Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima. Na nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao, kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itoke. wa tahir qalbi min ghayahib al-tuhma ya rahiman bi'ibadihi al-mu'minin, kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ewe Mola wangu nivike katika siku ya leo rehema zako na uniruzuku ndani yake taufiki na kujilinda na madhambi, na utoharishe moyo wangu kutokana na kiza cha tuhuma na dhana mbaya, ewe mwingi wa rehema kwa waja wako waumini, amin ya rabbil alamin. Bismillahi rahmani rahim. Wasikilizaji wapendwa, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammad, na hiyo ilikuwa ni dua ya leo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani, Jumanne tarehe 9 Aprili elfu mbili na ishirini na nne ambayo ni sawa na Ramadhani 29 1445 mia hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutufikisha hapa na kwa kutupa uhai. Tunamwomba Mwenyezi Mungu atutakabalia somu zetu, sadaka zetu na swala zetu, amina na tuna mengi mazuri mchana huu, tukianza na habari zetu za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na udondozi wa baadhi ya magazeti ya leo hapa nchini Iran na vipindi, tuna vipindi vingi sana tumeandalia kwa mchana huu. Tutakuwa na kipindi cha nafasi mwanamke katika Uislam, tutakuwa na mawaidha kutoka kwa Shenjoka na haki za watoto katika Uislam, na tutahitimisha kwa muhtasari wa habari za ulimwengu, bila kusahau kipindi chetu cha bustani ya uongofu. Matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran, wapendwa wasikilizaji, mnayasikia kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa Tehran. Ni matangazo mubashara ambayo yanasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM Tanga, Tanzania. Karibuni. Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa nakusomea vichwa vya habari. Abdulayani asema ya Marekani inapaswa kuwajibishwa kwa shambulio dhidi ya ubalozi mdogo wa Irani. Balozi wa Afrika Kusini nchini Irani asema jinai za Israeli ukanda wa Gaza ni mauaji ya kimbari. Wakati huo huo, Irani yasajili mafanikio 15 ya nyuklia katika sekta ya tiba na ustawi wa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara hautoshi kupunguza umasikini yasema Benki ya Dunia. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema serikali ya Marekani ina jukumu na inapaswa kubeba dhima kwa shambulio la kigaidi katika ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus, lililofanywa na utawala wa Israel unaotekeleza mauaji ya kimbari huko Gaza. Hussein Amir Abdulayan, ambaye jana alikuwa na mkutano na waandishi wa habari akiwa pamoja na mwenzake wa Siria Faisal Al Mekdad huko Damascus, amesema jinai ya kivita iliyofanywa na utawala wa ghasibu wa Israel kwa kutumia ndege na makombora yaliyoundwa na Marekani dhidi ya sehemu ya ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus ni ukurasa mpya wa ukiukaji wa sheria za kimataifa na kinga za watu binafsi na maeneo ya kidiplomasia duniani na utawala wa kizayuni unaotekeleza mauaji ya kimbari Gaza utaadhibiwa, amesema Abdurahian. Balozi wa Afrika Kusini nchini Iran amesema jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel ukanda Gaza ni mauaji ya kimbari. Serikali ya Afrika Kusini ambayo ni mtetezi mkubwa wa wananchi wa Palestina na mkosoaji wa Israel katika mauaji ya kimbari ya hivi sasa ya utawala ghasibu huko ukanda Gaza imewaburuza viongozi wa utawala huo katika mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ kwa jinai za kivita na kukiuka mkataba wa Jeniva wa mwaka 1978 unaopiga marufuku mauaji ya kimbari Francis Moloi, balozi wa Afrika Kusini nchini Iran, amesema Afrika Kusini, ikiwa nchi huru na mwanachama wa Umoja wa Mataifa, inataka utawala wa kizayuni uhukumiwe ili kuhitimisha mauaji ya kimbari ya utawala huo. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Irani amesema nchi hii imesajili mafanikio mapya 15 katika uwanja wa matibabu na dawa za aina za radiopharmaceutical. Muhammad Islami amesistiza kuwa dawa hizo za radio pharmaceutical zilizotengenezwa hapa nchini ni aina ya tiba ambayo huponya uvimbo wa saratani ikiwa ni pamoja na tezi dume, yani prostate. Islami ameashiria kuzinduliwa mfumo wa plasma jet unaotumika kutibu majeraha na akasema taathira za mfumo huo zimeonekana katika maisha ya watu kutokana na ustawi, kutokana na kupiga hatua na kasi kubwa ya elimu ya teknolojia ya nyuklia katika nyanja zote. Mkuu wa shirika la nishati ya nyuklia ya Irani pia amesema mafanikio mia hamsini na tisa ya kisayansi na kiviwanda katika nyanja