Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema, je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema, je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenda msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jame Jam katika siku hii ya leo ambayo ni Jumapili tarehe tano Shawal mwaka 1445 445 hijiria kamaria, inasadifiana na tarehe 14 Aprili 2024 miladia. Wapenza usikilizaji, tuliowaandalieni katika siku hii na wakati huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na kipindi cha Uislamu uh, tujue au tujue Uislamu. Baada ya hapo tawaleteni makala ya macho yetu magazetini, na makala hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na makala ya Bustani ya Uongofu, kisha tawaleteni makala ya Uislamu na Mtindo wa Maisha na kisha Makala ya leo katika historia. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja kutoka studio zetu eh, kwa kupitia aplikesheni ya uh, IRB World Service na pia kupitia tovuti yetu ya ParsToday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa sita kamili E, mchana kwa saa za hapa Tehran na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema jibu la Iran litakuwa kali zaidi iwapo utawala haramu wa Israel utaanzisha tena mashambulizi. Rais Biden wa Marekani amemwambia waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Netanyahu kwamba Marekani haitashiriki katika vita vya Israel dhidi ya Iran na wananchi wa Iran na maeneo mengine duniani wajitokeza mitaani kuunga mkono na kupongeza hatua ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC kuiadhibu Israel. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika umoja wa Mataifa ametangaza katika barua kwa baraza la usalama kwamba ikiwa utawala wa Israel utaanzisha tena mashambulizi yoyote ya, ya kijeshi bila shaka jibu la Iran litakuwa la nguvu na kali zaidi. Siku kumi baada ya shambulio la utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya balozi mdogo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Damascus, ikiwa ni sehemu ya ardhi ya Iran na kuwa washahidi washauri saba wa kijeshi walokuwa nchini Syria kisheria, na baada ya jumuiya ya kimataifa kushindwa kujibu jinai hiyo ya kigaidi ya Israel, mapema leo Jumapili, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC limechukua hatua ya kuwadhibu utawala huo wa kigaidi kwa kuvurumisha ndege za kivita zisizo na makombora kuelekea maeneo yanayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina la Israeli. Kufuatia operesheni hiyo iliyofanikiwa, Amir Saidi Ravali mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ametangaza katika barua rasmi kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwamba baraza la usalama uh, la umoja huo kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran huku ikionya dhidi ya uchokozi wowote zaidi wa kijeshi utawala wa Israel iko na azma isiyo yumba ya kujilinda na kutoa jibu kali kwa mujibu wa sheria za kimataifa dhidi ya tishio lolote au uchokozi wowote dhidi ya wananchi, mamlaka na mipaka ya Iran, amesema. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetegemea e, sheria za kimataifa katika operesheni zake za kijeshi dhidi ya utawala haramu wa Israeli. Kwingineko, kamanda mwandamizi wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameonya kwamba uvamizi wowote wa zaidi wa kijeshi utakaofanywa na utawala haramu wa Israeli utakabiliwa na jibu kubwa zaidi kutoka Iran. Akizungumza na Press TV, kamanda mkuu wa IRGC amesema iwapo utawala wa Israeli utafanya uchokozi wote wa kijeshi katika ardhi ya Iran, basi Iran itajibu kwa nguvu mara mbili. Kauli yake hiyo imekuja baada ya IRGC kufyatua makombora hayo, uh, ikiwa ni sehemu ya operesheni iliyopewa jina la operesheni ya ahadi ya ukweli. Katika taarifa ya pili kufuatia operesheni hiyo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limesema operesheni hii imekuja baada ya siku kumi za kimya na upuuzaji wa mashirika ya kimataifa, hususan baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ambayo hayakulaani uvamizi wa Israeli au kuadhibu utawala huo kwa mujibu wa kifungu cha saba cha mkataba wa Umoja wa Mataifa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Sayyid Ali Khamenei katika hotuba yake ya Idulfitri jijini Teheran Jumatano alikitaja kitendo cha shambulio la Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran kuwa ni kosa ambalo aliahidi litakabiliwa na adhabu. Wakati huo huo, waziri wa ulinzi wa Iran Brigedia Jenerali Mohammad Reza Ashtiani ameonya kwamba nchi yote itakayofungua ardhi