Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Mwenyezi Mungu amrehemu ndugu yetu huyo suri Jafar Shaban aliyesoma tafsiri ya aya hizo za Qurani. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazieni moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam hapa jijini Teheran, katika siku hii ya leo Ijumaa, tarehe tatu Shawal mwaka elfu moja miane arobaini na tano Hijiria Kamaria, inayosadifiana na 12 Aprili 2024 Miladia. Wapenzi msikilizaji, tulioandalieni wakti huu mchana um, huu wa Ijumaa ni taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uh, kipindi chetu cha kwanza ambacho ni ma, makala ya Iran juma hili. Baada ya makala hiyo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala ya salamu zaidi, itafuatiwa na makala ya udunduzi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, na kisha tawaleteni makala yetu ya wiki itakayofuatiwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Baada ya hapo, wapenzi msikilizaji, tutawaleteni makala ya Uislamu na mtindo wa maisha na kisha muktasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Wapenzi msikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya Parstoday ir sw au kupitia uh, redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM, inapatikana maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ikiwemo uh, kule Tanga, pia Mwanza, Mtwara, Kigoma na Lindi. Hivyo basi, tunakaribisha pia maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na baada ya muda mfupi, ni taarifa ya habari za dunia. Imetumia saa 6 kamili mchana kwa saa za hapa Tehran Iran, ikiwa ni saa ta nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mwakilishi wa Iran katika umoja wa mataifa asisitiza ulazima wa kuwadhibu tawala vamizi wa Israeli. Afrika Kusini yasema baada ya ukandamizaji wa Palestina sasa wanakabiliwa na mauaji ya kimbari. Kenya yapiga marufuku dawa ya kikohozi ya shirika la Marekani la Johnson and Johnson. Karibuni na sasa ni habari kamili. Ofisi ya mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa imesema baraza la usalama la umoja huo lilipaswa kulaani mashambulizi ya utawala wa kizayuni dhidi ya maeneo ya kidiplomasia ya Iran huko Damascus, mji mkuu wa Syria. Jumatatu Aprili mosi, ndege za kijeshi za utawala wa kizayuni wa Israel zilishambulia sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria na kuuwa shahidi wa shauri saba wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu. Miongoni mwa walaua wa, wa shahidi ni jenerali Muhamad Ridha Zahidi na jenerali Muhamad Hadi Haj Rahimi, pamoja na watu wengine watano waliokuwa nao katika ujumbe. Kupitia ukurasa wa kijamii wa X, ofisi ya mwakilishi wa Iran katika umoja wa mataifa imesema iwapo baraza la usalama la umoja wa mataifa lingelaani kitendo cha uchokozi cha utawala wa kizayuni dhidi ya majengo ya kidiplomasia ya Iran huko Damascus na baadaye kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wa hujuma hiyo, sharti la Iran la kuadhibu utawala huo mbovu lingeweza kuondolewa. Viongozi wa Iran wameahidi kulipiza kisasi kufuatia jinai hiyo ya utawala wa kizayuni wa Israeli. Wiki iliyopita, Marekani, Uingereza na Ufaransa zilipinga taarifa rasmi ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa iliyoandaliwa na Rasia ambayo ingelani shambulio hilo la utawala wa kizayuni wa Israeli. Rais Ramaphosa wa Afrika Kusini alhamisi amewatumia waislamu salamu za kheri na fanaka kwa mnasabu wa sikukuu ya idul fitri lakini ameelezea wasiwasi wake kuhusu vita vinavyoendelea vya israel dhidi ya palestina ambavyo vimeua karibu wa palestina 35,500 uh, tangu oktoba 7, 2023 katika hotuba yake kwa mamia ya Waislamu waliokusanyika kwa ajili ya sala ya Idulfitri katika uwanja wa michezo huko Lourium karibu na mji mkuu wa Pretoria, Ramaposa amesema baada ya zaidi ya miongo saba ya ubaguzi, ukandamizaji na ubaguzi wa rangi watu wa Palestina wa Gaza sasa wanakabiliwa na mauaji ya kimbari. Waislamu wa Islamu Afrika Kusini walisherekea Idulfitri siku ya Alhamisi, kuadhimisha kumalizika kwa funga ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Ramaphosa alisema waislamu katika nchi zilizoathiriwa na migogoro kama vile Yemen na Sudan na Palestina walipata maumivu na mateso wakati wa mwezi mtukufu kutokana na migogoro. Kiongozi huyo wa Afrika Kusini aliendelea kwa kuhoji, je, ni mashambulizi gani ya kiholela ya raia kutoka nchi kavu, bahari na angani, ikiwa siyo mauaji ya kimbari? Aidha amehoji hivi, je, kulazimishwa watu kuhama makazi yao na kusababisha njaa ya makusudi kwa watu wote ni kitu gani kama sio mauaji ya kimbari? Amesema katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na ukanda wa Gaza, wanaume, wanawake na watoto wanafukuzwa kutoka majumbani mwao, wanapigwa mabomu, wanateswa, wanalazimishwa kukaa njaa na kuuawa. Amesema Afrika ya Kusini haiwezi kukaa kimya na kunyamazia ukandamizaji na dhulma. Wakati huo huo, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limesema limetiwa wasiwasi mkubwa na shambulio la anga la hivi karibuni lililofanywa na utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza na kuua wafanyakazi saba wa shirika la misaada lenye makao yake makuu nchini Marekani. Baraza hilo la wanachama 15 siku ya Alhamisi liliitisha uchunguzi kamili eh, wa wazi kuhusu tukio hilo. Hivi karibuni utawala wa kizaini wa Israeli uliua watu saba raia wa mataifa tofauti ya magharibi wa shirika la kimataifa la mapishi WCK ili kuzuia misaada ya chakula kuwafikia wananchi wa ukanda wa Gaza wanaoteseka kwa mzingiro mkubwa waliowekewa na utawala huo. Baraza la usalama lilisema pia kuwa Israeli lazima ifanye jitihada zaidi kuboresha utoaji wa misaada katika eneo hilo lilozingirwa. Taarifa hiyo ilitoa wito wa kuondolewa mara moja vikwazo vyote vinavyozuia utoaji wa misaada ya kibinadamu huko Gaza. Tuelekee sasa barani Afrika. Bodi ya dawa na sumu nchini Kenya imepiga marufuku mara moja uuzaji na utumiaji wa dawa ya kikohozi ya watoto kwa jina la Benylin Pediatric Cough Syrup inayotengenezwa na shirika la Marekani la Johnson and Johnson. Hii ni kufuatia kile bodi hiyo imesema ni ma madai ya maafa katika nchi za Afrika Magharibi yaliyoripotiwa kufuatia matumizi ya dawa hiyo maarufu. Bodi hiyo sasa inashauri wa Kenya kuacha kutumia dawa hiyo mara moja na kupiga ripoti kwa kituo cha afya kilicho karibu, iwapo yote aliyetumia atapata dalili mbaya. Kenya imetangaza hatua hiyo Alhamisi, siku moja baada ya Nigeria kuchukua uamuzi kama huo wa kupiga marufuku dawa hiyo ya Kimarekani. Dawa hiyo pia imepigwa marufuku baada ya kusababisha vifo vya makumi ya watoto huko Gambia, Uzbekistan na Kamerun tangu mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Na kwa kumalizia ni kuwa wataalamu wa kijeshi kutoka Rasia wamewasili huko Naija kutoa mafunzo kwa vikosi vya ndani e, ya nchi hiyo kupambana na ugaidi wiki chache baada ya nchi hiyo kutangaza kufuta mapatano yake ya kijeshi na Marekani. Shirika la utangazaji la serikali ya Niger Arcian Alhamisi limeonyesha ndege ya kijeshi ya Rusia aina ya Ilyushin 76 ikitua huko Niamei. Mtangazaji aliripoti kwamba ndege hiyo ya kijeshi imewasili nchini humo baada ya mazungumzo ya hivi karibuni kati ya rais wa nchi hiyo na Rais Vladimir Putin wa Rusia. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uh, kipindi cha Iran Juma hili. Kipindi hicho wapenzi wasikilizaji kitafuatiwa na uh, makala ya salamu za sikukuu ya Idulfitri, Iran Jumahili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo itaangazia mashambulizi ya hivi karibuni ya kigaidi katika eneo la kusini mashariki mwa Iran, ambapo tutaangazia mtazamo wa baadhi ya wachambuzi wa mambo kuhusu mashambulio hayo ambayo yalitekelezwa na magaidi wanaopata himaya ya kigeni. Mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran. Kwa mara nyingine tena umekumbwa na mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa na genge linaloungwa mkono na utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani. Hali ya usalama imesharejea katika eneo hilo na magaidi eh, zaidi ya 15 wameangamizwa katika operesheni ya kusafisha mabaki ya magaidi hao ilikuwa inaendelea. Hayo yametangazwa na kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, Brigadi Jenerali Muhamad Pakpur, ambaye amesema kuwa hadi wakati anatoa taarifa hiyo magaidi 15 walikuwa wameshaangamizwa katika operesheni za kuzima mashambulizi matatu ya kigaidi yaliyofanywa na magaidi hao kusini mashariki mwa Iran. Genge la kigaidi la Jeish ul Dhulm linaloungwa mkono na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel e, lilifanya mashambulizi hayo ya kigaidi hivi karibuni kwa wakati mmoja na katika vituo viwili vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa IRGC katika miji ya Rask na Chabahar kusini mashariki mwa Iran, lakini mashambulizi hayo yote yakazimwa na vikosi vya kulinda usalama wa taifa vya Iran. Mwanzoni kabisa mwa kwanza kwake kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha IRGC brigedia Pakpour amesema kwamba maafisa wa usalama wapatao 11 waliuawa shahidi katika mashambulizi hayo. Wachambuzi mbalimbali wa masuala ya kisiasa wametoa maoni kuhusu shambulio hilo la kigaidi, akiwemo Ismail Bagheri ambaye amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni imara sana katika masuala ya ulinzi na kukabiliana na vitendo vya kigaidi, kutokana na kuwa ni mhanga mkuu wa mashambulizi ya kigaidi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mashambulizi ya magaidi wanaungwa mkono na Marekani na Israel yalizimwa mara moja katika mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran. Wachambuzi wengine wanasema kuwa lengo la genge hilo la kigaidi na mabwana zao wa magharibi na utawala wa kizawini wa Israeli ni kutaka kuonyesha kuwa mkoa huo wa kusini mashariki mwa Iran unaopakana na Pakistan hauko salama na vilevile vile, kujaribu genge hilo kujionyesha lina nguvu za kufanya mashambulizi ndani ya Iran. Lengo jingine la magaidi hao wa, na mabwana zao ni kuwakosesha utulivu na amani wananchi Waislamu wa Iran wakiwemo wa maeneo hayo ya kusini mashariki mwa nchi, hasa kwa kuzingatia kuwa a, mashambulizi hayo yalitekelezwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lengo lilikuwa ni kuwakosesha wananchi usalama a, katika wenyeusiku za Lailatul Qadri za mwezi mtukufu wa Ramadhani, lakini njama za maadui hao wa Iran ya Kiislamu zilishindwa na haziwezi kuvunja moyo na imani ya wananchi wakiwemo wa mkoa wa, wa Sistan Baluchistan. Na mda wote wananchi hao wamesimama wa imara kukabiliana na njama hizo za maadui. Tunapenda kukumusha hapa kuwa baada ya kutiwa mbaroni na kuangamizwa aliyekuwa kinara wa genge la kigaidi la jeshu Shaitan, Abdul Malik Rigi, kaka yake Abdul Hamid na baadhi ya viongozi wa genge hilo uh, nchini Iran na Pakistan, mabaki ya magaidi wa genge hilo yanaendelea kufanya jinai chini ya jina la Jeshu Dhulm lenye uhusiano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida katika pembe tofauti za mkoa huo wa Sista na Baluchistan, na mara zote yanatokea katika ardhi ya Pakistan na kujipenyeza kwenye ardhi ya Iran na baadaye kukimbilia kwenye ardhi ya Pakistan kujificha baada ya kutekeleza mashambulizi na kisha kupanga njama nyingine dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lakini kama wanavyosema wachambuzi wa mambo, njama hizo haziwezi E, kutereresha imani thabiti ya wananchi wa Iran. Naam, wapenzi wasikilizaji na ajina, hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Karibuni tena wapendwa wasikilizaji kwenye sehemu hii ya pili ya salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1445 Hijria. Leo pia tutakuwa na salamu kwa njia ya maandishi na sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Moja kwa moja tunaanza na salamu za mwanabaraza huyu Bwana Yunus Masud wa Bububu, Zanzibar, ambaye baada ya kutusalimu anasema, salamu zangu za Idul Fitri ziwafikie Waislamu wote ulimwenguni. Ujumbe wangu nasema, tusherekee Eid tukiwa tumeungana pamoja, tuikomboe Kudsi na Palestina, na tujue huo ndio wajibu wetu Waislamu, na tuwe pamoja na wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Allah atupe nguvu zaidi za kupambana na maadui wetu pamoja na adui msayuni, Allahumma amin ya rabbe. Ameandika. Naam Ahmed, ni ujumbe mzito sana huu. Unaona Ahmed, jinsi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili Redio Teherani wanavyoguswa na ndugu zao wa Palestina, hususan sasa hivi wanakandamizwa, wanauawa katika mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala ghasibu wa Zayuni. Mimi naona ni kweli kabisa kwamba sambamba na Waislamu wa, wa maeneo mengine kusherekea sikukuu ya Idul Fitri wanapaswa pia kuwakumbuka ndugu zao wa Palestina. Ni kweli kweli kabisa Sma, hebu vuta picha ya wale watoto na wanawake wa Gaza wanavyoteseka kwa kukosa hata maji ya kunywa kutokana na ukatili wanaofanyiwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Kusema kweli hatuna maneno ya kufikisha majonzi na huzuni zetu kwa mateso ya watu wa Gaza. Salamu nyingine za Idil Fitri kwa leo zinatoka kwake Bwana Muhamedi Yahya wa Iringa, Tanzania, ambaye naye baada ya kutusalimu, anasema natoa pongezi na hongera kwa Waislamu wenzangu wote kwa kumaliza mfungo wa Ramadhani na hatimaye idi imetujia, na waomba wasikilizaji tuwe pamoja na Wapalestina na wenye kudhulumiwa duniani, tuwaunge mkono wa Palestina kwa kushea habari zao na walio pamoja nao kama huko Yemen, Syria, Iraki, Lebanon na Iran ambayo ni mbeba bendera ya wenye kudhulumiwa duniani. Maneno mazima kabisa. Hapo hapo bwana Ahmed Badru Omar wa Malindi, Kenya ameandika assalamu alaikum. Wakati huu tukisherehekea Idi tuombe amani kwa ndugu zetu wa Palestina. Naam, hili wazo la Bwana Mohamed Yahya Ahmed mwanabaraza hai wa Iringa Tanzania, la kuwataka wasikilizaji wa Radio Terani wasisite kushare kwa wengine habari za maafa ya watu yanayowakumbwa wa Palestina haswa haswa wakazi wa ukanda wa Gaza ni ushauri mzuri sana. Talisa. Lakini pia mwito wake pamoja na Bwana