Aya kwanza hadi ya mwisho. Sadaqallahu al-Aliyyul Adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa wanasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho uwezo na nguvu ya makombora ya Iran yanayoitia kiwewe Israel na utawala ghasibu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi magazeti ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye tutakuleteni kipindi cha bustani ya uongofu, uh, Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia Matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Tehran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wa habari. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran IRGC lalipiza kisasi kwa mashambulizi makubwa ya makombora na droni dhidi ya Israel. Rais wa Uturuki Rajab Erdogan amemwandikia barua kiongozi wa Katoliki duniani akisema ubinadamu unapaswa kukomesha ukiukaji wa haki na sheria unaofanyika huko Gaza. Mkuu wa baraza la utawala nchini Sudan amesema hatafanya mazungumzo na kundi la waasi la RSF maadamu bado linaendeleza vita. na watu wenye silaha wameua abiria 11 kusini magharibi mwa Pakistan. Na sasa ni habari kamili. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC limefanya mashambulizi makubwa ya kulipiza kisasi kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel Likijibu mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa na utawala huo wa Israel tarehe mosi Aprili dhidi ya majengo ya kidiplomasia ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika mji mkuu wa Siria Damascus. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu limetangaza mashambulizi hayo katika taarifa yake usiku wa kuamkia leo na kuitaja operesheni hiyo kuwa ni operesheni ya ahadi ya kweli. Katika kukabiliana na jinai nyingi za Israel ikiwa ni pamoja na shambulio la sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus na kuuawa shahidi baadhi ya makamanda na washauri wa, wa kijeshi wa nchi yetu huko Syria, idara ya anga ya IRGC imerusha makumi ya makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya baadhi ya malengo ndani ya maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israel, imesema taarifa hiyo. Waziri wa ulinzi wa Iran Brigedia Jenerali Muhammad Reza Ashtiani ameonya kwamba nchi yoyote ambayo itafungua ardhi au anga yake kwa Israel kwa ajili ya kuishambulia Iran itapata majibu madhubuti. Shambulio la Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus lilisababisha kuuawa shahidi Jenerali Muhammad Reza Zahedi aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds katika nchi za Siria na Lebanon na naibu wake jenerali Muhamed Hadi Rahimi na maafisa watano walioandamana nao. Shambulio hilo la kigaidi lililaaniwa vikali na viongozi wakuu wa kisiasa na kijeshi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ambao waliapa kulipiza kisasi. Katika hotuba yake baada ya swala ya Idul Fitri mjini Teheran Jumatano iliyopita, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei alisema utawala wa kizayuni wa Israel lazima uadhibiwe na utaadhibiwa kwa shambulio baya dhidi ya majengo ya kidiplomasia ya Iran. Kiongozi mwadhamu aliongeza kwamba utawala wa kizayuni ulifanya kosa jingine, nalo ni kushambulia ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria. Misheni za ubalozi na za kidiplomasia katika nchi yoyote hutambuliwa kuwa eneo la nchi hiyo. wanaposhambulia ubalozi wetu Inamaana wameshambulia ardhi yetu, alisisitiza Ayatollah Ali Khamenei na kusema Israel itazabwa kibao. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran limesisitiza katika taarifa yake kwamba operesheni hiyo ya kulipiza kisasi imefanyika baada ya kimya na upuuzaji wa siku kumi wa mashirika ya kimataifa, hasa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa ili kulaani uchokozi wa Israeli na kuadhibu utawala huo kwa mujibu wa kifungu cha saba cha hati ya Umoja wa Mataifa. Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki ametoa wito kwa watu duniani kuzungumza dhidi ya mashambulizi ya kinyama ya utawala haramu wa Israel dhidi ya hospitali, shule, misikiti na makanisa katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Katika barua aliyomwandikia kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, Erdogan amesema ubinadamu lazima uzuie ukiukwaji zaidi wa sheria za kimataifa unaofanywa na Israeli huko Gaza, akisisitiza kwamba watu wasio na hatia na hatia na miundombinu ya kiraia haipaswi kulengwa kamwe, hata wakati wa vita, huku akisisitiza kwamba mauaji ni marufuku katika imani zote zinazotokana na Nabii Ibrahim alaihi salam. Rais wa Uturuki amesema ubinadamu lazima upaze sauti yake dhidi ya uripuaji wa makusudi wa hospitali, shule, misikiti na makanisa ambayo hayapaswi kukiukwa hata wakati wa vita. Erdogan ameendelea kueleza katika barua yake kwa Papa Francis kwamba kuleta amani na utulivu wa kudumu katika Mashariki ya Kati hakuwezekani bila ya kutatuliwa kwa haki Suala la Palestina na Israel. Mkuu wa Baraza la Utawala wa Mpito na kamanda mkuu wa jeshi la Sudan Abdul Fattah al-Burhan amesema hatafanya mazungumzo na vikosi vya msaada wa haraka RSF madamu vita bado vinaendelea. Al-Burhan amewaambia maafisa wa jeshi na askari katika eneo la kijeshi la Wadi Saidana huko Omdurman magharibi mwa mji wa Khartoum kwamba hatutafanya mazungumzo na RSF madamu vita bado vinaendelea, na hatuko tayari kuzungumza na kundi hilo madamu kuna uvamizi wa nyumba za raia katika mji wa Elgeneina, Nyala, Zalingei na Aldein katika eneo la Darfur magharibi mwa nchi Khartum na pia Aljazira. Al Burhan ameongeza kwamba ikiwa waasi wanataka kufanya mazungumzo lazima kwanza waondoe majeshi yao katika miji hiyo na kukusanyika katika maeneo maalum. Ameongeza kwamba tumejitolea kwa jukwaa la Jida, lakini upande mwingine lazima utekeleze majukumu yake kulingana na kile kilichotiwa saini huko Jida nchini Saudi Arabia. Al Burhani alikuwa akiashiria mazungumzo ya Jida kati ya jeshi la Sudan na vikosi vya msaada wa haraka Mei 11 yaliyopelekea kupatikana makubaliano ya kwanza kati ya pande hizo mbili yanayosisitiza kulindwa maeneo ya raia. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya ughaibuni ya harakati ya mukawama wa kiislamu Hamas, Khalid al Mashal, amepongeza istikama ya kishujaa ya ukanda wa Gaza na kusisitiza kwamba vita vya miezi sita vinavyopigana wanavyopigana Wapalestina dhidi ya utawala haramu wa Israel karibuni vitamvunja adui mzayuni. Mashal ameyasema hayo katika hafla iliyofanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha, kuwaomboleza jamaa wa familia ya kiongozi wa Hamas Ismail Hania waliouawa washahidi katika shambulio la anga lililofanywa na Israel dhidi ya kambi ya wakimbizi ya Alshati kaskazini mwa ukanda wa Gaza siku ya Jumatano iliyopita. Watoto watatu na wajukuu kadhaa wa Ismail Hania waliuawa katika hujuma ya kigaidi iliyofanywa na Israel dhidi ya kambi hiyo ya wakimbizi. Na watu wenye silaha wameua abiria wasiopungua wasio kumi na moja katika matukio mawili tofauti kusini magharibi mwa Pakistan. Naibu kamishna wa polisi Nukshi Habibullah Masahel amewaambia waandishi wa habari kwamba matukio hayo yamejiri katika wilaya ya mbali ya jimbo la Baluchistan kusini magharibi mwa Pakistan Wakati watu wenye silaha wasiojulikana walipofunga barabara kuu inayounganisha Pakistan na Iran na kuwaua abiria hao. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaohusu uh, uoga wa wazayuni uh, kuhusu mashambulizi ya Iran ambayo yalianza usiku wa kuamkia leo. Viongozi wa utawala wa kizayuni wa Israel wamekiri kutokuwa na uwezo wa kukabiliana na nguvu na uwezo mkubwa wa kistratejia wa Iran. Matokeo ya hatua za kulipiza kisasi zinazochukuliwa na Iran katika siku za hizi za sasa yamelitia hofu kubwa baraza la mawaziri la Israel, ambapo vyombo vya habari vya utawala huo vimeashiria suala hili katika ripoti zao. Kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya Israeli imetangaza kwamba utawala huo umeitisha kikao cha usalama kilichohudhuriwa na Benjamin Netanyahu na waziri wa vita uh, Yoav Galant, Beni Ganzi, waziri wa zamani wa vita wa utawala huo ambaye pia ni mwakilishi wa sasa wa baraza la vita, na vilevile vile Gadi E senkot, mjumbe wa baraza la vita la utawala wa Kizayuni. Kikao hicho cha usalama cha baraza la mawaziri la utawala wa Israel kimefanyika kwa lengo la kuchunguza uh, majibu ya Iran uh, dhidi ya shambulizi la Israel ambalo lililenga ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. Gazeti la kibrania la Maariv Ijumaa iliyopita lilichapisha matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanyika katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina na kuandika kwamba hisia hasi zinatawala miongoni mwa asilimia 60 ya wakazi wa Israel, huku asilimia 24 wakiwa wamekata tamaa na asilimia 23 ya Wazayuni wamekumbwa na wahaka na wasiwasi mkubwa. Mahesabu kombo ya baraza la mawaziri la vita la Israel yamesababishia utawala huo gharama zisizoweza kufidiwa baada ya makundi ya mapambano ya ukombozi wa Palestina kutekeleza operesheni ya kushtukiza ya kimbunga cha al-Aqsa tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Kushambuliwa ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus ni sehemu nyingine ya hatua na jinai za Israel iliyotekelezwa kinyume na sheria za kimataifa. Viongozi wapenda vita wa Israel wanaendelea kuzusha mgogoro na kujaribu kuzusha vita kwa kutumia na kunufaika na himaya na uungaji mkono endelevu wa Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi. Hatua za kimkakati za Iran, hususan baada ya kimbunga cha Al-Aqsa na majibu ya Iran ya jana ya kutuma makumi ya makombora na ndege zisizo na rubani katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu huko Israel zinazidi kuwatia kiwewe viongozi wa utawala huo haramu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Tujue Uislamu ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wa sikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu, kipindi chetu cha wiki hii pia kitaendelea na maudhui ya tauhidi na kumtambua Mwenyezi Mungu kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki, hii ikiwa ni sehemu ya 15 ya mfululizo huu. Katika aya nyingi za Qurani tukufu Mwenyezi Mungu anataja uumbaji wa kipekee wa mwanadamu na anauchukulia uumbaji wake pamoja na maajabu yake yote kuwa ni dalili za elimu na uwezo wake usio na kikomo. Mfano mmojawapo wa uwezo na mpango mkuu wa Mwenyezi Mungu ni kumuumba mwanadamu katika tumbo la uzazi la mama. Muhtasari wa kuumbwa mwanadamu unaonyesha kwamba yeye ni mojawapo ya matukio mazuri sana katika ulimwengu na kwamba Mwenyezi Mungu ameonyesha uwezo wa ajabu katika kuumba kiumbe hiki. Mwenyezi Mungu anaashiria adhama na nguvu yake hii ya uumbaji katika Suratul Muminun aya ya 12 hadi 14, ambazo zinasema, na kwa yakini tumemuumba mtu kutokana na asili ya udongo kisha tukamjaalia awe tone ya mbegu ya uzazi katika kalio madhubuti, kisha tukaiumba tone kuwa damu iliyoganda na tukaiumba damu kuwa pande la nyama, kisha tukaliumba pande la nyama kuwa mifupa na mifupa tukaivika nyama, kisha tukamfanya kiumbe mwingine. Basi ametukuka Mwenyezi Mungu mbora wa uumbaji. Korani Tukufu inabainisha kwamba, je, mabadiliko haya ya ajabu yanaweza kukubaliwa na dhana ya kukana Mungu? Je, yote haya yanafanyika bila ya mwongozo, usimamiaji na uendeshaji? Mwenyezi Mungu anasema kuhusiana na hili katika suratu Lhashri, aya ya 24 kwamba yeye ndiye Mwenyezi Mungu Muumbaji, Mtengenezaji, mtia sura mwenye majina mazuri kabisa. Kila kiliyoko katika mbingu na ardhi kinamtakasa, naye ni mwenye kushinda, mwenye hekima. Katika mwili wa mwanadamu kuna kila kitu cha siri na cha dhahiri, yani kinachoonekana na kisichoonekana, kuanzia viungo hadi mifupa, nyama, ubongo, mishipa na gegedu au tishu. Viungo vyote vya mwili vinakuwa sawa na kila kimoja, kwa namna ambayo umbo la viungo hivyo halibadiliki na idadi yake haiongezeki wala kupungua. Mfano mwingine ni mfumo wa mzunguko wa damu. Mzunguko wa damu unafikisha mwilini mwote virutubishi, oksijeni, homoni na seli za damu ili kulisha, kukinga dhidi ya maradhi pamoja na kudhibiti hali joto na uwiano kwa ujumla. Hapana shaka kuwa utendaji huu makini wa mzunguko wa damu, mapigo ya moyo, mfumo imara wa seli upumuaji na mengineyo katika mwili wa mwanadamu ni ishara za wazi za uwepo wa mwendeshaji wake ambaye si mwingine bali ni Mola Muumba. Qur'ani tukufu ina ufasiri ulimwengu wa ndani wa mwanadamu kuwa ni nafsi, chanzo cha kufikiri kwenye faida na kugundua ukweli na uhakika wake. Allah anasema katika aya ya 53 ya Surat Fusilati kwamba Sema, mnaonaje ikiwa haya yanatoka kwa Mwenyezi Mungu, nanyi ikawa ndio mmeyakataa? Ni nani aliyepotea zaidi kuliko aliye katika upinzani wa mbali? Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha haki za watoto katika Uislamu. Haki za watoto katika Uislamu. alaikum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 14 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Mada tunayoendelea nayo hivi sasa ni kuchunguza kwa muhtasari namna dini tukufu ya Kiislamu inavyozipa umuhimu mkubwa na kuzilinda mno haki za watoto. Kiujumla, mafundisho ya Uislamu kuanzia Qurani tukufu ambacho ndicho kitabu kitakatifu zaidi, na pia hadithi za Masum, kote huko kunapatikana uhimizaji wa kulindwa kikamilifu haki za watoto, ambapo ulinzi huo kwa mujibu wa Uislamu unaanzia hata kabla ya kufunga ndoa wazazi wawili. Miongoni mwa hadithi tulizokunukulia ni katika moja ya sehemu zilizopita za mfululizo huu ni ile iliyopokewa kutoka kwa Imamu Kadhim alaihi ssalam, ambapo mtukufu huyo amesema kuhusu mwanamke ambaye anaogopa ujauzito na ambaye anataka kutumia dawa ili kuavya mimba kwamba mwanamke huyo hana haki ya kufanya hivyo. Hapo hapo mpokezi akamnukuu Imam Kadhim akiendelea kusema kitu ambacho mwanamke huyo anataka kukitoa ni nutfa, yaani mbegu ya uzazi. Tulinukuu hadithi nyingine pia kutoka kwa Imam Bakir alaihi salamu, ambaye amenukuliwa akisema, mwanamke anayetoa mimba ni muuaji. Kuna hukumu mbalimbali zimewekwa dhidi yake, na inapofikia suala la kutoa dia, basi mwanamke huyo hana haki ya kurithi chochote kwa mtoto ambaye ameiavya mimba yake kutokana na dia hiyo hata kama yeye ni mama mtu. Tutaendelea na tulipoishia. Hadithi nyingine sahihi ni kutoka kwa Dharif bin Nasih ambaye ume mnukuu Imamu Ali alaihi salamu akisema wazi wazi kwamba janini ni mwanaadamu kamili. Na katika hadithi hiyo amenukuliwa mtukufu huyo akisema, baada ya kuingia umbile jingine ndani ya janin, yani kupulizwa roho ndani yake, wakati huo huwa ni binadamu kamili. Kama atakuwa mwanamume dia yake itakuwa ni dinari elfu moja na iwapo ni mtoto wa kike dia yake ni dinari mia tano. Ushahidi uliomo katika mfumo wa sheria za Kiislamu unaonyesha wazi kwamba ujauzito huanzia pale pale inapotunga mimba na pale mbegu ya uzazi ya kiume inapoingia katika fuko la uzazi la mama. Kama tulivyosema, Uislamu umekwenda mbali zaidi na umeanza kuzingatia haki za watoto hata kabla ya wazazi wake wawili kufunga ndoa. Hivyo, kama tangu kabla ya kufunga ndoa, inabidi wazazi wawili wachunge mienendo na chaguo lao ili watoto watakaozaliwa wawe wema na wenye manufaa. Sasa itakuwaje inapofika tena wakati mimba imeshatunga katika fuko la uzazi la mama mtu? Bila shaka yoyote, umuhimu wa kulindwa mtoto katika hatua hiyo utakuwa ni mkubwa zaidi na zaidi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Uislamu umeweka adhabu kali kwa wanaotoa mimba, kwani inawahesabu kwamba ni wauaji. Kuna adhabu ya kutoa dia kwa janini na kichanga kilichotolewa bila huruma katika tumbo la uzazi la mama yake, na huo ni ushahidi wa kutosha unaoonyesha kwamba Uislamu unalinda haki za mtoto kuanzia mbali sana. Kwa hakika, kuwekwa adhabu hiyo ya dia kuna maana ya kuwekwa vizuizi vya kuepusha kukanyagwa haki ya kuishi janini aliyemo tumboni mwa mama yake. Si hayo tu, lakini pia kama mama ndiye atakayekuwa mkosa katika suala hilo, basi humharamikia urithi wa kichanga alichokiua kabla ya kukitaa. Ushahidi mwingine wa kuthibitisha jambo hilo unaonekana katika mfumo wa hukumu za Kiislamu na utoaji wake wa adhabu, ambapo unasema kwamba mwanamke mja mzito anapotenda kosa hawezi kupewa adhabu kama ya kuhukumiwa kisasi, yaani kuhukumiwa kifo. Tutasema zaidi katika sehemu ya 15 ya mfululizo huu insha Allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti leo Afrika Mashariki. tunafungua jamvi la udondozi wa magazeti ya leo Afrika Mashariki kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Nipashe limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno kasi o, la, ongezeka, la ongezeko la single mothers sasa yatishia kiini chake cha anikwa wataalamu wataja athari. Baadhi ya habari za gazeti hili zina vichwa vya maneno Mpango ataka vijana wasikubali kugawanywa kwa msingi wa itikadi wana mwanafunzi auao wa kikatili mwili wa kutwa kwenye kichaka, Chadema wachuana kwenye uchaguzi wa kanda, na naibu waziri aagiza uchunguzi ubadhirifu fedha za wanyamapori. Gazeti la Mwananchi limemulika simulizi zinazohusiana na ajali ya gari ya shule iliyosombwa na mafuriko huko Arusha. Kichwa cha habari hiyo kinasema simulizi za majonzi, familia mbili zaeleza zilivyobaki upweke baada ya watoto wa, watoto wawili pekee kwa kila familia kufa maji kwenye gari ya shule huko Arusha mwili mwingine wapatikana. Uh, wanafunzi waliofariki sasa wafikia nane. Gazeti la Zanzibar Leo Jumapili limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno Daktari Mwinyi kuzindua maadhimisho ya miaka sitini ya muungano wa Tanzania. Picha ya ukurasa wa mbele gazeti hili la Zanzibar Leo inamwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akimsikiliza uh, Waziri Mkuu Kasim Majaliwa alipokuwa akiwasilisha ripoti ya maafa yanayotokana na mafuriko yanayotokea sehemu mbalimbali mbali nchini Tanzania. Huko Kenya, habari inayovuma zaidi katika toleo la leo la Taifa Leo Jumapili imepewa kichwa cha maneno, Musalia na Rigathi ni bega kwa bega, wadadisi wasema mipango ya kumpa Mudavadi mamlaka sawa na Gachagua ndani ya Yuda itazidisha uadui. Katika habari nyingine, gazeti hili limeandika kwamba serikali inashinikizwa iwalipe waliokufa kutokana na mgogoro na mgomo wa madaktari. Uh, gazeti la Sunday Nation limemulika zaidi kadhia ya mbolea feki iliyotikisa Kenya katika siku za hivi karibuni. Huko Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba wakati Rwanda ikifunga wiki ya kitaifa ya maombolezo ya mauaji ya kimbari uh, Jumamosi ya jana katika hafla iliyofanyika kwenye kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Robero, wanasiasa 21 waliouawa wakati wa mauaji ya kimbari mwaka 1994 dhidi ya Watutsi walienziwa kwa kusimama dhidi ya siasa za mauaji. Mnasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Bustani ya Uongofu. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Afrika Wiki Hii, kinachokuletea ni dondoo za matukio muhimu ya juma lililopita barani Afrika, na baadaye mtasikiliza makala ya Leo katika Historia. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Kama wewe ni mfuatiliaji wa kipindi hiki, bila shaka unakumbuka kwamba tumekuwa tukijadili mitazamo ya Ahlulbeiti alayhimu ssalam, kuhusiana na masuala mbalimbali na kipindi chetu kilichopita kilimaliza kujadili suala la unabii na udharura wa kutumwa mitume ambao ni waja wateule wa Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia moja ya sifa muhimu ya mitume wa Mwenyezi Mungu, yaani umaasumu wa manabii yenye maana ya kutofanya dhambi, na tutanufaika na manukato ya bustani ya uongofu ya Ahlulbeit na maimamu wa toharifu alaihimussalam. Kweni nami basi hadi mwisho wa dakika hizi chache katika sehemu hii ya kumi ya mfululizo huu. Baada ya kutoa sherhe na ufafanuzi kuhusiana na asili ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu pamoja na malengo ya kuumbwa mwanadamu pamoja na ulimwengu, katika maisha ya mwanadamu hujitokeza suala la udharura wa kuweko njia na mipango katika maisha kwa ajili ya mwanadamu, ili kiumbe huyu aweze kufikia lengo lake kuu na la asili Yaani, kilele cha uja mbele ya Mola Muumba. Ahlulbeiti wa Mtume walifanya wa hima ya kubainisha uhakika huu kwamba Mwenyezi Mungu akiwa muumba wa mwanadamu na mwenye ufahamu wa hawaiji na mahitaji ya kimaada na kimaanawi ya mwanadamu, yeye ni mwekaji na mtungaji bora kabisa wa sheria. Eh, hivyo aliwatumia mipango ya maisha ya wanadamu mipango na ratiba ambayo ni bora na kamili kabisa kupitia mitume na manabii alayhimu salam. Kutokana na kuwa mwanadamu ana mipaka katika utambuzi wa mambo na hana uwezo wa kujibu maswali yote ya mahitaji yake, kukajitokeza njia nyingine ya kuweza kufikia ufahamu huu wa lazima, nayo ni wahai na ufunuo. Aidha, kutokana na kuwa watu wa kawaida hawana sifa na ustahiki wa kupokea wahi na ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, ujumbe wa Allah uliwafikia wanadamu kupitia watu maalum, yani mitume alaihimussalam. Kwa muktadha huo, watu wanaofikisha ujumbe huu wa Mwenyezi Mungu, yani mitume na manabii, wanapaswa kuwa ni watu wakamilifu kabisa kiroho na kitabia. Na wakati huohuo huo, wanapaswa kuwa maasumu, yaani watu wasiofanya dhambi. Hapa ndipo linapojitokeza suala la umaasumu wa mitume na kukingwa kwao na kufanya dhambi. Hapana shaka kuwa kufanya kosa katika kufikisha wahai wa Mwenyezi Mungu ni jambo litakalofuatiwa na kukengeuka katika njia ya ukamilifu sambamba na watu kutokuwa na imani tena na mfikishaji wa risala na ujumbe huo wa Mwenyezi mungu. Mintarafu hiyo, akili na hukumu kwamba Mwenyezi Mungu anapaswa kuwatuma wajumbe na mitume wake ambao ni waja wateule wakamilifu na wasiotenda dhambi. Imam Jafar As-Sadiq alaihi salam anasema manabii hawana dhambi yoyote ile, kwani wao ni maasumu na wasafi. Maasumu ni mtu ambaye hafanyi dhambi kwa taufiki ya Mwenyezi Mungu. Kutokana na kuwa kupata daraja ya unabii na lazimu kuwa na sifa maalum za kiroho na kimanawi Imam Jafar Asadiq alayhi salam analitaja suala hilo kuwa linatokana na taufiki