ya nyuklia yamezunduliwa na kwamba hatua nzuri zimechukuliwa sambamba na kuendeleza miundombinu ya utafiti na kuharakisha mchakato wa kuifanya ya kibiashara sekta ya nyuklia ya Iran ambayo yana athari kubwa kwa usalama wa chakula na mazingira. Benki ya Dunia inatarajia ukuaji wa uchumi wa Afrika Kusini wa Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara kuongezeka katika kipindi cha miaka miwili ijayo, lakini hautoshi kupunguza umaskini kwa kiasi kikubwa katika bara hilo. Katika ripoti yake iliyopewa jina la Africa's Pulse ambayo hutolewa mara mbili kwa mwaka, Benki ya Dunia imesema uchumi wa eneo hilo utakuwa kwa asilimia tatu nukta nne mwaka huu kutoka asilimia mbili nukta nne mwaka elfu mbili na ishirini na tatu kwa sababu mfumuko wa bei unazidi matumizi ya watu binafsi. Na ripoti kutoka Iraki zinasema wapiganaji wa mkawama wa kiislamu wa nchi hiyo wameshambulia maeneo matano ya Israel katika kuwaunga mkono raia wa kipalestina wa ukanda wa Gaza ambao wanakabiliwa na vita vya kikatili na mauaji ya kimbari ya utawala ghasibu wa wa kizayuni. Mkawama wa Iraki umetangaza kuyapiga maeneo matano ya utawala haramu wa Israel katika taarifa yake ya leo asubuhi. Taarifa hiyo imesema mukawama wa Iraki umefanya mashambulio dhidi ya maeneo matano ya Israel katika hatua mtawalia za kupinga ukandamizaji na uvamizi wa Israel dhidi ya raia wa kipalestina wa ukanda wa Gaza, wakiwemo watoto, wanawake na wazee. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza kitakachohusu nafasi ya mwanamke katika Uislamu, mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Tunapotazama michoro inayohusiana na mwanamke katika utamaduni wa Ugiriki ya kale, tunaona kwamba mwanamke alitazamwa kama mcheza densi na mnengenuaji kahaba, au alifanywa kuwa mungu ambaye aliabudiwa na kuchinjiwa kafara nyingi. Kwa hivyo, mwanamke alitumiwa mara chache sana katika nafasi inayomfaa, na kama kuna michoro na picha kama hizo, basi zinamwonyesha akifanya kazi nzito ya ukulima mashambani. Wakati huo huo ali alikuwa akirithiwa kama mali ya mtu binafsi na kuhamishwa kutoka mtu mmoja hadi mwingine kama mnyama asiye na thamani yoyote. Binti alipokuwa akitimiza umri wa miaka 13 au 14, alikuwa akiozwa kwa nguvu kwa mtu aliyeainishwa na baba yake mzazi kwa malipo maalumu. Mwanamke alidhalilishwa katika jamii hiyo kiasi kwamba wanaume walimtambua kuwa hana jukumu jingine lolote isipokuwa kuwazalia watoto na kuwaridhisha kingono. Hii ndiyo maana picha nyingi za kale katika jamii hiyo zinamwonyesha mwanamke akiwa katika hali ya kucheza densi na kufanya ukahaba. Picha hizo zinathibitisha kwamba wanaume walikuwa wakiwatumia wanawake kama chombo cha anasa na kujistarehesha, pamoja na kuridhisha matamanio yao ya kimwili. Picha na michoro ya zamani ya Wagiriki inathibitisha kwamba walikuwa wakiwatumia wanawake kama watumwa na chombo cha kuwahudumia, na kwamba nafasi yake ya kiakili na uwezo wa mtu binafsi havikuwa vikizingatiwa wala kupewa umuhimu. Licha ya ukweli kwamba watu wa Athens hawakuwa wakiwapa wanawake umuhimu, lakini wakati huo huo walikuwa wakiwaenzi na kuwaheshimu sana, kiasi cha kuwafanya miungu wao na kuabudu. Michoro ya kale inayopatikana kwenye majumba ya makumbusho ya kale na majengo mengine ya kihistoria na vilevile vile kwenye mashairi ya watu kama Homer ambaye alikuwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa visa wa Ugiriki aliyeishi katika karne ya nane kabla ya kuzaliwa Isa Masih alayhi ssalam. Vyote hivyo vinathibitisha kwamba Wagiriki walienzi na kuithamini sana miungu yao ya kike, kwa mfano Athena. Alikuwa mungu wa hekima na mlinzi wa Athens ambaye alichukuliwa kuwa mtu mwenye nguvu kubwa aliyepambwa kwa sifa kama akili, ujasiri na heshima. Kwa kuongezea, tamaduni nyingi za zamani zilijishughulisha na kilimo na shughuli hii ilikuwa muhimu sana katika maisha ya watu huko Ugiriki. Demeter, malkia wa uzazi na mavuno, na Persefones, malkia wa ulimwengu na mke wa mungu wa wafu, walikuwa na nafasi takatifu zaidi miongoni mwa Wagiriki. Wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo, picha na michoro ya zamani kuhusiana na mwanamke katika jamii ya Ugiriki inaonyesha kwamba mwanamke ama alifanywa kuwa mnengenuaji kahaba au mungu ambaye alikuwa akipewa zawadi na kuchinjiwa kafara. Kuhusiana na picha za mwanamke akifanya kazi nzito mashambani, ni wazi kwamba Wagiriki mara nyingine walikuwa wakimruhusu mwanamke kutoka nje ya nyumba kwa ajili ya kufanya kazi nzito na ngumu, kwa lengo la kuimarisha nafasi zao za kiuchumi na sio kwa ajili ya kuboresha na