Ahmed Badru wa Malindi Kenya, wa kuwataka Waislamu kukumbuka mateso ya ndugu zao wa Palestina wakati wakisherekea Idi ni ujumbe mzuri sana. Sawa so, sawa so. Na hapa kama tulivyosema katika sehemu iliyopita ya salamu hizi tutarusha hewani salamu za aidi eh, kutoka kwa mwanabaraza bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambayo ametutumia kwa njia ya email yetu ya Swahili Radio katika sehemu nyingine ambayo tulishindwa kuirusha hewani kutokana na kuisha muda katika sehemu iliyopita. Nasema salamu zangu nyingine zaidi ziwafikie pia Shehe Muhamed Mubarak wa Tanga, Tanzania, Sherali Fazlu wa Dar es Salaam Tanzania, Juma bin Karimu Upanga Zanziba, Yahya Ali wa Tanga, Idrisa Ali Mali ya Mungu wa Mombasa Kenya, binti Konga akiwa Zanziba, Amina Mlacha wa Dar es Salaam Tanzania, Halifa Guka wa Masange Kondoa, Idi Juma Idi, inaonekana ni wanawe hawa, Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema babu Isa Juma akiwa Mwanza Tanzania, Muhammad Saidi Hatibu na mzee Isa Nau wakiwa Masawi Kondoa, na Omar Maguo almaarufu Ranjiti, mkulima wa vitunguu wa mneni ya Kondoa. Ama kwa upande wa ujumbe wake wa Idi anasema ujumbe, tuyaenzi mema yote tuliyoyapata wakati wa Ramadhani, tusivuruge swaumu zetu na funga yetu. Ni Bwana Juma Idi Isa huyo wa Kondoa, Tanzania. Naam, kilichoko hewani ni kipindi maalum cha salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu wa 1445 kutoka hapa jijini Teheran, na hii ikiwa ni sehemu ya pili ya salamu hizo. Naam, sawasawa. Asma, mnaweza kuwasiliana nasi wasikilizaji wetu wapenzi kwa njia mbalimbali ikiwemo telegramu na WhatsApp yetu ya plus 98 903, 506, 507, na email yetu ya swahiliradio at irib.ir na mimi hapa nawasomea mtandao wetu wa intaneti ambao ni parstoday.ir/sw tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www youtube.com/at radio Tehran. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye telegram ni katika t.me/radiotehran sw alama ya kuuliza live stream. Sasa ni vyema tutoe nafasi ya kurushwa hewani salamu mbili nyingine kutoka kwa wasikilizaji wetu kwa njia ya sauti. Ni bwana Altuha Yusufu wa Munyoro, Uganda, na Imamu Sefu Ali wa Ujiji, Kigoma warahmatullahi wabarakatu. Minatumia salamu uh, mina zange zaidi kwa waislamu yote kwa duniani. Jina yangu inaitwa Alitoha Yusuf, Uganda Kagadi District, Western Region Bunyoro, na naomba Mungu abariki saumu zetu na ibada zote na dua zetu azijibu, atumalize shida zote tupate uhuru kwa dunia yote mzima uh, Ninaomba Mungu awekee Amerika na Israeli lana kabii. Assalamualaikum wa warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji nyote, bila shaka tukiwa katika furaha ya kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa amani na salama, na kubwa ilikuwa ni tuwe wa cha Mungu. Salamu zangu ziende kwenu ndugu zangu watangazaji na salamu zangu ziende kwa wasikilizaji ndugu zangu popote pale walipo ulimwenguni. Kubwa ni kuzingatia kile tulichokipata, tulichojifunza katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Saum, ibada na takwa itaonekana baada ya hapo Ramadhani imekwenda zake. Wabillahi taufik, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam wasikilizaji wa wapenzi, sehemu ya pili ya salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1445 hijiria imemalizika. Mwenzangu mustudioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhamed, mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ujumbe wa Idi ni kuacha maasi kabisa. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati sikio, wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu <mulia> barabara kabisa na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya afrika Mashariki eh, mchana huu kwa kuiangazia magazeti ya Tanzania na naanza na Nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho maafa ya mvua. Habari hiyo imeandamana na picha inayoonyesha hali ilivyo eneo la Kisongo kata ya Matevesi wilayani ya Rumeru mkoani Arusha baada ya mvua kunyesha na kusababisha mafuriko. Habari hii hiyo hiyo uh, imeangaziwa na gazeti la Mwananchi chino chini ya kichwa kikuu cha haya maneno kisemacho mafuriko ya tikisa Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele eh, eh, limeipa umuhimu habari sema ya kuwa waziri wa afya umi Mwalimu amemrejesha kwenye nafasi yake aliyekuwa mkurugenzi wa maabara ya taifa ya afya ya jamii, Daktari Nyambura Moremi aliyesimamishwa kazi Mei 4, 2020 kupisha uchunguzi. Dr mremi amerejeshwa ikiwa ni miaka minne baada ya kuondolewa katika nafasi hiyo na waziri wa afya baada ya rais wa wakati huo hayati Magufuli kutia shaka usahihi wa vipimo vya maabara ya taifa vilivyothibitisha kuwepo COVID-19. Habari Leo katika ukurasa wake wa mbele linatupasha kuwa rais Samia Suluhu Hasan leo atakuwa uh, uh, mgeni rasmi eh, katika kumbukizi ya miaka 40 ya kifo cha waziri mkuu mstaafu wa Tanzania hayati Edward Sokoine. Sasa anaelekeza dira ya udondozi wa magazeti nchini Kenya na analiangazia Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, hofu bahari Hindi ikihamia vijijini. Habari hiyo imeandamana na picha inayowaonyesha wakazi wa Vanga Lunga Lunga, kaunti ya Kwale wakiogelea karibu na nyumba zao baada ya maji ya bahari Hindi kufurika maeneo mengi ya pwani. E, katika ukurasa wake wa e, e, wa mbele gazeti la Daily Nation linatupasha kuwa kinara wa muungano azimi wa Azimio Raila Odinga ametaka serikali shughulikie matakwa ya madaktari wanaogoma. Huko Uganda, Daily Monitor katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari e, kuhusu polisi kumkamata mkurugenzi wa zamani wa benki ya Equity kutokana na ufisadi wa kifedha. Na huko Rwanda, New Times linatupasha kuwa e, serikali imesema waliopinga siasa za mgawanyiko wakati wa mauaji ya kimbari sasa wataenziwa. aziaresna kutoka meza udondozi wa magazeti wakati huu. Barabara kabisa, wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa na wakaribisha kusikiliza makala ya wiki, na baada ya hapo ni makala yaliyo katika historia ya itafuatiwa pia na makala ya Uislamu ui na mtindo wa maisha. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki kinachobeba anwani Netanyahu anataka kubadilisha uwanja wa mchezo. Shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus siku ya Jumatatu, Aprili mosi, na kuwa washahidi washauri kadhaa wa, wa, wa kijeshi wa Irani, limekabiliwa na upinzani mkali wa kimataifa katika ngazi za kieneo na dunia. Nchi mbalimbali zimelaani shambulio hilo, zikisisitiza kwamba vituo vya kidiplomasia havipaswi kulengwa kwa mashambulizi na kwamba kitendo hicho cha Israel kimekiuka sheria za kimataifa. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pia Jumanne wiki iliyopita lilifanya mkutano wa dharura kuchunguza uhalifu huo. Mkutano huo uliitishwa baada ya kuwasilishwa malalamiko ya Iran katika baraza la usalama la umoja wa mataifa kwa sababu ya kukiukwa mkataba wa Vienna wa mwaka 1961 kulingana na mkataba huo wa mwaka 1961 majengo ya ubalozi ni miongoni mwa vituo vyenye kinga ya kidiplomasia. Baada ya operesheni ya kimbunga cha Laakswa na kuvunjwa mavuli wa kiusalama ya kijeshi na kijasusi wa utawala haramu wa Israel, utawala wa kizayuni umefanya jinai zote zinazowezekana ili kufidia kushindwa huko kwa kuvamia eneo la ukanda wa Gaza. Hata hivyo, kadiri wazayuni wanavyoendelea na jinai zao huko Gaza, ndivyo sura yao halisi ya ulaghai na utenda jinai inavyodhihirika katika uga wa kimataifa na maoni ya umma. Uvamizi wa utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza umefungua nyanja mpya za mapambano dhidi ya utawala huo. Harakati ya Hezbollah kutoka kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, mukawama wa Kiislamu wa Iraki na Yemen unalenga vituo vya kijeshi na kiuchumi vya Israel kwa kutumia ndege zisizo na rubani, droni na makombora ya masafa marefu na mlango bahari wa Babl Mandab sio salama tena kwa meli zinazokwenda kwenye bandari za utawala huo. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani ndio kitovu cha mukawama wa Kiislamu na harakati za ukombozi katika kanda hii ya magharibi mwa Asia. Katika miongo mitatu iliyopita, mukawama wa Kiislamu umebadilisha mlingano wa nguvu katika eneo la mashariki ya kati. Mukawama huo ndio ulioiwezesha harakati ya Hezbollah kuwafurusha wanajeshi wa Israeli kusini mwa Lebanon mwaka elfu mbili na ukanda wa Gaza mwaka elfu mbili na tano Aidha, mnamo mwaka elfu mbili na sita harakati ya Hezbollah ya Lebanon ilipata ushindi mnono na usio na kifani katika historia ya kuwepo utawala huo bandia katika vita vya siku thelathini na tatu. Katika vita vya sasa vya Gaza pia mukawama wa Kiislamu umetoa kipigo kikubwa kwa jeshi la Israel ambacho hakina kifani katika historia ya utawala huo bandia ulioishia kuua wanawake, watoto wadogo na raia wa kawaida kwa ujumla. Uwezo huo mkubwa wa makundi ya mukawama ni matokeo ya ujasiri wa vikosi vya mukawama na msaada na himaya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Wakati huo huo, kila moja ya pande zinazounda mhimili huo inautandika na kutoa vipigo murua kwa utawala wa kizayuni katika mahali na wakati mwafaka, licha ya misaada ya pande zote ya Marekani na nchi nyingine za magharibi kama Uingereza na Ujerumani. Israel inakabiliwa na mashinikizo kutoka kila upande, na ili kujiondoa katika mashinikizo hayo, inahitaji kupanua vita, na kugeuza uvamizi wa Gaza na mauaji ya Palestina kuwa vita vya kieneo. Kwa msingi huo, baada ya kunasa kwa miezi kadhaa sasa huko Gaza, Netanyahu na, na genge lake la kibaguzi wamekuwa wakijaribu kufungua uwanja mpya wa vita bila mafanikio. Utawala wa Netanyahu ambao wanakabiliwa na migogoro ya ndani na maandamano ya kila siku, Umechagua mkakati wa mauaji ya kigaidi na upanuzi wa vita ili kujinasua katika kinamasi cha Gaza. Katika muktadha huo, katika miezi michache iliyopita, idadi ya washauri wa kijeshi wa Irani wameua washahidi huko Siria na Lebanon. Wazayuni wanadhani kuwa mchezo huo unaweza kuipa Israeli ushindi maradufu, kwani wakati huu ambapo maoni ya umma ya walimwengu yanaendelea kusikitishwa na mauaji na mateso ya Wapalestina na kusimama kidete wapiganaji shupavu wa mukawama katika kukabiliana na mauaji ya halaiki ya Israel, utawala wa kizayuni unajaribu kuhamisha mtizamo a walimwengu kutoka Gaza na kuuelekeza kwingine na hivyo kulipa jeshi lake lililochoka nafasi ya kupumua. Israeli imekwama huko Gaza kama ilivyotabiriwa hapo awali. Netanyahu sasa yuko chini ya shinikizo la ndani na nje, na mwisho wa vita vya Gaza bila kuangamizwa harakati ya Hamas kama alivyoahidi ni kielelezo cha kifo chake cha kisiasa. Hapa ndipo inaposadiki kauli tuliyosema mwanzoni mwa kipindi hiki kwamba Netanyahu anajaribu kubadilisha na kupanua uwanja wa vita na kisha kubadilisha pande za vita, hivyo kutoka Palestina Israel hadi Irani Marekani. Shambulizi dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus linaweza kuwa kiashiria kwamba Netanyahu amefikia mwisho. Ala kuli hale, kubadilisha milingano ya kisiasa na kiusalama kutokana na nguvu ya mukawama katika eneo la Mashariki ya Kati kumewafanya wazayuni na waungaji mkono wao wa Marekani na Ulaya washindwe kutimiza malengo ya utawala ghasibu wa Israel. Azma ya nchi kadhaa za Ulaya ya kulitambua rasmi taifa la Palestina ni matokeo ya ukweli huo. Mukawama na mapambano ya Kiislamu ya Palestina hauwezi kuangamizwa wala kupuuzwa vilevile, jaribio la Netanyahu la kupanua vita kwa kutumia sera ya mauaji ya kigaidi dhidi ya washauri wa, wa kijeshi wa Iran na viongozi wa mukawama huko Siria na Lebanon hayatazaa matunda yanayotarajiwa. Leo katika historia. leo ni jumaa tarehe tatu shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria inayosadifiana na tarehe kumi na mbili aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne siku kama ya leo miaka mia mbili na nne iliyopita dawa ya kutibu ugonjwa wa malaria iligunduliwa kutoka kwenye magamba ya mti wa sinchona asili ya mti huu wenye majani ya kijani kibichi ni maeneo ya amerika ya kusini lakini hii leo unapandwa katika maeneo mengine ya dunia Utomvu wa mti huu kutengeneza dawa chungu sana ya quinine. Tarehe 12 Aprili mwaka 1820, kwa mara ya kwanza kabisa, madaktari Pierre Joseph Pelletier na Joseph Bienaime wa Ufaransa walifanyia majaribio dawa hiyo ya malaria katika maabara ya Paris, na kukaanza jitihada za kuzalisha dawa ya quinine. Siku kama ya leo miaka 157 iliyopita Matsuhito mfalme maarufu na mwana mageuzi wa Japan alishika madaraka ya nchi. Mfalme huyo aliingia madarakani wakati ambapo Japan ilikuwa inakabiliwa na changamoto nyingi za udhaifu katika nyuga mbalimbali. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Matsuhito baada ya mwaka mmoja kuingia madarakani akabuni mapinduzi ya kijani na kuanzisha mageuzi nchini Japan. Katika uwanja huo alihamisha mji mkuu kutoka Kyoto kwenda Tokyo sambamba na kubadilisha katiba ya nchi hiyo. Katika siku kama hii ya leo, miaka 63 iliyopita, kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika katika anga za mbali na kuizunguka dunia. Siku hiyo Yuri Gagarin, mwanaanga wa Urusi ya zamani aliyekuwa na umri wa miaka 23, aliizunguka dunia kwa dakika 89 kwa kutumia chombo cha anga za mbali kwa jina la Vostok nambari 1, na kwa msingi huo kukapatikana mafanikio makubwa katika sekta ya masuala ya anga. Gagarin alifariki dunia pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege mwaka 1968. na katika siku kama hii ya leo miaka 16 iliyopita wananchi kadhaa wa Iran waliuawa washahidi kufuatia shambulio la kigaidi la utegaji bomu. Bomu hilo lilitegwa katika husainia ya shuhada katika mji wa Shirazi. Jinai hiyo ilifanyika kwa uongozi na usimamizi wa mashirika ya kijasusi ya nchi za kigeni. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu ya kwanza ya kipindi kipya cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi hiki kitachunguza na kutupia jicho mtazamo na mafundisho ya dini kuhusu medani mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu na kuainisha mtindo wa maisha ya kiumbe huyo katika mtazamo wa Uislamu. Ni matumaini yetu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa safari ndefu ya makala hizi. Hapana shaka kuwa maarifa y tajiri ya Uislamu ambayo yanapata ilhamu kutoka kwenye Quran tukufu na hadisi za Mtume Muhammad rema na amani ya Allah iwe juu yake na alulubaiti wake watoharifu, yanaainisha njia sahihi na ya wazi kwa ajili ya kufikia kwenye saada na ufanisi wa dunia na akhira. Katika kipindi cha sasa, swala la kuainisha kigezo cha mtindo wa maisha wa Kiislamu ndiyo njia na wenzo bora zaidi wa kuweza kukabiliana na hujuma ya kiutamaduni ya magharibi katika nchi na jamii za Waislamu. Kuelewa mbinu na mtindo wa maisha wa Kiislamu kunaweza kutayarisha uwanja mzuri wa kuhuishwa ustaarabu wa Kiislamu na maendeleo ya pande zote ya Waislamu. Suala la kuzingatiwa mafunzo ya dini katika kuainisha mtindo wa maisha wa Kiislamu lina umuhimu mkubwa kwa kadiri kwamba kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Ali Khamenei anasisitiza sana juu ya udharura wa kutiliwa maanani jambo hilo katika jamii za Waislamu. Ayatollah Khamenei anasema, kila ustaarabu una sehemu mbili ambazo ni sehemu ya nyenzo na sehemu ya asili. Sehemu ya nyenzo ya ustaarabu ni maendeleo ya kiviwanda, kielimu na kiuchumi, na sehemu yake ya asili inahusiana na mbinu na mtindo wa maisha. Anasema sehemu ya nyenzo ina maana ya masuala ambayo hii leo tunayatambua kuwa ni maendeleo ya nchi kama elimu, uvumbuzi, viwanda, siasa, uchumi, nguvu ya kisiasa na kijeshi, na heshima na hadhi ya kimataifa, vyombo vya propaganda na kadhalika. Vyote hivyo ni sehemu ya nyenzo na zana za ustaarabu, na sehemu kuu na asili ya ustaarabu ni mambo yanayohusu moja kwa moja maisha yetu yenyewe, yaani mbinu na mtindo wa maisha. Hii ndiyo sehemu muhimu na asili ya ustaarabu, kama swala la familia, namna ya kuona na kuanzisha familia, ya kuoa na kuanzisha familia, mtindo wa ujenzi wa nyumba na makazi, aina ya mavazi, kigezo cha matumizi, aina ya chakula, namna ya mapishi, burudani, hati na maandishi, lugha, kazi, mwenendo wa watu maeneo ya kazi, mwenendo wao katika vyuo vikuu na mashuleni, mwenendo wa watu katika shughuli na harakati za kisiasa, mwenendo wao katika michezo, mwenendo wetu katika vyombo vya habari mwenendo wetu mkabala wa baba, mama, mke na watoto, mwenendo wetu mkabala wa viongozi, na mwenendo wa viongozi mkabala wa raia wao, mwenendo wetu mbele ya polisi na vyombo vingine vya dola, safari zetu, usafi wa watu, mwenendo wetu mkabala wa adui, marafiki, wageni na kadhalika. Mjadala wa mtindo wa maisha na kanuni na desturi za Kiislamu kuhusu mtu binafsi na jamii ni miongoni mwa masuala yenye umuhimu mkubwa ya kijamii. Hii ni kwa sababu nguzo kuu za utambulisho wa jamii yoyote ile ni itikadi, imani, thamani na mtindo wa maisha wa jamii husika. Hapana shaka pia kuwa uso na wajihi wa utambulisho wa jamii yoyote ile ni mtindo wa maisha wa jamii hiyo. Kila jamii inaweza kuonyesha matunda ya itikadi na imani zake wakati mtindo wa maisha yake utakaponasibiana na kuiana na, na itikadi na imani zake. Inasikitisha kuwa hadi sasa jamii za Waislamu hazijaweza kujenga uhusiano sahihi na kamili baina ya itikadi zake za kimsingi na mtindo wa maisha yake katika nyanja mbalimbali za kijamii mtindo wa maisha katika aghalabu ya jamii hizo umeathiriwa na mila na desturi zisizo za Kiislamu na wakati mwingine zinazopingana na Uislamu. Katika makala hii, hatutaki kuchunguza kwa kina sababu ya kuwepo mpasuko huo na mtengano kati ya mtindo wa maisha wa jamii za Kiislamu na mila na desturi za Uislamu, lakini inaonekana kuwa miongoni mwa sababu muhimu za swala hilo ni ukosefu wa maarifa na utambuzi sahihi wa itikadi za Uislamu, kwa maana kwamba watu wengi katika jamii za Waislamu hawana utambuzi sahihi na maarifa ya kina kuhusu mila na desturi na pia mtindo wa maisha wa Uislamu, na kwa msingi huo hawatumii mtindo huo katika maisha yao ya kila siku. Swala hili lina taathira kubwa sana katika maisha ya mtu na hata katika imani yake kwa ujumla. Hii ni kwa sababu Wakati watu wanaposhindwa kujenga uhusiano sahihi baina ya mtindo wa maisha yao na itikadi zao za kidini, yumkini baada ya muda wakatupilia mbali hata itikadi zao wenyewe na kuzitambua kuwa hazifai tena. Na ili kuhalalisha hatua yao ya kufuata mtindo wa maisha usiowiana na itikadi na dini yao, watu hao huzitupia lawama itikadi na thamani za kidini na kudai kuwa zinafungamana na zama zilizopita au zisizokuwa na maendeleo. Kutupilia mbali mtindo wa maisha wa kidini kumezielekeza jamii za Waislamu katika maisha ya kimagharibi. Kwa msingi huo kuna udharura wa kuharifisha zaidi mafundisho wa agalabu, ya Uislamu