Inna rabbahum bigim al Kwa jina la Allah, Mwingi wa Rehema, Mwenye Kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua wa vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika, bila ya shaka, ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kuwa hakika mola wao mlezi siku hiyo, bila ya shaka, atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana um, ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran ikiwatangazieni moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam katika siku hii ya leo Jumamosi tarehe nne Shawal mwaka 1445 445 hijiri ya kamaria. Inasadifiana na 13 Aprili 2024 miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni e, wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na kipindi cha darsa ya Qur'an. Baada ya darsa ya Qur'an, tutawaleteni makala ya macho yetu magazetini. Macho yetu magazetini wapenzi wasikilizaji, ni makala ambayo itafuatiwa na kipindi cha salamu za sikukuu ya Idulfitri. Baada ya hapo tawaleteni eh, makala ya mawaidha ambayo yataletwa kwenu na uh, Sheikh Said Aidarus Sharif Alawi wa Lamu nchini Kenya, na kisha tawaleteni makala ya leo uh, katika historia Uh, na hivyo basi, wapenzi wasikilizaji, ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari. Iran yataka Italia ichukue hatua kukomesha mauaji ya kimbari ya Israeli dhidi ya wa Wapalestina. Ufaransa, India, Russia, Uingereza na nchi kadhaa zingine zaonya raia wao kutokwenda Israel kwa kuhofia uh, mashambulizi ya Iran. Na Umoja wa Mataifa wasema watu milioni 25 Sudan wanahitaji msaada wa kibinadamu. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian ameitaka Italia kufanya juhudi za kukomesha mauaji ya kimbari na jinai za kivita za utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza na ukingo wa Magharibi. Amir Abdulahian ameasema hayo Ijumaa katika mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Italia Antonio Tajani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Teheran daima imekuwa na nafasi chanya kuhusiana na matukio ya Asia Magharibi na imelipa gharama kubwa kwa ajili ya utulivu na usalama wa eneo. Amir Abdullahian aidha ameelezea utayarifu wa Tehran wa kuboresha uhusiano na Roma kutokana na uhusiano wa kihistoria kati ya pande hizo mbili. Tajani kwa upande wake ametoa wito kwa Iran kujizuia kuhusu jibu linalotarajiwa kwa shambulio la kigaidi la Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria Damascus mapema mwezi huu. Katika mazungumzo hayo ameiomba Iran iwe na msimamo aliotaja kuwa wa wastani. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa Italia amesema kunapaswa kuchukuliwa hatua za kuzuia kuwa mbaya zaidi hali hatarishi na tete katika eneo la Asia ya Magharibi. Amesema wahusika wote wa matukio ya eneo la Asia ya Magharibi wanapaswa kuonyesha uwajibikaji. Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran imetoa taarifa ambapo imemnukuu pia Tajani akisema kuwa Italia pamoja na Umoja wa Ulaya zimelaani shambulio la utawala haramu wa Israel katika eneo la kidiplomasia la Iran mjini Damascus. Tajani amekiri kuwa maeneo ya Ma kidiplomasia hayapaswi kushambuliwa katika hali yoyote. hilo Mwanadiplomasia huyo wa Italia amesisitiza umuhimu wa kuhakikisha usalama wa baharini katika bahari ya Sham na kutoa wito kwa uh, kuwepo juhudi za kuendelezwa nafasi chanya ya Iran katika kutatua mizozo na kuhimiza amani ya kudumu katika eneo. Ombi la Tajani kwa Iran limekuja huku kukiwa na hofu kwamba Iran italipiza kisasi baada ya shambulio la makombora la Israeli kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus Aprili mosi. Hujuma hiyo ya kigaidi ya Israeli ilisababisha kuwa washahidi kamanda wa ngazi za juu wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Iran, IRGC, Brigadier jenerali Muhammad ridha Zahidi na naibu wake jenerali Muhammad hadi haji rahimi pamoja na washauri wengine watano wa kijeshi. Nchi kadhaa zikiwemo Ufaransa, India, Russia, Poland na Uingereza zimewaonya raia wao dhidi ya kusafiri kwenda Israeli, huku kiwa na jibu linalotarajiwa la Iran kwa shambulio la kigaidi la utawala wa Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria mapema mwezi huu. Katika hotuba yake mjini Teheran siku ya Jumaatano, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei alisema utawala wa kizaini wa Israeli lazima uadhibiwe na utaadhibiwa kwa shambulio lake dhidi ya majengo ya kidiplomasia ya Iran mnamo Aprili mosi. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa iliwashauri raia wake dhidi ya kusafiri kwenda Israeli, Lebanon, ukingo wa magharibi unaokaliwa kwa mabavu na Gaza. Uingereza pia imewaambia raia wake waepuke safari zote isipokuwa muhimu kuelekea Israeli na Palestina kutokana na uwezekano wa Iran kuishambulia Israel. Onyo kama hilo limetolewa pia na wizara ya mambo ya nje ya Poland na India. Kwingineko, viongozi wa Ireland na Wahispania wametangaza kuwa nchi kadhaa za bara Ulaya zinakaribia kutambua rasmi nchi huru ya Palestina. Waziri mkuu mpya wa Ireland Simon Harris na mwenzake wa Hispania Pedro Sanchez siku ya Jumaa walithibitisha kujitolea kwao wa kutambua Palestina kama taifa haraka iwezekanavyo wa wakati hali itakaporuhusu. Uh, Iceland, Sweden, Poland, jamhuri ya Czech, Romania na Norway pia ni miongoni mwa nchi za Ulaya ambazo ziko tayari kutambua taifa huru la Palestina na Justin Bradi, mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA nchini Sudan, amesema leo Sudan ni mojawapo ya majanga mabaya zaidi ya kibinadamu duniani. Amesema nusu ya wakazi wa Sudan, yaani watu milioni 25, wanahitaji misaada ya kibinadamu. Afisa huyo wa OCHA nchini Sudan akiwa Port Sudan nchini humo kwa njia ya video amewaeleza waandishi wa habari Jumaa kwamba mapigano makali yameendelea na kusababisha janga la kibinadamu huko Sudan. Na, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya ya mchana um, huu wa leo kwa kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo sasa tumewaandalia ni kipindi cha darsa ya Quran. Karibuni kusikiliza Laun na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na tatu baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya sabini ya Al-Ma'arij. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 71 ya Nuh. Suratu Nuh iliteremshwa Maka na ina aya 28, na habari za Nabii Nuh alayhi ssalam zimezungumziwa katika sura kadhaa za Quran, lakini kwa kuwa sura hii imeanza kwa kutaja ufikishaji wito wa Allah uliofanywa na mtume huyo, inajulikana kwa jina lake. Kati ya manabii wa Mwenyezi Mungu, Nuh alayhi salam alitumia muda mwingi zaidi katika kazi ya kuwalingania watu na kuwaelekeza kwenye uongofu, lakini ni wachache mno miongoni mwao waliomwamini. Yeye ni mtume wa mwanzo miongoni mwa ulul azm aliyeteremshiwa na sharia ujumbe wake ulikuwa wa ulimwengu mzima na haukuihusu kaumu maalumu ya watu. Baada ya utangulizi huo, tunaanza sasa darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya suratu Nuh, ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rajim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hakika sisi tulimtuma Nuhu kwa watu wake, ya kwamba waonye kaumu yako kabla ya kuwajia adhabu yumizayo. Akasema, enyi watu wangu, kwa hakika mimi ni mwonyaji wa dhahiri kwenu, ya kwamba mumwabudu Mwenyezi Mungu na mumche yeye na mnitii, atakughufirieni miongoni mwa madhambi yenu na atakuakhirisheni mpaka muda uliowekwa. Hakika muda wa Mwenyezi Mungu utakapofika haucheleweshwi, laiti mngejua. Mitume wa Allah walikuwa wakitumia mbinu mbili za kuonya na kutoa bishara katika kuwalingania watu wito wa Mola. Lakini ubishi na ukaidi wa kaumu ya nabii Nuh ulikuwa mkubwa kiasi kwamba utoaji bishara aliyofanya haukuwa na athari yoyote kwao. Na kwa sababu hiyo, mtume huyo alikuwa akiwapa zaidi watu wake maonyo na indhari, kwa matarajio kwamba asa hofu ya adhabu itawafanya waache kumwasi Mwenyezi Mungu. Nabi Nuhu alayhi ssalam alikuwa akiwalingania watu wake mambo matatu ambayo ni kwanza, waache kuabudu masanamu na badala yake wamwabudu Mungu pekee wa haki; pili, waache kupinga amri za Allah subhanahu wa ta'ala; na tatu, wamti yeye mtume wa Mwenyezi Mungu pamoja na sharia na maamrisho aliyowaletea kutoka kwa Mola mwenye enzi Tabaan pamoja na maonyo na indhari akiwapa na bishara pia nayo ni kwamba kama mtaacha madhambi na maasi Allah atakusameheni maovu mliofanya huko nyuma na hatokuadhibuni kwa madhambi hayo na mtaishi umri mrefu zaidi ya mlio nao sasa baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu ametuma mitume ili kuondoa dhima kwa watu wasiwe na kisingizio cha kuwafanya waabudu masanamu au kufanya madhambi na