Mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na Nuhu alimuomba mola wake alipomuona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona anaangamia? Na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu: ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, iye ni mwenye matendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe Mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua, na kama hutanisamehe na kunirehemu nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa jioni ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka studio zetu za Jamejam Jam hapa jijini Teheran. Wapenzi wasikilizaji, tuliowaandaliani siku hii ya leo na wakati huu ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na tahariri yetu ya leo, na baada ya hapo no, utaleteni mawaidha yatakayoletwa kwenu na uh, Sheikh Isa Njoka wa huko Arusha. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha darsa ya Quran na kisha dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawageni kutoka hapa studioni. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na napenda kwa kumshakua, wapenzi wasikilizaji, mnaweza kutupata moja kwa moja mubashara, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw, na halikadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na nchini Tanzania unaweza kutupata kupitia radio ya mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana uh, kule Tanga na halikadhalika maeneo mengine ya Tanzania kama vile Mwanza, Tabora na Kigoma. Hivyo basi, ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho, na tunakaribisha pia maoni yako kwa njia ya WhatsApp. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura au Lubumbashi, DRC. Inaofuata sasa ni taarifa ya habari za dunia. na kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mwakilishi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema Marekani imetumia nafasi yake kuunga mkono mauaji ya kimbari huko Gaza. Washindi wa Oscar wajiunga na kile ambacho kimetajwa kuwa ni sinema ya Gaza. wagonjwa karibu elfu kumi na nne waga dunia katika vitendo vitengo vya dharura uh, vya hospitali za Uingereza. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa Marekani imetumia sifa na nafasi yake kuunga mkono mauaji ya kimbari ya utawala wa kizaini wa Israel huko Gaza. Amir Said Eravani balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa alisema jana Jumatatu katika kikao cha baraza kuu la jumuiya hiyo ya kimataifa kuhusu Palestina kwamba na hapa namnukulu, licha ya matakwa yote ya kimataifa ya kuidhinishwa kwa azimio nambari 2728 la baraza la usalama linalotaka kusitishwa vita vyagaza utawala wa Israeli umepuuza sheria za kimataifa na kuendeleza mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina katika Gaza, na hali ya eneo hilo inaendelea kuwa mbaya kutokana Israel na upuuzaji wa Israeli na kukanyaga kwake kanuni za kimataifa mwisho wa kumnukulu. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Iran katika Umoja wa Mataifa halikadhalika anasema kuwa vitendo vya kinyama na mauaji ya kimbari yanayofanywa huko Gaza pamoja na ukiukwaji wa mara kwa mara wa sheria za kimataifa haviwezekani bila ridhaa ya wazi na uungaji mkono wa pande zote wa kisiasa, kifedha na kijeshi na ushiriki wa Marekani. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa anasema Washington inachezea moto wa kinafik katika baraza la, amesema kuwa Washington inacheza mchezo wa kinafiki katika baraza la usalama na kwamba lengo halisi la kupendekeza rasimu ya azimio ambalo lilipigiwa kura ya veto ya Russia na China mnamo wa Machi 22, halikuwa kuandaa msingi wa maelewano, lakini Marekani ilikusudia kuipa Israel mwanga wa kijani wa kufanya mashambulizi ya kijeshi huko Rafah. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekumbusha kuwa utawala wa kizoini wa Israel hauzingatii majukumu yake ya kimataifa na maazimio ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu usitishaji vita na kusema kuwa Israel inapaswa kuwekewa vikwazo vya kimataifa. Tukiwa bado katika kadhia hiyo ya Palestina, ni kuwa waigizaji mashuhuri wamejiunga na mnada wa sinema for Gaza ili kuchangisha fedha kwa ajili ya misaada ya kibinadamu kwa Wapalestina wa ukanda wa Gaza huko Palestina uh, idadi kadhaa ya wakurugenzi wa filamu na nyota wa tasnia hiyo wakiwemo waigizaji walioshinda tuzo ya Oscar, Susan Sarandon na Olivia Colman wamejiunga na mnada wa sinema kwa Gaza ambao unachangisha fedha za misaada ya kibinadamu kwa watu wa Gaza katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na Israeli. Mnada huo uliozinduliwa mwishoni mwa mwezi uliopita na kundi la watengenezaji filamu na waandishi wa Uingereza wakiwemo Tilda Swinton na Josh O'Connor na wengineo na hadi sasa umekusanya zaidi ya pauni laki moja za Uingereza. Mnada huo utaendelea hadi mwisho wa tarehe 12 Aprili. Tangu Oktoba 7 mwaka jana utawala wa kizaini wa Israeli umeendelea kufanya mauaji ya kimbari katika ukanda wa Gaza na ukingo wa Magharibi wa mto Jordan, wa Jordan dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Kimya cha jamii ya kimataifa na jumuiya za kimagharibi za eti kutetea haki za binadamu kimetia kiburi zaidi Israeli kuendeleza mauaji yake ya wanawake na watoto wasio na hatia Palestina. Zaidi ya wa Wapalestina elfu thelathini na tatu wameuawa na wengine zaidi elfu tano kujeruhiwa katika mauaji hayo. Tukiendelea na kadhia ya Palestina, ni kuwa gazeti la Uingereza la The Times limeandika uh, kuwa utawala wa Israel utaondoka katika vita vyake dhidi ya Gaza ukiwa dhaifu baada ya kuangukia katika mtego ule ule uliwatumbukiza wa magharibi kwenye vita vya Iraq na kuondoka kwenye vita hivyo wakiwa wamechoka zaidi na kuwa hatarini zaidi sambamba na kupoteza mamlaka yao ya kimaadili. Katika makala iliyoandikwa na Matthew Said, gazeti hilo limeanza kwa kuzungumzia strategia iliyotumiwa na bondia maarufu marhumu Muhammad Ali Clay ambaye alikuwa maarufu kama Muhammad Ali eh, dhidi ya mpinzani wake George Foreman katika pambano lao la kihistoria mwaka 1974, ambapo alimkasirisha mpinzani huyo kwa kejeli, hivyo akajibu na kujichosha. Foreman anakumbuka kwamba Muhammad Ali alimwambia, je, hayo tu ndio ulionayo, George? The Times limeandika kuwa bondia George Foreman alijipiga ngumi katika hali ya uchovu na Muhammad Ali kamtoa nje raundi ya nane. Mwandishi amelinganisha mkakati huu na kile kilichotokea baada ya matukio ya Septemba 11, 2001, wakati watawala wa Marekani na Uingereza wa walipowaamini kwamba uvamizi mkubwa dhidi ya Afghanistan na Iraq ungewafanya kuwa salama zaidi, lakini walikuwa katika makosa na walifanya mashambulizi makubwa na kuua mamia maelfu ya raia. Gazeti hilo limesema wa Magharibi walirudi kwao wa wakiwa wamechoka zaidi na kukabiliwa na hatari kubwa zaidi wakiwa wamepoteza mamlaka yao ya kimaadili eh, kama mpinzani wao Al Qaida alivyotaka. The Times imeripoti kuwa Israel imetumbukia katika mtego ule ule na kwamba harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ilifuata mkakati wa hali ya juu zaidi katika kuitia hamaki Israel kwa operesheni ya kimbunga cha Alaksa tarehe 7 Oktoba mwaka jana. Mwandishi