ambayo aghlabu yana sura ya kijamii hususan katika kipindi hiki ambapo wa magharibi wanafanya jitihada za kuibana dini na mafundisho yake katika maisha ya mtu binafsi. Uislamu ambayo ni dini kamili na inayohusu pande zote za maisha ya mwanadamu, umekuja na sheria na kanuni zinazohusu maisha yote ya mtu binafsi na jamii, kuanzia maisha ya familia, uchumi jamii, siasa, na hata kuhusu chakula, burudani, safari, jinsi ya mwanadamu anavyopaswa kuamiliana na nafsi yake mwenyewe, mazingira na watu wengine. Sheria na kanuni hizo zinaainisha mwenendo wa maisha ya Mwislamu. Wapenzi wa sikilizaji, lengo la kipindi hiki ni kuharifisha mafundisho na mtazamo wa Uislamu kuhusu mbinu na mtindo wa maisha katika nyanja mbalimbali mbali, chini ya kivuli cha mafundisho ya Quran na sira ya mtume mtukufu na Alul Bait zake watoarifu. Katika kipindi hiki tutazungumzia sifa za mtindo wa maisha wa Kiislamu na sababu za kujitokeza kwake, nafasi na mchango wa itikadi za kidini katika maisha na vilevile vile mwenendo wa mwanadamu na nafsi yake kuanzia namna ya kufikiria kwake hadi namna ya mavazi na nguo zake. Vilevile tutaeleza mafundisho ya dini kuhusu mwenendo wa mwanadamu na wanadamu wenzake. Kuanzia uhusiano wake na familia yake, majirani, ndugu zake katika dini na hata uhusiano wake na wasio Waislamu. Tutazungumzia jinsi ya kutumia wakati wa mapumziko na burudani salama na sahihi na kadhalika. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kuashiria matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Ali Khamenei, akieleza udharura wa kuweka wazi na kuharifisha kwa njia sahihi mtindo wa maisha wa Uislamu na kujiepusha kufuata kibubusa ustaarabu wa Magharibi. Anasema kuna udharura wa kujiepusha kukalid na kuiga mitindo na utamaduni wa Magharibi. Anasema ili kuweza kujenga ustaarabu mpya wa kiislamu tunapaswa kujiepusha na taklidi na kuiga kibubusa mitindo ya Wamagharibi ambao wanafanya jitihada za kuyatwisha na kuyalazimisha mataifa mengine kufuata mbinu na mitindo yao ya kimaisha. Hii haina maana kwamba tunapaswa kufanya uadui dhidi ya magharibi bali ni kwa sababu kufuata utamaduni wa magharibi hakukuwa na matunda kwa nchi zilizoamua kufanya hivyo, isipokuwa maafa na madhara makubwa, hata kwa zile nchi ambazo kidhahiri zinaonekana kuwa zimepiga hatua kubwa za maendeleo ya kiviwanda, lakini zinazofuata na kuiga kibubusa utamaduni wa kimagharibi. Sababu ya matokeo hayo ni kwamba utamaduni wa magharibi ni utamaduni unaohujumu tamaduni za mataifa mengine. Utamaduni wa magharibi unaangamiza na kuua tamaduni nyingine, kwa sababu mahala popote wa magharibi walipoingia, walihujumu na kufanya jitihada za kuua utamaduni asili wa maeneo hayo, wakaangamiza misingi na nguzo za kijamii na kubadilisha historia, lugha, hati na maandishi za mataifa hayo kadiri walivyoweza. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Msikose kwa nami wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kwa herini naapenzmskilizaji, hapa ni ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Iran. Kabla sijaondoka studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wataalamu wa kijeshi kutoka Rasia wamewasili nchini Niger kutoa mafunzo kwa vikosi e, vya ndani e, vya kupambana na ugaidi nchini humo, wiki chache baada ya nchi hiyo kutangaza kufuta mapatano yake ya kijeshi na Marekani. Bodi ya dawa na sumu nchini Kenya imepiga marufuku mara moja uuzaji na utumiaji wa dawa ya kikohozi ya watoto kwa jina la Benlin Pediatric Cough Syrup inayotengenezwa na shirika la Kimarekani la Johnson and Johnson. Hii ni baada ya dawa hiyo kuripotiwa kusababisha vifo vya makumi ya watoto huko Gambia, Uzbekistan na Komoro tangu mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limesema limetiwa wasiwasi mkubwa na shambulio la anga la hivi karibuni lilofanywa na utawala haramu wa Israeli katika ukanda wa Gaza na wafanyakazi saba wa shirika la misaada lenye makao yake nchini Marekani. Hayo yanajiri huku Rais Siri Ramaposa wa Afrika Kusini akiwatumia Waislamu salamu za heri na fanaka kwa mnasaba wa sikukuu ya Idulfitri, lakini ameelezea wasiwasi wake kuhusu vita vinavyoendelea vya utawala wa Israeli dhidi ya Palestina ambavyo vimeua karibu Wapalestina wapatao 33,500 huko Gaza tangu Oktoba 7, 2023 na mwakilishi wa jamhuri ya Kiislami ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa utawala wa kizaini wa Israel lazima uadhibiwe kwa mashambulizi yake dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran huko Damascus, mji mkuu wa Siria. La ziada sina kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, ili la kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.