Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyooka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Zidisha hamu yangu leo katika kutenda mambo ya sunna na unikirimu ndani yake kuyatekeleza vyema mambo yangu ya wajibu, na unikurubishie ndani yake njia yangu ya kukufikia kati ya njia nyingi, ewe usiyeshughulishwa na sisitizo la waja wenye kusisitiza. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubara Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazieni e mubashara moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni mchana huu wa leo ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu ambapo tutakuwa na vipindi vya sayansi na teknolojia, mawaidha ya yeah, mwezi mtukufu wa Ramadhani. Baada ya hapo, tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Udondozi huo utafuatiwa na kipindi cha hekaya za aya na kisha tawaleteni bustani ya uongofu na hatimaye makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo hayo, wapenzi msikilizaji, na napenda kuwakumbusha kuwa Mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.ir/sw na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wataka wanafunzi wawe na mtazamo wa ukosoaji. Vikosi vya Yemen vyashambulia meli za Uingereza, utawala wa Israeli na meli za kijeshi za Marekani katika bahari ya Sham. Na watu 91 wafariki katika ajali ya meli huko Msumbiji. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameutaja mustakabali bora kuliko leo kuwa ndio lengo kuu la nchi na mfumo wa Kiislamu na kutoa wito kwa wanafunzi wa vyuo vikuu na jumuiya za wanafunzi kuwasilisha masuluhisho mapya ili kufikia lengo na maendeleo haya ya kimsingi bila kudorora nchi kimaada na kimaanawi. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa wapinduzi wa Kiislamu, aliyesema hayo Jumapili jioni mjini Tehran, katika kikao na wanafunzi wa vyuo vikuu na wawakilishi wa makundi ya kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kisayansi katika vyuo vikuu nchini Iran amesema mazingira ya wanafunzi huwa ya furaha yenye uchangamfu ya kusisimua yenye shauku na yenye kuwasilisha matakwa, na kuongeza kuwa mapendekezo ya wanafunzi yanapaswa kuwa yakina kwa mtazamo wa kifikra na yenye kuzingatia uhalisia wa mambo ili kusaidia kutatua matatizo. Ameutaja mwezi mtukufu wa Ramadhani wa Ramadhani mwaka huu kuwa ni mwezi mzuri katika swala so zima la mwonekano wa mandhari ya kiroho na kimaanawi katika jamii ikiwemo kuenea kwa vikao vya kusoma Kurani tukufu na hivyo amewahusia wanafunzi kudumisha nuru na utakatifu unaopatikana katika mwezi huu ili kufikia lengo kuu ambalo ni kuepuka dhambi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema wakati kuna kuwepo na kughafilika kuhusu namna baadhi ya matendo huwa dhambi, hiyo huwa sababu ya kuendelea na matendo hayo. Msemaji wa jeshi la Yemen amesema vikosi vya wanamaji vya nchi hiyo vimefanya operesheni nyingi dhidi ya uh, meli za kibiashara za Uingereza na utawala wa kizayuni wa Israeli hivi karibuni. Vikosi vya Yemen pia vimelenga manuari za jeshi la Marekani katika pwani ya taifa hilo la Kiarabu ili kuunga mkono wa Palestina wakati huu Israeli inapoendeleza vita vya mauaji ya kimbari dhidi ya Wapalestina wa Gaza na himaya uh, ya Marekani na Uingereza kwa utawala huo. Akizungumza katika kikao cha wanahabari kilichorushwa hewani moja kwa moja kutoka mji mkuu wa Yemen, Sanaa, siku ya Jumapili, Brigedia Jenerali Yahya Sari amesema vikosi hivyo vya nchi hiyo vimeshambulia meli ya mizigo ya Uingereza ya Hope Island katika ya bahari ya Sham. Amebainisha kuwa meli hiyo ilipigwa kwa makombora maalum ya jeshi la wanamaji la Yemen, akisisitiza kuwa meli hiyo ililengwa kwa kombora moja kwa moja. Vikosi vya wanamaji vya Yemen pia hivi karibuni vimelenga meli ya mizigo ya Israeli ijulikana kama MC Grace f katika bahari ya Hindi. Yahya Sari pia amedokeza kuwa wamelenga meli nyingine ya mizigo ya Israeli ya MC Gina katika bahari ya Arabia. Afisa huyo angaza jua ya kijeshi nchini Yemen amebainisha kuwa operesheni hizo zilifanyika kwa makombora kadhaa ya balistiki na mengineo, akisitiza kwamba shabaha zilizolengwa zilipigwa kwa usahihi. Majaji katika mahakama kuu ya kimataifa Umoja wa Mataifa wataanza kusikiliza kesi iliyowasilishwa na Nikaragua ikishutumu Ujerumani kwa kuunga mkono mauaji ya kimbari yanayotekelezwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya watu wa Palestina huko Gaza. Kesi hiyo itaanza kusikilizwa