Sadaqa Allahu aliyul azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa mara nyingine tena, idhaa Kiswahili redio Teheran inatoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote hususan, uh, wasikilizaji wa idhaa hii kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kuadhimisha sikukuu ya Idul Fitri. Matangazo yetu mchana um, huu yataanza kwa taarifa ya habari za dunia yatakayofuatiwa na kipindi cha darsa ya Quran. Baada ya hapo tutakuwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Tutakuwa na mawaidha yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub kutoka London nchini Uingereza, na baada ya hapo tutakuwa pia na kipindi cha baraza la wasikilizaji ambacho kitakuwa ni salamu za Idul Fitri. Uh, mwishoni mwa matangazo yetu ya leo tutakuwa na makala ya leo katika historia na tutakamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa ni muhtasari wake. Waislamu katika nchi mbalimbali duniani leo wameanza kusherehekea sikukuu ya Idul Fitri, huku katika hotuba ya swala ya Ijumaa Ayatola Ali Khamenei akisema Israeli itaadhibiwa kwa kushambulia ubalozi wa Irani mjini Damascus. <muchos> Madaktari wa Kenya wamepuuza wito wa kurejea kazini kukabiliana na wimbi la ugonjwa wa nimonia. <muchos> Wafanyakazi wa kampuni ya Google wamelalamikia kandarasi ya dola bilioni 1.2 na utawala haramu wa Israel unaoua watoto huko Gaza. Na shirika la utangazaji la CNN limesema kauli za Netanyahu kwamba atashambulia mji wa Rafa ni sawa na sauti za debe tupu. Na sasa ni habari kamili. Waislamu katika maeneo mbalimbali ya dunia leo wameanza kusherehekea sikukuu ya Idul Fitri inayoadhimishwa baada ya kukamilika mfungo wa mwezi wa Ramadhani. Sherehe zaidi zinatanguliwa na swala ya Idul Fitri kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kukamilisha ibada hiyo adhimu katika dini ya Uislamu. mji wa Teheran, swala ya Ijumaa, swala ya Idul Fitri imeongozwa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu Ayatollah Ali Khamenei katika uwanja wa swala wa Imamu Khomeini. Ibada hiyo imehudhuriwa na umati mkubwa wa watu, na baada ya swala, Ayatollah Ali Khamenei amehutubia waumini akiwanasihi eh, kuendeleza eh, matunda yaliyopatikana katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika khutba ya kwanza ya swala hiyo, Ayatollah Ali Khamenei ameupongeza umma wa Kiislamu na wananchi wa Iran kwa mnasaba wa sikukuu ya Idi na kuhitaja Ramadhani kuwa ni mwezi wa rehma ya Mwenyezi Mungu. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amewashauri Waislamu, hasa vijana, kutunza tunu za kiroho walizozipata katika mwezi wa Ramadhani. Pamoja na Iran, baadhi ya nchi zilizoanza kusherehekea sikukuu ya Idulfitri leo ni Saudi Arabia, Uturuki, Yemen, Qatar, Umoja wa Falme za Kiarabu, Misri, Algeria, Irak, Kuwaiti, Palestina, Lebanon, Tunisia, Senegal, Sudan, Burkina Faso, Tanzania, Kenya, Rwanda na Mauritania. Idhaa ya Kiswahili Redio Teherani inawapa Waislamu wote mkono wa kheri na salamu zaidi, ikiwatakia nyote, hususan wasikilizaji wetu wapenzi, siku kuu njema na kumwomba Mola Karima atakabali dua na ibada zetu katika mwezi uliomalizika jana wa Ramadhani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema utawala wa kizayuni wa Israel lazima uadhibiwe na kutiwa adabu kwa shambulio lake baya dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria Damascus. Ayatollah Ali Khamenei ameyasema hayo leo katika hotuba za swala ya Idul Fitri kwenye eneo la ibada ya swala la Musalla Imamu Khomeini katika mji mkuu wa Irani Teheran baada ya kuongoza swala ya idi Inayoashiria kumalizika mfungo wa mwezi wa Ramadhani. Ayatollah Khamenei amesema utawala mbovu na wakizayuni ulifanya kosa jingine nalo ni kushambulia ubalozi mdogo wa Irani nchini Syria. Ofisi za ubalozi na za kidiplomasia katika nchi yoyote hutambuliwa kuwa eneo la nchi husika. Wanaposhambulia ubalozi wetu, ina maana wameshambulia ardhi yetu, amesema Said Ali Khamenei. Utawala wa kishetani ulifanya makosa na lazima uadhibiwe na kutiwa adabu, amesisitiza Ayatollah Ali Khamenei. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amelani vita vya miezi kadhaa vya utawala ghasibu wa Israeli dhidi ya watu wa ukanda wa Gaza na kusema kwamba vinaonyesha uafiriti na sura mbaya ya usta, ustaarabu wa Magharibi. Katika matukio ya mwaka huu, nchi za Magharibi zimeonyesha sura mbaya ya ustaarabu wa kimagharibi katika kipindi cha miezi sita iliyopita, serikali za nchi za magharibi zenyewe ziliweka wazi sura hiyo mbaya mbele ya macho ya walimwengu. Wameua watoto waliokuwa wamepakatwa na mama zao na wagonjwa mahospitalini. Wameshindwa kukabiliana na mapambano ya kambi ya mukawama, hivyo wameamua kuua wazee, familia, watoto wadogo na wanawake, na kutoa roho za zaidi ya watu elfu thelathini wasio na hatia amesema kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu katika moja ya hotuba zake za swala ya Idi. Ayatollah Ali Khamenei amehoji, wako wapi wale ambao sauti yao kubwa kuhusu haki za binadamu inapasua masikio ya ulimwengu? Je, hawa wanaouawa huko Gaza sio binadamu? Je, hawana haki yoyote? Ayatollah Khamenei amesisitiza kwamba kwa miaka mingi serikali za nchi za magharibi zimekuwa zikiisaidia na kuiunga mkono Israel na pia zinaukingia kifua utawala huo katika duru za kimataifa amesema. Baadhi ya nchi hizo zinadai kuunga mkono watu wa Gaza, lakini kiutendaji zinashiriki katika vita vya Israeli huko Gaza, hasa serikali zenye kiburi na katili za Marekani na Uingereza. Madaktari katika kaunti ya Mombasa nchini Kenya wamepuuzilia mbali ombi la serikali ya gavana Abdusamad Nasir kurudi kazini ili kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa nimonia miongoni mwa watoto wadogo. Jumatatu iliyopita, serikali ya kaunti ya Mombasa iliwaamrisha madaktari na maafisa wa kliniki walio likizoni na wale wanaoendeleza mgomo wa kitaifa kurudi kazini mara moja ili kukabiliana na mlipuko wa nemonia baina ya watoto. Hata hivyo wakuu wa chama cha madaktari nchini Kenya tawi la pwani wamekataa wito huo, wakisema mgomo huo uliitishwa na ofisi ya kitaifa Madaktari wa watoto katika kaunti ya Mombasa wanasema hospitali za watu binafsi zimekuwa zikitibu watoto wanaougua nimonia, huku wengi wao wakilazwa katika vyumba vya wagonjwa mahatuti kutokana na kudhoofika kwa hali zao. Taarifa zinasema ongezeko la idadi ya wagonjwa hao linazidi kuwatia wasiwasi maafisa wa afya nchini Kenya. Daktari wa watoto wa hospitali ya Aga Khan mjini Mombasa, Dr Hemed Tahir amesema kwamba wamekuwa wakiuguza maradhi ya nemonia na kuendesha miongoni mwa watoto. Daktari huyo amewasihi wazazi kuhakikisha watoto wanaoshwa mikono kwa sabuni mara kwa mara, wanakunywa maji safi yaliyochemshwa au kutiwa dawa. Madaktari nchini Kenya wamesitisha kutoa huduma za dharura katika hospitali za serikali na hivyo kuutumbukiza mfumo wa afya katika mgogoro mkubwa. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Idadi kubwa inayozidi kuongezeka ya wafanyakazi wa shirika la kiteknolojia la Google wamejiunga na kampeni ya malalamiko ya kuitaka kampuni hiyo ya Marekani kuachana na kandarasi ya dola bilioni moja nukta mbili inayoipatia Israel huduma za kiteknolojia zinazojulikana kama Project Nimbus. habari za hivi majuzi za jarida la Time zinaangazia ongezeko la ushawishi wa kampeni ya No Tech for Apartheid, yani hakuna teknolojia kwa apartheid, kundi la wanaharakati ambao wamechukua msimamo dhidi ya ushirikiano wa Google na utawala haramu wa Israel unaua watoto katika eneo la ukanda wa Gaza. Na huu, wapenzi w wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na mbili na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya sabini ya Almaarij makundi kwa makundi upande wa kulia na upande wa kushoto. Ayatma'u kullu mri'in minhum an yudkhala jannata na'im, hivi anatumai kila mmoja wao kuingizwa katika pepo Kela, ya neema. Kalla inna khalaqnahum mimma ya'lamun la hasha, hakika sisi tumewaumba kutokana na wanachokijua. Katika darsa iliyopita zilizungumziwa sifa za waumini na wasalihina wa kweli na hatima yao itakavyokuwa siku ya Kiama. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia matarajio hewa ya makafiri na washirikina, na kueleza kwamba wao wanadhani kuwa kwa vile hali zao hapa duniani ni bora kuliko za waumini, kama kiama kitakuwepo kweli, basi huko akhera pia watakuwa na hali bora zaidi na makazi yao yatakuwa peponi. Ilhali pupa na tamaa ya kupaparikia vitu vya dunia ya kulimbikiza mali na utajiri haiendani na tamaa ya kuipata pepo ya akhera. Pamoja na hayo, watu wa binafsi na wanaojikweza wanadhani siku ya kiama pia watakuwa na hadhi ya juu zaidi kuliko waliomwamini Allah na mtume wake, lakini uhakika ni kuwa mali na hadhi za kidunia hazitamfalia mtu kitu huko akhera. Na kipimo atakachotumia Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa ajili ya kuwahukumu waja wake ni imani sahihi na amali njema, mambo ambayo makafiri na waovu hawatokuwa nayo. Qur'ani tukufu imeyajibu matarajio hewa walio nayo makafiri ikisema, vipi wao wanajiona bora kuliko waumini, ilhali na wao kama walivyo watu wengine wameumbwa kwa tone duni na lisilo na thamani la mbegu ya mzazi. Kwa hivyo hakuna sababu yoyote ya kujiona bora kwa upande wa kimwili na kimada. Kwa upande wa kiroho pia, ukamilifu na ubora wa mtu mbele ya Mwenyezi Mungu unategemea imani na uchamungu wake, jambo ambalo makafiri na waovu wamelikosa. Kama ni hivyo Ghururi na majivuno yote hayo yanatokana na nini? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ilikuwa na mvuto wa ajabu kwa watu wa Makka, kiasi kwamba wakati aya zake zilipokuwa zikisomwa na Bwana Mtume, zilikuwa zikiwavutia hata makafiri na wanafiki, wakawa wanamzunguka Mtume ili kuyasikiliza maneno hayo ya Allah. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujikatia mtu kuwa yeye ni wapeponi ni ishara kwamba amali zake zimemtia ghururi. Mja muumini wa kweli hawi na ghururi kwa sababu ya amali anazofanya, bali kila wakati hujihisi ana makosa ambayo amefanya mbele ya Mwenyezi Mungu wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kila tutakapopatwa na kiburi na ghururi, tukae na kufikiria asili ya kuwepo kwetu, kwamba tumeumbwa kutokana na kitu duni na kisicho na thamani, na kwa hivyo hatuna sababu yoyote ya kutufanya tujihisi bora kuliko watu wengine. Basi naapa kwa Mola mlezi wa mashariki zote na magharibi zote kwamba sisi tunaweza kuwabadilisha kwa, kwa walio bora kuliko wao na sisi hatushindwi. Aya hizi zimeanza kwa kuapiwa Mola muumba wa ulimwengu, ulimwengu ambao ndani yake kuna jua ambalo kila siku katika siku za mwaka huwa na pande mbili tofauti za mashariki na magharibi, kwa maana kwamba kila siku jua huchomoza kwenye nukta moja na kuzama kwenye nukta nyingine, na kwa sababu hiyo tunakuwa na sehemu za mawio na machweo kulingana na idadi ya siku za mwaka wa jua. Ni vyema tukaashiria pia kwamba mwendo wa sayari ya dunia kupitia mzingo wake umekadiriwa kwa mahesabu na nidhamu maalumu kiasi cha kuweza kupima na kutambua uchomozaji na uzamaji wa jua unavyokuwa katika kila siku moja ya mwaka na katika kila sehemu ya dunia. Kisha baada ya kiapo, sehemu inayofuatia ya aya inasema: Mola muumba wa ulimwengu huu wenye adhama ni muweza wa kuwafutilia mbali makafiri, wanafiki na waovu na kuleta badala yao watu wema. Na hakuna kitu wala mtu yeyote awezaye kumzuia Allah asifanye hivyo. Kwa hiyo wasiingiwe na ghururi wakajidhani kuwa wao ndio watu bora na makazi yao siku ya kiama, bila shaka, yatakuwa peponi tu. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Quran imezungumzia mashariki nyingi na magharibi nyingi, na huo kwa hakika ni ukweli wa kisayansi kwamba kuchomoza na kuzama kwa jua kila siku kunatokea kwenye nukta tofauti na ya siku ya kabla yake. Hii yenyewe inaonyesha kuwa Qur'ani tukufu inaliashiria kwa umakini maalumu suala la sayari ya dunia kuwa na umbo la duara na mzunguko wake wa kulizunguka jua. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa ulimwengu unaendeshwa kwa nidhamu makini na ya ajabu kiasi cha kutuwezesha kufanya mahesabu yasiyo na nakisi hata ndogo ya mawio na machweo ya jua yanayotokea kila mahala duniani. Alkadhalika, ya hizi zinatutaka tusiingiwe katu na ghururi ya kujiona bora kuliko watu wengine, na wala tusidhani kama Allah subhanahu wataala hajaumba walio bora kutupita sisi. Mlango wa uumbaji wa Allah uko wazi, na kwa hivyo si hasha akawaleta waja wake wengine walio bora zaidi yetu sisi. Darasa letu leo inahitimishwa na aya ya 42 hadi 44 ya sura yetu ya Al-Ma'arij ambazo zinasema: Fadharhum yakhudu wa yalabu hata yulaku yawmahum alladhi yuadun, Basi waache wapige porojo na wacheze mpaka wakutane na hiyo siku yao wanayoahidiwa. Macho yao yatainama, unyonge utawafunika. Hiyo ndiyo siku waliokuwa wakiahidiwa. Mitume wote walipewa jukumu la kuwapa mwongozo na kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Walikuwa na wajibu wa kufanya kila wawezalo kuhakikisha wanatimiza dhima kwa watu kwa kuwadhihirishia kikamilifu haki na ukweli lakini ilipofika hatua ya watu kuifanyia haki kejeli na stihizai na kuonyesha wazi wazi inadi na ukaidi, jukumu walilopewa manabii hao liliwaondokea. Na ulinganiaji wa mitume huwa ni wa ujengaji hoja au utoaji mawaidha, kuwapa hoja watu wanaohitaji ushahidi wa akili na mantiki na kuwapa mawaidha watu ambao wanaisikiliza na kuikubali haki. Lakini baadhi ya watu ambao wanaamua kuipinga na kuikataa haki kutokana na fikra potofu zilizojengeka akilini mwao, huwa mithili ya watoto wanaozishughulisha nafsi zao na michezo na mapumbao tu katika maisha ya dunia na kutokubali kwamba kuna maisha mengine baada ya kifo. Na kwa hivyo Allah Subhanahu wa ta'ala anamweleza mtume wake kwamba hakuna faida tena ya kuzungumza nao watu hao na kuwapa hoja na indhari, waache kama walivyo mpaka siku ya Kiyama, ambapo ndipo watakapokuja kuamini baada ya kujionea kwa macho yao kufufuliwa kwa wafu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba inalazimu kuwalingania uongofu watu walio kwenye upotofu kadiri tutakavyokuwa na matumaini ya wao kuikubali na kuifuata haki, lakini kunapokuwa hakuna matumaini tena ya watu hao kuongoka, inabidi tuwaache kama walivyo na dhima ya kuwalingania huondoka. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kutoka watu makaburini ni ishara kwamba maadi yatakuwa ya kimwili, si ya kiroho, kwa sababu si roho zinazozikwa ardhini hata ziwe ndizo zitakazotoka wakati wa kufufuliwa. Na pia ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kiama ni ahadi ya uhakika na isiyo na chembe ya shaka aliyoitoa Allah, na ahadi aitoayo yeye Mola haibadiliki katu. Kwa hivyo, tuwe makini tusije tukalisahau hilo, kwani kiama kitakaposimama hatutakuwa na uwezo tena wa kufanya lolote. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1132 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya sabini ya Almaarij. insha Allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughofirie madhambi yetu azipokee toba zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Eh. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa ya leo nchini Tanzania ambayo yametawaliwa na mafuriko yaliyolikumba eneo la Rufiji na kuwalazimisha maelfu ya watu kuhama makazi yao. Gazeti la Nipashe limeandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno hali tete Rufiji watu elfu kumi wakosa makazi, mifugo na mali vya sombwa na maji. Vichwa vya habari nyingine za Nipashe vinasomeka tuhuma za uhujumu wa mali za IECC za ng'oa vigogo, bei ya petroli na dizeli ya panda visiwani Zanzibar, na thelathini mbaroni kwa tuhuma za kutaka kupata mafao udanganyifu ASSF NSSF. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari iliyopewa kichwa cha maneno kibao CAG na AG Kotini. Limedokeza kwamba mawakili wa wawili wamewafungulia wa mefung, kesi ya kikatiba juu ya ubadhirifu wa fedha za umma kutoka katika mfuko wa hazina. Gazeti la Habari Leo pia limeangazia mafuriko yaliyolikumba eneo la Rufiji mkoani Pwani kwa habari yenye kichwa cha maneno Kinana atua Rufiji, aomba misaada haraka. Habari hiyo hiyo ndiyo iliyopewa mazingatio zaidi ukurasa wa mbele gazeti la Uhuru kwa kichwa cha maneno, Kinana, serikali iharakishe kupeleka huduma Rufiji. Ni baada ya wananchi elfu themanini na nane wakata elfu ishirini na tatu kuathiriwa na mafuriko wilayani humo. Nchini Kenya, habari ya changamoto mpya inayokabili sheria ya nyumba za bei nafuu Uh, limepewa mazingatio zaidi katika toleo la leo la gazeti la Daily Nation. Ni baada ya