Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Kwa ajili ya kuzoea Makuraishi kuzoea kwao safari za kusi na kaskazi. Basi wamwabudu Mola wa nyumba hii, ambaye amewalisha wasipate njaa na akawasalimisha na hofu. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo yanapoafikia, mtangazaji wako katika meza matangazo usiku huu wa leo Jumapili ni mimi Asmahani Ghanima Muhammed, nawakaribisha kuwa nami hadi kamati leo. Ni Jumapili, Aprili kumi na nne elfu mbili na ishirini na nne sawa na tarehe tano Shawal elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola karima kwa kutupa uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin na tunaomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na awaponye wenzetu waliokuwa majumbani waliokuwa mahospitalini kwa masiku miezi na miaka kadhaa sasa wakiugua maradhi mbalimbali. Tuna mengi mazuri tumeandalia usiku huu, tukianza na taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Upande wa uchambuzi wa kisiasa usiku huu utahusu uamuzi wa, wa Pakistani dhidi ya harakati ya Zainabiyun, malengo na matokeo yake. Tutakuwa na kipindi cha kipindi cha sayansi na teknolojia mpya, tutakuwa na kipindi cha hekaya za aya, tutawaletea makala fupi ya haki za watoto katika Uislamu, tutawaletea kipindi chetu cha Uislamu na mtindo wa maisha, na tukikaribia kutamatisha matangazo ambayo tutakamilisha kwa muhtasar wa habari za dunia. Mnaweza kuwasiliana nasi wapendwa wasikilizaji, kwa njia mbalimbali kiwemo Telegram na WhatsApp yetu alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane e, saba. Na sasa nawakaribisha kujiunga nami, na ikiwa imetimia saa moja na nusu katika kutegea sikio, vichwa vya habari na ifuatayo sasa ni vichwa vya habari raisi. Raisi asema hatua yoyote ya kifidhuli itakabiliwa na jibu kali zaidi la Iran. Hamasi yasema shambulio la Irani ni haki ya kimaumbile na jibu linalostahili dhidi ya Israel. Tawala wa Kizayuni waficha kikamilifu hasara za mashambulio ya makombola ya Iran, na pamoja na habari nyingine, Wanaija waandamana kutaka majeshi ya kigeni yaondoke katika hmm. Habari kamili tunaanza na hapa Teherani, Iran. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema iwapo utawala wa Kizayuni wa Israel utafanya harakati yoyote ya kifidhuli utakabiliwa na jibu madhubuti zito na kali zaidi, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Kufuatia jibu lililotolewa na vikosi vya ulinzi wa Irani kwa vitendo vya kichokozi vya utawala wa Kizayuni dhidi ya maslahi ya Jamhuri ya Kiislamu, Sayed Ibrahim Raisi ameashiria operesheni ya kihistoria ya nguvu na ushindi iliyotekelezwa na vikosi vya ulinzi vya Iran na akasema vijana mashujaa na wenye ghera wa taifa la Iran katika jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa mashauriano na ushirikiano na sekta zote za ulinzi na kisiasa, wamefungua ukurasa mpya katika historia ya nguvu na uwezo wa Iran na kutoa somo lenye mazingatio kwa adui mzayuni. Rais amesema kumtia adabu mchokozi, ambayo ni ahadi ya kweli aliyoitoa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, imetimizwa na akasema vikosi vya ulinzi vya kujivunia vya jamhuri ya kisema Irani kwa nguvu na uwezo kamili vimelenga kupitia operesheni za mchanganyiko maeneo na vituo vya kijeshi vya utawala wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu, na hatua hiyo imechukuliwa kwa kutumia haki halisi iliyonayo Iran ya kujihami kisheria. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni wa Israel vinakanusha picha na mikanda ya video inayosambazwa na vyombo kadhaa vya habari ikionyesha maeneo tofauti ndani ya utawala huo yaliyolengwa na makombora ya Iran ikiwa ni kufuata na kutekeleza sera ya habari ya baraza la mawaziri la vita la utawala huo haram. Siku kumi baada ya shambulio la kigaidi la utawala wa kizeini wa Israel lililolenga sehemu ya ubalozi wa jamhuri ya kiislamu Iran mjini Damascus, ambao unahesabika kuwa sehemu ya ardhi ya Iran na kupelekea kuuawa shahidi washauri saba wa Iran walioko kisheria nchini Siria na kutochukuliwa msimamo wowote wa wazi na jamii ya kimataifa dhidi ya hatua hiyo haramu ya utawala wa Kizayuni, Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu usiku wa kuamkia leo Jumapili limerusha ndege zisizo na rubani na makombora kuelekea maeneo ya utawala wa Kizayuni ili kuutia adabu utawala huo kwa jinai uliofanya. Kwa mujibu wa shirika la habari Lafasi pasi na kuashiria picha na mikanda kadhaa ya video inayoonyesha maeneo tofauti ya kijeshi yaliyolengwa na makombora ya balistiki ya Iran. Halil Rosen, ripota wa Channel ya 14 ya utawala wa Kizayuni, amedai kuwa wimbi la pili la mashambulio yaliyofanywa na Iran ambayo lilikuwa la makombora halikusababisha madhara yoyote na kwamba kiwango cha uharibifu uliosababishwa ni sifuri. Kuhusiana na swala hilo, kituo cha habari cha CNN kimenukuu duru ya Marekani ikisema hakuna uhakika kama mitambo ya ulinzi wa anga ya Marekani itakuwa imefanikiwa kukabiliana na ndege zote hizo zisizo na rubani na makombora yote hayo yaliyorushwa na Iran. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema shambulio lililofanywa na jeshi la walinzi wa wali mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya utawala wa Kizayuni ni jibu la kimaumbili na linalostahiki. Hamas imetangaza katika taarifa yake kwamba Operesheni ya kijeshi ya Irani dhidi ya utawala wa Kizayuni ni haki ya kimaumbile na jibu linalostahiki kwa jinai ya kushambulia sehemu ya ubalozi wa Irani mjini Damascus. Huku ikisisitiza haki ya kimaumbile zilionayo nchi na mataifa ya eneo hili ya kujihami dhidi ya hujuma na uchokozi wa utawala wa Kizayuni, Hamas imeutaka umma wa Kiislamu na Kiarabu, watetezi wa uhuru duniani na vikosi vya mukama kuendeleza uungaji mkono wao kwa taifa la Palestina siku kumi baada ya shambulio la kigaidi la utawala wa Kizayuni wa Israel lililolenga sehemu ya ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Damascus, ambao wanahesabika kuwa sehemu ya ardhi ya Iran na kupelekea kuwaa washahidi wa shauri saba wa Iran walioko kisheria nchini Siria na kutochukuliwa uchukuliwa msimamo wowote wa wa wazi na jamii kima ya kimataifa dhidi ya hatua hiyo haramu ya utawala kizayuni, wa Kizayuni, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu usiku wa kuamkia leo Jumapili limerusha ndege zisizo na rubani na makombora kuelekea maeneo ya utawala wa Kizayuni ili kuutia adabu utawala wa adabu huo kwa jinai uliofanya. Vyombo vya habari vyenye mfungamano na utawala wa Kizayuni wa Israel na Marekani vinajaribu kufifisha ukubwa wa uharibifu na madhara uliopata utawala ghasibu wa Kizayuni kutokana na mashambulio ya makombora na ndege zisizo na rubani za Iran. Lakini picha na mikanda ya video iliyosambazwa inaonyesha kuwa makombora na droni hizo zimepiga vituo muhimu vya kijeshi vya utawala huo wa Kizayuni. Mamia ya watu wameshiriki katika maandamano ya kupinga uwepo wa majeshi ya kigeni nchini Niger, vikiwemo vikosi vya jeshi vya Marekani ambayo ina kambi ya kijeshi kaskazini mwa nchi hiyo. Waandamanaji hao wamekusanyika katikati mwa mji mkuu Niami kuitikia wito wa mashirika ya kiraia yaliyo karibu na utawala wa kijeshi wa nchi hiyo ambao baadhi ya maafisa wake wameshiriki pia katika maandamano hayo. Abdulaziz Yaya, mmoja wa waandamanaji, amesema, tumetoa wito wa kuondoka wa Marekani na vikosi vyote vya kigeni kutoka Niger, na uongozi wa jeshi umezingatia wasiwasi wetu, na ni katika muktadha huu kwamba tumekuja kuunga mkono na kuthibitisha uungaji mkono wetu kwa uongozi wa jeshi kuhusiana na uamuzi uliochukuliwa wa kutaka majeshi ya kigeni yaondoke. Maandamano hayo yamefanyika wakati taifa hilo la Afrika Magharibi likijiondoa katika ushirikiano wa karibu na Marekani katika juhudi za kukabiliana na ugaidi na badala yake kuigeukia Rasia kwa ajili ya masuala yake ya usalama. Maandamano hayo yanaonekana kama hatua zaidi ya kuitaka Washington ijiondoe Niger baada ya wanajeshi wa Rasia kuwasili nchini humo wiki iliyopita kwa ajili ya kudhamini usalama wa serikali ya kijeshi inayotawala na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israeli limefanya kwa wastani mauaji 16 ya halaiki kila siku katika ukanda wa Gaza tangu Oktoba 7 mwaka jana, ambako limekuwa likiendesha vita vya kinyama vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa eneo hilo kwa mwezi wa sita sasa. Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza imetoa taarifa maalumu ikieleza kwa kina mashambulio ya siku 190 yaliyofanywa na jeshi la kizayuni ukanda Gaza. Taarifa hiyo imesema jeshi la Israeli limefanya mauaji 2973 katika ukanda wa Gaza tangu Oktoba 7 mwaka uliopita. Kwa mujibu wa ripoti ya taarifa hiyo, katika mashambulio hayo ya kinyama yaliyofanywa na jeshi la utawala wa kizayuni ukanda wa Gaza, watoto 14560 na wanawake 9582 wameuawa wa shahidi Mbali na hayo watu elfu saba wamekwama chini ya vifusi au hawajulikani waliko, huku hospitali zikipokea jumla ya watu elfu thelathini na tatu mia sita themanini na sita waliouawa na elfu sabini na sita mia tatu na tisa waliojeruhiwa. Imeelezwa pia kuwa asilimia sabini na mbili ya waathirika wa mashambulio ya jeshi la kizayuni ukanda Gaza ni wanawake na watoto. Taarifa hiyo aidha imebainisha kuwa huko ukanda wa Gaza ambako hatua za Israel zimesababisha janga la njaa, imejitokeza hali mbaya sana ya kibinadamu kutokana na utawala wa kizayuni kuzuia misaada isiingizwe katika eneo hilo, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa anawaletea uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: uamuzi wa Pakistan dhidi ya harakati ya Zainabiun, malengo na matokeo yake. <muchilis> Serikali ya Pakistani imechukua uamuzi wa kushtukiza na uliowashangaza na kuwapiga butwa watu wengi, nao ni wa kuiweka harakati ya Zainabiyun kwenye orodha yake ya taasisi za kigaidi, licha ya kwamba harakati hiyo muda wote imekuwa ikipigania amani na usalama kwa Pakistan. Tunapoangalia historia ya hadi hivi sasa na harakati ya Zainabiyun, tunaona kuwa kamwe haijawahi kuchukua hatua yoyote ya kuhatarisha usalama na amani kwenye eneo hili ikiwemo Pakistan bali katika kipindi cha muongo mmoja cha kuasisiwa kwake, muda wote imekuwa ikipigania usalama wa eneo hili zima. Zainabiyun inaendesha harakati zake nchini Siria, na lengo lake ni kupambana na genge la kigaidi la Daesh na imepata mafanikio makubwa sana katika swala hilo. Baada ya magenge ya kigaidi kuivamia ardhi ya Siria kutoka kila kona ya dunia, vijana wa Pakistani walijikusanya pamoja na kuanzisha taasisi ya Zainabiyun Mwongo kwa ajili ya kwenda kulinda maeneo matakatifu huko Syria. Mmoja umepita sasa tangu taasisi hiyo ianzishwe, na muda wote imekuwa ikitangaza hadharani kwamba lengo lake ni kukabiliana na magenge ya kigaidi tena nchini Syria. Taasisi hiyo iliasisiwa ikiwa na wanachama 24 tu. Baada ya hapo vijana mbalimbali walijitokeza kujiunga nayo na hivi sasa inajulikana kwa jina maarufu la jeshi la Zainabiona. Harakati hiyo imeshiriki kwenye operesheni mbalimbali kama za ukombozi wa Halab Noble, na Al-Zahra, Tadmur, Hama na maeneo ya kwenye viunga vya mji mkuu wa Syria Damascus. Hata baada ya kukombolewa maeneo hayo, kikosi cha Zainabiyun kimekuwa na mchango mkubwa katika juhudi za kurejesha hali ya mambo kuwa ya kawaida kwenye maeneo hayo. Wana mapambano wa Zainabiyun walikuwa mstari wa mbele na ngao imara kwenye oparesheni ya Abu Kamal iliyoongozwa na Luteni Jenerali Kasim Suleimani, operesheni ambayo ilipelekea kuangamizwa na kufutwa kabisa genge la Daesh katika eneo hilo la nchini Siria. naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Tunapatikana kupitia redio wa shirika maarifa FM. Aidha, mnaweza mkatupata katika chaneli yetu ya kwenye Telegram ni at radio tehran sw y, yani t.me slash radio tehran sw. Sayansi na teknolojia mpya. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa taweza kunufaika. Kongamano la kwanza la kitaifa kuhusu tiba asili limepangwa kufanyika hapa Teheran kuanzia Mei 29 hadi 31. Rushanak Muhabiri Nejade, katibu wa kongamano hilo, amesema matumizi ya dawa za jadi pamoja na dawa za kawaida za kisasa ni jambo ambalo linaweza kuimarisha afya ya jamii. Akizungumzia ukweli kwamba watu wengi wana nia ya kunufaika na dawa za asili au za jadi, amesema kuwa lengo kuu la kongamano hilo ni kukuza uelewa mzuri wa tiba asilia na kuongeza ushirikiano kati ya wataalamu wa hapa Iran na wa kigeni katika nyanja tofauti za dawa mada kuu katika kongamano hilo ni pamoja na dawa za mtindo wa maisha, dawa za kuzuia magonjwa, chakula lishe na dawa za upishi, bidhaa za asili, akili mnemba na maendeleo ya dawa ya Kiajemi. Kongamano hilo pia linalenga kuarifisha dawa za Iran kimataifa kwa kuonyesha mafanikio na matokeo ya hivi punde kwa jumuiya za kisayansi duniani kote. Mnamo Januari saba, Nafise Huseini Yekta mkurugenzi eh, wa ofisi ya eh, wizara ya afya ya dawa ya Kiajemi alisema tafiti zinaonyesha kuwa zaidi ya asilimia 80 ya watu nchini Iran wanakusudia kufaidika na dawa za jadi eh, za Kiirani. Alikadhalika, kamusi ya kitiba ya Medical Subject Headings, MESH imeongeza tiba ya Kiajemi kama moja ya misamiati yake, ya wale wanaotafuta makala, vitabu au taarifa zingine zote za kitiba. Kujumuishwa tiba ya Kiajemi au tiba ya Kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran. Wizara ya afya Iran inasema kuwa kujumuishwa tiba ya kiajemi au tiba ya kiirani katika kamusi hiyo ya kitiba ya kimataifa ni hatua muhimu katika kutambua tiba ya jadi na asili ya Iran. Idara ya tiba ya kisasa na tiba ya jadi ya Kiajemi katika wizara ya afya imetekeleza kwa mafanikio jitihada za kuhakikisha kuwa tiba ya Kiajemi imewekwa katika kamusi hiyo ya kimataifa. Hatua hiyo ni muhimu kwa kuhakikisha kuwa tiba ya jadi ya Iran inatambuliwa kama sehemu rasmi ya sayansi ya tiba kimataifa. Aidha, tiba ya jadi ya Kiirani ni moja ya tiba za kale zaidi duniani na msingi wake ni ule ulowekwa na wanasayansi maarufu wa Kiislamu ambao ni Muhammad bin Zakaria Razi ambaye wa magharibi wanamuita Razes na Abu Ali Sina ambaye katika ulimwengu wa magharibi naye anajulikana kama Avisina. Tiba ya jadi ya Kiirani husisitiza zaidi kudumishwa afya njema na kuzuia magonjwa ili mwanadamu asihitajia matibabu. Hivi sasa duniani kote kuna mimea karibu elfu thelathini ya tiba za jadi, ambapo nchini Iran pekee kuna mimea elfu nane ya kitiba na hivyo kuifanya nchi hii kuwa na anuai kubwa ya mimea ya kitiba kuliko hata bara lote la Ulaya. Wataalamu wanasema kujumuishwa dawa za jadi katika mifumo ya afya sambamba na kuhakikisha zinaendana na ubora wa dawa za kisasa ni jambo linaloweza kupelekea watu wote wapate huduma za afya. Olimpiadi au mashindano ya kimataifa ya fizikia ya 2024 yatafanyika Isfahan, Iran hivi karibuni. Washiriki kutoka karibu nchi 80 wanatarajiwa kuhudhuria hafla hiyo. Mashindano haya yatafanyika Julai 21 hadi 29 baadaye mwaka huu. Wanafunzi wa Iran mara kwa mara hupata nafasi za juu katika mashindano au olimpiadi za fizikia kila mwaka. Mafanikio bora ya wanafunzi wa Iran katika olimpiadi za kimataifa yameiweka nchi hii miongoni mwa mataifa matano bora duniani katika olimpiadi za kisayansi. Ilham Yavari ya mkuu wa shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora linalojulikana kama uh, SAMPAD hapa Iran hivi karibuni alisema Iran ni kati ya nchi tano bora ulimwenguni katika olimpiadi za kimataifa za kisayansi. Yavari ya aliashiria mpango wa mageuzi ulioidhinishwa na wizara ya elimu ya Iran mwaka 2011 ambao ulifafanua matarajio ya miaka ishirini ya kuinua viwango vya elimu na uboreshaji wa mfumo wa elimu nchini kote. Shirika la kitaifa la kukuza vipaji bora nchini Iran linasema mpango huo uliopewa jina la hati ya marekebisho ya msingi unaelimisha wanafunzi katika nyanja sita za michezo, sayansi, ujasiriamali na uchumi, jamii, dini na utamaduni. Na kwa kumalizia ni kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekemea hatua ya utawala haramu wa Israeli ya kutumia akili mnemba, au artificial intelligence AI, kwenye vita dhidi ya raia wa Palestina katika ukanda wa Gaza. Akizungumza na waandishi wa habari hivi karibuni huko New York, huku vita vya mauaji ya kimbari vya utawala haramu wa Israeli dhidi ya Gaza vikiwa vimemaliza miezi sita, Guterres alirejelea wito wake wa kusitishwa mapigano kwa misingi ya kiutu, kuachiwa kwa kwa mateka wote bila masharti, ulinzi wa raia na misaada ya kiutu ifikie walenga bila vikwazo vyovyote, akiashiria ziara yake ya hivi karibuni huko Rafa ambako anasema alikutana na wafanyakazi wa kutoa misaada. Walimueleza kuwa janga la Gaza si la kawaida, na kuwa hawajawahi kushuhudia janga kama hilo kwa wote duniani. Alisema amechukizwa na kitendo cha Israeli kutumia akili mnemba vitani, hasa kwenye maeneo yenye watu wengi. Amesisitiza kuwa akili mnemba, artificial intelligence, yani akili ya mashini inapaswa kutumika kwa manufaa na sio kuchangia kwenye kuendeleza vita. Wataalamu wa teknolojia wanasema hatua ya utawala haramu wa Israeli kutumia teknolojia ya akili mnemba vitani Gaza ni chanzo cha kuuawa kiholela idadi kubwa ya raia, hasa wanawake na watoto na pia kuharibiwa na kubomolewa maeneo ya raia. Utumizi wa akili mnemba vitani Gaza maana yake ni kuwa, ni kuwa ni mashine ambayo huamua eneo la kudondoshwa mabomu bila kujali ni nani yuko hapo. Nam wapenza usikilizaji, na kwa habari hiyo tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi. Tumaini kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Shukran sana Mubarak Hinia, kwa kipindi chako cha sayansi na teknolojia mpya. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha Hekaya za Aya itakayofuatiwa na makala yetu fupi iliyojaa maarifa tele ya haki za watoto katika Uislamu. Hekaya za Aya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, karibuni eh, kuwa nasi katika kipindi chetu cha leo ambacho ni cha 49 katika mfululizo wa vipindi hivi vinavyozungumzia sababu za kuteremshwa aya za Qurani Tukufu. Leo tutaangazia aya za 64 na 70 za suratu Lmaida. Katika zama za Nabii Daud na Nabii Suleiman alayhim assalam Mayahudi walikuwa kwenye kilele cha nguvu na walitawala sehemu muhimu ya dunia. Hakuna wakati mwingine wowote ambao walikuwa na nguvu na utukufu mkubwa kama wakati wa manabii hawa wawili. Kulingana na kitabu cha Wafalme katika Biblia, eneo la ufalme wa nabii Suleiman lilianzia mto Furati hadi nchi ya Wafilisti na mpaka wa Misri. Kwa msingi huo, walijiona kuwa viumbe bora zaidi na serikali yao kuwa ni zawadi kutoka kwa Mungu, bali hata walijiona kuwa ni wana wa Mungu. Hivyo ili kuweza kutawala dunia nzima, walihalalisha aina zote za dhulma na uonevu. Hisia hii ya kujiona bora na wateule ya Mayahudi, ikilinganishwa na mataifa na jamii nyingine, ni jambo ambalo limekuwepo huko nyuma na linaendelea hadi hivi sasa. Watu wateule ni jina ambalo linaonekana sana katika Taurati na Talmud kwa kadiri kwamba linawagawa watu wa dunia katika sehemu mbili, Waisraeli na wasio Waisraeli. Fikra hii potofu na isiyo sahihi ya Mayahudi ilionekana katika tabia na mienendo yao kiasi kwamba Mtume wa Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake alipolilingania Uislamu kundi hili na kuwaonya juu ya adhabu ya Mwenyezi Mungu, walikataa kuitikia wito wa mtume na kukana ujumbe wake. Walimwambia, "Usitutishe, sisi ni watoto wa Mungu na marafiki zake wengine aliyowaumba." Moja ya kanuni kuu za Uislamu ni ile ya usawa wa binadamu. Kwa mujibu wa kanuni hii ambayo inatokana na hadhi ya asili ya mwanadamu Hakuna mwanadamu aliyeumbwa akiwa juu au chini kuliko mwingine. Kwa sababu hii, hakuna kundi au tabaka lililo bora na juu ya jingine. Na katika utamaduni wa dini za mbinguni, hakuna mwanadamu aliyeumbwa kuwa bora kuliko mwingine. Lakini Mayahudi hawajioni kuwa bora katika ulimwengu huu pekee, bali wanaamini kwamba upendeleo na ubora huo wa mbari na kaumu yao pia utawanufaisha huko akhera na watenda dhambi wao tofauti na watu wengine watapewa adhabu hafifu tu na kwa muda mfupi. Hapana shaka kwamba fikra za aina hii zinazoambatana na kiburi na kujiona bora zaidi zinamzuia mtu kukubali haki na kweli. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kubaathiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, Mayahudi walikuwa wakingojea kutokeza mtume ambaye angewapa utukufu wa zama za nabi Suleiman na kuwafanya wateule tena na kuwa bora ya mataifa yote duniani, lakini waliposikia habari za kudhihiri Mtume Muhammad miongoni mwa Waarabu na watoto wa nabi Ismail walifadhaika sana na kupatwa na hasira. Hata hivyo, njama zao zote zilifeli, hasa baada ya kipigo kikali walichopata katika vita vya Khaibar. Lakini badala ya kujifunza kutokana na kushindwa huko, waliendeleza ukaidi wao na ili kuhalalisha kushindwa kwao, walisema mkono wa Mwenyezi Mungu umefumbwa na ametuzuilia fadhila zake, badala ya kutafakari katika matendo na mienendo yao walihusisha kushindwa huko na Mwenyezi Mungu. Aya ya 64 ya Suratul Maida iliteremka na kulaani maneno machafu ya Mayahudi. Inasema, na walisema Mayahudi kwamba mkono wa Mwenyezi Mungu umefumbwa. Mikono yao ndiyo iliyofumbwa na wamelaaniwa kwa sababu ya walioyasema, bali mikono yake iko wazi, hutoa apendavyo kwa hakika yaliyoteremshwa kwako kutoka kwa Mola wako yatawazidishia wengi katika wao uasi na kufuru. Na tumewatilia uadui na chuki baina yao mpaka siku ya kiama. Kila mara wanapowasha moto wa vita Mwenyezi Mungu anauzima, na wanajitahidi kueneza uharibifu katika ardhi, na Mwenyezi Mungu hapendi mafisadi. Mbali na tabia ya ubaguzi wa kimbari, Mayahudi pia walikuwa na wana roho ya uonevu, dhuluma na uasi, kwani sambamba na kukanusha ufunuo wa Mwenyezi Mungu walikwenda mbali zaidi katika kuwaua manabii na mitume wa Mungu. Tatizo lao kuu lilikuwa kwamba walilazimisha matakwa yao binafsi juu ya sheria za Musa, kwa sababu muhimu kwao ni kutimiza matamanio ya kinafsi. Kwa hivyo kama amri za dini zingekuwa sawa na matakwa yao walizikubali vinginevyo waliwatuhumu mitume kuwa wanasema uongo. Sasa kama mauaji haya ya shakhsia na ya kisaikolojia hayakuwa na manufaa, walichukua hatua ya kumuua mtume kimwili. Hivi pia ndivyo alivyomtendea Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. aya ya sabini ya suratul maida inaashiria swala hilo: hakika tulifanya agano na wana wa Israeli na tukawapelekea mitume kila Alipoafikia mtume kwa yale yasiyopendwa na nafsi zao, waliwakanusha baadhi yao na wengine wakawaua manabii. Yahya na Zakaria ni miongoni mwa mitume wa Mungu waliouawa na Mayahudi. Manabii hawa wawili waliuawa kwa sababu tu waliwakataza Mayahudi kufanya vitendo viovu. Walijaribu pia kumuua Harun, wasii wa Nabi Musa, na walijaribu kumsulubu na hatimaye kumuua Isa Masihi alaihi ssalam, ingawa hawakufanikiwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh— Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi. Hii ni sehemu ya 15 ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Mada tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuchunguza kwa ufupi namna dini tukufu ya Kiislamu inavyozipa umuhimu mkubwa na kuzilinda mno haki za watoto katika kipindi kilichopita, yaani sehemu ya 14 ya mfululizo huu, tuliendelea kunukuu hadithi kadhaa za masum kuhusu marufuku na uharamu wa kutoa mimba na adhabu zake. Miongoni mwa hadithi hizo zimesema wazi kwamba anayetoa mimba ni muuaji, na ndiyo maana sheria ya Uislamu imemwekea adhabu kali juu yake. Tulianza pia kuzungumzia namna Uislamu unavyolinda haki za watoto kupitia sheria zilizowekwa dhidi ya mama mja mzito ambaye ana nia ya kuavya mimba. Leo tutaendelea tulipoishia. Naam, wapenzi wasikilizaji, mbali ya adhabu ya kutoa dia kwa janini na kichanga kilichotolewa bila huruma katika tumbo la uzazi la mama yake, Uislamu umekwenda mbali zaidi na kuweka mfumo wa sheria ambao unasema kwamba mwanamke mja mzito anapotenda kosa hawezi kupewa adhabu ya kifo kama ya kuhukumiwa kisasi, yani kuhukumiwa kifo. Uislamu unasema wazi kwamba umepiga marufuku hukumu kama hiyo ya kifo kwa mama mjamzito kwa ajili ya kulinda haki za kilichomo ndani ya tumbo la uzazi la mama huyo. Uislamu unatilia mkazo sana suala hilo kiasi kwamba marufuku hiyo ya kutouliwa mama mjamzito inahusu hata kwa yule aliyepata ujauzito huo kwa njia za haramu na zinaa, kwani hata kama mama huyo atakuwa amefanya makosa anayostahiki kuadhibiwa lakini lazima haki za janini na kichanga kilichomo tumboni zilindwe. Hivyo hairuhusiwi na Uislamu kutolewa adhabu ya kiswas kwa mama mja mzito hata kama mimba hiyo ni ya haramu. Hivyo kwa uono wa Uislamu, mwanadamu anahesabiwa kuwa ni mwanadamu tangu akiwa janini na kichanga tumboni mwa mama yake, na ana haki zake kamili. Kukanyaga haki yake yoyote kumewekewa hukumu na adhabu yake maalumu na Uislamu. Hivyo kwa mtazamo wa dini tukufu ya Kiislamu, kipindi cha utotoni mwa mwanadamu kinaanza wakati akiwa tumboni mwa mama yake, na janini ni hatua moja ya maisha ya utotoni ya mwanadamu. Hata katika baadhi ya vitabu vya kamusi za lugha ya Kiarabu limetumika neno walad kwa maana ya janini. Katika vitabu hivyo imeandikwa hivi: janini ni kitu kilichositirika na huyo ni mtoto aliyemo katika fuko la uzazi la mama. Baadhi baadhi ya wataalamu wa lugha wanasema mtoto aliyemo tumboni mwa mama yake ameitwa janini kwa sababu fuko la uzazi la mama limeziba pande zote. Ama ama jambo lililo muhimu zaidi kuliko huo muda wa kuanza kipindi cha utotoni cha mwanadamu ni wakati wa kumalizika kipindi hicho. Hilo hilo nalo tumeona ni vyema tulizungumzia lakini tutalizungumzia kwa mtazamo wa Uislamu, na hatuwezi kuzungumzia jambo hilo bila ya kuchunguza kwanza maana ya mtu kubaleghe. Qurani tukufu imetumia istilahi tatu tofauti zinazomaanisha kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu na kuingia katika baleghe. Istilahi hizo ni baleghe ya hulm, baleghe ya nikah na beleghe ya ashud. Tumezitamka hivyo hivyo kwa kiarabu istilahi hizo, kwani lengo letu ni kuitolea ufafanuzi kila istilahi moja baada ya nyingine. Ingawa hata hivyo, kwa leo hatuwezi kutoa maana ya istilahi na maneno hayo, kwani dakika za sehemu hii ya kumi na tano ya mfululizo huu zimeisha kabisa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kwa nasi katika sehemu ya tatu ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi chetu cha leo kitaendelea kuharifisha maana ya mtindo wa maisha katika mafundisho ya Uislamu. Karibuni. Kama tulivyosema katika kipindi cha wiki iliyopita, mtindo wa maisha wa mtu au jamii fulani huathiriwa na aina ya itikadi, imani na thamani zinazotawala fikra za mtu au jamii hiyo. Itikadi na ideolojia za kimaada na thamani zilizojengeka kwa mujibu wa fikra za kupenda anasa na kudhamini maslahi ya kimaada huwa na mtindo makhususi wa maisha. Vivyo hivyo itikadi na aidiolojia za mbinguni na thamani zinazotokana na aidiolojia hiyo na zinazotaka kudhamini saada na ufanisi wa dunia na akhera huwa na muundo wake makhususi wa maisha. Hii leo, na licha ya kufanyika juhudi kubwa na za muda mrefu za kielimu na kisayansi za kutaka kumjua mwanadamu na maana ya maisha ya kiumbe huyo lakini wasomi wa anthropolojia wameshindwa kutoa wa jibu sahihi na kamili kuhusu maswali mengi muhimu yanayomhusu mwanadamu na mambo mbalimbali ya maisha yake. Ukweli wa mambo ni kwamba itikadi na ideolojia ya wanadamu katika jamii na tamaduni mbalimbali inampa kiumbe huyo taswira tofauti kuhusu maana ya maisha, ambayo kwa mujibu wake maisha ya mwanadamu hupata au kukosa maana. Kwa mfano, iwapo katika taswira inayotolewa kuhusu maisha ya mwanadamu kiumbe huyo hata kuwa na lengo linalokubalika kiakili, ambalo katika kipindi chote cha maisha yake hufanya harakati za kulifikia, au kama taswira hiyo itamwarifisha mwanadamu kuwa ni kiumbe anayetezwa nguvu katika amali na matendo yake na asiye na hiari ya kujiamulia na kuchagua hatima yake, basi maisha ya kiumbe huyo Hayatakuwa na maana na yatakuwa upuuzi mtupu. Wakati huo huo, pale tutakapotoa taswira inayomdhihirisha mwanadamu kuwa ni kiumbe mwenye malengo yanayokubalika kiakili, mwenye uwezo wa kuchagua hatima yake na anayeweza kufikia malengo yake kwa juhudi zake mwenyewe, basi maisha ya kiumbe huyo yatakuwa na maana. Katika mtazamo wa dini za mbinguni, maisha ya kiumbe mwanadamu katika dunia hii hayaishii katika uhai wa kimaada tu, na mwanadamu anapaswa kuepuka mambo ya kipuuzi ili aweze kufaidika kikamilifu na uhai wake. Na suala hili haliwezi kutimia isipokuwa kwa kujibu maswali muhimu kuhusu falsafa ya kuishi, yaani ajibu: ametoka wapi yuko wapi na anaelekea wapi? Dini inatoa majibu ya wazi kwa maswali hayo muhimu na kuondoa shaka na dukuduku zinazojitokeza kuhusu maisha ya mwanadamu. Akili ya mwanadamu pia inaweza kujibu maswali hayo kwa kiasi fulani, lakini ufinyu wake unamfanya mwanadamu asiweze kufikia ufumbuzi wa mwisho na kamili wa maswali hayo. Mafundisho ya dini katika uwanja huo yametoa taswira kamili na ya wazi kuhusu malengo na kiwango cha uwezo wa mwanadamu wa kuchagua na uhuru wake, na kila mtu anaweza kuharifisha kirahisi maana ya maisha yake chini ya kivuli cha uhuru na uwezo aliopewa wa kujiamulia mambo na mustakabali wake. Taswira hiyo inaweza kupatikana katika mafundisho ya dini yanayohusiana na tauhidi, utume na siku ya mwisho. Katika itikadi na ideolojia ya Kiislamu, mwanzo wa mwanadamu na siku ya mwisho vimetambuliwa kuwa sehemu mbili kuu katika ujudi na uwepo wa kiumbe huyo, na kumebainishwa na kuwekwa wazi masuala yote yanayohusiana na maisha ya mwanadamu katika dunia hii na mwanzo na mwisho wake. Katika mtazamo wa itikadi na ideolojia ya Kiislamu kumewekwa wazi uhusiano uliopo baina ya sehemu zote za maisha ya mwanadamu na kubainishwa pande zote za uhai wake wa kimaada na kiroho ikiwa ni pamoja na siku zake za huko nyuma za sasa na mustakbali wake ni kwa sababu hiyo ndiyo maana wana falsafa islamu, wa kiislamu wamehitaja hoja madhubuti zaidi ya udharura wa kutumwa mitume kuwa ni udharura wa kutaka kujua uhusiano uliopo baina ya dunia na akhera na yanayopaswa na yasiyopaswa kufanywa ambayo yana taathira kubwa katika saada na ufanisi wa mwanadamu na vilevile vile katika mtindo wa maisha yake. Moja ya matunda muhimu ya kubaathiwa na kutumwa Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam ni mafundisho ya kiroho aliyokuja nayo ambayo yalibadili mtazamo na ideolojia ya wafuasi wa dini ya Uislamu na kutayarisha uwanja mzuri wa kujitokeza mtindo mahsusi wa maisha wenye uwiano na mlingano. Ili kuweka wazi zaidi suala hili, tunalazimika kusema kwamba katika maisha yake ya kila siku, mwanadamu daima anafanya jitihada za kuharifisha uhusiano wake na viumbe wengine. Mfano wa jitihada hizo za mwanadamu ni mbinu zake za kutaka kudhibiti maumbile ya dunia kwa kutumia sayansi na teknolojia. Katika hali kama hii, iwapo utamaduni wa jamii ya mwanadamu huyo hautakuwa na mfungamano wowote na mafundisho ya dini au utakuwa unapingana na kukabiliana nayo, hapana shaka kwamba suala hili litazidisha mtindo wa maisha na mwenendo ambao hatua kwa hatua utaimarisha udhibiti na nguvu ya teknolojia juu ya irada ya mwanadamu, kwani wakati huo mwanadamu atakiona kila kitu kuwa ni tegemezi na chenye kufungamana na teknolojia. Kwa maneno mengine, ni kwamba udhaifu wa mwanadamu mbele ya maumbile ya dunia uliokuwepo katika miaka mingi ya huku nyuma utabadilika na kuwa udhaifu na kusalimu amri mbele ya sayansi na teknolojia, suala ambalo kwa upande mwingine ni dhihirisho la udhaifu wa irada ya mwanadamu mbele ya nafsi na matamanio yake. Mkabala wa hali hiyo, mtazamo anaoupata mfuasi wa dini kutokana na mafundisho yake humpa uwezo na nguvu ya kukabiliana na ladha za kupita za dunia na matamanio ya nafsi. Kwa hakika, ladha na anasa zisizo na lengo za ustaarabu wa kimaada, ambazo ni matunda ya udhibiti wa dunia ya kimaada hudhibitiwa na kuwa na mlingano katika mtindo wa maisha uliojengeka kwa mujibu wa mafundisho ya dini. Kwa msingi huo, ustawi wa kimaada unaokubalika katika mtazamo wa itikadi na aidiolojia ya Kiislamu ni ule unaokuwa sababu ya kumuimarisha mwanadamu kiroho na kimaanawi. Kwa maneno mengine, ni ustawi unaomsaidia zaidi mwanadamu katika njia yake ya kuelekea kwenye lengo la mwisho la kuumbwa kwake. Moja ya sifa makhususi za idiolojia ya Kiislamu ni kuwa, kwa kutegemea itikadi ya tauhidi na kumpokesha Mwenyezi Mungu, dini hiyo inamtambua Mungu mmoja kuwa ndiye ni mwenye athari halisi na asili katika dunia hii. Vilevile Qurani tukufu katika uchambuzi wake wa matukio ya kijamii na maisha ya jamii ya mwanadamu, daima inasisitiza kwamba vitu vyote hivyo vina uhusiano na Mwenyezi Mungu na mwanzo wa kila kitu. Ukamilifu na lengo la mwisho la mwanadamu katika mtazamo wa Qurani ni saada na ufanisi wa mwisho wa kiumbe huyo. Katika itikadi na mafundisho yake, Uislamu unamfundisha mwanadamu kwamba dunia yake inafungamana kikamilifu, na wakati huo huo inamwambia kwamba maisha yake hayaishii hapa duniani kwa utaratibu huo Uislamu unaweka wazi uhusiano wa mwanadamu na mwisho na hatima yake. Hivyo basi, mwanadamu anapaswa kulinda uhusiano huo wa dunia na maisha yake ya milele huku akhera. Katika mtazamo wa Uislamu, dunia ni utangulizi na wenzo anaopaswa kutumia mwanadamu kwa ajili ya kufikia kwenye saada na ufanisi wa kweli huku akhera. Katika fremu hiyo pana inayoainisha uhusiano wa mwanadamu na Mwenyezi Mungu, kumebainishwa pia uhusiano wa mwanadamu na nafsi yake, wanadamu wengine na maumbile ya dunia. Katika mtazamo wa Qur'ani, dunia na akhera ni awamu mbili za maisha ya mwanadamu. Awamu ya kwanza ni ya maisha ya sasa na ya karibu zaidi ya kiumbi huyo, na ya pili ni ya mbali na kamili zaidi. Awamu ya kwanza ya maisha ya mwanadamu, ambayo ni dunia inatambuliwa kuwa ni utangulizi na daraja la kuelekea kwenye awamu ya pili ambayo ni kamili na ya asili ya mwanadamu. Hivyo hapana shaka kwamba mtindo wa maisha wa mwanadamu muislamu utaathiriwa na itikadi na mafundisho hayo. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo unaelekea ukingoni. Tutakutana tu tena panapo majaliwa ya Mwenyezi Mungu katika sehemu nyingine ya kipindi hiki. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana Amir Ibrahim Rutajengwa kwa kipindi hicho cha Uislamu na Mtindo wa Maisha na mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha 9893565487. Email ya Radio Teherani ni swahili radio at irib.ir. Chaneli yetu ya kwenye ya Telegram ni at Radio Tehrani sw, yaani t.me slash Radio Tehrani sw. Mnaweza kutumia aplikesheni yetu ya IRIB world service kutupata. Matangazo ya redio Tehrani yanasikika mubashara ni kupitia redio wa shirika maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Tuna maoni kadhaa hapa yametufikia. Tunaanza na Yahya Sefu Chake Chake Pemba, ameandika ametutumia, anasema ongera sana Irani, ongera sana Irani kujibu kwa pigo la kiume kabisa. Ni maoni yake ya msikilizaji wetu Yahya Sefu wa Chake Chake Pemba, tunamshukuru sana. Yunus Masud wa Bububu, Zanzibar, anasema idhaa ya Kiswahili ya Redio Tehrani, kibao cha uso kimemfanya adui azubae, na ndio kawaida yake. Kibao cha uso kinamzubaisha mtu, kinamtoa fahamu. Allah aipe nguvu zaidi Iran anasema na washirika wake ili wawashinde maadui wetu na kuwakomboa wananchi madhulumu wa Palestina. Allahumma amin ya rab. Mashambulizi ya Irani kwa Israel na Marekani yameandika ni furaha kubwa kwa wapenda haki duniani na wanaopinga dhuluma na ushoga duniani. Ni maoni yake Yunus Masud, msikilizaji yu wetu wa Bububu Zanzibar, tunamshukuru sana. Nageukia maoni yake Hamza Gomba wa Mwanza Tanzania. yeye yeah, anasema kiukweli, Iran kujibu mapigo nimefurahishwa, maana sisi timu Iran tulikuwa wanyonge sana. Natamani kujua tumewapunguza wazayuni wangapi? Naomba mtupe majibu. Ni maoni yake msikilizaji wetu huyu Hamza Gomba kutoka Mwanza Tanzania, naye tunamshukuru sana. Msikilizaji wetu swali ya Yusuf Kahabi kutoka Zanzibar, yeye ameandikaje? Anasema hongereni jeshi la IRGC kwa kulipiza kisasi kwa Israel, kwani hawa mazeyuni wanaotisa sana ndugu zetu wa kiislamu wa Palestina. Tunakushukuru sana, swali Yusuf Kaabi kutoka Zanzibar. Maoni ni mengi kwa kweli, nashika maoni yake kipale MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Anasema tunaunga mkono mashambulio ya jeshi la Iran, ameandika kwa uharamu wa Israel yote ni zao la ovu la Marekani, anasema kuleta machafuko duniani. Akatoa wito kwa Afrika, anasema viongozi, akili zifanye kazi mara mbili zaidi. Ni maoni yake kipale MC Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania. Maoni ni mwingi sana, na tunawashukuru wote ambao wametuma. Ambao wajasikia maoni yao yakisoma umu studioni usiku huu watasikia kesho asubuhi katika matangazo yetu, panapo mwajaliwa yake Mola Karima, Allah Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Allah, Allah, Allah, Allah, Allah, Allah. Shukran sana, fundi mitambo na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema iwapo utawala wa kizayuni wa Israeli utafanya harakati yoyote ya kifidhuli utakabiliwa na jibu madhubuti zito na kali zaidi. Vyombo vya habari vya utawala wa kizaini wa Israel vinakanusha picha na mikanda ya video inayosambazwa na vyombo kadhaa vya habari ikionyesha maeneo tofauti ndani ya utawala huo yaliyolengwa na makombora ya Iran, ikiwa ni kufuata na kutekeleza sera ya habari ya baraza la mawaziri la vita la utawala huo haramu. Harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema shambulio lililofanywa na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC Dhidi ya utawala wa kizayuni ni jibu la kimaumbile na linalostahiki. Mamia ya watu wameshiriki katika maandamano ya kupinga uwepo wa majeshi ya kigeni nchini Niger, vikiwemo vikosi vya jeshi vya Marekani, ambayo ina kambi ya kijeshi kaskazini mwa Niger. Na jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel limefanya kwa wastani mauaji kumi na sita ya halaiki kila siku katika ukanda wa Gaza tangu Oktoba saba mwaka jana ambako limekuwa likiendesha vita vya kinyama vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa, wa eneo hilo kwa mwezi wa sita sasa. Ofisi ya vyombo vya habari ya serikali ya Gaza imetoa taarifa maalumu ikieleza kwa kina mashambulio ya siku mia tisini yaliyofanywa na jeshi la kizayuni dhidi ya raia wa ukanda wa Gaza. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tunatamatisha matangazo yetu haya. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed na washukuru wasikilizaji wote ambao wametuma maoni yao na mi nikanafasika kusoma baadhi tu, na inshaallah, tukutane kesho asubuhi, panapo majaliwa yake Mola Karima. Asanteni kwa kuwa nami na usiku mwema.