Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: Je, wewe ni Yusuf? Akasema: Mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamia ya Iran yanayokujieni kutoka katika studio hizi za Chamecham hapa jijini Teheran. Tunasikia katika satelit na pia kwenye internet katika parstoday.ir/sw na pia kwenye masafa ya FM kwa baadhi ya mikoa ya huko nchini Tanzania kama vile Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Lindi, Kahama na Singida kupitia Redio Maarifa FM. Kuna njia mbalimbali za kuwasiliana nasi ikiwemo Telegram na WhatsApp yetu ya 9896487 na email yetu ya swahili radio at irib.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu wa mwezi ishirini na nane Ramadhani tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia makala kuhusiana na, na hadhi ya mwanamke katika jamii. Tutakuwa na mawaidha kutoka kwa shehe hadi idi wa Mashhad hapa Iran, kuhusiana na zaka ya mwili. Tutakuwa pia na haki za watoto katika Uislamu, dua ya mikesha ya Ramadhani, leo katika historia, na muda ukiruhusu, tutakuwa pia na kipande cha kaswida. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Ni saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Kamanda mkuu wa jeshi la Irani asema kuendelea serikali ya Netanyahu ni kuendeleza vita ukanda wa Ghaza. Meli iliyozaa maziwa Tanganyika ni mali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. WFP yatahadharisha kuhusu kuzidi kuwa mbaya hali ya watoto ukanda wa Ghaza. Na leo ni siku ya taifa ya teknolojia ya nyuklia nchini Iran, na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa kuendelea kuhudumu serikali ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni, kunafungamana na kuendelea vita huko ukanda wa Ghaza. Meji Jenerali Sayyid Abdurahim Musavi, kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliashiria jana pambezoni mwa mkutano wa kisayansi wa fikra za ulinzi za askari jeshi luteni jenerali Shahidi Ali Sayyad Shirazi katika chuo kikuu cha uongozi na makao makuu ya jeshi kuhusu jinai zinazofanywa na wazayuni kwenye ukanda wa Ghaza na hatua ya viongozi wa Marekani ya kukwamisha utekelezaji wa usitishaji vita na kuongeza kuwa utawala wa kizayuni umekwama kwenye kinamasi huko Ghaza. Kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema licha ya uungaji mkono wa pande zote wa Marekani kwa utawala wa kizayuni katika vita dhidi ya Ghaza, lakini wazayuni hao maghasibu hawajapata mafanikio yoyote katika vita hivyo, zaidi ya kuu wa kinyama watu wasio na hatia. Meja Jenerali Musavi ameendelea kubainisha kuwa wazayuni wanafanya kila linalowezekana ili kuathiri nguvu na uwezo wa Hamas na kwa njia hiyo waiangamize harakati hiyo. Hata hivyo, kundi hilo jasiri na imara la Hamasi limeendelea kupambana na kusimama imara kwa nguvu zote, na wazayuni hata wameshindwa kutimiza ahadi waliotoa ya kuwakomboa mateka wao. Shirika la wakala wa meli Tanzania TASAC Tasakan limeeleza kuwa meli inayotumbukia kwa jina inayotambulika kwa jina inayo la MV Maman Benita iliyozama katika eneo la Kabimba huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mali ya kampuni kutoka nchini humo. Tasak imefafanua kwamba kabla ya kuzama meli hiyo katika Ziwa Tanganyika ilianza safari yake Aprili 6, 2024 saa 12 jioni ikitokea bandari ya Kigoma kuelekea Kalemie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwa imebeba jumla ya abiria 27. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, abiria hao ni pamoja na Watanzania watano, raia wa China wanne, raia wa Kongo 16, raia mmoja wa Kenya pamoja na mtoto mdogo. Meli hiyo iliyotarajiwa kuwasili Kalemi majira ya saa 8 usiku haikufika ambapo asubuhi ya Aprili 7, 2024 wavuvi walifanikiwa kumwokoa abiria mmoja mwenye asili ya China na kisha kutoa taarifa kwa mamlaka za serikali ya Kongo kuhusu kuzama meli hiyo ya MV Maman Benita. Baada ya kupata taarifa hiyo, zoezi la utafutaji na uokoaji lilianza mara moja, ambapo hadi kufikia majira ya saa moja usiku Aprili Waathirika 17 walikuwa wameshaokolewa, kati yao ikijumuisha Wachina wawili, wa Tanzania watatu na Wakongo 12. Aidha, e, chanzo cha kuzama meli hiyo hakikujulikana, isipokuwa nahodha wa meli hiyo ameokolewa. Na timu ya wataalamu tayari imekwenda eneo la tukio kwa ajili ya ufuatiliaji. Zoezi la kutafuta na kuokoa abiria waliobakia linaendelea. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkurugenzi mkuu wa mpango wa chakula duniani WFP ametahadharisha kuwa watoto katika ukanda wa Ghaza wanapoteza maisha kutokana wa na njaa. Asilimia 95 ya wakazi wa ukanda wa Ghaza wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula, huku watoto wakiwa na hali mbaya zaidi watoto wengi walio na umri wa chini ya miaka mitano wa eneo hilo wana tatizo la utapiamlo. Hii ni katika hali ambayo hadi hivi sasa watoto kadhaa waliojeruhiwa katika vita ambao walilazwa hospitalini kwa ajili ya matibabu huko Gaza wameaga dunia kwa tatizo la utapiamlo. Watoto, akina mama wajawazito, wanaonyonyesha na watu wenye ulemavu wako katika hatari zaidi ya kukumbwa na utapiamlo unaosababishwa na kukosa chakula kwenye ukanda wa Gaza. Leo Jumatatu tarehe nane Aprili mwaka 2024 imepewa jina la siku ya taifa ya teknolojia ya nyuklia kwa kutambua juhudi kubwa za kujivunia za wanasayansi wa nyuklia wa Iran katika kukamilisha mzunguko wa urutubishaji wa urani ya nyuklia. Wanasayansi wa Kiirani katika siku kama ya leo mwaka elfu mbili na sita walifanikiwa kuzalisha mzunguko kamili wa fueli ya nyuklia katika kiwango cha maabara. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zinazomiliki teknolojia ya kurutubisha madini ya urani katika karibu ya miradi yake ya nyuklia yenye malengo ya, ya amani, sambamba na kutangaza wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki, IAEA, habari ya mafanikio ya wanasayansi na wasomi wa Kiirani katika uwanja wa kumiliki teknolojia ya kurutubisha urani na kuanzisha mfumo kamili wa urutubishaji kupitia centrifuji zilizoundwa humuhumu nchini Iran. Leo hii Iran inajivunia kuwa na kiwango cha juu zaidi cha ukuaji katika uzalishaji wa sayansi, na ni miongoni mwa nchi zenye elimu ya kisasa katika nyanja kama vile uzalishaji na uundaji wa seli shina, nanoteknolojia na katika utengenezaji wa aina mbalimbali za dawa za matibabu kwa kutumia sayansi ya nyuklia. Na shirika la afya duniani WHO limesema kuwa hali ya hospitali ya Shifaa katika mji wa Ghaza ni ya kutisha na ni mbaya sana. Shirika la habari la IRNA limeripoti kuwa shirika la WHO limeripoti kuwa hospitali ya Shifa huko magharibi mwa ukanda wa Ghaza imegeuka kuwa jengo lililojaa miili ya mashahidi iliyoharibika, katika hali ambayo hospitali hiyo iliwahi kutoa huduma nyingi zaidi za matibabu kwenye ukanda wa Ghaza. Timu ya misaada ya matibabu ya shirika la afya duniani hatimaye Ijumaa iliyopita iliweza kuingia katika hospitali ya Shifa baada ya kushindwa mara kadhaa kuingia hospitalini humo tangu Machi 25. Ripoti ya WHO imeeleza kuwa hakuna mgonjwa aliyesalia hospitalini na makaburi ya kina yalichimbwa nje ya kitengo cha huduma za dharura cha hospitali hiyo na katika majengo ya upasuaji. Aidha, miili mingi imezikwa kwa upande mmoja, huku miili ya wahanga ikionekana waziwazi. Shirika la afya duniani limeendelea kueleza kuwa ni muhimu kulindwa heshima ya mtu hata wakati wa kifo, na kwamba kiasi cha uharibifu