kundi la wanasiasa wakiongozwa na seneta wa Busia Okia Omtata kwenda mahakamani wakitaka kufutwa kesi hiyo. Rais Ruto alitia saini muswada wa makazi ya bei nafuu mwaka 2023 kuwa sheria mnamo Machi 2024, uh, tarehe 19 Machi na chini ya sheria hiyo wa Kenya watakatwa asilimia moja na nusu ya mshahara wao wa kila mwezi. Miongoni mwa habari za Daily Nation ni ile ya kwanza, sherehe za Idul Fitri leo iliyotangazwa na serikali uh, kuadhimishwa kote nchini Kenya. Kadhi mkuu wa Kenya alitangaza kuonekana kwa mwezi mwandamo maeneo ya Mombasa na Lamu. Habari ya rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, kuruhusiwa kugombea katika uchaguzi wa bunge baada ya pingamizi la awali la mahakama pia inaonekana katika gazeti la Daily Nation. Taifa Leo limeipa umuhimu habari yenye kichwa cha maneno sitaki kazi yako. Chini ya kichwa cha habari hiyo limeandika, aliyekuwa mbunge wa Mugirango Magharibi Vincent Mogaka Kemosi amewashangaza wengi baada ya kukataa uteuzi wa Rais William Ruto ambaye alimteua kuwa balozi wa Kenya nchini Ghana. Na huko Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba sherehe za Idul Fitri leo Jumatano zilitarajiwa kufanyika katika uwanja wa Kigali pele kuanzia saa 12 na nusu asubuhi na kuongozwa na mufti wa Rwanda, Shekhe Ahal Salim Hitimana. Hata hivyo sherehe hizo za Idul Fitri nchini Rwanda zinafanyika uh, bila shamra shamra kutokana na kumbukumbu -kumbu ya mwaka wa 30 wa mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini humo mwaka elfu tisa mia tisini na nne. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kinachokuletea ni salamu za Idul Fitri. Baada ya kipindi hicho, tutakuwa na mawaidha ya Sheikh Ayub Rashid kutoka London nchini Uingereza. Baraza la wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Zapita siku zapita siku zapita, zapita haraka, wapita mwiya wapita mwiya wapita kwa pupa. Huwezi kuamini, ni kama vile ni juzi tu tulipoingia kwenye mwezi mtukufu wa Ramadhani, lakini ghafla moja mwezi huu umeisha, na sasa tumo ndani ya kusherekea ya sikukuu ya Eid al-Fitr. Sawa, sawa kabisa. Asma siku watakapoiona saa ya hesabu, watasema hawakukaa hapa duniani ila asubuhi moja au mchana mmoja, lakini siku hiyo nyuso za waja wema zitang'ara kwa ibada na matendo ya umema. Tunamwomba Allah ha awe ametutakabalia ibada zetu za mwezi mtukufu wa Ramadhani na atupe taufiki ya kuendeleza yote mema tuliyojifunza kwenye chuo hicho cha Ramadhani, kwa sababu kutamatika Ramadhani si mwisho wa ibada. Ndugu zangu, kumalizika Ramadhani si mwisho wa kuonekana kwa wingi misikitini Kuisha Ramadhani si mwisho wa kujisitiri vizuri. Kuhitimika Ramadhani si mwanzo wa kutenda maasi, bali kufikia mwisho Ramadhani ni fursa ya kutafakari makosa yako, vipi uliweza kujiepusha nayo katika kipindi cha mwezi mzima, na kwa nini ushindwe kujipamba na sifa tukufu za Ramadhani katika umri uliobakia? Sawa sawa kabisa. Sisi si kwamba tunapenda Ramadhani iondoke na tukose kuwa wageni wa Allah, lakini pia huyo huyo Allah ndiye aliyetutengea siku ya furaha baada ya Ramadhani. Hivyo tunafurahi kwa haki, na tunakutakieni nyote nyote Idul Fitri njema. Tutakuwa na vipindi kwa uchache viwili hadi vitatu vya salamu za idi kupitia kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji. Leo tutakuwa na sehemu ya kwanza na sehemu zilizobakia tutakuleteni katika siku zijazo. Hii kama tulivyosema ni sehemu ya kwanza ya vipindi hivyo. Ingawa imekuja kwa sura ya baraza la wasikilizaji ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi anayetukunjulia jamvi la salamu za Idrifiti kwa mwaka huu wa 1445 hijiria, Ahmed, si mwingine ni Bwana Kasim Hamisi Ramadhani wa Kakonko, Kigoma, Tanzania. Hapa anasema napenda kutuma salamu zangu za Idul Fitri kwa familia yangu yote ikipatikana Kabingo, Kigoma, na pia salamu zangu ziwafikie za familia yote ya Shekha Hamisi ikiwa Kabingo mkoani Kigoma, Tanzania. Anasema anaotakia Idul Fitri njema yenye amani na upendo katika jamii, insha Allah, amin. Hapa mimi nashika salamu nyingine ambazo zinasema: asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuhu. Wasikilizaji wenzangu wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya mjini Teherani. Anasema kwa jina, naitwa Zuberi Muhammed kutoka Zanzibar. Huko Zanzibar, anasema salamu zangu za idi lfitri zifike kwa hawa wafuatao: mosi, wanafunzi wa madrasat jamiatul Islamia ya fuoni Zanzibar; pili, wanafunzi wote wa madrasat dhunurain Qur'aniyah Iliyopo Shauri Moyo Zanzibar. Tatu, anasema wanafunzi wote wa madrasa Islamia ya Shauri Moyo Zanzibar. Ujumbe wake, anasema tusiwasahau kwa dua mayatima, wafungwa na wananchi madhulumu wa Palestina. Ujumbe mzuri sana huo. Naam, kilichoko hewani ni kipindi maalumu cha salamu za Idul Fitri kwa mwaka huu 1445 hijiria kutoka hapa jijini Teherani, na hii ni sehemu ya kwanza ya salamu hizo. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo Telegram tatu, sita, saba, na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na email yetu ya swahili radio mtandao wetu wa intaneti wapendwa wasikilizaji, ni parstoday.ir/sw. Tunapatikana pia kwenye YouTube kwa linki ifuatayo www.youtube.com/radio.tehran. Pia mnaweza kusikiliza matangazo yetu kwenye telegram katika t.me t.me Radio Tehran sw swo alama kuuliza live stream. Naam, sasa ni vyema tutoe nafasi ya kurushwa hewani salamu mbili za Idi kutoka kwa wasikilizaji wetu hawa wawili, bwana Muhamed Abdallah wa Zanzibar na bwana Ahmed Badru Omar wa Malindi nchini Kenya. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, kwa jina naitwa Muhamed Abdallah Mkadam kutoka katika visiwa vya rashi ya karafuu Zanzibar, Unguja ni mmoja kati ya wafuatiliaji wa peji za redio hii ya Iran. Mungu awalipe kheri insha Allah. Salamu zangu za Idi el Fitri, baada ya kukamilisha mwezi mtukufu wa Ramadhan, salamu zangu ziende kwanza kwa Waislamu wote duniani kwamba siku hii Mungu ametuwekea tumemaliza katika mfungo huu wa Ramadhani. Sasa ametokea siku hii ya kufurahi ambayo ni Eid al-Fitr. Kwa hiyo lazima tuchunge jinsi gani ya kuweza kufurahi, kwa sababu kila kitu kina mipaka. Furaha kizidi huwa ni hasara. Kwa hiyo tujitahidi kwenye hili na mi, pia napenda kuzituma salamu zangu kwa mama yangu kipenzi ambaye si mwingine ni Miza Mkadam, zimfikie salamu hizi insha Allah. nawatakia ide Shukran Mbarak, salamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Nimi ni msikilizaji mzuri wa Radio Tehrani, naapenda kuwasoma habari zao kula kwasinu kwawasafu. Nasalimia nyote ndugu zangu wa Uislamu, masuku waislamu Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha salamu za idrefiti kutoka hapa jijini Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na tunawashukuru wasikilizaji wetu hao wawili, Bwana Muhamed Abdallah wa Zanzibar na Bwana Ahmed Baduru Omar wa Malindi nchini Kenya kwa salamu zao zaidi na ujumbe muhimu kwenye salamu hizo za sauti. Sasa tunaelekea katika barua pepe yetu ya swahili radio atiribire kwa maoni yake mwanabaraza hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye ameandika Id Mubaraka: napenda kutoa salamu zangu na mkono wa Id Mubaraka kwa hawa wafuatao. Kwanza, kwa watangazaji na wafanyakazi wote wa redio Tehran, Iran, pia kwa familia yangu, Mama Hawa Juma akiwa Negamsi, Babati. Natuma salamu kwa Miriam Loi wa Masawi, Kondoa TZ, na kwa Alhaji Sheikh Muhamed Kadidi wa mkoa wa Manyara, Tanzania. Wengine anawatumia salamu zake za Idul Fitri bwana Jumaidi Isa ni Amina Mlacha, popote alipo, Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya, Hamisi Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania na Yazid Akida Malenga wa Redio Teheran wa huko Chumbageni, Tanga, Tanzania. Nam, wasikilizaji wapenzi, muda wa kipindi hiki umeisha kabisa. Salamu zilizobakia za bwana juma idi isa tutazirusha hewani katika vipindi vijavyo vya salamu hizi za idul fitri. Mwenzangu mstudioni alikuwa ni asmani ghanema muhamed, fundi mitambo yetu ni yule yule leila kimani, na mimi ni ahmed rashid, na kutakieni idi njema. Edi A'udhu billahi min shaitani rajim, bismillahi rahmani rahim. Ndugu zangu, maudhui yetu ya leo inazungumza kuhusu wajibu wa kutoa fitri. Kiswahili tunazungumza fitri lakini ni zakatu lfitra. Kwanza kabisa, nini zaka hii, na pili kwa nini tutoe zaka hii, tatu nani anayewajibika kutoa, nne nani anestahiki kupewa na sifa zake ni nini? Tano, kitu gani kinachotolewa? Sita, wakati gani wa kutoa? Na saba, nukta ya mwisho, nini faida yake? Zakatulfitra ni zaka inayotolewa katika kukamilisha swaumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa hiyo tunasema zaka, tukitaja zaka hapa ishakuwa ni kitu lazima kutolewa. Kwa nini hii zaka imekuwa ni wajibu na itolewe? Pamepokewa mapokezi mbalimbali mbali, kuanzia kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa kwa ahlu baiti wake na masahaba waliokuwa nao, pamepokewa hadithi inayosema kwamba katika suratul a'la ambayo inaanza baada ya bismillahi rahmani rahim, sabihisma rabbikal ala, litakase jina la mola wako mlezi aliye juu kabisa. Katika aya ya kumi na nne ya sura hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema qad aflaha man tazakka, na aya inayofuata wa dhakara sma rabbihi fasalla, hakika amekwisha fanikiwa yule aliyejitakasa hapa imepokewa mapokezi mbalimbali yanayosema kwamba Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alisema, hii tazaka ndio kutoa hiyo zaka, amekwisha fanikiwa, amekwisha faulu yule aliyetoa zaka, na hapa ikasemwa kwamba ni zakatul fitra. Kwa hiyo basi, tunapouliza kwa nini, kuna jibu la kwanza hilo kutoka kwenye Qur'ani kwamba kuna tafsiri iliyofasiriwa kwamba Zakatul fitra inatolewa kwa sababu hapa Mwenyezi Mungu ametaja katika Qur'ani kutolewa kwa zakatul fitra, na Mwenyezi Mungu akisema ishakuwa ni wajibu, wadhakara asma rabbihi fasalla, na akakumbuka jina la Mola wake mlezi na akaswali. Sasa ndo kuswali hiyo salatul eid baada ya kutoa zakatul fitra. Vile vile kuna hadithi kutoka kwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam zinazoelezea na zinazoashiria kwamba kutoa zakatul fitra ni itmami saumi, ni kutimiza ile kufunga. Lakini kama hajatoa zakatul fitra, amefunga lakini hajatoa zakatul fitra na ana uwezo, saumu yake itakuwa haijatimia. Tukienda katika nukta ya tatu, nani anayetoa zakatul fitra? Mtoaji anatakiwa awe nani na sifa zake ni nini? Kwanza kabisa, huyu anayetoa ni mtu aliyefunga. Huyu mtu aliyefunga ni mtu mzima, anatakiwa awe ni Muislamu aliyebaleghe, mwenye akili timamu na mwenye uwezo wa kutoa, ndiye anayetoa zakatul fitra. Sasa huyu anayetoa zakatul fitra, tuchukulie mathalan ni baba katika familia yake, yeye huyu baba ndiye mwenye wajibu wa kujitolea yeye kwanza, kisha amtolee mkewe, awatolee watoto wake, na kila mtu anayemtegemea. Ikiwa baba ana watu wengine wanaomtegemea, mathalan, mama yake yu hai, baba yake yu hai, na hawa wote wanamtegemea yeye, au ana mathalan maskini, anawatazama mafakiri ambao yeye anawapelekea msaada kila mwezi kila wiki, hao wote watakuwa ni watu ambao wanaomtegemea yeye. Kwa hiyo kutokana na hivi basi, hapa pia anaingia mgeni. Ikiwa mtu ana mgeni, kampokea nyumbani kwake, amekaa siku za kukaa, lakini muhimu ule usiku wa kuamkia siku ya Idi, kama hana uwezo yeye wa kutoa zakatul fitra, basi wewe mwenyeji wake unatakiwa umtolee, ila kama mwenyewe atasema a, mimi niachie nitajitolea mwenyewe mimi nina uwezo. Kwa hiyo anayetoa ni mwenye sifa hizi ambazo tulizozitaja hapa. Sasa, nani anayestahiki kupokea zaka? Mwenye kustahiki kupewa zaka ni kila anayejulikana kama fakiri au maskini, fakiri Muislamu. Fakiri ni yule mtu ambaye bajeti yake ya mwaka haiwezi kuikamilisha, hana bajeti yake ya chakula chake cha mwaka mzima, huyu anaitwa fakiri. Huyu anatakiwa apewe zakatul fitra. Maskini ni yule ambaye hajui hata chakula cha kesho atakitoa wapi, yani hali yake ni mbaya zaidi kuliko fakiri. Sasa wanaostahiki kupewa ni mafakiri na maskini, lakini wanatakiwa wawe ni Waislamu waumini na ambao waloshika dini Sio watu maaswi, sio watu ambao wanafanya maaswia wazi wazi. Ikiwa mtu anafanya maaswia ya yake amejificha, ya huko dhahiri yetu tukimwona, tunamuona ni mtu mzuri na anastahiki kupewa, huyo anapewa. Na ikiwa mtu kampa mtu kama huyu, alafu akaja akajua kama aliompa sio mwenye vigezo, hastahiki, hana sifa hizo, anatakiwa atoe tena. Sasa hapa kuna swala lingine moja la kuzingatia. Kuna watu wanajulikana kama masayid kisisi, tunaoita masharifu. Sharifu anatakiwa atoe, mwenye uwezo ampatie sharifu mwenzake ambaye hana uwezo. Mtu ambaye si sharifu hatakiwi kumpatia sharifu, sharifu ampatie sharifu mwenzake maskini na fakiri. Sasa tunakuja katika nukta nyingine, hao wanaopewa. Mimi nataka kutoa zakatul fitra yangu lakini simjui maskini ni nani? Je, naweza kutoa pesa yangu nikaipatia taasisi ya kidini, nikaupatia msikiti, nikaipatia jumuiya ya Kiislamu, nikaambia hii ni zakatul fitra yangu? Majibu ni kwamba ikiwa una yakini wewe unayetoa kwamba hii taasisi au hii jumuiya au msikiti, ukiwapatia wataifikisha kwa mlengwa watafikisha zakatul fitra yako kwa yule anayekusudiwa. Ukiwa una imani hiyo, basi unaweza ukaipatia taasisi hiyo, lakini ukiwa huna hakika na kuna shaka katika hili, basi wajibu huu unakuwa ni wako wewe mwenyewe, uhakikishe unamkabidhi yule mstahiki. Nukta ya tano: kinachotolewa ni nini? Kutokana na kipimo alichotoa wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kiwango chake kipimo chake ni kile kinachoitwa swaa, na swaa ni sawasawa na kilo tatu leo. Kwa hivyo kinachotolewa ni kile kilichotimia kilo tatu Kilo tatu ya nini? Kilo tatu ya chakula maarufu kinacholiwa pale ulipo wewe, au pale unapotoa wewe zakatul fitra yako, ima utoe wewe kile chakula au utoe pesa ambazo zinafikia kiwango hicho. Sasa tunakuja katika, je, mimi mahala ninapoishi hapana maskini? Alhamdulillah, kuna baadhi ya miji na nchi nyingine ambazo kwa hakika unaweza ukamtafuta maskini usimwone, au hujui yuko wapi pale unapokaa wewe. Ikiwa hakuna maskini, unaruhusiwa kupeleka mji mwingine ambao yupo maskini au wapo maskini, lakini kwanza uanze na mji wako, mtaa wako, na vile vile jamaa zako. Tunakuja katika nukta ya sita. Wakati gani wa kutoa zakatulfitra? Usiku wa kuamkia siku ya Idi au ukaitoa alfajiri ya siku ya Idi kabla hujaenda kuswali swalatu al-Eid, wake unaendelea mpaka wakati wa dhuhuri. Na ikiwa mtu amesahau kashughulika, hakuwahi kutoa mpaka adhuhuri imepita, aendelee kutoa mpaka siku itakapomalizika. Ikiwa siku ya idi imekwisha, hii itakayotolewa inakuwa ni ya, ya kadhaa ya kulipia pale alipokuwa anatakiwa atoe zakatul fitra yake. Na jambo muhimu sana la kuzingatia ni kwamba tumesema, mtu anaweza kutoa kitu chakula au akatoa pesa. Sasa hata yule mkulima ambaye analima asiseme mimi sina pesa, lakini kama wewe una ndizi zinaliwa mahala ulipo, toa ndizi, usiseme mimi sina pesa wa, na ilhali wewe mathalan una mchele unaweza ukautoa toa zakatul fitra na ndo ikaja hapa kwamba kila mtu katika wanaofunga anaweza kutoa zakatul fitra, ima ni pesa au ni chakula maarufu ambacho kinacholiwa mahala mtu alipokuweko. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesema utawala wa kizayuni wa Israel lazima uadhibiwe na kutiwa adabu kwa shambulio lake baya dhidi ya ubalozi mdogo wa Iran katika mji mkuu wa Siria, Damascus. Ayatollah Ali Khamenei ameyasema hayo leo Jumatano katika hotuba za swala ya Idulfitri kwenye eneo la ibada ya swala la Musalah Imam Khomeini katika mji mkuu wa Irani, Tehran, baada ya kuongoza swala ya idi iliyowashirikisha maelfu ya watu. Madaktari katika kaunti ya Mombasa nchini Kenya wamepuuzilia mbali ombi la serikali eh, la kurudi kazini ili kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa nimonia unaoendelea kuzagaa kwa kasi baina ya watoto. Waislamu katika maeneo wa mbalimbali ya dunia leo wameanza kusherehekea sikukuu ya Idulfitri inayoadhimishwa baada ya kumalizika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Na idadi kubwa na inayozidi kuongezeka ya wafanyakazi wa shirika la kiteknolojia la Google wamejiunga na kampeni ya malalamiko Uh, ya kulani utawala haramu wa Israel na vilevile vile kupinga ushirikiano wa kampuni hiyo na utawala huo katili unaoua watoto wa ukanda wa Gaza. Wapenzi wa sikilizaji, muhtasari huu wa habari unatukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Kwa mara nyingine tena, nawapa mkono wa heri na baraka za Idul Fitri, nikimwomba Mwenyezi Mungu atujalie uh, kuwa miongoni mwa wajawema waliofaidika na mwezi wa Ramadhani kwa