Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri. Mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki, na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wa wapenzi popote pale mlipo, karibuni katika matangazo haya ya usiku, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa niaba ya mhandisi sauti wetu bwana Ismaili, jina langu mimi ni Ahmed Rashidi. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw. Aidha, katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia redio maarifa FM. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio. Usiku huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo tutakuwa na uislamu na mtindo wa maisha. Tutakuletea ni baraza la wasikilizaji ambalo litakuwa ni maalumu kwa ajili ya sehemu ya kwanza ya salamu za Idul Fitri. Tutakuwa pia na hikma za Nahjul Balagha, leo katika historia na kipande cha aswida. Tutakuwa na maoni yenu pia, wapenzi wa wasikilizaji. Kama kawaida, ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Ghaza ndiyo kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu hivi sasa. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa asema nimevunjika moyo, Waislamu huko Ghaza hawawezi kusherekea Idulfitri. Televisheni ya CNN ya Marekani asema kauli za Netanyahu kuhusu shambulio dhidi ya Rafaha kusini mwa Ghaza ni sauti za debe tupu. Na Russia yafungua uchunguzi wa kufadhili ugaidi unaohusishwa na nchi za magharibi. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba Ghaza ni suala ambalo haliwezi kufumbiwa macho, kwani ndiyo kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu hivi sasa. Hivyo, kila mmoja wetu anapaswa kutekeleza vizuri majukumu yake kuhusu ukanda wa Ghaza. Ayatullah Saidi Ali Khamenei amesema hayo leo asubuhi wakati alipoonana na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mabalozi wa nchi za Kiislamu waliopo wa hapa Teheran pamoja na wananchi wa matabaka tofauti, kwa mnasaba si ya sikukuu ya Idulfitri, na kuongeza kuwa Ghaza si suala linaloweza kusahaulika, bali ndiyo kadhia kuu ya ulimwengu wa Kiislamu hivi sasa. Ameongeza kuwa nyoyo za mataifa ya dunia, hata wa mataifa yasiyo ya, ya Waislamu, zinaumizwa na dhuluma wanayofanyiwa Wapalestina, hasa wa ukanda wa Gaza, na hilo limethibitishwa na maandamano makubwa ya mfululizo na ambayo hayajawahi kutokea mfano wake katika mabara ya Afrika, Asia na Ulaya, bali hata nchini Marekani kwenyewe ambayo ndiye muungaji mkono mkuu wa jinai za utawala katili wa Israel. Kiongozi muadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amewashukuru wananchi wa Iran kwa kujitokeza kwa wingi mno wakati wa maadhimisho ya siku ya kimataifa ya Kudsi, yaani Jumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na sambamba na kutoa mkono wa heri na baraka kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Fitri kwa taifa la Iran na mataifa yote ya Waislamu duniani amesema kuwa maandamano makubwa yasiyo na kifani ya siku ya kimataifa ya Kudsi ni harakati ya kisiasa na kimataifa iliyofanya maajabu duniani. Pia amesema kinachotarajiwa kikamilifu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuona nchi za Waislamu zinakata kikamilifu uhusiano wao wa kisiasa na kiuchumi na utawala katili wa Kizayuni, na kusisitiza kuwa kama kutaitishwa kura ya maoni katika nchi za Waislamu, bila shaka yoyote wananchi Waislamu wa nchi hizo watatilia mkazo suala hilo hilo la nchi zao kukata mara moja uhusiano wao wote na utawala dhalimu wa Israel. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema moyo wake umevunjika kuona waislamu katika ukanda wa Ghaza unaokumbwa na vita na kwengineko, pengine hawawezi kusherehekea ipasavyo sikukuu ya Idul Fitri baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani katika ujumbe wake wa video uliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa X leo Jumatano. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameelezea masikitiko yake kuhusu ukatili unaowaathiri Waislamu katika eneo lililozingirwa la Gaza huko Palestina, Sudan na kwingineko duniani. Televisheni ya CNN ya Marekani imetangaza katika ripoti yake kwamba matamshi ya waziri mkuu wa utawala wa Kizayuni wa Israel kuhusu uhakika wa shambulio dhidi ya mji wa Rafah wa kusini mwa ukanda wa Gaza ni sauti za debe tupu na cha mchezo wa kuigiza. CNN imewanukuu maafisa waandamizi wa serikali ya Rais wa Marekani Joe Biden na kuripoti kuwa Kauli za Netanyahu kuhusu shambulio dhidi ya Rafah ni mchezo wa kuigiza ili kuzuia kupinduliwa na kuondolewa madarakani baraza lake la mawaziri. Kabla hapo, gazeti la Politico limeandika katika ripoti yake likiwa nukuu maafisa wa serikali ya Marekani na Wazayuni kwamba vitisho vya Netanyahu vya kushambulia Rafah vinachochewa na malengo ya kisiasa. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Serikali ya Uhispania imetangaza kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo Pedro Sanchez atakutana na baadhi ya viongozi wenzake katika Umoja wa Ulaya wiki ijayo kujaribu kuunga mkono suala la kutambuliwa rasmi taifa la Palestina. Hayo yanajiri huku wizara ya mambo ya nje ya Australia ikitangaza kuwa Kambera itazingatia kadhia ya kulitambua taifa la Palestina, jambo linalotambuliwa kuwa ni mabadiliko katika sera za nchi hiyo. Msemaji wa serikali ya Uhispania, Pilar Alegra, amewaambia waandishi wa habari kwamba ajenda ya Sanchez inajumuisha mikutano na mawaziri wakuu wa Norway, Ireland, Ureno, Slovenia na Ubelgiji inaangazia msimamo wa Umoja wa Ulaya kuhusu vita vya Israel katika ukanda wa Ghaza huko Palestina. Alegria ameongeza kwamba tunataka kusitisha maafa ya kibinadamu huko Ghaza na kusaidia kuanzishwa mchakato wa amani wa kisiasa ambao utapelekea kupatikana suluhisho la serikali mbili haraka iwezekanavyo. Awali, waziri mkuu wa Hispania, Pedro Sanchez, alisema kwamba anatarajia Madrid kulitambua taifa la Palestina ifikapo mwezi Julai mwaka huu akiongeza kuwa anaamini hivi karibuni kutakuwa na kambi muhimu ndani ya Umoja wa Ulaya ya kushinikiza wanachama wengi kuchukua msimamo huo, na Rasia imetangaza kuwa imefungua kesi ya jinai kwa tuhuma za wahusika za kuhusika maafisa wa nchi za magharibi katika kufadhili ugaidi nchini Rasia. Kamati ya uchunguzi ya Rusia ilisema jana Jumanne kwamba fedha zilizopokewa na baadhi ya makampuni ya Marekani nchini Ukraine katika miaka ya hivi karibuni zimetumika kufanya vitendo vya kigaidi ndani ya Rusia. Kamati ya uchunguzi ya Moscow imesema inachunguza vyanzo vya mapato yenye thamani ya mamilioni ya dola na kushirikishwa watu mahususi kati ya maafisa wa serikali na mashirika kibia ya kibiashara ya umma ya nchi za magharibi. Russia imetaja kampuni zinazoshukiwa kuwa ni kampuni ya mafuta na gesi ya Burisma Holding ambayo imemwajiri mtoto wa Rais wa Marekani Hunter Biden. Imethibitishwa kuwa fedha zilizopokewa kupitia mashirika ya kibiashara ikiwa ni pamoja na kampuni ya mafuta na gesi ya Burisma Holding inayofanya e, inayofanya kazi nchini Ukraine katika miaka ya hivi karibuni zilitumika kufanya vitendo vya kigaidi ndani ya Rasia, kamati hiyo imesema. Aidha imesema uchunguzi unafanya kazi ili kupata viunganishi vya wahusika wa moja kwa moja wa hujuma za kigaidi na wasimamizi wao wa kigeni, mashirika na wafadhili wao. Na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa Teheran. Haya ni matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema umoja katika medani ya mukawama ni jinamizi jipya la utawala wa Israeli. Sambamba na kuendelea mashambulizi ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Ghaza na kukataa kukubali usitishaji vita, vikosi vya mukawama, yaani mapambano ya kiislamu ndani na nje ya Palestina, pia vimeongeza nguvu na wigo wa mashambulizi ya kujihami dhidi ya utawala huo katili. Vikosi vya mapambano ya kiislamu nchini Iraq vimetangaza kuwa katika kipindi cha siku za hivi karibuni vimelenga shabaha tano muhimu na za kistrategia za utawala wa kizayuni wa Israel. Harakati