au anga yake kwa utawala wa Israel kwa ajili ya kushambulia Iran itakabiliwa na jibu madhubuti la Iran. Wakati huo huo, rais Joe Biden wa Marekani amemwambia waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwamba Marekani haitashiriki katika mashambulizi yote ya kijeshi dhidi ya Iran. Duru katika ikulu ya White House inasema kauli hiyo ilitolewa wakati wa mazungumzo ya simu kati ya Biden na Netanyahu Juma uh, Mosi kufuatia mashambulizi ya kulipiza kisasi ya Iran dhidi ya Israel. Biden aliweka wazi kuwa Marekani haitahusika katika vitendo vyovyote vya kichokozi dhidi ya Iran na inasemekana Netanyahu ameafiki msimamo huo uh, taarifa zinasema Iran imetumia ndege zisizo na rubani za kamikaze au zinazojiangamiza zijulikanazo kama Shahed 136 36, huku ripoti zikisema kuwa ndege karibu 400 au 500 zisizo zisizo na rubani zimetumika katika operesheni hiyo, huku taarifa zikisema Iran pia imetumia kombora la balistiki eh, aina ya Khaibar Shekan katika operesheni hiyo huku haya wakiripotiwa, wananchi kote Iran wamejitokeza mitaani kuunga mkono hatua ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC ya kuadhibu utawala haramu wa Israel. Maandamano na uh, mijumuiko ya furaha imeonekana uh, katika medani ya Palestina hapa jijini Teheran na maeneo mengine ya Iran, huku taarifa zikisema maandamano yamefanyika katika viwanja vya msikiti wa Alaksa katika mji mtakatifu wa Kuds au Jerusalem unaokaliwa kwa mabavu na Israel, ambapo wapalestina wamesherekea uh, baada ya Iran uh, kuvurumisha makombora huko Israel. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha Tujue Uislamu Uislamu. Ni wasana wakati mwingine wapenzi wa sikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Kipindi chetu cha wiki hii pia kitaendelea na maudhui ya tauhidi na kumtambua Mwenyezi Mungu kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki hii ikiwa ni sehemu ya kumi na tano ya mfululizo huu. Katika aya nyingi za Qur'ani tukufu Mwenyezi Mungu anataja uumbaji wa kipekee wa mwanadamu na anauchukulia uumbaji wake pamoja na maajabu yake yote kuwa ni dalili za elimu na uwezo wake usio na kikomo. Mfano mmojawapo wa uwezo na mpango mkuu wa Mwenyezi Mungu ni kumuumba mwanadamu katika tumbo la uzazi la mama. Muhtasari wa kuumbwa mwanadamu unaonyesha kwamba yeye ni mojawapo ya matukio mazuri sana katika ulimwengu na kwamba Mwenyezi Mungu ameonyesha uwezo wa ajabu katika kuumba kiumbe hiki. Mwenyezi Mungu anaashiria adhama na nguvu yake hii ya uumbaji katika Suratul Muminun aya ya 12 hadi 14, ambazo zinasema: na kwa yakini tumemuumba mtu kutokana na asili ya udongo kisha tukamjalia awe tone ya mbegu ya uzazi katika kalio madhubuti, kisha tukaiumba tone kuwa damu iliyoganda, na tukaiumba damu kuwa pande la nyama, kisha tukaliumba pande la nyama kuwa mifupa, na mifupa tukaivika nyama, kisha tukamfanya kiumbe mwingine. Basi ametukuka Mwenyezi Mungu mbora wa uumbaji. Qurani Tukufu inabainisha kwamba, je, mabadiliko haya ya ajabu yanaweza kukubaliwa na dhana ya kukana Mungu? Je, yote haya yanafanyika bila ya mwongozo, usimamiaji na uendeshaji? Mwenyezi Mungu anasema kuhusiana na hili katika Suratul Hashri aya ya 24 kwamba yeye ndiye Mwenyezi Mungu muumbaji, mtengenezaji, mtia sura mwenye majina mazuri kabisa. Kila kilioko katika mbingu na ardhi kinamtakasa naye ni mwenye kushinda mwenye hekima. Katika mwili wa mwanadamu kuna kila kitu cha siri na cha dhahiri, yaani kinachoonekana na kisichoonekana, kuanzia viungo hadi mifupa, nyama, ubongo, mishipa, na gegedu au tishu. Viungo vyote vya mwili vinakuwa sawa na kila kimoja, kwa namna ambayo umbo la viungo hivyo halibadiliki na idadi yake haiongezeki wala kupungua. Mfano mwingine ni mfumo wa mzunguko wa damu. Mzunguko wa damu unafikisha mwilini mwote virutubishi, oksijeni, homoni na seli za damu, ili kulisha, kukinga dhidi ya maradhi, pamoja na kudhibiti hali joto na uwiano kwa ujumla. Hapana shaka kuwa utendaji huu makini wa mzunguko wa damu, mapigo ya moyo, Mfumo imara wa seli upumuaji na mengineyo katika mwili wa mwanadamu ni ishara za wazi za uwepo wa mwendeshaji wake ambaye si mwingine bali ni Mola Muumba. Kurani Tukufu ina ufasiri ulimwengu wa ndani wa mwanadamu kuwa ni nafsi, chanzo cha kufikiri kwenye faida na kugundua ukweli na uhakika wake. Allah anasema katika aya ya 53 ya Surat Fusilati kwamba Sema, mnaonaje? Ikiwa haya yanatoka kwa Mwenyezi Mungu nanyi ikawa ndio mmeyakataa, ni nani aliyepotea zaidi kuliko aliye katika upinzani wa mbali? Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti ambayo yamechapishwa leo hapa jijini e Teheran. Nam barabara kabisa, nanalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya hapa Iran ambapo kama ilivyotarajiwa uh, magazeti mengi ya leo yameakisi mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC, au sepa dhidi ya baadhi ya kambi za jeshi na maeneo muhimu ya utawala wa Israel ikiwa ni kulipiza kisasi kwa mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa na utawala haramu wa Israel tarehe mosi Aprili dhidi ya majengo ya kidiplomasia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mji mkuu wa Siria Damascus. Gazeti la Iran limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno kisemacho Mwanzo wa kuadhibiwa mchokozi. Gazeti hili limenukuu sehemu ya taarifa iliyotolewa na jeshi la IRGC inayosema maelezo ya operesheni hii ambayo imetekelezwa kwa idhini ya baraza kuu la usalama wa taifa Iran ya Iran yatatolewa baadaye kwa wananchi shupavu wa Iran na wapigania uhuru kote duniani. Habari nyingine ya gazeti hili la Iran ile ya operesheni maalum ya kikosi cha jeshi la wanamaji la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kukamata meli ya makontena ya mc S -Aries, yenye uhusiano na utawala wa kizawini wa Israel karibu na mlango bahari wa Hormuz. Habari hiyo ina kichwa cha maneno kisemacho ujumbe wenye maana kutoka mlango bahari wa kistratejia. Habari hii ndio pia iliopewa, uh, umuhimu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Iran Daily kwa kichwa cha habari kisemacho ni juu ya Iran sasa kuamua meli yenye mfungamano na Israel yatwaliwa katika mlango bahari wa Hormuz. Katika ukurasa wa wakewa biashara Iran Daily limeandika kuwa Iran inatambuliwa kwa mzalishaji wa asilimia 90 ya zafarani duniani. Gazeti la Quds linazungumzia jinsi uchumi wa Israel unavyozidi kuporomoka kutokana na vita vya utawala huo katili huko ukanda wa Gaza. Gazeti la Keihan limeandika habari E, ifuatayo semayo kuwa Tehran imeitaarifu Washington kupitia nchi za Kiarabu kwamba iwapo Marekani itaingilia kati baada ya shambulizi la kulipiza kisasi la Iran dhidi ya utawala haramu wa Israeli, kambi za jeshi la Marekani katika eneo lote la Mashariki ya Kati zitapigwa kwa makombora ya Iran. Na mwapenzi wa usikilizaji, pia Tehran Times lina habari semayo, Operesheni ahali ya kweli e, Israel ya adhibiwa Naam, naona muda wetu umemalizika, na, uh, na hivyo anakomea hapa katika udondozi wetu huu wa magazeti ya hapa Iran, barabara kabisa. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya mchana, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nao karibisha kusikiliza kipindi cha Bustani ya Uongofu. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo Afrika wiki hii. Baada ya hapo, tutawaleteeni makala ya Uislamu na mtindo wa maisha na kisha makala ya leo katika historia. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Kama wewe ni mfuatiliaji wa kipindi hiki, bila shaka unakumbuka kwamba tumekuwa tukijadili mitazamo ya Ahlulbeiti alaihimussalam, kuhusiana na masuala mbalimbali na kipindi chetu kilichopita kilimaliza kujadili suala la unabii na udharura wa kutumwa mitume ambao ni waja wateule wa, wa Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia moja ya sifa muhimu ya mitume wa Mwenyezi Mungu, yaani umaasumu wa manabii, yenye maana ya kutofanya dhambi, na tutanufaika na manukato ya bustani ya uongofu ya Ahlulbeit na maimamu watoharifu alayhimussalaam. Kweni nami basi hadi mwisho wa dakika hizi chache katika sehemu hii ya kumi ya mfululizo huu. Baada ya kutoa sherhe na ufafanuzi kuhusiana na asili ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu pamoja na malengo ya kuumbwa mwanadamu pamoja na ulimwengu, katika maisha ya mwanadamu hujitokeza suala la udharura wa kuweko njia na mipango katika maisha kwa ajili ya mwanadamu, ili kiumbe huyu aweze kufikia lengo lake kuu na la asili yaani kilele cha uja mbele ya mola Muumba. Ahlul beiti wa mtume walifanya wa hima ya kubainisha uhakika huu kwamba Mwenyezi Mungu akiwa muumba wa mwanadamu na mwenye ufahamu wa hawaiji na mahitaji ya kimaada na kimaanawi ya mwanadamu, yeye ni mwekaji na mtungaji bora kabisa wa sheria eh. Hivyo aliwatumia mipango ya maisha ya wanadamu mipango na ratiba ambayo ni bora na kamili kabisa kupitia mitume na manabii alayhimusalam. Kutokana nakua, na kuwa mwanadamu ana mipaka katika utambuzi wa mambo na hana uwezo wa kujibu maswali yote ya mahitaji yake, kukajitokeza njia nyingine ya kuweza kufikia ufahamu huu wa lazima, nayo ni wahai na ufunuo. Aidha, kutokana na kuwa watu wa kawaida hawana sifa na ustahiki wa kupokea wahi na ufunuo kutoka kwa mwenyezi Mungu, ujumbe wa Allah uliwafikia wanadamu kupitia watu maalum, yani mitume alaihimu ssalam. Kwa muktadha huo, watu wanaofikisha ujumbe huo wa mwenyezi Mungu, yani mitume na manabii, wanapaswa kuwa ni watu wakamilifu kabisa kiroho na kitabia. Na wakati huo huo wanapaswa kuwa maasumu, yaani watu wasiofanya dhambi. Hapa ndipo linapojitokeza suala la umaasumu wa mitume na kukingwa kwao na kufanya dhambi. Hapana shaka kuwa kufanya kosa katika kufikisha wahai wa Mwenyezi Mungu ni jambo litakalofuatiwa na kukengeuka katika njia ya ukamilifu, sambamba na watu kutokuwa na imani tena na mfikishaji wa risala na ujumbe huo wa Mwenyezi Mungu. Mintarafu hiyo, akili na hukumu kwamba Mwenyezi Mungu anapaswa kuwatuma wajumbe na mitume wake ambao ni waja wateule wakamilifu na wasiotenda dhambi. Imam Jafar Asadiq alayhi salam, anasema manabii hawana dhambi yoyote ile, kwani wao ni maasumu na wasafi. Maasumu ni mtu ambaye hafanyi dhambi kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu. Kutokana na kuwa kupata daraja ya unabii na lazimu kuwa na sifa maalum za kiroho na kimaanawi, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam analitaja suala hilo kuwa linatokana na taufiki ya Mwenyezi Mungu. Taufiki hiyo hupelekea nguvu ya ndani ambayo inatokana na ukamilifu wa imani na takwa kuwahifadhi manabii mkabala na ufisadi wa kimaadili kutenda kutenda dhambi dhambi na hata kufikiri kutenda dhambi. Imam Jafar Sadiq Alaihi ssalam analitaja suala hilo kuwa ni hidaya na uongofu wa Kimwenyezimungu kwa waja wake aa, wateule. Anasema, kila mtu ambaye amehifadhiwa kutenda dhambi kwa auni na msaada wa Mwenyezimungu bila shaka hupata njia ya hidaya na uongofu. Wapenzi wasikilizaji kwa mtazamo wa Imamu Jafar Sadiq alayhi ssalamu, ni kuwa maasumina, yaani mitume na maimamu, ni waongozaji katika nchi ya nyofu. Hakika wao na himaya ya Mwenyezi Mungu na mapenzi na miongozo ya Allah ipo pamoja nao. Hapana shaka kuwa mtu ambaye anaweza kubeba jukumu la kuwaongoza wanadamu yuko mbali na ujahili na upotofu. Ukweli wa mambo ni kuwa mitume ni wajumbe wa Mwenyezi Mungu baina ya wanadamu ambao wanapaswa kuwaongoza watu wengine katika njia sahihi na nyofu. Sasa, kama mabalozi hao watakuwa si wenye kufungamana na sheria za Mwenyezi Mungu na wakawa ni wenye kufanya mambo kinyume kabisa na muhtawa wa risala yao, watu wataona kuwa kuna mgongano baina ya miamala yao na yale wanayolingania. Katika mazingira kama haya, lengo la mabath na kubaathiwa mitume, ambalo ni kuongoza watu na kuolea wanadamu, halitafikiwa. Kwa muktadha huo, basi hekima Mwenyezi Mungu inalazimu kuwa mitume wanapaswa kuwa ni watu ambao ni watakasifu, maasumu na wasiotenda dhambi, na hata sio watu ambao wanafanya mambo yasiyostahiki kwa kusahau au kughafilika. Kwa hakika Mwenyezi Mungu aliwateua mitume miongoni mwa watu wakamilifu kabisa kimwili na kitabia na watu wa bora kielimu kisharafu ukweli na vilevile vile ni watu waliokamilika kabisa kiakili na kiubunifu. Eh, hii inatokana na kuwa maisha yao sio kwa ajili yao bali wao ni vigezo na ruwaza njema kwa ajili ya uongofu na miongozo baada ya kufariki dunia na kurejea kwa Mola wao, suna na kumbukumbu za mitume hubakia kuwa kama ni taa zinazomulikia watu katika kiza na kuwaongoza katika njia nyofu. Hivyo basi, waja hao wateule ni waongozaji ambao Mwenyezi Mungu ametutaka tuwafuate. Mwenyezi Mungu anasema katika aya za 89 na 90 za suratu Lanam kwamba hao ndio tuliowapa kitabu na hukumu na unabii. Ikiwa hawa watayakataa hayo, basi tumekwisha yawakilisha kwa watu wasioyakataa hao. Ndio ambao Mwenyezi Mungu amewahidi, basi fuata hidaya yao Sema, mimi sikuombeni ujira, haya hayakuwa ila ni mawaidha kwa walimwengu wote. Nukta muhimu kuhusiana na umaasumu na kutofanya dhambi manabii ni kwamba Kinga ya taufiki na kinga ya kutofanya dhambi ni jambo la kisaikolojia, na jambo hilo lina taathira ya irada ya mwanadamu katika kudhihiri na kujitokeza kwake. Kwa, kwa maana kwamba suala la umaasumu na kutofanya dhambi manabii siyo jambo la kulazimishwa, bali kutofanya kwao dhambi ni kwa hiari yao. Sifa ya takwa na uchaji Mungu iliyoko katika dhamira na ujudi wa mitume wa Mwenyezi Mungu huwa kwa namna ambayo inawalinda na kuhifadhi wao na suala la kutenda dhambi. Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam, anasema Mwenyezi Mungu hakuwateua watu kwa ajili ya kubeba risala yake ambao wanakufuru na ambao badala ya kumwabudu yeye wanamwabudu Shetani. Maneno haya imamu ya Imamu Ridha alayhi ssalam yanaonyesha kwamba kabla ya manabii kuteuliwa na kubathiwa, walikuwa ni watu watakasifu katika jamii zao na walioondokea kuwa mashuhuri kutokana na usafi wa nafsi na maadili. Na kwa hakika tukirejea historia ya mitume, hilo linadhihirika wazi na jahara kabisa, pamoja na maadui kuwaandama mitume kwa njama na makri tofauti na hata wakati mwingine kuwatuhumu kwamba ni wenda wazimu, lakini waja hawa wateule wa Mwenyezi Mungu walisimama kidete, na katu hila na vitimbi vya maadui havikuweza kupunguza hata kidogo azma na irada yao thabiti ya kusukuma mbele gurudumu la risala na ujumbe huo wa Mwenyezi Mungu. Maadui walilazimika kushikamana na tuhuma nyingine zisizokuwa na msingi baada ya kukosa mapungufu yote ya kiakhlaki na kimaadili kwa waja hao wateule wa Mwenyezi Mungu. Eh, hii inatokana na kuwa mitume hao walitambulika kwa haiba na mienendo miema baina ya watu hata kabla ya kubaathiwa na kupewa utume. Lau kama mtume mmoja miongoni mwa mitume wa Mwenyezi Mungu angekuwa amefanya makosa au dhambi kabla ya kubathiwa, basi maadui wangelitumia suala hilo kama fimbo na wenzo wa kutia dosari itibari yake. Afrika, Afrika. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa, wa Redio Tehrani katika kipindi chetu cha Afrika wiki hii. Kipindi chetu leo kimeakisi sherehe za sikukuu ya Idul Fitri za Waislamu barani Afrika baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, kumbukumbu kumbu ya miaka 30 ya mauaji ya kimbari ya Rwanda dhidi ya Watutsi, na Raisi Cyril Ramaphosa Afrika Kusini asema Wapalestina wanakabiliwa na mauaji kimbari. Kweni nami hadi tamati. Jumapili iliyopita rais Paul Kagame wa Rwanda aliilaumu jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua za kuzuia mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini humo. Rais Kagame alisema haya wakati wenye Rwanda walipokuwa wakiadhimisha miaka 30 tangu kujiri mauaji haya ya kutisha, ambapo wahutu wenye misimamo mikali waliwaua watutsi wasiopungua laki nane. Kagame alisema "Today our hearts are filled", leo nyoyo zetu zimejaa huzuni na shukurani. Kwa kiwango sawa tunawakumbuka watu wetu waliouawa na kushukuru kwa hali ya sasa ya Rwanda. Katika maadhimisho hayo ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, Rais Paul Kagame alisema Rwanda imepata ahueni kubwa na ukuaji wa uchumi miaka kadhaa baada ya mauaji ya kimbari, lakini bado makovu yamesalia. Shughuli hiyo ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari iliyofanyika mjini Kigali iliyohudhuriwa na wageni na viongozi mbalimbali mbali, wa sasa na wastaafu kutoka pembe mbalimbali duniani wakiwemo rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton, rais wa Afrika Kusini Sirili Ramafosa, Rais Samia Suluh Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wengine wengi. Mapema ya juma hili, Waislamu barani Afrika na duniani kwa ujumla, walisherekea sikukuu ya Idul Fitri baada ya kukamilisha funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nchini Afrika Kusini, rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa alisema kuwa baada ya ukandamizaji wa Palestina wanakabiliwa na mauaji ya kimbari. Rais Cyril Ramaphosa Afrika Kusini Alhamisi aliwatumia Waislamu salamu za heri na fanaka kwa mnasaba wa sikukuu ya Idri Fitri, lakini alielezea wasiwasi wake kuhusu vita vya Israeli dhidi ya Palestina ambavyo vimeua karibu wa Palestina 33,500 huko Gaza tangu Oktoba 7 mwaka uliopita, waislamu nchini Afrika Kusini walisherehekea Eid al-Fitr siku ya Alhamisi kuadhimisha kumalizika kwa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramafosa alisema waislamu katika nchi zilizoathiriwa na migogoro kama Yemen, Sudani na Palestina walipata maumivu na mateso wakati wa mwezi mtukufu kutokana na migogoro. Kiongozi huyo wa Afrika Kusini aliendelea kwa kuhoji, mashambulizi ya kiholela dhidi ya raia kutoka nchi kavu, baharini na angani yanaweza kupewa jina gani lisilokuwa mauaji kimbari? Wakati huo huo na kwingineko, mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika u Musa Faki Mahamat Jumamosi iliyopita alimteua Adama Diang, raia wa Senegal, kuwa mjumbe maalumu wa kwanza wa EU wa kuzuia uhalifu wa mauaji ya halaiki na ukatili mwingine mkubwa barani Afrika. Faki Mahamat aliandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba Diang ataongoza ajenda ya Umoja wa Afrika wenye wanachama 55 katika swala hii. Wiki hii bodi ya dawa na sumu nchini Kenya ilipiga marufuku mara moja uuzaji na