wa gazeti hilo la Uingereza amehitimisha kwa kusema, mpango uliobuniwa kwa makini wa kuitia hamaki Israeli umeifanya Hamas kuwa na nguvu zaidi na kuiweka Israeli katika nafasi dhaifu. Amesema mashambulizi ya Israeli dhidi ya watu wa Gaza, uharibifu mkubwa na mauaji ya raia yamedhihirisha umwagaji damu mkubwa wa utawala huo na kuifanya Israeli itengwe zaidi katika Umoja wa Mataifa wa mataifa kiasi kwamba hata washirika wake wanaanza kufikiria kuiwekea vikwazo. Na katika habari nyinginezo ni kuwa ripoti mpya iliyotolewa nchini Kenya imebaini kuwa wanawake wanaotafuta huduma za matibabu ya uzazi nchini humo wanafanyiwa ukaguzi wa sehemu za siri, kukatizwa uwezo wa kupata mimba na kufanyiwa upasuaji usiohitajika wanapojifungua bila idhini yao. Hayo yamo kwenye utafiti uliotayarishwa na chama cha watu wanaoishi na ulemavu nchini Kenya, shirika la kuangazia haki za vijana Kenya na Nguvu Collective na washirika wengine. Utafiti huo unasema wanawake hao pia wanalazimishwa kukubali matibabu au huduma za afya ambazo hawahitaji. Matokeo ya utafiti huo yanafichua jinsi wa hudumu wa afya katika kaunti 27 nchini Kenya hutoa huduma bila ya kuzingatia utu na heshima ya wagonjwa. Taarifa iliyotolewa na waandishi wa ripoti hii inasema asilimia sitini na nane ya visa hivyo vinakiuka haki za binadamu na ni vitendo vinavyowanyima wanawake haki zao za kutendewa utu na kupata huduma bora za afya wakati wa uja uzito, wakati wa kujifungua na baada ya kujifungua. Ripoti hiyo inasema kuwa asilimia tisini na nne ya wanawake katika akaunti hizo hawakuripoti visa vya kutendewa dhuluma hizo, kwa sababu hawakujua namna ya kufanya hivyo. Na kwa kumalizia, tukiwa pia na habari kuhusiana na masuala ya tiba, ni kuwa ripoti zinaonyesha kuwa mwaka jana kila wiki wagonjwa 267 waliaga dunia wakiwa katika vitengo vya huduma za dharura katika hospitali za serikali nchini Uingereza baada ya kukaa masaa zaidi ya 12 wakisubiri kupatiwa huduma za matibabu kama kulazwa na huduma nyingine muhimu. Ripoti iliyotolewa na chuo cha Royal College of Emergency Medicine nchini Uingereza inaonyesha kuwa mwaka jana karibu wagonjwa elfu kumi na nne waliofika katika vitengo vya matibabu ya dharura katika hospitali za serikali walipoteza maisha baada ya kusubiri huduma za tiba kwa masaa yasiopungua kumi na mawili. Gazeti la The Guardian linalochapishwa London limeweka wazi hali mbaya inavyovikabili vitengo hivyo vya matibabu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Sasa tunawaleteni tahariri yetu ambayo leo itaangazia siku ya taifa ya teknolojia ya nuklia, nembo ya nguvu na heshima ya wanasayansi wa Iran. Tangazo tarehe ishirini Farvardin, yaani nane ya Aprili, katika kalenda ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni siku ya taifa ya teknolojia ya nuclear ni matunda ya jitihada zisizosita za wanasayansi wa Iran katika kuliletea taifa lao maendeleo ya nuclear, sekta ambayo kila leo inakuja na mafanikio mapya. Tarehe ishirini Farvardin mwaka 1385 Hijri Shamsi, iliyosadifiana na tarehe nane Aprili 2006 Miladia, <coughs> Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilifanikiwa kukamilisha mchakato mzima wa kurutubisha madini ya urani. Mafanikio makubwa ambayo yalikuwa na maana ya kufanikiwa Iran kufilisha njama na vikwazo vyote vya maadui. Baada ya mafanikio hayo, wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ulilazimika kuitangaza Jamhuri ya Kiislami ya Iran kuwa moja ya nchi zenye teknolojia ya kurutubisha madini ya urani duniani. Siku ya taifa ya teknolojia ya nuklia imepewa jina hilo katika kalenda ya Iran kwa ajili ya kuenzi jitihada kubwa za kujivunia za wanasayansi wa nuklia wa Iran wakati walipokamilisha mchakato wote wa kurutubisha urani na kuzalisha fueli ya nuklia. Muhammad Islami, makamu wa rais wa Iran na mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran ametuma ujumbe kwa mnasaba wa siku ya taifa ya teknolojia ya nuklia na kusema, siku hii ni kama jani la dhahabu linalotokana na juhudi za usiku na mchana na endelevu za wanasayansi na wasomi wa tajika wa Iran kwa ajili ya ustawi wa sayansi na teknolojia katika sekta ya nyuklia nchi hii. Halkadhalika ameandika kwa baraka za kukaribia mwaka wa 50 wa tangu kuasisiwa shirika la nishati ya atomiki la Iran na kwa baraka za damu za mashahidi watukufu waliouawa kwenye njia hii ya kupigania taifa la Iran kumiliki nishati ya nyuklia, hivi sasa tunashuhudia mapinduzi makubwa katika ustawi na mafanikio ya nyuklia yenye nyuga tofauti za tiba, matumizi ya viwandani ya nishati hiyo, matumizi kwenye kilimo na katika teknolojia mpya za kisasa. Amesema lengo la serikali hii ya awamu ya 13 ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ni kuzalisha umeme wa megawati ya elfu ishirini kwa kutumia teknolojia ya nuklia na kuasisi vituo muhimu na vikubwa vya kuweza kustafidi vilivyo na teknolojia hiyo kila upande. Hivi sasa Irani inajivunia kwa kuwa na uwezo mkubwa wa kuzalisha elimu kwenye nyuga tofauti kama uzalishaji kwa wingi wa selishina, teknolojia nano na katika uzalishaji wa dawa mbalimbali mbali za mionzi ya nuklia ambazo ni miongoni mwa elimu mpya na za kisasa ulimwenguni. Teknolojia ya nuklia ni moja ya sayansi na teknolojia muhimu na nyeti mno katika zama hizi duniani na imeshaingia kikamilifu kwenye maisha ya mwanadamu na haiwezekani tena kuivua kwenye maisha hayo. Leo hii teknolojia ya nuklia ni jambo la dharura eh, katika kuainisha matibabu na kutibu magonjwa mbalimbali na ni jambo la dharura pia katika uzalishaji wa viwandani eh, kwenye kilimo na katika sekta za uzalishaji wa nishati safi, sio na madhara kwa mazingira. Ni kwa sababu hii ndiyo maana Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikaamua kutegemea wataalamu na wanasayansi wake wa ndani kustafidi na kufaidika kwa njia ya amani na teknolojia ya nuklia. Na hivi sasa asilimia tisini ya zana zinazotumika kwenye teknolojia ya nuklia zinazalishwa humuhumu humu nchini na wataalamu wa Iran. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza mawaidha yataletwa kwenu na Shekh Isa Njoka wa Arusha, Tanzania. Baada ya hapo, tutawaletea ni kipindi cha darsa ya Quran na kisha dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Karibuni kusikiliza. oh, Na maudhui ya mada yetu leo, kwa nini alati tuadda yaumu idil fitri? Zakatul fitri ambayo inatolewa katika siku ya idil fitri. Kwa nini? Liannaha tudfau awwalan, kwa sababu inatolewa kwanza, thumma yusalla salatu lidi, kisha inaswaliwa salatu lidi. Qad aflaha man tazakka, amefaulu yule ambaye ametoa zaka, wa dhakara isma rabbihi kisha akamtaja Mola wake mlezi, fasalla na kisha akaswali. Maanake zakatu lfitiri kwanza inatolewa, na kama hujaitoa unaitenga kabla ya kwenda kuswali idi lfitiri, au unaitoa kabisa kwa yule ambaye anasahiki, na baada ya kuitoa ndio unaenda katika viwanja msikitini kuswali salatu lidi. Kwa hiyo aya vile vile inazungumzia zakatu lfitiri kwa hiyo zakatulfitiri vile vile ni wajibu. Na ambayo tumesema kwamba lazima tukumbushane, huenda kuna mtu akagafilika, akasahau kutoa zakatu zakatulfitiri na sala yake au saumu yake ikawa imeenda habaa mandhura, kwa sababu min shuruti qabuli soum, katika sharti za kukubaliwa soum na kuwa salama ni kutoa zakatu zakatulfitiri. Kwa hiyo tukirudi katika maulamaa wa kifikihi, wametuambia kwamba zakatu zakatulfitiri ni wajibu kwa yule ambaye ana uwezo ni wajibu. Na kama ukaacha kutoa zakatu lfitiri maksudi na ulikuwa na uwezo wa kutoa zakatu lfitiri ukampatia yule ambaye mwenye kustahiki, somu yako itakuwa ni yenye kuning'inizwa katika mbingu, haiwezi kupaa. Maana yake kwamba somu yake itakuwa kwamba sio makbul. Ala man yakun inda ghurubi lailati idi lfitiri, ni wajibu kwa yule ambaye atakuwa hai, atakuwa mzima atakuwa na uwezo ule wakati wa kuzama kwa jua. Baligha, huyu mtu kwamba awe ni baligh, kama ni kijana ameshafikisha umri wa miaka 15, na kuendelea. Aqilan, kwamba ni ana akili timamu, sio majunun, waian anaufahamu sawasawa sawa, hajazimia wa ghairu faqir, na kwamba sio faqir, wala mamluka li ahadin na wala si ajamilikiwa na mtu yeyote yule. ayadfa lilfaqiri an nafsihi, alipe zakatu lfitri kwanza kwa ajili ya nafsi yake yeye mwenyewe. wa an kuli fardi min iyalihi, na kila mmoja katika familia yake, hata kama ni mtoto mchanga, hata kama yule ambaye katika familia yako siyo mwislamu. Almuhimu ni katika anahesabika katika familia yako, lazima ujitolee wewe mwenyewe utolee na zile familia zako zote ambazo zinakuzunguka. Swaan atoe kibaba na ile swaa au kibaba ni kilo tatu kila moja, yaani wewe mwenyewe kilo tatu, na wale wengine ambao wanakuzunguka watolee vile vile kilo tatu katika nini? Katika chakula ambacho kimezoeleka, ngano, shairi, tende, zabibu, mahindi au unawapatia thamani yake. Unampatia yule ambaye mwenye kustahiki fakir maskini ibnu sabil, na wengineo ambao wametajwa katika vitabu vya fiqh, ambao wanastahili kuwapatia. Ima wapatie hizi ambazo tumezitaja, ima ni ngano, ima ni mchele, ima ni zabibu, ima ni tende, ima ni mahindi, au chakula ambacho kimezoeleka kuliwa katika ile jamii, kwamba hiki chakula kimezoeleka na ndio chakula muhtaramu. Je, kuheshimika Unatoa kilo tatu, unampatia maskini na fakiri na ibnu sabili na ambao umetajwa katika vitabu vya kifiqhi. Na ukitoa qima inatosha vile vile. Kwa hiyo hii hili jambo ni wajibu, una uwezo wa waku wa kutoa, una uwezo wa kufanya, ni lazima utoe. Na kama hujatoa kama nilivyosema, kwamba somu yako itakuwa ni yenye kuning'inia, si yenye kupaa. Na kama ni fakiri, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala la yukallif nafsan illa usaha biusaha, kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala haikalifishi nafsi isipokuwa pale tu endapo itakuwa na uwezo wa kufanya. Kama hauna uwezo, basi wewe ni mwenye kustahiki kupewa, lakini kama una uwezo, lazima utowe. Na mafukahaa kulingana na riwaya wametusahilishia vile vile, wamesema kwamba ikiwa kwamba wewe una familia ya watu watano mathalan, lakini una kilo tatu tu peke yake Utafanyaje? Wanasema kwamba nyote mnaweza mkatoa zakatul fitri kutokana na zile kilo tatu. Zile kilo tatu zinazungushwa kwa yule ambaye ni mkubwa, baba wa familia anaizungusha mpaka inamfikia yule ambaye ni mdogo, na kule yule ambaye ni mdogo ndo pale kwa yule mdogo inaweza ikatoka nje kwenda kumpatia yule ambaye mwenye kustahiki, na baadhi ya maulama wengine wakasema kwamba kama hakuna kabisa isipokuwa ndo hiyo, inaweza ikarudi hata katika familia, na nyie vile vile mtakao mmehesabika kwamba mmetoa zakatu alfitri. Kwa hiyo ni jambo muhimu sana, ni jambo muhimu sana. Ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, amesema kwamba kadi aflaha man tazakka, kwamba amefaulu. Somu yake imekuwa ni itakuwa ni makubul somu yake itakuwa ni sawasawa, somu yake itakuwa ni nzuri, ni yenye kupokelewa vizuri, mantazakka yule ambaye atatoa zaka na zaka yenyewe inaitwa zakatul fitri. zakatul fitri na zaka ambayo inatolewa kabla ya salatu salatul idi, kabla ya kusaliwa sala ya idi, na ule wakati wa kuzama kwa jua na mwezi wa Shawali umeshaandama. Sasa hapo ni wajibu wewe kutoa zakatu al fitri, na kama kwamba yule ambaye unamfikishia yuko mbali kwa mafiki inasema kwamba ile zakatulfitri itenge iweke kando kwanza. Kama utaona kwamba utachelewa kuitoa baada ya salatul idi, kwamba itenge pembeni kwamba ukitoa katika salatulidi tayari umeshaitenga na unaipeleka kwa mwenye kustahiki insha Allah. Wadhakara isma rabbihi fasalla, kisha akamtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wataala, kisha akaswali. Hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba hii aya inazungumzia inazungumzia zakatul fitri, japo japokuwa kumekuwa na ishkal kwamba hii sura sura ambayo imeshuka Makka, sasa iweje hukumu za hizi za zaka ni za Madina? Kwa hii wanasema kwamba hii aya haiwezi ikazungumzia zakatul fitri, bali inazungumzia tathiru nafsi hizi ambazo tumezisema mwanzo, tathiru nafsi min ashirki tathiru, na unaipeleka kwa mwenye mwenye kustahiki insha Allah wadhakara ismi rabbihi fasalla, kisha akamtaja Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala kisha akaswali. Hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba hii aya inazungumzia inazungumzia zakatul fitri, japokuwa kumekuwa na ishkali kwamba hii sura sura ambayo imeshuka sasa iweje hukumu za hizi za zaka ni za Madina? Kwa hii, wanasema kwamba hii aya haiwezi ikazungumzia zakatu lfitri, bali inazungumzia tathiru nafsi hizi ambazo tumezisema mwanzo, tathiru nafsi min shirki, tathiru lqalbi min radhaili lakhlaqia, yani kusafisha, kusafisha moyo kutokana na tabia chafu. Anasema kwamba hakuna kizuizi kwamba aya zinazoshuka Makka kwamba zizungumzie zakatulfitri au ahkamu sharia. Kwa hiyo, hakuna kizuizi, kwa hiyo ni zakatulfitri ambayo imezungumziwa katika hii aya, ni fitri ambayo inatolewa eh, kabla ya salatu lidi. Kwa hiyo, tumeonelea tukumbushe jambo kama hili, kwa sababu ni jambo muhimu sana na ambalo linafanya kwamba saumu zetu ziwe ni makbul. Kwa hiyo, tumwombe Mwenyezimungu subhanahu wataala atujalie tuwe ni wenye kufaulu na ni wenye, ku, wenye kufaulu ka, katika kutoa zaka na wenye kumtaja Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kisha tukaswali kama tulivyoelezwa katika riwaya, swala ile iliyokusudiwa ni salatul Eid baada ya kutoa zakatul fitr. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad Allahumma ighfir lil mu'minina wal, mu'minat, wal, muslimina wal, muslimat, al -ahyai minhum wal amwat tabi' baynana wa baynahum bil khairat na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya elfu moja na thalathini na mbili na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya sabini ya Almaarij. Tunaianza darasa yetu kwa aya ya 36 ahadi 39 hadi ya sura hiyo, ambazo zinasema audhu billahi minash shaitani rrajim, wana nini wale walio kufuru wana kujia haraka makundi kwa makundi, upande wa kulia na upande wa kushoto. ayatma'u kullu mri'in minhum an yudkhala jannata na'im. Hivi anatumai kila mmoja wao kuingizwa katika pepo kela ya neema. kalla inna khalaqnahum mimma ya'lamun la hasha, hakika hasha. Sisi tumewaumba kutokana na wanachokijua. Katika darsa iliyopita zilizungumziwa sifa za waumini na wasalihina wa kweli na hatima yao itakavyokuwa siku ya Kiyama. Aya hizi tulizosoma zinazungumzia matarajio hewa ya makafiri na washirikina, na kueleza kwamba wao wanadhani kuwa kwa vile hali zao hapa duniani ni bora kuliko za waumini, kama kiama kitakuwepo kweli, basi huko akhera pia watakuwa na hali bora zaidi na makazi yao yatakuwa peponi. Ilhali pupa na tamaa ya kupaparikia vitu vya dunia ya kulimbikiza mali na utajiri haiendani na tamaa ya kuipata pepo ya akhera. Pamoja na hayo, watu wa binafsi na wanaojikweza wanadhani siku ya kiama pia watakuwa na hadhi ya juu zaidi kuliko waliomwamini Allah na mtume wake. Lakini uhakika ni kuwa mali na hadhi za kidunia hazitamfalia mtu kitu huko akhera. Na kipimo atakachotumia Allah Subhanahu wa Ta'ala kwa ajili ya kuwahukumu waja wake ni imani sahihi na amali njema, mambo ambayo makafiri na waovu hawatokuwa nayo. Qur'ani Tukufu imeyajibu matarajio hewa walionayo makafiri ikisema, vipi wao wanajiona bora kuliko waumini, ilhali na wao kama walivyo watu wengine wameumbwa kwa tone duni na lisilo na thamani la mbegu ya mzazi. Kwa hivyo hakuna sababu yoyote ya kujiona bora kwa upande wa kimwili na kimada. Kwa upande wa kiroho pia, ukamilifu na ubora wa mtu mbele ya Mwenyezi Mungu unategemea imani na uchamungu wake, jambo ambalo makafiri na waovu wamelikosa. Kama ni hivyo, Ghururi na majivuno yote hayo yanatokana na nini? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Qur'an ilikuwa na mvuto wa ajabu kwa watu wa Makka kiasi kwamba wakati aya zake zilipokuwa zikisomwa na Bwana Mtume, zilikuwa zikiwavutia hata makafiri na wanafiki, wakawa wanamzunguka Mtume ili kuyasikiliza maneno hayo ya Allah. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kujikatia mtu kuwa yeye ni wapeponi ni ishara kwamba amali zake zimemtia ghururi. Mja muumini wa kweli hawi na ghururi kwa sababu ya amali anazofanya bali, kila wakati hujihisi ana makosa ambayo amefanya mbele ya Mwenyezi Mungu wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba kila tutakapopatwa na kiburi na ghururi, tukae na kufikiria asili ya kuwepo kwetu, kwamba tumeumbwa kutokana na kitu duni na kisicho na thamani, na kwa hivyo hatuna sababu yoyote ya kutufanya tujihisi bora kuliko watu wengine. Basi naapa kwa Mola mlezi wa mashariki zote na magharibi zote kwamba sisi tunaweza kuwabadilisha kwa, kwa walio bora kuliko wao na sisi hatushindwi. Aya hizi zimeanza kwa kuapiwa Mola muumba wa ulimwengu. Ulimwengu ambao ndani yake kuna jua ambalo kila siku katika siku za mwaka huwa na pande mbili tofauti za mashariki na magharibi. Kwa maana kwamba kila siku jua huchomoza kwenye nukta moja na kuzama kwenye nukta nyingine. Na kwa sababu hiyo tunakuwa na sehemu za mawio na machweo kulingana na idadi ya siku za mwaka wa jua. Ni vyema tukaashiria pia kwamba mwendo wa sayari ya dunia kupitia mzingo wake umekadiriwa kwa mahesabu na nidhamu maalumu, kiasi cha kuweza kupima na kutambua uchomozaji na uzamaji wa jua unavyokuwa katika kila siku moja ya mwaka na katika kila sehemu ya dunia. Kisha baada ya kiapo, sehemu inayofuatia ya aya inasema: Mola muumba wa ulimwengu huu wenye adhama ni muweza wa kuwafutilia mbali makafiri, wanafiki na waovu na kuleta badala yao watu wema. Na hakuna kitu wala mtu yeyote awezaye kumzuia Allah asifanye hivyo. Kwa hiyo wasiingiwe na ghururi wakajidhani kuwa wao ndiyo watu bora. Na makazi yao siku ya Kiyama bila shaka yatakuwa peponi tu. Miongoni mwa tunayojifunza kutokana na aya hizi ni kwamba Quran imezungumzia mashariki nyingi na magharibi nyingi, na huo kwa hakika ni ukweli wa kisayansi kwamba kuchomoza na kuzama kwa jua kila siku kunatokea kwenye nukta tofauti na ya siku ya kabla yake. Hii yenyewe inaonyesha kuwa Qur'ani tukufu inaliashiria kwa umakini maalumu suala la sayari ya dunia kuwa na umbo la duara na mzunguko wake wa kulizunguka jua. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa ulimwengu unaendeshwa kwa nidhamu makini na ya ajabu kiasi cha kutuwezesha kufanya mahesabu yasiyo na nakisi hata ndogo ya mawio na machweo ya jua yanayotokea kila mahala duniani. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tusiingiwe katu na ghururi ya kujiona bora kuliko watu wengine, na wala tusidhani kama Allah subhanahu wa ta'ala hajaumba walio bora kutupita sisi. Mlango wa uumbaji wa Allah uko wazi, na kwa hivyo si hasha akawaleta waja wake wengine waliobora zaidi yetu sisi. Darasa letu la leo inahitimishwa na aya ya 42 hadi 44 ya sura yetu ya Al-Ma'arij ambazo zinasema: Fadharhum yakhudu wayalabu hatta yulaqu yawmahum alladhi yuadun. Basi waache wapige porojo na wacheze mpaka wakutane na hiyo siku yao wanayoahidiwa. Macho yao yatainama, unyonge utawafunika. Hiyo ndiyo siku waliokuwa wakiahidiwa. Mitume wote walipewa jukumu la kuwapa mwongozo na kuwaelekeza watu kwenye uongofu. Walikuwa na wajibu wa kufanya kila wawezalo kuhakikisha wanatimiza dhima kwa watu kwa kuwadhihirishia kikamilifu haki na ukweli lakini ilipofika hatua ya watu kuifanyia haki kejeli na stihizai na kuonyesha wazi wazi inadi na ukaidi, jukumu walilopewa manabii hao liliwaondokea. Na ulinganiaji wa mitume huwa ni wa ujengaji hoja au utoaji mawaidha, kuwapa hoja watu wanaohitaji ushahidi wa akili na mantiki na kuwapa mawaidha watu ambao wanaisikiliza na kuikubali haki. Lakini baadhi ya watu ambao wanaamua kuipinga na kuikataa haki kutokana na fikra potofu zilizojengeka akilini mwao huwa mithili ya watoto wanaozishughulisha nafsi zao na michezo na mapumbao tu katika maisha ya dunia na kutokubali kwamba kuna maisha mengine baada ya kifo. Na kwa hivyo Allah Subhanahu wa ta'ala anamweleza mtume wake kwamba hakuna faida tena ya kuzungumza nao watu hao na kuwapa hoja na indhari, waache kama walivyo mpaka siku ya Kiyama, ambapo ndipo watakapokuja kuamini baada ya kujionea kwa macho yao kufufuliwa kwa wafu. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba inalazimu kuwalingania uongofu watu walio kwenye upotofu kadiri tutakavyokuwa na matumaini ya wao kuikubali na kuifuata haki, lakini kunapokuwa hakuna matumaini tena ya watu hao kuongoka, inabidi tuwaache kama walivyo na dhima ya kuwalingania huondoka. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kutoka watu makaburini ni ishara kwamba maadi yatakuwa ya kimwili, si ya kiroho, kwa sababu si roho zinazozikwa ardhini, hata ziwe ndizo zitakazotoka wakati wa kufufuliwa. Na pia ya hizi zinatutaka tufahamu kwamba kiama ni ahadi ya uhakika na isiyo na chembe ya shaka aliyoitoa Allah, na ahadi aitoayo yeye Mola haibadiliki katu. Kwa hivyo tuwe makini, tusije tukalisahau hilo, kwani kiama kitakaposimama hatutakuwa na uwezo tena wa kufanya lolote. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1132 ya Quran imefikia tamati na ndiyo inayotukamilishia tarjumi na maelezo ya sura ya sabini ya Almaarij. Insha Allah tuwe tumeaidhika na kunufaika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atughofirie madhambi yetu azipokee toba zetu na aufanye mwema mwisho wetu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Lagani, min, wa ala wa alihi. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu yaani email ni Swahili Radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu