Surat Al-Baqara aya mia mbili hamsini na sita mpaka mia mbili hamsini na saba Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini. Uongofu umekwisha pambanuka na upotovu, basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu motoni, humo watakaa milele. Wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw, na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Kahama, Lindi, Kigoma na Mtwara, kupitia redio Maarifa FM mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya Swahili radio at. Humu studioni usiku huu ni mimi Ahmed Rashid, na tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea kipindi cha hadhi ya mwanamke katika jamii. Tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo, haki za watoto katika Uislamu, Bustani ya Uongofu na kaswida kadiri muda utakavyoturuhusu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nchi wa Iran asema Israel ikiendeleza chokochoko -choko itapewa kichapo kikubwa zaidi. Mufti wa Omani apongeza jibu la Irani kwa utawala wa Kizayuni wa Israel. Press TV yaripoti kwamba makombora yote ya hypersonic yaliyotumiwa na Irani dhidi ya Israeli yalilenga shabaha kwa umakini mkubwa. Na afisa mmoja wa Sudan asema wapiganaji wa RSF wametumia ubakaji kama silaha ya kuwafurusha raia. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amekosoa uungaji mkono wa Ujerumani kwa utawala wa Kizayuni wa Israel na kusema kuwa iwapo utawala wa Kizayuni unataka kuendelea na chokochoko zake, majibu yake yatakuwa ya haraka na makubwa zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hossein Amir Abdollahian amesema hayo katika mazungumzo yake ya pili ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Annalena Baerbock na kueleza kuwa lengo la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuuonya utawala wa Israeli ili uelewe madhara ya kuvuka mistari myekundu. Amir Abdullahian amefafanua operesheni madhubuti ya jeshi la Iran dhidi ya utawala wa Kizayun wa Israeli na kusema kuwa jamhuri ya Kiislamu imefanya operesheni ndogo na makini dhidi ya vituo vya kijeshi vya utawala huo ghasibu vilivyotumiwa kushambulia ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameeleza ya matumaini yake kwamba badala ya kulaani hatua hiyo halali ya Iran, juhudi za Ujerumani zielekezwe katika kusimamisha vita kwenye ukanda wa Gaza na kuimarisha amani na usalama endelevu kuanzia bahari ya Mediterania hadi bahari nyekundu. Kwa upande wake, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesisitizia umuhimu wa kuanza mazungumzo katika kipindi hiki hatari na kusema kuwa Matukio ya hivi sasa yamezidisha hali ya taharuki katika eneo la magharibi mwa Asia na yanaonyesha kuwa hali ya wasiwasi inaongezeka. Mufti mkuu wa Oman amepongeza mashambulizi ya Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni wa Israel. Sheikh Ahmad bin Hamad Al Khalili ameandika ujumbe katika ukurasa wake binafsi kwenye mtandao wa kijamii wa X na kusema kilichochapishwa katika vyombo vya habari kuhusu ujasiri wa hatua ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kujibu mashambulizi ya utawala wa Kizayuni wa Israel katika ubalozi mdogo wa Iran ni jambo la kufurahisha sana na tunatumai litazaa matunda karibuni hivi. Mufti wa Oman ameongeza kwamba tunapongeza kitendo hiki na vingine mfano wake na tunatumai kuwa vitalinda uwezo na uwepo wa umma wa Kiislamu kwa sababu nguvu ya kujilinda ni muhimu sana kwa ajili ya kukabiliana na shari, vinginevyo shari itaenea na kupanuka, Sheikh Ahmad Al Khalili amesema. Tunatumai kuwa yaliyotokea yatakuwa na uchungu na maumivu kwa Wazayuni na wale waliowasaidia, na tunasubiri kwa hamu kubwa jambo litakalovunja nguvu za Wazayuni, kuzima njama zao na kuwalinda Waislamu na shari ya Wazayuni. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makombora yote ya hypersonic yaliyotumiwa katika mashambulizi ya Iran ya kuiadhibu na kuitia adabu Israeli yamepiga malengo yaliyokusudiwa baada ya kukwepa mifumo ya ulinzi wa anga ya utawala huo haramu na washirika wake Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran Sepah, usiku wa kuamkia Jumapili ya jana, lilifanya mashambulizi makubwa ya makombora na ndege zisizo na rubani katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel huko Palestina, ikiwa ni mara ya kwanza kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutumia silaha hizo dhidi ya malengo halisi. Operesheni ya mashambulizi hayo ya kulipiza kisasi iliyopewa jina la operesheni ya True Promise, ahadi ya kweli ilisababisha uharibifu mkubwa katika kambi za kijeshi za Israeli katika maeneo yote yanayokaliwa kwa mabavu huko Palestina. Duru za habari zimearifu Press TV kwamba utawala wa Israeli na waungaji mkono wake walishindwa kuzuia kombora lolote la hypersonic lililo rushwa na Iran. Iran ni miongoni mwa nchi chache ambazo zina teknolojia ya kutengeneza makombora ya hypersonic ambayo yanaweza kusafiri kwa kasi ya ajabu na kupiga shabaha kwa usahihi mkubwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, kombora hilo lina kasi kubwa na uwezo wa aina yake na hakuna teknolojia yoyote duniani inayoweza kulitungua hata katika kipindi cha miongo kadhaa ijayo. Mkuu wa majeshi ya Iran Meja Jenerali Muhammad Bagheri alisema Jumaapili ya jana kwamba Iran imepiga kambi kubwa ya kijasusi ya Israel na kituo cha anga cha Nevatim Airbase, ambako ndege ya F35 ilitokea huko na kulenga majengo ya kidiplomasia ya Iran mjini Damascus, Siria. Iran ilifanya mashambulizi hayo makini kulipiza kisasi cha hujuma hiyo ya kigaidi iliyoua shahidi wa shauri kadhaa wa kijeshi wa Iran nchini Siria. Ripoti zinasema kwamba baada ya kupita mwaka mmoja tangu kuanza vita vya ndani vya Sudan mwezi Aprili 2023 kati ya jeshi la taifa na vikosi vya msaada wa haraka RSF, wanawake wamekuwa wahanga wakuu, ambapo wamedhulumiwa na haki zao za kibinadamu kukiukwa kwa kiwango kikubwa. Mkurugenzi wa kitengo cha kupambana na ukatili dhidi ya wanawake Salima Ishaq, chombo cha ja serikali amefichua ukiukwaji na unyanyasaji wa kingono waliofanyiwa wanawake nchini Sudan na kusisitiza kuwa wanawake wanakabiliwa zaidi na ukatili na kuhamishwa na kulazimishwa kuondoka makwao na wamepoteza usalama, akiba na ndoto zao. Bi Ishaq amesisitiza kuwa unyanyasaji wa kingono unaohusiana na vita vya ndani nchini Sudan ndio ulikuwa uhalifu mkubwa zaidi dhidi ya wanawake katika mwaka uliopita 2023 akieleza kuwa kulikuwa na kesi 157 zilizorekodiwa, lakini tangu kuharibika kwa mtandao wa mawasiliano na huduma za afya, idadi hiyo haijasahihishwa, kwani kuporomoka kwa mfumo wa afya katika maeneo yenye migogoro kumekata mawasiliano na habari. Makumi ya wanawake wa Sudan wamefanywa watumwa wa ngono wa wapiganaji wa kikosi cha msaada wa haraka katika tukio linalojulikana kama la hoteli ya Daman huko Nyala. Ripoti zinasema maeneo ambayo wanawake walikumbwa zaidi na ukiukwaji wa haki za binadamu ni maeneo yenye migogoro huko Darfur, Al Geneina, Nyala na Khatuma, hasa maeneo ya bahari na maeneo yaliyoko chini ya udhibiti wa vikosi vya msaada wa haraka RSF. na mwakilishi wa Rusia katika Umoja wa Mataifa amekitaja kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na jibu la makombora na ndege zisizo na rubani la Iran dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel kuwa ni msimamo wa kinafiki na hadaa wa nchi za Magharibi. Vasli Nebensia amekosoa vikali mienendo ya kinafiki na ya udanganyifu ya wa magharibi kuhusiana na masuala ya eneo la magharibi mwa Asia wakati wa kikao cha dharura cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kilichojadili jibu la adhabu la Irane kwa utawala wa kizayuni wa wa Israeli. Mwakilishi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa kikao cha dharura cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichojadili shambulio la Iran la kulipiza kisasi dhidi ya Israeli ni onyesho la unafiki na ni mwenendo wa kindumi la kwili na wa kuwaibisha. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Kuyategea sikio matangazo ya usiku edhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa utahusu onyo la Iran kwa Marekani na nchi za Magharibi kuhusu madhara yatakayozipata zikiunga mkono Israel. Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran imeionya na kuitahadharisha Marekani na nchi za Magharibi juu ya kuunga mkono kijeshi utawala wa Kizayuni na kufanya chokochoko -choko dhidi ya Iran na kutangaza kwamba iwapo nchi hizo zitaingilia kati katika kuunga mkono utawala wa Kizayuni vituo vyao vyote na maeneo yao yote ya maslahi yao yatashambuliwa na vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu. Usiku wa kuamkia Jumapili ya tarehe 14 Aprili, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilijibu mashambulizi ya utawala wa Kizayuni dhidi ya ubalozi wake mdogo wa mjini Damascus, Siria na kwa mara ya kwanza ikavishambulia moja kwa moja vituo vya kijeshi vya Israeli kwa kutumia mamia makombora na ndege zisizo na rubani. Mashambulio hayo yalifanywa baada ya jamii ya kimataifa kutoonyesha msimamo wa wazi kuhusiana na shambulio hilo la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni kinyume na sheria dhidi ya ubalozi huo mdogo wa Iran. Mnamo tarehe mosi Aprili, utawala wa Kizayuni ulifanya kitendo cha jinai cha kushambulia sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, kitendo cha jinai ambacho kinakinzana na mkataba wa Vienna wa 1968 ambao unasisitiza kuhusu kinga viliyo nayo vituo vya kidiplomasia. Shambulio hilo la kigaidi lilipelekea kuuawa washahidi wa shauri saba wa kijeshi wa, wa Iran. Wiki iliyopita, Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye ni amiri jeshi mkuu wa majeshi yote ya Iran, alitamka bayana katika hotuba za swala ya Idul Fitri kwamba kitendo ilichofanya Tel Aviv ni sawa na kuishambulia ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na akasisitiza kuwa utawala wa Kizayuni utaadhibiwa tu kwa kufanya jinai hiyo. Meja Generali Sayyid Abdulrahim Musawi kamanda mkuu wa jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amezungumzia operesheni ya makombora na ndege zisizo na rubani iliyofanywa na Iran kujibu hujuma hivi karibuni ya kigaidi iliyofanywa na utawala wa Kizayuni wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damaskus na kusisitiza kwamba ikiwa viongozi wa Marekani watataka kujiingiza au kuingilia kati kwa ajili ya kuunga mkono utawala wa Kizayuni, vituo vyao vyote na maeneo yote ya maslahi yao hususan vituo ambavyo vitatumiwa kuanzishia mashambulio ya kijeshi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran vitaandamwa moja kwa moja na operesheni za vikosi vya ulinzi vya Iran. Meja Jenerali Musawi ameonya kwamba iwapo utawala haramu wa kizayuni na waungaji mkono wake watang'ang'ania kuendeleza vitendo vyao vya kichokozi adhabu itakayotolewa mara hii itakuwa kali na kubwa zaidi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran naye pia amelizungumzia suala hilo kwa kusema iwapo utawala wa kizayuni wa Israeli, muuaji wa watoto, na waungaji mkono wake watafanya harakati yoyote ya kifidhuli, watapata ajibu kali na kubwa zaidi la kijeshi. Saidi Ibrahim Raisi amesema Teheran haitaki kushadidisha mapigano katika eneo hili, na kwa sababu hiyo amezionya Israeli na Marekani juu ya kuanzisha chokochoko yoyote zaidi ya kijeshi katika eneo hili. Katika kipindi cha siku mbili zilizopita na kufuatia kufichuliwa namna madola ya magharibi yalivyousaidia utawala wa kizayuni katika makabiliano baina yake na Iran, maafisa waandamizi wa kijeshi na kisiasa wa Marekani na baadhi ya waungaji mkono wengine wa magharibi wa Israel wamesisitiza kuwa tawala zao zitaendelea kuunga mkono sera za kisiasa na kijeshi za utawala huo katika eneo hili. Pamoja na hayo na kama walivyotanabahisha viongozi wa kisiasa na kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu, hatua ya hivi karibuni ya kijeshi ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni imechukuliwa kwa kutumia kifungu cha 51 cha hati ya Umoja wa Mataifa kinachohusu kujihami kihalali, kujibu shambulio la kivamizi lililofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya vituo vya kidiplomasia vya Iran mjini Damascus, Siria. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na mlikuwa mkisikiliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu haya ya usiku. Sasa ni sehemu ya pili ya vipindi vyetu, ambapo tutakuwa na kipindi cha hadhi ya mwanamke katika jamii. Kipindi hicho kitafuatiwa na ulimwengu wa michezo. Baadaye tutakuwa na haki za watoto, bustani ya uongofu, na muda ukituruhusu tutakuleteni kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa sehemu iliyobakia ya matangazo haya. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Tunapotazama michoro inayohusiana na mwanamke katika utamaduni wa Ugiriki ya kale, tunaona kwamba mwanamke alitazamwa kama mcheza densi na mnengenwaji, kahaba au alifanywa kuwa mungu ambaye aliabudiwa na kuchinjiwa kafara nyingi. Kwa hivyo mwanamke alitumiwa mara chache sana katika nafasi inayomfaa na kama kuna michoro na picha kama hizo, basi zinamwonyesha akifanya kazi nzito ya ukulima mashambani wakati huo huo alikuwa akirithiwa kama mali ya mtu binafsi na kuhamishwa kutoka mtu mmoja hadi mwingine kama mnyama asiye na thamani yoyote. Binti alipokuwa akitimiza umri wa miaka kumi na tatu au kumi na nne, alikuwa akiozwa kwa nguvu kwa mtu aliyeainishwa na baba yake mzazi kwa malipo maalumu. Mwanamke alidhalilishwa katika jamii hiyo kiasi kwamba wanaume walimtambua kuwa hana jukumu jingine lolote isipokuwa kuwazalia watoto na kuwaridhisha kingono. Hii ndiyo maana picha nyingi za kale katika jamii hiyo zinamwonyesha mwanamke akiwa katika hali ya kucheza densi na kufanya ukahaba. Picha hizo zinathibitisha kwamba wanaume walikuwa wakiwatumia wanawake kama chombo cha anasa na kujistarehesha, pamoja na kuridhisha matamanio yao ya kimwili. Picha na michoro ya zamani ya Wagiriki inathibitisha kwamba walikuwa wakiwatumia wanawake kama watumwa na chombo cha kuwahudumia, na kwamba nafasi yake ya kiakili na uwezo wa mtu binafsi havikuwa vikizingatiwa wala kupewa umuhimu. Licha ya ukweli kwamba watu wa Athens hawakuwa wakiwapa wanawake wa umuhimu, lakini wakati huo huo walikuwa wakiwaenzi na kuwaheshimu sana kiasi cha kuwafanya miungu wao na kuabudu. Michoro ya kale inayopatikana kwenye majumba ya makumbusho ya kale na majengo mengine ya kihistoria na vilevile vile kwenye mashairi ya watu kama Homer, ambaye alikuwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa visa wa Ugiriki aliyeishi katika karne ya nane kabla ya kuzaliwa Isa Masih alayhi salam. Vyote hivyo vinathibitisha kwamba Wagiriki walienzi na kuithamini sana miungu yao ya kike, kwa mfano, Athena. Alikuwa mungu wa hekima na mlinzi wa Athens ambaye alichukuliwa kuwa mtu mwenye nguvu kubwa aliyepambwa kwa sifa kama akili, ujasiri na heshima. Kwa kuongezea, tamaduni nyingi za zamani zilijishughulisha na kilimo na shughuli hii ilikuwa muhimu sana katika maisha ya watu huko Ugiriki. Demeter, malkia wa uzazi na mavuno, na Persefones, malkia wa ulimwengu na mke wa mungu wa wafu, walikuwa na nafasi takatifu zaidi miongoni mwa Wagiriki. Wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo, picha na michoro ya zamani kuhusiana na mwanamke katika jamii ya Ugiriki inaonyesha kwamba mwanamke ama alifanywa kuwa mnengenuaji kahaba au mungu ambaye alikuwa akipewa zawadi na kuchinjiwa kafara. Kuhusiana na picha za mwanamke akifanya kazi nzito mashambani, ni wazi kwamba Wagiriki mara nyingine walikuwa wakimruhusu mwanamke kutoka nje ya nyumba kwa ajili ya kufanya kazi nzito na ngumu kwa lengo la kuimarisha nafasi zao za kiuchumi na sio kwa ajili ya kuboresha na kuthamini nafasi yake ya kiutu na kibinadamu. Kimsingi, wanawake katika Ugiriki ya kale wanaweza kugawanywa katika makundi matatu tofauti ya kijamii. Kundi la kwanza ni la wanawake walioolewa ambao walipaswa kubakia majumbani wakifanya kazi kama za kusafisha nyumba, kushona na kulea watoto. Kwa mujibu wa utamaduni wa Wagiriki, wanawake walioolewa walipewa heshima na haki za kiwango fulani, ambapo walioruhusiwa kutoka nje kwa ajili ya kushiriki kwenye sherehe za kidini tu. Kundi la pili ni la wanawake ambao walikuwa hawajaolewa ambao kimsingi walikuwa watumwa na mabinti ambao walikuwa wamefukuzwa nyumbani na wazazi wao kwa sababu moja au nyingine, na hatimaye kutumbukia kwenye ukahaba. Hawa walikuwa wakiwahudumia wanaume na kukidhi mahitaji yao ya kingono. Kundi hili la wanawake lilidharauliwa na kudhalilishwa sana na wala halikupewa haki zozote za kijamii na liliachwa likirandaranda mitaani. Kundi la tatu ni lile wanawake waliokuwa wakiitwa hetaera ambao walipata malezi na kupewa nafasi nzuri kidogo kwenye jamii. Kundi hili la wanawake lilikuwa likipewa pesa nyingi na wanaume pale lilipoandamana nao kwenda kwenye starehe na tafrija za aina mbalimbali. Hawakushirikiana na wanaume katika kukidhi mahitaji yao ya kimwili tu, bali walikubaliana nao kifikra na kijamii. Japokuwa hawakuwa na haki zozote za kijamii sawa na walivyokuwa makahaba wa kawaida, lakini wakati mwingine walikuwa wakicheza nafasi ya wanawake kwa wanaume. Hata hivyo, watoto wao walitambuliwa kuwa ni wanaharamu, hivyo hawakupewa haki za uraia kinyume na walivyokuwa wanawake walioolewa rasmi, wanawake hao walikuwa huru katika jamii, ambapo mara nyingi waliruhusiwa kujishughulisha na sanaa kama vile kucheza densi, muziki na uimbaji, na pia kuwa na nafasi katika mijadala ya kifikra na kifalsafa. Ugiriki ilikuwa na jamii kubwa ya wanawake watumwa ambao kimsingi walichukuliwa ngawira katika vita, na kisha kufanywa kuwa wahudumu majumbani kulea watoto na kufanya kazi kwenye viwanda. Hawakupewa haki zozote na walihudumu chini ya huruma za mabwana zao. Katika vitabu vyake vya michezo ya kuigiza Aristophanes anazungumzia shughuli na huduma zilizokuwa zikitolewa na wanawake katika Ugiriki ya kale, kwa ni pamoja na wauguzi wa nyakati za usiku, wapishi, wauza mboga mboga, manukato na asali. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Ulimwengu wa michezo. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio ya michezo Irani na kwingineko duniani, ambapo wiki hii tutaangazia mashindano ya Asia ya mieleka, ambapo Irani imeibuka mshindi, ligi kuu ya Tanzania, riadha na mashindano ya marathon ya Rotterdam, na kisha ligi kuu ya Uingereza. Karibuni. Timu ya taifa ya wanamieleka ya wanaume ya Iran imeshinda taji la mashindano ya Asia ya 2024 huko Bishkek, Kirgizistan. Wanamichezo hao wa Iran waliibuka mabingwa baada ya kutoa medali tano za dhahabu na tatu za shaba. Washindi wa medali za dhahabu kwa Iran walikuwa ni Rahman Amuzad katika kitengo cha kilo 65, Amir Muhammad Yazdani katika kitengo cha kilo 70, Ab Muhamad Nuhudi katika kitengo cha kilo 79, Amir Husein Firuzpor katika kitengo cha kilo 92 na Amir Husein Zare katika kitengo cha kilo 125. Wakati huo huo, washindi wa medali tatu za shaba walikuwa ni Hussein Abuzari, Hadi Vafaipur na Muhammad Hussein Muhammadian. Matokeo hayo ya Iran yamepelekea Iran iweze kujikusanyia jumla ya pointi 190. Japan na Kyrgyzstan zimeshika nafasi ya pili na tatu mtawalia kwa pointi 130 na 121. Toleo hilo la mwaka 2024 lilikuwa na nchi 23 na lilianza na mashindano ya mitindo huru mnamo wiki iliyopita. Toleo hilo la 2024 lilikuwa na nchi 23 ambazo zilishiriki. Sasa tuelekee Tanzania ambapo Yanga vinara wa ligi kuu wameicharaza timu ya Singida Fountain Gate kwa kuifunga mabao matatu kwa nunge katika mechi iliyochezwa ugani CCM Kirumba jijini Mwanza siku ya Jumapili. Mabao ya Yanga yalifungwa na Joseph Geude ambaye alifunga mabao mawili dakika ya 42 na 68 huku bao jingine likifungwa na Steven Aziz dakika ya 66. Yanga sasa wana alama 55, wakiwa kinara kwenye msimamo wa ligi kuu, na kwa msingi huo wamewacha watani wao Simba kwa alama 9, huku Azam wakiwa nafasi ya pili kwa alama 47 hivi ndivyo mashabiki wa Yanga walivyosherekea ushindi mkubwa wa timu yao. Matokeo tumeyapata na tumeyapokea, mi niseme tu, limepigwa mpira. Santo Sangara, dagaa wa Mwanza, Singida kwetu. Mtoto tumempiga na kumbembeleza, pole Yangania moto, raha zinafululiza. Sasa tuangazie riadha. Mwanariadha nguli wa mbio za masafa marefu wa Kenya, marehemu Kelvin Kiptum alituzwa kwa kimya cha dakika moja kabla ya mbio za Rotterdam kwanza Jumapili, Aprili 14. Kando na ukimya wa dakika moja, jezi namba moja katika mbio hizo hali kutumika kwa heshima ya mwenda zake ambaye alipaswa kushiriki mbio za Rotterdam Marathon. Katika kumwenzi Kiptum, wakimbiaji wote katika mbio za Rotterdam Marathon walivaa utepe mweusi. Kiptum alilenga kuvunja kizuizi cha saa mbili, lakini hii haikuwezekana baada ya kufariki kwake Februari katika ajali ya barabarani nchini Kenya. Wakati huo huo, Abdi Nageye wa Uholanzi na Ashete Bekere wa Ethiopia waliibuka washindi wa mbio hizo za Rotterdam Marathon. na tumalize kwa kutupia jicho ligi kuu ya Uingereza. Arsenal walikuwa na matarajio wa makubwa kabla ya kumenyana na Aston Villa, lakini waliambulia patupu baada ya kucharazwa mabao mawili kwa nunge Jumapili, na hivyo mbio zao za kuonia taji la ligi kuu ya uingereza zinaelekea kugonga mwamba. Liverpool nao walijikwaa uh, kwanza katika kichapo cha kushtukiza cha bao moja kwa sifuri, kutoka kwa kutoka Crystal Palace. Kusaka ubingwa wa ligi kuu bado ni kibarua kigumu, huku wakiwa na pointi mbili pekee zikitenganisha timu tatu za juu a yani Manchester City, Liverpool na Arsenal kwa taratibu, lakini itakuwa vigumu kuwaondoa Manchester City kileleni e, mwa jedwali naam na, na hadi hapo ndo tunafika mwisho wa makala yetu ya ulimwengu wa mchezo kwa leo. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wa penzi, karibuni katika sehemu ya 16 ya mfululizo huu wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Katika sehemu ya 15 ya mfululizo huu tulimalizia na kutaja istilahi zilizotumiwa na Qur'ani Tukufu katika kufafanua maana ya baleghe yenye maana ya kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu. Maudhui hii tumezungumzia kwani, kwa, kwa mujibu wa sheria za nchi za magharibi na sheria zisizo za Kiislamu, suala la mtoto kubaleghe halijapewa nafasi yoyote. Katika sehemu ya 15 ya mfululizo huu tulitaja istilahi tatu zilizotumiwa na Qurani Tukufu kuzungumzia kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu na kuingia katika baleghe. Istilahi hizo ni baligh ya hulm, baligh ya nikah na baligh ya ashud. Tulisema mwishoni mwa kipindi hicho kwamba tumeamua kuzitaja hivyo hivyo kwa Kiarabu istilahi hizo, kwani lengo letu ni kuzitolea ufafanuzi moja baada ya nyingine. Leo tutaanza na kutoa ufafanuzi, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi chache za makala hizi fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Mimi ni Ahmed Rashid. Naam, Qurani tukufu imetumia istilahi tatu tofauti zinazomaanisha kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu na kuingia katika baleghe. Istilahi hizo ni baleghe ya hulm, baleghe ya nikah na baleghe ya ashud. Kama tulivyosema, aya za 58 na 59 Suratu Nur zinazungumzia baleghe ya hulm. Aya 59 ya sura hiyo tukufu inasema: waidha balagha latfalu minkum lhulma falyastadhinu na watoto wanapofikia umri wa kubalehe, yani hulm, basi nawatake ruhusa ya kuingia katika eneo lenu la faragha. Neno hulm hapa limetumika kwa sura ya kinaya na istiara likiwa na maana ya kubalehe. Kwa kuzingatia tuliyoyasema huko nyuma, balehe ya hulm ni kinaya na istiara yenye maana ya kwamba nguvu za kijinsia za mtoto kuna wakati huanza kutikisika na kuanza kuingia kwenye mabadiliko ya kuelekea kwenye utu uzima, na kama tulivyosema, wafasiri wa Qur'an tukufu wanasema kuwa istilahi hiyo ya hulm imetumika hapo kwa sura ya kinaya na istiara ikiwa na maana ya kufikia mwanadamu kwenye umri wa baleghe. Aya ya sita ya suratu Nisaa inazungumzia wakati anaopaswa mtu kuwarejeshea mayatima mali zao na kufikia watoto umri wa kuoa na na kuwa na uwezo wa kuendesha familia. Istilahi iliyotumika hapo ni ya baleghe ya nikah, na wafasiri na wanavyuoni wote wa fiqhi wameifasiri kuwa ni aina nyingine ya kubaleghe mtoto. Sehemu ya kwanza ya aya hiyo inasema, wabtalul yatama hata idha balaghun nikah, na wajaribuni mayatima mpaka wafike umri wa kuoa, yani balaghun nikah. Naam hiyo ni istilahi ya pili iliyotumiwa na Quran kuelezea baleghe ya watoto. Na kama tulivyosema, wanavyuoni wa fiqhi na wafasiri wa Quran tukufu wamesema balaghun nikah, maana yake hapo ni kufikia baleghe ya kuoa. Aya hii ya sita ya Suratu Nisa ni tofauti na ile ya hamsini na tisa ya, ya Surat Nur inayosema wa idha balagha al-atfalu minkumul hulm na watoto wanapofikia umri wa kubalegha yaani hulm. Naam, balegha ya hulm si balegha ya nikah, yaani balegha ya kuoa. Wafasiri na wanavyoni wakubwa wamesema kwamba maana balegha ya nikah, yaani balegha ya kuoa, ni mtu kufikia umri wa balegha ya kijinsia, yaani kuwa na uwezo wa maingiliano ya mume na mke, lakini wakati huo huo kuwa na balegha ya kijamii na kupevuka kiasi cha kuweza kuendesha familia. Tutazidi kutoa ufafanuzi kuhusu istilahi hizo katika vipindi vijavyo tukijaliwa. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Kipindi chetu kitazungumzia na kujadili muujiza wa metu ambao ni ushahidi na nyaraka muhimu ya kuthibitisha utume. Kuweni nami katika dakika hizi chache kusikiliza yale niliyokuandalieni kwa leo hii, ikiwa ni sehemu ya kumi na mbili ya mfululizo huu. Tunakianza kipindi chetu cha juma hili kwa maneno ya Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam kuhusiana na miujiza ya manabii, akijibu swali la Abu Basir, mmoja wa wanafunzi wake aliyouliza kwamba kwa nini Mwenyezi Mungu amewapa muujiza mitume alaihimu ssalam. Imam Sadiq alaihi ssalam amesema, Mwenyezi Mungu amewapa mitume muujiza ili uwe hoja ya wazi ya kuthibitisha ukweli wao, na hoja hii, Allah hawapati isipokuwa mitume na mahuja wake, ili kwa njia hiyo watu waweze kumjua mwongo na mkweli kati ya wanaodai kuwa na mawasiliano na Mwenyezi Mungu. Kwa hakika Imam Jafar Sadiq alaihi salam anauona muujiza kuwa ni kigezo cha kuwatambua wakweli miongoni mwa waongo wanaodai utume na kupata wahai kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kwani katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu kulikuweko na watu waliokuwa wakidai utume kutokana na msukumo, utashi na sababu mbalimbali mbali ili kwa njia hiyo waweze kujikusanyia wafuasi. Kwa hakika mitume wa kweli, kwa kufikisha risala na ujumbe wa Mwenyezi Mungu, walikuwa wakiwaita na kuwalingania watu katika maisha safi na ya kiakili. Lakini katika kila zama na dahari, kulikuweko na watu wapenda jaha ambao wakiwa na lengo la kudhamini matakwa yao ya kinafsi na kufikia malengo yao machafu na ya kishetani, walijitokeza na kudai kwamba wao ni mitume na wametumwa na Allah kuja kuwaongoza watu, na kwa msingi huo wakakifanyia maskhara cheo kitukufu kabisa cha Mwenyezi Mungu kwa waja wake wateule, yani mitume. Hivyo basi, katika jamii kama hizo kulikuwa na haja ya kufanyika jitihada ili watu waijue haki ni ipi na batili iko wapi, na ili kujua mkweli na mwongo anayedai kuwa ni mtume Kulikuwa na haja ya kuweko hoja na dalili madhubuti ya kuthibitisha madai hayo. Hapana shaka kuwa utume ni hakika yenye kuainisha mambo, na kuna haja ya kuweko hoja madhubuti ya kuwafanya watu waweze kumng'amua mwongo na mkweli, baina ya watu wawili ambao kila mmoja anadai kwamba yeye ni mtume wa Mwenyezi Mungu. Kwa kuzingatia maelezo tuliyoyatoa, kuna haja ya kuweko baadhi ya vigezo ambavyo kupitia vigezo hivyo itawezekana kuainisha mitume wa kweli wa Mwenyezi Mungu miongoni mwa watu wanaodai kuwa ni mitume na wajumbe wa Allah. Muujiza ni moja ya vigezo na ushahidi wa kuthibitisha madai ya mitume. Muujiza ni kitendo kisicho cha kawaida wanachokifanya mitume kwa irada na uwezo wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kuthibitisha kwamba madai yao ya utume ni ya kweli. Nyaraka kama hii ni ishara ya kuonyesha kwamba wana mawasiliano na chimbuko la wahyi na ufunuo ambalo ni Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala, kwani mtu ambaye anadai kuwa na ujumbe na risala kutoka mbinguni na kwamba anapata maelekezo kutoka kwa Allah anapaswa kuthibitisha madai yake hayo. Mwenyezi Mungu akaufanya muujiza kuwa ni hoja madhubuti na akawapatia mitume wake ili iwe ni hoja ya wazi kwa ajili ya kuthibitisha kwamba wao wana mawasiliano na Mwenyezi Mungu na chimbuko la wahi na ufunuo. Kimsingi muujiza ni kitendo ambacho watu wa kawaida hawawezi kukifanya au hawawezi kukabiliana nacho, yani hawawezi kuleta mfano wake. Kwa msingi huo basi kuthibitisha utume kunafungamana na kufanya jambo ambalo haliwezekani pasina ya idhini ya Mwenyezi Mungu. Muujiza wakati mwingine huwa na sababu za kimaumbile kama vile radi ya mbinguni au tufani ya baharini, na wakati mwingine hutokea bila kuwekwa sababu za kimaumbile kama vile kuhuisha wafu na kadhalika. Imam Hassan Askari alayhi salam, imamu wa 11 katika mlolongo wa maimamu 12 wa kizazi cha bwana mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, anazungumzia sifa za muujiza kwa kusema: Mwenyezi Mungu alimtuma mwanadamu, yani mtume, na akampatia muujiza ambao watu wa kawaida hawawezi kuufanya. Kupitia muujiza, nyinyi, yani wanadamu hudiriki kutokuwa na uwezo mbele ya kile kilicholetwa muujiza ni ushahidi wa Mwenyezi Mungu juu ya ukweli wa mwanadamu huyo, yani mtume wa Allah. Kwa hakika tunapaswa kufahamu kwamba katu muujiza si wenye kukiuka sheria ya kisababishi na kisababishwa, yani ila na maalul, na wala muujiza haukinzani na mfumo na sheria za uumbaji. Mwenyezi Mungu ambaye ameweka uwezo katika mfumo wa ulimwengu, hakuna kikwazo cha kumfanya yeye asilete miujiza kwa mujibu wa mlolongo fulani wa visababishi kwa ajili ya mwanadamu wa leo. Historia inaonyesha kuwa miujiza ya mitume alayhimussalamu, wakati mwingine ilikuwa ni kwa ajili ya kujibu matakwa ya watu. Kwa mfano, tunasoma katika aya ya kumi ya Surat Ibrahimu kwamba mitume wao wakasema, ati pana shaka na Mwenyezi Mungu, muumba mbingu na ardhi? Yeye anakuiteni apate kukufutieni madhambi yenu na kupeni muhula mpaka muda uliowekwa. Wakasema, nyinyi si chochote ila ni wanadamu kama sisi, mnataka kutuzuilia na waliokuwa wakiabudu babu zetu, basi tuleteni hoja iliyo wazi taban. Katika kila zama za kila mtume kulikuweko na watu wasioambilika na wasiotumia mantiki ambao hawakuwa tayari kuikubali haki. Watu wa aina hiyo wakati mwingine waliwataka mitume wa zama zao walete muujiza ambao akili ilikuwa haikubali. Kwa msingi huo basi, mitume walikuwa wakipuuza matakwa yao hayo ya kitoto na ya visingizio, kwani hakukuwa na ulazima kwa watukufu hao kumfanyia muujiza kila mtu, tena kulingana na matakwa na dhuku yake. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu umefikia tamati kwa leo. Ninakusihini msikose kujiunga nami katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa bustani ya uongofu, ambapo tutaendelea kujadili maudhui ya muujiza wa mitume alaihimu ssalam na umuhimu wake katika kuthibitisha risala na utume wao. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 989356 5487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.