utumiaji wa dawa ya kikohozi ya watoto kwa jina la Benylin Pediatric Cough Syrup inayotengenezwa na shirika la Marekani la Johnson and Johnson. Hii ni kufuatia kile bodi hiyo imesema ni taarifa za maafa katika nchi za Afrika Magharibi yaliyoripotiwa kufuatia matumizi ya dawa hiyo. Bodi hiyo sasa inashauri wa Kenya kuacha kutumia dawa hiyo mara moja na kutoa ripoti kwa kituo cha afya kilicho karibu, iwapo yeyote aliyetumia atapatwa na dalili mbaya. Kenya imetangaza hatua hiyo Alhamisi, siku moja baada ya Nigeria kuchukua uamuzi kama huo wa, wa kupiga marufuku dawa hiyo ya kimarekani ya kampuni ya Johnson and Johnson. Na tume ya uchaguzi Afrika Kusini imesema imekata rufaa katika mahakama ya juu zaidi nchini humo ikiomba kutoa uamuzi kuhusu iwapo rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma anaweza kuwa mgombea katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei au la. Na tukutane tena Juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha. Katika kipindi chetu cha leo tutazungumzia mafuhumu na maana ya mtindo wa maisha. Tafadhali endeleeni kuwa kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni. Neno mtindo wa maisha au kwa kimombo lifestyle lina maana ya mfumo wa maisha ambao humpa mtu familia au jamii utambulisho mahususi. Mfumo wa maisha unaweza kutambuliwa kuwa ni majumui kamili na yenye uiano ya utendaji na mwenendo wa kila siku wa mtu, vitu kama namna ya utumiaji wa vitu mbalimbali, mwenendo wa mtu, aina ya mavazi yake maneno na mazungumzo yake, burudani zake, jinsi ya kutumia wakati wa mapumziko na kidhahiri ya mtu, mila na desturi zinazohusiana na kula chakula, ujenzi wa miji, masoko, nyumba na kadhalika, vyote vinaingia katika mtindo wa maisha yetu. Kwa hakika mwenendo wetu ndio unaodhihirisha shaksia yetu katika uwanja wa maisha na kuonyesha itikadi, imani, thamani na mahusiano yetu, na mkusanyiko wa yote hayo huwa kielelezo cha shaksia ya mtu binafsi na jamii. Mtindo wa maisha ni mwenendo unaotokana na itikadi na thamani zinazotokana na mtazamo wa mwanadamu kuhusu dunia. Pale mwanadamu anaposifu na kupendelea aina mahususi ya maisha au kukosoa vikali aina fulani ya maisha, basi swala hilo huwa kielelezo cha mfumo wa thamani zake ambao huwa na umuhimu na taathira kubwa katika kuchagua mtindo wake wa maisha. Kwa msingi huo, haiwezekani kutenganisha baina ya mtindo wa maisha ya mtu na thamani, itikadi na imani zake. Mambo mengi yanayochangia katika kutengeneza mtindo wa maisha huwa ya khiari na wala si ya kulazimishwa, kwani mtu anayelazimishwa kuwa na mwenendo kwa mujibu wa aina makhususi ya maisha katika kambi ya kazi za kulazimishwa au katika hali ya kutekwa nyara na chini ya mashinikizo, hawezi kutambuliwa kuwa ana mtindo wake wa maisha. Mtindo wa maisha ni jambo linalochaguliwa. Na mtu mwenyewe anapaswa kuwa na mchango asili katika kuharifisha, kupanga na kujenga mfumo huo kwa mujibu wa mfumo wake wa kiitikadi na thamani zake. Pamoja na hayo, vyombo vya habari daima hutangaza picha mpya za mtindo wa maisha kwa mujibu wa mitazamo na imani za wamiliki wa vyombo hivyo na kuzishawishi akili na fikra za watu kwa ajili ya kuchagua na kufuata mtindo huo. Nukta nyingine ya kutiliwa maanani hapa ni kuwa mtindo wa maisha ni jambo ambalo linaweza kutengenezwa na kubadilishwa. Hii ni kwa sababu ni uamuzi wa mtu binafsi ambao unaweza kubadilika. Hata hivyo, inatupasa kuelewa kuwa wakati mwingine yumkini hali na mazingira ya kijamii yakatatiza sana swala la kubadili mtindo wa maisha. Ukiachilia kipindi cha utotoni, ambapo shaksia ya mtu inakuwa bado haijaumbika na kupata sura na utambulisho kamili, si rahisi kupata mwanadamu asiyekuwa na mila na desturi au mtindo wa maisha. Kwa maneno mengine, ni kuwa kila mtu ana mila na mtindo wake wa maisha na hata kama mwanadamu hatakuwa amepata malezi sahihi, lakini atakuwa pia na mila na mtindo wa maisha, japo zitakuwa mbaya na zisizofaa. Hivyo basi, kama hatukuchagua wenyewe aina mahususi ya mwenendo na mtindo wa maisha, tutajikuta kwa kujua au bila ya kujua, katika mitindo ya maisha iliyoainishwa na watu wengine katika maisha ya kijamii. Hivyo basi ni vizuri kwa mtu kuainisha mwenyewe taratibu na mtindo wa maisha yake, na asiruhusu mazingira kuathiri na kuburuta maisha yake. Mtindo wa maisha huharifisha utambulisho wa mtu wa kijamii. Mtindo huo hujenga shaksia za watu kwa maana kwamba mwanadamu huainisha utambulisho wake kupitia mahusiano yake, aina ya kazi yake, vitu anavyotumia na mambo mengine anayochagua yeye mwenyewe. Katika