Suratul Lail, aya ya 11 mpaka ya ishirini na moja. jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki na ataepushwa nao, amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya mola wake mtukufu basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapofikia na katika meza ya matangazo mchana huu kutoka hapa mjini Tehrani, katika studio zetu za ajame jam, ni mimi mtangazaji wako wa kawaida asmahani, ghanima Muhammad, na wakaribisha kuwa nami hadi tamati ya matangazo. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teheran yanasikika kupitia maarifa FM. Wapenda wasikilizaji, waskilizaji, hiyo ni redio washirika yenye makao yake Tanga, Tanzania. Na mchana huu tuna mengi mazuri tumeandalia, kuanzia habari zetu za kikanda na kimataifa na tutakuwa na uchambuzi wa magazeti ya hapa nchini. Tuna tupia jicho baadhi tu ya magazeti ya leo na kuwadondolea habari muhimu zilizopewa uzito na kuakisiwa pakubwa na magazeti ya leo Jumatatu hapa nchini. Kwa upande wa vipindi tutaanza na sayansi na teknolojia mpya, tutakuwa na udondozi wa magazeti, hekaya za aya, bustani ya uongofi, Uislamu na mtindo wa maisha, na tutakamilisha kwa makala yetu fupi, makala ya leo katika historia. Mpendwa msikilizaji, unaweza kutuma ujumbe wako mfupi SMS, tumia nambari yetu ya WhatsApp, nambari yetu ya WhatsApp ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 98903506587 email ya radio tehran ama barua pepe ni swahili radio at irab ir channel yetu ya kwenye telegram inapatikana at radio tehran sw yaani t me slash radio tehran sw na tovuti yetu ni pastoday ir slash sw na saa yetu inaonyesha kutimia saa sita kamili sekunde sita kwa wakati wa hapa Tehran. Na vifuatavyo ni vichwa vya habari, tegea sikio. Amiri Abdullahiyani asema Irani haikuwa na budi ila kuadhibu utawala wa kizayuni ndani ya fremu ya kujilinda halali. <muchilis> Bunge la Iraki nalo lasema jibu lililotolewa na Irani kwa Israeli ni haki halali, huku <muchilis> Tanzania watu 58 waliripotiwa kupoteza maisha kufuatia mafuriko yaliyoikundu nchi hiyo na pamoja na habari nyingine. Lagos yaadhimisha mwaka wa kumi tangu kujiri utekaji nyara katika shule ya wasichana ya serikali ya Chibok. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu Irani haikuwa na budi ila kuutia adabu utawala wa kizayuni katika fremu ya kujilinda halali kufuatia Umoja wa Mataifa kunyamaza kimya na kushindwa kuchukua hatua za kidiplomasia huku Baraza la Usalama la umoja huo likishindwa hata kutoa tamko la kulaani shambulio la utawala wa Israel katika ubalozi mdogo wa Iran huko Siria. Hossein Amir Abdullahian amezungumza kwa njia ya simu na Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya na akaashiria mashambulio ya mara kwa mara ya utawala wa kizayuni likiwemo shambulio la utawala huo dhidi wa ya washauri wa kijeshi wa Iran wanaoshughulika katika vita dhidi ya ugaidi huko Siria na kusisitiza kuwa hujuma ya kijeshi ya utawala wa kizayuni dhidi ya maeneo ya kidiplomasia ya Irani huko Damascus ni ukiukaji wa mkataba wa Vienna na kuvuka mstari mwekundu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Naibu spika wa bunge la Iraqi amesema hatua ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani ya kurushia makombora na ndege zisizo na rubani droni utawala wa kizayuni ni haki ya kimaumbili na iliyostahiki. Mohusini Al Mandelawi, naibu spika wa bunge la Iraqi amesema, kwa mujibu wa sheria za kimataifa, hatua ya Irani ya kujibu shambulio la Israel katika ubalozi mdogo wa nchi hiyo huko Damaskus, Siria, lilikuwa jibu la kawaida na la halali la Iran. Wakati huo huo, katika mazungumzo ya simu na Husein Amir Abdullayan, Faisal al al Mikhdad, waziri wa mambo ya nje wa Siria, pia amelaani shambulio la utawala wa kizayuni katika ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, na akasema jibu lililotolewa na Iran kwa hujuma ya Israel ni hatua halali kwa ajili ya kujitetea. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Msemaji wa serikali ya Tanzania amesema mafuriko yaliyoiathiri nchi hiyo kuanzia Aprili mosi hadi tarehe kumi na nne mwezi huu yamesababisha vifo vya watu hamsini na nane. Msemaji wa serikali ya Tanzania jana alisema mvua kubwa na mafuriko zimesababisha vifo vya karibu watu hamsini na nane wakiwemo watoto nchini humo tangu mwazoni mwa mwezi huu wa Aprili. Kuanzia Aprili mosi hadi Aprili kumi na nne kulikuwa na vifo hamsini na nane vilivyosababishwa na mvua kubwa ambayo ilisababisha mafuriko Mobare Matinyi ameuambia mkutano wa waandishi wa habari akisistiza kuwa ukanda wa pwani wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki ni mojawapo ya maeneo yaliyoathirika zaidi. Uko wa Nigeria, jana Jumapili, ilitimia miaka kumi tangu wanamgambo wa matakfiri na magaidi wa kundi la Boko Haramu wa nchini humo waishambulie shule ya serikali ya sekondari ya wanafunzi wa kike katika jimbo la Borno katika jamii ya Chibok na kuwateka nyara karibu mabinti mia tatu wakati walipokuwa wakiajiandaa kwa ajili ya mtihani wa somo la sayansi. Jana Jumapili, wanaharakati wa haki za binadamu na wale wote walioathiriwa na shughuli hiyo walikusanyika kuadhimisha kutimia miaka kumi tangu kutekwa nyara wanafunzi wa kike wa shule ya sekondari ya Chibok katika jimbo la Borno, huku wakitoa wito wa kuachua huru karibu mabinti mia moja ambao bado wanashikiliwa na kundi la Boko Haram. Na idara ya forodha ya Iran imetangaza kuwa imezuia shehena ya mbolea ya kemikali iliyotengenezwa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu Israel, iliyokuwa ikisafirishwa huko kaskazini magharibi mwa Iran. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa maafisa wa forodha wa ofisi ya forodha ya Bazargan wamezuia shehena hiyo ya mbolea ya kemikali yenye mada ya potasium nitrate iliyotengenezwa na utawala wa kizayuni ambayo ilikuwa imepakiwa kwenye lori kuelekea nchini Uzbekistan. Kwa mujibu wa ripoti hii, ni marufuku kuingiza na kusafirisha bidhaa zozote zile zinazotengenezwa na utawala wa kizayuni kupitia forodha ya Iran, na hivi karibuni maafisa wa forodha wamekuwa wakifuatilia vikali usafirishaji wa bidhaa hizo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea y kuchegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili Radio Teherani, na tovuti yetu ni pastoday.ir/sw na wakaribisha sasa katika kipindi chetu cha kwanza sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba, na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika. Kongamano la kwanza la kitaifa kuhusu tiba asili limepangwa kufanyika hapa Teheran kuanzia Mei 29 hadi 31. Rushanak Muhabiri Nejad, katibu wa kongamano hilo, amesema matumizi ya dawa za jadi pamoja na dawa za kawaida za kisasa ni jambo ambalo linaweza kuimarisha afya ya jamii. Akizungumzia ukweli kwamba watu wengi wana nia ya kunufaika na dawa za asili au za jadi, amesema kuwa lengo kuu la kongamano hilo ni kukuza uelewa mzuri wa tiba asilia na kuongeza ushirikiano kati ya wataalamu wa hapa Iran na wa kigeni katika nyanja tofauti za dawa mada kuu katika kongamano hilo ni pamoja na dawa za mtindo wa maisha, dawa za kuzuia magonjwa, chakula, lishe na dawa za upishi, bidhaa za asili, akili mnemba na maendeleo ya dawa ya Kiajemi. Kongamano hilo pia linalenga kuarifisha dawa za Iran kimataifa kwa kuonyesha mafanikio na matokeo ya hivi punde kwa jumuiya za kisayansi duniani kote. Mnamo Januari 7 Nafise Huseini Yekta mkurugenzi wa ofisi ya wizara ya afya ya dawa ya kiajemi alisema tafiti zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 80 ya watu nchini Iran wanakusudia kufaidika na dawa za jadi eh, za Kiirani. Hali kadhalika, kamusi ya kitiba ya Medical Subject Headings, MeSH imeongeza tiba ya kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala, vitabu au taarifa zingine zote za kitiba. Kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran. Wizara ya afya Iran inasema kuwa kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran. Idara ya tiba ya kisasa na tiba ya jadi ya Kiajemi katika wizara ya afya imetekeleza kwa mafanikio jitihada za kuhakikisha kuwa tiba ya Kiajemi imewekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Hatua hiyo ni muhimu kwa kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya Iran inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba kimataifa. Aidha, tiba ya jadi ya Kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule ulowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu ambao ni Muhammad bin Zakaria Razi, ambaye wa magharibi wanamuita Razes na Abu Ali Sina, ambaye katika ulimwengu wa magharibi naye anajulikana kama Avisina. Tiba ya jadi ya Kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya njema na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa duniani kote kuna mimea karibu thelathini elfu ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko hata bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya, sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa, ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya. Olimpiadi au mashindano ya kimataifa ya fizikia 2024 yatafanyika Isfahan, Iran, hivi karibuni. Washiriki kutoka karibu nchi 80 wanatarajiwa kuhudhuria hafla hiyo. Mashindano haya yatafanyika Julai 21 hadi 29 baadaye mwaka huu. Wanafunzi wa Iran mara kwa mara hupata nafasi za juu katika mashindano au olimpiadi za fizikia kila mwaka. Mafanikio bora ya wanafunzi wa Iran katika olimpiadi za kimataifa yameiweka nchi hii miongoni mwa mataifa matano bora duniani katika olimpiadi za kisayansi. Ilham Yavari ya mkuu wa shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora linalojulikana kama uh, sampad hapa Iran hivi karibuni alisema Iran ni kati ya nchi tano bora ulimwenguni katika olimpiadi za kimataifa za kisayansi. Yavari aliashiria mpango wa mageuzi ulioidhinishwa na wizara ya elimu ya Iran mwaka elfu mbili kumi na moja ambao ulifafanua matarajio ya miaka ishirini ya kuinua viwango vya elimu na uboreshaji wa mfumo wa elimu nchini kote. Shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora nchini Iran linasema mpango huo uliopewa jina la hati ya marekebisho ya msingi unaelimisha wanafunzi katika nyanja sita za michezo, sayansi, ujasiriamali na uchumi, jamii, dini na utamaduni. Na kwa kumalizia, ni kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekemea hatua ya utawala haramu wa Israeli ya kutumia akili mnemba au artificial intelligence AI, kwenye vita dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Akizungumza na waandishi wa habari hivi karibuni huko New York, huku vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza vikiwa vimemaliza miezi sita, Guterres alirejelea wito wake wa kusitishwa mapigano kwa misingi ya kiutu, kuachiwa kwa kwa mateka wote bila masharti, ulinzi wa raia na misaada ya kiutu ifikie walenga bila vikwazo vyovyote, akiashiria ziara yake ya hivi karibuni huko Rafah ambako anasema alikutana na wafanyakazi wa kutoa misaada waliomweleza kuwa janga la Gaza si la kawaida na kuwa hawajawahi kushuhudia janga kama hilo kote duniani. Alisema amechukizwa na kitendo cha Israel kutumia akili mnemba vitani hasa kwenye maeneo yenye watu wengi. Amesisitiza kuwa akili mnemba, artificial intelligence, yani akili ya mashini inapaswa kutumika kwa manufaa na sio kuchangia kwenye kuendeleza vita. Wataalamu wa teknolojia wanasema hatua ya utawala haramu wa Israel kutumia teknolojia ya akili mnemba vitani Gaza ni chanzo cha kuuawa kiholela idadi kubwa ya raia, hasa wanawake na watoto, na pia kuharibiwa na kubomolewa maeneo ya raia. Utumizi wa akili mnemba vitani Gaza, maana yake ni kuwa ni mashini ambayo huamua eneo la kudondoshwa mabomu bila kujali ni nani yuko hapo nam, wapenzi msikilizaji. Na kwa habari hiyo, tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi. Tumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. alikuwa ni Mubaraka Hini akitoweka na kipindi chake cha sayansi na teknolojia mpya. Tunamshukuru sana na kukaribisha sasa, wapendwa wasikilizaji, kujiunga nami katika udondozi wa magazeti ya Iran. Kama ilivyotarajiwa magazeti yote ya Irani yameipa umuhimu habari kuhusu operesheni iliyofanikiwa ya ulipizaji kisasi ya Irani dhidi ya utawala wa kizaini wa Israel usiku wa kuamkia jana Jumapili. Katika operesheni hiyo iliyopewa jina la Ahadi ya Kweli, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu lilivurumisha makombora na ndege zisizo na rubani kuelekea Israel. Operesheni hiyo ya kisheria ilikuwa ni ya kulipiza kisasi kitendo cha kigaidi cha Israel cha kushambulia kwa makombora ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria mapema mwezi huu. Gazeti la Sharke limeakisi habari hiyo chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho usiku wa hofu Tel Aviv. Kwa upande wake, gazeti la Kaihani lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Iran yaifungulia Israel milango ya jahannam, nyoyo za waliohuru duniani za jawa na furaha tele Ukurasa wa mbele wa gazeti la Itimadi una picha ya makombora ya Iran yakivurumishwa chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Israel yaadhibiwa angani. Nalo gazeti la Jumhuri ya Islami lina ripoti maalumu kuhusu operesheni hiyo ya kijeshi ya Iran dhidi ya Israel na namna ilivyoakisiwa kimataifa. Kwa upande wake, gazeti la Jamejam lina kichwa kikuu cha habari kinachosomeka kama ifuatavyo, wazayuni wadhalilishwa. Gazeti hilo limeandika kuwa hujuma ya ndege zisizo na rubani za Iran dhidi ya Israel zimevunja rekodi kwa kuwa operesheni kubwa zaidi ya aina hiyo duniani. Aidha, gazeti hilo limeandika kuwa katika operesheni hiyo ya kijeshi ya Irani, ngao ya angani ya Israel ijulikanayo kama kuba la chuma ilisambaratishwa na kushindwa kufanya kazi. Gazeti la Tehran Times katika ukurasa wake wa mbele ina picha inayoonyesha makombora ya Iran yakipita juu ya msikiti wa Al-Aqsa kuelekea kulenga shabaha vituo vya kijeshi vya Israel. Gazeti hilo pia linamnukuu mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran, meja jenerali Bakherey, akisema Iran itatoa jibu kali zaidi endapo Israel itathubutu kutekeleza shambulio jingine. Na mwisho naliangazia gazeti la Iran Daili, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha ya makombora ya Iran yakivurumishwa kuelekea Israel na mwandishi ameandika, Iran imetekeleza mashambulio ya kulipiza kisasi dhidi ya Israel kutokana na utawala huo kuvuka mistari mekundu ya yeah, Iran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nawakaribisha kujiunga nasi katika vipindi vya Hekaya za Aya. Baada ya Hekaya za Aya, mtategea sikio bustani ya uongofu. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh barakatuh, karibuni e, kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo ambacho ni cha 49 katika mfululizo wa vipindi hivi vinavyozungumzia sababu za kuteremshwa aya za Qurani Tukufu. Leo tutaangazia aya za 64 na 70 za suratu Lmaida. Katika zama za nabii Daud na nabii Suleiman alayhim assalam Mayahudi walikuwa kwenye kilele cha nguvu na walitawala sehemu muhimu ya dunia. Hakuna wakati mwingine wowote wa ambao walikuwa na nguvu na utukufu mkubwa kama wakati wa manabii hawa wawili. Kulingana na kitabu cha Wafalme katika Biblia, eneo la ufalme wa Nabii Suleiman lilianzia mto Furati hadi nchi ya Wafilisti na mpaka wa Misri. Kwa msingi huo, walijiona kuwa viumbe bora zaidi na serikali yao kuwa ni zawadi kutoka kwa Mungu, bali hata walijiona kuwa ni wana wa Mungu. Hivyo ili kuweza kutawala dunia nzima, walihalalisha aina zote za dhuluma na uonevu. Hisia hii ya kujiona bora na wateule ya Mayahudi ikilinganishwa na mataifa na jamii nyingine, ni jambo ambalo limekuwepo huko nyuma na linaendelea hadi hivi sasa. Watu wateule ni jina ambalo linaonekana sana katika Taurati na Talmud kwa kadiri kwamba linawagawa watu wa dunia katika sehemu mbili, Waisraeli na wasio Waisraeli. Fikra hii potofu na isiyo sahihi ya Mayahudi ilionekana katika tabia na mienendo yao, kiasi kwamba Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, alipolilingania Uislamu kundi hili na kuwaonya juu ya adhabu ya Mwenyezi Mungu, walikataa kuitikia wito wa Mtume na kukana ujumbe wake. Walimwambia, usitutishe, sisi ni watoto wa Mungu na marafiki zake, wengine aliowaumba. Moja ya kanuni kuu za Uislamu ni ile ya usawa wa binadamu. Kwa mujibu wa kanuni hii ambayo inatokana na hadhi ya asili ya mwanadamu, hakuna mwanadamu aliyeumbwa akiwa juu au chini kuliko mwingine. Kwa sababu hii, hakuna kundi au tabaka lililo bora na juu ya jingine, na katika utamaduni wa dini za mbinguni hakuna mwanadamu aliyeumbwa kuwa bora kuliko mwingine, lakini mayahudi hawajioni kuwa bora katika ulimwengu huu pekee, bali wanaamini kwamba upendeleo na ubora huo wa mbari na kaumu yao pia utawanufaisha huko akhera, na watenda dhambi wao, tofauti na watu wengine, watapewa adhabu hafifu tu na kwa muda mfupi. Hapana shaka kwamba fikra za aina hii zinazoambatana na kiburi na kujiona bora zaidi zinamzuia mtu kukubali haki na kweli Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kubaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Mayahudi walikuwa wakingojea kutokeza mtume ambaye angewapa utukufu wa zama za Nabi Suleiman na kuwafanya wateule tena na kuwa bora ya mataifa yote duniani. Lakini waliposikia habari za kudhihiri Mtume Muhammad miongoni mwa Warabu na watoto wa Nabi Ismail Walifadhaika sana na kupatwa na hasira. Hata hivyo, njama zao zote zilifeli, hasa baada ya kipigo kikali walichopata katika vita vya Khaibar. Lakini badala ya kujifunza kutokana na kushindwa huko waliendeleza ukaidi wao, na ili kuhalalisha kushindwa kwao walisema mkono wa Mwenyezi Mungu umefumbwa na ametuzuilia fadhila zake. Badala ya kutafakari katika matendo na mienendo yao Walihusisha kushindwa huko na Mwenyezi Mungu. Aya ya 64 ya Suratul Maida iliteremka na kulaani maneno machafu ya Mayahudi. Inasema, na walisema Mayahudi kwamba mkono wa Mwenyezi Mungu umefumbwa. Mikono yao ndiyo iliyofumbwa na wamelaaniwa kwa sababu ya walioyasema, bali mikono yake iko wazi, hutoa apendavyo. Kwa hakika yaliyoteremshwa kwako kutoka kwa Mola wako yatawazidishia wengi katika wao uasi na kufuru. Na tumewatilia uadui na chuki baina yao mpaka siku ya Kiama. Kila mara wanapowasha moto wa vita, Mwenyezi Mungu ana uzima, na wanajitahidi kueneza uharibifu katika ardhi, na Mwenyezi Mungu hapendi mafisadi. Mbali na tabia ya ubaguzi wa kimbari Mayahudi pia walikuwa na wana roho ya uonevu, dhuluma na uasi, kwani sambamba na kukanusha ufunuo wa Mwenyezi Mungu, walikwenda mbali zaidi katika kuwaua manabii na mitume wa Mungu. Tatizo lao kuu lilikuwa kwamba walilazimisha matakwa yao binafsi juu ya sheria za Musa, kwa sababu muhimu kwao ni kutimiza matamanio ya kinafsi. Kwa hivyo kama amri za dini zingekuwa sawa na matakwa yao, walizikubali vinginevyo waliwatuhumu mitume kuwa wanasema uongo. Sasa kama mauaji haya ya shakhsia na ya kisaikolojia hayakuwa na manufaa, walichukua hatua ya kumuua mtume kimwili. Hivi pia ndivyo alivyomtendea Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Aya ya sabini ya suratul Maida inaashiria swala hilo: hakika tulifanya agano na wana wa Israeli na tukawapelekea mitume kila alipoafikia mtume kwa yale yasiyopendwa na nafsi zao, waliwakanusha baadhi yao na wengine wakawaua. Manabii Yahya na Zakaria ni miongoni mwa mitume wa Mungu waliouawa na Mayahudi. Manabii hawa wawili waliuawa kwa sababu tu waliwakataza Mayahudi kufanya vitendo viovu. Walijaribu pia kumuua Harun wasi wa Nabi Musa, na walijaribu kumsulubu na hatimaye kumuua Isa Masihi alaihi ssalam, ingawa hawakufanikiwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Bustani ya Uongofu ni wasaa na wakati mwingine, mpenzi msikilizaji, wa kuwa nanyi katika mfululizo wa kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu ambacho kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vyetu vilivyopita kipindi hiki hujadili na kutupia jicho mitazamo ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam pamoja na maimamu wa toharifu alaihimu salam kuhusiana na masuala mbalimbali yawe ya kijamii, kisiasa, kidini na kadhalika. Kipindi chetu kilichopita kilianza kujadili na kuzungumzia suala la maasumu na kutotenda dhambi manabii na mitume wa mwenyezi Mungu. Usisite ya kujiunga nami mpenzi msikilizaji, ahadi tamati ya dakika hizi chache, hii ikiwa ni sehemu ya 11 ya mfululizo huu. Katika kipindi chetu kilichotangulia, tuliashiria nukta kadhaa muhimu kuhusiana na suala la umaasumu na kutotenda dhambi manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu. Tulisema kuwa watu wanaofikisha ujumbe na risala ya Mwenyezi Mungu kwa wanadamu, yaani mitume na manabii, wanapaswa kuwa ni waja na watu wakamilifu kabisa kiroho na kitabia. Na wakati huo huo wanapaswa kuwa maasumu, yaani watu wasiotenda dhambi. Nukta muhimu kuhusiana na umaasumu na kutofanya dhambi manabii ni kwamba kinga ya taufiki na kinga ya kutofanya dhambi au kukosea ni jambo la kisaikolojia na jambo hilo lina taathira ya irada ya mwanadamu katika kudhihiri na kujitokeza kwake kwa maana kwamba suala la umaasumu na kutofanya dhambi manabii siyo jambo la kulazimishwa bali kutofanya kwa udhambi ni kwa khiari yao. Sifa ya takwa na uchaji Mungu iliyoko katika ujudi wa mitume wa Mwenyezi Mungu huwa kwa namna ambayo inawalinda na kuhifadhi wao na suala la kutenda dhambi. Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi salam anasema Mwenyezi Mungu hakuwateua watu kwa ajili ya kubeba risala yake ambao wanakufuru na ambao badala ya kumwabudu yeye wanamwabudu Shetani. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mukhtasari huo wa kipindi kilichopita tunaendelea na mfululizo huu ambapo Imam Muhammad Baqir alaihissalam anasema alipokuwa akitetea daraja ya umaasumu wa mitume na kwamba hawafanyi dhambi kwa kusema, mtukufu Nabii Ayub alaihissalam alitiwa majaribuni na kupatiwa mitihani na Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka saba kwa majaribu na maradhi na hakufanya dhambi. Manabii wote hawakufanya dhambi ndogo wala kubwa, kwa sababu wao ni maasumu wasafi, na hivyo hawafanyi dhambi. Kwa hakika manabii hawakukengeuka hata kidogo njia ya haki. Kwa hakika maneno haya ya Imamu Muhammad Bakir alaihi salam yanatubainishia nukta kadhaa. Mosi, mitihani na kutiwa majaribuni manabii siyo mambo ambayo yanaweza kuwafanya waja hao wateule wakengeuke njia ya haki. Pili, hakuna nabii au mtume yoyote kati ya mitume wa Allah waliotumwa kufikisha ujumbe na risala Mwenyezi Mungu ambaye alifanya dhambi kubwa au ndogo. Tatu, manabii katu si wenye kukengeuka njia ya haki hata kidogo licha ya kukabiliwa na mitihani, majaribu na hata misukosuko. Mtukufu Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, Imamu wa mashariki na magharibi, amenukuliwa akisema: mtu ambaye ni maasumu amesalimika na hali ya kuteleza na kukosea. Hadithi hii ya Imamu Ali alaihi ssalamu inabainisha na kuweka wazi suala hili kwamba maasumina, yani mitume na maimamu, si wenye kutenda dhambi kwa sababu mtu ambaye ni maasumu hatendi dhambi, hatelezi na wala hakosei. Tukirejea historia, tunakuta kwamba mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa wameshikamana kikamilifu katika kumtii na kumwabudu Mwenyezi Mungu na daima walikuwa mstari wa mbele na wa kwanza kuliko watu wengine katika kufanya amali njema. Kwa hakika akili timamu ina hukumu kwamba lau kama mitume mwenye wa Mwenyezi Mungu wasingeli kuwa na ukamilifu katika kila kitu, basi bila shaka umuhimu na thamani yao baina ya watu ingedogoshwa na kutokuwa na thamani. Katika mazingira kama haya hakuna mtu ambaye angeukubali na kuitikia wito wao. Na lau kama wangesema uongo, wakafanya khiana na usaliti, au kufanya mambo ambayo hayastahiki, basi watu wasingewaamini na kuwakubali hata kidogo. Hivyo basi, tunafikia natija hii kwamba kama mitume wangelikuwa namna hiyo, badala ya kuongoza watu wangewapotosha na kwa msingi huo hekima Mwenyezi Mungu ya kuwatuma mitume ingehesabiwa kuwa haina maana. Ukweli wa mambo ni kuwa nafasi ya mwamala wa mlezi na mwalimu katika kuwalea na kuwafundisha watu wengine ni muhimu zaidi kuliko maneno yake. Mtu ambaye katika mwamala wake ana nakisi na mapungufu, au anasema mambo ambayo yeye mwenyewe hayafanyi bila shaka maneno yake pia hayawezi kuwa na taathira nzuri na inayotakiwa. Ni kwa kuzingatia uhakika huo ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani tukufu anawaeleza mitume wake kuwa wako mbali na sifa mbaya na zisizostahiki. Wakati tunapoirejea Qurani tukufu na kufanya utafiti wa kina katika aya za kitabu hiki kitakatifu kisicho na nakisi, tutaona kuwa kuna sifa bora na kamili kabisa ambazo amesifiwa nazo kila mtume miongoni mwa mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, kutokana na kuwa mitume wa Mwenyezi Mungu wamefikia daraja ya juu kabisa ya uja na utiifu kwa Allah na wako mbali kabisa na matakwa ya kinafsi na kutenda dhambi, Mwenyezi Mungu ametutaka na kutuamrisha tuwafuate waja wake hawa wateule na kufanyia kazi sheria walizokuja nazo. Kwa msingi huo basi, waumini wanapaswa kuwafanya mitume kuwa chimbuko la maneno na matendo yao, kwani ni kwa njia hiyo ndipo watakapoweza kupata hidaya na uongofu wa kweli . Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki sina budi kukomea hapa kwa leo. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu, ninakuwageni huku nikikutakieni usikilizaji mzuri wa vipindi vyetu vingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Salum Bendera kwa kipindi chako hicho cha Bustani ya Uongofu. Na tuna maoni mengi sana hapa na kwa wasikilizaji wetu, na tutasoma maoni hapa ya Amza Gomba wa Mwanza, Tanzania. Anasema viongozi anasema viongozi wa Irani yaani anasema katika siku zote Irani imenifurahisha na si mimi peke yangu tu, Hamza Gomba bali ulimwengu mzima wa Kiislamu anasema wasio wanafiki. Ukweli kwa siku ya ahadi ya kweli ya kumzaba kofi la usoni Israeli kweli umetimiza, kiongozi mwadhamu Eh, shukran sana Hamza Gomba, kutoka pande za Mwanza. Ismaili Saki wa Mandewa Singida, Tanzania, naye anaandika: mimi ni Ismaili Saki wa Mandewa Singida, akaandika Irani kushambulia Israel siyo dhambi hata kidogo, kwani Israel wanasahau wanachowafanyia Wapalestina kuwa ni uonevu, hata shetani hajafurahia kabisa. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyu Ismaili Saki wa Mandewa Singida, Tanzania na sasa nakaribisha vipindi vyetu cha Uislamu na Mtindo wa Maisha na makala yetu ya leo katika historia. Uislamu na Mtindo wa Maisha. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu ya tatu ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu cha leo kitaendelea kuharifisha maana ya mtindo wa maisha katika mafundisho ya Uislamu. Karibuni. Kama tulivyosema katika kipindi cha wiki iliyopita, mtindo wa maisha wa mtu au jamii fulani huathiriwa na aina ya itikadi, imani na thamani zinazotawala fikra za mtu au jamii hiyo. Itikadi na ideolojia za kimaada na thamani zilizojengeka kwa mujibu wa fikra za kupenda anasa na kudhamini maslahi ya kimaada huwa na mtindo mahsusi wa maisha. Vivyo hivyo, itikadi na ideolojia za mbinguni na thamani zinazotokana na ideolojia hiyo na zinazotaka kudhamini saada na ufanisi wa dunia na akhera huwa na muundo wake makhususi wa maisha. Hii leo, na licha ya kufanyika juhudi kubwa na za muda mrefu za kielimu na kisayansi za kutaka kumjua mwanadamu na maana ya maisha ya kiumbe huyo lakini wasomi wa anthropolojia wameshindwa kutoa jibu sahihi na kamili kuhusu maswali mengi muhimu yanayomhusu mwanadamu na mambo mbalimbali ya maisha yake. Ukweli wa mambo ni kwamba itikadi na ideolojia ya wanadamu katika jamii na tamaduni mbalimbali inampa kiumbe huyo taswira tofauti kuhusu maana ya maisha, ambayo kwa mujibu wake maisha ya mwanadamu hupata au kukosa maana. Kwa mfano, iwapo katika taswira inayotolewa kuhusu maisha ya mwanadamu kiumbe huyo hatakuwa na lengo linalokubalika kiakili ambalo katika kipindi chote cha maisha yake hufanya harakati za kulifikia, au kama taswira hiyo itamwarifisha mwanadamu kuwa ni kiumbe anayetezwa nguvu katika amali na matendo yake na asiye na hiari ya kujiamulia na kuchagua hatima yake, basi maisha ya kiumbe huyo hayatakuwa na maana na maana ya yatakuwa upuuzi mtupu. Wakati huo huo, pale tutakapotoa taswira inayomdhihirisha mwanadamu kuwa ni kiumbe mwenye malengo yanayokubalika kiakili, mwenye uwezo wa kuchagua hatima yake na anayeweza kufikia malengo yake kwa juhudi zake mwenyewe, basi maisha ya kiumbe huyo yatakuwa na maana. Katika mtazamo wa dini za mbinguni, maisha ya kiumbe mwanadamu katika dunia hii hayaishii katika uhai wa kimaada tu, na mwanadamu anapaswa kuepuka mambo ya kipuuzi ili aweze kufaidika kikamilifu na uhai wake. Na suala hili haliwezi kutimia isipokuwa kwa kujibu maswali muhimu kuhusu falsafa ya kuishi, yaani ajibu ametoka wapi yuko wapi na anaelekea wapi? Dini inatoa majibu ya wazi kwa maswali hayo muhimu na kuondoa shaka na dukuduku zinazojitokeza kuhusu maisha ya mwanadamu. Akili ya mwanadamu pia inaweza kujibu maswali hayo kwa kiasi fulani, lakini ufinyu wake unamfanya mwanadamu asiweze kufikia ufumbuzi wa mwisho na kamili wa maswali hayo. Mafundisho ya dini katika uwanja huo yametoa taswira kamili na ya wazi kuhusu malengo na kiwango cha uwezo wa mwanadamu wa kuchagua na uhuru wake, na kila mtu anaweza kuharifisha kirahisi maana ya maisha yake chini ya kivuli cha uhuru na uwezo aliopewa wa kujiamulia mambo na mustakabali wake. Taswira hiyo inaweza kupatikana katika mafundisho ya dini yanayohusiana na tauhidi, utume na siku ya mwisho. Katika itikadi na ideolojia ya Kiislamu, mwanzo wa mwanadamu na siku ya mwisho vimetambuliwa kuwa sehemu mbili kuu katika ujudi na uwepo wa kiumbe huyo na kumebainishwa na kuwekwa wazi masuala yote yanayohusiana na maisha ya mwanadamu katika dunia hii na mwanzo na mwisho wake. Katika mtazamo wa itikadi na ideolojia ya Kiislamu, kumewekwa wazi uhusiano uliopo baina ya sehemu zote za maisha ya mwanadamu na kubainishwa pande zote za uhai wake wa kimaada na kiroho, ikiwa ni pamoja na siku zake za huko nyuma, za sasa na mustakbali wake. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wana falsafa wa Kiislamu wamehitaja hoja madhubuti zaidi ya udharura wa kutumwa mitume kuwa ni udharura wa kutaka kujua uhusiano uliopo baina ya dunia na akhera na yanayopaswa na yasiyopaswa kufanywa ambayo yana taathira kubwa katika saada na ufanisi wa mwanadamu na vilevile vile katika mtindo wa maisha yake. Moja ya matunda muhimu ya kubaathiwa na kutumwa Nabii Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam ni mafundisho ya kiroho aliyokuja nayo ambayo yalibadili mtazamo na ideolojia ya wafuasi wa dini ya Uislamu na kutayarisha uwanja mzuri wa kujitokeza mtindo mahsusi wa maisha wenye uwiano na mlingano. Ili kuweka wazi zaidi suala hili, tunalazimika kusema kwamba katika maisha yake ya kila siku, mwanadamu daima anafanya jitihada za kuharifisha uhusiano wake na viumbe wengine. Mfano wa jitihada hizo za mwanadamu ni mbinu zake za kutaka kudhibiti maumbili ya dunia kwa kutumia sayansi na teknolojia. Katika hali kama hii, iwapo utamaduni wa jamii ya mwanadamu huyo hautakuwa na mfungamano wowote na mafundisho ya dini au utakuwa unapingana na kukabiliana nayo, hapana shaka kwamba suala hili litazidisha mtindo wa maisha na mwenendo ambao hatua kwa hatua utaimarisha udhibiti na nguvu ya teknolojia juu ya irada ya mwanadamu, kwani wakati huo mwanadamu atakiona kila kitu kuwa ni tegemezi na chenye kufungamana na teknolojia. Kwa maneno mengine, ni kwamba udhaifu wa mwanadamu mbele ya maumbile ya dunia uliokuwepo katika miaka mingi ya huko nyuma utabadilika na kuwa udhaifu na kusalimu amri mbele ya sayansi na teknolojia, suala ambalo kwa upande mwingine ni dhihirisho la udhaifu wa irada ya mwanadamu mbele ya nafsi na matamanio yake. Mkabala wa hali hiyo, mtazamo anaoupata mfuasi wa dini kutokana na mafundisho yake humpa uwezo na nguvu ya kukabiliana na ladha za kupita za dunia na matamanio ya nafsi. Kwa hakika, ladha na anasa zisizo na lengo za ustaarabu wa kimaada, ambazo ni matunda ya udhibiti wa dunia ya kimaada hudhibitiwa na kuwa na mlingano katika mtindo wa maisha uliojengeka kwa mujibu wa mafundisho ya dini. Kwa msingi huo, ustawi wa kimaada unaokubalika katika mtazamo wa itikadi na ideolojia ya Kiislamu ni ule unaokuwa sababu ya kumuimarisha mwanadamu kiroho na kimaanawi. Kwa maneno mengine, ni ustawi unaomsaidia zaidi mwanadamu katika njia yake ya kuelekea kwenye lengo la mwisho la kuumbwa kwake. Moja ya sifa mahsusi za idiolojia ya Kiislamu ni kuwa, kwa kutegemea itikadi ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu, dini hiyo inamtambua Mungu mmoja kuwa ndiye ni mwenye athari halisi na asili katika dunia hii. Vilevile Qurani tukufu katika uchambuzi wake wa matukio ya kijamii na maisha ya jamii ya mwanadamu daima inasisitiza kwamba vitu vyote hivyo vina uhusiano na Mwenyezi Mungu na mwanzo wa kila kitu. Ukamilifu na lengo la mwisho la mwanadamu katika mtazamo wa Qurani ni saada