Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman, mwingi wa rehma, ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahirahmanirahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi usikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya Nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti Jamuhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe tatu Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiri ya kamaria inayosadifiana na kumi na mbili, Aprili, 12 Aprili elfu mbili ishirini na nne miladia. Wapenzi wasikilizaji, tuliowandalieni wa wakti huu kutoka hapa Tehran ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na tahariri yetu ya leo. Baada ya hapo, tutakuwa na makala fupi Iran juma hili, itafuatiwa na kipindi cha salamu za kheri kwa mnasaba wa siku ya Idul Fitri. Baada ya hapo, wapenzi msikilizaji, tutawaleteni macho yetu magazetini na kisha tutaendeleza matangazo yetu haya kwa kuwaleteni kipindi cha hivi leo cha makala ya wiki kipindi hicho wapenzi msikilizaji, kitafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha makala yetu ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya zaaji, na wapenzi msikilizaji, napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia uh, kupitia redio mshirika ambayo nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mluso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa mbili kamili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Inayofuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anasema kujilinda kwa lengo la kumwadhibu mchokozi ni jambo la lazima. Kiongozi wa Hamas Ismail Hania asema harakati hiyo haitalegeza kamba baada ya mauaji ya Israel dhidi ya watoto wake na wajukuu wake. Na Somalia yapiga marufuku meli za uvuvi za kimataifa katika pwani yake. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, amesema kuwa utawala wa kizayuni wa Israel unapokiuka kikamilifu kinga ya watu binafsi na maeneo ya kidiplomasia kwa kuya kanyaga sheria za kimataifa na mikataba ya Vienna, inakuwa e, lazima kujihami kwa lengo la kumwadhibu mchokozi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdollahian aliyesema hayo jana Alhamis katika mazungumzo ya simu na waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Annalena Baerbock aligusia shambulio la kigaidi la utawala wa kizaini wa Israel katika sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus ambalo liliua shahidi wa shauri saba wa kijeshi wa Iran na kuongeza kuwa Sera ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima ni kuepusha mivutano. Amir Abdullahian amesema matarajio ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuona Ujerumani ikilaani jinai hiyo ya utawala wa kizoini wa Israeli, na kuongeza kuwa Israeli ni utawala wa vamizi na Palestina ina haki ya kujihami. Katika mwelekeo huu, njia pekee ya kutatua matatizo ya sasa ni kukomesha mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita katika ukanda wa Gaza. Aidha, amesema kuwa sababu iliyopelekea juhudi za Ujerumani za kusimamisha mapigano katika ukanda wa Gaza zishindwe kufanikiwa ni misimamo ya Berlin ya kuegemea upande mmoja katika mauaji ya kimbari utawala wa ghasibu wa Israeli. Upande wake waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amepongeza mwenzake wa Iran kwa mnasaba wa sikukuu ya Dulfitri na kusisitiza kuwa sikukuu hiyo ni mjumbe wa amani. Kwingineko, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema mauaji yaliyofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya watoto wake na wajukuu wake hayataifanya harakati hiyo ya ukombozi wa Palestina kulegeza kamba katika malengo yake na matakwa yake katika mazungumzo yake yenye lengo la kufikia mwafaka kuhusu vita vya Gaza. Ismail Haniya Ameasema hayo katika mahojiano yake na televisheni ya Al Jazeera ya Qatar baada ya shambulizi la anga la Israel kuua wanawe watatu, Hazim, Amir na Muhammad, na wajukuu wake watatu katika kambi ya wakimbizi ya Shati, kaskazini mwa Gaza. Amesema, matakwa yetu yako wazi na hatolegeza kamba. Adui atakuwa anajidanganya ikiwa nadhani kuwa kwa kuwaua wanangu katika kilele cha mazungumzo na kabla ya Hamas kupeleka majibu yake kutailazimisha Hamas kubadili msimamo wake. Jeshi katili la Israel na kitengo cha usalama wa ndani cha utawala huo Shin Bet kimethibitisha kuwaua watoto wa kiume wa Hania waliokuwa wakiwatembelea jamaa zao katika Sikukuu ya Idul Fitri baada ya gari waliokuwa wamepanda kushambuliwa kwa makombora ya ndege za jeshi katili la Israel. Mauaji hayo yamefanyika wakati Hamasi ikijitayarisha kuwasilisha jibu kwa pendekezo la utawala haramu wa Israeli la kusitisha mapigano huko Gaza lilotolewa kupitia wapatanishi katika mazungumzo ya Cairo. Awali Ismail Hania alisema kwamba kuwa washahidi wanawe kutaimarisha zaidi harakati ya Hamas katika kushikamana na kuleta umoja katika ardhi ya Palestina. Wakati huo huo, Rusia imetaka kutekelezwa haraka na bila masharti azimio zimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu kusimamishwa Uh, mara moja mashambulizi ya utawala haramu wa Israeli kwenye ukanda wa Gaza shirika la habari la Anadolu limemnukulu Maria Zakharova msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Urusi akisema hayo na kusisitiza kuwa maazimio ya baraza la usalama likiwemo lile 27 28 lilopasishwa mwezi machi mwaka huu la kuitaka Israeli ikomeshe mara moja mashambulizi yake kwa Gaza ni lazima yaheshimiwe na wanachama wote wa umoja mataifa msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Rasia amelalamikia pia madai ya mwakilishi wa Marekani katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa aliyedai kuwa baadhi ya vipengee vya azimio hilo si lazima kutekelezwa, na kusisitiza kuwa msimamo huu wa Marekani unaonyesha wazi namna Marekani na madola ya magharibi yanavyounga mkono na kusaidia jinai e, za mauaji ya kimbari za utawala haramu wa Israeli huko Gaza, na kwamba madola haya ya magharibi hayajali sheria bali yanafanya kile yanachokipenda. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwajeni kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa tuelekeeni barani Afrika. Somalia imepiga marufuku meli za uvuvi za kimataifa katika eneo lake la bahari, ikiwa ni sehemu ya juhudi mpya za kukomesha uvuvi kupita kiasi wa samaki katika eneo hilo la bahari ya Hindi. Wizara ya uvuvi na uchumi wa bluu Somalia imesema katika taarifa kwamba meli hazitaruhusiwa tena kuvua samaki bila idhini kutokana na uharibifu mkubwa unaosababishwa wakati wa uvuvi. Wizara ilisema ukiukuaji wowote wa, wa kanuni hii unaweza kukabiliwa na faini, kifungo, kutaifishwa kwa bidhaa za samaki zilizopatikana na kunyang'anywa vifaa vya uvuvi. Somalia ina ukanda mrefu zaidi wa pwani barani Afrika na mara kwa mara samaki wake wamekuwa wakivuliwa kinyume cha sheria kutokana na kuporomoka mfumo wa oh, usalama nchini humo baada ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kuanza mwaka 1991 Somalia ina wasiwasi kuwa kuvua samaki kupita kiasi e, kutaharibu mazingira ya baharini na kupunguza idadi ya samaki. Hata hivyo, itakuwa ni changamoto katika kutekeleza marufuku hiyo, kwa sababu eneo lilojitenga la Somaliland ambalo limejitangazia uhuru na mamlaka inayojiendesha ya Puntland hutoa leseni za uvuvi kwa mashirika ya kimataifa bila kuitaarifu serikali kuu iliyoko Mogadishu. Na mivutano inayoongezeka nchini Togo kuhusu mageuzi makubwa ya katiba iliyofanywa kabla ya kucheleweshwa uchaguzi wa bunge wa nchi hiyo Afrika Magharibi imeshika kasi. Mabadiliko hayo yaliidhinishwa na wabunge mwezi uliopita, lakini yamerejeshwa tena ili kupatikana mashauriano huku hasira ya umma ikiongezeka kutokana na kuwasilishwa tena bungeni kwa siri. Marekebisho hayo yangefanya Togo kuhama kutoka kwenye mfumo wa rais hadi mfumo wa bunge. Hata hivyo, wanaharakati wa upinzani wanaamini kuwa yote hayo ni mbinu iliyobuniwa kumbakisha madarakani rais wa muda mrefu wa nchi hiyo Faure Gnasingbe na aa, kuendelea kubakia madarakani kama alivyokuwa baba yake pia madarakani wakati wa uhuru wa nchi hiyo na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran namap msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza tahariri yetu, itahusu kuongezeka kimataifa uungaji mkono wa kampeni ya kuhususia bidhaa za utawala wa Israeli huku mauaji ya kimbari yakiwa yanaendelea kutekelezwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya Wapalestina katika ukanda wa Gaza, nchi nyingi duniani zinaendelea kujiunga na kampeni ya kimataifa ya kuhususia bidhaa za utawala huo haramu, na halikadhalika zile za makampuni mengi ya Kimarekani na mengineyo yanaunga mkono utawala huo wa kibaguzi. Katika hatua za hivi punde, migahawa ya Denmark imeacha kutumia bidhaa za Coca Cola katika kulalamikia hatua za Marekani na Israel dhidi ya watu wa Palestina wa Gaza. Waandaaji wa kampeni hiyo nchini Denmark wanasema mzalishaji mkuu wa vinywaji hivyo Marekani ni nchi inayosaidia ukandamizaji wa utawala wa kizayuni katika eh, hatua zake dhidi ya Wapalestina. Mmoja wa, wa wanachama wa kampeni hiyo Fredi Ekbol anasema kwa kuondoa bidhaa za Coca Cola kwenye orodha za vinywaji washirika wa kampeni hii wanaonyesha mshikamano wao na huruma kwa Wapalestina. Kabla ya hapo, matawi mengi ya Macdonald yalikuwa tayari yamesusiwa na watumiaji katika nchi nyingi za Kiislamu na hata barani Ulaya. Kampuni hii ambayo ina matawi mengi katika Palestina inayokaliwa kwa mabavu iliyopachikwa jina bandia la Israel, moja kwa moja na kwa njia isiwa moja kwa moja, inaunga mkono mashambulizi ya mauaji ya kimbari yanayofanywa na jeshi katili la Israel katika ukanda wa Gaza. Swala so, hili limepelekea watumiaji wengi wa bidhaa za McDonald kususia bidhaa hizo kwa kuziweka kwenye orodha uh, nyeusi. Kwa hakika, Marekani ndio muungaji mkono mkubwa zaidi wa utawala wa Israeli katika mauaji wa Palestina tangu kuanza kwa vita vya Gaza, na inaendelea kutoa uungaji mkono wa kifedha, kijeshi, kisiasa, uh, kwa utawala huo katili bila kusita. Kiasi cha msaada wa kijeshi wa Marekani kwa Israeli ni takriban dola bilioni 3.8 kwa mwaka katika vita vya Gaza. Marekani natumia utawala huo katili, eh, kila aina eh, ya ndege za kivita, mabomu yenye uharibifu mkubwa na silaha za kisasa kabisa, misaada ambayo inaendelea ah, bila ah, kusita. Eh, kwa hivyo kuhususia ah, utawala haramu wa Israeli na kuhususia bidhaa ambazo oh, zinatengenezwa na makampuni yanayounga mkono utawala haramu wa Israeli ni njia mojawapo za kushinikiza kifedha utawala huo ili usitishe jinai zake dhidi ya wapalestina wasio na hatia. Namwapea msikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya Iran juma hili Iran juma hili. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nasi katika makala hii ambayo itaangazia mashambulizi ya hivi karibuni ya kigaidi katika eneo la kusini mashariki mwa Iran, ambapo tutaangazia mtazamo wa baadhi ya wachambuzi wa mambo kuhusu mashambulio hayo ambayo yalitekelezwa na magaidi wanaopata himaya ya kigeni. Mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran kwa mara nyingine tena umekumbwa na mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa na genge linaloungwa mkono na utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani. Hali ya usalama imesharejea katika eneo hilo na magaidi eh, zaidi ya 15 wameangamizwa katika operesheni ya kusafisha mabaki ya magaidi hao ilikuwa inaendelea. Hayo yametangazwa na kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, Brigadi Jenerali Mohamad Pakpur, ambaye amesema kuwa hadi wakati anatoa taarifa hiyo magaidi 15 walikuwa wameshaangamizwa katika operesheni za kuzima mashambulizi matatu ya kigaidi yaliyofanywa na magaidi hao kusini mashariki mwa Iran. Genge la kigaidi la Jeishul Dhulm linaloungwa mkono na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel uh, lilifanya mashambulizi hayo ya kigaidi hivi karibuni kwa wakati mmoja, na katika vituo viwili vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wa RGC katika miji ya Rask na Chabahar kusini mashariki mwa Iran, lakini mashambulizi hayo yote yakazimwa na vikosi vya kulinda usalama wa taifa vya Iran. Mwanzoni kabisa mwa kwanza kwake kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha RGC, Brigadier Pakpura amesema kwamba maafisa wa usalama wapatao 11 waliwawashahidi katika mashambulizi hayo. Wachambuzi mbalimbali wa masuala ya kisiasa wametoa maoni kuhusu shambulio hilo la kigaidi akiwemo Ismail Bagheri ambaye amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni imara sana katika masuala ya ulinzi na kukabiliana na vitendo vya kigaidi kutokana na kuwa ni mhanga mkuu wa mashambulizi ya kigaidi ni... Kwa sababu hiyo ndio maana mashambulizi ya magaidi wanaungwa mkono na Marekani na Israel yalizimwa mara moja katika mkoa wa Sistan Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran. Wachambuzi wengine wanasema kuwa lengo la genge hilo la kigaidi na mabwana zao wa magharibi na utawala wa kizawini wa Israeli ni kutaka kuonyesha kuwa mkoa huo wa kusini mashariki mwa Iran unaopakana na Pakistan hauko salama na vilevile vile, kujaribu genge hilo kujionyesha lina nguvu za kufanya mashambulizi ndani ya Iran. Lengo jingine la magaidi hao wa, na mabwana zao ni kuwakosesha utulivu na amani wananchi Waislamu wa Islamu Iran wakiwemo wa maeneo hayo ya kusini mashariki mwa nchi hasa kwa kuzingatia kuwa a, mashambulizi hayo yalitekelezwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lengo lilikuwa ni kuwakosesha wananchi usalama a, katika wenye usiku za lailatul qadri za mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lakini njama za maadui hao wa Iran ya kiislamu zilishindwa na haziwezi kuvunja moyo na imani ya wananchi wakiwemo wa mkoa wa, wa Sistan na Baluchistan. Na muda wote wananchi hao wamesimama imara kukabiliana na njama hizo za maadui. Tunapenda kukumbusha hapa kuwa baada ya kutiwa mbaroni na kuangamizwa aliyekuwa kinara wa genge la kigaidi la Jeshu Shaitan, Abdul Abdulmalik Rigi, kaka yake Abdul Hamid na baadhi ya viongozi wa genge hilo uh, nchini Iran na Pakistan, mabaki ya magaidi wa genge hilo yanaendelea kufanya jinai chini ya jina la Jeshu Dhulm lenye uhusiano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida katika pembe tofauti za mkoa huo wa Sista na Baluchistan. Na mara zote yanatokea katika ardhi ya Pakistan na kujipenyeza kwenye ardhi ya Iran na baadaye kukimbilia kwenye ardhi ya Pakistan kujificha baada ya kutekeleza mashambulizi, na kisha kupanga njama nyingine dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Lakini kama wanavyosema wachambuzi wa mambo, njama hizo haziwezi E, kutereresha imani thabiti ya wananchi wa Iran. Naam, wapenzi msikilizaji na ajina, hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Nam, mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha sikukuu ya Eid al-Fitr. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni tena wapendwa wasikilizaji kwenye sehemu hii ya pili ya salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu wa 1445 Hijiria. Leo pia tutakuwa na salamu kwa njia ya maandishi na sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Moja kwa moja tunaanza na salamu za mwanabaraza huyu bwana yunus Masoda wa Bububu, Zanzibar, ambaye baada ya kutusalimu, anasema salamu zangu za Eid al Fitr ziwafikie Waislamu wote ulimwenguni. Ujumbe wangu nasema, tusherekee Eid tukiwa tumeungana pamoja, tuikomboe Kudsi na Palestina, na tujue huo ndio wajibu wetu Waislamu na tuwe pamoja na wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Allah atupe nguvu zaidi za kupambana na maadui wetu pamoja na adui mzayuni. Allahumma amin ya rabbi, ameandika. Naam, Ahmedi, ni ujumbe mzito sana huu. Unaona Ahmed, jinsi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Teherani wanavyoguswa na ndugu zao wa Palestina, hususan sasa hivi wanakandamizwa, wanauawa katika mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala ghasibu wa kizayuni Mimi naona ni kweli kabisa kwamba sambamba na Waislamu wa, wa maeneo mengine kusherekea sikukuu ya Idul Fitri wanapaswa pia kuwakumbuka ndugu zao wa Palestina. Ni kweli kweli kabisa smam. Hebu vuta picha ya wale watoto na wanawake wa Gaza wanavyoteseka kwa kukosa hata maji ya kunywa kutokana na ukatili wanaofanyiwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Kusema kweli, hatuna maneno ya kufikisha majonzi na huzuni zetu kwa mateso ya watu wa Gaza. Salamu nyingine za Idul Fitri kwa leo zinatoka kwake Bwana Muhamedi Yahya wa Iringa, Tanzania, ambaye naye baada ya kutusalimu, anasema natoa pongezi na hongera kwa waislamu wenzangu wote kwa kumaliza mfungo wa Ramadhani na hatimaye Idi imetujia. Na waomba wasikilizaji tuwe pamoja na Wapalestina na wenye kudhulumiwa duniani. Tuwaunge mkono wa Palestina kwa kushea habari zao na walio pamoja nao kama huko Yemen, Syria, Iraki, Lebanon na Iran ambayo ni mbeba bendera ya wenye kudhulumiwa duniani. Maneno mazima kabisa. Hapo hapo, Bwana Ahmed Badru Omar wa Malindi Kenya ameandika assalamu alaikum, wakati huu tukisherehekea Idi. Tuombe amani kwa ndugu zetu wa Palestina. Na, hili wazo la bwana Muhammad Yahya Ahmed mwana baraza hai wa Iringa Tanzania la kuwataka wasikilizaji wa Radio Terani wasisite kushare kwa wengine habari za maafa ya watu yanayowakumbwa wa Palestina haswa haswa wakazi wa ukanda wa Gaza ni ushauri mzuri sana. Tadisa. Lakini pia mwito wake pamoja na bwana Ahmed Badru wa Malindi Kenya wa kuwataka Waislamu kukumbuka mateso ya ndugu zao wa Palestina wakati wakisherekea Idi ni ujumbe mzuri sana. Sawa, sawa. Na hapa kama tulivyosema katika sehemu iliyopita ya salamu hizi tutarusha hewani salamu za aidi, eh, kutoka kwa mwana baraza bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa Tanzania, ambayo ametutumia kwa njia ya email yetu ya Swahili Radio katika sehemu nyingine ambayo tulishindwa kuirusha hewani kutokana na kuisha muda katika sehemu iliyopita. Anasema salamu zangu nyingine zaidi ziwafikie pia Sheikh Muhammad Mubarak wa Tanga Tanzania, Sherali Fazlu wa Dar es Salaam, Tanzania, Juma bin Karimu, Upanga, Zanzibar, Yahya Ali wa Tanga, Idrisa Ali Madi ya Mungu wa Mombasa Kenya, Binti Konga akiwa Zanzibar, Amina Mlancha wa Dar es Salaam, Tanzania, Halifa Guka wa Masange Kondoa. Idi Juma Idi, inaonekana ni wanawe hawa Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam Tanzania. Anasema babu Isa Juma akiwa Mwanza Tanzania, Mohamed Saidi Hatibu na mzee Isa Nau wakiwa Masawi Kondoa, na Omari Maguo almaarufu Ranjiti, mkulima wa vitunguu wa mneni ya Kondoa. Ama kwa upande wa ujumbe wake wa Idi, anasema ujumbe, tuyaenzi mema yote tuliyoyapata wakati wa Ramadhani tusivuruge swaumu zetu na funga yetu. Ni bwana Juma Idi Isa huyo wa Kondoa, Tanzania. Nam kilichoko hewani ni kipindi maalum cha salamu za Idul Fiti kwa mwaka huu wa 1445 kutoka hapa jijini Tehran, na hii ikiwa ni sehemu ya pili ya salamu hizo. Na msawa sawa asma, mnaweza kuwasiliana nasi wasikilizaji wetu wapenzi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya Swahili radio at irib.ir na mimi hapa nawasomea mtandao wetu wa intaneti ambao ni pastoday.ir/sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www youtube Radio Tehran. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram ni katika tm radio tehran sw alama ya kuuliza live stream. Sasa ni vyema tutoe nafasi ya kurushwa hewani salamu mbili nyingine kutoka kwa wasikilizaji wetu kwa njia sauti. Ni Bwana Altuha Yusufu wa Munyoro, Uganda, na Imamu Sefu Ali wa Ujiji, Kigoma barakatu ninatumia salamu uh, zangu zaidi kwa wasilamu yote kwa duniani. Jina yangu ina ina Alitoha Yusuf, Uganda, Kagadi District, Western Region Bunyoro. Na naomba Mungu abariki saumu zetu na ibada zote na dua zetu azijibu, atumalize shida zote tupate uhuru kwa dunia yote mzima. Ah, uh, naomba Mungu awekee Amerika na Israeli Salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji nyote, bila shaka tukiwa katika furaha ya kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa amani na salama, na kubwa ilikuwa ni tuwe wa cha Mungu. Salamu zangu ziende kwenu ndugu zangu watangazaji, na salamu zangu ziende kwa wasikilizaji ndugu zangu popote pale walipo ulimwenguni. Kubwa ni kuzingatia kile tulichokipata, tulichojifunza katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Saumu, ibada na takwa itaonekana baada ya hapo Ramadhani imekwenda zake. Wabillahi taufik, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naam, wasikilizaji wa wapenzi, sehemu ya pili ya salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1445 hijiria imemalizika. Mwenzangu mu studioni alikuwa ni Asimahani Ghanima Muhamed, mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Ujumbe wa idi ni kuacha maasi Namapana msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Naam na nalikunjua na jamvi letu la mdondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi uh, uh, leo, kwa kuangazia magazeti ya Tanzania, na nanza na nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho maafa ya mvua. Habari hii imeandamana na picha inayoonyesha hali ilivyo eneo la Kisongo, kata ya Matevesi, wilaya ya Rumero, mkoa wa Arusha, baada ya mvua kunyesha na kusababisha mafuriko. Habari hiyo chini ya kichwa cha maneno kisemacho oh, mafuriko ya eh, Tikisa imeangaziwa pia pia na gazeti la Mwananchi e, katika ukurasa wa mbele pia Mwananchi lina habari sema kuwa waziri wa afya Ummy Mwalimu amemrejesha kwenye nafasi yake aliyekuwa mkurugenzi wa maabara ya taifa ya afya jamii Daktari Nyambura Moremi aliyesimamishwa kazi Mei 4, 2020 kupisha uchunguzi. Daktari Moremi amerejeshwa ikiwa ni miaka minne baada ya kuondolewa katika nafasi hiyo na waziri wa afya baada ya rais wakati huo hayati John Magufuli kutia shaka usahihi wa vipimo vya maabara ya taifa vilivyothibitisha kuwepo COVID-19 katika sampuli za wanyama na mimea. Habari hilo katika ukurasa wake wa mbele linatupasha kuwa rais Samia Suluhu Hassan leo akiwa na makamu wa rais watashiriki katika kumbukizi ya miaka 40 ya kifo cha waziri mkuu mstaafu wa Tanzania Edward Sokoine. Magazeti nchini Kenya na kwanza naliangazia Taifa leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele ina kichwa cha habari kisemacho hofu bahari Hindi ikihamia vijijini. Habari hiyo imeandamana na picha inayowaonyesha wakazi wa Vanga Lungalunga, kaunti ya Kwale wakiogelea karibu na nyumba zao baada ya maji ya bahari Hindi kufika maeneo mengi ya pwani. Katika ukurasa wake wa mbele Daily Nation limedokeza kuwa kinara wa muungano wa upinzani eh, wa azimio Raila Odinga ameitaka serikali kushughulikia matakwa ya madaktari wanaogoma. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu habari semayo kuwa polisi wamemkamata mkurugenzi wa zamani wa benki ya Equity kutokana na ufisadi wa kifedha. Na mwisho, aliangazia gazeti la The Times, New Times la Rwanda ambalo limeandika kuwa wakati Rwanda inaadhimisha kwa mara ya 30 mauaji ya kimbari ya 1994 dhidi ya Watusi, nchi hiyo itawaenzi wanasiasa waliopinga siasa za mgawanyiko na kuuawa kwa misimamo yao wakati wa mauaji hayo ya kimbari ambapo zaidi ya watu milioni moja wasio na hatia walipoteza maisha katika siku kumi e, siku mia moja. Nam wapea msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. E, sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya wiki, itafuatiwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu na kisha makala ya leo katika historia. Karibuni kusikiliza. Mjambo na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki kinachobeba anwani "Netanyahu anataka kubadilisha uwanja wa mchezo". Shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israeli dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus siku ya Jumatatu Aprili mosi na kuwa washahidi wa shauri kadhaa wa kijeshi wa Irani limekabiliwa na upinzani mkali wa kimataifa katika ngazi za kieneo na dunia. Nchi mbalimbali zimelaani shambulio hilo, zikisisitiza kwamba vituo vya kidiplomasia havipaswi kulengwa kwa mashambulizi na kwamba kitendo hicho cha Israel kimekiuka sheria za kimataifa. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pia Jumanne wiki iliopita lilifanya mkutano wa dharura kuchunguza uhalifu huo. Mkutano huo uliitishwa baada ya kuwasilishwa malalamiko ya Iran katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa sababu ya kukiukwa mkataba wa Vienna wa mwaka 1961. Kulingana na mkataba huo wa mwaka 1961 majengo ya ubalozi ni miongoni mwa vituo vyenye kinga ya kidiplomasia. Baada ya oparesheni ya kimbunga cha laakswa na kuvunjwa mwavuli wa kiusalama wa kijeshi na kijasusi wa utawala haramu wa Israel, utawala wa Kizayuni umefanya jinai zote zinazowezekana ili kufidia kushindwa huko kwa kuvamia eneo la ukanda wa Gaza. Hata hivyo, kadiri wa Zayuni wanavyoendelea na jinai zao huko Gaza, ndivyo sura yao halisi ya ulaghai na utenda jinai inavyodhihirika katika uga wa kimataifa na maoni ya umma uvamizi. Wa utawala wa Kizayuni katika ukanda wa Gaza umefungua nyanja mpya za mapambano dhidi ya utawala huo. Harakati ya Hezbollah kutoka kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, Mukawama wa Kiislamu wa Iraki na Yemen unalenga vituo vya kijeshi na kiuchumi vya Israeli kwa kutumia ndege zisizo na rubani, droni na makombora ya masafa marefu na mlango bahari wa Babul Mandab sio salama tena kwa meli zinazokwenda kwenye bandari za utawala huo. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani ndiyo kitovu cha mukawama wa Kiislamu na harakati za ukombozi katika kanda hii ya magharibi mwa Asia. Katika miongo mitatu iliyopita, mukawama wa Kiislamu umebadilisha mlingano wa nguvu katika eneo la mashariki ya kati. Mukawama huo ndio ulioiwezesha harakati ya Hizbullah Kuwafurusha wanajeshi wa Israeli kusini mwa Lebanon mwaka 2000 na ukanda wa Gaza mwaka 2005. Aidha, mnamo mwaka 2006 harakati ya Hezbollah ya Lebanon ilipata ushindi mnono na usio na kifani katika historia ya kuwepo utawala huo bandia katika vita vya siku Thelathini na tatu. katika vita vya sasa vya gaza pia mukawama wa kiislamu umetoa kipigo kikubwa kwa jeshi la israel ambacho hakina kifani katika historia ya utawala huo bandia ulioishia kuua wanawake watoto wadogo na raia wa kawaida kwa ujumla uwezo huo mkubwa wa makundi ya mukawama ni matokeo ya ujasiri wa vikosi vya mukawama na msaada na himaya ya jamhuri ya kiislamu ya irani Wakati huo huo kila moja ya pande zinazounda mhimili huo inautandika na kutoa vipigo murua kwa utawala wa kizayuni katika mahali na wakati mwafaka, licha ya misaada ya pande zote ya Marekani na nchi nyingine za magharibi kama Uingereza na Ujerumani. Israel inakabiliwa na mashinikizo kutoka kila upande, na ili kujiondoa katika mashinikizo hayo, inahitaji kupanua vita na kugeuza uvamizi wa Gaza na mauaji ya Palestina kuwa vita vya kieneo. Kwa msingi huo, baada ya kunasa kwa miezi kadhaa sasa huko Gaza, Netanyahu na genge lake la kibaguzi wamekuwa wakijaribu kufungua uwanja mpya wa vita bila mafanikio. Utawala wa Netanyahu ambao wanakabiliwa na migogoro ya ndani na maandamano ya kila siku Umechagua mkakati wa mauaji ya kigaidi na upanuzi wa vita ili kujinasua katika kinamasi cha Gaza. Katika muktadha huo, katika miezi michache iliyopita, idadi ya washauri wa kijeshi wa Irani wameua washahidi huko Siria na Lebanon. Wazayuni wanadhani kuwa mchezo huo unaweza kuipa Israeli ushindi maradufu, kwani wakati huu ambapo maoni ya umma ya walimwengu yanaendelea kusikitishwa na mauaji na mateso ya Wapalestina na kusimama kidete wapiganaji shupavu wa mukawama katika kukabiliana na mauaji halaiki ya Israel, utawala wa kizayuni unajaribu kuhamisha mtizamo walimwengu kutoka Gaza na kuuelekeza kwingine na hivyo kulipa jeshi lake lililochoka nafasi ya kupumua. Israeli imekwama huko Gaza kama ilivyotabiriwa hapo awali. Netanyahu sasa yuko chini ya shinikizo la ndani na nje, na mwisho wa vita vya Gaza bila kuangamizwa harakati ya Hamas kama alivyoahidi ni kielelezo cha kifo chake cha kisiasa. Hapa ndipo inaposadiki kauli tuliyosema mwanzoni mwa kipindi hiki kwamba Netanyahu anajaribu kubadilisha na kupanua uwanja wa vita na kisha kubadilisha pande za vita vivyo, kutoka Palestina Israel hadi Irani Marekani. Shambulizi dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus linaweza ku kwamba Netanyahu amefikia mwisho alakuli hale, kubadilisha milingano ya kisiasa na kiusalama. Kutokana na nguvu ya mukawama katika eneo la mashariki ya kati kumewafanya wazayuni na waungaji mkono wao wa Marekani na Ulaya washindwe kutimiza malengo ya utawala ghasibu wa Israel. Azma ya nchi kadhaa za Ulaya ya kulitambua rasmi taifa la Palestina ni matokeo ya ukweli huo. Mukawama na mapambano ya kiislamu ya Palestina hauwezi kuangamizwa wala kupuuzwa. Vilevile, jaribio la Netanyahu la kupanua vita kwa kutumia sera ya mauaji ya kigaidi dhidi ya washauri wa kijeshi wa Iran na viongozi wa mukawama huko Siria na Lebanon hayatazaa matunda yanayotarajiwa. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya 13 ya mfululizo huu wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu ya 12 ya mfululizo huu Tumeanza kutupia jicho namna dini tukufu ya Kiislamu inavyozipa umuhimu mkubwa na kuzilinda mno haki za watoto. Tulisema katika sehemu iliyopita kuwa suala la haki za watoto ni muhimu mno katika Uislamu kiasi kwamba dini hii ya Mwenyezi Mungu imeanza mikakati yake muda mrefu sana ya kulinda haki za watoto. Mikakati hiyo imeanza hata kabla ya baba na mama wa mtoto huyo kufunga ndoa na kuanza maisha yao ya mume na mke. Tulisema kuwa Uislamu umelizingatia suala hilo la kuwa na watoto wema na wenye faida kwa jamii hata kabla ya wazazi wawili kufunga ndoa. Kuna idadi kubwa ya hadithi za wapokezi wa Kishia na Kisuni zinazozungumzia suala hilo na huo ni ushahidi tosha wa jinsi dini hii ya Mwenyezi Mungu inavyolipa umuhimu suala la kulinda haki za watoto. Lengo kuu la Uislamu ni kumwandaa mtoto awe mwema, mcha Mungu, mwenye mapenzi kwa wazazi wake na mwenye manufaa kwa jamii yake. Leo tutaanza moja kwa moja na tulipoishia katika kipindi kilichopita. Kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu, tangu wakati wa kupea yai la uzazi na kuingia mbegu ya mtoto ndani ya fuko la uzazi la mama, tayari mtoto ameshakuwa kiumbe hai na tayari kuna sheria zake nyingi amewekewa kwa ajili ya kumlinda. Uislamu umeweka sheria maalumu kuhusu uharamu wa kutoa mimba. Uhai wa pamoja wa mama na janini pia umewekewa sheria maalumu. Suala la uwezekano wa kubakia hai mimba wakati mama anapofariki dunia. Katika nyuga zake zote hizo, Uislamu umeweka sheria maalumu ili kumlinda mtoto. Hivyo ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba uhai wa mwanadamu unaanzia wakati janini akiwemo katika fuko la uzazi na ni lazima haki zake zilindwe kama zinavyolindwa za watu wengine. Miongoni mwa hadithi zinazozungumzia suala hilo la kwamba haki za mtoto zinaanza kuhesabiwa mara baada ya mbegu ya uzazi kuingia katika fuko la uzazi la mama ni hadithi ya Imam Kadhim alayhi salam. Mtukufu huyo amesema kuhusu mwanamke ambaye anaogopa ujauzito na ambaye anataka kutumia dawa ili kuavya mimba kwamba mwanamke huyo hana haki ya kufanya hivyo. Hapo hapo mpokezi Akamnukuu Imam Kadhim alayhi ssalam akiendelea kusema, kitu ambacho mwanamke huyo anataka kukitoa ni nutfa, yaani mbegu ya uzazi. Aidha kuna hadithi nyingine sahihi iliyopokewa kutoka kwa Abi Ubeida ambaye amesema alimuuliza Imam Bakir alaihi ssalam kuhusu mwanamke ambaye ameamua kula dawa za kutoa mimba bila ya kumweleza mumewe na hatimaye akaiavya mimba hiyo. Mtukufu huyo alijibu kwa kusema, kama nyama zilishaingia kwenye mifupa ya mtoto, mwanamke huyo atalazimika kumlipa dia mumewe. Baadaye akasema, mwanamke harithi kitu katika dia ya mwanawe. Nikamuuliza, harithi kitu chochote? Akasema, naam, harithi, kwani yeye ni muuaji wa janini, hivyo hawezi kamwe kurithi. Kuna na hadithi nyingine kadhaa za maasum zinazohimiza suala hilo, lakini dakika za kipindi hiki zimeisha. Tutaziashiria katika sehemu ijayo ya kipindi hiki insha allah. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumaa tarehe tatu Shawal mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe 12 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 204 iliyopita dawa ya kutibu ugonjwa wa malaria iligunduliwa kutoka kwenye magamba ya mti wa sinchona. Asili ya mti huu wenye majani ya kijani kibichi ni maeneo ya Amerika ya Kusini, lakini hii leo unapandwa katika maeneo mengine ya dunia. Utomvu wa mti huu kutengeneza dawa chungu sana ya quinin. Tarehe 12 Aprili mwaka 1820, kwa mara ya kwanza kabisa, madaktari Pierre Joseph Pelletier na Joseph Bienaime wa Ufaransa walifanyia majaribio dawa hiyo ya malaria katika maabara ya Paris, na kukaanza jitihada za kuzalisha dawa ya quinin. Siku kama ya leo miaka 157 iliyopita Matsuhito, mfalme maarufu na mwanamageuzi wa Japan, alishika madaraka ya nchi. Mfalme huyo aliingia madarakani wakati ambapo Japan ilikuwa inakabiliwa na changamoto nyingi za udhaifu katika nyanja mbalimbali. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Matsuhito, baada ya mwaka mmoja kuingia madarakani, akabuni mapinduzi ya kijani na kuanzisha mageuzi nchini Japan. Katika uwanja huo alihamisha mji mkuu kutoka Kyoto kwenda Tokyo sambamba na kubadilisha katiba ya nchi hiyo. Katika siku kama hii ya leo miaka 63 iliyopita, kwa mara ya kwanza mwanadamu alifika katika anga za mbali na kuizunguka dunia. Siku hiyo Yuri Gagarin, mwanaanga wa Urusi ya zamani aliyekuwa na umri wa miaka 23, aliizunguka dunia kwa dakika 89 kwa kutumia chombo cha anga za mbali kwa jina la Vastok nambari 1, na kwa msingi huo kukapatikana mafanikio makubwa katika sekta ya masuala ya anga. Gagarin alifariki dunia akiwa pamoja na mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa sekta ya masuala ya anga wa Urusi ya zamani katika ajali ya ndege mwaka 1968. na katika siku kama hii ya leo, miaka kumi na sita iliyopita wananchi kadhaa wa Iran waliuawa wa shahidi kufuatia shambulio la kigaidi la utegaji bomu. Bomu hilo lilitegwa katika husainia ya shuhada katika mji wa Shirazi. Jinai hiyo ilifanyika kwa uongozi na usimamizi wa mashirika ya kijasusi ya nchi za kigeni. Dhambi zetu twazifurahia, hata dhambi zetu twazifurahia. Rabi mola wetu tuongoze njia, hata dhambi zetu twazifurahia. Rabi mola wetu tuongoze njia yeah, yeah. Rabi tukuomba kugeuka. Na mpenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni mukhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo nje wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa utawala wa kizaini wa Israel unapokiuka kikamilifu kinga ya watu binafsi na maeneo ya kidiplomasia kwa kukanyaga sheria za kimataifa na mikataba ya Jeniva na kwa lazima kujihami kwa lengo la kumwadhibu mchokozi huyo. Wakati huo huo, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema mauaji yaliyofanywa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya watoto wake na wajukuu wake hayataifanya harakati hiyo na ukombo ya ukombozi wa Palestina kulegeza Uh, kamba katika malengo na matakwa yake katika mazungumzo yenye lengo la kufikia mwafaka kuhusu vita vya Gaza. Somalia imepiga marufuku meli za uvuvi za kimataifa katika eneo lake la bahari, ikiwa ni sehemu ya juhudi mpya za kukomesha uvuvi kupita kiasi ya usamaki katika eneo hilo la bahari Hindi. Na mvutano um, umeongezeka huko Togo kuhusu mageuzi makubwa ya katiba Lazi alasina kutoka hapa Teherani, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.