upande mwingine, kila mtu kwa mujibu wa mtindo wa maisha, yani vitu anavyokula, mavazi yake, mahala anakoishi, gari analotumia na aina ya watu anaokuwa na uhusiano nao, taratibu huanza kuwa na ada na mienendo ya aina fulani ambazo huumbika ndani ya nafsi yake. Jambo hili hupelekea kujitokeza mfumo mahususi wa thamani na itikadi ndani ya nafsi yake. Uchambuzi na unyambuzi wetu kuhusu shaksia na utambulisho wa watu wengine kwa kiasi fulani hufungamana na vielelezo hivyo vya kidhahiri. Ili kuweza kutoa hukumu kuhusu utambulisho na shaksia ya mtu, kwa kawaida, tunapaswa kujibu masuala kadhaa ambayo majibu yake hutupa ufahamu mpana na wa kuaminika kwa kiasi kikubwa kuhusu shaksia yake. Kwa mfano, swali kwamba anafanya kazi ipi, ana kipato kiasi gani, anatumia gari aina gani, anaishi katika eneo gani, anatembea na kuamiliana zaidi na akina nani na kadhalika, vinatupa taswira ya kuaminika kwa kiwango kikubwa kuhusu utambulisho na shaksia ya mtu husika. Kwa njia hii tutaweza kujua misimamo, mwenendo, maamuzi ya kijamii uwezo wa kiuchumi mitazamo ya kisiasa na kadhalika, ya watu ya watu wengine katika medani kubwa ya jamii. Mtindo wa maisha hupatikana kwa ushirikiano. Kwa kawaida, watu ambao wameishi pamoja kwa miaka mingi, taratibu huwa na fikra zinazofanana na kupenda au kuchukia vitu vinavyoshabiiana. Ushirika huo hufikia kiwango cha kuwa na misimamo na maamuzi yanayofanana ya, ya kijamii kiutamaduni na kimaadili na kuunda kambi moja au nguvu iliyojificha ya kijamii. Hapa linajitokeza swali kwamba mtindo wa maisha unaumbika vipi, na ni vitu au mikono gani ya siri inayoongoza mtindo wa maisha? Hapana shaka kuwa vinara wa jamii kama wasomi, maulama, wahadhiri wa vyuo vikuu, watawala, wazee wenye busara, watu wenye vipawa vya kielimu, kiutamaduni, wanamichezo mashuhuri, wasanii na kadhalika wanataathira na mchango mkubwa katika kuundika kwa mtindo wa maisha. Hata hivyo, kiwango cha taathira ya makundi hayo kinatofautiana. Vilevile, tunapaswa kutambua kuwa mtindo wa maisha wa jamii huathiriwa sana na vyombo vya habari, hususan televisheni. Katika maisha ya dunia ya sasa, vyombo vya habari vimekuwa na mchango mkubwa sana katika maisha ya mwanadamu. Takwimu zilizofanyika kote duniani zinaonyesha kuwa utumiaji wa vyombo vya habari ndio kazi ya tatu inayofanywa zaidi ya wanadamu baada ya usingizi na kazi za kudhamini mahitaji ya kimaisha. Vyombo vya habari vinachukua sehemu kubwa katika maisha ya kila siku ya watu. Kwa sababu hiyo, vyombo vikubwa na mashuhuri vya habari na mawasiliano ya umma vimekuwa na mchango mkubwa sana katika kueneza na kupigia debe mtindo wa maisha wa kimagharibi katika dunia ya leo, sambamba na kuharibu au kudhoofisha itikadi na thamani za kidini, kwa kadiri kwamba baadhi ya wa wachambuzi wanaamini kuwa kwa sasa dunia imo katika vita vya kimataifa vya vyombo vya habari dhidi ya itikadi na imani za kidini, hususan itikadi na mafundisho ya Uislamu. Kanali mbalimbali mbali za runinga televisheni, za satelaiti, mitandao ya intaneti, magazeti na majarida kila siku zinarusha matangazo na vipindi vinavyoimarisha na kueneza mtindo wa maisha wa kimagharibi na kuharibu utamaduni unaopinga mtindo huo wa maisha. Vyombo hivyo vya habari vinafanya jitihada kubwa kuwaelekeza walimwengu katika maisha ya kimagharibi na kuyadhihirisha kuwa ndiyo matarajio makubwa ya mwanaadamu wa sasa. Kwa sababu hiyo ni mara chache sana kuona vyombo hivyo vikikosoa mtindo wa kimaisha wa kimagharibi. Wamiliki wa vyombo vya habari vya magharibi wanaelewa kwamba iwapo vyombo hivyo vitaonyesha kwa njia ya moja kwa moja mtindo wa maisha ya kimagharibi kwa watu wanaoshikamana barabara na mafundisho ya dini yao, watu hao hawatakubali swala hilo. Na kwa njia hiyo wanatumia mbinu ya kutangaza hatua kwa hatua vielelezo vya mtindo wa maisha ya kimagharibi kupitia televisheni za satelaiti, runinga, intaneti, vitabu, magazeti, mitindo ya mavazi, usanifu majengo, matumizi ya vyakula na kadhalika. Kama tulivyotangulia kusema, mtindo wa maisha wa kila mtu na jamii huathiriwa na aina ya itikadi, thamani na imani ya dini inayotawala jamii husika. Itikadi za kimaada na thamani zinazojali anasa za dunia, hapana shaka kwamba zitakuwa na mtindo mahususi wa kimaisha hivyo hivyo, itikadi za kidini zinazotegemea mafundisho ya mwenyezi Mungu na thamani aali zinazolenga kumfikisha mwanaadamu kwenye saada na ufanisi wa dunia na akhira zina mtindo mahususi wa kimaisha. Katika hatua ya kwanza, dini hutoa mtazamo wake kamili wa kiitikadi na kiaidiolojia ambao huwa msingi wa maisha ya kidini ya jamii husika. Katika hatua inayofuata, dini hutoa maamrisho na mafundisho yake yanayohusu pande zote za maisha ya mwanadamu ambayo huyapa mwelekeo maisha yote ya kiumbe huyo. Kwa msingi huo, mafundisho kama ya aina ya mavazi ya mtu, chakula, mapambo, mwenendo wa mtu kuhusu familia yake, mwenendo wa mtu na majirani zake, mwenendo wake na wafuasi wa dini yake na isiyo yake, mahusiano kati ya dini na dini na madhehebu mbalimbali, yote hayo ni kwa ajili ya kujenga mtindo wa maisha wa kidini. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu cha leo umemalizika. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nami tena, panapo majaliwa yake auwa, katika sehemu nyingine ya makala hii. Kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumaa pili tarehe 5 Shawali 1445 Hijiria, sawa na tarehe 14 Aprili 2024. Siku kama leo miaka 1385 iliyopita, yaani sawa na tarehe tano Shawali mwaka 60 Hijiria, Muslim bin Aqil binamu wa Imam Hussein alaihi salaam, aliwasili katika mji wa Kufa, moja ya miji ya Iraki kwa shabaha ya kuwalingania wenyeji wa mji huo kwenye njia ya haki na kuchukua baia ya yao kwa ajili ya Imam Husein alaihi salam. Kabla ya hapo, watu wa Kufa walikuwa wamemwandikia barua nyingi Imam Husein alaihi salam wakimwomba aende kwenye mji huo na waongoze kwenye harakati dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Bani Umaiya. Baada tu ya Muslim bin Akil kuwasili katika mji wa Kufa, aliwasomea wenyeji wa mji huo barua ya Imam Husein alaihi salam iliyowakaribisha kujiunga na harakati ya kiongozi huyo. Siku kama yaleo miaka mia sabini na nane iliyopita alizaliwa Friedrich Carl Andreas, mtaalamu wa masuala ya mashariki ya kati na Iran huko Ujerumani. Baada ya kufamiani na mtaalamu mmoja wa masuala ya mashariki wa nchini Denmark, alivutiwa sana na utamaduni wa Iran ambapo alianza kufanya utafiti kwa kipindi cha miaka minne katika uwanja huo. Katika kukamilisha masomo yake aliamua kutembelea nchi za Iran na India sambamba na kujifunza lugha ya Kifarsi. Katika siku kama hii ya leo miaka 134 iliyopita, Muungano wa Pan American ambao baadaye ulibadili jina na kujulikana kama Jumuiya ya nchi za Amerika uliasisiwa. Nchi wanachama wa jumuiya hiyo zilikuwa zikishirikiana katika nyanja mbalimbali mbali, hadi wakati wa vita vya pili vya dunia. Hata hivyo, baada ya vita hivyo kumalizika, Jumuiya ya nchi za Amerika iliundwa kutokana na kuwepo haja ya kupanuliwa zaidi mashirikiano kati ya nchi hizo. Na miaka 22 iliyopita katika siku kama ya leo, Hugo Chavez, rais wa zamani wa Venezuela, aliyorejea nchini kwake na kushika hatamu za uongozi baada ya kufeli jaribio la mapinduzi ya kumwondoa madarakani. Chavez aliingia madarakani mwaka 1999 na kufanya mabadiliko makubwa kwa maslahi ya tabaraka la chini. Vilevile alichukua hatua za kusimamia mashirika ya mafuta ya Kimarekani yaliyokuwa yakichimba mafuta ya nchi hiyo. Siasa za kujitegemea za Chavez zilikasirisha sana Washington. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Marekani ilipanga na kuratibu mapinduzi mnamo tarehe 12 mna Machi mwaka 2022. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla sijaondoka studioni, ni, ni muktasari wa habari za dunia. Balozi na mwakilishi wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika Umoja wa Mataifa ametangaza katika barua kwa baraza la usalama kwamba ikiwa utawala wa Israeli utaanzisha tena mashambulizi yote ya kijeshi, bila shaka jibu la Iran litakuwa la nguvu na kali zaidi. Haya amejiri baada ya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislami ya Iran IRGC mapema leo uh, kuchukua hatua za kuadhibu utawala haramu wa Israel kutokana na hujuma yake dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus mnamo Aprili mosi. Wakati huo huo, rais Joe Biden wa marekani amemwambia Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel, kwamba Marekani haitoshiriki katika mashambulizi yote ya kijeshi ya uh, Israel dhidi ya Iran. Na wananchi wa Iran na maeneo mengine duniani wamejitokeza mitaani eh, kufurahia na kuunga mkono hatua ya IRGC kuiadhibu Israel. La ziada sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wa usikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika hamsini Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20, ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi, ahadi hadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 67, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum rahmatullahi wa barakatuh.