na ufanisi wa mwisho wa kiumbe huyo. Katika itikadi na mafundisho yake, Uislamu unamfundisha mwanadamu kwamba dunia yake inafungamana kikamilifu, na wakati huo huo inamwambia kwamba maisha yake hayaishii hapa duniani. Kwa utaratibu huo Uislamu unaweka wazi uhusiano wa mwanadamu na mwisho na hatima yake. Hivyo basi mwanadamu anapaswa kulinda uhusiano huo wa dunia na maisha yake ya milele huko akhera. Katika mtazamo wa Uislamu, dunia ni utangulizi na wenzo anaopaswa kutumia mwanadamu kwa ajili ya kufikia kwenye saada na ufanisi wa kweli huko akhera. Katika fremu hiyo pana inayoainisha uhusiano wa mwanadamu na Mwenyezi Mungu kumebainishwa pia uhusiano wa mwanadamu na nafsi yake, wanadamu wengine na maumbile ya dunia. Katika mtazamo wa Qurani, dunia na akhera ni awamu mbili za maisha ya mwanadamu. Awamu ya kwanza ni ya maisha ya sasa na ya karibu zaidi ya kiumbe huyo na ya pili ni ya mbali na kamili zaidi. Awamu ya kwanza ya maisha ya mwanadamu, ambayo ni dunia inatambuliwa kuwa ni utangulizi na daraja la kuelekea kwenye awamu ya pili ambayo ni kamili na ya asili ya mwanadamu. Hivyo hapana shaka kwamba mtindo wa maisha wa mwanadamu Muislamu utaathiriwa na itikadi na mafundisho hayo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni. Tutakutana tu tena panapo majali wa Mwenyezi Mungu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe sita ya Shawal 1445 Hijiria, sawa na tarehe 15 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 572 iliyopita alizaliwa mchoraji na msanii mashuhuri wa kutengeneza vinyago wa Italia, Leonardo da Vinci. Miongoni mwa kazi zake mashuhuri ni michoro ya kanisa kuu la mji wa Milan, mchoro wa picha ya tabasamu la jugunda, picha ya Mona Lisa na ya karamu ya mwisho ya Isa Masih alayhi ssalam. Leonardo da Vinci alifariki dunia mwaka 1519 akiwa na umri wa miaka 67. <tune> Siku kama ya leo miaka mia kumi na mbili iliyopita meli kubwa ya abiria ya Titanic, ambayo ilitambuliwa kuwa nembo ya mafanikio makubwa ya viwanda vya meli vya wakati huo, iligonga mwamba wa theluji na kughariki katika bahari ya Atlantiki katika safari yake ya kwanza kutoka katika bandari ya Southampton nchini Uingereza, ikielekea New York Marekani. Zama hizo Titanic ilitambuliwa kuwa meli kubwa zaidi na ya kifahari kuliko zote duniani. Watengenezaji wa meli hiyo walikuwa wakisema kuwa haiyumkini kughariki na kuzama. Wasafiri 75 tu kati ya abiria wake wote 2207 ndio waliookoka katika ajali hiyo. Siku kama ya leo miaka 36, iliyopita yaani sawa na tarehe 15 Aprili 1988, shirika la ujasusi la utawala bandia wa Israel Mossad lilimuua shahidi Khalil al-Wazir, maarufu kwa jina la Abu Jihad, mwasisi na shakhsia nambari mbili wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, huko Tunis, Tunisia. Abu Jihad aliongozana na wenzake nchini Misri na huko wakaamua kuanzisha harakati ya mapambano dhidi ya wazayuni na kuipatia jina la harakati ya ukombozi ya Palestina, PLO. Na tarehe 15 Aprili miaka 30 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa kuanzisha shirika la biashara duniani WTO nchini Moroko. Baadaye jumuiya ya gati ilibadilishwa jina na kuwa WTO na hati yake ilianza kutekelezwa Januari mwaka 1995. Hata hivyo, Marekani na nchi nyingine za Magharibi zimeliteka shirika hilo la kibiashara duniani na kulitumia kwa faida na maslahi yao wenyewe. Shukran. Hapa tuna maoni ya msikilizaji wetu kwa jina la Abdullah Bocha Guracho, anasema namuuliza rais wangu, to my president. Anasema iwapo Uganda itaishambulia, utaishambulia ubalozi wa Kenya nchini Tanzania. Anasema je, ungelipiza kisasi? Akaandika honestly. Anasema honestly Mr president, mbona usilaumu Israel? Kwanini usilaumu Israeli kushambulia ubalozi wa Irani na kuwaua makamanda saba wa Irani. Anasema haki iko wapi hapo? Aha, shukran sana. Ni Abdullah Abocha Guracho huyo msikilizaji wetu kutoka Tanzania. Wapendwa wa wasikilizaji, na muda wetu nakwenda kwa kasi, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema jamhuri ya kiislamu Irani haikuwa na budi ila kutia adabu utawala wa kizayuni katika fremu ya kujilinda halali, kufuatia umoja wa Mataifa kwenye maza kimya na kushindwa kuchukua hatua za kidiplomasia, huku baraza la usalama la umoja huo likishindwa hata kutoa tamko la kulaani shambulio la utawala wa Israel katika ubalozi mdogo wa Iran huko Siria na naibu spika wa bunge la Iraki Muhusini al Mandelawi amesema hatua ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ya kurushia makombora na ndege zisizo na rubani utawala wa kizayuni ni haki ya kimaumbili na iliyo stahiki. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, na nakomea hapa kwa mchana huu. Nawatakia mchana mwema na siku njema kwa ujumla. Kwaherini.