Hakim. Sadakallahu al-aliyul-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunuhusuni juu yao na avipe poza vifua vya Waislamu vifurahi, na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Teheran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran, tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.ir/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa yenye makao yake makuu katika mkoa wa Tanga na kusikika pia katika mikoa kadhaa ya nchi hiyo. Leo ni Alhamisi tarehe pili mfunguo mosi Shawal mwaka 1445 hijiria inayosadifiana na tarehe 11 Aprili 2024 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi kadhaa ikiwa ni pamoja na hekima. Kwanza ni baraza maalum la wasikilizaji kwa mnasaba wa maadhimisho ya sikukuu ya Idul Fitri ambacho kitatuma toa fursa ya wasikilizaji wetu kutuma salamu zao zaidi. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti na makala ya Hikma za Nahjul Balagha, lakini tutakuwa pia na kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha, makala ya haki za watoto katika Uislamu na pia makala ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa moja kamili huku Afrika ya Kati, na hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi ifuatayo. <muchos> Sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Raisi asema kukata uhusiano wa kiuchumi na kisiasa ndiyo silaha bora ya kuipigisha magoti Israel. Kiongozi wa Hamas Ismail Hania asema ninamshukuru Allah kwa heshima aliyotupa ya kufa shahidi wanangu watatu na wajukuu zangu. Waislamu wa Gaza wasali sala ya Idi juu ya vifusi na maelfu wasali sala ya Idi katika Msikiti wa Al-Aqsa. Na Save the Children yasema zaidi ya watoto milioni kumi wako katika maeneo ya vita nchini Sudan. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kukatwa uhusiano wa, wa kiuchumi na kisiasa wa nchi za Kiislamu na utawala wa Kizayuni ndiyo silaha bora ya kukomesha jinai za Wazayuni huko Palestina. Sayyid Ibrahim Raisi alisema hayo jana Jumatano katika mazungumzo ya simu na Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki na sambamba na kumshukuru Rais Erdogan kwa msimamo wa nchi yake wa kulaani jinai za Israel kwenye ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus Siria amesema jinai hiyo ya Wazayuni haitoachwa vivi hivi bila ya kupata majibu makali. Vilevile amesema silaha kubwa zaidi ya kukabiliana na jinai za Israel huko wa gaza ni nchi zote za Waislamu kutokuwa na uhusiano wowote na utawala wa Kizayuni. Kwa upande wake, Rais Erdogan wa Uturuki amesema kwenye mazungumzo hayo ya simu kwamba nchi yake ina laani shambulio la utawala wa kizayuni katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus, Siria na kusisitiza kuwa leo hii utawala wa kizayuni wa Israeli umetengwa mno na unachukiwa zaidi duniani kuliko wakati mwingine wowote. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amethibitisha habari ya kuwa washahidi watoto na wajukuu zake katika shambulio la kinyama la utawala wa kizayuni, na akasema kwa machungu haya na kwa damu hii tunajenga matumaini mustakabali, na uhuru wa watu wetu, piganio letu na taifa letu. Jeshi katili la utawala wa kizayuni jana lililenga gari iliyokuwa imewabeba watoto na wajukuu wa mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamas na kutokana na jinai hiyo, watu saba wa familia Ismail Hania waliuawa shahidi. Watoto watatu wa kiume wa Hania waliouawa shahidi katika shambulio hilo wametambulika kuwa ni Hazim, Amir na Muhammad. Wajukuu na watoto na wajukuu hao wa kiongozi wa Hamas walikuwa wameelekea kambi ya wakimbizi ya Wapalestina ya Al-Shati kwenda kuwasalimia na kuwatakia idi njema wakazi wa kambi hiyo mnasaba wa, wa sikukuu ya Idulfitri iliyo iliyosherehekewa jana. Kwa mujibu wa ripoti ya IRNA, mkuu wa ofisi ya kisiasa Hamasi amesema kama ninavyonukuu, ninamshukuru Allah kwa heshima hii aliyotupa ya kufa shahidi wanangu watatu na wajukuu zangu. Katika taarifa aliyotoa kupitia televisheni, Hania amesisitiza kwa kusema, wakaliaji ardhi kwa mabavu wanadhani kwamba kwa, kwa kuwalenga watoto wa viongozi watavunja azma ya watu wetu lakini umwagaji damu huu utaimarisha tu uthabiti wetu katika misingi yetu na kushikamana kwetu na ardhi yetu. Wakati huo huo, Waislamu wa ukanda wa Ghaza jana Jumatano walitekeleza ibada ya swala ya Idul Fitri juu ya vifusi vya misikiti na shule zilizobomolewa kikatili na utawala wa kizayuni huku maelfu ya waislamu wa Palestina wakitekeleza ibada hiyo kwenye msikiti wa Al Aqsa katika mji mtakatifu wa Baitul Muqaddas. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa waislamu wa Palestina wa mji wa Rafaa, kusini mwa ukanda wa Ghaza, wametekeleza ibada ya sala ya Idul Fitri juu ya mabaki ya misikiti na shule zilizobomolewa katika mashambulizi ya kinyama ya wanajeshi makatili wa Israel. Huko Khan Yunis, makumi ya waislamu wa mji huo wa kusini mwa Ghaza na wametekeleza ibada ya salaidi ndani ya hospitali kutokana na mji kuharibiwa vibaya na mabomu na makombora ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watoto Save the Children imeonya kuwa zaidi ya watoto milioni kumi nchini Sudan wako katika eneo lenye vita kwa karibu mwaka mmoja, na limewataka viongozi wa kisiasa kuchukua hatua za haraka za kukomesha vita nchini humo. Katika ripoti iliyochapishwa jana Jumatano, shirika la Save the Children lenye makao yake makuu nchini Uingereza limesema nusu ya watoto wa Sudan kwa sasa wako au wamekuwa ndani ya kilomita tano kutoka mstari wa mbele wa mapigano jambo linalowaweka katika hatari ya milio ya risasi, makombora, mashambulizi ya anga na vurugu nyinginezo. Shirika hilo limefanya kazi na Armed Conflict Location and Event Data Project, kwa kifupi ACLED, kutayarisha ripoti hiyo ambayo inaonyesha ongezeko la asilimia 60 la idadi ya watoto walioathiriwa na unyanyasaji kuanzia mwezi wa kwanza wa vita vya ndani nchini Sudan. Mgogoro wa kisiasa wa Sudan kati ya mkuu wa jeshi Abdul Fatah al Burhan na mkuu wa kikosi cha usaidizi wa haraka RSF Muhammad Hamdan Dagalo ulizua vita vya wazi mwezi Aprili 2023 na waziri wa mambo ya nje wa Ireland Michael Martin amesema haikubaliki hata kidogo kukwamisha na kuchelewesha kutambuliwa nchi huru ya Palestina, mji mkuu wake ukiwa ni Baitul Muqaddas. Waziri huyo wa mambo ya nje wa Ireland amegusia pia jinsi nchi yake ilivyowasilisha pendekezo rasmi la kuitambua nchi huru ya Palestina na kusema kuwa ni jambo lisilo na chembe ya shaka kwamba hakuna kitu kinachoweza kuizuia nchi yake kutambua uwepo wa nchi huru ya Palestina. Vilevile amekumbusha kuwa miezi sita nyuma alizungumzia uwepo wa nchi huru ya Palestina na kwamba suala hilo halifai kucheleweshwa hata kidogo. Mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuata sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho juhudi mpya za kushtaki utawala wa kizayuni wa Israeli, huku utawala wa kizayuni ukiendeleza jinai dhidi ya watu wasio na ulinzi wa Ghaza. Nchi nyingi za dunia zinajaribu kusimamisha vita vya Ghaza na kufikisha kizimbani utawala huo kutokana na jinai zake za mauaji ya kimbari. Jitihada hizo hasa zimeonekana kushika kasi katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ. Kuhusiana na hilo, Nikaragua imefanya kikao cha kwanza cha mahakama ya kimataifa kutokana, kuhusiana na hilo kumefanyika kikao cha kwanza cha mahakama kimataifa ya haki mjini The Hague ambacho kimechunguza kesi ya malalamiko ya Nicaragua dhidi ya Ujerumani. Nicaragua imetaka mahakama kutoa maagizo ya awali yanayojulikana kama hatua za muda, ikiwa ni pamoja na kwamba Ujerumani inapaswa kusitisha mara moja msaada wake kwa Israel, hasa msaada wake wa kijeshi, kutokana na kwamba msaada huo unaweza kutumika katika ukiukaji wa mkataba wa mauaji ya kimbari na sheria za kimataifa. Timu ya wanasheria wa Nikaragua katika mahakama ya kimataifa ya haki imeeleza kuwa mahakama hiyo inapaswa kuiamuru Ujerumani kuacha kuunga mkono uharibifu wa Palestina na mauaji ya kimbari ya Wapalestina, na kuongeza kuwa taifa la Palestina linakabiliwa na hali mbaya zaidi ya uharibifu wa kijeshi katika historia ya sasa, na Ujerumani kwa kuiunga mkono Israel inawajibika na ni mshirika katika mauaji ya kimbari huko Ghaza na hivyo imekiuka mkataba wa kuzuia mauaji ya kimbari Mawakili wa Nikaragua wamesema kampuni za silaha za Ujerumani zimenufaika pakubwa na vita vya Ghaza. Katika malalamiko yake, Nikaragua imesema ni lazima na udharura kwa mahakama hiyo kuamuru kutekelezwa kwa, kwa hatua za kuzuia uuzaji wa silaha kwa Israel. Kwa kuzingatia hatari kwa maisha ya mamia kwa maelfu ya watu wa Palestina. Hivi karibuni Afrika ya Kusini pia ililalamikia rasmi katika Mahakama ya Kimataifa ya Haki dhidi ya Israel kwa uhalifu wa kivita na mauaji ya kimbari ya Wapalestina huko wa Ghaza. Baada ya malalamiko ya Afrika Kusini, nchi nyingi zimeunga mkono malalamiko hayo na kutaka kuchunguzwa mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel dhidi ya Wapalestina huko wa Ghaza. Ijapokuwa mahakama ya kimataifa ya uadilifu ilitoa wito wa kusitishwa operesheni za kijeshi za utawala ghasibu wa Israel dhidi ya Wapalestina, lakini waitifaki wa Israel ikiwemo Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya hususan Ujerumani wanaendelea kuzuia kumalizika vita hivyo au kusimamisha jinai za utawala huo ghasibu kwa kutoa msaada wa kijeshi na silaha kwa utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya uchumi wa Ujerumani, nchi hiyo ilikuwa muuzaji mkubwa wa silaha kwa Israel mwaka 2023. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya subuhi ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi Rahmani Rahim, Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Zapita siku, zapita siku, zapita haraka, wapita mwiya, wapita mwiya, wapita kwa pupa. Huwezi kuamini, ni kama vile ni juzi tu tulipoingia kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani, lakini ghafla moja mwezi huu umeisha, na sasa tumo ndani ya kusherekea sikukuu ya Idul Fitr. Sawa sawa kabisa. Asma siku watakapoiona saa ya hesabu, watasema hawakukaa hapa duniani ila asubuhi moja au mchana mmoja. Lakini siku hiyo nyuso za wajawema zitang'ara kwa ibada na matendo yao mema. Tunamuomba Allah awe ametutakabalia ibada zetu za mwezi mtukufu wa Ramadhani na atupe taufiki ya kuendeleza yote mema tuliyojifunza kwenye chuo hicho cha Ramadhani, kwa sababu kutamatika Ramadhani si mwisho wa ibada. Ndugu zangu, kumalizika Ramadhani si mwisho wa kuonekana kwa wingi misikitini kuisha Ramadhani si mwisho wa kujisitiri vizuri. Kuhitimika Ramadhani si mwanzo wa kutenda maasi, bali kufikia mwisho Ramadhani ni fursa ya kutafakari makosa yako, vipi uliweza kujiepusha nayo katika kipindi cha mwezi mzima, na kwa nini ushindwe kujipamba na sifa tukufu za Ramadhani katika umri uliobakia? Sawa, sawa kabisa. Sisi si kwamba tunapenda Ramadhani iondoke na tukose kuwa wageni wa Allah, lakini pia huyo huyo Allah ndiye aliyetutengea siku ya furaha baada ya Ramadhani, hivyo tunafurahi kwa haki na tunakutakieni nyote Eid al-Fitr njema. Tutakuwa na vipindi kwa uchache viwili hadi vitatu vya salamu za Eid kupitia kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Leo tutakuwa na sehemu ya kwanza na sehemu zilizobakia tutakuleteni katika siku zijazo. Hii kama tulivyosema, ni sehemu ya kwanza ya vipindi hivyo. Ingawa imekuja kwa sura ya baraza la wasikilizaji, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Julia jamvi la salamu za Idri fiti kwa mwaka huu 1445 Hijiria, Ahmed si mwingine ni bwana Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko, Kigoma, Tanzania. Hapa anasema napenda kutuma salamu zangu za Idul Fitri kwa familia yangu yote ikipatikana Kabingo, Kigoma, na pia salamu zangu ziwafikie za familia yote ya Sheikh Hamisi, ikiwa Kabingo, mkoa ni Kigoma, Tanzania. Anasema anaotakia Idul Fitri njema yenye amani na upendo katika jamii, insha Allah. Naam, amin. Hapa mimi na shika salamu nyingine ambazo zinasema, asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wasikilizaji wenzangu wa idhaya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya mjini Teherani. Anasema kwa jina, naitwa Zuberi Muhammad kutoka Zanzibar. Huko Zanzibar, anasema salamu zangu za Idil Fitri zifike kwa hawa wafuatao: mosi, wanafunzi wa Madrasat Jamiatul Islamia ya Fuoni, Zanzibar; pili, wanafunzi wote wa Madrasat Dhunurain Quraniya iliyopo Shauri Moyo Zanzibar. Tatu anasema wanafunzi wote wa Madrasa Islamia ya Shauri Moyo Zanzibar. Ujumbe wake, anasema tusiwasahau kwa dua mayatima, wafungwa na wananchi madhulumu wa Palestina. Ujumbe mzuri sana huo. Nam, kilichoko hewani ni kipindi maalumu cha salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1445 hijiria, kutoka hapa jijini Teherani, na hii ni sehemu ya kwanza ya salamu hizo. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram tisa nane, tisa taku, sita, saba, na whatsapp yetu ya plus 989035065487 na imeil yetu ya swahili radio atayaraibiito tayara mtandao wetu wa intaneti , wapendwa wasikilizaji, ni parstoday ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www youtube com radio tehran. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika katikat me tme slash radio Tehran sw alama kuuliza live stream. Naam, sasa ni vyema tutoe nafasi ya kurushwa hewani salamu mbili za Idi kutoka kwa wasikilizaji wetu hawa wawili, bwana Muhamed Abdallah wa Zanzibar na bwana Ahmed Badru Omar wa Malindi nchini Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu wa kwa jina, naitwa Muhammed Abdallah Mkadam kutoka katika visiwa vya rashi ya karafuu, Zanzibar, Unguja ni mmoja kati ya wafuatiliaji wa peji za radio hii ya Iran. Mungu awalipe kheri insha Allah. Salamu zangu za Idi el Fitri baada ya kukamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Salamu zangu ziende kwanza kwa Waislamu wote duniani kwamba siku hii Mungu ametuwekea tumemaliza katika mfungo huu wa Ramadhani. Sasa ametokea siku hii ya kufurahi ambayo ni Eid al-Fitr. Kwa hiyo lazima tuchunge jinsi gani ya kuweza kufurahi, kwa sababu kila kitu kina mipaka. Furaha kizidi huwa ni hasara. Kwa hiyo tujitahidi kwenye hili, nami pia napenda kuzituma salamu zangu kwa mama yangu kipenzi, ambaye si mwingine ni Miza Mkadam, zimfikie salamu hizi insha Allah na Mubarak. Shukran. Mubarak shukran. Salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Mimi ni msikilizaji mzuri wa redio Tehran, nawapenda kuwasoma habari zao kutoka kwa semu kwa wasafu. Nasalimia nyote ndugu zangu Waislamu wasoko wa Islamu, habari zafikirie. Tuombeni amani Palestini, amani tuombeni amani Gaza. Ndugu zangu Waislamu nasoko wa Islamu na Wayahudi Wazayuni hawapendi dini, hawapendi Ukristo wala Uislamu. Sisi ndo tukitokezee kupinga na kuwakataa vikavaa, wanavyofanya kwa haramu, wakuonea ndugu zetu bure, inshallah au wawatukani msentu Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha salamu za idrefiti kutoka hapa jijini Tehrani, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na tunawashukuru wasikilizaji wetu hao wawili, Bwana Muhamed Abdallah wa Zanzibar na Bwana Ahmed Baduru Omar wa Malindi nchini Kenya, kwa salamu zao zaidi na ujumbe muhimu kwenye salamu hizo za sauti. Sasa tunaelekea katika barua pepe yetu ya Swahili radio tiriiare kwa maoni yake mwanabaraza hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika Id Mubaraka. Napenda kutoa salamu zangu na mkono wa Id Mubaraka kwa hawa wafuatao. Kwanza kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa redio Tehran Iran, pia kwa familia yangu, mama Hawa Juma akiwa Negamsi Babati. Natuma salamu kwa Miriam Loi wa Masawi Kondoa TZ, na kwa Alhaji Shehe Mohamed Kadidi wa mkoa wa Manyara Tanzania. Wengine anawatumia salamu zake za Idul Fitri bwana Jumaidi Isa ni Amina Mlacha, popote alipo, Yahya Hassan Muhammad Shebe wa Mombasa Kenya, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania na Yazid Akida Malenga wa Redio Teheran wa huko Chumbageni, Tanga, Tanzania. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa kipindi hiki umeisha kabisa. Salamu zilizobakia za bwana juma idi isa tutazirusha hewani katika vipindi vijavyo vya salamu hizi za idul fitri. Mwenzangu mstudioni alikuwa ni Asmani Ghanima Muhamed, fundi mitambo wetu ni yule yule Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni idi njema. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Teheran, na karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti. Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki leo Alhamisi, Aprili 11 linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania ambayo kwa sehemu kubwa ametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari zinazohusu yaliyo kuwemo kwenye hotuba zilizotolewa katika sala zaidi na mabaraza ya Eid hapo jana, ambapo Waislamu wa Tanzania waliungana na mamilioni bali kwa mabilioni ya Waislamu duniani kote kuadhimisha sikukuu ya Idulfitri baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhan. Mwananchi limeandika ujumbe wa sikukuu ya Idulfitri, amani, uchaguzi vya tawala. Viongozi wa dini wataka uchaguzi uwe huru na haki. Samia awaahidi itakuwa hivyo, awashukia wafanyabiashara nchini wanaokwepa kodi vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na uhalali vigogo nekimjadala zito asisitiza sasa wang'oke, nyuma ya mbinu mpya kusafirisha wahamiaji. Katika ukurasa wa mbele wa Zanzibar Leo anaonekana rais wa Zanzibar Dr. Hussein Mwinyi akihutubia baraza la Idi kwa mwito usemao endelezeni mafunzo ya Ramadhani na ligeukia sasa ni Pashe, ambalo limekolezea wino mweusi. Kichwa kikuu cha habari, Samia kuna mchezo mchafu kwenye kodi, wamo vigogo serikalini, atwisha mzigo Waislamu, mashekhe wahadharisha biashara ya dawa za kulevya, katiba mpya nayo. Vichwa vingine vya habari vinasomeka ajali ya basi ilivyoua tisa, kujeruhi kumi na tisa, na mafuriko Rufiji, timu mawaziri yaweka kambi kwa upande wa Kenya, ukurasa wa mbele wa Daily Nation una picha ya kuvutia inayowaonyesha waumini wa dini ya Kiislamu waliovalia mavazi nadhifu wakiswali sala ya Idi hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasema, tamatisheni mateso ya wagonjwa Waislamu wahimiza serikali, wakati wakiadhimisha Idulfitri. Kenya yaenda mrama, asema Karua. Kinara huyo wa NAK Kenya asema nchi imo pabaya kuliko wakati wa utawala dhalimu wa Moi. Aidha, limeandika kaunti thelathini za mulikwa kwa ukabila kwa kukosa kutimiza usawa katika kuajiri wafanyakazi wake, na alaumiwa kwa kukataa kuwa balozi ni mbunge wa West Mugaringo aliyemuomba msamaha Ruto kwa niaba ya Kemosi. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa Daily Monitor umepambwa kwa picha nawaonyesha waumini wa dini ya Kiislamu wakishiriki kwenye swala ya Idi hapo jana. Kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka, Mubaje akwana na waumini katika swala ya Idi. Ni mufti mkuu huyo wa Uganda. Kwa upande wa gazeti la Monitor, katika ukurasa wake wa mtandaoni kuna habari isemayo fanyeni kazi kama mnataka kula, Museveni awaambia Waislamu. Na kwa upande wa New Vision, habari kuu katika ukurasa wake wa mbele ina kichwa cha maneno, Waislamu wasafishiwa njia ya kuchukua fedha za PDM baada ya mufti kukubali maelezo ya Museveni kuhusu riba. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, na karibuni sasa kusikiliza kipindi cha makala ya hekma za Nahjul Balagha kitakachofuatiwa na kipindi cha Uislamu na mtindo wa maisha, haki za watoto katika Uislamu na makala ya leo katika historia Nahjul Balagha, Nahjul. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 62 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 62 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 54. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu iliyopita mfululizo huu wa hikma za najul balagha, tulianza kuzungumzia hikma ya 54 ambayo inasema la ghina kalaqli wala faqra kaljahli wala mirathu kaladab wala dhahira kalmushawara, hakuna utajiri kama akili, wala ufakiri na umaskini kama ujinga, wala urithi bora kama adabu, na wala ngao bora kama kushauriana na watu. Sehemu iliyopita tulizungumzia kwa muhtasari kuhusu utajiri wa akili na umaskini na ufakiri unaotokana na ujinga na ujahili. Leo tutamalizia kwa kuzungumzia kwa muhtasari sehemu ya tatu na ya nne ya hikma hii yenye thamani kubwa sana, yani urithi bora wa adabu na ngao bora ya kushauriana na watu. Naam, katika sehemu ya tatu na nne ya hikma hii, Imam Ali alayhi salamu anasema la mirathu kal adab, wala dhahira kal mushawara, hakuna urithi bora kama adabu na wala ngao bora kama kushauriana na watu. Maana ya adab katika hikma hii si ufasaha wa lugha, bali adab maana yake ni adabu ni kuwa na miamala na tabia nzuri na kila mtu. Imepokewa katika historia kwamba wakati Imamu Ali alayhi salam alipolazimishwa na Muawiya kuingia vitani na liwali huyo wa Sham, aliwasikia wafuasi wake wawili yani wafuasi wa Imam wanatamka maneno mabaya kuhusu watu wa Sham. Imam Ali alayhi salam alituma mtu wake ili kuwakataza wasitoe maneno hayo. Watu hao walikuja kwa Imam na kumwambia, ya amiral muminin Kwani sisi hatuko kwenye haki katika hili? Imamu aliwajibu, bila ya shaka muko kwenye haki, lakini siridhiki ninapokuoneni mnakuwa kama wao katika kulaani na kutoa maneno mabaya. Ninachopenda mimi ni kukuoneni mnatumia hikma kukabiliana nao, msikariri maneno yao mabaya. Wale watu wawili walisema, ya Amiralmuminin, tumesikia na tutatekeleza nasaha zako. Aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, ambaye anasema man la adab la aqla lahu, asiye na adabu hana akili. Ama katika sehemu ya nne na ya mwisho ya hikma hii, Imamu Ali alaihi salam anazungumzia ngao bora katika maisha mwana ya mwanadamu akisema, hakuna ngao bora kama kushauriana na watu wema. Dini tukufu ya Kiislamu inalipa umuhimu mkubwa suala la kushauriana mambo. Pamoja na kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ni mja bora kabisa wa Allah aliyekuwa anapokea wahyi moja kwa moja kutoka kwa Allah, na pamoja na kwamba Quran imeshushwa kwenye kifua chake, na licha ya kwamba alikuwa na hikma kubwa na muono wa mbali kabisa kuliko kiumbe mwingine yoyote, na wala hakuhitajia ushauri wa mtu mwingine Ilimtosha miongozo aliyokuwa akipokea moja kwa moja kutoka kwa Mwenyezi Mungu, lakini pamoja na hayo, na kwa ajili ya kutufundisha akhlaki na tabia njema ya kushauriana, alikuwa akiwapa nafasi masahaba wake watoe ushauri wao kuhusu mambo mbalimbali. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Islamu, na mtindo wa maisha. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu ya kwanza ya kipindi kipya cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi hiki kitachunguza na kutupia jicho mtazamo na mafundisho ya dini kuhusu medani mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu na kuainisha mtindo wa maisha ya kiumbe huyo katika mtazamo wa Uislamu. Ni matumaini yetu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa safari ndefu ya makala hizi. Hapana shaka kuwa maarifa ya tajiri ya Uislamu ambayo yanapata ilhamu kutoka kwenye Quran tukufu na hadisi za Mtume Muhammad rema na amani ya Allah iwe juu yake na alulubaiti wake watoharifu yanaainisha njia ya sahihi na ya wazi kwa ajili ya kufikia kwenye saada na ufanisi wa dunia na akhira. Katika kipindi cha sasa, swala la kuainisha kigezo cha mtindo wa maisha wa Kiislamu ndiyo njia na wenzo bora zaidi wa kuweza kukabiliana na hujuma ya kiutamaduni ya magharibi katika nchi na jamii za Waislamu. Kuelewa mbinu na mtindo wa maisha wa Kiislamu kunaweza kutayarisha uwanja mzuri wa kuhuishwa ustaarabu wa Kiislamu na maendeleo ya pande zote ya Waislamu. Suala la kuzingatiwa mafunzo ya dini katika kuainisha mtindo wa maisha wa Kiislamu lina umuhimu mkubwa kwa kadiri kwamba kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Ali Khamenei, anasisitiza sana juu ya udharura wa kutiliwa maanani jambo hilo katika jamii za Waislamu. Ayatollah Khamenei anasema, kila ustaarabu una sehemu mbili ambazo ni sehemu ya nyenzo na sehemu ya asili. Sehemu ya nyenzo ya ustaarabu ni maendeleo ya kiviwanda, kielimu na kiuchumi, na sehemu yake ya asili inahusiana na mbinu na mtindo wa maisha. Anasema sehemu ya nyenzo ina maana ya masuala ambayo hii leo tunayatambua kuwa ni maendeleo ya nchi kama elimu, uvumbuzi, viwanda, siasa, uchumi, nguvu ya kisiasa na kijeshi, na heshima na hadhi ya kimataifa, vyombo vya propaganda na kadhalika, vyote hivyo ni sehemu ya nyenzo na zana za ustaarabu, na sehemu kuu na asili ya ustaarabu ni mambo yanayohusu moja kwa moja maisha yetu yenyewe, yaani mbinu na mtindo wa maisha. Hii ndiyo sehemu muhimu na asili ya ustaarabu, kama swala la familia namna ya kuona na kuanzisha familia, ya kuoa na kuanzisha familia, mtindo wa ujenzi wa nyumba na makazi, aina ya mavazi, kigezo cha matumizi, aina ya chakula, namna ya mapishi, burudani, hati na maandishi, lugha, kazi, mwenendo wa watu maeneo ya kazi, mwenendo wao katika vyuo vikuu na mashuleni, mwenendo wa watu katika shughuli na harakati za kisiasa, mwenendo wao katika michezo, mwenendo wetu katika vyombo vya habari, mwenendo wetu mkabala wa baba, mama, mke na watoto, mwenendo wetu mkabala wa viongozi, na mwenendo wa viongozi mkabala wa raia wao, mwenendo wetu mbele ya polisi na vyombo vingine vya dola, safari zetu, usafi wa watu mwenendo wetu mkabala wa adui, marafiki, wageni na kadhalika. Mjadala wa mtindo wa maisha na kanuni na desturi za Kiislamu kuhusu mtu binafsi na jamii ni miongoni mwa masuala yenye umuhimu mkubwa ya kijamii. Hii ni kwa sababu nguzo kuu za utambulisho wa jamii yoyote ile ni itikadi, imani, thamani na mtindo wa maisha wa jamii husika. Hapana shaka pia kuwa uso na wajihi wa utambulisho wa jamii yoyote ile ni mtindo wa maisha wa jamii hiyo. Kila jamii inaweza kuonyesha matunda ya itikadi na imani zake, wakati mtindo wa maisha yake utakaponasibiana na kuiana na na itikadi na imani zake. Inasikitisha kuwa hadi sasa jamii za Waislamu hazijaweza kujenga uhusiano sahihi na kamili baina ya itikadi zake za kimsingi na mtindo wa maisha yake katika nyanja mbalimbali za kijamii. Mtindo wa maisha katika aghalabu ya jamii hizo umeathiriwa na mila na desturi zisizo za Kiislamu na wakati mwingine zinazopingana na Uislamu. Katika makala hii hatutaki kuchunguza kwa kina sababu ya kuwepo mpasuko huo na mtengano kati ya mtindo wa maisha wa jamii za Kiislamu na mila na desturi za Uislamu, lakini inaonekana kuwa miongoni mwa sababu muhimu za swala hilo ni ukosefu wa maarifa na utambuzi sahihi wa itikadi za Uislamu, kwa maana kwamba watu wengi katika jamii za Waislamu hawana utambuzi sahihi na maarifa ya kina kuhusu mila na desturi na pia mtindo wa maisha wa Uislamu, na kwa msingi huo hawatumii mtindo huo katika maisha yao ya kila siku. Swala hili lina taathira kubwa sana katika maisha ya mtu na hata katika imani yake kwa ujumla. Hii ni kwa sababu wakati watu wanaposhindwa kujenga uhusiano sahihi baina ya mtindo wa maisha yao na itikadi zao za kidini, yumkini baada ya muda wakatupilia mbali hata itikadi zao wenyewe na kuzitambua kuwa hazifai tena. Na ili kuhalalisha hatua yao ya kufuata mtindo wa maisha usiowiana na itikadi na dini yao, watu hao huzitupia lawama itikadi na thamani za kidini na kudai kuwa zinafungamana na zama zilizopita au zisizokuwa na maendeleo. kutupilia mbali mtindo wa maisha wa kidini kumezielekeza