Suratu Tin aya ya kwanza hadi ya mwisho Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya waliochini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Assalaamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Matangazo yetu siku huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao tatupia jicho mauaji ya makamanda wa mukawama na familia zao, ujumbe na matokeo yake. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji kinachokujieni katika sura ya salamu za Idulfitri. Kipindi hicho kitafuatiwa na uh, makala ya leo katika historia uh, kitafuatiwa na vipindi kadhaa ikiwa ni pamoja na darsa ya Quran. Uh, matangazo yetu uh, vilevile yatakuwa na kipindi cha makala ya leo katika historia, na mwishoni mwa matangazo haya tutakusomeeni muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Ni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Imamu wa swala juma ya jumaa ya Teheran amesema kwamba utawala wa kizayuni umetumbukia kwenye mtego iliyoweka wenyewe na unakaribia kutoweka kutokana na upinzani wa Marekani. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kufikia mwafaka wa kuipatia Palestina wanachama kamili. Shirika la kutetea haki za binadamu la Euromed limetangaza kwamba zaidi ya wa Wapalestina elfu kumi na tatu hawajulikani waliko tangu vilipoanza vita na mashambulizi ya Israeli ukanda wa Gaza. <mulia> na harakati ya Hamas imesema kusitishwa vita kikamilifu ndio msingi wa kufikiwa mapatano na utawala haramu wa Israeli. <mulia> Na sasa ni habari kamili. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amelaani mauaji na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kusema kwamba utawala huo unaelekea kuporomoka. Hujatul Islamu Walmuslimin Kazim Sidiki ameyasema hayo katika hotuba za swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran na kueleza kwamba Gaza ndiyo kadhia nambari moja ya umma wa Kiislamu. Amesema subira kujitoa mhanga na mapambano ya watu wa Gaza yamefikia kileleni na kuongeza kwamba watu wa eneo hilo wametoa zaidi ya mashahidi elfu thelathini tatu na bado wanapigana kijasiri na utawala bandia wa Israeli. Amesisitiza kwamba utawala wa kizayuni umenasa katika mtego ambao umeutengeneza wenyewe na hauna njia ya kuepuka na mwishowe utaangamizwa. Imamu wa swala ya Jumaa ya Teheran amezikosoa serikali za nchi za Waislamu kwa kutotekeleza matakwa ya wananchi ya kutaka kukatwa uhusiano na utawala huo haramu na kuongeza kwamba licha ya mapambano, kujitolea mhanga na ushujaa wa wana mapambano wa Palestina, lakini serikali za nchi za Waislamu hazitimizi majukumu yao, na kwa upande mwingine Marekani na Ulaya zinaendelea kuusaidia utawala haramu wa Israel unao wa watoto na wanawake zaidi ya wapalestina 33 wameuawa na wengine zaidi ya 75 wamejeruhiwa na kufanywa vilema katika mauaji ya kimbari yanayoendelea kufanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kustawisha uhusiano wa Iran na Pakistan hakufurahishi madola ya kibeberu na kwa hivyo yanazusha fitna ili kuleta mpasuko kati ya mataifa haya mawili e, na nchi hizo mbili za Waislamu. Kwa mujibu wa shirika la habari la wanachuo wa Iran Isna, Said Ibrahim Raisi aliyasema hayo katika mazungumzo ya simu na Rais Asif Ali Zardari wa Pakistan, ambapo alieleza kwamba uhusiano kati ya nchi hizo mbili ni wa kina, wa kihistoria, Waki na unaozingatia masuala mengi ya pamoja yasiyoweza kutenganishika katika nyanja za dini, imani, utamaduni na ujirani, na akaongeza kwamba ana matumaini kuwa katika kipindi kipya uhusiano wa pande mbili utastawishwa zaidi kwa ajili ya kudhamini maslahi ya mataifa hayo. Raisi amepongeza imani na ghera iliyoonyeshwa na vijana wa umma wa Kiislamu katika kuondoa fitna mbalimbali, ikiwemo ya tapo la kigaidi la Daesh na kusisitiza kwamba inapaswa tuimarishe mashirikiano katika kupambana na ugaidi ili kuzuia kufikiwa takwa la maadui na vilevile vile kustawishwa urafiki uliopo kati ya Teheran na Islamabad. Katika upa, upande wake Rais Asif Ali Zardari wa Pakistan, mbali na hu, kulani hujuma ya kigaidi iliyofanywa na utawala haramu wa Israel kwenye ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus huko Siria amesema mfanano mkubwa uliopo wa kiutamaduni na kistaarabu kati ya Iran na Pakistan unaandaa mazingira mwafaka ya kupanuliwa na kustawishwa uhusiano wa kitamaduni, kibiashara, kiuchumi na mabadilishano ya uwezo na fursa nyingi na tofauti zilizopo kati ya mataifa hayo mawili. Rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa amesema japokuwa baraza hilo limefufua matumaini ya Palestina kujiunga na Umoja wa Mataifa kwa kupatiwa wanachama kamili, lakini mwafaka juu ya swala hilo bado haujaweza kufikiwa. Balozi wa Malta, Vanessa Frazia, katika Umoja wa Mataifa ambaye anashikilia uraisi wa zamu wa Baraza la Usalama kwa mwezi huu wa Aprili amesema haukupatikana mwafaka katika mkutano wa faragha wa baraza hilo. Frezi ameongeza kwamba pamoja na hayo, wanachama wengi walipendelea kwa uwazi kabisa kuendelezwa kampeni ya kuipatia Palestina wanachama kamili katika umoja wa Mataifa. wakati kamati ya dharura ya baraza la usalama inaweza kupeleka mbele suala hilo kwa mwafaka wa pamoja, mwanachama yeyote wa baraza anaweza hivi sasa kuwasilisha rasimu ya azimio ili ipigiwe kura. Kulingana na vyanzo vya kidiplomasia kura inaweza kupigwa Aprili 18 kupitia rasimu iliyopendekezwa na Algeria ambayo inawakilisha mataifa ya kiarabu katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Euro Mediterranean Human Rights Watch limetangaza kwamba Wapalestina zaidi ya elfu kumi na tatu wametoweka na hawajulikani walipo tangu yalipoanza mashambulizi ya Israel eneo la ukanda wa Gaza huko Palestina. Kwa mujibu wa televisheni ya Rusia Aliyaum, Euro Mediterranean Human Rights Watch imetoa wito wa kuchukuliwa hatua za haraka za kimataifa za kupeleka vifaa maalumu na timu za wataalamu huko Gaza ili kuondoa vifusi vya nyumba na majengo yaliyoharibiwa katika mashambulizi ya kinyama ya jeshi la Israel na vilevile kuokoa maisha ya watu waliobaki chini ya vifusi pamoja na kuvitoa viwiliwili vya waliouawa washahidi. Shirika hilo la kutetea haki za binadamu limetilia mkazo ulazima wa kutolewa mashinikizo makubwa ya kimataifa kwa utawala wa kizayuni wa Israel ili kuhakikisha unadhamini usalama wa wafanyakazi wa utoaji misaada ya kibinadamu na wale wanaoondoa vifusi vikiwemo vikosi vya ulinzi wa raia na kujulikana hatima ya maelfu ya Wapalestina waliotoweka katika eneo la ukanda wa Gaza, ambao walitiwa nguvuni na vikosi vya jeshi la utawala haramu wa Israel. Kwa mujibu wa tangazo la wizara ya afya ya Palestina, katika kipindi cha saa 24 zilizopita, jeshi la Israel limefanya mauaji kadhaa katika maeneo tofauti ya ukanda wa Gaza na kupelekea Wapalestina zaidi ya 89 kuuawa washahidi na wengine 120 kujeruhiwa. Kwa mujibu wa wizara hiyo, Wapalestina 33 na 634, wengi wao wakiwa wanawake na watoto, wameshauawa washahidi hadi sasa, na wengine wasiopungua 76214 wamejeruhiwa katika mashambulizi na mauaji ya kimbari ya utawala haramu wa Israel. Na msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema usitishaji vita wa kudumu ndio msingi mkuu wa kufikiwa mapatano na utawala wa Kizayuni wa Israel juu ya kuwarejesha makwao bila ya masharti yoyote wa Palestina waliolazimika kuyahama makazi yao na kuondoka kikamilifu vikosi vya utawala huo katika eneo la ukanda wa Gaza. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya Kiislamu ya Irani IRIB, Abdulatif Alkanu amesema kurejea bila masharti yoyote wa Palestina waliolazimika kuhama makazi yao na kuondoka kikamilifu vikosi vya utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Gaza ndicho kipaumbele chetu katika mchakato wa mazungumzo. Amesisitiza kwamba bila kutimizwa masharti hayo hakuna mwafaka wowote utakaofikiwa kati ya wa wapalestina na utawala haramu wa Israel. Alqanu ameendelea kueleza kwamba baada ya kupita miezi sita Gaza ingali iko imara na wala haitashindwa na ameongeza kwamba ukubwa wa uharibifu na uangamizaji unaofanywa katika eneo la Gaza ni kielelezo kinachoakisi sura ya unazi na ufashisti ya utawala haramu wa Israel na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. edele kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho mauaji ya makamanda wa mukawama na familia zao, ujumbe na matokeo yake. Utawala wa kizayuni wa Israel umefanya jinai nyingine ya kuwaua shahidi watoto na wajukuu wa Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas katika eneo la ukanda wa Gaza. Mwezi wa saba unapita sasa tangu utawala wa Israel uanzishe vita na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Hata hivyo, utawala huo umefeli na kushindwa kutimiza malengo yake ya kijeshi katika eneo hilo. Baada ya Israel kushindwa kutimiza malengo yake ya kijeshi, sasa umejielekeza katika kuwaua kigaidi makamanda wa mukawama na familia zao. Mauaji hayo ya kigaidi dhidi ya makamanda wa mukawama na familia zao yana jumbe kadhaa. Ujumbe mkuu na muhimu ni kwamba utawala wa Israel ni utawala wa kigaidi. Utawala huo ni baba wa kambo wa magaidi na una uzoefu na tajiriba ya juu katika kutekeleza mauaji ya kigaidi. Ujumbe mwingine ni kwamba utawala wa Israeli umeshindwa kukabiliana na wana mapambano katika medani za vita huko Gaza. Ni wazi kwamba kushindwa katika medani ya vita kumeifanya Israeli ichukue iwachukie makamanda wa mapambano ya ukombozi. Kuhusiana na suala hilo, harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina imetuma ujumbe wa taazia kutoka na kutoa mkono wa pole eh, kufuatia kuuawa watoto wa Ismail Hania na kutangaza kwamba mauaji hayo yakioga yanathibitisha kwamba adui yuko katika mkanganyiko kutokana na kushindwa kufikia malengo yake katika medani za vita, na sasa ameamua kuua raia wasio na hatia. Ujumbe mwingine muhimu ni kwamba propaganda za Israel na waungaji mkono wake kuhusu makamanda wa mapambano ya ukombozi huko Palestina na familia zao zimethibitika kuwa za uongo katika kipindi cha miezi sita iliyopita, ambapo zaidi ya wa wapalestina elfu 33 wameuawa wa shahidi na wengine zaidi ya elfu 76 wamejeruhiwa kutokana na vita vya Gaza. Moja ya mihimili ya propaganda za wazayuni na vyombo vya habari vya magharibi ni kwamba watu wa Gaza ni wahanga wa vita hivyo, lakini watoto na familia za makamanda wa mapambano ya ukombozi zinaishi katika hali nzuri nje ya nchi. Kuhusiana na suala hili Ismail Hania alisema baada ya kuwaa washahidi watoto na wajukuu wake kwamba wanangu wamekuwa wakiishi pamoja na raia wengine wa Gaza na hawakuondoka kamwe katika eneo hilo. Amesisitiza kwamba Wapalestina na wakazi wote wa Gaza wanalipa gharama kubwa ya kupigania uhuru kwa kutoa damu ya watoto wao, na mimi Ismail Hania ni mmoja wao. Swali so linaloulizwa hapa ni kwamba, je, yeah, Jinai hii itakuwa na taathira gani? Taathira muhimu zaidi ya jinai ya Wazayuni ni kuimarika mapambano ya ukombozi ya wapigania uhuru wa Palestina na kuendelezwa vita dhidi ya Wazayuni maghasibu katika miaka ijayo. Inaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Assalamu alaikum wasikizaji wapenzi, popote pale mlipo, ni matumaini yetu mnaendelea kuyategea sikio matangazo haya idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na hii ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya mfululizo wa salamu zetu za Idulfitri kwa mwaka huu wa 1445 Hijiria. Tutakuwa kama kawaida na salamu kwa njia ya maandishi pamoja na sauti Mwenzangu humo studioni ni Asmahani Ghanima Muhamed, na mimi ni mtayarishaji wako Ahmed Rashid. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa dakika hizi chache za salamu za Idi. <tune> Kwa kwanza tunaanza na salamu zinazotoka kwa mwanabaraza mwingine hapa. Ni Idi Ibrahim Said Sambuli, anasema mimi nipo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya tablighi. Ndugu watangazaji wa Redio Adhim ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, napenda salamu zangu za Idi Fitri ziwafikie wanangu wafuatao: Amisa Sambuli akiwa Kitonda, Dar es Salaam Tanzania, Swalha Stambuli ni Jadi Sambuli, Shabani Sambuli, Maryam Sambuli, Khadija Sambuli, Jawadi Sambuli na Kadhim Sambuli, nao pia wakiwa Kitonda, Dar es Salaam, Tanzania. Anawaambia: wanangu, zidisheni ibada na kumkumbuka Allah mahali mlipo na muwe watumwa wa nyumba ya wahi kama nilivyojitoa mimi baba yenu kuwa mtumwa wa alulubaiti vijijini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naitwa Idi Ibrahim Sambuli nikiwa Jamhuri ya ya ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya tablighi. Mwenyezi Mungu ampe taufiki ya dunia na akhera. Salamu nyingine kwa leo ni kutoka kwake mwana baraza bwana Ibrahimu Mpilipili wa Dar es Salaam Tanzania. Ameandika, anapenda kutuma salamu zangu za Idulfitri kwa Waislamu wote ulimwenguni. Ujumbe wangu tuendelee kushikamana bila ya kujali tofauti zetu za kimadhehebu na kiimani, maana maadui wa Uislamu wanatumia udhaifu wetu kwa ajili ya kuendeleza dhuluma dhidi ya ndugu zetu katika ukanda wa Ghaza huko Palestina. Tutumie fursa ya Aidi kuimarisha umoja wetu ili tuweze kuwa madhubuti mbele ya mataifa ya kibeberu. Redio Teheran tunaipongeza kwa uimara wake katika kukaribisha Waislamu wa madhehebu mbalimbali mbali, na katika kutuhabarisha umma mzima bila kufuata mrengo wa mataifa magharibi. Ni mimi Ibrahimu Mpilipili, Dar es Salaam, Tanzania. Naam, ni ujumbe mwingine mzuri sana huo kutoka kwa mwanabaraza bwana Ibrahimu Mpilipili wa Dar es Salaam, Tanzania. Salamu nyingine za Aidi kwa leo zinatoka kwake bwana Zimurinda Yusuf wa Kabale, Uganda, ambaye ameandika: ahlan wa sahlan, mimi napenda salamu zangu za Idul Fitri ziwaende wale wote wanaoliunga mkono taifa la Palestina na Quds tukufu. Na tena nawakumbusha waislamu ndugu zangu hapa Uganda pia, tujiunge na waislamu wa Palestina, tusibakie kimya. Wasalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Ni mimi Zimurinda Yusuf wa Kabale, Uganda. Tunamshukuru sana Zimurinda Yusufu kutoka Kabale Uganda. Mwana baraza mwingine anasema naitwa Ramadhani Cheza, nikiwa Ugandi b Singida, Tanzania. Salamu zangu za Idi kwanza zimfikie Baba Ashraf Hamisi Athumani, zimfikie Miraji Ismaili, zimfikie Khatibu Ismaili, Mama Nurdin, Mama Shadia, Mama Kitiku, shemeji yangu Mzee Ismaili, wote wakiwa Singida, bila ya kuwasahau dada zangu, Mama Husein akiwa Dodoma, Mama Asia akiwa Mkiwa, Mama Jafar na Mama Zakia wote wakiwa Mwasianga ujumbe na otakia edi njema. Allah atukubalie funga zetu, amin. Naam, kilichoko hewani ni kipindi maalumu cha salamu za idulfitri kwa mwaka huu 1445 hijiria kutoka hapa jijini Teheran na hii ni sehemu ya tatu. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 989356487 na email yetu ya swahiliradio@irib.ir. Mtandao wetu wa interneti ni parstoday.ir/sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www.youtube.com/radio.teherani. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika anwani ifuatayo t.me radio teheran sw alama ya kuuliza live stream. Hapa sasa mwanabaraza mwingine, bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa nchini Kenya, ametutumia salamu zaidi kwa njia ya sauti. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mimi kwa majina naitwa Yahya Hasan Muhammad, napiga simu nikiwa hapa mtaa wa Inglani Old Town Mombasa. Kwa hakika tunamshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kwa kutujalia kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani salama salmin, na napenda kutukua fursa hii ya leo kuzituma salamu zangu za Eid maalum. Nimeziita maalum kwa sababu sitotaja jina la mtu yoyote katika familia yangu ama katika, katika wanabaraza ama yoyote, isipokuwa salamu zangu maalum nitawataja ndugu zangu walioko kule Palestina Gaza, ambako tunaona madhila ambayo wanafanyiwa na dola thakili la, la Israeli Ulimwengu mzima umenyamaza kimya. Ramadhani nzima imemalizika, miezi sita, zaidi ya miezi sita wanateseka, wanapigwa kwa mabomu, majumba wanavundwa, watoto wanauliwa, madaktari wanauliwa, hospitali zinavunjwa, zina miundombinu inaharibiwa. Kwa hivyo, mimi salamu zangu zaidi nawatumia ndugu zangu walioko kule Ghaza Palestin ambao wamepata mtihani mkubwa mkubwa, kwa hakika haujawahi kutokea katika uh, historia ya nchi ile. Kwa hivyo, Mwenyezi Mungu inshaallah athawaafu waliokwenda katika mbele za haki, Mwenyezi Mungu watawarehemu, na wale ambao wameumia, Mwenyezi Mungu watawajalia wapate shifa. Na mimi kwa hakika nimesema salamu hizi ni maalum kwa wao wahanga wa Palestina ambao wamepata madhila haya, na insha Allah Mwenyezi Mungu atawapa nguvu na ushindi utatokea, utakuja vile vile kama tunavyosikia har harakati zinavyoendelea kule uh, Israeli. Kwa maana huyu Benjamin Netanyahu lazima ajiuzulu, na insha Allah Mwenyezi Mungu, uh, kama alivyosema katika kitabu chake, inna ma'al usri yusra, hakika katika kila uzito basi kutatokea wepesi, insha Allah. Mwenyezi Mungu atawapa afuani afueni maanake sasa ulimwengu mzima wa Uislamu wa washerekea watoto wa furahi wala wa vyakula wa, wa vizuri wana maji kule, tunaona namna gani wanavyopata taabu. Shukran wa jazakallahu khair, Eid Mubarak. Na asante sana Bwana Shebe kwa ujumbe mzito sana. Msikilizaji wetu hapa Suleiman Juma wa Singida, Tanzania, yeye baada ya kutusalimu anasema napenda kuchukua fursa hii adhimu kutuma salamu za Eid al-Fitr kwa ndugu zetu mbali mbali fikie mke wangu mama Haura na mama yangu mzazi akiwa Matioko Singida, na baba yangu Abdurahmani Juma akiwa Matioko. Naam, uh, msikilizaji wetu mwingine anasema anaitwa Yahya Hassan Shemashiru, niko Vuga Kihitu na watumia salamu za Idulfitri wazazi wangu walioko, uh, Shume, Manolo Zagati, pia nawatumia salamu wote walioko duniani, nawaambia wote Eid Mubarak. Hapa ninamwona Shekhe Ramadhani Masemo kutoka Tanga, Tanzania. Yeye anasema ye, napenda kuwatumia salamu baba yangu mzazi mzee Masemo Ramadhani, mama yangu Khadija Mengi Athumani, pamoja na wanangu wote waishio Kange Kasera Tanga Tanzania, ujumbe anasema Waislamu, tudumishe yale yale mazuri ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Naam, muda umetumalizikia kabisa kabisa, na hii ilikuwa ni sehemu ya tatu na ya mwisho ya mfululizo wa vipindi hivi maalumu vya salamu za Eid al-Fitr kwa mwaka huu 1445 Hijria. Mwenzangu alikuwa ni yule yule wa kawaida Asmahan Kanima Muhammad, na fundi mitambo wetu Leila Kimani, na mimi ni Ahmed Rashid <mulia> Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia Le na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na tatu baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo kwa muhtasari ya sura ya sabini ya Al-Ma'arij. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa ufupi ya sura ya sabini na moja ya Nuh. Suratu Nuh iliteremshwa Maka na Nuh, na ina aya ishirini na nane. Habari na za nabii Nuh alayhi ssalam zimezungumziwa katika sura kadhaa za Quran lakini kwa kuwa sura hii imeanza kwa kutaja ufikishaji wito wa Allah uliofanywa na mtume huyo, inajulikana kwa jina lake. Kati ya manabii wa Mwenyezi Mungu, Nuh alayhi salam alitumia muda mwingi zaidi katika kazi ya kuwalingania watu na kuwaelekeza kwenye uongofu, lakini ni wachache mno miongoni mwao waliomwamini. Yeye ni mtume wa mwanzo miongoni mwa ulul azm aliyeteremshiwa na sharia. Ujumbe wake ulikuwa wa ulimwengu mzima na haukuihusu kaumu maalumu ya watu. Baada ya utangulizi huo, tunaanza sasa darsa yetu kwa aya ya kwanza hadi ya nne ya Suratu Nuh, ambazo zinasema: audhu billahi min shaitani rrajim, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Hakika sisi tulimtuma Nuhu kwa watu wake, ya kwamba waonye kaumu yako kabla ya kuwajia adhabu yumizayo. Akasema, enyi watu wangu, kwa hakika mimi ni mwonyaji wa dhahiri kwenu, ya kwamba mumwabudu Mwenyezi Mungu na mumche yeye namnitii ti atakughufirieni miongoni mwa madhambi yenu na atakuakhirisheni ata mpaka muda uliowekwa. Hakika muda wa Mwenyezi Mungu utakapofika haucheleweshwi, laiti mngejua. Mitume wa Allah walikuwa wakitumia mbinu mbili za kuonya na kutoa bishara katika kuwalingania watu wito wa Mola lakini ubishi na ukaidi wa kaumu ya Nabii Nuhu ulikuwa mkubwa kiasi kwamba utoaji bishara aliyofanya haukuwa na athari yoyote kwao. Na kwa sababu hiyo, mtume huyo alikuwa akiwapa zaidi watu wake maonyo na indhari, kwa matarajio kwamba asa hofu ya adhabu itawafanya waache kumwasi Mwenyezi Mungu. Nabii Nuhu alayhi salam alikuwa akiwalingania watu wake mambo matatu ambayo ni: kwanza, waache kuabudu masanamu na badala yake wamwabudu Mungu pekee wa haki; pili, waache kupinga amri za Allah subhanahu wa ta'ala; na tatu, wamtii yeye mtume wa Mwenyezi Mungu pamoja na sharia na maamrisho aliyowaletea kutoka kwa Mola mwenye enzi Tabaan, pamoja na maonyo na indhari, akiwapa na bishara pia, nayo ni kwamba kama mtaacha madhambi na maasi, Allah atakusameheni maovu mliofanya huko nyuma na hatokuadhibuni kwa madhambi hayo, na mtaishi umri mrefu zaidi ya mlio nao sasa. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba Mwenyezi Mungu ametuma mitume ili kuondoa dhima kwa watu wasiwe na kisingizio cha kuwafanya waabudu masanamu au kufanya madhambi na maovu fuzo jingine tunalopata hapa ni kuwa maonyo na indhari yanahitajika ili kuwaamsha na kuwatoa wa watu kwenye usingizi wa mghafala. Tabaan iwe ni kutokana na upendo na kuwahurumia si kwa msingi wa kujikweza na kujiona mkubwa juu yao wa. Aidha, tunajifunza katika aya hizi kwamba kumwamini Allah pasina kuwa na takwa na kufuata maamrisho ya mitume hakusaidii kitu, na vilevile aya vile hizi zinatuonyesha kuwa imani na amali njema humfanya mtu asamehewe madhambi yake na kurefushiwa umri wake. Tunaiendeleza wa darasa yetu kwa aya ya tano hadi ya tisa ya sura yetu ya Nuh, ambazo zinasema: Akasema, ee hey, Mola wangu mlezi Hakika mimi nimewalingania watu wangu usiku na mchana, lakini mwito wangu haukuwazidisha ila kukimbia. Na hakika mimi kila nilipowaita ili upate kuwaghufiria, walijiziba masikio yao kwa vidole vyao, na wakajigubika nguo zao, na wakakamia na wakatakabari vikubwa mno. Tena niliwaita kwa uwazi, kisha nikawatangazia kwa kelele, tena nikasema nao kwa siri. Aya hizi ambazo zinaashiria jinsi Nabii Nuhu alaihi ssalam alivyoshtakia kwa Allah subhanahu wataala kuhusu watu wa kaumu yake zinaonyesha upeo wa inadi, ubishi na ukaidi waliokuwa nao watu hao. Moja ya sifa mbaya ya watu hao ilikuwa ni kutia vidole masikioni ili wasiweze kusikia maneno ya Nabii Nuh na kujigubika nguo hadi kichwani ili wasikutane naye wala kuonana naye mtume huyo wa Allah. Pamoja na hayo, Nuh alayhi ssalam hakuacha kuwalingania watu wake wito wa haki, na akaendelea kuwafanyia tablighi ya tauhidi katika kila hali, iwe ni hadharani kwa pamoja au faraghani, mtu mmoja mmoja, ili kuwaokoa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Lakini watu hao walijikweza na kujiona bora kuliko mtume wao, na wakamchukulia yeye kuwa ni mwenda wazimu na mdumavu wa akili. Kimsingi, mtu anayetaka kuijua haki huwa tayari kusikiliza maneno ya wenzake na kuyatafakari ili aweze kubaini ukweli ni upi, lakini kwa yule anayetaka kufuata matashi ya nafsi yake tu huamua kukwepa hata kusikiliza maneno ya watu wasio na fikra na mtazamo sawa na wake na kama itatokezea kuyasikia maneno ya haki huonyesha wazi wazi inadi na ukaidi wake na kukataa kuyafuata. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba mitume wa Allah walikuwa na hima ya kipekee ya kutekeleza jukumu walilopewa na mola wao, wakiwalingania watu kwa pamoja na mtu mmoja mmoja, lakini akthari ya watu hawakuwaamini waja hao wateule, pamoja na kwamba jitihada zao mara nyingi zilikuwa na taathira ndogo, lakini hawakuacha kutekeleza jukumu walilopewa na Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama mtu hana moyo wa kukubali jambo basi badala ya kuvutiwa na haki huamua kuikimbia au hata kuipinga na kuipiga vita. wa Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba ghururi na ukaidi humfanya mtu aikatae haki na kumchochea kukabiliana nayo. Vilevile, aya hizi zinatuonyesha kuwa kazi ya tablighi na kulingania wito wa haki inapasa ifanywe kulingana na mahala, wakati na mazingira ya wanaolinganiwa, baadhi ya wakati kwa pamoja, hadharani, na wakati mwingine mtu mmoja mmoja faraghani. Yeah. Zetwa leo inahitimishwa na aya ya kumi hadi 14 ya sura yetu ya Nuh, ambazo zinasema, nikasema ombeni maghufira kwa Mola wenu mlezi, hakika yeye ni mwingi wa kusamehe, atakuleteni mawingu yenyeshayo mvua nyingi, na atakupeni mali na wana, na atakupeni mabustani na atakufanyeni mito. Mna nini? Hamweki heshima ya Mwenyezi Mungu, na hali yeye kakumbeni katika awamu mbalimbali? Aya hizi zinaelezea bishara ambazo Nabii Nuhu alayhi salam aliwapa watu wa kaumu yake na zinaashiria rehma na fadhila za kimaanawi na kimaada na za vitu za Allah subhanahu wa ta'ala, kwa watu hao na kueleza kwamba kuomba maghfira kwa madhambi mliofanya huwa sababu ya Allah kukusameheni madhambi yenu hayo na kutokuadhibuni, bali huifanya pia bora hali ya maisha yenu ya duniani ukunjufu wa riziki zenu unategemea unyeshaji wa mvua ambao uko mikononi mwa Allah, na wala nyinyi hamna nafasi yoyote katika unyeshaji wake. Kwa hivyo, kama mnataka mito yenu ijaye maji na mashamba yenu ya sheheni mazao, yaacheni maovu mliyofanya huko nyuma na muombeni Allah akusameheni kwa mliyoyatanguliza hakika yeye ni mwingi wa maghfira. Kisha aya zinaendelea kuwapa waadhi tena watu hao, kwa kuwauliza kwa nini hamumheshimu wala hamumthamini muumba wenu ambaye amekupeni uhai tangu mkiwa kiini tete tumboni mwa mama mpaka hii leo na kuamua kumwaasi bila kujali chochote Mnaye nyinyi muumba mwingine ghairi yake yeye? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba kustaghafiru kwa madhambi kunainawirisha dunia ya mtu na kuna mnusuru na adhabu pia siku ya Kiyama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa maisha ya viumbe ardhini na kubaki kwa wanadamu kunategemea kunyesha kwa mvua na mamlaka ya hilo yako mikononi mwa Allah peke yake. Kwa hivyo kama tunataka tuendelee kuwa na uhai na kubaki, tumwelekee Mola wetu ambaye kuumbwa kwetu na kuishi kwetu kuko kwenye mamlaka yake yeye tu. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba dini haina mgongano wowote na ustawi na unemevu wa maisha Bali baadhi ya wakati kuwa na ustawi na wingi wa mali na watoto kunaweza kukatokana na athari za kuishika dini pasavyo. Na pia aya hizi zinatuonyesha kuwa wakati mtu anapozitafakari marhala na awamu za kuumbwa kwake hufikia hatua ya kuitambua adhama ya muumba wake. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya elfu moja na thalathini na tatu ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah aijaze imani ndani ya nyoyo zetu, atuwezeshe kuomba maghfira kwa madhambi yetu, na atupe kheri na saada katika dunia na akhera yetu. wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe tatu Shawal mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 12 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo, miaka 204 iliyopita, dawa ya kutibu ugonjwa wa malaria iligunduliwa kutoka kwenye magamba ya mti wa sinchona. Asili ya mti huu wenye majani ya kijani kibichi ni maeneo ya Amerika ya Kusini, lakini hii leo unapandwa katika maeneo mengine ya dunia. Utomvu wa mti huu kutengeneza dawa chungu sana ya quinine. Tarehe 12 Aprili mwaka 1820, kwa mara ya kwanza kabisa, madaktari Pierre Joseph Pelletier na Joseph Bienaime wa Ufaransa walifanyia majaribio dawa hiyo ya malaria katika maabara ya Paris, na kukaanza jitihada za kuzalisha dawa ya quinine <mulia> Siku kama ya leo miaka 157 iliyopita Matsuhito mfalme maarufu na mwana mageuzi wa Japan alishika madaraka ya nchi. Mfalme huyo aliingia madarakani wakati ambapo Japan ilikuwa inakabiliwa na changamoto nyingi za udhaifu katika nyuga mbalimbali. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Matsuhito baada ya mwaka mmoja kuingia madarakani akabuni mapinduzi ya kijani na kuanzisha mageuzi nchini Japan. Katika uwanja huo alihamisha mji mkuu kutoka Kyoto kwenda Tokyo sambamba na kubadilisha katiba ya nchi hiyo. katika siku kama hii ya leo miaka sitini na tatu iliyopita kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika katika anga za mbali na kuizunguka dunia. Siku hiyo Yuri Gagarin, mwanaanga wa Urusi ya zamani, aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na tatu, aliizunguka dunia kwa dakika themanini na tisa kwa kutumia chombo cha anga za mbali kwa jina la Vastok nambari moja, na kwa msingi huo kukapatikana mafanikio makubwa katika sekta ya masuala ya anga. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege mwaka 1968. Na katika siku kama hii ya leo, miaka 16 iliyopita, wananchi kadhaa wa Iran waliuawa wa shahidi kufuatia shambulio la kigaidi la utegaji bomu. Bomu hilo lilitegwa katika Husainia ya Shuhada katika mji wa Shirazi. Jinai hiyo ilifanyika kwa uongozi na usimamizi wa mashirika ya kijasusi ya nchi za kigeni. <mulia> naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukusomeeni muhtasari wa habari za dunia, uh, tutupie jicho maoni ya baadhi ya wasikilizaji wetu E, katika mitandao ya kijamii msikilizaji mpenzi e, Abdallah Yahya wa maeneo ya Dar es Salaam nchini Tanzania anaipongeza Redio Teheran, e, kwa kurusha hewani salamu za Idul Fitri za wasikilizaji wake, na anasema a, tutumie vizuri a, tunu tuliopata mwezi wa Ramadhani a, kwa ajili ya mwaka mzima na kujikurubisha zaidi kwa Mwenyezi Mungu. Sherali Fazel wa Dar es Salaam nchini Tanzania anasema: ndugu katibu mkuu wa UN, taasisi yenu ya UN na ICJ mpaka leo imeshindwa kuwawajibisha Wazayuni na kuwapatia taifa la Palestina uhuru wao. Aibu kwenu nyote kwa kujitangaza kuvunjika moyo ni msikilizaji Sherali Fazil wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunayo maoni mengi ya wasikilizaji wetu kutoka maeneo mbalimbali ya dunia, lakini muda uh, unatuacha mkono, hivyo hatuna budi kukusomeni muhtasari wa habari za dunia. Imamu wa swala ya Ijumaa ya leo mjini Teheran amelaani mauaji eh, na jinai zinazoendelea kufanywa na utawala haramu wa Israel katika eneo la ukanda wa Gaza na kusema utawala huo unaelekea kuporomoka. Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kustawishwa uhusiano wa Iran na Pakistan hakuyafurahishi madola ya kibeberu, na kwa msingi huo yanazua fitna ili kuzusha mpasuko kati ya mataifa haya mawili ya Kiislamu na jirani. Shirika la kutetea haki za binadamu la Euromid limetangaza kwamba Wapalestina zaidi ya elfu kumi na tatu wametoweka na hawajulikani waliko, na limetoa wito wa kupelekwa haraka timu za uokoaji ili kutafuta watu ambao bado wako hai chini ya vifusi au kuondoa maiti za mashahidi waliouawa na Israel chini ya vifusi vya nyumba za wakazi wa Gaza. Msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema usitishaji vita wa kudumu ndio msingi mkuu wa kufikiwa mapatano na utawala haramu wa Israel na vilevile kuondoka majeshi ya Israel katika eneo la ukanda wa Gaza bila ya masharti yoyote. Na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kufikia mwafaka juu ya kuitambua rasmi Palestina na kuipa wanachama kamili katika Umoja wa Mataifa kutokana na, na vikwazo vya Marekani. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Asanteni na kwa herini.