kuthamini nafasi yake ya kiutu na kibinadamu. Kimsingi, wanawake katika Ugiriki ya kale wanaweza kugawanywa katika makundi matatu tofauti ya kijamii. Kundi la kwanza ni la wanawake walioolewa ambao walipaswa kubakia majumbani wakifanya kazi kama za kusafisha nyumba, kushona na kulea watoto. Kwa mujibu wa utamaduni wa Wagiriki, wanawake walioolewa walipewa heshima na haki za kiwango fulani, ambapo waliruhusiwa kutoka nje kwa ajili ya kushiriki kwenye sherehe za kidini tu. Kundi la pili ni la wanawake ambao walikuwa hawajaolewa ambao kimsingi walikuwa watumwa na mabinti ambao walikuwa wamefukuzwa nyumbani na wazazi wao kwa sababu moja au nyingine na hatimaye kutumbukia kwenye ukahaba. Hawa walikuwa wakiwahudumia wanaume na kukidhi mahitaji yao ya kingono. Kundi hili la wanawake lilidharauliwa na kudhalilishwa sana na wala halikupewa haki zozote za kijamii na liliachwa likirandaranda mitaani. Kundi la tatu ni lile la wanawake waliokuwa wakiitwa hetaera ambao walipata malezi na kupewa nafasi nzuri kidogo kwenye jamii. Kundi hili la wanawake lilikuwa likipewa pesa nyingi na wanaume pale lilipoandamana nao kwenda kwenye starehe na tafrija za aina mbalimbali. Hawakushirikiana na wanaume katika kukidhi mahitaji yao ya kimwili tu, bali walikubaliana nao kifikra na kijamii. Japokuwa hawakuwa na haki zozote za kijamii sawa na walivyokuwa makahaba wa kawaida, lakini wakati mwingine walikuwa wakicheza nafasi ya wanawake kwa wanaume. Hata hivyo, watoto wao walitambuliwa kuwa ni wanaharamu, hivyo hawakupewa haki za uraia kinyume na walivyokuwa wanawake walioolewa rasmi, wanawake hao walikuwa huru katika jamii, ambapo mara nyingi waliruhusiwa kujishughulisha na sanaa kama vile kucheza densi, muziki na uimbaji, na pia kuwa na nafasi katika mijadala ya kifikra na kifalsafa. Ugiriki ilikuwa na jamii kubwa ya wanawake watumwa ambao kimsingi walichukuliwa ngawira katika vita, na kisha kufanywa kuwa wahudumu majumbani kulea watoto na kufanya kazi kwenye viwanda. Hawakupewa haki zozote na walihudumu chini ya huruma za mabwana zao. Katika vitabu vyake vya michezo ya kuigiza Aristophanes anazungumzia shughuli na huduma zilizokuwa zikitolewa na wanawake katika Ugiriki ya kale kuwa ni pamoja na wauguzi wa nyakati za usiku, wapishi, wauza mboga mboga, manukato na asali. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Naam, wapendwa wasikilizaji, hicho kilikuwa ni kipindi chetu tulichoandalia kilichozungumzia nafasi ya mwanamke katika familia na katika jamii kwa ujumla. Tunawashukuru wote waliokifanikisha, na sasa namkaribisha Shekhe wetu Isa Njoka katika mawaidha. Katika siku ya idi fitri kwa nini? Li'annaha tudfa'u awwalan, kwa sababu inatolewa kwanza, thumma yusalla salat al eid, kisha inasaliwa salatu al eid. Qad aflaha man tazakka. Amefaulu yule ambaye ametoa zaka. Wa dhakara isma rabbihi, kisha akamtaja Mola wake mlezi, fasalla na kisha kasali, maana zakatu al-fitri kwanza inatolewa na kama hujaitoa unaitenga kabla ya kwenda kuswali idi lfitiri, <coughs> au unaitoa kabisa kwa yule ambaye anastahiki, na baada ya kuitoa ndio unaenda katika viwanja msikitini kuswali salatulidi. Kwa hiyo aya vile vile inazungumzia zakatu lfitiri. Kwa hiyo zakatulfitiri vile vile ni wajibu ambayo tumesema kwamba lazima tukumbushane, huenda kuna mtu akaghafilika, akasahau kutoa zakatu zakatulfitiri, na swala yake au saumu yake ikawa imeenda habaa mandhura, kwa sababu min shuruti qabuli soum, katika sharti za kukubaliwa soum na kuwa salama ni kutoa zakatulfitiri. Kwa hiyo tukirudi katika maulamaa wa kifikihi wametuambia kwamba zakatu lfitiri ni wajibu kwa yule ambaye ana uwezo, ni wajibu. Na kama ukaacha kutoa zakatu lfitiri makusudi na ulikuwa na uwezo wa kutoa zakatu lfitiri ukampatia yule ambaye mwenye kustahiki, somu yako itakuwa ni yenye kuning'inizwa katika mbingu, haiwezi kupaa. Maana yake kwamba somu yake itakuwa kwamba sio makubulu ala ma yakun inda ghurubi lailati idi lfitri, ni wajibu kwa yule ambaye atakuwa hai, atakuwa mzima, atakuwa na uwezo ule wakati wa kuzama kwa jua. Baligha, huyu mtu kwamba awe ni baligh, kama ni kijana ameshafikisha umri wa miaka 15 na kuendelea. Aqilan, kwamba ni anaakili timamu, sio majunun waian, anaufahamu sawa sawa, hajazimia wa ghairu faqir, na kwamba siyo faqir, wala mamluka li ahadin, na wala si ajamilikiwa na mtu yeyote yule. Ayadfaa lilfaqiri an nafsihi, alipe zakatu lfitri kwanza kwa ajili ya nafsi yake yeye mwenyewe. Wa an kuli fardi min iyalihi, na kila mmoja katika familia yake, hata kama ni mtoto mchanga, hata kama yule ambaye katika familia yako siyo mwislamu Alimuhimu ni katika anahesabika katika familia yako, lazima ujitolee wewe mwenyewe, utolee na zile familia zako zote ambazo zinakuzunguka. Swaan atoe kibaba, na ile swaao kibaba ni kilo tatu kila moja. Yani wewe mwenyewe kilo tatu, na wale wengine ambao wanakuzunguka uwatolee vile vile kilo tatu. Katika nini? Katika chakula ambacho kimezoeleka: ngano, shairi, tende, zabibu, mahindi au unawapatia thamani yake. Unampatia yule ambaye mwenye kustahiki, fakir, maskini ibnu sabil na wengineo ambao wametajwa katika vitabu vya fikhi, ambao wanastahili kuwapatia, ima wapatie hizi ambazo tumezitaja, ima ni ngano, ima ni mchele, ima ni zabibu, ima ni tende, ima ni mahindi, au chakula ambacho kimezoeleka kuliwa katika ile jamii, kwamba hiki chakula kimezoeleka na ndio chakula muhtaram. Je, kuheshimika, unatoa kilo tatu, unampatia maskini na fakiri na ibnu sabili na ambao wametajwa katika vitabu vya fikhi, na ukitoa kima Inatosha vile vile. Kwa hiyo hii hili jambo ni wajibu. Una uwezo wa waku, kutoa una uwezo wa kufanya, ni lazima utoe na kama hujatoa kama nilivyosema kwamba somu yako itakuwa ni yenye kuning'inia si yenye kupaa, na kama ni fakir fai Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala la yukallif nafsan illa wus'aha. Kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala haikalifishi nafsi isipokuwa pale tu endapo itakuwa na uwezo wa kufanya kama, hauna uwezo basi wewe ni mwenye kustahiki kupewa, lakini kama una uwezo lazima utowe. Na mafukahaa kulingana na riwaya wametusahilishia vile vile, wamesema kwamba ikiwa kwamba wewe una familia ya watu watano mathalani, lakini una kilo tatu tu peke yake, utafanyaje? Wanasema kwamba nyote mnaweza mkatoa zakatulfitri kutokana na zile kilo tatu zile kilo tatu zinazungushwa kwa yule ambaye ni mkubwa baba wa familia anaizungusha mpaka inamfikia yule ambaye ni mdogo, na kule yule ambaye ni mdogo ndo pale kwa yule mdogo inaweza ikatoka nje kwenda kumpatia yule ambaye mwenye kustahiki. Na baadhi ya maulama wengine wakasema kwamba kama hakuna kabisa isipokuwa ndo hiyo, inaweza ikarudi hata katika familia, na nyie vile vile mtakao mmehesabika kwamba mmetoa zakatu alfitri. Kwa hiyo ni jambo muhimu sana ni jambo muhimu sana. Ndio maana Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amesema kwamba qad aflaha man tazakka, kwamba amefaulu. Somu yake imekuwa ni ma, itakuwa ni makubul. Somu yake itakuwa ni sawasawa. Somu yake itakuwa ni nzuri, ni yenye kupokelewa vizuri. Man tazakka, yule ambaye atatoa zaka na zaka yenyewe inaitwa zakatul fitri zakatul fitri na zaka ambayo inatolewa kabla ya swala, salatu salatul idi kabla ya kusaliwa sala ya idi, na ule wakati wa kuzama kwa jua na mwezi wa shawali umeshaandama. Sasa hapo ni wajibu wewe kutoa zakatu alfitri, na kama kwamba yule ambayo unamfikishia yuko mbali kwa mafiki nasema, kwamba ile zakatulfitri itenge, weke kando kwanza, kama utaona kwamba utachelewa kuitoa baada ya salatulidi, kwamba itenge pembeni, kwamba ukitoa katika solatulidi tayari umeshaitenga na unaipeleka kwa mwenye kwa mwenye kustahiki insha Allah. Wadhakarasma rabbihi fasalla, kisha akamtaja Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, kisha akaswali. Hii inamaanisha nini? Inamaanisha kwamba hii aya inazungumzia inazungumzia zakatu katu lfitri, japokuwa kumekuwa na ishkal kwamba hii sura sura ambayo imeshuka Makka sasa iweje hukumu za hizi za zaka ni za Madina Kuhi, kwa hii wanasema kwamba hii aya haiwezi ikazungumzia zakatul fitri, bali inazungumzia tatuhiru nafsi hizi ambazo tumezisema mwanzo tatuhiru nafsi mina shirki tatuhiru lqalbi min aradhaili lakhlaqia yani, kusafisha, kusafisha moyo kutokana na tabia chafu. Anasema kwamba hakuna kizuizi kwamba aya zinazoshuka Makka kwamba zizungumzie zakatulfitri au ahkamu sharia. Kwa hiyo hakuna kizuizi, kwa hiyo ni zakatulfitiri ambayo imezungumziwa katika hii aya, ni fitri ambayo inatolewa eh, kabla ya salatu lidi. Kwa hiyo tumeonelea tukumbushe jambo kama hili, kwa sababu ni jambo muhimu sana na ambalo linafanya kwamba saumu zetu ziwe ni makbul. Kwa hiyo tumwombe Mwenyezi Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala atujalie tuwe ni wenye kufaulu na ni wenye ku, wenye kufaulu ka, katika kutoa zaka na wenye kumtaja Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na kisha tukaswali kama tulivyoelezwa katika riwaya, swala ile iliyokusudiwa ni salatu al-Eid baada ya kutoa zakatul fitr. Allahumma salli ala Muhammad wa ali Muhammad Allahumma ighfir lil mu'minina wal mu'minat wal muslimina wal muslimat al-ahya'i minhum wal amwat tabi' baynana wa baynahum bil khairat aa nai ftdm kmu wrb ramaan st sahr iman bdiki wama. Shukran sana Sheikh Sanjoka kwa mawidha hayo ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kutoka nchini Kenya na sasa nakaribisha katika udondozi wa magazeti ya Iran. Barabara kabisa, wapendwa wa wasikilizaji, pazia la udondozi wa matoleo ya leo ya magazeti ya hapa nchini linafunguliwa na gazeti la Kaihani ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kinachoakisi hotuba aliyotoa katibu mkuu wa Hezbullah ya Lebanon Sayid Hassan Nasrullah kwa mnasaba wa kuwa washahidi washauri wa Kiirani nchini Siria. Gazeti hilo limemnukua Nasrullah akisema Israeli imeondoka Gaza kimadhila. Jibu la Iran halina shaka na litakuwa kali. Kaihani limenukuu pia gazeti la Wall Street Journal la nchini Marekani ambalo limesema Israel haijafikia hata moja kati ya malengo yake. Umri wa Israel umeingia mashakani. Gazeti dada la Kaihani ambalo ni la lugha ya Kiingereza, la Kaihani International limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha katibu mkuu wa Hezbollah ya Lebanon, ikibeba anwani Nasrallah, mapigo itakayojibu Irani yako njiani vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni mkama wa Iraki walenga vituo vya kijeshi vya Israeli na Nikaragua na Nikaragua yaiburuza Ujerumani mbele ya mahakama ya ICJ kwa kuunga mkono mwamoja kimbari. Toleo la mtandaoni la Kaihan International limeipa kipaumbele maalumu habari yenye anwani waziri wa mambo ya nje wa Iran afungua ubalozi mpya Damascus. E, Tehran Times limepambwa kwa picha kubwa inayomwonyesha waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian akiwa mjini Damascus, Syria wakati wa ufunguzi wa balozi mdogo mpya wa Jamhuri ya Kiislamu mjini humo. Kichwa kikuu cha habari kilichobebwa na picha hiyo kinasomeka Amir Abdullahian atangaza wakati wa ziara yake katika eneo e, jibu la Irani kwa utawala wa Israel ni la uhakika. Katika uga wa habari za kimataifa gazeti hilo lina habari yenye anwani, kwa nini Pelosi alikuwa kimya kwa miezi sita? Likifafanua zaidi, Teheran Times limeandika mbunge Nancy Pelosi, spika wa zamani wa baraza la wawakilishi na mwitifaki mkuu wa Joe Biden, siku ya Ijumaa alisaini barua iliyoandikwa na wabunge kadhaa wa chama cha Demokrat kumpelekea rais na waziri wake wa mambo ya nje Antony Blinken kuwahimiza wasitishe wa upelekaji silaha Israel ni baada ya kuuliwa wafanyakazi wa ufikishaji misaada Gaza wakiwemo raia wa Marekani. Tunalifunga pazia la udondozi huu kwa gazeti la Hamshari ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayoonyesha wasichana wadogo waliofikia umri wa kwanza kufunga saumu ya Ramadhan wakiwa wamevalia mabaibui ya kupendeza. Wasichana hao alfu nane kwa niaba ya wenzao wamekwenda kuonana na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei. Amshari limeandika kiongozi wa mapinduzi afurahishwa na harakati mbalimbali mbali za mwezi wa Ramadhani mwaka huu, ni pamoja na mkusanyiko wa vijana laki moja na elfu ishirini walioishika barabara Quran na kufanyika zoezi pia la ugawaji futari milioni kumi mitaani. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Chanel yetu ya kwenye telegram ni at radio tehran sw, yani t.me slash radio tehran sw. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya kumi ya makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kujadili kwa kina kuhusu wakati inapowajibika kuanza kulindwa haki za watoto kwa mujibu wa mifumo ya sheria ya nchi mbalimbali mbali, leo tumekusudia kuanza kujadili japo kwa muhtasari, muda wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu kwa mujibu wa sheria tofauti za nchi mbali mbali duniani. Suala hili lina umuhimu mkubwa sana pia, hasa katika upande wa sheria za mahakama na utoaji hukumu. Tulichokisisitiza zaidi katika kipindi kilichopita, yaani sehemu ya tisa ya mfululizo huu, ni kwamba mwanadamu ana wajibu wa kulindiwa haki zake muda wote, haijalishi yumo ndani au nje ya tumbo la mama yake. Tulikosoa zile nchi zilizoweka sheria ya kumnyima mwanadamu haki zake kwa sababu tu bado yumo tumboni mwa mama yake, na tukasema kwamba daraja ya kuzaliwa mtoto huwa ni ya kumdhihirisha hadharani tu mtoto huyo, haina maana kwamba haki zake zinaanzia wakati huo, bali kiumbe huyo alikuwa mwanadamu akiwa bado tumboni mwa mama yake, na ni haramu kumuua na kutoa mimba kwa sababu tu eti bado hajazaliwa. Tumemaliza mjadala huo, ingawa huenda tukaugusia tena kwa mbali katika maneno yetu ya vipindi vijavyo. Lakini leo tutaanza kuangalia zinavyosema sheria za nchi mbalimbali mbali kuhusu mwisho wa kipindi cha utotoni cha mwanadamu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi tamati ya dakika hizi chache za kipindi hiki cha haki za watoto katika muda wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu, na nacho kina umuhimu mkubwa katika upande wa sheria, kwani kipindi hicho ndicho kinachoainisha mipaka ya sheria za kulinda haki za watoto. Nchi nyingi duniani zinaihesabu miaka 18 kuwa ndio wakati wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu taban, ziko nchi nyingine hazikubaliani na jambo hilo na zimerefusha muda huo hadi miaka 19 na 21 ya umri wa mwanadamu katika majimbo mengi ya Marekani, muda wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu ni miaka 18, lakini yako majimbo mengine ya nchi hiyo ambayo yameweka sheria ya miaka 19 au 21 ya kumalizika kipindi hicho cha utotoni cha mtu. Nchini Ufaransa, watoto wenye umri wa chini ya miaka 13 hawana majukumu yoyote ya kisheria, na kuanzia miaka 13 hadi 18 sheria inawahesabu ni watoto na wanaangaliwa kwa mujibu wa hukumu za watoto. Hata hivyo, kwa mujibu wa sheria hizo, watoto hao wana jukumu la kubeba adhabu ya kisheria iwapo mtoto atafanya kosa katika kipindi hicho cha baina ya miaka 13 hadi 18 nane, ingawa hukumu zake zinatofautiana na za watu wazima. Nchini Ujerumani sheria imeainisha miaka 21 kuwa muda wa mwisho wa kumalizika kipindi cha utotoni cha mtu taban, kama watoto wa kuanzia miaka 14 hadi 21 watafanya kosa watahukumiwa kwa mujibu wa sheria, ingawa kama ilivyo kwa Ufaransa, hukumu hiyo inatofautiana na ya watu wenye umri wa zaidi ya miaka 21. Katika nchi za Kuwait, Misri, Syria, Jordan, Lebanon na Saudi Arabia, kipindi cha utotoni kinamalizika wakati mtu anapotimia miaka 18. Mtoto mwenye umri wa chini ya miaka saba katika nchi hizo huwa hana jukumu lolote la kisheria. Na watu wenye umri wa miaka saba hadi 18 hukumu zao ni tofauti na za watu wazima. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. shukrani sana ahmed rashid kwa kipindi chako hicho cha haki za watoto katika uislamu na sasa nakaribisha kipindi chetu cha bustani ya uongofu itakayofuatiwa na makala ya leo katika historia bustani ya uongofu Ni matarajio yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, na unaendelea kuyategea sikio matangazo haya ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale ulipo hasa huko nyumbani Afrika Mashariki. Hii ni sehemu nyingine ya kipindi cha Bustani ya Uongofu kinachoelezea mitazamo ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na maimamu watoharifu kuhusiana na masuala mbalimbali. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia suala la utume na kubainisha mitazamo ya Mtume na Ahlulbeiti wake alaihimussalam kuhusiana na suala hili. Nina wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nami hadi mwisho wa kipindi chetu, hii ikiwa ni sehemu ya saba ya mfululizo huu. Utume ni moja ya misingi mitano ya dini ya Kiislamu, yaani usulu din. Juhudi ya kwanza ya kuthibitisha msingi huu wa dini ilifanywa na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam mwenyewe kwa kulingania wito na risala yake, sambamba na kuonyesha muujiza ya risala yake hiyo. Bwana Mtume na ahlulbeiti wake alayhim wassalam walitumia hoja za kiakili na vilevile vile kufuta wimbi la mghafala kupitia fitra na maumbili ya wanadamu kwa ajili ya kuthibitisha msingi huu wa dini ya Kiislamu na kuwabainishia watu falsafa na hekima ya kutumwa mitume. Utume ni msingi wa pili kati ya misingi mitano ya dini baada ya tauhidi, yaani kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Kwa mujibu wa aya za Qur'ani tukufu na hadithi nyingi zilizopokelewa kwa njia na sanadi tofauti, Mwenyezi Mungu aliwatuma mitume tofauti ili waje kumwongoza mwanadamu kwa kumtoa katika kiza totoro na kumpeleka katika nuru ya hidaya na uongofu. Mitume hao kwa hakika walitumwa na kuteuliwa kutoka miongoni mwa wanadamu wa kwanza wao ni Nabii Adamu alaihi salaam na wa mwisho ni Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Umuhimu wa kuwa na itikadi na kuamini risala ya Bwana Mtume ni mkubwa mno kiasi kwamba suala hilo ni miongoni mwa shahada mbili, yaani, nashuhudia kwamba hapana mola pasae kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mwenyezi Mungu na kwamba Muhammad ni mja na mtume wake, na hili limekuwa sharti la kukubaliwa mtu Uislamu. Kubathiwa na kutumwa mitume ni miongoni mwa mambo ambayo daima yalikuwa yakizungumziwa na wasomi. Katika kipindi fulani cha historia, jambo hilo lilizingatiwa mno na wana