Mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomuona mwanawe anaangamia akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezimungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapenzi wa wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uh, kabla ya yote uh, tunapenda kutoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote duniani, hususan wasikilizaji wetu wapenzi, kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya kwanza ya kuadhimisha uh, sikukuu ya Idulfitri. Tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atakabali dua, sala na maombi yetu na vilevile saumu iliyomalizika jana ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Asubuhi ya leo tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho eh, eh, ni eh, ukarimu wa Irani kwa wakimbizi wa Afghanistan. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Qur'an. Kipindi hicho kitafuatiwa na uh, kipindi kile cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. Baada ya hapo, tutakusomeeni uh, dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Uh, baadaye kidogo, mtasikiliza uh, kipindi cha mawaidha yatakayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid wa London nchini Uingereza, na mwishoni mwa matangazo yetu tutakuletea ni makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. <muchos> na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. <muchos> Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatumia Waislamu ujumbe wa salamu zaidi akiwatakia kila la kheri, na kuhimiza nchi za Kiislamu uh, kuwajibika kukomesha mauaji ya kimbari yanayofanywa na Israel ukanda wa Gaza. Umoja wa Mataifa umelaani Israel kwa kuzuia waandishi wa habari kufika Gaza ili kuripoti yanayojiri katika eneo hilo. Mzozo kati ya Somalia na Ethiopia unazidi kupanuka baada ya Ethiopia kutia saini makubaliano ya bahari na maeneo yaliyojitenga na Somalia, na mahakama ya Afrika Kusini imesema kwamba Jacob Zuma, rais wa zamani wa nchi hiyo, anaweza kugombea katika chaguzi mbalimbali. Sasa ni habari kamili. Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ibrahim Raisi, amesema ni wajibu wa kibinadamu na kidini kwa nchi za Kiislamu kukomesha mauaji ya kimbari yanayoendelea kwa miezi kadhaa sasa dhidi ya watu wa Palestina katika eneo la ukanda wa Gaza. Said Ibrahim Raisi ameyasema hayo katika ujumbe wake kwa mnasaba wa sikukuu ya Idul Fitri ambayo inaadhimishwa kuanzia leo baada ya Waislamu kote duniani kukamilisha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nchi za Kiislamu zina wajibu wa kibinadamu na wa kidini wa kusimamisha haraka mashambulizi ya utawala wa kizayuni wa Israel ambayo ni jinai dhidi ya ubinadamu na mauaji ya kimbari, na vilevile vile kupunguza mateso ya watu wasio na ulinzi wa ukanda wa Gaza, amesema Rais Ibrahim Raisi katika salamu zake za Idulfitri kwa Waislamu wote duniani. Raisi wa Iran amesema Teheran iko tayari kwa ushirikiano wowote ndani afremu, ya fremu ya mipango ya nchi za Kiislamu kwa ajili ya kutatua tatizo la njaa na majanga mengine ya kibinadamu yanayowakabili watu wa Gaza, akipongeza maandamano ya kimataifa ya kuwatetea wa Palestina katika siku ya kimataifa ya Quds iliyoadhimishwa Ijumaa ya mwisho wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, Said Ibrahim Raisi amesema ni lazima kutumia mahudhurio haya yenye thamani kubwa kukomesha mashambulizi na mzingiro wa Gaza unaofanywa na utawala ghasibu wa Israel na vilevile vile kutuma misaada ya kibinadamu kwa waathirika hao. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameikosoa Israel kwa kuwanyima waandishi wa habari wa kimataifa idhini ya kuingia eneo la ukanda wa Gaza linalokaliwa kwa mabavu na linaloendelea kushambuliwa na jeshi katili la utawala haramu wa Israeli. Amesema ha, hatua hiyo inalenga kuficha ukweli. Antonio Guterres jana Jumanne alitaja kuzuiliwa kwa waandishi wa habari kuingia Gaza kuwa ni hatua inayowezesha kuenea taarifa potofu na simulizi eh, za uongo kushamiri. Ameyasema ha, hayo siku moja baada ya jumuia ya madakt... wanahabari wa kigeni shirika linalowakilisha waandishi wa habari wanaofanya kazi huko Gaza kuripoti kwamba Israel inaendelea kuwazuia waandishi wa habari wa kimataifa kuingia katika eneo hilo. Israel inaendelea kuwazuia waandishi wa habari wa kimataifa kuingia Gaza aa, kwa uhuru. Taarifa iliyotolewa na FPA ilisema siku ya Jumatatu, na kuongeza kwamba uamuzi huo unaibua maswali kuhusu yanayojiri na yanayofanywa na Israel katika eneo la ukanda wa Gaza na kwamba Israel inataka kuwaficha waandishi wa habari wa kimataifa yanayofanyika katika eneo hilo. Mamia ya watumishi wa umma nchini Ujerumani wameungana na harakati ya kumtaka kansela wa nchi hiyo Olaf Scholz aache kuupatia silaha utawala haramu wa Israel eh, huku utawala huo ukiendeleza jinai na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wa Palestina. Takriban wafanyakazi waandamizi mia sita wa, wa sekta ya umma wamemwandikia wame barua Scholz wakimtaka yeye na maafisa wakuu wa serikali ya Ujerumani kukomesha utumaji wa silaha kwa Israel mara moja. Israel inafanya uhalifu huko Gaza ambao unakinzana waziwazi na, wazi wazi na sheria za kimataifa, imesema sehemu moja ya barua hiyo. Kundi hilo limenukuu uamuzi wa Mahakama ya Kimataifa ya Haki uliotolewa Januari mwaka huu ambayo ilisema mashambulizi ya kijeshi ya Israel katika ukanda wa Gaza ni sawa na vitendo vinavyoweza kutajwa kuwa ni mauaji ya kimbari. Kesi hiyo ilifikishwa katika mahakama ya dunia iliyoko The Hague dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel na serikali ya Afrika ya Kusini mwezi Disemba mwaka jana. Nikaragua pia imeifikisha Ujerumani mbele ya mahakama ya kimataifa ikitaka majaji wote wa mahakama hiyo kuchukua hatua za dharura za kuzuia Berlin kuipatia silaha na misaada mingine ya Israel inayofanya jinai za kivita katika eneo la ukanda wa Gaza. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Tangu kutangazwa kwa makubaliano ya bahari kati ya Ethiopia na eneo lililojitenga la Somaliland miezi mitatu iliyopita, hali ya mvutano imekuwa ikiendelea kati ya nchi hizo mbili jirani za mashariki mwa Afrika na washirika wa usalama. Tarehe nne mwezi huu Somalia ilimwamuru balozi wa Ethiopia kuondoka nchini humo katika muda wa saa sabini na mbili na kufungwa balozi zake ndogo katika maeneo yaliyojitenga ya Somaliland na Puntland. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Somalia imeeleza kuwa wanadiplomasia na wafanyakazi wa balozi hizo wanapaswa kuondoka Somalia ndani ya kipindi cha wiki moja. Mwezi Januari mwaka huu Ethiopia ilisaini hati ya maelewano na Somaliland, ambapo Somalia ilipinga makubaliano hayo, ikisema yanakiuka mamlaka yake ya kujitawala. Makubaliano hayo yangeruhusu Ethiopia kutumia bahari kupitia Somaliland, na mkabala wake, Ethiopia ingetambua rasmi eneo la Somaliland kama nchi huru. Na rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma anaweza kugombea katika uchaguzi kama mgombea wa chama cha Omhonto Wesizwe MK mahakama ya uchaguzi imeamua siku ya Jumanne ya jana. Mahakama ilitupilia mbali uamuzi wa tume ya uchaguzi Afrika Kusini IEC wa kumzuia Zuma kugombea kiti cha bunge. Wapenzi wasikilizaji, huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Nam, mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kisemacho: Iran, mwenyeji anayefaa kwa kuwahudumia wakimbizi. Kupitia taarifa yake, wizara ya mambo ya ndani ya jamhuri ya Kiislamu Iran imesisitiza msimamo wa serikali ya Teheran wa kuendelea kuwahifadhi kwa ukarimu wahajiri na wakimbizi, huku ikikanusha madai yanayotolewa na baadhi ya vyombo vya habari kuhusiana na kushinikizwa wakimbizi na raia wa kigeni kuondoka hapa nchini kutokana na miaka mingi ya vita, kukaliwa kwa mabavu nchi zao na ukosefu wa usalama katika baadhi ya nchi ikiwemo Afghanistan, Iraki na Kuwait. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran daima imekuwa mwenyeji wa mamilioni ya raia wa nchi hizo katika miongo minne iliyopita. Katika vita vya pili vya dunia, Iran ilikaribisha nchini zaidi ya wakimbizi laki moja wa Ulaya, wakiwemo elfu sabini na nne kutoka Poland waliokuwa wamechoshwa na vita. Mapokezi ya raia walioathiriwa na vita wa Azerbaijan na Armenia katika miaka ya karibuni pia yanatathminiwa katika mtazamo huo huo. Kwa hakika watu wa Iran wamepokea wakimbizi kutoka nchi mbalimbali katika nyakati tofauti, kadiri kwamba wana historia. Kwa mujibu wa kitabu kitakatifu cha Mayahudi, Torati, wanasema maarufu zaidi kati ya wakimbizi hao ni hifadhi ya Iran iliyotolewa na mfalme Kurush wa mwaka 538 kabla ya Isa Masih kwa Mayahudi waliokuwa chini ya udhibiti wa wafalme wa Babel au Babilona. Hata hivyo, baadhi ya vyombo vya habari vyenye chuki dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran mara kwa mara wamekuwa wakiituhumu Teheran kuwa inawatendea visivyo wakimbizi hususan kutoka Afghanistan ili kupotosha fikra za walimwengu kuhusu ukarimu na makaribisho ya Wairani ya wakimbizi wanaoingia hapa nchini. Kuhusiana na suala hilo, wizara ya mambo ya ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hivi karibuni ilijibu uvumi unaoenezwa na maadui kuhusu wahajiri na raia wa kigeni, na kusisitiza kwamba msimamo wa wizara hiyo kuhusu suala hilo uko wazi na kwamba msaada wa kiwango cha juu wa Iran kwa watu wanaoomba hifadhi na raia wa kigeni utaendelea kutolewa. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kwa mara nyingine tena, tunapenda kutoa mkono wa kheri na baraka kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kuanza maadhimisho ya sikukuu ya Idulfitri. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha darsa ya Quran na baadaye kidogo tutasikiliza kipindi cha haki za watoto katika mtazamo wa Uislamu. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na mbili na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya sabini, ya almaarij makundi kwa makundi, upande wa kulia na upande wa kushoto. ayatma'u kullu mri'in minhum an yudkhala jannata na'im. Hivi anatumai kila mmoja wao kuingizwa katika pepo kela ya neema. kalla inna khalaqnahum mimma ya'lamun la hasha, hakika sisi tumewaumba kutokana na wanachokijua. Katika darsa iliyopita zilizungumziwa sifa za waumini na wasalihina wa kweli na hatima yao itakavyokuwa siku ya Kiyama. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia matarajio hewa ya makafiri na washirikina, na kueleza kwamba wao wanadhani kuwa kwa vile hali zao hapa duniani ni bora kuliko za waumini, kama kiama kitakuwepo kweli, basi huko akhera pia watakuwa na hali bora zaidi na makazi yao yatakuwa peponi ilhali pupa na tamaa ya kupaparikia vitu vya dunia, ya kulimbikiza mali na utajiri haiendani na tamaa ya kuipata pepo ya akhera. Pamoja na hayo, watu wa binafsi na wanaojikweza wanadhani siku ya kiama pia watakuwa na hadhi ya juu zaidi kuliko waliomwamini Allah na mtume wake. Lakini uhakika ni kuwa mali na hadhi za kidunia hazitamfalia mtu kitu huko akhira, na kipimo atakachotumia Allah subhanahu wa ta'ala kwa ajili ya kuwahukumu waja wake ni imani sahihi na amali njema, mambo ambayo makafiri na waovu hawatokuwa nayo. Qurani tukufu imeajibu matarajio hewa walionayo makafiri ikisema vipi, wao wanajiona bora kuliko waumini, ilhali na wao kama walivyo watu wengine wameumbwa kwa tone duni na lisilo na thamani la mbegu ya mzazi. Kwa hivyo hakuna sababu yoyote ya kujiona bora kwa upande wa kimwili na kimada. Kwa upande wa kiroho pia, ukamilifu na ubora wa mtu mbele ya Mwenyezi Mungu unategemea imani na ucha Mungu wake, jambo ambalo makafiri na waovu wamelikosa. Kama ni hivyo, ghururi na majivuno yote hayo yanatokana na nini? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an, ilikuwa na mvuto wa ajabu kwa watu wa Makka, kiasi kwamba wakati aya zake zilipokuwa zikisomwa na Bwana Mtume zilikuwa zikiwavutia hata makafiri na wanafiki wakawa wanamzunguka Mtume ili kuyasikiliza maneno hayo ya Allah. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujikatia mtu kuwa yeye ni wa peponi ni ishara kwamba amali zake zimemtia ghururi. Mja muumini wa kweli hawi na ghururi kwa sababu ya amali anazofanya bali kila wakati hujihisi ana makosa ambayo amefanya mbele ya Mwenyezi Mungu wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kila tutakapopatwa na kiburi na ghururi, tukae na kufikiria asili ya kuwepo kwetu, kwamba tumeumbwa kutokana na kitu duni na kisicho na thamani, na kwa hivyo hatuna sababu yoyote ya kutufanya tujihisi bora kuliko watu wengine. Tunaendeleza darsa yetu kwa aya ya 40 na 41 ya sura yetu ya Almaarij ambazo zinasema kwa walio bora kuliko wao na sisi hatushindwi. Aya hizi zimeanza kwa kuapiwa Mola muumba wa ulimwengu, ulimwengu ambao ndani yake kuna jua ambalo kila siku katika siku za mwaka huwa na pande mbili tofauti za mashariki na magharibi, kwa maana kwamba kila siku jua huchomoza kwenye nukta moja na kuzama