maovu. Funzo jingine tunalopata hapa ni kuwa maonyo na indhari yanahitajika ili kuwaamsha na kuwatoa watu kwenye usingizi wa mghafala, tab'an iwe ni kutokana na upendo na kuwahurumia si kwa msingi wa kujikweza na kujiona mkubwa juu yao. Waaidha, tunajifunza katika aya hizi kwamba kumwamini Allah pasina kuwa na takwa na kufuata maamrisho ya mitume hakusaidii kitu, na vilevile aya vile hizi zinatuonyesha kuwa imani na amali njema humfanya mtu asamehewe madhambi yake na kurefushiwa umri wake. Tunaiendeleza Subhanallah, walhamdulillah, wa la ilaha illa Allah, wallahu akbar, Allahu akbar, darasa yetu kwa aya ya tano hadi ya tisa ya sura yetu ya Nuh ambazo zinasema: akasema Ee mola wangu mlezi Hakika mimi nimewalingania watu wangu usiku na mchana, lakini mwito wangu haukuwazidisha ila kukimbia. Na hakika mimi kila nilipowaita ili upate kuwaghufiria, walijiziba masikio yao kwa vidole vyao na wakajigubika nguo zao na wakakamia na wakatakabari vikubwa mno. Tena niliwaita kwa uwazi, kisha nikawatangazia kwa kelele, tena nikasema nao kwa siri. Aya hizi ambazo zinaashiria jinsi nabii Nuhu alaihi ssalam, alivyoshtakia kwa Allah subhanahu wa taala, kuhusu watu wa kaumu yake zinaonyesha upeo wa inadi, ubishi na ukaidi waliokuwa nao watu hao. Moja ya sifa mbaya ya watu hao ilikuwa ni kutia vidole masikioni ili wasiweze kusikia maneno ya Nabii Nuh na kujigubika nguo hadi kichwani ili wasikutane naye wala kuonana naye mtume huyo wa Allah. Pamoja na hayo Nuh alayhi salam hakuacha kuwalingania watu wake wito wa haki na akaendelea kuwafanyia tablighi ya tauhidi katika kila hali, iwe ni hadharani kwa pamoja au faraghani, mtu mmoja mmoja, ili kuwaokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Lakini watu hao walijikweza na kujiona bora kuliko mtume wao na wakamchukulia yeye kuwa ni mwenda wazimu na mdumavu wa akili. Kimsingi, mtu anayetaka kuijua haki huwa tayari kusikiliza maneno ya wenzake na kuyatafakari ili aweze kubaini ukweli ni upi, lakini kwa yule anayetaka kufuata matashi ya nafsi yake tu huamua kukwepa hata kusikiliza maneno ya watu wasio na fikra na mtazamo sawa na wake na kama itatokezea kuyasikia maneno ya haki huonyesha wazi wazi inadi na ukaidi wake na kukataa kuyafuata. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wa Allah walikuwa na hima ya kipekee ya kutekeleza jukumu walilopewa na mola wao, wakiwalingania watu kwa pamoja na mtu mmoja mmoja, lakini akthari ya watu hawakuwaamini waja hao wateule, pamoja na kwamba jitihada zao mara nyingi zilikuwa na taathira ndogo, lakini hawakuacha kutekeleza jukumu walilopewa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama mtu hana moyo wa kukubali jambo basi badala ya kuvutiwa na haki huamua kuikimbia au hata kuipinga na kuipiga vita wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ghururi na ukaidi humfanya mtu aikatae haki na kumchochea kukabiliana nayo. Vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa kazi ya tablighi na kulingania wito wa haki inapasa ifanywe kulingana na mahala, wakati, na mazingira ya wanaolinganiwa. Baadhi ya wakati kwa pamoja, hadharani, na wakati mwingine mtu mmoja mmoja faraghani. Yeah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi hadi kumi na nne ya sura yetu ya Nuh, ambazo zinasema: Nikasema, ombeni maghufira kwa mola wenu mlezi, hakika yeye ni mwingi wa kusamehe, atakuleteni mawingu yanyeshayo mvua nyingi, na atakupeni mali na wana, na atakupeni mabustani na atakufanyeni mito. Mna nini hamweki heshima ya Mwenyezi Mungu, na hali yeye kakuumbeni katika awamu mbalimbali? Aya hizi zinaelezea bishara ambazo nabii Nuhu alayhi salam aliwapa watu wa kaumu yake na zinaashiria rehma na fadhila za kimaanawi na kimaada na za vitu za Allah subhanahu wa ta'ala kwa watu hao, na kueleza kwamba kuomba maghfira kwa madhambi mliofanya huwa sababu ya Allah kukusameheni madhambi yenu hayo na kutokuadhibuni, bali huifanya pia bora hali ya maisha yenu ya duniani ukunjufu wa riziki zenu unategemea unyeshaji wa mvua ambao uko mikononi mwa Allah, na wala nyinyi hamna nafasi yoyote katika unyeshaji wake. Kwa hivyo, kama mnataka mito yenu ijae maji na mashamba yenu ya sheheni mazao, yaacheni maovu mliyofanya huko nyuma na mwombeni Allah akusameheni kwa mliyoyatanguliza. Hakika yeye ni mwingi wa maghfira. Kisha aya zinaendelea kuwapa waadhi tena watu hao kwa kuwauliza, kwa nini hamumheshimu wala hamumthamini muumba wenu ambaye amekupeni uhai tangu mkiwa kiini tete tumboni mwa mama mpaka hii leo na kuamua kumwaasi bila kujali chochote? mnaye nyinyi muumba mwingine ghairi yake yeye? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kustaghafiru kwa madhambi kunainawirisha dunia ya mtu na kuna mnusuru na adhabu pia siku ya Kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa maisha ya viumbe ardhini na kubaki kwa wanadamu kunategemea kunyesha kwa mvua na mamlaka ya hilo yako mikononi mwa Allah peke yake. Kwa hivyo, kama tunataka tuendelee kuwa na uhai na kubaki, tumwelekee Mola wetu ambaye kuumbwa kwetu na kuishi kwetu kuko kwenye mamlaka yake yeye tu. Alkadhalika, ya hizi zinatutaka tujue kwamba dini haina mgongano wowote na ustawi na unemevu wa maisha bali baadhi ya wakati kuwa na ustawi na wingi wa mali na watoto kunaweza kukatokana na athari za kuishika dini pasavyo. Na pia aya hizi zinatuonyesha kuwa, wakati mtu anapozitafakari marhala na awamu za kuumbwa kwake, hufikia hatua ya kuitambua adhama ya muumba wake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na thalathini na tatu ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijaze imani ndani ya nyoyo zetu, atuwezeshe kuomba maghfira kwa madhambi yetu, na atupe kheri na saada katika dunia na akhera yetu. wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, barabara kabisa, wapenzi msikilizaji. Hapa ni Tehrani, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo uh, nchini Iran. Barakabisa, na lipungua jamvi la udondozi wa magazeti ya hapa Iran mchana huu Jumamosi Aprili 13, uh, kwa uh, kuliangazia gazeti la lugha ya Kiingereza la Tehran Times ambalo limesheheni habari za kila namna, na baadhi yake ni kama hii yenye kichwa cha maneno kisemacho Magharibi inapaswa kuzingatia siku ya baada ya Tehran kulipiza kisasi na sio kuishinikiza Iran hivi sasa. Kwa muhtasari ni kuwa gazeti hilo limeandika kihoro na wasiwasi mkubwa umeigubika jamii ya Israeli ambayo inangojea kwa hofu kubwa majibu ya kulipiza kisasi kutoka kwa majeshi ya Iran baada ya Israeli kushambulia kigaidi ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, Siria. Pia tunasoma katika gazeti hilo kuwa hizi ndizo sababu zilizowapelekea magaidi waongeze mashambulizi yao Makran. Gazeti hilo limeandika maendeleo ya miradi ya pwani ya Makran ambayo yanatarajiwa kuleta mapinduzi kwenye uchumi wa mkoa wa Sistan na Baluchistan, kusini mashariki mwa Iran, ndiyo sababu ya mashambulizi ya magenge hayo ya kigaidi. Halkadhalika, gazeti hilo limemnukuu Rais Ibrahim Raisi akisema madola ya kibeberu yanachochea ukosefu wa usalama kati ya Iran na Pakistan. Rais wa Iran ameyasema hayo katika mazungumzo ya simu na rais mwenzake wa Pakistan Asif Ali Zardari. Kwa upande wake, gazeti la lugha ya Kifarsi la Hamshahri limemnukuu imamu wa sala ya Jumaa ya jana hapa Teheran, Hujjatul Islam wal Muslimin Qadhim Siddiki, akilaani mauaji na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Ghaza. Amesema utawala huo pandikizi unaelekea kuporomoka. Na kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Iran online limeandika kuwa rais wa Marekani aiomba Iran isiishambulia Israel. Halkadhalika limeandika shambulio lisiloepukika la kulipiza kisasi la Iran lawatia kiwewe na hofu kubwa wa Zayuni na uungaji mkono wao. Na kwa upande wa michezo, gazeti hilo limeandika timu ya taifa ya mieleka ya Iran mabingwa wa mashindano ya riadha ya mieleka ya barani Asia na mlazialasina kutoka meza, udondozi wa magazeti Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha baraza la Wasikilizaji ambacho kina sheheni salamu za siku kuu ya Idulfitri. Baada ya hapo, tutawaleteni mawaidha yatakaletwa kwenu na Shekh Darus Sharif Alawi wa Lamu nchini Kenya, na kisha makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, ni matumaini yetu mnaendelea kuyategemea sikio matangazo haya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hii ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya mfululizo wa salamu zetu za Idulfitri kwa mwaka huu 1445 Hijiria. Tutakuwa kama kawaida na salamu kwa njia ya maandishi pamoja na sauti Mwenzangu umo studioni ni Asimahani Ghanima Muhamed, na mimi ni mtayarishaji wako Ahmed Rashid. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi chache za salamu za Idi. <tune> Kwa kwanza tunaanza na salamu zinazotoka kwa mwanabaraza mwingine hapa. Ni Idi Ibrahim Said Sambuli, anasema mimi nipo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya tablighi. Ndugu watangazaji wa Redio Adhim ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, napenda salamu zangu za Idri Fitri ziwafikie wanangu wafuatao: Amisa Sambuli akiwa Kitonda, Dar es Salaam, Tanzania, Swalha Stambuli, Nijadi Sambuli, Shabani Sambuli, Mariam Sambuli, Khadija Sambuli, Jawad Sambuli na Khadim Sambuli nao pia wakiwa Kitonda, Dar es Salaam, Tanzania. Anawaambia wanangu, zidisheni ibada na kumkumbuka Allah mahali mlipo, na muwe watumwa wa nyumba ya wahi kama nilivyojitoa mimi baba yenu kuwa mtumwa wa alulubaiti vijijini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naitwa Idi Ibrahim Sambuli nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya ya ya Kongo kwa ajili ya tablighi. Mwenyezi Mungu ampe taufiki ya duniani na akhera. Salamu nyingine kwa leo ni kutoka kwake mwana baraza Bwana Ibrahimu Mpilipili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, napenda kutuma salamu zangu za Idulfitri kwa Waislamu wote ulimwenguni. Ujumbe wangu Tuendelee kushikamana bila ya kujali tofauti zetu za kimadhehebu na kiimani, maana maadui wa Uislamu wanatumia udhaifu wetu kwa ajili ya kuendeleza dhuluma dhidi ya ndugu zetu katika ukanda wa Ghaza huko Palestina. Tutumie fursa ya Idi kuimarisha umoja wetu ili tuweze kuwa madhubuti mbele ya mataifa ya kibeberu. Redio Teheran tunaipongeza kwa uimara wake katika kukaribisha Waislamu wa madhehebu mbalimbali mbali, na katika kutuhabarisha umma mzima bila kufuata mrengo wa mataifa Magharibi. Ni mimi Ibrahimu Mpili Pili, Dar es Salaam, Tanzania. Naam, na ni ujumbe mwingine mzuri sana huo kutoka kwa mwanabaraza Bwana Ibrahimu Mpili Pili wa Dar es Salaam, Tanzania. Salamu nyingine zaidi kwa leo zinatoka kwake Bwana Zimurinda Yusuf wa Kabale, Uganda, ambaye ameandika ahlan wa sahlan. Na mimi napenda salamu zangu za Idul Fitri ziwaendee wale wote wanaoliunga mkono taifa la Palestina na Kuds tukufu. Na tena nawakumbusha Waislamu ndugu zangu hapa Uganda pia tujiunge na Waislamu wa Palestina, tusibakie kimya. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni mimi Zimurinda Yusuf wa Kabale, Uganda. Tunamshukuru sana Zimurinda Yusufu kutoka Kabale, Uganda. Mwana baraza mwingine anasema, naitwa Ramadhani Cheza, nikiwa ugandi b Singida, Tanzania. Salamu zangu za Idi kwanza zimfikie Baba Ashraf Hamisi Athumani, zimfikie Miraji Ismaili, zimfikie Khatibu Ismaili, Mama Nurdin, Mama Shadia, Mama Kitiku, shemeji yangu Mzee Ismaili, wote wakiwa Singida, bila ya kuwasahau dada zangu, Mama Husein akiwa Dodoma, Mama Asia akiwa Mkiwa, Mama Jafar na Mama Zakia, wote wakiwa Mwasianga. Ujumbe na otakia edi njema. Allah atukubalie funga zetu, amin. Naam, kilichoko hewani ni kipindi maalumu cha salamu za Idulfitri kwa mwaka huu 1445 hijiria kutoka hapa jijini Teheran, na hii ni sehemu ya tatu. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus na email yetu ya swahili radio at irib.ir, mtandao wetu wa interneti ni parstoday.ir/sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www.youtube.com/radio Tehran. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika anwani ifuatayo t.me radio Teheran sw alama ya kuuliza live stream. Hapa sasa mwanabaraza mwingine, Bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya ametutumia salamu zaidi kwa njia ya sauti. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mimi kwa majina naitwa Yahya Hasan Muhammad, napiga simu nikiwa hapa mtaa wa England Old Town, Mombasa. Kwa hakika, tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kutujalia kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani salama salmin. Na napenda kuchukua fursa hii ya leo kuzituma salamu zangu za Eid maalum. Meziita maalum kwa sababu sitotaja jina la mtu yoyote katika familia yangu ama katika, katika wanabaraza ama yoyote. Isipokuwa salamu zangu maalum nitawataja ndugu zangu walioko kule Palestina Gaza, ambako tunaona madhila ambayo wanafanyiwa na dola thakili la, la Israel. Ulimwengu mzima umenyamaza kimya, Ramadhani nzima imemalizika. Miezi sita, zaidi ya miezi sita wanateseka, wanapigwa kwa mabomu, majumba wanavundwa, watoto wanauliwa, madaktari wanauliwa, hospitali zinavunjwa, zina miundombinu inaharibiwa. Kwa hivyo mimi, salamu zangu zaidi nawatumia ndugu zangu walioko kule Gaza Palestin, ambao wamepata mitihani mkubwa mkubwa kwa hakika haujawahi kutokea katika uh, historia ya nchi ile. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu inshaallah athawaafu waliokwenda katika mbele za haki, Mwenyezi Mungu watawarehemu. Na wale ambao wameumia, Mwenyezi Mungu watawajalia wapate shifaa. Na mimi kwa hakika nimesema salamu hizi ni maalum kwa wao wahanga wa Palestina ambao wamepata madhila haya, na insha allah Mwenyezi Mungu atawapa nguvu na ushindi utatokea, utakuja vile vile kama tunavyosikia harakati zinavyoendelea kule uh, Israeli, kwa maana huyu Benjamin Netanyahu lazima ajiuzulu, na insha allah Mwenyezi Mungu uh, kama alivyosema katika kitabu chake inna maal usri yusra, hakika katika kila uzito basi kutatokea wepesi insha allah. Mwenyezi Mungu atawapa afwani afueni. Manake sasa ulimwengu mzima wa Uislamu washerekea watoto wa, furahi wa wa wa wa, wa, wa, wa vyakula vizuri wana maji kule, tunaona namna gani wanavyopata tabu. shukran wa, wa, wa, Shukra, wa jazakallahu khair iz mubarak. Na asante sana bwana shehe kwa ujumbe mzito sana. Msikilizaji wetu hapa Suleiman Juma wa Singida Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anasema napenda kuchukua fursa hii ya adhimu kutuma salamu za Idul Fitri kwa ndugu zetu, salamu ndugu zetu mbalimbali mfikie mke wangu Mama Haura na mama yangu mzazi akiwa Matioko, Singida, na baba yangu Abdurahmani Juma akiwa Matioko. Naam, uh, msikilizaji wetu mwingine anasema anaitwa Yahya Hassan Shemashiru, niko Vuga Kihitu na watumia salamu za Idulfitri wazazi wangu walioko Shume Manolo Zagati pia nawatumia salamu wote walioko duniani, nawaambia wote eid mubarak. Hapa ninamwona Sheikh Ramadhani Masemo kutoka Tanga, Tanzania. Yeye anasema napenda kuwatumia salamu, baba yangu mzazi mzee Masemo Ramadhani, mama yangu Khadija Mengi Athumani, pamoja na wanangu wote waishio Kange Kasera, Tanga Tanzania. Ujumbe anasema Waislamu tudumishe yale yale mazuri ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Naam, muda umetumalizikia kabisa kabisa, na hii ilikuwa ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya mfululizo wa vipindi hivi maalumu vya salamu za Idul Fitr kwa mwaka huu 1445 Hijiria. Mwenzangu alikuwa ni yule yule wa kawaida, Asmahani Kanima Muhammad, na fundi mitambo yetu Leila Kimani, na mimi ni Ahmed Rashid. za Bani Israila na Mayahudi, ambayo ni Qurani hii ya kwanza, ambayo ni asifatu lfikria walaqadia. Mahala pa kwanza pa mtu utu wake na shakhsia yake paanza penye fikra zake na imani zake, na tafauti ya shakhsia ya mwenye dini na asiyekuwa. Na imani yako ya dini ikipata kasoro aina yoyote katika ufahamu wa kuyafahamu mambo yatasababisha matatizo katika utekelezaji wako. Twawaona Mayahudi ni katika watu wa dini ulimwenguni, bila ya kujadili usawa wa mambo yao mengine ya kidini, lakini hata Mwenyezi Mungu katika Qurani amewaita Ahlul Kitab, ni katika Ahlul Kitab. Na moya katika matatizo ya shakhsia ya Kiyahudi ni wana itikadi fulani za kidini wamezipenyeza katika kutengeneza utu wa na shakhsi ya yao itikadi zile zimekwenda kusababisha baadhi ya matatizo walionayo, na utaona Qurani upande huu imeushambua sana katika masala ya kiitikadi, hata katika kumwamini kwao Mungu wao, kipimo chao ni hawa yao na maslaha yao. Siku ambapo kitu chochote kitakwenda kinyume na kipimo wanachokitaka wao, basi hata kama ni Mungu watamtukana. Ndipo wakafika wakati wakamwambia Mungu ni bakhili kwa sababu wao walikitaka kila wakimtuma Nabii Musa sijui na wakifanya stihiza moyo. Katika baadhi ya mufasiri wanena sababu ya hii aya ya kunena Mwenyezi Mungu ni, ni fakiri ama ni bahili. Kuna aya moja inasema Mwenyezi Mungu ni fakiri, wao ndio matajiri. Sasa mimi ninachotaka mkitukua kwa ufupi, aya ni nyingi, siwezi kuzisoma zote. Angalia vile wanavyoamiliana na Mungu, itakupa picha fupi, binadamu wataamiliana na vipi, yani watu wamesikilia kuamiliana na Mungu huu tena, hawa si watu wanenao hakuna Mungu, ni watu ndani ya, ya nyumba zao kumetoka manabii elfu nne. Tatizo la kwanza la kifikira katika shakhsia ya bani israila twaweza kulipa unwani Murtabika. Kwa lugha za kisasa irtibat ni mtu kutokuwa na kukita kwenye jambo kwas, au kwa lugha ya Qurani ni istiqama, ni mtu wakati wowote kwa sababu yoyote aweza kubadilisha fikra zake. Narudia, shakhsia murtabika ni aina ya watu hawana principle katika maisha yao, yeye tembea kwa namna anavyoyaona mambo. Sasa sasa asubuhi aweza kuwa na saa nane akawa na msimamo mwingine, na usiku akawa msima na msimamo mwingine. Hawa watu wako katika maisha, na hili ndio Mwenyezi Mungu akawaambia, innal ladhina qalu rabbuna Allah thumma istaqamu. Angalieni katika taarikhi zao, wabadilisha aqida na dini mara tatu kwa siku waweza kubadilisha. Hili ni tatizo, na hili tatizo la mtu kukosa mabda, kukosa misimu na kutukulia kila kitu ni maslahi, na hili ni filosofi iko leo sasa shida kubwa walionayo Mayahudi ya kwanza na rakiz kwenye fikra ni dhihnia au aklia murtabika, akili imezotingisika, na ni kwa sababu haikukita imani yao Banu Israila. Kuna dalili yoyote mtu aweza kunipa mimi ya kidini nikinaishe kama simbo kupasua bahari? Iko dalili zaidi hapo? Ha, jamanini tuzungumze kwa mante. Iko dalili, nimesimama bahari hii, adui huyao kuniua huyo, ametoa simbo. Meipija, bahari imepasuka pa, ime imesimama mawili kama majabali katikati ntikavu, tumevuka mpaka tumetoka upande wa pili, adui yetu akiingia bahari imerudi nini, imemwangamiza Firauni. Hamukufikiria hata siku moja, kama kuna siku Firauni huyo aweza kuangamizwa kama Amerika leo. Kuna dalili kama hiyo e? umefika upande wa pili, umeonyeshwa kigombe, umeweza kutingishika? Angalia Bani Israeli walivyomurtabikin atoka kwenye dalili practice dalili wanaosema nini ile malmusa si dalili za kutungwa kithiori dalili ameona kwa mato yake nimevuka kwa maguu yangu si masala ya rawahu bwana iko kwenye Bukhari na Muslim Haa, nimeona mimi ndio mmefanya nini mimi ndio mmevuka mimi nimeona firauni anavyoangamizwa hapo kwa hapo mtu amekuetea kitu kidogo amekutingisha imani yako amekupa kigombe uabudu akili ya tingisika haina misimamo, haina misingi, leo itapekwa kwenye Uyahudi, leo itapekwa kwenye Ukristo, leo utanena ngu hakuna, leo nguu huko, leo sijua hakuna kuswali, leo kuswali iko. Adam, huyu ni maridha, ana maradhi ya kisaikolojia, ana mushki. Kwa sababu wewe huwezi kunipotezea mimi wakati saa zote nikuthibitishie moya na moya ni mbili. Tatizo ni akili yako, imeingia maradhi, haifahamu tena moya na moya ni ngapi, ni mbili. Hapa sasa, sasa wewe watarajia watu namna nini, watakuwaje? Ana tatizo mengi ko ulimwenguni we wajua, wanaoongoza ulahidi ulimwenguni Mayahudi, wasomi wakubwa wakubwa wanaozungumza kusambaza fikira za hakuna Mungu, kina sijui higal sijui kina nani, nena kamsome froid Freud froid, muyahudi mwanasaikolojia, fikra za kishenzi nyingi za kiskolojia zimetengenezwa na Freud. <laughs> Wao katika Qur'ani, walivyokuwa na Mungu, hawakusazala kumwambia Mungu ni bakhili, Mungu ni fakiri, uzeri mwana wa Mungu ha? kwa mitum. Sasa sio katika mfumo wa kifikra wa Kiislamu, tuko upande wa kifikra itikadi, ni al-imanu billahi, so, wa rusuli. Sasa twende anubua nguzo ya alau bilahtubhasussn baada ya kuamini Mungu ni kuamini nini mitumi? Haangalia muamala wao wa kifikra na mitumi utawaona ni watu gani, subhanallah wa wamewatesa mitumi na mpaka kuwaua, na kipimo kile kile kila likiwajia wao, mala tahwa anfusuhum, jambo ambalo halendi sambamba na hawaza nafsi zao, bali kilikataa fafariqan kadhabu wa fariqan yaqtulun, bali kiwaua mitumi kwa sababu gani, kwa nini? Mumetuletea sharia sizo tunazozitaka sisi, tunataka hivi. kwani Yahya aliuwa aliuwawa vipi? Kwa hivyo wale walikwenda kumuua nabii Isa na wao, mpaka wamemsulubu, wameshampijilia misumari. Wamuyua huyu nani? Ni Isa. Mwenyezi Mungu akabadilisha. Ndio Mwenyezi Mungu anatuambia katika suratul Maida, kulla ma jaahum rasulu bima la tahwa anfusuhum fariqan kadhabu wa fariqan yaktulu, kila akia mtume ya baye haendi sambamba na hawa za nafsi yao, walikuwa wakiwakanusha ama wakiwaua. Na Mwenyezi Mungu wametumia neno farikan, yani si mtumi mmoja walimuua, mmoja wakamkanusha. Kuna mitumi kadhaa waliwakanusha, kuna na mitumi kadhaa walifanya nini? Waliwaua. Ndio Mungu katika aya nyingine akatwambia fabima