leo Jumatatu, katika mahakama ya kimataifa ya jinai ya eh, haki ICJ huko the Hague. Mahakama hiyo huenda ikachukua wiki kadhaa kabla ya kutoa uamuzi wake kuhusiana na kesi hiyo. Nikaragua inataka mahakama hiyo kutoa maagizo ya awali yanayojulikana kama hatua ya muda, ikiwa ni pamoja na kwamba Ujerumani inapaswa kusitisha mara moja msaada wake kwa utawala haramu wa Israeli, haswa msaada wake wa kijeshi, kutokana na kuwa msaada huo unaweza kutumika katika ukiukaji wa mkataba wa mauaji ya kimbari na sheria za kimataifa. na takribani watu 91 wamepoteza e, maisha baada ya boti iliyokuwa imejazwa mizigo uh, kuzama na katika kisiwa cha Msumbiji kilichoko kaskazini mwa Msumbiji katika jimbo la Nampula siku ya Jumapili. Wahasiri wao ni pamoja na watoto na watu wengine 31 hawakupatikana, ripoti imesema ikiongeza kuwa manusura watano wamepatikana. Jitihada zinaendelea kuwatafuta waliotoweka na kufanya uchunguzi wa ajali hiyo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Na sasa nawakaribisheni kusikiliza kipindi e, cha sayansi, tiba na teknolojia, na baada ya hapo utakuwa na mawaidha yatakaletwa kwenu na Sheikh Ayub Rashid wa London. Karibuni kusikiliza Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Nimetumia lengo kuwa mtaweza kunufaika. Mkuu wa shirika la anga za juu la Iran, Hassan Salarie, ametangaza mipango ya kuzindua kapsuli ya kibayolojia yenye uzito wa juu na uwezo mkubwa katika kipindi cha miezi michache ijayo. Kuhusu mpango wa serikali ya Iran wa kuzindua kapsuli ya viumbe hai, Salaria amesema uzinduzi wa kwanza wa kapsuli ya kibiolojia uliofanywa mwaka jana ulikuwa hatua kubwa. Ameongeza kuwa Iran ilitia saini mkataba mpya wa kuboresha chombo hicho ili kiwe na uzito wa juu zaidi. Halikadhalika amesema Iran inatazamia kujaribu e, kiteknolojia uwezo wa kuishi angani kwa uzinduzi wa kapsuli hiyo ya kibaiolojia. Kuhusu kuzinduliwa kwa kapsuli ya kibiolojia katika mwaka huu wa Kiirani na miaka ijayo, amesema kuwa kupima mambo mengi ni muhimu kiteknolojia kabla ya kumrusha mwanadamu angani, hivyo imepangwa kurusha kapsuli ya kibiolojia yenye uzito na uwezo zaidi miaka ijayo. Disemba mwaka jana Iran ilifanikiwa kutuma kapsuli ya kibiolojia katika anga za juu kwa kutumia roketi iliyoundwa nchini iliyopewa jina la Salman. Kapsuli hiyo yenye uzito wa kilo mia tano iliyotengenezwa na taasisi ya utafiti wa anga Iran yenye uhusiano na wizara ya sayansi, utafiti na teknolojia ilirushwa katika anga za mbali katika eneo lenye umbali wa, wa kilomita 130 kutoka kwenye uso wa sayari ya dunia. Tukio hilo lilikuwa jaribio kwa teknolojia za anga za juu katika sekta kama vile kurusha maroketi ya kubeba satelaiti, muundo wa aerodinamiki wa kapsuli na mifumo inayohusiana na udhibiti wa ufuatiliaji wa hali ya kibiolojia. Kapsuli ya kwanza ya kibiolojia Iran iliyokuwa na kiumbe hai iliyorushwa katika anga za mbali mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi kwa kutumia roketi ijulikanayo kama Havushgar ilirejea katika sayari ya dunia kwa mafanikio. Iranni miongoni mwa nchi kumi zinazoongoza duniani katika tasnia ya anga za juu duniani. Taasisi ya Letters EPL imejumuisha jina la profesa msaidizi wa Iran Sahib Suruhfar katika orodha yake mashuhuri ya waamuzi wa wa mw223 Dr Surushfar anashikilia wadhifa wa mkurugenzi wa masuala ya teknolojia na mawasiliano, jamii na viwanda, pamoja na mkurugenzi wa chombo cha nujumu katika chuo kikuu cha Yasuj. Kitaaluma, ana shahada ya uzamivu katika fizikia ya kinadharia, shahada ya uzamili katika fizikia ya unajimu na shahada ya kwanza katika fizikia. Kwa mujibu wa tovuti ya EPL, tuzo hizi hutolewa kwa kundi teule la wataalamu ambao wameweza kutoa tathmini muhimu na makala zao kuchapishwa katika jarida la taasisi ya Europhysics Letters. Botswana imezindua kituo kipya cha kuunganisha ndege zisizo na rubani ikiwa ni hatua kubwa katika ustawi wa teknolojia hiyo nchini humo. Kituo hicho kinaripotiwa kuanzishwa na chuo kikuu cha kimataifa cha sayansi na teknolojia cha nchi hiyo BIUST kwa ushirikiano na kampuni ya teknolojia na uwekezaji wa Botswana ya Mileage Group. Makamu wa rais wa Botswana Slambasogwane alinukuliwa na vyombo vya habari akisema kwenye hafla ya ufunguzi kuwa kuanzishwa kwa kituo hiki kumekuja wakati mwafaka na, na maoni madhubuti kwamba kitasaidia sana katika kuchochea mapinduzi ya uchumi na viwanda. Aidha, alibainisha kuwa matumizi ya teknolojia ya ndege zisizo na rubani ni muhimu kwa ajili ya kuimarisha ukuaji wa uchumi kupitia kuongezeka ufanisi na ukusanyaji sahihi wa data. Aliongeza kuwa ndege zisizo na rubani e, zina mchango mkubwa katika mchakato wa kufanya maamuzi katika sekta mbalimbali, ikiwa ni pamoja na afya, maendeleo ya miundombinu, kukabiliana na maafa, kilimo na utalii. Kuhusu tasnia ya ndege zisizo na rubani barani Afrika, Afrika kusini kwa muda mrefu imekuwa ikijiimarisha uh, kama mhusika mkuu uh, katika sekta hii. Na kwa kumalizia ni kuwa Kenya imesifiwa kuwa kitovu cha teknolojia barani Afrika. Haya amesemwa hivi karibuni jijini Nairobi wakati wa mkutano wa kilele wa tuzo ya watu arobaini bora walio chini ya miaka arobaini katika sekta ya teknolojia ya kidijitali na biashara ya kidijitali barani Afrika. Wazungumzaji wakati wa mkutano huo walisema Kenya ikiwa ni makazi ya Mpesa ambayo inasifiwa kuwa mojawapo ya huduma za fedha za simu za mkononi zenye mafanikio zaidi barani Afrika, inaongoza katika uvumbuzi na kimsingi ni nchi ya fursa, hasa katika sekta ya maswala ya kifedha ya kidijitali. Maada ya mkutano huo ilikuwa ni kujenga uwezo wa kuanzisha na kukuza biashara baina ya nchi za Kiafrika. Akizungumza wakati wa mkutano huo jijini Nairobi, Joseph Elvis Lamte, mtaalamu wa teknolojia ya kifedha, alidokeza kuwa Kenya ni kitovu chenye nguvu katika eneo la biashara huria la bara la Afrika. Alisema ili Kenya na nchi zingine za Afrika zitambue uwezo wao kamili katika ubunifu wa biashara ya mtandaoni au biashara ya kidijitali, lazima kuwe na mfumo bora wa malipo baina ya nchi zote za bara hilo, na mfumo huo uweze kutoa huduma kwa bei nafuu. Maoni yake yaliungwa mkono na wataalamu wengine wengi ambao walisema uvumbuzi katika sekta ya kifedha unaweza kuchochea biashara za wajasirimali hasa katika uga wa biashara za kidijitali. Kwa kutumia teknolojia ya kiubunifu, alisema Afrika inaweza kupunguza ada za miamala katika kutuma pesa. Tuzo ya watu bora 40 walio chini ya miaka 40 ni mpango ambao unatafuta kutambua, kuheshimu na kuenzi vijana mbalimbali mbali, wenye ushawishi mkubwa walioweza kuupata wakiwa chini ya umri ya miaka 40. Miongoni mwa walioteuliwa ni Wakenya 30 ambao wameteuliwa kutokana na mchango wao wa kipekee katika nyanja zao za tasnia. Kabla ya hapo, hafla hiyo ilifanyika huko Ghana na Afrika Kusini. Msikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusiana na biashara ya kidijitali, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuu umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwa herini. Alhamdu lilahi rabi lalamin wasalatu walsalamu la ashraf lambiyai walmursalin sayidina Muhammadin wala wa ahli baitihi ltayibin ltahirin. Maudhui ambayo tunaotaka kuizungumzia leo ni faida kubwa mbili za kufunga. Kufunga kuna faida nyingi. Faida ya kwanza kubwa inayopatikana kwa mtu kufunga ni faida inayoambatana na miili yetu, faida ya kimwili. Wewe ukifunga mwezi wa Ramadhani kuanzia tarehe moja mpaka mwisho, bila shaka utapata faida inayoambatana na mwili wako. Sasa faida ya kwanza ni hii inayoambatana na miili yetu, lakini faida ya pili ni faida inayoambatana na roho zetu. Kwa hiyo, tukiziweka hizi faida mbili, tutasema swaumu mtu anapofunga sawasawa anapata faida ya kimwili na nyingine ni faida ya kiroho. Tukizitaja hizi faida mbili tutasema kama ifuatavyo: Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala katika suratul Baqara aya ya mia moja na themanini na tatu amesema, baada ya kusoma bismillahir rahmani rahim: ya ayyuhalladhina amanu kutiba alaykumus usuyam kama kutiba alladhina min qablikum laalakum tattakun enyi nyinyi mlioamini mmefaradhishiwa kufunga kama walivyofaradhishiwa wale waliokuwepo kabla yenu ili mpate kuwa na ucha Mungu hapa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala katika aya hii anaeleza faida kubwa ya kufunga kwa nini tumefaradhishiwa sisi? Tumefanyiwa faradhi, tumefanyiwa ni wajibu kufunga. Tukiuliza ili swali muhimu, Mwenyezi Mungu ashato wajibu, anasema tumefaradhishiwa kufunga kama walivyofaradhishiwa waliokuweko kabla yetu, ili tupate ucha Mungu, tupate kumcha Mwenyezi Mungu, tuwe na ufahamu kwamba Mwenyezi Mungu yuko, tuwe na ule ucha Mungu, ukafikia mahala wewe unaogopa kumwasi Mwenyezi Mungu bila ya kuwekwa mtu mwingine yoyote anayekuona kwa sababu unajua Mwenyezi Mungu anakuona. Hii ni faida kubwa sana, wewe unakuwa ni mlinzi wa nafsi yako wewe mwenyewe. Hii faida ni faida ya kiroho, na Mwenyezi Mungu katika aya hii anaeleza faida ya swaumu ni hiyo, tuwe wacha Mungu, tuwe ni kama tunamwona Mwenyezi Mungu mahala popote tulipo. Faida hii kubwa ndiyo ambayo ameitaja Mwenyezi Mungu katika Qurani, wala hakutaja faida za kimwili, faida zinazoambatana na mwili. Kataja faida zinazoambatana na roho zetu, na ndo hapa basi, mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, akaeleza katika faida hizi za kimwili katika hadithi mbalimbali. Kwa mfano amesema, assaumu junnatun minannar Aswaumu, kufunga swaumu, kunamfanya mtu ajikinge na moto. Ukifunga utajikinga wewe na moto. Hii faida ni ya kiroho, lakini vile vile itakusaidia kimwili. Na binti yake Mtume Fatima binti Rasulillah, imepokewa kutoka kwake kwamba amesema faradha llahu siyama tathbitan lilikhlas. Mwenyezi Mungu ameifaradhisha swaumu kwa ajili ya kumakinisha ikhlasi zetu. Tunatakiwa tuwe na ikhlasi. Sasa ikhlasi hizi tunazimakinisha vipi? Binti yake Mtume Fatima Tuzahara anasema kwa kufunga, Mwenyezi Mungu amefaradhisha swaumu ili ikhlasi zetu ziweze kumakinika. Hii ni faida ya kiroho. Kila anayefunga sawasawa ile ikhlasu yake, ile hali ya yeye kuyafanya mambo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, ataweza kuyafikia mambo hayo kwa sababu ya kufunga. Na vile vile imepokewa kutoka kwa alimamu lbaqir alayhi salam. Imamu lbaqir imamu wa tano katika madhhabi ya ahlulbeiti alayhi salam anasema alsiyamu walhaju taskinu lqulub, kufunga na kwenda haji kunafanya mioyo ipate utulivu mioyo ipate umakinifu ikiwa moyo wako yo haujatulia mara hivi mara vile yani unakuwa ni mtu huna msimamo wa sawasawa sawa, basi ukifunga kisawasawa saumu yako itakupatia faida ya kiroho ya kuufanya moyo wako utulie uyakubali mambo ya Mwenyezi Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala sasa hizi ni faida zinazoambatana na roho zetu, na ni faida kubwa sana. Ikiwa sisi tumepata matokeo ya kufunga kwetu yakawa ni haya yaliyoelezwa, kwamba unapata faida hizi za kiroho, basi ukiisha mwezi wa Ramadhani na somu, tukawa tumemaliza kufunga, tutapata faida hizi kubwa za kiroho na tutajikuta tuna mabadiliko. Ama tukija katika faida za kimwili, faida za mwili Matokeo yanayopatikana baada ya sisi kufunga ya kimwili, athari zinazoonekana za kimwili, ndipo hapa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipoeleza akasema, likuli shaiin zakatun wa zakatu labdani assiyam, kila kitu kina zaka yake, kila kitu kinatolewa zaka, na zaka ya mili ni kufunga Ukifunga mwili wetu unakuwa ni kama umetoa zaka nyingine. Ndo ile Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliosema, sumu taswihu, fungeni mtapata swiha njema. Kila ukifunga wewe utakuwa na swiha njema, utapunguza baadhi ya mambo ambayo yalikuwa hayawezi kupunguka katika mwili, mwili wako baadhi ya mafuta baadhi ya vyakula baadhi ya maradhi ambayo yako katika miili yetu, haya yataondoka kwa kufunga. Na ndio leo madaktari wengi wanaamini kwamba swaumu kufunga kunamsaidia mtu kujiepusha na maradhi. Kufunga, mtu akifunga sawasawa, haya masaa yote tunayoyafunga ya mchana yanapelekea kuua baadhi ya vijidudu vinavyotusababishia sisi maradhi. Ndo Mtume wetu alisema miaka mingi hiyo kabla ya miaka elfu moja na mia nne kasema sumu taswihu, fungeni mtakuwa naswiha njema. Na vilevile wanasema kama ilivyopokewa kwa alimamu laskari lamma suila an ilati wujubi saum. So alipoulizwa sababu kwa nini hikma na busara ya, ya kuwa Mwenyezi Mungu amefaradhisha kufunga, akasema Liyajida lghaniyu massa ljui fayamuna ala lfaqir, Mwenyezi Mungu ameifaradhisha saumu kufunga ili tajiri ambaye hana tabu yoyote anapofunga apate kuihisi njaa, basi akiihisi njaa aweze kumsaidia fakiri maskini yule ambaye hana. Hizi ni faida ambazo zinaambatana na miili yetu, ukifunga unasikia njaa sasa akija mtu ambaye ana njaa akakwambia, bwana, nna njaa nisaidie, hata baada ya mwezi wa Ramadhani utakumbuka swaumu, utasema eh, kweli njaa nimeshaihisi wakati nilipokuwa nimefunga. Hizi ni faida zinazoambatana na miili yetu sisi tunapoambiwa tufunge. Na Mwenyezi Mungu walipe kheri wazee wetu wote walotufundisha swaumu wakatuingiza katika kufunga tangu tukiwa wadogo Labda ilikuwa hatujui kuna hikma na busara na matokeo mazuri ya kufunga, lakini leo tumefikia mahala tunagundua kwamba Allah, kumbe kufunga kuna faida hivyo. Na faida hizi zimegawanyika katika sehemu mbili, faida za kiroho na faida za kimwili, na zote zina kujenga wewe, ndugu yangu Muislamu. Kwa hiyo usije ukalalamika, kwa nini mi nafunga? Kwa nini tabu? Aa, faida inarudi kwako wewe mwenyewe. shari zilizo maduniani, shime nasitufungeni mwezi mwema Ramadhani. Nam mpenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran na sasa uh, umewadia wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya hapa Iran. nam <muchilipi> nalikunjwa na, na, na, na, Jamvi letu udunduzwa magazeti ya Iran kwa kuangazia gazeti la Abrara ambalo baadhi ya habari zake zina vichwa vya maneno visemavyo: Trump sasa anajitambulisha kama Nelson Mandela wa zamani hizi; Vyombo vya habari vya wazayuni vyasimulia mbinu za wapiganaji wa Hamas huko Gaza, na serikali shauriani na wataalamu wa uchumi. Gazeti la Ihtimad, kama yalivyo magazeti mengine leo, limemulika matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika kikao chake na wanafunzi wa vyuo vikuu hiyo jana. Kichwa cha habari E, hiyo kinasema hivi: kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema sambamba na mtazamo wa kukosoa kueni, na mtazamo wa kujifurahisha kuhusu maendeleo ya nchi. Katika habari nyingine, gazeti hili linasimulia kisa cha mkusanya taka barabarani aliyeokota mkoba wenye dhahabu na dola za Marekani zenye thamani ya tumani bilioni mbili na kisha akazirejesha kwa mwenyewe. ilikuwa kama amani kwangu hivyo nimevirejesha , amesitiza mkusanya taka huyo katika mojawapo ya miji ya Iran. Gazeti la Javan pia limechambua hotuba ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi wa Kiislamu katika kikao na vijana wa vyuo vikuu uh, kilichofanyika jioni ya jana hapa jijini Tehran. Nalo gazeti la jamhuri ya Islami, mbali na kumulika matamshi ya kiongozi mwadhamu mbele ya hadhara ya wanachuo pia limeandika kuwa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran imetahadharisha kuhusu mparaganyiko unaoshuhudiwa katika soko la fedha za kigeni na kupungua kwa thamani ya sarafu ya kitaifa. Nalo gazeti la Iran Daily linazungumzia jinsi utawala wa kizayuni wa Israeli unavyozingirwa na makundi ya wapigania ukombozi au wana Mukawama, na kuanzia huko Yemen, Palestina, Lebanon, Iraq hadi Ghaza. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunaingia katika sehemu nyingine ya matangazo yetu, ambapo utakuwa na kipindi cha Hekaya za Haya. Baada ya hapo, tutakuwa na kipindi cha Bustani ya Uongofu na kisha tutawaleteni makala yetu ya Leo katika Historia. Karibuni kusikiliza. Hekaya za Aya. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Kipindi chetu leo kitazungumzia aya za 59 na 60 na za suratul Maida. Siku moja mmoja wa watu wa Madina aliyejulikana kwa jina la Muadh alimuuliza Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusu maana ya aya ya 18 ya suratu An-Naba. Aya hiyo inasema, siku itakapopulizwa parapanda, nanyi mtakuja makundi makundi. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alijibu akisema, umeuliza jambo kubwa sana kisha alisema huku machozi yakimtiririka, kwamba makundi kumi ya umma wangu yanatofautiana na watu wengine na yatafufuliwa katika sura mbalimbali. Baadhi watafufuliwa siku ya Kiama wakiwa na sura ya sokwe au gorila, na wengine kwa umbo la nguruwe. Watu wengine watafufuliwa wakitembea huku miguu yao ikiwa inaelekea ya juu na nyuso zao chini, wakiburuta ardhini mabega yao. Watu wengine watafufuliwa wakiwa vipofu wengine watakuwa viziwi na mabubu na hawaelewi chochote. Watu wengine watafufuliwa wakitafuna ndimi zao huku zikiwa zimening'inia kifuani na usaha na damu ukitoka kwenye midomo yao. Watu wa mahshar watachukizwa sana na hali yao. Kundi jingine la watu litafufuliwa mikono na miguu yao ikiwa imekatwa. Kundi jingine litakuwa limetundikwa kwenye matawi ya moto wengine watakuwa na harufu mbaya kuliko ya mzoga. Watu wengine watakuwa wamevaa nguo zenye lami au guluu nyeusi inayonata na kunasa kwenye miili yao. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliendelea kusema kwamba, ama watu watakaofufuliwa kwa sura ya sokwe ni wale wanaozusha fitna baina ya watu kwa kusema uongo na kusengenya. Kundi litakalofufuliwa katika umbo la nguruwe ni la walaji wa haramu. Wale wanaotembea kwa nyuso zao ni wala riba. Kundi ambalo litafufuliwa likiwa viziwi na mabubu ni la watu wanaojiona na maghururi. Wale wanaotafuna ndimi zao zenye damu na usaha ni wanavyuoni na majaji ambao maneno yao yanakuwa kinyume na matendo yao. Watakaokuwa wamekatwa miguu na mikono ni watu wanaowaudhi majirani zao. Kundi litakalotundikwa kwenye matawi ya moto ni wale wanaoripoti maneno na matendo ya watu kwa watawala madhalimu. Kundi litakalokuwa na harufu mbaya kuliko wafu na mizoga ni wale wanaofuata matamanio na starehe zao haramu na hawatoi haki za Mwenyezi Mungu na maskini katika mali zao. Kundi litakalokuwa na nguo chafu na zenye ute unaoganda kwenye miili yao ni la wale wenye kiburi na majivuno. Kisha Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama alisema, watu wanaojivuna na kujiona bora kuliko wengine siku ya Kiama watafufuliwa katika sura ya mchwa, watakanyagwa chini ya miguu ya watu watakaokuwa kwenye uwanja wa mahshar mpaka hesabu ya waja itakapokamilika. Wapenzi wasikilizaji, katika aya za Qurani Tukufu, Mwenyezimungu subhanahu wataala, amezungumzia uwezekano wa kugeuzwa na kubadilishwa sura ya mwanadamu au kiumbe kingine na kuwa kiumbe kingine. Suala hili linajulikana kwa jina la maskh. Maskh maana yake ni kubadilishwa maumbile katika sura na mwonekano. Maskh huwa na maana ya mabadiliko ya kiumbe kwa namna ambayo hupata sura na umbo baya zaidi kuliko la awali. Kwa mujibu wa Qurani Tukufu, inawezekana pia katika dunia hii kwa kiumbe kudhihirika kwa umbo na sura yake halisi na ya batini na kuchukua sura na umbo la mnyama mwingine. Katika hali hii ya maskh, si lazima tena kwa mtu kuwa na jicho la barzakh ili kuweza kuona hakika na sura halisi ya mtu huyo, bali wanadamu wote wanaweza kuona mabadiliko haya ya sura, uso na umbo lake. Njama za Mayahudi za kukabiliana na Uislamu zilikuwa zimefeli moja baada ya nyingine. Fedheha yao nayo iliongezeka kadiri muda ulivyopita na haki na ukweli wa Waislamu ukadhihiri zaidi. Hata hivyo, walipanga njama nyingine ya kutaka kuzima nuru angavu ya Uislamu. Mayahudi walikuwa na kinyongo cha muda mrefu dhidi ya Nabii Isa au Yesu Kristo. Hivyo walitaka kuwafanya Mayahudi wote wakabiliane na Uislamu kwa kutangaza maoni ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kuhusu Isa Masihi alaihi ssalam, ili Mayahudi wasikubali Uislamu. Kwa hivyo, idadi kubwa ya vinara wa Mayahudi walikwenda kwa Mtume na kumtaka atoe maoni yake kuhusu mtume na mitume waliotangulia. Mtume aliwaambia, mimi ninamwamini Mungu mmoja, na ninaamini yaliyoteremshwa kwa Ibrahim, Ismail, Ishaq, Yaqub, Musa na Isa, Ninawakubali mitume wote na ninawatambua kuwa ni wajumbe wa Mwenyezi Mungu, sitofautishi baina yao. Baada ya kusikia maneno hayo, Mayahudi walikasirika na kupiga kelele kwamba hatumjui nabii anayeitwa Isa au Yesu Kristo kamwe hakuwa mjumbe wa Mungu. Walitumia kukiri huku kwa Nabii Muhammad kama kisingizio cha kumkana mtume wa Mwenyezi Mungu, na wakasema, hatujawahi kuona dini mbaya zaidi kuliko dini yako. Wakati huu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alim mtume aya za 59 na 60 za Suratul Maida ili kueleza kisa na hatima ya watu ambao walibadilishwa sura na maumbile yao miongoni mwa Ahlul Kitab ili liwe onyo na mazingatio kwa Mayahudi, Manasara na wengineo. Aya hizo zinasema: Sema, enyi watu wa Kitabu, hivyo mnatuchukia kwa kuwa tumemwamini Mwenyezi Mungu na tulioteremshiwa na yaliyoteremshwa kabla, na kwa kuwa wengi katika nyinyi ni mafasiki. Sema: Je, nikwambieni mwenye malipo mabaya zaidi kuliko hayo mbele ya Mwenyezi Mungu? Ni yule ambaye Mwenyezi Mungu amemlaani na amemkasirikia na akawafanya miongoni mwao manyani na nguruwe, na wakaabudu shetani. Hao ndiyo wenye mahali pabaya na wamepotea zaidi njia iliyo wa sawa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Bustani ya Uongofu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Bustani ya Uongofu. Kama tulivyotangulia kusema katika vipindi vyetu vilivyopita, lengo la mfululizo huu ni kuzungumzia mitazamo ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam na Ahlulbeiti wake watoharifu alaihimu salaam kuhusiana na masuala mbalimbali kama ya kiitikadi, kisiasa, kijamii, kiutamaduni na kadhalika. Katika kipindi chetu cha juma lililopita, tulianza kuzungumzia jinsi Ahlul Beiti alayhimu ssalam walivyobainisha mitazamo, itikadi na masuala mbalimbali kupitia ndimi za dua na jinsi dua zao zilivyojaa maarifa kuhusiana na tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Kipindi chetu kitaendelea kuangazia na kuzungumzia maudhui hii, kweni nami, basi katika dakika hizi chache kusikiliza niliyokuandalieni kwa juma hili, hii ikiwa ni sehemu ya sita ya mfululizo huu. Kutaja fadhila, neema na rehma zisizo na kikomo za Mwenyezi Mungu ni mambo mengine ambayo yamezungumziwa mno katika dua na Ahlulbeiti alaihimussalam. Kutaja mapenzi na jinsi Mwenyezi Mungu anavyo anavyowaruzuku waja wake bila kikomo ni jambo ambalo humfungulia njia ya mwanadamu ya kuelekea upande wa uwepo takasifu na usio na kifani, yani Allah subhanahu wa taala. Katika sehemu moja ya dua ya mwezi wa Rajab, Imamu Sadiq alaihi ssalam anamwomba hivi Mwenyezi Mungu: Ewe ambaye mimi ninataraji kila kheri, najikinga na ghadhabu yako katika kila shari Ewe ambaye unatoa kingi mkabala na mali zetu chache. Ewe ambaye unampa kila anayekuomba. Ewe ambaye unampa na kumruzuku neema hata ambaye hajakuomba na hata ambaye hakutambui. Ewe Mola, kupitia mapenzi nipatie mambo yote mazuri ya dunia na khairi za akhira. Katika sehemu hii ya dua ya mwezi wa Rajab kuna nukta kadhaa tunazoweza kujifunza. Mosi, mja hapaswi kutaraji kila heri isipokuwa kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Pili, kinga ya kweli kunako ghadhabu na hasira za Mwenyezi Mungu ni mja kukimbilia na kurejea kwa Mola wake Muumba. Tatu, neema za Mwenyezi Mungu hapa duniani huwajumuisha wanadamu wote waombao na wasioomba, wamtambuaye Mwenyezi Mungu na wasiomtambua, wanaomwamini na wasiomwamini wasio. Kwa msingi huo basi, tukitafakari kwa makini, tutaona kuwa sehemu moja ya kipande hiki cha dua kinabeba maana na mafuhumu ali ya tauhidi, nayo na ni kutaraji kila kheri kutoka kwa Mwenyezi Mungu tu na si kwa kitu kingine maana nyingine inayopatikana katika dua hii ni suala la kutawakal na kumtegemea Mwenyezi Mungu tu, kwani anayemtegemea Mwenyezi Mungu humtosha. Maana hii tunaipata kwa uwazi kabisa katika aya ya 36 ya Surat Zumar inayosema: Je, Mwenyezi Mungu si wa kumtosheleza mja wake? Wapenzi wasikilizaji, kuhusiana na suala la kutaraji kutawakal na kumwomba Allah ambaye humpatia kila mwenye kuomba, tunasoma katika dua ya siku ya kumi ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kwamba, ewe Mwenyezi Mungu, nijalie katika mwezi huu niwe mwenye kukutegemea unijalie niwe miongoni mwa watakaofuzu kwako. Pia nijalie katika mwezi huu niwe miongoni mwa watakaokurubishwa kwako kwa wema wako, ewe mpaji wa wanaumba. Dua hii imetaja moja ya fadhila bora na nzuri zaidi za kiakhlaqi zilizosisitizwa sana katika maarifa kidini. Fadhila hii ni kumtegemea Mwenyezi Mungu na kutawakali kwake. Siku moja Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimuuliza Jibrail alaihi ssalamu kwamba kutawakali kwa Mwenyezi Mungu ni nini. Jibrail alijibu kwa kusema ni kufahamu kuwa viumbe hawaleti madhara wala manufaa na hawatunuku chochote. Kutawakal kwa Mwenyezi Mungu ni kutowategemea watu. Wakati mja anapofika daraja hii, hafanyi chochote isipokuwa kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na hana matumaini kwa yoyote isipokuwa kwa Mwenyezi Mungu, hamwogopi isipokuwa Mwenyezi Mungu, na hana tamaa kwa yoyote isipokuwa kwa Mwenyezi Mungu. Hii ndiyo maana ya kutawakal. Tukumbushe hapa kuwa kutawakal kwa Mwenyezi Mungu hakuna maana kuwa tusitake msaada wa watu. Hii ni kwa sababu Mwenyezi Mungu amewafanya watu kuwa wenzo na wasila wa kusaidia kutatua matatizo na kufika katika lengo linalokusudiwa. Mtu ambaye ana maarifa na utambuzi kuhusu Mwenyezi Mungu na mwenye imani safi na ya dhati kuhusu Mola muumba huwa katika njia ya wazi ya uja na kuabudu Muzika. Dua zilizonukuliwa kutoka kwa Ahlulbeiti alayhimssalam zinamwongezea mja maarifa kuhusiana na Mwenyezi Mungu na wakati huo huo zinamwekea mja huyu njia ya uja na kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Dua nyingine mashuhuri baina ya Ahlulbeiti alayhimssalam ambayo imejaa maarifa asili ya kumtambua Allah na suala la tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu ni dua ya Imam Husein alaihi ssalam katika siku ya Arafa. Katika dua hiyo, Mwenyezi Mungu amesifiwa kwa maneno na maana ali ya kiirifani kama anavyostahiki. Katika dua ya Arafa, Imamu Huseini alaihi ssalam, anasisitizia nukta hii kwamba kile kilicho dhahiri kinaonyesha uwepo wa Mwenyezi Mungu, kwani kila tunachotazama tunashuhudia ishara ya uwepo, mapenzi na nguvu za Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Tunasoma katika sehemu moja ya dua hiyo kwamba Lini wewe ulijificha hata sisi tuhitajie hoja na dalili ili tuongozwe kuelekea kwako? Katika dua hii Imamu Husein alayhi salam anataja na kukumbusha neema za Mwenyezi Mungu na kwamba Allah subhanahu wa taala ni mkwasi na si mhitaji. Imamu Sajad alayhi salam anasema katika moja ya dua yake kwenye kitabu cha Sahifatu Sajadia, katika mlango wa kumwomba haja Allah subhanahu wataala: Ewe mwisho wa maombi ya haja zote, ewe ambaye kupitia kwake mahitaji hupatikana, ewe ambaye hauzi neema zake kwa thamani, ewe ambaye hayampidhiki maombi ya waombao umesifika kwako kutokuwa muhitaji toka kwa viumbe wako. Wapenzi wasikilizaji, kwa msingi huo, tunaona kuwa kando ya hoja za kiakili na kimantiki pamoja na hoja za kielimu na kifalsafa, Ahlulbeit alaihimussalam walikuwa wakitumia pia njia za ndimi za dua kwa ajili ya kuwafahamisha watu uwepo wa Mwenyezi Mungu maarifa, mapenzi yake, kushikamana na muumba, kutawakali kwake, kumtegemea yeye tu na kadhalika. Ushahidi uliopo unaonyesha kwamba kuna dua nyingi zilizonukuliwa kutoka kwa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam na Ahlulbeiti wake alaihimu wassalam ambazo zimejaa maarifa juu ya Mwenyezi Mungu tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Lakini muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia ukingoni kwa leo. Msikose kujiunga nami katika sehemu nyingine ya Bustani ya Uongofu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 28 mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 1445 hijiria, sawa na tarehe 8 Aprili mwaka 2024. Siku kama ya leo miaka 1173 iliyopita aliaga dunia Abu Mashar Balkhi, mmoja wa wanajimu na wasomi wakubwa wa elimu ya hadithi wa Kiirani alielekea Baghdad mwanzoni mwa karne ya tatu Hijiria na kuanza kusoma elimu ya nujumu katika zama zake. Abu Mashar Balkhi alikuwa mnajimu mashuhuri wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vyake mashuhuri ni Almadkhal Alkabir na Almawalidi Alsaghira. Miaka 54 iliyopita katika siku kama ya leo, ndege za kijeshi za utawala haramu wa Israel zilishambulia shule ya msingi ya Bahrul Bakar iliyoko umbali wa kilomita 80 kaskazini mwa mji wa Kairo. Katika mashambulizi hayo ya kutisha, watoto 46 waliokuwa wakisoma shuleni hapo waliuawa kikatili. Mashambulizi hayo ya kikatili yaliibua hasira za watu katika nchi mbalimbali. Inasemekana kwamba kwa muda wa miezi mitatu ya awali ya mwaka 1970 ndege za utawala haramu Israel ziliyashambulia maeneo ya kiraia huko kaskazini mashariki mwa Misri. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita utawala wa Baathi nchini Iraki uliwaua shahidi Sayid Muhammad Baqir Sadr na dada yake Bintul Huda. Sayid Sadri alijifunza Qurani tukufu na elimu nyingine za kidini akiwa mdogo na kupata daraja ya ijtihadi akiwa kijana. Alikuwa mmoja wa waalimu wakubwa wa chuo cha kidini mjini Najaf nchini Iraki, kiasi kwamba nadharia zake katika elimu mbalimbali zinapewa umuhimu mkubwa katika duru za wasomi wa Kiislamu. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni pamoja na kitabu cha Uchumi Wetu, Hamasa ya Nuru falsafa yetu, mwanadamu wa leo na matatizo ya kijamii, na uhalifu wa mwanadamu na ushuhuda wa mitume. na miaka 11 iliyopita katika siku kama ya leo, Margaret Hilda Thatcher waziri mkuu wa zamani wa Uingereza alifariki dunia. Thatcher ndiye mwanamke wa kwanza wa Uingereza kushikilia uongozi wa chama na uwaziri mkuu kwa pamoja. Nam, barabara kabisa, wapenda msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni hapa, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameutaja mstakabali bora kuliko leo kuwa ndiyo lengo kuu la nchi na mfumo wa Kiislamu, na kutoa wito kwa wanafunzi na jumuiya za wanafunzi kuwasilisha masuluhisho mapya ili kufikia lengo na maendeleo haya ya kimsingi bila kudorora nchi kimaanawi na pia kimaada. Waziri wa mambo nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian amesema uh, Iran ni kisiwa cha utulivu na usalama katika eneo lenye matatizo la Asia Magharibi. Uh, vikosi vya Yemen vimetangaza kutekeleza mashambulizi mapya dhidi ya meli za mizigo za Uingereza na utawala haramu wa Israel na pia meli za kijeshi za Marekani katika ya bahari ya Sham na bahari ya Hindi, na watu 19 wamefariki katika ajali ya meli huko Msumbiji, E, katika kisiwa cha Msumbiji jimboni na Mpula. Na mahakama kima ya kimataifa ya jinai ya uadilifu ya ICJ inasikiliza kesi ya Nikaragua dhidi ya Ujerumani kutokana na ungaji mkono wake wa jinai za Israeli. Lazia lasina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuru ni kwa kuwa nasi hadi mwisho. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu wa alaikum warahmatullahi wabarakatu.