jamii za Waislamu katika maisha ya kimagharibi. Kwa msingi huo, kuna udharura wa kuharifisha zaidi mafundisho wa ya Waislamu ambayo aghalabu yana sura ya kijamii, hususan katika kipindi hiki ambapo wa magharibi wanafanya jitihada za kuibana dini na mafundisho yake katika maisha ya mtu binafsi. Uislamu ambayo ni dini kamili na inayohusu pande zote za maisha ya mwanadamu umekuja na sheria na kanuni zinazohusu maisha yote ya mtu binafsi na jamii, kuanzia maisha ya familia, uchumi, jamii, siasa na hata kuhusu chakula, burudani, safari, jinsi ya mwanadamu anavyopaswa kuamiliana na nafsi yake mwenyewe, mazingira na watu wengine. Sheria na kanuni hizo zinaainisha mwenendo wa maisha ya Mwislamu. Wapenzi wa sikilizaji, lengo la kipindi hiki ni kuharifisha mafundisho na mtazamo wa Waislamu kuhusu mbinu na mtindo wa maisha katika nyanja mbalimbali mbali, chini ya kivuli cha mafundisho ya Quran na sira ya Mtume mtukufu na Alul Bait zake watoarifu. Katika kipindi hiki tutazungumzia sifa za mtindo wa maisha wa kiislamu na sababu za kujitokeza kwake, nafasi na mchango wa itikadi za kidini katika maisha, na vilevile vile mwenendo wa mwanadamu na nafsi yake, kuanzia namna ya kufikiria kwake hadi namna ya mavazi na nguo zake. Vilevile tutaeleza mafundisho ya dini kuhusu mwenendo wa mwanadamu na wanadamu wenzake kuanzia uhusiano wake na familia yake, majirani, ndugu zake katika dini na hata uhusiano wake na wasio Waislamu. Tutazungumzia jinsi ya kutumia wakati wa mapumziko na burudani salama na sahihi na kadhalika. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kuashiria matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Ali Khamenei akieleza udharura wa kuweka wazi na kuharifisha kwa njia sahihi mtindo wa maisha wa Uislamu na kujiepusha kufuata kibubusa ustaarabu wa magharibi. Anasema kuna udharura wa kujiepusha kukalid na kuiga mitindo na utamaduni wa magharibi. Anasema ili kuweza kujenga ustaarabu mpya wa kiislamu tunapaswa kujiepusha na taklidi na kuiga kibubusa mitindo ya Wamagharibi ambao wanafanya jitihada za kuyatwisha na kuyalazimisha mataifa mengine kufuata mbinu na mitindo yao ya kimaisha. Hii haina maana kwamba tunapaswa kufanya uadui dhidi ya magharibi, bali ni kwa sababu kufuata utamaduni wa magharibi hakukuwa na matunda kwa nchi zilizoamua kufanya hivyo, isipokuwa maafa na madhara makubwa, hata kwa zile nchi ambazo kidhahiri zinaonekana kuwa zimepiga hatua kubwa za maendeleo ya kiviwanda, lakini zinazofuata na kuiga kibubusa utamaduni wa kimagharibi. Sababu ya matokeo hayo ni kwamba utamaduni wa magharibi ni utamaduni unaohujumu tamaduni za mataifa mengine. Utamaduni wa magharibi unaangamiza na kuua tamaduni nyingine kwa sababu mahala popote wa magharibi walipoingia walihujumu na kufanya jitihada za kuua utamaduni asili wa maeneo hayo wakaangamiza misingi na nguzo za kijamii na kubadilisha historia, lugha, hati na maandishi za mataifa hayo kadiri walivyoweza. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Msikose kwa nami wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kwaherini. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir Rahmani Rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na tuna furaha kukukaribisheni katika sehemu nyingine ya mfululizo huu wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Hii ni sehemu ya kumi na mbili ya mfululizo huu hadi sasa, na tumejikita sana kuzungumzia maana inayotolewa kuhusu mtoto katika hati ya kimataifa ya haki za watoto. Miongoni mwa nukta tulizojikita ndani yake katika sehemu kumi na moja zilizopita za mfululizo huu ni suala la wakati gani inabidi zianze kuheshimiwa haki za mtoto, na wakati gani uwe mwisho wa kumwangalia mtu kama mtoto mdogo. Kwa mujibu wa sheria za kisekula za nchi mbalimbali mbali duniani, tumeona kuwa nchi nyingi kama si zote zinalipa umuhimu wa kuanza kulindwa haki za watoto wakiwa bado tumboni mwa mama yake. Muda wa kumalizika kipindi cha utotoni nacho kinatofautiana kulingana na nchi na nchi, bali kulingana na jimbo na jimbo la nchi moja. Sehemu kubwa ya nchi za dunia zinakihesabu kipindi hicho kuwa ni miaka 18 lakini yako baadhi ya majimbo ya nchi yana sheria zinazosema kipindi hicho kinamalizika miaka 21 na, na mengine 19. Kwanza leo tutaanza kuzungumzia maana ya mtoto na utoto Yaani, kipindi cha utotoni cha mwanadamu kwa mujibu wa sheria za Kiislamu, tukiwa na, na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kujadili. Naam, kama tulivyosema kwenye sehemu zilizopita za mfululizo huo, tulijadili maana ya mtoto kuanzia kipindi cha mwanzoni mwa utoto wake hadi kumalizika kwake kwa mujibu wa mikataba na hati za sheria za watoto katika mifumo ya sheria ya nchi tofauti. Muda wote huo hatukuzungumzia kabisa Uislamu unasema nini kuhusu suala hili muhimu sana, lakini Uislamu una mengi ya kusema kuhusiana na jambo hilo. Wapenzi wasikilizaji, Dini tukufu ya Kiislamu imelipa mazingatio maalumu suala la watoto na watu wenye umri mdogo. Uislamu umelizingatia suala la kuwa na watoto wema na wenye faida kwa jamii hata kabla ya wazazi wawili kufunga ndoa. Kuna idadi kubwa ya hadithi za wapokezi wa Kishia na Kisuni zinazozungumzia suala hilo. Moja ya sababu za kuweko idadi kubwa ya hadithi za masum kuhusu jambo hilo ni kuonyesha namna Uislamu unavyowatilia mkazo sana suala la kuwa na watoto wema kwa wazazi wao na kwa jamii yao, na maandalizi ya jambo hilo lazima yafanywe hata kabla ya wazazi wawili kufunga ndoa. Naam, jamii lazima iwe na watoto salama, wema na wazuri, kwani moja ya hekima za kufunga ndoa kwa mujibu wa mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu ni kuitunuku jamii watoto laiki na wanaofaa kabisa. Baada ya wazazi wawili kuoana, Uislamu umewawekea mikakati na sheria nyingi mume na mke na njia za kujiandaa wao wenyewe kimaadili na kidini hata kabla ya kutunga mimba, hatusemi tena baada ya kiumbe kuingia katika fuko la uzazi la mama yake na hatua zinazofuatia baada yake. Katika kila hatua, Uislamu umeweka sheria na mikakati maalumu. Yote hayo si kwa jingine isipokuwa kwa ajili ya kumwandaa mtoto awe mwema, mcha Mungu, mwenye mapenzi kwa wazazi wake na mwenye manufaa kwa jamii yake. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia leo ni alhamisi tarehe pili shawal mwaka elfu moja mia nne arobaini na tano hijiria sawa na tarehe kumi na moja aprili mwaka elfu mbili na ishirini na nne siku kama ya leo miaka mia nane sitini na moja iliyopita alifariki dunia ibni taawidhi malenga na mtaalamu wa fasihi wa baghdad nchini iraki malenga huyo wa kiislamu alitumia wakati wake mwingi kutunga na kusoma mashairi vilevile vile, aliandika kasida na mashairi marefu katika kuwasifu Ahlulbaiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi w wa alihi wasalama. Tarehe 11 Aprili miaka 164 mia iliyopita chombo cha kuzalisha baridi kilibuniwa na mwana kemia wa Kifaransa kwa jina la Ferdinand Carre. Kifaa hicho kilikuwa kikizalisha baridi kwa kutumia gesi ya amonia. Ubunifu huo wa Carre ulikuwa hatua muhimu katika kuhifadhi vyakula ili visiharibike, hususan katika maeneo yenye joto. Uvumbuzi wa msomi huyo hatimaye ulipelekea kutengenezwa kwa majokovu na vifaa vingine vikubwa vya kuzalisha baridi kwa ajili ya shughuli mbalimbali. Miaka 39 iliyopita katika siku inayosadifiana na hii ya leo aliaga dunia Enver Hoxha, rais wa zamani wa Albania. Hoxha alikuwa kiongozi wa wapiganaji wa, wa mrengo wa kushoto baada ya Italia kuivamia na kuikalia kwa mabavu wa Albania mwaka 1939. Enver Hoxha alichukua madaraka ya nchi mwaka 1944 kwa kusaidiwa na jeshi la Urusi ya zamani, baada ya kushindwa Italia katika vita vya pili vya dunia. na siku kama hii ya leo miaka thelathini na mbili iliyopita Muhsin Saba, mwalimu na mwandishi wa zama hizi wa Irani, alifariki dunia. Baada ya kumaliza masomo ya msingi katika shule ya Darul Funun, alielekea nchini Ufaransa kwa elimu ya juu. Alirejea nchini baada ya kupata shahada ya uzamivu na kuanza kufundisha. Dr Muhsin Saba aliasisi kundi la taifa la utambuzi wa vitabu. Aidha, hakuwa nyuma katika kutunga na kuandika vitabu. Wapenzi wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kukatwa uhusiano wa kiuchumi na kisiasa wa nchi za Waislamu na utawala wa kizayuni ndiyo silaha bora ya kukomesha jinai za wazayuni huko Palestina. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya Hamas Ismail Hania amethibitisha habari ya kuwa washahidi watoto na wajukuu zake katika shambulio la kinyama la utawala wa kizayuni, na akasema kwa machungu haya na kwa damu hii tunajenga matumaini mustakbali na uhuru wa watu wetu, piganio letu na taifa letu na ripoti mpya iliyotolewa na shirika la misaada ya kibinadamu kwa ajili ya watoto Save the Children imeonya kuwa zaidi ya watoto milioni kumi nchini Sudan wako katika eneo lenye vita kwa karibu mwaka mmoja, na limewataka viongozi wa kisiasa kuchukua hatua za haraka za kukomesha vita nchini humo. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu, jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwa geni, nikikutakieni kila la kheri katika maadhimisho ya Idulfitri.