na maafa yaliyosababishwa na utawala ghasibu wa Israeli imepelekea kituo hicho cha matibabu kushindwa kutoa huduma kikamilifu. Dr Tedros Adhanom Gebreyesus, mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani, ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa X kwamba wawakilishi wa WHO na washirika wao wamefanikiwa kuingia kwenye hospitali ya Shifa ambayo hapo awali ilikuwa uti wa mgongo wa mfumo wa afya wa Gaza, na sasa imekuwa jengo tupu na makaburi ya binadamu baada ya kuzingirwa kila upande na kushambuliwa kikatili na wanajeshi wa Zayuni wa utawala wa kizayuni wa Israel. Mwisho wa taarifa. Habari za dunia. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili sote jamhuri ya, ya Kiislamu Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema wimbi la kimataifa la kuunga mkono watu wa Gaza. Mkutano wa kimataifa wa kimbunga cha Al-Aqsa huko Kuala Lumpur, mji mkuu wa Malaysia, kwa kuhudhuriwa na makumi ya asasi zisizo za kiserikali, wasomi, wanafikra, mwakilishi maalumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na nchi kadhaa za Asia kunaonyesha wimbi kubwa la uungaji mkono wa kimataifa kwa wananchi wanaodhulumiwa wa Ghaza dhidi ya jinai za utawala wa Kizayuni. kwa mujibu wa Habib Reza Arzani mwambata wa utamaduni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Malaysia. Kongamano la kimbunga cha Al Akswa, mwamko wa kibinadamu, limefanyika kwa ushirikiano wa jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha pamoja madhehebu ya Kiislamu, kitengo cha kiutamaduni cha jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mashirika ya ushauri ya jumuiya za wananchi wa, wa Malaysia, taasisi za kiutafiti za Kiislamu na baraza la wanazuoni wa Kiislamu wa Malaysia na limedhihirisha uungaji mkono mkubwa wa Waislamu wa Malaysia na eneo zima la kusini mashariki mwa Asia kwa wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina, hasa wa Ghaza. Kuwepo kwa Sayid Ibrahim Said Nuh, mjumbe wa jumuiya ya chama cha Palestina katika bunge la Malaysia, na Muhammad Azmi Abdul Hamid, mkuu wa baraza la ushauri la kiislamu la Malaysia, katika mkutano huo kunaonyesha uungaji mkono wa kiwango cha juu kwa masuala ya Palestina na hasa Ghaza katika serikali na bunge la Malaysia. Wazungumzaji katika kongamano hilo, sambamba na kulaani jinai za utawala ghasibu wa Kizayuni, wametilia mkazo zaidi nukta kadhaa muhimu ambazo ni kusimamishwa mashambulizi ya kinyama ya Wazayuni dhidi ya wananchi wasio na hatia wa Palestina hususan Gaza na kuondolewa mzingiro wa ukanda wa Ghaza ili kurahisisha ufikishwaji misaada ya kibinadamu kuimarishwa umoja wa waislamu wa duniani kuhusiana na gaza kususiwa bidhaa za israeli na kusimamishwa uhusiano wa aina yoyote ile wa kisiasa na utawala wa kizayuni wa israeli Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mwanamke katika familia na jamii. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na karibuni kusikiliza kipindi kingine cha mwanamke katika familia Tunapotazama michoro inayohusiana na mwanamke katika utamaduni wa Ugiriki ya kale tunaona kwamba mwanamke alitazamwa kama mcheza densi na mnengenuaji kahaba, au alifanywa kuwa mungu ambaye aliabudiwa na kuchinjiwa kafara nyingi. Kwa hivyo mwanamke alitumiwa mara chache sana katika nafasi inayomfaa, na kama kuna michoro na picha kama hizo, basi zinamwonyesha akifanya kazi nzito ya ukulima mashambani. Wakati huo huo ali akirithiwa kama mali ya mtu binafsi na kuhamishwa kutoka mtu mmoja hadi mwingine kama mnyama asiye na thamani yoyote. Binti alipokuwa akitimiza umri wa miaka kumi na tatu au kumi na nne alikuwa akiozwa kwa nguvu kwa mtu aliyeainishwa na baba yake mzazi kwa malipo maalumu. Mwanamke alidhalilishwa katika jamii hiyo kiasi kwamba wanaume walimtambua kuwa hana jukumu jingine lolote isipokuwa kuwazalia watoto na kuwaridhisha kingono. Hii ndiyo maana picha nyingi za kale katika jamii hiyo zinamwonyesha mwanamke akiwa katika hali ya kucheza densi na kufanya ukahaba. Picha hizo zinathibitisha kwamba wanaume walikuwa wakiwatumia wanawake kama chombo cha anasa na kujistarehesha, pamoja na kuridhisha matamanio yao ya kimwili. Picha na michoro ya zamani ya Wagiriki inathibitisha kwamba walikuwa wakiwatumia wanawake kama watumwa na chombo cha kuwahudumia, na kwamba nafasi yake ya kiakili na uwezo wa mtu binafsi havikuwa vikizingatiwa wala kupewa umuhimu. Licha ya ukweli kwamba watu wa Athens hawakuwa wakiwapa wanawake wa umuhimu, lakini wakati huo huo walikuwa wakiwaenzi na kuwaheshimu sana kiasi cha kuwafanya miungu wao na kuabudu. Michoro ya kale inayopatikana kwenye majumba ya makumbusho ya kale na majengo mengine ya kihistoria na vilevile vile kwenye mashairi ya watu kama Homer, ambaye alikuwa mshairi na mwandishi mashuhuri wa visa wa Ugiriki aliyeishi katika karne ya nane kabla ya kuzaliwa Isa Masih alayhi ssalam. Vyote hivyo vinathibitisha kwamba Wagiriki walienzi na kuithamini sana miungu yao ya kike. Kwa mfano, Athena alikuwa mungu wa hekima na mlinzi wa Athens, ambaye alichukuliwa kuwa mtu mwenye nguvu kubwa aliyepambwa kwa sifa kama akili, ujasiri na heshima. Kwa kuongezea, tamaduni nyingi za zamani zilijishughulisha na kilimo. Na shughuli hii ilikuwa muhimu sana katika maisha ya watu. Huko Ugiriki, Demeter, Malkia wa uzazi na mavuno, na Persefones, Malkia wa ulimwengu na mke wa Mungu wa wafu, walikuwa na nafasi takatifu zaidi miongoni mwa Wagiriki. Wapenzi wasikilizaji, kwa hivyo, picha na michoro ya zamani kuhusiana na mwanamke katika jamii ya Ugiriki inaonyesha kwamba mwanamke ama alifanywa kuwa mnengenuaji kahaba au mungu ambaye alikuwa akipewa zawadi na kuchinjiwa kafara. Kuhusiana na picha za mwanamke akifanya kazi nzito mashambani, ni wazi kwamba Wagiriki mara nyingine walikuwa wakimruhusu mwanamke kutoka nje ya nyumba kwa ajili ya kufanya kazi nzito na ngumu kwa lengo la kuimarisha nafasi zao za kiuchumi na sio kwa ajili ya kuboresha na kuthamini nafasi yake ya kiutu na kibinadamu. Kimsingi, wanawake katika Ugiriki ya kale wanaweza kugawanywa katika makundi matatu tofauti ya kijamii. Kundi la kwanza ni la wanawake walioolewa ambao walipaswa kubakia majumbani wakifanya kazi kama za kusafisha nyumba, kushona na kulea watoto. Kwa mujibu wa utamaduni wa Wagiriki, wanawake walioolewa walipewa heshima na haki za kiwango fulani, ambapo waliruhusiwa kutoka nje kwa ajili ya kushiriki kwenye sherehe za kidini tu. Kundi la pili ni la wanawake ambao walikuwa hawajaolewa, ambao kimsingi walikuwa watumwa na mabinti ambao walikuwa wamefukuzwa nyumbani na wazazi wao kwa sababu moja au nyingine na hatimaye kutumbukia kwenye ukahaba. Hawa walikuwa wakiwahudumia wanaume na kukidhi mahitaji yao ya kingono. Kundi hili la wanawake lilidharauliwa na kudhalilishwa sana na wala halikupewa haki zozote za kijamii na liliachwa likirandaranda mitaani. Kundi la tatu ni lile la wanawake waliokuwa wakiitwa hetaera ambao walipata malezi na kupewa nafasi nzuri kidogo kwenye jamii. Kundi hili la wanawake lilikuwa likipewa pesa nyingi na wanaume pale lilipoandamana nao kwenda kwenye starehe na tafrija za aina mbalimbali. Hawakushirikiana na wanaume katika kukidhi mahitaji yao ya kimwili tu, bali walikubaliana nao kifikra na kijamii Japokuwa hawakuwa na haki zozote za kijamii sawa na walivyokuwa makahaba wa kawaida, lakini wakati mwingine walikuwa wakicheza nafasi ya wanawake kwa wanaume. Hata hivyo, watoto wao walitambuliwa kuwa ni wanaharamu, hivyo hawakupewa haki za uraia. Kinyume na walivyokuwa wanawake walioolewa rasmi, wanawake hao walikuwa huru katika jamii, ambapo mara nyingi waliruhusiwa kujishughulisha na sanaa kama vile kucheza densi, muziki na uimbaji, na pia kuwa na nafasi katika mijadala ya kifikra na kifalsafa. Ugiriki ilikuwa na jamii kubwa ya wanawake watumwa ambao kimsingi walichukuliwa ngawira katika vita na kisha kufanywa kuwa wahudumu majumbani, kulea watoto na kufanya kazi kwenye viwanda. Hawakupewa haki zozote na walihudumu chini ya huruma za mabwana zao. Katika vitabu vyake vya michezo ya kuigiza Aristophanes anazungumzia shughuli na huduma zilizokuwa zikitolewa na wanawake katika Ugiriki ya kale kuwa ni pamoja na wauguzi wa nyakati za usiku, wapishi, wauza mboga mboga, manukato na asali. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola. Mmbanam apaniteirani a Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia ya Iran. Bwana Yazid Akida wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ameandika ni ishirini na nane Ramadhani yayoyoma sipendi tukosoane Qurani na msiosoma, zipo ibada nyingine. Ni muhimu kujituma, kuamka saa 8 la ili ukasimama. Anaitwa Yazidi Akida huyo, wachumbaji ni Tanga Tanzania. Hapa ni Teherani dha Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni mawaidha kutoka kwa Shekh Al Hadi ya Aidi wa Mashhad hapa Iran. Mawaidha yake yatahusiana na zaka ya mwili. Baada ya hapo, tutakuleteni haki za watoto katika Uislamu tutakuwa na dua ya mikesha ya Ramadhani na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia na kipande cha kaswida. Baada ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala, na kuzitaka rehma na amani, sala na salam zetu ziwafikie mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam pamoja na familia kitukufu, ndugu zangu, katika kukumbushana juu ya fadhila za mwezi mtukufu wa Ramadhani, juu ya funga ya mwezi huu mtukufu wa Ramadhan pamoja na fadhila zile ambazo anazipata yule mwenye kufunga mwezi huu mtukufu wa Ramadhan, masiku ambayo Allah Subhanahu wa Ta'ala katika Qur'an ameyataja kuwa ni ayaman ma'dudat, ni masiku maalum, masiku thalathini. Masiku haya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, lengo kubwa katika malengo ya kutufaradhishia funga hii ni kuzitakasa nafsi zetu ni kufungua pia mwaka kwa ibada kama vile ambavyo tuliufunga kwa ibada. Katika hadithi iliyopokelewa na Imam Jafar Sadiq kutoka kwa baba zake, anna nabia sallallahu alayhi wa alihi wa sallam qala li ashabihi ala ukhbirukum bishaii in antum faaltumuhu tabaada shaytanu minkum Hadithi hii tukufu ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam inabainisha wazi kuonesha funga inabeba kitu gani hasa, yule ambaye anafunga anapoikamilisha funga yake vizuri, kama ilivyokuja katika adabu za funga kwamba kufunga si kujizuia kula na kunywa tu na yale mengine ambayo yenye kubatilisha saum bali kufunga kuna kufunga macho yasiingie katika haramu, kuna kufunga masikio yasisikilize haramu, kuna kufunga pia ulimi huu useme uongo usidhulumu kwa maneno mabaya, na viungo vingine vyote vile vikaingia katika funga. Akiweza mje kuidhibiti saumu yake katika mipaka kama hii, saumu yake inakuwa ina maana kubwa sana kwake kiroho na kimwili pia. Mtume, kama ilivyonukuliwa, siku moja alikaa na masahaba zake na kuwaambia, ala ukhbirukum bisheiin in antum faaltumuhu tabaada lshaitanu minkum kama tabaada almashriku min almaghrib, mashariki na magharibi vimeachana katika umbali mkubwa sana. Sasa Mtume Muhammad katika kuwapa darasa masohaba zake, wanafunzi wake, darasa zuri kabisa la kiroho, namna ya kuweza kuipa nafsi kinga dhidi ya sheitani na maadui zake, anawaambia, ni kuambieni kitu ambacho mkakifanya ibilisi huyo ambaye anatia wasiwasi wasi na kushawishi nafsi za wanadamu kuingia katika maasi atajitenga mbali na nyinyi kama vile ambavyo vilivyo mashariki na magharibi mbali mbali. Tobani ni wazi kwamba ibilisi hana njia kwa mcha Mungu, yule ambaye anavidhibiti vizuri sheria za Allah Subhanahu wa Ta'ala na kusimama ipasavyo. Ibilisi hana njia kwa mtu huyo. Sasa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam analitoa darasa hili inakuwa pia ni ujumbe kwa wengine wote ambao hawakuweza kuifikia ile sifa kiasi kwamba wakapata kinga dhidi ya sheitani. Mtume anatufundisha kwamba akasema, baada ya maswahaba kumwitikia ndiyo, ewe Mtume Muhammad tufundishe, mtume akasema, asawmu yusawidu wajha. Funga inaufanya uso wa sheitani kuwa ni mweusi. Ukitaka kuipoteza kabisa sheitani ukitaka kumweka mbali kabisa sheitani, funga toban. Sheitani wakati mwingine anachukuliwa kama ni chanzo cha maasi. Na tukirudi katika aya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala alivyobainisha sababu ya kufaradhishiwa sisi kufunga akasema kwamba ni ili tuwe wacha Mungu, na katika kuwa ucha Mungu ni kujiepusha na maasi. Sasa ili kuweza kuvunja kwanza, nguvu ya kwanza ya maasi ambaye ni sheitani njia kwanza ni saumu. Kisha akaendelea kusema Mtume Muhammad, wasadakatu tukasiru dhahra, na sadaka inavunjavunja mgongo wake, walhubbu fillahi llahi walmuwazaratu ala alamal salih yaqta dabira, na kuitaka kuvivunja vitimbi vya sheitan, basi dumu katika kutenda mema, penda kwa ajili ya Allah subhanahu wa ta'ala, zidisha istighfari, kwa sababu istighfari inakata ule mshipa wake mkuu au niseme inamwangamiza shaitani. Aliposema, wal istighfar yaqta watina, watin ni mshipa ambao unapita katika shingo, mshipa mkuu ambao unapita katika shingo, ukisambaza damu katika sehemu ya juu kutoka katika moyo. Unapoukata huu, ina maana kile kiumbe, baada ya kukata shingo katika mshipa huu, anakuwa anakata uhai, anapoteza maisha. Sasa Mtume anasema kwamba istighfari inamwangamiza shaitani, lakini nukta ya muhimu ambayo nitaka kuigusa, moja ya fadhila ya funga na anayepata yule mwenye kufunga, likulli shay'in zakat, kila kitu kina zaka. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa sallam anazungumza wa zakatul abdan asiyam, ama zaka ya miili ni funga. Zaka ikiwe na maana zaidi ya moja lakini moja ya maana ya zaka ni kitoharishi. Tunaposema zakatul mal unapotoa zaka katika mali yako, maana yake mali iliyobaki umeacha ni safi na ni tahir. Sasa ukitaka kutoharisha mwili wako kiroho na kimwili pia, saumu inatakasa mwili, saumu inatakasa mwili kwa sababu unapodumu katika ibada hii kwa kuzingatia vile vigezo vyote vya funga, tunatengeneza sifa ya uchamungu na wakati huo huo tunapokuja katika mwili unautoharisha mwili pia. Tunaelezwa na wataalamu wa mambo ya miili, wanasayansi wakisema, kwamba unapokaa na njaa muda mrefu kutokula, unasababisha mwili kujaribu kuondoa uchafu unasumu, na sumu na mafuta yaliyomo katika mwili. Sasa hii ikiwa ni moja ya fadhila ambazo anazipata yule ambaye ni mwenye kufunga ikiwa ni moja ya fadhila za funga. Hivyo Mwenyezi Mungu subhanahu wataala tumuombe aweze kutupa taufiq, funga zetu hizi zikawa ni funga salama na sahihi, na tukawa ni wale wenye kuzidiriki fadhila hizi alizozitaja Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika funga, kwa kufunga kwa ikhlas, kutegemea rehma ya Allah subhanahu wataala Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika sehemu ya tisa ya makala fupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Kuanzia sehemu ya sita ya mfululizo huo tulianza kuchambua sheria za nchi mbalimbali ulimwenguni kuhusiana na haki za watoto, na tulichokizingatia zaidi ni kuangalia mifumo hiyo ya sheria inafikiria wakati gani wa kuanza kuheshimiwa haki za watoto. Kujadili suala hilo kuna umuhimu mkubwa, kwani kutokana na ukosefu wa maadili ya kibinadamu duniani, limepata nguvu wimbi la kuua watoto wachanga, tena kiurahisi sana bila ya kiwewe bali kwa nguvu za kisheria kupitia kuhalalisha kumuua kiumbe hai aliyemo tumboni mwa mama yake kwa sababu zisizo na msingi kama watu kutaka starehe za dunia tu. Tumesema ingawa bado duniani kuna watu wana hisia za kibinadamu, lakini ziko baadhi ya nchi zimekosa ubinadamu kiasi kwamba hata zimewawekea ulinzi wa kisheria watu wanaoavya mimba hata bila ya matatizo yoyote, bali kwa ajili ya starehe zao wenyewe tu za kidunia. Kama ndio kwanza unafuatilia mfululizo huu, tunapenda kukukumbusha kwamba duniani kuna mitazamo mitatu mikuu kuhusu wakati wa kuanza kuheshimiwa haki za watoto. Mtazamo wa kwanza ni wa nchi za Latini Amerika na Vatican ambazo zinasema lazima haki hizo zianze kuheshimiwa mara baada ya mimba kutunga katika fuko la uzazi la mama. Sheria nyingine ni kama ya Marekani ambayo inasema haki hizo zinaanza kuhesabiwa katika ujauzito wa miezi saba, na ya tatu ni mfumo wa kisheria wa nchi za Magharibi ambazo zinasema haki za watoto zinapaswa kuheshimiwa baada ya mtoto kuzaliwa. Hii ina maana kwamba kwa, kwa mujibu wa sheria hizo, mtu aliyeko tumboni mwa mama yake hana haki yoyote, na mama anaweza kumuua na kutoa mimba hiyo bila matatizo yoyote ya kisheria. Toban, tulisema kwamba hata katika nchi hizo za Ulaya Magharibi kama vile Ufaransa, Ujerumani, Uingereza, Uswisi, Uhispania na kadhalika hazikuweka mlango wazi moja kwa moja bali zimeweka masharti kadhaa ya kukilinda kiumbe kilichomo ndani ya tumbo la uzazi la mama. Kwa mfano, katika mfumo wa sheria wa Uhispania kuna kipengee kinasema mtoto anayezaliwa lazima awe mwanadamu na aweze kubakia hai nje ya tumbo la mama yake. Kwa muda wa masaa 24. Leo tutaendelea kujadili suala hilo, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho na wa kipindi, wapenzi wasikilizaji. Kiujumla tunaweza kusema kwamba si sahihi kumharamishia mtoto haki zake za kimsingi za mwanadamu, hasa kwa kuzingatia kwamba inatambuliwa rasmi haki ya kuishi ya janini mara baada ya kutunga mimba, na hiyo ni haki yake ya kimsingi kabisa, isipokuwa katika masuala machache sana ambayo hayana budi kutendwa. Kwa vile kila mtu anakubali kwamba janini ana haki ya kuishi, haki ya kurithi, haki ya kuwemo katika wasia, kuna wajibu wa kulindwa haki zake zote za yeye mwenyewe binafsi kama yeye, na pia katika sheria zinazotumbwa. Kuwemo tumboni mwa mama yake isiwe sababu ya kumnyima haki zake, kwani kuzaliwa huwa ni hatua ya kuthibitisha na kukionyesha hadharani tu kilichokuwemo tumboni mwa mama, na haina maana kwamba kwa kwa kuzaliwa mtoto ndiyo haki zake hizo zinaonekana bali kwa haki hizo, bali haki hizo zilikuwepo hata kabla ya kuzaliwa kwake. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Salli wa ali inni min Ewe ya Mungu wangu, hakika mimi na kuomba kichache toka kwenye kingi Ma japokuwa ya haja yangu kwacho ni kubwa. Anka anhu kajimu, wa huwa andi kathiru, wa huwa alaika sahlu yasiru, na kuto kukuhitaji kwako ni kwa kudumu nacho kwangu ni kingi na kwako ni chepesi na rahisi Allahumma inna afwaka an dhambi wa tajawuzaka an khatiati, ewe Mungu wangu, hakika msamaha wako wa dhambi zangu na usamehevu wako makosa yangu. wa safhaka an dhulmi wa sitraka ala kabihi amali. usamehevu wako wa dhulma yangu na stara yako juu ya ubaya wa amali yangu wa hilmika an kathir jurmi indama kana min khata'i wa amdi, na upole wako dhidi ya wingi wa makosa yangu pindi ni kukoseapo kwa bahati mbaya na makusudi. Yamenitamanisha nikuombe yale nisiyopaswa kutoka kwako, alladhi razaktani min rahmatika wa araitani min qudratika, ambayo umeniruzuku toka kwenye rehma zako na umenionyesha toka kwenye uwezo wako, wa arraftani min ijabatik na umenitambulisha toka kwenye majibu yako fasirtu aduka amina, hivyo nimekuwa nikikuita huku nikiwa mwenye amani. Wa asaluka mustanisan, khaifan, wala, wajla, na nikikuomba huku nikiwa sina upweke sina hofu wala woga, mudillan alayka fi ma qasadtu fihi ilayka, bali nina imani juu yako kuhusu yale niliyokusudia kwako. Fa in anni atabtu bi jahli alayka, likawiapo jibu hukulalamikia kwa ujinga wangu juu yako. Huwa khairu li. Na huenda ulilolikawiza kwa ajili yangu ndiyo kheri kwangu. Sijamwona bwana mkarimu mwenye kumvumilia mja mwovu kushinda wewe ulivyo juu yangu, ewe mola wangu mlezi. Hakika wewe waniita, nami na kukimbia. Unaonyesha huba kwangu, nami naonyesha chuki kwako. Unaonyesha mapenzi kwa ajili yangu, lakini sikubali Lakini hayo yote hayajakuzuia kunipa rehema zako na hisani yako, wala kunifanyia fadhila kwa ukarimu wako na wema wako Farham, basi mrehemu mja wako mjinga Mkirimu kwa fadhila za ihsani yako, hakika wewe ni mkarimu na mwema. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 28 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1445 Hijiria, sawa na tarehe 8 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1173 iliyopita aliaga dunia Abu Mashar Balhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu ya hadithi wa Kiirani alielekea Baghdad mwanzoni mwa karne ya tatu Hijiria na kuanza kusoma elimu ya nujumu. Katika zama zake, Abu Mashar Balkhi alikuwa mnajimu mashuhuri wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Almadkhal Alkabir na Almawalidi Alsaghira. Miaka 54 iliyopita katika siku kama ya leo, ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel zilishambulia shule ya msingi ya Bahrul Bakar iliyoko umbali wa kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Kairo. Katika mashambulizi hayo ya kutisha, watoto 46 waliokuwa wakisoma shuleni hapo waliuawa kikatili. Mashambulizi hayo ya kikatili yaliibua hasira za watu katika nchi mbalimbali. Inasemekana kwamba kwa muda wa miezi mitatu ya awali ya mwaka 1970 ndege za utawala haramu Israel ziliyashambulia maeneo ya kiraia huko kaskazini mashariki mwa Misri. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita utawala wa Baathi nchini Iraki uliwaua shahidi Sayyid Muhammad Baqir Sadr na dada yake Bintul Huda. Sayyid Sadri alijifunza Qur'ani tukufu na elimu nyingine za kidini akiwa mdogo na kupata daraja ya ijtihadi akiwa kijana. Alikuwa mmoja wa walimu wakubwa wa chuo cha kidini mjini Najaf nchini Iraki, kiasi kwamba nadharia zake katika elimu mbalimbali zinapewa umuhimu mkubwa katika duru za wasomi wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na kitabu cha Uchumi Wetu, Hamasa ya Nuru, Falsafa Yetu, Mwanadamu wa Leo na Matatizo ya Kijamii, na Ukhalifa wa Mwanadamu na Ushuhuda wa Mitume. Na miaka kumi na moja iliyopita katika siku kama ya leo Margaret Hilda Thatcher, waziri mkuu wa zamani wa Uingereza alifariki dunia. Thatcher ndiye mwanamke wa kwanza wa Uingereza kushikilia uongozi wa chama na uwaziri mkuu kwa pamoja mm. Hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya intanet ni parstoday com slash sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.