Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni muonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapema msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangaziani mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jam Jam hapa jijini Tehran katika siku hii ya leo Jumaa tatu tarehe sita Shawal mwaka elfu moja ijiria kamaria inasadifiana na kumi na tano Aprili elfu mbili ishirini na nne miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandalieni katika siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hii wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutawaleteni eh, makala ya sayansi na teknolojia, itafuatiwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na baada ya hapo tutaleteni kipindi cha hekaya za aya, kisha tutaleteni makala itakayoangazia uh, viwanda vya silaha vya utawala haramu wa Israeli, na baada ya hapo utakuwa na bustani ya uongofu na makala ya leo katika historia. Hivyo basi ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC, na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Iran haitosita kulinda masilahi yake. Russia yakosoa kimya cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa baada ya shambulio la Israeli katika ubalozi mdogo wa Iran huko nchini Syria. Na Yemen yatetea jibu la kijeshi la Iran kwa utawala wa kizayuni. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa Iran amesema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haitosita wala kuwa na shaka katika kulinda maslahi yake halali dhidi ya uchokozi wowote mpya baada ya shambulio la tarehe Aprili mosi lililofanywa na utawala wa kizaini wa Israeli katika sehemu ya ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Damaskas, Siria, ambayo uh, uh, ni sehemu ya ardhi ya Iran, na kuwa washahidi washauri saba wa kijeshi wa Iran waliokuwepo kisheria nchini Siria ukujamia kimataifa ya kinyamazia kimya ya jina hiyo. Uh, Aprili 14 asubuhi, kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC kiliuadhibu utawala ghasibu wa Israel kwa kurusha ndege zisizo na rubani droni na makombora kadhaa kuelekea maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Amir Said Ravani, mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislami ya Iran katika Umoja wa Mataifa, pia amesema kuwa Iran imetekeleza hatua hiyo ya kijeshi kwa mujibu wa kifungu cha 1 51 cha hati ya Umoja wa Mataifa kuhusu kujilinda kihalali. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameendelea kubainisha kuwa hadi sasa jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina nia ya kuendelea na operesheni za uh, kujihami, lakini ikibidi haitosita kulinda maslahi yake halali dhidi ya uvamizi wowote wa mpya kuingelea kwa balozi e, wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameionya vikali Marekani kuhusu kuanzisha hatua za kijeshi dhidi ya Iran baada ya operesheni yake ya kisheria ya hivi karibuni ya kulipiza kisasi dhidi ya utawala ghasibu wa Israel, mshirika mkuu wa kieneo wa Washington. Balozi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa Amir Said Ravani amekiambia kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Jumapili kwamba Iran haina nia ya kuingia katika mzozo na Marekani katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Pamoja na hayo ameonya kuwa ikiwa Marekani itaanzisha operesheni za kijeshi dhidi ya Iran, raia wake au usalama na maslahi yake, basi Iran itatumia haki yake ya kimsingi kujibu chokochoko choko. Kufuatia ha, hatua hiyo pia mjumbe uh, huyo wa Iran katika Umoja wa Mataifa ameashiria uh, vita vya sasa vya utawala huo wa kizaini wa Israel vilivyoanza Oktoba 7 dhidi ya ukanda wa Gaza, ambapo hali sasa jeshi katili la Israeli limeua wapalestina zaidi ya 33,700 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto. Iravani ametahadharisha kuwa kutokuwepo uajibikaji na kutochukua hatua baraza la usalama mbele ya mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na, na Israeli ni uhalifu wakivita, wa kivita dhidi ya wapalestina na ni jambo ambalo o, limeupa ujasiri utawala huo kuendeleza ukiukaji wake, e, bila kuadhibiwa. Wakati huo huo, Rasia imekosoa hatua ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ya kushindwa kuchukua hatua inayofaa baada ya utawala haramu wa Israel kushambulia jengo la ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, mji mkuu wa Siria. Shirika la habari la Iran IRNA limeripoti kuwa wizara ya mambo ya nje ya Rasia imetoa taarifa ikiashiria mashambulio ya makombora na ndege zisizo na rubani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya ya Israeli na kueleza kuwa mashambulizi hayo yametekelezwa katika fremu ya kujihami na kwa mujibu wa kifungu cha hamsini na moja cha hati ya Umoja wa Mataifa. Wizara ya mambo ya nje ya Rasia imeashiria pia hatua ya jamii ya kimataifa ya kutotoa jibu la wazi kwa hatua hiyo ya kinyume cha sheria ya utawala haramu wa Israeli ya kushambulia ubalozi mdogo wa Iran huko Siria. Wizara ya mambo ya nje ya Rusha imesema inatiwa wasiwasi na kushtadi hali ya wasiwasi na ukosefu wa amani katika eneo la Asia ya magharibi au mashariki ya kati na kuongeza kuwa kutopatia ufumbuzi migogoro mingi katika eneo la Asia ya magharibi hasa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu na mgogoro kat, eh, katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu yaani Israel ambako mara nyingi hukabiliwa na hatua za uchochezi na uibuaji machafuko kutashadidisha mivutano. Kwingineko, wizara ya mashauri ya kigeni ya serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen imetaja hatua ya Iran ya kuvurumisha makombora na ndege zisizo na rubani au droni katika kujibu mashambulizi ya utawala haramu wa Israel katika ubalozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Damascus, Siria, kuwa ni jibu halali na lililotekelezwa kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Baada ya shambulio hilo Iran imechukua hatua kadhaa dhidi ya utawala wa kizaini wa Israeli jana Jumapili. Wizara ya mashauri ya kigeni ya uokovu wa kitaifa ya Yemen imesisitiza katika taarifa yake kuwa jibu la kijeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa utawala wa kizaini ni la kisheria na linakwenda sambamba na sheria za kimataifa. Na kwa kumalizia, ni kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina UNDRA limetangaza kuwa misaada ya kibinadamu kwa familia za Wapalestina wanaoishi ukanda wa Gaza haikivi hata mahitaji yao ya kiwango cha chini kabisa. Shirika la Palestina uh, la Shihab limeripoti kuwa idadi kadhaa ya Wapalestina wameuawa washahidi na kujeruhiwa katika shambulio la jeshi la Israel dhidi ya raia wa Kipalestina katika mtaa wa Arashid katika mji wa Ghaza jana la Jumapili, ambao walikuwa wakirejea kaskazini mwa ukanda wa Ghaza. Idadi kadhaa ya majeruhi wa Palestina walihamishwa katika hospitali ya Al-Aula katika kambi ya Nusairat katikati mwa ukanda wa Gaza. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran wakati huu. Nawapea msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa. Utahusu hatua ya kijeshi ya Iran dhidi ya utawala wa Kizayuni, mfano halisi wa kujitetea kwa njia halali katika <tiposikiliza> kujibu shambulio la utawala wa Kizayuni dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, mji mkuu wa Siria. Jamhuri ya kiislamu ya Iran alfajiri ya Jumapili tarehe 14 Aprili 2024 ilifanya mashambulizi ya moja kwa moja ndege zisizo na rubani na makombora katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina la Israel. Jioni ya tarehe uh, mosi Aprili, utawala wa Kizayuni ulishambulia ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus na kupelekea kuwa washahidi wa shauri saba wakuu wa kijeshi wa Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu na ambaye pia ni amrijeshi mkuu alikitaja kitendo hicho cha Tel Aviv kuwa ni shambulio dhidi ya ardhi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusisitiza kuwa utawala wa Kizayuni utaadhibiwa. Katika kipindi cha miaka 40 iliyopita, 45 iliyopita, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikishambuliwa moja kwa moja au kwa njia isiyo moja kwa moja, lakini ilifadhilisha kuwa na subira ya kistratejia katika kukabiliana na mashambulizi hayo ili kujiepusha kuingia katika vita za aina yote ile, kutokana na msimamo wake wa kulinda amani na usalama wa eneo Kilichofanywa na jamhuri ya kiislami ya Iran hiyo jana eh, ni hatua ya kuiadhibu Israeli na ni katika hatua ya kujitetea kwa njia halali kwa mujibu wa kifungu cha 51 cha hati ya umoja wa Mataifa. Amir Saeed Eravani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa, amesisitiza ah, katika barua kwa Antoni Guteres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na pia mkuu um, wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ah, kwamba eh, Iran imetekeleza hatua zake za kijeshi dhidi ya Israeli kwa mujibu wa ibara ya hamsini na moja ya hati ya Umoja wa Mataifa. Utawala kizayuni, eh, wa kizayuni kwa uungaji mkono wa Marekani ilikiuka uh, kifungu cha pili na ibara ya nne ya hati ya Umoja wa Mataifa kwa kushambulia ubalozi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran huko Damascus. Utawala wa haramu wa Israeli unaendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Palestina huko Gaza, eh, na kudai kuwa hatua hiyo ni ya kuli, kujilinda kwa sababu ulikabiliwa na operesheni ya kimbunga cha Al-Aqsa Oktoba saba. Kutolewa madai ya kujilinda katika kukabiliana na mauaji ya kimbari huko Gaza ni madai ya uongo yanayotolewa katika kuhalalisha jinai zake dhidi ya Wapalestina wa Gaza, kwa sababu wananchi wa Palestina hususan ukanda wa Gaza wamekuwa wakikabiliwa na mashambulizi ya kikatili ya utawala wa kizayuni kwa zaidi ya miongo saba, na operesheni ya kimbunga cha Alaksa ni mfano wa wazi wa harakati ya kujitetea halali huko Gaza katika kukabiliana na jinai hizo. Hatua ya kijeshi ya Jumapili e, usiku ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa ni kujilinda, uh, kwa njia halali dhidi ya mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus. Jambo la pili ni kuwa hatua madhubuti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israeli imechukuliwa kutokana na misimamo dhaifu ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa au kutokuwa na uwezo baraza hilo kulaani mashambulizi ya utawala haramu wa Israeli. Jambo la mwisho ni kuwa hatua ya kijeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran dhidi ya utawala wa kizayuni ni hatua ya kwanza tu ya kujilinda ardhi yake na iwapo utawala huo utathubutu kuchukua hatua zaidi za kijeshi dhidi ya Iran, basi utakabiliwa na hatua na jibu kali zaidi kutoka Iran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi e, cha sayansi na teknolojia, sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi upenza usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika. Kongamano la kwanza la kitaifa kuhusu tiba asili limepangwa kufanyika hapa Teheran kuanzia Mei 29 hadi 31. Rushanak Muhabiri Nejad, katibu wa kongamano hilo, amesema matumizi ya dawa za jadi pamoja na dawa za kawaida za kisasa ni jambo ambalo linaweza kuimarisha afya ya jamii. Akizungumzia ukweli kwamba watu wengi wana nia ya kunufaika na dawa za asili au za jadi, amesema kuwa lengo kuu la kongamano hilo ni kukuza uelewa mzuri wa tiba asilia na kuongeza ushirikiano kati ya wataalamu wa hapa Iran na wa kigeni katika nyanja tofauti za dawa. Mada kuu katika kongamano hilo ni pamoja na dawa za mtindo wa maisha, dawa za kuzuia magonjwa, chakula lishe na dawa za upishi, bidhaa za asili, akili mnemba na maendeleo ya dawa ya Kiajemi. Kongamano hilo pia linalenga kuarifisha dawa za Iran kimataifa kwa kuonyesha mafanikio na matokeo ya hivi punde kwa jumuiya za kisayansi duniani kote. Mnamo Januari 7 Nafise Huseini Yekta mkurugenzi eh, wa ofisi ya eh, wizara ya afya ya dawa ya kiajemi alisema tafiti zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 80 ya watu nchini Iran wanakusudia kufaidika na dawa za jadi eh, za Kiirani. Hali kadhalika, kamusi ya kitiba ya MeSH imeongeza tiba ya kiajemi kama moja ya misamiati yake ya wale wanaotafuta makala, vitabu au taarifa zingine zote za kitiba kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran. Wizara ya afya ya Iran inasema kuwa kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran. Idara ya tiba ya kisasa na tiba ya jadi ya Kiajemi katika wizara ya afya imetekeleza kwa mafanikio jitihada za kuhakikisha kuwa tiba ya Kiajemi imewekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Hatua hiyo ni muhimu kwa kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya Iran inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba kimataifa. Aidha, tiba ya jadi ya Kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule ulowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu ambao ni Muhammad bin Zakaria Razi ambaye wa Magharibi wanamuita Razes na Abu Ali Sina ambaye katika ulimwengu wa magharibi naye anajulikana kama Avisina. Tiba ya jadi ya Kirani husisitiza zaidi kudumishwa afya njema na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajie matibabu. Hivi sasa duniani kote kuna mimea karibu thelathini elfu ya tiba za jadi ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko hata bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya. Olimpiadi au mashindano ya kimataifa ya fizikia ya 2024 yatafanyika Isfahan, Iran hivi karibuni. Washiriki kutoka karibu nchi 80 wanatarajiwa kuhudhuria hafla hiyo. Mashindano haya yatafanyika Julai 21 hadi 29 baadaye mwaka huu. Wanafunzi wa Iran mara kwa mara hupata nafasi za juu katika mashindano au olimpiadi za fizikia kila mwaka mafanikio bora ya wanafunzi wa Iran katika olimpiadi za kimataifa yameiweka nchi hii miongoni mwa mataifa matano bora duniani katika olimpiadi za kisayansi. Ilhami Yavari, mkuu wa shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora linalojulikana kama uh, Sampad hapa Iran, hivi karibuni alisema Iran ni kati ya nchi tano bora ulimwenguni katika olimpiadi za kimataifa za kisayansi. Yavari aliashiria mpango wa mageuzi ulioidhinishwa na wizara ya elimu ya Iran mwaka 2011 ambao ulifafanua matarajio ya miaka ishirini ya kuinua viwango vya elimu na uboreshaji wa mfumo wa elimu nchini kote. Shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora nchini Iran linasema mpango huo uliopewa jina la hati ya marekebisho ya msingi unaelimisha wanafunzi katika nyanja sita za michezo, sayansi, ujasiriamali na uchumi, jamii, dini na utamaduni. na kwa kumalizia ni kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekemea hatua ya utawala haramu wa Israel ya kutumia akili mnemba, au Artificial Intelligence AI, kwenye vita dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Akizungumza na waandishi wa habari hivi karibuni huko New York, huku vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza vikiwa vimemaliza miezi sita, Guterres alirejelea wito wake wa kusitishwa mapigano kwa misingi ya kiutu kuachiwa kwa mateka wote bila masharti, ulinzi wa raia na misaada ya kiutu ifikie walenga bila vikwazo vyovyote, akiashiria ziara yake hivi karibuni huko Rafa ambako anasema alikutana na wafanyakazi wa kutoa misaada waliomweleza kuwa janga la Gaza si la kawaida na kuwa hawajawahi kushuhudia janga kama hilo kote duniani. Alisema amechukizwa na kitendo cha Israeli kutumia akili mnemba vitani, hasa kwenye maeneo yenye watu wengi. Amesisitiza kuwa akili mnemba, artificial intelligence, yani akili ya mashini inapaswa kutumika kwa manufaa na sio kuchangia kwenye kuendeleza vita. Wataalamu wa teknolojia wanasema hatua ya utawala haramu wa Israeli kutumia teknolojia ya akili mnemba vitani Gaza ni chanzo cha kuuawa kiholela idadi kubwa ya raia, hasa wanawake na watoto, na pia kuharibiwa na kubomolewa maeneo ya raia. Utumizi wa akili mnemba vitani Gaza maana yake ni kuwa ni mashine ambayo huamua eneo la kudondoshwa mabomu bila kujali ni nani huko hapo. Nam wapenza usikilizaji, na kwa habari hiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi. Tumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. pea msikilizaji, hapa ni Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa uh, umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, hii na alikunjua jamvi letu dondoo za magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania. Nianza na gazeti la Mwananchi lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho kauli ya Makonda ya zua kizaazaa. Kichwa hicho cha habari kimeandamana na kauli ambazo zimetolewa na mawaziri Januari Makamba na Dkt. Mwigulu Nchemba kufuatia kauli ya Makonda. Habari leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mvua za El Nino balaa, waliokufa ni hamsini na nane, na waathirika pwani na Morogoro wahitaji chakula tani 12500. Gazeti la Nipashe limeangazia habari hiyo ya mafuriko ya El Nino chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho milima miwili ya poromoka ni ya mikoa miwili, nyumba, shule, barabara za funikwa tope, watu 36,000 wahitaji misaada Rufiji. Nalo gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele lina habari sema kuwa Chama cha Mapinduzi CCM kimetangaza safisha safisha ya kuwachuja viongozi wasokuwa na uwezo wa kuwatumikia wananchi. Naam, sasa naelekeza dira ya dondoo wa magazeti ya Afrika Mashariki huko nchini Uganda, ambapo naangazia gazeti la Daily Monitor, gazeti ambalo linadokeza kuwa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anatazamiwa kuizuru Uganda kwa safari ya kikazi ya siku mbili na mazungumzo na mwenzake wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Tukiachana na gazeti hilo la uh, Monitor, sasa naelekeza dira ya udondozi wa magazeti huko Rwanda na naliangazia gazeti la New Times ambalo lina habari sema ya kuwa benki ya Kigali imetoa pongezi kwa wafanyakazi kumi na watano wa zamani wa waliouawa wakati wa mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 dhidi ya Watusi na kusisitiza dhamira yake ya ukuaji jumuishi na huduma za kifedha ambazo zinanufaisha Wanyarwanda wote bila ubaguzi. Na nahitimisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya Kenya. Taifa Leo lina kichwa kikuu cha habari kinachohoji natembea hata kama Simba. Habari hiyo inahusu mzozo wa kisiasa eneo la magharibi mwa Kenya. E, kati ya gavana na tembea na vigogo wengine wa kisiasa a ya eneo hilo, yaani spika wa bunge la Kenya Moses Wetangula na waziri wa mambo ya nje Musalia Mudavadi. Nalo Daily Nation lina habari semayo kuwa kufuatia kuimarika sarafu ya shilingi ya Kenya, bei ya mafuta ya petroli nchini humo jana imeshuka. lazima zina kutoka meza udondozi wa magazeti. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Hekaya za Aya. Baada ya hapo, utawaleteni makala kuhusiana, uh, na viwanda vya kutengeneza silaha vya utawala haramu wa Israel. Karibuni kusikiliza wa rahmatullahi wa wabarakatuh. Karibuni e, kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo ambacho ni cha 49 katika mfululizo wa vipindi hivi vinavyozungumzia sababu za kuteremshwa aya za Qur'ani tukufu. Leo tutaangazia aya za 64 na 70 za suratul Maida. Katika zama za Nabii Daud na Nabii Suleiman alayhi assalam Mayahudi walikuwa kwenye kilele cha nguvu na walitawala sehemu muhimu ya dunia. Hakuna wakati mwingine wowote ambao walikuwa na nguvu na utukufu mkubwa kama wakati wa manabii hawa wawili. Kulingana na kitabu cha Wafalme katika Biblia, eneo la ufalme wa Nabii Suleiman lilianzia Mto Furati hadi nchi ya Wafilisti na mpaka wa Misri. Kwa msingi huo walijiona kuwa viumbe bora zaidi na serikali yao kuwa ni zawadi kutoka kwa Mungu, bali hata walijiona kuwa ni wana wa Mungu. Hivyo ili kuweza kutawala dunia nzima walihalalisha aina zote za dhuluma na uonevu. Hisia hii ya kujiona bora na wateule ya Mayahudi ikilinganishwa na mataifa na jamii nyingine, ni jambo ambalo limekuwepo huko nyuma na linaendelea hadi hivi sasa. Watu wateule ni jina ambalo linaonekana sana katika Taurati na Talmud kwa kadiri kwamba linawagawa watu wa dunia katika sehemu mbili, Waisraeli na wasio Waisraeli. Fikra hii potofu na isiyo sahihi ya Mayahudi ilionekana katika tabia na mienendo yao kiasi kwamba Mtume wa Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake alipolilingania Uislamu kundi hili na kuwaonya juu ya adhabu ya Mwenyezi Mungu, walikataa kuitikia wito wa mtume na kukana ujumbe wake. Walimwambia, usitutishe, sisi ni watoto wa Mungu na marafiki zake wengine aliowaumba. Moja ya kanuni kuu za Uislamu ni ile ya usawa wa binadamu. Kwa mujibu wa kanuni hii ambayo inatokana na hadhi ya asili ya mwanadamu Hakuna mwanadamu aliyeumbwa akiwa juu au chini kuliko mwingine. Kwa sababu hii, hakuna kundi au tabaka lililo bora na juu ya jingine. Na katika utamaduni wa dini za mbinguni, hakuna mwanadamu aliyeumbwa kuwa bora kuliko mwingine. Lakini Mayahudi hawajioni kuwa bora katika ulimwengu huu pekee, bali wanaamini kwamba upendeleo na ubora huo wa mbari na kaumu yao pia utawanufaisha huko akhera, na watenda dhambi wao tofauti na watu wengine watapewa adhabu hafifu tu na kwa muda mfupi. Hapana shaka kwamba fikra za aina hii zinazoambatana na kiburi na kujiona bora zaidi zinamzuia mtu kukubali haki na kweli. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kubaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, Mayahudi walikuwa wakingojea kutokeza mtume ambaye angewapa utukufu wa zama za nabi Suleiman na kuwafanya wateule tena na kuwa bora ya mataifa yote duniani. Lakini waliposikia habari za kudhihiri Mtume Muhammad miongoni mwa warabu na watoto wa nabi Ismail Walifadhaika sana na kupatwa na hasira. Hata hivyo, njama zao zote zilifeli, hasa baada ya kipigo kikali walichopata katika vita vya Khaibar. Lakini badala ya kujifunza kutokana na kushindwa huko, waliendeleza ukaidi wao, na ili kuhalalisha kushindwa kwao walisema, mkono wa Mwenyezi Mungu umefumbwa na ametuzuilia fadhila zake. Badala ya kutafakari katika matendo na mienendo yao walihusisha kushindwa huko na Mwenyezi Mungu. Aya ya 64 ya suratul Maida iliteremka na kulaani maneno machafu ya Mayahudi. Inasema, na walisema Mayahudi kwamba mkono wa Mwenyezi Mungu umefumbwa. Mikono yao ndiyo iliyofumbwa na wamelaaniwa kwa sababu ya walioyasema, bali mikono yake iko wazi, hutoa apendavyo. Kwa hakika yaliyoteremshwa kwako kutoka kwa Mola wako yatawazidishia wengi katika wao uasi na kufuru, na tumewatilia uadui na chuki baina yao mpaka siku ya Kiama. Kila mara wanapowasha moto wa vita Mwenyezi Mungu anauzima, na wanajitahidi kueneza uharibifu katika ardhi na Mwenyezi Mungu hapendi mafisadi mbali na tabia ya ubaguzi wa kimbari, Mayahudi pia walikuwa na wana roho ya uonevu, dhuluma na uasi, kwani sambamba na kukanusha ufunuo wa Mwenyezi Mungu walikwenda mbali zaidi katika kuwaua manabii na mitume wa Mungu. Tatizo lao kuu lilikuwa kwamba walilazimisha matakwa yao binafsi juu ya sheria za Musa, kwa sababu muhimu kwao ni kutimiza matamanio ya kinafsi kwa hivyo kama amri za dini zingekuwa sawa na matakwa yao, walizikubali vinginevyo waliwatuhumu mitume kuwa wanasema uongo. Sasa kama mauaji haya ya shakhsia na ya kisaikolojia hayakuwa na manufaa, walichukua hatua ya kumuua mtume kimwili. Hivi pia ndivyo alivyomtendea Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Aya ya Sabini ya Suratul Maida inaashiria swala hilo: hakika tulifanya agano na wana wa Israeli na tukawapelekea mitume kila alipoafikia mtume kwa yale yasiyopendwa na nafsi zao waliwakanusha baadhi yao na wengine wakawaua. Manabii Yahya na Zakaria ni miongoni mwa mitume wa Mungu waliouawa na Mayahudi. Manabii hawa wawili waliuawa kwa sababu tu waliwakataza Mayahudi kufanya vitendo viovu. Walijaribu pia kumuua Harun wasiwa Nabi Musa, na walijaribu kumsulubu na hatimaye kumuua Isa Masihi alaihi ssalam, ingawa hawakufanikiwa. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh Viwanda vya kutengeneza mabomu na silaha kwa ajili ya Israeli. Bila shaka kuna maeneo mengi zaidi ya kutengeneza silaha hizi, kama vile idara, mashirika na maeneo ya utafiti na maendeleo R&D, lakini maeneo haya ambayo tumeorodhesha ndiyo kwa hakika hutengeneza silaha moja kwa moja kwa ajili ya kutumiwa na Israeli. Ramani ya maeneo hayo imechorwa kwa uangalifu mkubwa na Christian Sorensen. Sorensen ni askari mstaafu wa jeshi la anga la Marekani na mtafiti katika mtandao wa vyombo vya habari wa Esanhowe. Kwa hivyo, ikiwa huwezi kupata eneo lililoko karibu nawe, unaweza kutembelea tovuti na kutafuta ofisi ya kampuni hiyo katika eneo lako. Silaha nyingi zinazotumiwa na Israeli zinatengenezwa Marekani na si Israeli. Bila kukabidhiwa silaha hizi, mauaji ya kimbari ya Israeli hayawezi kudumu. Ripoti ya karibuni inaeleza kuwa katika kipindi cha miezi mitano iliyopita, Marekani imetuma kwa siri mamia ya shehena za silaha huko Israeli, na kwamba bila ya silaha hizo wazayuni hawawezi kuendeleza operesheni zao za kijeshi. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, alikiri ukweli huo katika kikao cha faragha cha baraza la mawaziri mwezi Desemba uliopita, na kusema, tunahitajia vitu vitatu kutoka Marekani, silaha, silaha na silaha. Aliendelea kusema, kuna maandamano makubwa yanayofanyika katika miji mikuu ya nchi mbalimbali. Netanyahu ana wasiwasi kwamba mashinikizo ya kisiasa nje ya nchi, ya nchi huenda yakaathiri utumaji silaha za Marekani. Tunapaswa kupambana na mashinikizo hayo. Mwaka 1977 baraza la usalama la Marekani lilipiga kura kwa kauli moja kuwekea vikwazo vya silaha utawala wa ubaguzi wa rangi wa Afrika Kusini kwa msingi kwamba silaha hizo zilikuwa zikitumika kufanya jinai dhidi ya binadamu. Leo Marekani inatuma silaha Israeli ikijua fika kwamba silaha hizo zinatumiwa na Israeli kufanya mauaji ya halaiki dhidi ya Wapalestina. Marekani imetia saini mkataba wa biashara ya silaha ambao unapiga marufuku waziwazi wazi wazi suala hilo. Pamoja na hayo lakini, Marekani inaendelea kuipa Israeli silaha. Watu wanaoandamana katika pembe zote za nchi, wakilalamikia watengenezaji silaha, kwa hakika wanaashiria ahadi ya Marekani ya kufungamana na mkataba huo ambao serikali yao imeupuuza kabisa. Tuseme hapa kwamba watu wanaoandamana kupinga viwanda vya kutengeneza silaha hawapingi watu wanaofanya kazi kwenye viwanda hivyo kwa lengo la kukidhi mahitaji ya familia zao. Wanaandamana dhidi ya mfumo unaolazimisha watu kutengeneza silaha ili kukidhi mahitaji ya familia zao. Watu wanaofanya kazi katika viwanda hivyo, wahandisi, wafanyakazi wa chuma na wanasayansi wa roketi, wana vipaji vya hali ya juu, wana ujuzi ambao ungefaa sana kama ungetumika kuzalisha vitu vingine, kwa mfano, katika sekta ya usafiri wa umma, hospitali shule au mitandao ya usambazaji nishati. Kwa kweli, hatuhitaji hata kufikiria sana kuhusu bidhaa mbadala ambazo viwanda hivi vinaweza kutengeneza. Jambo ambalo wengi hawalijui ni kwamba mashirika haya ya kutengeneza silaha yameanzisha ofisi zao kwa makusudi katika kila jimbo nchini ili kuwafanya wanasiasa na wapiga kura wahisi kuwa watapoteza nafasi za kazi iwapo sekta ya utengenezaji silaha itaondolewa. Lakini ukweli wa mambo ni kuwa matumizi ya viwanda hivi yanaweza kubadilishwa kirahisi ili kunufaisha wanadamu badala ya kutumika kuangamiza. Ukweli ni kwamba baadhi ya wanasayansi wetu wakuu na wahandisi wenye vipawa vikubwa wanatumiwa kutengeneza silaha kwa ajili ya walanguzi mashuhuri wa silaha, na hilo linapaswa kuchukuliwa kuwa ni shtaka kubwa linalopasa kuwasilishwa mahakamani dhidi ya mfumo huu na vipaumbele vyake. Katika mwito uliowasilishwa Oktoba 24 na wawekezaji kuhusu ruwaza ya uuzaji silaha za Marekani kwa Israeli, mkurugenzi mtendaji wa zamani wa shirika la Raytheon linalojulikana hivi sasa kwa jina la RTX alisema, kwa mtazamo wangu, kwa kweli