maishani. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 8 Shawal mwaka 1445 Hijiria Inayosadifiana na tarehe 17 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 109 iliyopita, kwa mara ya kwanza kabisa duniani ilitumiwa gesi ya kubana pumzi ya mwanadamu vitani. Hatua hiyo ya kinyama ilichukuliwa katika vita vya kwanza vya dunia. Ujerumani ilitumia gesi hiyo ya kubana pumzi dhidi ya askari wa Uingereza na Ufaransa na kuwa askari wengi wa vikosi vya waitifaki siku kama ya leo miaka 78 na iliyopita Siria ilipata uhuru kutoka kwa askari wa kigeni waliokuwa wakitawala nchi hiyo. Ardhi hiyo ilikuwa makao ya utawala wa Ugiriki na baada ya kukaliwa kwa mabavu na Misri, baadaye ilichukuliwa na utawala wa Othmania. Katika siku kama hii ya leo miaka 85 iliyopita alizaliwa Ayatullah Sayid Ali Al Huseini Alkhamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, katika mji wa Mashhad huko kaskazini mashariki mwa Iran. Ayatullah Khamenei alikuwa mwana wa marehemu Hujatul Islamu Walmuslimin Haji Said Javad Huseini Khamenei. Maisha ya Said Ali Khamenei sawa na wanazuoni wengine yalikuwa sahali na ya kawaida. Ayatollah Khamenei alisoma kwa wanazuoni wakubwa akiwemo Imamu Ruhullah Khomeini na Ayatollah Ludhma Borujerdi na vilevile vile Alama Muhammad Hussein Tabatabai. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu alikamatwa na kutiwa gerezani mara kadhaa katika harakati za kupigania mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Aliwahi kuwa rais wa Iran katika duru mbili mfululizo, na mwaka 1989 baada ya kuaga dunia Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alichaguliwa na baraza la wataalamu kuwa kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Na siku kama ya leo miaka 20 iliyopita, vifaru vya utawala wa kizayuni wa Israel vilishambulia gari lililokuwa limembeba Dr. Abdulaziz Rantisi, mwanaharakati wa Palestina na kiongozi wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas, na kumuua shahidi. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Umoja wa Mataifa wametangaza kwamba takriban wanawake alfu kumi wameuawa huko Gaza na kwamba wengi wao wameacha watoto mayatima karibu alfu kumi na tisa Na nchi mbalimbali mbali za Afrika zimeendelea kususia dawa ya Kimarekani ya kutibu kikohozi ya Johnson Johnson baada ya kugundulika kwamba ina sumu na inaua watoto. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huu natukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.