kwenye nukta nyingine, na kwa sababu hiyo tunakuwa na sehemu za mawio na machweo kulingana na idadi ya siku za mwaka wa jua. Ni vyema tukaashiria pia kwamba mwendo wa sayari ya dunia kupitia mzingo wake umekadiriwa kwa mahesabu na nidhamu maalumu kiasi cha kuweza kupima na kutambua uchomozaji na uzamaji wa jua unavyokuwa katika kila siku moja ya mwaka na katika kila sehemu ya dunia. Kisha baada ya kiapo, sehemu inayofuatia ya aya inasema, Mola muumba wa ulimwengu huu wenye adhama ni muweza wa kuwafutilia mbali makafiri, wanafiki na waovu na kuleta badala yao watu wema, na hakuna kitu wala mtu yeyote awezaye kumzuia Allah asifanye hivyo. Kwa hiyo wasiingiwe na ghururi wakajidhani kuwa wao ndio watu bora na makazi yao siku ya Kiyama bila shaka yatakuwa peponi tu. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Quran imezungumzia mashariki nyingi na magharibi nyingi, na huo kwa hakika ni ukweli wa kisayansi kwamba kuchomoza na kuzama kwa jua kila siku kunatokea kwenye nukta tofauti na ya siku ya kabla yake. Hii yenyewe inaonyesha kuwa Qurani tukufu inaliashiria kwa umakini maalumu suala la sayari ya dunia kuwa na umbo la duara na mzunguko wake wa kulizunguka jua. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa ulimwengu unaendeshwa kwa nidhamu makini na ya ajabu kiasi cha kutuwezesha kufanya mahesabu yasiyo na nakisi hata ndogo ya mawio na machweo ya jua yanayotokea kila mahala duniani. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tusiingiwe katu na ghururi ya kujiona bora kuliko watu wengine, na wala tusidhani kama Allah subhanahu wa taala haja umba walio bora kutupita sisi. Mlango wa uumbaji wa Allah uko wazi, na kwa hivyo si hasha akawaleta waja wake wengine walio bora zaidi yetu sisi. Darasa yetu ja oh, oh, ya leo inahitimishwa na aya ya 42 ahadi 44 ya sura yetu ya Al-Ma'arij ambazo zinasema fadharhum yakhudu wa yalabu hata yulaku yaumahum alladhi yuadud Siku watakapotoka makaburini kwa upesi kama kwamba wanakimbilia mfunda. khashiatan absaruhum tarhaquhum dhilla dhalika alyawm alladhi kanu yu'adun, macho yao yatainama, unyonge utawafunika. Hiyo ndiyo siku waliokuwa wakiahidiwa. Mitume wote walipewa jukumu la kuwapa mwongozo na kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Walikuwa na wajibu wa kufanya kila wawezalo kuhakikisha wanatimiza dhima kwa watu kwa kuwadhihirishia kikamilifu haki na ukweli. Lakini ilipofika hatua ya watu kuifanyia haki kejeli na stihizai na kuonyesha wazi wazi inadi na ukaidi, jukumu walilopewa manabii hao liliwaondokea. Na ulinganiaji wa mitume huwa ni wa ujengaji hoja au utoaji mawaidha, kuwapa hoja watu wanaohitaji ushahidi wa akili na mantiki na kuwapa mawaidha watu ambao wanaisikiliza na kuikubali haki lakini baadhi ya watu ambao wanaamua kuipinga na kuikataa haki kutokana na fikra potofu zilizojengeka akilini mwao, huwa mithili ya watoto wanaozishughulisha nafsi zao na michezo na mapumbao tu katika maisha ya dunia, na kutokubali kwamba kuna maisha mengine baada ya kifo na kwa hivyo Allah subhanahu wa ta'ala, anamweleza mtume wake kwamba hakuna faida tena ya kuzungumza nao watu hao na kuwapa hoja na indhari, waache kama walivyo, mpaka siku ya Kiyama ambapo ndipo watakapokuja kuamini baada ya kujionea kwa macho yao kufufuliwa kwa wafu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba inalazimu kuwalingania uongofu watu walio kwenye upotofu kadiri tutakavyokuwa na matumaini ya wao kuikubali na kuifuata haki, lakini kunapokuwa hakuna matumaini tena ya watu hao kuongoka, inabidi tuwaache kama walivyo na dhima ya kuwalingania huondoka funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kutoka watu makaburini ni ishara kwamba maadi yatakuwa ya kimwili, si ya kiroho, kwa sababu si roho zinazozikwa ardhini, hata ziwe ndizo zitakazotoka wakati wa kufufuliwa. Na pia ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kiama ni ahadi ya uhakika na isiyo na chembe ya shaka aliyoitoa Allah, na ahadi aitoayo yeye Mola haibadiliki katu. Kwa hivyo tuwe makini, tusije tukalisahau hilo, kwani kiama kitakaposimama hatutakuwa na uwezo tena wa kufanya lolote. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1132 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya sabini ya Almaarij. insha allah, tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughofirie madhambi yetu. Bismillahi Rahmani Rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, hii ni sehemu ya 11 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kujadili kwa kina kuhusu wakati inapoajibika kuanza kulindwa haki za watoto kwa mujibu wa mifumo ya sheria ya nchi mbalimbali katika sehemu ya kumi ya mfululizo huu tulianza kujadili kwa muhtasari muda wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu. Tulisema suala hili lina umuhimu mkubwa sana, hasa katika upande wa sheria za mahakama na utoaji hukumu. Tulisema kuwa katika baadhi ya wakati sheria za nchi moja zinaweza kutofautiana kulingana na jimbo na jimbo. Kwa mfano, baadhi ya majimbo ya nchini Marekani, kipindi cha utotoni kinamalizika wakati mtu anapokuwa na miaka 19 au 21, lakini majimbo mengi ya Marekani yanahesabu kwamba kipindi hicho kinamalizika wakati mtu ana umri wa miaka 18. Leo tutamalizia kuangalia kwa muhtasari sheria za nchi na maeneo mengine duniani kuhusu suala hili. Mfumo wa sheria wa Amerika ya Latini. Watoto walio na umri wa chini ya miaka saba hawana majukumu yoyote, yawe ya kisheria au yasiyo ya, ya kisheria. Na watoto wenye umri wa baina ya miaka saba hadi 14 hawana majukumu ya kisheria isipokuwa mwendesha mashtaka atakapoweza kuthibitisha kwamba mtoto mwenye umri wa baina ya miaka hiyo ana uwezo wa kupambanua baina ya zuri na baya na ana uwezo wa kufanya mambo yake kiuwelewa kiutambuzi na kwa hiari yake mwenyewe, wakati huo tena huwa ni lazima sheria ichukue mkondo wake kuhusu kosa alilofanya. Vilevile huko nchini Uswisi, na kwa mujibu wa kifungu cha 64 cha katiba ya nchi hiyo, suala la kutoa hukumu za makosa yanayofanywa na watoto na vijana wadogo wenye miaka baina ya 7 hadi 18 linategemea uamuzi wa kila jimbo kulingana na sheria za jimbo hilo. Katika mfumo wa sheria wa Uingereza, watoto wamegawanywa makundi matatu. Kundi la kwanza ni la watoto wenye umri wa chini ya miaka kumi, ambapo kwa mujibu wa sheria za watoto na mabarobaro iliyopasishwa mwaka elfu moja mia tisa thelathini na tatu ambayo mwaka elfu moja mia tisa thelathini na sita ilibadilishwa na nafasi yake kuchukuliwa na kifungu cha kumi na sita cha sheria hiyo, inasema wazi kwamba watoto walio na umri wa chini ya miaka kumi hawana majukumu yoyote ya kisheria kundi la pili ni la watoto wenye umri wa baina ya miaka kumi hadi kumi na nne hadi mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane kundi hilo la pili la watoto katika mfumo wa sheria wa uingereza wanapofanya makosa waliweza kufuatiliwa na sheria pale ilipothibitika kwamba katika upande wa kimaada na kisaikolojia mtoto huyo alitiania na alifanya kwa makusudi uhalifu huo Yaani, alifanya kosa hilo kwa kujua ubaya na uovu wake. Hata hivyo, sharti hilo lilifutwa mwaka elfu moja mia tisa themani na nane baada ya kupasishwa sheria mpya ya uhalifu na ukosefu wa nidhamu. Kundi la tatu la watoto katika mfumo wa sheria wa Uingereza ni watu wenye umri wa baina ya miaka kumi na nne hadi kumi na nane ambao wanahesabiwa kuwa takriban ni sawa na watu wazima na wana majukumu yote ya kisheria. Taban, aina za hukumu zinazotolewa kwa kundi hilo la watoto hutofautiana na za watu wazima, na mara nyingi zinazingatia upande wa kurekebisha malezi na tabia za watoto, tofauti na hukumu za watu wazima wenye umri wa kuanzia miaka 18 na kuendelea. Alakuli hal inavyoonekana ni, ni kwamba kuna fikra na makubaliano ya pamoja ya nchi zote kwamba lazima kuwe na muda maalumu wa kuainisha wakati wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu, na kwamba kwa vile kutumia vigezo na vielelezo kama kuwa na ukamilifu wa kiakili na kijamii ni jambo zito, imeamuliwa kutumiwa kigezo cha wajibu wa kisheria. Wassalamu alaikum warahmatullahi. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Magazeti ya leo nchini Tanzania yametawaliwa na mafuriko yaliyolikumba eneo la Rufiji na kuwalazimisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao. Gazeti la Nipashe limeiandika habari hiyo kwa kichwa cha maneno, hali tete Rufiji, watu elfu kumi wakosa makazi, mifugo na mali vyasombwa na maji. Gazeti la Mwananchi limeipa kipaumbele habari iliyopewa kichwa cha maneno, kibano CAG AG kotini. Limedokeza kwamba mawakili wawili wamewafungulia kesi ya kikatiba juu ya ubadhirifu wa fedha za umma kutokana kutoka katika mfuko wa hazina, ni shilingi bilioni 7 na milioni 69 na za ukarabati wa uwanja wa ndege wa Mwanza. Mapingamizi yao yatupwa. Gazeti la Habari Leo pia limeangazia mafuriko yaliyolikumba eneo la Rufiji mkoani Pwani kwa habari yenye anwani, Kinana atua Rufiji, aomba misaada haraka. Habari hiyo ndiyo iliyopewa mazingatio pia katika ukurasa wa mbele gazeti la Uhuru kwa kichwa cha maneno, Kinana, serikali iharakishe kupeleka huduma Rufiji. Ni baada ya wananchi elfu themanini na nane wa kata elfu ishirini na tatu kuathiriwa na mafuriko. Kumradhi, ni baadhi ni baada ya wananchi 88000 wa kata 23000 kuathiriwa na mafuriko wilayani humo. Katika ukurasa wake wa michezo gazeti hili la Uhuru lina habari yenye picha uh, za nyota wa PSG ya Ufaransa, Kylian Mbappe na Lewandowski wa Barcelona. Picha hiyo inaambatana na maneno yanayosomeka PSG na Barcelona kitaeleweka. Leo nchini Kenya, Habari ya changamoto mpya inayokabili sheria ya nyumba za bei nafuu e, imepewa mazingatio zaidi katika toleo la leo la gazeti la Daily Nation. E, ni baada ya kundi la wanasiasa wakiongozwa na seneta wa Busia Okia Omtata kwenda mahakamani wakitaka sheria hiyo ifutwe. Miongoni mwa habari za Daily Nation, ni ile ya kuanza sherehe za Idul Fitri leo iliyotangazwa na serikali kuadhimishwa kuanzia leo nchini Kenya. Kadhi mkuu wa Kenya Abdul, Rahim, Rahim, uh, Abdul Halim Hussein alitangaza kuonekana mwezi mwandamo maeneo ya Mombasa na Lamu. Gazeti la Taifa Leo limeipa umuhimu habari e, yenye e, kichwa cha maneno sitaki kazi yako. Chini ya kichwa hicho cha habari, Taifa Leo limeandika aliyekuwa mbunge wa Mugirango Magharibi Vicenti Mugaka Kemosi amewashangaza wengi baada ya kukataa uteuzi wa rais William Ruto. Mogaki amekataa uteuzi wake kuwa balozi wa Kenya nchini Ghana. Na huko Rwanda, gazeti la New Times, eh, limeandika kwamba sherehe ya Idul Fitri leo Jumatano Aprili kumi itawekewa mipaka na kubanwa kwa sababu Waislamu wametakiwa kujiepusha, kujiepusha na shughuli za burudani wakati wa wiki ya kumbukumbu ya mauaji ya kimbari yaliyotokea nchini humo mwaka 1994. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha yanayoletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid wa London nchini Uingereza, na baadaye mtasikiliza makala ya Leo katika Historia. Audhu billahi min asheitani rajim bismillahi rahmani rahim. Ndugu zangu, maudhui yetu ya leo inazungumza kuhusu wajibu wa kutoa fitri. Kiswahili tunazungumza fitri, lakini zakatu lfitra. Kwanza kabisa, nini zaka hii? Na pili, kwa nini tutoe zaka hii? Tatu, nani anayewajibika kutoa? nne nani anestahiki kupewa na sifa zake ni nini? Tano, kitu gani kinachotolewa? Sita, wakati gani wa kutoa? na saba, nukta ya mwisho, nini faida yake? Zakatul fitra ni zaka inayotolewa katika kukamilisha swaumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhan. Kwa hiyo tunasema zaka, tukitaja zaka hapa ishakuwa ni kitu lazima kutolewa. Kwa nini hii zaka imekuwa ni wajibu na itolewe? Pamepokewa mapokezi mbalimbali mbali, kuanzia kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi sallam, kwa ahlu baiti wake na masahaba waliokuwa nao, pamepokewa hadithi inayosema kwamba katika suratul A'la ambayo inaanza baada ya bismillahi rahmani rahim sabihisma rabbikal ala, litakase jina la mola wako mlezi aliye juu kabisa. Katika aya ya kumi na nne ya sura hii Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala anasema qad aflaha man tazakka, na aya inayofuata wa dhakara sma rabbihi fasalla, hakika amekwisha fanikiwa yule aliyejitakasa. Hapa imepokewa mapokezi mbalimbali yanayosema kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisema, hii tazaka ndio kutoa hiyo zaka, amekwisha fanikiwa, amekwisha faulu yule aliyetoa zaka. Na hapa ikasemwa kwamba ni zakatul fitra. Kwa hiyo basi, tunapouliza kwa nini, kuna jibu la kwanza hilo kutoka kwenye Qur'ani, kwamba kuna tafsiri iliyofasiriwa kwamba Zakatul fitra inatolewa kwa sababu hapa Mwenyezi Mungu ametaja katika Qur'ani kutolewa kwa zakatul fitra, na Mwenyezi Mungu akisema, ishakuwa ni wajibu wadhakara asma rabbihi fasalla, na akakumbuka jina la Mola wake mlezi na akaswali. Sasa ndo kuswali hiyo swalatulid baada ya kutoa zakatul fitra. Vile vile kuna hadithi kutoka kwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam zinazoelezea na zinazoashiria kwamba kutoa zakatul fitra ni itmami saumi, ni kutimiza ile kufunga. Lakini kama hajatoa zakatul fitra amefunga, lakini hajatoa zakatul fitra na ana uwezo, saumu yake itakuwa haijatimia. Tukienda katika nukta ya tatu, nani anayetoa zakatul fitra? Mtoaji anatakiwa awe nani na sifa zake ni nini? Kwanza kabisa huyu anayetoa ni mtu aliyefunga. Huyu mtu aliyefunga ni mtu mzima, anatakiwa awe ni Mwislamu aliyebalere, mwenye akili timamu na mwenye uwezo wa kutoa, ndiye anayetoa zakatul fitra. Sasa huyu anayetoa zakatul fitra, tuchukulie mathalan ni baba katika familia yake, yeye huyu baba ndiye mwenye wajibu wa kujitolea yeye kwanza, kisha amtolee mkewe, awatolee watoto wake na kila mtu anayemtegemea. Ikiwa baba ana watu wengine wanaomtegemea, mathalan, mama yake yuhai hai, baba yake yuhai, na hawa wote wanamtegemea yeye, au ana mathalan maskini, anawatazama mafakiri ambao yeye anawapelekea msaada kila mwezi kila wiki, hao wote watakuwa ni watu ambao wanaomtegemea yeye. Kwa hiyo kutokana na hivi basi, hapa pia anaingia mgeni. Ikiwa mtu ana mgeni kampokea nyumbani kwake, amekaa siku za kukaa, lakini muhimu ule usiku wa kuamkia siku ya Idi, kama hana uwezo yeye wa kutoa zakatul fitra, basi wewe mwenyeji wake unatakiwa umtolee, ila kama mwenyewe atasema aa, mimi niachie nitajitolea mwenyewe, mimi nina uwezo. Kwa hiyo anayetoa ni mwenye sifa hizi ambazo tulizozitaja hapa. Sasa nani anayestahiki kupokea zaka? Mwenye kustahiki kupewa zaka ni kila anayejulikana kama fakiri au maskini, fakiri Muislam. Fakiri ni yule mtu ambaye bajeti yake ya mwaka haiwezi kuikamilisha, hana bajeti yake ya chakula chake cha mwaka mzima, huyo anaitwa fakiri, huyo anatakiwa apewe zakatul fitra. Maskini ni yule ambaye hajui hata chakula cha kesho atakitoa wapi. Yaani hali yake ni mbaya zaidi kuliko fakiri. Sasa wanaostahiki kupewa ni mafakiri na maskini, lakini wanatakiwa wawe ni Waislamu waumini, na ambao waloshika dini Sio watu maaswi, sio watu ambao wanafanya maaswia wazi wazi. Ikiwa mtu anafanya maaswia ya yake amejificha, ya huko dhahiri yetu tukimwona tunamuona ni mtu mzuri na anastahiki kupewa, huyo anapewa. Na ikiwa mtu kampa mtu kama huyu, alafu akaja akajua kama aliompa sio mwenye vigezo, hastahiki, hana sifa hizo, anatakiwa atoe tena. Sasa hapa kuna swala lingine moja la kuzingatia. Kuna watu wanajulikana kama masayid, kisisi tunawaita masharifu. Sharifu anatakiwa atoe, mwenye uwezo ampatie sharifu mwenzake ambaye hana uwezo. Mtu ambaye si sharifu hatakiwi kumpatia sharifu, sharifu ampatie sharifu mwenzake, maskini na fakiri. Sasa tunakuja katika nukta nyingine, hao wanaopewa. Mimi nataka kutoa zakatul fitra yangu lakini simjui maskini ni nani? Je, naweza kutoa pesa yangu nikaipatia taasisi ya kidini, nikaupatia msikiti, nikaipatia jumuiya ya Kiislamu, nikaambia hii ni zakatul fitra yangu? Majibu ni kwamba ikiwa una yakini wewe unayetoa kwamba hii taasisi au hii jumuiya au umsikiti ukiwapatia, wataifikisha kwa mlengwa watafikisha zakatul fitra yako kwa yule anayekusudiwa. Ukiwa una imani hiyo, basi unaweza ukaipatia taasisi hiyo. Lakini ukiwa huna hakika na kuna shaka katika hili, basi wajibu huu unakuwa ni wako wewe mwenyewe, uhakikishe unamkabidhi yule mstahiki. Nukta ya tano: kinachotolewa ni nini? Kutokana na kipimo alichotoa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kiwango chake kipimo chake ni kile kinachoitwa swaa na swaa ni sawasawa na kilo tatu leo kwa hivyo kinachotolewa ni kile kilichotimia kilo tatu kilo tatu ya nini kilo tatu ya chakula maarufu kinacholiwa pale ulipo wewe au pale unapotoa wewe zakatul fitra yako ima utoe wewe kile chakula au utoe pesa ambazo zinafikia kiwango hicho. Sasa tunakuja katika je, mimi mahala ninapoishi hapana maskini? Alhamdulillah, kuna baadhi ya miji na nchi nyingine ambazo kwa hakika unaweza ukamtafuta maskini usimuone, au hujui. Kwa pale unapokaa wewe, ikiwa hakuna maskini, unaruhusiwa kupeleka mji mwingine ambao yupo maskini au wapo maskini, lakini kwanza uanze na mji wako, mtaa wako na vile vile jamaa zako. Tunakuja katika nukta ya sita wakati gani wa kutoa zakatulfitra? Usiku wa kuamkia siku ya Idi au ukaitoa alfajiri ya siku ya Idi kabla hujaenda kuswali swalatul Idi wake, unaendelea mpaka wakati wa dhuhuri. Na ikiwa mtu amesahau kashughulika, hakuwahi kutoa mpaka adhuhuri imepita, aendelee kutoa mpaka siku itakapomalizika. Ikiwa siku ya Idi imekwisha, hii itakayotolewa inakuwa ni ya, ya kadhaa ya kulipia pale alipokuwa anatakiwa atoe zakatul fitra yake. Na jambo muhimu sana la kuzingatia ni kwamba tumesema mtu anaweza kutoa kitu chakula au akatoa pesa. Sasa hata yule mkulima ambaye analima asiseme mimi sina pesa, lakini kama wewe una ndizi zinaliwa mahala ulipo toa ndizi, usiseme mimi sina pesa wa, na ilhali wewe mathalan una mchele unaweza ukautoa toa zakatul fitra, na ndio ikaja hapa kwamba kila mtu katika wanaofunga anaweza kutoa zakatul fitra, ima ni pesa au ni chakula maarufu ambacho kinacholiwa mahala mtu alipokuweko. Leo katika historia. Leo ni tarehe mosi Shawal mwaka 1445 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 10 Aprili mwaka 2024. Tarehe mosi Shawal inasadifiana na sikukuu ya Idulfitri. Idulfitri ni miongoni mwa sikukuu kubwa katika dini tukufu ya Kiislamu. Baada ya kukamilisha ibada ya funga, kuomba na kujipinda kwa ibada katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, Waislamu hufanya sherehe katika siku hii kubwa, wakimshukuru Mola Manani kwa kuwawezesha kukamilisha ibada hiyo. Idulfitri ni kuuaga mwezi mtukufu wa Ramadhani, ambao ni mwezi wa ibada na kujisafisha. Katika siku kama hii ya leo, ni haramu kufunga saumu yote na Waislamu baada ya juhudi za mwezi mzima za kupambana na nafsi na kuchuma matunda ya uchamungu hukusanyika pamoja na kuswali swala ya Idi. Kuhusiana na utukufu wa siku hii, mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, mtu yoyote atakayemuasi Mwenyezi Mungu katika siku ya Idi, basi ni kana kwamba amemuasi Mwenyezi Mungu siku ya miadi, yani siku ya Kiyama. Kwa mnasaba wa siku hii adhimu, Redio Teheran inatoa mkono wa pongezi heri na fanaka kwa Waislamu kote duniani. Siku kama ya leo miaka 51 iliyopita Makachero wa shirika la ujasusi la Israel Mossad waliwaua maafisa watatu wa Palestina huko Beirut, mji mkuu wa Lebanon, katika kuendeleza jinai zake dhidi ya wa Wapalestina. Miaka kumi baada ya utawala wa kizayuni wa Israel, yaani tarehe kumi Aprili mwaka elfu moja mia tisa themanini na tatu ulimuua huko Ureno Isam Sartawi aliyekuwa mshauri wa Yasir Arafat, kiongozi wa zamani wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO. siku kama ya leo miaka 27 iliyopita, siku moja tu baada ya mahakama moja ya Ujerumani kutoa uhukumu dhidi ya viongozi kadhaa wa ngazi za juu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ziliwaita nyumbani mabalozi wao kutoka mjini Teheran. Jaji wa mahakama hiyo iliyopata umaarufu kwa jina la Mikonos aliathiriwa mno na misimamo ya kizayuni na kutangaza kwamba viongozi wa Iran walihusika katika mauaji ya mpinzani wa utawala wa jamhuri ya aliyekuwa akiishi Ujerumani. Uamuzi wa mahakama ya Mykonos kwa hakika ulikuwa sehemu ya hujuma ya kisiasa iliyokuwa ikiongozwa na Marekani na Israel dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amewatumia Waislamu kote duniani ujumbe wa salamu za heri na mkono wa Idi, akiwahimiza kuwatetea na kuwasaidia watu wanaoendelea kudhulumiwa wa ukanda wa Gaza. Rais Ibrahim Raisi amesema ni wajibu wa kibinadamu na kidini kwa nchi zote za Kiislamu kukomesha mauaji ya kimbari yanayoendelea kwa miezi kadhaa sasa ya watu wa ukanda wa Gaza, mauaji ambayo yanafanywa na utawala haramu wa Israel. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma anaweza kugombea katika uchaguzi kama mgombea wa chama cha Omkhonto Wesizwe, mahakama ya uchaguzi imeamua. Mamia ya watumishi wa umma nchini Ujerumani wameungana na harakati za kumtaka kansela wa nchi hiyo Olaf Scholz aache kuupatia silaha utawala unaoendelea kufanya mauaji ya kimbari huko ukanda wa Gaza, na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameikosoa Israel kwa kuwazuia waandishi wa habari kwenda eneo la ukanda wa Gaza na kuripoti yanayojiri katika eneo hilo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Kwa mara nyingine tena, idhaa ya Kiswahili redio Teheran inatoa mkono wa heri na baraka kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya kwanza ya sherehe za Idul Fitri. Idi njema, na nawatakieni kila la heri.