utaona manufaa ya mrundiko huu wa silaha katika utendaji jumla wa Raytheon. Mauaji haya halaiki bila shaka ni unyakuzi wa ardhi na ukoloni. Wakati huo huo, ni biashara kubwa, na wanaolazimisha serikali yetu kuendeleza mauaji haya ya kimbari ni wafanyabiashara hao hao wa mauti, watu ambao walidhihiri tangu mwanzoni mwa vita na mauaji ya kimbari. Maadamu viwanda na faida inayotokana na vita vitaendelea kuwepo, hiyo itakuwa motisha tosha ya kuendesha vita kwa ajili ya kujipatia faida. Sekta ya magendo ya silaha ya Marekani hutumia mamia mamilioni ya dola kila mwaka kwa ajili ya kuwashawishi wanasiasa wetu wadumishe sera ya kigeni ya kuchochea vita visivyo na mwisho, na wanafaidika na kila risasi na kifaru kinachotumiwa nje. Mara nyingi wao hufanya kazi kama serikali kivuli ambayo hudhibiti siasa za Marekani nyuma ya pazia. Kwa hivyo, wakati mwingine utakapomsikia mwanasiasa akisema tunahitaji kuitokomeza nchi hii au ile kwa ajili ya usalama wa taifa letu, kumbuka ni nani aliyempa pesa. Kumbuka ni nani aliyempa pesa kutamka maneno hayo. Barabara kabisa upeza usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, na tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteeni kipindi cha bustani ya uongofu, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia. Bustani ya uongofu ni wasaa na wakati mwingine, mpenzi msikilizaji, wa kuwa nanyi katika mfululizo wa kipindi hiki cha bustani ya uongofu, ambacho kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vyetu vilivyopita, kipindi hiki hujadili na kutupia jicho mitazamo ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam pamoja na maimamu watoharifu alaihimu ssalam kuhusiana na masuala mbalimbali mbali, yawe ya kijamii, kisiasa, kidini na kadhalika. Kipindi chetu kilichopita kilianza kujadili na kuzungumzia suala la maasumu na kutotenda dhambi manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu. Usisite a kujiunga nami, mpenzi msikilizaji, ahadi tamati ya dakika hizi chache, hii ikiwa ni sehemu ya kumi na moja ya mfululizo huu. Katika kipindi chetu kilichotangulia, tuliashiria nukta kadhaa muhimu kuhusiana na suala la umaasumu na kutotenda dhambi manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu. Tulisema kuwa watu wanaofikisha ujumbe na risala ya Mwenyezi Mungu kwa wanadamu, yaani mitume na manabii, wanapaswa kuwa ni waja na watu wakamilifu kabisa kiroho na kitabia, na wakati huo huo, wanapaswa kuwa maasumu, yaani watu wasiotenda dhambi. Nukta muhimu kuhusiana na umaasumu na kutofanya dhambi manabii ni kwamba kinga ya taufiki na kinga ya kutofanya dhambi au kukosea ni jambo la kisaikolojia na jambo hilo lina taathira ya irada ya mwanadamu katika kudhihiri na kujitokeza kwake kwa, kwa maana kwamba suala la umaasumu na kutofanya dhambi manabii siyo jambo la kulazimishwa bali kutofanya kwa udhambi ni kwa khiari yao. Sifa ya takwa na uchaji Mungu iliyoko katika ujudi wa mitume wa Mwenyezi Mungu huwa kwa namna ambayo inawalinda na kuhifadhi wao na suala la kutenda dhambi. Imamu Ali bin Musa Ridha alaihi salam anasema Mwenyezi Mungu hakuwateua watu kwa ajili ya kubeba risala yake ambao wanakufuru na ambao badala ya kumwabudu yeye wanamwabudu Shetani. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mukhtasari huo wa kipindi kilichopita, tunaendelea na mfululizo huo ambapo Imam Muhammad Baqir alaihi alaihissalam anasema alipokuwa akitetea daraja ya umaasumu wa mitume na kwamba hawafanyi dhambi kwa kusema: Mtukufu Nabii Ayuba alaihi ssalam, alitiwa majaribuni na kupatiwa mitihani na Mwenyezi Mungu kwa muda wa miaka saba kwa majaribu na maradhi na hakufanya dhambi. Manabii wote hawakufanya dhambi ndogo wala kubwa, kwa sababu wao ni maasumu wasafi, na hivyo hawafanyi dhambi. Kwa hakika manabii hawakukengeuka hata kidogo njia ya haki kwa hakika maneno haya ya Imamu Muhammada Bakir alayhi ssalam, yanatubainishia nukta kadhaa. Mosi, mitihani na kutiwa majaribuni manabii siyo mambo ambayo yanaweza kuwafanya waja hao wateule wakengeuke njia ya wakenge haki. Pili, hakuna nabii au mtume yote kati ya mitume wa Allah waliotumwa kufikisha ujumbe na risala Mwenyezi Mungu, ambaye alifanya dhambi kubwa au ndogo. Tatu, manabii katu si wenye kukengeuka njia ya haki hata kidogo, licha ya kukabiliwa na mitihani, majaribu na hata misukusuko. Mtukufu Imam Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, imamu wa mashariki na magharibi amenukuliwa ah, akisema mtu ambaye ni maasumu amesalimika ah, na hali ya kuteleza na kukosea. Hadithi hii ya Imamu Ali ya alaihi salamu inabainisha na kuweka wazi suala hili kwamba maasumina, yani mitume na maimamu, si wenye kutenda dhambi, kwa sababu mtu ambaye ni maasumu hatendi dhambi, hatelezi na wala hakosei. Tukirejea historia tunakuta kwamba mitume wa Mwenyezi Mungu walikuwa wameshikamana kikamilifu katika kumtii na kumwabudu Mwenyezi Mungu, na daima walikuwa mstari wa mbele na wa kwanza kuliko watu wengine katika kufanya amali njema. Kwa hakika akili timamu inahukumu kwamba lau kama mitume wa Mwenyezi Mungu wasingeli kuwa na ukamilifu katika kila kitu, basi bila shaka umuhimu na thamani yao baina ya watu ingedogoshwa na kutokuwa na thamani. Katika mazingira kama haya, hakuna mtu ambaye angeukubali na kuitikia wito wao. Na lau kama wangesema uongo, wakafanya khiana na usaliti, au kufanya mambo ambayo hayastahiki, basi watu wasingewaamini na kuwakubali hata kidogo. Hivyo basi tunafikia natija hii kwamba kama mitume wangelikuwa namna hiyo, badala ya kuongoza watu wangewapotosha. Na kwa msingi huo hekima Mwenyezi Mungu ya kuwatuma mitume ingehesabiwa kuwa haina maana. Ukweli wa mambo ni kuwa nafasi ya mwamala wa mlezi na mwalimu katika kuwalea na kuwafundisha watu wengine ni muhimu zaidi kuliko maneno yake. Mtu ambaye katika mwamala wake ana nakisi na mapungufu au anasema mambo ambayo yeye mwenyewe hayafanyi, bila shaka maneno yake pia hayawezi kuwa na taathira nzuri na inayotakiwa. Ni kwa kuzingatia uhakika huo ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika Qurani tukufu anawaeleza mitume wake kuwa wako mbali na sifa mbaya na zisizostahiki. Wakati tunapoirejea Qurani tukufu na kufanya utafiti wa kina katika aya za kitabu hiki kitakatifu kisicho na nakisi, tutaona kuwa kuna sifa bora na kamili kabisa ambazo amesifiwa nazo kila mtume miongoni mwa mitume wa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kutokana na kuwa mitume mungu wa Mwenyezi Mungu wamefikia daraja ya juu kabisa ya uja na utiifu kwa Allah na wako mbali kabisa na matakwa ya kinafsi na kutenda dhambi, Mwenyezi Mungu ametutaka na kutuamrisha tuwafuate waja wake hawa wateule na kufanyia kazi sheria walizokuja nazo. Kwa msingi huo basi, waumini wanapaswa kuwafanya mitume kuwa chimbuko la maneno na matendo yao, kwani ni kwa njia hiyo ndipo watakapoweza kupata hidaya na uongofu wa kweli. Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Basi hadi tutakapokutana tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu, ninakuwa geni huku nikikutakieni usikilizaji mzuri wa vipindi vyetu vingine. leo katika historia leo ni jumatatu tarehe 6 ya shawal 1445 hijiria sawa na tarehe 15 aprili mwaka 2024 siku kama ya leo miaka 572 iliyopita alizaliwa mchoraji na msanii mashuhuri wa kutengeneza vinyago wa italia leonardo da vinci miongoni mwa kazi zake mashuhuri ni michoro ya kanisa kuu la mji wa milan mchoro wa picha ya tabasamu la jugunda, picha ya Mona Lisa na ya karamu ya mwisho ya Isa Masih alaihi ssalaam. Leonardo da Vinci alifariki dunia mwaka 1519 akiwa na umri wa miaka 67. <tune> siku kama ya leo miaka 112 iliyopita meli kubwa ya abiria ya Titanic ambayo ilitambuliwa kuwa nembo ya mafanikio makubwa ya viwanda vya meli vya wakati huo iligonga mwamba wa theluji na kughariki katika bahari ya Atlantiki katika safari yake ya kwanza kutoka katika bandari ya Southampton nchini Uingereza ikielekea New York, Marekani. Zama hizo Titanic ilitambuliwa kuwa meli kubwa zaidi na ya kifahari kuliko zote duniani. Watengenezaji wa meli hiyo walikuwa wakisema kuwa haiyumkini kughariki na kuzama. Wasafiri 705 tu kati ya abiria wake wote 2207 ndio waliookoka katika ajali hiyo. Siku kama ya leo miaka 36 iliyopita, yaani sawa na tarehe 15 Aprili 1988, shirika la ujasusi la utawala bandia wa Israel Mossad lilimuua shahidi Khalil Al-Wazir, maarufu kwa jina la Abu Jihad, mwasisi na shaksia nambari mbili wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, huko Tunis, Tunisia. Abu Jihad aliongozana na wenzake nchini Misri na huko wakaamua kuanzisha harakati ya mapambano dhidi ya Wazayuni na kuipatia jina la harakati ya ukombozi ya Palestina PLO. Na tarehe 15 Aprili miaka 30 iliyopita ulitiwa saini mkataba wa kuanzisha shirika la biashara duniani WTO nchini Moroko. Baadaye jumuiya ya gati ilibadilishwa jina na kuwa WTO na hati yake ilianza kutekelezwa Januari mwaka 1995. Hata hivyo Marekani na nchi nyingine za Magharibi zimeliteka shirika hilo la kibiashara duniani na kulitumia kwa faida na maslahi yao wenyewe. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini hadi 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19395 strok 6767 tehran islamic republic of iran tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu