Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomuona mwanawe anangamia, akasema ewe mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye maendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusa nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musa ninekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves na vile vile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw . Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ya Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Kwa mchana huu tumekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu itakayofuatiwa na kipindi maalum cha baraza la wasikilizaji cha salamu za Idulfitri. Kipindi hicho itafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha bustani ya uongofu, haki za watoto katika Uislamu, na vilevile hekima za Nahjul Balagha. Makala ya leo katika historia itakuwa ndio kipindi chetu cha mwisho kwa mchana huu, kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za ulimwengu na kukuwageni kutoka hapa studio. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa nne na nusu asubuhi huku Afrika Kati na hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifote usasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Israel imeongeza kasi ya kuporomoka kwake kwa, kwa kuwaua watoto na wajukuu wa kiongozi wa Hamas mmoja <muchilis> wa mataifa wasema Israel inaichezea tu misamiati kama ngao ya binadamu na maeneo yenye usalama <muchilis> Uchunguzi wa maoni waonyesha kuwa umaarufu wa chama tawala nchini Afrika ya Kusini ANC unazidi kupungua, na rais wa Marekani asema anaona fahari kubwa NATO kujipanua hadi kwenye mipaka ya Urusi. Habari kamili Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian, amesema mauaji ya hivi karibuni yaliyofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya wanafamilia wa kiongozi wa Hamas yanaongeza kasi ya kuporomoka utawala huo kusio na shaka. Mwanadiplomasia huyo mkuu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema hayo katika ujumbe aliyomwandikia Ismail Hania, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas ya hapo jana. Mapema jana hiyo hiyo watoto watatu na wajukuu watatu wa kiongozi huyo mkuu wa Hamas waliuawa shahidi katika shambulio la kigaidi la anga la Israel lililolenga gari katika kambi ya wakimbizi ya Ashat, kaskazini mwa ukanda wa Ghaza unaohimili vita vya mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel. Amir Abdullahian amelaani ukatili huo na kutaja kuwa ni shambulio la jinai na la uoga la utawala ghasibu wa Kizayuni. Ripota wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu amesisitiza kuwa viongozi wa utawala wa kizayuni na askari wa utawala huo wanapotosha na wanaichezea misingi ya sheria za kimataifa ili kuhalalisha ukatili na uchokozi wao. Kwa mujibu wa Irna, Francisca Albanis ametoa wito wa kupigwa marufuku uuzaji wa silaha kwa Israel na kuwekewa vikwazo kiuchumi utawala huo dhalimu na ghasibu. Albanis amesema utawala wa kizayuni lazima ushinikizwe ili uheshimu sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja wa Mataifa. Ripoti huyo wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu ameongeza kuwa hakuna hatua zozote zilizochukuliwa dhidi ya utawala wa kizayuni kwa kufanya jinai za kivita katika miaka iliyopita. Uungaji mkono wa Umoja wa Ulaya kwa utawala wa Kizayuni wa Israel umeufanya umoja huo upoteze itibari uliokuwa umeipata kwa taabu kubwa katika jamii ya kiraia barani Afrika, Asia na Asia Magharibi, kwa mujibu wa gazeti la Guardian. Kuzembea Umoja wa Ulaya katika kuufungulia mashtaka utawala wa Kizayuni kwa tuhuma za kukiuka sheria za kimataifa huko Ghaza kumetilia shaka madai ya nchi za Ulaya ya kuunga mkono tunu za kimataifa, demokrasia na haki za binadamu. Kwa mujibu wa ripoti ya gazeti hilo, serikali za nchi zinazoendelea zinautuhumu umoja wa Ulaya kuwa ni