ya Mukawama ya Iraq, kundi mwavuli la wapiganaji wa kupambana na ugaidi, katika taarifa yake ya jana Jumanne ilitangaza kwamba imeshambulia bandari muhimu ya mji wa Eshkolone na maeneo mengine yanayokaliwa kwa mabavu na Israeli kwa kutumia makombora na ndege za kivita zisizo na rubani, yani droni. Harakati ya Mukawama wa Kiislamu ya Iraq ili chapisha picha za mashambulio ya kombora kwenye bandari ya mafuta ya shklone ambalo limefanywa kwa kutumia kombora la umbali wa kilomita elfu moja la al arqubem. Saa moja baada ya taarifa yake ya kwanza, harakati ya mkawama wa kiislamu ya Iraq ilitangaza katika taarifa nyingine kwamba imeshambulia kwa mafanikio eneo jingine muhimu la jeshi la Kizayuni, ikiwa ni pamoja na kambi ya anga ya Hatsarim iliyoko Bersheba, na itaendelea na operesheni hizo. Wakati huo huo, Hizbullah Lebanon ililenga kwa makombora kambi ya Yuaf na kambi ya Kila inayomilikiwa na utawala wa Kizayuni. Kanali ya kumi na mbili ya utawala wa kizayuni wa Israel imeripoti kwamba makombora matano kutoka Lebanon yalipiga maeneo ya wazi ya Galilaya. Vyombo vya habari vya Kiibrania vimekiri matamshi ya katibu mkuu wa Hizbullah katika hauli ya kumbukumbu ya kuua washahidi makamanda wa kikosi cha Kutsi cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa huko Siria na kutangaza kuwa ujumbe jumla wa hotuba ya Nasrullah ni ujumbe mkali kwa Israel. Hapa ni Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu na mtindo wa maisha. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nami tena katika sehemu ya kwanza ya kipindi kipya cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kipindi hiki kitachunguza na kutupia jicho mtazamo na mafundisho ya dini kuhusu medani mbalimbali mbali za maisha ya mwanadamu na kuainisha mtindo wa maisha ya kiumbe huyo katika mtazamo wa Uislamu. Ni matumaini yetu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa safari ndefu ya makala hizi. Hapana shaka kuwa maarifa tajiri ya Uislamu ambayo yanapata ilhamu kutoka kwenye Quran tukufu na hadisi za Mtume Muhammad, rema na amani ya Allah iwe juu yake na alulubaiti wake watoharifu, yanaainisha njia ya sahihi na ya wazi kwa ajili ya kufikia kwenye saada na ufanisi wa dunia na akhira. Katika kipindi cha sasa swala la kuainisha kigezo cha mtindo wa maisha wa Kiislamu ndiyo njia na wenzo bora zaidi wa kuweza kukabiliana na hujuma ya kiutamaduni ya magharibi katika nchi na jamii za Waislamu. Kuelewa mbinu na mtindo wa maisha wa Kiislamu kunaweza kutayarisha uwanja mzuri wa kuhuishwa ustaarabu wa Kiislamu na maendeleo ya pande zote ya Waislamu. Swala la kuzingatiwa mafunzo ya dini katika kuainisha mtindo wa maisha wa Kiislamu lina umuhimu mkubwa, kwa kadiri kwamba kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei anasisitiza sana juu ya udharura wa kutiliwa maanani jambo hilo katika jamii za Waislamu. Ayatullah wa Khamenei anasema kila ustaarabu una sehemu mbili ambazo ni sehemu ya nyenzo na sehemu ya asili. Sehemu ya nyenzo ya ustaarabu ni maendeleo ya kiviwanda, kielimu na kiuchumi, na sehemu yake ya asili inahusiana na mbinu na mtindo wa maisha. Anasema, sehemu ya nyenzo ina maana ya masuala ambayo hii leo tunayatambua kuwa ni maendeleo ya nchi kama elimu, uvumbuzi, viwanda, siasa, uchumi, nguvu ya kisiasa na kijeshi, na heshima na hadhi ya kimataifa, vyombo vya propaganda na kadhalika, vyote hivyo ni sehemu ya nyenzo na zana za ustaarabu. Na sehemu kuu na asili ya ustaarabu ni mambo yanayohusu moja kwa moja maisha yetu wenyewe, yaani mbinu na mtindo wa maisha. Hii ndiyo sehemu muhimu na asili ya ustaarabu, kama swala la familia, namna ya kuona na kuanzisha familia, ya kuoa na kuanzisha familia, mtindo wa ujenzi wa nyumba na makazi, aina ya mavazi, kigezo cha matumizi, aina ya chakula, namna ya mapishi, burudani, hati na maandishi, lugha, kazi, mwenendo wa watu maeneo ya kazi, mwenendo wao katika vyuo vikuu na mashuleni, mwenendo wa watu katika shughuli na harakati za kisiasa, mwenendo wao katika michezo, mwenendo wetu katika vyombo vya habari mwenendo wetu mkabala wa baba, mama, mke na watoto, mwenendo wetu mkabala wa viongozi na mwenendo wa viongozi mkabala wa raia wao, mwenendo wetu mbele ya polisi na vyombo vingine vya dola, safari zetu, usafi wa watu, mwenendo wetu mkabala wa adui, marafiki, wageni na kadhalika. Mjadala wa mtindo wa maisha na kanuni na desturi za Kiislamu kuhusu mtu binafsi na jamii ni miongoni mwa masuala yenye umuhimu mkubwa ya kijamii. Hii ni kwa sababu nguzo kuu za utambulisho wa jamii yoyote ile ni itikadi, imani, thamani na mtindo wa maisha wa jamii husika. Hapana shaka pia kuwa uso na wajihi wa utambulisho wa jamii yoyote ile ni mtindo wa maisha wa jamii hiyo. Kila jamii inaweza kuonyesha matunda ya itikadi na imani zake wakati mtindo wa maisha yake utakaponasibiana na kuiana na, na itikadi na imani zake. Inasikitisha kuwa hadi sasa jamii za Waislamu hazijaweza kujenga uhusiano sahihi na kamili baina ya itikadi zake za kimsingi na mtindo wa maisha yake katika nyanja mbalimbali za kijamii mtindo wa maisha katika aghalabu ya jamii hizo umeathiriwa na mila na desturi zisizo za Kiislamu na wakati mwingine zinazopingana na Uislamu. Katika makala hii hatutaki kuchunguza kwa kina sababu ya kuwepo mpasuko huo na mtengano kati ya mtindo wa maisha wa jamii za Kiislamu na mila na desturi za Uislamu, lakini inaonekana kuwa miongoni mwa sababu muhimu za swala hilo ni ukosefu wa maarifa na utambuzi sahihi wa itikadi za Uislamu, kwa maana kwamba watu wengi katika jamii za Waislamu hawana utambuzi sahihi na maarifa ya kina kuhusu mila na desturi na pia mtindo wa maisha wa Uislamu, na kwa msingi huo hawatumii mtindo huo katika maisha yao ya kila siku. Swala hili lina taathira kubwa sana katika maisha ya mtu na hata katika imani yake kwa ujumla. Hii ni kwa sababu wakati watu wanaposhindwa kujenga uhusiano sahihi baina ya mtindo wa maisha yao na itikadi zao za kidini, yumkini baada ya muda wakatupilia mbali hata itikadi zao wenyewe na kuzitambua kuwa hazifai tena. Na ili kuhalalisha hatua yao ya kufuata mtindo wa maisha usiowiana na itikadi na dini yao, watu hao huzitupia lawama itikadi na thamani za kidini na kudai kuwa zinafungamana na zama zilizopita au zisizokuwa na maendeleo. Kutupilia mbali mtindo wa maisha wakidini, wa kidini kumezielekeza jamii za Waislamu katika maisha ya kimagharibi. Kwa msingi huo kuna udharura wa kuharifisha zaidi mafundisho ya wa Waislamu ambayo aghalabu yana sura ya kijamii hususan katika kipindi hiki ambapo wa magharibi wanafanya jitihada za kuibana dini na mafundisho yake katika maisha ya mtu binafsi. Uislamu ambayo ni dini kamili na inayohusu pande zote za maisha ya mwanadamu, umekuja na sheria na kanuni zinazohusu maisha yote ya mtu binafsi na jamii, kuanzia maisha ya familia, uchumi, jamii, siasa na hata kuhusu chakula, burudani, safari, jinsi ya mwanadamu anavyopaswa kuamiliana na nafsi yake mwenyewe, mazingira na watu wengine. Sheria na kanuni hizo zinaainisha mwenendo wa maisha ya Mwislamu. Wapenzi wa sikilizaji, lengo la kipindi hiki ni kuharifisha mafundisho na mtazamo wa Waislamu kuhusu mbinu na mtindo wa maisha katika nyanja mbalimbali mbali, chini ya kivuli cha mafundisho ya Quran na sira ya Mtume mtukufu na Alulbaiti zake watoarifu. Katika kipindi hiki tutazungumzia sifa za mtindo wa maisha wa Kiislamu na sababu za kujitokeza kwake, nafasi na mchango wa itikadi za kidini katika maisha, na vilevile vile mwenendo wa mwanadamu na na nafsi yake, kuanzia namna ya kufikiria kwake namna ya kufikiria kwake hadi namna ya mavazi na nguo zake. Vilevile tutaeleza mafundisho ya dini kuhusu mwenendo wa mwanadamu na wanadamu wenzake, kuanzia uhusiano wake na familia yake majirani, ndugu zake katika dini, na hata uhusiano wake na wasio Waislamu. Tutazungumzia jinsi ya kutumia wakati wa mapumziko na burudani salama na sahihi na kadhalika. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa kuashiria matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei, akieleza udharura wa kuweka wazi na kuharifisha kwa njia sahihi mtindo wa maisha wa Uislamu na kujiepusha kufuata kibubusa ustaarabu wa magharibi. Anasema kuna udharura wa kujiepusha kukalid na kuiga mitindo na utamaduni wa magharibi. Anasema ili kuweza kujenga ustaarabu mpya wa Kiislamu tunapaswa kujiepusha na taklidi na kuiga kibubusa mitindo ya Wamagharibi ambao wanafanya jitihada za kuyatwisha na kuyalazimisha mataifa mengine kufuata mbinu na mitindo yao ya kimaisha. Hii haina maana kwamba tunapaswa kufanya uadui dhidi ya Magharibi, bali ni kwa sababu kufuata utamaduni wa magharibi hakukuwa na matunda kwa nchi zilizoamua kufanya hivyo, isipokuwa maafa na madhara makubwa, hata kwa zile nchi ambazo kidhahiri zinaonekana kuwa zimepiga hatua kubwa za maendeleo ya kiviwanda, lakini zinazofuata na kuiga kibubusa utamaduni wa kimagharibi. Sababu ya matokeo hayo ni kwamba utamaduni wa magharibi ni utamaduni unaohujumu tamaduni za mataifa mengine. Utamaduni wa magharibi unaangamiza na kuua tamaduni nyingine, kwa sababu mahala popote wa magharibi walipoingia walihujumu na kufanya jitihada za kuua utamaduni asili wa maeneo hayo, wakaangamiza misingi na nguzo za kijamii na kubadilisha historia, lugha, hati na maandishi za mataifa hayo kadiri walivyoweza. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa kipindi chetu cha leo umefikia ukingoni. Msikose kuwa nami wiki ijayo katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Uislamu na mtindo wa maisha. Kwa herini. Nam no. Hapa ni Tehran, idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo ni siku kuu ya Idulfitri, kwa hiyo kama kawaida, wasikilizaji wetu wameendelea kututumia salamu za Idulfitri ingawa zimechelewa na hatutakuwa nazo katika mfululizo wa vipindi vyetu vya salamu zaidi. Kama tulivyokuandikia ni wapenzi wa wasikilizaji kwamba tulikuwa katika mchakato wa kurekodi vipindi hivyo, na tulikuambeni mtume mapema na haraka. Hapa Bwana Yazid Akida wachumbageni Tanga, Tanzania anasema ni nasema ni Idul Fitri leo hii, nawaambia tuyaepuke ya shari ya ya muudhiojalia, ya tuyatendeni ya kheri, Allah atafurahia, enyi waja wa kahari kheri ninawaombea. Asante, na sisi tunakuambia kheri. Tunawashukuru wasikilizaji wetu wengine wote ambao wametuandikia: Bwana Zemurinda Yusuf wa huko Uganda, Bi uh, Biraya Nasor Hamiswe wa Zanzibar, Jafar wa Tanga, Tanzania, Ali Magema na wengine wote. Baadhi ya salamu ambazo tulizipokea mapema tutakuwa nazo katika mfululizo wa vipindi vitatu maalumu vya salamu za Aidulfitri. Sasa tunakuleteni baraza la wasikilizaji ambalo litakuwa na sehemu ya kwanza ya salamu hizo za Idul Fitri. Baada ya salamu hizo za kwanza za Idul Fitri, tutakuwa na makala yetu ya hikma za Najul Balagha. Baadaye tutakuleteni Leo katika Historia na kadiri muda utakavyoruhusu tutakuleteni pia kipande cha kasida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho, sehemu hii iliyobakia ya matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla kuingia huko ni muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi Mwadhama wa Mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba Ghaza ni suala ambalo haliwezi kufumbiwa macho, kwani ndiyo kadhia kuu ya ulimwengu wa kiislamu hivi sasa. Hivyo kila mmoja wetu anapaswa kutekeleza vizuri majukumu yake kuhusu ukando wa Ghaza. Amesema hayo kwa mnasaba sikukuu ya Idul Fitri. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema moyo wake umevunjika kuona Waislamu katika ukando wa Ghaza wanashindwa kusherehekea sikukuu ya Idul Fitri. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Zapita siku, zapita siku, zapita haraka, wapita mw, wapita mw, wapita kwa pupa. Huwezi kuamini, ni kama vile ni juzi tu tulipoingia kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani, lakini ghafla moja mwezi huu umeisha na sasa tumo ndani ya kusherehekea sikukuu ya Idul Fitri. Sawa sawa kabisa. Asma siku Watakapoiona saa ya hesabu, watasema hawakukaa hapa duniani ila asubuhi moja au mchana mmoja. Lakini siku hiyo nyuso za waja wema zitang'ara kwa ibada na matendo ya mema. Tunamwomba Allah ha awe ametutakabalia ibada zetu za mwezi mtukufu wa Ramadhani na tupe taufiki ya kuendeleza yote mema tuliyojifunza kwenye chuo hicho cha Ramadhani, kwa sababu kutamatika Ramadhani si mwisho wa ibada, ndugu zangu. Kumalizika Ramadhani si mwisho wa kuonekana kwa wingi misikitini kuisha Ramadhani si mwisho wa kujisitiri vizuri. Kuhitimika Ramadhani si mwanzo wa kutenda maasi, bali kufikia mwisho Ramadhani ni fursa ya kutafakari makosa yako, vipi uliweza kujiepusha nayo katika kipindi cha mwezi mzima, na kwa nini ushindwe kujipamba na sifa tukufu za Ramadhani katika umri uliobakia? Sawa, sawa kabisa. Sisi si kwamba tunapenda Ramadhani iondoke na tukose kuwa wageni wa Allah, lakini pia huyo huyo Allah ndiye aliyetutengea siku ya furaha baada ya Ramadhani. Hivyo tuna furahi kwa haki na tunakutakieni nyote Idi al-Fitr njema. Tutakuwa na vipindi kwa uchache viwili hadi vitatu vya salamu za Idi kupitia kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Leo tutakuwa na sehemu ya kwanza na sehemu zilizobakia tutakuleteni katika siku zijazo. Hii kama tulivyosema ni sehemu ya kwanza ya vipindi hivyo. Ingawa imekuja kwa sura ya baraza la wasikilizaji ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Julia jamvi la salamu za Idrifiti kwa mwaka huu w 1445 Hijiria. Ahmed si mwingine ni Bwana Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko, Kigoma, Tanzania. Hapa anasema napenda kutuma salamu zangu za Idul Fitri kwa familia yangu yote ikipatikana Kabingo, Kigoma, na pia salamu zangu ziwafikie za familia yote ya Sheikh Hamisi, ikiwa Kabingo mkoani Kigoma Tanzania. Anasema anaotakia Idul Fitri njema yenye amani na upendo katika jamii, insha Allah. Naam, amine. Hapa mimi nashika salamu nyingine ambazo zinasema: assalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh, wasikilizaji wenzangu wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya mjini Teherani. Anasema kwa jina, anaitwa Zuberi Muhammed kutoka Zanziba, huko Zanzibar. Anasema salamu zangu za idi lfitri zifike kwa hawa wafuatao: mosi, wanafunzi wa Madrasat Jamiatul Islamia ya Fuoni Zanziba; pili, wanafunzi wote wa, wa Madrasat Dhunurain Quraniya iliyopo shauri moyo Zanzibar. Tatu, anasema wanafunzi wote wa madrasa islamia ya shauri moyo Zanzibar. Ujumbe wake anasema tusiwasahau kwa dua mayatima, wafungwa na wananchi madhulumu wa Palestina. Ujumbe mzuri sana huo. Naam, kilichoko hewani ni kipindi maalumu cha salamu za Idolfiti kwa mwaka huu 1445 hijiria kutoka hapa jijini Teherani, na hii ni sehemu ya kwanza ya salamu hizo. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo Telegram tisa nane, tisa tatu, sita, saba, na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio atayaraibiido tayara mtandao wetu wa intaneti, wapendwa wasikilizaji, ni Pars Today ir sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo: www youtube com radio Tehran. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye Telegram katika t.me. Naam, sasa ni vyema tutoe nafasi ya kurushwa hewani salamu mbili za Idi kutoka kwa wasikilizaji wetu hawa wawili: Bwana Muhammed Abdallah wa Zanzibar na Bwana Ahmed Badru Omar wa Malindi nchini Kenya. Asalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatuh, kwa jina naitwa Muhammed Abdallah Mkadam kutoka katika visiwa vya rashi ya karafuu Zanzibar Unguja. Ni mmoja kati ya wafuatiliaji wa, wa peji za redio hii ya Iran. Mungu awalipe kheri insha allah salam zangu za Idi Elfitri baada ya kukamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhan. Salamu zangu ziende kwanza kwa waislamu wote duniani, kwamba siku hii mungu ametuwekea, tumemaliza katika mfungo huu wa Ramadhani, sasa ametuwekea siku hii ya kufurahi ambayo ni Idi Elfitri. Kwa hiyo lazima tuchunge jinsi gani ya kuweza kufurahi, kwa sababu kila kitu kina mipaka. Furaha akizidi huwa ni hasara. Kwa hiyo tujitahidi kwenye hili, nami pia napenda kuzituma salamu zangu kwa mama yangu kipenzi, ambaye si mwingine ni Miza Mkadam. Zimfikie salamu hizi insha Allah. Nawatakia Eid Mubarak, shukran. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, mimi ni msikilizaji mzuri wa Radio Tehrani. Napenda kusoma habari zao kewa kwasinu kwa ndugu zangu nyote, ndugu zangu Waislamu maseku Waislamu Habari ziwafikie tuombeeni amani Palestina, amani tuombeeni amani Gaza na lango wa Islamu nasokoa wa Islamu a wayahudi wazayunu wapendi dini wapendi kuswa la Uislamu. Sisi ndio tukitokezee kupinga na kuwakataa vitavaa wanavyofanya kwa haramu, kwa kuonea ndugu zetu bure. Inshallah, Allah atukubali sote. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha salamu za idrefiti kutoka hapa jijini Tehrani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na tunawashukuru wasikilizaji wetu hao wawili, Bwana Muhamed Abdallah wa Zanzibar na Bwana Ahmed Baduru Omar wa Malindi nchini Kenya, kwa salamu zao zaidi na ujumbe muhimu kwenye salamu hizo za sauti. Sasa tunaelekea katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib dot ir kwa maoni yake mwana baraza hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondoa, Tanzania ambaye ameandika Id Mubaraka: napenda kutoa salamu zangu na mkono wa Id Mubaraka kwa hawa wafuatao. Kwanza kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa redio Tehran, Iran. Pia kwa familia yangu, mama Hawa Juma akiwa Negamsi Babati. Natuma salamu kwa Miriam Loi wa Masawi Kondoa, TZ, na kwa Alhaji Sheikh Mohamed Kadidi wa mkoa wa Manyara, Tanzania. Wengine anawatumia salamu zake za Idul Fitri bwana Jumaidi Isa ni Amina Mlacha popote alipo, Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa Kenya, Khamisi Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania na Yazid Akida Malenga wa Redio Teheran wa huko Chumbageni, Tanga Tanzania. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa kipindi hiki umeisha kabisa. Salamu zilizobakia za bwana Juma idi isa tutazirusha hewani katika vipindi vijavyo vya salamu hizi za Idul Fitri. Mwenzangu mstudioni alikuwa ni Asmani Ghanima Muhamed, fundi mitambo wetu ni yule yule Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid na kutakieni Idi njema. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, karibuni katika sehemu hii ya 62 ya mfululizo wa makala hizi fupifupi za hikma za Nahjul Balagha. Leo pia tutaangalia kwa muhtasari sana hikma nyingine ya Imam Ali bin Abi Talib alaihi salam kama ilivyonukuliwa kwenye kitabu cha Nahjul Balagha, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Ingawa hii ni sehemu ya 62 ya mfululizo huu, lakini hikma tunayoendelea kuichambua ni ya 54. Wasikilizaji wapenzi, katika sehemu iliyopita mfululizo huu wa hikma za najul balagha, tulianza kuzungumzia hikma ya 54 ambayo inasema la ghina kalaqli wala faqra kaljahli wala mirathu kaladab adab wala dhahira kalmushawara, hakuna utajiri kama akili wala ufakiri na umaskini kama ujinga wala urithi bora kama adabu na wala ngao bora kama kushauriana na watu. Sehemu iliyopita, tulizungumzia kwa muhtasari kuhusu utajiri wa akili na umaskini na ufakiri unaotokana na ujinga na ujahili. Leo tutamalizia kwa kuzungumzia kwa muhtasari sehemu ya tatu na ya nne ya hikma hii yenye thamani kubwa sana, yani urithi bora wa adabu na ngao bora ya kushauriana na watu. Naam, katika sehemu ya tatu na nne ya hikma hii, Imam Ali alayhi salamu anasema la mirathu kal adab, wala dhahira kal mushawara, hakuna urithi bora kama adabu na wala ngao bora kama uh, kushauriana na watu. Maana ya adab katika hikma hii si ufasaha wa lugha, bali adab maana yake ni adabu, ni kuwa na miamala na tabia nzuri na kila mtu. Imepokewa katika historia kwamba wakati Imamu Ali alayhi salam alipolazimishwa na Muawiya kuingia vitani na liwali huyo wa Sham, aliwasikia wafuasi wake wawili yani wafuasi wa Imam wanatamka maneno mabaya kuhusu watu wa Sham. Imamu Ali alayhi salam alituma mtu wake ili kuwakataza wasitoe maneno hayo. Watu hao walikuja kwa Imam na kumwambia: ya Amiral Mu'minin Kwani sisi hatuko kwenye haki katika hili? Imamu aliwajibu, bila ya shaka muko kwenye haki, lakini siridhiki ninapokuoneni mnakuwa kama wao katika kulaani na kutoa maneno mabaya. Ninachopenda mimi ni kukuoneni mnatumia hikma kukabiliana nao, msikariri maneno yao mabaya. Wale watu wawili walisema, ya Amiralmuminin, tumesikia na tutatekeleza nasaha zako. Aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam, ambaye anasema, man la adab la aqla lahu, asiye na adabu hana akili. Ama katika sehemu ya nne na ya mwisho ya hikma hii, Imamu Ali alaihi salam anazungumzia ngao bora katika maisha ya mwanadamu akisema hakuna ngao bora kama kushauriana na watu wema. Dini tukufu ya Kiislamu inalipa umuhimu mkubwa suala la kushauriana mambo. Pamoja na kwamba Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ni mja bora kabisa wa Allah aliyekuwa anapokea wahyi moja kwa moja kutoka kwa Allah, na pamoja na kwamba Quran imeshushwa kwenye kifua chake, na licha ya kwamba alikuwa na hikma kubwa na muono wa mbali kabisa kuliko kiumbe mwingine yote, na wala hakuhitajia ushauri wa mtu mwingine Ilimtosha miongozo aliyokuwa akipokea moja kwa moja kutoka kwa mwenyezi Mungu. Lakini pamoja na hayo, na kwa ajili ya kutufundisha akhlaki na tabia njema ya kushauriana, alikuwa akiwapa nafasi masahaba wake watoe ushauri wao kuhusu mambo mbalimbali. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Katika historia leo, ni tarehe mosi Shawal mwaka 1445 Hijiria, inayosaidifiana na tarehe kumi Aprili mwaka 2024. Tarehe mosi Shawal inasadifiana na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Kiislamu. Baada ya kukamilisha ibada ya funga, kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waislamu hufanya sherehe katika siku hii kubwa, wakimshukuru Mola manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Idulfitri ni kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa ibada na kujisafisha. Katika siku kama hii ya leo ni haramu kufunga swaumu yoyote, na Waislamu, baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu, hukusanyika pamoja na kuswali swala ya Idi. Kuhusiana na utukufu wa siku hii, mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, mtu yoyote atakayemuasi Mwenyezi Mungu katika siku ya Idi, basi ni kana kwamba amemwasi Mwenyezi Mungu siku ya miadi, yani siku ya Kiama. Kwa mnasaba wa siku hii adhimu Redio Teheran inatoa mkono wa pongezi, heri na fanaka, kwa waislamu kote duniani. Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita Makachero wa shirika la ujasusi la Israel Mossad waliwaua maafisa watatu wa Palestina huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon, katika kuendeleza jinai zake dhidi ya wa Wapalestina miaka kumi baada ya utawala wa kizayuni wa Israel, yaani tarehe kumi Aprili mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu ulimuua huko Ureno Isam Sartawi, aliyekuwa mshauri wa Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO. siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, siku moja tu baada ya mahakama moja ya Ujerumani kutoa hukumu dhidi ya viongozi kadhaa wa ngazi za juu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ziliwaita nyumbani mabalozi wao kutoka mjini Teheran. Jaji wa mahakama hiyo iliyopata umaarufu kwa jina la Mykonos aliathiriwa mno na misimamo ya kizayuni na kutangaza kwamba viongozi wa Iran walihusika katika mauaji ya mpinzani wa utawala wa jamhuri ya Kiislamu Kiislamu aliyekuwa akiishi Ujerumani. Uamuzi wa mahakama ya Mykonos kwa hakika ulikuwa sehemu ya hujuma ya kisiasa iliyokuwa ikiongozwa na Marekani na Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio irib.ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, POBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.