Mwenye kurehemu sema yeye Mwenyezi Mungu mmoja tu, Mwenyezi Mungu tu ndiye anayestahiki kukusudiwa na viumbe vyake vyote kwa kumwabudu na kumwomba na kumtegemea. Hakuzaa wala hakuzaliwa wala hana anayefanana naye hata mmoja. Wa tahir qalbi min ghayahib bituhma ya rahiman bi'ibadihi mu'minin, Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ewe Mola wangu, nivike katika siku ya leo rehema zako na uniruzuku ndani yake taufiki na kujilinda na madhambi na utoharishe moyo wangu kutokana na kiza cha tuhuma na dhana mbaya. Ewe mwingi wa rehema kwa waja wako waumini. Amin ya rabbal alamin. Bismillahir rahmanir rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi llahi wabarakatuh ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Leo ni jumane tarehe ishirini na tisa ya mwezi mtukufu wa Ramadhan mwaka elfu moja mia nne na arobaini na tano hijiria inayosadifiana na tarehe 9 Aprili 2024 miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya mwanamke katika familia na jamii, bustani ya uongofu, pamoja na makala za haki za watoto katika Uislamu na pia makala ya leo katika historia, lakini pia tutakuwa na mawaidha maalum tuliokuandalieni kwa mnasaba wa mwezi mtukufu wa Ramadhan pamoja na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, na kama ilivyoada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ni saa moja kamili huko Afrika Kati, na hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon asema jibu la Iran kwa uchokozi wa Israel ni haki yenye uhalali wa kisheria. Iran kuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa kimataifa wa nishati ya atomiki Uingereza yakiri kuwa utawala wa Kizayuni wa Israeli umefanya makosa ya kutisha Gaza, na Umoja wa Afrika watafuta ufadhili wa kusaidiwa kufikia malengo ya mwaka 2025 ya kuimarisha amani nchini Somalia. Habari kamili. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sayyid Hasan Nasurullah, amesema haki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ya kutoa jibu kwa uchokozi uliofanywa na utawala wa Kizayuni wa kushambulia ubalozi wake mdogo mjini Damascus ni haki yenye uhalali wa kisheria. Kwa mujibu wa shirika la habari la wanachuo wa Irani Isna, Nasurullah aliyasema hayo jana Jumatatu katika hafla ya kuwakumbuka mashahidi wa shambulio la kigaidi lililofanywa na utawala wa Kizayuni ambalo lililenga ubalozi mdogo wa Iran mjini Damaskas, Siria, iliofanyika katika ukumbi wa Majmau Sayid Shuhada katika vitongoji vya kusini vya mji mkuu wa Lebanon, Beirut. Na akabainisha kuwa nchi zote duniani zimekiri kwamba Iran itatoa jibu kwa hujuma ya kijeshi ya utawala wa Kizayuni na kusisitiza kwamba jibu la Iran kwa uchokozi huo ni haki ya kimaumbile na yenye uhalali wa kisheria. Katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon amesema kulengwa washauri wa kiiran katika ubalozi mdogo wa Iran mjini Damascus ni uvamizi na uchokozi mkubwa zaidi kufanywa na Israeli nchini Siria katika miaka hivi karibuni, na akabainisha kuwa kuwalenga washauri wa, wa kiiran nchini Siria ni sehemu ya vita vikuu vya adui mzayuni. Nasurullah ameongeza kwamba baada ya kupita zaidi ya miezi sita tangu vilipoanza vita dhidi ya Ghaza vya utawala wa Israel mfanya mauaji ya kimbari, malengo yaliyotangazwa na adui hayajafikiwa, na hali ya Israel imekuwa mbaya zaidi kwa kila namna. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesema Iran itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa kimataifa wa nishati ya atomiki utakaofanyika mwezi ujao wa Mei. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, Mohamad Islami alitangaza habari hiyo jana na kuongeza kuwa mkutano huo utafanyika tarehe tano na sita za mwezi ujao wa Mei katika mji wa Isfahan katikati mwa Iran ili kutoa fursa ya kuangaziwa dhulma zinazofanyiwa taifa la Iran katika mradi wake wa amani wa nyuklia. Jana Jumatatu, iliyosadifiana na tarehe 8 Aprili, wananchi wa Iran waliadhimisha siku ya taifa ya teknolojia ya nyuklia ambayo imepewa jina hilo kwa ajili ya kuenzi jitihada kubwa za kujivunia za wanasayansi wa nyuklia wa Iran wakati walipokamilisha mchakato wa kuzalisha fueli nyuklia. Tarehe 8 Aprili mwaka elfu mbili na sita, wanasayansi wa Iran walifanikiwa kuzalisha wenyewe kikamilifu fueli nyuklia kwa kiwango cha maabara. Baada ya mafanikio hayo, jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliingia kwenye orodha ya nchi zinazomiliki teknolojia kamili ya urutubishaji urani, ambayo ni muhimu mno katika mradi wake wa matumizi ya amani ya nishati ya atomiki. Naibu Waziri Mkuu wa Uingereza amekiri kuwa utawala wa kizayuni wa Israeli umefanya makosa makubwa na ya kutisha kwenye ukanda wa Gaza. Oliver Dowden amekiri uhakika huo katika mahojiano na shirika la habari la Sky News na huku akiashiria makosa makubwa yaliyofanywa na utawala wa kizayuni kwenye ukanda wa Gaza, ikiwa ni pamoja na kufanya mauaji ya umati ya wanawake, watoto wadogo na wananchi wa kawaida wa Palestina. Amesema lazima utawala huo ghasibu wa Israeli uwajibishwe kwa makosa yake hayo. Ijapokuwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika ukanda wa Ghaza yanahesabiwa kuwa jinai za kivita kwa mujibu wa sheria za kimataifa, jinai ambazo zinaruhusu kufunguliwa mashtaka viongozi wa utawala wa kizayuni katika mahakama za kimataifa, lakini upuuzaji na ucheleweshaji wa makusudi wa mambo unaofanywa kwa njia na pande tofauti, hasa na nchi za Magharibi na hata mahakama ya kimataifa ya jinai ICC umeupandisha kiburi utawala wa kizayuni na kuruhusu uendelee na jinai zake bila ya kiwewe wala kigugumizi dhidi ya wapalestina wasio na hatia. Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika AUPSC limetoa mwito wa kupewa ufadhili wa kutosha endelevu na wa kuaminika kwa ajili ya kufikia malengo yake ya mwaka 2025 baada ya kuondoka ujumbe wa mpito wa AU nchini Somalia ATMIS mwezi Disemba mwaka huu, taarifa ya baraza hilo imesema AUPSC inakaribisha pendekezo la serikali ya Somalia kuhusu hali ya kulinda usalama itakavyokuwa baada ya kuondoka askari wa ATMIS nchini humo, na inazingatia ombi la Somalia la kuitaka AU iendelee kuwepo nchini humo kuisaidia serikali hiyo kila itakapohitajika. Kikosi cha ATMIS kinatazamiwa kuondoka Somalia mwezi Disemba mwaka huu, lakini maandalizi yanaendelea kufanywa ili kuruhusu kupelekwa timu nyingine ya AU ya kusaidia kulinda mafanikio yaliyopatikana hadi hivi sasa na kuhakikisha kuwa Somalia hairejei tena katika hali mbaya ya ukosefu wa usalama iliyokuwa nayo kabla ya AU kupeleka wanajeshi wake nchini humo na jeshi la anga la Nigeria limetangaza kuwa makumi ya watu wanaoshukiwa kuwa ni wabeba silaha wameuawa katika mashambulizi tofauti ya anga yaliyofanywa na wanajeshi wa nchi hiyo katika eneo la kaskazini mwa nchi mwishoni mwa juma. Msemaji wa jeshi Edward Gapkwet amesema watu wengine wengi wenye silaha wamejeruhiwa vibaya katika mashambulizi hayo makali ya anga yaliyolenga maficho ya magaidi hao kwenye majimbo ya Katsina na Borno wa kaskazini mwa Nigeria. Sehemu moja ya taarifa hiyo imesema, mfululizo wa mashambulio ya anga yaliyofaulu umewanyima magaidi uhuru wa kutembea na kuwazuia kujibu mashambulizi. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa wenye kichwa cha maneno watoto ndio wahanga wakuu wa vita vya Ghaza. Katika siku za hivi karibuni, vyombo tofauti vya Umoja wa Mataifa vimechapisha ripoti mpya kuhusu kuharibika zaidi hali ya kibinadamu huko Ghaza, hususan ya watoto jambo ambalo linaifanya kadhia ya jinai za kivita za jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kupata uzito zaidi. E, James Elda, msemaji wa shirika la kuhudumia watoto la umoja wa Mataifa UNICEF, amesema watoto laki sita huko Rafa, kusini mwa ukanda wa Gaza, wanakabiliwa na njaa, wanaishi kwa hofu na kukabiliwa na hatari ya kulengwa wakati wowote wa na majeshi ya Israel. UNICEF imesambaza video ya Elda akizungumzia mateso ya, ya watoto wanaoendelea kuteseka huko Rafa chini ya mashambulizi ya Israel na baada ya watu milioni moja na laki tano kufukuzwa kwenye makazi yao na askari vamizi wa utawala huo vamizi. Amesema mtu yeyote ambaye ana hisia za mzazi, ambaye ana wasiwasi kuhusu watoto wake au anajali hisia za watoto anapaswa kukomesha mateso haya huko Rafaa. Lynn Hastings, mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa katika ardhi zinazoukaliwa kwa mabavu zililobandikwa jina bandia la Israel, amesema utapiamlo miongoni mwa watoto ki wa kipalestina huko Ghaza umefikia kiwango cha kutisha na kisicho na mfano wake. Shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO pia limesema hali ya usalama wa chakula katika ukanda wa Ghaza ni mbaya sana. Ripoti hizi zinaonyesha wazi kuwa jeshi la utawala wenye misimamo mikali ya kifashisti huko Tel Aviv na utawala wake zimeamua kufanya mauaji ya halaiki ya makusudi dhidi ya Wapalestina, na ndiyo maana wengi wao wanauliwa au kujeruhiwa. Wanaouliwa au kujeruhiwa katika vita vya Ghaza ni watoto na vijana wadogo. Katika kipindi cha miezi sita iliyopita pekee, kati ya wahanga zaidi ya elfu thelathini na tatu wa mauaji hayo ya kimbari, zaidi ya wahanga elfu kumi na nne mia tatu na hamsini kati yao ni watoto, ambayo ni asilimia arobaini na nne ya wahanga wa vita, idadi ambayo inafikia zaidi ya asilimia sabini ikiwa wanawake na kina mama watajumuishwa. Kwa hakika vikosi vya wavamizi vinaua watoto wanne katika kila saa moja huko Ghaza, na zaidi ya hayo, zaidi ya watoto 43349 wamepoteza wazazi wao au mmoja wa wazazi, ambapo hawana wa kumkimbilia wanapodondoshewa mabomu vichwani na wavamizi wa kizayuni, jambo hilo linawasababishia madhara makubwa ya kisaikolojia na kinafsi. Hivi sasa baada ya kutekelezwa mauaji haya yote ya kutisha dhidi ya watoto wa Kipalestina, je, ni watoto wangapi zaidi wanapaswa kuuliwa kinyama kwa njia hii kabla ya jamii ya kimataifa, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na Baraza la Haki za Binadamu kuchukua hatua ya kuwajibisha kisheria utawala dhalimu wa kizayuni kutokana na jinai zake hizo za kutisha? Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha mwanamke katika familia na jamii, kitakachofuatiwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Al Hadi Idi wa Tanzania. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia na jamii. Tunapotazama michoro inayohusiana na mwanamke katika utamaduni wa Ugiriki ya kale, tunaona kwamba mwanamke alitazamwa kama mcheza densi na mnengenwaji, kahaba au alifanywa kuwa mungu ambaye aliabudiwa na kuchinjiwa kafara nyingi. Kwa hivyo, mwanamke alitumiwa mara chache sana katika nafasi inayomfaa na kama kuna michoro na picha kama hizo, basi zinamwonyesha akifanya kazi nzito ya ukulima mashambani, wakati huo huo akirithiwa kama mali ya mtu binafsi na kuhamishwa kutoka mtu mmoja hadi mwingine kama mnyama asiye na thamani yoyote. Binti alipokuwa akitimiza umri wa miaka 13 au 14 alikuwa akiozwa kwa nguvu kwa mtu aliyeainishwa na baba yake mzazi kwa malipo maalumu. Mwanamke alidhalilishwa katika jamii hiyo kiasi kwamba wanaume walimtambua kuwa hana jukumu jingine lolote isipokuwa kuwazalia watoto na kuwaridhisha kingono. Hii ndiyo maana picha nyingi za kale katika jamii hiyo zinamwonyesha mwanamke akiwa katika hali ya kucheza densi na kufanya ukahaba. Picha hizo zinathibitisha kwamba wanaume walikuwa wakiwatumia wanawake kama chombo cha anasa na kujistarehesha pamoja na kuridhisha matamanio yao ya kimwili. Picha na michoro ya zamani ya Wagiriki inathibitisha kwamba walikuwa wakiwatumia wanawake kama watumwa na chombo cha kuwahudumia na kwamba nafasi yake ya kiakili na uwezo wa mtu binafsi havikuwa vikizingatiwa wala kupewa umuhimu. Licha ya ukweli kwamba watu wa Athens hawakuwa wakiwapa wanawake wa umuhimu, lakini wakati huo huo walikuwa wakiwaenzi na kuwaheshimu sana kiasi cha kuwafanya miungu wao na kuwabudu. Michoro ya kale inayopatikana kwenye majumba ya makumbusho ya kale na majengo mengine ya kihistoria na vilevile vile kwenye mashairi ya watu kama Homer ambaye alikuwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa visa wa Ugiriki aliyeishi katika karne ya nane kabla ya kuzaliwa Isa Masih alayhi ssalam. Vyote hivyo vinathibitisha kwamba Wagiriki walienzi na kuithamini sana miungu yao ya kike. Kwa mfano Athena alikuwa mungu wa hekima na mlinzi wa Athens, ambaye alichukuliwa kuwa mtu mwenye nguvu kubwa, aliyepambwa kwa sifa kama akili, ujasiri na heshima. Kwa kuongezea, tamaduni nyingi za zamani zilijishughulisha na kilimo na shughuli hii ilikuwa muhimu sana katika maisha ya watu huko Ugiriki. Demeter, malkia wa uzazi na mavuno, na Persefones, malkia wa ulimwengu na mke wa mungu wa wafu, walikuwa na nafasi takatifu zaidi miongoni mwa Wagiriki. Wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo, picha na michoro ya zamani kuhusiana na mwanamke katika jamii ya Ugiriki inaonyesha kwamba mwanamke ama alifanywa kuwa mnengenuaji kahaba au mungu ambaye alikuwa akipewa zawadi na kuchinjiwa kafara. Kuhusiana na picha za mwanamke akifanya kazi nzito mashambani, ni wazi kwamba Wagiriki mara nyingine walikuwa wakimruhusu mwanamke kutoka nje ya nyumba kwa ajili ya kufanya kazi nzito na ngumu kwa le lengo la kuimarisha nafasi zao za kiuchumi na sio kwa ajili ya kuboresha na kuthamini nafasi yake ya kiutu na kibinadamu. Kimsingi, wanawake katika Ugiriki ya kale wanaweza kugawanywa katika makundi matatu tofauti ya kijamii. Kundi la kwanza ni la wanawake walioolewa ambao walipaswa kubakia majumbani wakifanya kazi kama za kusafisha nyumba, kushona na kulea watoto. Kwa mujibu wa utamaduni wa Wagiriki, wanawake walioolewa walipewa heshima na haki za kiwango fulani, ambapo waliruhusiwa kutoka nje kwa ajili ya kushiriki kwenye sherehe za kidini tu. Kundi la pili ni la wanawake ambao walikuwa hawajaolewa ambao kimsingi walikuwa watumwa na mabinti ambao walikuwa wamefukuzwa nyumbani na wazazi wao kwa sababu moja au nyingine na hatimaye kutumbukia kwenye ukahaba. Hawa walikuwa wakiwahudumia wanaume na kukidhi mahitaji yao ya kingono. Kundi hili la wanawake lilidharauliwa na kudhalilishwa sana na wala halikupewa haki zozote za kijamii na liliachwa likirandaranda mitaani. Kundi la tatu ni lile la wanawake waliokuwa wakiitwa hetaera, ambao walipata malezi na kupewa nafasi nzuri kidogo kwenye jamii. Kundi hili la wanawake lilikuwa likipewa pesa nyingi na wanaume pale lilipoandamana nao kwenda kwenye starehe na tafrija za aina mbalimbali. Hawakushirikiana na wanaume katika kukidhi mahitaji yao ya kimwili tu, bali walikubaliana nao kifikra na kijamii. Japokuwa hawakuwa na haki zozote za kijamii sawa na walivyokuwa makahaba wa kawaida, lakini wakati mwingine walikuwa wakicheza nafasi ya wanawake kwa wanaume. Hata hivyo, watoto wao walitambuliwa kuwa ni wanaharamu, hivyo hawakupewa haki za uraia. Kinyume na walivyokuwa wanawake walioolewa rasmi, wanawake hao walikuwa huru katika jamii, ambapo mara nyingi waliruhusiwa kujishughulisha na sanaa kama vile kucheza densi, muziki na uimbaji, na pia kuwa na nafasi katika mijadala ya kifikra na kifalsafa. Ugiriki ilikuwa na jamii kubwa ya wanawake watumwa ambao kimsingi walichukuliwa ngawira katika vita na kisha kufanywa kuwa wahudumu majumbani kulea watoto na kufanya kazi kwenye viwanda. Hawakupewa haki zozote na walihudumu chini ya huruma za mabwana zao. Katika vitabu vyake vya michezo ya kuigiza Aristofanes anazungumzia shughuli na huduma zilizokuwa zikitolewa na wanawake katika Ugiriki ya kale kuwa ni pamoja na wauguzi wa nyakati za usiku, wapishi, wauza mbogamboga, manukato na asali. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Alhamdulillahi rabbil alamin wassalatu wassalamu ala khairil anbiyai wal mursalin sayyidi wa maulaya sayyidul kainati abal qasim Muhammad wa ala ahli baitihi tayyibin tahirin Allahumma salli ala Muhammad. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kuzitaka rehema na amani, sala na salam zetu ziwafikie Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam pamoja na familia kitukufu, ndugu zangu katika kukumbushana juu ya fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhani, juu ya funga ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, pamoja na fadhila zile ambazo anazipata yule mwenye kufunga mwezi huu mtukufu wa Ramadhani, masiku ambayo Allah Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'an ameyataja kuwa ni ayaman ma'dudat, ni masiku maalum, masiku thalathini masiku haya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lengo kubwa katika malengo ya kutufaradhishia funga hii ni kuzitakasa nafsi zetu, ni kufungua pia mwaka kwa ibada kama vile ambavyo tuliufunga kwa ibada. Katika hadithi iliyopokelewa na Imam Jafar Sadiq kutoka kwa baba zake, anapoikamilisha funga yake vizuri, kama ilivyokuja katika adabu za funga kwamba kufunga si kujizuia kula na kunywa tu na yale mengine ambayo yenye kubatilisha saumu, bali kufunga kuna kufunga macho yasiingie katika haramu, kuna kufunga masikio yasisikilize haramu, kuna kufunga pia ulimi huu Usiseme uongo, usidhulumu kwa maneno mabaya, na viungo vingine vyote vile vikaingia katika funga. Akiweza mje ya kuidhibiti saumu yake katika mipaka kama hii, saumu yake inakuwa ina maana kubwa sana kwake kiroho na kimwili pia. Mtume kama ilivyonukuliwa, siku moja alikaa na masahaba zake na kuwaambia Ala ukhbirukum bishay'in in antum faaltumuhu tabaada ash-shaytanu minkum kama tabaada almashriqu min al-maghrib, mashariki na magharibi vimeachana katika umbali mkubwa sana. Sasa mtume Muhammad katika kuwapa darasa masohaba zake wanafunzi wake darasa zuri kabisa la kiroho namna ya kuweza kuipa nafsi kinga dhidi ya sheitani na maadui zake. Anawaambia, ni kuambieni kitu ambacho mkakifanya, ibilisi huyo ambaye anatia wasiwasi na kushawishi nafsi za wanadamu kuingia katika maasi, atajitenga mbali na nyinyi, kama vile ambavyo vilivyo mashariki na magharibi mbalimbali mbali. Tobani ni wazi kwamba Ibilisi hana njia kwa mcha Mungu, yule ambaye anadhibiti vizuri sheria za Allah subhanahu wa taala na kusimama ipasavyo. Ibilisi hana njia kwa mtu huyo. Sasa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam analitoa darasa hili, inakuwa pia ni ujumbe kwa wengine wote ambao hawakuweza kuifikia ile sifa kiasi kwamba wakapata kinga dhidi ya sheitani. Mtume anatufundisha kwamba akasema, baada ya maswahaba kumwitikia ndio, ewe Mtume Muhammad, tufundishe, Mtume akasema as-sawmu yusawidu wajha. Funga inaufanya uso wa sheitani kuwa ni mweusi. Ukitaka kuipoteza kabisa sheitani, ukitaka kumweka mbali kabisa sheitani, funga. Taban sheitani wakati mwingine anachukuliwa kama ni chanzo cha maasi na tukirudi katika aya, Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala alivyobainisha sababu ya kufaradhishiwa sisi kufunga akasema kwamba ni ili tuwe wacha Mungu, na katika kuwa ucha Mungu ni kujiepusha na maasi. Sasa ili kuweza kuvunja kwanza, nguvu ya kwanza ya maasi ambaye ni shaitan, njia kwanza ni saumu. Kisha akaendelea kusema Mtume Muhammad, wa sadakatu tukasiru dhahara, na sadaka inavunja vunja mgongo wake. walhubu fi llahi walmuwazaratu ala alamal la lamali saleh yaqta dabira. na kuitaka kuvivunja vitimbi vya shaitani basi dumu katika kutenda mema, penda kwa ajili ya Allah, subhanahu wa ta'ala, zidisha istighfari, kwa sababu istighfari inakata ule mshipa wake mkuu, au niseme inamwangamiza shaitani, aliposema walistighfari yaqta watina watin ni mshipa ambao unapita katika shingo, mshipa mkuu ambao unapita katika shingo ukisambaza damu katika sehemu ya juu, kutoka katika moyo. Unapoukata huu, ina maana kile kiumbe, baada ukata shingo katika mshipa huu, anakuwa anakata uhai, anapoteza maisha. Sasa Mtume anasema kwamba istighfari inamwangamiza shetani. Lakini nukta muhimu ambayo nitaka kuigusa, moja ya fadhila ya funga na anayeipata yule mwenye kufunga Likulli shayin zakat. Kila kitu kina zaka. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam anazungumza, wa zakatu labdani asiyam, ama zaka ya miili ni funga. Zaka ikiwe na maana zaidi ya moja lakini, moja ya maana ya zaka ni kitoharishi. Tunaposema zakatu al-mal, unapotoa zaka katika mali yako, maana yake mali iliyobaki umiachani safi na ni tahir sasa ukitaka kutoharisha mwili wako kiroho na kimwili, pia saumu, so inatakasa mwili saumu, so inatakasa mwili, kwa sababu unapodumu katika ibada hii kwa kuzingatia vile vigezo vyote vya funga, tunatengeneza sifa ya uchamungu na wakati huo huo, tunapokuja katika mwili unautoharisha mwili pia. Tunaelezwa na wataalamu wa mambo ya miili wanasayansi wakisema, kwamba unapokana njaa muda mrefu kutokula unasababisha mwili kujaribu kuondoa uchafu nasumu, na sumu na mafuta yaliyomo katika mwili. Sasa ikiwa ni moja ya fadhila ambazo anazipata yule ambaye ni mwenye kufunga, ikiwa ni moja ya fadhila za funga, hivyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala muombe aweze kutupa taufiq, funga zetu hizi zikawa ni funga salama na sahihi, na tukawa ni wale wenye kuzidiriki fadhila hizi alizozitaja Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika funga, kwa kufunga kwa ikhlas, kutegemea rehma ya Allah subhanahu wa taala na mahfira ya Allah subhanahu wataala, na Mwenyezi Mungu subhanahu wataala azitakabali saumu zetu. Wapenzi wa wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum ya mwezi mtukufu wa Ramadhan ambayo yameletwa kwenu na Shekh Al Hadidi wa nchini Tanzania. Na sasa umwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <tune> Jamvi la udondozi wa magazeti katika nchi za Afrika Mashariki leo Ijumaa, nne Aprili 9 linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, ambako matoleo kadhaa ya leo yamevutiwa na habari inayohusu kauli aliyotoa Waziri Mkuu Kasim Majaliwa katika uzinduzi wa nembo na kauli mbiu kwa ajili ya maadhimisho ya miaka 60 ya muungano wa Tanganyika na Zanzibar. Kwa mfano gazeti la serikali Habari Leo limeandika Majaliwa, hakuna anayeweza kuvunja muungano. Uelekeo limeakisi habari hiyo kwa anwani, maadhimisho miaka 60 ya muungano, tulianza kwa kuchanganya udongo, sasa ni kwa damu. Ukurasa wa mbele wa Mwananchi una picha ya jaji mstaafu Joseph Sinde Warioba ikibeba kichwa cha maneno, sitamani yaliyotokea uchaguzi 2019 na na 2020 yajirudie. Katika ukurasa wa habari za jamii gazeti hilo lina habari, baba aua mtoto wa kambo amfukia kwenye shimo la takataka. Nalo Nipashe linatupasha kuwa gari la V8 lenye namba za serikali limenaswa likiwa limebeba wahamiaji. Majira kwa upande wake limechangamkia habari yenye anwani Samia aing'arisha Tanzania Afrika nchini Kenya Daily Nation na Taifa Leo yametoa kipaumbele kwa habari ya aina moja ambayo Taifa Leo limeakisi kwa anwani "Mudavadi amezwa na UDA", wachanganuzi wa siasa wasema Mudavadi anaotea wadhifa wa kuwa naibu kinara wa UDA. "Mgomo wa chacha wagonjwa wakifa" ni kichwa kingine hicho cha habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo, likitupasha kuwa hospitali zimesalia mahame wakati wagonjwa wakiteseka. Taifa Leo lina habari ya mkasa pia isemayo walevi wageuza makaburi na vyoo maskani ya kukata kiu. Ukurasa wa mbele wa Standard umepambwa na kichwa kikuu cha habari, maswali magumu baada ya Linturi kudai kuwa mbolea ni nzuri. Na malizia nchini Uganda ambako magazeti ya Daily Monitor na New Vision kwa pamoja amezipamba kurasa zao za mbele kwa habari ya aina moja ambayo Monitor limeakisi kwa anwani mgomo watoa pigo kubwa kwa biashara. Aidha, limeandika UPDF yaanza kutumia muundo mpya na Waislamu kusherekea Idulfitri kesho katika toleo la mtandaoni Monitor limeandika serikali ya kanusha kuwa inawashikilia wafuasi 11 wa NUP waliotoweka. Na kwa upande wa New Vision habari ya mgomo iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti hilo pia inasomeka mkwamo, wakati URA wafanya biashara wakivutana kuhusu kodi. Mgomo waingia siku ya pili, wataalamu watoa wa suluhisho. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha Bustani ya Uongofu ambacho kitafuatiwa na makala ya Haki za Watoto katika Uislamu na makala ya Leo katika Historia. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa sikilizaji na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu kuhusiana na masuala mbalimbali kama ya kiitikadi, kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kadhalika. <mulia> Baadhi ya wataalamu wa masuala ya kisaikolojia akiwemo William James wanaamini kwamba chimbuko la kumwabudu Mwenyezi Mungu linatokana na hisia kidini. Taban hisia hii daima haibaki na kuwa hai, na yamkini ikaathirika na mambo mbalimbali mbali ya kimazingira au malezi yasiyo sahihi. Ni kwa kuzingatia uhakika huo, ndio maana Ahlul Beiti wa Mtume alaihimussalam walifanya hima na idili kubwa katika sira yao ya uongofu kwa ajili ya kuwafanya watu wamzingatie Mwenyezi Mungu, na walijitahidi kuamsha hisia hiyo au kuiongoza katika njia sahihi. Moja ya mbinu na njia zilizokuwa zikitumiwa na Ahlulbeiti alaihimsalam katika kueneza fikra za tauhidi na mahusiano ya mwanadamu na Mwenyezi Mungu ni kubainisha dua za kiirfani zilizokuwa na muhtawa na maana kubwa. Kwa hakika dua katika maktaba ya kifikra ya Ahlulbait inabeba mafuhumu na maana kubwa mno, kiasi kwamba masuala ya kimsingi ya kiitikadi ikiwemo tauhidi imebainishwa kwa mapana na marefu katika fremu ya dua. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam walitumia ndimi za dua kubainisha itikadi na njia ya kukoya kimaanawi na hata kuishi kwa njia bora hapa duniani, na walitumia njia hiyo kuwafundisha mambo mbalimbali mbali watu kupitia dua. Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alihi wa alihi wa sallam walitumia dua kubainisha maarifa Mwenyezi Mungu kwa namna ambayo dua hizo zinaweza kuhesabiwa kuwa ni masomo na darsa za kumtambua Mwenyezi Mungu. Kile ambacho ni kitu cha kipekee na cha kuvutia katika mbinu ya Ahlulbeiti alayhimussalam ni kuingia katika bahari adhimu iliyojaa maarifa ya Mwenyezi Mungu na kumtambua Allah kupitia dua na kumwomba mola muumba. Kwa hakika Ahlulbeiti walifanya hima kubwa kuwafundisha watu maarifa juu ya Mwenyezi Mungu kupitia dua. Kutokana na kuwa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam walikuwa wamebobea na kuwa na maarifa ali kuhusiana na uhakika wa tauhidi, walikuwa wakibainisha kwa njia bora nzuri ya kuvutia na ya kutua moyoni kabisa katika kumsifu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kwa hakika dua hizi humwongoza mtu kutoka katika kiza na shaka kuelekea katika nuru ya imani na yaqini. Sifa maalum ya maombi na dua za Ahlulbeiti alaihimu ssalam ni kuwa zinabainisha maana hali zaidi za kirifani kwa kutumia ibara na lugha nyepesi kabisa. Watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam walibainisha mafuhumu na maana hizi katika dua zao zenye thamani ali, na kubainisha wazi kwamba Mwenyezi Mungu ni mkwasi, si mhitaji, na ibada ni kwa ajili yake tu, na vilevile vile Baadhi ya dua zao zimebeba sifa na majina matakatifu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Tunasoma katika dua na munajati ya Imamu Ali bin Husein Zeinul Abidin alaihi ssalam, ambaye anasema: ewe Mwenyezi Mungu, umesifika kwa kuwa mkwasi kutokana na waja wako, nawe ni mwenye kustahiki mno kuwa mkwasi kutokana nao na umewanasibisha ufakiri na kwa hakika wao ni wenye kukuhitajia wewe. Yeyote mwenye kutimiza haja yake ndani ya milki yako na akakusudia kuondoa ufakiri kupitia kwako, basi hapana shaka kwamba atakuwa amewasilisha haja yake mahala pake panapostahiki. Katika maombi na munajati hii ya Imamu Sajadi alaihi salam, tunaona ni jinsi gani ilivyobeba maana pana inayobainisha ukwasi wa Mwenyezi Mungu na kwamba yeye hawahitaji wanadamu, bali wao ndio wenye kumuhitajia. Aidha, katika dua hii Imamu anabainisha kwamba mwanadamu anapaswa kumrejea Mwenyezi Mungu na kumtegemea yeye tu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam ambaye alisifika kwa ibada na kumcha Mwenyezi Mungu ukweli wa kumcha. Tunasoma moja ya dua zake ambayo inabainisha tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Anasema katika dua hiyo, hapana mola apasaye kuabudiwa kwa haki isipokuwa Allah, ambaye ni mwenye kumjibu yoyote amwombaye kwa sauti ya chini mno. Wewe ni mwenye kumsikia yoyote anayekusemeza kwa siri ya ndani mno. Mola mwenye huruma kwa yoyote anayemtarajia ili amfariji katika matatizo yake. Mola ambaye yuko karibu mno kwa yule anayemuomba ili ampumzishe kutokana na shida na matatizo yake. Waidha, miongoni mwa mambo yaliyobainishwa na Ahlulbeiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika dua ni kuzingatia sifa na majina ya Mwenyezi Mungu pamoja na hamdu na kumshukuru Mola muumba kwa kuzingatia kwamba uhakika na roho ya dua ni kuufanya moyo wa mja umzingatie Mwenyezi Mungu na kiwango cha uzingatiaji huu kinafungamana na kiwango cha utambuzi na maarifa mwanadamu. Miongoni mwa dua hizo ni dua mashuhuri ya Jaushan Kabir. Imenukuliwa kwamba Jibril alimletea Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam dua hii. Katika dua hii Mwenyezi Mungu anasifiwa kwa sifa bora kabisa na kuelezewa kwa majina mazuri na bora kabisa. Wapenzi wasikilizaji, katika dua hii ya Joshan Kabir kitafakari na kutazama maneno yake kwa umakini mkubwa, tutaona kuwa dua hii imebeba maana na madhumuni ali na ya juu mno kuhusiana na majina na sifa ali za Mwenyezi Mungu ambazo ni zake peke yake na hashirikiani na mtu katika sifa hizo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum, wasikilizaji wapenzi, hii ni sehemu ya nane ya mfululizo wa makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Katika sehemu ya saba ya mfululizo huu tuliendelea kutupia jicho sheria za nchi mbalimbali kuhusiana na haki za watoto na tulichokijadili zaidi ni suala la ni wakati gani kinaanza na kumalizika kipindi cha utotoni cha mwanadamu. Tuliishia kwenye msimamo wa tatu ambao ni wa nchi za Ulaya, nao ni wa kuanza kuhesabu haki za watoto baada ya kuzaliwa, si mara baada ya kutunga mimba kama ilivyo kwa nchi za Amerika Latini kama Argentina, na wala si baada ya ujauzito kufika miezi saba kama ilivyo sheria za Marekani. Pamoja na hayo lakini, tulisema hata hizo nchi za Ulaya Magharibi, nazo hazikuachia mutlaki msimamo wao, bali ziko nyingine zimeweka masharti ya kuweza kukilinda kiumbe kilichomo tumboni, na iwapo masharti hayo yatatimia, basi haki za mtoto zinaweza kuhesabiwa hata akiwa bado ndani ya tumbo la mama yake. Tulichambua sheria za nchi mbalimbali na bila kurefusha maneno hapa, tutaanza moja kwa moja na tulipoishia, wasikilizaji wapenzi, katika sheria za raia za nchini Uhispania kumeongezwa sharti jingine kwa ajili ya kulindwa haki za kiumbe kilichomo tumboni mwa mama yake mwanadamu. Sharti hilo linasema mtoto anayezaliwa lazima awe mwanadamu na aweze kubakia hai nje ya tumbo la mama yake kwa muda wa masaa 24. Kwa maneno mengine, ni kwamba itakapoeleweka kwamba kiumbe kilichomo ndani ya tumbo la mama kina hali na uwezo wa kubakia hai nje ya tumbo la mama yake kwa muda wa masaa 24, basi mtoto huyo anahesabiwa kuwa na haki zake zote walizo nazo watoto wengine wa, wa wanadamu. Kiujumla ni kwamba masharti hayo ya kukilinda kiumbe kilichomo tumboni mwa mama mwanadamu ni kuwa na yakini ya kuzaliwa hai mtoto, kama zinavyosema sheria za Ujerumani na Uswisi au kuwa na hali na mazingira ya kuweza kubakia hai baada ya kuzaliwa kama zinavyosema sheria za Ufaransa na Uhispania. Tunapoyazingatia masharti hayo tutaona kwamba hata hizo nchi za magharibi tulizozitaja zinatambua haki za watoto mara baada ya kutunga mimba ingawa si kwa njia ya moja kwa moja kama ilivyo kwa nchi za Amerika Latini. Haki za watoto katika kipindi hicho cha kuwa tumboni mwa mama yake kwa mujibu wa sheria hizo, zinapata nguvu kulingana na uwezekano wa mtoto wa kuishi baada ya kuzaliwa, na zinapoteza nguvu zake iwapo itaeleweka kinyume chake, kwa mujibu wa sheria za nchi hizo. Katika mfumo wa sheria wa baadhi ya nchi za Ulaya kama vile Uswisi, Denmark, Uingereza na Austria, nako kumebuniwa sheria za kiasi fulani za kuweza kumlinda mtoto aliyeko tumboni mwa mama yake, ingawa hata hivyo sheria za nchi hizo zimeruhusu pia kuavya na kutoa mimba katika kipindi cha awali cha uhai wa kiumbe aliyemo tumboni mwa mama yake. Kwa mfano, katika kifungu cha 40 cha sheria ya mwaka 1974 ya Ufaransa tunaona kwamba ruhusa ya kuavya mimba imetolewa hadi wiki ya kumi ya mimba hiyo. Marekani wao wanaruhusu kutoa mimba hadi inapofika miezi sita. Ikiingia miezi saba inakuwa ni marufuku kuiavya mimba hiyo. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni tarehe 29 Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 9 Aprili mwaka 2024. Tarehe 29 Ramadhani, miaka 797 iliyopita Alizaliwa Jamaluddin Hasan bin Yusuf, aliyepewa lakabu ya Allama Hilli, alimu mtaalamu wa hadithi na mwana fasihi mkubwa wa Kiislamu. Awali, Jamaluddin alisoma elimu kama fiqhi, usulu lfiqhi na hadithi kwa baba yake na kupata daraja za juu katika nyanja hizo. Msomi huyo mkubwa ameandika vitabu vingi vya thamani kama Tadhkiratul Fuqaha, Irshadu Ladhhan na Kashful Murada. Katika siku kama ya leo miaka ya 76 iliyopita utawala haramu wa Israel ulifanya mauaji ya kinyama katika kijiji cha Diriasin huko magharibi mwa Baitul Muqaddas. Mauaji hayo yalifanyika wakati wa vita vya kwanza vya warabu na Israel na yalitekelezwa na Wazayuni wa kundi la Irgun lililokuwa likiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa Israel Menachem Begin eneo la Dir Yasin lilikuwa na umuhimu mkubwa kwa Wazayuni kutokana na kuwa katika njia ya Baitul Muqaddas na karibu na eneo la pwani. Katika siku kama ya leo miaka 36 iliyopita ndege za kivita za Iraki ziliushambulia mji wa Marivan magharibi mwa Iran na kukilenga kijiji kimoja kwa mabomu ya kemikali. Raia kadhaa waliuawa wa shahidi na wengine kujeruhiwa katika jinai hiyo ya utawala wa Sadam Hussein. Na miaka 32 iliyopita katika siku kama ya leo waliokuwa wakiungwa mkono na kusaidiwa na dikteta wa zamani wa Yugoslavia Slobodan Milosevic walianza mauaji ya kimbari dhidi ya Waislamu wa, wa nchi hiyo katika mji wa Belgrad. Mauaji hayo yalianza baada ya kutangazwa matokeo ya kura ya maoni hapo tarehe mosi Machi mwaka 1992, ambayo kwa mujibu wake asilimia 99 ya washiriki walipiga kura ya kujitenga Bosnia Herzegovina na Yugoslavia ya zamani. Hata hivyo, Waserbia wachache wa Bosnia walipinga swala hilo na kuanzisha uasi, kisha baadaye wakajitangazia mamlaka ya Serbia katika maeneo yao. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo haya tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon, Sayid Hasan Nasrullah amesema haki ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ya kutoa jibu kwa uchokozi uliofanywa na utawala wa kizayuni wa kushambulia ubalozi wake mdogo mjini Damascus ni haki yenye uhalali wa kisheria. Mkuu wa shirika la nishati atomiki la Iran, Mohammad Islami, amesema jamhuri ya kiislamu itakuwa mwenyeji wa mkutano wa kwanza wa kimataifa wa nishati ya atomiki utakaofanyika mwezi ujao wa Mei na naibu waziri mkuu wa Uingereza Oliver Dowden amekiri kuwa utawala wa kizayuni wa Israel umefanya makosa makubwa na ya kutisha kwenye ukanda wa Ghaza. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa la Ziada, sina ghairi ya kukwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini.