Mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika usiku huu wa leo, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalia ni vipindi vya tujue Uislamu Afrika wiki hii, makala maalum, kipindi cha bustani ya uongofu, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za afrika mashariki, saa kumi na mbili jioni saa za afrika ya kati, na hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. <mulia> Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Makomando wa IRGC waikamata meli yenye uhusiano na Israeli katika mlango bahari wa Hormuz. Rais wa Marekani atoa ombi kwa mara nyingine tena kwa Iran, akisema msi shambuli ya Israel. Umoja wa Mataifa watahadharisha kuhusu ongezeko la magonjwa kuambukiza katika ukanda wa Ghaza na Infotrak yafichua kuwa nusu ya Wakenya wanaamini kuwa nchi yao inaelekea pabaya. Habari kamili. Shirika rasmi la habari la jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRNA, limeripoti kuwa kikosi maalumu cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC kimekamata meli ya makontena ya MSC Aries yenye uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel karibu na mlango bahari wa Hormuz. Kwa mujibu wa IRNA, meli hiyo imezuiliwa na kikosi maalumu cha wanamaji cha Sepa SNSF katika operesheni ya helikopta ya ushushaji askari wa kikosi cha makomando kwenye sitaha ya meli. IRNA imeongezea kwa kusema, meli hiyo sasa imeelekezwa kwenye eneo la maji ya nchi yetu. Meli hiyo yenye bendera ya Ureno inaendeshwa na shirika la Zodiac Maritime linalomilikiwa na mfanyabiashara wa kizayuni Eyal Ofer. Ripoti zinasema taarifa za meli hiyo ya MSC Aris zilipatikana mara ya mwisho karibu na Dubai jana Ijumaa, wakati ikielekea mlango bahari wa Hormuz. Imeelezwa kwamba meli hiyo ilizima mitambo ya ufuatiliaji wa taarifa zake, ambao ni utaratibu wa kawaida unaotumiwa na meli zenye uhusiano na utawala wa kizayuni zinapopita katika eneo hili la ghuba ya Uajemi. Tukio hilo limetokea wakati utawala haramu wa Israel ukiwa umejiweka katika hali ya tahadhari kwa kuhofia ulipizaji kisasi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kufuatia shambulio la kigaidi la Aprili mosi ulilolifanya utawala huo wa kizayuni kwenye jengo la ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus, na kusababisha vifo vya washauri saba wa kijeshi wa IRGC wakiwemo majenerali wawili. Wakati huo huo, rais wa Marekani, kwa mara nyingine tena, katika uingiliaji wa wazi na kuunga mkono utawala wa Israel, ameiomba jamhuri ya Kiislamu ya Iran isijibu mashambulizi ya utawala huo kwenye ubalozi mdogo wa Irani mjini Damaskasi huko Siria Jumatatu Aprili mosi 2024, ndege za kivita za Israel zilishambulia sehemu ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damaskas na kuua washahidi wa shauri saba wa kijeshi wa Iran. Kitendo hicho cha kigaidi cha utawala wa kizayuni wa Israel kimelaaniwa na nchi nyingi duniani. Kwa msingi huo, maafisa wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wanasisitiza ulazima wa kuadhibiwa utawala wa kizayuni kwa jinai hiyo na kutangaza kuwa Iran italipiza kisasi cha jinai hiyo. Rais wa Marekani Joe Biden jana Ijumaa, akizungumzia azma ya Iran ya kujibu shambulio la Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, kwa mara nyingine tena aliyeunga mkono utawala huo katili na kutangaza kuwa Marekani italinda usalama wa Israel na kuitetea. Akijibu swali kuhusu ujumbe wake kwa Iran kuhusiana na jibu la mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel kwenye ubalozi mdogo wa jamhuri ya kiislamu mjini Damascus, Joe Biden amesema msifanye hivyo. Wakati huo huo, rais wa Marekani amesema sitaki kufichua habari za siri, lakini matarajio yangu ni kwamba majibu ya Iran kwa mashambulizi ya Israel yatatokea hivi karibuni. Mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema magonjwa ya kuambukiza yanaenea katika ukanda wa Gaza kutokana na no ukosefu wa maji salama na kuongezeka kwa joto. Jamie McGoldrick, mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa, amesema katika mkutano na waandishi wa habari kama ninavyonukuu, joto linaongezeka katika eneo la ukanda wa Gaza na watu wanapata maji kidogo kuliko wanavyohitaji. Matokeo yake kunajitokeza magonjwa ya kuambukiza kupitia maji kutokana na ukosefu wa maji salama na uharibifu wa mfumo wa maji taka. Mratibu huyo wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa aliyekuwa akizungumza baada ya ziara yake ya hivi majuzi katika ukanda wa Ghaza ameongezea kwa kusema katika miezi ijayo kutakuwepo ulazima wa kutafuta njia ya kudhamini maji salama katika maeneo yenye msongamano wa watu ambako watu wamekusanyika kwa sasa. Kwa mujibu wa shirika la afya duniani, WHO, maji machafu na mifumo duni ya afya vinahusishwa na magonjwa kama vile kipindupindu, kuhara, kuhara damu na homa ya ini. Kabla hapo, msemaji wa WHO alikuwa amesisitiza kuwa Iwapo mfumo wa afya wa Ghaza hautatengenezwa haraka, basi hatari ya vifo vinavyotokana na maradhi kwa wakazi wa eneo hilo litakuwa kubwa zaidi kuliko mashambulizi ya mabomu ya ndege za kivita za utawala wa kizayuni wa Israel. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Shirika la maripota wasio na mipaka RSF limelaani mashambulizi ya jeshi la Israel yaliyowalenga waandishi watatu wa habari hapo jana Ijumaa huko Ghaza na kusema kuwa kuwalenga waandishi wa habari limekuwa jambo la kawaida sana. Ni baada ya jeshi la Israel kuwajeruhi waandishi wa habari watatu katika shambulizi la jana walipokuwa wakiripoti matukio ya kaskazini mwa kambi ya Nusairat katikati mwa ukanda wa Ghaza. Jonathan Dager, mkurugenzi wa ofisi ya mashariki ya kati wa shirika la maripota wasio na mipaka, amesema shambulio hilo ni baya na halikubaliki. Ameongeza kuwa zaidi ya waandishi wa habari mia moja wameuawa na Israel huko Ghaza katika kipindi cha miezi sita iliyopita, na amesisitiza haja ya kukomeshwa mauaji, akitoa wito kwa jamii ya kimataifa kuzidisha mashinikizo dhidi ya Israel. Mashuhuda wa tukio hilo wameripoti kwamba shambulio la mizinga la Israel lililenga kundi la waandishi wa habari walipokuwa wakiripoti matukio ya kambi ya Nusairat ambayo inashuhudia operesheni ya kijeshi ya Israel. Hii si mara ya kwanza kwa jeshi la Israel kushambulia waandishi wa habari katika mauaji ya kimbari yanayoendelea katika ukanda wa Ghaza. Kwa mujibu wa data za vyombo vya habari vya serikali ya Ghaza, waandishi wa habari 140 wameuawa wa shahidi kutokana na mashambulizi ya Israel tangu tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Na utafiti uliofanywa na kampuni ya Infotrack umeonyesha kuwa zaidi ya nusu ya Wakenya wanaamini kuwa nchi inaelekea vibaya. Ni asilimia 19 pekee ya Wakenya wanaoamini kwamba nchi inaendeshwa vyema, huku wengi wakitaja gharama ya maisha kama sababu ya nchi kuelekea kubaya. Idadi ya wakenya ambao wametaja gharama ya juu ya maisha kama suala kuu linaloibua wasiwasi imeongezeka kutoka asilimia 56 mnamo Disemba 2023 hadi asilimia 58 Machi 2024 umesema utafiti huo. Iliyokuwa mikoa ya Pwani, Nyanza na Magharibi ndiyo yenye idadi kubwa zaidi ya wakenya wanaoamini kwamba nchi yao inaelekea pabaya kwa asilimia sabini, sitini na nane na sitini na nne mtawalia. Kwa upande mwingine wa Kenya wanaoishi katika maeneo ya bonde la ufa na Nairobi wanachangia asilimia kubwa zaidi ya wale wanaoamini kuwa nchi inaendeshwa vyema kwa asilimia thelathini na mbili na ishirini na moja mtawalia. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa ripoti ya utafiti huo, meneja mkuu wa shughuli za nyanjani wa Infotrak Jovin Wanyingo amesema gharama ya juu ya maisha na utozwaji ushuru mkubwa ni masuala makuu yanayowatia Wakenya wasiwasi. Na huu ndio mwisho wa taarifa Habari za Ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, utatupia jicho kuwa jadi Iran katika kujibu shambulio na kuongezeka harakati na mashauriano ya Wamagharibi. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amejibu simu alizopigiwa na Analena Baibok, David Cameron na Penny Wong, mawaziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Uingereza na Australia. Katika mazungumzo hayo ya simu, waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema wakati utawala wa Kizayuni unapokiuka kinga ya watu binafsi na maeneo ya kidiplomasia kwa mujibu wa sheria za kimataifa na mikataba ya Vienna, huku baraza la usalama la Umoja wa Mataifa likinyamaza kimya na kushindwa kutoa tamko la kulaani shambulio la kigaidi dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, ni jambo la dharura kujihami kisheria na kuuadhibu upande mchokozi. Husein Amir Abdullahian ameeleza kuwa Iran haitaki kupanua vita, lakini usalama thabiti katika eneo nyeti la Asia Magharibi unahusiana na kuwazuia viongozi wa utawala wa kizayuni wapenda vita na kusimamisha kikamilifu jinai za kivita za utawala huo dhidi ya ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Wakati huo huo, dunia inajitayarisha kushuhudia jibu la Iran kufuatia shambulio la utawala wa kizayuni katika jengo la ubalozi mdogo wa Iran mjini Damaskas, Siria, na kuuliwa shahidi washauri wa Iran, huku wazayuni wakiwa wamekumbwa na hofu na wasiwasi, na nchi za Magharibi zikifanya mashauriano ili kuizuia Iran isilipize kisasi. Kama walivyoeleza maafisa wa ngazi za juu wa Iran, kipigo kwa Israeli ni jambo lisilo na shaka, na tayari uamuzi wa mwisho kuhusu namna ya kuujibu utawala wa kizayuni umeshachukuliwa. Viongozi wa utawala wa kizayuni wanahofu kwamba hatua ya kulipiza kisasi itakuwa na uhalali kamili wa kisheria. Kwa mujibu wa mtazamo wa sheria na kanuni za kimataifa, shambulio dhidi ya maeneo ya kidiplomasia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni ukiukaji wa wazi wa mkataba wa Vienna wa mwaka 1961 wa mahusiano ya kidiplomasia na pia ni ukiukaji wa wazi wa sheria za mkataba wa mwaka 1973 wa kuzuia uhalifu dhidi ya shahsia wa kimataifa ikiwa ni pamoja na wanadiplomasia. Mikataba hii iliyotajwa inaeleza kuwa ni marufuku kutekeleza shambulio lolote la kikatili dhidi ya maeneo rasmi na makazi ya watu wa taasisi za kimataifa pamoja na wanadiplomasia. Maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Iran walianzisha hatua wa za kidiplomasia mara tu baada ya utawala wa Israel kushambulia ubalozi mdogo wa jamhuri ya kiislamu ya Iran huko Damascus na hivyo kukiuka wazi sheria za kimataifa. Katika mkondo huo, mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa alimwandikia barua katibu mkuu wa umoja huo na mwenyekiti wa Baraza la Usalama na kuitaka taasisi hiyo ilaani shambulio la Israel na kuchukua uamuzi unaofaa katika uwanja huo. Kufuatia hilo, Rusia pia iliitaka Malta, ambayo inashikilia uwenyekiti wa kiduru wa baraza la usalama mwezi huu wa Aprili, iitishe kikao cha wazi cha baraza hilo. Mkutano huo ulifanyika tarehe pili Aprili, ambapo wawakilishi wa nchi wanachama wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa walilaani shambulio la utawala wa kizayuni dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus katika kikao cha dharura cha baraza hilo na kutahadharisha kuhusu hatua za utawala huo na machafuko zaidi katika eneo. Hata hivyo, nchi tatu yaani Marekani, Uingereza na Ufaransa, na pia waitifaki wa nchi hizo yaani Korea Kusini na Japan sio tu hazikulaani shambulio hilo la Israel bali pia zilizuia kuwasilishwa azimio la baraza la usalama la kulaani hujuma hiyo. Lau baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lingelaani hujuma ya utawala wa kizayuni ya kushambulia maeneo ya kidiplomasia ya Iran huko Damascus na baadaye kuwafungulia mashtaka wahusika wake, pengine Iran isingekuwa na haja ya ulazima wa kuadhibu utawala huo. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya Radio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tujue Uislamu ni wasaa na wakati mwingine, wapenzi wa sikilizaji, tunapokutana katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Tujue Uislamu. Kipindi chetu cha wiki hii pia kitaendelea na maudhui ya tauhidi na kumtambua Mwenyezi Mungu kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki hii ikiwa ni sehemu ya 15 ya mfululizo huu. Katika aya nyingi za Qurani tukufu Mwenyezi Mungu anataja uumbaji wa kipekee wa mwanadamu na anauchukulia uumbaji wake pamoja na maajabu yake yote kuwa ni dalili za elimu na uwezo wake usio na kikomo. Mfano mmojawapo wa uwezo na mpango mkuu wa Mwenyezi Mungu ni kumuumba mwanadamu katika tumbo la uzazi la mama. Muhtasari wa kuumbwa mwanadamu unaonyesha kwamba yeye ni mojawapo ya matukio mazuri sana katika ulimwengu na kwamba Mwenyezi Mungu ameonyesha uwezo wa ajabu katika kuumba kiumbe hiki. Mwenyezi Mungu anaashiria adhama na nguvu yake hii ya uumbaji katika Suratul Muminun aya ya 12 hadi 14, ambazo zinasema: na kwa yakini tumemuumba mtu kutokana na asili ya udongo kisha tukamjalia awe tone ya mbegu ya uzazi katika kalio madhubuti, kisha tukaiumba tone kuwa damu iliyoganda, na tukaiumba damu kuwa pande la nyama, kisha tukaliumba pande la nyama kuwa mifupa na mifupa tukaivika nyama, kisha tukamfanya kiumbe mwingine. Basi ametukuka Mwenyezi Mungu mbora wa uumbaji. Qurani Tukufu inabainisha kwamba je, mabadiliko haya ya ajabu yanaweza kukubaliwa na dhana ya kukana Mungu? Je, yote haya yanafanyika bila ya mwongozo, usimamiaji na uendeshaji? Mwenyezi Mungu anasema kuhusiana na hili katika Suratul Hashri aya ya 24, kwamba yeye ndiye Mwenyezi Mungu Muumbaji, Mtengenezaji, Mtia Sura, mwenye majina mazuri kabisa. Kila kilioko katika mbingu na ardhi kinamtakasa, naye ni mwenye kushinda, mwenye hekima. Katika mwili wa mwanadamu kuna kila kitu cha siri na cha dhahiri, yani kinachoonekana na kisichoonekana, kuanzia viungo hadi mifupa, nyama, ubongo, mishipa na gegedu au tishu. Viungo vyote vya mwili vinakuwa sawa na kila kimoja, kwa namna ambayo umbo la viungo hivyo halibadiliki na idadi yake haiongezeki wala kupungua. Mfano mwingine ni mfumo wa mzunguko wa damu. Mzunguko wa damu unafikisha mwilini mwote virutubishi, oksijeni, homoni na seli za damu, ili kulisha, kukinga dhidi ya maradhi pamoja na kudhibiti hali joto na uwiano kwa ujumla. Hapana shaka kuwa utendaji huu makini wa mzunguko wa damu, mapigo ya moyo, mfumo imara wa seli upumuaji na mengineyo katika mwili wa mwanadamu ni ishara za wazi za uwepo wa mwendeshaji wake ambaye si mwingine bali ni Mola Muumba. Qur'ani tukufu ina ufasiri ulimwengu wa ndani wa mwanadamu kuwa ni nafsi, chanzo cha kufikiri kwenye faida na kugundua ukweli na uhakika wake. Allah anasema katika aya ya 53 ya Surat Fusilati kwamba Sema, mnaonaje ikiwa haya yanatoka kwa Mwenyezi Mungu nanyi ikawa ndio mmeyakataa? Ni nani aliyepotea zaidi kuliko aliye katika upinzani wa mbali? Wapenzi wasikilizaji, kutokana na kumalizika muda wa kipindi hiki, sina budi kukomea hapa kwa leo. Tukutane tena wiki ijayo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Afrika, Afrika. Wiki hii karibuni wasikilizaji wapendwa wa Redio Tehrani katika kipindi chetu cha Afrika. Wiki hii kipindi chetu leo kimeakisi sherehe za sikukuu ya Idul Fitri za Waislamu barani Afrika baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, kumbukumbu kumbu ya miaka 30 ya mauaji kimbari ya Rwanda dhidi ya Watutsi na Raisi Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini asema Wapalestina wanakabiliwa na mauaji ya kimbari kweni, nami hadi tamati. Jumapili iliyopita rais Paul Kagame wa Rwanda aliilaumu jamii kima ya kimataifa kwa kutochukua hatua za kuzuia mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini humo. Rais Kagame alisema haya wakati wenye Rwanda walipokuwa wakiadhimisha miaka 30 tangu kujiri mauaji haya ya kutisha, ambapo wahutu wenye misimamo mikali waliwaua watutsi wasiopungua laki nane. Kagame alisema "Today our hearts are filled and... leo nyoyo zetu zimejaa huzuni na shukurani kwa kiwango sawa. Tunawakumbuka watu wetu waliouawa na kushukuru kwa hali ya sasa ya Rwanda. Katika maadhimisho hayo ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari ya Rwanda, Rais Paul Kagame alisema Rwanda imepata ahuweni kubwa na ukuaji wa uchumi miaka kadhaa baada ya mauaji ya kimbari lakini bado makovu yamesalia. Shughuli hiyo ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari iliyofanyika mjini Kigali iliyohudhuriwa na wageni na viongozi mbalimbali wa sasa na wastaafu kutoka pembe mbalimbali mbali duniani wakiwemo rais wa zamani wa Marekani Bill Clinton, rais wa Afrika Kusini Sirili Ramafosa, rais Samia Suluh Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wengine wengi. Mapema ya juma hili Waislamu barani Afrika na duniani kwa ujumla walisherekea sikukuu ya Eid al-Fitr baada ya kukamilisha funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nchini Afrika Kusini, rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa alisema kuwa baada ya ukandamizaji wa Palestina wanakabiliwa na mauaji ya kimbari. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini Alhamisi aliwatumia Waislamu salamu za heri na fanaka kwa mnasaba wa sikukuu ya Idri Fitri, lakini alielezea wasiwasi wake kuhusu vita vya Israeli dhidi ya Palestina ambavyo vimeua karibu wa Palestina elfu thelathini na tatu na mia tano huko Gaza tangu Oktoba 7 mwaka uliopita. Waislamu nchini Afrika Kusini walisherekea Eid al-Fitr siku ya Alhamisi kuadhimisha kumalizika kwa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramaphosa alisema Waislamu katika nchi zilizoathiriwa na migogoro kama Yemen, Sudani na Palestina walipata maumivu na mateso wakati wa mwezi mtukufu kutokana na migogoro. Kiongozi huyo wa Afrika Kusini aliendelea kwa kuhoji mashambulizi ya kiholela dhidi ya raia kutoka nchi kavu, baharini na angani yanaweza kupewa jina gani lisilokuwa mauaji kimbari? Wakati huo huo na kwingineko, mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika au Musa Faki Mahamat Jumamosi iliyopita alimteua Adama Diang raia wa Senegal kuwa mjumbe maalumu wa kwanza wa AU wa kuzuia uhalifu wa mauaji ya halaiki na ukatili mwingine mkubwa barani Afrika. Faki Mahamat aliandika katika mtandao wa kijamii wa X kwamba Diang ataongoza ajenda ya umoja wa Afrika wenye wanachama 55 katika swala hili. Wiki hii bodi ya dawa na sumu nchini Kenya ilipiga marufuku mara moja uuzaji na utumiaji wa dawa ya kikohozi ya watoto kwa jina la Benline Pediatric Cough Syrup inayotengenezwa na shirika la Marekani la Johnson and Johnson. Hii ni kufuatia kile bodi hiyo imesema ni taarifa za maafa katika nchi za Afrika Magharibi yaliyoripotiwa kufuatia matumizi ya dawa hiyo. Bodi hiyo sasa inashauri Wakenya kuacha kutumia dawa hiyo mara moja na kutoa ripoti kwa kituo cha afya kilicho karibu iwapo yeyote aliyetumia atapatwa na dalili mbaya. Kenya imetangaza hatua hiyo Alhamisi siku moja baada ya Nigeria kuchukua uamuzi kama huo wa, wa kupiga marufuku dawa hiyo ya kimarekani ya kampuni ya Johnson and Johnson. Na tume ya uchaguzi Afrika Kusini imesema imekata rufaa katika mahakama ya juu zaidi nchini humo ikiomba kutoa uamuzi kuhusu iwapo rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma anaweza kuwa mgombea katika uchaguzi mkuu wa mwezi Mei au la. Na tukutane tena Juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola Karima. Shambulio dhidi ya ubalozi wa Iran nchini Siria. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Bila ya shaka mmesikia katika habari za siku chache zilizopita kwamba utawala wa Kizayuni umelenga moja kwa moja jengo la ubalozi mdogo wa Iran nchini Siria na kuwaua maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa Iran. Kitendo hicho cha utawala wa Kizayuni kilifuatiwa na radi ya mali nyingi, ikiwa ni pamoja na ukweli kwamba, kwa mujibu wa fikra za walio wengi duniani, shambulio hilo kwa hakika lilikuwa sawa na kufanyika shambulio katika ardhi ya Iran. Hii ni kwa sababu majengo ya balozi na balozi ndogo za nchi zote duniani yanahesabiwa kuwa ni sehemu ya ardhi za nchi hizo. Hii ina maana kwamba vita vya hivi sasa vya Palestina na Lebanon na utawala wa Kizayuni wa Israeli vimeingia katika hatua mpya ya vita vya kieneo, ambapo utawala huo kwa hakika umepanua wigo wa vita na sasa ulimwengu unapaswa kusubiri matokeo yake. Katika upande wa pili, hatua hii yaani kushambuliwa vituo vya kidiplomasia na kibalozi, ikiwa ni pamoja na balozi na balozi ndogo, ni mfano wa wazi wa kukiukwa itifaki za kimataifa na kinga inayopewa maeneo hayo, jambo ambalo halikubaliki kabisa na nchi wala jumuiya yoyote. Kwa hakika, kushambuliwa balozi ndogo na balozi kamili ni jambo linaloweza kusababisha na kuongeza mivutano katika mahusiano ya kimataifa, na hivyo kuhatarisha amani na usalama wa kimataifa kwa kuzingatia ukweli huo kushambuliwa maeneo hayo ya kidiplomasia kunachukuliwa kuwa ni kinyume na sheria na kitendo kisichokubalika kabisa, na siku zote kinalaaniwa na jamii ya kimataifa. Ni kwa kutilia maanani ukweli huo, ndiyo maana makumi ya asasi na nchi nyingi duniani zikalaani vikali hujuma hiyo ya utawala wa kizayuni kupitia matangazo na taarifa mbalimbali. Katika radiamali zilizotolewa kuhusiana na kitendo hicho cha utawala wa kizayuni, baadhi ya nchi ziliinyoshea kidole cha lawama Marekani kwa sababu zinauona utawala wa kizayuni kuwa jeshi la niaba la Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Pamoja na hayo, Marekani haikuwa tayari kuunga mkono hadharani kitendo hicho hatari na cha kashfa cha utawala wa kizayuni hata kupitia maneno yaliyotamkwa na msemaji wake. Marekani ambayo siku zote inaunga mkono mauaji ya kimbari na vitendo vya kinyama vya utawala wa kizayuni, mara hii imerudi nyuma, ambapo msemaji wake wa baraza la usalama wa taifa ameiambia tovuti ya Marekani ya Axios kwamba nchi hiyo haikuhusika kivyo vyote vile katika shambulio hilo la Israel wala kuwa na habari kabla ya kufanyika kwake ili kuepuka kubebeshwa lawama na kuwajibishwa kuhusu matokeo yake. Hii ina maana kwamba utawala wa kizayuni unabeba dhima yote ya kitendo hicho hatari. Na kwa kawaida, na pia kwa msingi wa sheria za kimataifa, Iran ina haki ya kujibu shambulio hilo. Hivyo tunapaswa kusubiri Iran ichukue hatua katika siku chache zijazo. Ama kuhusu ni jinsi gani Iran itajibu shambulio hilo la wazayuni katika ardhi yake, hilo ni suala ambalo hakuna yeyote anayelijua, lakini kwa kuzingatia uwezo mkubwa wa kijeshi na silaha wa Iran pamoja na msimamo wa hivi karibuni wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, huenda tukashuhudia jibu kali likitolewa hivi karibuni. Ya uongofu ni wasaa na wakati mwingine, mpenzi msikilizaji, wa kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Kipindi chetu cha leo, kama ilivyokuwa katika kipindi kilichotangulia, kitaendelea kuzungumzia mitazamo ya maimamu wataharifu wa alaihimussalam kuhusiana na suala la utume na kubathi wa mitume na kusihi. Mpenzi msikilizaji, uwe nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Tunakianza kipindi chetu cha juma hili kwa maneno ya Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam kuhusiana na kutumwa na kubaathiwa mitume. Mtukufu huyu ambaye ni imamu wa nane katika silsila na mlolongo wa maimamu kumi na mbili na viongozi wa Islamu baada ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, amenukuliwa akisema, hapana budi kuweko mjumbe baina ya watu kutoka kwa Mwenyezi Mungu ili awafikishie watu maamrisho na makatazo ya Mwenyezi Mungu na wajiuze kuhusiana na kile ambacho kinafungamana na ujudi wao, kuanzia kufanya yale ambayo yana faida na wao hadi kujiepusha na mambo ambayo yana madhara na wao. Hii ni kutokana na kuwa mwanadamu ameumbwa kwa namna ambayo hawezi kutambua hawaiji na mahitaji yake yote. Wapenzi wasikilizaji, kwa mujibu wa hadithi hii ya Imamu Ridha alaihi salamu ni kuwa suala la kuweko mitume baina ya wanadamu ni jambo la dharura, kwani kutokana na mipaka aliyonayo mwanadamu kiumbe huyu hawezi kufahamu mahitaji yake yote. Kwa mtazamo wa Imamu Ridha alaihi ssalamu ni kuwa kutambua manufaa na madhara yanayomkabili mwanadamu ni miongoni mwa dharura zake za kimaisha, lakini mwanadamu hawezi kulidiriki hilo peke yake kwani hana uwezo wa kutambua madhara na manufaa ya kweli katika maisha yake. Ni kwa muktadha huo ndio maana Mwenyezi Mungu akawatuma waja wake wateule, yaani mitume, ili waje na kutoa miongozo kwa wanadamu na kumpambanulia mwanadamu huyu manufaa miongoni mwa madhara. Kwa hakika kukana wahai na utume ni kupinga na kukanusha tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Mtu ambaye ameikubali tauhidi na kutambua kwamba ulimwengu umeumbwa na Mwenyezi Mungu mwenye ezi hawezi kukana wahai, kwani kukana wahai maana yake ni kukana malengo na falsafa ya uumbaji na ni kukana pia lengo na gharadhi la kuweka ulimwengu, kwani kwa mujibu wa mfumo wa uumbaji kila kitu hufanya harakati kuelekea katika upande wake stahiki. Hapana shaka kuwa sheria hii inajumuisha pia suala la ukamilifu wa mwanadamu. Wahai ni sheria ambayo muumba ulimwengu ameiweka kwa ajili ya ukamilifu wa mwanadamu huyu kulingana na vipawa na mahitaji yake ya kweli. Kama tulivyosema, lengo la kuumbwa mwanadamu ni kumfanya apige hatua kuelekea katika saada na ukamilifu kwa kufanya mambo kwa khiari yake. Mwanadamu huyu hukuya daraja na kufikia katika hatua ya ustahiki kwa kufanya ibada na kumtii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na hivyo kufikia katika daraja za juu kabisa ambazo ni makhususi na maalumu kwa ajili ya mwanadamu kamili. Kwa hakika lengo hili nalo pia haliwezi kufikiwa bila ya kuweko irada na azma ya mwanadamu mwenyewe, kwani mwanadamu ana irada na hiari kamili ya kufanya mambo, kwa maana kwamba anaweza kupiga hatua katika njia ya kukwea daraja au kutofanya hivyo. Kwa muktadha huo, katika maisha ya mwanadamu daima kuna njia mbili ambazo huwa mbele yake na mwanadamu anaweza kuhitari moja kati ya njia hizo kwa hiari na ridhaa yake pasina ya kulazimishwa taban. Njia moja kati ya hizo mbili ni yenye kumpeleka na kumfikisha mwanadamu katika maafa na nakama, na ya pili humpeleka mwanadamu huyu na kumfikisha katika saada na ufanisi hapa duniani na kesho akhira. Kwa kuzingatia kwamba daima mwanadamu huwa katika majaribu na kuchagua, ni lazima awe na ufahamu sahihi kuhusiana na mambo yanayomzunguka na yanayomhusu. Bila shaka mtu anaweza kuichagua njia yake kwa uhuru na uelewa pindi anapokuwa na ufahamu na ghaya, na lengo na vile vile kufahamu njia ya kufikia hilo, sambamba na kuelewa vema kona milima na miteremko iliyoko katika njia hiyo anayoipita. Kwa msingi huo basi, hekima ya Mwenyezi Mungu inalazimu kuandaa suhula na nyenzo za kumfanya mwanadamu huyu aweze kufikia lengo hilo. Baadhi ya utambuzi na ufahamu wa kawaida na uliozoeleka hupatikana kupitia njia ya ushirikiano wa akili na hisi Licha ya kuwa ufahamu na weledi wa mambo una nafasi muhimu katika kudhamini mahitaji ya maisha, lakini hilo halitoshi kwa ajili ya kuainisha njia ya ukamilifu na saada ya kweli katika engo zote za mtu binafsi, jamii, na masuala ya kimada na kimaanawi. Hii inatokana na kuwa mwanadamu hana uwezo wa kudiriki ukweli na uhakika wa yote yanayojiri katika ulimwengu huu. Kwa msingi huo basi, ni lazima kuweko na njia nyingine isiyokuwa ya hisi na akili kwa ajili ya kutambua njia ya ukamilifu wa kila upande ili wanadamu wanufaiki na njia hiyo, na njia hiyo ni wahai ambao huwafikia wanadamu kupitia njia ya manabii na mitume waliotumwa na Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Imam Musa Kadhimu alayhi salam, mmoja wa jukuu wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, anasema, Mwenyezi Mungu amewapatia wa wanadamu hoja mbili, hoja ya dhahiri na hoja ya batini. Mahoja ya dhahiri ni mitume na manabii wa Mwenyezi Mungu, na hoja ya batini ni akili. Wapenzi wasikilizaji, jukumu kuu na asili la mitume wateule wa Allah ni kufanya juhudi kwa ajili ya kuhakikisha sheria za Mwenyezi Mungu zinatawala baina ya watu, sheria ambazo ndiyo sheria zenye mfumo wa kiadilifu zaidi. Eh, hii ni kutokana na kuwa mfumo huu unapinga ubeberu wa mtu kwa mtu mwingine. Na hata ushawishi na itibari ya maneno ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam inatokana na kuwa yeye ni mjumbe na mtu anayebeba risala ya Mwenyezi Mungu. Wakati Mwenyezi Mungu anapokuwa ndiye mwekaji wa sheria, basi suala la mapungufu na nakisi katika sheria hizo huwa alipo. Hii ni kutokana na kuwa Mwenyezi Mungu ambaye ni muumba wa ulimwengu na walimwengu, ana utambuzi kamili kuhusiana na wanadamu pamoja na mahitaji na hawa iji zao. Na haya ni miongoni mwa mambo madogo kabisa ya kiakili ya kwamba mwekaji wa sheria kama anataka kutoa na kuonyesha njia sahihi katika engo zote za maisha, basi anapaswa kuwa na utambuzi kamili kuhusiana na yule anayemwekea sheria pamoja na mahitaji yake. Kwa maana kwamba mwekaji wa sheria anapaswa kuanzia mwanzo kuwa ni mwenye kuwa na ufahamu kuhusiana na utambulisho wa mwanadamu ili aweze kuweka mipango kwa ajili ya mabilioni ya watu ulimwenguni ambao wana sifa tofauti za kimwili na kiroho. Hapana shaka kuwa uwezo huu hawezi kuwa nao mtu au kundi fulani la watu, bali hata kundi la maelfu ya wataalamu pia haliwezi kuweka sheria ambazo ni makini na zenye kudhamini masilahi ya mtu binafsi, ya kijamii kimaada, kimaanawi, kidunia na kiakhira kwa ajili ya wanadamu wote. Mwenendo wa mabadiliko katika sheria na kanuni katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu na kushindwa maktaba za kifikra zinazodai kumletea mwanadamu saada na ufanisi, ni ushahidi na ithibati tosha juu ya kuwekwa na kisi na mapungufu ya elimu ya mwanadamu katika kuionyesha jamii ya mwanadamu njia ya saada na ufanisi. Mpenzi msikilizaji, muda wetu umefikia ukingoni, hivyo sinabudi kukomea hapa kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe nne Shawali 1445 Hijiria, sawa na Aprili 13 mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1094 iliyopita, yaani tarehe nne shawali mwaka, na yani, mwaka 351 hijiria alifariki dunia Muhamadi bin Hassan Darkutne, aliyekuwa miongoni mwa wanazoni wakubwa wa Kiislamu wa karne ya, yani, nne hijiria. Darkhutni alikuwa miongoni mwa makari na wafasiri mashuhuri wa Qoran wa zama hizo. Mwanazoni huyo alitumia wakati mwingi wa umri wake kuandika vitabu. Siku kama leo miaka 105 iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya Jalianwala nchini India mwaka 1919 na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuwatia mbaroni wanaharakati wa India bila sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana. Sheria hiyo iliwakasisha mno wananchi wa India, na katika siku kama ya leo, zaidi ya wahindi elfu tano waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jalianwala katika mji wa Amritsar walimiminiwa walibiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. Watu 1200 waliuawa na wengine elfu nne kujeruhiwa katika tukio hilo. Katika siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, shambulio la wanamgambo wa kikristo wenye misimamo ya kufurutu ada wa kundi la mafalanja lililolenga basi moja lililokuwa na wapalestina na kuwa watu 30 kati yao lilipelekea kuibuka vita vya ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, Waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya kukabiliana na mafalanja hao. Muda mfupi baadaye, harakati za wapiganaji wa kipalestina pia ziliingia katika vita hivyo vya ndani vya Lebanon. Na tarehe 25 Farvaldini, miaka 36 iliyopita, serikali ya wakati huo Iraki ilikiri kwamba ilitumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Katika kipindi chote cha miaka minane ya vita hivyo, Irani iliwasilisha mashtaka katika jumuiya za kimataifa kwamba Iraki inatumia silaha za kemikali dhidi ya wapiganaji wa jamhuri ya, ya Kiislamu. Wakati huo Iraki haikukiri wala kukadhibisha habari hiyo. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi: shirika rasmi la habari la jamhuri ya kiislamu ya Iran, IRNA, limeripoti kuwa kikosi maalum cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, IRGC, kimekamata meli ya makontena ya MCSR yenye uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel karibu na mlango bahari wa Hormuz. Rais wa Marekani kwa mara nyingine tena, katika uingiliaji wa wazi na kuunga mkono wa utawala wa Israel ameiomba jamhuri ya Kiislamu ya Iran isijibu mashambulizi ya utawala huo kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus huko nchini Siria. Na mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa amesema magonjwa ya kuambukiza yanaenea katika ukanda wa Ghaza kutokana na ukosefu wa maji salama na kuongezeka kwa joto. Na kwa mutasari huwa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukua geni, nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu yaani email ni Swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu