Sadaqallahul aliyyul azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame. Ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji? Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema. Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji, karibuni kujiunga nami tena katika matangazo ya mchana huu ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, kuwa nami hadi tamati mchana huu studioni. Tutaanza kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa, na tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo ya hapa nchini. Tutawaletea kipindi chetu cha mwanamke katika familia na jamii. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo, tukizungumzia matukio mbalimbali kwa muhtasari ya michezo barani afrika na ulimwenguni kwa ujumla. Tutawaletea kipindi chetu cha Uislamu na mtindo wa maisha, makala yetu fupi ya haki za watoto katika Uislamu na leo katika historia. Usikose kuwa nami hadi tamati. Naweza kuungana nasi kwa njia mbalimbali, wapendwa wasikilizaji, ambapo wa matangazo yetu yanawafikia ikiwa ni pamoja na Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunaonyesha kutimia saa sita kamili kwa majira ya hapa Tehran. Na sasa nasomea vichwa vya habari. Amir Abdulayani amwambia Gutresi hatukuwa na njia nyingine isipokuwa kuiadhibu Israel. Vyombo vya habari vafichua jinai ya wazayuni katika hospitali ya Shifa huko Gaza Wasudani wafanya kumbukumbu kumbu ya mwaka wa kwanza tangu kuanza vita vya ndani nchini humo, na pamoja na habari nyingine. Mienendo ya chuki dhidi ya Waislamu yaongezeka nchini Ujerumani. Habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amesema operesheni ya jeshi la Iran dhidi ya maeneo ya kijeshi ya utawala ghasibu wa Israeli imefanyika ndani ya fremu ya kujilinda na kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulayan ameyasema hayo katika mazungumzo yake ya simu na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na kuongeza kuwa kutokana na upetevu Utepetevu wa baraza la usalama na kushindwa kwake kulaani mashambulio ya utawala wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, kujilinda kihalali na kuadhibu utawala wa kizayuni wa Israel lilikuwa chaguo pekee la Iran la kukabiliana na mchokozi. Kwa upande wake katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezungumzia pia operesheni ya jamhuri ya Kiislamu Iran dhidi ya utawala wa kasibu wa Israel na kutoa wito wa kuendelezwa hali ya kujizuia pande zinazohusika katika migogoro katika mgogoro wa eneo la magharibi mwa Asia, vyanzo vya habari vimefichua na kuweka wazi jinai kubwa iliyofanywa na askari wa utawala wa kizayuni wa Israel katika hospitali ya Shifa huko Gaza baada ya kufukuliwa miili ya mashahidi wa kipalestina waliouawa na kuzikwa na wanajeshi wa utawala huo haramu. Televisheni ya Aljazira ya Katar imeripoti kuwa vikosi vya uokoaji vya Gaza vimegundua idadi kubwa ya miili ya wa wapalestina iliyozikwa kwenye vifusi vya udongo karibu na hospitali ya Shifa. Kwa mujibu wa Ismaili Taba, mkurugenzi wa idara ya habari ya serikali ya ukanda wa Gaza, utawala wa Israel umewaua shahidi wa Palestina mia nne katika hospitali ya Shifa. Watumiaji 4 wa mitandao ya kijamii nchini Sudani wameadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza tangu kuibuka vita vandani nchini mwao kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF wakitoa wito wa kusitishwa mapigano kuokoa kile kilichosalia na kuijenga upya Sudan. Mnamo Aprili 15 mwaka jana, wakazi wa mji mkuu wa Sudan, Khartum, waliamshwa na milio ya risasi katika mapigano ya pande mbili ambazo zilikuwa washirika kwa miaka mingi, yaani jeshi la Sudan linaloongozwa na Luteni Jenerali Abdu Fatah Al Burhan na wapiganaji wa msaada wa haraka RSF wakiongozwa na Muhammad Hamdan Dagalo. Hadi sasa mapigano haya yamesababisha vifo vya maelfu ya watu, uharibifu mkubwa wa miundombinu na kuwalazimisha mamilioni ya wengine kuyahama makazi yao. Vyombo vya habari vya Ujerumani vimenukuu ripoti zilizochapishwa na serikali ya nchi hiyo na kuripoti kuwa uhalifu dhidi ya wa Waislamu nchini humo uliongezeka mwaka jana ikilinganishwa na miaka ya kabla yake. Shirika la habari la Ujerumani DPA limenukuu jibu la serikali kwa uchunguzi wa mbunge wa Christian Democratic Union CDU, Christoph de Vries, na kuripoti kuwa mwaka jana 2023 takriban vitendo 1464 vya ukatili dhidi ya Waislamu vilirekodiwa nchini humo ikilinganishwa na mwaka uliopita vitendo mia na kumi, na kwamba takwimu hizo zinaonyesha ongezeko mara mbili la chuki na hujuma dhidi ya Waislamu. Na kesi ya Donald Trump katika mashtaka ya jinai ilianza jana Jumatatu mjini New York na kumfanya kuwa rais wa kwanza wa zamani wa Marekani kufika mbele ya mahakama ya jinai kujibu mashtaka yanayohusiana na kulipa pesa kwa mwigizaji wa filamu za ngono ili kumnyamazisha na kumtaka afiche uhusiano wake wa kingono na mwanamke huyo. Duru za Marekani zinasema kesi hiyo yumkini ikaathiri azma yake ya kuwania urais na kurejea tena ikulu ya White House. Awali jaji wa mahakama hiyo alikuwa amemwonya Trump kwamba atalazimika kuhudhuria kesi katika mahakama ya Manhattan kila siku vinginevyo atakamatwa. Jaji huyo pia alimwonya Trump dhidi ya majaribio yake ya mara kwa mara ya kuvuruga vikao vya mahakama kwa kusambaza machapisho ya uchochezi kwenye mitandao ya kijamii na kulipuka kwa hasira wakati wa vikao vya kesi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na wakumbusha wapendwa wasikilizaji, tembelea tovuti ya radio Teherani, parstoday.ir/sw. Mwanamke katika familia na jamii Assalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Tunapotazama michoro inayohusiana na mwanamke katika utamaduni wa Ugiriki ya kale, tunaona kwamba mwanamke alitazamwa kama mcheza densi na mnengenwaji, kahaba au alifanywa kuwa mungu ambaye aliabudiwa na kuchinjiwa kafara nyingi. Kwa hivyo mwanamke alitumiwa mara chache sana katika nafasi inayomfaa, na kama kuna michoro na picha kama hizo, basi zinamwonyesha akifanya kazi nzito ya ukulima mashambani. Wakati hu huo huo alikuwa akirithiwa kama mali ya mtu binafsi na kuhamishwa kutoka mtu mmoja hadi mwingine kama mnyama asiye na thamani yoyote. Binti alipokuwa akitimiza umri wa miaka kumi na tatu au kumi na nne, alikuwa akiozwa kwa nguvu kwa mtu aliyeainishwa na baba yake mzazi kwa malipo maalumu. Mwanamke alidhalilishwa katika jamii hiyo kiasi kwamba wanaume walimtambua kuwa hana jukumu jingine lolote isipokuwa kuwazalia watoto na kuwaridhisha kingono. Hii ndiyo maana picha nyingi za kale katika jamii hiyo zinamwonyesha mwanamke akiwa katika hali ya kucheza densi na kufanya ukahaba. Picha hizo zinathibitisha kwamba wanaume walikuwa wakiwatumia wanawake kama chombo cha anasa na kujistarehesha, pamoja na kuridhisha matamanio yao ya kimwili. Picha na michoro ya zamani ya Wagiriki inathibitisha kwamba walikuwa wakiwatumia wanawake kama watumwa na chombo cha kuwahudumia, na kwamba nafasi yake ya kiakili na uwezo wa mtu binafsi havikuwa vikizingatiwa wala kupewa umuhimu licha ya ukweli kwamba watu wa Athens hawakuwa wakiwapa wanawake wa umuhimu, lakini wakati huo huo walikuwa wakiwaenzi na kuwaheshimu sana kiasi cha kuwafanya miungu wao na kuabudu. Michoro ya kale inayopatikana kwenye majumba ya makumbusho ya kale na majengo mengine ya kihistoria na vilevile vile kwenye mashairi ya watu kama Homer ambaye alikuwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa visa wa Ugiriki aliyeishi katika karne ya nane kabla ya kuzaliwa Isa Masih alayhi ssalam. Vyote hivyo vinathibitisha kwamba Wagiriki walienzi na kuithamini sana miungu yao ya kike. Kwa mfano, Athena alikuwa mungu wa hekima na mlinzi wa Athens ambaye alichukuliwa kuwa mtu mwenye nguvu kubwa aliyepambwa kwa sifa kama akili, ujasiri na heshima. Kwa kuongezea, tamaduni nyingi za zamani zilijishughulisha na kilimo, na shughuli hii ilikuwa muhimu sana katika maisha ya watu huko Ugiriki. Demeter, malkia wa uzazi na mavuno, na Persefones, malkia wa ulimwengu na mke wa mungu wa wafu, walikuwa na nafasi takatifu zaidi miongoni mwa Wagiriki. Wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo, picha na michoro ya zamani kuhusiana na mwanamke katika jamii ya Ugiriki inaonyesha kwamba mwanamke ama alifanywa kuwa mnengenuaji kahaba au mungu ambaye alikuwa akipewa zawadi na kuchinjiwa kafara. Kuhusiana na picha za mwanamke akifanya kazi nzito mashambani, ni wazi kwamba Wagiriki mara nyingine walikuwa wakimruhusu mwanamke kutoka nje ya nyumba kwa ajili ya kufanya kazi nzito na ngumu, kwa lengo la kuimarisha nafasi zao za kiuchumi na sio kwa ajili ya kuboresha na kuthamini nafasi yake ya kiutu na kibinadamu. Kimsingi, wanawake katika Ugiriki ya kale wanaweza kugawanywa katika makundi matatu tofauti ya kijamii. Kundi la kwanza ni la wanawake walioolewa ambao walipaswa kubakia majumbani wakifanya kazi kama za kusafisha nyumba, kushona na kulea watoto. Kwa mujibu wa utamaduni wa Wagiriki, wanawake walioolewa walipewa heshima na haki za kiwango fulani, ambapo waliruhusiwa kutoka nje kwa ajili ya kushiriki kwenye sherehe za kidini tu. Kundi la pili ni la wanawake ambao walikuwa hawajaolewa ambao kimsingi walikuwa watumwa na mabinti ambao walikuwa wamefukuzwa nyumbani na wazazi wao kwa sababu