asasi ya unduma kuili na yenye nyuso mbili, kwa kulaani shambulio la Rusia dhidi ya Ukraine lakini kunyamazia kimya kwa namna yenye maana maalumu mauaji ya kimbari yanayofanywa na utawala wa Israel huko Gaza. Uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa nchini Afrika Kusini umekuwa na habari mbaya zaidi kwa rais Cyril Ramaphosa na chama chake tawala cha African National Congress ANC baada ya kuonyesha kuwa uungaji mkono kwa chama hicho unazidi kupungua. Uchunguzi wa maoni uliofanywa na wakfu wa utafiti wa kijamii umeonyesha kuwa chama hicho kinaweza kupata asilimia 37 tu ya kura katika uchaguzi wa tarehe 29 Mei pia umegundua kuwa chama kipya kilichodunishwa cha, kilicho cha rais wa zamani Jacob Zuma cha uMkhonto we Sizwe kwa kifupi MK kinaweza kuwa cha tatu kwa ukubwa nchini humo baada ya uchaguzi wa mwezi ujao. Siku ya Jumane, mahakama ya uchaguzi ilitoa uamuzi kwamba Zuma anaweza kugombea katika uchaguzi licha ya kifungu cha katiba kinachozuia wagombea ambao wamewahi kutumikia kifungo cha miezi kumi na miwili au zaidi na rais Joe Biden wa Marekani amepongeza upanuzi zaidi wa shirika la kijeshi la NATO kuelekea mipaka ya Rusia, huku akimshutumu mpinzani wake wa Republican Donald Trump kwamba amedhoofisha umoja wa kambi hiyo ya kijeshi inayoongozwa na, na Marekani. Kwa miaka kadhaa, Rusia imeelezea wasiwasi wake juu ya kunyemelewa na uvamizi unaoenea wa NATO na kuzielezea sera za shirika hilo kama tishio halisi lililopo. Katika mahojiano na shirika la utangazaji la lugha ya kihispania Univision ambayo alirushwa hewani siku ya Jumane, Biden alipongeza na kulitaja kama mafanikio makubwa ongezeko la wanachama wa NATO la hivi karibuni lililojumuisha nchi za Finland na Sweden kwenye safu ya kambi hiyo ya kijeshi, huku kukiwepo na mzozo wa kivita wa Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi maalum cha salamu za Idu Alfitri, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Zapita siku, zapita siku, zapita haraka, wapita mwiya, wapita mwiya, wapita kwa pupa. Huwezi kuamini, ni kama vile ni juzi tu tulipoingia kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani, lakini ghafla moja mwezi huu umeisha na sasa tumo ndani ya kusherekea sikukuu ya Idulfitri. Sawa sawa kabisa. Asma siku watakapoiona saa ya hesabu, watasema hawakukaa hapa duniani ila asubuhi moja au mchana mmoja. Lakini siku hiyo nyuso za wajawema zitang'ara kwa ibada na matendo yao mema. Tunamwomba Allah awe ametutakabalia ibada zetu za mwezi mtukufu wa Ramadhani na atupe taufiki ya kuendeleza yote mema tuliyojifunza kwenye chuo hicho cha Ramadhani, kwa sababu kutamatika Ramadhani si mwisho wa ibada, ndugu zangu. Kumalizika Ramadhani si mwisho wa kuonekana kwa wingi misikitini Kuisha Ramadhani si mwisho wa kujisitiri vizuri. Kuhitimika Ramadhani si mwanzo wa kutenda maasi, bali kufikia mwisho Ramadhani ni fursa ya kutafakari makosa yako, vipi uliweza kujiepusha nayo katika kipindi cha mwezi mzima, na kwa nini ushindwe kujipamba na sifa tukufu za Ramadhani katika umri uliobakia? Sawa, sawa kabisa. Sisi si kwamba tunapenda Ramadhani iondoke na tukose kuwa wageni wa Allah. Lakini pia huyo huyo Allah ndiye aliyetutengea siku ya furaha baada ya Ramadhani, hivyo tunafurahi kwa haki, na tunakutakieni nyote Eid al-Fitr njema. Tutakuwa na vipindi kwa uchache viwili hadi vitatu vya salamu za idi kupitia kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Leo tutakuwa na sehemu ya kwanza na sehemu zilizobakia tutakuleteni katika siku zijazo. Hii kama tulivyosema ni sehemu ya kwanza ya vipindi hivyo, ingawa imekuja kwa sura ya baraza la wasikilizaji ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi anayetukunjulia jamvi la salamu za Idri fiti kwa mwaka huu wa 1445 hijiria Ahmed, si mwingine ni bwana Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko, Kigoma, Tanzania. Hapa, anasema napenda kutuma salamu zangu za Idul Fitri kwa familia yangu yote, ikipatikana Kabingo, Kigoma, na pia salamu zangu ziwafikie za familia yote ya Sheikh Hamisi, ikiwa Kabingo mkoani Kigoma, Tanzania. Anasema anaotakia Idul Fitri njema yenye amani na upendo katika jamii, insha Allah. Naam, amine. Hapa mimi nashika salamu nyingine ambazo zinasema asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh, wasikilizaji wenzangu wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya mjini Teherani. Anasema kwa jina, naitwa Zuberi Muhammed kutoka Zanzibar. Huko Zanzibar anasema salamu zangu za Idi lfitri zifike kwa hawa wafuatao. Mosi, wanafunzi wa Madrasat Jamiatul Islamia ya Fuoni Zanzibar. Pili, wanafunzi wote wa Madrasat Dhunurain Qur'aniyah iliyopo shauri moyo Zanzibar. Tatu anasema wanafunzi wote wa madrasa Islamia ya shauri moyo Zanzibar. Ujumbe wake anasema tusiwasahau kwa dua mayatima wafungwa, na wananchi madhulumu wa Palestina. Ujumbe mzuri sana huo. Naam, kilichoko hewani ni kipindi maalumu cha salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1445 Hijiria kutoka hapa jijini Teherani, na hii ni sehemu ya kwanza ya salamu hizo. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram 9, 9, 106, 5, 4, 7, na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio atayaraibdo mtandao wetu wa intaneti, wapendwa wasikilizaji, ni parstoday.ir/sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www.youtube.com/radiotehran. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t.me t.me slash radio Tehran sw alama kuuliza live stream. Naam, sasa ni vyema tutoe nafasi ya kurushwa hewani salamu mbili za Idi kutoka kwa wasikilizaji wetu hawa wawili, Bwana Muhamed Abdallah wa Zanzibar na Bwana Ahmed Badru Omar wa Malindi nchini Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Kwa jina naitwa Muhamed Abdallah Mkadam kutoka katika visiwa vya rashi ya karafuu Zanzibar Unguja ni mmoja kati ya wafuatiliaji wa peji za redio hii ya Iran. Mungu awalipe kheri insha Allah. Salamu zangu zaidi Elfitri baada ya kukamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Salamu zangu ziende kwanza kwa Waislamu wote duniani kwamba siku hii Mungu ametuwekea tumemaliza katika mfungo huu wa Ramadhani. Sasa ametokea siku hii ya kufurahi ambayo ni Eid al-Fitri. Kwa hiyo lazima tuchunge jinsi gani ya kuweza kufurahi, kwa sababu kila kitu kina mipaka. Furaha kizidi huwa ni hasara. Kwa hiyo tujitahidi kwenye hili. Nami pia napenda kuzituma salamu zangu kwa mama yangu kipenzi, ambaye si mwingine ni Miza Mkadam, zimfikie salamu hizi insha Allah. Nawatakia Idi Habari za afikirie, tuombeni amani Palestini, amani tuombeni amani Gaza, na langu Waislamu nasokoa Waislamu, Wayahudi wazayuni hawapendi dini, hawapendi kuswa la Uislamu. Sisi ndio tujitokeze kupinga na kuwakataa vitagaa wanavyofanya kwa haramu na kuonea ndugu zetu bure, inshallah wa watubari sote. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha salamu za idrefiti kutoka hapa jijini Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu hao wawili Bwana Muhamed Abdallah wa Zanzibar na Bwana Ahmed Baduru Omar wa Malindi nchini Kenya, kwa salamu zao zaidi na ujumbe muhimu kwenye salamu hizo za sauti. Sasa tunaelekea katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib dot ir kwa maoni yake mwanabaraza hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika Aid Mubaraka, napenda kutoa salamu zangu na mkono wa Aid Mubaraka kwa hawa wafuatao. Kwanza kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa Redio Tehran, Iran, pia kwa familia yangu, Mama Hawa Juma akiwa Negamsi, Babati. Natuma salamu kwa Miriam Loi wa Masawi Kondoa TZ, na kwa Alhaji Shekh Mohamed Kadidi wa mkoa wa Manyara, Tanzania. Wengine anawatumia salamu zake za Idul Fitri bwana Jumaidi Isa ni Amina Mlacha popote alipo, Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa Kenya, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania, na Yazid Akida Malenga wa Redio Teheran wa huko Chumbageni, Tanga, Tanzania. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa kipindi hiki umeisha kabisa. Salamu zilizobakia za bwana juma idi Isa tutazirusha hewani katika vipindi vijavyo vya salamu hizi za Idul Fitri. Mwenzangu mstudioni alikuwa ni Asmani Ghanima Muhammed, fundi mitambo wetu ni yuleyule Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni idi njema. Mpenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia Tanzania, ambako kwa sehemu kubwa magazeti ya nchi hiyo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari zinazohusu yaliyokuwemo kwenye hotuba zilizotolewa katika sala zaidi na mabaraza ya Idi hapo jana, ambapo Waislamu wa Tanzania waliungana na mamilioni bali kwa mabilioni ya Waislamu duniani kote kuadhimisha sikukuu ya Idulfitri baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mwananchi limeandika ujumbe sikukuu ya Idul Fitri, amani uchaguzi vyatawala. Viongozi wa dini wataka uchaguzi uwe huru na haki. Samia awaahidi itakuwa hivyo, awashukia wafanya biashara nchini wanaokwepa kodi. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na uhalali vigogo nne kimjadala, Zito asisitiza sasa wangoke nyuma ya mbinu mpya kusafirisha wahamiaji katika ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo anaonekana Rais wa Zanzibar Daktari Hussein Mwinyi akihutubia baraza la Idi kwa mwito usemao endelezeni mafunzo ya Ramadhan. Aligeukia sasa ni pashe ambalo limekolezea wino mweusi, kichwa kikuu cha habari, Samia kuna mchezo mchafu kwenye kodi, wamo vigogo serikalini, atwisha mzigo Waislamu, mashehe wahadharisha biashara ya dawa za kulevya, katiba mpya nayo vichwa vingine vya habari vinasomeka: ajali ya basi ilivyoua 9 kujeruhi 19 na mafuriko Rufiji, timu mawaziri ya weka kambi. Kwa upande wa Kenya, ukurasa wa mbele wa Daily Nation una picha ya kuvutia inayowaonyesha waumini wa dini ya Kiislamu waliovalia mavazi nadhifu wakisali sala ya Idi hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema: tamatisheni mateso ya wagonjwa Waislamu wahimiza serikali wa wakiadhimisha Idul Fitri. Kenya yaenda mrama, asema Karua. Kinara huyo wa NAK Kenya asema nchi imbo pabaya kuliko wakati wa utawala dhalimu wa Moi, ndivyo kisemavyo kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Taifa Leo. Gazeti hilo aidha limeandika kaunti thalathini za mulikwa kwa ukabila kwa kukosa kutimiza usawa katika kuajiri wafanyakazi wake. Na alaumiwa kwa kukataa kuwa balozi ni mbunge wa Westi Mugairango aliyemwomba msamaha Ruto, yani amemwomba msamaha Rais Ruto kwa niaba ya Kemosi. Na habari kuu katika gazeti la Stai na anwani ANC sasa yataka Ford Kenya na UDA kuungana pamoja na kwa kumalizia nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa Deli Monita umepambwa kwa picha inayowaonyesha waumini wa dini ya Kiislamu wakishiriki kwenye sala ya Idi hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka, Mubaje akwana na waumini katika sala ya Idi. Ni mufti mkuu wa nchi hiyo Sheikh Shaban Mubaje. Kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasema, KCCA kuwa hasi mbwa wasio na makwao kutokana na kuongezeka Visa vya ung'ataji. Na katika toleo la mtandaoni Monitor lina habari yenye anwani fanyeni kazi kama mnataka kula, Museveni awaambia Waislamu. Na kwa upande wa New Vision, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na kichwa cha maneno, Waislamu wasafishiwa njia ya kuchukua fedha za PDM baada ya mufti kukubali maelezo ya Museveni kuhusu riba. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Bustani ya Uongofu Ni wasaa na wakati mwingine wa kujiunga nami katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu, ambacho kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vyetu vilivyopita, hujadili na kuzungumzia mitazamo ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu alaihimussalam, kuhusiana na masuala mbalimbali, yawe ni ya kidini, kisiasa kijamii na kadhalika. Kipindi chetu kilichopita kilianza kuzungumzia suala la utume na udharura wa Mwenyezi Mungu kuwatuma mitume ili waje kuwaongoza wanadamu. Tulibainisha baadhi ya sifa yanazopaswa kuwa nazo mtume pamoja na majukumu yake. Kipindi chetu cha leo kitaendelea na maudhui hii. Hivyo basi, nakualikeni mwe nami hadi mwisho wa dakika hizi chache, hii ikiwa ni sehemu ya nane ya mfululizo wa vipindi hivi. Kwa kuzingatia kwamba sio wanadamu wote ambao wana sifa na ustahiki wa kupokea wahai na ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu, mola Muumba, aliwateua miongoni mwa watu baadhi ya waja ambao ni wema wa kweli na watakasifu na ambao wanastahiki kubeba jukumu hilo, ili wachukue masulia ya kuwafikishia walimwengu ujumbe wa Mwenyezi Mungu. Mitume walibaathiwa na kupewa utume na Mwenyezi Mungu kwa ajili ya malengo mawili makuu ya kimsingi. Moja kati ya malengo hayo ni kuleta mawasiliano sahihi baina ya mja na Mwenyezi Mungu Muumba, na lengo jingine ni kurekebisha mahusiano baina ya wanadamu kwa misingi ya uadilifu wa na usawa. Mwanzoni mwa dawa yake Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaita na kuwalingania watu kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja tu ili alete marekebisho katika mawasiliano na mahusiano baina yao na Mwenyezi Mungu. Mwanzoni, wakati Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anaanza dawa na kazi yake ya kuwalingania watu dini, alisema njia ya wokovu ni kuwa katika kivuli cha tauhidi na kutanguliza mbele fikra za kitauhidi. Hivyo alikuwa akiwaambia watu semeni hapana mola pasaye kuabudiwa kwa haki ila Mwenyezi Mungu, ili mpate kufaulu. Mtukufu Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisisitiza kwamba kuwa na itikadi na Mungu mmoja, na kwamba yeye ni mja na mjumbe wa Mwenyezi Mungu ndilo sharti la mtu kufaulu, Kwani kwa njia hiyo wanadamu wangeweza kuacha kuabudu masanamu na miungu ya uongo isiyowadhuru wala kuwanufaisha na chochote. Kwa muktadha huo, kwa wito wake wa tauhidi, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwataka wanadamu waondoke katika minyororo ya fikra potovu na kuabudu miungu ya uongo, na badala yake wawe huru kifikra. Kwa hakika hili lilikuwa lengo la mitume wote wa Mwenyezi Mungu. E, hivyo walifanya hima ya kujaza mapenzi ya kweli kuhusiana na Mwenyezi Mungu katika nyoyo za wanadamu, ili mwanadamu aweke mguu katika njia ya kumwelekea Mola Muumba. Imam Ali bin Abi Talib alayhi salam, imamu wa kwanza katika mlolongo wa ma maimamu wa toharifu 12 wa nyumba ya mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, anabainisha lengo la kutumwa mitume katika Nahjul Balagha kwa kusema, Mwenyezi Mungu aliwatuma wa mitume wake kwa mujibu wa matakwa ya wanadamu Mungu aliwatuma kwao mitume wake aliwapelekea manabii wake kwao kwa vipindi, hakuwaacha viumbe wake bila ya nabii mwenye kutumwa au bila ya kitabu kilichoteremshwa au bila ya hoja lazima au bila ya njia iliyonyoka. Hawa wajumbe hawakujihisi kuwa wachache kwa udogo wa idadi yao wala kwa ukubwa wa idadi ya wanaowakadhibisha miongoni mwao aliyetangulia humtaja anayemfuata baada yake au mfuasi aliyetambulishwa na mtangulizi wake aliwatuma mitume wake mtawalia ili waje kukumbusha ujazi na neema zilizosaulika mwisho wa kunukuu kwa hakika mitume wa Allah ambao licha ya kuwa na wafuasi wachache na wakati huo huo kuweko watu wengi waliokuwa wakikana risala na wito wao, katu hawakuzembea au kuvunjika moyo hata kidogo katika kutekeleza majukumu yao. Kutokana na kuwa fikra na itikadi daima zimekuwa na nafasi muhimu katika kuonyesha mwelekeo na ni miongoni mwa mambo yenye taathira kubwa katika muundo wa maisha ya mwanadamu. Manabii na mitume wa Allah nao waliingia katika midani kupitia njia hii na wakasambaratisha vigezo vyote vya kifikra katika jamii ambavyo aghalabu muundo wake ulikuwa ni wa kijahilia na kisha kuleta vigezo chanya na vipya. Mitume wa Mwenyezi Mungu ambao waling'ara katika nyoyo zilizokuwa na kiza walitumwa ili kuja kumkomboa mwanadamu na kumfanya aache kuabudu vitu ambavyo havikuwa katika hadhi na daraja yake na kuwafanya wanadamu hawa waachane na njia potofu iliyokuwa imewafanya wakengeuke njia sahihi ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala. Imam Muhammad Baqir alayhi salamu anasema kwa, hakika katika ardhi kulikuwa na ufisadi, na Mwenyezi Mungu akarekebisha kwa wasila wa mtume wake, na akasema, msifanye ufisadi tena baada ya kufanywa marekebisho katika ardhi. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kuitegea sikio idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa mjini Teheran. Ilikuwa ni miongoni mwa hekima za Mwenyezi Mungu ya kuwatumia wanadamu wajumbe kutoka miongoni mwao ambao watakuwa na jukumu la kuwafikishia wanadamu risala na ujumbe wake. Wajumbe hawa ni manabii, mitume wa Mwenyezi Mungu, walikuja na kuwalingania watu kile ambacho kina masilahi na wao na kuwakataza kile ambacho kina madhara kwao. Imam Jafar Sadiq alaihi salam, anasema, Mwenyezi Mungu ana wajumbe baina ya waja wake ambao wanawabainishia watu matakwa ya Allah na kuongoza watu katika yale ambayo yana manufaa na maslahi kwao, na vilevile kuwabainishia mambo ambayo ni sababu ya wao kuangamia. Hao ni mitume na waja wake wateule. Kwa hakika hawa ni wenye hekima. Licha ya kuwa kimaumbile hawana tofauti na wanadamu wengine, lakini kitabia na kimaadili hawako kama watu wengine, kwa maana kwamba wana daraja kubwa kinafsi, kiroho na kitabia. Kwa hakika aya nyingi za Qurani tukufu zimetaja kwa pamoja sifa mbili za kuonya na kutoa bishara njema kama sifa makhsusi za Mtume Muhammad wa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam na sisitizo juu ya suala kuwa Mtume mtukufu ni muonyaji, lililotajwa katika aya ya saba ya Suratu Raad ni ishara ya umuhimu wa kuonya na kukataza mabaya katika ustawi wa mtu binafsi na jamii. Kuonya na kuwatahadharisha watu kuhusu hatari ya kunyang'anywa ujazi na neema walizonazo wamsha na kuizindua nafsi, na kwa msingi huo, katika aya ya saba ya suratu Raad Mwenyezi Mungu anasema kuwa moja ya nyadhifa za Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni kuwaonya wanadamu. Aya hiyo inasema: Hakika wewe ni mwonyaji na kila kaumu ina wa kuwaongoa. Hivyo basi moja ya malengo ya kubaathiwa manabii na kutumwa mitume hususan Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake, ni kuonya na kutoa bishara njema kwa wanadamu. Bishara ni kielelezo cha ukamilifu na neema, wakati kuonya ni kuwatadharisha watu juu ya hatari ya kutokwa na kunyang'anywa neema hizo. Kwa muktadha huo, kuasi amri na sheria za Mwenyezi Mungu na kutojali desturi za Qurani tukufu huwa sababu ya kuondolewa neema katika jamii ya wanadamu na kushukiwa na nakama na maangamizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na tuna furaha kukukaribisheni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Hii ni sehemu ya kumi na mbili ya mfululizo huu. Hadi sasa tumeshazungumza mengi kuhusu namna na maana ya neno mtoto na haki zake katika sheria za nchi tofauti ulimwenguni, na tumejikita sana kuzungumzia maana inayotolewa kuhusu mtoto katika hati ya kimataifa ya haki za watoto iliyopasishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Miongoni mwa nukta tulizojikita ndani yake katika sehemu kumi na moja zilizopita za mfululizo huu ni suala la wakati gani inabidi zianze kuheshimiwa haki za mtoto, na wakati gani uwe mwisho wa kumwangalia mtu kama mtoto mdogo, kwa mujibu wa sheria za kisekula za nchi mbalimbali mbali duniani. Tumeona kuwa nchi nyingi, kama si zote, zinalipa umuhimu wa kuanza kulindwa haki za watoto akiwa bado tumboni mwa mama yake. Taban ziko tofauti ndogo ndogo, kama vile mara baada ya kutunga mimba au kufikia miezi saba au kukaribia kuzaliwa, lakini takriban mifumo ya sheria ya nchi zote duniani imehimiza kuheshimiwa haki za watoto hata kabla ya kuzaliwa. Muda wa kumalizika kipindi cha utotoni nacho kina tofauti na kulingana na nchi na nchi, bali kulingana na jimbo na jimbo la nchi moja. Sehemu kubwa ya nchi za dunia zinakihesabu kipindi hicho kuwa ni miaka 18, lakini yako baadhi ya majimbo ya nchi yana sheria zinazosema kipindi hicho kinamalizika miaka 21 na mengine na 19. Kwanzia leo tutaanza kuzungumzia maana ya mtoto na utoto, yaani kipindi cha utotoni cha mwanadamu, kwa mujibu wa sheria za Kiislamu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kujadili mogu. Naam, kama tulivyosema kwenye sehemu zilizopita za mfululizo huo, tulijadili maana ya mtoto kuanzia kipindi cha mwanzoni mwa utoto wake hadi kumalizika kwake kwa mujibu wa mikataba na hati za sheria za watoto katika mifumo ya sheria ya nchi tofauti. Muda wote huo hatukuzungumzia kabisa Uislamu unasema nini kuhusu suala hili muhimu sana, lakini Uislamu una mengi ya kusema kuhusiana na jambo hilo. Wapenzi wasikilizaji, Dini tukufu ya Kiislamu imelipa mazingatio maalumu suala la watoto na watu wenye umri mdogo. Uislamu umelizingatia suala la kuwa na watoto wema na wenye faida kwa jamii hata kabla ya wazazi wawili kufunga ndoa. Kuna idadi kubwa ya hadithi za wapokezi wa Kishia na Kisuni zinazozungumzia suala hilo. Moja ya sababu za kuweko idadi kubwa ya hadithi za masum kuhusu jambo hilo ni kuonyesha namna Uislamu unavyowatilia mkazo sana suala la kuwa na watoto wema kwa wazazi wao na kwa jamii yao. Na maandalizi ya jambo hilo lazima yafanywe hata kabla ya wazazi wawili kufunga ndoa. Naam, jamii lazima iwe na watoto salama, wema na wazuri, kwani moja ya hekima za kufunga ndoa kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu ni kuitunuku jamii watoto laiki na wanaofaa kabisa. Baada ya wazazi wawili kuoana, Uislamu umewawekea mikakati na sheria nyingi mume na mke na njia za kujiandaa wao wenyewe kimaadili na kidini hata kabla ya kutunga mimba, hatusemi tena baada ya kiumbe kuingia katika fuko la uzazi la mama yake na hatua zinazofuatia baada yake. Katika kila hatua Uislamu umeweka sheria na mikakati maalumu. Yote hayo si kwa jingine isipokuwa kwa ajili ya kumwandaa mtoto awe mwema, mcha Mungu, mwenye mapenzi kwa wazazi wake na mwenye manufaa kwa jamii yake. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 62 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imam Ali ibn Abi Talib alayhi salama, kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 62 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 54. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu iliyopita mfululizo huu wa hikma za Nahjul Balagha tulianza kuzungumzia hikma ya 54, ambayo inasema la ghina kalaqli wala faqra kaljahli wala mirathu kaladab wala dhahira kalmushawara, hakuna utajiri kama akili, wala ufakiri na umaskini kama ujinga, wala urithi bora kama adabu, na wala ngao bora kama kushauriana na watu. Sehemu iliyopita tulizungumzia kwa muhtasari kuhusu utajiri wa akili na umaskini na ufakiri unaotokana na ujinga na ujahili. Leo tutamalizia kwa kuzungumzia kwa muhtasari sehemu ya tatu na ya nne ya hikma hii yenye thamani kubwa sana, yani urithi bora wa adabu na ngao bora ya kushauriana na watu. Naam, katika sehemu ya tatu na nne ya hikma hii, Imamu Ali alayhi salam anasema la mirathu kal adab, wala dhahira kal mushawara, hakuna urithi bora kama adabu na wala ngao bora kama uh, kushauriana na watu. Maana ya adab katika hikma hii si ufasaha wa lugha, bali adab maana yake ni adabu ni kuwa na miamala na tabia nzuri na kila mtu. Imepokewa katika historia kwamba wakati Imamu Ali alayhi salam alipolazimishwa alipo na Muawiya kuingia vitani na liwali huyo wa Sham, aliwasikia wafuasi wake wawili yani wafuasi wa Imam wanatamka maneno mabaya kuhusu watu wa Sham. Imam Ali alayhi salam alituma mtu wake ili kuwakataza wasitoe maneno hayo. Watu hao walikuja kwa Imam na kumwambia, ya amira Mu'minin Mu kwani sisi hatuko kwenye haki katika hili? Imamu aliwajibu: bila ya shaka muko kwenye haki, lakini siridhiki ninapokuoneni mnakuwa kama wao katika kulaani na kutoa maneno mabaya. Ninachopenda mimi ni kukuoneni mnatumia hikma kukabiliana nao, msikariri maneno yao mabaya. Wale watu wawili walisema: ya amiralmuminin, tumesikia na tutatekeleza na saha zako. Aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, ambaye anasema, man la adab la aqla lahu, asiye na adabu hana akili. Ama katika sehemu ya nne na ya mwisho ya hikma hii, Imamu Ali alaihi salam anazungumzia ngao bora katika maisha ya mwanadamu akisema hakuna ngao bora kama kushauriana na watu wema. Dini tukufu ya Kiislamu inalipa umuhimu mkubwa suala la kushauriana mambo. Pamoja na kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mja bora kabisa wa Allah aliyekuwa anapokea wahyi moja kwa moja kutoka kwa Allah, na pamoja na kwamba Quran imeshushwa kwenye kifua chake, na licha ya kwamba alikuwa na hikma kubwa na muono wa mbali kabisa kuliko kiumbe mwingine yote, na wala hakuhitajia ushauri wa mtu mwingine Ilimtosha miongozo aliyokuwa akipokea moja kwa moja kutoka kwa mwenyezi Mungu. Lakini pamoja na hayo na kwa ajili ya kutufundisha akhlaki na tabia njema ya kushauriana, alikuwa akiwapa nafasi masahaba wake watoe ushauri wao kuhusu mambo mbalimbali. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia Leo ni Alhamisi tarehe pili Shawal mwaka 1445 hijiria, sawa na tarehe 11 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 861 iliyopita alifariki dunia Ibni Taawidhi, malenga na mtaalamu wa fasihi wa Baghdad nchini Iraki. Malenga huyo wa Kiislamu alitumia wakati wake mwingi kutunga na kusoma mashairi. Vilevile vile, Aliandika kasida na mashairi marefu katika kuwasifu Ahlulbaiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalama. Tarehe 11 Aprili, miaka 164 mia iliyopita, chombo cha kuzalisha baridi kilibuniwa na mwana kemia wa Kifaransa kwa jina la Ferdinand Care. Kifaa hicho kilikuwa kikizalisha baridi kwa kutumia gesi ya amonia. Ubunifu huo wa Care ulikuwa hatua muhimu katika kuhifadhi vyakula ili visiharibike, hususan katika maeneo yenye joto. Uvumbuzi wa msomi huyo hatimaye ulipelekea kutengenezwa kwa majokofu na vifaa vingine vikubwa vya kuzalisha baridi kwa ajili ya shughuli mbalimbali. Miaka 39 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo aliaga dunia Enver Hoxha, rais wa zamani wa Albania. Hoxha alikuwa kiongozi wa wapiganaji wa, wa mrengo wa kushoto baada ya Italia kuivamia na kuikalia kwa mabavu wa Albania mwaka 1939 Enver Hoxha alichukua madaraka ya nchi mwaka 1944 kwa kusaidiwa na jeshi la Urusi ya zamani, baada ya kushindwa Italia katika vita vya pili vya dunia. na siku kama hii ya leo miaka thelathini na mbili iliyopita, Muhsin Saba mwalimu na mwandishi wa zama hizi wa Irani alifariki dunia. Baada ya kumaliza masomo ya msingi katika shule ya Darul Funun, alielekea nchini Ufaransa kwa elimu ya juu. Alirejea nchini baada ya kupata shahada ya uzamivu na kuanza kufundisha. Dr. Muhsin Saba aliasisi kundi la taifa la utambuzi wa vitabu. Aidha, hakuwa nyuma katika kutunga na kuandika vitabu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kwa makala hiyo ya leo katika historia, ndio tunakamilisha matangazo yetu haya ya mchana. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi na kushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Asanteni na kwaherini, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara