Al -alim. Kwa jina la Allah, Mwingi wa rehma, Mwenye Kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini Wakishambulia wakati wa asubuhi huku wakitimua wa vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo, na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliomo vifuani? Kwa hakika mola wao mlezi siku hiyo, bila ya shaka, atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya asubuhi ya leo Jumamosi mwezi nne mfungu wa mosi Shawal 1445 hijiria sawa na tarehe 13 Aprili 2024 miladia. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia katika masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Kahama, Kigoma na Mtwara kupitia Radio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni 989356547. Namba hiyo tunaitumia pia kwa ajili ya Telegram ama, email yetu ni Swahili Radio Iriv. Na mimi ni Ahmed Rashid. Asubuhi hii tutakuwa na taarifa wa habari na uchambuzi wa kisiasa tutakuletea, ni pia darsa ya Quran, masho yetu magazetini sehemu ya tatu na ya mwisho ya salamu za Idul Fitri tutakuwa pia na leo katika historia na makala ya watoto, haki za watoto katika Uislamu. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya vi habari muhimu. Vyombo vya habari vya adui mzayuni vyasema tishio la kisasi la Iran limeilemeza Israeli kwa hofu kubwa. UNICEF yasema watoto wa Gaza wako taabani kwa kula nyasi. Mamia ya mashirika na taasisi za kutetea haki za binadamu zataka kusitishwa uuzaji silaha kwa Israel. Umoja wa Mataifa wasema watu laki tano wamekimbia makazi yao mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Habari kamili Vyombo vya habari vya Israeli vimeripoti kuwa tishio la Iran la kulipiza kisasi shambulizi la utawala wa kizayuni dhidi ya ubalozi wake mdogo nchini Siria limeipozesha na kuilemaza Israeli kutokana na hofu kubwa. Vyombo vya habari vya Israeli vimeripoti kwamba jeshi la utawala huo limezidisha hali ya tahadhari, vikibaini kwamba askari wa kawaida na wa akiba kutoka vitengo mbalimbali waliopanga kusafiri wametakiwa kufuta safari zao kwa hofu ya kushambuliwa na Iran. Katika siku za hivi karibuni vyombo vya habari vya Israel viliripoti ongezeko la hofu na wahaka wa Israeli kuhusu kisasi cha Iran baada ya utawala huo haramu kulenga ubalozi mdogo wa jamhuri ya Kiislamu katika mji mkuu wa Siria, Damascus, mwanzoni mwa mwezi huu, shambulizi ambalo liliua washauri kadhaa wa kijeshi wa, wa Iran, akiwemo Brigedia Jenerali Muhammad Reza Zahedi. Kutokana na hofu hiyo ya kulipiziwa kisasi, Israeli imefunga balozi 28 na katika nchi mbalimbali duniani. Televisheni ya Israeli imeonyesha kuwa kwa mara ya kwanza kuna hofu ya shambulizi la moja kwa moja kutoka Irani dhidi ya Israeli, na imenukuu vyanzo vya usalama kuwa Teherani imedhamiria kujibu kuliko hapo awali. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF amesema kwamba ameshuhudia kwa macho yake mtoto aliyetaabani baada ya kula nyasi kutokana na njaa inayokabili mamia ya maelfu ya Wapalestina kwenye ukanda wa Gaza. Tese Ingram ameeleza hayo akiwa katika hospitali ya Al Aqsa huko Deir Al Balah, katikati mwa ukanda wa Gaza na kuvionyesha vyombo vya habari mtoto wa kipalestina aitwaye Omar ambaye alifikishwa hospitalini hapo siku tatu zilizopita akitokea eneo la kaskazini mwa Gaza na anapatiwa tiba dhidi ya utapiamlo. Kwa mujibu wa habibi Ingram, bibi yake Omar alimfikisha mtoto huyo kwenye hospitali ya al Akswa baada ya kutengana na wazazi wake na amepitisha muda wa wiki mbili akiwa anakula nyasi tu. Ameongeza kuwa mtoto huyo yuko kwenye machungu makubwa na ni miongoni mwa mamia ya watoto wanaotibiwa utapia mlo katika hospitali hiyo. Msemaji huyo wa, wa UNICEF ameongeza kuwa watoto hao wana njaa na hawajapata chakula na tiba ya lishe ambayo wanahitaji, na akatamatisha kwa kusema tunahitaji sitisho la mapigano hivi sasa. Zaidi ya mashirika na taasisi 250 za kutetea haki za binadamu kutoka nchi tofauti duniani zimetoa mwito wa kusimamishwa upelekaji silaha kwa utawala wa Kizayuni wa Israel, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa jana Ijumaa na shirika la habari la Iran, IRNA. Zaidi ya mashirika ya na taasisi 250 za kutetea haki za binadamu kutoka kote ulimwenguni zimetaka kusitishwa vita katika ukanda wa Ghaza na kutangaza kuwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linapaswa kutekeleza wajibu wake wa kuimarisha amani na usalama duniani kupitia hatua ya kusitisha vitendo vyote vya kupeleka silaha kwa utawala wa Kizayuni wa Israeli. Katika hatua, katika barua yao ya pamoja mashirika na taasisi 250 za kutetea haki za binadamu zimeeleza kwamba mashambulizi na mzingiro uliowekwa na Israel vinawazuia raia kupata mahitaji muhimu ya kimaisha na kuifanya Gaza kuwa eneo lisiloweza kutumiwa na binadamu kwa ajili ya kuishi. Mashirika hayo yameongeza kuwa mgogoro hatari na ambao haujawahi kushuhudiwa na binadamu unatokea katika eneo la Ghaza la Palestina hivi sasa. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maafisa wa shirika moja la misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa wamesema kwamba wana wasiwasi mkubwa, zaidi ya watu laki tano wamekimbia makazi yao ndani na karibu na Goma huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya binadamu, OCHA, imesema kuwa hali ya hatari na kuongezeka vitisho vya kiusalama na afya vinavyokabili watu waliokimbia makazi yao ndani na karibu na mji wa Goma vimewatia wasiwasi mkubwa maafisa wa ofisi hiyo na Tume ya uchaguzi ya Afrika Kusini imesema kuwa imekata rufaa katika mahakama ya juu zaidi nchini humo ikiomba e kutoa uamuzi kuhusu iwapo rais wa zamani wa nchi hiyo Jacob Zuma anaweza kuwa mgombea katika uchaguzi mkuu mwezi Mei au la. Tume hiyo imesema katika taarifa yake ya jana Ijumaa kwamba imewasilisha rufaa ya dharura na ya moja kwa moja kwa mahakama ya katiba ili kutoa uhakika juu ya tafsiri sahihi ya kifungu cha katiba kinachohusiana na kugombea watu ambao wamepatikana na hatia wazi. Kama huo ni muhimu katika suala la hivi sasa, lakini pia kwa chaguzi zijazo, imesema taarifa hiyo. Mwisho. Mnaendelea kuyategea sikio matangazo ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kitu chake cha maneno kinasema kuendelea kuimarika kwa uhusiano wa kiuchumi wa Iran na nchi za Kiislamu. mkuu wa forodha wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametangaza kuwa biashara kati ya Iran na nchi 56 wanachama wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa IC mwaka 1442 Hijiria shamsia iliyoongezeka kwa asilimia 19 na kufikia dola bilioni 61. Mohamed Rizvan, Rizvan Far ameongeza kwamba bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 29 ziliuzwa nje ya nchi na dola bilioni thelathini na mbili zimetumiwa kuagiza bidhaa kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu mwaka elfu moja mia nne na mbili hijria ya shamsia. Mwaka jana, Iran iliuza bidhaa zake nyingi kwa nchi wanachama wa IC, yani Iran, Muungano wa Falme za Kiarabu Imarati, Uturuki, Pakistan, Afghanistan, Oman, Indonesia na jamhuri ya Azerbaijan. Katika kipindi hicho, mauzo ya nchi ya Iran huko Kamerun ya Gambia Misri Brunei na Yemen yaliyoongezeka zaidi. Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu IC ni taasisi ya pili kubwa zaidi duniani baada ya Umoja wa Mataifa na ina nchi wanachama 57 katika mabara manne ya dunia. Idadi ya Waislamu duniani ni zaidi ya watu bilioni wa 2 ambao ni zaidi ya asilimia 25 ya watu wote ulimwenguni. Suala la ushirikiano baina ya nchi za Kiislamu ili kuboresha uhusiano ni matakwa muhimu ya nchi wanachama. Tukitupia jicho hali ya kiuchumi ya nchi wanachama wa OIC, tunaweza kushuhudia vyema kwamba nchi 57 wanachama zina uwezo mkubwa wa kuboresha na kupandisha juu nafasi na hadhi yao kimataifa. Mfano, katika sekta ya uzalishaji wa kimataifa wa mafuta, ambayo ni nishati kuu ya vituo vya kiuchumi duniani, zaidi ya asilimia sabini ya mafuta huzalishwa katika nchi wanachama au waangalizi wa OIC. Mapeneteherani ya Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na tatu baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 70 ya Al-Ma'arij. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya 71 ya Nuh. Suratu Nuh iliteremshwa Maka na ina aya 28. Na habari za nabii Nuh alayhi ssalam zimezungumziwa katika sura kadhaa za Quran, lakini kwa kuwa sura hii imeanza kwa kutaja ufikishaji wito wa Allah uliofanywa na mtume huyo, inajulikana kwa jina lake. Kati ya manabii wa Mwenyezi Mungu, Nuh alayhi salam alitumia muda mwingi zaidi katika kazi ya kuwalingania watu na kuwaelekeza kwenye uongofu, lakini ni wachache mno miongoni mwao waliomwamini. Yeye ni mtume wa mwanzo miongoni mwa ulul azm aliyeteremshiwa na sharia ujumbe wake ulikuwa wa ulimwengu mzima na haukuihusu kaumu maalumu ya watu. Baada ya utangulizi huo, tunaanza sasa darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya Suratu Nuh, ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rrajim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hakika sisi tulimtuma Nuhu kwa watu wake, ya kwamba waonye kaumu yako kabla ya kuwajia adhabu iumizayo. Akasema, enyi watu wangu, kwa hakika mimi ni mwonyaji wa dhahiri kwenu, ya kwamba mumwabudu Mwenyezi Mungu na mumche yeye na mnitii, atakughufirieni miongoni mwa madhambi yenu na atakuakhirisheni mpaka muda uliowekwa. Hakika muda wa Mwenyezi Mungu utakapofika haucheleweshwi, laiti mngejua. Mitume wa Allah walikuwa wakitumia mbinu mbili za kuonya na kutoa bishara katika kuwalingania watu wito wa Mola lakini ubishi na ukaidi wa kaumu ya nabii Nuh ulikuwa mkubwa kiasi kwamba utoaji bishara aliyofanya haukuwa na athari yoyote kwao, na kwa sababu hiyo mtume huyo alikuwa akiwapa zaidi watu wake maonyo na indhari kwa matarajio kwamba asa hofu ya adhabu itawafanya waache kumwasi Mwenyezi Mungu. Nabi Nuhu alayhi ssalam alikuwa akiwalingania watu wake mambo matatu ambayo ni kwanza, waache kuabudu masanamu na badala yake wamwabudu Mungu pekee wa haki; pili, waache kupinga amri za Allah subhanahu wa ta'ala; na tatu, wamtii yeye, mtume wa Mwenyezi Mungu, pamoja na sharia na maamrisho aliyowaletea kutoka kwa Mola mwenye enzi Taban pamoja na maonyo na indhari akiwapa na bishara pia nayo ni kwamba kama mtaacha madhambi na maasi Allah atakusameheni maovu mliofanya huko nyuma na hatokuadhibuni kwa madhambi hayo na mtaishi umri mrefu zaidi ya mlio nao sasa Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu ametuma mitume ili kuondoa dhima kwa watu wasiwe na kisingizio cha kuwafanya waabudu masanamu au kufanya madhambi na maovu. Funzo jingine tunalopata hapa ni kuwa maonyo na indhari yanahitajika ili kuwaamsha na kuwatoa watu kwenye usingizi wa mghafala. Tabaan iwe ni kutokana na upendo na kuwahurumia, si kwa msingi wa kujikweza na kujiona mkubwa juu yao wa. Aidha, tunajifunza katika aya hizi kwamba kumwamini Allah, pasina kuwa na takwa na kufuata maamrisho ya mitume hakusaidii kitu, na vilevile aya hizi zinatuonyesha kuwa imani na amali njema humfanya mtu asamehewe madhambi yake na kurefushiwa umri wake. Subhanallah, walhamdulillah, wala ilaha illallah, Allahu akbar, Allahu akbar. Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya tano hadi ya tisa ya sura yetu ya Nuh ambazo zinasema Akasema, e ee, Mola wangu Mlezi, hakika mimi nimewalingania watu wangu usiku na mchana, lakini mwito wangu haukuwazidisha ila kukimbia. Na hakika mimi kila nilipowaita ili upate kuwaghufiria, walijiziba masikio yao kwa vidole vyao na wakajigubika nguo zao na wakakamia na wakata kabari vikubwa mno. Tena niliwaita kwa uwazi, kisha nikawatangazia kwa kelele, tena nikasema nao kwa siri. Aya hizi ambazo zinaashiria jinsi Nabii Nuhu alaihi salam alivyoshtakia kwa Allah subhanahu wa taala kuhusu watu wa kaumu yake, zinaonyesha upeo wa inadi, ubishi na ukaidi waliokuwa nao watu hao. Moja ya sifa mbaya ya watu hao ilikuwa ni kutia vidole masikioni ili wasiweze kusikia maneno ya Nabii Nuh na kujigubika nguo hadi kichwani ili wasikutane naye wala kuonana naye mtume huyo wa Allah. Pamoja na hayo, Nuh alayhi salam hakuacha kuwalingania watu wake wito wa haki, na akaendelea kuwafanyia tablighi ya tauhidi katika kila hali, iwe ni hadharani kwa pamoja au faraghani, mtu mmoja mmoja, ili kuwaokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Lakini watu hao walijikweza na kujiona bora kuliko mtume wao, na wakamchukulia yeye kuwa ni mwenda wazimu na mdumavu wa akili. Kimsingi, mtu anayetaka kuijua haki huwa tayari kusikiliza maneno ya wenzake na kuyatafakari ili aweze kubaini ukweli ni upi, lakini kwa yule anayetaka kufuata matashi ya nafsi yake tu huamua kukwepa hata kusikiliza maneno ya watu wasio na fikra na mtazamo sawa na wake na kama itatokezea kuyasikia maneno ya haki huonyesha wazi wazi inadi na ukaidi wake na kukataa kuyafuata. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wa Allah walikuwa na hima ya kipekee ya kutekeleza jukumu walilopewa na mola wao, wakiwalingania watu kwa pamoja na mtu mmoja mmoja, lakini akthari ya watu hawakuwaamini waja hao wateule, pamoja na kwamba jitihada zao mara nyingi zilikuwa na taathira ndogo, lakini hawakuacha kutekeleza jukumu walilopewa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama mtu hana moyo wa kukubali jambo basi badala ya kuvutiwa na haki huamua kuikimbia au hata kuipinga na kuipiga vita. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ghururi na ukaidi humfanya mtu aikatae haki na kumchochea kukabiliana nayo. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kuwa kazi ya tablighi na kulingania wito wa haki inapasa ifanywe kulingana na mahala, wakati na mazingira ya wanaolinganiwa, baadhi ya wakati kwa pamoja hadharani, na wakati mwingine mtu mmoja mmoja faraghani yeah. Setwa leo inahitimishwa na aya ya kumi hadi kumi na nne ya sura yetu ya Nuh, ambazo zinasema: nikasema ombeni maghfira kwa Mola wenu mlezi, hakika yeye ni mwingi wa kusamehe, atakuleteni mawingu yenyeshayo mvua nyingi, na atakupeni mali na wana, na atakupeni mabustani na atakufanyeni mito. Mna nini hamweki heshima ya Mwenyezi Mungu na hali yeye kakuumbeni katika awamu mbalimbali? Aya hizi zinaelezea bishara ambazo Nabii Nuhu alaihi ssalam aliwapa watu wa kaumu yake na zinaashiria rehma na fadhila za kimaanawi na kimaada na za vitu za Allah subhanahu wa ta'ala kwa watu hao na kueleza kwamba kuomba maghufira kwa madhambi mliofanya huwa sababu ya Allah kukusameheni madhambi yenu hayo na kutokuadhibuni, bali huifanya pia bora hali ya maisha yenu ya duniani. Ukunjufu wa riziki zenu unategemea unyeshaji wa mvua ambao uko mikononi mwa Allah na wala nyinyi hamna nafasi yoyote katika unyeshaji wake. Kwa hivyo kama mnataka mito yenu ijaye maji na mashamba yenu yasheheni mazao, yaacheni maovu mliyofanya huko nyuma na muombeni Allah akusameheni kwa mliyoyatanguliza, hakika yeye ni mwingi wa maghfirah. Kisha aya zinaendelea kuwapa waadhi tena watu hao kwa kuwauliza, kwa nini hamumheshimu wala hamumthamini muumba wenu ambaye amekupeni uhai tangu mkiwa kiini tete tumboni mwa mama mpaka hii leo, na kuamua kumwaasi bila kujali chochote? Mnaye nyinyi muumba mwingine ghairi yake yeye? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kustaghafiru kwa madhambi kuna inawirisha dunia ya mtu na kuna mnusuru na adhabu pia siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa maisha ya viumbe ardhini na kubaki kwa wanadamu kunategemea kunyesha kwa mvua na mamlaka ya hilo yako mikononi mwa Allah peke yake. Kwa hivyo, kama tunataka tuendelee kuwa na uhai na kubaki, tumwelekee Mola wetu ambaye kuumbwa kwetu na kuishi kwetu kuko kwenye mamlaka yake yeye tu. Alkadhalika, ya hizi zinatutaka tujue kwamba dini haina mgongano wowote na ustawi na unemevu wa maisha bali baadhi ya wakati kuwa na ustawi na wingi wa mali na watoto kunaweza kukatokana na athari za kuishika dini pasavyo. Na pia aya hizi zinatuonyesha kuwa wakati mtu anapozitafakari marhala na awamu za kuumbwa kwake hufikia hatua ya kuitambua adhama ya muumba wake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1133 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijaze imani ndani ya nyoyo zetu, atuwezeshe kuomba maghfira kwa madhambi yetu, na atupe kheri na saada katika dunia na akhera yetu. wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. na mapenetirani dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuletea ni macho yetu magazetini <x2> Jamvi la mashwetu magazetini kwa leo jumaamosi Aprili 13, 2024. Kwa upande wa magazeti ya afrika mashariki, linakujuliwa na magazeti ya nchini Tanzania na tunaanza na gazeti la Zanzibar Leo ambalo limeandika: Dkta Mwinyi atoa shukurani za familia; makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Othman Masud Othman ahimiza sikukuu zisherehekewe kwa misingi ya kiimani; na Hemed asema, waislamu tuendelee kufanya mambo mema. Kwa upande wake, gazeti la Nipashe limeandika vifo vya maafa ya mvua vyafikia watu 52, Makonda atishia kuwataja viongozi wanaomtusi rais, na Rais Samia asema uthubutu wa Sokoine liwe darasa. Mwananchi limeandika maafa ya wanafunzi, gari la shule la ingia kwenye korongo. Gazeti la Habari Leo limeandika Samia viongozi mziishi sifa nne za Sokoine, bomoa bomoa Jangwani kesho kutwa na watoto saba wafa baada ya basi lao kuzama mtoni. Kwa huko nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation toleo la mtandaoni limeandika mbolea mbaya, serikali yaifungia kampuni ya KEL Chemicals state ili kuzuia malipo kwa kampuni hiyo inayosubiri uchunguzi. Na gavana Orengo asema hizi ndizo sababu zinazonifanya ni waonge mkono madaktari kwenye mgomo. Kwa upande wake, gazeti la Taifa leo limeandika sasa mgomo madaktari wa madaktari waanza kuathiri kesi zinazohitaji ushahidi wa matibabu mahakamani. Na kwa huko nchini Uganda gazeti la Saturday Monitor limeandika serikali ya Uganda imewekeza shilingi bilioni 117 katika miradi ya maji safi na usafi wa mazingira jijini Kampala. Mugadishwe wa ilaani mapatano ya Ethiopia na Somaliland. Serikali ya Somalia imeyataja makubaliano ya bandari baina ya Ethiopia na eneo la Somalia lililotangazwa kujitenga la Somaliland kuwa ni haramu, kwa sababu Somaliland ni sehemu ya ardhi ya Somalia ingawa imekuwa na uhuru wa kujitawala tangu mwaka 1991. Naam, apenetaherani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alaikum wasikilizaji wapenzi, popote pale mlipo, ni matumaini yetu mnaendelea kuyategemea sikio matangazo haya idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na hii ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya mfululizo wa salamu zetu za Idul Fitri kwa mwaka huu wa 1445 Hijiria. Tutakuwa kama kawaida na salamu kwa njia ya maandishi pamoja na sauti. Mwenzangu humo studioni ni Asimahani Ghanima Muhammed, na mimi ni mtayarishaji wako Ahmed Rashid. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi chache za salamu zaidi za Kwa kwanza tunaanza na salamu zinazotoka kwa mwanabaraza mwingine hapa. Ni Idi Ibrahim Said Sambuli, anasema: mimi nipo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya tablighi. Ndugu watangazaji wa redio adhimu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, napenda salamu zangu za Idri Fitri ziwafikie wanangu wafuatao: Amisa Sambuli akiwa Kitonda, Dar es Salaam, Tanzania, Swalha Stambuli, nijadi Sambuli, shabani Sambuli, mariam Sambuli, khadija Sambuli, jawad Sambuli na kadhim Sambuli, nao pia wakiwa Kitonda, Dar es Salaam, Tanzania. Anawaambia wanangu, zidisheni ibada na kumkumbuka Allah mahali mlipo, na muwe watumwa wa nyumba ya wahi kama nilivyojitoa wa mimi baba yenu kuwa mtumwa wa alulubaiti vijijini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naitwa Idi Ibrahim Sambuli nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya tablighi. Mwenyezi Mungu ampe taufiki ya dunia na akhera. Salamu nyingine kwa leo ni kutoka kwake mwanabaraza Bwana Ibrahimu mpilipili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika anapenda kutuma salamu zangu za Idul Fitri kwa Waislamu wote ulimwenguni. Ujumbe wangu Tuendelee kushikamana bila ya kujali tofauti zetu za kimadhehebu na kiimani, maana maadui wa Uislamu wanatumia udhaifu wetu kwa ajili ya kuendeleza dhuluma dhidi ya ndugu zetu katika ukanda wa Ghaza huko Palestina. Tutumie fursa ya Idi kuimarisha umoja wetu ili tuweze kuwa madhubuti mbele ya mataifa ya kibeberu. Redio Teheran, tunaipongeza kwa uimara wake katika kukaribisha Waislamu wa, wa madhehebu mbalimbali na katika kutuhabarisha umma mzima bila kufuata mrengo wa mataifa magharibi. Ni mimi Ibrahimu Mpilipili, Dar es Salaam, Tanzania. Nam ni ujumbe mwingine mzuri sana huo kutoka kwa mwanabaraza Bwana Ibrahimu Mpilipili wa Dar es Salaam, Tanzania. Salamu nyingine za Idi kwa leo zinatoka kwake Bwana Zimurinda Yusuf wa Kabale, Uganda, ambaye ameandika ahlan wa sahlan. Mimi napenda salamu zangu za idu lfitri ziwaendee wale wote wanaoliunga mkono taifa la Palestina na Kuds tukufu, na tena nawakumbusha Waislamu ndugu zangu hapa Uganda pia tujiunge na Waislamu wa Palestina, tusibakie kimya. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Ni mimi Zimurinda Yusuf wa Kabale, Uganda. Tunamshukuru sana Zimurinda Yusufu kutoka Kabale, Uganda. Mwanabaraza mwingine anasema: naitwa Ramadhani Cheza, nikiwa Ugandi B, Singida, Tanzania. Salamu zangu za Idi kwanza zimfikie Baba Ashraf Hamisi Athumani, zimfikie Miraji Ismaili, zimfikie Khatibu Ismaili, Mama Nurdin, Mama Shadia, Mama Kitiku, shemeji yangu mzee Ismaili, wote wakiwa Singida, bila ya kuwasahau dada zangu, Mama Husein akiwa Dodoma, Mama Asia akiwa Mkiwa, Mama Jafar na Mama Zakia wote wakiwa Mwasianga ujumbe na watakia Idi njema Allah atukubalie funga zetu. Amin. Naam, kilichoko hewani ni kipindi maalumu cha salamu za Idulfitri kwa mwaka huu 1445 hijiria kutoka hapa jijini Teheran na hii ni sehemu ya tatu. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus na email yetu ya Swahili radio at IRIB ir, mtandao wetu wa interneti ni Pars Today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa link ifuatayo www youtube com radio Dot Teheran. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika anwani ifuatayo tm radio Teheran sw alama ya kuuliza live stream Hapa sasa, mwanabaraza mwingine bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ametutumia salamu zaidi kwa njia ya sauti. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mimi kwa majina naitwa Yahya Hasan Muhammad, napija simu nikiwa hapa mtaa wa Englani, Old Town, Mombasa. Kwa hakika tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kutujalia kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na napenda kuchukua fursa hii ya leo kuzituma salamu zangu za Eid maalum. Nimeziita maalum kwa sababu sitotaja jina la mtu yoyote katika familia yangu ama katika, katika wanabaraza ama yoyote isipokuwa salamu zangu maalum nitawataja ndugu zangu walioko kule Palestina, Gaza, ambako tunaona madhila ambayo wanafanyiwa na dola thakili la, la Israel. Ulimwengu mzima umenyamaza kimya, Ramadhani nzima imemalizika, miezi sita, zaidi ya miezi sita wanateseka, wanapigwa kwa mabomu, majumba yanavunjwa, watoto wanauliwa, madaktari wanauliwa, hospitali zinavunjwa, miundombinu inaharibiwa. Kwa hivyo, mimi salamu zangu zaidi nawatumia ndugu zangu walioko kule Gaza Palestine ambao wamepata mitihani mkubwa mkubwa kwa hakika haujawahi kutokea katika uh, historia ya nchi ile. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu inshaallah atawaafu waliokwenda katika mbele za haki, Mwenyezi Mungu atawarehemu na wale ambao wameumia, Mwenyezi Mungu atawajalia wapate shifaa. Na mimi kwa hakika nimesema salamu hizi ni maalum kwa wao wahanga wa Palestina ambao wamepata madhila haya, na inshallah, Mwenyezi Mungu atawapa nguvu, na ushindi utatokea, utakuja vile vile kama tunavyosikia har harakati zinavyoendelea kule uh, Israeli. Kwa maana huyu Benjamin Netanyahu lazima ajiuzulu, na inshallah, Mwenyezi Mungu, uh, kama alivyosema katika kitabu chake, inna ma'al usri yusra, hakika katika kila uzito basi kutatokea wepesi inshallah. Mnyezi Mungu atawapa afuani afueni, maanake sasa ulimwengu mzima Waislamu wa washerekea watoto wafurahi wwaawavyakula wa, wa vizuri wana maji kule, tunaona namnagani wanavopata. Msikilizaji wetu hapa Suleiman Juma wa Singida Tanzania aaa sasasaaadguztmbalmba Mfikie mke wangu mama Haura na mama yangu mzazi akiwa Matioko Singida, na baba yangu Abdurahmani Juma akiwa Matioko. Naam, uh, msikilizaji wetu mwingine anasema, anaitwa Yahya Hassan Shemashiru, niko Vuga Kihitu, na watumia salamu za Idulfitri wazazi wangu walioko Shume, Manolo, Zagati pia nawatumia salamu wote walioko duniani nawaambia wote eid mubarak. Hapa ninamwona Shekhe Ramadhani Masemo kutoka Tanga, Tanzania. Yeye anasema ye, napenda kuwatumia salamu baba yangu mzazi mzee Masemo Ramadhani, mama yangu Khadija Mengi Athumani, pamoja na wanangu wote waishio Kange Kasera, Tanga, Tanzania. Ujumbe anasema Waislamu, tudumishe yale yale mazuri ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Naam, hamuda umetumalizikia kabisa kabisa, na hii ilikuwa ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya mfululizo wa vipindi hivi maalumu vya salamu za Idul Fitr kwa mwaka huu 1445 hijiria. Mwenzangu alikuwa ni yule yule wa kawaida, Asmahani Khan Muhammad, na fundi mitambo yetu Leila Kimani, na mimi ni Ahmed Rashid. Leo ni Jumamosi tarehe 4 Shawal 1445 hijiria sawa na Aprili 13 mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1094 yaliyopita, yaani tarehe nne Shawal mwaka 351 hijiria, alifariki dunia Muhamadi bin Hassan Dar Kutni aliyekuwa miongoni mwa wanazoni wakubwa wa Kiislamu wa karne ya yani, nne hijiria. Darkutni alikuwa miongoni mwa makari na wafasiri mashuhuri wa Qoran wa zama hizo. Mwanazoni huyo alitumia wakati mwingi wa umri wake kuandika vitabu. Siku kama eleo, miaka mia moja na tano iliyopita kulijiri tukio la umwagaji damu mkubwa katika bustani ya jalianwala nchini India mwaka 1919 na kwa lengo la kuzuia uasi na mapambano ya wananchi, serikali ya kikoloni ya Uingereza ilipasisha sheria iliyowapa polisi haki ya kuwatia mbaroni wanaharakati wa India bila sababu yoyote na kuwashikilia kwa muda usiojulikana sheria hiyo iliwakasisha mno wananchi wa India, na katika siku kama ya leo, zaidi ya Wahindi elfu tano waliokuwa wamekusanyika kwa amani katika bustani ya Jalianwala katika mji wa Amritsar walimiminiwa walibiminiwa risasi kwa amri ya kamanda mmoja wa Uingereza. Watu 1200 waliuawa na wengine elfu nne kujeruhiwa katika tukio hilo. Katika siku kama ya leo miaka 49 iliyopita, shambulio la wanamgambo wa kikristo wenye misimamo ya kufurutu ada wa kundi la mafalanja lililolenga basi moja lililokuwa na wapalestina na kuwa watu 30 kati yao, lilipelekea kuibuka vita vya ndani nchini Lebanon. Kufuatia mauaji hayo, waislamu na wazalendo wa Lebanon walianzisha mapambano ya kukabiliana na mafalanja hao. Muda mfupi baadaye, harakati za wapiganaji wa kipalestina pia ziliingia katika vita hivyo vya ndani vya Lebanon. Na, tarehe 25 Farvardini miaka 36 iliyopita, serikali ya wakati huo Iraki ilikiri kwamba ilitumia silaha za kemikali katika vita vyake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Katika kipindi chote cha miaka minane ya vita hivyo, Irani iliwasilisha mashtaka katika jumuiya za kimataifa kwamba Iraki inatumia silaha za kemikali dhidi ya wapiganaji wa Jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo, Iraki haikukiri wala kukadhibisha habari hiyo. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi na karibuni katika sehemu ya saba ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Katika sehemu ya sita ya mfululizo huu tulianza kuangalia sheria za nchi mbalimbali kuhusu haki za watoto. Tulianza kuchambua mitazamo mitatu mikuu iliyopo duniani kuhusiana na neno mtoto mdogo. Muda haukuturuhusu kuzungumzia mitazamo yote mitatu, hivyo tuliishia kugusia sheria zinazozungumzia mitazamo miwili, nayo ni ya nchi za Amerika ya Latini, Vatican na kadhalika, ambao unasema mtoto mdogo ni kiumbe mwanadamu ambaye haki zake za kipindi cha utotoni huanza mara baada ya kutunga mimba katika fuko la uzazi la mama yake mpaka anapotimia miaka kumi na nane. Maana sheria hiyo ni kwamba ni marufuku kuavya na kutoa mimba, na yeyote anayeavya mimba anahesabiwa ni mhalifu aliyetenda jinai dhidi ya mwanadamu. Mtazamo wa pili tulisema ni ule uliotangazwa na Marekani kupitia mahakama yake kuu, ambapo kwa mujibu wa sheria hizo za Marekani, mtoto mdogo ni kiumbe mwanadamu ambaye haki zake huanza kuhesabiwa inapoeleweka kuwa ana mazingira ya kubakia hai na kuendelea kuishi. Sheria hiyo imeweka kipindi hicho kuwa ni cha ujauzito wa miezi saba, kwa mujibu wa uchunguzi wa wataalamu wa afya. Kuanzia hapo, mtoto aliyemo tumboni ana haki kamili za mwanadamu na ni uhalifu kuuliwa kwa njia yoyote ile, ikiwemo ya kuavya mimba. Mtazamo watatu, ambao hatukupata fursa ya kuzungumzia, ni sheria za Ulaya Magharibi ambazo zinaruhusu kutoa mimba. Sheria hizo zinasema mtoto anahesabiwa kuwa ni mwanadamu mwenye wajibu wa kulindwa haki zake pale anapozaliwa na si wakati akiwa bado tumboni mwa mama yake. Leo tutaendelea tukifikia. na mtazamo wa tatu na ambao umeenea sana katika nchi za Magharibi ni huo wa kwamba kipindi cha utotoni cha mwanadamu huanza pale anapozaliwa. Mapendekezo yaliyotolewa huko Poland kwa ajili ya muswada wa haki ya kimataifa ya haki za watoto unasema wazi kwamba kipindi cha utotoni cha mtu kinahesabiwa kuwa ni mwanadamu pale anapozaliwa. Hata hivyo sheria hiyo haina maana kwamba ndiyo inayokubaliwa kikamilifu bila ya masharti yoyote na nchi zote za magharibi. Huko nchini Ufaransa wameweka masharti mawili ya kumfanya mtoto aliyemo tumboni naye awe na haki zake: sharti la kwanza ni mtoto huyo azaliwe akiwa hai, na la pili awe na hali ambayo inaleta matumaini ya kuishi baada ya kuzaliwa. Ama kifungu cha kwanza cha sheria ya raia nchini Ujerumani na kifungu cha 31 cha sheria ya raia ya Uswisi, sharti la pili la Ufaransa y yani matumaini ya kubakia hai halikuzingatiwa, bali sharti lake ni kwamba mtoto azaliwe akiwa hai m. Yeyote anayezaliwa akiwa hai huwa anapewa haki zake sote, hata kama atakuwa amezaliwa pungufu au ana kasoro za kimaumbile. Kwa mujibu wa sheria ya Italia Haitoshi mtoto kuzaliwa hai, bali lazima kuwe na matumaini ya kwamba ataishi, yani kwa kimombo awe viable. Hivyo kwa mujibu wa sheria za Italia, kama mtoto atazaliwa hai, lakini kwa sababu moja au nyingine akawa haleti matumaini ya kubakia hai na akafariki dunia muda mchache baada ya kuzaliwa, huhesabiwa na sheria hizo kuwa hana haki yoyote ile ya mwanadamu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, bwana Ismail saki wa mandewa huko Singida Tanzania, umeandika Palestina kuendelea kupata adha ya kuuawa watu wake na mauaji yanayofanywa na Israel dhidi ya watu hao, hii ni ishara tosha kwamba nchi hiyo ya Palestina wanakuwa mashahidi duniani na akhera na wanakufa katika daraja za mashahidi. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wengine wote akiwemo bwana Juma Idi Isa, bi Raya Khamis al Busaidi na wengineo wote tukiujumla. Muda wetu umeisha, tunakushukuruni sana kiujumla. Bwana Idi Haruna wa wilaya ya mfuha mfuha, nadhani itakuwa ni wilaya ya Morogoro huko Tanzania, naye ametuandikia. Nyote tunakushukuruni pamoja na bwana Isa Musango na Yazid Akida. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Vyombo vya habari vya Israel vimeripoti kuwa tishio la Iran la kulipiza kisasi shambulizi la Israel dhidi ya ubalozi wake mdogo nchini Siria limeipozesha na kuilemaza Israeli kutokana na hofu kubwa iliyo nayo. Msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF amesema ameshuhudia kwa macho yake mtoto aliyeko taabani baada ya kula nyasi kutokana na njaa inayokabili mamia maelfu ya Wapalestina kwenye ukanda wa Ghaza. Zaidi ya mashirika na taasisi 250 za kutetea haki za binadamu kutoka nchi tofauti za dunia zimetoa mwito wa kusimamishwa kupelekewa silaha utawala wa kizayuni wa Israel. Na maafisa wa shirika la Umoja wa Mataifa la kibinadamu kibi la OCHA wamesema kuwa wana wasiwasi mkubwa kwamba zaidi ya watu laki tano wamekimbia makazi yao Kongo. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.