falsafa. Nukta ya kwanza inayozungumziwa kuhusiana na udharura wa kubaathiwa na kutumwa mitume ni hii kwamba baada ya tauhidi na kuamini kwamba hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Mwenyezi Mungu, kunahisika haja na ulazima wa kuweko sheria na kanuni kutoka kwa Allah kwa ajili ya maisha. Hapana shaka kuwa katika mfumo wa uumbaji na katika njia ya kumfikisha kila kiumbe katika saada na ufanisi hakukufanyika mbinyo wa aina yote. Na kuhusiana na suala la kumfikisha mwanadamu katika ukamilifu unaostahiki kumeandaliwa ramani ya njia kwa ajili ya hilo. Qurani tukufu inasema, Mwenyezi Mungu ndiye aliyeifanya bahari ikutumikieni ili humo zipite marikebu kwa amri yake na ili mtafute fadhila yake na mpate kushukuru. Na amefanya vikutumikieni vilivyomo mbinguni na vilivyomo katika ardhi vyote vimetoka kwake. Hakika katika hayo zimo ishara kwa watu wanaofikiri. Hivyo basi Mwenyezi Mungu amevifanya vilivyomo humu duniani kwa ajili ya kumtumikia mwanadamu. Katika upande mwingine, Kurani tukufu inaashiria uhakika huu kwamba, nami sikuwaumba majini na watu ila waniabudu mimi. Ibada ni njia ambayo inaweza kumfikisha mwanadamu katika saada ya na ukamilifu. Hivyo basi, kwa kuzingatia malengo ya kuumbwa mwanadamu na umuhimu wa kufikia katika saada na ukamilifu anaostahiki, ni jambo la dharura kuweko ratiba ya maisha ya mja huyu, na ndio maana tunaona kuwa Mwenyezi Mungu hakuwaumba wanadamu kisha akawacha kivyao. Imamu Sadiq alaihi salamu anasema kuhusiana na hili kwamba Jibrail alaihi salam alimshukia Muhammad akamwambia, ewe Muhammad, Mwenyezi Mungu anasema, mimi sikuiacha ardhi isipokuwa nilimweka humo alimu ambaye nafahamu taa na uongofu wetu na awe wenzo wa kuokoka wanadamu kuanzia kufariki dunia mtume ahadi kuja mtume mwingine. Hadithi hii ya imamu Sadiq alaihi salamu inaonyesha kwamba hakuna wakati ambao Mwenyezi Mungu aliiacha ardhi tupu bila ya kuwa na alimu ambaye atakuwa wenzo wa wanadamu kuokoka. Hivyo basi hakuna shaka kuhusiana na udharura wa kuweko sheria na ratiba maisha kwa ajili ya wanadamu. Kama mnavyojua, wapenzi wasikilizaji, ni kwamba mwanadamu ni kiumbe wa kijamii na anahitajia watu wengine katika maisha yake ya kila siku, kwa maana kwamba hakuna mtu anayeweza kudai kwamba hawahitaji watu wengine katika maisha yake ya kila siku kujitokeza suala la jamii kunayafanya mahusiano na maingiliano wanadamu katika jamii kuwa nyeti zaidi, sambamba na kuongezeka majukumu na masuulia baina yao. Wanadamu wakiwa katika uwanja wa ushirikiano na mdahala na wengine hufanya hima na idili ili kujipatia manufaa yao. Jambo hili wakati mwingine linaweza kumfanya mtu akiuke na kukanyaga haki za wengine. Hapa kuna sheria ambayo inaainisha mipaka ya haki na majukumu na kuzuia ukiukaji wa haki za wengine. Hata hivyo, suala muhimu kabisa la kujiuliza ni hili kwamba je, ni nani ambaye ni mbora kabisa na anayestahiki kuweka sheria? Nani ana sifa na ustahiki wa kuweka sheria? Je, akili ya mwanadamu ina uwezo wa kuweka sheria jumla na kamili ambayo itakuwa haina nakisi wala mapungufu kwa ajili ya wanadamu wote. William James, mwana saikolojia wa Kimarekani, anasema, elimu na maalumati ya mwanadamu mkabala na asivyovijua ni sawa na tone moja la maji mkabala na bahari. Je, kwa kuzingatia uhakika huu wa ufahamu na elimu ya mwanadamu kweli mja huyu anaweza kuweka sheria za lazima kwa ajili ya kuishi maisha bora? Aidha, Albert Einstein, msomi wa Kijerumani, yeye anasema hadi leo mwanadamu bado hajaweza kugundua siri kubwa ya kuumbwa. Wapenzi, wasikilizaji mnaendelea kuitegea sikio idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Je, kwa kuzingatia ufahamu na elimu ndogo alionayo mwanadamu ikilinganishwa na mambo asiyoyafahamu ambayo ni sawa na tone la maji baharini, mwanadamu huyu anaweza kweli kutoa majibu ya maswali yake yote pamoja na mahitaji yake ya kiroho? kimaumbile na kifikra? Hapana shaka kuwa mwekaji wa sheria anapaswa kuwa na utambuzi wa kila kilichoko katika ulimwengu huu, vya dhahiri na vya wazi, vya batini na vilivyojificha, vya karibu na vya mbali na kadhalika. Kile ambacho wafuasi wa dini za mbinguni wanakiamini ni kwamba Mwenyezi Mungu mumba ndiye pekee anayestahiki kuwa mwekaji wa sheria kwa ajili ya kiumbe mwanadamu Yeye ndiye aliyemuumba mwanadamu huyu na anafahamu siri zote za uwepo wake. Mintarafu hiyo basi, ni Mwenyezi Mungu pekee ndiye anayeweza kuweka miongozo bora kabisa ya maisha na sheria kamili na bora kabisa kwa ajili ya jamii ya mwanadamu. Hata hivyo, wanadamu hawa watazifahamu vipi sheria zilizowekwa na Mwenyezi Mungu hata waweze kufikia uongofu saada na ufanisi. Hapa ndipo panapojitokeza udharura wa kuja mtu aliyeteuliwa na Mwenyezi Mungu, yaani mtume, ambaye atakuwa na jukumu la kuja kuwabainishia wanadamu hawa sheria hizi na kuwaongoza kuelekea katika saada na ufanisi. Kwa kuzingatia kwamba si wanadamu wote ambao wana ustahiki wa kupokea wahi na ufunuo kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Mola muumba aliwateua miongoni mwa watu baadhi ya waja ambao ni wema wa kweli na watakasifu ili wachukue jukumu hili la kuwafikishia walimwengu ujumbe wa Mwenyezi Mungu subhana subhanahu wa taala. Hata hivyo, mpenzi msikilizaji, sinabudi kukomea hapa kwa leo, Kwani muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia tamati. Ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni tarehe 29 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 9 Aprili mwaka 2024. Na tarehe 29 Ramadhani, miaka 797 mia iliyopita Alizaliwa Jamaluddin Hasan bin Yusuf, aliyepewa laqabu ya Allama hili alimu, mtaalamu wa hadithi na mwana fasihi mkubwa wa Kiislamu. Awali Jamaluddin alisoma elimu kama fiqhi, usulu lfiqhi na hadithi kwa baba yake na kupata daraja za juu katika nyanja hizo. Msomi huyo mkubwa ameandika vitabu vingi vya thamani kama Tadhkiratul Fuqaha, Irshadul Adhhan na Kashful Murad. Katika siku kama ya leo miaka ya 76 iliyopita utawala haramu wa Israel ulifanya mauaji ya kinyama katika kijiji cha Deir Yassin huko magharibi mwa Baitul Muqaddas. Mauaji hayo yalifanyika wakati wa vita vya kwanza vya Waarabu na Israel na yalitekelezwa na Wazayuni wa kundi la Irgun lililokuwa likiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Israel Menachem Begin. Eneo la Dir Yasin lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa Wazayuni kutokana na kuwa katika njia ya Baitul Muqaddas na karibu na eneo la pwani. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita ndege za kivita za Iraki ziliushambulia mji wa Marivan magharibi mwa Iran na kukilenga kijiji kimoja kwa mabomu ya kemikali. Raia kadhaa waliuawa washahidi na wengine kujeruhiwa katika jinai hiyo ya utawala wa Saddam Hussein. Na miaka 32 iliyopita katika siku kama ya leo waliokuwa wakiungwa mkono na kusaidiwa na dikteta wa zamani wa Yugoslavia Slobodan Milosevic walianza mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa, wa nchi hiyo katika mji wa Belgrad. Mauaji hayo yalianza baada ya kutangazwa matokeo ya kura ya maoni hapo tarehe mosi Machi mwaka 1992 ambayo kwa mujibu wake asilimia 99 ya washiriki walipiga kura ya kujitenga Bosnia Herzegovina na Yugoslavia ya zamani. Hata hivyo wa Serbia wachache wa Bosnia walipinga suala hilo na kuanzisha uasi, kisha baadaye wakajitangazia mamlaka ya Serbia katika maeneo yao. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Irani amesema serikali ya Marekani ina jukumu na inapaswa kubeba dhima kwa shambulio la kigaidi katika ubalozi mdogo wa Irani mjini Damascus, lililofanywa na utawala wa Israel unaotekeleza mauaji ya kimbari huko Gaza. Balozi wa Afrika Kusini nchini Irani amesema jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni wa Israel ukanda wa Gaza ni mauaji ya kimbari. Serikali ya Afrika Kusini ambayo ni mtetezi mkubwa wa wananchi wa Palestina na mkosoaji wa Israel katika mauaji ya kimbari hivi sasa ya utawala huo ghasibu dhidi ya Gaza imewaburuza viongozi wa utawala huo katika mahakama ya kimataifa uadilifu wa ICJ kwa jinai za kivita na kukiuka mkataba wa Jeniva wa mwaka 1948 unaopiga marufuku mauaji ya kimbari. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema nchi hii imesajili mafanikio mapya 15 katika uwanja wa matibabu na dawa aina ya radiopharmaceutical. Mohamed Islami amesisitiza kuwa dawa hizo za radiopharmaceutical zilizotengenezwa hapa nchini ni aina ya tiba ambayo huponya uvimbe wa saratani ikiwa ni pamoja na tezi dume, uh, prostate. Benki ya Dunia inatarajia ukuaji wa uchumi wa Afrika kusini mwa jangwa la Sahara kuongezeka katika kipindi cha miaka miwili ijayo lakini ikasema hautoshi kupunguza umasikini kwa kiasi kikubwa katika bara hilo. Na ripoti kutoka Iraki zinasema wapiganaji wa mukawama wa kiislamu wa nchi hiyo wameshambulia maeneo wa matano ya Israel katika kuwaunga mkono raia wa kipalestina wa kanda wa Gaza ambao wanakabiliwa na vita vya kikatili la mauaji ya kimbari ya utawala ghasibu wa kizayuni. Na washukuru wasikilizaji wote waliokuwa nami kuanzia mwanzo hadi tamati, na inshaallah tunatoa mkono wa fanaka na kheri kwa kuwadia sikukuu ya Idul Fitri. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.