Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu na kakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini asiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu? Na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasiowamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wa lolote. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wasikili wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ya leo Jumanne, Aprili 16, 2024 sawa na Shawwal saba alfu moja mia nne arobaini na tano Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu Mola Karima kwa kutujalia uhai, tunasema amin ya Rabbil Alamin. Na wapendwa wasikilizaji, studioni leo tuna mengi mazuri, tukianza na habari zetu za kikanda na kimataifa na uchambuzi wetu wa kisiasa asubuhi hii utatupia jicho mgogoro ulioanzishwa na utawala wa kizayuni, matokeo ya utawala wa Netanyahu na baraza lake la mawaziri. Vipindi tuna vingi, vipindi vivojama. Baada ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, tutafuatiwa na kipindi chetu cha nafasi ya mwanamke katika familia na jamii, tutawaletea udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, tutakuwa na ulimwengu wa michezo, Uislamu na mtindo wa maisha, bustani ya uongofu na makala yetu ya leo katika historia. Kaa kando ya televisheni satelaiti, simu yako mkono ya mkononi kutegea sikio yaleyote ambayo tumeweza kuandalia kwa asubuhi hii. Tunasikika kupitia Maarifa FM, redio shirika Tanga, Tanzania. Wapendwa wasikilizaji, tovuti yetu ya redio ni pastoday ir sw Tumia aplikesheni yetu ya wale wa simu za mkononi, irib world service, kutupata matangazo ya idhaa ya Kiswahili. Redio Tehrani yanasikika moja kwa moja kupitia satelaiti. Mnaweza kutoa sianasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran na wakaribisha kutegea sikio vichwa vya habari. Teherani aitaka umoja wa mataifa ya utaka Umoja wa Mataifa ulaani shambulio la Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. Rais Ramafosa asema kama Israel haitodhibitiwa, vita vya Gaza vinaweza kuenea ukanda mzima. Mwaka mmoja wa vita baina ya majenerali wa kijeshi Sudan, maelfu wauawa, mamilioni wakimbia na pamoja na habari nyingine, bunge la Marekani la ionya Washington isijiingize kwenye vita vya kijeshi na Iran. Habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amesema baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lina wajibu wa kulaani shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damaskus, Siria. Taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje ya Iran imemnukuu Hossein Amir Abdollahian akisema hayo kwenye mazungumzo ya simu aliyofanya na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Slovenia, Bi Tanja Fajon, ambapo sambamba na kulaani vikali jinai hiyo ya Israel ya kushambulia ubalozi wa Irani na kudharau kinga zake zote za kidiplomasia, amesema Marekani na nchi mbili za Ulaya yaani Uingereza na Ufaransa zimelizuia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lisilaani jinai hiyo ya Israel. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana jamhuri ya Kiislamu Irani imelazimika kuitia adabu Israeli kwa shambulio makini la haki na lililo angiliwa vizuri sana. Naye waziri wa mambo ya nje wa Slovenia ametilia mkazo nafasi muhimu ya kieneo na kimataifa ya Iran katika kuzuia kutokea vita na kuongezeka hali ya wasiwasi kwenye eneo la Asia Magharibi, akisisitiza kuwa nchi yake itaendelea kufanya juhudi za kuleta amani ya kudumu katika eneo hili na pia kufikishwa misaada ya kibinadamu kwa watu wa Gaza. Rais wa Afrika Kusini kwa mara nyingine ameonya kuhusu hatari ya vita vya Gaza na kuendelea jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wasio na hatia, akisisitiza kuwa kama Israel haitodhibitiwa, basi vita hivyo vinaweza kuenea katika nchi zote za eneo hili. Rais Cyril Ramaphosa ameyasema hayo mbele ya waandishi wa habari, na akasema nchi yake tangu awali ilikuwa imeonya kwamba ikiwa mashambulio ya Israel dhidi ya Wapalestina Palestina hayatodhibitiwa na kushughulikiwa kwa uangalifu na hekima kubwa, yanaweza kuzusha vita vikubwa vya ukanda mzima. Vita vikali vya uchu wa madaraka baina ya majenerali wa kijeshi nchini Sudani vimeshaua maelfu ya watu na kuwafanya wakimbizi mamilioni ya wengine. Vita hivyo vimeingia mwaka wake wa pili, huku kukiwa hakuna dalili za kukomeshwa vita hivyo, licha ya kuweko onyo la mara kwa mara la njaa kali inayotishia kuwaua wale ambao hawakuuawa kwa risasi za vita hivyo. Tangu vilipozuka vita baina ya majenerali wa kijeshi wanaoongoza makundi mawili ya wanajeshi yani, vikosi vya wanajeshi wa Sudani SAF na kikosi cha msaada wa haraka RSF