moja au nyingine na hatimaye kutumbukia kwenye ukahaba. Hawa walikuwa wakiwahudumia wanaume na kukidhi mahitaji yao ya kingono. Kundi hili la wanawake lilidharauliwa na kudhalilishwa sana na wala halikupewa haki zozote za kijamii na liliachwa likirandaranda mitaani. Kundi la tatu ni lile la wanawake waliokuwa wakiitwa hetaera ambao walipata malezi na kupewa nafasi nzuri kidogo kwenye jamii. Kundi hili la wanawake lilikuwa likipewa pesa nyingi na wanaume pale lilipoandamana nao kwenda kwenye starehe na tafrija za aina mbalimbali. Hawakushirikiana na wanaume katika kukidhi mahitaji yao ya kimwili tu, bali walikubaliana nao kifikra na kijamii. Japokuwa hawakuwa na haki zozote za kijamii sawa na walivyokuwa makahaba wa kawaida, lakini wakati mwingine walikuwa wakicheza nafasi ya wanawake kwa wanaume. Hata hivyo, watoto wao walitambuliwa kuwa ni wanaharamu, hivyo hawakupewa haki za uraia. Kinyume na walivyokuwa wanawake walioolewa rasmi, wanawake hao walikuwa huru katika jamii, ambapo mara nyingi waliruhusiwa kujishughulisha na sanaa kama vile kucheza densi, muziki na uimbaji, na pia kuwa na nafasi katika mijadala ya kifikra na kifalsafa. Ugiriki ilikuwa na jamii kubwa ya wanawake watumwa ambao kimsingi walichukuliwa ngawira katika vita na kisha kufanywa kuwa wahudumu majumbani, kulea watoto na kufanya kazi kwenye viwanda. Hawakupewa haki zozote na walihudumu chini ya huruma za mabwana zao. Katika vitabu vyake vya michezo ya kuigiza Aristofanes anazungumzia shughuli na huduma zilizokuwa zikitolewa na wanawake katika Ugiriki ya kale kuwa ni pamoja na wauguzi wa nyakati za usiku, wapishi, wauza mboga mboga, manukato na asali. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Mumba. Naendelea kutegea sikio matangazo ya e moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, unaweza kutupata kwenye channel yetu ya kwenye telegram ni katika Radio Tehran sw t.me/radiotehran sw Nawakaribisha kujiunga nami katika udondozi wa magazeti. Karibuni katika jamvi la macho yetu magazetini mchana huu ambapo tatupia jicho baadhi ya magazeti ya leo ya Iran nikianza na gazeti la Iran Daily ambalo lina tahariri yenye kichwa cha habari kinachohoji kwa nini Iran imekuwa mshindi katika maidani ya vita. Ukurasa huo wa wa mwanzo wa Iran Daily, una picha ya mnara wa maidani ya Azadi inayopatikana katika mji mkuu Tehrani, huku kukiwa na maneno yanayosomeka kama ifuatavyo: Iran yauambia Umoja wa Mataifa kwamba shambulio lake dhidi ya Israel ilikuwa ni haki yake ya kujitetea, na waitifaki wa Netanyahu wamesema Israel imeshindwa kuzuia mashambulio ya Iran. Kwa habari za kiuchumi, gazeti la Iran Daily limeandika, idara ya forodha ya Irani imekamata shehena ya mbolea ya kemikali kutoka utawala wa Kizayuni na kuna hii inayosema uuzaji bi, uuzaji bidhaa za Iran katika nchi za Russia na Belarusia umeongezeka kwa kiwango kikubwa katika mwaka uliopita wa Kiirani. Gazeti la Teheran Times, kwa upande wake, lina habari kuu chini ya anwani uongo wa kuba la chuma, madai kwamba ngao ya ulinzi ya Israel haipenyezeki yanaweza kuaminiwa kwa namna gani? Wakati huo huo Tehran Times tunasoma, uuzaji nje wa bidhaa mbalimbali za Iran nchini Rusia waongezeka kwa asilimia 26, na waziri wa mambo ya nje wa Iran Amir Abdullayan awapongeza makamanda wa jeshi la nchi hii kwa oparesheni ya ahadi ya kweli. Tunaendelea na jamvi la macho yetu magazetini, na sasa naligeukia gazeti la Kaihan International ambalo limeandika maafisa wa utawala wa kizayuni wamesema shambulio la wikiendi la Iran ni ishara kwamba nguzo kuu ya ulinzi ya Israel ya kuzuia mashambulizi dhidi yake imeathiriwa pakubwa. Na Waziri Mkuu wa Malaysia Anwar Ibrahim asema mashambulio ya kulipiza kisasi ya Iran ambayo hayajawahi kushuhudiwa kwa Israel yalikuwa halali. na wapendwa wasikilizaji, na bado mko nasi katika matangazo. Tunaletea vipindi vyetu vinavyofuatia: tuna hiki kitakachozungumzia kiwanda cha uundaji wa silaha cha Israel, tuna ulimwengu wa michezo, Uislamu na mtindo wa maisha, haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia. Viwanda vya kutengeneza mabomu na silaha kwa ajili ya Israeli. Bila shaka kuna maeneo mengi zaidi ya kutengeneza silaha hizi, kama vile idara, mashirika na maeneo ya utafiti na maendeleo R&D, lakini maeneo haya ambayo tumeorodhesha ndiyo kwa hakika hutengeneza silaha moja kwa moja kwa ajili ya kutumiwa na Israeli. Ramani ya maeneo hayo imechorwa kwa uangalifu mkubwa na Christian Sorensen. Sorensen ni askari mstaafu wa jeshi la anga la Marekani na mtafiti katika mtandao wa vyombo vya habari wa Eisenhower. Kwa hivyo ikiwa huwezi kupata eneo lililoko karibu nawe, unaweza kutembelea tovuti na kutafuta ofisi ya kampuni hiyo katika eneo lako. Silaha nyingi zinazotumiwa na Israeli zinatengenezwa Marekani na si Israel. Bila kukabidhiwa silaha hizi, mauaji ya kimbari ya Israel hayawezi kudumu. Ripoti ya karibuni inaeleza kuwa katika kipindi cha miezi mitano iliyopita, Marekani imetuma kwa siri mamia ya shehena za silaha huko Israele, na kwamba bila ya silaha hizo wazayuni hawawezi kuendeleza operesheni zao za kijeshi Benjamin Netanyahu waziri mkuu wa Israel alikiri ukweli huo katika kikao cha faragha cha baraza la mawaziri mwezi Desemba uliopita, na kusema, tunahitajia vitu vitatu kutoka Marekani: silaha, silaha na silaha. Aliendelea kusema, kuna maandamano makubwa yanayofanyika katika miji mikuu ya nchi mbalimbali mbali. Netanyahu ana wasiwasi kwamba mashinikizo ya kisiasa nje ya nchi huenda yakaathiri utumaji silaha za Marekani. Tunapaswa kupambana na mashinikizo hayo. Mwaka 1977, baraza la usalama la Marekani lilipiga kura kwa kauli moja kuuwekea vikwazo vya silaha utawala wa ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini kwa msingi kwamba silaha hizo zilikuwa zikitumika kufanya jinai dhidi ya binadamu. Leo Marekani inatuma silaha Israeli ikijua fika kwamba silaha hizo zinatumiwa na Israeli kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina. Marekani imetia saini mkataba wa biashara ya silaha ambao unapiga marufuku wazi wazi suala hilo. Pamoja na hayo lakini, Marekani inaendelea kuipa Israel silaha. Watu wanaoandamana katika pembe zote za nchi wakilalamikia watengenezaji silaha kwa hakika wanaashiria ahadi ya Marekani ya kufungamana na mkataba huo ambao serikali yao imeupuuza kabisa. Tuseme hapa kwamba watu wanaoandamana kupinga viwanda vya kutengeneza silaha hawapingi watu wanaofanya kazi kwenye viwanda hivyo kwa lengo la kukidhi mahitaji ya familia zao. Wanaandamana dhidi ya mfumo unaolazimisha watu kutengeneza silaha ili kukidhi mahitaji ya familia zao. Watu wanaofanya kazi katika viwanda hivyo, wahandisi, wafanyakazi wa chuma na wanasayansi wa roketi, wana vipaji vya hali ya juu. Wana ujuzi ambao ungefaa sana kama ungetumika kuzalisha vitu vingine, kwa mfano, katika sekta ya usafiri wa umma, hospitali, shule au mitandao ya usambazaji nishati. Kwa kweli hatuhitaji hata kufikiria sana kuhusu bidhaa mbadala ambazo viwanda hivi vinaweza kutengeneza. Jambo ambalo wengi hawalijui ni kwamba mashirika haya ya kutengeneza silaha yameanzisha ofisi zao kwa makusudi katika kila jimbo nchini, ili kuwafanya wanasiasa na wapiga kura wahisi kuwa watapoteza nafasi za kazi iwapo sekta ya utengenezaji silaha itaondolewa. Lakini ukweli wa mambo ni kuwa matumizi ya viwanda hivi yanaweza kubadilishwa kirahisi ili kunufaisha wanadamu badala ya kutumika kuangamiza. Ukweli ni kwamba baadhi ya wanasayansi wetu wakuu na wahandisi wenye vipawa vikubwa wanatumiwa kutengeneza silaha kwa ajili ya walanguzi mashuhuri wa silaha. Na hilo linapaswa kuchukuliwa kuwa ni shtaka kubwa linalopasa kuwasilishwa mahakamani dhidi ya mfumo huu na vipaumbele vyake. Katika mwito uliowasilishwa Oktoba 24 na wawekezaji kuhusu ruwaza ya uuzaji silaha za Marekani kwa Israeli, mkurugenzi mtendaji wa zamani wa shirika la Raytheon linalojulikana hivi sasa kwa jina la RTX alisema kwa mtazamo wangu, kwa kweli utaona manufaa ya mrundiko huu wa silaha katika utendaji jumla wa Raytheon. Mauaji haya halaiki bila shaka ni unyakuzi wa ardhi na ukoloni. Wakati huo huo, ni biashara kubwa na wanaolazimisha serikali yetu kuendeleza mauaji haya ya kimbari ni wafanya biashara hao hao wa mauti watu ambao walidhihiri tangu mwanzoni mwa vita na mauaji ya kimbari. Maadamu viwanda na faida inayotokana na vita vitaendelea kuwepo, hiyo itakuwa motisha tosha ya kuendesha vita kwa ajili ya kujipatia faida. Sekta ya magendo ya silaha ya Marekani hutumia mamia mamilioni ya dola kila mwaka kwa ajili ya kuwashawishi wanasiasa wetu wadumishe sera ya kigeni ya kuchochea vita visivyo na mwisho, na wanafaidika na kila risasi na kifaru kinachotumiwa nje. Mara nyingi wao hufanya kazi kama serikali kivuli, ambayo hudhibiti siasa za Marekani nyuma ya pazia. Kwa hivyo, wakati mwingine utakapomsikia mwanasiasa akisema tunahitaji kuitokomeza nchi hii au ile kwa ajili ya usalama wa taifa letu, kumbuka ni nani aliyempa pesa kumbuka ni nani aliyempa pesa kutamka maneno hayo. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya michezo Iran na kwingineko duniani ambapo wiki hii tutaangazia, uh, mashindano ya Asia ya mieleka ambapo Iran imeibuka mshindi, ligi kuu ya Tanzania, uh, riadha na mashindano ya uh, marathon ya Rotterdam na kisha ligi kuu ya Uingereza. Karibuni. Timu ya taifa ya wanamieleka ya wanaume ya Iran imeshinda taji la mashindano ya Asia ya 2024 huko Bishkek, Kirgizistan. Wanamichezo hao wa Iran waliibuka mabingwa baada ya kutoa medali tano za dhahabu na tatu za shaba. Washindi wa medali za dhahabu kwa Iran walikuwa ni Rahman Amuzad katika kitengo cha kilo 65, Amir Muhammad Yazdani katika kitengo cha kilo 70, Muhammad Nuhudi katika kitengo cha kilo 79, Amir Husein Firuzpur katika kitengo cha kilo 92, na Amir Husein Zore katika kitengo cha kilo 125. Wakati huo huo, washindi wa medali tatu za shaba walikuwa ni Hussein Abuzari, Hadi Vafaipur na Muhammad Hussein Muhammadian. Matokeo hayo ya Iran yamepelekea Iran iweze kujikusanyia jumla ya pointi mia tisini. Japan na Kirgizistan zimeshika nafasi ya pili na tatu mtawalia kwa pointi mia thelathini na mia ishirini na moja. Toleo hilo la mwaka 2024 e, lilikuwa na nchi ishirini na tatu na lilianza na mashindano ya mitindo huru mnamo wiki iliyopita toleo hilo la 2024 lilikuwa na nchi 23 ambazo zilishiriki. Sasa tuelekee Tanzania, ambapo Yanga, vinara wa ligi kuu, wameicharaza timu ya Singida Fountain Gate kwa kuifunga mabao matatu kwa nunge katika mechi iliyochezwa ugani CCM Kirumba jijini Mwanza siku ya Jumapili. Mabao ya Yanga yalifungwa na Joseph Geude ambaye alifunga mabao mawili dakika ya 42 na 68, huku bao jingine likifungwa na Steven Aziz dakika ya 66. Yanga sasa wana alama 55 wakiwa kinara kwenye msimamo wa ligi kuu, na kwa msingi huo wamewacha watani wao Simba kwa alama 9, huku Azam wakiwa nafasi ya pili kwa alama 47. Hivi ndivyo mashabiki wa Yanga walivyosherekea ushindi mkubwa wa timu yao. Matokeo tumeyapata na tumeyapokea. Mimi ni sema tu limepigwa mpira, Santo Sangara daga wa Mwanza, Singida kwetu, mtoto tumempiga na kumbembeleza pole moto raha zinafululiza, kama wewe mwananchi mpiga kelele kidogo. Sasa tuangazie riadha. Mwanariadha nguli wa mbio za masafa marefu wa Kenya marehemu Kelvin Kiptum alituzwa kwa kimya cha dakika moja kabla ya mbio za Rotterdam kwanza, Jumapili Aprili 14. Kando na ukimya wa dakika moja, jezi namba moja katika mbio hizo hali kutumika kwa heshima ya mwenda zake ambaye alipaswa kushiriki mbio za Rotterdam Marathon. Katika kumwenzi Kiptum, wakimbiaji wote katika mbio za Rotterdam Marathon walivaa utepe mweusi. Kiptum alilenga kuvunja kizuizi cha saa mbili, lakini hii haikuwezekana baada ya kufariki kwake Februari katika ajali ya barabarani nchini Kenya. Wakati huo huo, Abdi Nageye wa Uholanzi na Ashete Bekere wa Ethiopia waliibuka washindi wa mbio hizo za Rotterdam Marathon. na tumalize kwa kutupia jicho ligi kuu ya Uingereza. Arsenal walikuwa na matarajio makubwa kabla ya kumenyana na Aston Villa, lakini waliambulia patupu baada ya kucharazwa mabao mawili kwa nunge Jumapili, na hivyo mbio zao za kuonia taji la ligi kuu ya Uingereza zinaelekea kugonga mwamba. Liverpool nao walijikwaa uh, kwanza katika kichapo cha kushtukiza cha bao moja kwa sifuri kutoka kwa Crystal Palace. Kusaka ubingwa wa ligi kuu bado ni kibarua kigumu, huku hukiwa na pointi mbili pekee zikitenganisha timu tatu za juu, yaani Manchester City, Liverpool na Arsenal kwa taratibu, lakini itakuwa vigumu kuwaondoa Manchester City kileleni, e, mwa jedwali. Naam na, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya Ulimwengu wa Michezo kwa leo. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho kinazungumzia nafasi ya dini katika mtindo wa maisha ya mwanadamu. Katika kipindi chetu cha leo, tutatupia jicho sifa za fikra zinazotawala mtindo wa maisha katika nchi za Magharibi. Karibuni. Bila shaka bado mnakumbuka kwamba katika vipindi vilivyopita tulisema kuwa mtindo wa maisha wa mtu au jamii hutokana na itikadi na aina ya mtazamo wao kwa dunia na vilivyomo. Hii ni kutokana na kuwa malengo yanayochaguliwa na watu katika maisha yao huainishwa kwa mujibu wa mtazamo na tafsiri yao kuhusu maisha. Hivyo, watu wenye mtazamo wa itikadi za kimaada kuhusu ulimwengu na kutilia maana ladha na anasa zisizokuwa na mpaka hapa duniani tu, mtazamo huo utengeneza mtindo mahususi wa maisha. Hivyo hivyo mtazamo na itikadi zilizojengeka kwa mujibu wa mtazamo wa kidini na imani ya Mwenyezi Mungu huwa na mtindo wake mahususi wa maisha maisha hivyo basi. Tafsiri na ufahamu wa kila mtu kuhusu maana ya maisha huainisha malengo yake maishani. Kwa msingi huo kabla ya kuingia katika maudhui ya mtindo wa maisha wa kidini na Kiislamu na wajibu wa mtu binafsi na jamii katika uwanja huo tunalazimika kwanza kuzungumzia mtazamo wa Waislamu kuhusu maisha dunia na mwanadamu ili kwa njia hiyo tuweze kutambua maana na malengo ya maisha na vilevile vile nafasi ya hali na ya juu ya mwanadamu katika itikadi ya tauhidi na kumpekekesha Mwenyezi Mungu. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia kwa kiasi maudhui hii na kusisitiza juu ya umuhimu mkubwa wa imani ya Mwenyezi Mungu katika maisha ya Kiislamu na uhusiano mkubwa uliopo baina ya dunia na akhera. Tulisema kuwa katika aidiolojia na itikadi zake dini ya Uislamu inamfunza mwanadamu kwamba kwa upande mmoja ujudi na uwepo wake unafungamana kikamilifu na Mwenyezi Mungu na kwa upande mwingine maisha yake hayaishii katika maisha ya dunia. Tulisema kuwa mtazamo huo unaarifisha uhusiano wa mwanadamu na mwanzo yani Mwenyezi Mungu, na mwisho wake yani siku ya Kiama. Hivyo mwanadamu anawajibika kulinda uhusiano wa dunia na maisha ya milele ya akhera. Tulisisitiza kuwa katika mtazamo wa Uislamu, maisha ya dunia ni utangulizi na daraja la kufika kwenye saada na ufanisi wa milele huko akhera, na kwamba mwanadamu anapaswa kuyatumia vizuri maisha yake ya dunia. Mtazamo wa mwanadamu kuhusu ujudi na ulimwengu ni miongoni mwa mitazamo muhimu sana na yenye taathira kubwa katika mtindo wa maisha wa kiumbe huyo. Kila mtu anayetazama dunia kwa njia yake na kupanga malengo na njia yake ya maisha kwa mujibu wa mtazamo huo. Mtazamo wa Kiislamu kuhusu ujudi na dunia pia haukwendi kinyume na kaida hiyo. Kwa kadiri mtazamo wa watu na jamii kuhusu ujudi na uwepo wa dunia na vilivyomo unavyoana na kuiana na mafundisho ya Kiislamu na mafundisho hayo yakatawala sheria na kanuni za watu na jamii husika, basi hapana shaka kuwa mtindo wa maisha wa watu au jamii hiyo utakaribia sana mtindo wa maisha wa Kiislamu. Kuwa na imani ya ghaibu, kumwamini Mwenyezi Mungu mmoja, hakika ya utume na siku ya kiama, nafasi ya hali ya mwanadamu katika dunia hii, dunia kuwekwa chini ya udhibiti wake na wadhifa wake wa kuwa mja wa Mwenyezi Mungu, kwa ajili ya kufikia daraja za juu zaidi, ni miongoni mwa mambo ambayo yana taathira kubwa katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Hapa mpenzi msikilizaji, ndipo tunaposhuhudia waziwazi tofauti iliyopo baina ya fikra za kidini na fikra za kiseikulari katika mtindo wa maisha, kwani moja kati ya vielelezo na nguzo kuu za mtindo wa maisha wa kiseikulari ni kuiweka dini kando, kuiona kama swala la mtu binafsi na kuishushia hadhi kwa kuiona kama silika au matashi ya mtu bila ya ya kuitambua kama kigezo muhimu cha thamani katika vipengee vyote vya maisha ya mwanadamu. Mwenyezi Mungu na itikadi za kidini hazina nafasi yoyote katika fikra za kisekulali, na nafasi ya maswala hayo yamechukuliwa na mwanadamu na fikra za humanism. Neno hili la humanism lina maana ya kumtambua mwanadamu na matakwa yake kuwa ndiye asili na kipimo cha kila kitu badala ya mafundisho ya dini. Mitazamo finyu na ya kupindukia mipaka ya viongozi wa kanisa katika karne zilizopita iliwafanya watu wa magharibi wajielekeze katika fikra za humanism kwa ajili ya kujikomboa na kujiondoa katika mafundisho magumu ya kanisa. Baadhi ya wanafikra wa kimagharibi walipinga kikamilifu mafundisho ya dini na kumtenganisha mwanadamu na itikadi za Kikristo huku akili na tajiriba ya mwanadamu vikichukua nafasi ya dini. Hii ni pamoja na kuwa akili ya mwanadamu pia inashindwa kutoa majibu ya maswali mengi kuhusu kiumbe huyo. Wanafikra hao walimpandisha juu mwanadamu na kumwondoa kabisa katika hali ya kuwa mja wa Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa fikra za humanism, mwanadamu ndiye msingi na nguzo ya kila kitu. Wanamwona mwanadamu kuwa ni kiumbe anayejikimu kikamilifu na siyawajibika mbele ya yeyote. Mwanadamu huyu katika mtazamo wa kisekulari anaruhusiwa kufanya kila kitu na kutumia nyenzo zote kwa ajili ya kudhamini maslahi yake ya kibinafsi. Fikra za kihumanism zinakana kikamilifu fikra zote za metafizikia kama wahi na ufunuo wa Mwenyezi Mungu na dini za mbinguni na zinamtambua mwanadamu kuwa ni mtawala mutilaki wa maumbile yote. Msingi mkuu zaidi katika fikra za humanism ni kuwa akili ya mwanadamu inachukua nafasi ya Mwenyezimungu na dini, na maswala ya kiroho pamoja na dini yanaondolewa kabisa katika maisha ya mwanadamu au kupewa nafasi ya chini na finyu sana. Lengo la mwisho la mwanadamu katika mtazamo wa fikra za humanism linafasiriwa kwa mujibu wa maisha ya kimaada ya dunia hii. Mtindo wa maisha wa magharibi, mpenzi msikilizaji, umeumbika kwa mujibu wa fikra na mtazamo huu. Inasikitisha kuwa katika kipindi chote cha zaidi ya karne mbili zilizopita, wakoloni wa Magharibi walidhibiti nchi za Kiislamu na za ulimwengu wa tatu na kueneza kwa kiasi kikubwa mtindo wa maisha wa kimagharibi katika nchi hizo. Suala hilo limesababisha matatizo mengi ya kijamii. Mwanafikra wa Kiirani Rahim Puri Azghadi anasema matunda makubwa zaidi ya demokrasia ya kiliberali ya nchi za magharibi katika nchi za Kiislamu ni fikra za kisekulari kwa maana ya kuiondoa dini katika maisha ya kijamii ya Waislamu. Hali hiyo iliyotokea katika nchi za magharibi yapata miaka mia mbili iliyopita na taathira zake zikazikumba nchi za ulimwengu wa Kiislamu zilijengeka juu ya msingi wa fikra za kiliberali. Anaendelea kusema kuwa wa magharibi walielewa mapema kwamba ili kuweza kulinda mamlaka na ushawishi wao katika nchi hizo, wanapaswa kueneza mtindo wao wa kimaisha katika makoloni yao, na katika njia hiyo wanatumia nyenzo zote, hususan wenzo wa sanaa. Rahimpur Azgadi Azgadi anaendelea kuashiria mbinu zinazotumiwa na wamagharibi kwa ajili ya kueneza mtindo wa maisha wa kisekulari katika nchi mbalimbali, akisema wanatumia sana vyombo vya habari, filamu, michezo ya kuigiza, mahusiano ya mume na mke, mtindo wa mahusiano ya kijamii na kifamilia na kadhalika, na kadhalika. Kwa utaratibu huo wanatuainishia sisi mtindo wa maisha yetu. Anasema inasikitisha kuwa katika kipindi cha miaka 150 iliyopita Waislamu wamedhoofika sana ikilinganishwa na kipindi cha kustawi ustaarabu wa Kiislamu na kwamba ulimwengu mzima wa Kiislamu umetekwa na kudhibitiwa kwa namna moja au nyingine na wa magharibi na majeshi yao. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tukutane tena kukamilisha maudhui hii ya leo. Kwaherini. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 17 ya mfululizo huu wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Bado tunaendelea kutolea ufafanuzi aina tatu za baleghe zilizotajwa ndani ya Quran Tukufu katika makuzi ya mwanadamu kutokea kipindi chake cha utotoni na kabla ya hata hajazaliwa hadi kipindi cha uzeeni na kuwa kikongwe. Kama tulivyosema katika sehemu zilizopita, aina ya baleghe zilizotajwa na Qurani Tukufu zimetumika istilahi tatu ambazo ni baleghe ya hulm, baleghe ya nikah na baleghe ya ashud. Sehemu ya 16 ya mfululizo huu tulizitolea ufafanuzi aina mbili za baleghe na hatukuweza kumalizia kutoa ufafanuzi juu ya baleghe ya ashud bali hata hatukumalizia kuzungumzia tofauti baina ya baleghe ya hulm na baleghe ya nikah . Leo tutaendelea tulipofikia. Karibu. Naam, kama tulivyosema, baleghe ya hulm si baleghe ya nikah, yaani baleghe ya kuoa. Wafasiri na wanavyoni wakubwa wa Qurani Tukufu wanasema kwamba maana baleghe ya nikah, yani baleghe ya kuoa ni mtu kufikia umri wa baleghe ya kijinsia, yani kuwa na uwezo wa maingiliano ya mume na mke, na wakati huo huo kuwa na baleghe ya kijamii na kupevuka kiasi cha kuweza kuendesha familia. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba mtu hufikia wakati zikawa zinajionyesha waziwazi alama za kwamba yuko tayari kwa ajili ya kuoa na kuwa na familia yaani anakuwa na uwezo wa kifikra na uwezo wa kijamii wa kujitegemea na kuhudumia mke au mume na watoto wake. Inaonekana ni kwa sababu hii ndio maana Mwenyezi Mungu akatumia istilahi tofauti kuhusu baleghe, yaani hapa ametumia bulughu nikah, yani baleghe ya kufunga ndoa. Na lengo lake halikuwa kabisa kutumia visawe na maneno yanayofanana tu, yani bulughu hulm na bulughun nikah, naam. Inaonekana wazi kwamba Mwenyezi Mungu alikuwa na malengo na makusudio maalumu ya kutumia maneno matatu tofauti katika Qurani tukufu kuzungumzia baleghe, yaani baleghe hulm, baleghe ya nikah na baleghe ya ashud. Naam, istilahi nyingine iliyotumiwa na Mwenyezi Mungu katika Qurani tukufu kama tulivyosema hivi punde ni baleghe ya ashud, katika kufafanua kufikia ukomo kipindi cha utotoni cha mwanadamu kuna aya tatu tofauti za Qur'an tukufu zimetumia istilahi hiyo ya baleghi ya ashud katika aya mbili, yani aya tano 5 ya sura Haj na aya sitini na saba ya suratul Ghafir, imekuja kwa maneno litablughu ashudakum, yani kisha mpate kufikilia utu uzima. Na katika suratul Kahf aya 82 yametumika maneno yablugha ashuddahuma yani wafikie utuzima. Allama Tabatabai, mfasiri mkubwa wa Quran tukufu, anasema kwamba tofauti ya baleghe ya hulm na baleghe ya nikah na baleghe ya ashud ni kwamba hii baleghe ya ashud ni baleghe ambayo imekusanya baleghe zote pamoja. Mwanachuoni huyo anaamini kwamba mtu huambiwa ameshaingia katika baleghi ya ashud wakati ile hali yake ya utoto inapokuwa imemwondokea kabisa, hata katika upande wa nguvu za kimwili. Katika tafsiri yake adhimu na maarufu ya Almizan, Alama Tobatabai anasema baleghi ya ashud ni wakati mtoto anapotimia miaka kumi na nane, kwani mtu anapofikia umri wa miaka kumi na nane huwa zile alama zote za utoto zimeshamwondokea. Taban, makusudio ya Alama Tobatabai ni ujumla wa wanadamu Si baadhi ya kesi ambazo zinaweza kutokezea kwa mtoto akafikia balehe ya ashud kabla ya miaka 18, au mtu ikawa ameshatimiza miaka 18 lakini bado alama za utoto zikawa zinaonekana ndani yake. Alichokikusudia ni ujumla wa wanadamu na, na hali yao ya kimaumbile, si kesi chache zinazotoka kwenye asili ya kimaumbile. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 7 Shawal mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 16 Aprili mwaka 2024. Katika siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita kulipiganwa vita vya Uhud kando kando ya mlima wenye jina kama hilo kaskazini mwa mji wa Madina, kati ya Waislamu na washirikina wa Maka. Baada ya washirikina wa, wa Kikureishi kushindwa vibaya na Waislamu katika vita vya Badr, walianzisha vita vya Uhud kwa kuandaa jeshi la watu elfu tatu waliokuwa na zana kamili. Kabla ya kuanza vita, mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwashauri masahaba zake juu ya namna atakavyopigana na Maquraishi, na iliamuliwa kwamba wapiganaji 50 wakae juu ya mlima Uhud. Mwanzoni waislamu walipata ushindi. Hata hivyo, kufuatia kughafilika na baadhi yao kuasi amri ya Mtume aliyewataka wabaki mlimani, waislamu hao walishuka mlimani um, kwa tamaa ya kupata ngawira, hali iliyowafanya washirikina kuwashambulia Waislamu waliokuwa wamedhoofika na kusambaratika. Waislamu sabini waliuawa washahidi katika vita hivyo akiwemo Hamza ami yake mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Miaka 76 iliyopita katika siku kama ya leo Wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa Uingereza huko Palestina na kuua Wapalestina 90 na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa hayo yalitokea wakati askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao. Na kwa upande wa pili, Wazayuni walikuwa wamezidisha mauaji ya Wapalestina wasio na hatia. Lengo la kuasisi dola haramu la Israel. Siku kama ya leo miaka 27 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa uliosababishwa na mtungi wa gesi na kusambaza moto kwenye mahema ya mahujaji huko Mina, kilomita kumi kutoka katika mji mtakatifu wa Maka. Mahujaji wasiopungua 343 walifariki dunia na wengine 1290 kujeruhiwa katika tukio hilo. Aidha, mahema yasiyopungua elfu sabini yaliteketea kwa moto. Shukran sana Amir Ibrahim Rutajengwa, kwa makala ya leo katika historia. Nasoma maoni yake hapa. Msikilizaji wetu Ismaili Saki wa Mandewa kutoka Singida nchini Tanzania nameandika, Wajerumani kudharau Islamu hiyo ni dhambi yao wao, kwani Uislamu Mungu anaulinda sana, na kudharau Islamu ndio kuitangaza zaidi dini hiyo. Kikubwa wasifanye hivyo, hii ni dini ya Mwenyezi Mungu na mlinzi ni yeye Allah subhanahu wataala. Tunakushukuru sana bwana Ismaili Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania. Abu Fahmi kutoka nchini Tanzania, msikilizaji wetu ameandika, shukran sana kwa taarifa za uhakika. Zimurinda Yusuf anatokea nchini Uganda kama sijakosea, ameandika nashukuru Mwenyezi Mungu kwa kuwapa kuwa ujumbe wa Zayuni Anasema maghasibu wafahamu kwamba mwanadamu ni kama mwingine. Ninazidi kumwomba Allah ape uwezo wananchi wa Irani kuwatimua wazayuni katika ardhi za Wapalestina. Shukran sana Zimurinda Yusufu, nashika maoni yake. Sasa bwana Abdallah Fikirini Abdallah kutoka Bujumbura, Burundi, anasema hiyo ni adhabu ya Mwenyezi Mungu, anasema asira yake, anasema hakuna kiumbe anaweza kuzuia, na Mungu ana majeshi mengi sana. Ni maoni yake msikilizaji wetu Abdallah Fikirini Abdallah kutoka Bujumbura, Burundi. Tunawashukuru wote waliotuma maoni yao, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Irani amesema operesheni ya jeshi la Irani dhidi ya maeneo ya kijeshi ya utawala ghasibu wa Israel imefanyika ndani ya fremu ya kujilinda na kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Vyanzo vya habari vimefichua na kuweka wazi jinai kubwa iliyofanywa na askari wa utawala wa kizayuni wa Israel katika hospitali ya Shifaa huko ukanda wa Gaza baada ya kufukuliwa miili ya mashahidi wa Kipalestina waliouawa na kuzikwa na wanajeshi wa utawala huo haramu na watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini Sudan wameadhimisha kumbukumbu ya mwaka wa kwanza tangu kuibuka vita vya ndani nchini mwao kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF, wakitoa wito wa kusitishwa mapigano kuokoa kile kilichosalia na kuijenga upya nchi hiyo. Nawashukuruni kwa kuwa nami na mchana mwema.