ya Mwenyezi Mungu. Taufiki hiyo hupelekea nguvu ya ndani ambayo inatokana na ukamilifu wa imani na takwa, kuwahifadhi manabii mkabala na ufisadi wa kimaadili, kutenda dhambi na hata kufikiri kutenda dhambi. Imam Jafar Sadiq alayhi salam analitaja suala hilo kuwa ni hidaya na uongofu wa Kimwenyezi Mungu kwa waja wake hao wateule. Anasema kila mtu ambaye amehifadhiwa kutenda dhambi kwa auni na msaada wa Mwenyezi Mungu bila shaka hupata njia ya hidaya na uongofu. Wapenzi wasikilizaji Mtazamo wa Imam Jafar Sadiq alayhi ssalamu ni kuwa maasumina, yaani mitume na maimamu, ni waongozaji katika nchi ya nyofu. Hakika wao wana himaya ya Mwenyezi Mungu, na mapenzi na miongozo ya Allah ipo pamoja nao. Hapana shaka kuwa mtu ambaye anaweza kubeba jukumu la kuwaongoza wanadamu yuko mbali na ujahili na upotofu. Ukweli wa mambo ni kuwa mitume ni wajumbe wa Mwenyezi Mungu baina ya wanadamu ambao wanapaswa kuwaongoza watu wengine katika njia sahihi na nyofu. Sasa kama mabalozi hao watakuwa si wenye kufungamana na sheria za Mwenyezi Mungu na wakawa ni wenye kufanya mambo kinyume kabisa na muhtawa wa risala yao, watu wataona kuwa kuna mgongano baina ya miamala yao na yale wanayalingania katika mazingira kama haya, lengo la mabaath na kubaathiwa mitume, ambalo ni kuongoza watu na kuolea wanadamu, hali itafikiwa. Kwa muktadha huo basi, hekima Mwenyezi Mungu inalazimu kuwa mitume wanapaswa kuwa ni watu ambao ni watakasifu, maasumu na wasiotenda dhambi, na hata sio watu ambao wanafanya mambo yasiyostahiki kwa kusahau au kughafilika. Kwa hakika Mwenyezi Mungu aliwateua mitume miongoni mwa watu wakamilifu kabisa kimwili na kitabia, na watu wa bora kielimu, kisharafu, ukweli na vilevile, vile ni watu waliokamilika kabisa kiakili na kiubunifu. Eh, hii inatokana na kuwa maisha yao sio kwa ajili yao, bali wao ni vigezo na ruwa za njema kwa ajili ya uongofu na miongozo baada ya kufariki dunia na kurejea kwa mula wao, suna na kumbukumbu za mitume hubakia kuwa kama ni taa zinazomulikia watu katika kiza na kuwaongoza katika njia nyofu. Hivyo basi, waja hao wateule ni waongozaji ambao Mwenyezi Mungu ametutaka tuwafuate. Mwenyezi Mungu anasema katika aya za 89 na 90 za suratu Lanam kwamba hao ndio tuliowapa kitabu na hukumu na unabii. Ikiwa hawa watayakataa hayo, basi tumekwisha yawakilisha kwa watu wasioyakataa hao. Ndio ambao Mwenyezi Mungu amewahidi, basi fuata hidaya yao. Sema, mimi sikuombeni ujira. Haya hayakuwa ila ni mawaidha kwa walimwengu wote. Nukta muhimu kuhusiana na umaasumu na kutofanya dhambi manabii ni kwamba Kinga ya taufiki na kinga ya kutofanya dhambi ni jambo la kisaikolojia, na jambo hilo lina taathira ya irada ya mwanadamu katika kudhihiri na kujitokeza kwake, kwa, kwa maana kwamba suala la umaasumu na kutofanya dhambi manabii siyo jambo la kulazimishwa, bali kutofanya kwao dhambi ni kwa hiari yao. Sifa ya takwa na uchaji Mungu iliyoko katika dhamira na ujudi wa mitume wa Mwenyezi Mungu huwa kwa namna ambayo inawalinda na kuhifadhi wao na suala la kutenda dhambi. Imam Ali bin Musa Ridha alayhi ssalam anasema Mwenyezi Mungu hakuwateua watu kwa ajili ya kubeba risala yake ambao wanakufuru na ambao badala ya kumwabudu yeye wanamwabudu shetani. Maneno haya imamu ya Imamu Ridha alaihi ssalamu, yanaonyesha kwamba kabla ya manabii kuteuliwa na kubathiwa, walikuwa ni watu watakasifu katika jamii zao na walioondokea kuwa mashuhuri kutokana na usafi wa nafsi na maadili. Na kwa hakika tukirejea historia ya mitume, hilo linadhihirika wazi na jahara kabisa, pamoja na maadui kuwaandama mitume kwa njama na makri tofauti na hata wakati mwingine kuwatuhumu kwamba ni wenda wazimu, lakini waja hao wateule wa Mwenyezi Mungu walisimama kidete, na katu hila na vitimbi vya maadui havikuweza kupunguza hata kidogo azma na irada yao thabiti ya kusukuma mbele gurudumu la risala na ujumbe huo wa Mwenyezi Mungu. Maadui walilazimika kushikamana na tuhuma nyingine zisizokuwa na msingi baada ya kukosa mapungufu yote ya kiakhlaki na kimaadili kwa waja hao wateule wa Mwenyezi Mungu. Eh, hii inatokana na kuwa mitume hao walitambulika kwa haiba na mienendo miema baina ya watu hata kabla ya kubaathiwa na kupewa utume. Lau kama mtume mmoja miongoni mwa mitume wa Mwenyezi Mungu angekuwa amefanya makosa au dhambi kabla ya kubathiwa, basi maadui wangelitumia suala hilo kama fimbo na wenzo wa kutia dosari itibari yake. Afrika, Afrika wiki hii. Karibuni wasikilizaji wapendwa wa Redio wa Teherani katika kipindi chetu cha Afrika wiki hii. Kipindi chetu leo kimeakisi sherehe za sikukuu ya Eid al-Fitr za Waislamu barani Afrika baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kumbukumbu kumbu ya miaka 30 ya mauaji kimbari ya Rwanda dhidi ya Watutsi na Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini asema Wapalestina wanakabiliwa na mauaji ya kimbari. Kweni nami hadi tamati. Jumapili iliyopita, Rais Paul Kagame wa Rwanda aliilaumu jamii ya kimataifa kwa kutochukua hatua za kuzuia mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini humo. Rais Kagame alisema haya wakati wenye Rwanda walipokuwa wakiadhimisha miaka 30 tangu kujiri mauaji haya ya kutisha, ambapo Wahutu wenye misimamo mikali waliwaua Watutsi wasiopungua laki nane. Kagame alisema Today, our hearts are filled and..., leo nyoyo zetu zimejaa huzuni na shukurani kwa kiwango sawa tunawakumbuka watu wetu waliouawa na kushukuru kwa hali ya sasa ya Rwanda. Katika maadhimisho hayo ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, Rais Paul Kagame alisema Rwanda imepata ahuweni kubwa na ukuaji wa uchumi miaka kadhaa baada ya mauaji ya kimbari lakini bado makovu yamesalia. Shughuli hiyo ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari iliyofanyika mjini Kigali iliyohudhuriwa na wageni na viongozi mbalimbali wa sasa na wastaafu kutoka pembe mbalimbali mbali duniani, wakiwemo rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, Rais Samia Suluhu Hassan wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na wengine wengi. Mapema ya juma hili Waislamu barani Afrika na duniani kwa ujumla walisherehekea sikukuu ya Eid al-Fitr baada ya kukamilisha funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nchini Afrika Kusini, rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa alisema kuwa baada ya ukandamizaji wa Palestina wanakabiliwa na mauaji ya kimbari. Rais Cyril Ramafosa Afrika Kusini Alhamisi aliwatumia Waislamu salamu za heri na fanaka kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Fitri, lakini alielezea wasiwasi wake kuhusu vita vya Israeli dhidi ya Palestina ambavyo vimeua karibu wa Palestina 33,500 huko Gaza tangu Oktoba 7 mwaka uliopita. Waislamu nchini Afrika Kusini walisherekea ya Idul Fitri siku ya Alhamisi kuadhimisha kumalizika kwa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramafosa alisema Waislamu katika nchi zilizoathiriwa na migogoro kama Yemen, Sudani na Palestina walipata maumivu na mateso wakati wa mwezi mtukufu kutokana na migogoro. Kiongozi huyo wa Afrika Kusini aliendelea kwa kuhoji mashambulizi ya kiholela dhidi ya raia kutoka nchi kavu, baharini na angani yanaweza kupewa jina gani lisilokuwa mauaji kimbari? Wakati huo huo na kwingineko, mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika u Musa Faki Mahamat Jumamosi iliyopita alimteua Adama Diang raia wa Senegal kuwa mjumbe maalum wa kwanza wa u wa kuzuia uhalifu wa mauaji ya halaiki na ukatili mwingine mkubwa barani Afrika. Faki Mahamat aliandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba Diang ataongoza ajenda ya umoja wa Afrika wenye wanachama 55 katika swala hili. Wiki hii bodi ya dawa na sumu nchini Kenya ilipiga marufuku mara moja uuzaji na utumiaji wa dawa ya kikohozi ya watoto kwa jina la Benline Pediatric Cough Syrup inayotengenezwa na shirika la Marekani la Johnson and Johnson. Hii ni kufuatia kile bodi hiyo imesema ni taarifa za maafa katika nchi za Afrika Magharibi yaliyoripotiwa kufuatia matumizi ya dawa hiyo. Bodi hiyo sasa inashauri wa Kenya kuacha kutumia dawa hiyo mara moja na kutoa ripoti kwa kituo cha afya kilicho karibu, iwapo yeyote aliyetumia atapatwa na dalili mbaya. Kenya imetangaza hatua hiyo Alhamisi, siku moja baada ya Nigeria kuchukua uamuzi kama huo wa, wa kupiga marufuku dawa hiyo ya Kimarekani ya kampuni ya Johnson and Johnson. Na tume ya uchaguzi Afrika Kusini imesema imekata rufaa katika mahakama ya juu zaidi nchini humo ikiomba kutoa uamuzi kuhusu iwapo rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma anaweza kuwa mgombea katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei au la. Na tukutane tena Juma lijalo panapo majaliwa yake Mola Karima. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe 5 Shawal 1445 Hijiria, sawa na tarehe 14 Aprili 2024. Siku kama leo miaka 1385 iliyopita, yaani sawa na tarehe tano Shawal mwaka 60 hijiria Muslim bin Aqil, binamu wa Imamu Hussein alaihi ssalam, aliwasili katika mji wa Kufa, moja ya miji ya Iraki, kwa shabaha ya kuwalingania wenyeji wa mji huo kwenye njia ya haki na kuchukua baia yao kwa ajili ya Imam Husein alaihi ssalam. Kabla ya hapo, watu wa Kufa walikuwa wamemwandikia barua nyingi Imam Husein alaihi ssalam wakimwomba aende kwenye mji huo na waongoze kwenye harakati dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Bani Umaiya. Baada tu ya Muslim bin Akil kuwasili katika mji wa Kufa, aliwasomea wenyeji wa mji huo barua ya Imam Hussein alaihi ssalam iliyowakaribisha kujiunga na harakati ya kiongozi huyo. Siku kama leo miaka mia sabini na nane iliyopita alizaliwa Friedrich Karl Andreas, mtaalamu wa masuala ya mashariki ya kati na Iran huko Ujerumani. Baada ya kufahamiana na mtaalamu mmoja wa masuala ya mashariki wa nchini Denmark, alivutiwa sana na utamaduni wa Iran, ambapo alianza kufanya utafiti kwa kipindi cha miaka minne katika uwanja huo. Katika kukamilisha masomo yake, aliamua kutembelea nchi za Iran na India sambamba na kujifunza lugha ya Kifarsi. katika siku kama hii ya leo miaka 134 iliyopita muungano wa Pan American ambao baadaye ulibadili jina na kujulikana kama jumuiya ya nchi za Amerika uliasisiwa. Nchi wanachama wa jumuiya hiyo zilikuwa zikishirikiana katika nyanja mbalimbali mbali, hadi wakati wa vita vya pili vya dunia. Hata hivyo, baada ya vita hivyo kumalizika, jumuiya ya nchi za Amerika iliundwa kutokana na kuwepo haja ya kupanuliwa zaidi mashirikiano kati ya nchi hizo. Aa, miaka 22 iliyopita katika siku kama ya leo Hugo Chavez rais wa zamani wa Venezuela aliyorejea nchini kwake na kushika hatamu za uongozi baada ya kufeli jaribio la mapinduzi ya kumwondoa madarakani. Chavez aliingia madarakani mwaka 1999 na kufanya mabadiliko makubwa kwa maslahi ya tabaraka la chini. Vilevile alichukua hatua za kusimamia mashirika ya mafuta ya Kimarekani yaliyokuwa yakichimba mafuta ya nchi hiyo. Siasa za kujitegemea za Chavez zilikasirisha sana Washington. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Marekani ilipanga na kuratibu mapinduzi mnamo tarehe 12 Machi mwaka elfu mbili na mbili. Hii ni redio Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka studio za jame jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran limefanya mashambulizi makubwa ya kulipiza kisasi kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani dhidi ya utawala haramu wa Israel likijibu mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa na utawala huo tarehe mosi Aprili katika majengo ya kidiplomasia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran mjini Damaskas. Jeshi la walinzi wa mapinduzi limetangaza mashambulizi hayo katika taarifa yake usiku wa kuamkia leo na kuhitaja operesheni hiyo kuwa ni operesheni ahadi ya kweli. Rais Rajab Tayyib Erdogan wa Uturuki ametoa wito kwa watu duniani kote kuzungumza dhidi ya mashambulizi ya kinyama ya utawala wa kizayuni wa Israel katika hospitali, shule, misikiti na makanisa katika eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Katika barua aliyomwandikia kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, Erdogan amesema ubinadamu lazima uzuie ukiukwaji zaidi wa sheria za kimataifa unaofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza, akisisitiza kwamba watu wasio na hatia na miundombinu ya kiraia haipaswi kulengwa kamwe, hata wakati wa vita. Mkuu wa baraza la utawala wa mpito na kamanda mkuu wa jeshi la Sudani Abdul Fatah Al Burhan amesema kwamba hatafanya mazungumzo na vikosi vya msaada wa haraka RSF maadamu vita bado vinaendelea nchini Sudan. Mkuu wa ofisi ya kisiasa nje ya nchi wa harakati ya Hamas Khalid Mashal amepongeza istikama na ushujaa wa watu wa ukanda wa Gaza na kusisitiza kwamba vita vya miezi sita vinavyopiganwa baina ya Wapalestina na utawala haramu wa Israel hivi karibuni vitamvunja mgongo adui mzayuni. Na watu wenye silaha wameua abiria wasiopungua kumi na moja katika matukio mawili tofauti kusini magharibi mwa Pakistan. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio wanaotukamilishia matangazo yetu a wa asubuhi ya leo. Tunakushukuruni kwa kuwa nasi na hadi tutakapokutana tena katika matangazo yetu yajayo, na kutakieni siku njema.