Mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola, mwana wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye matendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema ewe Mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kuni rehemu nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo yetu haya ya asubuhi. E, samahani, matangazo yetu haya ya jioni au usiku ya idhaa ya Kiswahili e, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja e, kutoka hapa Tehran katika studio zetu za Jamejam jam. Wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni jioni hii e, au usiku huu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Baada ya hapo, tutakuwa na tahariri yetu ya leo na tahariri hiyo, wapenza wasikilizaji, itafuatiwa na kipindi cha darsa ya Quran. Baada ya hapo, tutaleteni kipindi maalum cha maoni ya wasikilizaji kuhusiana na na uh, sh, uh, hujuma ya kulipiza kisasi ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israel. Baada ya hapo utakuwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha kasida yetu ya leo. Hivyo ni matumaini kukuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, mpenzi msikilizaji, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir sw mtarudia. Tena matangazo yetu hayo yanapatikana kupitia tovuti ya parstoday.ir/sw, na pia unaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni e, Maarifa FM. Baada ya mdosu mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Na imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili e, kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Na wapenzi wasikilizaji na skills, ajina, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya vi habari. Wakati huu, Rais Ibrahim Raisi wa Iran anasema hatua yoyote ile dhidi ya Iran itapata majibu makali. Takribani watu elfu moja wapoteza makazi yao kutokana na mafuriko makubwa mkoani ya Arusha, Tanzania. Rais wa Afrika Kusini yuko uh, nchini Uganda kujadili suala la DRC. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa hatua yoyote hata ndogo kiasi gani itakayochukuliwa dhidi ya maslahi ya uh, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila shaka yote itapata majibu makali na ya kuumiza kwa wote watakaohusika na hatua wa hiyo. Said Ibrahim Raisi ameyasema hayo katika mazungumzo ya simu na amir wa Qatar, Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani, na huku akiashiria matukio ya hivi karibuni kwenye eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, amesema kuwa tukio muhimu zaidi hivi sasa katika ukanda wa Asia Magharibi na hata dunia nzima ni kuendelea mauaji ya kimbari na ya kikatili ya Israel dhidi ya Wapalestina na udharura wa kufanyika juhudi za kuhakikisha utawala wa kizayuni unakomesha jinai zake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ameongeza kuwa mauaji ya watoto, uangamizaji wa kizazi na jinai za kutisha za wazayuni zinafanyika kwa uungaji mkono kamili wa Marekani na baadhi ya madola ya Magharibi, lakini wananchi madhulumu lakini walio imara wa Gaza bado ndio washindi kutokana na mukawama wao wa kupigiwa mfano. Rais Raisi, Raisi halikadhalika amesema baada ya utawala wa kizayuni kushambulia ubalozi wa Iran mjini Damascus, Umoja wa Mataifa umeshindwa kutimiza hata sehemu ndogo kabisa ya jukumu lake kama ulivyoshindwa kutekeleza majukumu yake kuhusu mauaji wa kimbari huko Gaza. Hivyo jamhuri ya Kiislamu ya Iran haikuwa na uh, njia nyingine isipokuwa kutumia haki yake ya kisheria ya kujilinda na kutoa majibu makali kwa jinai ya utawala wa Kizayuni. Katika mazungumzo haya ya simu, amir wa Qatar Shekh Tamim bin Hamad Ali Thani amesema kuwa wakati huu ambapo dunia nzima iko pamoja na wananchi wa Palestina, utawala wa Kizayuni unafanya njama za kuhatarisha usalama wa eneo hili ili kuwashughulisha walimwengu na masuala mengine na kuwasahulisha kadhia ya Palestina. Naye waziri wa mambo kuwa ya nje ya Iran amesema kuwa jamhuri ya kiislami ya Iran inaamini kwamba usalama na utulivu wa nchi za eneo ni muhimu sana kwake, bali ni sawa kabisa na usalama wake, na haitoruhusu utawala wa kizaini wa Israeli kuhatarisha usalama wa eneo hili kwa chokochoko choko zake kwa mujibu wa shirika la habari la Iran IRNA, Hussein Amir Abdullahian amesema hayo katika mazungumzo ya simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Oman Said Badr Al Busaidi, na kumweleza msimamo wa Teheran kuhusu matukio ya eneo hili, hususan shambulizi la kijeshi lililofanywa na Iran dhidi ya utawala wa kizayuni baada ya e, Israel kushambulia ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus Siria. Kwa wake waziri wa mambo ya nje wa Oman amelaani jinai za utawala wa kizayuni hususan dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina na kutilia mkazo wajibu wa kuwekwa mashauriano na uratibu wa pamoja wa nchi za ukanda huu hasa katika kipindi hiki nyeti na tete mno baada ya Iran kutia adabu utawala wa kizayuni. Waziri wa mambo ya Iran pia amefanya mazungumzo na waziri wa mambo ya wa China Wang Yi na kumweleza jinsi Jamhuri ya Kiislamu ilivyochukua hatua za kidiplomasia kwanza kufuatilia jinai ya Israel ya kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, na ilipoona imekwamishwa na madola ya magharibi haswa Marekani, Uingereza na Ufaransa, ikalazimika kushambulia kijeshi utawala wa kizayuni ili kuutia adabu usirudie tena. Kwingineko, televisheni ya utawala wa kizayuni wa Israel imefichua kuwa sehemu kubwa ya wazayuni wanaoishi kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni wanakwepa kurejea maeneo hayo wakihofia mashambulio ya Hizbullah ya Lebanon. Kanali ya 12 ya televisheni ya Israeli imesema kuwa baada ya kupita zaidi ya miezi sita ya vita dhidi ya ukanda wa Gaza, asilimia 40 ya wakazi wa maeneo ya kaskazini mwa ardhi za Palestina zinazopakana Lebnan wanakwepa kurejea kwenye sehemu hizo kwa kuogopa mashambulizi ya harakati shupavu ya Hizbullah. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, asilimia 27 ya watu waliokuwa na kazi huru hivi sasa wanapanga kuhama kabisa maeneo hayo na kuhamia sehemu nyingine kuendelea na biashara zao. Televisheni hiyo ya kizayuni aidha, imefichua kuwa asilimia 73 ya kazi za watu binafsi zimepotea katika ardhi za kaskazini mwa Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni tangu Oktoba, uh, mwaka jana ilipoanza operesheni ya kimbunga cha Alaksa, na hali ya uchumi ya maeneo hayo imeporomoka. Tunaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia, ikiwa jijeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tuelekee barani Afrika. Takribani watu mia moja wameachwa bila y makazi kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika mkoa wa Arusha, kaskazini mwa Tanzania. Mkuu wa mkoa wa Arusha, Paul Makonda, amesema kuwa watu hao wameachwa bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji au kuharibiwa na mafuriko katika kipindi cha wiki mbili zilizopita. Sehemu moja ya taarifa ya makondo inasema hivi: mamlaka za mkoa zime eh, kuwa katika hali ya kusanya hesabu ya hasara iliyosababishwa na mafuriko hayo kabla ya kutoa tathmini ya mwisho. Amesema hayo baada ya kutembelea na kukagua maeneo yaliyoathiriwa na mafuriko mkoani humo. Hali kadhalika, amewataka wananchi na wakazi wa maeneo yaliokumbwa na mafuriko kuhamia maeneo ya juu ili kuepusha madhara zaidi. Kwa upande wake, msemaji mkuu wa serikali ya Tanzania ambaye pia ni mkurugenzi wa idara ya habari, Mobhare Matinyi, alisema Jumapili kuwa watu 58 wamepoteza maisha kote Tanzania kutokana na mafuriko katika mikoa kumi ya Tanzania bara kwenye kipindi cha wiki mbili zilizopita, wakiwemo kumi wa mkoa wa Arusha. na Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ambaye aliwasili nchini Uganda jana Jumatatu kwa ziara ya kikazi ya siku mbili ameendelea na ziara hiyo leo Jumanne na ambapo o, amefanya mazungumzo na mwenzake wa Uganda Rais Yoweri Museveni. Madhumuni ya ziara ya Ramaphosa ni kuimarisha uhusiano bora uliopo kati ya nchi hizo mbili na kujadiliana usalama na utulivu wa kikanda, ikiwa ni pamoja na hali ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afrika Kusini ni moja ya vyanzo vinavyokuwa kwa kasi vya uwekezaji wa moja kwa moja wa kigeni kwa Uganda, na pia ni kivutio cha madaktari wengi waliopata mafunzo nchini Uganda. Mwezi Februari mwaka jana, Museveni alitembelea Afrika Kusini katika safari ambayo ilijikita zaidi kwenye masuala ya uwekezaji na utulivu nchini DRC. Rais eh, eh, wa Afrika Kusini eh, katika ziara yake hiyo ame zungumza na mwenzake wa Uganda pia kuhusiana na kadhia ya amani huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio tahariri yetu yaleta husu kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa ambacho uwanja wa makabiliano kati ya waungaji mkono wa Iran na wa magharibi wanaunga mkono utawala wa kizayuni. kikao cha dharura cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kwa ajili ya kujadili mashambulizi ya Iran ya kuadhibu utawala haramu wa Israel kilifanyika Jumapili jioni tarehe 14 Aprili. Kikao hicho ambacho kilibadilika na kuwa uwanja wa makabiliano kati ya nchi zinazounga mkono Iran na kambi ya magharibi wa itifaki wa utawala wa kizayuni kilikuwa na mvutano mkubwa. Amir Said Eravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislami ya Iran katika Umoja wa Mataifa, katika kikao hicho kilichofanyika chini ya anwani ya hali ya mashariki ya kati, huku akibainisha haki ya Iran ya kuadhibu utawala wa kizayuni wa Israeli, alisema kuwa kwa bahati mbaya, nchi tatu za Marekani, Uingereza na Ufaransa zimeamua kupuuza ukweli huo. Ukosoaji wa mwakilishi wa Iran na misimamo ya upande mmoja ya nchi muhimu za magharibi katika kuunga mkono utawala wa kizayuni imekuja baada ya Iran kushambulia maeneo ya kijeshi ya utawala huo kwa ndege zisizo na rubani na makombora ikiwa ni katika kujibu hujuma ya kigaidi ya Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus Aprili mosi, na kupelekea kuwa washahidi washauri saba wa kijeshi wa Iran waliokuwa nchini Siria kwa mwaliko rasmi wa nchi hiyo. Nchi hizo tatu za magharibi zimelaani mashambulizi ya Iran na kuituhumu Iran kuwa eti na vuruga uthabiti wa eneo. Nukta muhimu na ambayo ni mojawapo ya sababu za kimsingi za mashambulizi ya ndege zisizo na rubani na makombora ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israeli ni kuwa, kwa mujibu wa Hussein Amir Abdullahian, waziri wa mambo nje wa Iran, shambulio hilo lilikuwa dogo na lilifanyika kwa lengo la kujilinda na kujitetea, pamoja na kuadhibu utawala wa kizayuni kutokana na hatua yake ya kichokozi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hal kadhalika kutowajibika baraza la usalama katika kulaani shambulizi hilo la kigaidi mjini Damascus, na pia kimya na hata ungaji mkono wa nchi za magharibi kwa shambulizi hilo. Hii ni katika hali ambayo nchi hizo zilichukulia msimamo wa uh, uh, uh, haraka na kulaani shambulio la Iran dhidi ya utawala wa Tel Aviv. Vasili na benzi ya balozi na mwakilishi wa kudumu wa Urusi katika Umoja wa Mataifa alisema katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba nchi za magharibi zikiwemo Ufaransa, Uingereza na Marekani zilikataa kuunga mkono taarifa ya kulaani shambulio la Israeli dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran na sasa zinaonyesha siasa zao za kinafik kwa kuilaani Iran kutokana na operesheni yake uh, dhidi ya Israel. Katika kikao hicho cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, naibu mwakilishi wa China katika Umoja wa Mataifa pia alisema kwamba hatua ya Iran ilikuwa ni ya kujibu mashambulizi ya Damascus na kuongeza kuwa tarehe mosi ya Aprili ubalozi mdogo wa Iran nchini Syria ulilengwa na kuisababishia Iran hasara kubwa. Nukta ya kutiliwa maanani ilikuwa baadhi ya nchi wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kama vile Guyana, Slovenia na Sierra Leone pia zilitaka kuepuka kuongezeka mivutano katika eneo huku Siria ikiunga mkono kwa wazi kabisa haki halali ya Iran ya kujilinda kwa mujibu wa kifungu cha hamsini na moja cha hati ya umoja wa mataifa. Naye naibu mwakilishi wa Algeria katika umoja wa mataifa pia alisema katika kikao hicho kuwa hatua ya Israel ya ya kushambulia ubalozi mdogo wa Iran ilikuwa ya kichokozi na ndiyo iliyopelekea kujiri hali ya sasa katika eneo. Pamoja na hayo lakini, wanachama wa, wa magharibi katika baraza la usalama uh, la umoja wa mataifa walionekana kuunga mkono utawala haramu wa Israel ambao umetekeleza jinai dhidi ya Iran. na barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha darsa ya Qur'an. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi maalum ambacho eh, kitakuwa na maoni ya wasikilizaji eh, kuhusiana na operesheni ya kijeshi ya Iran dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Baada ya hapo tutakuwa na kipindi cha haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha kasida yetu kwa leo. Basi karibuni kusikiliza sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na nne na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya sabini na moja ya Nuh. Bismillahirrahmanirrahim. Tunaanza darsa yetu kwa aya ya 15 na 16 ya sura hiyo ambazo zinasema A'udhu billahi minash shaitani rrajim Katika kipindi cha ulinganiaji wake Nabii Nuh alayhi salam aliwataka watu wake wazitafakari ishara za kuwepo kwa Allah subhanahu wa ta'ala, katika mbingu na akawauliza kwa hoja, ni nani aliyeziumba mbingu zenye matabaka saba zilizoko juu yenu? Haya masanamu yenu mnayo yaabudu yanao uwezo wa kufanya jambo lenye adhama kama hili? Au mbingu hizi zimejitokeza zenyewe tu na wala hazihitaji muumbaji? Kwa mujibu wa baadhi ya hadithi na vile vile, kulingana na mtazamo wa wafasiri wakubwa wa Qur'an, nyota zozote tuzionazo angani zote hizo ni sehemu ya mbingu ya kwanza na kuna mbingu nyingine sita na kila moja iko juu ya nyingine na mambo yote yanayohusu mbingu hizo yako nje ya elimu na ujuzi wa mwanadamu. Bila shaka, haitakuwa ajabu pia katika mustakbali elimu ya mwanadamu ikapiga hatua na akaweza kugundua mambo mengi ya ulimwengu ambayo hakuwa na ujuzi nayo hapo kabla. Kati ya nyota na sayari zote zilizopo zenye nafasi na mchango muhimu zaidi kwa uhai na maisha mwanadamu hapa ardhini ni jua na mwezi, na sababu ni kuwa mwanga na joto la jua vinavyoangaza mchana ndivyo vinavyoipa uhai mimea, wanyama na watu pia, na nuru ya mwezi iangazayo usiku hasa katika mawanda na majangwa yenye giza totoro, imekuwa ikiwaongoza na kuwaonyesha njia wasafiri. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ulimwengu wa maumbile ni mpana mno na una adhama kubwa mno kuliko yale yote ambayo mwanadamu ameweza kuyagundua na kuyajua hadi sasa kuhusu ulimwengu huo. Kwa hivyo elimu na ujuzi wowote wa, wa mambo tulio nao usitutie ghururi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mojawapo ya njia za kumjua Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni kuizingatia na kuitafakari adhama ya mbingu na mabilioni ya nyota na sayari ambazo kila moja kati yao inapita kwenye obiti na mzingo wake pasina kukengeuka na kutoka nje ya mzingo huo. Waidha ya hizi zinatuonyesha kuwa maisha ya wakazi wa ardhini na mambo mengi sana yanayohusu maisha na uhai wao yanategemea jua na mwezi, na vyote hivyo viwili vimeumbwa na Allah subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo kutafakari mchango na nafasi yao katika maisha ya mwanadamu ni mojawapo ya njia za kumfanya mtu amjue Mwenyezi Mungu. Allah. Allah. Naiendeleza darsa yetu kwa aya kumi na saba na kumi na nane ya sura yetu ya Nuh, ambazo zinasema Wallahu anbatakum min alard nabata, na Mwenyezi Mungu amekuotesheni katika ardhi kama mimea. Thumma yu'idukum fiha wa yukhrijukum ikhraja. Kisha atakurudisheni humo na atakutoeni tena. Aya hizi zinazungumzia kuumbwa kwa mwanadamu na nafasi ya ardhi katika maisha yake, na kueleza kwamba japokuwa kidhahiri nyinyi mnakuja duniani mkitokea matumboni mwa mama zenu, lakini kiasili nyinyi nyote pamoja na mimea mumemea na kutokea ardhini. Mbegu yenu ya uzazi imetokana na chakula walichokula wazazi wawili, na chakula chao hicho, iwe ni kwa njia ya moja kwa moja au isiyo ya moja kwa moja, kinatoka kwenye udongo. Ukweli ni kwamba vyakula mbalimbali vinavyotumiwa na kuliwa na mwanadamu, na kwa msaada wa vyakula hivyo mwanadamu akajengeka na kukuwa kimwili vinatoka ardhini, iwe ni moja kwa moja kama mboga mboga, nafaka na matunda, au muja kwa njia isiyo ya moja kwa moja kama nyama za wanyama. Na baada ya kifo pia, nyinyi wanadamu mnarudi ardhini kwenye udongo na kubaki humo hadi siku atakayoamua Allah, kisha mtatoka tena ardhini. Bila shaka katika awamu hiyo mtatoka moja kwa moja kwenye udongo kama itokavyo mimea, na wala hamtahitaji kupita tena katika kipindi cha kiinitete ndani ya tumbo la mama. Kwa hakika ya yakini, yule aliyekuumbeni mara ya kwanza kutokana na udongo ni muweza wa kukuvisheni tena vazi la uhai baada ya kugeuka udongo. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ardhi ni dhihirisho la kudra na uwezo wa Allahu jala jalalu katika kuumbwa viumbe hai vyote kutokana na udongo usio na uhai. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa yule aliyetuumba sisi sote kutokana na udongo ni muweza wa kutufufua na kutupa uhai tena baada ya kufa na kuozea kwenye udongo huo Allah. ya leo inahitimishwa na aya 19 na 20 ya sura yetu ya Nuh ambazo zinasema: Wallahu ja'ala lakumul arda bisata, na Mwenyezi Mungu amekufanyieni ardhi kama busati. Litasluku minha subulan fijaja, ili mtembee humo katika njia zilizopana. Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizopita kwa kuashiria neema ya ardhi na kueleza kwamba ardhi sio tu ni chanzo cha riziki ya chakula kwa ajili yenu nyinyi na viumbe vingine, lakini pia imetulia na kutandawaa kwa namna inayokuwezesheni kuishi juu yake na kwenda na kurudi huku na kule kwa utulivu si ngumu wala si tepetepe kiasi cha kukufanyeni msiweze kufaidika nayo. Joto la ardhi pia ni la kiwango cha kuweza kukidhi mahitaji ya joto wanalohitajia viumbe, lakini joto hilo si kali na la kuunguza mpaka likakutaabisheni, wala si hafifu likawa na baridi ya mzizimo mpaka nyinyi mkashindwa kuishi juu ya ardhi hiyo. Milima na mabonde ya ardhi pia yamefanywa kwa namna inayowezesha kupita baina ya viwili hivyo. Kwa maana kwamba inayumkinika kwenda na kurudi mtakako kwa kutumia njia na mabonde yaliyoko baina ya milima. Tokea zamani hadi sasa, uchukuzi na usafirishaji wa bidhaa na wasafiri umekuwa ukifanywa kwa kutumia njia hizo hizo za ardhini. Kwa ufupi ni kwamba juu ya ardhi hii yameandaliwa mazingira na suhula zinazohitajika kwa ajili ya maisha ya mwanadamu na mahitaji yake yote yanadhaminiwa kupitia ardhi anayoishi juu yake. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu tabaraka wa taala ameiandaa ardhi kwa ajili ya maisha ya mwanadamu kiasi kwamba mahitaji yote ya kiumbe huyo yanaweza kukidhiwa na kudhaminiwa kutokana na mali asili na madini yaliyoko ardhini. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kunufaika kwa wingi na kwa namna bora zaidi na neema za kimaumbile, kuna hitaji kuwepo njia nyingi na pana na kufanya safari za kibiashara mambo ambayo Allah subhanahu wa ta'ala amemwandalia mwanadamu mazingira yake hapa ardhini. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na thalathini na nne ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atuwezeshe kuzijua neema zake zisizohisabika na atujalie kuwa washukurivu wa, wa neema hizo. wassalamu alaykum Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, tupo nanyi tena katika kipindi hiki ambacho sasa hivi ni maalumu kwa ajili ya kurusha hewani maoni ya wasikilizaji wetu kuhusiana na majibu yaliyotolewa na Iran ya kuiadhibu Israeli baada ya utawala wa kizayuni kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Syria. Maoni ni mengi sana ya maandishi na ya sauti, lakini tutajikita zaidi leo katika maoni ya sauti na tunaanza na hawa wasikilizaji. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji popote pale mlipo. Mesikiliza vizuri redio hii. Haya ndiyo mambo sisi tunataka sikia kuona Irani si kusikia kutoa maneno, kama Rais wa Uturuki amechelewa. Huyu rais wa Uturuki huyo anawaambia na kumwandikia barua Papa Paul, amechelewa. Hivi sasa ndio unaanza unaamka usingizini? Ina maana kuwa Irani hiyo ndio sawa sawa. Sio kuleta leta mambo ya, ya nani ya ya machezo machezo kiwa. Hongera sana Irani, hongera sana jamhuri ya Kiislamu. Nyinyi mko sawasawa barabara. Ahmed inashika maoni yake. Bwana Abdallah Bocha Guracho kutoka Tana River nchini Kenya, yeye hapa anaulizwa swali kwa rais. Ameandika swali hili linaendea kwa rais wangu, anamuuliza if, if kama e, mheshimiwa rais, Uganda ingeushambulia ubalozi wa Kenya nchini Tanzania, je ungechukua hatua ya kulipiza kisasi? Bwana Abdallah Bocha anauliza anasema, kweli jamani, mbona rais hujaikosoa Israeli kushambulia ubalozi wa Irani huko Siria, na wakati katika shambulio hilo makamanda saba wa Irani wameuawa. Anasema haki iko wapi? Ni maoni yake Abdullah Bocha Guracho kutoka Tanariva nchini Kenya. Naam, bwana Ali Hamad wa Kilimani, Unguja, Zanzibar, yeye anasema, swali langu mimi, impacts ni zipi au hasara ipo kwa Israel kwa sasa, iko hasara ya kiasi gani ni Israel? Anasema imepata hasara baada ya majibu ya mashambulizi kutoka Iran, bila shaka yoyote, na kama utakuwa unafuatilia matangazo mbalimbali yakiwemo matangazo ya edhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunakushauri bwana Ali Hamad wa Kilimani Unguja, tembelea pia mtandao wetu wa internet wa parstoday.ir/sw. Tembelea mtandao wetu huo kwa ajili ya kupata maelezo mbalimbali kuhusiana na uh, suala hili kiujumla, kwa sura ya video, sauti, maandishi na kadhalika. E, tunaendelea na maoni mbalimbali. Maoni ni mengi. Abu Fahmi wa nchini Tanzania yeye ameandika e, shukran sana. Allah awahifadhi Waislamu wote duniani dhidi ya maadui na madhalim wanaotaka kwa makusudi kupora heshima, mali na ardhi za Waislamu na kumwaga damu zao. Amin, amin. Tunatoa tena nafasi kwa mmoja wa wasikilizaji wetu aweze wa kurusha maoni yake wa wa ya ya ya Ala, kwa njia ya sauti. Salamu warahmatullahi wabarakatuhu, watangazaji wa redio ya idhaa ya Kiswahili ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, Allah awapekea la kheri kwa taarifa hizi za masiku yote na masaa yote kika ulimwengu na walimwengu wale wote ambao ni wapenda amani na waungaji mkono wa amani na wapingaji wa unyama na ugaidi na ubeberu katika ardhi ya Mwenyezi Mungu wafurahika sana kwa ya Irani dhidi ya hawa makaidi ambao ni wauaji wa wanadamu huru na waliopewa ardhi yao na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala toka enzi na enzi, kuweza kuwa wanaua watu ovyo, kunyonga watu ovyo kuwa wagonjwa kwenye mahospitali yao na kudhalilisha eh, haki za kina mama. Hakika jibu linastahiki, kwa sababu akuanzaye mmalize. Billahi alaikum kazi hii mnaifanya ni kuzidi kutinguzo imara kabisa. Imamu sahibu, Amr sahibu, sahibu zamani ajalallahu taala farajahu sharif. Na tunamuomba Mwenyezimungu subhanahu wa taala liyuajila umurana Mwenyezi Mungu atupe faraja na atufanyie mambo yetu yaende kasi yawe yenye maana na yenye kuonekana katika jamii na kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Kweli halisi ni kwamba hawa mabeberu, hawa wanyonyaji, hawa ambao ni magaidi katika ya Mwenyezi Mungu, hakika hawawezi kukaidi mbele ya kombola za Iran kutokamana na majibu yaliyopewa Hakika majibu yanajulikana, hata wakikaa kimya lakini, uhalisia ni kwamba ulimwengu ujue ya kwamba e, Israeli ni ardhi ambayo imevamiwa, imevamia na imepewa ardhi hiyo na Amerika. Yani Amerika ndiye maeneo ya, ya kuishi huyu, ni maana haramu, ni kizazi kilicholaniwa, ni kizazi kilichokuwa na makazi katika ardhi ya Mwenyezi Mungu, ni kizazi kisichokubalika kwa jamii ya aina yoyote ili kuishi nacho kwa sababu ya tabia zao za kiunyama. Shukrani sana Binafsi naunga mkono na natoa salamu kwa hususan wale wote ambao walikuwa wana njozi na wana maneno yasiyokuwa yanafaa ya kwamba Irani yenyewe inawatukuza sana Mayahudi. Sasa leo kila moja ageuze karata, kila upande mara mbili mbili, atazame kati ya Saudia na Irani, nani anayeunga mkono eh, shughuli haraka. Shukran sana. Naam, kilichoko hewani wapenzi wa wasikilizaji ni kipindi maalumu cha kurusha hewani maoni ya wasikilizaji kuhusiana na majibu yaliyotolewa na Iran kwa utawala wa kizayuni wa Israel baada ya utawala huo pandikizi kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus Siria. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya Swahili radio at IRIB ir. Mtandao wetu wa intaneti ni Pars Today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www youtube com at Iran Radio SW. Vile vile mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t.me/radioteheran SW alama ya kuuliza line. Msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, hakukubali kuachwa nyuma na wenzake. Ameandika, jamii ya kimataifa, tunamwambia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuwa ajielewe kuwa taifa na wananchi wa Irani ni wanadamu walio na maadili mema ya kibinadamu, waadilifu na waaminifu. Msingi wao wa kibinadamu ndio watendaji kwa vitendo adhima ya kuumbwa wanadamu kuwa viumbe bora Akaandika, wa magharibi wa Zayuni ni viumbe kwa vitendo vyao kuwafanya wanadamu kuwa na maisha ya msituni, anasema, maisha yasiyo na maadili nam. Sherari Fadhili huyo wa Dar es Salaam Tanzania, ambaye tuna maoni yake mengi sana, amebakia hapa, lakini tutoe tena nafasi kwa mwanabaraza huyo, atoe maoni yake kwa njia ya y sauti. Asalamu as alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Ama baada ya as salamu, kila la khairi. Tunashukuru sana waislamu wote dunia mzima, tujiunge na yoyote ambaye anapaswa kwa kuzarau na kutaka kuona uh, kwa kuonea mwenzie kwa ajili ya twabei ambazo kila mtu anapaswa kwa kujikuta. Tunashukuru sana kwa, tunatakia kila la khairi jeshi la Iran kwa kuweza kujibia kwa ajili ya mauaji yale yamaweza kwakua Generali, ma magenerale wetu ambao waliokuwa Kiislamu katika ubalozi mdogo huku sehemu za Siria, na tunaona ya kwamba lazima hii uh, jibu lifaa kwa hata alikuwa kali zaidi sababu ya kuweza kwa kumlia na uh, Jemadare Suleimani Kasim ambaye aliweza kwa kuoa na majangili hao, kwa ajili ya hao ni huu muungano tu wa Waamerika na hiyo basi tunashukuru sana. Mwamke inji za Kiislamu mwamke kwa ajili ya ubeberu ba Gaza. Waislamu wanakufia nini Jamhuri ya Kongo? Hapa hivyo hivyo tu wale wale wa mabeberu tu ndio wangu. Nasimama zidi ya mishirini na tano Yeah, mishirini na tatu kwa mradhi wao tu ndio mabeberu wanaendelea sana kudhoofisha usalama hapa kwetu, wakijitoa kwa ajili ya wizi ya madini na vitu vinginevyo. Tunawapongeza sana jeshi la Iran, na kuonesha uwezo huu, kuona ya kwamba Iran imewaonyesha uwezo ambayo ilio naye. Na mkisubutu ayatulaya amesema ya inji zote za Kiislamu tuamke na kuangalia kama lazima tujibie vitendo vya Israeli kwa ajili ya ubeberu ambao wanaokuwa wakiwa wamesimama nyuma yake. Mabeberu ndio amekuwa na kiburi moja cha hali ya juu. Kila la heri Iran. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. na maoni mengine hapa Asma yanatoka kwake Bwana Butele Bran wa Arua, Uganda. Ye, maoni yake ni mafupi sana tu, anasema majibu ya Iran ni habari njema, tumefurahi sote. Naam, wapenza wasikilizaji, muda umeisha kabisa. Fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, mwenzangu mustudioni alikuwa ni yule ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed, na mimi ni Ahmed Rashid. nakutakieni kila la kheri maishani Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Tunaendelea mbele na mfululizo wa makala hizi fupifupi za haki za watoto katika Uislamu, na hii ni sehemu ya 18 ya mfululizo huu. Leo tutamalizia kuzungumzia jinsi Uislamu ulivyogawanya vipindi vya balehe vya kutoka mwanadamu katika kipindi cha utotoni na kuingia katika balehe na utu uzima. Ni matumaini yangu kutakuwa nami hadi mwisho wa dakika hizi za kipindi. Wapenzi wasikilizaji, kimaumbile mtu anapofikia umri wa miaka kumi na nane huwa anakuwa na mabadiliko ya kimsingi hukuwa kimwili na kiakili, na hiyo ni dhati ya kimaumbile kwa mwanadamu. Na ndio maana mfasiri mkubwa wa Qur'ani tukufu Alama Tabatabai akasema kwamba kipindi cha utotoni cha mtu na kuingia katika balehe ya ashud huwa ni wakati anapotimia miaka 18, ingawa hata hivyo Qur'ani tukufu haikuainisha miaka maalumu. Ama swala jingine lililozungumziwa na Alama Tabatabai katika tafsiri yake ya Qur'ani tukufu ya al-Mizan ni pale aliposema balaghe ya ashud huanzia kipindi cha kumalizika umri wa utotoni wa mtu hadi kufikia mwanzoni mwa kuanza kipindi chake cha uzeeni, kipindi ambacho Qurani tukufu imekitaja kwa jina la sheikhuha au ukongwe. Tukizingatia hayo yote, tutaona kwamba kuna aya nane za Qurani tukufu zinazozungumzia baleghi ya ashud na pia baleghi ya hulm na ya nikah, na hapo ndipo tunapogundua kwamba katika utamaduni wa Qurani tukufu hakukuainishwa mwaka wowote katika umri wa mwanadamu wa kufikia baleghe, yaani Qurani haikusema chochote kuhusu miaka mingapi hasa ndipo inahesabiwa kuwa mtoto ameshaingia katika baleghe ya hulm au baleghe ya nikah au baleghi ya ashudi. Aidha, hakuna sehemu yoyote katika Qurani tukufu ilipotajwa tofauti ya baleghe baina ya mtoto wa kiume na mtoto wa kike. Vilevile vile kwa mtazamo wa vigezo vya kufikia umri wa balere, hakuna tofauti baina ya msichana na mvulana. Katika majumui ya aya tulizozijadili hapa kuhusu aina ya balere, tutaona kwamba kielelezo na kipimo cha balere ni kitu cha ja kimaumbile na cha dhati ambacho kinajumuisha mabadiliko ya kimwili na kukua kiakili mtoto. Kama ambavyo ni wazi kuwa kitu cha ja kimaumbile na kidhati kinapaswa kupimwa na kuangaliwa kimaumbile. Pia inavyoonekana ni kwamba kumalizika kipindi cha utotoni na kuingia katika utu uzima kuna kwenda sambamba na kufikia mtu katika baleghe ya ashud kwa mujibu wa Quran tukufu. Baleghe ya hulm imewekwa tu kwa ajili ya kuomba idhini, mtoto kuingia katika eneo la faragha la wazazi wake. Hivyo kukichanganya kipindi hicho cha umri wa mwanadamu na masuala ya wajibu wa kisheria ni jambo linalohitajia dalili na ushahidi. Vinginevyo, wajibu wa mtoto katika baleghe hiyo utaishia tu kwenye kuomba idhini ya kuingia eneo la faragha la wazazi wake katika nyakati hizo tatu zilizoainishwa na Qur'ani tukufu. Ama yanapokuja masuala mengine ya wajibu kama uhuru wa kutumia fedha au kukabidhiwa familia kuiendesha, iwe mtoto wa kiume au mtoto wa kike Jambo hilo linahitajia mtoto huyo awe ameshafikia baleghe mbili zilizobakia, yani baleghe ya nikah na baleghe ya ashudi. Ni vyema kusema pia hapa kwamba tulichokijadili sisi hapa ni vile tu Qurani ilivyosema kuhusu muda wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu na kuingia katika baleghe. Hatukuingia kabisa katika mjadala wa hadithi. Pia tumezungumzia swala la baleghe katika ujumla wake na zaidi kuonyesha namna Qur'ani inavyolizungumzia swala hilo ambalo linapatikana tu katika sheria za dini tukufu ya Kiislamu iliyokusanya kila kitu, na huu ni ushahidi mwingine juu ya jinsi Uislamu unavyozipa umuhimu mkubwa haki za watoto. Kwa kumalizia, tunapenda kusema kwamba Uislamu ndio uliomwainishia mtoto majukumu yake kwa upana wote huu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wafiru, wafiru, kadiru, si la... Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo so yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni pars today com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili Radio at irib.ir. mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.