Ulai, Ulai. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na wawepo katika nyinyi watu wanaolingania kheri na wanaoamrisha mema na kukataza maovu na hao ndiyo watakaotengenekewa. Wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili zilizowazi za kuwakataza hayo na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu usiku wa leo yataanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho haki halali na ya kisheria ya Iran ya kujibu jinai za Israel. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuleteni kipindi chenu kipindi cha salamu za Idulfitri. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha Irani juma hili ambacho hukuleteeni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri nchini Irani katika kipindi cha jumazima. Makala ya wiki itakujieni baada ya kipindi hicho, na baadaye kidogo mtasikiliza leo katika historia. Uh, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku wa leo, kwa muhtasari wa habari, tutakuleteeni kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayotanguliwa na muhtasari wake. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran ametuma salamu za rambirambi kwa Ismail Hania baada ya Israel kuua shahidi watoto na wajukuu wake. <muchas> Gazeti la Haaris la Israel limeripoti kwamba serikali ya Netanyahu imeshindwa vibaya kwenye vita vya Gaza. Jumuiya ya Afrika Mashariki imeanzisha mchakato wa kuangalia uwezekano wa kuwa na siku maalum ya kukumbuka mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi nchini Rwanda. Na maandalizi ya uchaguzi mkuu wa Disemba nchini Sudani Kusini yanaendelea kama ilivyopangwa. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani mauaji yaliyofanywa na jeshi la utawala katili wa Israel dhidi ya wanafamilia wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas katika eneo la ukanda wa Gaza. Katika ujumbe wake aliyomtumia Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Hamas, Said Ibrahim Raisi amelaani shambulizi la kienda wazimu na kikatili lililofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel katika kambi ya wakimbizi ya Alshati huko ukanda wa Gaza na kuuliwa shahidi raia kadhaa wa Kipalestina wakiwemo watoto watatu na wajukuu watatu wa Ismail Hania. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu amesema mauaji hayo yamedhihirisha wazi zaidi dhati na sura ya kikatili na ya kuua watoto ya utawala wa Israel unaoendeleza mauaji ya kimbari huko Palestina na kuonyesha kwamba ili kujinusuru kutoka kwenye kinamasi cha kuporomoka na ili kuficha unyonge na kushindwa kukabiliana na mapambano ya ukombozi wa Wapalestina, Israel inakanyaga kanuni zote za kimaadili na kibinadamu. Rais Ibrahim Raisi amesema inasikitisha kwamba nchi zinazodai kutetea haki za binadamu hazikutosheka kuwa watazamaji tu mbele ya jinai kama hii ambayo haina mfano, bali kwa kunyamaza kimya na uungaji mkono wao kwa Israel, nchi za Magharibi zimetayarisha mazingira ya kukaririwa jinai hizo na kwa hakika ni washirika wa Israel katika uhalifu huo. Ikumbukwe kwamba jeshi katili la Israel jana lililenga gari iliyokuwa imewabeba watoto na wajukuu wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, Ismail Hania, na kuua shahidi watu saba wa familia yake watoto watatu wa kiume wa Hania waliouawa katika shambulizi hilo la kigaidi wametajwa kuwa ni Hazim, Amir na Muhamad Ismail Hania. Watoto na wajukuu hao wa kiongozi wa kisiasa wa Hamas walikuwa wameelekea kwenye kambi ya wakimbizi ya Palestina ya Ashati kwenda kuwasalimia na kuwatakia idi njema wakazi wa wa kambi hiyo kwa mnasaba wa sikukuu ya Idulfitri. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mazungumzo yake ya simu na mawaziri wenzake wa Muungano wa Falme za Kiarabu na Uturuki kwamba kuna udharura wa kukomeshwa haraka jinai za utawala wa kizayuni wa Israel katika ukanda wa Gaza. Husein Amir Abdulahian amesema katika mazungumzo yake na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Imarati Sheikh Abdallah bin Zayid bin Sultan al Nahyan kwamba kuendelea kwa jinai za Israel dhidi ya watu madhulumu wa Palestina inabidi kukomeshwe mara moja. Mawaziri hao wawili wamejadiliana pia masuala mengine ya kikanda na kimataifa katika mazungumzo yao. Vilevile, waziri wa mambo ya nje wa Iran amefanya mazungumzo ya simu na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan na kutilia mkazo wajibu wa kuchukuliwa hatua za kivitendo za kuilazimisha Israeli ikomeshe jinai na uhalifu dhidi ya Wapalestina. Mawaziri hao wawili wamejadiliana pia kuhusu njia za kustawisha zaidi ushirikiano baina ya Teheran na Ankara. Mawaziri wa mambo ya nje wa Iran na Uturuki wamejadili pia namna utawala haramu wa Israel unavyofanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza bila ya kusita wala kuogopa chochote, na vilevile vile matokeo mabaya ya mashambulizi ya Israel kwenye ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. Amir Abdullahyan ametumia pia fursa hiyo kutoa wito wa kutumiwa vizuri sikukuu ya Idul Fitri kwa ajili ya kuimarisha umoja na mshikamano katika safu za Waislamu na kuimarisha amani kote duniani. Chombo kimoja cha habari cha utawala haramu wa Israel kimekiri kwamba wazayuni wote wanakiri serikali ya Benjamin Netanyahu imeshindwa kwenye vita vya Gaza. Shirika la habari la Mehr limenukuu gazeti la Haaretz la Israel likifichua kwamba ukitoa wazayuni wanaojifanya vipofu, wazayuni wengine wote wanakiri kwamba Israeli imepata pigo na imeshindwa kwenye vita vya Gaza. Katika sehemu moja ya ripoti yake, gazeti la kizayuni la Haaretz limeandika haku, hatukupaswa kusema haya, lakini hatuna njia nyingine. Sisi tumeshindwa vitani, tumeshindwa kikamilifu. Mwandishi wa makala hiyo amesisitiza kwamba wazayuni wanajaribu kujibabaisha kwa kuonyesha hawajakula kipigo kwenye vita vya Gaza, kwani ni uchungu sana kukubali uhakika huo. Kabla ya hapo tovuti maarufu ya kizayuni ya Walla ilikuwa imetangaza kwamba madai kwamba Israeli imepata ushindi mutlaki ni bwabwaja na upayukaji usio na chochote. Uzoefu mchungu wa wanajeshi wa Israeli hasa katika mapigano ya nchi kavu unathibitisha kwamba Wapalestina muda wote ndio waliokuwa washindi. Gazeti la kizayuni la Haaretz limeripoti pia kwamba jeshi la Israel limelazimika kuondoa wanajeshi wake katika mji wa Khan Yunis huko Gaza bila ya kufanikisha malengo yaliyoainishwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka Redio Teheran. Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC imeanzisha mchakato wa kuangalia uwezekano wa kuwa na siku maalumu ya kukumbuka mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi nchini Rwanda. Tarehe 7 Aprili ndiyo siku itakayotangazwa kuwa ni ya kukumbuka mauaji ya kimbari ya Rwanda yaliyotokea mwaka 1994. Taarifa zinasema kwamba ahadi hiyo imetolewa na naibu katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki Andre Aguer Arik Malueth. Ikumbukwe kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki ilikuwa na kumbukumbu maalum ya miaka 30 ya mauaji ya kimbari ya Rwanda Jumapili wiki hii. Maluethi amesema wameandaa ombi ambalo litawasilishwa mbele ya baraza la mawaziri hivi karibuni kwa ajili ya kujadili, wakati EAC ikijipanga kuchukua nafasi ya mbele kuhakikisha kwamba yaliyotokea Rwanda mwaka 1994 hayatokei tena popote pale katika ukanda huo. Amesema ili kuonyesha mshikamano kwa serikali na wananchi wa Rwanda katika kuadhimisha kumbukumbu kumbu ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watuti, viongozi hao wa jumuia ya Afrika Mashariki wamejenga mnara wa kumbukumbu ya mauaji ya kimbari katika bustani ya jumuia ya Afrika Mashariki kwenye makao yake makuu jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, kwa ajili ya kuwakumbuka wahanga wa mauaji ya kimbari nchini Rwanda. Na maandalizi ya kuitishwa uchaguzi mkuu wa mwezi Disemba mwaka huu nchini Sudani Kusini yanaendelea huku juhudi zikifanyika kuhakikisha uchaguzi huo unafanyika kwa amani na katika maeneo mengi zaidi ya nchi hiyo, baada ya kusitishwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 2018, vita vya kuwania madaraka ambavyo vilizuka baada ya nchi hiyo kujitenga na Sudan hapo mwaka 2011. Ratiba ya kwanza ya uchaguzi mkuu Sudani Kusini ilipangwa kuwa kabla ya mwezi Februari mwaka 2023. Hata hivyo serikali ya mpito na kambi ya upinzani walikubaliana kuakhirisha uchaguzi huo hadi mwishoni mwa mwaka huu wa 2024. Na, na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio wa mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho haki halali na ya kisheria ya Iran ya kujibu jinai za Israeli. Wawakilishi wa nchi 121 wanachama wa harakati ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote, NAM kwa kifupi, waliokuwa mjini New York wametoa taarifa wakilani hujuma ya kigaidi ya Israel dhidi ya maeneo ya kidiplomasia na wawakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mjini Damascus nchini Siria na kutangaza mshikamano wao na wananchi, serikali ya Iran na familia za wahanga wa shambulio hilo. Kufuatia kushindwa mfululizo na mtawali au utawala haramu wa Israel katika kukabiliana na wapigania ukombozi wa Palestina, Jumatatu ya tarehe mosi Aprili, utawala huo ulitekeleza jinai mpya ambapo ulituma ndege zake za kivita kwenda kushambulia jengo la ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus. Kufuatia shambulio hilo la kigaidi, Brigadia Jenerali Muhammad Reza Zahedi na Brigedia Jenerali Muhamed Hadi Haji Rahimi, makamanda na maveterani wa vita vya kujitetea, washauri wa, wa kijeshi wa Iran huko Siria, na maafisa watano walioandamana nao waliuawa wa wa shahidi. Mashambulizi ya utawala wa Kizayuni katika jengo la ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus yameibua wimbi la ukosoaji katika ngazi ya kieneo na kimataifa, ambapo serikali za nchi mbalimbali zimelaani shambulio hilo la kichokozi na la kigaidi linalokiuka sheria za kimataifa. Taarifa ya wawakilishi wa nchi wanachama wa Jumuiya ya nchi zisizofungamana na siasa za upande wowote mjini New York inaeleza kwamba mashambulizi hayo dhidi ya maeneo ya kidiplomasia hayawezi kuhalalishwa kwa namna yoyote na ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na hati ya Umoja wa Mataifa. Inasisitiza kwamba uhalifu huo ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimsingi zinazolinda maeneo ya kidiplomasia chini ya mkataba wa haki za kidiplomasia mwaka 1961, mkataba wa haki za kibalozi mwaka 1963 na, na mkataba wa kuzuia kuadhibu uhalifu dhidi ya watu wanaolindwa kimataifa wakiwemo wawakilishi wa kidiplomasia mwaka 1973. Ni wazi kwamba shambulio la wazayuni dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus ni ukiukaji wa mikataba yote ya Vienna, ambayo inasisitiza kwamba hakuna mtu wala nchi yoyote iliyo na haki ya kushambulia maeneo na vituo vya kidiplomasia na balozi za nchi mbalimbali. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha salamu za Idul Fitri Allah. Karibuni tena wapendwa wasikilizaji kwenye sehemu hii ya pili ya salamu za Idil Fitri kwa mwaka huu wa 1445 Hijria. Leo pia tutakuwa na salamu kwa njia ya maandishi na sauti kutoka kwa wasikilizaji wetu wa maeneo tofauti, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Moja kwa moja tunaanza na salamu za mwanabaraza huyu bwana Yunus Masud wa Bububu, Zanzibar, ambaye baada ya kutusalimu anasema salamu zangu za Eid al-Fitr ziwafikie Waislamu wote ulimwenguni. Ujumbe wangu nasema tusherekee Eid tukiwa tumeungana pamoja, tuikomboe Kudsi na Palestina, na tujue huo ndio wajibu wetu wa Islamu, na tuwe pamoja na wananchi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Allah atupe nguvu zaidi za kupambana na maadui wetu pamoja na adui mzayuni allahumma amin ya rabbe. Ameandika naam Ahmed. Ni ujumbe mzito sana huu. Unaona Ahmedi, jinsi wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio Teherani wanavyoguswa na ndugu zao wa Palestina, hususani sasahivi wanakandamizwa, wanauawa katika mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala ghasibu wa Kizayuni. Mimi naona ni kweli kabisa kwamba sambamba na Waislamu wa maeneo mengine kusherehekea sikukuu ya Idul Fitri, wanapaswa pia kuwakumbuka ndugu zao wa Palestina. Ni kweli kweli kabisa. Sma, hebu vuta picha ya wale watoto na wanawake wa Gaza wanavyoteseka kwa kukosa hata maji ya kunywa kutokana na ukatili wanaofanyiwa na utawala wa kizayuni wa Israeli. Kusema kweli, hatuna maneno ya kufikisha majonzi na huzuni zetu kwa mateso ya watu wa Gaza. Salamu nyingine za Idil Fitri kwa leo zinatoka kwake Bwana Muhamedi Yahya wa Iringa, Tanzania, ambaye naye baada ya kutusalimu, anasema natoa pongezi na hongera kwa Waislamu wenzangu wote kwa kumaliza mfungo wa Ramadhani na hatimaye idi imetujia. Na waomba wasikilizaji tuwe pamoja na Wapalestina na wenye kudhulumiwa duniani. Tuwaunge mkono wa Palestina kwa kushea habari zao na walio pamoja nao kama huko Yemen, Syria, Iraki, Lebanon na Iran ambayo ni mbeba bendera ya wenye kudhulumiwa duniani. Maneno mazima kabisa. Hapo hapo bwana Ahmed Badru Omar wa Malindi, Kenya ameandika, asalamu alaikum. Wakati huu tukisherehekea idi, tuombe amani kwa ndugu zetu wa Palestina. Na hili wazo la bwana Mohamed Yahya Ahmed mwana baraza hai wa Iringa, Tanzania la kuwataka wasikilizaji wa Radio Terani wasisite kushare kwa wengine habari za maafa ya watu yanayowakumbwa wa Palestina, haswa haswa wakazi wa ukanda wa Gaza ni ushauri mzuri sana. Tadisa. Lakini pia mwito wake pamoja na bwana Ahmed Badru wa Malindi, Kenya wa kuwataka Waislamu kukumbuka mateso ya ndugu zao wa Palestina wakati wakisherekea idi ni ujumbe mzuri sana. Sawa sawa na hapa kama tulivyosema katika sehemu iliyopita ya salamu hizi, tutarusha hewani salamu za aidi, eh, kutoka kwa mwanabaraza Bwana Juma Idi Issa wa Masawi, Kondoa, Tanzania ambayo ametutumia kwa njia ya email yetu ya Swahili Radio, katika sehemu nyingine ambayo tulishindwa kuirusha hewani kutokana na kuisha muda katika sehemu iliyopita. Nasema salamu zangu nyingine zaidi ziwafikie pia Shehe Muhamed Mubarak watanga, Tanzania, wa Tanga Tanzania, Sherali Fazlu wa Dar es Salaam Tanzania, Juma bin Jumabin Karimu Upanga Zanzibar, Yahya Ali wa Tanga, Hidrisa Ali mali ya Mungu wa Mombasa Kenya, Binti Konga akiwa Zanzibar, Amina Mlancha wa Dar es Salaam Tanzania, Halifa Guka wa Masange Kondoa, Idi Juma Idi. Inaonekana ni wanawe hawa Hashim Juma na Zaina Juma wakiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema babu Isa Juma akiwa Mwanza Tanzania, Muhammad Saidi Hatibu na mzee Isa nao wakiwa Masawi Kondoa. Na Omari Maguo almaarufu Ranjiti, mkulima wa vitunguu wa Mneni ya Kondoa. Ama kwa upande wa ujumbe wake wa Idi anasema ujumbe, tuyaenzi mema yote tuliyoyapata wakati wa Ramadhani Tusivuruge swaumu zetu na funga yetu. Ni Bwana Juma Idi Isa huyo wa Kondoa, Tanzania. Naam, kilichoko hewani ni kipindi maalum cha salamu za Idul Fiti kwa mwaka huu wa 1445 kutoka hapa jijini Tehran, na hii ikiwa ni sehemu ya pili ya salamu hizo. Nam, sawa sawa Asma. Mnaweza kuwasiliana nasi, wasikilizaji wetu wapenzi, kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na email yetu ya Swahili radio at irib.ir. na mimi hapa nawasomea mtandao wetu wa intaneti ambao ni pastoday.ir/sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo w www.youtube.com/@ radio.tehran. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram ni katika t.me/radiotehransw alama ya kuuliza live stream. Na sasa ni vyema tutoe nafasi ya kurushwa hewani salamu mbili nyingine kutoka kwa wasikilizaji wetu kwa njia ya sauti. Ni bwana Altuha Yusufu wa Munyoro, Uganda, na imamu Sefu Ali wa Ujiji, Kigoma, Tanzania warahmatullahi wabarakatuh. saaaahmalaiabarakau Nnatumia salamu zange zaidi kwa wawasilamu yote kwa duniani. Jina yangu ni Yusuf, Uganda Kagadi District, Western Region Bunyoro. Na naomba Mungu abaliki saumu zetu na ibada zote na dua zetu azijibu atumalize shida zote tupate uhuru kwa dunia yote mzima. Ah, mzimum munguawekee Amerika nairaelibl Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatuh, ndugu zangu watangazaji na ndugu zangu wasikilizaji nyote, bila shaka tukiwa katika furaha ya kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa amani na salama, na kubwa ilikuwa ni Tue wa cha Mungu. Salamu zangu ziende kwenu ndugu zangu watangazaji na salamu zangu ziende kwa wasikilizaji ndugu zangu popote pale walipo ulimwenguni. Kubwa ni kuzingatia kile tulichokipata, tulichojifunza katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Saum, ibada na takwa, itaonekana baada ya hapo. Ramadhani imekwenda zake. Wabillahi taufik, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nam, wasikilizaji wapenzi, sehemu ya pili ya salamu za Idulfitri kwa mwaka huu 1445 hijiria imemalizika. Mwenzangu mu studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed, mimi ni Ahmed Rashid na fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kiimani. Ujumbe wa Idi ni kuacha maasi kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teherani. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Irani Juma Hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na Makala ya Wiki. Baadaye kidogo tutakuwa na Leo katika Historia, na kabla uh, ya kukusomeeni muhtasari wa habari, na mwishoni mwa matangazo yetu ya usiku wa leo tutakuwa na kipindi cha Haki za Watoto katika Mtazamo wa Uislamu. Hamjambo, wapenzi usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo itaangazia mashambulizi ya hivi karibuni ya kigaidi katika eneo la kusini mashariki mwa Iran, ambapo tutaangazia mtazamo wa baadhi ya wachambuzi wa mambo kuhusu mashambulio hayo ambayo yalitekelezwa na magaidi wanaopata himaya ya kigeni. Mkoa wa Sistan na Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran kwa mara nyingine tena umekumbwa na mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa na genge linaloungwa mkono na utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani. Hali ya usalama imesharejea katika eneo hilo, na magaidi eh, zaidi ya 15 wameangamizwa katika operesheni ya kusafisha mabaki ya magaidi hao ilikuwa inaendelea. Hayo yametangazwa na kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, brigedi jenerali Muhamad Pakpur, ambaye amesema kuwa hadi wakati anatoa taarifa hiyo magaidi 15 walikuwa wameshaangamizwa katika operesheni za kuzima mashambulizi matatu ya kigaidi yaliyofanywa na magaidi hao kusini mashariki mwa Iran. Genge la kigaidi la Jeishudhulm linaloungwa mkono na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel e, lilifanya mashambulizi hayo ya kigaidi hivi karibuni, kwa wakati mmoja na katika vituo viwili vya jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya IRGC katika miji ya Rask na Chabahar kusini mashariki mwa Iran, lakini mashambulizi hayo yote yakazimwa na vikosi vya kulinda usalama wa taifa vya Iran. Mwanzoni kabisa mwa kwanza kwake, kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha IRGC brigidia Pakpuor amesema kwamba maafisa wa usalama wapatao wa 11 waliuwawa shahidi katika mashambulizi hayo. Wachambuzi mbalimbali wa masuala ya kisiasa wametoa maoni kuhusu shambulio hilo la kigaidi, akiwemo Ismail Bagheri ambaye amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni imara sana katika masuala ya ulinzi na kukabiliana na vitendo vya kigaidi, kutokana na kuwa ni mhanga mkuu wa mashambulizi ya kigaidi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana mashambulizi ya magaidi wanaungo mkono na Marekani na Israel yalizimwa mara moja katika mkoa Wasistana Baluchistan wa kusini mashariki mwa Iran. Wachambuzi wengine wanasema kuwa lengo la genge hilo la kigaidi na mabwana zao wa magharibi na utawala wa kizawini wa Israeli ni kutaka kuonyesha kuwa mkoa huo wa kusini mashariki mwa Iran unaopakana na Pakistan hauko salama na vilevile vile, kujaribu genge hilo kujionyesha lina nguvu za kufanya mashambulizi ndani ya Iran. Lengo jingine la magaidi hao wa, na mabwana zao ni kuwakosesha utulivu na amani wananchi wa Islamu wa Iran, wakiwemo wa maeneo hayo ya kusini mashariki mwa nchi, hasa kwa kuzingatia kuwa a, mashambulizi hayo yalitekelezwa katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Lengo lilikuwa ni kuwakosesha wananchi usalama a, katika wenye usiku za lela za Lailatul Qadri za mwezi mtukufu wa Ramadhani, lakini njama za maadui hao wa Iran ya Kiislamu zilishindwa na haziwezi kuvunja moyo na imani ya wananchi wakiwemo wa mkoa wa Sistan na Baluchistan na muda wote wananchi hao wamesimama imara kukabiliana na njama hizo za maadui. Tunapenda kukumbusha hapa kuwa baada ya kutiwa mbaroni na kuangamizwa aliyekuwa kinara wa genge la kigaidi la Jeshu Shaitan, Abdul Malik Rigi, kaka yake Abdul Hamid na baadhi ya viongozi wa genge hilo uh, nchini Iran na Pakistan, mabaki ya magaidi wa genge hilo yanaendelea kufanya jinai chini ya jina la jeshu dhulm lenye uhusiano na mtandao wa kigaidi wa alqaida katika pembe tofauti za mkoa huo wa Sistan na Baluchistan. Na mara zote yanatokea katika ardhi ya Pakistan na kujipenyeza kwenye ardhi ya Iran na baadaye kukimbilia kwenye ardhi ya Pakistan kujificha baada ya kutekeleza mashambulizi, na kisha kupanga njama nyingine dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Lakini kama wanavyosema wachambuzi wa mambo, njama hizo haziwezi E, kutereresha imani thabiti ya wananchi wa Iran. Na mapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Makala ya wiki. Hamjambo na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki kinachobeba anwani "Natanyahu anataka kubadilisha uwanja wa mchezo Shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa kizaini wa Israel dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus siku ya Jumatatu, Aprili mosi, na kuwa washahidi washauri kadhaa wa, wa, wa kijeshi wa Irani limekabiliwa na upinzani mkali wa kimataifa katika ngazi za kieneo na dunia. Nchi mbalimbali zimelaani shambulio hilo, zikisisitiza kwamba vituo vya kidiplomasia havipaswi kulengwa kwa mashambulizi na kwamba kitendo hicho cha Israel kimekiuka sheria za kimataifa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pia Jumanne wiki iliyopita lilifanya mkutano wa dharura kuchunguza uhalifu huo. Mkutano huo uliitishwa baada ya kuwasilishwa malalamiko ya Iran katika Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa sababu ya kukiukwa mkataba wa Vienna wa mwaka 1961 kulingana na mkataba huo wa mwaka 1961, majengo ya ubalozi ni miongoni mwa vituo vyenye kinga ya kidiplomasia. Baada ya operesheni ya kimbunga cha Aqsa na kuvunjwa mavuli wa kiusalama ya kijeshi na kijasusi wa utawala haramu wa Israel, Utawala wa kizayuni umefanya jinai zote zinazowezekana ili kufidia kushindwa huko kwa kuvamia eneo la ukanda wa Gaza. Hata hivyo kadiri wa zayuni wanavyoendelea na jinai zao huko Gaza ndivyo sura yao halisi ya ulaghai na utenda jinai inavyodhihirika katika uga wa kimataifa na maoni ya umma. Uvamizi wa utawala wa kizayuni katika ukanda wa Gaza umefungua nyanja mpya za mapambano dhidi ya utawala huo. Harakati ya Hezbollah kutoka kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, mukawama wa Kiislamu wa Iraki na Yemen unalenga vituo vya kijeshi na kiuchumi vya Israel kwa kutumia ndege zisizo na rubani, droni na makombora ya masafa marefu, na mlango bahari wa Babul Mandab sio salama tena kwa meli zinazokwenda kwenye bandari za utawala huo. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani ndiyo kitovu cha mukawama wa Kiislamu na harakati za ukombozi katika kanda hii ya magharibi mwa Asia. Katika miongo mitatu iliyopita, mukawama wa Kiislamu umebadilisha mlingano wa nguvu katika eneo la mashariki ya kati. Mukawama huo ndio ulioiwezesha harakati ya Hezbollah wa kuwafurusha wanajeshi wa Israeli kusini mwa Lebanon mwaka 2000 na ukanda wa Gaza mwaka 2005. Aidha, mnamo mwaka elfu mbili na sita harakati ya Hezbollah ya Lebanon ilipata ushindi mnono na usio na kifani katika historia ya kuwepo utawala huo bandia katika vita vya siku thelathini na tatu. Katika vita vya sasa vya Gaza pia mkawama wa Kiislamu umetoa kipigo kikubwa kwa jeshi la Israel ambacho hakina kifani katika historia ya utawala huo bandia ulioishia kuua wanawake, watoto wadogo na raia wa kawaida kwa ujumla. Uwezo huo mkubwa wa makundi ya mukawama ni matokeo ya ujasiri wa vikosi vya mukawama na msaada na himaya ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Wakati huo huo, kila moja ya pande zinazounda mhimili huo inautandika na kutoa vipigo murua kwa utawala wa kizayuni katika mahali na wakati mwafaka. Licha ya misaada ya pande zote ya Marekani na nchi nyingine za Magharibi kama Uingereza na Ujerumani, Israel inakabiliwa na mashinikizo kutoka kila upande, na ili kujiondoa katika mashinikizo hayo inahitaji kupanua vita na kugeuza uvamizi wa Gaza na mauaji ya Palestina kuwa vita vya kieneo. Kwa msingi huo, baada ya kunasa kwa miezi kadhaa sasa huko Gaza, Netanyahu na, na genge lake la kibaguzi wamekuwa wakijaribu kufungua uwanja mpya wa vita bila mafanikio. Utawala wa Netanyahu ambao wanakabiliwa na migogoro ya ndani na maandamano ya kila siku umechagua mkakati wa mauaji ya kigaidi na upanuzi wa vita ili kujinasua katika kinamasi cha Gaza. Katika muktadha huo, katika miezi michache iliyopita, idadi ya washauri wa kijeshi wa Irani wameuawa washahidi huko Siria na Lebanon. Wazayuni wanadhani kuwa mchezo huo unaweza kuipa Israeli ushindi maradufu, kwani wakati huu ambapo maoni ya umma ya walimwengu yanaendelea kusikitishwa na mauaji na mateso ya Wapalestina na kusimama kidete wapiganaji shupavu wa Mukawama katika kukabiliana na mauaji halaiki ya Israel, utawala wa kizayuni unajaribu kuhamisha mtizamo kuwachukua walimwengu kutoka Gaza na kuuelekeza kwingine na hivyo kulipa jeshi lake lililochoka nafasi ya kupumua. Israeli imekwama huko Gaza kama ilivyotabiriwa hapo awali. Netanyahu sasa yuko chini ya shinikizo la ndani na nje, na mwisho wa vita vya Gaza bila kuangamizwa harakati ya Hamas kama alivyoahidi ni kielelezo cha kifo chake cha kisiasa. Hapa ndipo inaposadiki kauli tuliyosema mwanzoni mwa kipindi hiki kwamba Netanyahu anajaribu kubadilisha na kupanua uwanja wa vita na kisha kubadilisha pande za vita, hivyo kutoka Palestina Israeli hadi Irani Marekani. Shambulizi dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus linaweza kuwa kiashiria kwamba Netanyahu amefikia mwisho. Alakuli hale, kubadilisha milingano ya kisiasa na kiusalama kutokana na nguvu ya mukawama katika eneo la Mashariki ya Kati kumewafanya wazayuni na waangaji mkono wao wa Marekani na Ulaya washindwe kutimiza malengo ya utawala ghasibu wa Israel. Azma ya nchi kadhaa za Ulaya ya kulitambua rasmi taifa la Palestina ni matokeo ya ukweli huo. Mukawama na mapambano ya Kiislamu ya Palestina hauwezi kuangamizwa wala kupuuzwa vilevile. Jaribio la Netanyahu la kupanua vita kwa kutumia sera ya mauaji ya kigaidi dhidi ya washauri wa kijeshi wa Iran na viongozi wa mukawama huko Siria na Lebanon, hayatazaa matunda yanayotarajiwa. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe pili Shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano Hijiria, sawa na tarehe kumi na moja Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne. Siku kama ya leo miaka mia nane sitini na moja iliyopita alifariki dunia Ibni Taawidhi, malenga na mtaalamu wa fasihi wa Baghdad nchini Iraki. Malenga huyo wa Kiislamu alitumia wakati wake mwingi kutunga na kusoma mashairi vilevile vile aliandika kasida na mashairi marefu katika kuwasifu Ahlulbaiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama. Tarehe 11 Aprili miaka 164 mia iliyopita chombo cha kuzalisha baridi kilibuniwa na mwana kemia wa Kifaransa kwa jina la Ferdinand Care. Kifaa hicho kilikuwa kikizalisha baridi kwa kutumia gesi ya amonia. Ubunifu huo wa Care ulikuwa hatua muhimu katika kuhifadhi vyakula ili visiharibike, hususan katika maeneo yenye joto. Uvumbuzi wa msomi huyo hatimaye ulipelekea kutengenezwa kwa majokovu na vifaa vingine vikubwa vya kuzalisha baridi kwa ajili ya shughuli mbalimbali. Miaka 39 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo aliaga dunia Enver Hoxha, rais wa zamani wa Albania. Hoxha alikuwa kiongozi wa wapiganaji wa, wa mrengo wa kushoto, baada ya Italia kuivamia na kuikalia kwa mabavu Albania mwaka 1939. Enver Hoxha alichukua madaraka ya nchi mwaka 1944 kwa kusaidiwa na jeshi la Urusi zamani baada ya kushindwa Italia katika vita vya pili vya dunia. Na siku kama hii ya leo miaka thelathini na mbili iliyopita Muhsin Saba mwalimu na mwandishi wa zama hizi wa Irani alifariki dunia. Baada ya kumaliza masomo ya msingi katika shule ya Darul Funun, alielekea nchini Ufaransa kwa elimu ya juu. Alirejea nchini baada ya kupata shahada ya uzamivu na kuanza kufundisha. Dr. Muhsin Saba aliasisi kundi la taifa la utambuzi wa vitabu. Aidha, hakuwa nyuma katika kutunga na kuandika vitabu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi. Hii ni sehemu ya 11 ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, wasikilizaji, baada ya kujadili kwa kina kuhusu wakati inapoajibika kuanza kulindwa haki za watoto kwa mujibu wa mifumo ya sheria ya nchi mbalimbali katika sehemu ya kumi ya mfululizo huu tulianza kujadili kwa muhtasari muda wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu. Tulisema suala hili lina umuhimu mkubwa sana, hasa katika upande wa sheria za mahakama na utoaji hukumu. Tulisema kuwa katika baadhi ya wakati sheria za nchi moja zinaweza kutofautiana kulingana na jimbo na jimbo. Kwa mfano, baadhi ya majimbo ya nchini Marekani, kipindi cha utotoni kinamalizika wakati mtu anapokuwa na miaka 19 au 21, lakini majimbo mengi ya Marekani yanahesabu kwamba kipindi hicho kinamalizika wakati mtu ana umri wa miaka 18. Leo tutamalizia kuangalia kwa muhtasari sheria za nchi na maeneo mengine duniani kuhusu suala Mfumo wa sheria wa Amerika ya Latini, watoto walio na umri wa chini ya miaka saba hawana majukumu yoyote yawe ya kisheria au yasiyo ya, ya kisheria, na watoto wenye umri wa baina ya miaka saba hadi kumi na nne hawana majukumu ya kisheria isipokuwa mwendesha mashtaka atakapoweza kuthibitisha kwamba mtoto mwenye umri wa baina ya miaka hiyo ana uwezo wa kupambanua baina ya zuri na baya na ana uwezo wa kufanya mambo yake kiuwelewa kiutambuzi na kwa hiari yake mwenyewe. Wakati huo tena huwa ni lazima sheria ichukue mkondo wake kuhusu kosa alilofanya. Vilevile huko nchini Uswisi, na kwa mujibu wa kifungu cha 64 cha katiba ya nchi hiyo, suala la kutoa hukumu za makosa yanayofanywa na watoto na vijana wadogo wenye miaka baina ya 7 hadi 18 linategemea uamuzi wa kila jimbo kulingana na sheria za jimbo hilo. Katika mfumo wa sheria wa Uingereza watoto wamegawanywa makundi matatu. Kundi la kwanza ni la watoto wenye umri wa chini ya miaka kumi, ambapo kwa mujibu wa sheria za watoto na mabarobaro iliyopasishwa mwaka 1933 ambayo mwaka 1936 ilibadilishwa na nafasi yake kuchukuliwa na kifungu cha 16 cha sheria hiyo, inasema wazi kwamba watoto walio na umri wa chini ya miaka kumi hawana majukumu yoyote ya kisheria. Kundi la pili ni la watoto wenye umri wa baina ya miaka kumi hadi kumi na nne. Hadi mwaka 1988 kundi hilo la pili la watoto katika mfumo wa sheria wa Uingereza wanapofanya makosa waliweza kufuatiliwa na sheria pale ilipothibitika kwamba katika upande wa kimada na kisaikolojia mtoto huyo alitiania na alifanya kwa makusudi uhalifu huo Yaani, alifanya ya kosa hilo kwa kujua ubaya na uovu wake. Hata hivyo, sharti hilo lilifutwa mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane baada ya kupasishwa so sheria mpya ya uhalifu na ukosefu wa nidhamu. Kundi la tatu la watoto katika mfumo wa sheria wa Uingereza ni watu wenye umri wa baina ya miaka kumi na nne hadi kumi na nane ambao wanahesabiwa kuwa takriban ni sawa na watu wazima na wana majukumu yote ya kisheria taban. Aina za hukumu zinazotolewa kwa kundi hilo la watoto hutofautiana na za watu wazima, na mara nyingi zinazingatia upande wa kurekebisha malezi na tabia za watoto, tofauti na hukumu za watu wazima wenye umri wa kuanzia miaka 18 na kuendelea. Ala kuli hal, inavyoonekana ni, ni kwamba kuna fikra na makubaliano ya pamoja ya nchi zote kwamba lazima kuwe na muda maalum wa kuainisha wakati wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu, na kwamba kwa vile kutumia vigezo na vielelezo kama kuwa na ukamilifu wa kiakili na kijamii ni jambo zito, imeamuliwa kutumiwa kigezo cha wajibu wa kisheria. wassalamu alaikum warahmatullahi. Tumshukuru Karima, kutupa uzima na afya njema na afya njema, tuombe toba, tupate salama, siku ya kiyama, siku ya kiyama. Tumshukuru Karima, kutupa uzima na afya njema. Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelaani mauaji yaliyofanywa na jeshi la Israel dhidi ya wanafamilia wa mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, katika ukanda wa Gaza. Katika ujumbe wake aliyomtumia Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas, Said Ibrahim Raisi amelaani shambulizi la kienda wazimu na kikatili lililofanywa na jeshi la Israel katika kambi ya wakimbizi ya Alshati huko Gaza na kuua raia kadhaa wa Palestina, wakiwemo watoto watatu na wajukuu watatu wa Ismail Hania. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza katika mazungumzo yake ya simu na mawaziri wenzake wa Muungano wa Falme za Kiarabu Imarati na Uturuki kwamba kuna udharura wa kukomeshwa haraka jinai zinazofanywa na Israel dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza. Amir Hussein Abdullahian amesema katika mazungumzo yake na mwenzake wa Imarati kwamba kuendelea jinai za utawala haramu wa Israel dhidi ya watu wa Gaza inabidi kukomeshwe mara moja. Chombo kimoja cha habari cha utawala haramu wa Israeli kimekiri kwamba wazayuni wote wanakiri, serikali ya Benjamin Netanyahu imeshindwa vibaya kwenye vita vya ukanda wa Gaza. Shirika la habari la Mehr limenukuu gazeti la Haaretz la Israel likisema kwamba ukitoa wazayuni wanaojifanya vipofu, Waisraeli wengi wanakiri kwamba serikali ya Benjamin Netanyahu imepata pigo kubwa na imeshindwa vibaya kwenye vita vya ukanda wa Gaza. Mwandishi wa makala hiyo amesisitiza kwamba wazayuni wanajaribu kujibabaisha kwa kuonyesha hawajakula kipigo kwenye vita vya Gaza, kwani ni uchungu sasa kukubali uhakika huo wa kipigo cha Israel huko Gaza. Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC imeanzisha mchakato wa kuangalia uwezekano wa kuwa na siku maalumu ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari dhidi ya watuti nchini Rwanda. Tarehe 7 Aprili ndiyo siku itakayotangazwa kuwa ni ya kumbukumbu ya mauaji hayo ya umati yaliyotokea nchini Rwanda kwa muda wa siku 100 hapo mwaka 1994. Na maandalizi ya kuitishwa uchaguzi mkuu wa mwezi Disemba mwaka huu nchini Sudani Kusini yanaendelea huku juhudi zikifanyika kuhakikisha uchaguzi huo unafanyika kwa amani na katika maeneo mengi ya nchi hiyo. Muhutasari huu wa habari wa wasikilizaji usikilizaji ndio unaotukamilishia matangazo yetu ya usiku wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu usiku wa leo, mimi ni Amir Ibrahim Ruta Jengwa nikikutakieni usiku mwema, alamsiki.