Aprili 15 mwaka jana, wahanga wakubwa wa vita hivyo vya uchu wa madaraka ni raia wa kawaida. Taarifa ya ofisi ya Umoja Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA imesema hadi hivi sasa watu 14790 wameripotiwa kuuawa huku idadi ya watu waliokimbia makazi yao ndani na nje ya Sudan ikifikia milioni nane na laki mbili. Mkuu wa kamati ya kijasusi ya bunge la Marekani amewaonya viongozi wa Washington kuhusu matokeo mabaya ya kujiingiza katika hatua yoyote ya kijeshi inayoweza kuchukuliwa dhidi ya Iran. Gazeti la Washington Times limemnukuu Michael Ray Tana, mkuu wa kamati ya kijasusi ya bunge la Marekani ambaye ni mwanachama wa chama cha Republican kutoka jimbo la Ohio akitoa onyo hilo na kusisitiza kuwa hivi sasa serikali ya Marekani inapaswa kujiepusha kikamilifu na hatua yoyote ya kijeshi inayoweza kuchukuliwa dhidi ya Iran. Na maafisa wa Russia wa idara ya kukabiliana na majanga ya kimaumbile wamesema idadi ya nyumba zilizozama kutokana na mafuriko nchini humo imepindukia elfu kumi na tano. Maafisa hao wa idara hiyo katika wizara ya Russia ya kushughulikia majanga ya dharura wamesema maeneo ya makazi 193 katika majimbo 33 ya Russia yameathiriwa na mafuriko ya mto. Wamesema idadi ya nyumba zilizozama sasa inafikia 15641 na zaidi ya bustani 4 pia zimeathiriwa na mafuriko. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema mgogoro ulioanzishwa na utawala wa kizayuni matokeo ya utawala wa Netanyahu na baraza lake la mawaziri. Kanali ya kumi na mbili ya utawala wa kizayuni imesema, imesema kwenye tovuti yake kwamba Netanyahu ni mwongo na kwamba ameuletea madhara makubwa ya kiusalama utawala wa ghasibu wa Israel kwa kushindwa kijeshi katika ukanda wa Gaza, kwa kuzusha migogoro mbalimbali mbali katika eneo, na kuwa leo hii utawala huo unakabiliwa na matatizo ya pande zote. Migogoro hivi sasa ya utawala wa kizayuni inaweza kugawanywa katika makundi mawili ya ndani na nje. Matatizo ya ndani yanajumuisha masuala mbalimbali mbali. Miongoni mwa migogoro hiyo ni kwamba chini ya kivuli cha siasa za vita za baraza la mawaziri la Netanyahu, ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zinakabiliwa na tatizo kubwa la usalama kanali hiyo ya kumi na mbili ya Israel inahoji kuwa je, usalama una maana gani kwa wakazi wa Sidrot ambao wiki hii pia wamekabiliwa na mashambulio ya makombora? Na je unaweza kuwafasiria vipi wakazi elfu 55 wa sedrote ambao hawajarejea makwao tangu miezi sita iliyopita kutokana na hofu ya kushambuliwa. Miongoni mwa mizozo ya muhimu ya ndani inayokabili utawala wa kizayuni ni uzembe na tofauti za ndani katika baraza la mawaziri. Baraza la mawaziri la Natanyahu, ambalo lilifanya mapinduzi ya kimahakama dhidi ya mfumo wa mahakama kabla ya vita vya Gaza na kukabiliwa na maandamano makubwa ya umma hivi sasa, licha ya kuwa bado linakabiliwa na tatizo hilo, sasa limekumbwa na hitilafu kubwa za kimitazamo ambazo haijawahi kushuhudiwa tena, hazijawahi kushuhudiwa tena huko nyuma. Tofauti hizo ni nyingi kiasi kwamba hata wajumbe wa baraza hilo hawazingatii tena madai ya waziri mkuu kuhusu kushinda vita. Ujumbe wa tovuti ya kanali ya kumi na mbili unaeleza kuwa Netanyahu anazungumza kwa maneno yasiyoeleweka kiasi kwamba hata wajumbe wa baraza lake hawaelewi anamaanisha nini haswa anapodai kuhusu kupata ushindi kamili katika siku za usoni. Hii ni katika hali ambayo migogoro ya kisiasa ya pande zote imeongezeka na kuiweka ofisi yake kwenye ncha ya shimo refu la kuangamia. Migogoro hiyo ya ndani imezidisha matatizo ya kiuchumi ambayo yameongezeka kutokana na vita vya ukanda wa Gaza. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehrani. Wapendwa wasikilizaji, na sasa hapa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho kinahusiana na nafasi ya mwanamke katika familia na jamii. mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Tunapotazama michoro inayohusiana na mwanamke katika utamaduni wa Ugiriki ya kale tunaona kwamba mwanamke alitazamwa kama mcheza densi na mnengenwaji, kahaba au alifanywa kuwa mungu ambaye aliabudiwa na kuchinjiwa kafara nyingi. Kwa hivyo mwanamke alitumiwa mara chache sana katika nafasi inayomfaa na kama kuna michoro na picha kama hizo, basi zinamwonyesha akifanya kazi nzito ya ukulima mashambani wakati huo huo ali alikuwa akirithiwa kama mali ya mtu binafsi na kuhamishwa kutoka mtu mmoja hadi mwingine kama mnyama asiye na thamani yoyote. Binti alipokuwa akitimiza umri wa miaka 13 au 14 alikuwa akiozwa kwa nguvu kwa mtu aliyeainishwa na baba yake mzazi kwa malipo maalumu. Mwanamke alidhalilishwa katika jamii hiyo kiasi kwamba wanaume walimtambua kuwa hana jukumu jingine lolote isipokuwa kuwazalia watoto na kuwaridhisha kingono. Hii ndiyo maana picha nyingi za kale katika jamii hiyo zinamwonyesha mwanamke akiwa katika hali ya kucheza densi na kufanya ukahaba. Picha hizo zinathibitisha kwamba wanaume walikuwa wakiwatumia wanawake kama chombo cha anasa na kujistarehesha, pamoja na kuridhisha matamanio ya ya kimwili. Picha na michoro ya zamani ya Wagiriki inathibitisha kwamba walikuwa wakiwatumia wanawake kama watumwa na chombo cha kuwahudumia, na kwamba nafasi yake ya kiakili na uwezo wa mtu binafsi havikuwa vikizingatiwa wala kupewa umuhimu, licha ya ukweli kwamba watu wa Athens hawakuwa wakiwapa wanawake wa umuhimu, lakini wakati huo huo walikuwa wakiwaenzi na kuwaheshimu sana kiasi cha kuwafanya miungu wao na kuabudu. Michoro ya kale inayopatikana kwenye majumba ya makumbusho ya kale na majengo mengine ya kihistoria na vilevile vile kwenye mashairi ya watu kama Homer ambaye alikuwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa visa wa Ugiriki aliyeishi katika karne ya nane kabla ya kuzaliwa Isa Masih alayhi salam. Vyote hivyo vinathibitisha kwamba Wagiriki walienzi na kuithamini sana miungu yao ya kike, kwa mfano Athena alikuwa mungu wa hekima na mlinzi wa Athens ambaye alichukuliwa kuwa mtu mwenye nguvu kubwa aliyepambwa kwa sifa kama akili, ujasiri na heshima. Kwa kuongezea, tamaduni nyingi za zamani zilijishughulisha na kilimo na shughuli hii ilikuwa muhimu sana katika maisha ya watu huko Ugiriki. Demeter, malkia wa uzazi na mavuno, na Persefones, malkia wa ulimwengu na mke wa mungu wa wafu, walikuwa na nafasi takatifu zaidi miongoni mwa Wagiriki. Wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo, picha na michoro ya zamani kuhusiana na mwanamke katika jamii ya Ugiriki inaonyesha kwamba mwanamke ama alifanywa kuwa mnengenuaji kahaba au mungu ambaye alikuwa akipewa zawadi na kuchinjiwa kafara. Kuhusiana na picha za mwanamke akifanya kazi nzito mashambani, ni wazi kwamba Wagiriki mara nyingine walikuwa wakimruhusu mwanamke kutoka nje ya nyumba kwa ajili ya kufanya kazi nzito na ngumu kwa lengo la kuimarisha nafasi zao za kiuchumi na sio kwa ajili ya kuboresha na kuthamini nafasi yake ya kiutu na kibinadamu. Kimsingi, wanawake katika Ugiriki ya kale wanaweza kugawanywa katika makundi matatu tofauti ya kijamii. Kundi la kwanza ni la wanawake walioolewa ambao walipaswa kubakia majumbani wakifanya kazi kama za kusafisha nyumba, kushona na kulea watoto. Kwa mujibu wa utamaduni wa Wagiriki, wanawake walioolewa walipewa heshima na haki za kiwango fulani, ambapo waliruhusiwa kutoka nje kwa ajili ya kushiriki kwenye sherehe za kidini tu. Kundi la pili ni la wanawake ambao walikuwa hawajaolewa, ambao kimsingi walikuwa watumwa na mabinti ambao walikuwa wamefukuzwa nyumbani na wazazi wao kwa sababu moja au nyingine, na hatimaye kutumbukia kwenye ukahaba. Hawa walikuwa wakiwahudumia wanaume na kukidhi mahitaji yao ya kingono. Kundi hili la wanawake lilidharauliwa na kudhalilishwa sana na wala halikupewa haki zozote za kijamii na liliachwa likirandaranda mitaani. Kundi la tatu ni lile la wanawake waliokuwa wakiitwa hetaera, ambao walipata malezi na kupewa nafasi nzuri kidogo kwenye jamii. Kundi hili la wanawake lilikuwa likipewa pesa nyingi na wanaume pale lilipoandamana nao kwenda kwenye starehe na tafrija za aina mbalimbali. Hawakushirikiana na wanaume katika kukidhi mahitaji yao ya kimwili tu, bali walikubaliana nao kifikra na kijamii Japokuwa hawakuwa na haki zozote za kijamii sawa na walivyokuwa makahaba wa kawaida, lakini wakati mwingine walikuwa wakicheza nafasi ya wanawake kwa wanaume. Hata hivyo, watoto wao walitambuliwa kuwa ni wanaharamu, hivyo hawakupewa haki za uraia. Kinyume na walivyokuwa wanawake walioolewa rasmi, wanawake hao walikuwa huru katika jamii, ambapo mara nyingi waliruhusiwa kujishughulisha na sanaa kama vile kucheza densi, muziki na uimbaji, na pia kuwa na nafasi katika mijadala ya kifikra na kifalsafa. Ugiriki ilikuwa na jamii kubwa ya wanawake watumwa ambao kimsingi walichukuliwa ngawira katika vita na kisha kufanywa kuwa wahudumu majumbani, kulea watoto na kufanya kazi kwenye viwanda. Hawakupewa haki zozote na walihudumu chini ya huruma za mabwana zao. Katika vitabu vyake vya michezo ya kuigiza Aristophanes anazungumzia shughuli na huduma zilizokuwa zikitolewa na wanawake katika Ugiriki ya kale, kwa ni pamoja na wauguzi wa nyakati za usiku, wapishi, wauza mboga mboga, manukato na asali. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Shukran sana Amir Ibrahim Rutajengwa, na sasa na wakaribisha wapenzi wasikilizaji katika udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo ya Afrika Mashariki. Karibuni wasikilizaji wapendwa, katika jamvi la macho yetu magazetini, nikianza kuliangazia gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania, likiwa na habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo wa chini. Anwani ni ripoti yenye tamu chungu: hati safi zafikia asilimia 99, huku hasara kwa mashirika ya umma zikiendelea kutia doa utendaji wenye ufanisi. Tatizo la afya ya akili, mtihani mpya. CAG ashtuka, hali tete. Mde asema hakuna kulala. Tanesco yaguswa na mambo manne huku tozo la taka likiwa kitanzi. Nikiachana na habari kuu kutoka gazeti ya Mwananchi, tunasoma habari nyingine zisemazo Makamba ataja matarajio ziara ya Samia Uturuki, ACT e wazalendo kubadili bendera na nembo yake, na mahakama yatupilia mbali rufani dhidi ya Pauline Gekul. Ukurasa wa mwanzo wa gazeti ya Nipashe una picha ya mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali CAG Charles Kichere akizungumza na waandishi wa habari ofisini kwake jijini Dodoma jana kuhusu taarifa yake ya ukaguzi wa fedha wa serikali kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2023. Vichwa vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti la Nipashe vinasema: Masauni aonya wanaotumia mitandao kijamii vibaya, e ict wa zalendo yalia na serikali tatu, na ripoti ya CAG yaonyesha ulaji bado upo nchini Kenya. Naanza na gazeti la Taifa Leo ambalo limeandika Mudavadi anaonekana kucheza siasa zake kwa tahadhari kubwa, akijiandaa kwa kura za 2027. Ripoti yaonyesha mabunge ya kaunti ni fisadi. Kaunti nyingi zimeshamiri ajira za kikabila na ubadhirifu wa fedha za umma. Nyani wateka ploti, waiba, wacharaza na kuwatimua wapangaji, ni habari nyingine kutoka Taifa Leo. Gazeti la The Star la Kenya kwa upande wake limeandika machaguo magumu ya Ruto yameanza kuzaa matunda. Wawekezaji wa ndani na wa kimataifa wamepongeza kutoyumba kwa sarafu ya shilingi ya Kenya, kutoka gazeti la The Star. Aidha, tunasoma wakenya waeleza matarajio yao ya kupungua kwa gharama za maisha wazazi nchini humo kupokea barua zenye maelezo kuhusu kiwango cha ada ya vyuo vikuu. Na maduka ya dawa ya Murang'a kusaidia kukabiliana na magonjwa mbalimbali kupitia wananchi kula vyakula vinavyotokana na kilimo cha asili. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili. Channel yetu kwenye Telegram naweza kutupata ati radio teheran sw, yani t.me slash radio tehran sw. Na sasa nawakaribisha kujiunga katika kipindi cha Ulimwengu wa Michezo utakaofuatiwa na Uislamu na mtindo wa maisha. Ulimwengu wa michezo. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya michezo Iran na kwingineko duniani, ambapo wiki hii tutaangazia mashindano ya Asia ya mieleka, ambapo Iran imeibuka mshindi, ligi kuu ya Tanzania, riadha na mashindano ya marathon ya Rotterdam, na kisha ligi kuu ya Uingereza. Karibuni. Timu ya taifa ya wanamieleka ya wanaume ya Iran imeshinda taji la mashindano ya Asia ya 2024 huko Bishkek, Kyrgyzstan. Wanamichezo hao wa Iran waliibuka mabingwa baada ya kutoa medali tano za dhahabu na tatu za shaba. Washindi wa medali za dhahabu kwa Iran walikuwa ni Rahman Amuzad katika kitengo cha kilo sitini na tano, Amir Muhammad Yazdani katika kitengo cha kilo sabini, Muhammad Nuhudi katika kitengo cha kilo 79, Amir Husein Firuzpur katika kitengo cha kilo 92 na Amir Husein Zore katika kitengo cha kilo 125. Wakati huo huo, washindi wa medali tatu za shaba walikuwa ni Hussein Abuzari, Hadi Vafaipur na Muhammad Hussein Muhammadian. Matokeo hayo ya Iran yamepelekea Iran iweze kujikusanyia jumla ya pointi mia tisini. Japan na Kirgizistan zimeshika nafasi ya pili na tatu mtawalia kwa pointi mia thelathini na mia ishirini na moja. Toleo hilo la mwaka 2024 e lilikuwa na nchi ishirini na tatu na lilianza na mashindano ya mitindo huru mnamo wiki iliyopita toleo hilo la 2024 lilikuwa na nchi 23 ambazo zilishiriki. Sasa tuelekee Tanzania, ambapo Yanga vinara wa ligi kuu wameicharaza timu ya Singida Fountain Gate kwa kuifunga mabao matatu kwa nunge katika mechi iliyochezwa ugani CCM Kirumba jijini Mwanza siku ya Jumapili. Mabao ya Yanga yalifungwa na Joseph Geude ambaye alifunga mabao mawili dakika ya 42 na 68 huku bao jingine likifungwa na Steven Aziz dakika ya 66. Yanga sasa wana alama 55 wakiwa kinara kwenye msimamo wa ligi kuu, na kwa msingi huo wamewacha watani wao Simba kwa alama 9 huku Azam wakiwa nafasi ya pili kwa alama 47. Hivi ndivyo mashabiki wa Yanga walivyosherekea ushindi mkubwa wa timu yao. Matokeo tumeyapata na tumeyapokea. Mimi ni sema tu <mulia> limepigwa mpira sato sangara daga wa Mwanza Singida kwetu mtoto tumempiga na kumbembeleza pole yangania <mulia> moto raha zinafululiza kama wewe mwananchi mpiga kelele kidogo. Sasa tuangazie riadha. Mwanariadha nguli wa mbio za masafa marefu wa Kenya, marehemu Kelvin Kiptum alituzwa kwa kimya cha dakika moja kabla ya mbio za Rotterdam kwanza, Jumapili Aprili 14. Kando na ukimya wa dakika moja, jezi namba moja katika mbio hizo hali kutumika kwa heshima ya mwenda zake ambaye alipaswa kushiriki mbio za Rotterdam Marathon. Katika kumwenzi Kiptum, wakimbiaji wote katika mbio za Rotterdam Marathon walivaa utepe mweusi. Kiptum alilenga kuvunja kizuizi cha saa mbili, lakini hii haikuwezekana baada ya kufariki kwake Februari katika ajali ya barabarani nchini Kenya. Wakati huo huo, Abdi Nageye wa Uholanzi na Ashete Bekere wa Ethiopia waliibuka washindi wa mbio hizo za Rotterdam Marathon. Na tumalize kwa kutupia jicho ligi kuu ya Uingereza. Arsenal walikuwa na matarajio makubwa kabla ya kumenyana na Aston Villa, lakini waliambulia patupu baada ya kucharazwa mabao mawili kwa nunge Jumapili, na hivyo mbio zao za kuwania taji la ligi kuu ya Uingereza zinaelekea kugonga mwamba. Liverpool nao walijikwaa uh, kwanza katika kichapo cha kushtukiza cha bao moja kwa sifuri kutoka kwa Crystal Palace. Kusaka ubingwa wa ligi kuu bado ni kibarua kigumu, huku hukiwa na pointi mbili pekee zikitenganisha timu tatu za juu zaju, yaani Manchester City, Liverpool na Arsenal kwa taratibu, lakini itakuwa vigumu kuwaondoa Manchester City kileleni e, mwa jedwali. Naam na, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya ulimwengu wa michezo kwa leo. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kwa nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho kinazungumzia nafasi ya dini katika mtindo wa maisha ya mwanadamu. Katika kipindi chetu cha leo tutatupia jicho sifa za fikra zinazotawala mtindo wa maisha katika nchi za magharibi. Karibuni. Bila shaka bado mnakumbuka kwamba katika vipindi vilivyopita tulisema kuwa mtindo wa maisha wa mtu au jamii hutokana na itikadi na aina ya mtazamo wao kwa dunia na vilivyomo. Hii ni kutokana na kuwa malengo yanayochaguliwa na watu katika maisha yao huainishwa kwa mujibu wa mtazamo na tafsiri yao kuhusu maisha. Hivyo watu wenye mtazamo wa itikadi za kimaada kuhusu ulimwengu na kutilia maana ladha na anasa zisizokuwa na mpaka hapa duniani tu, mtazamo huo hutengeneza mtindo mahususi wa maisha. Hivyo hivyo mtazamo na itikadi zilizojengeka kwa mujibu wa mtazamo wa kidini na imani ya Mwenyezi Mungu huwa na mtindo wake mahususi wa maisha. Hivyo basi, tafsiri na ufahamu wa kila mtu kuhusu maana ya maisha huainisha malengo yake maishani kwa msingi huo, kabla ya kuingia katika maudhui ya mtindo wa maisha wa kidini na Kiislamu na wajibu wa mtu binafsi na jamii katika uwanja huo, tunalazimika kwanza kuzungumzia mtazamo wa Waislamu kuhusu maisha dunia na mwanadam ili kwa njia hiyo tuweze kutambua maana na malengo ya maisha na vilevile nafasi ya ali na ya juu ya mwanadam katika itikadi ya tauhidi na kumpekekesha Mwenyezimungu. Katika kipindi kilichopita tulizungumzia kwa kiasi maudhui hii na kusisitiza juu ya umuhimu mkubwa wa imani ya Mwenyezi Mungu katika maisha ya kiislamu na uhusiano mkubwa uliopo baina ya dunia na akhera. Tulisema kuwa katika aidiolojia na itikadi zake dini ya Uislamu inamfunza mwanadamu kwamba, kwa upande mmoja, ujudi na uwepo wake unafungamana kikamilifu na Mwenyezi Mungu, na kwa upande mwingine maisha yake hayaishii katika maisha ya dunia. Tulisema kuwa mtazamo huo unaarifisha uhusiano wa mwanadamu na mwanzo, yani Mwenyezi Mungu, na mwisho wake, yani siku ya Kiama. Hivyo, mwanadamu anawajibika kulinda uhusiano wa dunia na maisha ya milele ya akhera. Tulisisitiza kuwa katika mtazamo wa Uislamu, maisha ya dunia ni utangulizi na daraja la kufika kwenye saada na ufanisi wa milele huko akhera, na kwamba mwanadamu anapaswa kuyatumia vizuri maisha yake ya dunia. Mtazamo wa mwanadamu kuhusu ujudi na ulimwengu ni miongoni mwa mitazamo muhimu sana na yenye taathira kubwa katika mtindo wa maisha wa kiumbe huyo. Kila mtu anaitazama dunia kwa njia yake na kupanga malengo na njia yake ya maisha kwa mujibu wa mtazamo huo. Mtazamo wa kiislamu kuhusu ujudi na dunia pia haukwendi kinyume na kaida hiyo. Kwa kadiri mtazamo wa watu na jamii kuhusu ujudi na uwepo wa dunia na vilivyomo unavyoana na kuiana na mafundisho ya kiislamu na mafundisho hayo yakatawala sheria na kanuni za watu na jamii husika, basi hapana shaka kuwa mtindo wa maisha wa watu au jamii hiyo utakaribia sana mtindo wa maisha wa kiislamu. Kuwa na imani ya ghaibu, kumwamini Mwenyezi Mungu mmoja, hakika ya utume na siku ya kiama, nafasi ya hali ya mwanadamu katika dunia hii, dunia kuwekwa chini ya udhibiti wake na wadhifa wake wa kuwa mja wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kufikia daraja za juu zaidi ni miongoni mwa mambo ambayo yana taathira kubwa katika mtindo wa maisha wa Kiislamu. Hapa, mpenzi msikilizaji, ndipo tunaposhuhudia waziwazi tofauti iliyopo baina ya fikra za kidini na fikra za kisekulari katika mtindo wa maisha kwani moja kati ya vielelezo na nguzo kuu za mtindo wa maisha wa kisekulari ni kuiweka dini kando, kuiona kama swala la mtu binafsi na kuishushia hadhi kwa kuiona kama silika au matashi ya mtu bila ya, ya kuitambua kama kigezo muhimu cha thamani katika vipengee vyote vya maisha ya mwanadamu. Mwenyezi Mungu na itikadi za kidini hazina nafasi yoyote katika fikra za kisekulali na nafasi ya masuala hayo yamechukuliwa na mwanadamu na fikra za humanism. Neno hili la humanism lina maana ya kumtambua mwanadamu na matakwa yake kuwa ndiye asili na kipimo cha kila kitu badala ya mafundisho ya dini. Mitazamo finyu na ya kupindukia mipaka ya viongozi wa kanisa katika karne zilizopita iliwafanya watu wa magharibi wajielekeze katika fikra za humanism kwa ajili ya kujikomboa na kujiondoa katika mafundisho magumu ya kanisa. Baadhi ya wanafikra wa kimagharibi walipinga kikamilifu mafundisho ya dini na kumtenganisha mwanadamu na itikadi za Kikristo, huku akili na tajiriba ya mwanadamu vikichukua nafasi ya dini. Hii ni pamoja na kuwa akili ya mwanadamu pia inashindwa kutoa majibu ya maswali mengi kuhusu kiumbe huyo wanafikra hao walimpandisha juu mwanadamu na kumuondoa kabisa katika hali ya kuwa mja wa Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa fikra za humanism, mwanadamu ndiye msingi na nguzo ya kila kitu. Wanamwona mwanadamu mwana kuwa ni kiumbe anayejikimu kikamilifu na asiyawajibika mbele ya yeyote mwanadamu huyo, katika mtazamo wa kisekulari, anaruhusiwa kufanya kila kitu na kutumia nyenzo zote kwa ajili ya kudhamini maslahi yake ya kibinafsi. Fikra za kiumanism zinakana kikamilifu fikra zote za metafizikia kama wahi na ufunuo wa Mwenyezi Mungu na dini za mbinguni na zinamtambua mwanadamu kuwa ni mtawala mutilaki wa maumbile yote. Msingi mkuu zaidi katika fikra za yumanism ni kuwa akili ya mwanadamu inachukua nafasi ya Mwenyezi Mungu na dini na masuala ya kiroho pamoja na dini yanaondolewa kabisa katika maisha ya wanadamu au kupewa nafasi ya chini na finyu sana. Lengo la mwisho la mwanadamu katika mtazamo wa fikra za humanism linafasiriwa kwa mujibu wa maisha ya kimaada ya dunia hii. Mtindo wa maisha wa Magharibi, mpenzi msikilizaji, umeumbika kwa mujibu wa fikra na mtazamo huu. Inasikitisha kuwa katika kipindi chote cha zaidi ya karne mbili zilizopita, wakoloni wa Magharibi walidhibiti nchi za Kiislamu na za ulimwengu wa tatu na kueneza kwa kiasi kikubwa mtindo wa maisha wa kimagharibi katika nchi hizo. Suala hilo limesababisha matatizo mengi ya kijamii. Mwanafikra wa Kiirani Rahimpuri Azghadi anasema matunda makubwa zaidi ya demokrasia ya kiliberali ya nchi za magharibi katika nchi za Kiislamu ni fikra za kisekulari, kwa maana ya kuiondoa dini katika maisha ya kijamii ya Waislamu. Hali hiyo iliyotokea katika nchi za magharibi yapata miaka mia mbili iliyopita na taathira zake zikazikumba nchi za ulimwengu wa Kiislamu, zilijengeka juu ya msingi wa fikra za kiliberali. Anaendelea kusema kuwa wa magharibi walielewa mapema kwamba ili kuweza kulinda mamlaka na ushawishi wao katika nchi hizo, wanapaswa kueneza mtindo wao wa kimaisha katika makoloni yao, na katika njia hiyo wanatumia nyenzo zote, hususan wenzo wa sanaa. Rahimpur Azgadi anaendelea kuashiria mbinu zinazotumiwa na wamagharibi kwa ajili ya kueneza mtindo wa maisha wa kisekulari katika nchi mbalimbali, akisema wanatumia sana vyombo vya habari, filamu, michezo ya kuigiza, mahusiano ya mume na mke, mtindo wa mahusiano ya kijamii na kifamilia na na kadhalika. Na kwa utaratibu huo wanatuainishia sisi mtindo wa maisha yetu. Anasema inasikitisha kuwa katika kipindi cha miaka mia moja hamsini iliyopita Waislamu wamedhoofika sana ikilinganishwa na kipindi cha kustawi ustaarabu wa Kiislamu na kwamba ulimwengu mzima wa Kiislamu umetekwa na kudhibitiwa kwa namna moja au nyingine na wa Magharibi na majeshi yao. Wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika. Tukutane tena kukamilisha maudhui hii ya leo. Kwa herini. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Kipindi chetu kitazungumzia na kujadili muujiza wa mitume ambao ni ushahidi na nyaraka muhimu ya kuthibitisha utume. Kuweni nami katika dakika hizi chache kusikiliza yale niliyokuandalieni kwa leo hii, ikiwa ni sehemu ya kumi na mbili ya mfululizo huu. Tunakianza kipindi chetu cha juma hili kwa maneno ya Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam kuhusiana na miujiza ya manabii, akijibu swali la Abu Basir, mmoja wa wanafunzi wake aliyouliza, kwamba kwa nini Mwenyezi Mungu amewapa muujiza mitume alaihim ssalam? Imam Sadiq alaihi ssalam amesema, Mwenyezi Mungu amewapa mitume muujiza ili uwe hoja ya wazi ya kuthibitisha ukweli wao, na hoja hii Allah hawapati isipokuwa mitume na mahuja wake, ili kwa njia hiyo watu waweze kumjua mwongo na mkweli kati ya wanaodai kuwa na mawasiliano na Mwenyezi Mungu. Kwa hakika Imam Jafar Sadik alaihi salam anauona muujiza kuwa ni kigezo cha kuwatambua wakweli miongoni mwa waongo wanaodai utume na kupata wahai kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwani katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu kulikuweko na watu waliokuwa wakidai utume kutokana na msukumo, utashi na sababu mbalimbali mbali, ili kwa njia hiyo waweze kujikusanyia wafuasi. Kwa hakika mitume wa kweli kwa kufikisha risala na ujumbe wa Mwenyezi Mungu walikuwa wakiwaita na kuwalingania watu katika maisha safi na ya kiakili, lakini katika kila zama na dahari kulikuweko na watu wapenda jaha ambao wakiwa na lengo la kudhamini matakwa yao ya kinafsi na kufikia malengo yao machafu na ya kishetani, walijitokeza na kudai kwamba wao ni mitume na wametumwa na Allah kuja kuwaongoza watu, na kwa msingi huo wakakifanyia maskhara cheo kitukufu kabisa cha Mwenyezi Mungu kwa waja wake wateule, yaani mitume. Hivyo basi, katika jamii kama hizo kulikuwa na haja ya kufanyika jitihada ili watu waijue haki ni ipi na batili iko wapi, na ili kujua mkweli na mwongo anayedai kuwa ni mtume, kulikuwa na haja ya kuweko hoja na dalili madhubuti ya kuthibitisha madai hayo. Hapana shaka kuwa utume ni hakika yenye kuainisha mambo, na kuna haja ya kuweko hoja madhubuti ya kuwafanya watu waweze kumng'amua mwongo na mkweli, baina ya watu wawili ambao kila mmoja anadai kwamba yeye ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Kwa kuzingatia maelezo tuliyoyatoa, kuna haja ya kuweko baadhi ya vigezo ambavyo kupitia vigezo hivyo itawezekana kuainisha mitume wa kweli wa Mwenyezi Mungu miongoni mwa watu wanaodai kuwa ni mitume na wajumbe wa Allah. Muujiza ni moja ya vigezo na ushahidi wa kuthibitisha madai ya mitume. Muujiza ni kitendo kisicho cha kawaida wanachokifanya mitume kwa irada na uwezo wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuthibitisha kwamba madai yao ya utume ni ya kweli. Nyaraka kama hii ni ishara ya kuonyesha kwamba wana mawasiliano na chimbuko la wahi na ufunuo ambalo ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kwani mtu ambaye anadai kuwa na ujumbe na risala kutoka mbinguni na kwamba anapata maelekezo kutoka kwa Allah anapaswa kuthibitisha madai yake hayo. Mwenyezi Mungu akaufanya muujiza kuwa ni hoja madhubuti na akawapatia mitume wake ili iwe ni hoja ya wazi kwa ajili ya kuthibitisha kwamba wao wana mawasiliano na Mwenyezi Mungu na chimbuko la wahi na ufunuo. Kimsingi, muujiza ni kitendo ambacho watu wa kawaida hawawezi kukifanya au hawawezi kukabiliana nacho, yani hawawezi kuleta mfano wake. Kwa msingi huo basi kuthibitisha utume kunafungamana na kufanya jambo ambalo haliwezekani pasina ya idhini ya Mwenyezi Mungu. Mujiza wakati mwingine huwa na sababu za kimaumbile kama vile radi ya mbinguni au tufani ya baharini, na wakati mwingine hutokea bila kuweko sababu za kimaumbile kama vile kuhuisha wafu na kadhalika. Imam Hasan Askari alaihi ssalam, imamu wa 11 katika mlolongo wa maimamu 12 wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, anazungumzia sifa za muujiza kwa kusema, Mwenyezi Mungu alimtuma mwanadamu, yaani mtume, na akampatia muujiza ambao watu wa kawaida hawawezi kuufanya. Kupitia muujiza nyinyi, yaani wanadamu udiriki kutokuwa na uwezo mbele ya kile kilicholetwa. Muujiza ni ushahidi wa Mwenyezi Mungu juu ya ukweli wa mwanadamu huyo, yani mtume wa Allah. Kwa hakika tunapaswa kufahamu kwamba katu muujiza si wenye kukiuka sheria ya kisababishi na kisababishwa, yani ila na maalul, na wala muujiza haukinzani na mfumo na sheria za uumbaji. Mwenyezi Mungu ambaye ameweka uwezo katika mfumo wa ulimwengu, hakuna kikwazo cha kumfanya yeye asilete miujiza kwa mujibu wa mlolongo fulani wa visababishi kwa ajili ya mwanadamu wa leo. Historia inaonyesha kuwa miujiza ya mitume alayhimussalamu, wakati mwingine ilikuwa ni kwa ajili ya kujibu matakwa ya watu. Kwa mfano, tunasoma katika aya ya kumi ya Surat Ibrahimu kwamba mitume wao wakasema, ati pana shaka na Mwenyezi Mungu muumba mbingu na ardhi? Yeye anakuiteni apate kukufutieni madhambi yenu na kupeni muhula mpaka muda uliowekwa. Wakasema, nyinyi si chochote ila ni wanadamu kama sisi, mnataka kutuzuilia na waliokuwa wakiabudu babu zetu, basi tuleteni hoja iliyo wazi taban. Katika kila zama za kila mtume kulikuweko na watu wasioambilika na wasiotumia mantiki ambao hawakuwa tayari kuikubali haki. Watu wa aina hiyo, wakati mwingine, waliwataka mitume wa zama zao walete muujiza ambao akili ilikuwa haikubali. Kwa msingi huo basi, mitume walikuwa wakipuuza matakwa yao hayo ya kitoto na ya visingizio, kwani hakukuwa na ulazima kwa watukufu hao kumfanyia muujiza kila mtu, tena kulingana na matakwa na dhuku yake. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umefikia tamati kwa leo. Ninakusihini msikose kujiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa Bustani ya Uongofu, ambapo tutaendelea kujadili maudhui ya muujiza wa mitume alaihimu ssalam na umuhimu wake katika kuthibitisha risala na utume wao. ninakuwageni ni kikutakieni kila la kheri, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne, tarehe saba Shawal mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 16 Aprili mwaka 2024, katika siku kama ya leo miaka 1442 iliyopita kulipiganwa vita vya Uhud kando kando ya mlima wenye jina kama hilo kaskazini mwa mji wa Madina, kati ya Waislamu na washirikina wa Maka. Baada ya washirikina wa, wa kikureishi kushindwa vibaya na Waislamu katika vita vya Badr, walianzisha vita vya Uhud kwa kuandaa jeshi la watu elfu tatu waliokuwa na zana kamili. Kabla ya kuanza vita Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wa alwa wasalam aliwashauri masahaba zake juu ya namna atakavyopigana na Maquraishi, na iliamuliwa kwamba wapiganaji 50 wakae juu ya mlima Uhud. Mwanzoni waislamu walipata ushindi. Hata hivyo, kufuatia kughafilika na baadhi yao kuasi amri ya Mtume aliyewataka wabakie mlimani, waislamu hao walishuka mlimani kwa tamaa ya kupata ngawira, hali iliyowafanya washirikina kuwashambulia Waislamu waliokuwa wamedhoofika na kusambaratika. Waislamu sabini waliuawa washahidi katika vita hivyo, akiwemo Hamza ami yake mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam wa miaka 76 iliyopita katika siku kama ya leo, wazayuni waliokuwa na silaha walishambulia kambi ya zamani ya askari wa Uingereza huko Palestina na kuua Wapalestina 90 na kujeruhi wengine wengi. Kwa upande mmoja, maafa hayo yalitokea wakati askari wa Uingereza walipokuwa wakiondoka katika kambi hiyo na kurejea nchini kwao, na kwa upande wa pili, wazayuni walikuwa wamezidisha mauaji ya wapalestina wasio na hatia kwa lengo la kuasisi dola haramu la Israel. Siku kama ya leo miaka 27 iliyopita ulitokea mlipuko mkubwa uliosababishwa na mtungi wa gesi na kusambaza moto kwenye mahema ya mahujaji huko Mina, kilomita kumi kutoka katika mji mtakatifu wa Maka. Mahujaji wasiopungua 343 walifariki dunia na wengine 1290 kujeruhiwa katika tukio hilo. Aidha, mahema yasiyopungua elfu sabini yaliteketea kwa moto. Shukran sana msikilizaji wetu hapa, Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya ametuma maoni yake. Ameandika, shukran Redio Teherani kutujuza yaliyojiri Mashariki ya Kati na duniani kote kwa ujumla. Asante sana Idrisa Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya. Na msikilizaji wetu mwingine Muhamedi kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametusalimu nasi twasema alhamdulillah tu jambo. Ismaili Saki wa Mandewa Singida, pande za Tanzania, anasema mimi ni Ismaili Saki wa Mandewa Singida. Poleni wa uh, Rusi kwa kukumbwa na mafuriko, lakini hili janga ni duniani kote. Tuendelee kumwomba Mwenyezi Mungu atupunguzie majanga haya. Akaandika vita vya Gaza vitamuusha vitamuusha vitu vingi sana katika vitaamsha vitu vingi sana katika ukanda huo. Anasema kikubwa hapa, Marekani na Uingereza waache kuisaidia Israel katika kushambulia Palestina, watafute suluhisho la mzozo huo. Ni maoni yake Ismail Saki, msikilizaji wetu wa Mandewa Singida, Tanzania. Tunamshukuru sana. Wapendwa wasikilizaji na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo irani ya nje wa Iran amesema baraza la usalama la umoja wa mataifa lina wajibu wa kulaani shambulio la kigaidi la utawala wa kizayuni wa Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damaskas. Na rais wa Afrika Kusini kwa mara nyingine tena ameonya kuhusu hatari ya vita vya Gaza na kuendelea jinai za utawala wa kizayuni dhidi ya watu wasio na hatia wa eneo hilo. Nawashukuruni kwa kuwa nami, na asubuhi njema.