naqdhihim mithaqahum, ile tabia yao ya kuvunda ahadi zao, wakufrihim biayati llah, na tabia yao ya kukanusha miujiza. Hakuna watu wamepewa miujiza kama hawa waqatlihim lambia, na tabia yao ya kuua nani mitumi bighairi haqi pasina haqi. hawa kwa sababu haya yote akaja kwenye nyingine kanena, dhuribat alaihimu dhila, Mwenyezi Mungu amewapiga muhuri wa udhalilifu, watadhalilishwa katika hii ardhi ila yaumil qiyama, aina ma thuqifu, popote walipo wako kwenye udhalilifu. Kanaambia adi, lakini udhalilifu walonao kama ni ule ule, si udhalilifu sasa yao wa watu wao wa Falastini wameuawa, udhalilifu kila asubuhi. Aliye mdhalilifu nani? Qur'ani kinena neno, hunena kwa zipimo, isome haya yoendelee, anena dhuribat alayhim dhilla, wamepijwa muhuri wa udhalilifu, aina ma thuqifu, popote walipo. Naam, kisha Mwenyezi Mungu amefanya istithna stith, ila bihablim minallah wa hablin minnas, ila kukiwa kuna usaidizi wa Mungu, ama kuna usaidizi wa watu wawabakisha wawepo. Nataka hicho kipande cha pili, dola ya kibandia ya kiskensa imezozikwa katika eneo la sharqi lausat, inaoitwa Israel, dola ya uvamizi, wakakusanywa na wao walioko ulimwenguni wote, wakaetwa pale, wako pale kwa hablu minannas moya ya Waarabu, uzembe wao na moya ya Magharibi, si kwa kuwapenda sana, wabaki hokohoko huko, sirudi asirudi polisi wao ule na ni mbwa wao wa kulinda maslaha yao midlist. Hawa ndio Mayahudi leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 4 Shawali 1445 hijiria sawa na Aprili 13, 2024. Siku kama leo miaka 194 iliyopita, yaani tarehe 4 Shawali mwaka 351 hijiria, alifariki dunia Muhammad bin Hassan Darqutni aliyekuwa miongoni mwa wanazoni wakubwa wa Kiislamu wa karne ya 4 hijiria. Darqutni alikuwa miongoni mwa makari na wafasiri mashuhuri wa Qur'an wa zama hizo mwanazuoni huyo alitumia wakati mwingi wa umri wake kuandika vitabu. Siku kama eleo miaka mia moja na tano iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya jalianwala nchini India mwaka 1919 na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuatia mbaroni wanaharakati wa India bila sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana sheria hiyo iliwakasirisha mno wananchi wa India, na katika siku kama ya leo zaidi ya wahindi elfu tano waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jalianwala katika mji Amrit wa Amritsar walimiminiwa walibiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. 12 watu elfu moja mia mbili waliuawa na wengine elfu nne kujeruhiwa katika tukio hilo. Katika siku kama ya leo miaka 49 iliyopita shambulio la wanamgambo wa kikristo wenye misimamo ya kufurutu ada wa kundi la mafalanja lililolenga basi moja lililokuwa na wapalestina na kuwa watu 30 kati yao lilipelekea kuibuka vita vya ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, Waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya kukabiliana na mafalanja hao. Muda mfupi baadaye, harakati za wapiganaji wa kipalestina pia ziliingia katika vita hivyo vya ndani vya Lebanon. na tarehe 25 Farvardin miaka 36 iliyopita serikali ya wakati huo Iraki ilikiri kwamba ilitumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Katika kipindi chote cha miaka minane ya vita hivyo, Irani iliwasilisha mashtaka katika jumuiya za kimataifa kwamba Iraki inatumia silaha za kemikali dhidi ya wapiganaji wa Jamhuri ya, ya Kiislamu. Wakati huo Iraki haikukiri wala kukadhibisha habari hiyo. Msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na kabla ya kuondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian ameitaka Italia kufanya juhudi za kukomesha mauaji ya kimbari na jinai za kivita za utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya wa Wapalestina katika ukanda wa Gaza na Ukingwa wa Magharibi. Nchi kadhaa zikiwemo Ufaransa, India, Rusia, Poland na Uingereza zimewaonya raia wao dhidi ya wa kusafiri kwenda Israeli kukiwa na jibu linalotarajiwa la Iran kwa shambulio la kigaidi la utawala wa Israeli kwenye ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus, mapema mwezi huu. Na viongozi wa Ireland na Hispania wametangaza kuwa nchi kadhaa za bara Ulaya zinakaribia kuutambua rasmi nchi huru ya Palestina. La ziada sana kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku, kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at